Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Al-Imran aya mia moja na nne mpaka aya mia moja na tano. A'udhu billahi minash shaitani r-rajim Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanahusikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayozungumzia umuhimu wa familia. Mzungumzaji ni Sheikh Abdullatif Isa Saleh wa Kondoa wa Tanzania. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Walimwengu wapaza sauti kulaani mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran. Afrika Kusini yasisitizia ya mshikamano wake na wananchi wa Palestina. Wa akali wakulima 43 wauawa na Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria. na waziri wa kizayuni amedai kwamba Rwanda inafikiria kuhamishia ubalozi wake baitul Muqaddas. Sasa ni habari kamili. Mataifa na viongozi mbalimbali wa dunia wameendelea kulaani mauaji ya mwana sayansi wa nyuklia wa Iran na kusisitiza kuchukuliwa hatua waliohusika na jinai hiyo. Faisal Al Miqdad, waziri wa mashauri ya kigeni wa Siria, amelaani mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia Mohsin Fakhri Zade katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, Dr Muhammad Javad Zarif, na kuitaka jamii ya kimataifa itekeleze majukumu yake ipasavyo kuhusiana na vitendo vya kigaidi kama hivyo. Muhammad bin Abdurahman Athani Althani, waziri wa mashauri ya kigeni wa Qatar, naye pia amelaani mauaji ya kigaidi ya shahidi Fakhri Zade, mwanasayansi wa nyuklia wa Iran, na akabainisha kwamba katika hali ambayo kunafanyika juhudi za kupunguza mizozo na mivutano katika eneo la Asia Magharibi, kuwawa mwanasayansi huyo wa nyuklia kutazidi kuchochea moto wa machafuko. Wakati huo huo, Mustafa Sintop, spika wa bunge la Uturuki, amelaani mauaji ya mwanasayansi huyo na kuitaja hatua hiyo kuwa ni ya kigaidi. Aidha, Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Iran na kulaani vikali mauaji hayo aliyotaja kuwa ni ya kigaidi. Kwa upande wake, harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, sambamba na kulaani mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran, imesisitiza kuwa iko pamoja na taifa la Iran kwa ajili ya kukabiliana na vitisho na njama za maadui. Muhsin Fahri Rzade, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran aliuawa shahidi Ijumaa iliyopita katika shambulio la kigaidi lililofanywa katika viunga vya jiji la Teheran. Serikali ya Afrika Kusini imesisitiza kuunga mkono na kushikamana na wananchi wa Palestina. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Afrika Kusini kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kushikamana na wananchi wa Palestina inayoadhimishwa kote ulimwenguni leo Novemba 29 imeeleza kuwa serikali ya Cape Town inaiunga mkono Palestina hususan katika wakati huu mgumu, na kwamba itaendelea na uungaji mkono wake huo hadi pale kutakapoundwa nchi huru ya Palestina. Kadhalika, serikali ya Afrika Kusini imesema inaunga mkono kwa dhati juhudi zenye lengo la kuundwa dola huru la Palestina kwa mujibu wa maazimio na marejeo ya kimataifa. Aidha imesema inaunga mkono kuitishwa mkutano wa kimataifa kwa lengo la kuipatia ufumbuzi wa kudumu kadhia ya Palestina, mkutano ambao utatoa dhamana ya kutekelezwa maazimio yake katika fremu ya jedwali maalum, na hivyo kupatikana amani na uadilifu wa kudumu. Itakumbukwa kuwa Novemba 29 1947 baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kwa wingi dhaifu wa kura suala la kugawanywa ardhi za Palestina baina ya serikali mbili, yaani ya Palestina na ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiadilifu na usio wa kimantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa serikali za magharibi, hususan Marekani na Uingereza. Siku ya leo ya Novemba 29 inafahamika kama siku ya kimataifa ya kufungamana na wananchi wa Palestina. Siku hii iliainishwa ili kuonyesha mshikamano na Wapalestina ambao wametendewa dhuluma ya kihistoria na madola ya magharibi yanayodai kuwa vinara wa demokrasia. Maafisa wa serikali ya Nigeria wametangaza kuwa kwa akali watu 13 wameuawa kikatili kufuatia mashambulio yaliyofanywa na kundi la kigaidi la Boko Haram kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Taarifa ya maafisa wa serikali ya Nigeria imeeleza kuwa wanamgambo wa kundi la kigaidi la Boko Haram jana walifanya mashambulio makubwa kwenye kijiji cha Kashobe katika jimbo la Borno na kuwaua kwa akali wakulima 43 hadi sasa jeshi au polisi ya Nigeria haijatoa radi ya mali yoyote kuhusiana na mauaji hayo ya jana yaliyofanywa na kundi la kigaidi la Boko Haram mauaji hayo yanatokea siku chache tu baada ya jeshi la Nigeria kutangaza habari ya kuuawa makumi ya wanachama wa kundi la Boko Haram huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo katika majuma ya hivi karibuni, kundi la Boko Haram limezidisha mashambulio yake katika maeneo mbalimbali ya umma hususan kaskazini mashariki mwa Nigeria na kusababisha hasara kubwa za mali na roho za watu. Kundi hilo la kigaidi lilianzisha harakati zake mwaka elfu mbili na tisa huko kaskazini mwa Nigeria na hadi sasa limepanua hujuma na mashambulizi hayo katika nchi za Cameroon, chaida Chad na Niger, maelfu ya watu wameuawa katika mashambulizi ya kundi hilo la kigaidi na mamilioni ya wengine wamelazimika kuwa wakimbizi katika nchi hizo. Serikali ya Nigeria inalaumiwa kwa kuzembea kuliangamiza kundi hilo la kigaidi, licha ya rais Muhammadu Buhari wa nchi hiyo kuahidi kwamba moja ya majukumu muhimu ya utawala wake ni kulisambaratisha kikamilifu kundi hilo. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Waziri wa mawasiliano wa utawala haramu wa Israel amedai kuwa wakati wa mazungumzo yake na rais wa Rwanda Paul Kagame hivi karibuni, rais huyo alimwahidi kwamba nchi yake inafikiria suala la kuhamishia ubalozi wake katika mji mtukufu wa Quds huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu. Msemaji wa wizara ya mawasiliano ya utawala ghasibu wa Israel amedai kwamba serikali ya Rwanda imeieleza Tel Aviv kuwa inafikiria kuhamishia ubalozi wake kutoka Tel Aviv na kuupeleka huko Baitul Muqaddas. Gazeti la Jerusalem Post limeripoti kuwa Yoaz Hendel, waziri wa mashauri wa mawasiliano wa Israel ambaye siku ya Jumaa alikutana na rais Paul Kagame wa Rwanda mjini Kigali, aliitaka rasmi nchi hiyo ya kiafrika ihamishie ubalozi wake katika mji wa Baitul Muqaddas. Hata hivyo, rais Kagame amemjibu waziri huyo kwa kumwambia kutokana na kuwa kuhamishia ubalozi wake huo Baitul Muqaddas ni changamoto kubwa kwa Kigali, serikali yake inahitaji muda zaidi kabla ya kuchukua uamuzi wa suala hilo. Mwanzoni mwa mwezi huu pia Malawi iliripotiwa ikitangaza kuwa ina mpango wa kufungua ubalozi katika mji mtukufu wa Quds huko Palestina unaokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Itakumbukwa kuwa Disemba mwaka elfu mbili kumi na saba rais Donald Trump wa Marekani alichukua uamuzi wa upande mmoja wa kutambua mji mtakatifu wa Quds kuwa mji mkuu wa utawala haramu wa Israel na kutangaza kuhamishia ubalozi wa Washington katika mji huo wa Baitul Muqadas na mkutano wa siku mbili wa 47 wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC uliokuwa ukifanyika huko Niami, mji mkuu wa Naija, ulimalizika jana, ambapo pamoja na mambo mengine umemchagua katibu mkuu mpya wa jumuiya hiyo mwanadiplomasia Husein Ibrahim Taha aliyewahi kuwa waziri wa mashauri ya kigeni wa chad ameteuliwa kuwa katibu mkuu mpya wa oic akichukua mikoba ya msaudia yusuf bin ahmad althumainin husein ibrahim taha atachukua rasmi wadhifa huo novemba mwakani yani mwaka mmoja ujao wakati yusuf al uthaimin atakapomaliza muda wake Waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudia ametangaza uungaji mkono wa nchi yake kwa mwana diplomasia huyo wa Chad. Kikao cha 47 cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, kilifanyika tarehe 27 na 28 mwezi huu huko Niame, mji mkuu wa Naija. Kikao hicho kimefanyika huku usaliti uliofanywa na baadhi ya nchi za Kiarabu katika eneo la mashariki ya kati kwa Palestina, kwa hatua yao ya kuanzisha uhusiano rasmi na utawala ghasibu wa kizayuni unaoikalia Quds kwa mabavu, ukiwakasirisha wananchi na baadhi ya wakuu wa nchi za kiislamu duniani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu malengo ya madai na harakati dhidi ya Iran za pande tatu za Trump, Netanyahu na bin Salman. Baada ya kubainika kushindwa Donald Trump katika uchaguzi wa rais nchini Marekani, kumejiri harakati na kutolewa matamshi mbalimbali na baadhi ya vyombo vya habari vimetangaza juu ya uwezekano wa Marekani na Israel kuishambulia kijeshi Iran. Marekani, Israel na Saudi Arabia mara kadhaa zimezungumzia suala la kuishambulia kijeshi Iran katika kipindi cha miaka minne ya kuwepo Trump huko White House. Suala so la kutekeleza mashambulizi dhidi ya Iran lilizungumziwa pakubwa baada ya Iran kuitungua ndege ya Marekani isiyo na rubani yani droni katika msimu wa majira ya joto wa mwaka elfu mbili kumi na tisa na pia katika msimu wa baridi kali mwaka huu wa elfu mbili na ishirini kufuatia Iran kuilinga kwa makombora kambi ya Marekani ya Ainul Asad huko Iraq. Hata hivyo, Donald Trump hakuchukua hatua kivitendo na kufanya kosa kama hilo. Hivi sasa kadhia hiyo ya kuishambulia Iran kijeshi imeibuliwa kwa mara nyingine tena kwa kuzijumuisha pamoja baadhi ya ishara. Mark Esper waziri wa ulinzi wa Marekani alijiuzulu nafasi hiyo baada ya kutangazwa matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais wa nchi hiyo, akifuatiwa na baadhi ya washauri wake ambao pia wamejiuzulu nyadhifa zao ndani ya wizara ya ulinzi. Wakati huo huo, hivi karibuni, Mike Pompeo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, amefanya ziara katika eneo la magharibi mwa Asia na kufanya mazungumzo na viongozi wa Imarati, Saudi Arabia na utawala wa kizayuni wa Israel. Hivi sasa Marekani imetuma ndege zake 52 za kivita katika eneo hili la magharibi mwa Asia. Inaonekana kuwa mazungumzo ya pande tatu kati ya Netanyahu, bin Salman na Pompeo pia yamefanyika katika mji mpya wa Neom huko Saudia. Kiujumla, harakati zote hizo zimepelekea baadhi ya vyombo vya habari kuzitaja kuwa ni ishara kwa ajili ya kutekeleza shambulio dhidi ya Iran kabla ya kumalizika kipindi cha urais wa Donald Trump. Hakuna shaka kuwa Netanyahu na bin Salman wamekuwa na taathira kubwa kwa nyendo zisizo za kiakhlaki na kidiplomasia za Donald Trump katika kipindi cha miaka minne iliyopita ya uongozi wake. Netanyahu na bin Salman mara kadhaa walifanya jitihada kumshawishi Trump aishambulie kijeshi Iran, lakini kiu ya Trump ilikuwa ni kupiga picha ya kumbukumbu -kumbu na viongozi wa Iran katika meza ya mazungumzo kuliko jambo jingine lolote, lengo ambalo ameshindwa kulifikia licha hata kutumia mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi dhidi ya Iran. Hivi sasa si Donald Trump pekee aliyeshindwa uchaguzi huko Marekani, bali Benjamin Netanyahu na Muhammad bin Salman pia ni washindwa wa uchaguzi huo, pigo ambalo linatishia mustakbali wao katika wigo wa madaraka huko Saudia na Israel, inaonekana kuwa bin Salman na Netanyahu wanafanya kila wawezalo ili kujinasua na taathira za matokeo ya uchaguzi wa rais nchini Marekani, na juhudi zao za hivi karibuni kabisa ni kumshawishi Trump aishambulie kijeshi Iran. Tovuti ya habari ya Israel Defense siku ya Alhamisi ilikadhibisha habari ya kuwa tayari jeshi la Israel kwa ajili ya vita na Iran na kuandika Kuenezwa uvumi kama huo katika vyombo vya habari vya Israel kumetokana na hitilafu na vuta nikuvute iliyojitokeza katika uchaguzi wa Marekani, hali ambayo muda si mrefu itaikumba Israel pia. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayohusu umuhimu wa familia yatakayoletwa kwenu na Sheikh Abdul Latif Isa Saleh wa Kondoa, Tanzania. na kumtakia rehma na amani kiongozi wa ulimwengu mwalimu wa ulimwengu bwana mtumi Muhammadin, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Ni matumaini yangu ya kwamba upo na afya iliyokuwa njema, na ni jambo la kumshukuru Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala, kwa sababu hakuna jambo lililokuwa la muhimu kama kuwa na afya iliyokuwa njema. Afya ni neema katika neema ambazo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alizizungumza kwamba ni katika neema ambazo zinazohusudiwa mno, unapomtizama ambaye aliyelala kitandani anashindwa hata kunyoosha kidole chake, na wewe ambaye uko mzima umekaa ukimtizama, ujue yule ambaye aliyelala anaihusudu hiyo afya yako ambayo uliyokuwa nayo. Tutumie neema ya afya tuliyopewa ni Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala katika kufanya yale ambayo yanayomridhisha Elbari Azza wa Jal. Wanandoa wanapojua majukumu yao ni yapi, na wakasimamia katika yale majukumu ambayo waliyoyaelewa kwamba ni majukumu yao, inasaidia kuleta utulivu katika ndoa zetu. Utulivu ambao Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ndiyo anaoutaka katika ndoa zetu. Wa min ayatihi an khalaqa lakum min anfusikum azwajan litaskunuu ilaiha. Kumbe lengo la Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala kutuumbia wenza wetu ni ili kuweza kupatikana utulivu kwa pande zote mbili. Mume apate utulivu kupitia mke lakini pia mke naye apate utulivu kupitia mume wake. Lakini mara nyingine ule utulivu ambao ndio kimbilio la watu wengi kuingia katika ndoa, ule utulivu mara nyingi unakuwa haupatikani, na utulivu unapokosekana, ndiyo mengine mengi yanazuka katika ndoa zetu, kwa sababu ya kukosekana utulivu, ikikumbukwa ya kwamba hakuna maradhi isipokuwa yanatiba. Usaliti ni maradhi kama ambavyo ilivyo madhambi yote, ni maradhi, maradhi ambayo yanayoangamiza rasilimali ya mtu na ambayo ni imani ya mtu. Mara nyingine tuna maradhi ambayo yanayoshambulia mwili wa mwanadamu, ambayo ndiyo haya tunayoyajua, tukitumia parasetamo, tukitumia panado tukatumia penv tukatumia sijui malafin sijui nini, yale maradhi yanaondoka. Lakini kuna maradhi ambayo yanayoteketeza yanayoshambulia rasilimali kubwa ya mwanadamu na ambayo ni imani, na maradhi yale ni madhambi. Usaliti ni dhambi, ni dhambi ambalo linaloshambulia imani ya mtu na yale madhambi kadri yanavyozidi yanadhoofisha ile nguvu ya imani ya mtu. Matokeo yake kwamba yule mtu anaanguka katika madhambi na anakuwa ni mgonjwa total. Sasa kwa kuwa ni madhambi, maana yake yana tiba yake. Ni tabia za kurithi ile, kwamba mtu ana maradhi ya kurithi, anafanya vitu ambavyo ni vya kurithi Baba alikuwa ni msaliti, mtoto naye anarithi ile hali ya usaliti. Haya yapo. Mama alikuwa ni msaliti, binti naye anarithi yale maradhi ambayo ni ya usaliti. Haya yapo. Lakini pia tukazungumzia katika hiyo hiyo almauruthati tarbawiya, tukazungumzia mila na desturi za kikabila ambazo zilizokuwa zikifanyika na ambazo bado zafanyika ambazo zinazorithisha masala ya usaliti katika ndoa zetu. Masomo hawa ambao wanaojifanya kwamba wanawafundisha mabibi harusi, hawa ni moja ya watu ambao wanaoharibu au wanaochangia kuharibika na kuvunjika kwa ndoa nyingi sana katika jamii zetu. Lakini sababu ya pili tukasema ni dhaaf alwazi dini ni kudhoofika kwa imani ya mtu. Imani ya mtu ambayo ndiyo rasilimali kubwa, inapokuwa iko chini, maana yake hana nguvu ya kuweza kupambana na jeshi la Ibilisi alayhi laainullah. Matokeo yake sasa, Ibilisi alayhi laainullah anaingia kupitia ile mianya ambayo imani ya mtu imedhoofika, ndio pale tunamkuta mtu ni mwenye kuanguka katika maasia, ni mwenye kuanguka katika madhambi tofauti tofauti. Na tukasema kwamba hii haya mambo mawili yana ilaji yake yana tiba yake, na tiba ni kuhakikisha kwamba kwanza tunayaona madhambi ni kama maradhi, yaani vile ambavyo unavyomuona mtu ana ukoma, vile ambavyo unavyomuona mtu ana HIV vile ambavyo unavyomwona mtu anayo maradhi yale ya kuambukiza, unaogopa kuweza kumsogelea hata kusalimiana naye, unaogopa kama vile yale maradhi yatahamia kwako. Vilevile tuone madhambi kama maradhi, tutakapoyatizama maradhi amini, tutakapoyatizama madhambi na kuyakompea na maradhi ambayo tunayoyaona kwa mwanadamu, bila shaka tutayakimbia yale madhambi. Lakini hofu ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala, ndiyo kinga kubwa ya kuweza kuepukana na dhambi la usaliti. Mwanamume au mwanamke atakapojua ya kwamba dhambi lolote linapelekea kuadhibiwa kwa, kwa Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala, basi ni lazima aweze kuliepuka lile dhambi. Tutakapomuweka Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa Ta'ala bainana wa baina dhunubina baina yetu sisi na baina ya, ya madhambi, tukawa tunamtizama Mwenyezi Mungu kabla hatujaliona lile dhambi, kabla hatujalitizama lile dhambi, bila shaka tutaogopa kuingia katika lile dhambi, kama ambavyo amirul mu'minin wa qaidul ghurr al muhajjalin Maulana Ali ibn Abi Talib alayhi afdalu salati wassalam anavyosema ya kwamba ma raaitu shay'an illa waraaitu llaha qablahu wa fihi wa baadahu, ya kwamba sijaonapo kitu chochote ambacho kipo mbele yangu, isipokuwa kwanza namwona Mungu kabla ya kile kitu, lakini namwona na Mungu ndani ya kile kitu, lakini namtizama Mungu baada ya kile kitu. Ikiwa utakuwa na hizo hatua tatu, ukamtizama Mungu kabla ya kufanya lile jambo ukamtizama Mungu ndani ya lile jambo, ukamtizama Mungu baada ya lile jambo, bila shaka huwezi ukalikurubia lile jambo. Lazima tuhakikishe madhambi tunayetizama kwa miwani ya kwamba madhambi ni maradhi. Ikiwa tutayatizama madhambi ya kwamba ni kama maradhi, hatuwezi kuyasogelea tena. Ni madhambi makubwa na ni maradhi makubwa ambayo yanayoshambulia ya rasilimali ya mtu ambayo ni imani yake ambayo siku ya kiama unaweza un, ukafika katika ulimwengu wa akhira, lakini unajikuta hauna kitu chochote mbele ya Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wataala, katika daftari lako hakuna kitu chochote, kwa sababu rasilimali yako ambayo ni iman ilikwisha angamizwa na yale maradhi katika dunia yako. Dhambi la usaliti ni deni lakini pia ni katika madeni ambayo ni mabaya sana, kwa sababu ni deni ambalo lazima litalipwa. Ikiwa wewe umethubutu kufanya usaliti wowote katika ndoa yako, kama wewe ni mwanamume basi, hakikisha kwamba lazima na wewe utafanyiwa usaliti. Hilo ni deni ambalo Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Taala ameliweka, lakini ni deni ambalo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam alikwisha kulisema ya kwamba, mayazni yuzna bihi walau bijidarihi fa fain kunta ya hadha labiban fafahami. Usaliti ni deni kama umezini, kama umeisaliti ndoa yako kwa kufanya uzinifu, hakikisha na wewe lazima utaziniwa, ima kupitia mke wako au kupitia mama yako au kupitia dada yako au kupitia binti zako, hilo ni deni, lazima utalilipa kwa hivyo. Tutakapojua ya kwamba usaliti ni deni ambalo labuda mina adai hii, hapana budi, lazima utalilipa hilo deni, basi lazima utashtuka na lazima utaliacha hilo hilo dhambi. Ndugu zangu, moja ya sababu ambazo zinazopelekea usaliti kuweza kutokea katika ndoa zilizokuwa nyingi ni adamu muraati lhuquqi baina zaujain, kutokuchunga haki za wanandoa. Mume kutokuchunga haki zake, haki za mke wake, lakini mke pia naye kutokuchunga haki za mume wake. Katika haki ambazo mke anatakiwa azitambue ili aweze kuzuia usaliti kutoka kwa mume wake, wanasema ni haqqul qaimuma, haki ya usimamizi. Mke atambue ya kwamba mwenye mamlaka ya kuweza kusimamia mambo yake yote ni mume wake, mwenye mamlaka ya kusimamia mambo yake yote yanayomhusu baada ya kuwa ametoka kwa wazazi wake, mwenye mamlaka yale ni mume peke yake. Mke haruhusiwi kufanya jambo lolote bila kumshirikisha mume wake. Haruhusiwi kutoka bila kumshiriki, bila kumwomba ruhusa mume wake. Haruhusiwi kutumia kitu chochote ambacho kiko ndani ya nyumba yake bila kumshirikisha mume wake haqulqaimuma. Lazima mke aamini, tena wujdanan, kutoka katika moyo wake aamini ya kwamba mwenye haki ya kaimuma mwenye haki ya usimamizi katika nyumba yao ni mume peke yake, na hiyo ni kwa sababu ya aya ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ambayo ipo katika Suratu Nisa aya ya 34 Mwenyezi Mungu aliposema, ar-rijalu qawwamuna 'ala an nisa bima faddala Allahu ba'dahum 'ala ba'din wa bima anfaqu min amwalihim. Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala alitoa mamlaka, akampatia mume kwamba awe na mamlaka juu ya mke wake, na hiyo ni kwa sababu mume ameyabeba majukumu ya wazazi wa yule mwanamke. Kila kitu ambacho kilichokuwa kinasimamiwa na wazazi wa yule mwanamke kinahamia kwa mume, na hapa nataka ifahamike hata uwalii unahama, yaani binti kabla hajaolewa alikuwa tahta wilayati abiha, alikuwa yuko chini ya usimamizi wa baba yake. Lakini baada tu ya kuondoka katika mamlaka ya baba yake na kuweza kuolewa, uwalii unahama kutoka kwa baba unaenda kwa mume wake, na ndio maana mke anapofariki jukumu lote linabaki ni la mume. Kama mke alikuwa na madeni, jukumu linabaki kwa mume. Kama mke anatakiwa kuswaliwa, ni jukumu la mume. Kama mke anatakiwa kuzikwa sehemu yoyote ile, basi ni jukumu la mume. Haya ni mamlaka ambayo amepewa ni Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Taala. Kila kitu kimehama sasa. Mwenyezi Mungu asema, arrijalu qawamuna ala annisaa bima fadala llahu badahum ala badin wa bima anfaku min amwalihim, kwa kuwa Mwenyezi Mungu amewafadhilisha wanaume kwa wanawake, lakini pia kwa sababu ya kile ambacho walichokitoa kwa wake zao kutokana na mali zao. Yaani anazungumzia mahari. Mahari maana yake ni kwamba yule mwanamke anakuwa yuko chini ya mamlaka ya mume. Kwa hivyo mwanamke anatakiwa ajue yampasa afahamu ya kwamba usimamizi wa mambo yake yote upo juu ya mume wake. Na hapaswi kufanya lolote litakaloonesha kushusha usimamizi ule kutoka kwa mume na mke kujiamulia yeye mwenyewe. Lakini pia mwanamke atakiwa afahamu kwamba kutokubali amri za mume maana yake anajiandaa kuwa msaliti na kuleta mapinduzi ndani ya ndoa, kitu ambacho hakuna mume au hakuna mwanamume yeyote ambaye atakayekubali. Na kitakachofuata sasa ni kutengeneza upinzani ndani ya mjengo wa ndoa, upinzani ambao utasababisha mizozo isiyokwisha na baadaye kuzaa Suala zima na dhambi la usaliti. Hilo ni suala ambalo mwanamke yeyote atakiwa kutambua ya kwamba mume ndiye mwenye mamlaka yote juu yake. Mwanamke yeyote ambaye atakayezitambua haki za mume, akatambua ya kwamba mume anatakiwa awe ndiye msimamizi wake, na yeye hatakiwi kufanya lolote kinyume na ule usimamizi, Ndoa yake itakuwa na maana sana na ndoa yake italeta matunda, lakini kuleta upinzani ndani ya nyumba maana yake ni kutengeneza mianya ya usaliti. Hakuna mwanamume ambaye anayependa kudharauliwa ndani ya nyumba, hata kama ni maskini namna gani. Anaweza akawa ni mwanaume ambaye ni maskini, lakini anahitajia heshima, kwa sababu hakuna ambaye anayependa heshima yake isagwesagwe chini ya miguu ya mtu mwingine. Na mwanamke ambaye atakayeonesha dharau ya aina yoyote kwa mume wake, maana yake tayari ameandaa au amejiandaa kuingia katika mzozo ambao usiomalizika katika ndoa yake. Tunaoana ili tuweze kufurahia mapenzi, tunaoana ili tuweze kufurahia maisha, tunaoana ili tuweze kupata utulivu wa kuweza kufanya mambo mengine. Sasa inapofika suala la kwamba ndani ya ndoa badala ya kupatikana utulivu, watu wanavurugana kila siku, kelele haziishi ndani ya nyumba, utulivu hauwezi kupatikana. Na badala yake utulivu kutokupatikana, maana yake milango ya usaliti inaanza kufunguliwa kwa sababu mume anahitaji mwanamke ambaye atakayempatia utulivu, na hapati ndani ya nyumba, maana yake atatoka nje ili kuweza kutafuta utulivu. Mke naye ambaye anayehitaji kutulizwa ndani ya ile nyumba na hapati ule utulivu, maana yake atatafuta mwanamume mwingine nje ya ndoa yao, ili aweze kuupata ule utulivu. Haya ni mambo ambayo yanayotokea ya katika ndoa zetu. Wapenzi wa wasikilizaji, mawaidha maalum juu ya umuhimu wa familia na ndoa yameletwa kwenu na Shekh Abdul Latif Isa Saleh wa Kondoa, Tanzania. Bado mku nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mulia> Jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo mengi yao yameendelea kuchangamkia habari ya sakata la wanachama wanawake 19 wa Chadema walioapishwa kuwa wabunge wa viti maalum huku chama hicho kikiwakana. Mwananchi limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, mjadala hatima ya kina Mdee Chadema ni baada ya makada 19 wanawake kuvuliwa wanachama kutokana na kukaidi maagizo. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika aliyekatishwa masomo ili akeketwe apata daraja E. Naligiokia sasa ni Nipashe Jumapili ambalo nalo pia limeipa uzito wa kwanza habari ya mgogoro wa makada wanawake wa Chadema kwa kichwa cha maneno, bunge la toa tamko kinamde nasema linasubiri taarifa rasmi toka Chadema. BAWACHA yakandamiza mwanasheria anena, sheria ikifuatwa utamalizia mwenyewe. Mpenzi msikilizaji, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari pia zisemazo mbaroni, tuhuma za kukutwa na vipande kumi vya meno ya tembo, na Kabudi ataka wasomi kupambana na propaganda za kuichafua nchi na ligeukia sasa Mtanzania Jumapili, ambalo limepambwa na picha ya spika wa bunge Job Ndugai, mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe, spika wa zamani Piusi Msekwa na aliyekuwa mbunge wa Chadema Halima Mdee. Kichwa kikuu cha habari kilichobebwa na picha hizo kinasema Ndugai, Chadema kuna mfumo dume, asema wanawake wanapaswa kutetewa na kama kuna makosa wangeelezwa kusahihisha asubiri barua rasmi hoja ya Msekwa ya pita katikati ya Bunge, kauli ya nek mwanasheria mkuu. Ukurasa wa mbele wa Mtanzania una kichwa cha habari pia kuhusiana na mauaji ya shahid Mohsen Fakhri Zadeh kisemacho, Israeli yanyoshewa kidole mauaji ya mwanasayansi wa Iran. Nalo gazeti la serikali la habari leo limekolezea wino mweusi katika ukurasa wake wa mbele kichwa cha habari vyama sita kupata ruzuku. Aidha limeandika bilioni 96, zilizopokwa ushirika za rejeshwa. Na kwa kumalizia nchini Tanzania, ukurasa wa mbele wa gazeti jingine la serikali Sunday News umepambwa na kichwa kikuu cha habari sakata la wabunge wa Chadema, nini kinachofuatia? Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema huduma duni za afya zaigutusha serikali ya Zanzibar na China yapanua soko la mhogo. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya ambayo yameendelea kuvutiwa zaidi na kadhia ya BBI yaani mpango wa maridhiano ya kitaifa yanayokusudia kufikiwa kwa njia ya mabadiliko ya katiba. Sunday Nation limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno, Raila kinachofanya ni simwamini Ruto. Sunday Standard lina picha inayowaonyesha wanasiasa hao wakisalimiana kwa tabasamu, ikibeba kichwa cha maneno kinachohoji je, Ruto na Raila watafanya kazi pamoja? Kurasa wa mbele wa Standard una habari nyingine yenye anuani semayo, ungeni mkono BBI au mpoteze viti vyenu. Jubilii ya waonya wanachama. Naligeukia sasa gazeti la Taifa Jumapili ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, BBI Ruto atapatapa. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo, Matiangi na Nyachai katika vita vikali vya kudhibiti Gusii na itikadi kali ya Rogo ilieneza ugaidi hadi mbali barani Afrika, ripoti yasema. Kuhusiana na habari hiyo, gazeti hilo limeandika ushawishi na mafunzo ya ugaidi yaliyokuwa yanaendeshwa na mwalimu mtatanishi wa dini ya Kiislamu Shekh Abud Rogo yameripotiwa kuharibu maisha ya mamia ya vijana nchini Kenya na mataifa mengine ya Afrika kulingana na ripoti ya msomi na mtafiti Ngala Chome ambayo ilitolewa Septemba 2020 ushawishi wa Sheikh Rogo ulisambaa katika nchi za Kenya hadi Tanzania, na sasa unaendelea kuwa tishio kubwa katika nchi ya Msumbiji. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la leo la gazeti la Sunday Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, maana ya kujitosa Besigye kwa Bobi Wine. Aidha limeandika Umoja Ulaya wa Ulaya watoa mwito wa kufanyika uchunguzi kuhusu machafuko ya uchaguzi. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limeandika viongozi wa dini waitaka tume ya uchaguzi iziangalie tena kanuni za kampeni. Na kwa upande wa gazeti la Sunday Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho kufa katika hali ya heshima. Mapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. leo ni Jumapili tarehe ya kumi na tatu mfungu wa saba Rabiu Thani mwaka 1442 14 sawa na hijiria, sawa na tarehe 29 Novemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia mbili na ishirini na tatu iliyopita, yaani tarehe kumi na tatu Rabiu Thani mwaka mia mbili kumi na nane hijiria Aliaga dunia Ibnu Hisham, msomi na mwanazuoni mkubwa wa Kiarabu. Ibnu Hishamu alizaliwa Basra nchini Iraq, na alibobea katika elimu ya fasihi na utungaji mashairi. Alitumia sehemu kubwa umri wake kufanya uchunguzi kuhusu maisha ya nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Umashuhuri mkubwa wa Ibnu Hisham unatokana na kitabu chake cha Siratun Nabawiya ambacho ni miongoni mwa marejeo muhimu kuhusu maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Miaka 77 iliyopita sawa na tarehe 29 Novemba mwaka 1943 harakati ya ukombozi wa kupambana na ufashisti Iliundwa nchini Yugoslavia chini ya uongozi wa Marshal Tito. Wapiganaji wa harakati hiyo walitoa pigo kubwa kwa wanajeshi wa Ujerumani wakati Yugoslavia ilipokuwa ikikaliwa kwa mabavu na jeshi la Ujerumani. mwaka 1944, wapiganaji wa harakati wa kupambana na ufashisti nchini Yugoslavia waliwafukuza nchini mwao wanajeshi vamizi wa Ujerumani kwa kusaidiwa na jeshi jekundu la Urusi ya zamani. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita, mwafaka na tarehe 29 Novemba mwaka 1947 baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kwa wingi dhaifu wa kura suala la kugawanywa ardhi za Palestina baina ya serikali mbili yaani Palestina na ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiadilifu na usio wa kimantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa serikali za magharibi hususan Marekani na Uingereza. Na siku ya leo inayosadifiana na tarehe 9 Azar kwa mujibu wa kalenda Hijiria Shamsia huadhimishwa hapa nchini Iran kama siku ya kumbukumbu kumbu ya Sheikh Mufid, alim msomi na mwanafikra mkubwa wa Kishia. Alimu huyu ambaye ni mashuhuri zaidi kwa jina la Sheikh Mufid, jina lake kamili ni Muhammad bin Nu'man, na alizaliwa huko Baghdad mwaka mia tatu na thelathini na sita Hijria. Alionyesha kipaji kikubwa cha masomo na ufahamu tangu akiwa katika rika la utoto nani na katika kipindi hicho pia alipoanza kusoma masomo ya Kiislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya mchana, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia kwa haraka haraka, tusome au tutupie jicho baadhi ya maoni mliotuletea mchana wa leo. Ya kwanza ni ya Ustadh Uwezo bin Yaqub wa Mkinga mkoani Tanga nchini Tanzania. Yeye anasema, Allah ailaze roho ya mwanasayansi wa Iran aliyeuliwa kigaidi, ailaze mahala pema peponi na wale waliomuua chamoto watakiona, kwani malipo ni hapa hapa duniani. Ninaimani waliofanya ugaidi chamoto watakiona tu. Ujumbe na maoni yake hayo, Ustadhi Uwezo Bin Yaqub wa Mkinga, Tanga, Tanzania. Noel Chafuila yuko Mwanza, huko huko Tanzania. Yeye pia anasema, Iran, lipizeni kisasi dhidi ya wale waliohusika na mauaji ya mwanasayansi Fakhri Zade. Maoni ya mwisho ni Asharali Fadhil wa Dar es Salaam, pia huko Tanzania. Anasema tunatumai mkutano wa OIC utaleta umoja, maelewano baina ya nchi wanachama na Waislamu wote kwa kutekeleza mafunzo ya Quran na sunna za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mataifa na viongozi mbalimbali wa dunia wameendelea kulaani mauaji ya Mohsin Fakhri Zade, mwanasayansi wa nyuklia wa Iran, na kusisitiza kuchukuliwa hatua waliohusika na jinai hiyo. Serikali ya Afrika Kusini imesisitiza kuunga mkono na kushikamana na wananchi wa Palestina, na maafisa wa serikali ya Nigeria wametangaza kuwa kwa akali watu 43 wameuawa kikatili kufuatia mashambulio yaliyofanywa na kundi la kigaidi la Boko Haram kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na kwa muhtasari huo habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu ya mchana, mimi ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema. Kwaherini.