Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunaskia katika satelite na vilevile vile kwenye internet katika past today com sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio atayari bido tayari. Mchana huu ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu: Umoja wa Mataifa waonya kuhusu madhara ya vikwazo vya upande mmoja kwa usalama wa dunia. Televisheni nyingine ya Israel nayo yaifanyie stihizaina kejeli. Imarati. Iraq yasema tunaiunga mkono Palestina, hatuna mpango wa kupatana na Israel. Na bunge la Ulaya la pasisha kuwekewa vikwazo Uturuki. Habari kamili. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya athari mbaya za vikwazo vya upande mmoja kwa usalama na amani ya kimataifa ametahadharisha kuhusiana na athari mbaya ya vikwazo hivyo na kuyataka madola yenye tabia hiyo yaache mara moja ubeberu huo B. Dohan amesema hayo katika kikao kisicho rasmi cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambacho kimefanyika kwa njia ya intaneti na kuongeza kwamba vikwazo vya upande mmoja ambavyo havijapasishwa kimataifa vinadhoofisha uwezo na nguvu za Umoja wa Mataifa na kuleta woga katika ushirikiano kima wa kimataifa na utawala wa sheria. Aidha, amelitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipe umuhimu mkubwa suala la kukabiliana na vikwazo vya upande mmoja na athari zake haribifu na ambavyo vinawanyima raia wa kawaida hata haki zao za kimsingi kabisa. Kabla ya hapo, afisa huyo wa Umoja wa Mataifa alikuwa amesema kwamba vikwazo vya upande mmoja dhidi ya nchi nyingine duniani vinapaswa kupigwa marufuku kabisa, au kwa uchache vipunguzwe au viwekewe masharti magumu ili kuruhusu hasa wakati huu wa wimbi la maambukizi ya korona wananchi wa kawaida waweze kupata mahitajio yao ya awali kama vile mada za kusafishia na kubakia salama mbele ya maambukizi ya Covid-19. Kanali moja, televisheni ya utawala wa kizayuni imerusha hewani mchezo wa kuigiza wa vichekesho ambao una ukejeli na kuufanya istihizai Umoja wa Falme za Kiarabu yani, Imarati. Mtandao wa habari wa Alkhalij Aljadid umeweka sehemu moja ya mchezo huo wa kuigiza uliorushwa hewani na kanali ya kumi na moja ya televisheni ya Israel, ambapo mmoja wa waigizaji katika mchezo huo amejifanya ni raia wa Imarati. Katika mchezo huo wa kuigiza, mwigizaji wa nafasi ya raia wa Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Imarati, anaonekana kuchanganyikiwa na halafu, anauliza baada ya mimi kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni nimepata nini? Mwigizaji mwingine aliyecheza nafasi ya raia wa utawala wa kizayuni anamjibu kwa sauti na lugha ya kejeli na istihizai akimwambia, umesahau kuwa wewe umepewa bure ndege za kivita za F35, mabomu na vifaru. Kabla hapo pia, kanali ya 12 ya televisheni ya utawala wa kizayuni iliwahi kufanya istihizai kama hiyo kwa kurusha hewani filamu ambayo ndani yake wanaonekana waigizaji wawili, mmoja akijifanya ni waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, na mwingine akijifanya ni mrithi wa kiti cha ufalme wa Imarati Muhammad bin Said, wakiwa wamekaa kwa sura ya watu waliozama kwenye mapenzi makubwa baina yao, huku wakiimba nyimbo ya amani. Katikati ya mwezi Septemba mwaka huu, Imarati Bahrain na Bahrain zilitangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni wa Israel na kufuatiwa na nchi nyingine ya Kiarabu ya Sudan. Hata hivyo ahadi, leo hii viongozi wa nchi hizo wameshindwa kusema wamepata nini katika mkabala wa kujidhalilisha kwao huko mbele ya Wazayuni, kiasi kwamba hata televisheni za utawala wa Kizayuni wa Israel sasa zinawafanyia kejeli na istizai kutokana na, na kuwa, na chuchu, kutokuwa na chochote walichopata katika suala hilo. Hatimaye serikali ya Rwanda imeafikiana na kundi la wananchi waliokuwa hapo awali wamekataa kuhamishwa kutoka maeneo hatarishi kwenda kwenye sehemu ambayo serikali ya nchi hiyo imewajengea nyumba za kisasa. Mwandishi wetu Silvanus Karemera na taarifa ifuatayo. Mkakati wa kuwahamisha kutoka maeneo hatarishi wananchi umekuwa ukiendelea nchini Rwanda kwa muda sasa. Serikali imekuwa ikilifanya hili kwa njia mbalimbali, moja ikiwa ni pamoja na kuwajengea wananchi nyumba safi na kuwahamishia humo. Wakati mwingine kama eneo fulani linafaa kujengwa miundombinu yenye faida kwa umma, serikali inawapa pesa wenyewe na kisha wao hutafuta maeneo mengine ya kuhamia. Lakini kwa wakazi wa vijiji vya Kangondo ya Kwanza na Kangondo ya Pili katika viunga vya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, hali ilikuwa tofauti kidogo. Baadhi wana ya wananchi awali walikataa azma ya kuwahamisha kwenye maeneo yao kutokana na kwamba makazi yao yalikuwa kwenye sehemu za mabonde, hali iliyoweka rehani maisha yao. Lakini Waziri wa Serikali za Mitaa Profesa Shakana Stars hatimaye akazungumza nao baada ya muda mrefu wasintofahamu baina ya pande mbili. Unaweza ukute kati ya watu kumi kuna watu, watu watatu tu wenye hati za makazi kwa nyumba zao. Wengine wamejenga tu bila idhini tena kiholela, na kwa hali kama hii ukiamua kutoa fidia ya pesa kwa watu hawa watatu wenye hati za makazi, na walosalea saba nyumba zao ukabomoa na kuwaambia wahame, utakuwa umetatua tatizo hilo? Sidhani kama hilo jawabu ndilo tunalohitaji sisi kama taifa. Sisi tunasema tukae chini, tuzungumze tatizo hili ambalo ni changamoto, ili tupate suluhu la pamoja, licha ya kwamba mzizi wa tatizo ulikuwa na wananchi hao kutaka pesa kama fidia kwa ajili ya makazi yao ili wapate kuhama. Serikali ilishikilia kwamba ni busara wajengewe nyumba za kisasa ili kuepusha hatari ya kwamba wakipewa pesa wanaweza kuvamia maeneo mengine na kujenga katika mfumo ule ule ambao ulihatarisha maisha yao. Hata hivyo, baada ya mazungumzo haya wananchi hao walionekana kulainika na ukubali maafikiano hayo. Nubu saanjwe: na mimi nilichagua kupewa nyumba na si pesa, ila hadi wanaangusha nyumba yangu niliyoishi. Kwa hiyo basi mimi nasubiri nipewe nyumba hiyo mpya, nitafurahi. Mimi ni miongoni mwa wale wa mwanzo kabisa waliotia saini makubaliano ya kupewa nyumba mpya. Sababu hiki hi kijumba nilichoishi kiliweka maisha yangu hatarini. Kitu cha pili, nyumba hii haikuwa na hati zinazokubalika kiasi kwamba kama wengeamua kuvunja ningepata hasara kubwa kwa sababu sikuwa na hati yake, so, na ndiyo maana nikaamua kusema kuwa ikija pesa sawa, ikija nyumba yote sawa tu. Mamlaka ya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, yamesema kwamba kuanzia wiki ijayo wataanza zoezi la kuhamisha kundi la kwanza la wananchi hawa, mahali ambapo zimejengwa nyumba zaidi ya mia nne za kisasa zenye huduma ya maji na umeme. Silvano Karemera, Redio Teherani, Kigali. Asante sana Silvanus Karemera. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq amesisitiza kwamba nchi yake itaendelea kuliunga mkono taifa la Palestina na kwamba suala la kupatana na wazayuni halina nafasi kabisa katika siasa za nchi hiyo. Shirika la habari la Fars limemnukua Fuad Husein akisema hayo akiwa ziarani mjini Moscow, Rusia, na kusisitiza kwamba wananchi wa Iraq wanaliunga mkono taifa la Palestina na kwamba hakuna mpango wowote wa kuwa na mapatano na wazayuni wala kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli. Amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na shirika la habari la Sputnik na kusema kwamba kuhusu kadhia ya Palestina, jamii ya wananchi wa Iraq inatofautiana na jamii nyinginezo, kwani kwa taifa la Iraq, suala la Palestina si sehemu ya siasa za kigeni tu, bali ni sehemu muhimu ya siasa za ndani za Iraq na linawahusu moja kwa moja wananchi wa nchi hiyo. Wabunge wa bunge la Ulaya jana walipasisha azimio la kuiwekea vikwazo Uturuki kutokana na hatua zake katika eneo la mashariki mwa bahari ya Mediterranean. Shirika la habari la Tasnim limeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba azimio hilo, hata hivyo, halina ulazima wa kutekelezwa; limepasishwa kwa kura 631 za ndio mbele ya kura tatu tu za hapana. Azimio hilo limesisitiza kwamba viongozi wa nchi za Ulaya wanapaswa kutekeleza kivitendo vikwazo vikali dhidi ya Uturuki kama njia ya kuonyesha kutoridhishwa kwao na hatua zinazochukuliwa na Ankara huko mashariki mwa bahari ya Mediterranean. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wabunge wa bunge la Ulaya wamesema kwamba wamepasisha azimio hilo kwa mashinikizo ya Ufaransa. Na wafanyakazi wa shirika moja lililohusika na uendeshaji wa uchaguzi nchini Marekani kwa muda sasa wamekuwa wakinyanyaswa na kutishiwa kifo tangu rais wa nchi hiyo Donald Trump alipoanza kudai kuweko uchakachuaji wa kura na udanganyifu mkubwa katika uchaguzi wa Novemba tatu elfu mbili na ishirini nchini humo. Gazeti la kila wiki la Newsweek limeripoti habari hiyo na kusema kwamba shirika la Dominion lililoandaa vifaa na programu za uchaguzi mkuu wa Marekani katika majimbo 28 ya nchi hiyo limelazimika kutoa taarifa na kusema kwamba wafanyakazi wake wamekuwa wakisumbuliwa, wakinyanyaswa na hata kutishiwa kuuawa tangu Donald Trump alipodai kumefanyika udanganyifu mkubwa wa kura katika uchaguzi huo. Mwisho wa taarifa. Habari za Dunia Kiswahili sote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: kushadidi mgogoro wa Tigray sambamba na agizo la waziri mkuu wa Ethiopia la kushambuliwa makao makuu ya jimbo hilo. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ametoa amri ya kushambuliwa makao makuu ya jimbo la Tigray la kaskazini mwa nchi hiyo na hivyo kufanya mgogoro wa nchi hiyo kuchukua mkondo mpana zaidi. Amri ya waziri mkuu wa Ethiopia ya kushambuliwa Mekele, makao makuu ya jimbo la Tigrei, ilitolewa jana Alhamisi kwa shabaha ya kumaliza uasi wa wanamgambo wa harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigrei. Kabla ya hapo, Abi Ahmed alikuwa amewapa viongozi wa harakati hiyo muda wa masaa 72 wajisalimishe, vinginevyo atatoa amri ya kushambuliwa makao makuu ya jimbo hilo. Muda huo ulimalizika juzi Jumatano, huku viongozi wa waasi wakiwa hawakuonyesha ishara zozote za kujisalimisha. Bado wametangaza kwamba wamejiandaa na vita. Ethiopia, ambayo ni nchi ya pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika, katika miaka ya hivi karibuni ilisifika kwa utulivu wa ndani, lakini hivi sasa hali imegeuka baada ya kuzuka mgogoro wa Tigre ambao sasa unatishia usalama hata wa nchi jirani na nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Ethiopia ni miongoni mwa nchi muhimu katika pembe ya Afrika ambayo kwa miongo kadhaa ilikuwa ikikabiliwa na matatizo ya makundi ya kupigania kujitenga, ambapo natija ya harakati hizo ni kujitenga Eritrea na nchi hiyo. Tigrei ni eneo la jamii ya wachache linalounda asilimia sita tu ya jamii ya waEthiopia, lakini wenye nguvu ambao kwa miongo kadhaa walikuwa wakiongoza muungano tawala nchini humo. Harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigre iliasisiwa mwaka 1975. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed, ambaye aliingia madarakani miaka miwili iliyopita, alianzisha muungano mpya ambao jamii ya eneo la Tigre imekataa kujiunga nao. Abi Ahmed anafanya juhudi za kuhakikisha anaobadilisha muungano huo tawala katika sura ya chama kimoja, hatua ambayo inapingwa na jamii ya Watigre. Harakati ya kutaka kujitenga Tigray imepata nguvu kutokana na kuweko dhana baina ya wakazi wa jimbo hilo kwamba serikali kuu ya Addis Ababa haizingatii maslahi ya eneo lao. Mnamo tarehe 4 Novemba, na baada ya kuvituhumu vikosi vya harakati ya ukombozi wa wananchi wa Tigray kwamba vimewashambulia askari wa serikali, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alitoa amri ya kushambuliwa kijeshi eneo hilo la Tigray, hatua ambayo imesababisha makumi ya maelfu ya watu kulazimika kuwa wakimbizi naam. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na haya ni matangazo yetu ya mchana. Iran Juma hili. Natumai hujambo msikilizaji mpenzi popote pale ulipo, ukiwa tayari kutegea sikio yale niliyokuandalia wiki hii katika kipindi hiki cha Iran Juma hili. Miongoni mwa utakayo yasikia ni pamoja na sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu la kuzima makali ya vikwazo na kuvishinda badala ya kuyatumainia madola ya kigeni; maadhimisho ya mwaka wa 40 tangu kuasisiwa jeshi la kujitolea la wananchi la Basij na kusajiliwa katika shirika la afya duniani chanjo za korona zilizotengenezwa na wataalamu wa Iran. Siku ya Jumane wiki hii, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alikutana na viongozi wa mihimili mitatu mikuu ya dola pamoja na wajumbe wengine wa baraza kuu la uratibu wa uchumi. Katika hotuba yake kwa wajumbe hao, Ayatullah Khamenei alisema vikwazo ni ukweli mchungu ambao upo na ni jinai ambayo Marekani na washirika wake wa Ulaya wameifanya dhidi ya taifa la Iran, na akaongezea kwa kusema, jinai hii inafanywa kwa miaka kadhaa dhidi ya taifa la Iran, lakini imeshtadi katika miaka mitatu ya karibuni. Ayatullah Khamenei ameashiria njia ya kuvishinda vikwazo na kuvifanya visiwe na athari, na akasema yumkini njia hii mwanzo wake ikaambatana na tabu na matatizo kadhaa lakini zikifanyika jitihada, ubunifu na kusimama imara kukabiliana na matatizo hayo, itawezekana kuvishinda vikwazo, na pale wawekaji watakapoviona havina athari wataanza taratibu kuviondoa vikwazo hivyo. Katika hotuba yake hiyo kwa wajumbe wa Baraza Kuu la Uratibu wa Uchumi, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliashiria pia maneno ya porojo yaliyotolewa hivi karibuni na nchi tatu za Ulaya na akasema, wao wanaiambia Iran usiingilie masuala ya eneo, wakati wao wenyewe ndio wanaoingilia zaidi na kwa njia isiyo sahihi katika masuala ya eneo, na wakati Uingereza na Ufaransa zina makombora haribifu ya atomiki huku Ujerumani nayo ikiwa na inafuata njia hiyo hiyo zinaiambia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran usiwe na kombora. Siku ya Jumatano wiki hii Iran iliadhimisha mwaka wa 40 wa kuasisiwa jeshi la kujitolea la wananchi linalojulikana kwa lugha ya Kifarsi kama Basij ambalo lilianzishwa kwa agizo la mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Imam Khomeini, Mwenyezi Mwenyezimungu amrehemu. Kwa mnasaba huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alituma ujumbe na salamu maalumu akisistiza kuwa jeshi la kujitolea la Basiji ni utajiri mkubwa na hazina liliyotunukiwa na Mwenyezimungu taifa la Iran. Ayatullah Khamenei amesema basi ji ni kumbukumbu adhimu na ing'arayo iliyoachwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, dhihirisho la nguvu na uwezo wa kitaifa na onyesho la upendo ikhlasi, basira na juhudi kubwa. Katika sehemu nyingine ya ujumbe wake huo, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekumbusha kuwa katika kuilinda nchi, kujitawala kwake na uthabiti wake katika utoaji huduma zenye umuhimu mkubwa na kwa wigo mpana nchini, katika harakati za maendeleo ya sayansi na teknolojia mpya, katika masuala ya thamani za kiakhlaki na kujenga mazingira ya kimaanawi kote huko, jina la Basiji linatumika na ushiriki wa Basiji unashuhudiwa. Jumanne ya wiki hii, katibu wa kamati ya sayansi ya tume ya taifa ya kukabiliana na korona nchini Iran alisema chanjo za ugonjwa wa COVID-19 zilizotengenezwa hapa nchini zimesajiliwa katika shirika la afya duniani WHO. Mustafa Kanei aliliambia shirika la habari la IRNA kwamba kuna aina kadhaa za chanjo za korona ambazo zinaendelea kutengenezwa hapa nchini ambazo baadhi yao zimefanyiwa majaribio kwa mafanikio kwa wanyama na baadhi yao zinakaribia kukamilisha awamu hiyo. Kanei amebainisha kuwa watafiti wa Kiirani wamefanikiwa kugundua utaalamu wa utengenezaji wa chanjo ya korona unaotumika duniani kwa kutumia njia tofauti. Na hivi sasa wanafanya jitihada kadiri ya uwezo wao kuhakikisha wanafikia lengo la uzalishaji wa chanjo hiyo. Katibu wa kamati ya sayansi ya tume ya taifa ya kukabiliana na korona ameongeza kuwa kuna uwezekano mkubwa chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 iliyotengenezwa hapa nchini ikawa tayari kwa matumizi ufikapo msimu wa joto wa mwaka ujao utakaoanza mwezi Juni 2021, na wananchi wataweza kuipata kwa ajili ya kinga ya ugonjwa huo. Sambamba na hayo, waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran Said Namaki alitangaza siku ya Jumatatu kuwa mashirika manne ya Iran yanashughulika na kazi ya utengenezaji chanjo ya korona na kulikuwa na matumaini kibali cha kuifanyia majaribio chanjo hiyo kwa binadamu kingetolewa siku ya Jumatano. Wakati huo huo, baada ya kushuhudiwa katika wiki za karibuni ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona hapa nchini, mjumbe wa kamati ya taifa ya kupambana na korona Masud Mardani amesema takwimu za karibuni kabisa zinaonyesha kuwa wagonjwa wa COVID-19 wanaoripoti katika vituo vya matibabu humu nchini wamepungua kwa asilimia 30 hadi 40 ikilinganishwa na wiki iliyopita. Amesema alhamdulillah mpango wa kukabiliana na covid-19 umeonyesha matunda mazuri hadi hivi sasa, lakini matokeo yake halisi yataonekana baada ya takriban wiki tatu za utekelezaji wa mpango huu mpya wa kukabiliana na ugonjwa huo humu nchini. Sheria mpya za kukabiliana na covid-19 zilianza kutekelezwa Jumamosi iliyopita na zinatarajiwa kuendelea kwa muda wa wiki mbili. Na wiki hii viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Qatar walisisitiza kwa mara nyingine juu ya azma ya kustawishwa uhusiano wa nchi zao pamoja na kutekelezwa makubaliano yaliyofikiwa baina ya pande mbili, hasa katika nyanja za uchumi na biashara. Katika mazungumzo aliyofanya siku ya Jumatano kwa njia ya simu na amir wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani, Rais Hassan Ruhani alisema uhusiano wa Iran na Qatar ni wa kirafiki na unaendelea kustawi, na akasisitiza kwamba inachotaka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa na mazungumzo, maelewano na uhusiano wa kiudugu na nchi za pembezoni mwa Ghuba ya Uajemi. Rais Ruhani alitoa indhari pia kuhusu hatari ya kuupa utawala wa kizayuni wa Israel fursa ya kutia mguu wake katika eneo la Ghuba ya Uajemi, akisema kutasababisha kuvurugika amani na uthabiti katika eneo. Akaeleza pia kwamba inashangaza baadhi ya majirani kuona usalama wao utapatikana kwa kuanzisha uhusiano na utawala mtenda jinai wa Kizayuni, wakati utawala huo ni adui wa eneo zima pamoja na nchi za Kiislamu. Rais wa Irani amesema nchi za eneo zinaweza kutatua matatizo yao kama ndugu na majirani, na akaeleza matumaini yake kwamba kutokana na mabadiliko mapya yaliyotokea katika uga wa mahusiano ya kimataifa sera za kiuhasama zinazofuatwa na baadhi ya nchi za eneo zitapungua na kupatikana fursa ya mazungumzo na kufikiwa maelewano kupitia ndani ya eneo lenyewe. Kwa upande wake, amiru wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani amesema uhusiano wa Doha na Tehran ni wa kistratejia na unaoendelea kustawi, na akasisitiza kuwa utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa kati ya Iran na Qatar ni kwa manufaa ya mataifa hayo mawili, na Doha kwa upande wake itafanya kila jitihada kuhakikisha makubaliano hayo yanatekelezwa. Mpenzi msikilizaji, ni hayo basi kati ya mengi yaliyojiri hapa nchini wiki hii ambayo nimeweza kukuletea katika kipindi hiki cha Iran Juma hili, na kushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Ijumaa Novemba 27, 2020 linakunjuliwa na gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii la nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema ACT Wazalendo wapiga kura ya maoni kuamua kuhusu serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar. Pia limeandika sarakasi za ubunge viti maalum Chadema, tawi la vijana la chama hicho Bavicha lataka Mdee wafukuzwe wanachama, hatima yao kujulikana leo, na EWURA yaanika wenye magari wanavyoibiwa mafuta vituoni. Gazeti la Majira limeandika Bavicha yataka Mdee na wenzake 18 wafukuzwe ya watuhumu kwa usaliti. Katibu mkuu wa baraza hilo adaiwa kukaidi. Mwananchi limeiakisi habari hiyo kwa neno moja tu la maandishi yaliyokosa patachimbika. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika, ni wakati kamati kuu Chadema ikiwahojiwa bunge 19 wa viti maalumu wanaodaiwa kusaliti msimamo wa chama. Vile vile limeandika mama asimulia bintie alivyonusurika kuuawa. DNA yaonyesha mjane aliyedai kuzaa na tajiri hana uhusiano na mtoto. Na kwa upande wa makala zake za kila Ijumaa zinazokuja chini ya kichwa cha maneno mawaidha ya Ijumaa, leo gazeti la Mwananchi lina makala iliyobebwa na kichwa cha maneno kutii kiapo ni wajibu wa kidini. Tukija katika upande wa gazeti la Anur, sauti ya Waislamu, tunasoma katika ukurasa wake wa mbele nasaha za Mufti Zubeiru wa Tanzania aliposema, uongozi ni dhamana, usifadhaike kuukosa, huenda ni shari kwako. Aidha limeandika Yemen inaelekea katika maafa makubwa zaidi. Lina makala pia katika ukurasa wake wa 15 chini ya kichwa cha maneno safari ya Nyerere Sumbawanga. Vilevile vile tunasoma katika ukurasa wa tano wa gazeti hilo la Nur habari inayosema Marekani imeua watu 13,000 Iraq na Siria Tangu mwaka 2014. Ama kwa upande wa michezo magazeti takriban yote ya Tanzania leo yameakisi habari ya kufariki dunia Diego Maradona, mwanasoka maarufu duniani raia wa Argentina. Kwa upande wa gazeti la Taifa Leo la nchi jirani ya Kenya tunasoma ubunge kuokoa vigogo kisiasa. Gazeti dada la Daily Nation limeandika BBI yaipasua kambi ya Ruto. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo inasema aliyehifadhiwa kwa muda wa saa moja, Moshwari asimulia muujiza wa jinsi alivyofufuka. Gazeti la Daily Nation limeipa nafasi pia habari ya kifo cha mwanasoka nguli Diego Maradona, raia wa Argentina katika ukurasa wake wa mbele. Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo lina mawaidha maalum ya Ijumaa chini ya kichwa cha maneno nguzo tano za Uislamu ni mfumo wa maisha ya kawaida kwa kila Mwislamu. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti da la Daily Nation inasema mtu aliyefariki dunia ndani ya matatu hakuwa na ugonjwa wa corona. Vile vile limeandika sheria za mikusanyiko za banwa tena Kenya ili kukabiliana na corona. Wakimbizi Ethiopia walilaumu jeshi la nchi hiyo kwa kuwazuia kuelekea nchini Sudan. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika zaidi ya wakimbizi elfu arobaini wamevuka mpaka wa Ethiopia na kuingia Sudan tangu mgogoro wa Tigre ulipoanza tarehe 4 mwezi huu wa Novemba. Toleo la mtandaoni la gazeti dada la Taifa Leo katika habari yake nyingine limeandika Ruto amuhepa tena Uhuru na kura ya maoni, Ruto kujipima nguvu katika ngome yake. Kwa upande wa nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la serikali la New Vision inasema Museveni azindua ujenzi wa barabara ya Muyembe Nakapiripirit, ujenzi wa barabara hiyo unatarajiwa kuanza mapema mwakani 2021 na kumalizika mwaka 2023. Vile vilevile limeandika tume ya uchaguzi Uganda EC imewaonya polisi wasiwasumbue wagombea urais. Kwa muhtasari, limeandika tume ya uchaguzi wa Uganda EC imewataka polisi wajidhibiti na waache kuwazuia wagombea urais kupata haki zao zilizoainishwa na katiba wakati huu wa kampeni za uchaguzi. Uchaguzi mkuu nchini Uganda unatarajiwa kufanyika tarehe 14 Januari mwakani 2021. Miongoni mwa wagombea wanaosumbuliwa sana na polisi wa Uganda ni mgombea kijana Robert Chagulanyi maarufu kwa jina la Bobi Wine, ambapo hivi karibuni makumi ya watu waliuawa katika machafuko yaliyotokea jijini Kampala baada ya polisi kumtia mbaroni mgombea huyo wa chama cha National Unity Platform NUP. <tune> Nam, hapa ni Teherani. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya Wiki. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika makala ya wiki ambayo inazungumzia shaksia ya mtume wa Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Katika kipindi hiki cha hujuma na matusi ya vyombo vya habari vya nchi za Magharibi, hususan Ufaransa, dhidi ya mtukufu huyo Haabinu, Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam ambaye ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Katika kipindi chote cha karne zilizopita aliweza kuziteka nyoyo za wanadamu wanaotafuta haki na kweli. Aliwamulikia wanadamu njia iliyonyooka kwa nuru ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu na mafundisho kamili zaidi kutoka mbinguni. Aliwasomea aya za kitabu cha mwisho cha mwenyezi Mungu, Korani, ambacho kinatambuliwa kuwa muujiza mkubwa zaidi wa mtukufu huyo. Kitabu hicho kitukufu kwa hakika ni muujiza na mwongozo wa zama na nyakati zote. Ujumbe wake unawalenga wanadamu wote tangu kilipoteremshwa hadi mwisho wa dunia. Hivyo basi, akili ya kawaida ya mwanadamu ingali na njia ndefu kuweza kudiriki na kujua kwa kina maarifa yaliyomo katika kitabu hicho. Naam, kadiri wanadamu watakavyojua na kuelewa zaidi maana ya aya za Qurani, ndivyo kadiri watakavyoweza kujua na kutambua shahsia na nafasi ya Nabi Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam aliyebeba ujumbe huo na kuutangaza kwa wanadamu. Nabi Muhammad alikuwa neema kubwa kwa wanadamu wote kama inavyosisitiza Qurani Tukufu. Usawa, uadilifu, utukufu wa kiumbe mwanadamu, maadili bora, kuwatetea wanaodhulumiwa, kuwasaidia wasiojiweza na kadhalika, ni miongoni mwa misingi na nguzo muhimu za mafundisho ya mtukufu huyo yanayohitajiwa sana na mwanadamu wa leo. Aliwaletea wanadamu ujumbe wa amani, upendo na udugu. Mwenyezimungu subhanahu wataala anaashiria katika aya ya 4 ya suratu suratlalam sifa kubwa ya maadili bora na adhimu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam iliyomwezesha kukabiliana na mashaka yote. Katika kitabu chake cha sherhe ya hadithi ya akili na ujahili, Imamu Ruhullah Khomeini anasema usumbufu na mashaka makubwa zaidi ya vinara wa njia ya haki ni jinsi ya kuamiliana na majahili na kuwalingania watu wasiojua mantiki na busara Hivyo, vinara hao wanapaswa kujipamba kwa sifa ya maadili aali na adhimu na kuwa na uwezo mkubwa wa kustahamili mashaka ya aina mbalimbali: istihizai, matusi na vitimbi vya majahili. Mwisho wa kunukuu. Inasikitisha kuona kwamba siyo wanadamu wote wanaotafuta haki na kweli. Wapo watu ambao wametekwa na kughurika na dunia kiasi kwamba nyoyo zao zimeshika kutu, macho yao hayaoni tena haki Masikio yao yameziba kana kwamba yamemiminiwa madini ya risasi, na ndimi zao hazijui ila kusema matusi na uongo. Watu wa aina hii hawasiti hata kuwavunjia heshima wanadamu bora na wateule na matukufu yote ya wanadamu, kama tulivyoshuhudia na kusikia katika siku za hivi karibuni. Nchi za magharibi hususan Ufaransa zimehujumu na kumvunjia heshima mwanadamu bora zaidi na rehma ya walimwengu wote Muhammadi mwaminifu kwa kuchapisha katuni zinazokebehi na kumvunjia heshima mtukufu huyo. Lililowahuzunisha zaidi Waislamu na wapenda haki kote duniani ni hatua ya viongozi wa ngazi za juu wa Ufaransa ya kutetea uchafu na matusi hayo, suala ambalo limejeruhi sana hisia na nyoyo za Waislamu karibu bilioni mbili kote duniani. Ni jambo la kawaida kabisa kushuhudia hasira na jibu kali la wafuasi wa dini hiyo katika maeneo mbalimbali ya dunia. Miongoni mwa majibu ya Waislamu dhidi ya matusi na kejeli hiyo ni maandamano ya mamilioni ya watu katika nchi mbalimbali. Malalamiko hayo makubwa ya Waislamu pia yalishuhudiwa kwa wingi katika mitandao ya kijamii kama Twitter, Facebook, Instagram na kadhalika chini ya anwani tunampenda Muhammad Mtume wa Mwenyezi Mungu baada tu ya Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kutangaza wazi wazi kwamba nchi hiyo haitasita kuchapisha tena vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad. Waislamu kote duniani walianza kutekeleza wito wa kususia bidhaa zinazozalishwa nchini Ufaransa. Nchi zenye idadi kubwa ya Waislamu za Ghuba ya Uajemi, Uturuki na mashariki mwa Asia zilianza mara moja kumtetea Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kususia bidhaa za Ufaransa na makampuni makubwa yameondoa bidhaa hizo katika maduka makubwa. Tunaweza kusema kwamba hujuma hiyo ya Ufaransa dhidi ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, imekuwa fursa nyingine ya kuimarisha umoja na mshikamano baina ya Waislamu dhidi ya ubeberu na mabeberu wa kimataifa. Naam, uovu huo umeibua wimbi kubwa linalowahimiza Waislamu wa madhehebu zote kushikamana na kuungana katika itikadi zao za pamoja na kutupilia mbali hitilafu na migawanyiko. Hii ni kwa sababu wakati mtume wa Mwenyezi Mungu anayehubiri upendo, uadilifu na udugu baina ya wanadamu wote anaposhambuliwa na kuvunjiwa heshima inakuwa wajibu wa Waislamu wote bila ya kujali madhehebu na mielekeo yao ya kifikra, bali hata wajibu kwa wanadamu wote wanaotetea haki, maadili, uadilifu na upendo kusimama kwa nguvu zao zote na kumtetea mtukufu huyo, ambako kwa hakika ni kutetea maadili na ubinadamu. Maulama na wanafikra daima wamekuwa wakisisitiza na kutilia mkazo wa udharura wa umma wa Kiislamu kuungana katika masuala yanayowakutanisha pamoja katika fremu ya umoja na mshikamano wa Kiislamu, wanasisitiza kwamba umoja na mshikamano huo utawanyima maadui fursa na mwanya wa kuhujumu matukufu yao. Swala hili pia linaonekana katika aya ya 46 ya, ya suratul Anfal inayosema: na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala msizozane, mkaingiwa woga na zikapotea nguvu zenu, na subirini Wapenzi wa wasikilizaji, jambo la kutia moyo ni kwamba licha ya hujuma na propaganda chafu zinazofanywa katika nchi za Magharibi dhidi ya Uislamu, jina la Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam na mafundisho yake linang'ara zaidi na zaidi, na kuendelea kuteka nyoyo za wanadamu wenye kiu ya kujiwa haki na hakika. Kwa maneno mengine ni kwamba siasa za kupiga vita Uislamu za nchi na vyombo vya habari vya magharibi kwa shabaha ya kuchafua sura safi ya Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam zimekuwa na matokeo kinyume na matarajio, na sasa propaganda hizo chafu zimekuwa sababu ya kutangaza zaidi mafundisho na itikadi za Kiislamu katika nchi za Magharibi, ambako idadi kubwa ya watu imekuwa ikidadisi na kutaka kujua hakika ya Qurani na mafundisho ya Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Swala hili limewatia tahayuri na wahka mkubwa vinara wa ukafiri na ubeberu wa kimataifa ambao wamekuwa ajizi na dhaifu mbele ya nguvu ya mantiki ya Qurani na mafundisho ya Uislamu. Viongozi hao wanajua vyema kwamba hakuna dini inayozungumzia umuhimu wa kutumia akili, busara, elimu na mantiki kama ulivyo Uislamu na vilevile vile, hakuna dini inayomhubiria mwanadamu masuala ya kiroho na utakatifu kama mafundisho ya Uislamu. Utafiti uliofanywa hivi karibuni na kituo cha utafiti cha Piu cha nchini Marekani umeonyesha kwamba Uislamu utakuwa dini inayopendwa zaidi na wanadamu katika karne hii. Ripoti ya kituo hicho inasema kwamba Uislamu ndiyo dini inayostawi kwa kasi kubwa zaidi duniani kuliko dini nyingine na kwamba hadi kufikia mwaka elfu mbili na mia moja utauacha nyuma Ukristo na kuwa dini inayopendwa zaidi duniani. Ripoti ya Pew inasema kwamba hadi mwaka elfu mbili na kumi dunia ilikuwa na karibu Waislamu bilioni moja na milioni mia sita, ambao ni sawa na asilimia 23 ya jamii ya watu dunia nzima, ilhali Wakristo waliunda asilimia 31 ya jamii ya wanadamu. Hata hivyo, hadi kufikia mwaka elfu mbili na hamsini idadi ya wafuasi wa dini hizo mbili duniani itakuwa sawa. Wasikilizaji wapenzi, hapana shaka kwamba hujuma na propaganda chafu dhidi ya Uislamu na matukufu yake, ambayo ushahidi unaonyesha kwamba vitaendelea kwa mpangilio maalumu, havitazuia kasi na mvuto wa dini hiyo ya Mwenyezi Mungu, bali kinyume chake vitazidisha hisi na hamu ya watu kutaka kujua ukweli na hatimaye kupata muradi wao katika mafundisho ya Uislamu. Mwishoni mwa kipindi hiki, tunaona bora kuashiria ujumbe uliotumwa hivi karibuni na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Ali Khamenei, kwa vijana wa Ufaransa, akitoa changamoto kwa madai ya uhuru wa kusema na kujieleza yanayotolewa na viongozi wa nchi hiyo. Katika ujumbe huo, Ayatollah Ali Khamenei amewataka vijana wa Ufaransa wamhoji rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron, ni kwa nini anatetea matusi dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuyataja kuwa ni uhuru wa maoni na kujieleza? Je, uhuru wa kujieleza una maana ya matusi, hasa kuwatukana watu watakatifu? Je, kitendo hiki cha kijinga siyo dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua Macron kuwa rais wake? Katika swali jingine, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amehoji kwamba kwa nini kutilia shaka Holocaust, yaani mauaji yanayodaiwa kufanywa na manazi dhidi ya mayahudi kunatambuliwa kuwa ni kosa la jinai? Kwa nini anayeandika lolote kudadisi mauaji hayo anafungwa jela, lakini kumtusi Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kunaruhusiwa na kukaririwa nchini Ufaransa kwa kutumia jina la uhuru wa kujieleza na kusema Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Leo katika historia Leo ni Ijumaa tarehe 11 mfunguo 7 Rabiu uthani 1442 Hijria sawa na Novemba 27 mwaka 2020 Miladia siku kama ya leo miaka 319 iliyopita sawa na tarehe 27 Novemba mwaka 1701 Anders Celsius mwanafizikia na mtafiti wa Sweden alizaliwa katika mji wa Uppsala uliokuwa makao makuu ya utamaduni ya nchi hiyo. Familia yake ilikuwa ya wasomi na baba na babu yake walikuwa wanahisabati. Celsius alivutiwa sana na elimu ya nujumu, na mwaka 1730 alifanikiwa kuwa mwalimu wa nujumu katika chuo kikuu cha Uppsala. Mwaka 1742 alipendekeza kutumika daraja ya kupima joto kwa mujibu wa Celsius iliyoitwa kwa jina lake. Mpangilio huo ulikubaliwa rasmi na kuanza kutumika duniani mwaka 1945 ikiwa ni mwaka mmoja baada ya kufariki dunia mwanafizikia huyo. Tarehe 27 Novemba miaka 100 iliyopita iliainishwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na Mashariki ya Kati baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia. Baada ya kumalizika vita hivyo na kutiwa saini mkataba wa amani wa Vasey, kulisainiwa mikataba mingine kadhaa ya kuainisha mustakbal wa tawala za Austria na Hungary na utawala wa Othmania na nchi ya Bulgaria, ambayo kila moja ulikuwa na masharti mazito na kutoa fidia nchi hizo kwa zile zilizopata ushindi. Kuainishwa kwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na mashariki ya kati katika mkutano wa Paris kulibadili kabisa ramani ya dunia. Na katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, vikosi vya majini vya Iran vilifanya operesheni katika maji ya ghuba ya uajemi na kufanikiwa kuvisambaratisha vikosi vya majini vya Iraq. Tukio hilo lilitokea takriban miezi miwili tu baada ya kuanza vita vya kichokozi vya Iraq dhidi ya Iran. Operesheni hiyo ilipelekea kutokea mapigano makali kati ya meli za kivita za pande mbili, na meli nyingi za kivita za Iraq ziliteketezwa kutokana na ushujaa wa wapiganaji wa vikosi vya majini katika operesheni hiyo. Siku hii inajulikana hapa nchini kwa jina la siku ya jeshi la majini. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamia ya Iran. Bin Twaha Aljunaid wa Bumbwini, Zanzibar anasema shukran kwa matangazo yenu, nasi vilevile tunakushukuru Bintwaha Aljunaid, tunakutakia kila la heri katika siku hii tukufu ya Ijumaa ama ufuatao. Sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa ameonya kuhusu hatari ya athari mbaya za vikwazo vya upande mmoja kwa usalama na amani ya kimataifa na kuyataka madola yenye tabia hiyo yaache mara moja ubeberu huo. Bi Alena Dohan amesema hayo katika kikao kisicho rasmi cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambacho kimefanyika kwa njia ya intaneti na kuongeza kwamba vikwazo vya upande mmoja ambavyo havijapasishwa kimataifa vinadhoofisha uwezo na nguvu ya Umoja wa Mataifa na kuleta woga katika ushirikiano wa kimataifa na utawala wa sheria. Kanali moja ya televisheni ya utawala wa kizayuni wa Israel imerusha hewani mchezo wa kuigiza wa vichekesho ambao una ukejeli na kufanya istihizai Umoja wa Falme za Kiarabu, yaani Marati, kutokana na kutopata chochote katika kutangaza kwake uhusiano wa kawaida na Israeli. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq amesitiza kwamba nchi yake itaendelea kuliunga mkono taifa la Palestina na kwamba suala la kupatana na Wazayuni halina nafasi kabisa katika siasa za nchi hiyo. Wabunge wa bunge la Ulaya jana walipasisha azimio la kuiwekea vikwazo Uturuki kutokana na hatua zake katika eneo la mashariki mwa bahari ya Mediterranean. Na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mwja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio irib.ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.