Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo haya ya usiku. Tunasikika katika satelaiti na vilevile vile kwenye intaneti katika parstoday.com/sw. Aidha, tunasikika katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB world Service na vilevile vile katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika miji ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. WhatsApp yetu ni p9893565487. Email yetu ni swahili radio at irib.ir. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuletea pia vipindi vyetu vya kawaida kwa Jumapili usiku ambavyo pamoja na vingine ni maadili bora, bila kusahau makala yetu ya leo katika historia ya kila siku. Tutakuwa na kipande cha kaswida, vilevile tutakuwa na vitu mbalimbali mbali, pamoja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yalitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lichunguze mauaji ya Shahid Fakhrizadeh. Jeshi la Ethiopia laingia katika mji wa Tigray makao makuu katika makao makuu ya Tigray mji wa Mekele. Waziri wa Afya wa Iran asema hali ya wagonjwa wa COVID humu nchini inaboreka. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atoa mwito kwa dunia kuisaidia Palestina. Ama sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa sheria wa Iran ametoa mwito kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchunguza mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran, Shahid Muhsen Fakhrizadeh. Mahmud Abbasi, naibu waziri wa sheria wa, wa, wa Iran anayeshughulikia haki za binadamu na masuala ya kimataifa amesisitiza kwamba operesheni ya kigaidi iliyopelekea kuuwa wa shahidi Fakhrizade ni ukiukwaji wa mamlaka ya kujitawala na ni hujuma dhidi ya nchi. Ameongeza kwamba kuuawa shahidi Mohsen Fakhrizade ambaye alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran ni kitendo cha hujuma dhidi ya Iran, na hivyo Teheran ina haki ya kulipiza kisasi. Abasi amesema ugaidi unaotendwa na mtu binafsi au serikali ni jinai ya kimataifa ambayo wahusika wake wanaweza kushtakiwa katika taasisi za kimataifa likiwemo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Jana yani, jumaamosi balozi wa Iran katika umoja wa Mataifa aliwasilisha malalamiko rasmi na kumwandikia barua mkuu wa baraza la usalama akitaka kadhia ya Shahid Fakhri Zade ichunguzwe. Wakati huo huo, wawakilishi katika majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran, wamesisitiza kwamba utawala wa kizayuni wa Israeli wenye kuua watu kiholela umehusika katika mauaji ya Shahid Fakhri Zade. Katika taarifa yake, wabunge wamesema wale ambao katika utawala wa kizayuni wamehusika katika mauaji hayo watalipa gharama ya jinai yao. Wabunge hao wamesema kuuawa wa shahidi Dr Fakhrizade, msomi wa nyuklia na sekta ya ulinzi ya Iran, kumewaumiza watu wote humu nchini. Ijumaa alasiri Fakhrizade aliuawa shahidi baada ya gari lililokuwa limembeba kushambuliwa na magaidi katika mji wa Absard katika eneo la Damavand mkoani Teheran. Shirika la utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran ambalo lilikuwa likisimamiwa na Shahid Fakhrizadeh lilikuwa mstari wa mbele katika kuunda vifaa vya kupima ugonjwa wa korona. Pia alikuwa akiongoza jitihada za kuunda chanjo ya korona humu nchini na matokeo ya jitihada hizo yatatangazwa hivi karibuni. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema jeshi la nchi hiyo limeingia katika mji wa Mekele ambayo ndiyo makao makuu ya jimbo la Tigray na kudhibiti kikamilifu. Abiy Ahmed ametoa taarifa rasmi akisema serikali kuu ya Ethiopia imechukua udhibiti kamili wa mji huo ukiwemo uwanja wa ndege, taasisi za umma, ofisi za utawala wa jimbo hilo na maeneo mengine muhimu. Katika ujumbe wake kupitia ukurasa wake wa Twitter, Abiy Ahmed aidha ametangaza pia kwamba wamemaliza operesheni yao ya kijeshi katika jimbo hilo tangu Jumamosi. Hali kadhalika ametangaza kuachiliwa huru maelfu ya wanajeshi wa serikali ambao walikuwa wamekamatwa na wapiganaji wa chama tawala katika jimbo hilo la Tigray People's Liberation Front, TPLF, yani chama cha ukombozi wa Tigray. Chama cha TPLF kimekuwa madarakani katika jimbo hilo la kaskazini mwa Ethiopia. Serikali ya Ethiopia ilianzisha mashambulizi ya kijeshi dhidi ya TPLF zaidi ya wiki tatu zilizopita kwa lengo la kuondoa madarakani baada ya kuiasi serikali kuu. Mkuu wa majeshi ya Ethiopia jenerali Berhanu Jula alisema baada ya vikosi vyake kuchukua udhibiti kamili wa mji wa Mekele kuwa sasa wanawasaka wapiganaji wa TPLF waliokimbilia mafichoni. Chama cha TPLF kimetawala siasa za Ethiopia kwa miaka mingi lakini tangu Abi Ahmed aingie madarakani mwaka elfu mbili kumi na nane amekuwa na msuguano na viongozi wa Tigrey. Mapigano katika eneo la Tigrey yamepelekea maelfu ya wakazi wa jimbo hilo kukimbilia nchi jirani ya Sudan. Waziri wa afya wa Iran amesema hali ya wagonjwa wa COVID 19 au korona humu nchini inaboreka. Akizungumza leo Jumapili katika kikao cha hatua ya nne ya mshikamano wa kitaifa katika kukabiliana na COVID-19 ambayo imepewa jina la mpango wa Shahid Qasim Suleimani, Dkt Said Namaki amesema hali ya wagonjwa wa korona nchini hasa katika miji midogo imeanza kuboreka kufuatia vizuio vinavyotekelezwa Namaki ameashiria baadhi ya watu waliotabiri kuwa vifo kutokana na korona vitafikia elfu nane hadi elfu kumi kwa siku nchini Iran na kusema kwa bahati nzuri hali imeanza kuboreka humu nchini, na bado matokeo kamili ya mpango wa Shahid Ghasim Suleimani hayajadhihirika. Waziri wa afya amesema serikali ya Iran imeazimia kuongeza idadi ya vituo vya kupima korona hadi elfu tano ili watu wanaoshukiwa kuwa na korona waweze kupimwa haraka. Aidha, amesema hatua ya nne ya mshikamano wa kitaifa katika kukabiliana na COVID-19 pia inajumuisha kuwasaidia wasiojiweza katika jamii waweze kukidhi mahitaji yao ya kimsingi na ya kila siku, ili kwa njia hiyo ugonjwa wa korona uangamizwe kikamilifu. Kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya humu nchini walioambukizwa korona Iran hadi sasa ni zaidi ya laki tisa na thelathini na tano elfu na miongoni mwao zaidi ya watu laki sita na hamsini elfu wamepona. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kituo cha kukinga na kudhibiti magonjwa cha barani Afrika, Africa CDC kimesema hadi kufikia jana Jumamosi, idadi ya maambukizi ya kirusi cha COVID-19 au corona barani humo imefikia milioni mbili laki moja elfu thelathini na saba mia nane sabini na moja na watu 51248 wamefariki dunia kutokana na corona katika pembe mbalimbali mbali za bara la Afrika. Africa CDC imeongeza kwamba watu milioni moja laki nane elfu saba mia tano thelathini na moja walioambukizwa COVID-19 kote Afrika wamepata weni. Taarifa hiyo imezitaja nchi za Afrika zenye kesi nyingi zaidi za COVID-19, kwani pamoja na Afrika Kusini, Morocco, Misri na Ethiopia, eneo la Kusini mwa Afrika limetajwa kuwa lenye kiwango cha juu zaidi cha maambukizo ya COVID-19 na vifo vinavyotokana na ugonjwa huo, huku eneo la Kaskazini mwa Afrika likiwa la pili. Wiki iliyopita Afrika CDC ilizindua kampeni inayoitwa wiki ya barakoa Afrika kuanzia Novemba 23 hadi Novemba 30 ikilenga kudumisha na kuongeza uvaaji wa barakoa kama hatua ya kujilinda na kirusi cha korona barani Afrika. Mkurugenzi wa Afrika CDC John Nkengasong amesema hatua muhimu ya kudhibiti kuenea kwa kirusi cha korona ni kutekeleza mkakati wa afya ya jamii barakoa wa kuvaa barakoa, kunawa mikono mara kwa mara na kutimiza umbali wa kijamii. Nchi za Afrika ziko kwenye tahadhari kubwa ya kutokea wimbi la pili la mripuko wa kirusi cha korona wakati idadi ya kesi za maambukizo ya kirusi hicho barani Afrika ikipindukia milioni mbili. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa mwito kwa dunia nzima kujitolea upya kusaidia Wapalestina katika harakati zao za kufikia haki zao na kujenga mustakbali wa amani, utu, haki na usalama. Guterres ametoa kauli hiyo leo katika ujumbe wake wa Siku ya Kimataifa ya Mshikamano na Wapalestina inayoadhimishwa kote ulimwenguni. Leo Novemba 29. Guterres ameanza ujumbe wake kwa kueleza kwamba wakati Umoja wa Mataifa ukiadhimisha miaka 75 tangu kuanzishwa kwake, suala la Palestina bado halijatatuliwa. Aidha, Guterres ameeleza namna janga la Covid-19 linavyodhoofisha uchumi wa Palestina na kudhoofisha hali ambayo tayari ilikuwa ni dhaifu ya kibinadamu kiuchumi na hali ya kisiasa huko Gaza ikiharibiwa zaidi na vikwazo vya kutembea kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine vilivyowekwa na utawala wa Kizayuni wa Israel. Guterres ametoa mwito kwa nchi wanachama wa umoja wa mataifa kuchangia bajeti ya shirika la umoja wa mataifa la kusaidia wakimbizi wa Palestina UNRWA, ili kuliwezesha kudhamini mahitaji muhimu ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Palestina wakati wa janga la korona. Itakumbukwa kuwa Novemba 29, 1947, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kwa wingi dhaifu wa kura suala la kuwagawanya ardhi za Palestina baina ya serikali mbili, yani Palestina na ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiuadilifu na usio wa kimantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa serikali za magharibi hususan Marekani na Uingereza. Siku ya leo ya Novemba 29, inafahamika kama siku ya kimataifa ya kufungamana na wananchi wa Palestina. Siku hii iliyoainishwa na baraza kuu la umoja wa mataifa mwaka 1977 ili kuonyesha mshikamano na Wapalestina ambao wanatendewa dhulma ya kihistoria na madola ya magharibi yanayodai kuwa vinara wa demokrasia. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia. Kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Tehran. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea uchambuzi wa kisiasa. Utahusu sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu la kuadhibiwa vikali wahusika wote wa mauaji ya kigaidi dhidi ya mwanasayansi bora wa nyuklia na ulinzi wa Iran. Mauaji ya kigaidi yaliyofanywa Ijumaa ya, Ijumaa ya tarehe 27 Novemba dhidi ya Mohsen Fakhrizadeh, mwanasayansi wa sekta ya nyuklia na ulinzi ya Iran, kwa mara nyingine yamethibitisha kwamba maadui wa Iran wameazimia kutoa pigo dhidi ya mradi wa usalama na elimu wa Iran ambao ni msingi muhimu katika kuimarisha nguvu ya taifa hili. Akitoa ujumbe wa pongezi na maombolezo ya kuuwa washahidi Dr Mohsen Fakhri Zade, mwanasayansi wa nyuklia na ulinzi wa taifa la Iran, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, amesisitiza juu ya udharura wa kuadhibiwa vikali wale wote waliotenda na kutoa amri ya kufanyika mauaji hayo ya kijinai, na vilevile vile kutaka kufuatiliwa kikamilifu juhudi zote za kielimu na kiufundi za msomi huyo shahidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mwanasayansi huyu bora wa nyuklia na ulinzi ambaye ameuawa shahidi na vibaraka watenda jinai na waovu, ametoa roho yake tukufu na yenye thamani katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kufanikisha juhudi kubwa za kielimu na za kudumu, na daraja ya juu ya shahada ndiyo malipo yake kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Maadui wa taifa la Iran katika miaka ya hivi karibuni wamekuwa wakitumia mbinu tofauti kufanya njama nyingi za kisiasa, kiuchumi na vile vile kufanya uharibifu katika shughuli za kielimu na miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani, ikiwemo iliyoko katika eneo la Natanz, ambayo inasimamiwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA ili kama wanavyodai waweze kuilazimisha Iran salimu amri, lakini kinyume chake taifa la Iran limethibitisha kivitendo kwamba lina kipawa kikubwa cha kuweza kufikia kilele cha maendeleo na nguvu ya kweli. Kuliwa shahidi Mohsen Fakhrizadeh, mwanasayansi bora wa nyuklia na ulinzi wa Iran, kunathibitisha wazi kwamba maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambao wameshindwa kufikia malengo waliokusudia kupitia mashinikizo ya juu kabisa ya kiuchumi na kisiasa, sasa wameamua kufanya mashinikizo ya juu kabisa kiusalama kwa kumuua shahid Luten Jenerali Ghasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah mwaka uliopita na sasa Dr Mohsen Fakhrizade, ni wazi kwamba ugaidi na jinai ni mbinu kongwe ambayo hutumiwa na taasisi na serikali za kigaidi. Mashahid Majid Shahriari, Mustafa Ahmadi Roshan, Masud Ali Muhammadi na Daryush Rezain Nejad ni wanasiasa wengine wa Iran waliouwa washahidi na vibaraka wa Israeli. Ugaidi, jinai na vikwazo tofauti vya kulemaza vikiwemo vya kielimu na kiteknolojia vinavyotekelezwa dhidi ya Iran kupitia mashinikizo ya juu zaidi ni jambo linalothibitisha wazi kwamba maadui wa Iran hawatachoka kutumia kila fursa kujaribu kutoa pigo na kudhoofisha mfumo wa Kiislamu humu nchini. Baadhi ya ushahidi unaonyesha kwamba watawala wa Marekani ambao wanaona kwamba matumaini yao ya kuilazimisha Iran iketi nao kwenye meza ya mazungumzo yanazidi kudidimia, wameamua kupanga njama mpya za kuzuia za kuzua vurugu na hali mpya ya wasiwasi wasi nchini Iran. Kuhusiana na suala hilo, Majid Takht Ravanchi, mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, amemwandikia barua Antonio Guterres, katibu mkuu wa umoja huo, akionya juu ya vurugu na chokochoko zozote mpya zinazofuatiliwa nchini Iran na utawala haramu wa Israel na Marekani, hasa katika kipindi hiki cha kuelekea ukingoni utawala wa Donald Trump huko Marekani. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tayari tuna maoni yenu kadhaa hapa, wapenzi wasikilizaji. Miongoni mwake ni kutoka kwako kwa bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya. Umeandika, kuuawa shahidi Mohsen Fahari Zade ni kama kule kule kulivyo uliwa Kasim Suleimani. Kauli alizokuwa akizitoa Msayuni kabla ya kuuawa kwa mashahidi hawa zinawanyoshea vidole wa Sayuni na waitifaki wao kwa asilimia mia moja, kwamba wao hasa ndio waliohusika. Bin Twaha Aljuned wa, Bumbwini Zanzibar nashukuru. Nasi pia tunamshukuru bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania. Anasema kusaidia wa Palestina kupata taifa lao ni majukumu ya kibinadamu kwetu sisi sote. Kuwa na mahusiano na wahuni wa Zayuni ni ugaidi wa kimataifa na ni uvunjaji wa haki za binadamu. Ama kukumbusheni wapenzi wasikilizaji, tuliokuwa nayo katika habari zetu kwa muhtasari ni kwamba naibu waziri wa sheria wa Iran ametoa mwito kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchunguza mauaji ya wanasayansi wa, wanasayansi wa, mwanasayansi wa nyuklia wa Iran Shahid Muhsin Fakhri Zade. Waziri mkuu wa Ethiopia Biahmed amesema jeshi la nchi hiyo limeingia katika mji mkuu wa jimbo la Tigray Mekele na kuudhibiti kikamilifu na waziri wa afya wa Iran amesema hali ya ugonjwa wa covid 19 au korona nchini Iran inazidi kudhibitiwa sasa. Karibuni wasikilizaji wapenzi kusikiliza vipindi vyetu vilivyobakia. Maadili bora Karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki mkipendacho cha maadili bora, nikitumai kuwa hivi sasa tayari mko kando ya redio zenu kuyategea sikio yale niliyoandalieni katika wiki hii. Naombeni muwe nami hadi mwisho wa kipindi. Mojawapo ya hali aliyonayo mwanadamu wa leo ni kutokuwa na matumaini juu ya mustakbal. Dhana hii kuwa maisha hayana lengo lolote na kwamba juhudi zote anazozifanya mwanadamu katika dunia hii haziishii popote, imewafanya watu wengi watumbukie kwenye dimbwi la pumbao na mambo ya kipuuzi, kiasi kwamba, kutokana na dhana hiyo potofu, wanaamua kuziponda haki za wenzao, kuchupa mipaka katika haki zao na kuwaonea pamoja na kuwadhulumu wanadamu wenzao. Kuhusiana na nukta hii, Roji Garudi, mwanafikra wa Kiislamu wa zama hizi, ameandika haya yafuatayo katika kitabu chake kiitwacho Wachimba Makaburi: hisia za wasiwasi wenye kutatanisha zinawasumbua mabilioni ya watu wake kwa waume mwishoni mwa karne hii, mfadhaiko na kuchanganyikiwa ambako kumesababishwa na ukosefu mkubwa wa kazi Hisia za wasiwasi wenye kutatanisha zinawasumbua mabilioni ya watu wake kwa waume mwanzoni mwa karne hii. Mfadhaiko na kuchanganyikiwa ambako kumesababishwa na ukosefu mkubwa wa kazi, umasikini, ukosefu wa amani na hali ya machafuko, zaidi ya yote hayo kunatokana na fikra hii kuwa maisha yetu binafsi na pia historia yetu ya pamoja havina maana wala hekima yoyote. Vijana wa kimagharibi wamekuwa wakivaa mashati yaliyoandikwa maandishi yasemayo hakuna mustakabali wowote. Kwa kuzingatia umuhimu wa itikadi na kuamini ulimwengu wa akhera katika nafsi ya mtu, kuna ulazima kwa wazazi kuhakikisha kuwa kama wanavyoupa umuhimu uzima wa afya ya mwili wa mtoto wao, wawe makini pia katika suala la uzima wa fikra, imani na itikadi ya mtoto, na hivyo tokea kipindi cha utotoni, wamwelimishe mtoto wao juu ya suala la hatima ya maisha na mustakabali wake na lengo na maana ya maisha haya ya dunia, na huku wakitumia lugha nyepesi na ya kuvutia wamweleweshe kuwa baada ya kila ulalaji kuna uamkaji, na hivyo maisha hayaishii katika dunia hii, bali matendo yote yanayofanywa na mwanadamu kuna siku yataulizwa na kuhesabiwa. Imani juu ya kufufuliwa humpa matumaini mtu kuhusiana na mustakbal, na mtu aliye na yakini ya ulimwengu wa ahera hawi na hali ya kutangatanga kifikra, bali huwa akiwa na hali ya hofu na matumaini, kwa juhudi na utambuzi hushughulika kutengeneza hatima na mustakbali wake. Qurani tukufu ambayo katika aya zake nyingi inamkumbusha mwanadamu juu ya umuhimu wa swala la kufufuliwa inaeleza kwamba kama hatutakuwepo na imani juu ya kufufuliwa, mtu hatokuwa na hima kubwa ya kufanya matendo mema na ya heri. Kwa mfano katika aya ya 16 ya suratu Lukman, Lukman Hakim anamuhusia mwanawe juu ya umuhimu wa swala hilo kwa kusema ewe mwanangu, kwa hakika jambo lolote lijapokuwa na uzitu wa chembe ya hardali likawa ndani ya jabali au mbinguni au katika ardhi, Mwenyezi Mungu atalileta bila shaka Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa mambo yaliyofichikana, ni mjuzi wa mambo yaliyodhahiri. Kama mwanadamu ataikubali hakika hii kuwa maisha ya dunia ni yenye mwisho na kwamba mwanadamu atashuhudia matunda ya amali zake katika ulimwengu mwingine wa akhera, ni wazi kwamba maisha ya kiumbe huyo yataambatana na matendo mema pamoja na kufanya mambo ya heri na kujiweka mbali na maovu, uhalifu na kuwadhulumu watu wengine. Mtu wa aina hii daima huhisi kuwa Mwenyezi Mungu yuko mbele ya macho yake, na hivyo kwake yeye wema si jambo analolifanya kwa nia ya kutaka kusifiwa au kutukuzwa na viumbe wenzake, bali anashikamana na, na sifa hiyo njema na kujiweka mbali na mabaya kwa sababu ya kutambua kuwa kutenda mema hutakasa nafsi ya mtu na kuiokoa jamii ya mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, tujitahidi kuwaongoza watoto wetu katika mambo ya heri na kuwatanabaisha na mambo maovu na machafu ili wao na sisi wenyewe tuweze kupata saada ya dunia na akhera. Ukiendelea na kipindi chetu, hebu sasa na tusikilize machache kutoka kwa aliyekuwa mshauri wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na masuala ya kuhifadhi mazingira katika nchi za Ulaya Mashariki na Asia ya kati, akizungumza juu ya nafasi ya wanawake katika kuhifadhi mazingira. Afisa huyo anasema inasikitisha kuona kuwa bidhaa na vitu vinavyochafua mazingira vinatumiwa na viko mikononi mwa wanawake Iwapo wanawake wataelewa kuwa bidhaa nyingi zinazouzwa sehemu mbalimbali mbali ni zenye madhara kwa afya ya mtu na zinachangia katika uchafuzi wa mazingira, na hivyo wakiwa wanazingatia suala hilo na kuelimishana wenyewe kwa wenyewe watakuwa wamefanya jambo la maana kabisa. Kwa kutoa mfano ni kwamba wanawake wengi walikuwa hawatambui kuwa sprei ina kemikali zenye kuchafua hewa na mazingira hivyo wakati wanawake wanapoelimishwa kuhusiana na maswala kama haya, wanaweza kuwa walinzi bora kabisa wa kuhifadhi mazingira. Kuhusiana na suala la kuboresha hali ya wanawake duniani, anaendelea kusema kuwa nimetembelea nchi 145 na kujionea ratiba na mipango mbalimbali kuhusiana na hali ya uchumi na maendeleo ya nchi hizo. Katika nchi nyingi za viwanda na za Magharibi ambazo kidhahiri zinadai kuwa ni watetezi wa wanawake Unaweza kushuhudia dhulma mbalimbali zikifanywa dhidi ya wanawake. Tofauti iliyopo ni kuwa katika baadhi ya nchi hali hii inashuhudiwa kwa wingi, na katika nchi nyinginezo iko kwa kiwango kidogo. La muhimu ni kuwa kwa wanawake wenyewe kutambua kuwa wanapaswa kuzitumia neema zilizotolewa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya wote ili waweze kupiga hatua na maendeleo. Haina maana kwetu kujidanganya na kufurahi mathalani kwa kuona kuwa kati ya wanawake milioni tatu laki mbili kati yao wamesoma na kupata elimu. Na hivyo kwa kuwa na idadi ya watu kama hao tukataka kuibadilisha jamii, ni lazima wanawake waitambue nafasi yao halisi ya thamani. Nami naamini kuwa karne hii itakuwa ni karne ya upigaji hatua kwa kuzingatia kuwa wanawake walio wengi wanaanza kutambua uwezo wa vipawa walivyo navyo. Wasikilizaji wapenzi, Hakuna la ziada. Ni matumaini yangu kuwa mmefaidika na haya niliyokuandalieni kwa leo, na kutakieni kila la heri. Kwa herini. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa nami katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha wiki hii kinachoendelea kuzungumzia mazao ya kilimo yanayopatikana nchini Iran. Leo tutazungumzia kwa muhtasari zao la zabibu. Mazao ya kilimo ya bustanini ni miongoni mwa mazao yenye faida na thamani kubwa kwa mwili wa mwanadamu kilishe, na yana nafasi muhimu sana katika sekta ya uuzaji nje bidhaa za Iran. Mazao hayo hutokana na kilimo cha miti na mimea ya kudumu ambayo aghlabu yao yana shina na kisiki. Baada ya kuvuna matunda ya mazao haya, shina na mti wake hubakia mashambani na kutoa tena mazao katika mwaka au msimu ujao. Miongoni mwa mazao hayo tunaweza kuashiria matunda kama ya machungwa, pichi, zabibu, tufaha, aprikoti na komamanga. Matunda haya tunaweza kuyagawa katika makundi kadhaa kwa kuzingatia mazingira tofauti ya uzalishaji wake na tabia nchi. Kuna yale yanayooteshwa katika maeneo yenye joto na kiwango cha juu cha unyevunyevu au hali ya hewa ya kitropiki, nusu tropiki, maeneo yenye kiwango cha wastani cha joto na maeneo yenye hali ya hewa ya baridi. Mazao kama pistacho, chai, ndizi, komamanga tini, zaituni, kunazi, tende, chenza, chungwa, balungi, ndimu tamu na ndimu kali, embe na kiwi ni matunda yanayozalishwa na kulimwa katika maeneo yenye hali ya hewa ya joto na ya kitropiki, na vile vile nusu tropiki, maeneo yenye hali ya hewa ya kati na kati na baridi ya milimani kama yale ya mikoa ya magharibi na kaskazini magharibi mwa Iran, uh, kunapatikana mazao kama tufaha, pea, aprikoti, pichi, aina ya matunda mbalimbali mbali ya cheri, nyanya, aina ya matunda ya beri, jozi, lozi na kadhalika. Kwa habari za kitaifa, kimataifa, Makala mbalimbali usikose kuitegea sikio Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka Redio Tehran inakufikia popote pale ulipo. Mazingira mahsusi ya Iran na hali ya hewa tofauti kulingana na kila eneo inawezesha kuzalishwa aina mbalimbali za mazao ya mabustanini na mashambani ya mazingira tofauti ya baridi, joto na ya wastani katika maeneo mengi ya Iran. Kwa maneno mengine, ni kwamba tabia nchi na hali ya hewa inayotofautiana kutoka eneo moja hadi jingine la Iran inawezesha kuzalishwa na kulimwa aina nyingi katika maeneo tofauti ya kijiografia ya Iran. Kwa kutilia maanani uhakika huo, Iran imekuwa na aina nyingi na tofauti za matunda na nafasi ya aina yake duniani. Katika uwanja huo Iran inashika nafasi ya tatu duniani kwa kuwa na aina nyingi na tofauti za matunda. Vilevile inazalisha aina 15 kati ya aina 25 za mazao yanayokuzwa na kulimwa kwenye mabustani na mashamba ya matunda katika baadhi ya mazao hayo kama pestacho zabibu na zaituni Iran inashika nafasi ya juu duniani. Katika miongo ya hivi karibuni pia baada ya kuongezeka uzalishaji wa bidhaa za kilimo katika nyumba za vioo na kwa ujumla uzalishaji wa mboga ikiwa ni pamoja na matango, nyanya, biringanya, maharagwe ya kijani na kadhalika umeongezeka sana hapa nchini na kuwa miongoni mwa bidhaa zinazouzwa nje ya nchi. Miongoni mwa sifa za mazao ya kilimo cha mabustanini na mashamba ya matunda hapa nchini ni uwezekano wa kuzalishwa na kulimwa katika aghalabu ya misimu yote ya mwaka. Irani ambayo ina ardhi inayofaa kwa kilimo yenye ukubwa wa hektari milioni 37 na ambayo ina aina kumi na moja ya hali za hewa na tabia nchi kati ya hali kumi na tatu zinazoshuhudiwa duniani, ina uwezo wa kuzalisha aina mbalimbali na tofauti za matunda. Kwa sababu hiyo, kilimo ni miongoni mwa sekta zinazotoa ajira katika mikoa yote ya Iran. Zaidi ya asilimia 50 ya mashamba ya kilimo cha matunda nchini Iran iko katika mikoa ya Kerman, Fars, Khorasan Rezavi, Azerbaijani Magharibi, Azerbaijani Mashariki, Mazandaran na Kazvin. Mazingira mazuri na yanayofaa kwa ajili ya uzalishaji wa mazao ya kilimo nchini, sambamba na kuwepo masoko ya bidhaa hizo katika nchi jirani, vinawavutia wawekezaji wengi wa kigeni katika sekta ya kilimo hapa nchini. Mfano wa uhakika huo ni ushirikiano wa Iran na makampuni kadhaa ya kitaliano katika nyanja za teknolojia ya kupanda na kuvuna mazao ya kilimo na vilevile vile kufunga bidhaa kama matunda na mboga kupitia mkataba wa maelewano wa Texco. Wapenzi wasikilizaji, kama tulivyoashiria hapo awali, miongoni mwa mazao ya kilimo yanayopatikana kwa wingi nchini Iran ni zao la zabibu. Zabibu ni tunda tamu na lenye ladha nzuri. Tunda hili linasifika kwa kuwa na faida nyingi za kiafya na kiuchumi. Tunda la zabibu linaweza kutumiwa likiwa bichi au kavu, baada ya kusindikwa kwenye makopo, kutengenezwa muraba, kukamuliwa juisi kutolewa mafuta ya mbegu zake na kadhalika. Vilevile linatumiwa kuzalisha mada nyingine zinazotumiwa viwandani kama ile ya ethanola. Zabibu zilianza kulimwa nchini Iran yapata miaka elfu mbili kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masih alaihi ssalam. Kwa msingi huo watu wa Iran wana ujuzi na utaalamu wa mbinu za kulima zabibu wa tangu miaka mingi iliyopita. Hii leo maeneo mengi ya baridi ya kaskazini mwa Iran hadi maeneo ya kando kando ya jangwani na kusini yanasifika kwa kilimo cha aina mbalimbali za zabibu. Zaidi ya hektari laki tatu za ardhi ya kilimo ya Iran zinatumika kwa ajili ya kuzalisha aina mbalimbali za zabibu kama askari, bidane, shahane, keshmeshi, sahibi fakhri, lal huseini, marage, yakuti na shahrudi. Mikoa kama Khorasan, Qazvin, Azarbaijani mashariki na magharibi inahesabiwa kuwa wakulima na wazalishaji wakubwa zaidi wa zao la zabibu nchini Iran. Tunda la zabibu lina faida nyingi za kiafya na linatajwa kuwa na vitamini A, B na C na vile vile madini ya magnesium kalsiam, chuma na fosforasi. Tunda la zabibu lina potasiamu nyingi ambayo husaidia kupunguza udhaifu katika mwili na ni zuri kwa watu wenye matatizo ya mishipa. Lishe inayopatikana katika zabibu husaidia sana katika mmeng'enyo wa chakula tumboni na inafaa kwa afya ya moyo, mapafu na figo. Tunda hili la zabibu linasaidia sana katika kutibu baadhi ya maradhi kama matatizo ya mmeng'enyo kifua kikuu cha mapafu, matatizo ya meng'enyo, na matatizo ya mawe katika figo, na vilevile vile matatizo yanayosababishwa na romatizmu. Ufumwele au nyuzinyuzi zinazopatikana katika tunda la zabibu unazuia kustawi na kukua kusiko kwa kawaida kwa seli za saratani. Tunda hili pia linadhibiti li sukari kutengeneza na kusafisha damu. Utumiaji wa zabibu pia una taathira katika unene na ukondaji wa mwili. Inasemekana kwamba pale tunda hilo linapotumiwa asubuhi hadi adhuhuri bila ya kula chakula kingine chochote hukondesha mwili na linapotumiwa pamoja na chakula humfanya mtu kuwa mnene. Kama tulivyosema awali, zabibu zinaweza kutumiwa zikiwa mbichi au kavu. Baada ya kukaushwa tunda kavu la zabibu lina aina mbalimbali zinazotokana na aina ya zabibu zenyewe na mazingira ya kukaushwa kwake. Iran inashika nafasi ya tatu duniani kati ya nchi zinazoongoza kwa kuuza zabibu kavu. Mkoa wa Kazvin ulioko katikati kati mwa Iran ndiyo kitovu na makao makuu ya uzalishaji wa zabibu kavu nchini Iran. Asilimia themanini ya zabibu zinazolimwa katika mkoa huu hukaushwa na kuuzwa nje ya nchi. Uzalishaji wa zabibu kavu katika baadhi ya maeneo ya Iran kama Malayer na Kashmara umepata umaarufu wa kimataifa. Kwa sababu hiyo, nchi kama India na Uturuki zimekuwa zikinunua zabibu zenye ubora wa hali ya juu za maeneo hayo na kuziuza tena nje ya nchi hizo kwa kutumia majina ya miji hiyo. Wapenzi wasikilizaji, zabibu za Iran zinauzwa zaidi katika nchi jirani kama Imarati, Iraq, Uturuki, Pakistan, Azerbaijan, Kazakhstan na katika nchi za Ulaya kama Poland, Romania, Rusia, Ujerumani, Uingereza, Uholanzi na Uhispania, na vilevile huko Kanada na katika nchi za kaskazini mwa Afrika kama Misri, Algeria na Moroko. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine. Panapo majali wa Mola momba. Asanteni na kwaherini. Katika historia leo ni Jumapili tarehe ya kumi na tatu mfungu wa saba Rabi Uthani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 29 Novemba mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 1223 iliyopita yaani tarehe 13 Rabiul athani mwaka 218 hijria, aliaga dunia Ibnu Hisham, msomi na mwanazuoni mkubwa wa Kiarabu. Ibnu Hishamu alizaliwa Basra nchini Iraqi na alibobea katika elimu ya fasihi na utungaji mashairi. Alitumia sehemu kubwa umri wake kufanya uchunguzi kuhusu maisha ya Nabii Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Umashuhuri mkubwa wa Ibnu Hisham unatokana na kitabu chake cha Siratun Nabawiya ambacho ni miongoni mwa marejeo muhimu kuhusu maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Miaka 77 iliyopita sawa na tarehe 29 Novemba mwaka 1943, harakati ya ukombozi wa kupambana na ufashisti iliundwa nchini Yugoslavia chini ya uongozi wa Marshal Tito. Wapiganaji wa harakati hiyo walitoa pigo kubwa kwa wanajeshi wa Ujerumani wakati Yugoslavia ilipokuwa ikikaliwa kwa mabavu na jeshi la Ujerumani. Mwaka 1944 wapiganaji wa harakati wa kupambana na ufashisti nchini Yugoslavia waliwafukuza nchini mwao wanajeshi vamizi wa Ujerumani kwa kusaidiwa na jeshi jekundu la Urusi ya zamani. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita, mwafaka na tarehe 29 Novemba 1947 Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kwa wingi dhaifu wa kura suala la kugawanywa ardhi za Palestina baina ya serikali mbili, yaani Palestina na ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiadilifu na usio wa kimantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa serikali za magharibi, hususan Marekani na Uingereza. na siku ya leo inayosadifiana na tarehe tisa Azar kwa mujibu wa kalenda Hijriya shamsia huadhimishwa hapa nchini Iran kama siku ya kumbukumbu kumbu ya Sheikh Mufid alim msomi na mwanafikra mkubwa wa Kishia. Alimu huyu ambaye ni mashuhuri zaidi kwa jina la Sheikh Mufid, jina lake kamili ni Muhammad bin Nu'man na alizaliwa huko Baghdad mwaka 336 hijiria. Alionyesha kipaji kikubwa cha masomo na ufahamu tangu akiwa katika rika la utoto na ni katika kipindi hicho pia alipoanza kusoma masomo ya Kiislamu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za afrika mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parttoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.