Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo Jumatatu, Novemba thelathini elfu mbili na ishirini ambayo ni sawa tarehe kumi na nne Rabiu Thani elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Tunamshukuru kwanza kabisa Mola Muumba, Mola Karima kwa kutujalia afya njema. Amin ya rabil alamin. Tutaanza matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu ambao, kwa usiku huu, uchambuzi wa kisiasa utahusu jinai mpya ya Boko Haramu, mwendelezo wa misimamo ya kufurutu wa ada barani Afrika. Tutakuwa na kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu, tutawaletea ulimwengu wa michezo, na tutakuwa na makala yetu fupi ya leo katika historia itakayohitimishwa mwishoni na kipande kifupi cha kosida, bila kusahau muhtasari wa habari nakumbusha tovuti yetu ya redio tovuti ya redio teherani ni parstoday com sw na vilevile nambari yetu ya whatsapp inaanza kwa alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba mail ama barua pepe ya idhaa ya kiswahili radio teheran ni swahili radio at irib ir Wapendwa wasikilizaji, mbali na katika satellite internet na aplikesheni ya simu za mkononi za erib world service na pas tuday, mnaweza kutusikiza pia kupitia masafa FM. Huko Tanzania tunapatikana kupitia Maarifa FM katika masafa mia moja na tano nukta tatu Tanga na Mwanza katika mia moja nukta tisa Kigoma tisini na tisa nukta saba na Mtwara mia moja na nne nukta moja. Imetimia saa tatu kamili kwa wakati wa Tehran. Kwanza ni vichwa vya habari. Imethibiti kuwa Israeli na wamunafikina wamehusika katika mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran waziri wa ulinzi wa Iran asema hakuna jinai mauaji na kitendo chochote cha kijinga kitakachofanywa bila kujibiwa. Somalia yamtimua balozi wa Kenya na kumwita nyumbani balozi wake aliyoko Nairobi, na Hamas yasema mamlaka ya ndani haina utashi wowote wa kukabiliana na utawala wa Kizayuni, pamoja na habari nyingine. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Utawala wa kizayuni wa Israel na genge la kigaidi la munafikina MKO wamehusika katika mauaji ya mwanasayansi mkubwa wa nyuklia wa Iran kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Iran Press. Mauaji ya kigaidi ya shahidi Mohsen Fakhrizadeh, mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran, yalifanywa kwa kutumia bunduki maalumu iliyokuwa ikiongozwa kutokea mbali na ambayo ilikuwa imefungwa kwenye gari ya pikapu aina ya Nisan. Kwa mujibu wa taarifa zilizonukuliwa na Iran Press, silaha hiyo ilikuwa imefungwa kifaa maalum cha mawasiliano ya kuongozea kutoka mbali kilichotengenezwa Israel, ambapo mara baada ya kunasa taswira ya sura ya shahidi Fakhrizadeh ilianza kufyatua risasi kumlenga mwanasiasa huyo nyuklia. Vilevile imebainika vile kuwa kutumiwa gari ya pickup kwa ajili ya shambulio la kigaidi dhidi ya shahidi Mohsen Fakhrizadeh kulifanywa kwa malengo mawili ambayo ni kuishambulia timu ya walinzi wa mwanasayansi huyo na pia kuteketeza kifaa hicho cha kuongozea shambulio kutokea mbali, ili kupoteza kikamilifu ushahidi wa hujuma hiyo. Hata hivyo, mabaki ya silaha yaliyopatikana yameonyesha kuwa silaha na kifaa hicho vimetengenezwa Israel. Ripota wa shirika la habari ya Iran Press amesema kwamba nyaraka za kuaminika zilizopatikana kuhusiana na mauaji ya Profesa rofe Mohsen Fakhrizadeh nazo pia zimethibitisha kuwa shirika la intelijensia la utawala wa Israel na genge la kigaidi la monafiki na MKO yamehusika katika mauaji hayo. Mohuseni Fakhrizadeh, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu wa wizara ya ulinzi ya Iran, aliuawa shahidi katika shambulio ya kigaidi lililofanya Ijumaa tarehe 27 Novemba katika eneo la absad Damavand katika mji mkuu Teheran. Wakati huo huo, waziri wa ulinzi wa jamhuri ya Kiislamu Irani amesema hakuna jinai mauaji na kitendo chochote cha kijinga kitakachofanyiwa taifa la Irani ambacho kitaachwa bila kujibiwa. Brigadia Jenerali Amir Hatami ameasema hayo leo katika shughuli ya mazishi ya shahidi Muhsin Fakhrizadeh, mwanasayansi bora wa nyuklia na ulinzi wa Irani, na akasisitiza kwamba watenda jinai wajue kuwa itawafika adhabu tu kwa walichokifanya. Brigadia Jenerali Hatami ameyashukuru mataifa na nchi zilizoonyesha kuchukizwa na jinai ya mauaji ya kigaidi ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran na akazionya nchi na taasisi za kimataifa zilizoipuuza jinai hiyo kwamba kuwaunga mkono magaidi ambao ni washenzi na mafidhuli kunazidisha ushenzi na ufidhuli wao na ugaidi huo utawaandama na kuwalenga wao pia katika siku za usoni. Magaidi wenye silaha siku ya Ijumaa tarehe ishirini na saba Novemba walishambulia gari iliyokuwa imembeba Mhuseni Fakhri Zadeh, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran na kumuua shahidi mwanasayansi huyo mkubwa wa nyuklia na maswala ya ulinzi. Nchi nyingi duniani ikiwemo Rasia, China, Venezuela, Afrika kusini na Uturuki zimelaani mauaji hayo ya kigaidi ya mwanasayansi huyo wa nyuklia. Naendelea kutega sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Somalia imemwita nyumbani balozi wake aliyoko Nairobi, sambamba na kumpa masaa ishirini na nne balozi wa Kenya mjini Mogadishu awe ameondoka katika ardhi ya Somalia kutokana na kile kilichotajwa kama uingiliaji wa Kenya katika masuala ya kisiasa na kiuchumi ya Somalia. Serikali ya shirikisho wa Somalia jana ilimwita nyumbani balozi wake wa nchini Kenya, Mohamed Ahmed Nur Tarsan, na kumtaka balozi wa Kenya nchini humo Lukas Tumbo arudi Nairobi kwa mashauriano. Katibu wa kudumu wa wizara ya mambo ya nje ya Somalia, Mohamed Ali Nur, amesema uamuzi huu umechukuliwa kutokana na uingiliaji wa Kenya katika uchaguzi ujao wa eneo la Jubaland. Serikali imechukua uamuzi huu kulinda mamlaka yake ya kitaifa ya kujitawala baada ya kudhihirika kuwa Kenya inaingilia masuala ya Somalia, hususan ya Jubaland, imeeleza taarifa iliyotolewa na Nur. Somalia imeituhumu Kenya kwamba imekuwa ikimshinikiza sana rais wa Jubaland, Ahmed Mohamed Islam Madobe, atekeleze mambo yenye maslahi ya kisiasa na kiuchumi kwa nchi hiyo na hivyo kudhoofisha makubaliano ya kisiasa yaliyosainiwa hivi karibuni nchini Somalia, ukiwa ni ukiukaji wa taratibu za kidiplomasia. Katibu wa kuduma wa wizara ya mambo ya nje ya Somalia amesistiza kuwa Mogadishu haitakubaliana katu na kitendo chochote kile kinachodhoofisha usalama na mamlaka yake ya kujitawala. Katika sehemu nyingine ya taarifa hiyo, Mohamed Al Nur amesema kutokana na uingiliaji wa kisiasa wa Kenya katika masuala ya ndani ya Somalia, rais wa eneo la Jubaland amealifu makubaliano yaliyosainiwa Septemba 17 mjini Mogadishu kuhusu uchaguzi wa eneo hilo. Ameongeza kuwa inavyoamini serikali ya shirikisho ya Somalia, vitendo vinavyofanywa na serikali ya Kenya haviendani na mahusiano ya kidiplomasia yanayotambuliwa kimataifa na madola yanayojitawala. Msemaji wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas amesema mamla, mamlaka ya ndani ya Palestina kila mara imekuwa ikionyesha ulegevu na ulainifu linapokuja suala la mashirikiano na makubaliano na utawala wa kizayuni wa Israel. Hazim Kasim amesema hayo sambamba na kukosoa misimamo ya mamlaka ya ndani ya Palestina, na akasema katika ahadi zake kuhusiana na kukabiliana na utawala wa kizayuni, mamlaka ya ndani ya Palestina huwa kila mara inaonyesha ulegevu na kulegeza msimamo lakini huwa shupavu na yenye msimamo mkali katika mazungumzo na makundi ya Palestina. Msemaji wa Hamas amesema hatua za mamlaka ya ndani zinaonyesha kuwa si tu haina uwezo wa kukabiliana na wazayuni maghasibu, lakini pia haina hata dhamira wala utashi wowote juu ya swala hilo. Hussein Ash-Sheikh, mjumbe wa kamati kuu ya harakati ya Fatah ambaye pia ni waziri wa masuala ya kiraia wa mamlaka ya ndani ya Palestina, amesema mamlaka hiyo imeanzisha tena uratibu na ushirikiano wa masuala ya usalama na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Tarehe kumi na saba Novemba, mamlaka ya ndani ya Palestina ilitangaza kuwa imeanzisha tena uratibu wa masuala ya usalama baina yake na utawala wa kizayuni ambao ulikuwa umesimamishwa kwa muda wa takriban miezi sita. Hatua hiyo ya mamlaka ya ndani ya Palestina imekosolewa na kulaaniwa na makundi mbalimbali mbali ya Palestina. Rais Yoweri Museveni amewaonya vikali wale wote wanaofanya fujo na uhalifu wakati huu wa kampeni za uchaguzi nchini humo. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Kigosi Ismail. Akihutubia taifa kuhusu usalama, Rais Yoweri Museveni amewaonya vikali wanaonuia kutatanisha usalama wa taifa kwa kisingizio cha kushabikia wanasiasa na kutafuta kura. Akakariri kuwa tabia zao za kihuni hazitavumiliwa kamwe. Kuhusu kiwango cha maambukizi ya virusi vya mafua makali yanayosumbua ulimwengu sasa hivi, Bwana Mseveni amewakumbusha wananchi kwamba maambukizi makubwa yanashuhudiwa mno katika sehemu za mirundiko kama jiji kuu la Kampala na kwingineko, hususani ambako wengi hawajali kuvaa barakoa wala kufuata kanuni na masharti ya kiafya. Aidha, idadi ya wananchi wanaokufa kutokana na virusi hivyo vya korona inazidi kila kukicha. Akijitetea kuhusu umri wake, rais Museveni anakariri kuwa uzee sio ugonjwa, na kuwasihi wananchi kutoa hacha mbacha zao kwa misala ipitayo. Rais Museveni ameahidi kuwa atawalipa fidia jamaa za waliopoteza watu wao katika porokushani za tarehe 18 na 19 Novemba mwaka huu, waandamanaji wakipinga hatua ya kumtia nguvuni Robert Chagulanyi, kinara wa NUP. Kwa upande mwingine, wapinzani wakuu wa, wa, wa bwana Museveni katika ugombezi wa urais wanailaumu serikali ya NRM kwa kutumia vyombo vya dola kama polisi na majeshi wanyanyasa kila waendako kufanya kampeni zao. Wadhulumiwaji wakuu ni Robert Chagulanyi wa NUP na Patrick Amriat wa FDC ambao wamepuliziwa gesi za kukamua machozi tangu waanzishe kampeni zao. Aidha, wawili hao ndio wanabainisha ushindani mkuu dhidi ya Bwana Mseveni. Wagombezi wote wanadhihirisha kuwa wananchi wenyewe ndio wana hamu ya kusikiliza wagombezi hao. Kwa hivyo mirundiko ya wapiga kura haifai kulaumiwa juu yao kama wagombezi. Kuhusu jambo hilo la kufyatua gesi za kutoa machozi, jenerali mstaafu Mugisha Muntu anasema serikali ya bwana Mseveni haiwezi kushabikiwa sasa, ila tu inatumia mtutu wa bunduki kuwalazimisha wananchi kuitii. Tayari mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Uganda, Simon Byabakama, amemwandikia inspekta mkuu wa polisi Okothogola kuhusiana na vitendo vya kuwakandamiza wagombea urais kila waendako. Lakini inspekta huyu anamtaka mwenyekiti wa tume Byabakama amwelezee tarehe zenyewe za visa kama hivyo. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Na mwakilishi wa mfalme wa Bahreini na wenzake waliofuatana nao wameingia msikiti wa Laksa kwa kujificha wakihofu wasija wakatambuliwa na Wapalestina. Khalid Al Khalifa, mwakilishi wa mfalme wa Bahrein, amesema katika mahojiano ya redio na jeshi amesema -ka katika mahojiano na redio ya jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel kwamba Ijumaa usiku akiwa amefuatana na watu wengine kadhaa waliingia ndani ya msikiti wa Laksa kwa kutumia utambulisho bandia na kwamba hawakuthubutu kutangaza utambulisho wao halisi kwa kwa hofu wa Palestina. Mwakilishi huyo mfalme wa Bahrini amekiri kuwa endapo wangejitambulisha wao ni nani, wa Palestina waliokuwa wakisali msikitini humo wasingewaruhusu waingie na wangewafukuza. Kabla ya hapo, ujumbe wa Imarati ulitumuliwa na kutolewa nje ya msikiti wa Al-Aqsa na Wapalestina walipotambuliwa baada ya kuingia msikitini humo katika hatua inayopingana kikamilifu na malengo matukufu ya watu wa Palestina ya ukombozi wa nchi yao. Tarehe 25 Septemba, mawaziri wa mambo ya nje wa Imarati na Bahrain walisaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizaini wa Israel katika hafla iliyofanyika ikulu ya White House mjini Washington na kuhudhuriwa na rais wa Marekani Donald Trump na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel. Uamuzi wa nchi hizo mbili ndogo za kiarabu za ghuba wa ajemi wa kuanzisha uhusiano wa, wa, wa kidiplomasia na utawala unaokalia Kuds tukufu kwa mabavu umewaghadhibisha Wapalestina pamoja na wananchi wa mataifa ya kiarabu na Kiislamu, wakiutaja kuwa ni uhaini na usaliti kwa malengo ya haki ya Palestina pamoja na matukufu ya kiislamu ya mji wa Kuds hususan msikiti wa Al-Aqsa kibla cha kwanza cha Waislamu kilichopo katika mji huo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kicha chake cha maneno kinasema: jinai mpya ya boko haramu mwendelezo wa misimamo ya kufurutu ada Afrika. Baada ya makundi ya kigaidi kudhoofishwa katika maeneo mbalimbali ya Asia Magharibi, hivi sasa makundi hayo yameeneza sata yao na kuimarika katika maeneo mbalimbali barani Afrika Ambapo yamekithirisha hujuma. Katika tukio la hivi karibuni magaidi wa ukufurishaji wa Boko Haram wameua wakulima mia moja na kumi katika kijiji cha Koshobe karibu na Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Borno ambalo ni kitovu cha magaidi hao kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mauaji hayo ya umati yamejiri sambamba na uchaguzi wa serikali za mitaa ambao umekuwa ukiahirishwa katika jimbo hilo mara kwa mara kutokana na hujuma za Boko Haram zilizoanza mwaka elfu mbili na tisa. Harakati za makundi ya kigaidi zimeongezeka sana katika eneo la magharibi mwa Afrika, hasa katika eneo la ukanda wa Sahel. Makundi makubwa zaidi ya kigaidi katika eneo hilo ni Boko Haram, na ISIS, au Daesh. Ongezeko la harakati za makundi ya kigaidi katika eneo hilo linaweza kuangaziwa kwa mitazamo kadhaa pamoja na kuwepo madai ya baadhi ya wakuu wa nchi za Afrika Magharibi, hasa Rais Muhamad Buhari wa Nigeria kuhusu azma ya kupambana na kuangamiza magaidi, lakini hakuna hatua za kivitendo zilizochukuliwa kukabiliana na tatizo hilo. Ukosefu wa bajeti, kutokuwa na vikosi vya usalama vyenye uwezo na ujuzi wa kutosha, hitilafu za ndani ya nchi, matatizo ya kiuchumi, umasikini, ukosefu wa ajira na mivutano ya nyuma ya pazia na ufisadi ni mambo ambayo yamepelekea makundi kama vile Boko Haram kupanua wigo wa ugaidi katika eneo hilo. Hali kadhalika, ongezeko la uingiliaji wa madola ya jinabi katika eneo ni sababu nyingine ya kushadidi ugaidi magharibi mwa Afrika. Jitihada za baadhi ya tawala hasa Saudi Arabia na utawala wa kizayuni za kutaka kujipenyeza katika eneo hilo kumepelekea tawala hizo mbili zimimine silaha kwa serikali tegemezi za eneo hilo, lakini ukweli ni kuwa tawala hizo mbili pia zimekuwa zikiwafikishia magaidi silaha kwa siri. Katika upande wa pili, matatizo ya kiuchumi katika nchi za Afrika yamepelekea makundi ya kigaidi yaweze kuwavutia vijana wasiokuwa na ajira na ambao wamepoteza matumaini maishani. Weledi wa mambo ya kisiasa wanasema ukosefu wa usalama katika mipaka, ongezeko la umasikini, kuenea jangwa, ukosefu wa maji na hitilafu za kikabila katika maeneo ya kilimo ni kati ya sababu muhimu za kuenea makundi ya kigaidi wa kufurishaji barani Afrika. Pigo kubwa ambalo makundi ya kigaidi hasa ISIS yamepata huko Siria na Iraki ni jambo ambalo limepelekea makundi hayo yatafute maeneo mapya ya, ya kueneza sata yao barani Afrika. Makundi hayo ya kigaidi yamehamishia baadhi ya wa wapiganaji wao barani Afrika. Katika upande mwingine, migogoro ya kisiasa na kiuchumi katika nchi kama vile Libya, Sudan, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Somalia, Msumbiji na Mali ni fursa ambayo imetoa mwanya kwa magaidi kujipenyeza. Naki Al Najar, mtaalamu wa masuala ya usalama katika kituo cha utafiti wa kistrategia nchini Misri, anasema baada ya ISIS kupata pigo Siria na Iraki, sasa imeelekeza nguvu zake barani Afrika na inachochea ugaidi na misimamo mikali katika bara hilo. Bado mko nasi katika matangazo mubashara, idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Na sasa tunawaletea kipindi chetu cha kwanza ambacho kinahusiana na mapinduzi ya Kiislamu. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 41 ambao utazungumzia fikra na mitazamo ya Mansur Muadel kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Mansur Muaddel ni mwananadharia wa Kiirani katika uga wa siasa, utawala na dini katika Asia Magharibi, na amealifu athari nyingi pia kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kitabu kiitwacho Tabaka, Siasa na Ideolojia katika Mapinduzi ya Iran ni miongoni mwa athari muhimu zaidi za Mansur Muaddel kuhusu Iran ambacho ndani yake anazungumzia namna mapinduzi ya Iran yalivyotokea. Mansur Muadel ni mhadhiri wa sosiolojia katika chuo kikuu cha Maryland nchini Marekani. Ijapokuwa nadharia na mitazamo ya Mansur Muadel imechochewa na kutokea kwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, lakini mtazamo wa kimaksi pia unashuhudiwa katika nadharia yake, na kwa sababu hiyo katika kuzifanyia uchambuzi na upembuzi sababu za kutokea mapinduzi ya Kiislamu, ameashiria pia baadhi ya fikra na mitazamo ambayo haiendani na wala haikubaliani hata kidogo na ukweli halisi wa yaliyojiri katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mansur Moaddel anakiri wazi kuhusu taathira za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa nadharia za mapinduzi na katika kubainisha namna mapinduzi ya kiislamu yalivyotokea anasema, katika kipindi kifupi sana cha kuanzia mwaka 1977 hadi 1979 kasi ya mapinduzi nchini Iran ilikuwa kubwa kiasi kwamba iliwashtukiza na kuwashangaza si waangalizi wa nje tu, bali hata wana mapinduzi wenyewe pia kutokea kwa mapinduzi hayo kuliwastaajabisha sana hata wataalamu watajika wa sayansi ya jamii. Kasi liliyopiga vuguvugu la mapinduzi, mshikamano wa umma wa watu uliokuwa ukipigania kuondolewa madarakani shah, kudhoofika kwa siasa na kuzidi kuwa na umuhimu ideolojia ya kidini katika vuguvugu vugu la mapinduzi yote hayo yanatoa taswira ya kushangaza. Mansur Muadel anapambanua na kutofautisha baina ya mitazamo miwili ya kuyatasawari mapinduzi: kama mazingira yanayopelekea kujiri tukio, na mbinu inayotumika kwa ajili ya kufanikisha kujiri tukio lenyewe. Mhadhiri huyu wa sosiolojia katika chuo kikuu cha Maryland anasema: Baadhi ya wana nadharia wanaitakidi kuwa kwa mtazamo wa mazingira, mapinduzi ya Iran yalikuwa matunda na matokeo ya nguvu mbili zilizokuwa zikitofautiana. Ya kwanza ni hitilafu na tofauti baina ya wafanya biashara mkabala na mabepari wa kimataifa pamoja na mabwanyenye waliokuwa tegemezi kwa mabepari hao, na ya pili ni tofauti baina ya wafanyakazi wa vibarua na mabepari, tabaka ambalo kuibuka kwake yalikuwa ni matokeo ya matatizo ya kiuchumi yaliyojitokeza katika muongo wa 1970. Hata hivyo, pamoja na yote hayo, Mwadel anaokosoa mtazamo huo na anasema hakuna yoyote kati ya hitilafu na tofauti hizo zinazoweza kuwa sababu ya kuhalalisha kutokea mapinduzi ya Iran. Kwa mtazamo wake, mapinduzi ya Iran yalikuwa matokeo ya kupata nguvu mahubiri ya kimapinduzi ya Ushia, ikiwa ni ideolojia ya mrengo wa upinzani. Kwa maelezo hayo anamaanisha kwamba mahubiri ya mapinduzi ya kishia ambayo yalikuwa yanazidi kupata nguvu yaliubadilisha mkondo wa matatizo ya kiuchumi na manung'uniko ya kijamii yaliyojitokeza katika muongo wa 1970 kuwa ni mgogoro wa kuibua mapinduzi. Mansur Moaddel anasema miundo ya kinembo ambayo kitaalamu inajulikana kama symbolic structures na mielekeo yake ya kidini ilisaidia kuwatia watu hamasa ya kimapinduzi ya kupinga utawala na kuwezesha kujengeka mawasiliano na mafungamano athirifu baina ya washirikishaji katika mapinduzi. Mahubiri ya kimapinduzi ya Ushia nayo pia yalichangia kufanikisha mapambano ya kuwania madaraka na kukabiliana na tofauti za kimatabaka katika kipindi cha baada ya mapinduzi. Mtazamo wa Mansur Moaddel kuhusu mahubiri ya kimapinduzi ya Shia, kwa kitaalamu Shia revolutionary discourse, ni sahihi, lakini vilevile unaweza kufanyiwa ukosoaji, ambao ni kuhusiana na kauli yake Moaddel kwamba Iran ya kabla ya mapinduzi haikuwa na mgogoro wowote mkubwa wa kisiasa. Dr Muhammad Rahim Avazi mhadhiri wa chuo kikuu anaokosoa mtazamo huo wa Mansur Moadel na kueleza kwamba kama ni kweli kabla ya mapinduzi Iran haikuwa na mgogoro wa kisiasa aslan, basi ukandamizaji, kufungwa watu kisiasa na kulazimishwa kuwa wanachama wa chama cha ufufuo vilifanywa kwa lengo gani? Dkta Mansur Muadel anatilia mkazo pia nafasi na mchango wa Uislamu katika kuporomoka utawala wa kipahlavi na kutokea mapinduzi ya Kiislamu, na anasema sifa kuu ya mapinduzi ni ideolojia: ni jambo gumu mno kuyatasawari mapinduzi ya Iran bila kutilia maanani Uislamu wa kishia katika kujitokeza vuguvugu la kimapinduzi tisa kuendelea kwake na taathira yake kwa matokeo ya kimapinduzi yaliyofuatia baada yake. Muadil anasema moja ya sifa za kipekee za mapinduzi ya kiislamu ni kutawala kwa roho ya kidini na kimadhehebu katika mapambano, kutumiwa kwa wingi misamiati na istilahi za kidini katika mapambano hayo istilahi hizo ni pamoja na jihadi, kufa shahidi, kujitoa muhanga, Ashura, harakati ya Imam Husein alaihi salam, kusubiri faraja ya kudhihiri Imamu Wazama ajalallahu taala farajahu sharif na kadhalika. Lakini mbali na hayo, kwa sehemu kubwa, akthari ya maandamano ya wananchi dhidi ya Shah yalifanyika katika miezi mitakatifu kidini na mara nyingi yalianzia misikitini. Katika kitabu chake cha Tabaka, Siasa na Ideolojia katika Mapinduzi ya Iran, msomi na mwana nadharia huyo wa sosiolojia ameashiria kuhusu nafasi muhimu na ya juu zaidi ya makundi ya Kiislamu kulinganisha na makundi mengine, na anaeleza kwamba maandamano ya mwaka 1978 yalijenga na kuimarisha zaidi mahusiano baina ya makundi ya kisekulari na ya kidini, na wakati huo huo Imam Khomeini na wafuasi wake wakawa na nafasi na sauti ya juu zaidi kuliko wapinzani wengine. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya 41 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii umemalizika. Hivyo sinabudi kukomea hapa kwa leo, lakini usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha allah, katika sehemu ya 42 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Dkt Mansur Muaddel kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Nakushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Shukrani sana, Abdulfatah Musaidi kwa kipindi chako hicho cha mapinduzi ya Kiislamu. Na sasa nasoma maoni kabla ya kusonga mbele, naanza na msikilizaji Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika, enyi kikundi cha MKO kuhusika kwenu katika mauaji ya ndugu yenu mwanasayansi ni ishara tosha ya upumbavu wa kikundi chenu. Ni kikundi cha watu wahuni tu. Mjielewe kuwa upumbavu wenu utawateketeza wenyewe. Asante sana Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Bintwali Junaidi anasema asante, nawe pia hali kadhalika kama alivyosema msikilizaji wetu Abdallah Ali Makajura wa Tabora Tanzania anasema asante. Ustazi Jafari Musa wa Kilimanjaro Tanzania anasema, Irani hakikisheni mnalipiza kisasi. Na sasa tunawaletea kipindi chetu cha Ulimwengu wa Michezo. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, hii leo meza ya ulimwengu wa michezo imekuandalia wasifu wa mwanamasumbwi nyota Muhammad Ali, maisha na safari yake katika uga wa ndondi, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Jina Muhammad Ali si geni au jipya kwenye masikio ya wengi na hususan wapenzi wa mchezo wa ndondi huwezi kutaja majina ya wanamasumbwi kumi bora wa kimataifa wa muda wote bila kumtaja Muhammad Ali ambaye alifahamika hapo awali kama Cassius Clay Jr. alikuwa shahsia wa aina yake katika ulimwengu wa spoti katika karne ishirini. Nguli huyo wa ngumi alizaliwa Januari 17 mwaka 1942 katika mji wa Louisville jimboni Kentucky nchini Marekani. Babake alifahamika kama Cassius Clay Sr na mamake Odessa Lee Clay anasemekana kuwa na asili ya Madagascar, kisiwa kilichoko kusini mashariki mwa Afrika. Itakumbukwa kuwa bingwa huyo wa ndondi aliyejiunga na mchezo huo akiwa na umri wa miaka kumi na miwili alifahamika kama Cassius Clay Jr. lakini akabadilisha jina na kuitwa Muhamad Ali baada ya kujiunga na dini tukufu ya Kiislamu hapo mwaka elfu moja mia kenda sitini na nne Awali alijiita Cassius X na msukumo huo wakitokana na mapenzi yake kwa mshauri na mlezi wake wa kidini na kisiasa Malcolm X. Malcolm X alikuwa mwanaharakati na mwanapambano wa maswala ya kijamii na mtetezi wa haki za wamarekani weusi. Alipambana sana kupinga mauaji ya kibaguzi yanayofanywa na polisi ya Marekani, ya Marekani dhidi ya Wamarekani wenye asili Afrika. Muhammad Ali bingwa huyo wa ndondi, raia wa Marekani mwenye asili Afrika, ni mshindi mara tatu wa mashindano ya kimataifa ya Olimpiki. Akiwa kijana mdogo Muhammad Ali alionyesha ujasiri usio wa kawaida, kwani hakuogopa chochote ndani na nje ya ukumbi wa ndondi. Alikulia katika jamii ya kusini ya Marekani iliyotengwa na kutelekezwa mbali na kubaguliwa kwa misingi ya rangi. Akiwa na umri wa miaka kumi na miwili aligundua kuwa na talanta na kipaji cha ndondi. Ilitokea kama sadfa tu Alipokonywa baiskeli yake na kibaka na akaamua kwenda kuripoti tukio hilo kwa afisa wa polisi aliyefahamika kwa jina la Joe Martin. Askari polisi huyu ambaye pia alikuwa kocha wa ndondi wa vijana wadogo katika mtaa alikoishi Muhammad Ali, wakati huu akifahamika kama Clay Junior, akampa changamoto na kumwambia, na hapa na nukuu, jifunze kupigana unaposhambuliwa kabla ya kuripoti, mwisho wa kunukuu. Taratibu wawili hao wakawa karibu na kugeuka kuwa maswahibu wakubwa. Clay akaanza kujifunza kutoka kwa afisa huyo namna ya kujihami anapochokozwa au kushambuliwa. Baadaye alianza kujifunza mchezo wa ngumi kutoka kwa kucha huyo mwaka elfu moja mia kenda hamsini na nne Muhammad Ali alijitosa rasmi katika ulimwengu wa masumbwi. Hapa alishinda pambano lake la kwanza ambalo halikuwa la wanandondi wataalamu, lilikuwa pigano la wanagenzi tu. Hili lilimpa motisha na akaamua kuuzamia rasmi uga wa ngumi miaka miwili baadaye, yani mwaka elfu moja mia kenda hamsini na sita Muhamad Ali wakati huo bado akiitwa Clay Junior aliibuka kidedea katika mashindano ya vijana ya glavu za dhahabu au Golden Gloves. Miaka minne baadaye, Muhamad Ali alishinda medali ya dhahabu katika kategoria ya uzani mzito kwa upande wa vijana katika michezo ya Olimpiki ya msimu wa joto kali huko mjini Rome nchini Italia mwaka 1960 akiwa na umri wa miaka 18. Huu ndio ulikuwa mwanzo wa kung'ara nyota yake ya jaha katika uga wa masumbwi, na mwaka mmoja baadaye akaichukulia ndondi kama taaluma yake rasmi. Wakati huu alikuwa mwanafunzi wa shule ya upili ya Central ambayo huko nyuma ilifahamika kama shule ya sekondari ya Louisville jimboni Kentucky. Sanjari na kuendelea kung'ara nyota na talanta yake Clay Jr aliangaziwa pia na nuru ya Uislamu. Mwanzoni mwa miaka ya 60 alianza kuvutiwa sana na dini tukufu ya Uislamu. Mwaka 1961 alianza kuhudhuria kisiri vikao na mikutano ya vuguvugu la Nation of Islam. Mwaka moja baadaye alikutana na msemaji wa vuguvugu hilo na pia mwanaharakati wa haki za wanyonge nchini Marekani, Alhaj Malik Ashabaz maarufu kama Malcolm X. Malcolm X aligeuka na kuwa mlezi wa kiroho na kisiasa wa Muhammad Ali. Baada ya kuenea habari kwamba amejiunga na Uislamu, Muhammad Ali alianza kutengwa na hata kunyimwa fursa za kushiriki mashindano makubwa ya ndondi. Hata hivyo, jina lake liliibuka tena baada ya kushinda pambano kubwa mwaka 1964. Baada ya kupewa jina Muhammad Ali mwaka 1964, baadhi ya waandishi wa habari walikataa kulitumia jina hilo jipya na wakaendelea kutumia jina lake la awali katika uandishi wa habari zake. Muhammad Ali alikuwa akisisitiza kuwa jina la Cassius Clay Jr ni la kitumwa. Muhammad Ali alifahamika kuwa mkarimu, jasiri, lakini pia mcheshi well. <laughs> Mwaka 1967 Ali alikataa kata katakata kujiunga na huduma za jeshi, akisisitiza kuwa yeye ni balozi wa Uislamu na imani yake haimruhusu kufanya hivyo. Kipindi hicho alikuwa akipinga waziwazi wazi vita vya Vietnam. Yote hayo yalichangia kukamatwa kwake na kubambikiwa kesi ya jinai, nusra apokonywe kabisa mataji aliyoyashinda katika ndondi. Alikata rufaa katika mahakama ya juu ya Marekani na hukumu dhidi yake ikabatilishwa mwaka 1971. Hakushiriki tena ndondi kwa takriban miaka minne kutokana na misukosuko ya mashtaka yaliyokuwa yakimwandama. Kabla ya hukumu ya mahakama ya juu ya mwaka 1971, Muhammad Ali alishiriki pambano la aina yake na kumbwaga Jerry Quarry mwaka 1970. Katika taalimu yake ya masumbwi Muhammad Ali alishinda mataji 56, akapoteza michezo mitano na pia amewahi kuwashinda wapinzani wake kwa gumi zito la knockout au KO mara 37. Ali alitangaza kujiuzulu ndondi mwaka 1981 akiwa na umri wa miaka 39. Katika mapambano ambayo hayatasahaulika na yangali mabichi katika madaftari ya kumbukumbu, ni pambano la mwaka 1964 alipombwaga Sonny Liston na kumpokonya taji la uzani mzito duniani. Aidha, mwaka 1974 nguli huyo wa ndondi alimtandika Joe Frezia katika pambano la marudiano baada ya Frezia kumwonyesha kivumbi Ali mwaka 1971. Tuangazie kwa kifupi sasa maisha yake ya ndoa. Muhammad Ali aliwahi kuoa mara nne katika maisha yake na kujaliwa watoto tisa katika ndoa hizo, ambazo baadhi zilivunjika. Ali alioa mke wake wa kwanza kwa jina Sonji Roy mwaka 1964 lakini walitalikiana mwaka mmoja baadaye, baada ya mwanamke huyo kukataa kufuata mafundisho ya Islamu likiwemo swala la mavazi ya staha. Baada ya hapo alimwoa Belinda Boyd mwaka 1967 na wakajaliwa watoto wanne ambao ni Mariam Jamila na Liban Jr. Ali alioa mke wake wa nne kwa jina Yolanda au Loni mwaka 1986, ambaye waliishi pamoja hadi kifo chake. Walijaliwa mtoto mmoja kwa jina Asad. Katika mafanikio makubwa aliyowahi kupata Muhammad Ali ni tuzo ya medali ya uhuru aliyotunukiwa na aliyekuwa rais wa Marekani George W Bush mwaka 2005. Muda mfupi baada ya Rais Barack Obama kuingia mamlakani mwaka 2009, Ali alitunukiwa tuzo ya rais ya NAACP kwa jitihada zake za kuhudumia umma. Ali alistaafu masumbwi mwaka elfu moja mia kenda themanini na moja akiwa na umri wa miaka thelathini na tisa baada ya kushindwa katika pigano la mwisho dhidi ya Trevor Barrick. Baada ya kustaafu, alijihusisha na masuala ya kijamii na kuwasaidia wasiojiweza. Mwaka elfu mbili na tano mwanandondi huyo alifungua kituo cha Muhammad Ali katika mji alikozaliwa wa Louisville, Jimboni, Kentucky. Kuhusu ujenzi wa kituo hicho alisema, na hapa nanukuu, mimi ni mtu wa kawaida aliyefanya bidii kuimarisha talanta niliyopewa. Mashabiki wangu wengi walitaka kutengeneza majumba ya kumbukumbu kwa ajili ya kutambua mafanikio yangu binafsi, nimeamua kuunda sehemu ambayo itawashajisha watu kwa chochote walichoamua kufanya, na pia kuwahimiza waheshimiane. Aidha, alifungua kituo cha ugonjwa wa Parkinson mjini Phoenix, huko Arizona. Maradhi hayo ya kutetemeka yalimsumbua Ali tangu mwaka elfu moja 184. Hata hivyo aliendelea kuitumikia jamii katika kipindi chote hicho licha ya ugonjwa wake hadi alipofariki dunia akiwa na umri wa miaka 74 mjini Phoenix, mnamo Juni tatu mwaka 2016, baada ya kulazwa kwa siku kadhaa kutokana na matatizo ya kupumua. Baadhi ya misemo mashuhuri aliyowahi kunukuliwa nguli huyo wa ndondi ni kama ifuatayo: yule asiye na ujasiri wa kuchukua hatuwahatarishi hatofanikiwa maishani. Kwa hudumia wengine ndio kodi ya chumba chako hapa duniani. Ukosefu wa imani ndio imefanya watu washindwe kuzikabili changamoto. na elea au pepea kama kipepeo, lakini ng'ata kama nyuki. Natumaini mpenzi msikilizaji, umestafidi wa na wasifu huo wa Muhammad Ali. Tukutane juma lijalo panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Shukran sana Hussein Hassani, kwa kipindi hiki cha ulimwengu wa michezo. Tunataraji kuwa wasikilizaji wamenufaika na uchambuzi huo kuhusiana na Mohamed Ali, na sasa tunaletea leo katika historia, atakaofuatiwa na kipande kifupi cha kosida. Leo katika historia Leo ni Jumatatu, tarehe ya kumi na nne mfungu wa saba Rabia Uthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria mwafaka na tarehe thelathini Novemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama ya leo miaka 1376 iliyopita Mukhtar bin Abi Ubeida Athaqafi al aliyeanza mapambano ya kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mwaka sitini na moja hijiria Imamu Huseini alaihi salam akiwa pamoja na wafuasi na watu wa familia yake aliwa washahidi na jeshi la Yazid akiwa katika harakati za kulinda dini tukufu ya Uislamu. Mukhtari Thakafi alianzisha harakati zake za mapambano katika mji wa Kufa. Kabla yake, kulijitokeza kundi la Tawabin ambalo lilipigana na utawala wa Bani Umeya kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Huseini alayhi ssalam. Mukhtari Thakafi alitawala Kufa kwa kipindi cha karibu mwaka mmoja na mwishowe alishindwa na jeshi la Musab bin Zubair na kuwa washahidi miaka 353 iliyopita katika siku kama ya leo, Jonathan Swift ndishi mashuhuri wa Ireland alizaliwa huko Dublin, mji mkuu wa nchi hiyo. Swift alishiriki pakubwa katika harakati za ukombozi wa Ireland. Baadaye Jonathan Swift alianza kujishughulisha na kazi ya uandishi. Swift alifariki dunia akiwa na miaka 78. Miaka 185 mia iliyopita, katika siku kama ya leo, alizaliwa Mark Twain, mwandishi mashuhuri wa Kimarekani. Twain alikipitisha kipindi cha utoto na ubarobaro wake na matukio yasiyo ya kawaida ambayo baadaye yalikuja kuwa maudhui kuu ya vitabu vyake. Mark Twain alikuwa mwandishi mwenye utani na mzaha Aliandika visa na simulizi nyingi kwa ajili ya watoto na vijana wadogo. Na katika siku kama ya leo, miaka 31 iliyopita, aliyeaga dunia katika mji wa Kairo, Misri, Ustadh Abdulbasit Abdusamad, mmoja wa walimu na makare wakubwa wa Qorani wa Tukufu. Abdulbasit Alianza kujifunza Qurani tukufu tangu akiwa mdogo, na alipofikia umri wa miaka kumi na mbili akafanikiwa kupata tunzo ya kuhifadhi na kusoma Qurani. Ustadh Abdul Basit katika maisha yake alijishughulisha na usomaji wa Qurani tukufu na kutunukiwa zawadi na tunzo muhimu katika mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu katika nchi mbalimbali za Kiislamu, sambamba na kuwavutia Waislamu wengi wenye kusoma maneno hayo ya Mwenyezi Mungu. Abdul Basit Abdul Samad ameacha kanda nyingi za sauti yake nzuri ya Qurani Tukufu. Kwa matangazo haya, tegeni sikio. Habari za dunia kwa ufupi. Utawala wa kizayuni wa Israel na genge la kigaidi la munafiki na MKO, wamehusika katika mauaji ya mwanasayansi mkubwa wa nyuklia wa Iran. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Iran Press, mauaji ya kigaidi ya shahidi Mohsen Fakhrizadeh, mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi wa Iran, yalifanywa kwa kutumia bunduki maalum iliyokuwa ikiongozwa kutokea mbali na ambayo ilikuwa imefungwa kwenye gari ya pikap aina ya Nissan. Waziri wa ulinzi wa jamhuri ya Kiislamu Irani amesema hakuna jinai, mauaji na kitendo chochote cha kijinga kitakachofanyiwa kitakacho taifa la Irani ambacho kitaachwa bila kujibiwa. Brigadia Jenerali Amir Hatami amesema hayo leo katika shughuli ya mazishi ya shahidi Mohsen Fakhrizadeh, mwanasayansi bora wa nyuklia na ulinzi wa Irani, na akasisitiza kwamba watenda jinai wajue kuwa itawafika adhabu tu kwa walichokifanya. Somalia amemwita nyumbani balozi wake aliyoko Nairobi, sambamba na kumpa masaa ishirini na nne balozi wa Kenya mjini Mogadishu awe ameondoka katika ardhi ya Somalia. Na mwakilishi wa mfalme wa Bahreini na wenzake waliofuatana nao wameingia msikiti wa Al-Aqsa kwa kujificha wakihofu wasije wakatambuliwa na Wapalestina. Khalid al Khalifa Mwakilishi wa mfalme wa Bahrain amesema katika mahojiano na redio ya jeshi la utawala haramu wa kizeyuni wa Israeli kwamba Ijumaa usiku, akiwa amefuatana na watu wengine kadhaa, waliingia ndani ya msikiti wa Laksa kwa kutumia utambulisho bandia na kwamba hawakuthubutu kutangaza utambulisho wao halisi kwa kuwa hofu wa Palestina. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.