Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al -alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashi walikufuru habari ya adhabu ya umizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara tuliokuandalieni kwa, kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi cha darsa ya Quran ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika mashariki kifoteyo Sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ruhani asema mauaji ya wanasayansi wa nyuklia yanatokana na maadui kushindwa mtawalia. <mulia> Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa asisitiza kwamba mauaji ya mwanasayansi wa Iran ni ukiukaji wa hati ya Umoja wa Mataifa. <mulia> Ethiopia yawaeleza wajumbe wa Umoja wa Afrika kwamba haitafanya mazungumzo yoyote na viongozi wa Tigrey na Uturuki yakosoa mpango wa nchi za kiarabu wa kufungua balozi zao Baitul Muqaddas. Sasa ni habari kamili. Rais Hasan Ruhani amesema hapana shaka tukio la kigaidi na la kutapatapa la mauaji ya wanasayansi wa nyuklia linatokana na kushindwa na kuemewa maadui waliolikamia taifa la Iran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo katika ujumbe aliotuma wa salamu za rambirambi na mkono wapole, wa pole kufuatia kuuawa shahidi mwanasayansi wa nyuklia ya wa Iran Mohsen Fakhrizadeh, na akaongeza kuwa kwa mara nyingine mikono michafu ya uistikbari wa dunia ikiwatumia vibaraka wa utawala ghasibu wa kizayuni imetapakaa damu ya mmoja wa wana mashujaa na wakomavu wa, wa ardhi hii na hivyo kuliingiza taifa la Iran kwenye huzuni na majonzi ya kuondokewa na mwanasayansi mwenye idili kubwa. Rais Ruhani amesisitiza kuwa Hapana shaka tukio la kigaidi na la kutapatapa la mauaji ya wanasayansi wa nyuklia linatokana na kushindwa na kuemewa maadui waliolikamia taifa la Iran katika kukabiliana na harakati ya kielimu, mafanikio ya kujivunia na uwezo wa taifa adhimu la Iran, pamoja na kushindwa kwao mtawalia katika eneo na katika nyuga zingine za kisiasa duniani ameongeza kuwa mauaji hayo yamedhihirisha tena upeo wa uovu na uadui wao mbele ya macho ya walimwengu kama zilivyo hatua zao zingine za kinyama. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kuwa maadui woga wa taifa la Iran wajue kwamba kumuua shahidi Mohsin Fakhrizade hakutateteresha hata kidogo irada ya vijana na wanasayansi wa Iran ya Kiislamu ya kushikamana na njia ya ustawi wa kasi wa kielimu na kufikia kwenye vilele vya mafanikio ya kujivunia, lakini badala yake atawafanya wawe na azma thabiti zaidi ya kuendeleza njia ya shahidi huyo mwenye hadhi kubwa, na damu za mashahidi wa Iran zitaendelea kubakia zikichemka na kutiririka. Mohsin Fakhrizadeh, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran aliuawa shahidi jana jioni katika shambulio la kigaidi lililofanywa kando kando ya mji wa Tehran. Wakati huo huo, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa ameelezea mauaji ya mwanasayansi wa Iran shahidi Mohsen Fakhrizadeh kama mauaji ya nje ya mipaka yaliyofanywa kwa lengo maalum na akasisitiza kuwa kumkosesha mtu haki ya kuishi katika kipindi cha amani ni ukiukaji wa hati ya Umoja wa Mataifa. Agnes Kalamad ameyasema hayo katika jumbe kadhaa alizoandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter saa kadhaa baada ya mauaji ya kigaidi ya Muhsin Fakhrizade, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran. Kalamad ameongeza kuwa tawala zinazoshindwa kutumia mantiki kwa ajili ya kutatua mizozo kwa njia ya amani huhalifu kutimiza wajibu wao pia wa kudhamini haki ya wanadamu ya kuishi. Wakati huo huo, mwakilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameliandikia barua Baraza la Usalama la umoja huo, akisisitiza kwamba utawala wa kizayuni ndio unaobeba dhima ya mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran Shahidi Mohsin Fakhri Zade. Majid Takht Ravanchi ameonya pia kuhusu hatua zisizo na hadhari za Marekani na utawala wa Kizayuni, hasa katika kipindi kilichosalia cha urais wa Donald Trump. Mohsin Fakhri Zade aliuawa shahidi jana jioni katika shambulio la kigaidi lililofanywa kwenye eneo la Damavand mjini Tehran. Mauaji hayo ya kigaidi yamefanywa katika hali ambayo wakati waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu alipokuwa akitoa moja hutuba zake za kuituhumu Iran kwamba ina nia ya kuunda silaha za nyuklia, aliwahi kusema lihifadhini jina la Mohsin Fakhri Zade. Hadi sasa nchi kadhaa duniani zimelaani mauaji ya kigaidi ya mwanasayansi huyo wa Iran. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesistiza kwa mara nyingine kuwa hatofanya mazungumzo na viongozi wa eneo lililoasi la Tigrei. Abiy ametoa sisitizo hilo katika mazungumzo na wajumbe watatu wa, wa Umoja wa Afrika AU. Amewaambia wajumbe hao wa AU wanaojaribu kuhitimisha mgogoro wa mapigano kati ka ya jeshi la Ethiopia na vikosi vya eneo la Tigrei kwamba yuko tayari kuzungumza na wale aliowaita wawakilishi wanaoendesha mambo kisheria katika eneo hilo. Mazungumzo baina ya waziri mkuu wa Ethiopia na wajumbe wa Umoja wa Afrika yalifanyika jana Ijumaa, huku watu wakiendelea kukimbia mji mkuu wa eneo la Tigrey, Makele, kwa kuhofia mashambulio makali baada ya Abiy kutangaza siku ya Alhamisi kuanza kile alichokiita awamu ya mwisho ya shambulio la majuma matatu lililoanzishwa na jeshi la serikali kuu ya Adis Ababa. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya waziri mkuu huyo wa Ethiopia baada ya mazungumzo ya kiongozi huyo na wajumbe wa AU imesema serikali inawahakikishia raia katika eneo la Tigre kuwa itawapa ulinzi na usalama hakukuwa na kauli yoyote iliyotolewa na wajumbe wa Umoja wa Afrika baada ya kukutana na waziri mkuu wa Ethiopia hiyo jana, ambao ni Rais wa zamani wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf, Rais wa zamani wa Msumbiji Joaquim Chissano na Rais wa zamani wa Afrika Kusini Kgalema Motlanthe. Msemaji wa Umoja wa Afrika Eba Kalondo hajaeleza kama wajumbe hao wa Umoja wa Afrika watakutana pia na viongozi wa eneo la Tigrei, wazo ambalo limepingwa na ofisi ya Ebi. Serikali ya Adis Ababa ilikuwa imewapatia wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrei, TPLF, inayoendesha eneo hilo la kaskazini mwa Ethiopia muhula wa hadi Jumatano iliyopita wawe wameweka silaha chini, au mji wa Makele ambao ni makao makuu ya eneo hilo enyewe watu wapatao laki tano ushambuliwe kijeshi. Imekuwa vigumu kuelewa kinachoendelea hivi sasa katika eneo la Tigray baada ya mawasiliano ya simu na intaneti kukatwa na kuwepo udhibiti mkali wa kufika katika eneo hilo. Hata hivyo, wanadiplomasia wawili wamenukuliwa wakisema mapigano yamepamba moto katika maeneo kadhaa nje ya mji wa Mekele. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abe Ahmed ambaye ndiye aliyekuwa mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka uliopita wa 2019, amekataa pia kile alichokiita uingiliaji wa kimataifa katika mgogoro wa serikali yake na eneo la Tigray. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa redio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Maulud Shavoshoglo, amesema mpango wa nchi za Kiarabu wa kufungua balozi zao katika mji wa Baitul Muqaddas utadhofisha uwezekano wa kuundwa nchi ya Palestina. Chavoshoglo ameasema hayo pembeni ya kikao cha 47 cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, kinachofanyika Niame, mji mkuu wa Naija. Amesema kusitishwa umegaji wa ardhi za wapalestina kulikofanywa na utawala haramu wa kizayuni mkabala wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi za kiarabu ni hadaa na akabainisha kwamba kuundwa nchi huru ya Palestina iliyo kitu kimoja na iliyoungana kijiografia kumekuwa ni jambo lisilowezekana kutokana na sera ya umegaji ardhi inayotekelezwa na Israel baada ya Imarati na Bahrain kutangaza uamuzi wa kufikia mapatano na utawala wa Kizayuni unaoikalia Baitul Muqaddas kwa mabavu mnamo tarehe 15 Septemba, nchi hizo mbili ndogo za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi zilisaini mikataba ya kuanzisha rasmi uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa Kizayuni katika hafla iliyofanyika ikulu ya White House mjini Washington na kuhudhuriwa na Rais Donald Trump wa Marekani na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Waziri wa mambo ya nje wa Bahrein Abdulatif Azzayani amesema kufunguliwa ubalozi wa nchi hiyo mjini Tel Aviv ndiyo mpango uliokusudiwa kutekelezwa mnamo siku zijazo na utawala wa Al Khalifa. Waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina Muhammad Shtoye amesema inasikitisha kusikia habari za mazungumzo yanayofanywa na baadhi ya nchi za Kiarabu na utawala wa Kizayuni kwa ajili ya kufunguliwa balozi za nchi hizo katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Na hatua ya rais wa Marekani ya kusambaza ujumbe ulioandikwa na mwandishi mmoja wa habari wa utawala haramu wa Kizayuni wa Israel imethibitisha kwa njia isiyo ya moja kwa moja kuhusika utawala huo katika mauaji ya mwanasayansi wa nyuklia wa Iran. Magaidi wenye silaha jana jioni walishambulia gari iliyokuwa imembeba Mohsin Fakhri Zade, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran, na kumuua shahidi mwanasayansi huyo. Kufuatia jinai hiyo ya kinyama, rais Donald Trump wa Marekani ameamua kuutuma tena katika ukurasa wake wa Twitter ujumbe ulioandikwa na mwandishi wa habari wa Israel ambaye amesema katika ujumbe wake huo kwamba Shahid Fakhrizadeh alikuwa akifuatiliwa kwa miaka kadhaa na shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni Mossad. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran, Muhammad Javad Zarif, amelaani vikali hujuma hiyo ya kigaidi na kuongeza kuwa kuna ushahidi mkubwa unaoonyesha kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umehusika katika mauaji ya Fakhrizadeh ambaye pia alikuwa profesa wa fizikia katika chuo kikuu cha Imam Hussein mjini Tehran. Zarif amesisitiza kuwa Iran inaitaka jamii ya kimataifa na hasa Umoja wa Ulaya uache kutumia vigezo vya kuaibisha vya undumakuwili na kulaani kitendo hicho cha kigaidi na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kukosolewa madola ya Magharibi kwa kufanya njama za kuzusha machafuko Rusia na Belarus. Sergey Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Russia, ameyatuhumu madola ya magharibi kwamba yanaingilia masuala ya ndani ya Russia na Belarus na kuyalaumu pia kwa kutekeleza vikwazo vya upande mmoja na kuwachochea wananchi wa mataifa hayo ili waanzishe vurugu na machafuko. Lavrov amesema madola ya Magharibi yamekuwa yakitumia teknolojia kwa ajili ya kuratibu uasi wa umma nchini Rusia na Belarus, huku diplomasia na vyombo vyao vya habari navyo vikivipatia makataa. madola hayo yamekuwa yakifanya mambo bila kificho, amesisitiza Lavrov, na kufanya hima ya kuwa na taathira katika mambo yetu ya ndani. Matamshi ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Rusia yanaashiria njama mtawalia ya za magharibi zikiongozwa na Marekani ambazo zimeshuhudiwa baada ya vita baridi na lengo lake ni kuidhoofisha Moscow na wakati huo huo kuleta mageuzi ya kisiasa kwa kutumia njia ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Sergei Kogimiakin, mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa Rasia, anasema: Kinyume na matamshi na nara za kipropaganda kuhusiana na uhuru, demokrasia na haki za binadamu, lengo kuu la mfumo wa kibeberu duniani ni kujitanua, kudhibiti masoko mapya na kuziondoa madarakani tawala ambazo hazikubaliani na mfumo huo, ndilo sharti la kubakia kwa mfumo huo. Katika kipindi cha baada ya vita baridi, Russia daima imekuwa ikiandamwa na utendaji wa madola magharibi wa kuingilia masuala yake ya ndani katika fremu ya mapinduzi laini. Suala hilo lilishadidi zaidi baada ya kuibuka mgogoro wa Ukraine mwaka elfu mbili na kumi na nne na kupamba moto makabiliano ya Moscow na jumuiya ya kijeshi ya nchi za magharibi NATO mashariki mwa Ulaya na Marekani na Ulaya kuchukua hatua ya kuiwekea Rusia vikwazo mbalimbali. Kwa mtazamo wa viongozi wa Rasia ni kwamba madola magharibi yana mkono wao nyuma ya pazia la malalamiko ya wananchi huko Rasia na Belarus, ambapo madola hayo yanafanya njama za kuanzisha uasi wa umma na mapinduzi ya mahameli na badala yake waziweke madarakani katika nchi mbili hizo tawala ambazo zitakuwa na mwelekeo wa kimagharibi. Filhali viongozi wa Mosko wana wasiwasi wa kutokea mapinduzi laini katika nchi za Jumuiya ya Madola Commonwealth. Katika miaka hivi karibuni, kumeshuhudiwa kushadidi hatua za madola ya magharibi, hususan Marekani, za kuingilia masuala ya ndani ya Rusia kwa shabaha ya kuzusha machafuko, kuongeza malalamiko ya wananchi na hatimaye kuandaa mazingira ya kutokea mapinduzi ya mahameli nchini Rusia. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na tano na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya, ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya ya nane ya sura hiyo ambayo inasema: audhu billahi minash shaitani rajim Innal ladhina amanu wa amilu salihati lahum ajrun ghayru mamnun, hakika wanaoamini na wakatenda mema watakuwa na ujira usio na ukomo. Aya ya mwisho tuliyosoma katika darsa iliyopita Iliwazungumzia washirikina ambao hawatoi zaka wala kufanya mambo ya kheri na hawaamini kuwepo kwa ulimwengu wa akhira. Bila shaka, watu hao hata kama watafanya jambo la kheri pia, lakini kwa sababu hawaiamini siku ya Kiama hawatopata thawabu na malipo huko akhira. Mkabala na watu hao, aya tuliyosoma inasema: lakini watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu na siku ya Kiama, na wanajitahidi kila wakati kufanya mambo mema na ya kheri, kulingana na fursa na uwezo binafsi walio nao na nafasi yao ya kijamii, Allah subhanahu wataala atawalipa siku ya kiama malipo ya thawabu zisizo na ukomo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba imani na amali njema ni vitu viwili visivyotenganika, na kila kimoja bila kuchanganyika na kingine hakiwezi kumfaa mtu siku ya kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa malipo ya thawabu ya Allah huko akhera hayatokuwa na ukomo wa kumalizika, kinyume na hapa duniani ambapo malipo hata yenye thamani ya kiwango cha juu kabisa yana ukomo wa matumizi na yanamalizika, yeah. Hivyo nyinyi mnamkataa aliyeumba ardhi katika siku mbili na mnamfanyia washirika. Huyu ndiye Mola mlezi wa walimwengu wote. na akabarikia humo na akakadiria humo chakula chake katika siku nne, haya ni sawa kabisa kwa wanaouliza. Ukweli ni kwamba ardhi hii tunayoishi juu yake imeumbwa na Allah subhanahu wa ta'ala, mola pekee wa haki, na hakuna kitu wala mtu yeyote yule ambaye ni mshirika wake katika uumbaji huo. Yeye si muumba tu wa ardhi, bali ni mola wa ulimwengu wote. Maana yake ni kwamba aliyeumba ulimwengu huu mkubwa wenye adhama ndiye mwendeshaji pia wa masuala ya ulimwengu wenyewe. Kwa sababu hiyo, ukweli unabaki kwamba anayestahiki kuabudiwa ni yule ambaye uumbaji, umilikaji, upangaji na uendeshaji wa ulimwengu uko kwenye mamlaka yake. Baada ya kuumba ardhi, akaumba pia na kukiweka ndani yake kila kinachohitajiwa na wanadamu, wanyama na mimea, milima mirefu iliyoimara, bahari pana na zenye vina vikubwa misitu minene iliyotandawaa ardhini pamoja na anuai za madini yaliyotuama chini ya ardhi. Yote hayo ni mambo yakidhio mahitaji ya wakazi wa ardhini. Ardhi ina baraka na mengi ya manufaa, zikiwemo aina tofauti za vyakula zinazotoka ndani yake. Hapana shaka baraka na neema hizo ni za kiwango cha kukidhi mahitaji ya wanaozihitajia bila ya kuwa na nakisi au upungufu wowote. Ni kama anavyosema Allah subhanahu wa taala kwamba ameumba vile vyenye ulazima kwa ajili ya kuwawezesha viumbe waendelee kuishi. Suali ni je, baraka hizo na yote hayo yenye manufaa kwa viumbe yamejiotea na kujitokeza yenyewe kwa wenyewe ardhini, au kuna mtu yoyote pia ambaye amemsaidia Mwenyezi Mungu katika kuyaleta? Ni wazi kabisa kwamba sivyo hivyo aslani. Uumbaji wenyewe umefanyika hatua kwa hatua, katika awamu tofauti na kupitia marhala zilizofuatana. Awamu mbili za kwanza zilikuwa za kuifanya ardhi iwe tayari kwa ajili ya kutumika, na marhala mbili nyingine zilikuwa za kuwezesha aina mbalimbali za neema kujitokeza ardhini. Kwa hiyo kwa ujumla awamu na marhala hizo zilikuwa nne, ili kuifanya ardhi iwe na utayari wa kupokea na kuwahudumia wakazi wake na kudhamini mahitaji yao yote kikamilifu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba muumbaji wa ulimwengu na mwendeshaji wake ni mmoja. Ni kinyume na mtazamo waliokuwa nao washirikina, ambao wakiamini kwamba Mwenyezi Mungu ndiye muumbaji, lakini wakiitakidi kuwepo kwa vitu au watu ambao ni washirika wake katika uendeshaji wa masuala ya ulimwengu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa uumbaji umefanyika hatua kwa hatua na kwa awamu, si jambo lililofanywa kwa mpigo na papo kwa papo, kama ambavyo uumbaji wa ardhi pia umefanyika hatua kwa hatua kupitia awamu mbili. Vilevile, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba katika ishara za kuonyesha kuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni Mola mlezi ni anuwai za riziki na baraka alizoeneza ardhini ili zikidhi mahitaji ya wanadamu wote. Bila shaka, na kwa masikitiko ni kwamba ugawaji usio wa kiadilifu Israfu na miamala ya kidhalimu na kiuonevu vimesababisha watu wengi duniani leo wawe mafakiri na waishi maisha ya ukata na unyonge. Allah, subhanallah, Allah, subhanallah, Allah, subhanallah. Ya tawran au karban, kalata. Kisha akazielekea mbingu na zilikuwa moshi, akaziambia hizo na ardhi, njoni kwa khiari au kwa nguvu, vyote viwili vikasema, tumekuja nasi ni watifu. Basi akazifanya mbingu saba kwa siku mbili, na akazipangia kila mbingu mambo yake, na tukaipamba mbingu ya dunia kwa mataa na kwa ulinzi. Hayo ndiyo makadirio ya mwenye nguvu mwenye kujua. Baada ya kubainisha rehma za Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa ardhi na kuweka ndani yake aina mbalimbali za neema zinazohitajiwa na wakazi wake. Aya hizi zinazungumzia uumbaji wa mbingu kwa kusema wakati Allah alipotaka kuziumba mbingu, kwanza aliufanya uumbaji wake katika sura ya mrundiko mkubwa na uliotandawaa wa gesi ambazo alizisarifu katika umbo na mfumo maalumu na kuzisimamisha juu ya mhimili madhubuti. Irada ya Allah subhanahu wa ta'ala katika uumbaji wa mbingu na ardhi ilikuwa ya namna na hali maalumu, kiasi cha kuvifanya viwili hivyo visihitari namna yoyote ile isipokuwa kumtii muumba wa ulimwengu, ikiwa na maana kwamba zitake zisitake ilipasa ziumbike kwa hali na maumbo aliyotaka Allah subhanahu wa ta'ala, kama ilivyokuwa kwa ardhi ambayo ilikuwa tayari kupokea wakazi wake baada ya kuzipita awamu na marhala mbili za umbwaji. Mbingu pia pamoja na adhama kubwa zilionayo ziliumbika kwa namna alivyotaka Mwenyezi Mungu mtukufu kupitia marhala na awamu mbili maalumu, Allah subhanahu wa ta'ala taban ameumba mbingu saba, na ile tuionayo sisi imetanda juu yetu angani ni sehemu ya mbingu ya kwanza tu. Kwa maneno mengine, ni kwamba ulimwengu wa maumbile umeumbwa katika sura ya majmui saba adhimu ambapo kati ya hizo ni majumui moja tu ndiyo tunayoiona sisi wanadamu kwa macho yetu, kiasi kwamba hata darubini za kisasa kabisa za kuonea mbali zilizotengenezwa na mwanadamu hazijaweza kupenya na kushuhudia yaliyo mbali zaidi ya eneo letu hili la mbingu ya kwanza. Nukta nyingine ni kwamba wakati wa usiku nyota hugeuka kuwa pambo la mbingu kwa kung'ara mithili ya taa zenye nuru. Kila moja ya nyota hizo imebeba siri mbalimbali mbali za uumbaji, ikimvuta mwanadamu kwenye tafakuri juu ya ulimwengu na muumba wake adhimu. Mwenyezi Mungu mtukufu amezihifadhi na kuzilinda mbingu na hatari yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mbingu mwanzo wake zilikuwa katika sura ya moshi na gesi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulimwengu wote wa maumbile unatii amri ya Allah subhanahu wataala. Kwa hiyo sisi wanadamu Tujitahidini tusiwe sehemu kinzani iendayo kinyume na urari na utangamano huo uliowekwa na Mola. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba mfumo wa uumbaji ni mpana sana na wa kina mno kupita ulivyouelewa na ufahamu wetu. Vyote tuvionavyo katika sayari na nyota au tutakavyovigundua katika siku za usoni vinahusiana na hii mbingu ya kwanza tu iliyoko mbele ya macho yetu. Mwanadamu hana elimu wala ujuzi wowote wa kuhusu mbingu zingine na vitu vinginevyo vilivyoumbwa na Allah katika mfumo mpana wa ulimwengu wa uumbaji wa. Aidha, ya hizi zinatutaka tuelewe kuwa kila kilichopo ni dhihirisho la elimu na uwezo wa Mwenyezi Mungu ambaye ameiumba na anaiendesha dunia kwa mizani na vipimo maalumu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 875 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa wajawake washukurivu kutokana na anwai za neema anazotuneemesha katika kila siku ya maisha yetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanakujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika mashariki <mulia> Tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti afrika mashariki mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho BBI si njia ya Kanaan, wasema wataalam. Kauli hiyo inahusu mchakato wa mpango wa maridhiano Kenya maarufu kama BBI ambao unalenga kuleta mabadiliko ya katiba ambayo yatawasilishwa katika kura ya maoni taifa leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho boga akanya mvurya kuingiza vita vyake na joho katika kampeni hiyo ni kauli ya hamadi boga atakayepeperusha bendera ya chama cha odm kwenye uchaguzi mdogo eneo bunge la msambweni kaunti ya kwale ambapo gavana wa kaunti hiyo Salimu Mvuria anaonekana kuunga mkono mgombea wa upande wa mrengo wa naibu wa rais William Ruto. Mvuria amekuwa akizozana na gavana wa Mombasa Ali Hassan Joho. Sasa naliangazia gazeti la Saturday Nation ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mchuuzi aliyesitisha mazishi ya mbunge. Habari hiyo inahusu mwanamke ambaye alifanikiwa kusitisha kwa muda mazishi ya mbunge wa Matungu Justus Murunga kusubiri kusikilizwa kwa kesi iliyowasilishwa mahakamani. Mwanamke huyo alifika kortini na kuomba maiti ya mbunge huyo ifanyiwe uchunguzi wa uzazi ili kubainisha iwapo ni baba wa wanawe wawili kabla ya kuzikwa. Taifa Leo limeandika kamati ya muda ya bunge inayoandaa mazishi ya Murunga imefafanua Ijumaa kwamba mazishi yatafanyika Jumamosi Desemba 5, wala sio Jumamosi Novemba 28 kama ilivyokuwa imepangwa. Sasa niliangazia tena gazeti la Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu wa habari semayo naibu wa rais William Ruto sasa amebadili msimamo na kutangaza kuunga mkono mchakato wa BBI wa mabadiliko ya katiba. Gazeti la Standard pia lina habari isemayo jaji mkuu wa Kenya David Maraga amewahimiza Wakenya kupinga mapendekezo yoyote kupitia mpango wa upatanishi BBI yanayolenga kuhujumu uhuru wa idara ya mahakama. Maraga aidha ameendeleza shutuma dhidi ya rais Uhuru Kenyatta kwa kuhujumu utendakazi wa mahakama, akisema licha ya yote hana chuki binafsi. Tunaelekea sasa nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monita au The Saturday Monita, ambalo lina makala maalumu kuhusu namna mgombea wa urais nchini Uganda Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine anavyoendesha kampeni zake za kuwania urais. Pia gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalumu kuhusu watu waliopigwa risasi na kujeruhiwa katika ghasia zilizozuka wakati wa kukamatwa Bobi Wine hivi karibuni na kwa kumalizia sasa naelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania, na awali nalitupia jicho gazeti la Nipashe ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kizungumkuti, viti maalumu Chadema, neki asema ilipokea majina toka kwa katibu mkuu, kamati kuu ya jichimbia kuwajadili kina Mdee, wenyewe wakacha kuhojiwa. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili. Gazeti hilo pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayowaonyesha wanachama wa CHADEMA wakiwa wamekusanyika na mabango nje ya ofisi za makao makuu ya chama hicho Dar es Salaam jana wakishinikiza kamati kuu ya chama kuwafukuza wabunge wa viti maalum 19 walioapishwa bungeni hivi karibuni. Mtanzania nalo limeyakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho sakata la wabunge 19 pasua wa kichwa. Gazeti la Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Al Haj Hussein Mwinyi akiitikia dua wakati ikisomwa na mufti mkuu wa Zanzibar Sheikh Saleh Omar Kabi baada ya kumalizika sala ya Ijumaa iliyosaliwa Masjidun Nur Muhammad ulioko Mombasa kwa Mchina, Zanzibar jana. Mwananchi nalo limeakisi habari ya mvutano ndani ya CHADEMA chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Mdee wenzake wavuliwa wanachama CHADEMA. Ni baada ya wabunge hao kukaidi wito wa kamati kuu kuwahoji kuapishwa bila ridhaa. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina makala maalumu yenye kichwa cha maneno kisemacho, undani wa mwanamke wa miaka 74 aliyerudi darasani kusoma mke wa aliyekuwa naibu gavana wa BOT Bob Makani. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 12 mfungu wa saba Rabia Uthani mwaka 1442 Hijiria ambayo inasadifiana na tarehe ya 28 Novemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu na kumi iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijria, Abul Abbas Abdullah bin Muhammad maarufu kwa jina la Safa alikalia kiti cha uongozi akiwa khalifa wa kwanza wa kizazi cha Bani Abbas. Utawala huo wa Kiabasi, kwa kushirikiana na Abu Muslim Khurasani na majeshi yake, ulimuua Marwani wa pili mtawala wa mwisho ukoo wa Bani Umaya na kuondoa madarakani utawala huo. Bani Abasi nao kama walivyokuwa watawala wa Bani Umaya waliwakandamiza araiya na ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kufanya dhuluma kubwa. Miaka 263 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa William Blake, mshairi na mtoraji wa Kiingereza. Blake alikuwa na mapenzi na sanaa tangu akiwa mdogo, na alipofikisha rika la ubarobaro alijihusisha na kusoma vitabu vya falsafa na mashairi. Athari za mshairi huyo zilikuwa zikipingana wazi na kanisa, hali ambayo iliwakasirisha mno viongozi wa dini ya Kikristo na watawala wa Uingereza hadi anaaga dunia, William Blake alikuwa ameandika vitabu 13. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita Moritania ilitangaza rasmi uhuru wa nchi hiyo. Moritania ilikuwa ikikoloniwa na Ureno tangu karne ya 15 miladia. Baadaye Uholanzi na Uingereza zilivamia nchi hiyo na mwaka elfu moja mia tisa na tatu Mauritania ikawa koloni la Ufaransa. Katika nusu ya pili ya karne ya ishirini wananchi wa Mauritania walipiga kura maoni, wakitaka kuasisiwa utawala wa jamhuri na mamlaka ndani, na hatimaye mwaka elfu moja mia tisa na sitini Mauritania ilipata uhuru kamili baada ya kusainiwa makubaliano kati yake na serikali ya Ufaransa. na miaka 49 iliyopita katika siku kama ya leo, Iran ilidhibiti visiwa vitatu vya tombo kubwa, tombo ndogo na bumusa musa, baada ya kuondoka vikosi vamizi vya Uingereza katika maeneo hayo. Uingereza iliondoka katika visiwa hivyo vitatu vya Iran vilivyoko katika ghuba ya Uajemi, katika fremu mpango wa nchi hiyo wa kuondoa wanajeshi wake katika eneo la bahari ya Mediterranean na ghuba ya Uajemi, kutokana na matatizo ya kisiasa na kiuchumi yaliyokuwa yakiisumbua nchi hiyo. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunakaribia mwishoni mwa matangazo yetu haya ya mchana, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, tutupie jicho haraka haraka baadhi ya maoni mliyotuletea kwa mchana wa leo. Ya kwanza ni Asherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Kwanza anasema mauaji ya mwanasayansi shahidi Fakhrizade ni ugaidi wa kimataifa, ni haki ya Wairani kimataifa kulipiza kisasi. Kisha anasema viongozi wa Marekani, Wazayuni na baadhi ya nchi za Kiarabu ni magaidi wa kimataifa. Umoja wa Mataifa una wajibu mkubwa tu wa kuhakikisha amani ya dunia. Maoni yake hayo, Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Muhammad Salimu Ali Dinia wa Kondoa Baura, huko Tanzania, yeye anatoa shukrani, anasema asanteni sana kwa elimu mnayoitoa. Nawe pia shukran, Bwana Muhamed Salimu Ali Dinia, kwa kuendelea kufuatilia matangazo ya Redio Tehran. Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya, yeye katuletea ujumbe wake katika sura ya mtiririko maalumu akisema Alikosa kukata akakataa kubusu, akatumia mashoka akisaidiwa na mapanga, katu halikukatika gogo lipapo papo. Sasa anatahayuri akaona haidhuru, lakini bado shupavu kwa vimbwanga alofanya. Sasa babu Baideni, utayabeba makosa hata kama si ya kwako, Trump alikuwa rais wako, tayarisha vocha ili upate lipa fidia Hakika aliyoyanena Rais Ruhani ni sawa. Mutalipa kwa cheki au pesa taslimu. Madhambi aliyoyafanya Trump haya sameheki, aliyoua vijitoto na vikongwe na vibabu. Baiden, jitayarishe fidia, mutailipa. Maoni yake hayo Yahya Ahasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya. Maoni mengine ya mchana huu ni ya msikilizaji wetu huyu wa nchini Kenya ambaye baada ya maamkizi ya Kiislamu anajitambulisha akisema ni shabiki kutoka Mombasa, mkewe Shekhe Maulidi, tuko pamoja wazee. Asante sana shabiki wa redio Tehran wa Mombasa, Kenya. Maoni ya Biaisha Saidi anafuatia, yeye yuko London, Uingereza. Biaisha Saidi Ahmed, baada ya maamkizi ya Kiislamu anasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Poleni sana kwa msiba huo wa mwanasayansi mkubwa. Allah amweke pema pamoja na waja wema, amin, nasi atupe mwisho mwema, amin. Shukran Biaisha Said Ahmed kwa dua hiyo ya kheri uliyomwombea Shahid Mohsin Fakhri Zade. Ibrahim Khamisi wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, naye pia maoni yake kwa mchana huu anahusiana na hayo akitoa kauli ya kuatia moyo Iran, akisema kwamba msijali, makafiri watashindwa tu hao, kwa uwezo wa Allah. Naye Jumaidi Isa wa huko Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema nakupateni mubashara kupitia masafa ya Redio Maarifa kwa njia nzuri ya satelaiti. Hongereni Redio Tehran. Bwana Juma Idi Isa huyo, naye anatupa taarifa kwamba anaendelea kutupata mubashara kupitia redio maarifa. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni siku ya kwanza. Habari za dunia kwa ufupi. Rais Hassan Ruhani amesema hapana shaka tukio la kigaidi na la kutapatapa la mauaji ya wanasayansi wa nyuklia linatokana na kushindwa na kuemewa maadui waliolikamia taifa la Iran. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa Bi Agnes Kalamad ameelezea mauaji ya mwanasayansi wa Iran Shahid Mohsin Fakhrizadeh kama mauaji ya nje ya mipaka yaliyofanywa kwa lengo maalum na akasisitiza kuwa kumkosesha mtu haki ya kuishi katika kipindi cha amani ni ukiukaji wa hati ya Umoja wa Mataifa. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesisitiza kwa mara nyingine kuwa hatofanya mazungumzo na viongozi wa eneo lililoasi la Tigray na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki amesema mpango wa nchi za Kiarabu wa kufungua balozi zao katika mji wa Baitul Muqaddas utadhoufisha uwezekano wa kuundwa nchi ya Palestina. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, upenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Nakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni Nikikutakieni siku njema, kwaherini.