Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. okay. Rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na vilevile kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB world service Vilevile vile katika masafa ya FM 153 Maarifa FM Tanga, 19 Maarifa FM Mwanza, 997 Maarifa FM Kigoma na 4.1 Maarifa FM FM. Mtwara. Email yetu ni swahili radio at yahoo.com. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 ama leo ni Jumanne tarehe 15 mfungo saba Rabiul Thani 1442 hijiria sawa na tarehe mosi Disemba 2020 miladia. Tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia ya sayansi jamii. Tutakuwa na macho yetu magazetini, ulimwengu wa michezo na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia bila ya kusahau maoni yenu wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa kukumbushia tena tu ni kwamba WhatsApp yetu ni plus 98 903, 506, 5, 4, 8, 7. Email yetu ni swahili radio irib ir. Mimi ni Ahmed Rashid. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge la Iran asisitiza kuadhibiwa waliohusika na mauaji ya Shahid Fakhrizade. Vyama na shakhsi wa Tunisia walaani kuuliwa kigaidi Shahid Fakhrizade. Mkataba wa matumizi ya Kiswahili katika shule ya Afrika ya kusini kusainiwa elfu mbili ishirini na moja na waziri mkuu wa Ethiopia akadhibisha mauaji ya raia katika eneo la Habari kamili. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran ametilia mkazo haki isiyopingika ya Teheran ya kuwafuatilia na kuwaadhibu wote waliotoa amri ya kuuliwa kigaidi mwanasayansi wa nyuklia wa Iran na masuala ya kijeshi Shahid Mohsen Fakhrizadeh. Muhammad Bagher Ghalibof amesema hayo katika ujumbe mbalimbali alioutuma kwa nyakati tofauti kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa Umoja wa Kimataifa na makatibu wakuu wa mabunge ya nchi za Kiislamu na kwa maspika wa baadhi ya nchi akilaani kuuliwa kigaidi Shahid Mohsen Fakhrizade, mwanasayansi bora wa nyuklia na masuala ya kijeshi wa Iran. Amesema mauaji ya kigaidi dhidi ya Dr. Fakhrizadeh yamefanyika katika hali ambayo mwanasayansi huyo bora wa kiislamu ndiye aliyeongoza timu ya kielimu ya wasomi wa kiiran waliozalisha kifaa cha kwanza kabisa cha kugundua wagonjwa wa corona kwa ajili ya wananchi wenzake wa Iran, wanawake kwa wanaume, wakubwa kwa wadogo, na alikuwa mstari wa mbele katika jitihada za kimataifa za kudhibiti ugonjwa hatari wa COVID-19. Spika wa bunge la Iran vilevile vile amesema ushahidi wa awali unaonyesha kuwa waliohusika kwenye mauaji hayo ya kigaidi ni wale wale magaidi na watenda jinai wenye orodha ndefu ya vitendo vya kigaidi vya nchi ya mipaka katika eneo hili nyeti la Asia Magharibi. Ijumaa iliyopita, tarehe 27 Novemba 2020, magaidi walishambulia gari ya Dr. Mohsen Fakhrizadeh, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu wa wizara ya ulinzi ya Iran, ambaye pia alikuwa mwanasayansi bingwa wa masuala ya nyuklia. Nchi nyingi duniani zikiwemo Afrika Kusini, Rasia, Venezuela, Oman, Uturuki na kadhalika zimelaani mauaji hayo ya kigaidi ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran. Wakati huo huo, vyama na shakhsia mbalimbali nchini Tunisia wametoa taarifa na kulaani mauaji ya kigaidi ya Shahid Mohsen Fakhrizadeh, mwanasayansi mkubwa wa nyuklia wa maswala ya u, na masuala ya ulinzi wa Iran. Chama cha Harakati ya Wananchi wa Tunisia jana Jumatatu kilitoa taarifa iliyosainiwa na Muhamad Zahir, katibu mkuu wa chama hicho, na kulaani mauaji ya kigaidi ya Fakhrizadeh, mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran. Chama hicho kimeyataja mauaji hayo kuwa ni jinai kubwa iliyotendwa na magenge ya kizayuni na kuongeza kwamba hiyo ni jinai mpya ambayo imefanywa na magaidi wa kizayuni dhidi ya wanasayansi wa Kiislamu na Kiarabu kwa lengo la kukwamisha maendeleo ya nchi za eneo hili ikiwemo kupatikana mlingano wa kistratejia dhidi ya utawala wa kizayuni chama cha harakati ya wananchi wa Tunisia kimeongeza kwamba kina laani vikali jinai hiyo kuu iliyotendwa na adui mzayuni na kutolea mwito mhimili wa mkawama kujibu jinai hiyo kwa uwezo wake wote. Kituo cha amani na mshikamano cha Tunisia pia kimetoa taarifa, na huku kikilaani jinai hiyo, kimetangaza kwamba ubeberu wa Marekani na mrengo wa kizayuni na vibaraka wao wanaendelea kutekeleza mashambulizi dhidi ya wananchi walio huru ambao hawako tayari kupiga magoti na kusalimu amri mbele ya matakwa yao haramu. Wakati huo huo, Abdulatif Al Maki, mwanasiasa na tabibu wa nchini Tunisia ambaye ndiye mkuu wa harakati ya Anahdha ya nchini humo, pia amelaani mauaji hayo ya kigaidi ya Shahid Muhsin Fakhrizadeh, mwanasayansi wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran na kutoa mkono wa pole kwa wananchi na familia ya mwenda zake huyo. Ameongeza kwamba hii si mara ya kwanza kuona mwanasayansi wa Kiirani anauliwa kigaidi, bali kabla ya mauaji hayo pia aghlabu ya wanasayansi wa Iran wameuliwa kigaidi na uistikbari wa Magharibi. Mamluki wa kigaidi waliokuwa na silaha, Ijumaa iliyopita walishambulia gari lililokuwa limembeba Mohsen Fakhrizadeh mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran na kumuua shahidi. Hadi sasa nchi kadhaa duniani zikiwemo Rusia, Venezuela, Afrika Kusini, Oman, Imarati, Uswisi, Jordan na Uturuki pia zimelaani mauaji ya kigaidi ya Mohsen Fakhrizadeh, mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ubalozi wa Tanzania nchini Afrika Kusini umepewa changamoto ya kuhakikisha kuwa unatekeleza diplomasia ya uchumi pamoja na diplomasia ya siasa iliyopo ndani ya ilani ya Chama cha Mapinduzi CCM 2020 na 2025. Changamoto hiyo imetolewa na katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Kusini, balozi brigedia jenerali Wilbert Ibuge, wakati alipotembelea ubalozi huo jijini Pretoria, Afrika Kusini, kwa ajili ya kujionea utendaji kazi wa ubalozi na mali za serikali nchini humo. Kwa upande wake, balozi wa Tanzania nchini Afrika Kusini meja jenerali Gordens Milanzi amemweleza balozi Ibuge mafanikio mbalimbali ya mbali ubalozi huo katika kutekeleza diplomasia ya uchumi na siasa nchini Afrika Kusini. Nawapongeza kwa utendaji kazi wenu na, na wanasihi mwendelee kujituma katika kazi kazialiyoandika katika kuwapata wawekezaji na kutengeneza kuwa ni sehemu ya mfumo wa kuleta mabadiliko ambayo serikali imeyapanga kupitia ilani ya CCM ya 2020-2025. Amesema balozi Buge. Moja ya mafanikio hayo ni pamoja na kuenezwa lugha ya Kiswahili ambapo serikali ya Tanzania na Afrika Kusini zinatarajiwa kusaini mkataba wa kutumika lugha ya Kiswahili katika shule za Afrika Kusini mwezi Machi 2021. Akizungumza katika kikao cha bunge, Abi Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia, amekadhibisha kujiri mauaji ya raia katika eneo la Tigray la kaskazini mwa nchi hiyo. Waziri mkuu wa Ethiopia jana Jumatatu alishiriki katika kikao cha bunge, ambapo alitoa maelezo kuhusu mashambulizi ya jeshi la nchi hiyo dhidi ya harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigray. Katika kikao hicho, Abi Ahmed amekadhibisha kuuliwa raia katika eneo hilo na kueleza kwamba harakati ya Tigray People's Liberation Front TPLF inafanya njama ya kuvuruga mpango wa kutekeleza mageuzi huko Ethiopia. Abiy Ahmed ameashiria namna jeshi la nchi hiyo mwanzoni mwa wiki hii lilivyofanikiwa kudhibiti kikamilifu mji wa Mekele ambao ndio makao makuu ya jimbo la Tigray, na kueleza kwamba jeshi la Ethiopia halito uharibu wala kuubomoa mji huo licha ya kuudhibiti. Na mkuu wa timu ya uangalizi ya Umoja wa Mataifa nchini Yemen ametaka kutekelezwa usitishaji vita katika mji wa Hudaida magharibi mwa nchi hiyo, sambamba na kusitishwa mivutano kwenye eneo hilo. Abhijit Guha jana Jumatatu alieleza kutiwa wasiwasi na mashambulizi ya hivi karibuni huko Yemen na kueleza kwamba wakati umefika sasa wa kusitishwa mapigano na mivutano ya kijeshi nchini humo. Mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba mji wa Alhudaida wiki iliyopita ulikumbwa na mashambulizi ya anga na ya nchi kavu, ambapo mada za miripuko zilitumika katika mashambulio hayo. Amesema kuuliwa raia wakiwemo watoto wadogo wa Yemen katika mashambulizi hayo ni jambo linalotia wasiwasi wasi mkubwa. Amesisitiza kuwa timu ya uangalizi ya Umoja wa Mataifa itaendelea kuzungumza na pande zinazozozana ili kufanikisha usitishaji vita. Aidha, katika mazungumzo yake ya karibuni na Abijit Guha, Muhammad Isais Fahim, gavana wa Alhudaida, amesema kwamba muungano wa vamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia umekiuka mapatano hayo zaidi ya mara elfu thalathini licha ya Sanaa kuheshimu mapatano hayo ya kusimamisha mapigano yaliyofikiwa huko Sweden. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema jinai mpya ya Boko Haram, mwendelezo wa misimamo ya kufurutuada barani Afrika. Baada ya makundi ya kigaidi kudhoofishwa katika maeneo mbalimbali mbali ya Asia Magharibi. Hivi sasa makundi hayo yameeneza satwa yao na kujiimarisha katika maeneo mbalimbali ya barani Afrika, ambapo yamekithirisha hujuma katika maeneo tofauti. Katika tukio la hivi karibuni, magaidi wa kufurishaji wa Boko Haramu wameua wakulima mia moja na kumi katika kijiji cha Kaoshobe karibu na Maiduguri, makao makuu ya jimbo la Borno ambalo ni kitovu cha magaidi hao kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mauaji hayo ya wamati yamejiri sambamba na uchaguzi wa serikali za mitaa ambao umekuwa ukiakhirishwa katika jimbo hilo mara kwa mara kutokana na hujuma za Boko Haramu zilizoanza mwaka elfu mbili na tisa. Harakati za makundi ya kigaidi zimeongezeka sana katika eneo la magharibi mwa Afrika, hasa katika eneo la ukanda wa Sahel. Makundi makubwa zaidi ya kigaidi katika eneo hilo ni Boko Haramu na ISIS, yani Daesh. Ongezeko la harakati za makundi ya kigaidi katika eneo hilo linaweza kuangaziwa kwa mitazamo kadhaa, pamoja na kuwepo madai ya baadhi ya wakuu wa nchi za Afrika Magharibi, hasa Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria kuhusu azma ya kupambana na kuangamiza magaidi, lakini hakuna hatua za kivitendo zilizochukuliwa kukabiliana na tatizo hilo. Kukosekana bajeti, kutokuwa na vikosi vya usalama vyenye uwezo na ujuzi wa kutosha, hitilafu za ndani ya nchi, matatizo ya kiuchumi, umaskini, ukosefu wa ajira, na mivutano ya nyuma ya pazia na ufisadi ni mambo ambayo yamepelekea makundi kama Boko Haram kupanua wigo wa ugaidi wao katika eneo hilo. Halikadhalika, ongezeko la uingiliaji wa madola ajinabi katika eneo hilo ni sababu nyingine ya kushadidi ugaidi magharibi mwa Afrika. Jitihada za baadhi ya tawala hasa Saudi Arabia na utawala wa Kizayuni wa Israeli za kutaka kujipenyeza katika eneo hilo kumepelekea tawala hizo mbili zimimine silaha kwa serikali tegemezi za eneo hilo. Lakini ukweli ni kuwa tawala hizo mbili pia zimekuwa zikiwafikishia magaidi silaha kwa njia ya siri. Katika upande wa pili, matatizo ya kiuchumi katika eneo la Afrika yameelekea, yamepelekea makundi ya kigaidi yaweze kuwavutia vijana wasio na ajira na ambao wamepoteza matumaini maishani. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii, ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 41 ambao utazungumzia fikra na mitazamo ya Mansur Muadel kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Mansur Muadel ni mwananadharia wa Kiirani katika uga wa siasa, utawala na dini katika Asia Magharibi, na amealifu athari nyingi pia kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kitabu kiitwacho Tabaka, Siasa na Ideolojia katika Mapinduzi ya Iran ni miongoni mwa athari muhimu zaidi za Mansur Muadel kuhusu Iran ambacho ndani yake anazungumzia namna mapinduzi ya Iran yalivyotokea. Mansur Muaddel ni mhadhiri wa sosiolojia katika chuo kikuu cha Maryland nchini Marekani. Ijapokuwa nadharia na mitazamo ya Mansur Muaddel imechochewa na kutokea kwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, lakini mtazamo wa kimaksi pia unashuhudiwa katika nadharia yake, na kwa sababu hiyo katika kuzifanyia uchambuzi na upembuzi sababu za kutokea mapinduzi ya Kiislamu, ameashiria pia baadhi ya fikra na mitazamo ambayo haiendani na wala haikubaliani hata kidogo na ukweli halisi wa yaliyojiri katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mansur Muaddel anakiri wazi kuhusu taathira za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa nadharia za mapinduzi. Na katika kubainisha namna mapinduzi ya Kiislamu yalivyotokea anasema, katika kipindi kifupi sana cha kuanzia mwaka 1977 hadi 1979 kasi ya mapinduzi nchini Iran ilikuwa kubwa kiasi kwamba iliwashtukiza na kuwashangaza si waangalizi wa nje tu, bali hata wana mapinduzi wenyewe pia kutokea kwa mapinduzi hayo kuliwastaajabisha sana hata wataalamu watajika wa sayansi ya jamii. Kasi liliyopiga vuguvugu la mapinduzi, mshikamano wa umma wa watu uliokuwa ukipigania kuondolewa madarakani, sha kudhoofika kwa siasa na kuzidi kuwa na umuhimu ideolojia ya kidini katika vuguvugu vugu la mapinduzi, yote hayo yanatoa taswira ya kushangaza. Mansur Muaddel anapambanua na kutofautisha baina ya mitazamo miwili ya kuyatasawari mapinduzi: kama mazingira yanayopelekea kujiri tukio na mbinu inayotumika kwa ajili ya kufanikisha kujiri tukio lenyewe. Mhadhiri huyu wa sosiolojia katika chuo kikuu cha Maryland anasema Baadhi ya wana nadharia wanahitakidi kuwa kwa mtazamo wa mazingira, mapinduzi ya Iran yalikuwa matunda na matokeo ya nguvu mbili zilizokuwa zikitofautiana. Ya kwanza ni hitilafu na tofauti baina ya wafanya biashara mkabala na mabepari wa kimataifa pamoja na mabwanyenye waliokuwa tegemezi kwa mabepari hao, na ya pili ni tofauti baina ya wafanyakazi wa vibarua na mabepari, tabaka ambalo kuibuka kwake yalikuwa ni matokeo ya matatizo ya kiuchumi yaliyojitokeza katika mwongo wa 1970. Hata hivyo, pamoja na yote hayo, Mwadel anaokosoa mtazamo huo na anasema hakuna yoyote kati ya hitilafu na tofauti hizo zinazoweza kuwa sababu ya kuhalalisha kutokea mapinduzi ya Iran. Kwa mtazamo wake, mapinduzi ya Iran yalikuwa matokeo ya kupata nguvu mahubiri ya kimapinduzi ya Ushia, ikiwa ni ideolojia ya mrengo wa upinzani. Kwa maelezo hayo anamaanisha kwamba mahubiri ya mapinduzi ya Kishia ambayo yalikuwa yanazidi kupata nguvu yaliubadilisha mkondo wa matatizo ya kiuchumi na manung'uniko ya kijamii yaliyojitokeza katika mwongo wa 1970 kuwa ni mgogoro wa kuibua mapinduzi. Mansur Moaddel anasema miundo ya kinembo ambayo kitaalamu inajulikana kama symbolic structures na mielekeo yake ya kidini ilisaidia kuwatia watu hamasa ya kimapinduzi ya kuupinga utawala na kuwezesha kujengeka mawasiliano na mafungamano athirifu baina ya washirikishaji katika mapinduzi. Mahubiri ya kimapinduzi ya Ushia nayo pia yalichangia kufanikisha mapambano ya kuwania madaraka na kukabiliana na tofauti za kimatabaka katika kipindi cha baada ya mapinduzi. Mtazamo wa Mansur Moaddel kuhusu mahubiri ya kimapinduzi ya Shia, kwa kitaalamu, shia revolutionary discourse, ni sahihi, lakini vilevile unaweza kufanyiwa ukosoaji ambao ni kuhusiana na kauli yake Moaddel kwamba Iran ya kabla ya mapinduzi haikuwa na mgogoro wowote mkubwa wa kisiasa. Dr Muhammad Rahim Avazi, mhadhiri wa chuo kikuu anaokosoa mtazamo huo wa Mansur Muadel na kueleza kwamba kama ni kweli kabla ya mapinduzi Iran haikuwa na mgogoro wa kisiasa aslan, basi ukandamizaji, kufungwa watu kisiasa na kulazimishwa kuwa wanachama wa chama cha ufufuo vilifanywa kwa lengo gani? Dkt Mansur Muadel anatilia mkazo pia nafasi na mchango wa Uislamu katika kuporomoka utawala wa Kipahlavi na kutokea mapinduzi ya Kiislamu, na anasema sifa kuu ya mapinduzi ni ideolojia. Ni jambo gumu mno kuyatasawari mapinduzi ya Iran bila kutilia maanani Uislamu wa Kishia katika kujitokeza vuguvugu la kimapinduzi mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa kuendelea kwake na taathira yake kwa matokeo ya kimapinduzi yaliyofuatia baada yake. Muadila anasema moja ya sifa za kipekee za mapinduzi ya kiislamu ni kutawala kwa roho ya kidini na kimadhehebu katika mapambano, kutumiwa kwa wingi misamiati na istilahi za kidini katika mapambano hayo. Istilahi hizo ni pamoja na jihadi, kufa shahidi, kujitoa muhanga, Ashura, harakati ya Imam Husein alayhi salam, kusubiri faraja ya kudhihiri Imamu Wazama ajala Allahu taala farajahu sharif na kadhalika. Lakini mbali na hayo, kwa sehemu kubwa, akthari ya maandamano ya wananchi dhidi ya Shah yalifanyika katika miezi mitakatifu kidini. Na mara nyingi yalianzia misikitini. Katika kitabu chake cha Tabaka, Siasa na Ideolojia katika Mapinduzi ya Iran, msomi na mwana nadharia huyo wa sosiolojia ameashiria kuhusu nafasi muhimu na ya juu zaidi ya makundi ya Kiislamu kulinganisha na makundi mengine, na anaeleza kwamba maandamano ya mwaka 1978 yalijenga na kuimarisha zaidi mahusiano baina ya makundi ya kisekulari na ya kidini, na wakati huo huo Imam Khomeini na wafuasi wake wakawa na nafasi na sauti ya juu zaidi kuliko wapinzani wengine. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya 41 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii umemalizika. Hivyo sinabudi kukomea hapa kwa leo, lakini usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha allah katika sehemu ya 42 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Dr. Mansur Muaddel kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Nakushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ama sasa ni wakati wa kukuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumanne, Disemba mosi 2020 linakunjuliwa na magazeti nchini Tanzania na tunaanza na Daily News ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika liheshimuni bunge tafadhali. Hiyo ni kauli ya spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambayo imeakisiwa na takriban magazeti yote ya leo ya nchi hiyo. Habari nyingine mbili katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily News zinasema: Zanzibar yalenga kwenye uwekezaji wa shilingi trilioni 2.3 katika sekta ya utalii, na Tanzania yavutiwa wawekezaji 13 kutoka Austria. Gazeti dada da la Habari Leo limeandika spika Ndugai aonya wanaokejeli bunge. Mtanzania Aliyefungwa kwa ugaidi Kenya ajinyonga gerezani, walimu wapya waliofanya udanganyifu kufutiwa ajira, na meli ya kwanza ya uvuvi kuwasili Tanzania mwakani. Kwa upande wake, gazeti la Nipashe limeandika mapya: sakata la wabunge viti maalumu Chadema, hoja yatolewa kuwasaka walioshiriki hujuma, Ndugai aibua mengine, akina Mdee kuzungumza leo. Gazeti la Mtanzania limeandika: Spika Ndugai, Mdee na wenzake ni wabunge halali, amwonye Mbowe, amtaka akumbuke kipigo cha akina Bulaya, wabunge wote kupangiwa kamati. Habari zake nyingine zinasema: mbunge ataka madalali kuondolewa kwenye saruji, afungwa jela kwa kumchana wembe mtoto, na serikali yataja kasoro ajira za walimu kumi na tatu elfu. Kwa upande wa Tanzania tumalizie na gazeti binafsi la Mwananchi ambalo nalo limeandika Ndugai ang'aka wabunge waliotimuliwa Chadema aponda mchakato uliotumika Chadema kuwafukuza wabunge 19 wa viti maalum, asema wataendelea kuwa wabunge labda wenyewe watangaza kujiusulu. Habari yake nyingine inasema mama asimulia mahakama ya jinsi baba alivyombaka bintie wilaya ya Temeke jijini Dar es Salaam. Pia limeandika mzazi wa mfungwa wa ugaidi aiangukia serikali. Tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Taifa Leo limekolezea wino maneno yanayosema kwa nini tunapinga BBI. Gazeti dada la Daily Nation limeipa kipaumbele habari hiyo hiyo chini ya kichwa cha maneno matakwa mapya ya watu wa Ruto kuhusu BBI. Moja ya habari zilizomo kwenye gazeti la Business Daily inasema benki ya Nigeria yaweka wazi malipo ya nyongeza kwa wafuasi wa Moi. Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika BBI inavyofufua ndoto za kisiasa za wanasiasa waliobwagwa 2017 na kuwaweka pazuri kushinda 2022 linatolea ufafanuzi habari hiyo kwa kuandika mchakato wa ukusanyaji wa sahihi za kufanikisha marekebisho ya katiba kupitia kura ya maamuzi umefufua ndoto za kisiasa za baadhi ya wanasiasa walioteuliwa kushiriki shughuli hiyo maeneo mbalimbali nchini Kenya. Baadhi ya washirikishi kumi na sita wa kanda walioteuliwa na Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga kuongoza shughuli hiyo kila mmoja ana ndoto ya kuwania nyadhifa za kisiasa katika uchaguzi mkuu ujao, au anapania kurejea kwenye ulingo wa siasa baada ya kubwagwa katika uchaguzi wa 2017. Vile vile limeandika Kingi ahimiza mbinu za kisasa za biashara. Covid 19, idadi jumla ya vifo nchini Kenya ya fikia 1452. Ama kuhusu habari ya kujinyonga raia wa Tanzania gerezani huko Kenya, limeandika raia wa Tanzania Rashid Charles Mberesero aliyehukumiwa kifungo cha maisha jela mwaka 2019 baada ya kupatikana na hatia ya kushiriki shambulizi la kigaidi mwaka 2015, alijitia kitanzi katika gereza la Kamiti siku ya Ijumaa. Msemaji wa idara ya magereza Kenya Kennedy Aluda amelieleza gazeti la Taifa leo kwamba Mberesero alipatikana amejitia kitanzi katika seli nambari 24 kwenye jumba la H. Ama habari kuu katika gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda inasema mkuu wa chama tawala cha jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia alisema jana kwamba wapiganaji wake wanaendelea na mapambano licha ya waziri mkuu Abi Ahmed kutangaza ushindi na kumalizika mgogoro wa nchi hiyo. Debretsioni Gebre Michael ameliambia shirika la habari la AFP kwamba hataondoka katika jimbo la Tigray na ataendelea kuongoza mapambano dhidi ya wavamizi wa ardhi yao, ikiwa ni ishara ya wazi ya kuendelea uadui unaotokana na mgogoro wa jimbo la Tigray huko Ethiopia. Habari zake nyingine, habari yake nyingine na mnukuu, mgombea urais kwa tiketi ya chama cha NUP robert Kyagulanyi, maarufu kwa jina la Bobi Wine akisema Museveni bado anayo nafasi ya kuishi kwa heshima. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, hii leo meza ya ulimwengu wa michezo imekuandalia wasifu wa mwanamasumbwi nyota Muhammad Ali, maisha na safari yake katika uga wa ndondi, na kusihi tuandamani sote hadi tamati ya kipindi, karibu. Jina Muhammad Ali si geni au jipya kwenye masikio ya wengi, na hususan wapenzi wa mchezo wa ndondi. Huwezi kutaja majina ya wanamasumbwi kumi bora wa kimataifa wa muda wote bila kumtaja Muhammad Ali ambaye alifahamika hapo awali kama Cassius Clay Jr. Alikuwa shahsia wa aina yake katika ulimwengu wa spoti katika karne ishirini. Nguli huyo wa ngumi alizaliwa Januari 17 mwaka 1942 katika mji wa Louisville jimboni Kentucky nchini Marekani. Babake alifahamika kama Cassius Clay Senior na mamake Odessa Lee Clay anasemekana kuwa na asili ya Madagaskar, kisiwa kilichoko kusini mashariki mwa Afrika. Itakumbukwa kuwa bingwa huyo wa ndondi aliyejiunga na mchezo huo akiwa na umri wa miaka kumi na miwili alifahamika kama Cassius Clay Jr, lakini akabadilisha jina na kuitwa Muhammad Ali baada ya kujiunga na dini tukufu ya Kiislamu hapo mwaka 1964. Awali alijiita Cassius X, na msukumo huo ukitokana na mapenzi yake kwa mshauri na mlezi wake wa kidini na kisiasa Malcolm X. Malcolm X alikuwa mwanaharakati na mwanapambano wa maswala ya kijamii na mtetezi wa haki za Wamarekani weusi. Alipambana sana kupinga mauaji ya kibaguzi yanayofanywa na polisi ya Marekani dhidi ya Wamarekani wenye asili Afrika. Muhamad Ali, bingwa huyo wa ndondi, raia wa Marekani mwenye asili Afrika, ni mshindi mara tatu wa mashindano ya kimataifa ya Olimpiki. Akiwa kijana mdogo, Muhammad Ali alionyesha ujasiri usio wa kawaida, kwani hakuogopa chochote ndani na nje ya ukumbi wa ndondi. Alikulia katika jamii ya kusini ya Marekani iliyotengwa na kutelekezwa, mbali na kubaguliwa kwa misingi ya rangi. Akiwa na umri wa miaka kumi na miwili aligundua kuwa na talanta na kipaji cha ndondi, ilitokea kama sadfa tu Alipokonywa baiskeli yake na kibaka, na kibaka akaamua kwenda kuripoti tukio hilo kwa afisa wa polisi aliyefahamika kwa jina la Joe Martin. Askari polisi huyu ambaye pia alikuwa kocha wa ndondi wa vijana wadogo katika mtaa alikoishi Muhammad Ali, wakati huo akifahamika kama Clay Jr. akampa changamoto na kumwambia, na hapa na nukuu: jifunze kupigana unaposhambuliwa kabla ya kuripoti, mwisho wa kunukuu. Taratibu wawili hao wakawa karibu, na kugeuka kuwa maswahibu wakubwa. Clay akaanza kujifunza kutoka kwa afisa huyo namna ya kujihami anapochokozwa au kushambuliwa. Baadaye alianza kujifunza mchezo wa ngumi kutoka kwa kocha huyo. Mwaka 1954, Muhammad Ali alijitosa rasmi katika ulimwengu wa masumbwi. Hapa alishinda pambano lake la kwanza ambalo halikuwa la wanandondi wa taalamu, lilikuwa pigano la wanagenzi tu. Hili lilimpa motisha na akaamua kuuzamia rasmi uga wa ngumi miaka miwili baadaye yani mwaka 1956 Muhammad Ali wakati huo bado akiitwa Clay Junior aliibuka kidedea katika mashindano ya vijana ya glavu za dhahabu au Golden Gloves miaka minne baadaye Muhammad Ali alishinda medali ya dhahabu katika kategoria ya uzani mzito kwa upande wa vijana katika michezo ya olimpiki ya msimu wa joto kali huko mjini Rome nchini Italia mwaka 1960 akiwa na umri wa miaka kumi na minane. Huu ndio ulikuwa mwanzo wa kung'ara nyota yake ya jaha katika uga wa masumbwi, na mwaka mmoja baadaye akaichukulia ndondi kama taaluma ya kirasmi. Wakati huu alikuwa mwanafunzi wa shule ya upili ya Central ambayo huko nyuma ilifahamika kama shule ya sekondari ya Louisville, jimboni Kentucky. sanjari na kuendelea kung'ara nyota na talanta yake, Clay Jr aliangaziwa pia na nuru ya Uislamu. Mwanzoni mwa miaka ya sitini, alianza kuvutiwa sana na dini tukufu ya Uislamu. Mwaka 1961 alianza kuhudhuria kisiri vikao na mikutano ya vuguvugu vugu la Nation of Islam. Mwaka mmoja baadaye, alikutana na msemaji wa vuguvugu vugu hilo na pia mwanaharakati wa haki za wanyonge nchini Marekani, Alhaj Malik Ashabaz maarufu kama Malcolm X. Malcolm X aligeuka na kuwa mlezi wa kiroho na kisiasa wa Muhammad Ali. Baada ya kuenea habari kwamba amejiunga na Uislamu, Muhammad Ali alianza kutengwa na hata kunyimwa fursa za kushiriki mashindano makubwa ya ndondi. Hata hivyo, jina lake liliibuka tena baada ya kushinda pambano kubwa mwaka 1964. Baada ya kupewa jina Muhammad Ali mwaka 1964, baadhi ya waandishi wa habari walikataa kulitumia jina hilo jipya na wakaendelea kutumia jina lake la awali katika uandishi wa habari zake. Muhammad Ali alikuwa akisisitiza kuwa jina la Cassius Clay Jr. ni la kitumwa. Muhammad Ali alifahamika kuwa mkarimu, jasiri, lakini pia mcheshi <laughs> Mwaka 1967 Ali alikataa katakata kujiunga na huduma za jeshi akisisitiza kuwa yeye ni balozi wa Uislamu na imani yake haimruhusu kufanya hivyo. Kipindi hicho alikuwa akipinga waziwazi wazi vita vya Vietnam. Yote hayo yalichangia kukamatwa kwake na kubambikiwa kesi ya jinai, nusra apokonywe kabisa mataji aliyoyashinda katika ndondi. Alikata rufaa katika mahakama ya juu ya Marekani na hukumu dhidi yake ikabatilishwa mwaka 1971. Hakushiriki tena ndondi kwa takriban miaka minne kutokana na misukosuko ya mashtaka yaliyokuwa yakimwandama. Kabla ya hukumu ya mahkama ya juu ya mwaka 1971, Muhammad Ali alishiriki pambano la aina yake na kumbwaga Jerry Quarry mwaka 1970. Katika taaluma yake ya masumbwi, Muhammad Ali alishinda mataji 56, akapoteza michezo mitano na pia amewahi kuwashinda wapinzani wake kwa gumi zito la knockout au KO mara 37. Ali alitangaza kujuzulu ndondi mwaka 1981 akiwa na umri wa miaka 39, katika mapambano ambayo hayatasahaulika na yangali mabichi katika madaftari ya kumbukumbu -kumbu, ni pambano la mwaka 1964 alipombwaga Sonny Liston na kumpokonya taji la uzani mzito duniani. Aidha, mwaka nguli huyo wa ndondi alimtandika Jo Frezia katika pambano la marudiano baada ya Frezia kumwonyesha kivumbi Ali mwaka 1971 Jo Tuangazie kwa kifupi sasa maisha yake ya ndoa. Muhammad Ali aliwahi kuoa mara nne katika maisha yake na kujaliwa watoto tisa katika ndoa hizo ambazo baadhi zilivunjika. Ali alioa mke wake wa kwanza kwa jina Sonji Roy mwaka 1964 lakini walitalikiana mwaka mmoja baadaye, baada ya mwanamke huyo kukataa kufuata mafundisho ya Islamu likiwemo swala la mavazi ya staha. Baada ya hapo alimwoa Belinda Boyd mwaka 1967 na wakajaliwa watoto wanne ambao ni Mariam, Jamila na Liban Jr. Ali aliowa mke wake wa nne kwa jina Yolanda au Loni mwaka 1986, ambaye waliishi pamoja hadi kifo chake. Walijaliwa mtoto mmoja kwa jina Asad. Katika mafanikio makubwa aliyowahi kupata Muhamad Ali ni tuzo ya medali ya Uhuru aliyotunukiwa na aliyekuwa Rais wa Marekani George W Bush mwaka 2005. It's quite a claim to claim make. But as Muhammad Ali once said, It's not bragging if you can back it up. Muda mfupi baada ya Rais <laughs> Barack Obama kuingia mamlakani mwaka 2009, Ali alitunukiwa tuzo ya Rais ya NAACP kwa jitihada zake za kuhudumia umma. Ali alistaafu masumbwi mwaka 1981 akiwa na umri wa miaka 39 baada ya kushindwa katika pigano la mwisho dhidi ya Trevor Berbick. Baada ya kustaafu alijihusisha na masuala ya kijamii na kuwasaidia wasiojiweza. Mwaka elfu mbili na tano mwanandondi huyo alifungua kituo cha Muhammad Ali katika mji alikozaliwa wa Louisville, jimboni Kentucky. Kuhusu ujenzi wa kituo hicho alisema na hapa na nukuu: mimi ni mtu wa kawaida aliyefanya bidii kuimarisha talanta niliyopewa. Mashabiki wangu wengi walitaka kutengeneza majumba ya kumbukumbu kwa ajili ya kutambua mafanikio yangu binafsi. Nimeamua kuunda sehemu ambayo itawashajisha watu kwa chochote walichoamua kufanya na pia kuwahimiza waheshimiani. Aidha, alifungua kituo cha ugonjwa wa Parkinson, mjini Phoenix, huko Arizona. Maradhi hayo ya kutetemeka yalimsumbua Ali tangu mwaka elfu moja mia kenda themani na nne. Hata hivyo aliendelea kuitumikia jamii katika kipindi chote hicho licha ya ugonjwa wake hadi alipofariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na nne mjini Phoenix, mnamo Juni tatu mwaka 2016, baada ya kulazwa kwa siku kadhaa kutokana na matatizo ya kupumua. Baadhi ya misemo mashuhuri aliyowahi kunukuliwa nguli huyo wa ndondi ni kama ifuatayo: yule asiye na ujasiri wa kuchukua hatua hatarishi hatofanikiwa maishani. Kuhudumia wengine ndio kodi ya chumba chako hapa duniani. Ukosefu wa imani ndio imefanya watu washindwe kuzikabili changamoto. Na elea au pepea kama kipepeo, lakini ng'ata kama nyuki. Natumai mpenzi msikilizaji, umestafidi na wasifu huo wa Muhammad Ali. Tukutane juma lijalo, panapo majalio wake Mola. Jina langu ni Husein Hasan. Asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe ya 15 mfunguo saba Rabia Uthani mwaka 1442 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe mosi Disemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 99 iliyopita, Mirza Kuchakhan Jangali mwanaharakati na mpigania ukombozi wa Kiirani aliuwa washahidi na vibaraka wa Reza Khan, dikteta wakati huo wa Iran, kwa ushirikiano na madola ya umoja wa kisovieti na Uingereza. Mirza Kuchek Khan Jangali alijifunza masomo ya dini akiwa katika rika la ujana na kufanikiwa kukwea daraja za juu za kielimu. Baadaye alijiunga na safu ya wapigania uhuru ahadi alipokamatwa na vibaraka wa Reza Khan na kuuawa kwa kukatwa kichwa kilichopelekwa kwa mfalme huyo kibaraka. Siku kama ya leo miaka 195 iliyopita, muungano wa kihistoria wa nchi za Ulaya uliojulikana kama Muungano Mtakatifu ulisambaratika baada ya kujiengua utawala wa kikaisari wa Rasia katika muungano huo. Baada ya kuanguka kwa utawala wa Napoleon Bonaparte, muungano huo uliunda Kongres ya Vienna kati ya tawala za Rasia, Austria na ufalme wa Pros, na serikali hizo zikaafikiana kwamba nchi zilizo chini ya utawala wa muungano huo na katika uhusiano wa kimataifa zifuate misingi ya dini ya Kikristo. Na katika siku kama ya leo ya tarehe mosi Desemba nchi mbalimbali duniani huadhimisha siku ya kimataifa ya Ukimwi kuweko siku ya kimataifa ya ukimwi kulifikiriwa kwa mara ya kwanza mwezi Agosti mwaka 1987 na, na, na James w Bunn na Thomas Netter, maafisa wawili wa habari wa kitengo cha kimataifa cha kupambana na ukimwi cha shirika la afya duniani WHO huko Geneva, Uswis. Maafisa hao wawili waliwasilisha wazo hilo kwa Dr Jonathan Mann mkurugenzi wa shirika la Unites, na baadaye akakubali pendekezo hilo na kuliidhinisha, na hatimaye akaafiki siku ya kwanza kima ya kimataifa ya ukimwi iadhimishwa duniani kote tarehe mosi Disemba mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nane. Kuanzia wakati huo, kila mwaka siku ya kimataifa ya ukimwi huadhimishwa duniani kote katika tarehe kama ya leo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, muda wetu umeisha kabisa. Maoni yenu bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa, Tanzania, baada ya kusalimu anasema hongera sana Afrika Kusini kwa kukienzi Kiswahili, na nchi nyingine ziige mfano huo mzuri. Ameandika bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, pamoja na bin Twaha Aljunaid wa Bumbwini, Zanzibar. Wanatushukuru nasi vilevile vile tuna washukuru. Bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, naye anaomba dua akisema, Allah inusuru dini yetu tukiingina mabalaa yanayotukumba amin. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran, ametilia mkazo haki isiyopingika ya Teheran ya kuwafuatilia na kuwaadhibu wote waliotoa wa amri ya kuuliwa kigaidi mwanasayansi wa nyuklia wa Iran na masuala ya kijeshi shahid Mohsen Fakhrizadeh. Wakati huo huo, vyama uh, um, na shakhsia mbalimbali nchini Tunisia zimetoa taarifa na kulaani mauaji ya kigaidi ya shahid Mohsen Fakhrizadeh, mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran. Ubalozi wa Tanzania nchini Afrika Kusini umepewa changamoto ya kuhakikisha kuwa unatekeleza diplomasia ya uchumi pamoja na diplomasia ya siasa, na moja mafanikio ya ubalozi huo ni kuenezwa lugha ya Kiswahili ambapo serikali ya Tanzania na Afrika Kusini zinatarajiwa kusaini mkataba wa kutumika lugha ya Kiswahili katika shule za Afrika Kusini mwezi Machi elfu mbili na ishirini na moja. Na Abi Ahmed waziri mkuu wa Ethiopia amekadhibisha kutokea mauaji ya raia katika eneo la Tigray kaskazini mwa nchi hiyo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.