Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahul Aliul Azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote. Mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Ni matangazo ya asubuhi kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Na wapendwa wasikilizaji, tuna wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo. Tutaanza na taarifa ya habari na tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utatupia jicho kuhusu Irani na Jumuiya ya Ushirikiano ya Shangai, sisitizo la Teherani la kutumia uwezo wa kieneo kwa ajili ya ushirikiano. Tutakuwa na vipindi ambavyo ni siptwan katika Qurani na hadithi tutakuwa na sayansi na teknolojia ya mpya, macho yetu magazetini, bila kusahau makala yetu ya fupi ya kila siku ya leo katika historia. Kabla ya kusonga mbele, nawasomea tovuti yetu ya redio Teheran ambayo ni parstoday.com/sw na vilevile vile barua pepe yetu ama email ambayo ni swahili radio at IRIB ir WhatsApp yetu inaanza kwa alama kujumlisha 9890350657 na mbali na katika satellite internet na application ya simu za mkononi za Arib world Service na Pas Today, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM. Nchini Tanzania tunapatikana kupitia Maarifa FM katika mia moja na tano huko Tanga, Marifa FM 101.9 Mwanza, Marifa FM 99.7 99, Kigoma, Marifa FM 104.1 Mtwara. Hali kadhalika wanaweza kupata ripoti zetu kupitia kwa ukurasa wetu wa video na sauti katika. Karibuni saa mbili na nusu kwa wakati wa Teheran. Tegeni sikio vichwa vya habari. Rais Ruhani atuma ujumbe wa Umoja wa Mataifa, atolea wito wa jamii ya kimataifa kukabiliana na utawala wa Kizayuni. UNHCR yataka kukaguliwa kambi za wakimbizi nchini Ethiopia. Biden na Guterres wasisitiza kuimarisha uhusiano wa Marekani na Umoja wa Mataifa. Na mbunge wa Iran asema baadhi ya wa wakaguzi wa IAEA nchini Iran walikuwa wakifanya ujasusi, wakifanya ujasusi kwa ajili ya CIA. Karibuni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ametuma ujumbe kwa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa mnasaba wa maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Kushikamana na Wananchi wa Palestina na kuitolea mwito jamii ya kimataifa kukabiliana na hatua za utawala wa kizayuni unaoua watoto. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa sambamba na kuadia Siku ya Kimataifa ya Kushikamana na Wananchi wa Palestina, jana Jumanne, kulifanyika hafla iliyohudhuriwa na wawakilishi wa nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa katika makao makuu ya umoja huo huko New York, rais Hassani Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu Irani jana alituma ujumbe kwa Baraza Kuu la Umoja Mataifa na kuashiria namna tarehe 29 Novemba inavyokumbushia kukaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina na utawala wa kizayuni kwa zaidi ya miongo saba sasa, na kutaabika kila uchao wananchi wa Palestina na kuendelea kudhulumiwa na kushindwa kudhaminiwa haki zao wananchi hao madhulumu, na akasema kila siku tunashuhudia kushtadi pakubwa siasa za uvamizi na kibaguzi na jinai zilizoratibiwa za utawala huo ikiwamo kufuatiliwa mpango wa kuyaunganisha maeneo ya ukingo wa magharibi na ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu kuliwashahidi wananchi madhulumu wa Palestina na kuendelezwa vikwazo dhidi ya haki za binadamu kunako kunakotekelezwa dhidi ya raia wa ukanda Gaza katika kipindi hiki cha maambukizi ya korona. Amesema raia wa Palestina wanakabiliwa na vizuizi mbalimbali -mbali, na hivyo kushindwa kujidhaminia mahitaji ya kitiba na misaada ya kiafya. Katika ujumbe wake kwa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Rais Ruhani ameongeza kuwa ni dhahiri shahiri kwamba lengo la kuyahudisha na kuharibu utambulisho wa kihistoria na kiislamu wa Beitul Mukaddas ni kwa ajili ya kuzikalia ardhi zote za Palestina na kuzuia haki ya kurejea wakimbizi wa Palestina katika ardhi zao za mababu. Amesema hatua zote hizo kwa mara nyingine tena zinaweka wazi dhati ya kibaguzi ya utawala huo katika kuzikalia zaidi ardhi za wapalestina na kupuuza haki ya wazi na isiyopingika ya raia hao. Rais Ruhani ameongeza kuwa utawala wa kizayuni, kutokana na kuungwa mkono na baadhi ya nchi wanachama wa kudumu ndani ya baraza la usalama la umoja wa mataifa, kila siku unashadidisha jinai na vitendo vyake visivyo vya kibinadam dhidi ya wa wapalestina na wanatekeleza hatua na siasa za uvamizi katika eneo la Mashariki ya Kati, hususan kuzivamia nchi za Siria na Lebanon na kuendesha mradi wa siri wa kuunda silaha za maangamizi ya umati na hivyo kuitia hatarini amani na uthabiti wa eneo zima. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limewataka viongozi wa Ethiopia wafungue njia kuliwezesha shirika hilo kuzifikia kambi za wakimbizi wa Eritrea zilizoko katika eneo la Tigray. Msemaji wa UNHCR Babo Baloch amewaeleza waandishi wa habari kwamba wana wasiwasi mkubwa kutokana na ripoti zinazowafikia za kufanyika mashambulio na mapigano karibu kabisa na kambi hizo. Amesema, tunasikia habari za utekaji nyara watu na kuhamishwa kwa nguvu. Kwa hiyo ni muhimu sana kwetu kupatiwa ruhusa ya kufika kwenye kambi hizi, ili tuweze kuona ni nini hasa kilichotokea huko. Katika kambi hizo kuna wakimbizi elfu tisini na sita ambao akiba ya chakula ya ambao akiba ya chakula chao imemalizika tangu mwezi uliopita. Eneo la Tigre lililoko kaskazini mwa Ethiopia katika wiki za karibuni limekuwa uwanja wa vita na mapigano kati ya jeshi la serikali kuu na wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrey, TPLF. Serikali ya Adis Ababa, ambayo inalituhumu eneo la Tigre kuwa linataka kujitenga hivi karibuni imetangaza kuwa vikosi vya jeshi vimeuhodhi kikamilifu mji mkuu wa eneo hilo Mekele. Habari kutoka eneo la Chigra zinaeleza kuwa unyongaji holela wa watu na mauaji ya mamia raia ya raia yamefanyika wakati wa vita na mapigano kati ya jeshi la serikali na vikosi vya TPLF. Naendelea aendelea kutega sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Rais mteule wa Marekani Joe Biden amesisitizia kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hiyo na Umoja wa Mataifa katika masuala muhimu ya dunia. Biden ametoa sisitizo hilo katika mazungumzo yaliyofanya kwa njia ya simu na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Katika mazungumzo hayo, wawili hao wamejadili masuala kadhaa, ikiwemo kuongeza kiwango cha ushiriki wa Marekani katika kupambana na ugonjwa wa COVID 19 na kuchukua hatua kukabiliana na changamoto za afya ya jamii katika siku za usoni, kukabiliana na tishio la mabadiliko ya tabia nchi, kutatua mahitaji ya maswala ya huduma za kibinadamu, kuendeleza mpango wa ustawi endelevu, kulinda amani na usalama wa kimataifa, kustawisha demokrasia na haki za binadamu na kutatua migogoro, ni masuala mengine yaliyojadiliwa katika mazungumzo hayo yaliyofanywa kwa njia ya simu kati ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na rais mteule wa Marekani, Joe Biden ameeleza pia wasiwasi alionao kutokana na kuongezeka machafuko nchini Ethiopia na hatari yake kwa raia wa kawaida. Itakumbuka kuwa katika kipindi cha miaka minne ya urais wa Donald Trump, Marekani ilichukua hatua ya kujitoa katika mashirika na mikataba mbalimbali mbali ya kikanda na kimataifa, yakiwemo makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na makubaliano ya Paris ya tabia nchi. Mjumbe wa kamati ya uongozi ya bunge la Iran amesema idadi kubwa ya wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA waliokuwako hapa nchini walikuwa majasusi na walilipatia shirika la ujasusi la Marekani CIA taarifa za wanasayansi wa Iran. Ahmad Amirabadi Farahani, mjumbe wa kamati ya uongozi ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu, amepuuzilia mbali msimamo uliotangazwa na mkurugenzi mkuu wa IAA kwamba hakuna yeyote atakayenufaika kwa kusimamishwa shughuli za ukaguzi nchini Iran na kueleza kwamba Iran ilikubali na kujitolea kwa hiari yake kutoa ushirikiano na kutekeleza protokali ya ziada ya mkataba wa nyuklia, lakini aghalabu ya wakaguzi wa IAA ni majasusi wa CIA ambao wamekuja Iran chini ya mwavuli wa wakala huo wa atomiki na baadhi yao wamegunduliwa na kutiwa mbaroni. Amir Abadi amesisitizia ulazima wa kukomeshwa ujasusi unaofanywa na wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki nchini Iran. Na ujumbe wa serikali ya Siria katika mazungumzo ya Jiniva umesisitiza ulazima wa kutatuliwa swala la wakimbizi raia wa nchi hiyo na kuwawezesha kurejea makwao. Ujumbe wa serikali ya Damascus umetoa sisitizo hilo katika siku ya kwanza ya kikao cha nne cha kamati ya kutunga katiba ya Siria kinachofanyika mjini Jeneva, Uswisi, na kueleza kwamba swala la wakimbizi wa Siria linapaswa lizingatiwe na kuangaliwa kama swala la msingi wa kitaifa. Mashauriano yanayofanywa na ujumbe wa serikali ya Siria mjini Jeneva yamejikita na kutilia mkazo umuhimu wa kuacha kutumiwa kisiasa na baadhi ya nchi swala la wakimbizi wa Siria na kuyatumia kwa maslahi yao matatizo yanayowakabili wakimbizi hao. Wajumbe wa timu hiyo ya wawakilishi wa serikali ya Damascus wametaka kuondolewa vizingiti vinavyowekwa dhidi ya mchakato wa kuwarejesha wakimbizi nchini Siria na kukomeshwa sera za uenezaji hofu ili kuzizuia familia za Wasiria zisiweze kurudi nchini mwao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu Iran na Jumuia ya Ushirikiano ya Shanghai. Sisitizo la Tehrani la kutumia uwezo wa kieneo kwa ajili ya ushirikiano. Jumuia ya Ushirikiano ya Shanghai ukiwa muungano wenye utambulisho wa kieneo uliasisiwa mwaka elfu mbili na moja ikiwa na nchi wanachama za China, Rusia, Kazakistani, Kirgizistani, Tajikistani na Uzbekistani, ukiwa na utendaji wa pande kadhaa wa kisiasa, kiuchumi na kiusalama. Kuwa na sifa hii ni jambo ambalo lina umuhimu wa kistratejia kwa ajili ya kufikia malengo ya nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Eshak Jahangiri, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, alihutubia Jumatatu ya juzi katika mkutano wa mawaziri wakuu wa Jumuia ya Ushirikiano ya Shangai uliofanyika kwa wenyeji wa India kwa njia ya mawasiliano ya intaneti, ambapo sambamba na kusisitiza jambo hilo alisema kuwa katika dunia ya leo iliyojaa hatari, asasi za kieneo zina nafasi muhimu na athirifu katika usimamizi na utatuzi wa masuala ya kieneo na kimataifa na hata ya kitaifa. Jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai kwa sasa ina nchi wanachama kumi na mbili ambapo jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Afghanistan, Mongolia na Belarus ni nchi wanachama ni wanachama watazamaji wa jumuiya hiyo. Uwepo wa Iran katika jumuiya hiyo kama mwanachama mtazamaji ni hatua yenye umuhimu ambayo inapaswa kutathminiwa katika pande mbili za kiuchumi na kiusalama. Kwa upande wa kiuchumi, kuna sababu nyingi ambazo zinaonyesha nafasi muhimu ya Iran katika ushirikiano huu kwa kuzingatia uwezo mkubwa ulionao Tehran katika nyuga za kiuchumi, kibiashara na uwekezaji wa pamoja. Mmoja wa wataalamu wa masuala ya Asia Magharibi akitoa tathmini yake kuhusiana na nafasi muhimu ya Iran katika jumuia ya ushirikiano wa Shanghai anaamini kuwa pamoja na kuwa hali ya Iran katika jumuia hiyo ni ya mwanachama mtazamaji tu, lakini ushirikiano wake na, na jumuia hiyo unajumuisha wigo mpana. Kwa mfano, katika uga wa kiuchumi, masuala kama ya nishati, forodha na upokeaji na usafirishaji wa bidhaa ni mambo yenye umuhimu mkubwa, hasa kwa kuzingatia uwezo mkubwa wa Tehran katika nyuga hizo. Iran inahesabiwa kuwa moja ya viunganishi vikuu vya mawasiliano katika Asia Magharibi. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran alikumbushia katika hotuba yake juu ya umuhimu wa bandari ya Chabahar na viunganishi vyake vya reli katika njia ya Afghanistan na Asia ya kati na akazialika nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai ziwe na ushirikiano katika mradi mkubwa wa reli ya Chabahar kuelekea Zahidan, kusini mashariki mwa Iran, kwa ushirikiano na Iran. Mradi kama wa reli wa Kaf Iran kuelekea Herat, Afghanistan, umekamilika na unatarajiwa kuzinduliwa hivi karibuni. Mradi huu pia una taathira muhimu katika kuongezeka usafirishaji na upakiaji wa bidhaa na kupanuliwa ushirikiano wa kiuchumi wa, wa afghanistan kupitia njia ya Iran. Ama katika upande wa usalama kien, wa kieneo pia inapaswa kusema kuwa kwa kuzingatia malengo ya jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai ambayo yamejengeka juu ya yame mielekeo ya pande kadhaa, ushirikiano wa Iran na jumuiya hiyo unaweza kuwa chimbuko la athari muhimu katika kulinda usalama wa pamoja hasa kwa kuzingatia kuwa Rusia na China ambazo ni wanachama wenye taathira muhimu wa jumuiya ya Shangai zina uhusiano wa kistratejia na Iran katika uga wa masuala ya kiusalama. Naendelea kutegea sikio matangazo a mubashara, idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza katika Qur'an Tika na hadithi. Assalamu alaykum wapenzi wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza kipindi kingine katika mfululizo wa vipindi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambapo kwa leo tunaendelea kuzungumzia udharura wa kuwapenda Ali wa Muhammad Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kama tulivyowahi kuashiria katika kipindi kilichopita, swala hili limesisitizwa kupitia aya za Qurani tukufu, hadithi na mashairi mengi ya wasomi wa Kiislamu. Baadhi ya mashairi hayo ni yale yaliyotungwa na kusomwa na washairi mashuhuri akiwemo Shekhe Ashuran, mashairi ambayo yamenukuliwa pia na Shablanji Ashafi'i katika kitabu chake cha Nuru la Beswar. Bila shaka washairi hawa wamenufaika na maana ya aya na hadithi zinazozungumzia udharura wa kuwapenda watu wa nyumba tukufu ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Miongoni mwa hadithi zilizopokelewa kuhusiana na swala hilo ni ile iliyopokelewa kutoka kwa Ibn Abbas kwamba mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, hakuna umma utakaofika mbele ya Mwenyezi Mungu siku ya Kiama ukiwa mtukufu zaidi kuliko umma wangu, wala ahlubeiti wowote wa watakaokuwa watukufu kuliko ahlubeiti wangu, hivyo Mwogopeni Mwenyezi Mungu kuwahusu wao. Hakuna shaka yoyote wapenzi wasikilizaji, kwamba kila mtu aliye na roho safi na iliyo salama hupenda fadhila na utukufu na upendo katika Mungu kwa ajili ya Mungu na kwa watu wa Mungu, ni moja ya sifa za watu wenye imani. Hivi ndivyo zinavyosema hadithi zilizopokewa kupitia madhehebu zote mbili za Shia na Suni kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Almuttaqi Alhindi ameandika katika kitabu chake cha Kanzul Ummal kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama alisema alihi haamini mmoja wenu ila anipende zaidi kuliko nafsi yake, apende ahali zangu kuliko ahali zake, watu wangu kuliko watu wake, na kizazi changu kuliko kizazi chake. Shekhe Saduku vilevile ameandika katika kitabu chake cha Ila Lusharai ya kwamba mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, mja hawi ni mwenye kuamini ila baada ya kunipenda mimi kuliko nafsi yake kizazi changu kuliko kizazi chake, ahlubeiti wangu kuliko ahlubeiti wake, na dhati yangu kuliko dhati yake. Naye Shekh Tabarsi ananukuu katika kitabu cha Mishkatil Anwar hadithi ifuatayo kutoka kwa Mtukufu Mtume ambaye alisema, mtu anayeruzukiwa na Mwenyezi Mungu kuwapenda maimamu kutoka katika ahlubeiti wangu huwa amepata kheri ya dunia na akhera, hivyo asishuku kuwa yuko kwenye pepo kuna sifa ishirini katika kuwapenda ahlubeiti wangu, ishirini ni za humu duniani na ishirini nyingine ni za huko akhera. Kisha Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akazibainisha zote hizo, hivyo heri kwa wale walio na sifa hizo. Huenda mtu akauliza, wasikilizaji wapenzi, kwamba je, ni kwa nini ahlubeiti wa Mtume walizingatiwa na Mwenyezi Mungu kwa kiwango kikubwa kiasi kwamba kuwapenda wao ni malipo ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutokana na juhudi zake kubwa katika kuwafikishia wanadamu ujumbe wa Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni. Je, ni kwa nini mtume alifanya mapenzi ya watu wa nyumba yake kuwa suala lenye umuhimu mkubwa na lililomshughulisha sana kiakili na kiroho katika kufikisha ujumbe wake wa mbinguni kiasi cha kumfanya aseme kunipenda mimi na Ahli Baiti wangu kuna manufaa katika sehemu saba zilizo na hofu kubwa: wakati wa kuaga dunia, kaburini, wakati wa kufufuliwa, wakati wa kuwasilishwa kitabu cha matendo, wakati wa kuhesabiwa, wakati wa kupimwa matendo na kwenye Sirat, kwa maana ya njia nyembamba ya siku ya Kiama. Je, kuna siri gani kwenye jambo hilo? Ndugu wasikilizaji, kuna majibu mengi sana ambayo yametolewa kuhusiana na swala hilo. Moja ya majibu hayo ni kwamba kuwapenda watukufu hawa wa nyumba ya Bwana Mtume mtukufu ni alama ya wazi ya kumpenda Mwenyezi Mungu na mtume wake sallallahu alaihi wa alihi wasallam. La sivyo, ni vipi mtu atampenda Mwenyezi Mungu na kisha awachukie mawalii na wapendwa wake katika viumbe au ampende Mtukufu Mtume na kisha kuwachukia wapendwa wake? Je, atadai vipi kuamini utume wa Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ilhali anapinga watu walioshauriwa na Mtukufu Mtume mwenyewe wafuatwe kama viongozi wa umma wa Kiislamu baada ya yeye kuaga na kuondoka hapa duniani. Mwanazuoni wa kihanafi Sheikh Suleyman Alqunduzi ameandika katika kitabu chake cha Yanabiu Lmawadda akinukuu kitabu cha Manaqib Ali cha Ibn Lmaghazili Alshafii hadithi inayosema kwamba mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimhutubu Imama Ali alaihi salam akimwambia: ewe Alii, mtu atakayekuua wewe atakuwa ameniua mimi, atakaye kuchukia atakuwa amenichukia mimi, na atakaye kutusi atakuwa amenitusi mimi, kwa sababu wewe kwangu ni kama nafsi yangu, moyo wako unatokana na moyo wangu, na dongo lako linatokana na dongo langu. Mwenyezi Mungu aliniumba mimi na wewe kutokana na nuru yake na kuniteua mimi na kukuteua wewe na kisha kunichagua mimi kuwa nabii na wewe kuwa imamu. Hivyo atakayekanusha uimamu wako atakuwa amekanusha unabii wangu. Ahlu bait alayhimu assalamu wamefikia daraja ya juu zaidi kimaanawi mbele ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, kadiri kwamba ameshurutisha kukubaliwa amali za waja wake na kuwapenda ahlubeiti hao pamoja na kuwafuata katika miongozo yao ya kidini suala so, hilo lina maana kwamba watukufu hawa alaihimussalam, wanapaswa kufuatwa na kutiiwa katika kila wanalolisema, kama ambavyo mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ananukuliwa akisema kwamba Hakika Mwenyezi Mungu aliwaumba manabii kutokana na miti tofauti, na niliumbwa mimi na Ali kutokana na mti mmoja. Mimi ndiyo shina la mti huo, Ali ni tawi lake, Fatima mbegu yake, Hasan na Husein matunda yake, na mashia wetu ni majani ya mti huo. Hivyo yeyote atakayeshikamana na moja ya matawi hayo ataokoka, na atakayeyaacha na kuyapuuza ataangamia hata kama mja atamwabudu Mwenyezi Mungu kati ya maeneo mawili ya Safa na Marwa kwa muda wa miaka elfu moja na kisha akaongeza miaka mingine elfu moja hadi akawa mithili ya ngozi iliyokauka na kuwa kuukuu na kuchakaa, hali ya kuwa hatambui mapenzi yetu, Mwenyezi Mungu atavuta pua yake na kumtumbukiza motoni. Kisha Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam wa alisoma kauli ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala inayosema, sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Baada ya haya, wapenzi wasikilizaji mnaowapenda Ahlubeiti wa mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, tumepata kufahamu malipo ya ulinganiaji wa ujumbe wa Uislamu. Aidha, tumejua ni nani ndugu na wapendwa wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam waliokusudiwa katika aya ya Almawadda. Tumepata kufahamu vilevile vile nafasi yao adhimu, alayhim wassalam, ambapo Mwenyezi Mungu mtukufu amejaalia mapenzi juu yao kuwa ni malipo ya kazi na juhudi kubwa alizozifanya Mtukufu Mtume katika kutufikishia ujumbe wa Uislamu. Na hii ndio moja ya dalili na makusudio ya aya ya Mawadda au ya mapenzi. Jambo jingine tunalopata kwenye aya hii ni kwamba kuwapenda Ahlu Baiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni jambo la dharura na wajibu wa kidini kwa sababu malipo yake ni ya wajibu. Hili, kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyopita, linatokana na fadhila na wema mkubwa aliyotufanyia Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kutokana na machungu na mateso makubwa aliyoyapata katika kufikisha ujumbe wa dini tukufu ya Mwenyezi Mungu na hivyo kutuokoa kutokana na giza la upotofu. Sababu nyingine wapenzi wa wasikilizaji, inayotokana na aya hii ni wajibu wa kutii na kutowapinga watukufu hawa wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam seuzi kuwadhulumu, kuwapiga vita wavunjia heshima na kuwaua kinyama. Ni wazi kuwa kuwapinga kuna kinzana wazi na kuwapenda, na hili ndilo jambo linalothibitishwa wazi na Alama Alhili katika kitabu chake cha Kashfulhaqi wa nahaju Swidqi, na vilevile vile katika kitabu chake kingine cha minhaju Lkarama. Ama Ibn Batriq ameandika kifuatacho katika kitabu chake cha Haswaisulwahi Almubin kwamba Kuwapenda ni jambo ambalo limekwisha thibiti, kwa sababu hilo linatokana na amri ya Mwenyezi Mungu mtukufu kama malipo ya ulinganiaji, nayo ni sawa na wajibu wa mapenzi kwa mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Hali ikiwa ni hivyo, ni wajibu kwetu kuwatii watukufu hawa kama ilivyo wajibu kumtii Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na pia ni wajibu kufuata miongozo yao Hili limewajibishwa kutokana na ukweli kwamba wao ni sawa na nafsi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kutokana na kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema, watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii, waambie, njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wanawake zetu na wanawake zenu na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe na nafsi yake ni Ali, wanawake wake ni Fatima, na watoto wake ni Hasan na Husein alayhimusalam. Na kwa hayo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain katika Qur'ani na hadithi ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Teheran. Ni matumaini yetu kuwa mmenufaika vya kutosha kutokana na yale tuliyokuletea katika kipindi hiki. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, tunakuageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano, Disemba pili, linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti ya Mwananchi limeandika mshike mshike, wabunge waliofukuzwa Chadema ni wale kumi na tisa wa viti maalumu waeleza watakavyopambana kudai haki yao ndani ya chama. Mdea aeleza sababu ya wabunge hao kutokwenda mbele ya kamati kuu iliyowavua uanachama. Simulizi wanaishi na VVU zaidi ya miaka kumi na tano wanafunzi ishirini na mbili mwalimu wapigwa radi. Ngoma nzito ya uchaguzi CCM umea Morogoro na hoteli ya Ngordoto yageuzwa hosteli ya wanafunzi. Nikigeukia gazeti la Nipashe la nchini Tanzania, pia limepambwa na vichwa vya habari visemavyo: Kinamde tuko tayari kwa lolote, kukata rufani kwa chama, mjadala mkali mitandaoni, Profesa Baregu afunguka Wanafunzi 3544 wapata mkopo bilioni 11 m. Awamu ya tatu, Majaliwa anataja sababu kushuka maambukizi ya VVU na NBS yaokoa bilioni 2, sensa ya mifugo uvuvi na kilimo. Gazeti la Mtanzania kwa upande wake limeandika: kina Mdee waitega Chadema ahoji tangu 2010 wanakataa matokeo lakini bungeni wanakwenda kwa nini iwe tofauti? elfu mbili na ishirini asema kuachia ubunge itategemea mchakato utakavyokwenda baada ya kukata rufaa, adai hawana dhamira ya kuondoka Chadema. Maambukizi ya ukimwi Dodoma ya panda. Wanafunzi wengine vyuo vikuu wapata mkopo shilingi bilioni kumi na moja nukta sifuri nne na bei za mafuta ya petroli za shuka. Hayo yakiwa ni ya Mtanzania. Gazeti la la Jiji aidha limeandika Mdee wenzake watoa wa msimamo, asema wanapitia changamoto ya kisiasa, wajipanga kukata rufaa. Ndugai yavunja ukimya. Majaliwa asema viongozi wa ushirika badilikeni. Vifo vitokanavyo na ukimwi vimepungua nchini, asema Majaliwa wanafunzi elfu tatu mia tano arobaini na nne wapangiwa mikopo bilioni kumi na moja nukta sifuri nne Dkt. Mwinyi ateua wakuu wa mikoa watano na wawekezaji wa Austria wavutiwa na mazingira ya uwekezaji nchini. nchini Kenya, gazeti la Star lina habari kuu isemayo machaguo mawili ya Ruto ya kuhitimisha maumivu ya kichwa ya BBI. Wakazi wa eneo la Lavington wametaka kusitishwa ujenzi wa kanisa wakisema kuwa wafanyakazi wanasababisha uchafuzi wa mazingira kupitia makelele na kuvujisha maji taka. Bobi Wine akatisha kampeni za uchaguzi kufuatia kujeruhiwa timu yake ya kampeni na kuharibiwa gari lake katika makabiliano na polisi. Spika wa Migori miongoni mwa watu kumi waliotiwa nguvuni kwa ubadhirifu. Watu wasiopungwa saba wamepoteza maisha katika makabiliano ya wavamizi wenye silaha huko Garisa, na vifo vitano vingine vyasajiliwa, huku Kenya ikiripoti kesi mpya za maambukizi ya korona mia tano hamsini na moja, nikimaanisha vifo vitano vya watu walioaga dunia kwa korona. Gazeti la Standard aidha limeandika mahakama imesitisha hatua ya bunge la kaunti ya kumsaili gavana wa Nairobi Michael Sonko ili kumwengua madarakani. Maambukizi ya corona yanaathiri kufikiwa malengo ya matibabu ya HIV Kenya sasa yasema yalegeza msimamo wake kuhusu chanjo ya corona. Waziri wa zamani wa fedha wa Kenya ameiambia mahakama kuwa alikuwa muhanga katika sakata la mabwawa, na jumuiya za kiraia huko Meru zimeitolea wito serikali kutenga fedha zaidi ili kusaidia mapambano dhidi ya ugonjwa wa kifua kikuu, huku maambukizi ya ugonjwa huo yakiripotiwa kuongezeka. Ni hayo tu, wapendwa wasikilizaji, tulioweza kuwadondolea kutoka magazeti ya Afrika mashariki naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani, wapendwa wasikilizaji. Na sasa hapa nataka niwasomee maoni ya wasikilizaji wetu, na ninaanza na Kumradhi, na tunaendelea na kipindi sasa. Maoni tutasoma wakati unaofuata. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu katika uga wa sayansi na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa tarehe 8 Novemba walizikosoa nchi zinazojaribu kubinafsisha na, zinazo na kuhodhi chanjo yoyote ya kupambana na korona au COVID-19 inayotarajiwa kupatikana, wakisema njia pekee ya kupambana na janga hili ni kuhakikisha chanjo inapatikana kwa gharama nafuu kwa kila mtu duniani Kupitia taarifa yao pamoja iliyotolewa mjini Jeniva, Uswisi kuhusu upatikanaji wa chanjo kwa wote, wataalamu hao wamesema hakuna fursa kwa ajili ya utaifa katika vita dhidi ya janga la korona, kwani kiwango cha janga hili na gharama zake katika maisha ya watu, huku kukiwa hakuna uhakika wa lini itakwisha, kinahitaji hatua zenye mrengo wa haki za binadamu na ujasiri wa kulikabili kutokana a, kwa nchi zote duniani. Taarifa hiyo imeongeza kuwa kwa bahati mbaya, kuna baadhi ya serikali zinazojaribu kupata chanjo kwa ajili ya raia wao pekee, na hii haitakuwa na manufaa kwa sababu mafanikio yoyote dhidi ya janga la COVID-19 yatategemea upatikanaji wa chanjo kwa watu wote duniani. Wamesisitiza kwamba virusi vya COVID-19 haviheshimu mipaka na hakuna aliyesalama hadi pale sote tutakapokuwa salama katika dunia hii iliyounganika na kutegemeana, na nchi zinazojaribu kupata chanjo kwa ajili ya watu wake tu badala ya kushiriki kwenye juhudi za kimataifa zinazomlenga kila mtu hazitoweza kutimiza lengo walilokusudia. Wataalamu hao wametoa wito kwa nchi zote kuunga mkono mkakati wa COVAX unaoongozwa na Muungano wa Chanjo Duniani, Gavi, shirikisho la kimataifa la maandalizi na ubunifu dhidi ya magonjwa ya mlipuko CEPI, na shirika la afya duniani WHO ambapo lengo lake ni kutoa fursa sawa kwa nchi zote pale chanjo ya COVID-19 itakapopatikana. Pia wametoa wito wa ushirikiano wa kimataifa na msaada kati ya nchi zilizoendelea na zinazoendelea, ili kuhakikisha wanashirikiana katika teknolojia na njia za jinsi ya kupata chanjo na matibabu ya COVID-19 wakisema, ukweli ni kwamba janga hili limeathiri dunia nzima, na hivi sasa linapaswa kuweka kando mikakati binafsi na kuhodhi chanjo na usambazaji wake, na kufanya kazi kwa pamoja ili kulitokomeza janga hili. Shirika la Afya Duniani, WHO, limesema aina mpya ya kirusi cha korona au COVID 19 imegunduliwa miongoni mwa wagonjwa nchini Denmark, jambo ambalo limeibua hofu nchini humo, Ulaya na maeneo mengine duniani. Taarifa ya Novemba 8 ya WHO ilisema kati ya wagonjwa kadhaa wa corona, au COVID-19 waliopimwa karibuni Denmark, 12 walipatikana na aina ya virusi vya korona visivyojulikana. WHO imesema kuwa Denmark wanachukua hatua za kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo vipya na kubaini chanzo chake. Tangu mwezi Juni mwaka huu Denmark imeripoti wagonjwa zaidi ya 214 wa COVID-19 ambao chanzo chake ni wanyama wanaoitwa mink. Na kwa wagonjwa 12 wa umri wa, wa kuanzia miaka 7 hadi 79 virusi hivyo vilibainika vikiwa na mabadiliko kadhaa. Kwa mujibu wa WHO, tathmini ya awali imeonyesha kwamba virusi hivyo vinavyoitwa cluster 5 vinafanana kimfumo, athari zake na muundo wake wa maambukizi na virusi vya SARS-CoV-2 ambavyo vinasababisha COVID-19. Tofauti ni kwamba virusi hivi vipya viko katika kundi ambalo siku za nyuma halikuonyesha mabadiliko. WHO inasema bado ni vigumu kutabiri nini zitakuwa athari za aina hiyo mpya ya virusi, lakini data za awali zimeonyesha utofauti wa virusi hivyo vilivyobainika kwenye ugonjwa wa wanyama hao na kwa wagonjwa kumi na mbili uh, imebainika vinapunguza uwezo wa kinga au antibodies. Hata hivyo, shirika hilo limesema utafiti wa kisayansi na kimaabara unahitajika ili kuthibitisha matokeo hayo na kujua jinsi gani vitaathiri upimaji, matibabu na utengenezaji wa chanjo. Utafiti mpya wa shirika la afya duniani WHO uliotangazwa Novemba 6 katika mji mkuu wa jamhuri ya Kongo, Brazzaville, umesema janga la covid-19 limeongeza nguvu kwenye maendeleo ya ubunifu zaidi ya mia ishirini wa teknolojia ya afya ambao umejaribiwa au kupitishwa barani Afrika. Daktari Machidiso Moeti, ambaye ni mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, katika hotuba yake ya ufunguzi alisema utafiti wa teknolojia mpya elfu moja au zilizofanyiwa marekebisho ambazo zimetengenezwa ulimwenguni kulenga maeneo tofauti ya kushughulikia covid 19 unagundua kuwa Afrika inachangia asilimia 12.8 ya ubunifu. Sehemu za kushughulikia ni pamoja na ufuatiliaji, ufuatiliaji wa watu waliokutana na wagonjwa, ushiriki wa jamii, matibabu, mifumo ya maabara na maambukizi, kinga na udhibiti. Aidha, yaliyomo katika utafiti yakithibitishwa na Daktari Moet ni kwamba barani Afrika asilimia 57.8 ya ubunifu wa kupambana na covid-19 ulishawishiwa na teknolojia ya mawasiliano, asilimia 25 ikitegemea katika uchapishaji wa mfumo wa 3D na asilimia 10.9 ukiwa ni ubunifu wa roboti. Mathalan, kwa upande wa teknolojia ya mawasiliano, Afrika Kusini imekuja na mfumo ambao unatumia WhatsApp kuwasiliana. Angola kuna vifaa vya mgonjwa kujipima. Ghana kuna apu za kufuatilia wagonjwa na watu waliokutana nao na vifaa vya taarifa nchini Nigeria. The WHO inasema nchi ambazo zimeonyesha ubunifu zaidi wakati wa COVID-19 ni Afrika Kusini kwa asilimia 13, Kenya kwa asilimia 10, Nigeria asilimia 8, na Rwanda asilimia 6. Dkt Moeta akisifia namna vijana wa Afrika walivyojitosa katika ubunifu wa kupambana na COVID-19 anasema ni vyema kuona nguvu za ujana za bara zima la Afrika zinawaka moto kupambana na COVID-19, kisha akaongeza: COVID-19 ni mojawapo ya changamoto kubwa za kiafya katika kizazi hiki, lakini pia ni fursa ya kusukuma mbele uvumbuzi, uhalisia na ujasiriamali katika teknolojia za kuokoa maisha. Mashirika zaidi ya 40 ya Iran hivi sasa yako mbioni kutengeneza vifaa au bidhaa zinazohusiana na matibabu ya korona au COVID-19. Hayo yamedokezwa hivi karibuni na Mahdi Safarinia, mkuu wa bustani ya teknolojia ya Pardis ya mjini Tehran, ambaye ya amesema mashirika hayo 40 yako katika bustani hiyo. Amesema mashirika hayo yanaendelea na utafiti na kwamba kuna bidhaa ambazo ziko tayari na zinasubiri tu idhini ya taasisi husika kabla ya kuanza kutumika mwakani. Safarinia amesema pia hivi sasa bidhaa za kiteknolojia zilizoundwa Iran zinauzwa kote duniani, huku akitabiri kuwa katika kipindi cha miezi michache ijayo idadi ya bidhaa za Iran za kukabiliana na korona zinazouzwa katika soko la dunia zitaongezeka. Na halmashauri ya chakula na dawa ya Iran imetangaza kuwa dawa nne za miti shamba za kutibu korona zimeidhinishwa hapa nchini Iran. Akizungumza hivi karibuni, Muhamad Redha Shanehsaz mkuu wa halmashauri ya chakula na dawa ya Iran amesema dawa hizo nne za mitishamba zitaanza kutengenezwa Iran na kwamba majaribio yaliyofanywa yameonyesha mafanikio. Amesema uchunguzi uliofanywa unaonyesha kuwa dawa hizo zinaweza kutibu wagonjwa wa korona. Aidha, amesema kuwa hivi sasa dawa zingine sabini za mitishamba za kutibu korona zinaendelea kufanyiwa majaribio na kuna matumaini makubwa zitaweza pia kuwa na manufaa. Msikilizaji, na kwa habari hiyo ya dawa za mitishamba za kutibu korona hapa Iran, tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na niliyokuandalia, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe ya 16 mfungu wa saba Rabiu wa Thani mwaka 1442 hijiria, sawa na tarehe ya pili Disemba mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, peninsula ya Korea iligawanywa katika sehemu mbili za kaskazini na kusini. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kushindwa Japan, ambayo ilikuwa imedhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki mwa Asia, viongozi wa itifaki walifanya vikao katika miji ya Yalta na Potsdam, wakijadili juu ya namna ya kuongoza dunia baada ya kumalizika kwa vita hivyo. Miaka 66 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Laos ilipata uhuru kamili. Uhuru wa nchi hiyo ulipasishwa katika mkutano uliofanyika Jeneva, Uswisi mwaka 1945, kwa kuhudhuriwa na nchi za eneo na serikali kubwa duniani. Laos ilikuwa chini ya uongozi rasmi wa Ufaransa tangu mwaka 1893. Miaka 64 iliyopita katika siku kama ya leo, Fidel Castro alianzisha harakati ya kuikomboa nchi yake ya Cuba. Castro akiwa na lengo la kupambana na dikteta Fulgencio Batista alianzisha mapambano ya silaha akiwa pamoja na wenzake kwa kuishambulia kambi ya kijeshi ya Moncada. Hatimaye wana mapinduzi hao wa Cuba walifanikiwa kuyadhibiti maeneo muhimu ya nchi hiyo, hali iliyomfanya dikteta Fulgencio Batista akimbilia katika kituo cha kijeshi cha Marekani na baadaye kutoroka nchi hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 41 iliyopita katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipasishwa kwa wingi wa kura za wananchi. Katiba hiyo ilisisitiza juu ya kuzingatiwa thamani za Kiislamu, uadilifu wa kijamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Miaka 33 iliyopita katika siku kama ya leo, kombora la kwanza la balestiki lililotengenezwa katika jamhuri ya kiislamu ya Iran lilifanyiwa majaribio kwa mafanikio, wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na dikteta Saddam Hussein dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na tarehe pili Disemba kila mwaka huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kufutwa utumwa kote duniani. Japo kuwa utumwa umefutwa katika maeneo mengi ya dunia, lakini suala hilo lingali linashuhudiwa duniani katika kalibu ya utumwa. Mambo leo Shukran, Bendera, kwa makala hiyo yalio katika historia. Nasoma hapa maoni ya msikilizaji wetu Bilhuda Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, ameandika, waziri mkuu wa Ethiopia Ahmed hana subra, matokeo yake anawaua raia wasiokuwa na hatia. Anauliza, sasa unaua watu wako, je, unataka kumtawala nani? Ungevuta subra, ungejua tatizo na ungefanya udiplomasia wa kutatua matatizo ya wananchi wako. Ni maoni yake Bilhuda Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania, ambaye tunamshukuru. Muhamed Abdallah wa Zanzibar anasema asanteni kwa habari nawe kwa kututegea sikio. Jumaidi Isa yeye anasema, Wakondoa wa Masawi Tanzania, anasema umakini unahitajika huko Iran pindi wakaguzi wa wakala wa IAEA wanapokuja nchini kufanya ukaguzi, maana wa Marekani sio watu wazuri kabisa. Shukrani sana Jumaidi Isa. Abdullahi Makajura yeye anasema asante, na pia Nasoro Ayubu Ali Puze wa Mwanza, Tanzania, anasema magaidi waliomuua mwanasayansi wa Irani anasema wasakwe na waadhibiwe vikali. Shukran kwa maoni yako bwana Nasr Ayubu Ali Puze wa Mwanza, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ametuma ujumbe kwa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa mnasaba wa maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Kushikamana na Wananchi wa Palestina na kuitolea mwito jamii ya kimataifa kukabiliana na hatua za utawala wa kizayuni unaoua watoto Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limewataka viongozi wa Ethiopia wafungue njia ya kuliwezesha shirika hilo kuzifikia kambi za wakimbizi wa Eritrea zilizoko katika eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia. Rais mteule wa Marekani Joe Biden amesisitizia kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hiyo na Umoja wa Mataifa katika masuala muhimu ya dunia. Biden ametoa sisitizo hilo katika mazungumzo yaliyofanywa kwa njia ya simu na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Mjumbe wa kamati ya uongozi ya bunge la Iran amesema idadi kubwa ya wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki waliokuwako hapa nchini walikuwa majasusi na walilipatia shirika la ujasusi la Marekani CIA taarifa za wanasayansi wa Iran. Na ujumbe wa serikali ya Siria katika mazungumzo ya Jeneva umesisitiza ulazima wa kutatuliwa swala la wakimbizi raia wa nchi hiyo na kuwawezesha kurudi makwao. Ujumbe wa serikali ya Damaskas umetoa sisitizo hilo katika siku ya kwanza ya kikao cha nne cha kamati ya kutunga katiba ya Siria kinachofanyika mjini Jeneva, Uswisi, na kueleza kwamba swala la wakimbizi wa Siria linapaswa lizingatiwe na kuangaliwa kama swala la msingi wa kitaifa. Nawashukuru wasikilizaji wote waliotegea masikio matangazo haya kuanzia mwanzo hadi mwisho. Sina la ziada, nawashukuru pia wenzangu wote waliofanikisha matangazo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, tukutane tena katika matangazo yetu ya mchana. Kwa herini.