Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Teheran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Tena tunakutana nanyi wapendwa wasikilizaji, katika matangazo haya ya mchana, na kama kawaida, tutafungua kwa taarifa ya habari na tutakuwa na uchambuzi wetu ambao tutatupia jicho Irani na Jumuia ya Ushirikiano wa Shangai, sisitizo la Teherani la kutumia uwezo wa kieneo kwa ajili ya ushirikiano tutakuwa na vipindi sptn katika Korani na hadithi, tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya, tutakuwa na macheto magazetini, leo katika historia, na nitahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Kwa wale ambao wanapenda kutuma maoni yao, wanaweza kutumia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha 9, 9 0, 35, 0, 6, 5, 7, na wale ambao wanaweza wakatumia barua ama ujumbe mrefu wa kutumia njia ya email ama barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.IR. Tovuti yetu ya radio ambayo unaweza kutuni na kuperuzi ukapata vipindi na kadhalika ni parstoday.com/sw na tunasikika kupitia Maarifa FM Tanga, Tanzania, lakini matangazo haya idhaa ya Kiswahili yanasikika katika maeneo mbalimbali mbali mikoa, kwa mfano Kigoma huko Tanzania, mtwara na mwanzo matangazo yanasikika. Peruzi kwa sayetu video na katika sauti ni katika u medium.com, utapata kile unachokihitaji, na tunasikika vilevile. Wale ambao wanaweza kutumia intaneti na aplikeshen zetu za simu za IRIB World Service, mnaweza vilevile kutumia mkapata matangazo na muda si mrefu mtakuwa nami katika taarifa ya habari za ulimwengu. Umetimia saa sita kamili kwa wakati wa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari Mauwaji ya Fakhrizade yamelifanya faili la vitendo vya kigaidi vya Israel kuwa zito zaidi. Kikao kijacho cha Umoja wa Mataifa ni cha kadhia ya nyuklia ya Irani. Afrika Kusini ndiyo mwenyekiti. Umoja wa Mataifa alani Israeli Israel kwa kuendeleza ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Wananchi wa Nigeria wazidi kuishinikiza serikali mwache huru Shekhe zaki Zaki. Karibuni habari kamili. Chama cha Demokrasia kwa ajili ya mshikamano wa mataifa cha nchini Moroko kimetoa tamko rasmi na kusema kuwa mauaji ya kigaidi ya Dkt Mohseni Fakhrizade, mwanasayansi wa nyuklia na masuala ya kiulinzi wa Irani ni kitendo cha jinai ambacho kimelifanya faili la vitendo vya kigaidi la utawala wa kizayuni wa Israel kuwa zito zaidi. Chama hicho cha nchini Moroko kimesema kuwa jinai za kuua wasomi wa ulimwengu wa Kiislamu ni moja ya silaha kuu za utawala wa kizayuni na ubeberu wa Marekani. Kimesema maadui wamemua kigaidi msomi huyo mkubwa wa Iran ili kukwamisha maendeleo ya kielimu na uwezo wa kiulinzi wa taifa la Iran. Chama hicho kimetaka jamii ya kimataifa kutekeleza wajibu wake wa kupambana na jinai na ugaidi wa kiserikali wa utawala wa kizayuni wa Israel. Nchi mbalimbali, vyama, taasisi na makundi tofauti duniani yanaendelea kulaani mauaji ya kigaidi aliyofanyiwa mwanasayansi huyo mkubwa wa nyuklia na masuala ya kiulinzi wa Iran siku ya Ijumaa, tarehe 27 Novemba mwaka huu. Siku chache zilizopita, shirika la habari la Iran Press liliripoti kuwa mauaji ya kigaidi ya shahidi Mohsen Fakhzadeh, mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran, yalifanywa kwa kutumia bunduki maalum iliyokuwa ikiongozwa kutokea mbali na ambayo ilikuwa imefungwa kwenye gari ya pikapo aina ya Nissan. Kwa mujibu wa taarifa zilizonukuliwa na Iran Press, silaha hiyo ilikuwa imefungwa kifaa maalum cha mawasiliano ya kuongozea kutoka mbali kilichotengenezwa Israel ambapo mara baada ya kunasa taswira ya sura ya shahidi Fakhrizade ilianza kufyatua risasi kumlenga mwanasiasa huyo wa nyuklia wa Iran. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kuitisha kikao maalumu cha kujadili makubaliano ya nyuklia ya Iran mwishoni mwa mwezi huu wa Disemba. Shirika la habari la TAS limeripoti habari hiyo na kumnukuu Jeri Mathew Machija mwakilishi wa kudumu wa Afrika Kusini katika Umoja Mataifa, ambaye nchi yake ndiye mwenyekiti wa hivi sasa wa baraza la usalama la umoja huo, akisema kwamba kikao cha kujadili mapatano ya nyuklia ya Iran kitafanyika tarehe 22 mwezi huu wa Disemba katika baraza hilo. Itakumbuka kuwa tarehe 8 Mei mwaka 2018 Rais wa Marekani Donald Trump alitoa kijeuri nchi hiyo katika mapatano hayo yanayojulikana kwa jina maarufu la JCPOA licha ya kwamba Washington ilikuwa mstari wa mbele kufanikisha kufikiwa kwake. Baada ya hapo, Trump alirejeshea Iran vikwazo vyote vilivyokuwa vimeondolewa baada ya kufikiwa makubaliano hayo. Hata hivyo, hatua hiyo ya kibeberu na iliyoonyesha chuki za kupindukia za Trump dhidi ya taifa la Kiislam la Iran imelaniwa vikali ndani ya Marekani kwenyewe na kimataifa. Sasa hivi na baada ya kubwagwa Trump katika uchaguzi wa Novemba tatu huko Marekani na Joe Biden kuchaguliwa kuwa rais mpya wa nchi hiyo kumeanza mjadala mpya kuhusu uwezekano wa kurejea Marekani katika mapatano ya JCPOA na kuendelezwa yale yaliyokubaliwa katika makubaliano hayo yaliyoanza kutekelezwa mwaka elfu mbili kumi na tano. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameonya kwamba ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaoendelea kufanywa na Israel katika ardhi za Wapalestina ni wa kiwango cha juu sana sasa hivi kuliko miaka nne iliyopita. Antonio Guteres aliyesema hayo jana Jumanne katika hotuba maalumu na kuilani Israel kwa kuendelea kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina. Katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amesema ujenzi wa vitongoji hivyo unakinzana na sheria za kimataifa na unaangamiza malengo ya kuundwa nchi huru ya Palestina. Amesema ujenzi na upanuaji wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaendelea, nyumba za Wapalestina zinazidi kubomolewa, ardhi zao zinazidi kutekwa na kuporwa na viongozi wa Israel, kiasi kwamba kiwango cha ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina za ukingo wa kingo magharibi wa mto Jordan na Baitul Mukadis mashariki ni kikubwa sana hivi sasa kuliko miaka minne iliyopita. Aidha, ameelezea kusikitishwa sana na hali ya wananchi wa ukanda Gaza na kuendelea utawala wa kizayuni kuzingira ukanda huo kila upande. Ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni, kuvunjwa nyumba za Wapalestina, kuporwa ardhi zao, kufanywa wakimbizi na kufukuzwa katika maeneo yao ni miongoni mwa jinai kubwa zinazofanywa kila leo na utawala wa kizayuni wa Israel na mara kwa mara nchi na taasisi mbalimbali duniani zimekuwa zikiilani Israel kwa jinai zake hizo. Wananchi wa Nigeria jana Jumanne Disemba mosi, waliendelea na maandamano yao mjini Abuja ili kushinikiza kwa chuo huru kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo Shekh Ibrahim Zaki Zakiri. Katika maandamano hayo wananchi wa Nigeria wamelaani kuendelea kushikiliwa koro koroni shehe zaki zaki na mkewe. Waandamanaji wamebeba mabango na picha za shehe zaki zaki ili kuonyesha uungaji mkono wao kwa kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria. Tarehe kumi na tatu Disemba mwaka elfu mbili kumi na tano jeshi la Nigeria lilivamia kituo cha tablighi cha shehe zaki zaki mjini Zaria kikampiga risasi mwanaharakati huyo wa Kiislamu na kumtia baroni yeye na mkewe na tangu wakati huo linaendelea kumshikilia korokoroni licha ya mahakama kuu ya Nigeria kutoa amri ya kumwachia huru. Jeshi la Nigeria liliwaua kwa umati mamia ya wa Waislamu wakati lilipovamia kituo hicho cha tablighi cha Shekhe zaki Zaki. Miongoni mwa Waislamu waliouliwa shahidi katika uvamizi huo wa jeshi la Nigeria ni watoto watatu wa kiume wa Shekhe zaki Zaki. Mwezi Agosti mwaka 2019 baada ya mashinikizo makubwa ya ndani na ya kimataifa Mahakama ya Nigeria ilitoa idhini kwa Shekhe Zakzaky na mkewe kwenda kutibiwa nchini India. Hata hivyo, kutokana na usalama mdogo na kukosekana madaktari wa kuwaamini na pia kuhatarishwa usalama wa maisha yake, Shekhe Zakzaky na mkewe walikataa matibabu hayo na kuamua kurejea Nigeria. na vyombo vya habari vya Magharibi vimetangaza kuwa rais wa Marekani Donald Trump hadi sasa ameshajikusanyia zaidi ya dola milioni mia moja sabini kutoka kwa wafuasi wake tangu alipoanza kushikilia kufanyika udanganyifu wa kura nchini Marekani. Fedha hizo zote zimeingizwa kwenye mfuko binafsi wa Trump aliyoupa jina la Mfuko wa Kamati ya Misaada ya Pamoja. Shirika la habari la IRIB limevinukuu vyombo vya habari vya Magharibi ikiwemo televisheni ya CNN na gazeti la New York Times vikisema kwamba wafuasi wa Trump wameshamkusanyia Trump dola milioni mia moja sabini tangu alipoanza kushikilia kuwekwa udanganyifu katika uchaguzi wa Marekani. Huku haya yakiripotiwa, Bernard Sander seneta wa jimbo la Vermont la kaskazini mashariki mwa Marekani amesema Donald Trump ndiye rais hatari zaidi kuwahi kuitawala Marekani. Sanders ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba Donald Trump amedharau mateso yanayopata wananchi wa Marekani kutokana na ugonjwa hatari wa korona na amezidi kuthibitisha kwamba yeye ndiye rais hatari zaidi kuwahi kuingia katika ikulu ya nchi hiyo White House. Habari nyingine kutoka Marekani imemnukuu waziri wa mahakama na mwendesha mashtaka mkuu wa nchi hiyo, William Barr akisema hakuna ushahidi wowote wa kuthibitisha kuweka udanganyifu mkubwa wa kura za uchaguzi wa Novemba tatu elfu mbili na ishirini nchini humo kinyume na anavyodai uh, Trump Shirika la habari la Associated Press limemnukuu Ba akisema hayo jana licha ya kwamba Donald Trump anaendelea kushikilia msimamo wake wa kuweko uchakuchuaji mkubwa wa kura katika uchaguzi wa hivi karibuni nchini Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunawaletea sasa uchambuzi wa kisiasa kutoka uhusu Iran na jumuia ya ushirikiano ya Shangai: sisitizo la Tehran la kutumiwa uwezo wa kieneo kwa ajili ya ushirikiano. Jumuia ya ushirikiano ya Shangai, ukiwa muungano wenye utambulisho wa kieneo uliasisiwa mwaka elfu mbili na moja ikiwa na nchi wanachama za China, Rusia, Kazakistan, Kirgizistan, Tajikistan na Uzbekistan, ukiwa na utendaji wa pande kadhaa wa kisiasa, kiuchumi na kiusalama. Kuwa na sifa hii ni jambo ambalo lina umuhimu wa kistrategia kwa ajili ya kufikia malengo ya nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Eshaq Jangiri, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, alihutubia Jumatatu juzi katika mkutano wa mawaziri wakuu wa kuo, Jumuia ushirikiano ya ushirikiano wa Shangai uliofanyika kwa wenyeji wa India kwa njia ya mawasiliano ya intaneti, ambapo sambamba na kusisitiza jambo hilo alisema katika dunia ya leo iliyojaa hatari, asasi za kieneo zina nafasi muhimu na athirifu katika usimamizi na utatuzi wa masuala ya kieneo na kimataifa na hata ya kitaifa. Jumuia ya ushirikiano wa Shangai kwa sasa ina nchi wanachama kumi na mbili ambapo Jamhuri ya Kiislamu Iran, Afghanistan, Mongolia na Belarus ni wanachama watazamaji wa jumuiya hiyo. Uwepo wa Iran katika jumuiya hiyo kama mwanachama mtazamaji ni hatua yenye muhimu ambayo inapaswa kutathminiwa katika pande mbili za kiuchumi na kiusalama. Kwa upande wa kiuchumi, kuna sababu nyingi ambazo zinaonyesha nafasi muhimu ya Iran katika ushirikiano huo kwa kuzingatia uwezo mkubwa ulionao Tehran katika nyuga za kiuchumi, kibiashara na uwekezaji wa pamoja. Mmoja wa wataalamu wa masuala ya isha magharibi, akitoa tathmini yake kuhusiana na nafasi muhimu ya Iran katika jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai, anaamini kwamba pamoja na kuwa hali ya Iran katika jumuiya hiyo ni ya mwanachama mtazamaji tu, lakini ushirikiano wake na jumuiya hiyo unajumuisha wigo mpana. Kwa mfano, katika uga wa kiuchumi Maswala kama ya nishati, forodha na upokeaji na usafirishaji wa bidhaa ni mambo yenye umuhimu mkubwa, hasa kwa kuzingatia uwezo mkubwa wa Tehran katika nyuga hizo. Iran inahesabiwa kuwa moja ya viunganishi vikuu vya mawasiliano katika Asia ya Magharibi. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran alikumbushia katika hotuba yake juu ya umuhimu wa bandari ya Chabahar na viunganishi vyake vya reli katika njia ya Afghanistan na Asia ya Kati na kuzialika nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shangai ziwe na ushirikiano katika mradi mkubwa wa reli wa Chabahar kuelekea Zahidan kusini mashariki mwa Iran kwa ushirikiano na Iran. Mradi kama wa reli wa Kaf Iran kuelekea Herati Afghanistan umekamilika na unatarajiwa kuzinduliwa hivi karibuni. Mradi huu pia una taathira muhimu katika kuongezeka usafirishaji na upokeaji bidha wa bidhaa na kupanuliwa ushirikiano wa kiuchumi wa Afghanistan kupitia njia ya Iran. Ama katika upande wa usalama wa kieneo pia, inapaswa kusema kuwa kwa kuzingatia malengo ya jumuia ya ushirikiano ya Shangai ambayo yamejengeka juu ya maelekeo ya pande kadhaa, ushirikiano wa Iran na jumuia hiyo unaweza kuwa chimbuko la athari muhimu katika kulinda usalama wa pamoja, hasa kwa kuzingatia kuwa Rusia na China ambazo ni wanachama wenye taathira muhimu wa jumuiya ya Shangai zina uhusiano wa kistratejia na Iran katika uga wa masuala ya kiusalama. Sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Na sasa tunawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza kipindi kingine katika mfululizo wa vipindi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambapo kwa leo tunaendelea kuzungumzia udharura wa kuwapenda Ali wa Muhammad Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kama tulivyowahi kuashiria katika kipindi kilichopita, suala hili limesisitizwa kupitia aya za Qurani tukufu, hadithi na mashairi mengi ya wasomi wa Kiislamu. Baadhi ya mashairi hayo ni yale yaliyotungwa na kusomwa na washairi mashuhuri akiwemo Shekhe Asharan, mashairi ambayo yamenukuliwa pia na Shablanji Ashafii katika kitabu chake cha Nuru la Abswar. Bila shaka washairi hawa wamenufaika na maana ya aya na hadithi zinazozungumzia udharura wa kuwapenda watu wa nyumba tukufu ya mtume sww. Miongoni mwa hadithi zilizopokelewa kuhusiana na swala hilo ni ile iliyopokelewa kutoka kwa Ibn Abbas kwamba mtukufu mtume sww alisema: hakuna umma utakaofika mbele ya Mwenyezi Mungu siku ya kiama ukiwa mtukufu zaidi kuliko umma wangu, wala ahlubeiti wowote wa watakaokuwa watukufu kuliko ahlubeiti wangu, hivyo mwogopeni Mwenyezi Mungu kuwahusu wao. Hakuna shaka yoyote wapenzi wasikilizaji, kwamba kila mtu aliye na roho safi na iliyo salama hupenda fadhila na utukufu na upendo katika Mungu kwa ajili ya Mungu na kwa watu wa Mungu ni moja ya sifa za watu wenye imani. Hivi ndivyo zinavyosema hadithi zilizopokewa kupitia madhehebu zote mbili za Shia na Suni kutoka kwa Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Almuttaqi Alhindi ameandika katika kitabu chake cha Kanzul Ummal kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama alisema alihi haamini mmoja wenu ila anipende zaidi kuliko nafsi yake, apende ahali zangu kuliko ahali zake, watu wangu kuliko watu wake, na kizazi changu kuliko kizazi chake. Shekhe Swaduku vilevile ameandika katika kitabu chake cha Ilalusharai ya kwamba Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alisema, mja hawi ni mwenye kuamini ila baada ya kunipenda mimi kuliko nafsi yake kizazi changu kuliko kizazi chake, ahlubeiti wangu kuliko ahlubeiti wake, na dhati yangu kuliko dhati yake. Naye Shekh Tabarsi ananukuu katika kitabu cha Mishkatil Anwar hadithi ifuatayo kutoka kwa Mtukufu Mtume ambaye alisema: mtu anayeruzukiwa na Mwenyezi Mungu kuwapenda maimamu kutoka katika ahlubeiti wangu huwa amepata kheri ya dunia na akhera, hivyo asishuku kuwa yuko kwenye pepo. Kuna sifa ishirini katika kuwapenda ahlubeiti wangu, ishirini ni za humu duniani na ishirini nyingine ni za huko akhera. Kisha mtukufu mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akazibainisha zote hizo, hivyo heri kwa wale walio na sifa hizo. Huenda mtu akauliza, wasikilizaji wapenzi, kwamba je, ni kwa nini ahlubeiti wa mtume walizingatiwa na Mwenyezi Mungu kwa kiwango kikubwa kiasi kwamba kuwapenda wao ni malipo ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutokana na juhudi zake kubwa katika kuwafikishia wanadamu ujumbe wa Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni. Je, ni kwa nini Mtume alifanya mapenzi ya watu wa nyumba yake kuwa suala lenye umuhimu mkubwa na lililomshughulisha sana kiakili na kiroho katika kufikisha ujumbe wake wa mbinguni, kiasi cha kumfanya aseme kunipenda mimi na ahli baiti wangu kuna manufaa katika sehemu saba zilizo na hofu kubwa: wakati wa kuaga dunia, kaburini, wakati wa kufufuliwa, wakati wa kuwasilishwa kitabu cha matendo, wakati wa kuhesabiwa, wakati wa kupimwa matendo na kwenye sirat, kwa maana ya njia nyembamba ya siku ya kiama. Je, kuna siri gani kwenye jambo hilo? Ndugu wasikilizaji, kuna majibu mengi sana ambayo yametolewa kuhusiana na swala hilo. Moja ya majibu hayo ni kwamba kuwapenda watukufu hawa wa nyumba ya Bwana Mtume mtukufu ni alama ya wazi ya kumpenda Mwenyezi Mungu na Mtume wake sallallahu alaihi wa alihi wasallam. La sivyo, ni vipi mtu atampenda Mwenyezi Mungu na kisha awachukie mawalii na wapendwa wake katika viumbe au ampende mtukufu mtume na kisha kuwachukia wapendwa wake je atadai vipi kuamini utume wa mtukufu mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ilhali anapinga watu walioshauriwa na mtukufu mtume mwenyewe wafuatwe kama viongozi wa umma wa kiislamu baada ya yeye kuaga na kuondoka hapa duniani Mwanazuoni wa Kihanafi Sheikh Sulayman Alqunduzi ameandika katika kitabu chake cha Yanabiu lMawadda akinukuu kitabu cha Manaqib Ali cha Ibn lMaghazili Alshafii hadithi inayosema kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimhutubu Imama Ali alaihi salam akimwambia: ewe Alii, mtu atakayekuua wewe atakuwa ameniua mimi, atakayekuchukia atakuwa amenichukia mimi, na atakayekutusi atakuwa amenitusi mimi, kwa sababu wewe kwangu ni kama nafsi yangu, moyo wako unatokana na moyo wangu, na dongo lako linatokana na dongo langu. Mwenyezi Mungu aliniumba mimi na wewe kutokana na nuru yake na kuniteua mimi na kukuteua wewe na kisha kunichagua mimi kuwa nabii na wewe kuwa imamu. Hivyo atakayekanusha uimamu wako atakuwa amekanusha unabii wangu. Ahlul Bait alayhimu assalamu wamefikia daraja ya juu zaidi kimaanawi mbele ya Mwenyezi Mungu mtukufu, kadiri kwamba ameshurutisha kukubaliwa amali za waja wake na kuwapenda ahlubeiti hao pamoja na kuwafuata katika miongozo yao ya kidini swala. So, hilo lina maana kwamba watukufu hawa alaihimussalam, wanapaswa kufuatwa na kutiiwa katika kila wanalolisema, kama ambavyo mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ananukuliwa akisema kwamba hakika Mwenyezi Mungu aliwaumba manabii kutokana na miti tofauti na niliumbwa mimi na Ali kutokana na mti mmoja. Mimi ndiyo shina la mti huo, Ali ni tawi lake, Fatima mbegu yake, Hasan na Husein matunda yake, na mashia wetu ni majani ya mti huo. Hivyo yeyote atakayeshikamana na moja ya matawi hayo ataokoka, na atakayeyaacha na kuyapuuza ataangamia. Hata kama mja atamwabudu Mwenyezi Mungu kati ya maeneo mawili ya Safa na Marwa kwa muda wa miaka elfu moja na kisha akaongeza miaka mingine elfu moja hadi akawa mithili ya ngozi iliyokauka na kuwa kuukuu na kuchakaa, hali ya kuwa hatambui mapenzi yetu, Mwenyezi Mungu atavuta pua yake na kumtumbukiza motoni. Kisha Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alisoma kauli ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala inayosema: sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Baada ya haya, wapenzi wasikilizaji mnaowapenda Ahlubeiti wa mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, tumepata kufahamu malipo ya ulinganiaji wa ujumbe wa Uislamu. Aidha tumejua ni nani ndugu na wapendwa wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam waliokusudiwa katika aya ya Almawadda. Tumepata kufahamu vilevile vile nafasi yao adhimu alaihim assalam, ambapo Mwenyezi Mungu mtukufu amejaalia mapenzi juu yao kuwa ni malipo ya kazi na juhudi kubwa alizozifanya mtukufu Mtume katika kutufikishia ujumbe wa Uislamu, na hii ndiyo moja ya dalili na makusudio ya aya ya mawadda au ya mapenzi. Jambo jingine tunalopata kwenye aya hii ni kwamba kuwapenda Ahlu Baiti wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni jambo la dharura na wajibu wa kidini kwa sababu malipo yake ni ya wajibu. Hili, kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyopita, linatokana na fadhila na wema mkubwa aliyotufanyia mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutokana na machungu na mateso makubwa aliyoyapata katika kufikisha ujumbe wa dini tukufu ya Mwenyezi Mungu na hivyo kutuokoa kutokana na giza la upotofu. Sababu nyingine, wapenzi wa wasikilizaji, inayotokana na, na aya hii ni wajibu wa kutii na kutowapinga watukufu hawa wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam seuzi, kuwadhulumu kuwapiga vita kuwavunjia heshima na kuwaua kinyama. Ni wazi kuwa kuwapinga kuna kinzana wazi na kuwapenda, na hili ndilo jambo linalothibitishwa wazi na Allama Alhilli katika kitabu chake cha Kashfulhaqi wa Nahaju Swidqi, na vilevile vile katika kitabu chake kingine cha Minhaju lKarama. Ama Ibn Batriq ameandika kifuatacho katika kitabu chake cha Khaswaisulwahyi Almubin kwamba kuwapenda ni jambo ambalo limekwisha thibiti kwa sababu hilo linatokana na amri ya Mwenyezimungu mtukufu kama malipo ya ulinganiaji, nayo ni sawa na wajibu wa mapenzi kwa mtukufu Mtume wa Mwenyezimungu subhanahu wataala. Hali ikiwa ni hivyo, ni wajibu kwetu kuwatii watukufu hawa kama ilivyo wajibu kumtii Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, na pia ni wajibu kufuata miongozo yao. Hili limewajibishwa kutokana na ukweli kwamba wao ni sawa na nafsi ya mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, kutokana na kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema, watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii wambie, njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wanawake zetu na wanawake zenu na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe na nafsi yake ni Ali, wanawake wake ni Fatima, na watoto wake ni Hassan na Hussein alayhimus salam. Na kwa hayo wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain katika Korani na Hadithi, ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Teheran. Ni matumaini yetu kuwa mmenufaika vya kutosha kutokana na yale tuliyokuletea katika kipindi hiki. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, tunakuageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini katika mchana huu matangazoni linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya huko Tanzania. Kwanza naanza na Mwananchi gazeti hilo lina habari zisemazo mshike mshike wa wabunge waliofukuzwa chadema ni wale kumi na tisa wa viti maalumu waeleza watakavyopambana kudai haki yao ndani ya chama mde aeleza sababu ya wabunge hao kutokwenda mbele ya kamati kuu iliyowavua wanachama simulizi wanaoishi na VVU zaidi ya miaka kumi na tano wanafunzi ishirini na wawili mwalimu wapigwa radi Ngoma nzito uchaguzi CCM umea Morogoro, na hoteli ya Ngurdoto yageuzwa hosteli ya wanafunzi. Gazeti la Nipashe lina vichwa vya habari visemavyo: kina Mdee, tupo tayari kwa lolote, kukata rufaa kwa chama, mjadala mkali mitandaoni, Profesa Baregu afunguka wanafunzi elfu tatu mia tano arobaini na nne wapata mkopo bilioni kumi na moja awamu ya tatu. Majaliwa ataja sababu kushuka maambukizi ya VVU na NBS yaokoa bilioni mbili sensa ya mifugo, uvuvi na kilimo. Gazeti la Tanzania Jumatano ya leo limeandika: kinamdee wa itega Chadema ahoji tangu elfu mbili na kumi wanakataa matokeo lakini bungeni wanakwenda, kwa nini iwe tofauti? Alfu mbili na ishirini asema kuachia ubunge itategemea mchakato utakavyoenda baada ya kukata rufaa, adai hawana dhamira ya kuondoka Chadema. Maambukizi ya ukimwi Dodoma yapanda. Wanafunzi wengine vyuo vikuu wapata mkopo shilingi bilioni 11 nukta sifuri nne na bei za mafuta ya petroli za shuka hayo, yakiwa ni ya Mtanzania. Gazeti la la Jiji aidha limeandika, Mdee wenzake watoa wa msimamo, asema wanapitia changamoto ya kisiasa, wajipanga kukata rufaa. Ndugai avunja ukimya. Majaliwa asema viongozi wa ushirika badilikeni vifo vitokanavyo na ukimwi vimepungua nchini asema majaliwa wanafunzi elfu tatu mia tano arobaini na nne wapangiwa mikopo bilioni kumi na moja nukta sifuri nne dokta mwinyi ateua wakuu wa mikoa watano na wawekezaji wa austria wavutiwa na mazingira ya uwekezaji nchini Nchini Kenya, mpenzi msikilizaji, naanza na gazeti la Star ambalo lina habari kuu isemayo machaguo mawili Aruto, ya Ruto ya kuhitimisha maumivu ya kichwa ya BBI. Wakazi wa eneo la Lavington wametaka kusitishwa ujenzi wa kanisa wakisema wafanyakazi wanasababisha uchafuzi wa mazingira kupitia kelele na kuvujisha maji machafu. Bobi Wine, mgombea wa kiti cha urais nchini Uganda, akatisha kampeni za uchaguzi kufuatia kujeruhiwa timu yake ya kampeni na kuharibiwa gari lake. Spika wa Migori miongoni mwa watu kumi waliotiwa nguvuni kwa ubadhirifu. Watu wasiopungua saba wamepoteza maisha katika makabiliano ya wavamizi wenye silaha huko Garissa, na vifo vingine vitano sajiliwa huku Kenya ikiripoti kesi mpya za maambukizi ya korona zipatazo 551. Gazeti ya Standard aidha limeandika mahakama imesitisha hatua ya bunge la kaunti ya kumsaili gavana wa Nairobi Michael Sanco ili kumwengua madarakani. Maambukizi ya corona yanaathiri pakubwa kufikiwa malengo ya matibabu ya HIV. Kenya sasa yalegeza msimamo wake kuhusu chanjo ya corona. Waziri wa zamani wa fedha wa Kenya Henry Rotich ameiambia mahakama kuwa alikuwa muhanga katika sakata la mabwawa. Na jumuiya za kiraia huko Meru zimetolea wito serikali kutenga fedha zaidi ili kusaidia mapambano dhidi ya ugonjwa wa kifua kikuu, yaani TB, huku maambukizi ya ugonjwa huo yakiripotiwa kuongezeka. Sasa tunaoeta kipindi chetu cha pili tukafuatiwa na makala fupi ya leo katika historia, sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu katika uga wa sayansi na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa tarehe 8 Novemba walizikosoa nchi zinazojaribu kubinafsisha na kuhodhi chanjo yoyote ya kupambana na korona au COVID-19 inayotarajiwa kupatikana, wakisema njia pekee ya kupambana na janga hili ni kuhakikisha chanjo inapatikana kwa gharama nafuu kwa kila mtu duniani Kupitia taarifa yao pamoja iliyotolewa mjini Jeniva, Uswisi kuhusu upatikanaji wa chanjo kwa wote, wataalamu hao wamesema hakuna fursa kwa ajili ya utaifa katika vita dhidi ya janga la korona, kwani kiwango cha janga hili na gharama zake katika maisha ya watu, huku kukiwa hakuna uhakika wa lini itakwisha, kinahitaji hatua zenye mrengo wa haki za binadamu na ujasiri wa kulikabili kutokana a, kwa nchi zote duniani. Taarifa hiyo imeongeza kuwa kwa bahati mbaya, kuna baadhi ya serikali zinazojaribu kupata chanjo kwa ajili ya raia wao pekee, na hii haitakuwa na manufaa, kwa sababu mafanikio yoyote dhidi ya janga la COVID-19 yatategemea upatikanaji wa chanjo kwa watu wote duniani. Wamesisitiza kwamba virusi vya COVID-19 haviheshimu mipaka, na hakuna aliyesalama hadi pale sote tutakapokuwa salama, katika dunia hii iliyounganika na kutegemeana na nchi zinazojaribu kupata chanjo kwa ajili ya watu wake tu badala ya kushiriki kwenye juhudi za kimataifa zinazomlenga kila mtu hazitoweza kutimiza lengo walilokusudia. Wataalamu hao wametoa wito kwa nchi zote kuunga mkono mkakati wa COVAX unaoongozwa na muungano wa chanjo duniani GAVI, shirikisho la kimataifa la maandalizi na ubunifu dhidi ya magonjwa ya mlipuko CEPI, na shirika la afya duniani WHO ambapo lengo lake ni kutoa fursa sawa kwa nchi zote pale chanjo ya COVID-19 itakapopatikana. Pia wametoa wito wa ushirikiano wa kimataifa na msaada kati ya nchi zilizoendelea na zinazoendelea, ili kuhakikisha wanashirikiana katika teknolojia na njia za jinsi ya kupata chanjo na matibabu ya COVID-19 wakisema, ukweli ni kwamba janga hili limeathiri dunia nzima, na hivi sasa linapaswa kuweka kando mikakati binafsi na kuhodhi chanjo na usambazaji wake na kufanya kazi kwa pamoja ili kulitokomeza janga hili. Shirika la afya duniani WHO limesema aina mpya ya kirusi cha Korona au COVID-19 imegunduliwa miongoni mwa wagonjwa nchini Denmark, jambo ambalo limeibua hofu nchini humo, Ulaya na maeneo mengine duniani. Taarifa ya Novemba 8 ya WHO ilisema kati ya wagonjwa kadhaa wa korona au COVID-19 waliopimwa karibuni Denmark, 12 walipatikana na aina ya virusi vya korona visivyojulikana. WHO imesema kuwa Denmark wanachukua hatua za kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo vipya na kubaini chanzo chake. Tangu mwezi Juni mwaka huu Denmark imeripoti wagonjwa zaidi ya 214 wa COVID-19 ambao chanzo chake ni wanyama wanaoitwa mink, na kwa wagonjwa kumi na wawili wa umri wa kuanzia miaka 7 hadi 79, virusi hivyo vilibainika vikiwa na mabadiliko kadhaa. Kwa mujibu wa WHO, tathmini ya awali imeonyesha kwamba virusi hivyo vinavyoitwa Cluster 5 vinafanana kimfumo athari zake na muundo wake Maambukizi na virusi vya SARS-CoV-2 ambavyo vinasababisha COVID-19. Tofauti ni kwamba virusi hivi vipya viko katika kundi ambalo siku za nyuma halikuonyesha mabadiliko. WHO inasema bado ni vigumu kutabiri nini zitakuwa athari za aina hiyo mpya ya virusi, lakini data za awali zimeonyesha utofauti wa virusi hivyo vilivyobainika kwenye ugonjwa wa wanyama hao na kwa wagonjwa kumi na uh, mbili Imebainika vinapunguza uwezo wa kinga au antibodies. Hata hivyo, shirika hilo limesema utafiti wa kisayansi na kimaabara unahitajika ili kuthibitisha matokeo hayo na kujua jinsi gani vitaathiri upimaji, matibabu na utengenezaji wa chanjo. Utafiti mpya wa shirika la afya duniani WHO uliotangazwa Novemba 6 katika mji mkuu wa jamhuri ya Kongo, Brazzaville, umesema janga la COVID-19 limeongeza nguvu kwenye maendeleo ya ubunifu zaidi ya mia ishirini wa teknolojia ya afya ambao umejaribiwa au kupitishwa barani Afrika. Daktari Matshidiso Moeti, ambaye ni mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, katika hotuba yake ya ufunguzi alisema utafiti wa teknolojia mpya elfu moja au zilizofanyiwa marekebisho ambazo zimetengenezwa ulimwenguni kulenga maeneo tofauti ya kushughulikia COVID-19 unagundua kuwa Afrika inachangia asilimia 12.8, ya ubunifu. Sehemu za kushughulikia ni pamoja na ufuatiliaji, ufuatiliaji wa watu waliokutana na wagonjwa, ushiriki wa jamii, matibabu, mifumo ya maabara na maambukizi, kinga na udhibiti. Aidha, yaliyomo katika utafiti yakithibitishwa na Daktari Mwete ni kwamba barani Afrika asilimia 57.8 ya ubunifu wa kupambana na COVID-19 ulishawishiwa na teknolojia ya mawasiliano, asilimia 25 ikitegemea katika uchapishaji wa mfumo wa 3d na asilimia 10.9 ukiwa ni ubunifu wa roboti. Mathalan, kwa upande wa teknolojia ya mawasiliano, Afrika Kusini imekuja na mfumo ambao unatumia WhatsApp kuwasiliana. Angola kuna vifaa vya mgonjwa w kujipima. Ghana kuna apu za kufuatilia wagonjwa na watu waliokutana nao, na vifaa vya taarifa nchini Nigeria. WHO inasema nchi ambazo zimeonyesha ubunifu zaidi wakati wa COVID-19 ni Afrika Kusini kwa asilimia 13, Kenya kwa asilimia 10, Nigeria asilimia 8 na Rwanda asilimia 6. Dr. Moeta akisifia namna vijana wa Afrika walivyojitosa katika ubunifu wa kupambana na COVID-19, anasema ni vyema kuona nguvu za ujana za bara zima la Afrika zinawaka moto kupambana na COVID-19, kisha akaongeza: COVID-19 ni mojawapo ya changamoto kubwa za kiafya katika kizazi hiki, lakini pia ni fursa ya kusukuma mbele uvumbuzi, uhalisia na ujasiriamali katika teknolojia za kuokoa maisha. Mashirika zaidi ya 40 ya Iran hivi sasa yako mbioni kutengeneza vifaa au bidhaa zinazohusiana na matibabu ya korona au COVID-19. Hayo yamedokezwa hivi karibuni na Mahdi Safarinia, mkuu wa bustani ya teknolojia ya Pardis mjini Tehran, ambaye ya amesema mashirika hayo 40 yako katika bustani hiyo. Amesema mashirika hayo yanaendelea na utafiti na kwamba kuna bidhaa ambazo ziko tayari na zinasubiri tu idhini ya taasisi husika kabla ya kuanza kutumika mwakani. Safarinia amesema pia hivi sasa bidhaa za kiteknolojia zilizoundwa Iran zinauzwa kote duniani huku akitabiri kuwa katika kipindi cha miezi michache ijayo idadi ya bidhaa za Iran za kukabiliana na korona zinazouzwa katika soko la dunia zitaongezeka. na halmashauri ya chakula na dawa ya Iran imetangaza kuwa dawa nne za miti shamba za kutibu korona zimeidhinishwa hapa nchini Iran. Akizungumza hivi karibuni, Muhamad Redha Shanehsaz mkuu wa halmashauri ya chakula na dawa ya Iran amesema dawa hizo nne za mitishamba zitaanza kutengenezwa Iran na kwamba majaribio yaliyofanywa yameonyesha mafanikio. Amesema uchunguzi uliofanywa unaonyesha kuwa dawa hizo zinaweza kutibu wagonjwa wa korona. Aidha, amesema kuwa hivi sasa dawa zingine sabini za mitishamba za kutibu korona zinaendelea kufanyiwa majaribio na kuna matumaini makubwa zitaweza pia kuwa na manufaa. Na kwa habari hiyo ya dawa za mitishamba za kutibu korona hapa Iran, tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na niliyokuandalia, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe ya 16 mfungu wa saba Rabiu wa Thani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe ya pili Disemba mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, peninsula ya Korea iligawanywa katika sehemu mbili za kaskazini na kusini baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kushindwa Japan, ambayo ilikuwa imedhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki mwa Asia, viongozi wa itifaki walifanya vikao katika miji ya Yalta na Potsdam, wakijadili juu ya namna ya kuongoza dunia baada ya kumalizika kwa vita hivyo. miaka 66 iliyopita katika siku kama ya leo nchi ya Laos ilipata uhuru kamili. Uhuru wa nchi hiyo ulipasishwa katika mkutano uliofanyika Jeneva, Uswisi mwaka 1945 kwa kuhudhuriwa na nchi za eneo na serikali kubwa duniani. Laos ilikuwa chini ya uongozi rasmi wa Ufaransa tangu mwaka 1893 Miaka 64 iliyopita katika siku kama ya leo, Fidel Castro alianzisha harakati ya kuikomboa nchi yake ya Cuba. Castro, akiwa na lengo la kupambana na dikteta Fulgencio Batista, alianzisha mapambano ya silaha akiwa pamoja na wenzake kwa kuishambulia kambi ya kijeshi ya Moncada. Hatimaye wana mapinduzi hao wa Cuba walifanikiwa kuyadhibiti maeneo muhimu ya nchi hiyo, hali iliyomfanya dikteta Fulgencio Batista akimbilie katika kituo cha kijeshi cha Marekani na baadaye kutoroka nchi hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 41 iliyopita katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipasishwa kwa wingi wa kura za wananchi. Katiba hiyo ilisisitiza juu ya kuzingatiwa thamani za Kiislamu, uadilifu wa kijamii na kuheshimiwa haki za binadamu. miaka 33 iliyopita katika siku kama ya leo kombora la kwanza la balestiki lililotengenezwa katika jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilifanyiwa majaribio kwa mafanikio wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na dikteta Saddam Hussein dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na tarehe pili Disemba kila mwaka huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kufutwa utumwa kote duniani. Japo kuwa utumwa umefutwa katika maeneo mengi ya dunia, lakini suala hilo lingali linashuhudiwa duniani katika kalibu ya utumwa. mambo leo Sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu kutoka, anaitwa Mustafa Suleiman. Anasema anaitwa Mustafa Suleiman Shirazi, nikiwa Korogwe mkoani Tanga, Tanzania. Anasema Mungu awape wananchi wa Nigeria kuzidi, awape nguvu wananchi wa Nigeria kuzidi kumpigania maulana na Shekhe zaki Zaki. Shukrani sana Mustafa Suleiman kutoka Tanga, Tanzania na msikilizaji wetu mwingine hapa ni Abdulla Ali Makajura wa Tabora, yeye anasema asante vilevile. Hapa kuna audio imetumwa na msikilizaji anayejiita Kashaka Salim, tutaifungua inshaallah. Shukran sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Chama cha demokrasia kwa ajili ya mshikamano wa mataifa cha nchini Moroko kimetoa tamko rasmi na kusema mauaji ya kigaidi ya Dr Muhuseni Fakhrizadeh, mwanasayansi wa nyuklia na maswala ya kiulinzi wa Iran, ni kitendo cha jinai ambacho kimelifanya faili la vitendo vya kigaidi la utawala wa kizayuni wa Israel kuwa zito zaidi. Chama hicho cha nchini Moroko kimesema kuwa jinai za kuua wasomi wa ulimwengu wa Kiislamu ni moja ya silaha kuu za utawala wa kizayuni na ubeberu wa Marekani. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kuitisha kikao maalum cha kujadili makubaliano ya nyuklia ya Iran mwishoni mwa mwezi huu wa Disemba. Shirika la habari la TAS limeripoti habari hiyo na kumnukuu Jeri Mathew Majila, mwakilishi wa kudumu wa Afrika Kusini katika Umoja wa Mataifa, ambaye nchi yake ndiye mwenyekiti wa hivi sasa wa baraza la usalama la umoja huo, akisema kwamba kikao cha kujadili mapatano ya nyuklia ya Iran kitafanyika tarehe ishirini na mbili mwezi huu wa Disemba katika baraza hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaoendelea kufanywa na Israel katika ardhi za Palestina ni wa kiwango cha juu sana sasa hivi kuliko miaka minne iliyopita. Antonio Guterres amesema hayo jana katika hotuba maalum na kuilaani Israel kwa kuendelea kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina. Wananchi wa Nigeria jana Jumanne, Disemba Mosi, waliendelea na maandamano yao mjini Abuja ili kushinikiza kwa chuo huru kiongozi wa harakati ya kiislamu nchi hiyo Shehe Ibrahim Zaki Zaki. Katika maandamano hayo wananchi wa Nigeria wamelaani kuendelea kushikiliwa korokoroni Sheh Zaki Zaki na mkewe na vyombo vya habari vya Magharibi vimetangaza kuwa rais wa Marekani Donald Trump hadi sasa ameshajikusanyia zaidi ya dola milioni 70 kutoka kwa wafuasi wake tangu alipoanza kushikilia kufanyika udanganyifu wa kura nchini Marekani. Fedha hizo zote zimeingizwa kwenye mfuko binafsi wa Trump aliyoupa jina la mfuko wa kamati ya misaada ya pamoja. Wapendwa wasikilizaji, muhtasari huu ndio umetuhitimishia matangazo yetu haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, na mimi sina la ziada. Ni mtangazaji wako Asmahani Ghanima Muhamed ambaye nilikuwa katika matangazo ya asubuhi na pia katika matangazo haya ya mchana, na nikiwashukuru sana wapendwa wasikilizaji walewote ambao wamekuwa nami kwanzia asubuhi hadi mchana, na wageni kutoka katika studio zetu za Jamejam, nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Kwaherini.