Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Maryam aya 88 hadi ya tisini na sita. Audhu billahi minash-shaitwanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa qaalut takhadhu Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika Amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran studioni kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com ama leo ni Jumatatu tarehe ya kumi na nne Mfunguo Saba Rabiu Uthani mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 30 Novemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia, siku ya mwisho kabisa ya mwezi huu wa 11 wa Novemba, ambapo tunaelekea mwishoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya maadili bora, bidhaa za Iran pamoja na makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. kikuu cha Al Azhar cha Misri chasema ulimwengu wa Kiislamu hautasahau jinai za Israeli. Sadek Yahidi kupigania utatuzi wa migogoro ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na mkuu wa baraza la uongozi Sudani akiri kwamba kufuata siasa za Marekani hakuna Sasa ni habari kamili. Chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhari cha nchini Misri kimetangaza kuwa ulimwengu wa Kiislamu katu hautasahau jinai zilizofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya taifa la Palestina. Katika taarifa yake iliyoitoa kwa mnasaba wa jana Novemba 29 ambayo inakumbusha tukio chungu la azimio la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa la kuigawa Palestina, na ambayo inajulikana pia kama siku ya kimataifa ya mshikamano na Palestina, chuo kikuu cha Kiislamu cha Al-Azhar kimebainisha kwamba jina hizi licha ya kufanywa juhudi kubwa na utawala vamizi wa Israel za kupindisha historia na uhakika wa mambo, katu haiwezekani zikafutika katika kumbukumbu za wanadamu. Aidha, sehemu nyingine kumbu kumbu ya taarifa hiyo imeeleza kuwa kumbukumbu ya kugawanywa Palestina, ambayo kimsingi ni kumbukumbu kumbu ya kukaliwa kwa mabavu Palestina ni mnasaba mbaya kabisa katika historia ambapo historia hii imedhamini aina kwa aina ya dhulma dhidi ya taifa la Palestina kama mauaji, uvamizi, mateso, ukimbizi na kadhalika. Aidha, chuo kikuu hicho cha Kiislamu cha Al Azhar kimeitaka jamii ya kimataifa ili tambue dola la Palestina, mji mkuu wake ukiwa Beitul Muqaddas na kusisitiza udharura wa kubakishwa hai kadhia ya Palestina. Itakumbukwa kuwa jana, iliyosadifiana na Novemba 29 mnamo mwaka 1947, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kwa wingi dhaifu wa kura suala la kugawanywa ardhi za Palestina baina ya serikali mbili, yaani ya Palestina na ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiadilifu na usio wa kimantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa serikali za magharibi, hususan Marekani. Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika sadik imesisitiza kuwa itaendelea kuunga mkono kikamilifu jitihada za kuleta utulivu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hata baada ya kumalizika kazi za askari wa kulinda amani Umoja wa Mataifa unaojulikana kwa jina maarufu la MONUSCO. Tangazo hilo limetolewa mwishoni mwa kikao cha dharura cha troika ya SADC kilichoongozwa na rais wa Botswana, Dr Mokgweetsi Masisi. Kikao cha dharura cha troika ya SADC kimetilia mkazo wajibu wa kuendelea kutolewa misaada ya kufanikisha juhudi za kieneo na kimataifa za kutatua migogoro inayoikabili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aidha, Rais Masisi ambaye ndiye mwenyekiti wa SADIKI katika masuala ya ushirikiano wa kisiasa, kiulinzi na kiusalama, amesema jumuiya hiyo imekusudia kupigania utulivu, amani na usalama wa kudumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi mwisho na kuandaa mazingira ya watu kuishi salama kwa pamoja kushirikiana kujiletea maendeleo hasa ya kiuchumi sambamba na kuimarisha ushirikiano wa kieneo. Mwezi Oktoba mwaka huu, ripoti ya katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres ilisema kuwa idadi ya askari wa kulinda amani ya Umoja wa Mataifa itapunguzwa katika baadhi ya maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kipindi cha miaka michache ijayo. Eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limekumbwa na machafuko mengi hususan mwaka huu kutoka kwa makundi yenye silaha na jamii ya watu hasimu. Askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa wajulikanao kama MONUSCO wametumwa katika nchi hiyo tangu mwezi Julai mwaka elfu mbili na kumi. Lengo la askari hao ni kulinda raia, kusaidia juhudi za kuleta utulivu, kutia nguvu taasisi za serikali za nchi hiyo na marekebisho makuu ya kiutawala na kiusalama. Hata hivyo, utendaji wa wana walinda amani hao umekuwa ukikosolewa na wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Oman ametoa mkono wa pole kwa serikali na wananchi wa Iran baada ya kuuawa kigaidi mwanasayansi mkubwa wa nyuklia na masuala ya kijeshi wa Iran, shahidi Muhsin Fakhrizadeh. Magaidi wenye silaha siku ya Ijumaa walishambulia gari ya Dr. Mohsin Fakhrizade, mkuu wa taasisi ya utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran, na kumuua shahidi mwana sayansi huyo wa teknolojia ya nyuklia ambaye alikuwa mstari wa mbele pia katika kupambana na ugonjwa wa COVID-19. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imethibitisha habari hiyo na kusema kuwa Waziri wa mambo ya nje wa Oman bwana Badru bin Hamad al Busaidi amezungumza kwa simu na waziri mwenzake wa Iran Dkr Muhammad Jawad Dharif na kulani mauaji haya ya kigaidi. Katika mazungumzo haya ya simu, al Busaidi ametoa mkono wa pole kwa serikali na wananchi wa Iran na kusema kuwa Oman inapinga ugaidi wa aina yeyote ile na inaamini kuwa ni kitu kisichokubalika kabisa. Kabla ya hapo pia, Faisal Mikdad, waziri wa mambo ya nje wa Siria, alikuwa amelaani mauaji mwanasayansi wa nyuklia wa Iran katika mazungumzo yake ya simu na Daktari Muhammad Jawad Dharif na kuitaka jamii ya kimataifa itekeleze majukumu yake ipasavyo kuhusiana na vitendo vya kigaidi kama hivyo. Muhamad bin Abdurahman Ali Thani naibu waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa Qatar naye amelani mauaji ya kigaidi ya shahidi Muhsin Fakhirzade na kubainisha kwamba kuuawa mwanasayansi huyo wa nyuklia wa Iran kutazidi kuchochea moto machafuko, hasa wakati huu ambapo kunafanyika juhudi za kupunguza mizozo na mivutano katika eneo la Asia Magharibi. Kwa upande wake, Mustafa Sentop, spika wa bunge la Uturuki, naye amelaani mauaji ya mwana sayansi huyo na kuitaja hatua hiyo kuwa ni kitendo cha wazi cha ugaidi. Mkuu wa baraza la uongozi linalotawala sasa nchini Sudan amekiri kwamba Marekani haina mwamana na kufuata siasa za dola hilo la kibeberu hakuna faida yoyote Luteni Jenerali Abdul Fatah Al Burhan amesema hayo katika mahojiano yaliyofanyiwa na gazeti la Ashuruq la Misri kuhusu ahadi za Marekani za kuliondoa jina la Sudani katika orodha yake ya kigaidi na kuongeza kuwa Washington si jumuiya ya misaada ambayo inaweza kutoa kitu bure, ikiwa ni ishara ya wazi ya kukiri kwamba Marekani haina mpango wa kutekeleza ahadi zake za kuitoa Sudani katika orodha yake ya uungaji mkono ugaidi. Mkuu huyo wa baraza la uongozi la Sudani pia amekiri kwamba kufuta jina la nchi yake katika orodha Marekani ya uungaji mkono ugaidi lenyewe si lengo kuu, kwani suala hilo halitakuwa na manufaa yote ya moja kwa moja. Hata hivyo jenerali huyo wa kijeshi aliyeingia madarakani nchini Sudani kwa kupandia wimbi la maandamano ya wananchi waliomkataa Jenerali Umar Hassan Al Bashir, kwa mara nyingine tena ametetea hatua yake ya kuifanya Khartum itangaze uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa Israel. Matamshi hayo yamekuja baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kusisitiza kwamba vikwazo vya nchi yake dhidi ya Sudan vitaendelea na rais Vladimir Putin wa Russia amemtumia ujumbe wa maandishi rais Mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kushikamana na taifa la Palestina, na kusisitiza kuwa ni haki ya taifa hilo kupigania ukombozi wake. Shirika rasmi la habari la Palestina la Wafa limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa katika barua yake hiyo, rais Vladimir Putin amesema Rasia muda wote inaunga mkono juhudi za kupata wapalestina haki zao zote, ikiwemo kuundwa nchi huru ya Palestina. Aidha, rais Vladimir Putin ametangaza kuunga mkono juhudi za kutafuta njia za kisasa za kiadili, kisiasa za kiadilifu na za kudumu za kutatua kadhia ya Palestina kwa mujibu wa sheria za kimataifa, akisisitiza kuwa Moscow inaunga mkono fikra ya kuanza tena mazungumzo ya moja kwa moja baina ya Palestina na Israel. Vilevile amesema Rasia ina nia ya kweli ya kustawisha uhusiano wa kiurafiki na mamlaka ndani ya Palestina na ushirikiano wa pande mbili katika nyanja tofauti. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya sehemu ya kwanza hiyo matangazo yetu ya asubuhi ya leo iliyojumuisha taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho, mauaji ya kiuoga ya mwanasayansi wa Iran na wajibu wa taasisi za kimataifa. Ikiwa ni katika kudumisha hatua zake za kijinai na kigaidi dhidi ya taifa la Iran Ijumaa ya tarehe 27 Novemba, utawala wa kizayuni wa Israel ulitekeleza mauaji mengine ya kigaidi dhidi ya Muhsin Fakhrizade, mwanasayansi bora na mashuhuri wa Iran katika mji wa Abesard mkoani Tehran. Akizungumzia mauaji haya ya kigaidi Agnes Kalamard, spika maalum wa Umoja wa Mataifa, aliandika Ijumaa kupitia ujumbe wa Twitter kwamba mauaji ya kimpangilio yanayotekelezwa nje ya mipaka ya nchi, tena katika mazingira ambayo si ya vita vya kijeshi, kwa ajili ya kumnyima mtu fulani haki ya kuishi, ni ukiukaji wa moja kwa moja wa sheria za kimataifa kuhusu haki za binadamu na pia ni upuuzaji wa hati ya Umoja wa Mataifa ambayo inapiga marufuku utumiaji mabavu nje ya mipaka ya nchi katika mazingira ya amani. Kwa maneno hayo, afisa huyo wa Umoja wa Mataifa alikuwa akiashiria hatua isiyo ya kisheria ya utawala wa kizayuni ambao kwa uchache tokea mwaka elfu mbili na kumi na nane umekuwa ukifuatilia njama kumuua kigaidi Mohsen Fakhrizadeh. Maneno haya ya wazi ya Agnes Callamard yanathibitisha ya wazi kuwa utawala haramu wa Israel ni mmoja wa kiukaji wa kubwa wa sheria za kimataifa na ambao huwa hauzipi umuhimu wowote sheria hizo katika kufuatilia malengo yake haramu na ya kichokozi dhidi ya mataifa mengine. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, mwezi Aprili mwaka 2018 alitaja waziwazi wazi jina la Mohsin Fakhrizade na kusema kuwa alikuwa mmoja wa wanasayansi wa Iran na kuwataka walimwengu wazingatie jina hilo kwa kutilia maanani rekodi mbaya na hatua za utawala wa kizayuni za kutekeleza mauaji ya kigaidi kwa lengo la kuzuia mafanikio ya kialimu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, matamshi haya yanapaswa kuchukuliwa kuwa moja ya dalili za wazi kuwa utawala huo kwa kipindi hiki chote umekuwa ukifuatilia kumuua kigaidi mwana sayansi mwingine wa Iran. Mmoja ya huduma za hivi karibuni za shahidi Muhsin Fakhrizade ni mchango wake katika kuzalisha kifaa cha kwanza kabisa cha Kiiran cha kugundua virusi vya korona. Swali muhimu hapa ni kuwa je, Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama zikiwa taasisi mbili muhimu zilizopewa jukumu la kulinda amani na usalama wa dunia zimechukua hatua gani katika kukabiliana na tishio hili la utawala wa kizayuni dhidi ya usalama huo? Ni jambo la kusikitisha kuona kwamba katika miaka hivi karibuni utawala wa Israel umekuwa ukitekeleza mauaji ya kigaidi yanayodhaminiwa na serikali dhidi ya wanasayansi wa Iran, ambapo tayari watano kati yao wameuawa kwa njia hiyo hiyo. Lakini pamoja na hayo, hakuna hatua yoyote maana iliyochukuliwa na taasisi mbili hizo kwa ajili ya kuzuia jinai na ugaidi huo wa Israel. Ni kimya cha taasisi mbili hizo ndicho kilichompelekea mtenda jinai mwingine, Rais Donald Trump wa Marekani, mwezi Januari mwaka huu, kutekeleza mauaji ya kigaidi dhidi ya shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu mjini Baghdad. Umoja wa Mataifa pia haukuchukua hatua yeyote maana kuhusu mauaji hayo, bali ulitosheka tu kwa kutoa maneno matupu yasiyo na umuhimu wowote. Hii <muchiliki> ni redio Tehran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran maadili bora Karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki mkipendacho cha maadili bora. Nikitumai kuwa hivi sasa tayari mko kando ya redio zenu kuyategea sikio yale niliyoandalieni katika wiki hii. Naombeni muwe nami hadi mwisho wa kipindi. Mojawapo ya hali aliyonayo mwanadamu wa leo ni kutokuwa na matumaini juu ya mustakbal. Dhana hii kuwa maisha hayana lengo lolote na kwamba juhudi zote anazozifanya mwanadamu katika dunia hii haziishii popote, imewafanya watu wengi watumbukie kwenye dimbwi la pumbao na mambo ya kipuuzi, kiasi kwamba kutokana na dhana hiyo potofu, wanaamua kuziponda haki za wenzao, kuchupa mipaka katika haki zao na kuwaonea pamoja na kuwadhulumu wanadamu wenzao. Kuhusiana na nukta hii, Roji Garudi, mwanafikra wa Kiislamu wa zama hizi, ameandika haya yafuatayo katika kitabu chake kiitwacho Wachimba Makabure: hisia za wasiwasi wenye kutatanisha zinawasumbua mabilioni ya watu wake kwa waume mwishoni mwa karne hii, mfadhaiko na kuchanganyikiwa ambako kumesababishwa na ukosefu mkubwa wa kazi hisia za wasiwasi wenye kutatanisha zinawasumbua mabilioni ya watu wake kwa waume mwanzoni mwa karne hii. Mfadhaiko na kuchanganyikiwa ambako kumesababishwa na ukosefu mkubwa wa kazi, umasikini, ukosefu wa amani na hali ya machafuko. Zaidi ya yote hayo kunatokana na fikra hii kuwa maisha yetu binafsi na pia historia yetu ya pamoja havina maana wala hekima yoyote. Vijana wa kimagharibi wamekuwa wakivaa mashati yaliyoandikwa maandishi yasemayo hakuna mustakbali wowote. Kwa kuzingatia umuhimu wa itikadi na kuamini ulimwengu wa akhera katika nafsi ya mtu, kuna ulazima kwa wazazi kuhakikisha kuwa kama wanavyoupa umuhimu uzima wa afya ya mwili wa mtoto wao, wawe makini pia katika suala la uzima wa fikra, imani na itikadi ya mtoto, na hivyo tokea kipindi cha utotoni wamwelimishe mtoto wao juu ya suala la hatima ya maisha na mustakabali wake, na lengo na maana ya maisha haya ya dunia, na huku wakitumia lugha nyepesi na ya kuvutia, wamweleweshe kuwa baada ya kila ulalaji kuna uamkaji, na hivyo maisha hayaishii katika dunia hii, bali matendo yote yanayofanywa na mwanadamu kuna siku yataulizwa na kuhesabiwa. Imani juu ya kufufuliwa humpa matumaini mtu kuhusiana na mustakbal, na mtu aliye na yakini ya ulimwengu wa Akhera hawi na hali ya kutangatanga kifikra, bali huwa akiwa na hali ya hofu na matumaini, kwa juhudi na utambuzi hushughulika kutengeneza hatima na mustakbali wake. Qurani Tukufu, ambayo katika aya zake nyingi inamkumbusha mwanadamu juu ya umuhimu wa swala la kufufuliwa inaeleza kwamba kama hatuta kuwepo na imani juu ya kufufuliwa mtu hatokuwa na hima kubwa ya kufanya matendo mema na ya heri. Kwa mfano, katika aya ya 16 ya Suratu Lukman, Lukman Hakim anamuhusia mwanawe juu ya umuhimu wa suala hilo kwa kusema, ewe mwanangu, kwa hakika jambo lolote lijapokuwa na uzitu wa chembe ya hardali likawa ndani ya jabali au mbinguni au katika ardhi Mwenyezi Mungu atalileta. Bila shaka Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa mambo yaliyofichikana, ni mjuzi wa mambo yaliyodhahiri. Kama mwanadamu ataikubali hakika hii kuwa maisha ya dunia ni yenye mwisho na kwamba mwanadamu atashuhudia matunda ya amali zake katika ulimwengu mwingine wa akhera, ni wazi kwamba maisha ya kiumbe huyo yataambatana na matendo mema pamoja na kufanya mambo ya heri na kujiweka mbali na maovu, uhalifu na kuwadhulumu watu wengine. Mtu wa aina hii daima huhisi kuwa Mwenyezi Mungu yuko mbele ya macho yake, na hivyo kwake yeye wema si jambo analolifanya kwa nia ya kutaka kusifiwa au kutukuzwa na viumbe wenzake, bali anashikamana na, na sifa hiyo njema na kujiweka mbali na mabaya kwa sababu ya kutambua kuwa kutenda mema hutakasa nafsi ya mtu na kuiokoa jamii ya mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, tujitahidi kuwaongoza watoto wetu katika mambo ya heri na kuwatanabaisha na mambo maovu na machafu ili wao na sisi wenyewe tuweze kupata saada ya dunia na akhera. Tukiendelea na kipindi chetu hebu sasa na tusikilize machache kutoka kwa aliyekuwa mshauri wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na masuala ya kuhifadhi mazingira katika nchi za Ulaya Mashariki na Asia ya Kati, akizungumza juu ya nafasi ya wanawake katika kuhifadhi mazingira. Afisa huyo anasema, inasikitisha kuona kuwa bidhaa na vitu vinavyochafua mazingira vinatumiwa na viko mikononi mwa wanawake Iwapo wanawake wataelewa kuwa bidhaa nyingi zinazouzwa sehemu mbalimbali mbali ni zenye madhara kwa afya ya mtu na zinachangia katika uchafuzi wa mazingira, na hivyo wakiwa wanazingatia suala hilo na kuelimishana wenyewe kwa wenyewe watakuwa wamefanya jambo la maana kabisa. Kwa kutoa mfano ni kwamba wanawake wengi walikuwa hawatambui kuwa sprei ina kemikali zenye kuchafua hewa na mazingira. Hivyo wakati wanawake wanapoelimishwa kuhusiana na masuala kama haya, wanaweza kuwa walinzi bora kabisa wa kuhifadhi mazingira. Kuhusiana na suala la kuboresha hali ya wanawake duniani, anaendelea kusema kuwa, nimetembelea nchi 145 na kujionea ratiba na mipango mbalimbali kuhusiana na hali ya uchumi na maendeleo ya nchi hizo. Katika nchi nyingi za viwanda na za Magharibi ambazo kidhahiri zinadai kuwa ni watetezi wa wanawake, Unaweza kushuhudia dhuluma mbalimbali zikifanywa dhidi ya wanawake. Tofauti iliyopo ni kuwa katika baadhi ya nchi hali hii inashuhudiwa kwa wingi na katika nchi nyinginezo iko kwa kiwango kidogo. La muhimu ni kuwa kwa wanawake wenyewe kutambua kuwa wanapaswa kuzitumia neema zilizotolewa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya wote ili waweze kupiga hatua na maendeleo. Haina maana kwetu kujidanganya na kufurahi Mathalani kwa kuona kuwa kati ya wanawake milioni tatu laki mbili kati yao wamesoma na kupata elimu, na hivyo kwa kuwa na idadi ya watu kama hao, tukataka kuibadilisha jamii, ni lazima wanawake waitambue nafasi yao halisi ya thamani. Na nami naamini kuwa karne hii itakuwa ni karne ya upigaji hatua kwa kuzingatia kuwa wanawake walio wengi wanaanza kutambua uwezo wa vipawa walivyo navyo. Wasikilizaji wapenzi, Hakuna la ziada. Ni matumaini yangu kuwa mmefaidika na haya niliyokuandalieni kwa leo, na kutakieni kila la heri. Kwa herini. Wapenzi wa sikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha maadili bora. Karibuni sasa kurejea sikia udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, Novemba, dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya, ya leo Jumatatu tarehe 30 Novemba inaanzia huko nchini Uganda, ambapo habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inasema vyombo vya usalama vimewatia mbaroni zaidi ya raia mia nane kufuatia vurugu na machafuko yaliyoibuka Novemba kumi na nane na 19 mwezi huu, huku familia nyingi zikishindwa kuwapata ndugu zao walioripotiwa kutiwa mbaroni na kushikiliwa katika vituo vya polisi limeandika pia serikali kuzikagua shule wakati wa kuelekea kufunguliwa kikamilifu shule zote za nchi hiyo baada ya kufungwa kwa miezi kadhaa kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Aidha, Daily Monitor limemnukuu rais Museveni akisema kuwa serikali itawafidia wahanga halisi wa vurugu na machafuko ya tarehe 18 na 19 mwezi huu waliopoteza mali na maisha yao, ingawa haitafanya hivyo kwa wale waliopoteza maisha yao wakiwa ni wahusika wa vurugu na machafuko. New Vision kwa upande wake, mbali na kuakisi matamshi ya Rais Yoweri Museveni kuhusu kulipwa fidia wahanga na si wafanya fujo wa machafuko ya majuma mawili yaliyopita, limeandika pia kuwa mfalme kabaka Ganda, Ronald, uh, Mutebi, uh, wa Buganda Ronald Mutebi ametoa wito wa kufanyika uchunguzi wa mauaji yaliyofanywa na vyombo vya usalama katika machafuko ya hivi karibuni nchini humo. Katika ukurasa wa kumi na mbili wa gazeti hili kuna habari inayosema awamu ya kwanza mzigo wa makaratasi kupigia kura yaliyochapishwa nje ya nchi unatarajiwa kuwasili nchini Uganda katikati ya mwezi ujao wa Disemba. Nikitoka Uganda naelekea nchini Tanzania, na baadhi ya habari katika gazeti Mwananchi zinasema katibu mkuu wa CCM Bashiru Ali atia neno sakata la Chadema kutimua wa bunge. Mtanzania aliyetumiwa ugaidi afariki gerezani Kikongwe wa miaka 94 amtwisha Magufuli, mgogoro wa miaka 34, madereva wa Tanzania wazuiwa Zambia, mbwa wazua kizazaa Mtwara, haya wazungumzia uteuzi wa polepole pole, lulida na utata waibuka orodha ajira mpya za waalimu. Nalishika gazeti Nipashe na, na baadhi ya habari zake zinasema Bashiru awakaribisha CCM wanawake majembe upinzani awamwagia sifa kwa kupambana Oktoba, ataka msako mamluki waliokihujumu chama. Lisu afunguka viti maalum Chadema, na Magufuli aanza uteuzi nafasi zake kumi Ukurasa wa mbele wa gazeti Mtanzania una habari zisemazo Dkt. Bashiru awaita kina Mdee, CCM akumbuka namna walivyopoteza majimbo, aelekeza uchunguzi kubaini wasaliti na mamluki, uchaguzi mkuu achambua hatima ya mfumo wa vyama vingi ndani ya Bunge polepole pole apandisha joto uteuzi wa baraza la mawaziri haya, na mahakama akamilisha kusikiliza utetezi kesi mauaji ya wanafamilia kumi na saba. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti Habari Leo, gazeti la serikali, na kutana na habari zisemazo: kumi na sita kwenda jela miaka thelathini kwa kosa la ujangili. Askari wa choma moto nyumba 150 hifadhini. Kulikoni Bashiru akaribisha akina Mde, CCM JPM amteua polepole Lulida ubunge, na wasiolipa kodi viwanja kunyang'anywa Januari kazi kwao. Naitimishia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Daily Nation ambalo limemnukuu kinara wa ODM Raila Odinga akisema hakushindwa katika chaguzi za urais nchini Kenya za mwaka 2007, 2013 na 2017 na kwamba siku zote akishindwa ni mwenye kukubali kushindwa. Katika ukurasa wa habari za Afrika, Daily Nation limeakisi mauaji ya kutisha ya wakulima 43 wa mpunga waliouawa kwa kuchinjwa na kundi la Kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Borno huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Habari ya Somalia kumwita nyumbani balozi wake aliyoko jijini Nairobi na kutoa agizo la kuondoka nchini humo balozi wa Kenya imepewa nafasi na gazeti hili la Daily Nation, ambalo linadokeza kuibuka tena mgogoro baina ya nchi mbili hizo jirani. Gazeti la Standard kwa upande wake, mbali na kuakisi habari ya kutimuliwa balozi wa Kenya nchini Somalia kwa kuingilia mambo ya nchi hiyo, limeangazia pia takwimu za maambukizo ya virusi vya korona kwa kuandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 711 za maambukizo ya korona katika masaa 24 yaliyopita. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard ambayo imeakisiwa pia na matoleo mengi ya magazeti ya leo ya Kenya inahusiana na kujiua kwa kujinyonga Rashid Mberesero aliyekuwa akitumikia kifungo cha maisha jela katika gereza la Kamiti. Meresero ambaye ni Mtanzania ni miongoni mwa magaidi waliohusika na shambulio dhidi ya chuo kikuu cha Garisa mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tano. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema handi sheki kufa baada ya referenda, Raila akanusha uwezekano wa kutelekezwa na rais asema mwafaka wao utakuwa umekwisha, aliyetekeleza shambulio la chuo kikuu cha Garisa ajinyonga selini, na Ruto aidhinisha mjane wa chomba kurithi kiti chake. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha bidhaa za Iran. bidhaa za Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nami katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha wiki hii kinachoendelea kuzungumzia mazao ya kilimo yanayopatikana nchini Iran. Leo tutazungumzia kwa muhtasari zao la zabibu. Mazao ya kilimo ya bustanini ni miongoni mwa mazao yenye faida na thamani kubwa kwa mwili wa mwanadamu kilishe, na yana nafasi muhimu sana katika sekta ya uuzaji nje bidhaa za Iran. Mazao hayo hutokana na kilimo cha miti na mimea ya kudumu ambayo aghlabu yao yana shina na kisiki. Baada ya kuvuna matunda ya mazao haya, shina na mti wake hubakia mashambani na kutoa tena mazao katika mwaka au msimu ujao. Miongoni mwa mazao hayo, tunaweza kuashiria matunda kama ya machungwa, pichi, zabibu, tufaha, aprikoti na komamanga. Matunda haya tunaweza kuyagawa katika makundi kadhaa kwa kuzingatia mazingira tofauti ya uzalishaji wake na tabia nchi. Kuna yale yanayooteshwa katika maeneo yenye joto na kiwango cha juu cha unyevunyevu au hali ya hewa ya kitropiki, nusu tropiki, maeneo yenye kiwango cha wastani cha joto na maeneo yenye hali ya hewa ya baridi. Mazao kama pistacho, chai, ndizi, komamanga tini, zaituni, kunazi, tende, chenza, chungwa, balungi, ndimu tamu na ndimu kali, embe na kiwi ni matunda yanayozalishwa na kulimwa katika maeneo yenye hali ya hewa ya joto na ya kitropiki, na vile vile nusu tropiki, maeneo yenye hali ya hewa ya kati na kati na baridi ya milimani kama yale ya mikoa ya magharibi na kaskazini magharibi mwa Iran, uh, kunapatikana mazao kama tufaha, pea, aprikoti, pichi, aina ya matunda mbalimbali mbali ya cheri, nyanya, aina ya matunda ya beri, jozi, lozi na kadhalika. Kwa habari za kitaifa, kimataifa. Makala mbalimbali mbali. Usikose kuitegea sikio Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka Redio Teheran inakufikia popote pale ulipo. Mazingira makhususi ya Iran na hali ya hewa tofauti kulingana na kila eneo inawezesha kuzalishwa aina mbalimbali za mazao ya mabustanini na mashambani ya mazingira tofauti ya baridi, joto na ya wastani katika maeneo mengi ya Iran. Kwa maneno mengine, ni kwamba tabia nchi na hali ya hewa inayotofautiana kutoka eneo moja hadi jingine la Iran inawezesha kuzalishwa na kulimwa aina nyingi katika maeneo tofauti ya kijiografia ya Iran. Kwa kutilia maanani uhakika huo, Iran imekuwa na aina nyingi na tofauti za matunda na nafasi ya aina yake duniani. Katika uwanja huo, Iran inashika nafasi ya tatu duniani kwa kuwa na aina nyingi na tofauti za matunda. Vilevile inazalisha aina 15 kati ya aina 25 za mazao yanayokuzwa na kulimwa kwenye mabustani na mashamba ya matunda. Katika baadhi ya mazao hayo kama pestacho, zabibu na zaituni, Iran inashika nafasi ya juu duniani. Katika miongo ya hivi karibuni pia, baada ya kuongezeka uzalishaji wa bidhaa za kilimo katika nyumba za vioo na kwa ujumla uzalishaji wa mboga ikiwa ni pamoja na matango, nyanya, biringanya, maharagwe ya kijani na kadhalika umeongezeka sana hapa nchini na kuwa miongoni mwa bidhaa zinazouzwa nje ya nchi. Miongoni mwa sifa za mazao ya kilimo cha mabustanini na mashamba ya matunda hapa nchini ni uwezekano wa kuzalishwa na kulimwa katika aghlabu ya misimu yote ya mwaka. Irani ambayo ina ardhi inayofaa kwa kilimo yenye ukubwa wa hektari milioni 37 na ambayo ina aina 11 ya hali za hewa na tabia nchi kati ya hali 13 zinazoshuhudiwa duniani, ina uwezo wa kuzalisha aina mbalimbali na tofauti za matunda. Kwa sababu hiyo, kilimo ni miongoni mwa sekta zinazotoa ajira katika mikoa yote ya Iran. Zaidi ya asilimia 50 ya mashamba ya kilimo cha matunda nchini Iran iko katika mikoa ya Kerman, Fars, Khorasan Rezavi, Azerbaijan Magharibi, Azerbaijan Mashariki, Mazandaran na Qazvin. Mazingira mazuri na yanayofaa kwa ajili ya uzalishaji wa mazao ya kilimo nchini sambamba na kuwepo masoko ya bidhaa hizo katika nchi jirani vinawavutia wawekezaji wengi wa kigeni katika sekta ya kilimo hapa nchini. Mfano wa uhakika huo ni ushirikiano wa Iran na makampuni kadhaa ya Kitaliano katika nyanja za teknolojia ya kupanda na kuvuna mazao ya kilimo na vilevile vile kufunga bidhaa kama matunda na mboga kupitia mkataba wa maelewano wa Texco. Wapenzi wa sikilizaji, kama tulivyoashiria hapo awali, miongoni mwa mazao ya kilimo yanayopatikana kwa wingi nchini Iran ni zao la zabibu. Zabibu ni tunda tamu na lenye ladha nzuri. Tunda hili linasifika kwa kuwa na faida nyingi za kiafya na kiuchumi. Tunda la zabibu linaweza kutumiwa likiwa bichi au kavu, baada ya kusindikwa kwenye makopo, kutengenezwa muraba, kukamuliwa juisi, kutolewa mafuta ya mbegu zake na kadhalika. Vilevile linatumiwa kuzalisha mada nyingine zinazotumiwa viwandani kama ile ya ethanol. Zabibu zilianza kulimwa nchini Iran yapata miaka elfu mbili kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam. Kwa msingi huo, watu wa Iran wana ujuzi na utaalamu wa mbinu za kulima zabibu wa tangu miaka mingi iliyopita. Hii leo maeneo mengi ya baridi ya kaskazini mwa Iran hadi maeneo ya kando kando ya jangwani na kusini yanasifika kwa kilimo cha aina mbalimbali za zabibu zaidi ya hektari laki tatu za ardhi ya kilimo ya Iran zinatumika kwa ajili ya kuzalisha aina mbalimbali za zabibu kama Askari, Bidane, Shahane, Keshmeshi, Sahebi, Fakhri, Lal Huseini, Maraghe, Yakuti na Shahrudi. Mikoa kama Khorasan, Kazvin, Azerbaijani Mashariki na Magharibi inahesabiwa kuwa wakulima na wazalishaji wakubwa zaidi wa zao la zabibu nchini Iran. Tunda la zabibu lina faida nyingi za kiafya na linatajwa kuwa na vitamini A, B na C na vilevile vile madini ya magnesium, calcium, chuma na fosforasi. Tunda la zabibu lina potasiamu nyingi ambayo husaidia kupunguza udhaifu katika mwili na ni zuri kwa watu wenye matatizo ya mishipa. Lishe inayopatikana katika zabibu husaidia sana katika mmeng'enyo wa chakula tumboni, na inafaa kwa afya ya moyo, mapafu na figo. Tunda hili la zabibu linasaidia sana katika kutibu baadhi ya maradhi kama matatizo ya mmeng'enyo, kifua kikuu cha mapafu, matatizo ya mmeng'enyo na matatizo ya mawe katika figo na vile vile matatizo yanayosababishwa na romatizmu. Ufumwele au nyuzinyuzi zinazopatikana katika tunda la zabibu unazuia kustawi na kukua kusiko kwa kawaida kwa seli za saratani. Tunda hili pia linadhibiti li sukari, kutengeneza na kusafisha damu. Utumiaji wa zabibu pia una taathira katika unene na ukondaji wa mwili. Inasemekana kwamba pale tunda hilo linapotumiwa asubuhi hadi ya dhuhuri bila ya kula chakula kingine chochote hukondesha mwili na linapotumiwa pamoja na chakula humfanya mtu kuwa mnene. Kama tulivyosema awali, zabibu zinaweza kutumiwa zikiwa mbichi au kavu. Baada ya kukaushwa, tunda kavu la zabibu lina aina mbalimbali zinazotokana na aina ya zabibu zenyewe na mazingira ya kukaushwa kwake. Iran inashika nafasi ya tatu duniani kati ya nchi zinazoongoza kwa kuuza zabibu kavu. Mkoa wa Kazvin ulioko katikati kati mwa Iran ndiyo kitovu na makao makuu ya uzalishaji wa zabibu kavu nchini Iran. Asilimia 80 ya zabibu zinazolimwa katika mkoa huu hukaushwa na kuuzwa nje ya nchi. Uzalishaji wa zabibu kavu katika baadhi ya maeneo ya Iran kama Malayer na Kashmara umepata umaarufu wa kimataifa. Kwa sababu hiyo, nchi kama India na Uturuki zimekuwa zikinunua zabibu zenye ubora wa hali ya juu za maeneo hayo na kuziuza tena nje ya nchi hizo kwa kutumia majina ya miji hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, zabibu za Iran zinauzwa zaidi katika nchi jirani kama Imarati, Iraq, Uturuki, Pakistan, Azerbaijan, Kazakhstan na katika nchi za Ulaya kama Poland, Romania, Rusia, Ujerumani, Uingereza, Uholanzi na Uhispania, na vilevile huko Kanada na katika nchi za kaskazini mwa Afrika kama Misri, Algeria na Moroko. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine Panapo majaliwa ya Maula Muumba, asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe ya 14 mfungu wa saba Rabiu Thani mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe 30 Novemba mwaka 2020 Miladia siku kama ya leo miaka 1376 iliyopita, Mukhtar bin abi ubeida Athaqafi al aliyeanza mapambano ya kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam Mwaka sitini na moja Hijiria, Imamu Huseini alaihi salam akiwa pamoja na wafuasi na watu wa familia yake aliwa washahidi na jeshi la Yazid akiwa katika harakati za kulinda dini tukufu ya Uislamu. Muhtari Thakafi alianzisha harakati zake za mapambano katika mji wa Kufa. Kabla yake kulijitokeza kundi la Tawabin ambalo lilipigana na utawala wa Bani Umeya kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Huseini alaihi ssalam. Mukhtari Thaqafi alitawala Kufa kwa kipindi cha karibu mwaka mmoja, na mwishowe alishindwa na jeshi la Musabu bin Zubair na kuwa washahidi. Miaka 353 iliyopita katika siku kama ya leo, Jonathan Swift mwandishi mashuhuri wa Ireland alizaliwa huko Dublin, mji mkuu wa nchi hiyo. Swift alishiriki pakubwa katika harakati za ukombozi wa Ireland. Baadaye Jonathan Swift alianza kujishughulisha na kazi ya uandishi. Swift alifariki dunia akiwa na miaka 78. Miaka mia 185, iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa Mark Twain, mwandishi mashuhuri wa Kimarekani. Twain alikipitisha kipindi cha utoto na ubarobaro wake na matukio yasiyo ya kawaida ambayo baadaye yalikuja kuwa maudhui kuu ya vitabu vyake. Mark Twain alikuwa mwandishi mwenye utani na mzaha aliandika visa na simulizi nyingi kwa ajili ya watoto na vijana wadogo. Na katika siku kama ya leo miaka 31 iliyopita aliyeaga dunia katika mji wa Kairo, Misri, Ustadh Abdulbasit Abdusamad, mmoja wa walimu na makare wakubwa wa Qorani wa Tukufu. Abdulbasit alianza kujifunza Qorani tukufu tangu akiwa mdogo na alipofikia umri wa miaka kumi na mbili akafanikiwa kupata tunzo ya kuhifadhi na kusoma Qorani. Ustadh Abdul Baset katika maisha yake alijishughulisha na usomaji wa Qorani tukufu na kutunukiwa zawadi na tunzo muhimu katika mashindano ya kimataifa ya Qorani tukufu katika nchi mbalimbali za Kiislamu sambamba na kuwavutia Waislamu wengi kwenye kusoma maneno hayo ya Mwenyezi Mungu. Abdul Basit Abdul Samad ameacha kanda nyingi za sauti yake nzuri ya Qurani tukufu. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humu studioni, kwanza tegeni siki muhtasari wa habari za ulimwengu. Chuo kikuu cha Al Azhar cha nchini Misri kimesema ulimwengu wa kiislamu hautasahau jinai za utawala haramu wa Israel. Jumuiya ya SADC yaahidi kupigania utatuzi wa migogoro katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mkuu wa baraza la uongozi Sudani akiri kwamba kufuata siasa za Marekani hakuna maana yoyote. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni ni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.