Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana yanayokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za chami cham jijini Teheran. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa pamoja na ripoti. Tutakuwa pia na vipindi vya mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia ya sayansi jamii. Tutakuleteni pia kipindi cha macho yetu magazetini, ulimwengu wa michezo, makala ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambapo tunasikia katika satellite na vilevile vile kwenye internet, katika pasttoday.com/sw, aidha katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM kupitia Maarifa FM huko nchini Tanzania, katika miji ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran ni nchi pekee iliyo na benki ya macho katika eneo la Asia Magharibi. Gharibabadi asema IAEA inapaswa kutangaza wazi msimamo wake kuhusu mauaji ya kigaidi ya Shahid Fakhrizadeh. Wa Moroko wachoma moto wa bendera ya Israel katika kuonyesha mshikamano wao na Palestina. ya korona barani afrika yapindukia milioni mbili. na sasa ni habari kamili mhadhiri wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha shahid beheshti cha hapa nchini iran amesema kwamba benki pekee inayoshughulikia matatizo ya macho katika eneo la asia magharibi ni ya iran Mujgan Rezai mhadhiri wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Shahid Beheshti nchini Iran leo ameashiria namna nchi za eneo la Mashariki ya Kati sipokuwa Iran zinavyoagiza kutoka nchi za Ulaya tishu nyeti za kornea yani ya koni na kuongeza kwamba benki kuu ya macho ya Iran imeweza kuwa miongoni mwa benki bora za kitiba duniani Kutokana na utendaji wake wa miongo mitatu hadi hivi sasa. Rezai hi aidha ameeleza kwamba Iran inashika nafasi ya kwanza kwa kupandikiza komea katika eneo la Asia Magharibi na upandikizaji wa tishu nyeti za komea na kwamba zaidi ya elfu sita hufanyika kwa mwaka humu nchini. Mhadhiri wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Shahid Beheshti amezungumzia pia uzalishaji wa mada za kutunza komea hapa nchini na kueleza kwamba kati ya nchi za Asia, India karibu mwaka mmoja au miwili iliyopita imefanikiwa kutengeneza dawa ya Conisol ambayo inashabihiana na ile inayozalishwa humu nchini na huko Marekani mada hiyo ya Iran ya kutunza komea ya jicho ilizinduliwa Jumamosi iliyopita katika hospitali ya Shahid Labafi Nejad nchini Iran. Mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yao huko Vienna, Austria, ameutaka wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA kutangaza wazi msimamo wake kuhusu mauaji ya kigaidi ya Shahid Dr Mohsen Fakhrizadeh mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran akijibu matamshi ya Rafael Grosse, mkurugenzi mkuu wa wakala wa IAEA kwamba hakuna yeyote, ikiwemo Iran, atakayenufaika na kupunguzwa au kubanwa ukaguzi wa wakala huo. Kazem Gharibabadi amesema kabla ya jambo lolote wakala wa IAEA ulitazamiwa kutangaza wazi msimamo wake kuhusu hatua ya karibuni ya kuuliwa kigaidi Shahid Fakhri Zade na kulani kitendo hicho. Gharib Abadi ameongeza kwamba wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia unapaswa kuwajibika mbele ya nchi wanachama, mbele ya nchi mwanachama ambayo miradi yake ya nyuklia inakaguliwa zaidi na wakaguzi wa wakala huo, na wakati huo huo kutekeleza ahadi zake zote, miradi ambayo ni ya wazi zaidi kuliko nchi nyingine yoyote duniani. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amewaonya vikali wale wote wanaofanya fujo na uhalifu wakati huu wa kampeni za uchaguzi nchini humo. Kigozi Ismail na maelezo zaidi kutoka Kampala. Akihutubia taifa kuhusu usalama, Rais Museveni ameonya vikali wanaonuia kutatanisha usalama wa taifa kwa kisingizio cha kushabikia wanasiasa na kutafuta kura. Akakariri kuwa tabia zao za kihuni hazitavumiliwa kamwe. Kuhusu kiwango cha maambukizi ya virusi vya mafua makali yanayosumbua ulimwengu sasa hivi, Bwana Mseveni amewakumbusha wananchi kwamba maambukizi makubwa yanashuhudiwa mno katika sehemu za mirundiko kama jiji kuu la Kampala na kwingineko, hususan ambako wengi hawajali kuvaa barakoa wala kufuata kanuni na masharti ya kiafya. Aidha, idadi ya wananchi wanaokufa kutokana na virusi hivyo vya korona inazidi kila kukicha. Akijitetea kuhusu umri wake, Rais Museveni anakariri kuwa uzee sio ugonjwa na kuwasihi wananchi kutoa hacha mbacha zao kwa misala ipitayo. Rais Museveni ameahidi kuwa atawalipa fidia jamaa za waliopoteza watu wao katika porokushani za tarehe 18 na 19 Novemba mwaka huu, waandamanaji wa kipinga hatua ya kumtia nguvuni Robert Chagulanyi, kinara wa NUP. Kwa upande mwingine, wapinzani wakuu wa bwana Museveni katika ugombezi wa urais wanailaumu serikali ya NRM kwa kutumia vyombo vya dola kama polisi na majeshi kuwanyanyasa kila waendako kufanya kampeni zao. Wadhulumiwaji wakuu ni Robert Chagulanyi wa NUP na Patrick Amriat wa FDC ambao wamepuliziwa gesi za kukamua machozi tangu waanzishe kampeni zao. Aidha, wawili hao ndio wanabainisha ushindani mkuu dhidi ya bwana Mseveni. Wagombezi wote wanadhihirisha kuwa wananchi wenyewe ndio wana hamu ya kusikiliza wagombezi hao, kwa hivyo mirundiko ya wapiga kura haifai kulaumiwa juu yao kama wagombezi. Kuhusu jambo hilo la kufyatua gesi za kutoa machozi, jenerali mstaafu Mugisha Muntu anasema serikali ya bwana Mseveni haiwezi kushabikiwa sasa ila tu inatumia mtutu wa bunduki kuwalazimisha wananchi kuitii. Tayari mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Uganda, Simon Byabakama, amemwandikia inspekta mkuu wa polisi Okothogola kuhusiana na vitendo vya kuwakandamiza wagombea urais kila waendako. Lakini inspekta huyu anamtaka mwenyekiti wa tume Byabakama amwelezee tarehe zenyewe za visa kama hivyo. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismaili. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wananchi wa Moroko wamechoma moto bendera ya utawala wa kizayuni wa Israel katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kushikamana na taifa la Palestina. Wananchi wa Moroko walichoma moto bendera ya utawala wa kizayuni mkabala na jengo la bunge la nchi hiyo huko Rabat, katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kushikamana na Palestina. Maandamano hayo yamehudhuriwa na shakhsia wa kisiasa na wa makundi ya kiraia kutoka matabaka mbalimbali mbali kufuatia mwaliko wa taasisi 54 za nchini humo. Washiriki katika maadhimisho hayo wamelaani jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina na kupiga nara wakipinga mwenendo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya nchi za Kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israeli. Mfalme Muhammad wa sita wa Moroko ametuma ujumbe kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kushikamana na taifa la Palestina na kueleza kwamba suala la Palestina ni kadhia muhimu yenye lengo la kuyapatia ufumbuzi wa kudumu matatizo mbalimbali katika eneo hili. Rais wa Marekani Donald Trump mwishoni mwa uongozi wake amefanya njama kubwa za kufanikisha kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya baadhi ya nchi za Kiarabu na utawala wa Kizayuni. Miongoni mwa nchi hizo za Kiarabu zilizotangaza uhusiano wa kawaida na Israel ni Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati, Bahrain na Sudan. Hatua ya nchi hizo ya kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli imepingwa na kukosolewa vikali katika ulimwengu mzima wa Kiarabu na Kiislamu. Idadi ya watu walioambukizwa kirusi cha korona barani Afrika hadi sasa imefikia milioni mbili na laki moja sabini na sita elfu na mia sita na tisini na nane. Takwimu zilizotolewa na tovuti ya kimataifa ya Awal Mita zinaonyesha kwamba hadi sasa watu milioni mbili na laki moja sabini na sita elfu mia sita tisini na nane wameambukizwa korona barani Afrika kwa mujibu wa utambuzi wa kesi mpya uliofanywa katika muda wa masaa 24 yaliyopita. Aidha, watu hamsini na moja elfu mia nane kumi na tatu wamefariki dunia kwa korona katika kona mbalimbali za Afrika. Afrika Kusini inaongoza kwa idadi kubwa ya watu waliofariki dunia kwa korona barani Afrika. Hadi sasa watu 21474 wamefariki dunia nchini humo baada ya kuambukizwa kirusi cha corona. Aidha, nchi ya Misri inafuata kwa utaratibu ikiwa na jumla ya watu 6636 waliofariki dunia, na Moroko ikishika nafasi ya tatu kwa kuwa na watu 5789 waliopoteza maisha kwa ugonjwa wa COVID-19 na mamluki kadhaa wenye mfungamano na genge la kigaidi la Alshababu huko Somalia wameuawa katika mapigano kati ya kundi hilo na jeshi la Somalia. Jeshi la Somalia jana Jumatatu lilitangaza kwamba limewaua mamluki 20 wa Shabab katika shambulio lililofanywa na kundi hilo kwenye kambi ya kijeshi katika kitongoji cha Badwin katikati mwa Somalia na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa. Naona kichwa cha maneno kinachosema, maandamano makubwa ya kupinga vitendo vya polisi vya utumiaji mabavu na ubaguzi huko Ufaransa. Kufuatia kuongezeka migogoro ya kijamii na kisiasa nchini Ufaransa, katika miezi ya hivi karibuni kumeshuhudiwa ongezeko la vitendo vya polisi vya utumiaji mabavu na ubaguzi wa rangi. Maovu hayo ya polisi wa Ufaransa yamepelekea kuibuka maandamano makubwa ya wananchi wanaolalamikia hali hiyo. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa, siku ya Jumamosi kulifanyika maandamano makubwa yaliyohudhuriwa na takriban watu laki moja na thelathini na tatu elfu. Idadi hiyo imepingwa na walioandaa maandamano hayo ambao wanasema watu zaidi ya nusu milioni walishiriki katika maandamano hayo yaliyofanyika katika miji zaidi ya sabini kote nchini Ufaransa kupinga polisi wanavyofanya ubaguzi wa rangi na kutumia mabavu dhidi ya wananchi. Katika miezi ya hivi karibuni, Ufaransa imeshuhudia maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi, ubepari na kulalamikia chuki dhidi ya Uislamu. Katika kujaribu kukandamiza maandamano hayo ya amani, polisi nchini humo wamekuwa wakitumia mabavu na nguvu ziada. Hii ni katika hali ambayo wakuu wa Ufaransa wamekuwa wakidai kuwa wakida ikua, nchi yao inaheshimu haki za binadamu, uhuru wa mtu binafsi na wa kijamii. Christian Jacob, kiongozi wa chama cha Warepublican, amepinga kuwepo utumiaji mabavu katika idara ya polisi ya Ufaransa. Pamoja na hayo, hivi karibuni klipu moja ya video imeenea katika mitandao ya kijamii ambapo polisi wa Ufaransa wameonekana wakimpiga vibaya kijana mwenye asili ya Afrika, jambo ambalo limewakasirisha sana Wafaransa. Kipande hicho cha video kinaonyesha polisi wakimpiga kinyama mtu mwenye asili ya Afrika aliyetambulika kwa jina la Michel Zedar kwa sababu tu hakuwa amevaa barakoa. Baada ya kipande hicho cha video kusambazwa, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameandika katika ukurasa wake wa Facebook kwamba taswira ya kuhujumiwa Michel Zeder haikubaliki na ni aibu kwa Wafaransa wote. Ameitaka serikali ichukue hatua za haraka za kurejesha imani ya wananchi kwa polisi. <tune> Nam, hapa ni Teheran na idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika matangazo yake haya ya mchana. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 nambari na, na kwenye satelaiti tunasikika pia katika internet na vilevile vile katika masafa ya FM huko nchini Tanzania. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 41 ambao utazungumzia fikra na mitazamo ya Mansur Muadel kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Mansur Muadel ni mwananadharia wa Kiirani katika uga wa siasa, utawala na dini katika Asia Magharibi, na amealifu athari nyingi pia kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kitabu kiitwacho Tabaka, Siasa na Ideolojia katika Mapinduzi ya Iran ni miongoni mwa athari muhimu zaidi za Mansur Muadel kuhusu Iran ambacho ndani yake anazungumzia namna mapinduzi ya Iran yalivyotokea. Mansur Muadel ni mhadhiri wa sosiolojia katika chuo kikuu cha Maryland nchini Marekani. Ijapokuwa nadharia na mitazamo ya Mansur Muadel imechochewa na kutokea kwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, lakini mtazamo wa kimaksi pia unashuhudiwa katika nadharia yake, na kwa sababu hiyo katika kuzifanyia uchambuzi na upembuzi sababu za kutokea mapinduzi ya Kiislamu ameashiria pia baadhi ya fikra na mitazamo ambayo haiendani na wala haikubaliani hata kidogo na ukweli halisi wa yaliyojiri katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mansur Moaddel anakiri wazi kuhusu taathira za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa nadharia za mapinduzi na katika kubainisha namna mapinduzi ya Kiislamu yalivyotokea, anasema, katika kipindi kifupi sana cha kuanzia mwaka 1977 hadi 1979, kasi ya mapinduzi nchini Iran ilikuwa kubwa kiasi kwamba iliwashtukiza na kuwashangaza si waangalizi wa nje tu, bali hata wana mapinduzi wenyewe pia. Kutokea kwa mapinduzi hayo kuliwastaajabisha sana hata wataalamu watajika wa sayansi ya jamii. Kasi liliyopiga vuguvugu la mapinduzi, mshikamano wa umma wa watu uliokuwa ukipigania kuondolewa madarakani, sha kudhoofika kwa siasa na kuzidi kuwa na umuhimu idiolojia ya kidini katika vuguvugu vugu la mapinduzi. Yote hayo yanatoa taswira ya kushangaza. Mansur Muadel anapambanua na kutofautisha baina ya mitazamo miwili ya kuyatasawari mapinduzi: kama mazingira yanayopelekea kujiri tukio na mbinu inayotumika kwa ajili ya kufanikisha kujiri tukio lenyewe. Mhadhiri huyu wa sosiolojia katika chuo kikuu cha Maryland anasema: Baadhi ya wana nadharia wanaitakidi kuwa kwa mtazamo wa mazingira, mapinduzi ya Iran yalikuwa matunda na matokeo ya nguvu mbili zilizokuwa zikitofautiana. Ya kwanza ni hitilafu na tofauti baina ya wafanya biashara mkabala na mabepari wa kimataifa pamoja na mabwanyenye waliokuwa tegemezi kwa mabepari hao, na ya pili ni tofauti baina ya wafanyakazi wa vibarua na mabepari, tabaka ambalo kuibuka kwake yalikuwa ni matokeo ya matatizo ya kiuchumi yaliyojitokeza katika muongo wa 1970. Hata hivyo pamoja na yote hayo, mwadel anaokosoa mtazamo huo na anasema hakuna yoyote kati ya hitilafu na tofauti hizo zinazoweza kuwa sababu ya kuhalalisha kutokea mapinduzi ya Iran. Kwa mtazamo wake, mapinduzi ya Iran yalikuwa matokeo ya kupata nguvu mahubiri ya kimapinduzi ya Ushia, ikiwa ni ideolojia ya mrengo wa upinzani. Kwa maelezo hayo anamaanisha kwamba mahubiri ya mapinduzi ya kishia ambayo yalikuwa yanazidi kupata nguvu yaliubadilisha mkondo wa matatizo ya kiuchumi na manung'uniko ya kijamii yaliyojitokeza katika mwongo wa 1970 kuwa ni mgogoro wa kuibua mapinduzi. Mansur Moaddel anasema miundo ya kinembo ambayo kitaalamu inajulikana kama symbolic structures na mielekeo yake ya kidini ilisaidia kuwatia watu hamasa ya kimapinduzi ya kupinga utawala na kuwezesha kujengeka mawasiliano na mafungamano athirifu baina ya washirikishaji katika mapinduzi. Mahubiri ya kimapinduzi ya Ushia nayo pia yalichangia kufanikisha mapambano ya kuwania madaraka na kukabiliana na tofauti za kimatabaka katika kipindi cha baada ya mapinduzi. Mtazamo wa Mansur Moaddel kuhusu mahubiri ya kimapinduzi ya Shia, kwa kitaalamu, Shia revolutionary discourse, ni sahihi, lakini vilevile unaweza kufanyiwa ukosoaji, ambao ni kuhusiana na kauli yake Moaddel kwamba Iran ya kabla ya mapinduzi haikuwa na mgogoro wowote mkubwa wa kisiasa. Dr Muhammad Rahim Eivazi, mhadhiri wa chuo kikuu Anaokosoa mtazamo huo wa Mansur Moadel na kueleza kwamba kama ni kweli kabla ya mapinduzi Iran haikuwa na mgogoro wa kisiasa aslan, basi ukandamizaji, kufungwa watu kisiasa na kulazimishwa kuwa wanachama wa chama cha ufufuo vilifanywa kwa lengo gani? Dkt Mansur Muadel anatilia mkazo pia nafasi na mchango wa Uislamu katika kuporomoka utawala wa Kipahlavi na kutokea mapinduzi ya Kiislamu, na anasema sifa kuu ya mapinduzi ni ideolojia. Ni jambo gumu mno kuyatasawari mapinduzi ya Iran bila kutilia maanani Uislamu wa Kishia katika kujitokeza vuguvugu la kimapinduzi la mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa kuendelea kwake na taathira yake kwa matokeo ya kimapinduzi yaliyofuatia baada yake. Mwadil anasema moja ya sifa za kipekee za mapinduzi ya kiislamu ni kutawala kwa roho ya kidini na kimadhehebu katika mapambano, kutumiwa kwa wingi misamiati na istilahi za kidini katika mapambano hayo. Istilahi hizo ni pamoja na jihadi, kufa shahidi, kujitoa muhanga, ashura, harakati ya Imam Husein alaihi salam, kusubiri faraja ya kudhihiri Imamu wa zama ajalallahu taala farajahu sharif na kadhalika. Lakini mbali na hayo, kwa sehemu kubwa, akthari ya maandamano ya wananchi dhidi ya Shah yalifanyika katika miezi mitakatifu kidini na mara nyingi yalianzia misikitini. Katika kitabu chake cha Tabaka Siasa na Ideolojia katika Mapinduzi ya Iran, msomi na mwana nadharia huyo wa sosiolojia ameashiria kuhusu nafasi muhimu na ya juu zaidi ya makundi ya Kiislamu kulinganisha na makundi mengine, na anaeleza kwamba maandamano ya mwaka 1978 yalijenga na kuimarisha zaidi mahusiano baina ya makundi ya kisekulari na ya kidini, na wakati huo huo Imam Khomeini na wafuasi wake wakawa na nafasi na sauti ya juu zaidi kuliko wapinzani wengine. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya 41 ya kipindi cha mapinduzi ya kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii umemalizika. Hivyo sinabudi kukomea hapa kwa leo, lakini usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha allah, katika sehemu ya 42 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Dakta Mansur Muaddel kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Nakushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Nam, hapa ni mjini Teheran, na haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na hicho kilikuwa ni kipindi cha Mapinduzi ya Kiislamu katika Nadharia na Sayansi Jamii, kimeletwa kwenu na Abdul Fattah Musaidi. Ama sasa ni wakati wa kutegea sikio, Macho Yetu Magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumanne, Disemba mosi elfu mbili na ishirini linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na Daily News ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika liheshimuni bunge tafadhali. Hiyo ni kauli ya spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambayo imeakisiwa na takriban magazeti yote ya leo ya nchi hiyo. Habari nyingine mbili katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily News zinasema Zanzibar yalenga kwenye uwekezaji wa shilingi trilioni mbili nukta tatu katika sekta ya utalii na Tanzania yavutia wawekezaji kumi na tatu kutoka Austria. Gazeti dada la Habari Leo limeandika Spika Ndugai aonya wanaokejeli Bunge, mtanzania aliyefungwa kwa ugaidi Kenya ajinyonga gerezani, walimu wapya waliofanya udanganyifu kufutiwa ajira na meli ya kwanza ya uvuvi kuwasili Tanzania mwakani. Kwa upande wake, gazeti la Nipashe limeandika: mapya sakata la wabunge viti maalumu Chadema, hoja yatolewa kuwasaka walioshiriki hujuma, Ndugai aibua mengine akina Mde kuzungumza leo. Gazeti la Mtanzania limeandika: Spika Ndugai, Mde na wenzake ni wabunge halali, amwonya Mbowe, amtaka akumbuke kipigo cha akina Bulaya, wabunge wote kupangiwa kamati. Habari zake nyingine zinasema mbunge ataka madalali kuondolewa kwenye saruji, afungwa jela kwa kumchana wembe mtoto, na serikali ataja kasoro ajira za walimu 13000 kwa upande wa Tanzania. Tumalizia na gazeti binafsi la Mwananchi ambalo nalo limeandika Ndugai yang'aka, wabunge waliotimuliwa Chadema aponda mchakato uliotumika Chadema kuwafukuza wabunge 19 wa viti maalumu, asema wataendelea kuwa wabunge, labda wenyewe watangaze kujiuzulu. Habari yake nyingine inasema mama simulia mahakama jinsi baba alivyombaka bintie wilaya ya Temeke jijini Dar es Salaam. Pia limeandika mzazi wa mfungwa wa ugaidi aiangukia serikali. Tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Taifa Leo limekolezea wino maneno yanayosema kwa nini tunapinga BBI. Gazeti dada la Daily Nation limeipa kipaumbele habari hiyo hiyo chini ya kichwa cha maneno matakwa mapya ya watu wa Ruto kuhusu BBI. Moja ya habari zilizomo kwenye gazeti la Business Daily inasema benki ya Nigeria yaweka wazi malipo ya nyongeza kwa wafuasi wa Moi. Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika BBI inavyofufua ndoto za kisiasa za wanasiasa waliobwagwa 2017 na kuwaweka pazuri kushinda 2022. Linaetolewa ufafanuzi habari hiyo kwa kuandika, mchakato wa ukusanyaji wa sahihi za kufanikisha marekebisho ya katiba kupitia kura ya maamuzi umefufua ndoto za kisiasa za baadhi ya wanasiasa walioteuliwa kushirikisha shughuli hiyo maeneo mbalimbali nchini Kenya. Baadhi ya washiriki kumi na sita wa akanda walioteuliwa na Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga kuongoza shughuli hiyo, kila mmoja ana ndoto ya kuwania nyadhifa za kisiasa katika uchaguzi mkuu ujao au wanapigania kurejea kwenye ulingo wa siasa baada ya kubwagwa katika uchaguzi wa elfu mbili na kumi na saba. Pia limeandika Kingi ahimiza mbinu za kisasa za biashara. COVID-19, idadi jumla ya vifo nchini Kenya yafika 1452. Ama kuhusu habari ya kujinyonga raia wa Tanzania gerezani huko nchini Kenya, limeandika raia wa Tanzania Rashid Charles Mberesero aliyehukumiwa kifungo cha maisha jela mwaka 2019 baada ya kupatikana na hatia ya kushiriki mashambulizi ya kigaidi mwaka 2015, alijitia kitanzi katika gereza la Kamiti siku ya Ijumaa. Msemaji wa idara ya magereza Kenya, Kennedy Aluda, amelielezea gazeti la Taifa Leo kwamba Mberesero alipatikana amejitia kitanzi katika seli nambari 24 kwenye jumba la H. Ama habari kuu katika gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda Inasema mkuu wa chama tawala cha jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia alisema jana kwamba wapiganaji wake wanaendelea na mapambano licha ya waziri mkuu Abiy Ahmed kutangaza ushindi na kumalizika mgogoro wa nchi hiyo. Debretsion Gebremichael ameliambia shirika la habari la AFP kwamba hataondoka katika jimbo la Tigray na ataendelea kuongoza mapambano dhidi ya wavamizi wa, wa ardhi yao ikiwa ni ishara ya wazi ya kuendelea uadui unaotokana na mgogoro wa jimbo la Tigray huko Ethiopia. Habari yake nyingine inamnukuu mgombea urais kwa tiketi ya chama cha NUP Robert Chagulanyi maarufu kwa jina la Bobi Wine akisema Museveni bado anayo nafasi ya kuishi kwa heshima <muchos> Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni kipindi cha ulimwengu wa michezo. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, hii leo meza ya ulimwengu wa michezo imekuandalia wasifu wa mwanamasumbwi nyota Muhammad Ali, maisha na safari yake katika uga wa ndondi, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Jina Muhammad Ali si geni au jipya kwenye masikio ya wengi, na hususan wapenzi wa mchezo wa ndondi. Huwezi kutaja majina ya wanamasumbwi kumi bora wa kimataifa wa muda wote bila kumtaja Muhammad Ali ambaye alifahamika hapo awali kama Cassius Clay Jr. Alikuwa shahsia wa aina yake katika ulimwengu wa spoti katika karne ya ishirini. Nguli huyo wa ngumi alizaliwa Januari 17 mwaka elfu moja mia kenda arobaini na mbili katika mji wa Louisville jimboni Kentucky nchini Marekani. Babake alifahamika kama Cassius Clay Senior na mamake Odessa Lee Clay, anasemekana kuwa na asili ya Madagaskar, kisiwa kilichoko kusini mashariki mwa Afrika. Itakumbukwa kuwa bingwa huyo wa ndondi aliyejiunga na mchezo huo akiwa na umri wa miaka kumi na miwili alifahamika kama Cassius Clay Jr. lakini akabadilisha jina na kuitwa Muhammad Ali baada ya kujiunga na dini tukufu ya Kiislamu hapo mwaka 1964. Awali alijiita Cassius X, na msukumo huo ukitokana na mapenzi yake kwa mshauri na mlezi wake wa kidini na kisiasa Malcolm X. Malcolm X alikuwa mwanaharakati na mwanapambano wa maswala ya kijamii na mtetezi wa haki za Wamarekani weusi. Alipambana sana kupinga mauaji ya kibaguzi yanayofanywa na polisi ya Marekani dhidi ya Wamarekani wenye asili Afrika. Muhamad Ali, bingwa huyo wa ndondi, raia wa Marekani mwenye asili Afrika, ni mshindi mara tatu wa mashindano ya kimataifa ya Olimpiki. Akiwa kijana mdogo Muhammad Ali alionyesha ujasiri usio wa kawaida, kwani hakuogopa chochote ndani na nje ya ukumbi wa ndondi. Alikulia katika jamii ya kusini ya Marekani iliyotengwa na kutelekezwa mbali na kubaguliwa kwa misingi ya rangi. Akiwa na umri wa miaka kumi na miwili aligundua kuwa na talanta na kipaji cha ndondi. Ilitokea kama sadfa tu Alipokonywa baiskeli yake na kibaka na akaamua kwenda kuripoti tukio hilo kwa afisa wa polisi aliyefahamika kwa jina la Joe Martin. Askari polisi huyu ambaye pia alikuwa kocha wa ndondi wa vijana wadogo katika mtaa alikoishi Muhammad Ali, wakati huo akifahamika kama Clay Junior, akampa changamoto na kumwambia na hapa na nukuu, jifunze kupigana unaposhambuliwa kabla ya kuripoti, mwisho wa kunukuu. Taratibu wawili hao wakawa karibu na kugeuka kuwa maswahibu wakubwa. Clay akaanza kujifunza kutoka kwa afisa huyo namna ya kujihami anapochokozwa au kushambuliwa. Baadaye alianza kujifunza mchezo wa ngumi kutoka kwa kocha huyo. Mwaka 1954 Muhammad Ali alijitosa rasmi katika ulimwengu wa masumbwi. Hapa alishinda pambano lake la kwanza ambalo halikuwa la wanandondi wa taalamu, lilikuwa pigano la wanagenzi tu. Hili lilimpa motisha na akaamua kuzamia rasmi uga wa ngumi. Miaka miwili baadaye, yani mwaka ya 1956, Muhammad Ali wakati huo bado akiitwa Clay Junior, aliibuka kidedea katika mashindano ya vijana ya glavu za dhahabu au golden gloves. Miaka minne baadaye, Muhammad Ali alishinda medali ya dhahabu katika kategoria ya uzani mzito kwa upande wa vijana katika michezo ya Olimpiki ya msimu wa joto kali huko mjini Rome nchini Italia mwaka 1960 akiwa na umri wa miaka kumi na minane. Huu ndio ulikuwa mwanzo wa kung'ara nyota yake ya jaha katika uga wa masumbwi. Na mwaka mmoja baadaye akaichukulia ndondi kama taaluma yake rasmi. Wakati huu alikuwa mwanafunzi wa shule ya upili ya Central ambayo huko nyuma ilifahamika kama shule ya sekondari ya Louisville, jimboni Kentucky. Sanjari na kuendelea kung'ara nyota na talanta yake, clay Jr aliangaziwa pia na nuru ya Uislamu mwanzoni mwa miaka ya 60, alianza kuvutiwa sana na dini tukufu ya Uislamu. Mwaka 1961 alianza kuhudhuria kisiri vikao na mikutano ya vuguvugu vugu la Nation of Islam. Mwaka mmoja baadaye alikutana na msemaji wa vuguvugu vugu hilo na pia mwanaharakati wa haki za wanyonge nchini Marekani, Alhaj Malik Shabaz maarufu kama Malcolm X. Malcolm X aligeuka na kuwa mlezi wa kiroho na kisiasa wa Muhamad Ali. Baada ya kuenea habari kwamba amejiunga na Uislamu, Muhamad Ali alianza kutengwa na hata kunyimwa fursa za kushiriki mashindano makubwa ya ndundi. Hata hivyo, jina lake liliibuka tena baada ya kushinda pambano kubwa mwaka 1964. Baada ya kupewa jina Muhamad Ali mwaka 1964, baadhi ya waandishi wa habari walikataa kulitumia jina hilo jipya na wakaendelea kutumia jina lake la awali katika uandishi wa habari zake. Muhammad Ali alikuwa akisisitiza kuwa jina la Cassius Clay Jr. ni la kitumwa. Muhammad Ali alifahamika kuwa mkarimu, jasiri, lakini pia mcheshi <laughs> Mwaka 1967, Ali alikataa katakata kujiunga na huduma za jeshi akisisitiza kuwa yeye ni balozi wa Uislamu na imani yake haimruhusu kufanya hivyo. Kipindi hicho alikuwa akipinga waziwazi wazi vita vya Vietnam. Yote hayo yalichangia kukamatwa kwake na kubambikiwa kesi ya jinai, nusra apokonywe kabisa mataji aliyoyashinda katika ndondi. Alikata rufaa katika mahakama ya juu ya Marekani na hukumu dhidi yake ikabatilishwa mwaka 1971. Hakushiriki tena ndondi kwa takriban miaka minne kutokana na misukosuko ya mashtaka yaliyokuwa yakimwandama. Kabla ya hukumu ya mahakama ya juu ya mwaka 1971, Muhammad Ali alishiriki pambano la aina yake na kumbwaga Jerry Quarry mwaka 1970. Katika taaluma yake ya masumbwi Muhammad Ali alishinda mataji 56, akapoteza michezo mitano na pia amewahi kuwashinda wapinzani wake Gumi zito la knockout au KO mara 37. Ali alitangaza kujiuzulu ndondi mwaka 1981 akiwa na umri wa miaka 39. Katika mapambano ambayo hayatasahaulika na yangali mabichi katika madaftari ya kumbukumbu ni pambano la mwaka 1964 alipombwaga Sonny Liston na kumpokonya taji la uzani mzito duniani. Aidha, mwaka 1974 nguli huyo wa ndondi aliyemtandika Joe Frazier katika pambano la marudiano baada ya Frazier kumwonyesha kivumbi Ali mwaka 1971. Tuangazie so, kwa kifupi sasa, maisha yake ya ndoa. Muhamad Ali aliwahi kuoa mara nne katika maisha yake na kujaliwa watoto tisa katika ndoa hizo, ambazo baadhi zilivunjika. Ali alioa mke wake wa kwanza kwa jina Sonji Roy mwaka 1964 lakini walitalikiana mwaka mmoja baadaye, baada ya mwanamke huyo kukataa kufuata mafundisho ya Islamu likiwemo swala la mavazi ya staha. Baada ya hapo alimwoa Belinda Boyd mwaka 1967 na wakajaaliwa watoto wanne ambao ni Mariam, Jamila na Liban Junior. Ali aliowa mke wake wa nne kwa jina Yolanda au Loni mwaka 1986, ambaye waliishi pamoja hadi kifo chake. Walijaliwa mtoto mmoja kwa jina Asad. Katika mafanikio makubwa aliowahi kupata Muhammad Ali ni tuzo ya medali ya Uhuru aliotunukiwa na aliyekuwa rais wa Marekani George W Bush mwaka 2005. Muda mfupi baada ya rais Barack Obama kuingia mamlakani mwaka 2009, Ali alitunukiwa tuzo ya rais ya NAACP kwa jitihada zake za kuhudumia umma. Ali alistaafu masumbwi mwaka elfu moja mia kenda themanini na moja akiwa na umri wa miaka thelathini na tisa baada ya kushindwa katika pigano la mwisho dhidi ya Treva Barik. Baada ya kustaafu, alijihusisha na maswala ya kijamii na kuwasaidia wasiojiweza. Mwaka elfu mbili na tano mwanandondi huyo alifungua kituo cha Muhammad Ali katika mji alikozaliwa wa Louisville jimboni Kentucky. Kuhusu ujenzi wa kituo hicho alisema na hapa nanukuu, mimi ni mtu wa kawaida aliyefanya bidii kuimarisha talanta niliyopewa. Mashabiki wangu wengi walitaka kutengeneza majumba ya kumbukumbu kwa ajili ya kutambua mafanikio yangu binafsi. Nimeamua kuunda sehemu ambayo itawashajisha watu kwa chochote walichoamua kufanya na pia kuwahimiza waheshimiane. Aidha, alifungua kituo cha ugonjwa wa Parkinson mjini Phoenix huko Arizona. Maradhi hayo ya kutetemeka yalimsumbua Ali tangu mwaka elfu moja miaka 84 hata hivyo, aliendelea kuitumikia jamii katika kipindi chote hicho, licha ya ugonjwa wake, hadi alipofariki dunia akiwa na umri wa miaka 74 mjini Phoenix, mnamo Juni 3 mwaka 2016 baada ya kulazwa kwa siku kadhaa kutokana na matatizo ya kupumua. Baadhi ya misemo mashuhuri aliyowahi kunukuliwa nguli huyo wa ndondi ni kama ifuatayo yule asiye na ujasiri wa kuchukua hatua hatarishi hatofanikiwa maishani. Kuhudumia wengine ndio kodi ya chumba chako hapa duniani. Ukosefu wa imani ndio imefanya watu washindwe kuzikabili changamoto. Na elea au pepea kama kipepeo, lakini ng'ata kama nyuki. Natume mpenzi msikilizaji, umestafidi na wasifu huo wa Muhammad Ali. Tukutane juma lijalo, panapo majalo wake Mola. Jina langu ni Husein Hasan. Asante na kwa Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe ya 15 mfunguo saba Rabiul Athani mwaka 1442 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe mosi Disemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo, miaka 99 iliyopita, Mirza Kuchak Khan Jangali mwanaharakati na mpigania ukombozi wa Kiirani aliuawa shahidi na vibaraka wa Reza Khan, dikteta wakati huo wa Iran, kwa ushirikiano na madola ya Umoja wa Kisovieti na Uingereza. Mirza Kuchik Khan Jangali alijifunza masomo ya dini akiwa katika rika la ujana na kufanikiwa kukwea daraja za juu za kielimu. Baadaye alijiunga na safu ya wapigania uhuru ahadi alipokamatwa na vibaraka wa Reza Khan na kuuawa kwa kukatwa kichwa kilichopelekwa kwa mfalme huyo kibaraka. Siku kama ya leo miaka 195 iliyopita muungano wa kihistoria wa nchi za Ulaya uliojulikana kama muungano mtakatifu ulisambaratika baada ya kujengua utawala wa kikaisari wa Rasia katika muungano huo. Baada ya kuanguka kwa utawala wa Napoleon Bonaparte, muungano huo uliunda Kongress ya Vienna kati ya tawala za Rasia, Austria na ufalme wa Pros na serikali hizo zikaafikiana kwamba nchi zilizo chini ya utawala wa muungano huo na katika uhusiano wa kimataifa zifuate misingi ya dini ya Kikristo. Na katika siku kama ya leo ya tarehe mosi Desemba nchi mbalimbali duniani huadhimisha siku ya kimataifa ya ukimwi. Kuweko siku ya kimataifa ya ukimwi kulifikiriwa kwa mara ya kwanza mwezi Agosti mwaka 1987 na, na, na James W Ban na Thomas Nater, maafisa wawili wa habari wa kitengo cha kimataifa cha kupambana na ukimwi cha shirika la afya duniani WHO huko Geneva, Uswis. Maafisa hao wawili waliwasilisha wazo hilo kwa Dr Jonathan Mann mkurugenzi wa shirika la Unites, na baadaye akakubali pendekezo hilo na kuliidhinisha na hatimaye akaafiki siku ya kwanza kima ya kimataifa ya ukimwi iadhimishwa duniani kote tarehe mosi disemba mwaka 1988 kuanzia wakati huo kila mwaka siku ya kimataifa ya ukimwi huadhimishwa duniani kote katika tarehe kama ya leo Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na hatukubakiwa ila na muda wa muhtasari wa habari za dunia tu. Mhadhiri wa chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Shahid Beheshti cha hapa nchini Iran amesema kwamba benki pekee inayoshughulikia matatizo ya macho katika eneo la Asia magharibi ni Iran. Mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yao huko Vienna, Austria, ameutaka wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA kutangaza wazi msimamo wake kuhusu mauaji ya kigaidi ya Shahid Dr Mohsen Fakhrizade, mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran. Wananchi wa Moroko wamechoma bendera ya utawala wa kizayuni wa Israel katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kushikamana na taifa la Palestina. Idadi ya watu walioambukizwa kirusi cha corona barani Afrika hadi sasa imefikia milioni mbili na laki moja sabini na sita elfu mia sita na tisini na nane. Na mamluki kadhaa wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Ashabab la huko Somalia wameuawa katika mapigano kati ya kundi hilo na jeshi la Somalia na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.