Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa man ya'mal mithqala dharratin sharran yarah. Sadaqa Allahu al-Aliyyu al-Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Tulio kuandaleni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha sebutaini katika Quran na hadithi, pamoja na makala ya sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateyo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ruhani asema adui ameghadhibika baada ya kushindwa kuangamiza uchumi wa Iran. WHO yatahadharisha kuwa malaria inaua zaidi ya COVID-19 barani Afrika. Umoja wa Mataifa umesema vita vya Yemen vimeua watu laki mbili na thelathini na tatu elfu katika kipindi cha miaka sita na, kiongozi wa TPLF katika eneo la Tigrei nchini Ethiopia aapa kuendeleza mapigano. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria kusambaratika mashinikizo ya juu zaidi ya Marekani dhidi ya Iran na kusema adui ameghadhibika baada ya kushindwa kufikia lengo lake la kuangamiza uchumi wa Iran. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo leo katika kikao cha idara ya serikali ya kuratibu uchumi na akaongeza kuwa hata kama vikwazo vimesababisha matatizo na kuathiri vibaya uchumi na maisha ya wananchi, lakini adui ameshindwa kufikia lengo la kikuu la kuangamiza uchumi wa Iran kupitia vikwazo na vita vya kiuchumi. Rais Ruhani ameendelea kusema, Iran imefanikiwa kukabiliana na vikwazo na kwamba mafanikio hayo makubwa yamepatikana kutokana na mukawama na kusimama kidete taifa la Iran pamoja na sera zenye busara. Aidha, amewahakikishia wananchi kuwa uchumi wa kimapambano umeweza kufanikiwa, na hivyo wenye kuanza vikwazo hawana budi ila kuachana na sera yao hiyo, na kwa msingi huo utabiri kuhusu mustakabali ni chanya. Rais Ruhani amesema bajeti ya mwaka ujao wa 1400 hijria shamsia itajikita katika masuala ya ustawi na maendeleo ya miundo msingi ya nchi. Alkadhalika, amesema bajeti ya mwaka ujao haitategemea pato la mafuta ili kuweza kukabiliana na vikwazo. wabunge wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu wamelitaka shirika la atomiki la Iran kuzalisha urani iliyorutubishwa kwa zaidi ya asilimia 20 kwa ajili ya matumizi ya amani. Katika kikao cha leo bungeni, wa bunge wameafiki mswada wa mpango wa wa kistratejia wa kukabiliana na vikwazo na kulinda maslahi ya taifa kwa mujibu wa kipengee cha kwanza Punde baada ya kupitishwa mswada huo, shirika la tumiki la Iran litawajibika kurutubisha madini ya urani kwa kiwango cha zaidi ya asilimia 20 kwa ajili ya matumizi ya amani. Kiwango hicho cha urani iliyorutubishwa kwa zaidi ya asilimia 20 kinapaswa kuzidi kilo 120 kwa mwaka, na urani hiyo iliyorutubishwa ibakishwe ndani ya nchi. Aidha, wabunge wa Iran wameafiki kipengee cha pili cha mswada huo ambacho kinashurutisha shirika la tumiki la Iran kurutubisha kilo mia tano za madini ya urani kwa ajili ya matumizi ya amani na madini hayo pia yahifadhiwe ndani ya nchi. Kipengee cha tatu cha mswada huo kimelitaka shirika la tumiki la Iran kuanza operesheni ya kuanza kutumia kizazi cha tatu cha mashine pewa aina ya ir 2m na kizazi cha sita aina ya ir6. Vipengee vyote vya mswada huo vikipitishwa, Iran itasitisha kwa muda majukumu zaidi ambayo ilikuwa imeahidi kuyatekeleza katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA ya mwaka 2015. Akizungumza katika kikao cha Bunge, Abul Fazl Amoi msemaji wa kamati ya usalama wa taifa na sera za kigeni katika bunge la Iran amesema mswada huo unalenga kuondoa vizingiti vyote vilivyokuwa vimewekwa katika mpango wa nyuklia wa Iran ili kufikia malengo ya juu ya mashahidi wa sekta ya nyuklia nchini kama vile Mohsin Fakhrizadeh ambaye aliuawa shahidi Ijumaa katika operesheni iliyotekelezwa na magaidi wanaofungamana na utawala haramu wa Israel. Marekani ilijiondoa katika mapatano ya nyuklia ya Iran ya JCPOA mwaka elfu mbili kumi na tano na kuanza kutekeleza vikwazo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ripoti mpya ya shirika la afya duniani WHO inaonyesha kuwa ugonjwa wa malaria unaua zaidi ya ugonjwa wa COVID-19 au korona katika nchi za Afrika. Ripoti hiyo ya malaria ulimwenguni inaonyesha maendeleo dhidi ya malaria yanaendelea kupungua hasa katika nchi zenye mzigo mkubwa barani Afrika. Mapengo katika upatikanaji wa zana za kuokoa maisha yanadhoofisha juhudi za ulimwengu za kukabiliana na ugonjwa huo na janga la COVID-19 linatarajiwa kurudisha nyuma zaidi mapambano dhidi ya malaria. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Adhanom anasema ni wakati wa viongozi kote Afrika na ulimwenguni kuinuka tena kukabiliana na changamoto ya malaria. Kwa mujibu wa WHO, mwaka 2019 jumla ya maambukizi ya malaria yalikuwa milioni 229 duniani kote ambayo ni makadirio ya kila mwaka ambayo hayakubadilika katika miaka minne iliyopita. Ugonjwa huo uliua watu laki nne na elfu tisa mwaka elfu mbili na kumi na tisa ikilinganishwa na watu laki nne na elfu kumi na moja katika mwaka elfu mbili na kumi na nane kwa mujibu wa ripoti hiyo mpya ya WHO. Kampeni nyingi za kuzuia malaria ziliweza kusonga mbele mwaka huu bila ucheleweshaji mkubwa, lakini shirika hilo lina wasiwasi kuwa hata uvurugwaji mdogo katika kupata matibabu unaweza kusababisha upotezaji mkubwa wa maisha watu ya watu. Ripoti inasema asilimia kumi tu ya uvurugikaji wa upatikanaji wa dawa dhidi ya malaria katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika unaweza kusababisha vifo kati ya 46 na laki moja ahadi. Kufikia Jumamosi wiki hii, idadi ya maambukizi ya virusi vya COVID-19 au korona barani Afrika imefikia milioni 2,137,871 na watu 51248 wamefariki dunia kutokana na virusi hivyo. Nchi nyingi za Afrika zinaonekana kuelekeza jitihada zao za kiafya katika kukabiliana na COVID-19 na kusahau magonjwa mengine sugu ambayo huua makumi ya maelfu ya watu kila mwaka, kama vile malaria, kipindupindu na UKIMWI. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa vita vya Saudi Arabia dhidi ya Yemen vimepelekea zaidi ya watu laki mbili na thelathina tatu elfu kupoteza maisha katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Katika ripoti iliyotoa leo Jumane, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema vita vya Yemen vinasikitisha na haikubaliki kuona idadi hiyo kubwa ya watu wakipoteza maisha. Ripoti hiyo ya OCHA imesema watu hao wamepoteza maisha katika vita vya Yemen ima moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Ikumbukwe kuwa mnamo mwezi Machi 2015 Saudi Arabia, ikiungwa mkono na Marekani, Umoja wa Falme za Kiarabu na nchi zingine kadhaa ilivamia kijeshi Yemen na kuiwekea mzingiro wa kila upande. Nchi hiyo Saudia ilianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarullah na kumrejesha madarakani Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa nchi hiyo aliyejiuzulu na kukimbilia Riyadh. Hata hivyo hadi sasa Saudia na washirika wake wameshindwa kufikia malengo yao kutokana na kusimama kidete wananchi wa Yemen. Moto wa vita uliowashwa na Saudia na waitifaki wake nchini Yemen hadi sasa umeshasababisha malaki ya watu kuuawa na mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Uvamizi wa kijeshi wa Saudia umeisababishia pia nchi masikini ya Yemen uhaba mkubwa wa chakula na dawa. Hivi karibuni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema Yemen sasa inaelekea katika baa kubwa zaidi la njaa kuwahi kushuhudiwa duniani kwa miongo kadhaa. Guterres amesema iwapo hatua za dharura hazitachukuliwa mamilioni ya watu watapoteza maisha nchini humo. Na kiongozi wa chama cha TPLF cha eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia amesema askari wake wanaendelea kupambana na jeshi la serikali siku mbili baada ya waziri mkuu Abiy Ahmed kutangaza ushindi katika eneo hilo. Kiongozi wa chama cha ukombozi wa watu wa Tigray TPLF Debretsion Gebre Michael amesema ana azma ya kuendeleza mapigano dhidi ya vikosi vya serikali, jambo ambalo limepelekea kuwepo wasiwasi wa mapigano kuendelea. Jana waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alivipongeza vikosi vyake kwa kuzima uasi kaskazini mwa nchi hiyo. Vikosi vya serikali ya shirikisho viliukamata mji mkuu wa Tigrei Mekele mwishoni mwa wiki na kutangaza ushindi dhidi ya waasi wa TPLF ambao ni kundi la wapiganaji lililogeuka kuwa chama cha siasa kilichokuwa na nguvu katika serikali kuu kwa karibu miongo mitatu hadi mwaka 2018. Ijapokuwa TPLF imesema mji wa Mikele ulishambuliwa kwa mabomu, Abi amesema wanajeshi wake hawakutumia makombora na hawakumuua raia hata mmoja jimboni Tigre tangu kuanza kwa operesheni ya kijeshi kujibu shambulizi ambalo inadaiwa lilifanywa kwenye kituo cha kijeshi mnamo Novemba 4. Kiongozi wa TPLF Debretsion Gebre Michael amekanusha ripoti kuwa amekimbilia Sudan Kusini. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kupamba moto hitilafu za kiintelijensia baina ya Saudia na Imarati katika vita vya Yemen. baada ya kuibuka hitilafu za kisiasa na kijeshi baina ya Saudi Arabia na Imarati katika vita huko nchini Yemen, sasa kumezuka mzozo baina ya vituo vya kiintelijensia vya pande mbili hizo. Vita dhidi ya Yemen vilianza Machi 26, 2015 Wahusika wakuu katika vita hivyo ambavyo vimeingia katika mwezi wa 69 ni Saudi Arabia na Imarati. Baada ya kupita mwaka mmoja tangu kuanza vita hivyo, itilafu na mivutano baina ya Abu Dhabi na Riyadh zilidhihirika wazi. Chimbuko halisi la itilafu hizo lilihusiana na uga wa ushawishi ndani ya Yemen. Imarati iligeuka haraka mno na kuwa hasimu na mshindani wa Saudia nchini Yemen, kwani Abu Dhabi ilielekeza zaidi nguvu zake katika kisiwa cha kistratejia cha Sokotra na kufanya juhudi za kukidhibiti kisiwa hicho. Licha ya kuwa awali Saudia ilipinga harakati hizo za Imarati, lakini ili iweze kuiridhisha iwe pamoja nayo katika vita hivyo haikuwa na budi isipokuwa kuridhia ushawishi huo wa utawala wa Abu Dhabi. Mbali na ushawishi wa kijiografia, pande hizo mbili ziliingia katika mzozo mkubwa wa ushawishi wa kisiasa. Imarati ilikuwa inataka kuwepo watu wake wa karibu ndani ya baraza la mawaziri la Abdurabu Mansur Hadi. Hata hivyo, suala hilo lilipingwa na Mansur Hadi mwenyewe, rais aliyejiuzulu wa Yemen, pamoja na Saudi Arabia. Kwa muktadha huo, Imarati ikaasisi Baraza la Mpito la Kusini nchini Yemen na likamfanya Aidarus Alzubeidi, gavana aliyeuzuliwa wa Aden, kuwa kiongozi wa baraza hilo. Filhali baraza hili sio tu kwamba ni mshindani muhimu wa serikali iliyojiuzulu ya Abdurabu Mansur Hadi, bali limeunda serikali katika eneo hilo ambayo inaonekana kuwa na nafasi bora zaidi kisiasa na kijeshi kulinganisha na serikali ya Mansur Hadi. Hali hii imepelekea kuibuka mapigano makubwa baina ya mamluki wa utawala wa Saudia na Imarati kusini mwa Yemen. Mkoa wa Abian ulioko kusini mwa Yemen kwa sasa ndio kitovu cha mapigano ambapo kwa akali makumi ya wapiganaji wa, wa pande mbili wameuawa na kujeruhiwa katika mapigano hayo. Mzozo baina ya Imarati na Saudia hivi sasa umechukua mkondo mpana zaidi na kuingia katika uga wa masuala ya kiusalama na kiintelijensia. Mtandao wa Khalij Online hivi karibuni uliripoti habari ya kuwekwa hitilafu za siri baina ya vituo vya kiintelijensia vya Saudia na Imarati na kuandika kuwa kamandi ya kikosi cha Saudia katika muungano vamizi wa kijeshi dhidi ya Yemen inataka kupangwa na kuratibiwa upya mamlaka ya vituo vya usalama vya nchi shiriki katika muungano huo hususan Imarati. Majmui ya hitilafu hizi hususan katika uga wa masuala ya kiusalama yamepelekea kuongezeka hali ya kutoaminiana baina ya Abu Dhabi na Riyadh katika vita vyao nchini Yemen. Hali hii ya kutoaminiana imekuwa kubwa kiasi kwamba shirika la ujasusi la Saudia nchini Yemen limemjuza Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, kwamba shirika la ujasusi la Imarati likiwa na lengo la kuyakwamisha makundi yenye mfungamano na jeshi la serikali iliyojiuzulu ya Yemen, kwa makusudi kabisa limekuwa likitoa taarifa za upotoshaji kwa vikosi vya kijeshi hususan vikosi vya anga. za usikilizaji mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sibtain katika Qurani na hadithi. Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Karibuni kusikiliza kipindi kingine katika mfululizo wa vipindi vya Sibtain katika Qurani na hadithi ambapo kwa leo tunaendelea kuzungumzia udharura wa kuwapenda Ali wa Muhammad Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kama tulivyowahi kuashiria katika kipindi kilichopita, suala hili limesisitizwa kupitia aya za Qurani Tukufu, hadithi na mashairi mengi ya wasomi wa Kiislamu. Baadhi ya mashairi hayo ni yale yaliyotungwa na kusomwa na washairi mashuhuri akiwemo Shekhe Ashuaran, mashairi ambayo yamenukuliwa pia na Shablanji Ashafii katika kitabu chake cha Nurul Abswar. Bila shaka washairi hawa wamenufaika na maana ya aya na hadithi zinazozungumzia udharura wa kuwapenda watu wa nyumba tukufu ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miongoni mwa hadithi zilizopokelewa kuhusiana na swala hilo ni ile iliyopokelewa kutoka kwa Ibn Abbas kwamba mtukufu mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, hakuna umma utakaofika mbele ya Mwenyezi Mungu siku ya kiama ukiwa mtukufu zaidi kuliko umma wangu, wala ahlubeiti wowote wa watakaokuwa watukufu kuliko ahlubeiti wangu, hivyo mwogopeni Mwenyezi Mungu kuwahusu wao. Hakuna shaka yoyote, wapenzi wasikilizaji, kwamba kila mtu aliye na roho safi na iliyo salama hupenda fadhila na utukufu na upendo katika Mungu kwa ajili ya Mungu na kwa watu wa Mungu ni moja ya sifa za watu wenye imani. Hivi ndivyo zinavyosema hadithi zilizopokewa kupitia madhehebu zote mbili za Shia na Suni kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Almuttaqi Alhindi ameandika katika kitabu chake cha Kanzul Umal kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama alisema: Haamini mmoja wenu ila anipende zaidi kuliko nafsi yake, apende ahali zangu kuliko ahali zake, watu wangu kuliko watu wake, na kizazi changu kuliko kizazi chake. Shekhe Swaduku vilevile ameandika katika kitabu chake cha ila lusharai ya kwamba mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallama alisema, mja hawi ni mwenye kuamini ila baada ya kunipenda mimi kuliko nafsi yake kizazi changu kuliko kizazi chake, ahlubeiti wangu kuliko ahlubeiti wake, na dhati yangu kuliko dhati yake. Naye Shekh Tabarsi ananukuu katika kitabu cha Mishkatil Anwar hadithi ifuatayo kutoka kwa mtukufu Mtume ambaye alisema: mtu anayeruzukiwa na Mwenyezi Mungu kuwapenda maimamu kutoka katika ahlubeiti wangu huwa amepata kheri ya dunia na akhera, hivyo asishuku kuwa yuko kwenye pepo. Kuna sifa ishirini katika kuwapenda ahlubeiti wangu, ishirini ni za humu duniani na ishirini nyingine ni za huko akhera. Kisha Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akazibainisha zote hizo, hivyo heri kwa wale walio na sifa hizo. Huenda mtu akauliza, wasikilizaji wapenzi, kwamba je, ni kwa nini ahlubeiti wa Mtume walizingatiwa na Mwenyezi Mungu kwa kiwango kikubwa kiasi kwamba kuwapenda wao ni malipo ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutokana na juhudi zake kubwa katika kuwafikishia wanadamu ujumbe wa Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni. Je, ni kwa nini Mtume alifanya mapenzi ya watu wa nyumba yake kuwa suala lenye umuhimu mkubwa na lililomshughulisha sana kiakili na kiroho katika kufikisha ujumbe wake wa mbinguni kiasi cha kumfanya aseme kunipenda mimi na Ahli Baiti wangu kuna manufaa katika sehemu saba zilizo na hofu kubwa wakati wa kuaga dunia, kaburini, wakati wa kufufuliwa, wakati wa kuwasilishwa kitabu cha matendo, wakati wa kuhesabiwa, wakati wa kupimwa matendo na kwenye sirat, kwa maana ya njia nyembamba ya siku ya kiyama. Je, kuna siri gani kwenye jambo hilo? Ndugu wasikilizaji, kuna majibu mengi sana ambayo yametolewa kuhusiana na swala hilo. Moja ya majibu hayo ni kwamba kuwapenda watukufu hawa wa nyumba ya Bwana Mtume mtukufu ni alama ya wazi ya kumpenda Mwenyezi Mungu na mtume wake sallallahu alaihi wa alihi wasallam. La sivyo, ni vipi mtu atampenda Mwenyezi Mungu na kisha awachukie mawalii na wapendwa wake katika viumbe au ampende Mtukufu Mtume na kisha kuwachukia wapendwa wake? Je, atadai vipi kuamini utume wa Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ilhali anapinga watu walioshauriwa na Mtukufu Mtume mwenyewe wafuatwe kama viongozi wa umma wa Kiislamu baada ya yeye kuaga na kuondoka hapa duniani. Mwanazuoni wa Kihanafi sheikh Sulaiman al Alqunduzi ameandika katika kitabu chake cha Yanabiu lmawadda akinukuu kitabu cha Manaqib Ali cha Ibn lmaghazili Alshafii hadithi inayosema kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam alimhutubu Imama Ali alaihi salamu, akimwambia: ewe Ali, mtu atakayekuua wewe atakuwa ameniua mimi, atakaye kuchukia atakuwa amenichukia mimi, na atakaye kutusi atakuwa amenitusi mimi, kwa sababu wewe kwangu ni kama nafsi yangu, moyo wako unatokana na moyo wangu, na dongo lako linatokana na dongo langu. Mwenyezi Mungu aliniumba mimi na wewe kutokana na nuru yake na kuniteua mimi na kukuteua wewe na kisha kunichagua mimi kuwa nabii na wewe kuwa imamu. Hivyo atakayekanusha uimamu wako atakuwa amekanusha unabii wangu. Ahlul Baiti alaihim assalamu wamefikia daraja ya juu zaidi kimaanawi mbele ya Mwenyezi Mungu mtukufu kadiri kwamba ameshurutisha kukubaliwa amali za waja wake na kuwapenda ahlubeiti hao pamoja na kuwafuata katika miongozo yao ya kidini. suala So, hilo lina maana kwamba watukufu hawa alaihim salam wanapaswa kufuatwa na kutiiwa katika kila wanalolisema, kama ambavyo Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ananukuliwa akisema kwamba Hakika Mwenyezi Mungu aliwaumba manabii kutokana na miti tofauti, na niliumbwa mimi na Ali kutokana na mti mmoja. Mimi ndiyo shina la mti huo, Ali ni tawi lake, Fatima mbegu yake, Hasan na Husein matunda yake, na mashia wetu ni majani ya mti huo. Hivyo yeyote atakayeshikamana na moja ya matawi hayo ataokoka, na atakayeyaacha na kuyapuuza ataangamia. Hata kama mja atamwabudu Mwenyezi Mungu kati ya maeneo mawili ya Safa na Marwa kwa muda wa miaka elfu moja na kisha akaongeza miaka mingine elfu moja hadi akawa mithili ya ngozi iliyokauka na kuwa kuukuu na kuchakaa, hali ya kuwa hatambui mapenzi yetu, Mwenyezi Mungu atavuta pua yake na kumtumbukiza motoni. Kisha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam Alisoma kauli ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala inayosema: Sema, kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Baada ya haya, wapenzi wa wasikilizaji mnaowapenda Ahlubeiti wa mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam, tumepata kufahamu malipo ya ulinganiaji wa ujumbe wa Uislamu. Aidha tumejua ni nani ndugu na wapendwa wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam waliokusudiwa katika aya ya Almawadda. Tumepata kufahamu vilevile vile nafasi yao adhimu alayhim wassalam, ambapo Mwenyezi Mungu mtukufu amejaalia mapenzi juu yao kuwa ni malipo ya kazi na juhudi kubwa alizozifanya Mtukufu Mtume katika kutufikishia ujumbe wa Uislamu. Na hii ndiyo moja ya dalili na makusudio ya aya ya Mawadda au ya mapenzi. Jambo jingine tunalopata kwenye aya hii ni kwamba kuwapenda Ahlu Baiti wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni jambo la dharura na wajibu wa kidini kwa sababu malipo yake ni ya wajibu. Hili, kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vilivyopita, linatokana na fadhila na wema mkubwa aliyotufanyia mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutokana na machungu na mateso makubwa aliyoyapata katika kufikisha ujumbe wa dini tukufu ya Mwenyezi Mungu na hivyo kutuokoa kutokana na giza la upotofu. Sababu nyingine, wapenzi wa wasikilizaji, inayotokana na aya hii ni wajibu wa kutii na kutowapinga watukufu hawa wa nyumba ya bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam seuzi kuwadhulumu, kuwapiga vita kuwavunjia heshima na kuwaua kinyama. Ni wazi kuwa kuwapinga kuna kinzana wazi na kuwapenda, na hili ndilo jambo linalothibitishwa wazi na Allama Alhili katika kitabu chake cha Kashfulhaqi wa Nahju Sidqi, na vilevile vile katika kitabu chake kingine cha Minhaju Lkarama. Ama Ibn Batriq ameandika kifuatacho katika kitabu chake cha Haswaisulwahyi Almubin kwamba Kuwapenda ni jambo ambalo limekwisha thibiti kwa sababu hilo linatokana na amri ya Mwenyezi Mungu mtukufu kama malipo ya ulinganiaji, nayo ni sawa na wajibu wa mapenzi kwa mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Hali ikiwa ni hivyo, ni wajibu kwetu kuwatii watukufu hawa kama ilivyo wajibu kumtii Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, na pia ni wajibu kufuata miongozo yao Hili limewajibishwa kutokana na ukweli kwamba wao ni sawa na nafsi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kutokana na kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema: watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu hii, waambie njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wanawake zetu na wanawake zenu na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe na nafsi yake ni Ali, wanawake wake ni Fatima, na watoto wake ni Hasan na Hussein alayhimussalam. na kwa hayo wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha siptin katika Koroani na hadithi ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Teheran. Ni matumaini yetu kuwa mmenufaika vya kutosha kutokana na yale tuliyokuletea katika kipindi hiki. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, tunakuageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu. Hamjambo, wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu katika uga wa sayansi na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa tarehe 8 Novemba walizikosoa nchi zinazojaribu kubinafsisha na kuhodhi chanjo yoyote ya kupambana na korona au COVID-19 inayotarajiwa kupatikana, wakisema njia pekee ya kupambana na janga hili ni kuhakikisha chanjo inapatikana kwa gharama nafuu kwa kila mtu duniani kupitia taarifa yao pamoja iliyotolewa mjini Jeniva, Uswisi, kuhusu upatikanaji wa chanjo kwa wote, wataalamu hao wamesema hakuna fursa kwa ajili ya utaifa katika vita dhidi ya janga la korona, kwani kiwango cha janga hili na gharama zake katika maisha ya watu, huku kukiwa hakuna uhakika wa lini itakwisha, kinahitaji hatua zenye mrengo wa haki za binadamu na ujasiri wa kulikabili kutokana uh, kwa nchi zote duniani. Taarifa hiyo imeongeza kuwa, kwa bahati mbaya, kuna baadhi ya serikali zinazojaribu kupata chanjo kwa ajili ya raia wao pekee na hii haitakuwa na manufaa kwa sababu mafanikio yoyote dhidi ya janga la Covid-19 yatategemea upatikanaji wa chanjo kwa watu wote duniani. Wamesisitiza kwamba virusi vya Covid-19 haviheshimu mipaka na hakuna aliyesalama hadi pale sote tutakapokuwa salama katika dunia hii iliyounganika na kutegemeana. Na nchi zinazojaribu kupata chanjo kwa ajili ya watu wake tu badala ya kushiriki kwenye juhudi za kimataifa zinazomlenga kila mtu, hazitoweza kutimiza lengo walilokusudia. Wataalamu hao wametoa wito kwa nchi zote kuunga mkono mkakati wa COVAX unaoongozwa na muungano wa chanjo duniani Gavi, shirikisho la kimataifa la maandalizi na ubunifu dhidi ya magonjwa ya mlipuko CEPI, na shirika la afya duniani WHO ambapo lengo lake ni kutoa fursa sawa kwa nchi zote pale chanjo ya COVID-19 itakapopatikana. Pia wametoa wito wa ushirikiano wa kimataifa na msaada kati ya nchi zilizoendelea na zinazoendelea, ili kuhakikisha wanashirikiana katika teknolojia na njia za jinsi ya kupata chanjo na matibabu ya COVID-19 wakisema, ukweli ni kwamba janga hili limeathiri dunia nzima na hivi sasa linapaswa kuweka kando mikakati binafsi na kuhodhi chanjo na usambazaji wake na kufanya kazi kwa pamoja ili kulitokomeza janga hili. Shirika la afya duniani WHO limesema aina mpya ya kirusi cha korona au COVID-19 imegunduliwa miongoni mwa wagonjwa nchini Denmark, jambo ambalo limeibua hofu nchini humo, Ulaya na maeneo mengine duniani. Taarifa ya Novemba 8 ya WHO ilisema kati ya wagonjwa kadhaa wa corona au COVID-19 waliopimwa karibuni Denmark 12 walipatikana na aina ya virusi vya korona visivyojulikana. WHO imesema kuwa Denmark wanachukua hatua za kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo vipya na kubaini chanzo chake. Tangu mwezi Juni mwaka huu Denmark imeripoti wagonjwa zaidi ya 214 wa covid 19 ambao chanzo chake ni wanyama wanaoitwa mink, na kwa wagonjwa 12 wa umri wa kuanzia miaka 7 hadi 79, virusi hivyo vilibainika vikiwa na mabadiliko kadhaa. Kwa mujibu wa WHO, tathmini ya awali imeonyesha kwamba virusi hivyo vinavyoitwa cluster tano vinafanana kimfumo, athari zake na muundo wake wa maambukizi na virusi vya SARS-CoV-2 ambavyo vinasababisha COVID-19. Tofauti ni kwamba virusi hivi vipya viko katika kundi ambalo siku za nyuma halikuonyesha mabadiliko. WHO inasema bado ni vigumu kutabiri nini zitakuwa athari za aina hiyo mpya ya virusi, lakini data za awali zimeonyesha utofauti wa virusi hivyo vilivyobainika kwenye ugonjwa wa wanyama hao na kwa wagonjwa kumi na mbili, uh, imebainika vinapunguza uwezo wa kinga au antibodies. Hata hivyo, shirika hilo limesema utafiti wa kisayansi na kimaabara unahitajika ili kuthibitisha matokeo hayo na kujua jinsi gani vitaathiri upimaji, matibabu na utengenezaji wa chanjo. Utafiti mpya wa shirika la afya duniani WHO uliotangazwa Novemba 6 katika mji mkuu wa jamhuri ya Kongo, Brazzaville, umesema janga la covid-19 limeongeza nguvu kwenye maendeleo ya ubunifu zaidi ya mia ishirini wa teknolojia ya afya ambao umejaribiwa au kupitishwa barani Afrika. Daktari Matshidiso Moeti ambaye ni mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, katika hotuba yake ya ufunguzi alisema utafiti wa teknolojia mpya elfu moja au zilizofanyiwa marekebisho ambazo zimetengenezwa ulimwenguni kulenga maeneo tofauti ya kushughulikia COVID-19 unagundua kuwa Afrika inachangia asilimia 12.8 ya ubunifu. Sehemu za kushughulikia ni pamoja na ufuatiliaji, ufuatiliaji wa watu waliokutana na wagonjwa, ushiriki wa jamii, matibabu, mifumo ya maabara na maambukizi, kinga na udhibiti. Aidha, yaliyomo katika utafiti yakithibitishwa na Dkt. Mwete ni kwamba barani Afrika asilimia 57.8 ya ubunifu wa kupambana na COVID-19 ulishawishiwa na teknolojia ya mawasiliano, asilimia 25 ikitegemea katika uchapishaji wa mfumo wa 3d na asilimia 10.9 ukiwa ni ubunifu wa roboti. Mathalan, kwa upande wa teknolojia ya mawasiliano, Afrika Kusini imekuja na mfumo ambao unatumia WhatsApp kuwasiliana. Angola kuna vifaa vya mgonjwa kujipima. Ghana kuna apu za kufuatilia wagonjwa na watu waliokutana nao na vifaa vya taarifa nchini Nigeria. WHO inasema nchi ambazo zimeonyesha ubunifu zaidi wakati wa COVID-19 ni Afrika Kusini kwa asilimia 13, Kenya kwa asilimia 10, Nigeria asilimia 8, na Rwanda asilimia 6. Dr. Moeta akisifia namna vijana wa Afrika walivyojitosa katika ubunifu wa kupambana na COVID-19 anasema ni vyema kuona nguvu za ujana za bara zima la Afrika zinawaka moto kupambana na COVID-19, kisha akaongeza: COVID-19 ni mojawapo ya changamoto kubwa za kiafya katika kizazi hiki, lakini pia ni fursa ya kusukuma mbele uvumbuzi, uhalisia na ujasiriamali katika teknolojia za kuokoa maisha. Mashirika zaidi ya 40 ya Iran hivi sasa yako mbioni kutengeneza vifaa au bidhaa zinazohusiana na matibabu ya korona au COVID-19. Hayo yamedokezwa hivi karibuni na Mahdi Safarinia, mkuu wa bustani ya teknolojia ya Pardis mjini Tehran, ambaye amesema mashirika hayo 40 yako katika bustani hiyo. Amesema mashirika hayo yanaendelea na utafiti na kwamba kuna bidhaa ambazo ziko tayari na zinasubiri tu idhini ya taasisi husika kabla ya kuanza kutumika mwakani. Safarinia amesema pia hivi sasa bidhaa za kiteknolojia zilizoundwa Iran zinauzwa kote duniani, huku akitabiri kuwa katika kipindi cha miezi michache ijayo idadi ya bidhaa za Iran za kukabiliana na korona zinazouzwa katika soko la dunia zitaongezeka. na halmashauri ya chakula na dawa ya Iran imetangaza kuwa dawa nne za miti shamba za kutibu korona zimeidhinishwa hapa nchini Iran. Akizungumza hivi karibuni, Muhamad Redha Shanehsaz, mkuu wa halmashauri ya chakula na dawa ya Iran, amesema dawa hizo nne za mitishamba zitaanza kutengenezwa Iran na kwamba majaribio yaliyofanywa yameonyesha mafanikio. Amesema uchunguzi uliofanywa unaonyesha kuwa dawa hizo zinaweza kutibu wagonjwa wa korona. Aidha, amesema kuwa hivi sasa dawa zingine sabini za mitishamba za kutibu korona zinaendelea kufanyiwa majaribio na kuna matumaini makubwa zitaweza pia kuwa na manufaa. Msikilizaji, na kwa habari hiyo ya dawa za mitishamba za kutibu korona hapa Iran, na tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na niliyokuandalia, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumanne tarehe ya 15 mfunguo saba Rabia Uthani mwaka 1442 hijiria ambayo inasadifiana na tarehe mosi Disemba mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 99 iliyopita Mirza Kuchakhan Jangali mwanaharakati na mpigania ukombozi wa Kiirani aliuawa shahidi na vibaraka wa Reza Khan, dikteta wakati huo wa Iran, kwa ushirikiano na madola ya Umoja wa Kisovieti na Uingereza. Mirza Kuchik Khan Jangali alijifunza masomo ya dini akiwa katika rika la ujana na kufanikiwa kukuoya daraja za juu za kielimu. Baadaye alijiunga na safu ya wapigania uhuru ahadi alipokamatwa na vibaraka wa Reza Khan na kuuawa kwa kukatwa kichwa kilichopelekwa kwa mfalme huyo kibaraka. Siku kama ya leo miaka 195 iliyopita, muungano wa kihistoria wa nchi za Ulaya uliojulikana kama Muungano Mtakatifu ulisambaratika baada ya kujiengua utawala wa kikaisari wa Rasia katika muungano huo, baada ya kuanguka kwa utawala wa Napoleon Bonaparte. Muungano huo uliunda Kongresi ya Vienna kati ya tawala za Rasia, Austria na ufalme wa Pros, na serikali hizo zikaafikiana kwamba nchi zilizo chini ya utawala wa muungano huo na katika uhusiano wa kimataifa zifuate misingi ya dini ya Kikristo. Na katika siku kama ya leo ya tarehe mosi Disemba, nchi mbalimbali duniani huadhimisha siku ya kimataifa ya Ukimwi. Kuweko siku ya kimataifa ya Ukimwi kulifikiriwa kwa mara ya kwanza mwezi Agosti mwaka 1987 na, na James W. Bunn na Thomas Nater, maafisa wawili wa habari wa kitengo cha kimataifa cha kupambana na ukimwi cha shirika la afya duniani WHO huko Geneva, Uswis. Maafisa hao wawili waliwasilisha wazo hilo kwa Dr. Jonathan Mann, mkurugenzi wa shirika la Unites na baadaye akakubali pendekezo hilo na kuliidhinisha na hatimaye akaafiki siku ya kwanza ya kimataifa ya ukimwi iadhimishwa duniani kote tarehe mosi Disemba mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nane, na kuanzia wakati huo wa kila mwaka siku ya kimataifa ya ukimwi huadhimishwa duniani kote katika tarehe kama ya leo. Tukefahamu kila siku kalia, kila kilicho na tamu na sumu pia unia, ila ni zamu kwa zamu, yapasa kufikiria kwa kila mwanadamu, mauti yatapitia Moyo sifanye takili, hebu kafikiria, ujiulize maswali na majibu fikiria. Anayekula asali shubili taichukia, hata ukakimbia mbali, mauti atakufikia. Mwana adamu, moyo natia tamati machozi yasinitoke usipoteze wakati ya huzuni ya kufike tusishutuke umati Mola ni ahadi yake tutayaonjama usiku tuke fahamu kila siku kalia kila kilicho na tamu nasumu pia unia Moyo usiliye fahamu, ahadi alitoa karima, kwa kila mwana adamu kufani lazima. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na tukiwa tunakaribia mwishoni mwa matangazo yetu ya usiku, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, tutupie jicho baadhi ya maoni yenu. Ya kwanza ni ya Bwana Sherale Fadhel wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema ni haki ya Iran kumwadhibu muuaji wa mwanasayansi. Kutumwa kwake ni kujitakia kujiangamiza mwenyewe. Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya, anasema vita vya Yemen ni vya kimadhulumu. Jinsi dola la Saudia linavyowachinja ndugu zao wa Arabu tena Waislamu inasikitisha sana nikiona jinsi watoto wadogo walivyokonda kwa dhiki za vita, ina ni uma sana lakini Mungu ni wa haki. Maoni yake hayo Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya. Msikilizaji wetu mwingine Bilhuda Ali wa barabara 13 Tanga, Tanzania, anasema waziri mkuu wa Ethiopia hana subra, matokeo yake anawaua raia wasiokuwa na hatia. Sasa unaua watu wako, je, unataka kumtawala nani? ungevuta subra ungejua tatizo na ungefanya udiplomasia wa kutatua matatizo ya wananchi wako. Maoni yake hayo Bilhuda Ali wa Barabara 13, Tanga, Tanzania. Naye Juma Idi Isa wa huko huko Tanzania, akiwa Masawi Kondoa, anasema wakati ukimwi unazidi kushika kasi Tanzania, ndio kwanza baadhi wapo wanaosambaza ukimwi kwa makusudi. Kisha anasema ipo haja nchi za Afrika kuliangalia janga la malaria kwa jicho la tatu. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio habari za dunia kwa ufupi. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria kusambaratika mashinikizo ya juu zaidi ya Marekani dhidi ya Iran na kusema adui ameghadhibika baada ya kushindwa kufikia lengo lake la kuangamiza uchumi wa Iran na ripoti mpya ya shirika la afya duniani WHO inaonyesha kuwa ugonjwa wa malaria unaua zaidi ya ugonjwa wa covid-19 au corona katika nchi za Afrika. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, na kwa muhtasari huwa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya, ya kukuwa geni nikisema