Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tutauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillah rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo ya mchana wa leo kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe ya 14 mfunguo 7 rabiu athani mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe ya thelathini Novemba mwaka elfu mbili na ishirini miladi. Ya mchana huu nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya maadili bora, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya afrika mashariki, bidhaa za Iran pamoja na makala ya leo katika historia na hatimaye muhtasari wa habari za ulimwengu ambao ndio utakaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Shughuli za maziko ya shahidi Fakhrizade zafanyika mjini Tehran. Umoja wa Mataifa walaani mauaji ya umati yaliyofanywa na Boko Haram dhidi ya raia wa Nigeria. Na Sudani akiri rasmi kutembelea nchi hiyo ujumbe wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Sasa ni habari kamili. Shughuli ya maziko ya mwili wa shahidi Muhsin Fakhrizade, mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya kijeshi wa Iran, imeanza leo Jumatatu kwa kuchungwa protokali zote za kiafya ili kujiepusha na maambukizi ya korona. Shughuli hizo zimefanyika katika wizara ya ulinzi hapa Tehran na kuhudhuriwa na viongozi wa ngazi za juu wa kiserikali na kijeshi wa Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mara nyingine ameashiria kuwekwa ishara za wazi kabisa za kuhusika utawala wa kizayuni wa Israel katika mauaji ya kigaidi ya mwanasayansi mkubwa ki iran wa kiiran wa masuala ya nyuklia na kijeshi na kusema kuwa mauaji hayo yanaonyesha jinsi maadui wanavyopenda vita na jinsi walivyoishiwa. Dkt. Muhammad Jawad Zarif ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwa lugha ya Kifaransa akiashiria jinsi maadui walivyomuua mwanasayansi mkubwa wa kiirani kwamba mauaji hayo yakiuoga uoga ambayo ndani yake kunaonekana ishara nyingi za wazi za kuhusika Israel, yanaonyesha jinsi maadui wanavyopenda vita kutokana na kukata tamaa kwao, amesema. Iran inaitaka jamii ya kimataifa, ukiwemo Umoja wa Ulaya, ulaani waziwazi ugaidi huo wa kiserikali na uachane na siasa za kindumi la kwili na za nyuso mbili. Mosin Fakhrizade, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran, aliuawa shahidi siku ya Ijumaa katika shambulio la kigaidi lililofanywa katika viunga vya jiji la Tehran. Mbali na masuala ya nyuklia na ulinzi, shahidi Fakhrizade alikuwa mstari wa mbele pia katika kupambana na ugonjwa wa korona kiasi kwamba kifaa cha kwanza kabisa cha kuchukulia vipimo vya COVID-19 nchini Iran kilibuniwa na kuundwa na taasisi aliyokuwa akiongoza yeye. Mkuu wa kamati ya masuala ya kigeni ya bunge la Urusi Duma amesema mauaji aliyofanyiwa mwanasayansi wa nyuklia wa Iran shahidi Muhsin Fakhrizade ni ya kigaidi, na amesema kuwa lengo la mauaji haya ya kigaidi ni kuichochea Iran ichukue hatua za pupa. Leonidi Slutsky ameandika katika ukurasa wa mtandao wa kijamii wa Twira kwamba mauaji ya mwanafizikia mkubwa wa Kiiran Fakhrizade ni ya kigaidi yaliyofanywa kwa lengo la kuichochea Iran kujiepusha na machafuko zaidi katika eneo hilo ni jambo muhimu. Mbunge huyo mwandamizi wa Rasia ameongeza kuwa Mosco inalaani mauaji hayo bila kujali ni nani aliyofanya, na nayo inaiomba kwa dhati Iran iwe mvumilivu na ichukue hatua za busara kuamiliana na suala hilo. Naye Bernie Sanders, seneta maarufu wa Marekani, ameandika katika ukurasa wake wa Twira kwamba ni jambo lililo wazi kabisa kuwa lengo la mauaji hayo yaliyofanywa wakati huu Marekani ikijiandaa kuingia katika serikali mpya ni kudhoofisha juhudi za kidiplomasia za kutatua matatizo yaliyopo magaidi wenye silaha. Itakumbuka kuwa siku ya Ijumaa walishambulia gari la Dr. Muhsin Fakhir Zade, mkuu wa taasisi ya utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran na kumuua shahidi mwanasayansi huyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Nigeria, Edward Carlon, ameeleza kukasirishwa na kusikitishwa na shambulio lililofanywa na genge la kigaidi na ukufurishaji la Boko Haram dhidi ya raia wa mji wa Maiduguri, makao makuu ya jimbo la Borno la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Mtandao wa habari wa Umoja wa Mataifa umeripoti habari hiyo na kumnukuu Kallon akisema makumi ya raia wameuawa bila huruma na wengine wengi wamejeruhiwa katika shambulio hilo. Taarifa hiyo imesambazwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia misaada ya Umoja wa Mataifa, OCHA, nchini Nigeria. Taarifa hiyo imeeleza kuwa mwanzoni mwa mwanzoni mwa alasiri ya Novemba 28, yaani juzi Jumamosi, watu wenye silaha wakiwa kwenye pikipiki waliongoza shambulio la kinyama kwa wanaume na wanawake raia ambao walikuwa wakivuna mashamba yao huko Kashobe na jamii nyingine za vijijini katika eneo la serikali ya mtaa wa Jere, amesema. Tumepokea pia ripoti kwamba huenda wanawake kadhaa wametekwa nyara Natoa mwito wa kuachiliwa mara moja na kurudi katika usalama. Mawazo yangu pia ni pamoja na jamii za vijijini katika eneo hilo ambao wameshtushwa na ukatili wa shambulio la juzi na kuhofia usalama wao, alisema Bwana Kalon katika taarifa yake hiyo ya jana Jumapili. Maafisa wa serikali ya Nigeria jana Jumapili walitangaza kuwa kwa akali watu 43 wameuawa kikatili kufuatia mashambulio yaliyofanywa na kundi la kigaidi la Boko Haram kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Taarifa maafisa wa serikali ilieleza kuwa wanamgambo wa kigaidi wa Boko Haram walifanya mashambulio makubwa kwenye kijiji cha Kashobe katika jimbo la Borno na kuwaua kwa akali wakulima 43. Msemaji wa baraza la uongozi la Sudani jana alithibitisha habari ya kutembelewa nchi hiyo na ujumbe wa utawala wa kizayuni wa Israel. Haya yameripotiwa na gazeti la Al-Rai Al-Yaum ambalo limemnukuu Muhammad al-faki akithibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa ujumbe huo wa Israel ulionana na viongozi wa ngazi za juu wa Sudan katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum. Aidha, amedai kuwa lengo la ziara ya ujumbe huo wa utawala haramu wa Israel mjini Khartum lilikuwa la kijeshi tu, na ndio maana ulionana na maafisa wa ngazi za juu wa kijeshi. Msemaji huo msemaji huyo ba, wa baraza la uongozi la Sudani pia amesema ujumbe huo wa Israel ulianza kwa kutembelea mfumo wa kujilinda na mashambulizi ya anga wa vikosi vya ulinzi vya Sudan na ingawa ujumbe huo ulionana na maafisa wa ngazi za juu wa Sudan lakini hawakujadiliana uhusiano wa kisiasa wa pande mbili. Awali viongozi wa Sudani walikanusha taarifa zozote za kutembelewa nchi hiyo na ujumbe wowote ule wa utawala dhalimu wa Israel, lakini sasa wamekiri wakidai kuwa haukuhusiana na masuala ya kisiasa. Tarehe ya 23 Oktoba mwaka huu baraza la uongozi la Sudan linaloongozwa na Luteni Jenerali Abdul Fattah Al Burhan lilitangaza uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel licha upinzani mkubwa wa wananchi, vyama na asasi mbalimbali mbali za Sudan. Hadi leo hii upinzani wa wananchi wa Sudani kwa hatua hiyo ya kujidhalilisha kwa wazayuni unaendelea, na mara kwa mara viongozi wa serikali ya mpito wa Sudani wamekuwa wakifanya juhudi za kutetea na kuhalalisha hatua yao hiyo. Na mufti wa genge la kigaidi la Daesh ICC huko kaskazini mwa Iraq amefichua kuwa aliwahi kutembelea mara mbili Saudi Arabia kwa ajili ya kukusanya fedha za vitendo vya kigaidi vya genge hilo la ukufurishaji. Shifaa Anima, ambaye pia alikuwa jaji wa mahakama ya genge la kigaidi la Daesh katika mkoa wa Nainawa wa kaskazini mwa Iraqi, jana alitoa ufafanuzi zaidi kuhusu Wasaudia wanavyoliunga mkono genge la kigaidi la Daesh nchini Iraq na kusema kuwa aliwahi kwenda mara mbili nchini Saudi Arabia kwa ajili ya kuonana na watu wakubwa na kukusanya fedha za kuendeshea genge hilo. Kwa mujibu wa mtandao wa habari wa Al Ahd, mufti huyo wa Daesh amefichua hayo katika mahojiano maalum na kusema kuwa misimamo yake mikali ilianza tangu mwaka elfu mbili na tatu. Mwaka huo alielekea katika nchi moja jirani kwa ajili ya masomo ya dini na alitiwa mbaroni na utawala wa zamani wa Iraqi mwaka 1997 kutokana na na kujiunga kwake na magenge yenye misimamo mikali. Mufti huyo wa genge la kigaidi la Daesh yameongeza kuwa mwaka elfu mbili na sita makundi yenye silaha yalishuhudia ya mabadiliko makubwa. Nilikwenda mjini Maka, Saudi Arabia kuonana na Ayubu Mustapha Al Iraqi aliyekuwa na uraia wa nchi moja ya Ulaya. Alinitaka nimpe maelezo ya kutosha kuhusu makundi yenye silaha ya kisuni nchini Iraqi toban, nami nilipewa fedha nyingi za kuanzisha kituo maalum cha kuhifadhi Quran kama chaka, kwani lengo hasa lilikuwa ni kuyasaidia kifedha makundi ya wabeba silaha. Ama kuhusu safari yake ya pili ya kuitembelea Saudia, mufti huyo wa Daesh anasema mara hiyo alikwenda kuonana na mufti mmoja Msaudia kumwomba ayasaidie kifedha makundi yenye silaha nchini Iraqi, na yeye hakusita kufanya hivyo. Mufti huyo wa Daesh alihusika pia na kulipua sehemu aliyekuwa amezikwa Nabii Yusuf alaihissalam, na baadaye alifanya makusudi kupotosha suala hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho mauaji ya kiuoga ya mwanasayansi wa Iran na wajibu wa taasisi za kimataifa. Ikiwa ni katika kudumisha hatua zake za kijinai na kigaidi dhidi ya taifa la Iran, Ijumaa ya tarehe 27 Novemba, utawala wa kizayuni wa Israel ulitekeleza mauaji mengine ya kigaidi dhidi ya Muhsini Fakhrizade, mwanasayansi bora na mashuhuri wa Iran, katika mji wa Absard mkoani Tehran. Akizungumzia mauaji hayo ya kigaidi, Agnes Kalamad, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa, aliandika Ijumaa kupitia ujumbe wa twira kwamba mauaji ya kimpangilio yanayotekelezwa nje ya mipaka ya nchi, tena katika mazingira ambayo si ya vita vya kijeshi, kwa ajili ya kumnyima mtu fulani haki ya kuishi ni ukiukaji wa moja kwa moja wa sheria za kimataifa kuhusu haki za binadamu na pia upuuzaji wa hati ya Umoja wa Mataifa ambayo inapiga marufuku utumiaji mabavu nje ya mipaka ya nchi katika mazingira ya amani. Kwa maneno mengine, afisa huyo Umoja wa Mataifa alikuwa akiashiria hatua isiyo ya kisheria ya utawala wa kizayuni ambao kwa uchache tokea mwaka elfu mbili na kumi na nane umekuwa ukifuatilia njama ya kumuua kigaidi Mohsin Fakhrizade. Maneno haya wazi ya Agnes ya Kalamat yanathibitisha ya wazi kuwa utawala haramu wa Israel ni mmoja wa kiukaji wakubwa wa, wa sheria za kimataifa na ambao huwa hauzipi umuhimu wowote sheria hizo katika kufuatilia malengo yake haramu na ya kichokozi dhidi ya mataifa mengine. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nane alitaja wazi wazi jina la Mohsin Fakhrizade na kusema kuwa alikuwa mmoja wa wanasayansi wa Iran na kuwataka walimwengu wazingatie jina hilo. Kwa kutilia maanani rekodi mbaya na hatua za utawala wa kizayuni za kutekeleza mauaji ya kigaidi kwa lengo la kuzuia mafanikio ya kielimu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matamshi haya yanapaswa kuchukuliwa kuwa moja dalili za wazi kuwa utawala huo kwa kipindi hiki chote umekuwa ukifuatilia kumuua kigaidi mwanasayansi mwingine wa Iran. Moja ya huduma za hivi karibuni kabisa za shahidi Mohsen Fakhrizade ni mchango wake katika kuzalisha kifaa cha kwanza kabisa cha kiiran cha kugundua virusi vya Korona. Swali muhimu hapa ni kuwa je, yeah, Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama zikiwa taasisi mbili muhimu zilizopewa jukumu la kulinda amani na usalama wa dunia, zimechukua hatua gani katika kukabiliana na tishio hili la utawala wa kizayuni dhidi ya usalama huo? Ni jambo la kusikitisha kuona kwamba katika miaka hivi karibuni, utawala wa Israel umekuwa ukitekeleza mauaji ya kigaidi yanayodhaminiwa na serikali dhidi ya wanasayansi wa Iran, ambapo tayari watano kati yao umeuawa kwa njia hiyo hiyo. Lakini pamoja na hayo, hakuna hatua yoyote ya maana iliyochukuliwa na taasisi mbili hizo kwa ajili ya kuzuia jinai na ugaidi huo wa Israel. Ni kimya cha taasisi mbili hizo ndicho kilichopelekea mtenda jinai mwingine Rais Donald Trump wa Marekani, mwezi Januari mwaka huu, kutekeleza mauaji ya kigaidi dhidi ya shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, mjini Baghdad. Umoja wa Mataifa pia haukuchukua hatua yoyote maana kuhusu mauaji hayo bali ulitosheka tu kwa kutoa maneno matupu yasiyo na umuhimu wowote. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadili bora. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika kipindi hiki mkipendacho cha maadili bora Nikitumai kuwa hivi sasa tayari mko kando ya redio zenu kuyategea sikio yale niliyoandalieni katika wiki hii, naombeni muwe nami hadi mwisho wa kipindi. Mojawapo ya hali aliyonayo mwanadamu wa leo ni kutokuwa na matumaini juu ya mustakbal. Dhana hii kuwa maisha hayana lengo lolote na kwamba juhudi zote anazozifanya mwanadamu katika dunia hii haziishii popote imewafanya watu wengi watumbukie kwenye dimbwi la pumbao na mambo ya kipuuzi, kiasi kwamba kutokana na dhana hiyo potofu, wanaamua kuziponda haki za wenzao, kuchupa mipaka katika haki zao na kuwaonea pamoja na kuwadhulumu wanadamu wenzao. Kuhusiana na nukta hii, Roji Garudi mwanafikra wa Kiislamu wa zama hizi ameandika haya yafuatayo katika kitabu chake kiitwacho wachimba makaburi: hisia za wasiwasi wenye kutatanisha zinawasumbua mabilioni ya watu wake kwa waume mwishoni mwa karne hii mfadhaiko na kuchanganyikiwa ambako kumesababishwa na ukosefu mkubwa wa kazi Hisia za wasiwasi wenye kutatanisha zinawasumbua mabilioni ya watu wake kwa waume mwanzoni mwa karne hii. Mfadhaiko na kuchanganyikiwa ambako kumesababishwa na ukosefu mkubwa wa kazi, umasikini, ukosefu wa amani na hali ya machafuko. Zaidi ya yote hayo kunatokana na fikira hii kuwa maisha yetu binafsi na pia historia yetu ya pamoja havina maana wala hekima yoyote. Vijana wa kimagharibi wamekuwa wakivaa mashati yaliyoandikwa maandishi yasemayo hakuna mustakabali wowote. Kwa kuzingatia umuhimu wa itikadi na kuamini ulimwengu wa akhera katika nafsi ya mtu, kuna ulazima kwa wazazi kuhakikisha kuwa kama wanavyoupa umuhimu uzima wa afya ya mwili wa mtoto wao, wawe makini pia katika suala la uzima wa fikra, imani na itikadi ya mtoto, na hivyo tokea kipindi cha utotoni, wamwelimishe mtoto wao juu ya suala la hatima ya maisha na mustakabali wake na lengo na maana ya maisha haya ya dunia, na huku wakitumia lugha nyepesi na ya kuvutia, wamweleweshe kuwa baada ya kila ulalaji kuna uamkaji, na hivyo maisha hayaishii katika dunia hii, bali matendo yote yanayofanywa na mwanadamu kuna siku yataulizwa na kuhesabiwa. Imani juu ya kufufuliwa humpa matumaini mtu kuhusiana na mustakbal, na mtu aliye na yakini ya ulimwengu wa akhera hawi na hali ya kutangatanga kifikra, bali huwa akiwa na hali ya hofu na matumaini, kwa juhudi na utambuzi hushughulika kutengeneza hatima na mustakbali wake. Qurani Tukufu ambayo katika aya zake nyingi inamkumbusha mwanadamu juu ya umuhimu wa swala la kufufuliwa inaeleza kwamba kama hatuta kuwepo na imani juu ya kufufuliwa, mtu hatokuwa na hima kubwa ya kufanya matendo mema na ya heri. Kwa mfano, katika aya ya 16 ya Suratu Lukman, Lukman Hakim anamuhusia mwanawe juu ya umuhimu wa suala hilo kwa kusema: ewe mwanangu, kwa hakika jambo lolote lijapokuwa na uzitu wa chembe ya hardali likawa ndani ya jabali au mbinguni au katika ardhi, Mwenyezi Mungu atalileta. Bila shaka Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa mambo yaliyofichikana, ni mjuzi wa mambo yaliyodhahiri. Kama mwanadamu ataikubali hakika hii kuwa maisha ya dunia ni yenye mwisho na kwamba mwanadamu atashuhudia matunda ya amali zake katika ulimwengu mwingine wa akhera, ni wazi kwamba maisha ya kiumbe huyo yataambatana na matendo mema pamoja na kufanya mambo ya heri na kujiweka mbali na maovu, uhalifu na kuwadhulumu watu wengine. Mtu wa aina hii daima huhisi kuwa Mwenyezi Mungu yuko mbele ya macho yake, na hivyo kwake yeye wema si jambo analolifanya kwa nia ya kutaka kusifiwa au kutukuzwa na viumbe wenzake, bali anashikamana na, na sifa hiyo njema na kujiweka mbali na mabaya kwa sababu ya kutambua kuwa kutenda mema hutakasa nafsi ya mtu na kuiokoa jamii ya mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, tujitahidi kuwaongoza watoto wetu katika mambo ya heri na kuwatanabaisha na mambo maovu na machafu ili wao na sisi wenyewe tuweze kupata saada ya dunia na akhera. Tukiendelea na kipindi chetu, hebu sasa na tusikilize machache kutoka kwa aliyekuwa mshauri wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na masuala ya kuhifadhi mazingira katika nchi za Ulaya Mashariki na Asia ya Kati, akizungumza juu ya nafasi ya wanawake katika kuhifadhi mazingira. Afisa huyo anasema inasikitisha kuona kuwa bidhaa na vitu vinavyochafua mazingira vinatumiwa na viko mikononi mwa wanawake. Iwapo wanawake wataelewa kuwa bidhaa nyingi zinazouzwa sehemu mbalimbali mbali ni zenye madhara kwa afya ya mtu na zinachangia katika uchafuzi wa mazingira na hivyo, wakiwa wanazingatia suala hilo na kuelimishana wenyewe kwa wenyewe watakuwa wamefanya jambo la maana kabisa. Kwa kutoa mfano ni kwamba wanawake wengi walikuwa hawatambui kuwa sprei ina kemikali zenye kuchafua hewa na mazingira. Hivyo, wakati wanawake wanapoelimishwa kuhusiana na masuala kama haya, wanaweza kuwa walinzi bora kabisa wa kuhifadhi mazingira. Kuhusiana na suala la kuboresha hali ya wanawake duniani, anaendelea kusema kuwa nimetembelea nchi 145 na kujionea ratiba na mipango mbalimbali kuhusiana na hali ya uchumi na maendeleo ya nchi hizo. Katika nchi nyingi za viwanda na za magharibi ambazo kidhahiri zinadai kuwa ni watetezi wa wanawake unaweza kushuhudia dhulma mbalimbali zikifanywa dhidi ya wanawake. Tofauti iliyopo ni kuwa katika baadhi ya nchi hali hii inashuhudiwa kwa wingi, na katika nchi nyinginezo iko kwa kiwango kidogo. La muhimu ni kuwa kwa wanawake wenyewe kutambua kuwa wanapaswa kuzitumia neema zilizotolewa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya wote ili waweze kupiga hatua na maendeleo. Haina maana kwetu kujidanganya na kufurahi mathalani kwa kuona kuwa kati ya wanawake milioni tatu laki mbili kati yao wamesoma na kupata elimu, na hivyo kwa kuwa na idadi ya watu kama hao tukataka kuibadilisha jamii, ni lazima wanawake waitambue nafasi yao halisi ya thamani. Na nami naamini kuwa karne hii itakuwa ni karne ya upigaji hatua, kwa kuzingatia kuwa wanawake walio wengi wanaanza kutambua uwezo wa vipawa walivyo navyo. Wasikilizaji wapenzi, Hakuna la ziada. Ni matumaini yangu kuwa nimefaidika na haya niliyokuandalieni kwa leo, na kutakieni kila la heri. Kwa herini. Nam, hicho kilikuwa ni kipindi cha maadili bora. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. dira ya macho yetu magazetini mchana huu wa Jumatatu tarehe 30 Novemba inaanzia huko nchini Tanzania. Na baadhi ya habari katika gazeti Mwananchi zinasema katibu mkuu wa CCM Bashiru Ali atia neno sakata la Chadema kutimua wabunge. Mtanzania aliyetuhumiwa ugaidi afariki gerezani. Kikongwe wa miaka 94 amtwisha Magufuli mgogoro wa miaka 30. Madereva wa Tanzania wazuiwa Zambia. Nalishika gazeti Nipashe na baadhi ya habari zake zinasema: Bashiru awakaribisha CCM wanawake majembe, upinzani awamwagia sifa kwa kupambana Oktoba, ataka msako mamluki waliokihujumu chama, Lisu afunguka viti maalumu Chadema, na Magufuli aanza uteuzi nafasi zake kumi. Ukurasa wa mbele wa gazeti Mtanzania una habari zisemazo: Daktari Bashiru awaita kinamdee CCM, akumbuka namna walivyopoteza majimbo Aelek, aelekeza uchunguzi kubaini wasaliti na mamluki. Uchaguzi mkuu wachambua hatima ya mfumo wa vyama vingi ndani ya bunge. Polepole apandisha joto uteuzi wa baraza la mawaziri, na mahakama yakamilisha kusikiliza utetezi kesi mauaji ya wanafamilia 17. Nikitupia ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili la habari leo, na kutana na habari zisemazo 16, jela miaka 30, kwa kosa la ujangili; askari wa choma moto nyumba 150, hifadhini; Bashiru akaribisha akina Mde CCM; JPM amteua Polepole; Lulida ubunge; na wasiolipa kodi viwanja kunyang'anywa Januari. Nikitoka Tanzania, sasa naelekea katika nchi jirani ya Kenya na gazeti la Daily Nation ambalo limemnukuu kinara wa ODM, Raila Odinga akisema kuwa hakushindwa katika chaguzi za uraisi nchini Kenya za mwaka 2007, 2013 na 2017, na kwamba siku zote akishindwa ni mtu mwenye kubali kushindwa. Katika ukurasa wa habari za Afrika, Daily Nation limeakisi mauaji ya kutisha wakulima 43 wa mpunga waliouawa na kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Borno. Habari ya Somalia kumwita nyumbani balozi wake aliyeko jijini Nairobi na kutoa agizo la kuondoka nchini humo balozi wa Kenya imepewa nafasi na gazeti la Daily Nation, ambalo linadokeza kuibuka tena mgogoro baina ya nchi mbili hizo jirani. Gazeti la Standard mbali na kuakisi habari ya kutimuliwa balozi wa Kenya nchini Somalia kwa kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo, limeangazia pia takwimu za maambukizi ya virusi vya korona kwa kuandika, Kenya jana ilisajili kesi mpya 711 za maambukizi ya korona katika masaa 28 yaliyopita. Habari inayodondoa katika gazeti hili la Sta na ambayo imeakisiwa pia na matoleo mengine ya magazeti ya leo ya Kenya inahusiana na kujiua kwa kujinyonga Rashid Mberesero aliyekuwa akitumikia kifungo cha maisha jela katika gereza la Kamiti. Mberesero ambaye ni Mtanzania ni miongoni mwa magaidi waliohusika na shambulio dhidi ya chuo kikuu cha Garisa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema handisheki kufa baada ya referenda, Raila akanusha uwezekano wa kutelekezwa na rais asema mwafaka wao utakuwa umekwisha. Sonko aelekea mahakamani huku madiwani wakimkabako Aliyetekeleza shambulio chuo kikuu Garissa ajinyonga akiwa selini, na Ruto aidhinisha mjane wa Chomba kurithi kiti chake. Dira ya macho yetu magazetini inatua nanga huko nchini Uganda, na habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inasema vyombo vya usalama vimewatia mbaroni zaidi ya raia mia nane kufuatia vurugu na machafuko yaliyoibuka Novemba 18 na 19 mwezi huu, huku familia nyingi zikishindwa kuwapata ndugu zao walioripotiwa kutiwa mbaroni na kushikiliwa katika vituo vya polisi, wamewatafuta bila mafanikio limeandika. Pia serikali kuzikagua wa shule wakati wa kuelekea kufunguliwa kikamilifu shule zote za nchi hiyo baada ya kufungwa kwa miezi kadhaa kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Aidha, Daily Monitor linamnukuu Rais Yoweri Museveni akisema serikali itawafidia wahanga halisi wa vurugu na machafuko ya tarehe 18 na 19 mwezi huu waliopoteza mali na maisha yao, ingawa haitafanya hivyo kwa wale waliobainika kwamba walipoteza maisha yao wakiwa ni wahusika wa vurugu na machafuko hayo. New Vision kwa upande wake, mbali na kwa matamshi ya rais Museveni kuhusu kulipwa fidia wahanga na sio wafanya fujo wa machafuko ya majuma mawili yaliyopita limeandika pia. Mfalme Kabaka wa Buganda Ronald Butebi ametoa wito wa kufanyika uchunguzi wa mauaji yaliyofanywa na vyombo vya usalama katika machafuko ya hivi karibuni nchini humo. Katika ukurasa wa kumi na mbili wa gazeti hili kuna habari inayosema awamu ya kwanza ya mzigo wa makaratasi ya kupigia kura yaliyochapishwa nje ya nchi unatarajiwa kuwasili nchini Uganda katikati kati ya mwezi ujao wa Disemba. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bidhaa za Iran. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha wiki hii kinachoendelea kuzungumzia mazao ya kilimo yanayopatikana nchini Iran. Leo tutazungumzia kwa muhtasari zao la zabibu. Mazao ya kilimo ya bustanini ni miongoni mwa mazao yenye faida na thamani kubwa kwa mwili wa mwanadamu kilishe, na yana nafasi muhimu sana katika sekta ya uuzaji nje bidhaa za Iran. Mazao hayo hutokana na kilimo cha miti na mimea ya kudumu ambayo aghlabu yao yana shina na kisiki. Baada ya kuvuna matunda ya mazao haya, shina na mti wake hubakia mashambani na kutoa tena mazao katika mwaka au msimu ujao. Miongoni mwa mazao hayo tunaweza kuashiria matunda kama ya machungwa, pichi, zabibu, tufaha, aprikoti na komamanga. Matunda haya tunaweza kuyagawa katika makundi kadhaa kwa kuzingatia mazingira tofauti ya uzalishaji wake na tabia nchi. Kuna yale yanayooteshwa katika maeneo yenye joto na kiwango cha juu cha unyevunyevu, au hali ya hewa ya kitropiki, nusu tropiki, maeneo yenye kiwango cha wastani cha joto na maeneo yenye hali ya hewa ya baridi. Mazao kama pestacho, chai, ndizi, komamanga, tini, zaituni, kunazi, tende, chenza, chungwa, balungi, ndimu tamu na ndimu kali, embe na kiwi ni matunda yanayozalishwa na kulimwa katika maeneo yenye hali ya hewa ya joto na ya kitropiki, na vilevile vile nusu tropiki, maeneo yenye hali ya hewa ya kati na kati na baridi ya milimani kama yale ya mikoa ya magharibi na kaskazini magharibi mwa Iran, kuna patikana mazao kama tufaha, pea, aprikoti, pichi, aina ya matunda mbalimbali mbali ya cheri, nyanya aina ya matunda ya beri, jozi, lozi na kadhalika. Kwa habari za kitaifa, kimataifa, makala mbalimbali, usikose kuitegea sikio Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka Redio Teheran inakufikia popote pale ulipo. Mazingira mahsusi ya Iran na hali ya hewa tofauti kulingana na kila eneo inawezesha kuzalishwa aina mbalimbali za mazao ya mabustanini na mashambani ya mazingira tofauti ya baridi joto na ya wastani katika maeneo mengi ya Iran. Kwa maneno mengine ni kwamba tabia nchi na hali ya hewa inayotofautiana kutoka eneo moja hadi jingine la Iran inawezesha kuzalishwa na kulimwa aina nyingi katika maeneo tofauti ya kijiografia ya Iran. Kwa kutilia maanani uhakika huo, Iran imekuwa na aina nyingi na tofauti za matunda na nafasi ya aina yake duniani katika uwanja huo. Iran inashika nafasi ya tatu duniani kwa kuwa na aina nyingi na tofauti za matunda. Vilevile inazalisha aina 15 kati ya aina 25 za mazao yanayokuzwa na kulimwa kwenye mabustani na mashamba ya matunda. Katika baadhi ya mazao hayo kama pestacho, zabibu na zaituni, Iran inashika nafasi ya juu duniani. Katika miongo ya hivi karibuni, pia baada ya kuongezeka uzalishaji wa bidhaa za kilimo katika nyumba za vioo na kwa ujumla uzalishaji wa mboga, ikiwa ni pamoja na matango, nyanya, biringanya, maharagwe ya kijani na kadhalika, umeongezeka sana hapa nchini na kuwa miongoni mwa bidhaa zinazouzwa nje ya nchi. Miongoni mwa sifa za mazao ya kilimo cha mabustanini na mashamba ya matunda hapa nchini ni uwezekano wa kuzalishwa na kulimwa katika aghlabu ya misimu yote ya mwaka. Irani, ambayo ina ardhi inayofaa kwa kilimo yenye ukubwa wa hektari milioni thalathini na saba na ambayo ina aina kumi na moja ya hali za hewa na tabia nchi kati ya hali kumi na tatu zinazoshuhudiwa duniani, ina uwezo wa kuzalisha aina mbalimbali na tofauti za matunda. Kwa sababu hiyo kilimo ni miongoni mwa sekta zinazotoa ajira katika mikoa yote ya Iran. Zaidi ya asilimia hamsini ya mashamba ya kilimo cha matunda nchini Iran iko katika mikoa ya Kerman, Fars, Khorasan Rezavi, Azerbaijani Magharibi, Azerbaijani Mashariki, Mazandaran na Kazvin. Mazingira mazuri na yanayofaa kwa ajili ya uzalishaji wa mazao ya kilimo nchini, sambamba na kuwepo masoko ya bidhaa hizo katika nchi jirani, vinawavutia wawekezaji wengi wa kigeni katika sekta ya kilimo hapa nchini. Mfano wa uhakika huo ni ushirikiano wa Iran na makampuni kadhaa ya kitaliano katika nyanja za teknolojia ya kupanda na kuvuna mazao ya kilimo na vilevile vile kufunga bidhaa kama matunda na mboga kupitia mkataba wa maelewano wa Tesco. Wapenzi wasikilizaji, kama tulivyoashiria hapo awali, miongoni mwa mazao ya kilimo yanayopatikana kwa wingi nchini Iran ni zao la zabibu. Zabibu ni tunda tamu na lenye ladha nzuri. Tunda hili linasifika kwa kuwa na faida nyingi za kiafya na kiuchumi. Tunda la zabibu linaweza kutumiwa likiwa bichi au kavu baada ya kusindikwa kwenye makopo, kutengenezwa muraba, kukamuliwa juisi, kutolewa mafuta ya mbegu zake na kadhalika. Vilevile linatumiwa kuzalisha mada nyingine zinazotumiwa viwandani kama ile ya ethanol. Zabibu zilianza kulimwa nchini Iran yapata miaka elfu mbili kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masih alaihi ssalam. Kwa msingi huo watu wa Iran wana ujuzi na utaalamu wa mbinu za kulima zabibu wa tangu miaka mingi iliyopita. Hii leo maeneo mengi ya baridi ya kaskazini mwa Iran hadi maeneo ya kando kando ya jangwani na kusini yanasifika kwa kilimo cha aina mbalimbali za zabibu. Zaidi ya hektari laki tatu za ardhi ya kilimo ya Iran zinatumika kwa ajili ya kuzalisha aina mbalimbali za zabibu kama askari, bidane, shahane, keshmeshi, sahibi, fakhri, lal, huseini, maraghe, yakuti na shahrudi. Mikoa kama Khorasan, Kazvin, Azerbaijani mashariki na magharibi inahesabiwa kuwa wakulima na wazalishaji wakubwa zaidi wa zao la zabibu nchini Iran. Tunda la zabibu lina faida nyingi za kiafya. Na linatajwa kuwa na vitamini A, B na C, na vilevile vile madini ya magnesium, calcium, chuma na fosforasi. Tunda la zabibu lina potasiamu nyingi ambayo husaidia kupunguza udhaifu katika mwili na ni zuri kwa watu wenye matatizo ya mishipa. Lishe inayopatikana katika zabibu husaidia sana katika mmeng'enyo wa chakula tumboni na inafaa kwa afya ya moyo, mapafu na figo. Tunda hili la zabibu linasaidia sana katika kutibu baadhi ya maradhi kama matatizo ya mmeng'enyo, kifua kikuu cha mapafu, matatizo ya mmeng'enyo na matatizo ya mawe katika figo, na vilevile vile matatizo yanayosababishwa na romatizmu. Ufumwele au nyuzinyuzi zinazopatikana katika tunda la zabibu Unazuia kustawi na kukua kusiko kwa kawaida kwa seli za saratani. Tunda hili pia linadhibiti li sukari, kutengeneza na kusafisha damu. Utumiaji wa zabibu pia una taathira katika unene na ukondaji wa mwili. Inasemekana kwamba pale tunda hilo linapotumiwa asubuhi hadi ya dhuhuri bila ya kula chakula kingine chochote hukondesha mwili na linapotumiwa pamoja na chakula humfanya mtu kuwa mnene. Kama tulivyosema awali, zabibu zinaweza kutumiwa zikiwa mbichi au kavu baada ya kukaushwa. Tunda kavu la zabibu lina aina mbalimbali zinazotokana na aina ya zabibu zenyewe na mazingira ya kukaushwa kwake. Iran inashika nafasi ya tatu duniani kati ya nchi zinazoongoza kwa kuuza zabibu kavu. Mkoa wa Kazvin ulioko katikati mwa Iran ndiyo kitovu na makao makuu ya uzalishaji wa zabibu kavu nchini Iran. Asilimia thamanini ya zabibu zinazolimwa katika mkoa huu hukaushwa na kuuzwa nje ya nchi. Uzalishaji wa zabibu kavu katika baadhi ya maeneo ya Iran kama Malayer na Kashmara umepata umaarufu wa kimataifa. Kwa sababu hiyo nchi kama India na Uturuki zimekuwa zikinunua zabibu zenye ubora wa hali ya juu za maeneo hayo na kuziuza tena nje ya nchi hizo kwa kutumia majina ya miji hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, zabibu za Iran zinauzwa zaidi katika nchi jirani kama Imarati, Iraq, Uturuki, Pakistan, Azerbaijan, Kazakhstan na katika nchi za Ulaya kama Poland, Romania, Rusia, Ujerumani, Uingereza, Uholanzi na Uhispania, na vilevile huko Canada na katika nchi za kaskazini mwa Afrika kama Misri, Algeria na Moroko. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Asanteni na kwaherini. Katika historia leo, ni Jumatatu, tarehe ya 14 mfungu wa saba, Rabiu Thani mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe 30 Novemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1376 iliyopita Mukhtar bin abi Ubaida Athaqafi al aliyeanza mapambano ya kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mwaka sitini na moja hijiria Imamu Huseini alaihi ssalam akiwa pamoja na wafuasi na watu wa familia yake aliwa washahidi na jeshi la Yazid akiwa katika harakati za kulinda dini tukufu ya Uislamu. Muhtari Thakafi alianzisha harakati zake za mapambano katika mji wa Kufa. Kabla yake, kulijitokeza kundi la Tawabin ambalo lilipigana na utawala wa Bani Umeya kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Huseini alaihi ssalam. Mukhtari Thaqafi alitawala Kufa kwa kipindi cha karibu mwaka mmoja, na mwishowe alishindwa na jeshi la Musabu bin Zubeir na kuwa washahidi. miaka 353 iliyopita katika siku kama ya leo, Jonathan Swift, mwandishi mashuhuri wa Ireland, alizaliwa huko Dublin, mji mkuu wa nchi hiyo. Swift alishiriki pakubwa katika harakati za ukombozi wa Ireland. Baadaye Jonathan Swift alianza kujishughulisha na kazi ya uandishi. Swift alifariki dunia akiwa na miaka 78. Miaka 185 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Mark Twain, mwandishi mashuhuri wa Kimarekani. Twain alikipitisha kipindi cha utoto no na ubarobaro wake na matukio yasiyo ya kawaida ambayo baadaye yalikuja kuwa maudhui kuu ya vitabu vyake. Mark Twain alikuwa mwandishi mwenye utani na mzaha aliandika visa na simulizi nyingi kwa ajili ya watoto na vijana wadogo. Na katika siku kama ya leo miaka 31 iliyopita aliyeaga dunia katika mji wa Kairo, Misri, ustadh Abdul Basit Abdul Samad, mmoja wa walimu na makare wakubwa wa qorani tukufu. Abdul Basit alianza kujifunza Qurani tukufu tangu akiwa mdogo na alipofikia umri wa miaka 12 akafanikiwa kupata tunzo ya kuhifadhi na kusoma Qurani. Ustadh Abdul Baset katika maisha yake alijishughulisha na usomaji wa Qurani tukufu na kutunukiwa zawadi na tunzo muhimu katika mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu katika nchi mbalimbali za Kiislamu, sambamba na kuwavutia Waislamu wengi kwenye kusoma maneno hayo ya Mwenyezi Mungu. Abdul Basit Abdus Samad ameacha kanda nyingi za sauti yake nzuri ya Qurani Tukufu. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia a muhtasari wa habari za ulimwengu. Shughuli ya maziko ya mwili wa shahidi Mohsin Fakhrizade, mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya kijeshi wa Iran, imeanza leo Jumatatu kwa kuchungwa protokali zote za kiafya ili kujiepusha na maambukizi ya korona. Mkuu wa kamati ya masuala ya kigeni ya bunge la Rasia Duma amesema kuwa mauaji yaliyofanyiwa mwanasayansi wa nyuklia wa Iran shahidi Muhsin Fakhrizadeh ni ya kigaidi, na amesema kuwa lengo la mauaji haya ya kigaidi ni kuichochea Iran ichukue hatua za pupa. Mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Nigeria, Edward Calon, ameeleza kukasirishwa na kusikitishwa na shambulio lililofanywa na genge la kigaidi na ukufurishaji la Boko Haram dhidi ya raia wa mji wa Maiduguri, makao makuu ya jimbo la Borno la kaskazini mashariki mwa Nigeria. Msemaji wa baraza la uongozi la Sudan jana alithibitisha habari ya kutembelewa nchi hiyo na ujumbe wa utawala wa kizayuni wa Israel. Haya yameripotiwa na gazeti la Railaumu ambalo limemnukuu Muhammad al Faki akithibitisha ah, habari hiyo na kuongeza kuwa ujumbe huo wa Israel ulionana na viongozi wa ngazi za juu wa Sudan katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum na Shifa anema mufti wa genge la kigaidi la Daesh huko kaskazini mwa Iraqi amefichua kuwa aliwahi kutembelea mara mbili Saudi Arabia kwa ajili ya kukusanya fedha za vitendo vya kigaidi vya genge hilo la ukufurishaji. Mpenzi msikilizaji, mukhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kutoka hapa jijini Teherani mchana huu, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.