Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema wa, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran katika siku ya leo tarehe kumi na mbili Rabiu Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria kamaria inasadifiana na 28 Novemba 2020 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalia ni asubuhi ya leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya darsa ya Quran, itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha baada ya hapo tutakuwa na uh, makala ya leo katika historia ni matumaini yangu kuwa wapenzi msikilizaji mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na tunapenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani e, kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na halikadhalika kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM 105.3, Tanga. Pia inapatikana huko Mwanza, Kigoma na Mtwara. Tunakaribisha maoni yenu wapenzi wasikilizaji kwa njia ya WhatsApp. Na baada ya mdoso mrefu wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kwa hivyo kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. lakini kwanza kabisa ni kwa vichwa muhimu vya habari asubuhi ya, ya leo. Iran yasema italipiza kisasi mauaji ya mwanasayansi wake maarufu Shahidi Mohsen Fakhirzade. Harakati ya Polisario yashambulia ngome za jeshi la Moroko. Kikao cha mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa wanachama wa OIC kimeanza huko Niamey nchini Niger. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa intelijensia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran italipiza kisasi kufuatia kuuawa washahidi Mohsen Fakhrizadeh ambaye alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya jamhuri ya kiislamu Iran jana Ijumaa la asiri. Profesa Fakhrizadeh aliwa washahidi baada ya gari lililokuwa limembeba kushambuliwa katika mji wa Absard katika eneo la Mavand mkoani Tehran. Kwa mujibu wa taarifa awali, gari lililokuwa limesheheni bomu liliripuka na kisha ufiatulianaji risasi ukafuata baina ya walinzi wa shahidi Fakhir Zade na magaidi. Waziri wa intelijensia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Mahmud Alawi ametoa taarifa ambapo amebainisha masikitiko yake kufuatia kuuawa kidhalimu mkuu huyo wa shirika la utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi wa Iran na kusisitiza kuwa vikosi vya usalama vya Iran vimeanza kuwasaka magaidi mamluki waliotekeleza jinai hiyo na kwamba Iran italipiza kisasi damu ya shahidi huyu azizi kwa wahusika na wasababishaji wa jinai hii. Idara ya habari katika wizara ya ulinzi ya Iran imesema shahidi Fakhrizade alijeruhiwa vibaya wakati wa mapigano baina ya walinzi wake na magaidi, na kisha akakimbizwa hospitali na kufariki kufuatia majeraha yake. Shirika la habari la Fars limesema watu watatu hadi wanne waliuawa katika mapigano hayo, na wote walikuwa ni magaidi. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Jawad Zarif amelaani vikali hujuma hiyo ya kigaidi na kuongeza kuwa kuna dalili nzito zinazoonyesha kuwa utawala wa kizaini wa Israel ulihusika katika mauaji ya Fakhir Zade ambaye pia alikuwa profesa wa fizikia katika chuo kikuu cha Imam Hussein mjini Tehran. Katika ujumbe kupitia Twitter, Zarif ameandika, na hapa namnukulu: magaidi wamemuua mwanasayansi maarufu wa Iran leo kuna dalili nzito zinazoonyesha Israeli imehusika na ni ishara ya wanavyotapatapa wapenda vita. Zarifa ametoa wito kwa jamii ya kimataifa, hasa Umoja wa Ulaya, kusitisha unduma kuwili wenye kuaibisha na kulaani kitendo hiki cha kigaidi. Naye mwenyekiti wa kamandi kuu ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Meja Jenerali Muhammad Bakiri amesema hujuma hiyo ya kinyama imetekelezwa na magaidi wanaofungamana na uistikbari wa kimataifa na utawala wa kishetani wa Kizayuni. Amesema ingawa mauaji hayo ni pigo kwa sekta ya ulinzi ya Iran, lakini maadui wafahamu kuwa njia iliyofunguliwa na wasomi kama Shahidi Fakhrizadeh haiwezi kufika ukingoni. Bakari aidha amesema ulipizaji kisasi mkali unawasubiri wasubiri waliotekeleza ugaidi huo, kwani watafuatiliwa na kufikishwa kizimbani. Kwa upande wake waziri wa ulinzi wa Iran, brigedia jenerali Amir Hatami amesema shirika la utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran, ambalo lilikuwa likisimamiwa na Shahid Fakhirzade lilikuwa mstari wa mbele kuunda vifaa vya kupima ugonjwa wa korona. Amesema pia alikuwa akiongoza jitihada za kuunda chanjo ya korona nchini na matokeo ya jitihada hizo yatatangazwa, huku akilani mauaji hayo. Waziri wa ulinzi amesema fakhri zadi alikuwa pia naibu waziri wa ulinzi na mwanasayansi mashuhuri aliyekuwa na historia ndefu ya ubunifu na aliwapa mafunzo wanasayansi wengi kwa ajili ya ustawi wa kisayansi nchini Iran. Kwa mfano, alihusika katika utumizi wa teknolojia ya miale ya leza katika kutambua ndege za adui pasi na kutegemea rada. Kwa upande wake mkuu wa idara ya mahakama Iran, ya Iran Ibrahimi Raisi amesema wasaliti wanaofungamana na ajinabii na uzayuni wa kimataifa wametekeleza jinai kubwa kwa lengo chafu la kuzuia ustawi wa kisayansi nchini Iran, huku akiwapongeza wanasayansi wa Iran kwa kuimarisha kasi ya ustawi wa Iran katika sekta mbalimbali mbali za sayansi ikiwemo sekta ya nyuklia. Rais amesema kuwa washahidi Fakhrizadeh hakutasitisha mkondo wa ustawi wa Iran. Tunaelekea sasa barani Afrika ambapo harakati ya Polisario imezishambulia ngome za uh, Moroko katika eneo la Karkarat kusini mwa Sahara Magharibi. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa mapigano yanaendelea uh, kati ya harakati ya Polisario na jeshi la Moroko zikiwa zimepita wiki mbili tangu kufunguliwa kivuko cha mpakani cha Karkarat kusini magharibi O kusini mwa Sahara Magharibi, jeshi la Moroko limejenga matuta katika eneo hilo la Karkarat kar kusini mwa Sahara kwa lengo la kurahisisha usafiri wa malori ya bidhaa yanayotumia kivuko cha mpaka cha Karkarat kar. Safari za malori baina ya Moroko na Mauritania zimeanza tena, pamoja na kujengwa matuta hayo yaliyotajwa na harakati ya Polisario kuwa ya fedheha. Harakati ya Polisario imeitaja hatua hiyo ya Moroko kuwa ya kichokozi, na ndiyo maana harakati hiyo imetekeleza mashambulizi katika ngome za jeshi la nchi hiyo. Harakati hiyo imetoa taarifa na kueleza kuwa wapiganaji wake wamezishambulia ngome za jeshi la Moroko kwa silaha nzito na kuvisababishia hasara kubwa vikosi vamizi. Harakati ya Polisario ni taasisi ya kisiasa na kijeshi iliyoundwa na watu kutoka Sahara Magharibi, huko kaskazini magharibi mwa Afrika na kusini mwa Moroko ambayo inaendesha mapambano kwa ajili ya uhuru wa eneo hilo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Kikao cha 47 cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Jumuia ya Ushirikiano wa Nchi za Kiislamu wa isi kimeanza huko Niamey, mji mkuu wa Naija duru mpya ya kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa OIC chini ya uwenyeji wa serikali ya Niger inafanyika huko Niamey, huku usaliti uliofanywa na baadhi ya nchi za Kiarabu katika eneo la mashariki ya kati ya Asia magharibi kwa Palestina, kwa hatua yao ya kuanzisha uhusiano rasmi na utawala ghasibu wa kizayuni unaoikalia Quds kwa mababu, ukiwakasirishwa na nchi na baadhi ya wakuu wa nchi za Kiislamu duniani Ajenda kuu ya duru hiyo ya kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa OIC huko Niamey ni umoja dhidi ya ugaidi kwa ajili ya amani na ustawi. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan amefanya mazungumzo na mwenzake wa Saudi Arabia pembezoni mwa kikao hicho cha jumuiya ya OIC huko Niamey. Wizara ya mambo ya nje ya Pakistani imetoa taarifa na kueleza kuwa Shah Mahmud Kuraishi amefanya mazungumzo na Faisal Bin Farhan, waziri wa mambo ya nje wa Saudia, ambapo pande mbili hizo zimejadili masuala mbalimbali kati ya pande hizo ukiwemo ushirikiano wa pande mbili na matukio ya karibuni katika eneo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Kashmir ni kadhia nyingine iliyojadiliwa na mawaziri wa mambo ya nje wa Pakistan na Saudia, kadhia ambayo imepelekea kukumbwa na mivutano uhusiano wa nchi mbili katika miezi kadhaa ya karibuni. Sababu ya mvutano huo ni kutofurahishwa Pakistan na hatua ya saudia mkabala na mgogoro wa eneo hilo na kutokuwa na imani Pakistan eh, eh, ya kuungwa mkono na Saudia katika kadhia hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia ameitaja safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani katika miinuko ya Jolan inayokaliwa kwa mabavu na Israel huko Siria kuwa ni ishara ya hatua za upuuzaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na Marekani. Akizungumza jana katika kikao cha kila wiki na vyombo vya habari, Maria Zakharova amekosoa safari hiyo ya karibuni ya Mike Pompeo, waziri wa mashauri ya kigeni, katika minuko ya Golan inayokaliwa kwa mabavu uh, na utawala haramu wa Israeli, minuko ambayo ni milki ya Siria. Amesema kuwa Mosco inaitambua ziara hiyo kama ishara nyingine ya Marekani kupuuza sheria za kimataifa ili kukwamisha kupatiwa ufumbuzi mgogoro au migogoro ya Asia ya Magharibi. Zakharova ameongeza kuwa jitihada za serikali ya Marekani kwa ajili ya kuhalalisha uwepo kinyume cha sheria ya Israeli katika minuko ya Jolan huko Siria ni kinyume na hatua ya Umoja wa Mataifa na maazimio ya Baraza la Usalama la umoja huo. Katika hatua isiyo ya kawaida ambayo inakiuka sheria na maazimio yote ya Umoja wa Mataifa, tarehe 19 mwezi huu Pompeo alitembelea vitongoji vya wa walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kisha akaelekea katika minuko ya Jolan inayokaliwa kwa mababu na Israel, huko Siria. Na vyombo vya habari vya Marekani vimeripoti kuwa Joe Biden ana mpango katika serikali yake ijayo nchini humo kuajiri wahudumu wa afya wapya laki moja kwa lengo la kuwafuatilia wale wote wenye maambukizi ya virusi vya korona. Joe Biden ambaye amejitangaza mshindi katika uchaguzi wa rais wa Marekani amesema katika serikali yake mpya na mpango wa kuajiri wahudumu wa, wa afya laki moja ambao watafanya kazi ya kuwafuatilia watu wote wenye maambukizi ya korona nchini humo. Hata hivyo, kuna uwezekano mpango wake huo ukapingwa na Kongres ya nchi hiyo. Mpango huo wa Biden kwa ajili ya kuwafuatilia waathirika wa korona wa wa utagharimu dola uh, bilioni tatu nukta sita na unatajwa huku bunge wa la wawakilishi la Marekani likikwama kuidhinisha bajeti ya kusaidia mapambano dhidi ya korona. Marekani sasa inaongoza kwa kuwa na watu wengi wenye maambukizi ya korona duniani na pia kuwa na idadi kubwa ya watu walioaga dunia kutokana na ugonjwa huo ambao pia unajulikana kama COVID 19. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakti wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na uchambuzi wetu eh, hii leo asubuhi utahusu kukosolewa madola ya magharibi kwa kufanya njama za kuzusha machafuko Russia na Belarus. Sergei Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Russia, ameyatuhumu madola ya magharibi kwamba yanaingilia masuala ya ndani ya Russia na Belarus na kuyalaumu pia kwa kutekeleza vikwazo vya upande mmoja na kuwachochea wananchi wa, wa mataifa hayo ili waanzishe vurugu na machafuko. Lavrov amesema madola ya magharibi yamekuwa yakitumia teknolojia kwa ajili ya kuratibu uasi wa umma nchini Russia na Belarus, huku udiplomasia au diplomasia na vyombo vya habari eh, navyo vikitupatia eh, makata. Madola hayo yamekuwa yakifanya ya mambo bila kificho na kufanya hima ya kuwa na taathiri katika mambo yetu ya ndani. Matamshi ya waziri wa mashari ya kigeni wa Russia yanaashiria njama mtawali ya za Magharibi zikiongozwa na Marekani ambazo zimeshuhudiwa baada ya vita baridi, na lengo lake ni kuidhoofisha Moscow na wakati huo huo kuleta mageuzi ya kisiasa kwa kutumia njia ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Sergey Kogmiakin, mtaalamu wa masuala ya kisiasa huko Urusi, anasema kinyume na matamshi na nara za kipropaganda kuhusiana na uhuru, demokrasia na haki za binadamu, lengo kuu la mfumo wa kibeberu duniani ni kujitanua, kudhibiti masoko mapya na kuziondoa madarakani tawala ambazo hazikubaliani na mfumo huo na hivyo ndio sharti la kubakia kwa mfumo huo katika kipindi cha baada ya vita baridi. Rasia daima imeandamwa ime na utendaji wa madola ya magharibi wa kuingilia maswala yake ya ndani katika fremu ya mapinduzi laini. Suala hilo lilishadidi zaidi baada ya kuibuka mgogoro wa Ukraine mwaka elfu mbili kumi na nne na kupamba moto makabiliano ya Mosco na Jumuia ya kijeshi ya nchi za Magharibi NETO, mashariki mwa Ulaya na Marekani na Ulaya kuchukua hatua ya kuiwekea Urusi vikwazo mbalimbali. Kwa mtazamo wa viongozi wa Urusi ni kuwa madola ya magharibi yana mkono wao nyuma ya pazia la malalamiko ya wananchi huko Urusi na Belarus, ambapo madola hayo yanafanya njama za kuanzisha uasi wa umma na mapinduzi ya mahameli, na badala yake waziweke madarakani katika nchi mbili hizo tawala ambazo zitakuwa na mwelekeo au mielekeo ya Kimagharibi. Viongozi wa Rasia wana wasiwasi wa kutokea mapinduzi laini katika nchi za jumuiya ya madola y e, e, ambayo alikuwa chini ya e, utawala wa shirikisho la Sovieti CIS. Katika miaka ya hivi karibuni kumeshuhudiwa kushadidi hatua ya madola ya magharibi, hususan Marekani za kuingilia masuala ya ndani ya Rasia kwa shabaha ya kuzusha machafuko, kuongeza malalamiko ya wananchi na hatimaye kuandaa mazingira ya kutokea mapinduzi ya mahameli nchini Rasia. Moja ya hatua muhimu katika uwanja huo ni kuongezwa misaada ya kifedha na uungaji mkono wa kila upande wakihabari, kwa wapinzani, sambamba na kuzusha ange hasi ndani ya Rasia baada ya rash kushindwa wapinzani wa, wa rasia katika juhudi zao za kuidhoofisha serikali ya Mosco, kumeshuhudiwa kushadidi mashinikizo ya vikwazo vya Marekani ikishirikiana na Umoja wa Ulaya kupitia sheria ya Kata, ambapo lengo hasa ni kushadidisha mashinikizo ya serikali, au kushadidisha mashinikizo dhidi ya serikali ya Rasia, na wakati huo huo kuibua malalamiko ya wananchi dhidi ya serikali hiyo. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza darsa ya Quran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na tano na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya ya nane ya sura hiyo ambayo inasema, audhu billahi minashaitani rajim lahum ajrun ghayru mamnun. Hakika wanaoamini na wakatenda mema watakuwa na ujira usio na ukomo. Aya ya mwisho tuliyosoma katika darsa iliyopita iliwazungumzia washirikina ambao hawatoi zaka wala kufanya mambo ya kheri na hawaamini kuwepo kwa ulimwengu wa akhira. Bila shaka, watu hao hata kama watafanya jambo la kheri pia, lakini kwa sababu hawaiamini siku ya Kiama hawatopata thawabu na malipo huko akhira. Mkabala na watu hao, aya tuliyosoma inasema lakini watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu na siku ya Kiama, na wanajitahidi kila wakati kufanya mambo mema na ya kheri kulingana na fursa na uwezo binafsi walio nao na nafasi yao ya kijamii, Allah subhanahu wataala atawalipa siku ya kiama malipo ya thawabu zisizo na ukomo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba imani na amali njema ni vitu viwili visivyotenganika, na kila kimoja bila kuchanganyika na kingine hakiwezi kumfaa mtu siku ya kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa malipo ya thawabu ya Allah huko akhera hayatokuwa na ukomo wa kumalizika, kinyume na hapa duniani ambapo malipo hata yenye thamani ya kiwango cha juu kabisa yana ukomo wa matumizi na yanamalizika. Yeah. Yeah. Hivyo nyinyi mnamkataa aliyeumba ardhi katika siku mbili na mnamfanyia washirika. Huyu ndiye Mola mlezi wa walimwengu wote. na akabarikia humo na akakadiria humo chakula chake katika siku nne, haya ni sawa kabisa kwa wanaouliza. Ukweli ni kwamba ardhi hii tunayoishi juu yake imeumbwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala, Mola pekee wa haki, na hakuna kitu wala mtu yeyote yule ambaye ni mshirika wake katika uumbaji huo. Yeye si muumba tu wa ardhi, bali ni Mola wa ulimwengu wote. Maana yake ni kwamba aliyeumba ulimwengu huu mkubwa wenye adhama ndiye mwendeshaji pia wa masuala ya ulimwengu wenyewe. Kwa sababu hiyo, ukweli unabaki kwamba anayestahiki kuabudiwa ni yule ambaye uumbaji, umilikaji, upangaji na uendeshaji wa ulimwengu uko kwenye mamlaka yake. Baada ya kuumba ardhi, akaumba pia na kukiweka ndani yake kila kinachohitajiwa na wanadamu, wanyama na mimea, milima mirefu iliyo imara, bahari pana na zenye vina vikubwa misitu minene iliyotandawaa ardhini pamoja na anuwai za madini yaliyotuama chini ya ardhi. Yote hayo ni mambo yakidhio mahitaji ya wakazi wa ardhini. Ardhi ina baraka na mengi ya manufaa, zikiwemo aina tofauti za vyakula zinazotoka ndani yake. Hapana shaka baraka na neema hizo ni za kiwango cha kukidhi mahitaji ya wanaozihitajia bila ya kuwa na nakisi au upungufu wowote. Ni kama anavyosema Allah subhanahu wa ta'ala, kwamba ameumba vile vyenye ulazima kwa ajili ya kuwawezesha viumbe waendelee kuishi. Suali ni je, baraka hizo na yote hayo yenye manufaa kwa viumbe yamejiotea na kujitokeza yenyewe kwa wenyewe ardhini, au kuna mtu yoyote pia ambaye amemsaidia Mwenyezi Mungu katika kuyaleta? Ni wazi kabisa kwamba sivyo hivyo aslani. Uumbaji wenyewe umefanyika hatua kwa hatua katika awamu tofauti na kupitia marhala zilizofuatana. Awamu mbili za kwanza zilikuwa za kuifanya ardhi iwe tayari kwa ajili ya kutumika, na marhala mbili nyingine zilikuwa za kuwezesha aina mbalimbali mbali za neema kujitokeza ardhini. Kwa hiyo kwa ujumla awamu na marhala hizo zilikuwa nne ili kuifanya ardhi iwe na utayari wa kupokea na kuwahudumia wakazi wake na kudhamini mahitaji yao yote kikamilifu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba muumbaji wa ulimwengu na mwendeshaji wake ni mmoja, ni kinyume na mtazamo waliokuwa nao washirikina ambao wakiamini kwamba Mwenyezi Mungu ndiye muumbaji, lakini wakiitakidi kuwepo kwa vitu au watu ambao ni washirika wake katika uendeshaji wa masuala ya ulimwengu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa uumbaji umefanyika hatua kwa hatua na kwa awamu, si jambo lililofanywa kwa mpigo na papo kwa papo, kama ambavyo uumbaji wa ardhi pia umefanyika hatua kwa hatua kupitia awamu mbili. Vilevile, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba katika ishara za kuonyesha kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni mola mlezi ni anuwai za riziki na baraka alizoeneza ardhini, ili zikidhi mahitaji ya wanadamu wote. Bila shaka, na kwa masikitiko, ni kwamba ugawaji usio wa kiadilifu israfu na miamala ya kidhalimu na kiuonevu vimesababisha watu wengi duniani leo wawe mafakiri na waishi maisha ya ukata na unyonge. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na moja na kumi na mbili ambazo zinasema njooni kwa khiari au kwa nguvu. Vyote viwili vikasema tumekuja nasi ni watifu. samawati faqadahunna sab'a samawatin fi yawmaini wa awha fi kulli sama'in amraha wa zayyanna samaa wa hifza dhalika taqdirul azizil alim, basi akazifanya mbingu saba kwa siku mbili, na akazipangia kila mbingu mambo yake, na tukaipamba mbingu ya dunia kwa mataa na kwa ulinzi. Hayo ndiyo makadirio ya mwenye nguvu mwenye kujua. Baada ya kubainisha rehma za Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa ardhi na kuweka ndani yake aina mbalimbali za neema zinazohitajiwa na wakazi wake, aya hizi zinazungumzia uumbaji wa mbingu kwa kusema, wakati Allah alipotaka kuziumba mbingu, kwanza aliufanya uumbaji wake katika sura ya mrundiko mkubwa na uliotandawaa wa gesi ambazo alizisarifu katika umbo na mfumo maalumu na kuzisimamisha juu ya mhimili madhubuti. Irada ya Allah subhanahu wa ta'ala katika uumbaji wa mbingu na ardhi ilikuwa ya namna na hali maalumu kiasi cha kuvifanya viwili hivyo visihitari namna yoyote ile isipokuwa kumtii muumba wa ulimwengu, ikiwa na maana kwamba zitake zisitake, ilipasa ziumbike kwa hali na maumbo aliyotaka Allah subhanahu wa ta'ala, kama ilivyokuwa kwa ardhi ambayo ilikuwa tayari kupokea wakazi wake baada ya kuzipita awamu na marhala mbili za umbwaji. Mbingu pia pamoja na adhama kubwa zilionayo ziliumbika kwa namna alivyotaka Mwenyezi Mungu mtukufu kupitia marhala na awamu mbili maalumu. Allah subhanahu wa taala, tabaan, ameumba mbingu saba na ile tuionayo sisi imetanda juu yetu angani ni sehemu ya mbingu ya kwanza tu. Kwa maneno mengine ni kwamba Ulimwengu wa maumbile umeumbwa katika sura ya majumui saba adhimu, ambapo kati ya hizo ni majumui moja tu ndiyo tunayoiona sisi wanadamu kwa macho yetu, kiasi kwamba hata darubini za kisasa kabisa za kuonea mbali zilizotengenezwa na mwanadamu hazijaweza kupenya na kushuhudia yaliyo mbali zaidi ya eneo letu hili la mbingu ya kwanza. Nukta nyingine ni kwamba wakati wa usiku nyota hugeuka kuwa pambo la mbingu kwa kung'ara mithili ya taa zenye nuru. Kila moja ya nyota hizo imebeba siri mbalimbali mbali za uumbaji ikimvuta mwanadamu kwenye tafakuri juu ya ulimwengu na muumba wake adhimu. Mwenyezi Mungu mtukufu amezihifadhi na kuzilinda mbingu na hatari yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mbingu mwanzo wake zilikuwa katika sura ya moshi na gesi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Ulimwengu wote wa maumbile unatii amri ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo sisi wanadamu tujitahidini tusiwe sehemu kinzani iendayo kinyume na urari na utangamano huo uliowekwa na Mola. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba mfumo wa uumbaji ni mpana sana na wa kina mno kupita ulivyouelewa na ufahamu wetu. Vyote tuvionavyo katika sayari na nyota au tutakavyovigundua katika siku za usoni vinahusiana na hii mbingu ya kwanza tu iliyoko mbele ya macho yetu. Mwanadamu hana elimu wala ujuzi wowote wa kuhusu mbingu zingine na vitu vinginevyo vilivyoumbwa na Allah katika mfumo mpana wa ulimwengu wa umbaji. Aidha ya hizi zinatutaka tuelewe kuwa kila kilichopo ni dhihirisho la elimu na uwezo wa Mwenyezi Mungu, ambaye ameiumba na anaiendesha dunia kwa mizani na vipimo maalumu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 875 ya Quran imefikia tamati tunamuomba Allah atujalie kuwa miongoni mwa waja wake washukurivu kutokana na anuwai za neema anazotuneemesha katika kila siku ya maisha yetu. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Allah Allah Allah Allah Salman Allah Allah Allah Allah nam <mimic> kwenye msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo <mimic> yetu asubuhi ya leo kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda mrefu nam na tuna alikunjua jamvi letu na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo kwa kuyangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa Naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho BBI si njia ya Kanaan, wasema wataalam. Kauli hiyo inahusu mchakato wa mpango wa maridhiano Kenya maarufu kama BBI ambao unalenga kuleta mabadiliko ya katiba ambayo yatawasilishwa katika kura ya maoni. Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Boga ya kanya mburi ya kuingiza vita vyake na Juho katika kampeni. Hiyo ni kauli ya Hamadi Boga atakayepeperusha bendera ya chama cha ODM kwenye uchaguzi mdogo wa eneo bunge la Msambweni, kaunti ya Kwale ya eneo la Pwani, ambapo gavana wa kaunti hiyo Salim Mvuria anaonekana kuunga mkono mgombea upande wa mrengo wa naibu wa rais William Ruto. Mvuria amekuwa akizozana na gavana wa Mombasa Ali Hassan Joho. Sasa naliangazia gazeti la Saturday Nation ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Mchuuzi aliyesitisha mazishi ya mbunge. Habari hiyo inahusu mwanamke ambaye alifanikiwa kusitisha uh, kwa muda mazishi ya mbunge wa matungu Justus Murunga, uh, kusubiri kusikizwa kwa kesi iliyowasilishwa mahakamani. Mwanamke huyo alifika kortini na kuomba maiti ya mbunge huyo ifanyiwe uchunguzi wa uzazi, ili kubainisha iwapo ni baba wa wanawe wawili kabla ya yeye kuzikwa. Gazeti la Taifa Leo limeandika kuwa kamati ya muda ya bunge inayoandaa mazishi ya Murunga imefafanua Ijumaa kuwa mazishi sasa yatafanyika Jumamosi Disemba 5, 2020, wala sio Jumamosi Novemba 28, kama ilivyokuwa imepangwa. Sasa naliangazia gazeti la Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo kuwa naibu wa rais William Ruto sasa amebadili msimamo na kutangaza kuunga mkono mchakato wa BBI wa mabadiliko katika katiba. Gazeti la Standard pia lina habari isemayo ya kuwa jaji mkuu wa Kenya David Maraga amewahimiza Wakenya kupinga mapendekezo yote kupitia mpango wa upatanishi BBI yanayolenga kuhujumu uhuru wa idara ya mahakama. Maraga ya aidha ameendeleza shutuma dhidi ya rais Uhuru Kenyatta kwa kuhujumu utendakazi wa mahakama, akisema licha ya yote hana chuki ya binafsi na rais Kenyatta. Sasa tunaelekeza dira yetu kudodoza magazeti nchini Uganda na tunaliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo lina makala maalum kuhusu namna mgombea urais nchini humo Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine anavyoendesha kampeni zake za kuwania urais. Pia gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum kuhusu watu walopigwa risasi na kujeruhiwa katika ghasia zilizoibuka wakati wa kukamatwa Bobi Wine hivi karibuni na sasa naelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania, na awali nalitupia jicho gazeti la Nipashe ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho: kizungumkuti viti maalum Chadema Neki asema ilipokea majina toka kwa katibu mkuu, kamati kuu yajichimbia e kuwajadili kina Mdee, wenyewe wakaacha kuhojiwa. Habari kamili kwa katika ukurasa wa pili. Gazeti hilo pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayowaonyesha wanachama wa Chadema wakiwa wamekusanyika na mabango nje ya ofisi za makao makuu ya chama hicho Dar es Salaam jana, wakiishinikiza kamati kuu ya chama hicho kuwafukuza wabunge wa viti maalum 19 walioapishwa bungeni hivi karibuni. Mtanzania nalo limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari e, kisemacho sakata la wabunge 19 pasua wa kichwa. Gazeti la Habari lio katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Alhaji Hussein Mwinyi akiitikia dua wakti ikisomwa na mufti mkuu wa Zanzibar Shehe Saleh Omar Kabi baada ya kumalizika swala ya e Ijumaa iliyofanyika Masjid Nur Muhammad iliyoko Mombasa kwa Mchina, Zanzibar jana. Mwananchi nalo limeakisi habari ya mvutano ndani ya Chadema chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Mdee wenzake wavuliwa wanachama Chadema. Ni baada ya wabunge hao kukaidi wito wa kamati kuu kuwahoji kuapishwa bila ridhaa. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa uh, au lina makala maalum yenye kichwa cha maneno kisemacho undani wa mwanamke wa miaka sabini na minne aliyerudi darasani kusoma ni mke wa aliyekuwa naibu gavana wa BOT Bob Makani na mlazi sina dasina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya, ya leo. Nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa wakti huu tunayaendeleza matangazo yetu kwa kuwaleteni makala ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni jumamosi tarehe ya kumi na mbili mfungu wa saba Rabiu Uthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijria ambayo inasadifiana na tarehe ya ishirini na nane Novemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu na kumi iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijria, Abul Abasi Abdullah bin Muhammad maarufu kwa jina la Safa alikalia kiti cha uongozi akiwa khalifa wa kwanza wa kizazi cha Bani Abbas. Utawala huo wa Kiabasi, kwa kushirikiana na Abu Muslim Khurasani na majeshi yake, ulimuua Maruani wa pili mtawala wa mwisho wa ukoo wa Bani Umayya na kuondoa madarakani utawala huo. Bani Abasi nao kama walivyokuwa watawala wa Bani Umaya waliwakandamiza raia na ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam na kufanya dhuluma kubwa. Miaka 263 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa William Blake, mshairi na mchoraji wa Kiingereza. Blake alikuwa na mapenzi na sanaa tangu akiwa mdogo, na alipofikisha rika la ubarobaro alijihusisha na kusoma vitabu vya falsafa na mashairi. Athari za mshairi huyo zilikuwa zikipingana wazi na kanisa, hali ambayo iliwakasirisha mno viongozi wa dini ya Kikristo na watawala wa Uingereza. Hadi anaaga dunia William Blake alikuwa ameandika vitabu 13. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, Mauritania ilitangaza rasmi uhuru wa nchi hiyo. Mauritania ilikuwa ikikoloniwa na Ureno tangu karne ya 15 miladia, baadaye Uholanzi na Uingereza zilivamia nchi hiyo na mwaka 1903 Mauritania ikawa koloni la Ufaransa. Katika nusu ya pili ya karne ya ishirini, wananchi wa Mauritania walipiga kura ya maoni wakitaka kuasisiwa utawala wa jamhuri na mamlaka ndani, na hatimaye mwaka elfu moja mia tisa na sitini Mauritania ilipata uhuru kamili baada ya kusainiwa makubaliano kati yake na serikali ya Ufaransa. na miaka 49 iliyopita, katika siku kama ya leo, Iran ilidhibiti visiwa vitatu vya Tombo Kubwa, Tombo Ndogo na Bu Musa, baada ya kuondoka vikosi vamizi vya Uingereza katika maeneo hayo. Uingereza iliondoka katika visiwa hivyo vitatu vya Iran vilivyoko katika Ghuba Wajemi, katika fremu mpango wa nchi hiyo wa kuondoa wanajeshi wake katika eneo la bahari ya Mediterranean na Ghuba Wajemi, kutokana na matatizo ya kisiasa na kiuchumi yaliyokuwa yakiisumbua nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na uh, kabla tujaondoka studioni ni, ni mukhtasari wa habari muhimu za dunia wakti huu. Waziri wa intelijensia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran italipiza kisasi kufuatiwa kuwa washahidi Muhsin Fakhirzade ambaye alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu katika wizara ya ulinzi ya Iran. Jana Jumaa lasiri Fahr Zade aliwa washahidi baada ya gari lilokuwa limembeba kushambuliwa katika mji wa Absard katika eneo la Damavand mkoani Tehran. Kwa mujibu wa taarifa awali, gari lilokuwa limesheheni bomu lililipuka na kisha ufyatulianaji risasi ukafuata baina ya walinzi wa Shahid Fahrzade na magaidi. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamad Jawad Zarif amesema kuwa kuna dalili wazi zinazoonyesha kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umehusika katika hujuma hiyo. Ametoa wito kwa jamii ya kimataifa, hasa Umoja wa Ulaya kusitisha unduma kuwili wenye e, kuaibisha na kulaani e, vikali kitendo hicho. Harakati ya Polisario ya Moroko imezishambulia ngome za jeshi la Moroko katika eneo la Karkat kusini magharibi, e, au kusini mwa Sahara Magharibi. Kikao cha 47 cha mawaziri wa mambo ya nje wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa nchi za Kiislamu OIC kimeanza huko Niamey, mji mkuu wa Niger. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia amehitaja safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani katika minuka ya Jolani na inayokaliwa kwa mabavu na Israel huko Syria kuwa ni ishara ya hatua za upuuzaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na Washington, na vyombo vya habari vya Marekani vimeripoti kuwa Joe Biden ana mpango oh, oh, katika serikali ijayo nchini humo kuajiri wahudumu wa afya wapya laki moja kwa lengo la kuwafuatilia wale wote wenye maambukizi ya korona. a ziada sina kutoka hapa Tehran, mimi ni Mubarak Kenya na washukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.