Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanze ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusuni juu yao na avipepoza vifuwa vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia sateliti na internet. Anuani yetu ya inteneti ni parstoday.com sw. Tunasikika vilevile vile kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma na vilevile 104.1 Mtwara, huko katika jamhuri ya muungano wa Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha kisha 989035065487 ama usiku wa leo mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Abdulatif Isa Saleh wa Kondoa huko nchini Tanzania, akizungumzia maswala ya ndoa pamoja na umuhimu wake pamoja na maswala mazima ya familia. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia, na kuelekea ukingoni mwa matangazo yetu ya leo, uh, kutoka hapa jijini Tehran, muda si punde tutakuwa tukikuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema watieni adabu waliofanya na kuamrisha jinai ya kuuliwa kigaidi shahidi Fakhrizade. Rais Rohani asema taifa la Irani litalipiza kisasi cha kuuliwa mwanasayansi wake wa nyuklia na mahakama ya katiba katika jamhuri ya Afrika ya kati ya kataa makundi wabeba silaha kuwania viti vya Bunge. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametilia mkazo wajibu wa kutiwa adabu na kupewa adhabu isiyoepukika wale wote waliofanya na kuamrisha mauaji ya kigaidi ya mwanasayansi wa nyuklia wa Kiiran Dr. Mohsin Fakhrizade. Mapema leo asubuhi, Ayatullahi Sayid Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ametuma ujumbe wa pongezi na tanzia kufuatia kuuawa shahidi na kumpoteza mwanasayansi bingwa aliyebobea katika masuala ya nyuklia na ulinzi wa Iran Dr Mohsen Fakhrizadeh, na amesisitiza kutolewa adhabu isiyoepukika kwa waliofanya na walioamrisha jinai hiyo na wajibu wa kuendelezwa jitihada za kielimu na kiufundi za shahidi Fakhrizade. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema katika ujumbe wake huo kwamba mwanasayansi huyu bingwa wa nyuklia na masuala ya ulinzi, ambaye ameuliwa shahidi na mamluki watenda jinai na wenye nyoyo ngumu, ametoa roho yake azizi na yenye thamani kubwa katika njia ya Allah kupitia jitihada zake kubwa za kielimu na za kubakia milele na hivyo amefanikiwa kupata daraja ya juu ya kuuawa shahidi ikiwa ni zawadi kutoka kwa mola wake. Dr. Mohsin Fakhrizade, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran, aliuawa shahidi jana jioni katika shambulio la kigaidi lililofanywa katika viunga vya jiji la Tehran. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema maadui wote watambue kwamba wananchi na viongozi wa Iran ni mashujaa na wenye ghera kubwa, hivyo lazima watalipiza kisasi cha vitendo vya jinai linalofanyiwa taifa hili la Kiislamu. Rais Hasan Rohani amesema hayo leo katika kikao cha kamati ya kupambana ya kukabiliana na ugonjwa wa korona, ikiwa ni kuonyesha hisia zake baada ya maadui kumuua kigaidi mwanasayansi mkubwa wa Iran Mohsin Fakhrizade na kusisitiza kwamba ugaidi huo kwamba wa kinyama umeonyesha kwamba maadui wa Iran ya kiislamu wanapitia wiki nzito sana, wiki ambayo wanahisi hali duniani inazidi kubadilika dhidi yao na kwa wao ni muhimu sana kutumia wiki chache zilizobakia kutenda jinai kubwa kadiri wanavyoweza. Kabla ya hapo, pia rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alibainisha kuwa maadui wa, maadui woga wa taifa wa Iran wajue wa kwamba kumuua shahidi muhsin fakhri zade hakutateteresha hata kidogo irada ya vijana na wanasayansi wa Iran ya kiislamu ya kushikamana na njia ya ustawi wa kasi wa kielimu na kufikia kwenye vilele vya mafanikio ya kujivunia, lakini badala yake yatawafanya wawe na azma thabiti zaidi ya kuendeleza njia ya shahidi huyo mwenye hadhi kubwa, na damu za mashahidi wa Iran zitaendelea kubakia zikichemka na kutiririka. Katika upande mwingine pia umoja wa Ulaya umelaani mauaji ya kigaidi yaliyofanywa dhidi ya mwanasayansi wa nyuklia na masuala ya kiulinzi wa Iran na kusema kuwa huo ni uhalifu unaokinzana na msingi wa kuheshimiwa haki za binadamu. Umoja wa Ulaya leo umetoa taarifa maalum na kulaani kuuliwa shahidi mwanasayansi huyo wa nyuklia wa Iran, ambapo mbali na kutoa mkono wa pole kwa familia za mashahidi wa shambulio hilo la kigaidi, umewaombea majeruhi afueni ya haraka. Taarifa hiyo Umoja Ulaya imesema tarehe 27 Novemba mwaka huu na katika eneo la Absar, afisa mmoja wa serikali ya Iran na raia kadhaa wameuawa katika majumuiya mashambulio ya, mashambuli ya kuuawa, huo ni uhalifu mashambulio ya kuua huo ni uhalifu na unakinzana na msingi wa kuheshimu haki za binadamu ambao unaungwa mkono na Umoja Ulaya. Mwishoni mwa taarifa yake, Umoja Ulaya umetaka pande zote kuwa uvumilivu na kusisitiza kuwa katika wakati huu usio mtulivu kuna wajibu kila upande kuwa na uvumilivu kuliko wakati mwingine wote ili kuiepusha dunia na machafuko yote ambayo kimsingi si kwa faida ya mtu yoyote yule. Kabla ya hapo, pia ripota maalum wa Umoja wa Mataifa b Agnes Kalamard ameataja mauaji ya kigaidi ya mwanasayansi wa masuala ya nyuklia na ulinzi wa Iran shahidi Muhsin Fakhrizade kuwa mauaji ya nje ya mipaka yaliyofanywa kwa lengo maalum, na akasisitiza kuwa kumkosesha mtu haki ya kuishi katika kipindi cha amani ni ukiukaji wa hati ya Umoja wa Mataifa. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mahakama ya katiba katika Jamhuri ya Afrika ya Kati imetangaza uamuzi wake kuhusu majina ya watu wanaotaka kuwania viti vya bunge katika uchaguzi ujao wa bunge wa Disemba 27 mwaka huu, uchaguzi ambao utafanyika sambamba na ule wa rais. Mahakama ya Katiba imetoa orodha majina ya wagombea elfu moja mia tano na themanini na tano katika uchaguzi wa bunge kwa ajili ya kuwania viti 140 katika bunge la Jamhuri ya Afrika ya Kati. Daniele Dalan, mkuu wa Mahakama ya Katiba Jamhuri ya Afrika ya Kati, amefutilia mbali majina ya watu kutoka makundi ya wabeba silaha kuwania uchaguzi wa bunge. Mosi Mwasi anatuarifu zaidi. Wale wote wanaotaka kugombea viti vya ubunge ni lazima wawe ni watu ambao hawajawahi kuhukumiwa na koti yoyote ile kwa makosa ya uhaini, ubadhirifu wa mali ya umma, upokeaji au utoaji wa rushwa au hata kuhukumiwa kwa kufanya kosa la ufujaji wa kura. Na juu ya hayo, jaji mkuu wa koti ya katiba Bwana Daniel Dalo ameongezea sharti lingine zaidi. Sasa viongozi wa magenge yenye silaha hawataweza kugombea viti hivyo. Sharti alilolitoa mbele ya umati mkubwa wa watu ambao ulihudhuria mkutano wake na waandishi wa habari: considérant que le député de la nation jouit de l'immunité parlementaire considérant que la seule présence de membres de groupes armés toujours actifs. Ukitilia maanani kwamba wabunge wa taifa wana haki ya kuwa na kinga ya ubunge ya kutoshtakiwa. Tukitilia maanani sasa kuwepo kwa wagombea viti vya ubunge, viongozi wa magenge yenye silaha ambao bado yanaendelea na harakati zao, hii ni hatari kubwa kwa kupata uhalali wa kura. Hivyo ni halali kuwaondoa kabisa wanachama wote wa magenge yenye silaha ambao bado wanaendelea na harakati zao kutoka katika orodha hiyo ya kugombea viti vya ubunge. pas que l'on puisse encore dire le droit. Ah, sikia moyo wangu umejawa na furaha kubwa. Ah, sikuweza kujua kwamba haki la... ingeweza kusemwa Chanson. Hapa magenge haya unaona je yanakuja baada kuhua, ya kuua kuharibu mali ya umma na yanakuja le kwa vishindo vikubwa venir kuja kutuwakilisha bungeni ili kuendelea na ghasia zao. Umesikia wewe mwenyewe jinsi watu walivyoshangilia na achia hapo, kama itakuwa wanataka kutudhalalisha venir tuer saccager et avoir le culot de se representer pour continuer sa besogne. Jaji Daniel Dalo ametoa uamuzi huo kuhusu kunyimwa haki ya kugombea viti vya ubunge kwa viongozi wote wa magenge yenye silaha ambayo bado yanaendelea na harakati zao nchini akiahidi kutoa uamuzi mwingine kama huo kwa wagombea wote wa kiti cha urais ifikapo tarehe tatu ya mwezi ujao. Bunge linaloondoka lilikuwa na wabunge wengi ambao walitoka katika magenge haya yenye silaha na liliweza kuwa na matatizo mengi. Kuna wabunge ambao waliweza kupiga risasi bungeni mara waliposhindwa kuwakilisha mawazo yao bungeni na pia wengi wao waliacha viti vyao na kurejea katika maeneo yao na kuendelea na harakati zao dhidi ya raia. Mosi Mwasi, Radio Teherani, Brazaville. Asante sana Mosi Mwasi kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo uh, Brazaville. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na mapigano makali yanaendelea kusini mwa Yemen baina ya mamluki wa Saudi Arabia chini ya serikali iliyojiuzuru ya Mansuru hadi na mamluki wa Umoja wa Falme za Kiarabu yaani Imarati chini ya Baraza la Mpito la Kusini. Mamluki watano wa baraza la mpito la kusini linaloungwa mkono na Imarati umeuawa katika mapigano ya jana, kati yao na wapiganaji wa serikali iliyojiuzulu ya Mansuru hadi inayoungwa mkono na Saudi Arabia. Mapigano hayo yanaendelea katika mji wa Zinjibar, makao makuu ya mkoa wa Abian wa kusini mwa Yeman. Wapiganaji kadhaa wa Mansur hadi wakiwemo makamanda wawili wa wapiganaji hao wameshauawa katika mapigano hayo. Maeneo ya mashariki mwa mji wa Zinjibar huko Yemen yanashuhudia ya mapigano ya mara kwa mara baina ya mamluki wa Saudia na Imarati. Kiujumla mvutano na ugomvi baina ya mamluki ahau hautarajiwi kumalizika ila kama utamalizika mzozo baina ya Saudia na Imarati kuhusu nani wa kuwa na ushawishi mkubwa zaidi nchini Yemen katika maeneo yanayodhibitiwa na mamluki hao. Mwanzoni mwa mwezi huu wa Novemba, pia televisheni ya rasia leom ilinukuu mwandishi wake nchini Yemen akiripoti habari ya kuzuka mapigano makali baina ya mamluki wa saudia na Imarati katika mkoa wa abian wa kusini mashariki ma Yemen. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa sasasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu unatupia jicho mauaji ya kigaidi ya Muhsin Fakhrizade, kukaririwa senario iliyofeli ya kuzuia ustawi wa kielimu nchini Iran. Mohsen Fakhrizadeh ambaye alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la Wizara ya Ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliuawa Ijumaa ya jana alasiri katika moja ya viunga vya mji mkuu Tehran. Hii si mara ya kwanza kwa msomi wa Kiirani kuuliwa na magaidi. Kulengwa kigaidi wasomi wa Kiirani katika kipindi cha miaka michache iliyopita kunatufanya tujiulize maswali mawili muhimu. Nayo ni kwamba je, ni nini hasa malengo ya magaidi kuwalenga wasomi hao, na hasa wale wanaojishughulisha na masuala ya nyuklia? Swali la pili ni kuwa je, ni serikali au taasisi zipi zinazopanga njama za kuwaua kigaidi wasomi wa Iran, na ni nani wanashirikiana nao katika kutekeleza njama hizo? Bila shaka moja ya malengo hayo ni kusimamishwa mwenendo wa ustawi wa kielimu wa Iran na hasa katika sekta ya ulinzi na teknolojia ya nyuklia. Wairani waliouawa ni wasomi ambao hawakuwa tishio kwa nchi nyingine. Sababu pekee ya kuuawa kwao ni maadui kuogopa vipawa vyao vya kielimu na maendeleo ya taifa la Iran. Shahidi Muhsin Fakhri Zade amekuwa mmoja wa somi na wana sayansi mashuhuri wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambaye alikuwa ameorodheshwa kwenye orodha ya watu mia tano bora na wenye nguvu duniani kwa mujibu wa jarida la Marekani la Foreign Policy. Ama katika kujibu swali la pili, ni lazima tuseme kuwa utawala haramu wa Israel kabla mauaji haya ya kigaidi, tayari ulikuwa umetekeleza mauaji mengine ya kigaidi dhidi ya wanasayansi wa Iran wanaojishughulisha na masuala nyuklia, wakiwemo Manuchehri Shahriari na Masuud Ali Muhammadi. Mauaji ya kigaidi ya Mohsin Fakhrizade pia yanachambuliwa na vyombo vya habari vya kimataifa kwa mtazamo huo huo. Kanali ya televisheni ya Almayadin mara tu baada ya kuuliwa kigaidi Mohsin Fakhiri Zade ili nukuu vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vikisema kuwa watawala wa Tel Aviv wamehusika katika mauaji hayo, hasa kutokana na matamshi ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala huo ghasibu, aliyesema kwamba wiki hii alikuwa amefanya kazi nyingi ambazo hangeweza kuzitaja zote. Ron Bergman, mwandishi na mchambuzi wa masuala ya usalama wa Israel, Machi 2019 alifichua kwamba shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad, lilikuwa limeainisha wasomi 15 wa Iran, ambao sita kati yao walilengwa na kuuawa kwa mabomu yaliyotegwa kwenye magari yao wa asubuhi, walipokuwa njiani kuelekea kazini. Nalo jarida la wiki la Spiegel la Ujerumani liliandika baada ya kuuawa shahidi Dariushi Ridhaiani kwamba mauaji ya kigaidi ya wasomi wa Iran yanatekelezwa na shirika la Mossad. Kuwekwa majina ya wanasayansi wa Iran waliouawa wa kigaidi katika ripoti za siri za wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki na kisha mashirika ya ujasusi ya Israel kupewa ripoti hizo ni suala jingine muhimu ambalo lilipelekea mashirika hayo kuwaua kigaidi wasomi hao wa Irani katika kipindi hicho. Seymour Hersh mwandishi wa habari na mchambuzi wa Marekani ah, huku akisema kuwa kuua wasomi wa Irani ni njama pamoja inayotekelezwa na Israel pamoja na Marekani, ameandika kwamba kwa muda mrefu Marekani imekuwa ikiwapa wanachama wa kundi la munafikina la Iran katika jangwa la Nevada mafunzo ya jinsi ya kutekeleza operesheni za kigaidi na uharibifu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika hali ambayo nchi zinazodai kupambana na ugaidi kila zinapopata fursa huwa hazisiti hata sekunde moja kuituhumu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba inahusika na ugaidi na kuvuruga usalama katika eneo. Mara hii tunapaswa kusubiri kuona iwapo jamii kima ya kimataifa itachukua hatua yoyote ya kulani mauaji haya ya kigaidi dhidi ya msomi wa Iran au la. Pamoja na hayo, lakini wasomi na wanasayansi wa Iran wamethibitisha kivitendo kuwa hawatatishwa na ugaidi na jinai za kikatili zinazotekelezwa na maadui kwa lengo la kuwazuia wafikie malengo yao matukufu, iwe ni mauaji ya kinyama na kigaidi, kama yale yaliyotekelezwa dhidi ya shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyekuwa mstari wa mbele katika kupambana na ugaidi unaodhaminiwa kwa hali na mali na Marekani, Israel na Saudi Arabia, au yale yaliyotekelezwa dhidi ya wa wasomi wa Iran katika sekta za teknolojia na ulinzi. Bila shaka jinai hizo zitafuatiliwa kwa karibu na jibu mwafaka kutolewa kwa wakati wake. Hata kama kumpoteza msomi na mwana sayansi mashuhuri kama Mohsin Fakhiri Zade ni tukio chungu kwa taifa la Iran, lakini ni wazi kuwa wapangaji wa jinai hiyo wa kigaidi wamefanya kosa kubwa la kimahesabu, kwani ustawi wa kielimu na kiteknolojia nchini hapa unatokana na vyanzo vya ndani, na bila shaka njia ya mashahidi hao wa elimu itadumishwa kwa azma, moyo thabiti na nguvu kubwa zaidi. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na samahati Sheikh Abdulatifu Isa Saleh wa Kondoa, Dodoma huko nchini Tanzania. Baada ya hapo tukuleteni makala Leo katika Historia, ambapo tutakuwa tukielekielekea ukingoni mwa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Wa mustamiati alkiramat, assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wa ta'ala na kumtakia rehema na amani, kiongozi wa ulimwengu, mwalimu wa ulimwengu, bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ni matumaini yangu ya kwamba upo na afya iliyokuwa njema na ni jambo la kumshukuru Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala kwa sababu hakuna jambo lililokuwa la muhimu kama kuwa na afya iliyokuwa njema. Afya ni neema katika neema ambazo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alizizungumza kwamba ni katika neema ambazo zinazohusudiwa mno, unapomtizama ambaye aliyelala kitandani anashindwa hata kunyoosha kidole chake, na wewe ambaye uko mzima umekaa ukimtizama ujue, yule ambaye aliyelala anaihusudu hiyo afya yako ambayo uliyokuwa nayo. Tutumie neema ya afya tuliyopewa ni Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala katika kufanya yale ambayo yanayomridhisha Elbari Azza wa Jal. Wanandoa wanapojua majukumu yao ni yapi na wakasimamia katika yale majukumu ambayo waliyoyaelewa kwamba ni majukumu yao, inasaidia kuleta utulivu katika ndoa zetu, utulivu ambao Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ndiyo anaoutaka katika ndoa zetu. wa min ayatihi an khalaqa lakum min anfusikum azwajan litaskunu ilaiha. Kumbe lengo la Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala kutuumbia wenza wetu ni ili kuweza kupatikana utulivu kwa pande zote mbili. Mume apate utulivu kupitia mke lakini pia mke naye apate utulivu kupitia mume wake. Lakini mara nyingine ule utulivu ambao ndio kimbilio la watu wengi kuingia katika ndoa ule utulivu mara nyingi unakuwa haupatikani, na utulivu unapokosekana ndiyo mengine mengi yanazuka katika ndoa zetu, kwa sababu ya kukosekana utulivu, ikikumbukwa ya kwamba hakuna maradhi isipokuwa yana tiba. Usaliti ni maradhi kama ambavyo ilivyo madhambi yote, ni maradhi, maradhi ambayo yanayo angamiza rasilimali ya mtu na ambayo ni imani ya mtu. Mara nyingine tuna maradhi ambayo yanayoshambulia mwili wa mwanadamu ambayo ndiyo haya tunayajua, tukitumia parasetamo, tukitumia eh, panado, tukatumia penv, tukatumia sijui malafin, sijui nini, yale maradhi yanaondoka lakini kuna maradhi ambayo yanayoteketeza yanayoshambulia rasilimali kubwa ya mwanadamu na ambayo ni imani, na maradhi yale ni madhambi. Usaliti ni dhambi, ni dhambi ambalo linaloshambulia imani ya mtu, na yale madhambi kadri yanavyozidi yanadhoofisha ile nguvu ya imani ya mtu, matokeo yake kwamba yule mtu anaanguka katika madhambi na anakuwa ni mgonjwa total. Sasa kwa kuwa ni madhambi, maana yake yana tiba yake. Ni tabia za kurithi ile, kwamba mtu ana maradhi ya kurithi anafanya vitu ambavyo ni vya kurithi. Baba alikuwa ni msaliti, mtoto naye anarithi ile hali ya usaliti haya yapo. Mama alikuwa ni msaliti, binti naye anarithi yale maradhi ambayo ni ya usaliti. Haya yapo, lakini pia tukazungumzia katika hiyo hiyo almauruthati tarbawiya, tukazungumzia mila na desturi za kikabila ambazo zilizokuwa zikifanyika na ambazo bado zafanyika, ambazo zinazorithisha masala ya usaliti katika ndoa zetu masomo hawa ambao wanaojifanya kwamba wanawafundisha mabibi harusi, hawa ni moja ya watu ambao wanaoharibu au wanaochangia kuharibika na kuvunjika kwa ndoa nyingi sana katika jamii zetu. Lakini sababu ya pili tukasema ni dhaaf alwazi'i dini, ni kudhoofika kwa imani ya mtu. imani ya mtu ambayo ndiyo rasilimali kubwa inapokuwa iko chini maana yake hana nguvu ya kuweza kupambana na jeshi la Ibilisi alaihi laainullah. Matokeo yake sasa, Ibilisi alaihi laainullah anaingia kupitia ile mianya ambayo imani ya mtu imedhoofika, ndio pale tunamkuta mtu ni mwenye kuanguka katika maasia, ni mwenye kuanguka katika madhambi tofauti tofauti, na tukasema kwamba hii haya mambo mawili yana ilaji yake, yana tiba yake. Na tiba ni kuhakikisha kwamba kwanza tunayaona madhambi ni kama maradhi, yaani vile ambavyo unavyomuona mtu ana ukoma, vile ambavyo unavyomuona mtu ana HIV, vile ambavyo unavyomuona mtu anayo maradhi yale ya kuambukiza, unaogopa kuweza kumsogelea hata kusalimiana naye, unaogopa kama vile yale maradhi yatahamia kwako vile vile tuone madhambi kama maradhi. Tutakapoyatizama maradhi amini, tutakapoyatizama madhambi na kuyakompea na maradhi ambayo tunayoyaona kwa mwanadamu, bila shaka tutayakimbia yale madhambi. Lakini hofu ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ndiyo kinga kubwa ya kuweza kuepukana na dhambi la usaliti. Mwanamume au mwanamke atakapojua ya kwamba dhambi lolote linapelekea kuadhibiwa kwa, kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, basi ni lazima aweze kuliepuka lile dhambi. Tutakapomweka Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala baina na wa baina dhunubina, baina yetu sisi na baina ya madhambi, tukawa tunamtizama Mwenyezi Mungu kabla hatujaliona lile dhambi, kabla hatujalitizama lile dhambi, bila shaka tutaogopa kuingia katika lile dhambi kama ambavyo Amirul Mu'minin wa Qaidul Ghurri al Muhajjalin Maulana Ali ibn Abi Talib alayhi afdalu salati wassalam, anavyosema ya kwamba ma raaitu shay'an illa wa raaitu Allaha qablahu wa fihi wa ba'dahu, ya kwamba sijaonapo kitu chochote ambacho kipo mbele yangu isipokuwa kwanza namuona Mungu kabla ya kile kitu, lakini namuona na Mungu ndani ya kile kitu, lakini namtizama Mungu baada ya kile kitu. Ikiwa utakuwa na hizo hatua tatu, ukamtizama Mungu kabla ya kufanya lile jambo, ukamtizama Mungu ndani ya lile jambo, ukamtizama Mungu baada ya lile jambo, bila shaka huwezi ukalikurubia lile jambo, lazima Tuhakikishe madhambi tunayatizama kwa miwani ya kwamba madhambi ni maradhi. Ikiwa tutayatizama madhambi ya kwamba ni kama maradhi, hatuwezi kuyasogelea tena. Ni madhambi makubwa na ni maradhi makubwa ambayo yanayoshambulia rasilimali ya mtu ambayo ni imani yake, ambayo siku ya kiyama unaweza un, ukafika katika ulimwengu wa akhira lakini unajikuta hauna kitu chochote mbele ya Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, katika daftari lako hakuna kitu chochote, kwa sababu rasilimali yako ambayo ni iman ilikwishaangamizwa na yale maradhi katika dunia yako. Dhambi la usaliti ni deni, lakini pia ni katika madeni ambayo ni mabaya sana, kwa sababu ni deni ambalo lazima litalipwa. Ikiwa wewe umethubutu kufanya usaliti wowote katika ndoa yako. Kama wewe ni mwanamume basi hakikisha kwamba lazima na wewe utafanyiwa usaliti. Hilo ni deni ambalo Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ameliweka, lakini ni deni ambalo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikwisha kulisema ya kwamba, mayazni yuzna bihi walau bijidarihi fa in kunta ya hadha labiban fafahami. Usaliti ni deni. Kama umezini, kama umeisaliti ndoa yako kwa kufanya uzinifu, hakikisha na wewe lazima utaziniwa, ima kupitia mke wako au kupitia mama yako au kupitia dada yako au kupitia binti zako. Hilo ni deni, lazima utalilipa. Kwa hivyo tutakapojua ya kwamba usaliti ni deni ambalo la budda menaadai hii hapana budi, lazima utalilipa hilo deni basi, lazima utashtuka na lazima utaliacha hilo hilo dhambi. Ndugu zangu, moja ya sababu ambazo zinazopelekea usaliti kuweza kutokea katika ndoa zilizokuwa nyingi ni adamu muraati lhuquqi baina zaujain, kuto kuchunga haki za wanandoa, mume kuto kuchunga haki zake, haki za mke wake lakini mke pia naye kutokuchunga haki za mume wake. Katika haki ambazo mke anatakiwa azitambue ili aweze kuzuia usaliti kutoka kwa mume wake, wanasema ni haqul qaimuma, haki ya usimamizi. Mke atambue ya kwamba mwenye mamlaka ya kuweza kusimamia ya mambo yake yote ni mume wake, mwenye mamlaka ya kusimamia mambo yake yote yanayomhusu, baada ya kuwa ametoka kwa wazazi wake. Mwenye mamlaka yale ni mume peke yake. Mke haruhusiwi kufanya jambo lolote bila kumshirikisha mume wake, haruhusiwi kutoka bila kumshiriki, bila kumwomba ruhusa mume wake, haruhusiwi kutumia kitu chochote ambacho kiko ndani ya nyumba yake bila kumshirikisha mume wake. Haqqul qaymuma lazima mke aamini tena wujdanan kutoka katika moyo wake aamini ya kwamba mwenye haki ya kaimuma mwenye haki ya usimamizi katika nyumba yao ni mume peke yake na hiyo ni kwa sababu ya aya ya mwenyezimngu allah subhanahu wa taala ambayo ipo katika suratu nisa aya ya 34 mwenyezimngu aliposema arijalu qawamuna la lnisa bima faddala llahu badahum ala badin wa bima anfaku min amwalihim. Mwenyezi Mungu Allah subhanahu wataala alitoa mamlaka, akampatia mume kwamba awe na mamlaka juu ya mke wake, na hiyo ni kwa sababu mume ameyabeba majukumu ya wazazi wa yule mwanamke, kila kitu ambacho kilichokuwa kinasimamiwa na wazazi wa yule mwanamke kinahamia kwa mume, na hapa nataka ifahamike hata uwalii unahama. Yaani binti kabla hajaolewa alikuwa tahta wilayati abiha, alikuwa yuko chini ya usimamizi wa baba yake, lakini baada tu ya kuondoka katika mamlaka ya baba yake na kuweza kuolewa uwalii unahama kutoka kwa baba unaenda kwa mume wake, na ndio maana mke anapofariki jukumu lote linabaki ni la mume. Kama mke alikuwa na madeni, jukumu linabaki kwa mume. Kama mke anatakiwa kuswaliwa, ni jukumu la mume. Kama mke anatakiwa kuzikwa sehemu yoyote ile, basi ni jukumu la mume. Haya ni mamlaka ambayo amepewa ni Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Kila kitu kimehama sasa. Mwenyezi Mungu asema, ar-rijalu qawwamuna ala an-nisa bima faddala Allahu ba'dahum ala ba'din wa bima anfaqu min amwalihim, kwa kuwa Mwenyezi Mungu amewafadhilisha wanaume kwa wanawake, lakini pia kwa sababu ya kile ambacho walichokitoa kwa wake zao kutokana na mali zao Yani anazungumzia mahari, mahari maana yake ni kwamba yule mwanamke anakuwa yuko chini ya mamlaka ya mume. Kwa hivyo mwanamke anatakiwa ajue, ya mpasa afahamu ya kwamba usimamizi wa mambo yake yote upo juu ya mume wake, na hapaswi kufanya lolote litakaloonesha kushusha usimamizi ule kutoka kwa mume na mke kujiamulia yeye mwenyewe. Lakini pia mwanamke atakiwa afahamu kwamba kutokubali amri za mume, maana yake anajiandaa kuwa msaliti na kuleta mapinduzi ndani ya ndoa, kitu ambacho hakuna mume au hakuna mwanamume yeyote ambaye atakayekubali na kitakachofuata sasa ni kutengeneza upinzani ndani ya mjengo wa ndoa, upinzani ambao utasababisha mizozo isiyokwisha na baadaye kuzaa suala zima na dhambi la usaliti. Hilo ni suala ambalo mwanamke yeyote atakiwa kutambua ya kwamba mume ndiye mwenye mamlaka yote juu yake. Mwanamke yeyote ambaye atakayezitambua haki za mume, akatambua ya kwamba mume anatakiwa awe ndiye msimamizi wake, na yeye hatakiwi kufanya lolote kinyume na ule usimamizi, ndoa yake itakuwa na maana sana na ndoa yake italeta matunda. Lakini kuleta upinzani ndani ya nyumba, maana yake ni kutengeneza mianya ya usaliti. Hakuna mwanamume ambaye anayependa kudharauliwa ndani ya nyumba. Hata kama ni maskini namna gani, anaweza akawa ni mwanaume ambaye ni maskini, lakini anahitajia heshima, kwa sababu hakuna ambaye anayependa heshima yake isagwe sagwe chini ya miguu ya mtu mwingine. Na mwanamke ambaye atakayeonesha dharau ya aina yoyote kwa mume wake, maana yake tayari ameandaa au amejiandaa kuingia katika mzozo ambao usiomalizika katika ndoa yake. Tunaoana ili tuweze kufurahia mapenzi, tunaoana ili tuweze kufurahia maisha, tunaoana ili tuweze kupata utulivu wa kuweza kufanya mambo mengine. Sasa inapofika suala la kwamba ndani ya ndoa badala ya kupatikana utulivu, watu wanavurugana kila siku, kelele haziishi ndani ya nyumba, utulivu hauwezi kupatikana. Na badala yake utulivu kutokupatikana, maana yake milango ya usaliti inaanza kufunguliwa, kwa sababu mume anahitaji mwanamke ambaye atakayempatia utulivu na hapati ndani ya nyumba, maana yake atatoka nje ili kuweza kutafuta utulivu. Mke naye ambaye anayehitaji kutulizwa ndani ya ile nyumba na hapati ule utulivu, maana yake atatafuta mwanamume mwingine nje ya ndoa yao ili aweze kuupata ule utulivu. Haya ni mambo ambayo yanayotokea katika ndoa zetu. nasalullaha alauna wataufika lima yuhibuhu werullah Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya kumi na mbili mfungua saba Rabia Uthani mwaka 1442 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 28 Novemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu na kumi iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijria, Abul Abbas Abdullah bin Muhammad maarufu kwa jina la Safa alikalia kiti cha uongozi akiwa khalifa wa kwanza wa kizazi cha Bani Abbas. Utawala huo wa Kiabasi, kwa kushirikiana na Abu Muslim Khurasani na majeshi yake, ulimuua Marwani wa pili mtawala wa mwisho ukoo wa Bani Umaya na kuondoa madarakani utawala huo. Bani Abasi nao kama walivyokuwa watawala wali wa Bani Umaya waliwakandamiza raia na ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, na kufanya dhuluma kubwa. Miaka 263 iliyopita katika siku kama ya leo Alizaliwa William Blake, mshairi na mtoraji wa Kiingereza. Blake alikuwa na mapenzi na sanaa tangu akiwa mdogo, na alipofikisha rika la ubarobaro alijihusisha na kusoma vitabu vya falsafa na mashairi. Athari za mshairi huyo zilikuwa zikipingana wazi na kanisa, hali ambayo iliwakasirisha mno viongozi wa dini ya Kikristo na watawala wa Uingereza. Ahadi anaaga dunia, William Blake alikuwa ameandika vitabu 13. Siku kama ya leo, miaka 60 iliyopita, Mauritania ilitangaza rasmi uhuru wa nchi hiyo. Mauritania ilikuwa ikikoloniwa na Ureno tangu karne ya 15 miladia. Baadaye Uholanzi na Uingereza zilivamia nchi hiyo na mwaka elfu moja mia tisa na tatu Mauritania ikawa koloni la Ufaransa. Katika nusu ya pili ya karne ya ishirini, wananchi wa Mauritania walipiga kura maoni, wakitaka kuasisiwa utawala wa jamhuri na mamlaka ndani, na hatimaye mwaka elfu moja mia tisa na sitini Mauritania ilipata uhuru kamili baada ya kusainiwa makubaliano kati yake na serikali ya Ufaransa. na miaka 49 iliyopita, katika siku kama ya leo, Iran ilidhibiti visiwa vitatu vya tombo kubwa, tombo ndogo na bumusa baada ya kuondoka vikosi vamizi vya Uingereza katika maeneo hayo. Uingereza iliondoka katika visiwa hivyo vitatu vya Iran vilivyoko katika ghuba Wajemi, katika fremu mpango wa nchi hiyo wa kuondoa wanajeshi wake katika eneo la bahari ya Mediterranean na ghuba Wajemi, kutokana na matatizo ya kisiasa na kiuchumi yaliyokuwa yakiisumbua nchi hiyo. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita hadi na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.