Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyo kuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa? Na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran a idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Studioni kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw. Ama leo mpenzi msikilizaji ni Alhamisi tarehe ya 3 Desemba mwaka 2020 Miladia, inayosadifiana na tarehe ya 17 Mfungu wa Saba Rabia Uthani. Asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa pamoja na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Dakta Abdurazak Amiri Msuya wa Arusha, Tanzania, akizungumzia kwamba maisha ni muda. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, sawa na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Hatimaye Ethiopia ya uruhusu Umoja wa Mataifa ufikishe misaada katika jimbo la tigre bila vizingiti. Tanzania yatuhumiwa kuwafanyia dhuluma wakimbizi kutoka Burundi. Rasia yasema ulimwengu unapaswa kuzuia kukaririwa vita vikuu vya dunia. Sasa ni habari kamili. Ethiopia imetoa idhini kwa Umoja wa Mataifa kupeleka misaada bila vizingiti katika jimbo la kaskazini la Tigray kufuatia wiki kadhaa za kuishawishi ifanye hivyo, wakati operesheni za kijeshi zikiendelea katika eneo hilo. Makubaliano hayo yaliyosainiwa na waziri wa amani wa Ethiopia yanaruhusu utoaji wa misaada ya kiutu na huduma kwa wakazi walioko hatarini katika maeneo yanayoshikiliwa na serikali katika jimbo la Tigray na maeneo jirani ya Amhara na Afar. Waziri Mkuu Abiy Ahmed alianzisha operesheni ya kijeshi dhidi ya upiganaji wa ukombozi wa watu wa Tigray, TPLF kwa kifupi, Novemba 4 mwezi huu akiwalaumu kwa kufanya mashambulizi kwenye vituo vya jeshi la serikali serikali ilikata mawasiliano ya simu na intaneti katika eneo hilo na kuzuia usafiri wa kuingia tigray hali iliyofanya kuwa vigumu kutathmini mazingira ya eneo hilo karibu watu laki sita wanaoishi tigray walitegemea msaada wa chakula kabla mapigano kuanza wakiwemo wakimbizi tisini na sita elfu wa kieritrea Umoja wa Mataifa unasema kuna uhaba wa chakula, mafuta na fedha. Hayo yanajiri wakati ambao kiongozi wa chama cha TPLF amesema askari wake wanaendelea kupambana na jeshi la serikali siku mbili baada ya waziri mkuu Abiy Ahmed kutangaza ushindi katika eneo hilo. shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeituhumu Tanzania katika ripoti yake kwamba imekuwa ikiamiliana vibaya na wakimbizi kutoka Burundi. Ripoti ya shirika hilo inasema maafisa wa usalama nchini Tanzania waliwazuia kwa nguvu, kuwatesa na kuwapoteza wakimbizi 18 wa Burundi tangu mwaka 2019 waliokuwa wanaishi katika kambi mbalimbali katika mkoa wa Kigoma. Human Rights Watch inasema kuwa hatima wakimbizi hao haijulikani na kuna hofu kuwa wakimbizi wengine kutoka Burundi huenda walipitia dhuluma na mateso hayo. Tanzania imekuwa ikitoa hifadhi kwa wakimbizi wa Burundi zaidi ya laki moja na nusu waliokimbilia nchini humo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano baada ya mzozo wa kisiasa wakati wa utawala wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza. Serikali ya Tanzania na Burundi bado hazijazungumzia kuhusu ripoti hii. Maafisa wa serikali ya Tanzania na Burundi wamekuwa wakihimiza wakimbizi wa Burundi waliokimbilia nchini Tanzania kurudi nyumbani, wakisema kwamba amani imerejea na hakuna sababu ya kuendelea kuishi ukimbizini nchini humo. Duru kutoka nchini Burundi zinasema baadhi ya wa wakimbizi wamerejea nchini humo kwa hiari yao na wengine bado wanaendelea kurejea kutoka nchi jirani ya Rwanda. Huko nyuma pia, Tanzania imewahi kulaumiwa baada ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki kutangaza uamuzi wa kuwarejesha nyumbani kwa nguvu wakimbizi wa Burundi walioko katika nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yake mjini Vienna, Austria ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuwa na mshikamano katika kukabiliana na hatua za kimabavu za upande mmoja. Kazim Gharib Abadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Irani katika taasisi za kimataifa mjini Viena, amesema ha, hayo katika semina ya wanadiplomasia kuhusu hatua za kimabavu za upande mmoja katika kipindi cha Korona ambayo iliandaliwa na wakilishi wa Iran, Cuba na Venezuela mjini Vienna na kuhudhuriwa na wakilishi wa nchi zaidi ya 38. Katika hotuba yake, Gharibu Abadi amesema katika miaka ya hivi karibuni kumeshuhudiwa baadhi ya nchi hasa Marekani zikifikia malengo yao ya sera za kigeni kwa kuchukua hatua za upande mmoja na za kimabavu dhidi ya nchi nyingine. Gharibu Abadi amesema hatua haramu za kimabavu za Marekani zimechangia katika kudhoofisha jitihada za kukabiliana na maambukizi ya korona na kuongeza kuwa sera hizo za Washington za utumiaji mabavu zimeathiri vibaya sana afya na maisha ya watu wa mataifa mengi duniani. Mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa, Vasil Aleksevich na Biyenzia, ametoa wito kwa jumuiya za kimataifa na nchi za dunia kuchukua hatua za kuzuia kukaririwa tena vita vikuu vya dunia ambavyo viliandamana na mauaji ya mamilioni ya watu. Balozi Nebenzia amesema hayo alipohutubu katika kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambacho kiliitishwa kuwakumbuka waliofariki dunia katika vita vikuu vya pili vya dunia, ambapo ametoa wito wa kuzuiwa kukaririwa tena vita kama hivyo. Ameendelea kusema, sisi tunapaswa kuzuia kukaririwa mauaji ya kivita duniani. Tunapaswa kufanya hivyo kwa ajili ya kuwaenzi wale waliouawa katika vita vikuu vya pili vya dunia, mwisho wa kunukuu. Mwanadiplomasia huyo wa Urusi amesema jukumu la kuzuia kuenea fikra za kinazi liko mikononi mwa serikali. Aidha amesema jamii ya kimataifa inapaswa kuwa macho na kukandamiza fikra za kinazi. Watu milioni sabini hadi themanini na tano wanakadiriwa kupoteza maisha katika vita vikuu vya dunia. Vifo vilivyotokana moja kwa moja na vita vinakadiriwa kuwa milioni 50 hadi 56, na vifo vilivyotokana na matatizo ya njaa na magonjwa ambayo yalisababishwa na vita vinakadiriwa kuwa milioni 50 hadi 56. Vita hivyo vilianza Septemba mosi mwaka 1939 na kumalizika Septemba pili mwaka 1945. na wakuu wa Yemen wametoa tahadhari kuhusu hali ya kibinadamu inayozidi kuwa mbaya nchini humo kutokana na vita vinavyoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya nchi hiyo masikini ya Kiarabu, ambapo mtoto mmoja wa Yemen hupoteza maisha kila baada ya dakika kumi. Wizara ya afya ya Yemen imetoa taarifa na kuonya kuwa kupungua misaada ya kimataifa kumepelekea hali nchini humo kuzidi kuwa mbaya. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, lishe duni miongoni mwa watoto wa Yemen walio chini ya wa umri wa miaka mitano ni ya kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika historia. Mwezi jana, Umoja wa Mataifa ulionya kuwa Yemen inakabiliwa na baa la njaa ambalo halijawahi kushuhudiwa duniani kwa miongo kadhaa sasa. Jumanne iliyopita pia ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA kwa kifupi ilitangaza kuwa vita vya Yemen, kumradhi, vita vya Saudi Arabia dhidi ya Yemen vimepelekea zaidi ya watu laki mbili thelathini na tatu elfu kupoteza maisha katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa sasa sasa kukuletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho hatua ya serikali ya Ufaransa ya kufutilia mbali mswada wa marufuku ya kupigwa picha polisi. Serikali ya Ufaransa imefutilia mbali muswada aliyokuwa imewasilisha bungeni kwa ajili ya kupiga marufuku upigwaji picha maafisa wa polisi wanapokuwa wanatekeleza majukumu yao na hilo limetokana na ukosolewaji mkali uliofanywa dhidi ya utendaji wa jeshi la polisi. Christopher Castena, mkuu wa chama tawala cha Ufaransa, amesema muswada huo utaandaliwa na kuwasilishwa upya bungeni. Muswada uliofutiliwa mbali ulikuwa na vipengea thelathini na mbili vinavyoongeza mamlaka ya polisi na maafisa usalama wanaolinda usalama katika sekta binafsi ambapo pia ulikuwa unalenga kuandalia wanasheria ambao wangewatetea mbele ya vyombo vya mahakama katika operesheni zao za kulinda usalama na utu, na kutumia ndege zisizokuwa na rubani pamoja na hayo ni kipengee cha 24 cha mswada huo ndicho ambacho kimezua utata mkubwa. Kipengee hicho kilikuwa kinapiga marufuku polisi au wanajeshi kupigwa picha wakati wanapotekeleza operesheni za kulinda amani na kukabiliana na wafanya ghasia, jambo ambalo lingefichua nyuso zao na hivyo kuhatarisha maisha yao kipengee hicho kilikuwa kinatoa adhabu ya kufungwa jela mwaka mmoja au kutozwa faini ya euro arobaini na tano elfu kila ambaye angekiuka sheria hiyo. Gabriel Attal msemaji wa serikali ya Ufaransa amesema muswada huo ulikuwa unalenga kuwalinda polisi ambao wamekuwa wakishambuliwa na sio kupiga marufuku upigaji picha operesheni za polisi wakati wa maandamano. Lakini pamoja na hayo umepingwa vikali na wananchi wa Ufaransa na vilevile taasisi za kimataifa eh. Hii ni katika hali ambayo chama cha wahafidhina wa, wa Ufaransa kimepinga muswada huo kikisema kuwa ni mfano halisi wa kubana uhuru wa kujieleza na upashaji habari. Taasisi zinazopinga utumiaji mabavu na nguvu ya ziada kutoka kwa polisi pia zimesema kuwa kipinge hicho kinachopiga marufuku polisi kupigwa picha wanapotekeleza operesheni za kukabiliana na waandamanaji ni hatua kujaribu kubana matumizi ya picha na video zinazochukuliwa na waandishi wa habari wakati wa maandamano, jambo ambalo linaweza kusaidia katika utoaji wa ushahidi wa kuthibitisha mabavu yanayotumiwa na polisi katika kukabiliana na waandamanaji. George Paul Langevin, mbunge wa chama cha kisoshalisti katika bunge la Ufaransa, amesema kuhusiana na suala hilo kwamba matokeo ya moja kwa moja ya muswada huo ni kubanwa pakubwa uhuru wa upashaji habari na vyombo vya habari katika uwanja huo. Maelfu ya Wafaransa waliandamana katika zaidi ya miji sabini ya nchi hiyo mwanzoni mwa wiki iliyopita, baada ya kusambazwa katika mitandao ya kijamii picha na video zilizoonyesha jinsi raia mmoja mwenye asili ya Afrika alivyokuwa akipigwa kinyama na kushughulikiwa na polisi wasio na huruma, maandamano ambayo yaligeuka na kuwa ghasia kubwa. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kuleteni mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Dakta Abdurazak Amir Juma wa Arusha nchini Tanzania, akizungumzia kwamba maisha ni muda <mulia> illa alladhina amanu wa amilu as-salihati watawasaw bilhaqqi watawasaw bis-sabr sadaqallahul aliyyil adhim. Ndugu zangu, sisi sote tuna rasilimali moja kubwa tuliopewa na Mwenyezi Mungu, rasilimali ambayo ndiyo hazina kubwa ambayo tunaimiliki nayo ni rasilimali muda, muda, wakati, zama na hata umri wako uliopewa hapa duniani ni muda tu. Na kwa bahati mbaya ni kwamba huu muda uliogawanyika, katika wakati uliopita, wakati uliopo na wakati ujao, sisi tunamiliki wakati uliopo tu, hatumiliki wakati uliopita, hatumiliki wakati ujao. Kwa lugha nyingine, hatuna mamlaka na wakati uliopita wala hatuna mamlaka na wakati ujao. Lakini swali ni kwamba je, unaujua wakati uliopo? Wakati uliopita ni mrefu kwa kadri ya umri wako uliopita. Wakati ujao hatujui urefu wake, lakini wakati uliopo ni mdogo sana. Nani katika sisi anajua wakati uliopo? Nani katika sisi anaweza kutamka na kusema mimi na ufahamu wakati uliopo? Ndugu zangu, wakati uliopo ni huu, wakati natamka maneno haya. Baada ya maneno haya, kinachofuata ni wakati ujao, ambacho sina mamlaka nayo. Kwa hivyo, umeona kadri ya udogo wa wakati uliopo. Nikimaliza kutamka yale matamshi yangu, tayari yako wakati uliopita, lakini wakati ninayotamka ndio wakati uliopo. Kwa hiyo ni mdogo sana, na ndio hazina tuliyokuwa, na hakuna wakati bila mahali. Inawezekana kitu kikawepo mahala au kikawepo katika zama bila mahala haiwezekani. Kwa hiyo lazima uweko mahala fulani, wakati fulani. Kwa wataalamu wengine wanasema hivi, kwanza hata jana, kwanza haipo jana, haipo haipo kwa kila kiumbe, iko kwako tu wewe. Tumesema mara nyingi Mwenyezi Mungu hana jana, hana leo, hana kesho, vyote kwake viko sawa. Anaiona jana kama anavyoiona leo kama anavyoiona kesho. Na ndio maana inama amruhu idha arada shay'an, anapotaka jambo lile huwa analiambia vipi? Kun fa yakun. Lakini Qur'an imesema yaqulu lahu, analiambia lile jambo. Maana yake lipo tayari katika elimu ya Mungu, analiona kisha analiambia kuwa. Ataliambiaje wakati halipo? Sasa nini maana ya kusema hivyo? tunataka kusema anfasu umrika athmanu jinani fala tashri biha lahaban fi nnari tashtahilu, pumzi za umri wako ndio thamani ya pepo yako. Ile pumzi ulioandikiwa ndio hazina uliokuwa nayo, itumie vizuri. Hakuna kurudi nyuma. Ulichokuwa nacho ni huu muda uliopepwa, una fursa ya kutumia vizuri kwa sababu kesho huna uhakika nayo, haimo mikononi mwako. Sasa binadamu hahitimu masomo hata siku moja, bali anaweza kuhitimu tu masomo rasmi yaliyopangiliwa kwa mfano na serikali, lakini huwa hahitimu masomo hapa. Leo hii tumesimama kwa nafasi ya uzazi kutoa wasia kwa vijana wetu, lakini kushauri wazazi wenzetu katika mambo yanayohusu maisha yetu ya kila siku. Maisha tuliokuwa nayo sasa hivi ni mapambano na mzazi anayeuza vitumbua, akauza chapati, chapatia, mandazi, hasa wakina mama, ili amlipie karo mtoto, yeye huwa anaamini kwamba amewekeza. Kwa hivyo anangojea siku moja huyu mtoto huyu amalize, apate kazi zake, na yeye amtunze. Hiyo ndio hali tuliokuwa nayo siku leo. Hii anasikia raha kuona mtoto wake kamaliza form 4, kamaliza form 6 ameingia chuoni, kesho ataajiriwa je kupata elimu ndiyo kufaulu maisha haya wewe umefaulu nyote mmefaulu maanake nini mmefaulu maisha je wote wenye maisha mazuri walifika chuo kikuu bali hao waliokuwa chuo kikuu wanasheria wahandisi madaktari na wengine wengi wako wanaoajiriwa na nani na watu ambao hawapenda shule kwa hivyo kuna kufaulu shule na kuna kufaulu nini maisha mzazi anayeamini kwamba aliwekeza asihisi kwamba amepata hasara, kwa sababu huyu mtoto huyu, eti hakupata alama za juu akaendelea na masomo. Kwani ni hamjui wangapi walioaridikia ukubwani kama boge, Waswahili wanavyosema kwa maana ya kwamba ameenda kuaridikia chuo kikuu? Hawapo hawa? Ameandaliwa huku, akatengenezwa, akalipiwa, akafanyiwa kila kitu, alafu chuo kikuu anakwenda kuchukua shahada yake ya kwanza, akaja na shahada pili au hii shahada iliyoingia katikati hii inatoa ushahidi kwamba alifanya kitendo kibaya, anakuja anawarejesheni mtoto na masomo hawezi kuendelea naye. Wangapi katika vijana wamekwenda vyuo vikuu, wakaruli wavutalami, watumia madawa. Kwa hiyo nataka kusema kwamba wazazi wasivunjike moyo, kuna kufaulu maisha, bado unaweza kumwandaa mtoto ili afaulu maisha yake, awe na mafanikio katika maisha. Kwa hiyo tukeomba kwanza hili tuwe nalo kisaikolojia, kwa sababu unapowekeza miaka mingi kisha hatimaye mtoto hakufaulu, usivunjike moyo, kwa sababu bado maisha yapo na kufaulu katika maisha, kuna njia nyingi sana za elimu. Kuna elimu rasmi na kuna elimu isiyokuwa rasmi. Mimi hapa naweza nikaa na makabrasha yangu, lakini natakiwa nikajifunze kwa mtu ambaye amejifunza kutokana na uzoefu, anifundishe maisha katika uwanja fulani. Hivi mnafikiria nyumba zote zinazojengwa hizo zinajengwa na na wahandisi au ni watu tu walikuwa wakishika kazi za wahandisi wakaelekezwa hapa na pale? Wao ndio wanaojenga. Yeye anakuja ametia tu mikono mfukoni, anasema bwana, hapa pamepinda, hapa tutanyosha mzee, mambo yanaendelea, lakini hakwenda ya shule yule. Mafundi makanika wangapi wanatengeneza magari ya watu wanavyetilani? Unaweza kwenda ukachukua cheti wewe alafu uh, baadaye uh, ukaja ukagundua kwamba yule ambaye hana cheti anaijua engine kuliko wewe. Wewe umeisoma engine ubaoni. Kwa hivyo haya mambo yapo, kwamba kuna maisha ya kawaida yaingie, ujifunze kule. Kwa hiyo kuna nukta nyingine zitakuwa zinahusu wazazi kwa muhtasari, na nyingine zitahusu vijana. Kwanza, tusiamini tu kwamba ameharibika ni mtoto wa kike peke yake, tukajitahidi kumlinda, kumchunga mtoto wa kike sana, ili asiharibike alafu wakiume akawa huru anaweza kutoka arudi wakati anaotaka, kwa sababu ni wakiume. Lakini wa kike anazuiwa, kwa sababu anaweza kuharibika. Na mara nyingi wazazi tunaamini kwamba mtoto wa kike kuharibika ni kurudi na ujauzito nyumbani, ndivyo tunavyofikiria. Lakini wazazi wenzangu, tuelewe kabisa kwamba kama ambavyo watoto wa kike wanaweza kuharibika katika ulimwengu tuliokuwa nao, wakiume vile wanaweza kuharibika sana. Kwa hivyo tuweke jitihada, tusiwadhulumu watoto wa kiume kwa kuwaachia watoke wawe huru. Ni dhulma hiyo ya kimalezi, kwa sababu wanaweza kuharibika. Hivi hujawahi kusikia familia unaoifahamu ambao kijana wao anatumia madawa kulevya? Unaonaje hali yake? Unaonaje ile viki familia inayopata? Sasa leo hii ukimwachia kijana akatoka tu, anakwenda wapi? Kuna sigara, kuna bangi kuna madawa ya kulevya. Baya zaidi, kijana anaweza kuingia katika mambo ya ajabu ambayo sasa hivi yameanza kuenea humu makwetu, akawa anashiriki katika mahusiano ya jinsia moja. Ndugu zangu, haya mambo lazima tuambizane, yameingia katika familia zetu. Wo oh, namuona kijana wako, namuona ni rijali sana kwa vile anavaa suruali. Kumbe sie, kumbe sie, na ujui alianza lini kuharibika, ima ni boarding au ni wapi lakini kwa sababu ya uholela wa kumwachia. Kwa hivyo kijana wa kiume achungwe leo hii sana, kwani kijana wa kiume leo akiachiwa katika ajira ambazo ni rahisi, mzazi unaweza ukajisahau wewe, hujui habari za mwanao, ghafla ukasikia mwanao bwana, ni msanii. Wewe ni wa mwisho kujua kwamba mwanao kumbe ni msanii. Haya, na usanii nao ni sifa leo hii, kuwa ni msanii kijana wa Kiislamu. Na katika ulimwengu tuliokuwa nao leo hii, wa mtu hafai kuingilia mambo ya mtu wala asipatepate mambo ya mtu. Ni ulimwengu ambao mwanao akiharibika utakuwa wa mwisho kujua, lakini watu wote wanajua kasoro wewe, hata jirani yako anajua tabia za mwanao, lakini wewe haujui na hayuko tayari kukuambia kwa sababu na sisi matatizo yetu ni yale. Hapa tuko Waislamu, tuambizane. Mtoto na kuwa jituzima, sauti ishabadilika pale nyumbani. Jana ilikuwa sauti ya baba tu ndo nzito, sasa imekuwa mbili, ndevu zimezidi si lakini bado linafuliwa nguo tu, bado chakula akichelewa kuna chakula, linaanzisha vurugu. Miaka inakwenda mpaka 30, bado analelewa tu, 35, analelewa tu. Ah, hata mbuzi hawafanyi hivyo, hata kuku hawafanyi hivyo. Mtetea anapenda vifaranga vyake, lakini kuna wakati anavifukuza, si kweli? Kwa nini anavifukuza? Nendeni mkajitegemee, nishamaliza kazi mimi. Ni lakini sisi tunaendelea tu, tuko nao tu, eti tunawapenda sana. Lini watajitegemea hawa? ndo yale ya Mombasa kule na pwani yanakuja kwetu. Jitu zima baba halikui, Nawebalo na wewe bado unamkumbatia tu mwanao. Haya yamo katika majumba yetu, kwa hivyo vijana wa kiume wanaharibika. Kwa hiyo wazazi, tutizame sana wa vijana wanakwenda wapi. Kisha pale nyumbani akiamka, mpangie majukumu, fagie, kiweza kuosha vyombo waoshe, ni jambo la kawaida tu, sio achiwe huru tu wakwenda. Kwa hiyo hiyo ni nukta ya kwanza, ambayo hii ni kwa upande wa wazazi. Kuna nukta ingine ya pili, pengine inaweza ikawa ya ni ajabu kidogo, lakini ndio uhalisia, kwamba leo hii ukiwa na binti yako masomo hataki, na kila ukitoa mawaidha kumwambia, hauwezi, haufanikiwi, hafaulu. Si kwamba ni mjinga, hataki hata masomo, ana kiherehere na mambo mengine, mambo ya wanaume, na umejitahidi mpaka umechoka. Mimi kama mzazi, ushauri wangu, kama anakielewa mambo hayo, msindikize huko huko, muozeshe, wala usijani, kwa sababu usipofungua mlango wa halali, mlango au milango ya haramu inafunguka. Usimng'ang'anie sana, si binti amekuwa, umeshindwa kila namna. Usifikirie pesa zako ulizozitoa huko nyuma, kwamba nimekusomesha mpaka leo umefikia form 3. Pesa zangu zitakuaje? Ndo zitapotea hivi hivi? Soma mwanangu, umejitahidi kila namna. Yeye kierere, kiguu na njia, ni wanaume tu. Msindikize huko huko, mfungulie mlango wa halali, muozeshe. Akipata mtoto wa kwanza, wa pili, pengine atatia akili, anaweza kusoma Kusamu, uko, si uko, kwa sababu huko sio peponi; walioingia huko tunajua kwamba si peponi kuna yake pia huko, ndio yale ya Socrates unasema kila mara mwanafalsafa wa Kigiriki kwamba ukioa utakoma, usipooa utakoma. Ndio maisha yalivyokuwa, yani huwezi kukimbia changamoto eti kwa kuoa, kwamba umeingia peponi, sasa maisha ni ya raha tu. Hakuna hilo. Sasa kwa kuwa anakiherehere, anadhani kwamba kule ni peponi, na sisi tunamzuiazui ya zuia kuingia peponi. Mwache ingie, akishaingia akitia akili kichwani. Baada ya muda pengine, siku hizi unaweza ukaendelea kusoma tu, lakini kwa njia isiokuwa rasmi no, na ukaendelea na masomo yako. Mbona Kenya, sheria kule hii tu ya alo, kimodia, uzitu, shule, kwa kwa ya corona tu ya juzi, kiasi gani wale wamepata ujauzito zaidi ya laki moja wamepata ujauzito watoto wa shule kwa mapumziko ya corona tu, na mapumziko ya corona hayaisha Kenya. Sijui atapiga wangapi bado anaendelea kupumzika. Sasa hawa walikuwa wamepumzika tu, ghafla wanatakiwa wale isolated, wasikutane na watu sana, lakini wamepata ujauzito bila kukutana na watu. Sasa we unachunga nini? Na ikiwa yule ambaye anakiherehele anasindikizwa kule, watafungua watakoa, kisha baada ya pale wameambiwa wale, bwana, mtakaa muta mtapumzika, talea mtoto, ukifikia kipindi fulani unakwenda unaendelea na masomo. Kenya niliona shule moja wakati wa mapumziko wanakuja, wanaletea watoto, wananyonyesha ni, kisha wanaingia darasani, wanaendelea unayataka mwenyewe haya. Kuna vitu vingine sio vya kujaribu. Hata kama mtu anakuja anakuambia anataka kukuoa sawa, lakini mteja ukimwonjesha akishia auni, lazima utie akilini fikra hiyo kwamba wewe una bidhaa yenye thamani, haitolewi ovyo ovyo, inatolewa rasmi. Mbona starehe kiislamu ni halali? Kuna starehe tu ambazo ni haramu. Ukiepuka ile ya haramu, unakwenda kwenye starehe nyingine ya halali. Kwani ni haramu kiislamu kustarehe? Nani kasema? Vaa vizuri, kula vizuri, nenda kaogelee, nenda katizame mpira. Zote hizi ni starehe halali na nyingine nyingi, isifikie tu mahala mpira kwa kufanya umweke mkewe rehani, kama wanaofanya wengine, lakini ni halali Wakati wa swala ukifika, nenda kaswali. Ni halali kutizama mpira, sio? na hicho mnachokiendea ndio pia ni halali, lakini pitie njia yake tu. Kwa hivyo, mimi kwa mtazamo wangu, mzazi akiona wa sasa hivi ameshindwa kabisa, asimlazimishe mtoto. Unataka ndoa na ana umri tayari wakuningi, usitizame ya nyuma, utaendelea kupata hasara. Mpeleke, msindikize kwa njia ya halali, kwa sababu baada ya kuingia ukimwita mwanangu njoo, ukueleze atakuelewa lakini wakati ule kabla ya hapo ana wazimu. Ule wazimu hawezi kukuelewa msawa sawa na mtu aliyezama maji baharini, alafu hajui kuongelea, kisha wewe unaijua kuongelea, ukapita pembezoni mwake, anafanya nini? Anakung'ang'ania eh? Atakushika wewe kwa namna ambayo hata wewe utashindwa kuongelea pia, maanake anaweza kukaba mikono yako miwili yote. Sasa wewe ukimwelimisha pale, huwezi mwache mzame, wote akishakunywa maji atakuachia. Wakati ule ukimpa darasa anaelewa, aishike hapa kidogo. Sasa huyu akishaingia kule, akaona si peponi huku, wakati ule kwa mwanangu, tuzungumze, njoo tuzungumze, au anafungua masikio yote na macho, anaweza kukuelewa sasa. Lakini wakati alikuwa na ule wazimu, hawezi kukuelewa. Marafiki ni kitu muhimu sana. Vijana wengi wanaharibika kwa sababu ya marafiki, si jambo dogo hili. Ndio washairi wa Kiarabu wakasema An al-mar'i la tasali wasal an qarinihi fa kullu qarinin bil muqarani yaqtal ya, usiulize kuhusu mtu fulani, uuliza kuhusu marafiki zake. Ukishajua tabia za marafiki utamjua na yeye kote. Yani, kama hakuna kuoana kitabia, urafiki hauwezi kudumu. Ukiona urafiki umedumu katika usuli, tunasema kuna jawanib al-mushtarak, kuna maeneo ambayo wanafanana hawa ndio maana urafiki wao umeendelea. La, wakiwa wanapishana kitabia, urafiki lazima uishie njiani. Kwa hivyo, urafiki ni kushawishiana kitabia, ndio hiyo wanaita mob psychology. Kwa hivyo, mchagulie mwanao marafiki wa kike au wa kiume, kwa sababu wale ndio wanaweza kumshawishi kitabia. Hili ni jambo la msingi sana. Yeye rafiki zake ni nani? Wanakutana maeneo gani? Mara nyingi tunajiuliza hivi, wale akina changu doo hawana familia hawana ndugu hawana jamii hawana mjomba hawana shangazi. Inakuwaje akatembea uchi na hana wasiwasi wote, hata anaweza kuojiwa na vyombo vya habari mambo haya? Sheitani huwa hana haraka, sheitani ana subra sana, kama ukimwi hana haraka. Sheitani anakuchukua taratibu taratibu, mpaka akikubwaga chini, anakuambia maasala. Kwa hivyo, hawa zamani pengine hata madrasa walikwenda hata madrasa walikwenda Ukienda katika vyuo vikuu mtoto akiingia mwaka wa kwanza mashaallah, alivyokuwa mstaarabu ule! Mwaka wa pili tu tayari ni mwalimu, wa tatu ni mkufunzi mkubwa, anabadilika tabia jumla jamaa. Kwa hivyo tuangalie marafiki. Lakini la mwisho namalizia, sasa hivi hata wale wanaomaliza digrii ya kwanza acha hao wanaotarajia kumaliza kidato cha nne. Na hiyo wazazi, vichukueni muhimu sana na nyie vijana mnaoelekea kumaliza kidato cha nne viangalieni kwa kwa umuhimu sana. Hata wale wanaomaliza degree ya kwanza na degree ya pili wamejaa duniani, wamejaa Tanzania, hawana kazi yani hili jiandae kwa saikolojia, kwa sababu kuna tabia kijana aliokuwa chuo kikuu, karibu anamaliza shahada yake ya kwanza, anapanga kabisa na mani mshahara, ah, mi laki tano shilingi bwana, mi siwezi kufanya kazi ya kulipwa laki tano lakini hajaingia kwenye jamii. Wewe unampangia nani kwanza, kwamba uwezi kulipwa eh, laki tano? Kwa hiyo unataka ngapi? Hazipo. Watu wamemaliza udaktari, ambapo tuna shida ya madaktari, lakini hawana kazi. Sasa utabaki mwaka wa kwanza, wa pili, wa tatu huko katika jamii, hauna kazi. Nendeni katika mitandao, mgugo mwangalie, kuna watu wamemaliza, wana shahada mbili za chuo kikuu, anauza juisi. Kweli si kweli? Anauza juisi tofauti tu ni kwamba atauza kisayansi zaidi, kisomi zaidi. Ata valu ataweka kwenye kinani kimkeme kizuri, ataweka hivi, ataweka mazingira yake masafi, kwa sababu ni msomi, sio? lakini ni juisi tu ile. Jina lake ni muuza juisi na wana si eulu. Kwa hivyo nataka kusema kwamba ikiwa umeweka kichwani kwamba nasoma kwa sababu nitaajiriwa, unaweza ukapatwa na shoka baadaye. Jiandae kwamba kuna wasomi wamemaliza kabla yako miaka mitatu minne, hawana ajira. Tunawasomesha, lakini ili wajue maisha, sio waajiriwe, na wapo mtaani wamejiajiri tu, hawana ajira rasmi, na sisi tuwaige kuona kwamba lazima tujiajiri. Lakini sisi kama wazazi tuzingatie sana katika kuwalea vijana kimaadili. Maadili ndio ambayo yatatuvusha katika maisha. Kufaulu katika masomo ya kisekula haina maana kwamba Qur'ani haina haja masomo ya kidini hayana umuhimu tena. Wewe ni mtu wa kisasa, madrasa tena haikuhusu. Naombeni wazazi, tumieni fursa hii kuhakikisha, kama ulikuwa ukimwekea tuition mwanao ya masomo ya hesabu ya kemia ya fizikia ya biolojia, unawajibu tena wa awali kabisa kumwekea mwanao tuition ya Qur'ani. Tafuta namna, walimu wamekuwa wengi leo hii Watoto hao wasome Qur'ani, wawajue wazazi na haki zao, kwa sababu uwekezaji katika dini ndio utakaojalia watoto wajue thamani za wazazi. Kama hautomfunza maadili ya kidini, basi hatojua thamani ya wewe kuwa ni mzazi, kwa hivyo hatokujali. Kwa hivyo, na nyie pia msidhani kwamba kuhitimu masomo ya kidato cha nne, tena nyie madrasa hayawahusu. Na hii ni aibu. Hawa watoto wetu nawaambia kwa hivyo kuipiga dini teke kwa sababu umesoma masomo ya kisekula, lazima maisha na yenyewe atakupiga teke. Lazima tufahamu Mwenyezi Mungu, haki za wazazi tuifahamu dini, na hili litatufanya tuishi maisha ya amani zaidi kuliko kudharau dini kwa sababu eti umesoma masomo ya kisekula. Nas'alullaha al-auna wa tawfiqa lima yuhibbu wa yardha innahu waliyyu tawfiq wa bihi nastaein walhamdulillahi rabbil alamin. Tusihadaike kwa hii dunia, tusihangaike kisha tukalia. Tusihadaike kwa hii dunia, tusihangaike kisha tukalia. Nam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na Daktar Abdurazak Amiri Juma wa Arusha, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kurejea, sikia udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya, ya leo Alhamisi tarehe ya 3 Disemba inaanzia nchini Tanzania, na baadhi ya habari katika gazeti la Nipashe zinasema: padri kortini kwa tuhuma za kumbaka mwanafunzi; mwalimu mbaroni kwa madai ya kukutwa na mwanafunzi; TAKUKURU yaukoa fedha mikopo umiza asilimia mia tatu; na mratibu BAVICHA asimulia walivyotolewa usiku gerezani. Habari Leo limeandika wazazi elfu mbili waandamana Arusha kufungua shule, wa hujumu miradi ya serikali kikangoni, DPP ataja sababu za kumtoa gerezani kada wa Chadema, vibali vya uwekezaji sasa siku kumi, na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ampongeza Magufuli Tanzania kuingia uchumi wa kati nalishika gazeti Mtanzania na baadhi ya habari zake zinasema, teknolojia ya simu kusaidia watu kuacha kuvuta sigara. Haya mambo mapya yaibuka, viti maalum ya vit. Chadema DPP aeleza sababu za kumfutia mashtaka aliyeapishwa akitoka maabusu, baada ya kosa alilofanya mbunge huyo lipo sawa na alilotenda Mbowe na wenzake. Chanjo inayodhibiti korona kwa asilimia 95 yapitishwa, ni habari njema hiyo. Waziri Mkuu Majaliwa awaonya wataalamu ununuzi na ugavi, na Ufaransa yamtumia barua Magufuli ikimpongeza kwa uchumi wa kati. Kwa upande wake Mwananchi lina habari zisemazo, kutoka gerezani hadi ubunge wa viti maalum Maabusu mwenzake asimulia siku aliyotoka hadi Nusrat alipoapishwa Dodoma. DPP aeleza sababu za kumfutia mashtaka. TIC kutoa vibali vya uwekezaji ndani ya wiki mbili, na mwezi wa kupiga pesa Kilimanjaro kutoka Tanzania anavuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Kenya. Anaanza na takwimu za maambukizi ya virusi vya korona, ambapo Daily Nation limeandika wagonjwa 854 wameruhusiwa kutoka hospitalini katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita, huku nchi hiyo ikiripoti kesi mpya 961. Aidha, kwa mujibu wa waziri wa afya Mutahi Kagwe, watu kumi wameaga dunia kwa COVID-19 nchini Kenya katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Imeandika pia naibu rais William Ruto afafanua msimamo wake kuhusiana na BBI na kupendekeza ripoti hiyo maridhiano ipigiwe kura 2022. Habari nyingine katika gazeti hili la Daily Nation ni ya kupanda kwa ada za masomo ya vyuo vikuu, ambapo limeandika maumivu zaidi, huku karo za vyuo vikuu zikipanda mara tatu zaidi. Baadhi ya habari katika gazeti la Taifa Leo zinasema BBI sahihi za kimabavu, raia walalamika kutishiwa kutia saini kwenye fomu za BBI ndipo wapate huduma za serikali. Karata ya Ruto kusukuma referenda hadi mwaka 2022. Uingereza, nchi ya kwanza kuidhinisha matumizi ya chanjo ya korona. Bila shaka ni habari njema hiyo, na Joho asutwa kuzamia kampeni Kwale, huku Mombasa kukiteketea. Standard limeakisi juhudi zinazofanywa na wadau muhimu wa sekta elimu kwa ajili ya kupandisha mara tatu zaidi ya ada za vyuo vikuu, suala ambalo limewashitua mno wazazi na wanachuo. Limeandika pia kuwa serikali ya Kenya imetangaza kuwa chanjo ya COVID-19 itapatikana nchini humo kufikia Februari ani kila la heri, bila shaka Kenya mehitimishia huko nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake mkuu lina habari zisemazo shule nchini Uganda kufunguliwa tena baada ya miezi kadhaa kufungwa kwa ajili ya kukabiliana na virusi vya korona. Hata hivyo wanafunzi ambao watarejea mashuleni hapo mwakani e, shule zitakapofunguliwa, ni wa baadhi ya madarasa tu likiwemo darasa la sita. Kituo cha afya chagubikwa na mafuriko baada ya kufanyiwa ukarabati, majanga hayo yaliyojiri katika kikao cha tume ya uchaguzi ya Uganda EC na Bobi Wine na mipango ya wagombea kwa ajili ya sekta ya kilimo limeandika pia habari ya kusikitisha inayosema watoto mia mbili na akina mama mia kumi na saba wameaga dunia katika hospitali ya Arua katika kipindi cha miezi 9 iliyopita. Bila shaka ni janga hilo. Kadhalika, chini ya kichwa cha maneno kisemacho mbio za kushindana na muda zimebakia siku 42 tu kwa ajili ya kampeni za uchaguzi. Daily Monitor linatupasha kuwa wagombea wengi wa kiti cha urais nchini Uganda wanasema kuwa muda wa kampeni hautoshi. Ukurasa wa mbele wa gazeti la New Vision una habari zisemazo wagombea kusaini sheria mpya za tume ya uchaguzi, polisi yakanusha tuhuma za chama cha upinzani cha Bobi Wine cha NUP na kuahidi kufuata sheria. Habari ya kuanza safari za ndege za Uganda Airline kuelekea Mombasa imeakisiwa pia na gazeti hili la New Vision, pia ambalo lina habari njema pia kwa watoto walioathiriwa na virusi vya ukimwi ambapo limeandika dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi HIV zenye ladha tamu ya matunda ya strawberry, strawberry kwa ajili ya watoto zitaanza kutolewa katika nchi za Afrika kuanzia mwakani. Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 17 mfunguo 7 rabiu Rabiothani mwaka 1442 na Hijiria, muafaka na tarehe 3 Disemba mwaka 2020 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na thelathini na sita iliyopita alizaliwa Dr. Rajendra Prasad, mwanasiasa na mwana falsafa wa India, huko katika mojawapo ya vijiji vya jimbo la Bihar. Rajendra Prasad aliweza kuendelea na masomo na kufikia daraja ya udaktari licha hali duni ya kifedha ya familia yake. Aidha, alishirikiana na wananchi wa India katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yao. Prasad vilevile vile alishirikiana bega kwa bega na Mahatma Gandhi katika mapambano ya kisiasa dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. Siku kama ya leo miaka 36 iliyopita kulitokea janga kubwa la kuvuja gesi ya kemikali katika kiwanda kimoja cha Marekani katika mji wa Bhopal huko katikati mwa India. Kiwanda hicho kilikuwa kikimilikiwa na kampuni ya Marekani. Uzembe wa maafisa wa kiwanda hicho na kutozingatiwa viwango vya usalama ulipelekea kuvuja kwa gesi ya sumu ya sianidi kutoka katika kiwanda hicho na kuenea katika hewa. Siku kama ya leo miaka thelathini iliyopita mkutano wa kwanza wa Kiislamu kuhusiana na Palestina ulifanyika hapa mjini Tehran. Mkutano huo ulifanyika katika fremu ya mfungamano wa walimwengu na mapambano ya intifadha ya Palestina na kukabiliana na wimbi la kuhajiri mayahudi kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ajenda kuu ya mkutano huo ilikuwa kuchunguza chanzo cha mapambano ya intifadha ya wananchi wa Islamu wa Palestina, mapinduzi ya kiislamu ya wananchi hao pamoja na taathira matukio ya mashariki ya kati kwa taifa la Palestina. Na katika siku kama ya leo miaka tisa iliyopita maafisa wa kijeshi wa Iran walitangaza kwamba wamefanikiwa kuidhibiti ndege ya kijasusi isiyokuwa na rubani ya Marekani aina ya RQ 170 Ndege hiyo iliyoingia katika anga mashariki mwa Iran kutokea Afghanistan ilitumbukia katika mtego wa kikosi cha vita vya e kielektroniki cha Iran na kushushwa chini ikiwa nzima. Ndege hiyo ni miongoni mwa droni za kisasa kabisa za jeshi la Marekani na inatumiwa na shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA kutokana na uwezo wake mkubwa wa kufanya ujasusi na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, tegeni sikia muktasari wa habari za ulimwengu. Ethiopia imeruhusu umoja wa mataifa ufikishe misaada Tigray bila vizingiti. Tanzania tuhumiwa kuwafanyia dhuluma wakimbizi kutoka Burundi. Iran yataka mshikamano wa dunia katika kukabiliana na hatua za kimabavu. Na balozi wa Rasha umoja wa mataifa asema ulimwengu huzuia kukaririwa vita vikuu vya dunia. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni kikutakieni kila la kheri, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.