Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi basi. Anayetenda chembe ya wema atauona, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo, naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani kwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari za wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa usikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha ni katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi usikilizaji, tulio waandalieni usiku wa leo kutoka hapa Teheran, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya na tutakuwa na kipindi maalum kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Baada ya hapo, tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya anapatikana pia kwa njia moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Halikadhalika, pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya kwa njia moja kwa moja kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa ya FM ya nchini Tanzania. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na imetimia saa tatu kamili usiku, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi. Hapa Teheran kama tulivyosema, ni saa tatu kamili. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Hassan Ruhani asema Marekani haina budi kusalim amri mbele ya mukawama na mapambano ya taifa la Iran. kinara wa upinzani nchini Uganda, bobi Wine, asitisha kampeni zake za urais baada ya kushambuliwa na polisi. Na dawa zenye ladha tamu za kufubaza ukimwi vvu kwa ajili ya watoto kuanza kutolewa barani Afrika. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kushindwa siasa za Marekani za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa, jambo ambalo linaifanya serikali mpya ijayo nchini humo isiwe na budi ila kusalim amri mbele ya mukawama na mapambano na kusimama kidete taifa la Kiislamu la Iran. Rais Hassan Ruhani amesema hayo leo katika kikao na baraza lake la mawaziri ambapo amebainisha kwamba serikali ya Marekani kuanzia mwaka elfu mbili kumi na nane imeshindwa vibaya mno kwa kila mswada dhidi ya Iran iliyowasilishwa katika baraza la Umoja wa Mataifa au baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na haikufanikiwa kufikia malengo yake. Rais Hassan Ruhani amebaini kuwa katika miaka ya hivi karibuni Iran imekuwa na nguvu za kisiasa kiasi kwamba wakati mwingine Marekani haikupata kura zaidi ya moja au mbili katika baraza la usalama katika njama zake dhidi ya Iran, na hata nguvu zote kubwa duniani kama Umoja wa Ulaya, Rusia na China zilipinga miswada ya Marekani dhidi ya Iran. Rais Ruhani amesema katika upande wa masuala ya kisheria pia shtaka la Iran dhidi ya Marekani katika mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ katika hatua ya awali lilikuwa na mafanikio, ambapo hivi sasa pia lipo katika hatua nzuri na kuna matumaini ya kufanikiwa pia katika hatua za mwisho. Kadhalika, rais wa Iran amesema katika mazingira ya sasa, nguvu za kiulinzi za Iran zimeimarika kuliko wakati mwingine wowote wa ambapo hivi sasa nguvu za kiulinzi za taifa hili ikilinganishwa na miaka minane iliyopita hususan katika silaha za kistratejia za baharini, e chini ya bahari, manuari za kivita, anga, helikopta za kijeshi, makombora na kadhalika, kuna tofauti kubwa mno ambapo haiwezi kulinganishwa na wakti ule. Tuelekea sasa barani Afrika ambapo taarifa zinasema mgombea urais nchini Uganda kwa tiketi ya chama cha upinzani cha NUP Robert Kiangulanyi maarufu kama Bobi Wine amesitisha kampeni zake za kuwania urais kufuatia kujeruhiwa kwa maafisa wake wa kampeni na kuharibiwa gari lake Jumanne ya jana. Kiongozi huyo wa upinzani amesema kuwa risasi zilifyatuliwa kwenye gari lake na kutoboa matairi ya gari lake na kumfanya asiweze kusafiri tena. Video zilizosambazwa na timu yake ya kampeni kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha kitu ambacho hakutambuliwa kilipuka umbali wa mita kadhaa kutoka mahali alipokuwa awali, eneo la Kayunga mashariki mwa Kampala, mji mkuu wa Uganda. Mabomu ya gesi ya kutoa machozi yalitumika kuwatawanya wafuasi wa Kiangulanyi takribani wiki mbili zilizopita. Pia watu hamsini na wanne waliwawa wakati wafuasi wa mgombea huyo walipokuwa wakiandamana kudai aachiliwe huru baada ya kukamatwa na polisi katika mkutano wa kampeni baadaye. Bobi Wine alishtakiwa kwa kukiuka masharti ya kukabiliana na janga la korona kwa kukusanya umati wa watu na hatimaye akaachiliwa huru kwa dhamana. Vikosi vya usalama vimeendelea kuzuia mikutano yake ya kisiasa pamoja na ya wanasiasa wengine wa upinzani. Katika hotuba yake ya kitaifa Jumapili iliyopita, rais Yoweri Museveni wa Uganda aliwatetea polisi na jeshi akisema kuwa hakuna mwanasiasa yeyote ambaye hawezi kuguswa. Kampeni kwa ajili ya uchaguzi wa mwezi Januari mwakani zinaendelea kupamba moto kote Uganda, huku vyama vya upinzani vikilalamikia kile vinachokitaja kuwa ni njama za wazi wazi za vikosi vya usalama dhidi ya wanasiasa wa upinzani na wafuasi wao. Mshauri wa masuala ya kisheria wa faili la kesi ya vijana 80 wa Kisudani ambao walitumiwa vibaya na kampuni ya Black Shield Security Services ya Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati na kutumwa katika vita nchini Libya bila ridhaa yao amesema wa kuwa wanapanga kuwashtaki maafisa kumi wa Umoja wa Falme za Kiarabu wakiwemo mrithi wa kiti cha ufalme wa, wa Abu Dhabi katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Omar Al Abid, mshauri wa kisheria wa vijana wa Kisudani ambao walihadaiwa na kampuni ya Black Shield Security Services ya umoja wa falme za Kiarabu, amesema kuwa tayari wameanzisha mchakato wa kuwasilisha kesi katika mahakama kimataifa, ya kimataifa ya jinai ICC dhidi ya viongozi na maafisa kumi wa Imarati akiwemo Muhammad bin Zaid Al Nahyan ambaye ni mrithi wa kiti cha ufalme wa Abu Dhabi. Aidha amesema kuwa tayari wamelijulisha shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch kuhusiana na hadaa iliyofanywa na kampuni ya Blackshield Security Services ya emarati dhidi ya vijana hao wa kisudani. Vijana wa kisudani waliorejea makwao mwanzoni mwa mwaka huu walisimulia jinsi walivyohadaiwa na kampuni ya Blackshield Security Services iliyowaahidi kuwapa kazi za ulinzi na badala yake walijikuta wakipewa mafunzo ya kijeshi yasiyooana na kazi zao na kisha wakapelekwa bila ya kujua huko Libya na Yemen kupigana vita kwa niaba ya ufalme huo wa Umoja wa Falme za Kiarabu. Mwishoni mwa mwezi Disemba mwaka jana, taasisi moja kima ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu ililani vikali hatua ya Umoja wa Falme za Kiarabu ya kuwaajiri mamluki wa Kisudani wanaotumiwa kupigana bega kwa bega na mbabe wa kivita wa Libya Jenerali Khalifa Haftar dhidi ya serikali iliyotambuliwa rasmi na jamii ya kimataifa yenye makao yake mjini Tripoli. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa hewani moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mashirika ya kutoa msaada yametangaza kuwa dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi a HIV zenye ladha tamu ya matunda ya stroberi kwa ajili ya watoto zitaanza kutolewa katika nchi za Afrika kuanzia mwakani. Hizo zitakuwa ni dawa za kwanza zenye ladha tamu ya matunda kwa ajili ya kukabiliana na virusi vya ukimwi kupatikana kwa ajili ya watoto. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa zaidi ya watoto milioni moja nukta tano kote duniani wanaishi na virusi vya ukimwi lakini wanasema ni nusu tu ya idadi hiyo ndio wanaopokea matibabu. Moja kile inachofanya hali kuwa ngumu kwa watoto wadogo kunywa dawa za virusi vya ukimwi ni ladha yake kuwa chungu. Wataalamu wa afya wanasema kuwa sasa hatua ya kusaidia kukabiliana na hali hiyo inawadia, ambapo dawa zenye ladha tamu zitakuwa mwafaka kabisa kwa watoto wenye virusi vya ukimwi na pia hatua hiyo inamaanisha hakutokuwa na haja ya kuvunja mara mbili dawa za watu wazima kwa ajili ya watoto. Tatizo jingine limekuwa gharama ya juu, licha ya hatua kubwa kupigwa miaka hivi karibuni. Katika kipindi cha miaka michache ijayo, nchi za Benin, Kenya, Malawi na Nigeria na Zimbabwe zitaanza kupokea dawa hizo mpya, lakini pia gharama yake itakuwa ya chini kwa sababu badala ya kutumia karibu dola 500 kwa mwaka dawa hizo mpya zitagharimu dola mia ishirini kwa mwaka na kiongozi wa juu wa kidini wa Waislamu wa Kishia nchini Bahrain amesema kuwa matokeo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel yatakuwa hatari na yatasababisha majanga Ayatollah Isa Qasim ambaye pia ni kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Bahrain ameeleza kwamba baadhi ya tawala za Kiarabu zilizoanzisha uhusiano wa kawaida na adui mzayuni zimejitenga na wananchi wao na kukimbilia kwa Marekani na Israeli, na kukabidhi hatima ya mataifa yao mikononi mwa tawala hizo kandamizi. Sheikh Isa Kasim ameongeza kusema kuwa kudhalilika mataifa yaliyoanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli kumedhihirika haraka mno ikiwa ni muda mfupi baada ya viongozi wa mataifa hayo kutia saini makubaliano ya usaliti baada ya umoja wa falme za Kiarabu UAE au Imarati na Bahrein kutangaza kuwa zimeafiki kutambua rasmi utawala haramu wa kizaini wa Israeli mnamo tarehe 15 Septemba. Nchi hizo mbili za Kiarabu za eneo la Ghuba ya Uajemi zilisaini rasmi mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia na utawala huo unaoikalia Kuds tukufu kwa mabavu katika hali au uh, katika hafla iliyofanyika ikulu ya White House mjini Washington na kuhudhuriwa na mtawala wa Marekani Donald Trump na pia uh, waziri mkuu wa utawala wa Israel Benyamin Netanyahu. Sudan pia ni nchi nyingine ya kiarabu ambayo hivi karibuni ilitangaza kuwa imefikia mapatano ya awali na utawala haramu wa Israel ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya pande mbili. Hatua nchi hizo tatu za kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel imeendelea kukosolewa na kulaaniwa vikali katika ulimwengu wa Kiislamu, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Napma msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu usiku huu kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu ndo makuwili katika mapambano dhidi ya ugaidi, siasa zitakazopelekea kufeli mapambano hayo. Mapambano dhidi ya ugaidi yanahitajia azma thabiti ya jamii ya kimataifa, lakini dalili na mienendo iliyopo inaonyesha wazi kwamba hakuna azma ya aina hiyo kwa sasa katika ngazi za kimataifa. Je, suala hilo linatokana na nini? Je, taasisi husika katika uwanja huo zimezembea katika utekelezaji wa majukumu yao, au ni misimamo ya kinduma kuwili ya nchi zinazodai kuongoza mapambano dhidi ya ugaidi ndiyo imepelekea kuongezeka na kuenea ugaidi duniani. Bwana Kadhim Gharibabadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa mjini Vienna, Austria, Jumanne alimwandikia barua katibu mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini humo, akilaani vikali kuwa wa kigaidi mwanasayansi wa Iran Shahidi Muhsin Fahrizade ambaye pia alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya jamhuri ya Kiislamu Iran na kulani vikali siasa za kinduma kuwili zinazotekelezwa dhidi ya nchi tofauti duniani. Amesema unduma kuwili katika mapambano dhidi ya ugaidi si tu kuwa si jambo zuri bali pia utapelekea kushindwa mapambano ya kimataifa dhidi ya ugaidi. Sehemu ya barua hiyo imeashiria ugaidi wa utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran katika miongo kadhaa iliyopita na pia hatua ya utawala huo ya kuua kigaidi wanasayansi na wasomi katika nchi kadhaa. Barua hiyo inasema, tunaitaka jamii ya kimataifa kutekeleza wajibu wake katika kulinda sheria za kimataifa za kupambana na ugaidi na wakati huo huo kulaani vikali hatua hizo zisizo za kibinadamu za utawala wa Israeli. Kwa bahati mbaya Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa hazijachukua hatua zozote za maana katika kupambana na ugaidi. Ukweli huo mchungu unaonekana wazi kupitia ukatili na ugaidi unaotekelezwa kila uchao na utawala wa kibaguzi wa Israeli dhidi ya Wapalestina, mauaji ya watoto na wanawake yanayotekelezwa na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudia huko Yemen, na halikadhalika ugaidi wa pamoja unaotekelezwa na Marekani na Israeli katika eneo la Asia Magharibi, yaani Mashariki ya Kati. Umoja wa Mataifa umekuwa ukipitisha maazimio ya kulaani kila aina ya ugaidi na kusema kuwa jambo hilo ni jinai isiokubalika. Mauaji ya mwanasayansi bora bingwa na wa kupigiwa mfano wa Iran katika uwanja wa nyuklia na sekta ya ulinzi pia yanapaswa kujumuishwa katika maazimio hayo kwa kulaaniwa vikali mauaji ya kigaidi yaliyotekelezwa dhidi yake na utawala wa Israel. Shahidi Muhsin Fakhrzade alikuwa mwanasayansi hodari ambaye kutokana na huduma zake za kiilmu na kiutafiti alikuwa na mchango mkubwa katika uwanja wa elimu na teknolojia hapa nchini Iran, ukiwemo uzalishaji wa vifaa vya kugundua virusi vya korona pamoja na chanjo ya kukabiliana na maradhi hayo. Ni wazi kuwa kuuawa kwa mwanasayansi huyo, kama ulivyo ugaidi mwingine wa kimataifa, ni tishio dhidi ya amani na usalama wa dunia na ni jambo linalokwenda kinyume na misingi ya sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Ushahidi uliopo unathibitisha wazi kuwa mashirika ya kijasusi ya utawala haramu wa Israel ndiyo yaliyotekeleza mauaji hayo ya kigaidi kwa ushirikiano na makundi ya kinafik na kibaraka wa ndani ya nchi. Mwezi Januari mwaka huu, Marekani pia ilitekeleza ugaidi wa kimataifa kwa kumuua kikatili shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, nje ya uwanja wa kimataifa wa ndege wa Bagdad, na ambaye alikuwa amewasili nchini humo kwa mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo Aliwawashahidi akiwa na Abu Mahdil Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya wananchi ya Hashdu Shabi ya Iraq, pamoja na watu wengine wanane waliokuwa wameandamana nao. Kuendelea kimya cha jamii ya kimataifa na taasisi husika za kimataifa katika uwanja huo, kuna matokeo mawili muhimu. La kwanza ni kukaririwa na kuenea ugaidi duniani na la pili ni taasisi na mashirika ya kimataifa kupoteza hishma na itibari yao. Ukosoaji uliofanywa na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa huko Vienna kuhusu nduma kuwili katika mapambano dhidi ya ugaidi unapaswa kutathminiwa katika mtazamo huo. Namkun msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala maalum, inaletwa kwenu na Daktar Abdurazak na inahusu mada isemayo maisha ni muda. Karibuni. waamilu lsalihati watawasau bilhaqi watawasau bilsabr, sadak llah lalii al adhim. Ndugu zangu, sisi sote tuna rasilimali moja kubwa tuliopewa na Mwenyezi Mungu, rasilimali ambayo ndiyo hazina kubwa ambayo tunaimiliki nayo ni rasilimali muda, muda, wakati, zama na hata umri wako uliopewa hapa duniani ni muda tu. Na kwa bahati mbaya ni kwamba huu muda uliogawanyika, katika wakati uliopita, wakati uliopo na wakati ujao, sisi tunamiliki wakati uliopo tu, hatumiliki wakati uliopita, hatumiliki wakati ujao. Kwa lugha nyingine, hatuna mamlaka na wakati uliopita wala hatuna mamlaka na wakati ujao. Lakini swali ni kwamba, je, unaujua wakati uliopo? Wakati uliopita ni mrefu kwa kadri ya umri wako uliopita. Wakati ujao hatujui urefu wake, lakini wakati uliopo ni mdogo sana. Nani katika sisi anaujua wakati uliopo? Nani katika sisi anaweza kutamka na kusema mimi na ufahamu wakati uliopo? Ndugu zangu, wakati uliopo ni huu, wakati natamka maneno haya. Baada ya maneno haya, kinachofuata ni wakati ujao, ambacho sina mamlaka nayo. Kwa hivyo, umeona kadri ya udogo wa wakati uliopo. Nikimaliza kutamka yale matamshi yangu, tayari yako wakati uliopita, lakini wakati ninayotamka ndio wakati uliopo. Kwa hiyo ni mdogo sana, na ndio hazina tuliyokuwa nayo. Na hakuna wakati bila mahali. Inawezekana kitu kikawekwa mahala au kikawepo katika zama, bila mahala haiwezekani. Kwa hiyo lazima uwepo mahala fulani, wakati fulani. Kwa wataalamu wengine wanasema hivi, kwanza hata jana, kwanza haipo jana, haipo haipo kwa kila kiumbe, iko kwako tu wewe. Tumesema mara nyingi, Mwenyezi Mungu hana jana, hana leo, hana kesho, vyote kwake viko sawa, anaiona jana kama anavyoiona leo kama anavyoiona kesho. Na ndio maana inama amruhu idha arada shay'an, anapotaka jambo liwe huwa analiambia vipi kun fayakun. Lakini qur'an imesema yaqulu lahu, analiambia lile jambo, maana yake lipo tayari katika elimu ya Mungu, analiona kisha analiambia kuwa. Ataliambiaje wakati halipo? Sasa nini maana ya kusema hivyo? Tunataka kusema anfasu umrika athmanu jinani fala tashri biha lahaban fi nnari tashtahilu, pumzi za umri wako ndio thamani ya pepo yako. Ile pumzi ulioandikiwa ndio hazina uliokuwa nayo, itumie vizuri. Hakuna kurudi nyuma. Ulichokuwa nacho ni huu muda uliopo, una fursa ya kutumia vizuri kwa sababu kesho huna uhakika nayo, haimo mikononi mwako. Sasa binadamu ha hahitimu masomo hata siku moja, bali anaweza kuhitimu tu masomo rasmi yaliyopangiliwa kwa mfano na serikali, lakini huwa hahitimu masomo hapa. Leo hii tumesimama kwa nafasi ya uzazi kutoa wasia kwa vijana wetu, lakini kushauri wazazi wenzetu katika mambo yanayohusu maisha yetu ya kila siku, maisha tuliokuwa nayo sasa hivi ni mapambano. Na mzazi anayeuza vitumbua, akauza chapati, mandazi, hasa wakina mama, ili amlipie karo mtoto. Yeye huwa anaamini kwamba amewekeza kwa, kwa hivyo anangojea siku moja huyu mtoto huyu amalize apate kazi zake na yeye amtunze. Hiyo ndio hali tuliokuwa nayo leo hii. Anasikia raha kuona mtoto wake kamaliza form 4, kamaliza form 6 ameingia chuoni, kesho ataajiriwa. Je, kupata elimu ndiyo kufaulu maisha haya? Wewe umefaulu, nyote mmefaulu. Maana yake nini? Mmefaulu maisha. Je, wote wenye maisha mazuri walifika chuo kikuu? Bali hao waliokuwa chuo kikuu, wana sheria, wahandisi, madaktari na wengine wengi wapo, wanaoajiriwa na nani? Na watu ambao hawakwenda shule. Kwa hivyo kuna kufaulu shule na kuna kufaulu nini, maisha. Mzazi anayeamini kwamba aliwekeza asihisi kwamba amepata hasara, kwa sababu huyu mtoto huyu eti hakupata alama za juu akaendelea na masomo. Kwani ni hamjui, wangapi walioharibikia ukubwani kama boga, waswahili wanavyosema, kwa maana ya kwamba ameenda kuharibikia kwa chuo kikuu? Hawako hawa? Ameandaliwa huku, akatengenezwa, akalipiwa, akafanyiwa kila kitu alafu chuo kikuu anakwenda kuchukua shahada yake ya kwanza, akaja na shahada pili, au hii shahada iliyoingia katikati, hii inatoa ushahidi kwamba alifanya kitendo kibaya, anakuja anawarejesheni mtoto na masomo, hawezi kuendelea. Wangapi katika vijana wamekwenda vyuo vikuu, wakaruli, wavuta bangi, wanatumia madawa kule? Kwa hiyo nataka kusema kwamba wazazi wasivunjike moyo, kuna kufaulu maisha bado unaweza kumwandaa mtoto ili afaulu maisha yake, awe na mafanikio katika maisha. Kwa hiyo tukeomba kwanza, hili tuwe nalo kisaikolojia, kwa sababu unapowekeza miaka mingi kisha hatimaye mtoto hakufaulu, usivunjike moyo, kwa sababu bado maisha yako na kufaulu katika maisha. Kuna njia nyingi sana za elimu, kuna elimu rasmi na kuna elimu isiyokuwa rasmi. Mimi hapa naweza nikaa na makabrasha yangu, lakini natakiwa nikajifunze kwa mtu ambaye amejifunza kutokana na uzoefu, anifundishe maisha katika uwanja fulani. Hivi mnafikiria nyumba zote zinazojengwa hizo, zinajengwa na na wahandisi au ni watu tu walikuwa wakishika kazi za wahandisi wakaelekezwa hapa na pale? Wao ndio wanaojenga. Ye anakuja ametia tu mikono mfukoni, anasema bwana, hapa pamepinda, hapa tutanyoosha mzee, mambo yanaendelea lakini hakwenda shule yule. Mafundi makanika wangapi wanatengeneza magari ya watu, wana vyeti gani? Unaweza kwenda ukachukua cheti wewe alafu baadaye ukaja ukagundua kwamba yule ambaye hana cheti anaijua engine kuliko wewe, we umeisoma engine ubaoni tu. Kwa hivyo haya mambo yapo, kwamba kuna maisha ya kawaida yaingie ujifunze kule Kwev. Kwa hiyo kuna nukta nyingine zitakuwa zinahusu wazazi kwa muktasaru na nyingine zitahusu vijana kwanza tusiamini tu kwamba ameharibika ni mtoto wa kike peke yake, tukajitahidi kumlinda na kumchunga mtoto wa kike sana ili asiharibike, alafu wa kiume akawa huru, anaweza kutoka arudi wakati anaotaka kwa sababu ni wa kiume, lakini wa kike anazuiwa kwa sababu anaweza kuharibika. Na mara nyingi wazazi tunaamini kwamba mtoto wa kike kuharibika ni kurudi na ujauzito nyumbani, ndivyo tunavyofikiria. Lakini wazazi wenzangu tuelewe kabisa kwamba kama ambavyo watoto wa kike wanaweza kuharibika katika ulimwengu tuliokuwa nao, wa kiume vile vile wanaweza kuharibika sana. Kwa hivyo tuweke jitihada, tusiwadhulumu watoto wa kiume kwa kuwaachia watoke wawe huru. Ni dhulma hiyo ya kimalezi, kwa sababu wanaweza kuharibika. Hivi, hujawahi kusikia familia unaoifahamu ambao kijana wao anatumia madawa kulevya? Unaonaje hali yake Unaonaje leo familia inayopata sasa? Leo hii ukimwachia kijana akatoka tu anakwenda wapi? kuna sigara, kuna bangi, kuna madawa ya kulevya. Baya zaidi, kijana anaweza kuingia katika mambo ya ajabu ambayo sasa hivi yameanza kuenea humu kwetu, akawa anashiriki katika mahusiano ya jinsia moja. Ndugu zangu, haya mambo lazima tuambizane, yameingia katika familia zetu. Wee oh, unamwona kijana wako, unamwona ni rijali sana kwa vile anavaa suruali. Kumbe sie, kumbe sie na ujui alianza lini kuharibika, ima ni boni au ni wapi, lakini kwa sababu ya uholela wa kumwachia. Kwa hivyo, kijana wa kiume achungwe leo hii sana, kwani kijana wa kiume leo akiachiwa katika ajira ambazo ni rahisi, mzazi unaweza ukajisahau, wewe hujui habari za mwanao, ghafla ukasikia mwanao, bwana ni msanii. Wewe ni wa mwisho kujua kwamba mwanao mwanaot ni msanii usanii msia e kuwa ni msanii kijana wa Kiislamu. Na katika ulimwengu tuliokuwa nao leo hii, wa mtu hafai kuingilia mambo ya mtu wala asipatepate mambo ya mtu, ni ulimwengu ambao mwanao akiharibika, utakuwa wa mwisho kujua, lakini watu wote wanajua kasoro wewe. hata jirani yako anajua tabia za mwanao lakini haujui na hayuko tayari kukuambia, kwa sababu na sisi matatizo yetu ni yale hapa tuko waislam tuambizane mtoto nakuwa jitu zima sauti ishabadilika pale nyumbani vijana ilikuwa sauti ya baba tu ndio nzito sasa imekuwa mbili ndevu zimezidi lakini bado linafuliwa nguo tu bado chakula akichelewa kuna chakula linaanzisha vurugu miaka inakwenda mpaka thelathini bado analelewa tu thelathini na tano analelewa tu. Ah, hata mbuzi hawafanyi hivyo hata kuku hawafanyi hivyo Mtetea anapenda vifaranga vyake, lakini kuna wakati anavifukuza. Si kweli? Kwa nini anavifukuza? Nendeni kajitegemei, nishamaliza kazi mimi. Lakini sisi tunaendelea tu, tuko nao tu, eti tunawapenda sana. Lini watajitegemea hawa? Ndio yale ya Mombasa kule na pwani, anakuja kwetu jitu zima, ba ba, halikui na wewe bado unamkumbatia tu mwanao. Haya yamo katika majumba yetu, kwa hivyo vijana wa kiume wanaharibika. Kwa hiyo wazazi, tutizame sana vijana wanakwenda wapi. Kisha pale nyumbani akiamka, mpangie majukumu, fagie, kiweza kuosha vyombo aoshe, ni jambo la kawaida tu, si waachie huru tu wakwenda. Kwa hiyo hiyo ni nukta ya kwanza ambayo hii ni kwa upande wa wazazi. Kuna nukta ingine ya pili, pengine inaweza ikawa ni ajabu kidogo, lakini ndio uhalisia kwamba leo hii ukiwa na binti yako, masomo hataki na kila ukitoa mawaidha kumwambia, hauwezi, haufanikiwi, hafaulu. Si kwamba ni mjinga, hataki hata masomo, anakiherehere na mambo mengine, mambo ya wanaume, na umejitahidi mpaka umechoka. Mimi kama mzazi, ushauri wangu, kama anakiherehere mambo hayo, msindikize huko huko, muozeshe, wala usijani, kwa sababu usipofungua mlango wa halali, mlango au milango ya haramu Usimng'ang'anie sana, si binti amekuwa, umeshindwa kila namna. Usifikirie pesa zako ulizozitoa huko nyuma. Kama nimekusomesha mpaka leo umefikia form 3, pesa zangu zitakwaje, ndo zitapotea hivi hivi? Soma mwanangu, umejitahidi kila namna. Yeye kierere, kiguu na njia, ni wanaume tu. Msindikize huko huko, mfungulie mlango wa halali, muozeshe. Akipata mtoto wa kwanza wa pili, pengine atatia akili, anaweza kusoma. Kwa sababu huko sio peponi. Walioingia huko tunajua kwamba si peponi, kuna yake pia huko. Ndio yale ya Sokrate, unasema kila mara mwana falsafa wa Kigiriki kwamba ukioa utakoma usipooa utakoma. Ndio maisha yalivyokuwa, yani huwezi kukimbia changamoto wetu kwa kuoa kwamba umeingia peponi, sasa maisha ni ya raha tu. Hakuna hilo. Sasa kwa kuwa ana kiherehere anadhani kwamba kule ni peponi, na sisi tunamzuiazuia kuingia peponi, mwache ingie akishaingia akitia akili kichwani, baada ya muda pengine. Siku hizi unaweza ukaendelea kusoma tu, lakini kwa njia isiyokuwa rasmi na ukaendelea na masomo yako. Mbona Kenya sheria kule, hii corona tu ya juzi, kiasi ya gani? Wale wamepata uja uzito zaidi ya laki moja wamepata ujauzito watoto wa shule kwa mapumziko ya korona tu, na mapumziko ya korona hayajaisha Kenya, sijui atafika wangapi, maana bado anaendelea kupumzika. Sasa hawa walikuwa wamepumzika tu, ghafla wanatakiwa wale isolated, wasikutane na watu sana, lakini wamepata ujauzito bila kukutana na watu. Sasa wewe unachunga nini? Na ikiwa yule ambaye ana kielelele anasindikizwa kule, watapungua watakoa. Kisha baada ya pale wameambiwa wale, bwana mtakaa, muta mtapumzika, talea mtoto, ukifikia kipindi fulani unakwenda unaendelea na masomo. Kenya niliona shule moja, wakati wa mapumziko wanakuja wanaletea watoto wananyonyesha, anaingia darasani, anaendelea. Unayataka mwenyewe haya. Kuna vitu vingine sio vya kujaribu. Hata kama mtu anakuja anakuambia anataka kukuoa sawa, lakini mteja ukimwonjesha akishi aduni, lazima utie akilini fikra hiyo kwamba wewe una bidhaa yenye thamani, haitolewi ovyo ovyo, inatolewa rasmi. Mbona starehe kiislamu ni halali? Kuna starehe tu ambazo ni haramu. Ukiepuka ile ya haramu, unakwenda kwenye starehe nyingine ya halali. Kwani ni haramu kiislamu kustarehe? Nani kasema? Vaa vizuri, kula vizuri, nenda kaogelee, nenda katizame mpira. Zote hizi ni starehe halali na nyingine nyingi, isifikie tu mahala mpira kwa kufanya umweke mkewe rehani kama wanaofanya wengine, lakini ni halali wakati wa swala ukifika, nenda kasali. Ni halali kutizama mpira? Sio na hicho mnachokiendea ndio, pia ni halali, lakini pitia njia yake tu. Kwa hivyo mimi, kwa mtazamo wangu, mzazi akiona wa sasa hivi ameshindwa kabisa, asimlazimishe mtoto. Unataka ndoa na ana umri tayari wa kuningi, usitizame ya nyuma, utaendelea kupata hasara. Mpeleke, msindikize kwa njia ya halali, kwa sababu baada ya kuingia ukimwita mwanangu njoo, ukueleze atakuelewa lakini wakati ule kabla ya hapo ana wazimu, ule wazimu hawezi kukuelewa. Msawasawa na mtu aliyezama maji baharini, alafu hajui kuongelea, kisha wewe unaijua kuongelea, ukapita pembezoni mwake, anafanya nini? Anakungangania, atakushika wewe kwa namna ambayo hata wewe utashindwa kuongelea kuo, maanake anaweza kukaba mikono yako miwili yote. Sasa wewe ukimwelimisha pale, huwezi muache mzame, wote akishakunywa maji atakuachia. Wakati ule ukimpa darasa anaelewa. Haya, ishike hapa kidogo. Sasa huyu akishaingia kule, akaona si peponi huku, wakati ule kwa mwanangu, tuzungumze, njoo tuzungumze, au anafungua masikio yote na macho, anaweza kukuelewa sasa. Lakini wakati alikuwa na ule wazimu, hawezi kukuelewa. Marafiki ni kitu muhimu sana. Vijana wengi wanaharibika kwa sababu ya marafiki, si jambo dogo hili. Ndio washairi wa Kiarabu wakasema I arini bilmuqarani yaqtali, usiulize kuhusu mtu fulani, uuliza kuhusu marafiki zake. Ukishajua tabia za marafiki utamjua na yeye koda. Yani, kama hakuna kuoana kitabia, urafiki hauwezi kudumu. Ukiona urafiki umedumu, katika usuli unasema kuna jawamiu almushtarak, kuna maeneo ambayo wanafanana hawa ndio maana urafiki wao umeendelea. La, wakiwa wanapishana kitabia, urafiki lazima uishie njiani. Kwa hivyo, urafiki ni kushawishiana kitabia, ndio hiyo wanaita mob psychology. Kwa hivyo, mchagulie mwanao marafiki wa kike au wa kiume, kwa sababu wale ndio wanaweza kumshawishi kitabia. Hili ni jambo la msingi sana. Yeye rafiki zake ni nani? Wanakutana maeneo gani? Mara nyingi tunajiuliza hivi, wale akina changudogo hawana familia Hawana ndugu, hawana jamii, hawana mjomba, hawana shangazi. Inakuwaje akatembea uchi na hana wasiwasi? Wote hata anaweza kuojiwa kwa na vyombo vya dari. Mambo haya sheitani huwa hana haraka, sheitani ana subra sana, kama ukimwi hana haraka. Sheitani anakuchukua taratibu taratibu, mpaka akikubwaga chini anakuambia mahasala. Kwa hivyo hawa, zamani pengine hata madrasa walikwenda, hata madrasa walikwenda ienda katika vyuo vikuu, mtoto akiingia mwaka wa kwanza, Mashallah, anavyokuwa mstaarabu ule mwaka wa pili tu tayari ni mwalimu, watatu ni mkufunzi mkubwa, anabadilika tabia jumla jamada. Kwa hiyo tuangalie marafiki, lakini la mwisho namalizia sasa hivi hata wale wanaomaliza degree ya kwanza, acha hao wanaotarajia kumaliza kidato cha nne, na hili wazazi, vichukueni muhimu sana na nyie vijana mnaoelekea kumaliza kidato cha nne miangalieni kwa umuhimu sana. Hata wale wanaomaliza degree ya kwanza na degree ya pili wamejaa duniani, wamejaa Tanzania, hawana kazi kwa yaani, jiandae kwa saikolojia, kwa sababu kuna tabia, kijana aliyekuwa chuo kikuu karibu anamaliza shahada yake ya kwanza anapanga kabisa na mshahara ah, laki tano shilingi. Bwana mimi siwezi kufanya kazi ya kulipwa laki tano lakini hajaingia kwenye jamii. Wewe unampangia nani kwanza eh? Kwamba uwezi kulipwa laki tano, kwa hiyo nataka ngapi? Hazipo. Watu wamemaliza udaktari, ambapo tuna shida ya madaktari, lakini hawana kazi. Sasa utabaki mwaka wa kwanza wa pili wa tatu, uko katika jamii, hauna kazi. Nendeni katika mitandao mgugwo, mwangalie kuna watu wamemaliza, wana shahada mbili za chuo kikuu, anauza juisi. Kweli si kweli? anauza juisi Tofauti tu ni kwamba atauza kisayansi zaidi, kisomi zaidi, hataajivalu ataweka kwenye kinani kimkeme kizuri, ataweka hivi, ataweka mazingira yake masafi, kwa sababu msomi sio. Lakini ni juisi tu ile, jina lake ni muuza juisi na wala si aibu. Kwa hivyo nataka kusema kwamba ikiwa umeweka kichwani kwamba nasoma kwa sababu nitaajiriwa, unaweza ukapatwa na shoto baadaye. Jiandae kwamba kuna wasomi wamemaliza kabla yako miaka mitatu minne, hawana ajira. Tunawasomesha lakini ili wajue maisha, sio waajiriwe. Na wapo mtaani wamejiajiri tu, hawana ajira rasmi, na sisi tuwaige kuona kwamba lazima tujiajiri. Lakini sisi kama wazazi tuzingatie sana katika kuwalea vijana kimaadili. Maadili ndiyo ambayo yatatuvusha katika maisha. Kufaulu katika masomo ya kisekula Haina maana kwamba Qur'ani haina haja tena, masomo ya kidini hayana umuhimu tena, we ni mtu wa kisasa, madrasa tena haikuhusu. Hey, naombeni wazazi tumieni fursa hii kuhakikisha, kama ulikuwa ukimwekea pishen mwanao ya masomo ya hesabu, ya kemia, ya fizikia, ya biolojia, unawajibu tena wa awali kabisa kumwekea mwanao pishen ya Qur'ani. Tafuta namna, walimu wamekuwa wengi leo hii, watoto hao wasome Qur'ani, wawajue wazazi na haki zao, kwa sababu uwekezaji katika dini ndio utakaojalia watoto wajue thamani za wazazi. Kama hautomfunza maadili ya kidini, basi hatojua thamani ya wewe kuwa ni mzazi, kwa hivyo hatokujali. Kwa hivyo, na nyie pia msidhani kwamba kuhitimu masomo ya kidato cha nne tena nyie madrasa haiwahusi, na hii ni aibu. Hawa watoto wetu tunawaambia kwa hivyo kuipiga dini teke, kwa sababu umesoma masomo ya kisekula, lazima maisha na yenyewe atakupiga teke. Lazima tufahamu Mwenyezi Mungu, haki za wazazi tuifahamu, dini, na hili litatufanya tuishi maisha ya amani zaidi, kuliko kudharau dini, kwa sababu eti umesoma masomo ya kisekula. nasalullah launa tawfiqa lima yuhibbu wa yarda in waliyyu at-tawfiqi wbihi nastaini walhamdulillahi rabbil alamin. Tusihadaike kwa hii. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe ya 16 mfungu wa saba Rabiul Athani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe ya pili Disemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, peninsula ya Korea iligawanywa katika sehemu mbili za kaskazini na kusini. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kushindwa Japan, ambayo ilikuwa imedhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki mwa Asia, viongozi wa itifaki walifanya vikao katika miji ya Yalta na Potsdam, wakijadili juu ya namna ya kuongoza dunia baada ya kumalizika kwa vita hivyo. Miaka 66 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Laos ilipata uhuru kamili. Uhuru wa nchi hiyo ulipasishwa katika mkutano uliofanyika Jeneva, Uswisi, mwaka 1945 kwa kuhudhuriwa na nchi za eneo na serikali kubwa duniani. Laos ilikuwa chini ya uongozi rasmi wa Ufaransa tangu mwaka 1893. Miaka 64 iliyopita katika siku kama ya leo, Fidel Castro alianzisha harakati ya kuikomboa nchi yake ya Cuba. Castro akiwa na lengo la kupambana na dikteta Fulgencio Batista, alianzisha mapambano ya silaha akiwa pamoja na wenzake kwa kuishambulia kambi ya kijeshi ya Moncada. Hatimaye wana mapinduzi hao wa Cuba walifanikiwa kuyadhibiti maeneo muhimu ya nchi hiyo, hali iliyomfanya dikteta Fulgencio Batista akimbilie katika kituo cha kijeshi cha Marekani na baadaye kutoroka nchi hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 41 iliyopita katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipasishwa kwa wingi wa kura za wananchi. Katiba hiyo ilisisitiza juu ya kuzingatiwa thamani za Kiislamu, uadilifu wa kijamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Miaka 33 iliyopita katika siku kama ya leo, kombora la kwanza la balestiki lililotengenezwa katika jamhuri ya kiislamu ya Iran lilifanyiwa majaribio kwa mafanikio wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na dikteta Saddam Hussein dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na tarehe pili Disemba kila mwaka huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kufutwa utumwa kote duniani. Japo kuwa utumwa umefutwa katika maeneo mengi ya dunia, lakini suala hilo lingali linashuhudiwa duniani katika kalibu ya utumwa. Mambo leo Msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na kabla tujaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kushindwa siasa za Marekani za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa ni jambo ambalo linaifanya serikali mpya ijayo nchini humo isiwe na budi ili la kusalim amri mbele ya mukawama au mapambano na kusimama kidete taifa la Kiislamu la Iran. Mgombea wa rais nchini Uganda kwa tiketi ya chama cha upinzani cha NUP Robert Changulanyi maarufu kama Bobi Wine amesitisha kampeni zake kufuatia kujeruhiwa kwa maafisa wake wa kampeni na kuharibiwa kwa gari lake Jumanne jana. Ayatullah Isa Qasim, kiongozi wa juu wa kidini wa waislamu wa kishia nchini Bahrain, amesema kuwa matokeo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli yatakuwa hatari na yatasababisha majanga na mshauri wa maswala ya kisheria wa faili ya kesi ya vijana thamanini wa kisudani ambao walitumiwa vibaya na kampuni ya Black Shield Security Services, umoja wa falme za kiarabu, na kutumwa katika vita huko Libya bila ridha yao wamesema wanapanga kuwashtaki maafisa kumi wa Imarati, akiwemo mrithi wa kiti cha ufalme Abu Dhabi katika mahakama kimata ya kimataifa ya jinai ya ICC. Na mapenzi wasikilizaji, tumefika mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Jumahidi Samasawi Kwandoa, Tanzania, anasema asalamu alaikum, anasema pole Bobi Wine, mpinzani wa rais Mseveni, kwa kusitisha kampeni zako dhidi ya mashambulizi ya polisi hao. Polisi Mwenyezimungu anawaona, na Mseveni aache uoga kwenye suala la demokrasia. E, Bintu Hal Junaid wa Bumbuni Zanzibar, hana mengi ila anatoa shukrani zake za dhati kwa Radio Tehran. Shirali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, anasema wazayuni ni saratani katika dunia yetu, kuwa na uhusiano na wazayuni ni uvunjaji wa haki za binadamu kwa kivitendo. Waunguana tu ndio watakaosimama na ndugu zao wa Palestina mpaka wapate taifa huru. Lazima sina kutoka hapa Tehran, ila kwa shukrani kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 687 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tikin>