Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Katika matangazo haya ya asubuhi, tunasikika pia katika shortwave na vilevile katika satellite na kwenye internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia application ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 100.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma na 104.1 Maarifa FM Mtwara. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio at yarebi.ir. Ama leo ni Ijumaa, tarehe 11 mfungo 7 Rabiu Thani 1442 hijiria, sawa na tarehe 27 Novemba 2020 miladi. Tutakuwa na taarifa habari, na uchambuzi wa kisiasa pamoja na mm, vipindi vya Iran, juma hili, macho yetu magazetini, makala ya wiki na makala ya leo katika historia, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Mimi ni Ahmed Rashid na mhandisi sauti wetu kwa asubuhi hii ni bwana Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Gazeti la Foreign Policy la Marekani lasema Iran ni imara zaidi ya walivyofikiria wa Marekani na Israel. Siri <muchos> ya nchi ya Rwanda kufanikiwa kudhibiti maradhi ya covid-19 yawekwa wazi. <muchos> Serikali ya Trump yazidi kutoa vitisho kuhusu uwezekano wa Marekani kurejea katika JCPOA yaionya Israel kwa hatua yake ya kuendeleza ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni habari. Kamili gazeti moja la Marekani limetangaza kwamba white house na utawala wa kizayuni wa Israel walikosea katika mahesabu yao kuhusiana na Iran, kwani Teheran ni imara zaidi ya walivyodhani viongozi wa Marekani na utawala wa kizayuni katika siasa zao na za kuliwekea taifa la Iran vikwazo vya kiwango cha juu kupindukia. Katika makala yake ya uchambuzi wa kina, gazeti hilo la Marekani limeandika kwamba siasa za serikali ya Donald Trump za kuiwekea Iran vikwazo vya kiwango cha juu kabisa vimeshindwa kuishawishi Teheran kufanya mazungumzo mapya kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Itakumbukwa kwamba baada ya Marekani kujitoa kijeuri katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia ya JCPOA tarehe 8 Mei 2018 iliirejeshia Iran vikwazo vyote vilivyokuwa vimeondolewa baada ya kufikiwa mapatano hayo, na iliiwekea Teheran mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa, huku viongozi wa White House wakijigamba kwamba hakuna nchi yoyote iliyowahi kuwekewa vikwazo vya kiwango cha juu kama hicho. Trump alidai kuwa kwa kujitoa katika makubaliano ya JCPOA na kuiwekea Iran vikwazo vya kiwango cha juu kabisa kutailazimisha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kukubali kuburuzwa kwenye meza ya mazungumzo na kufikia mapatano mapya yanayotakiwa na Trump bila ya hiari yake. Sasa hivi miaka miwili imepita tangu Trump atoe majigambo hayo, lakini yameendelea kuwa ndoto za alenacha isiyoaguka. Mukawama wa kiwango cha juu ulioonyeshwa na Teheran mbele ya vikwazo vya kiwango cha juu vya Marekani umethibitisha kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kamwe haiwezi kufanya mazungumzo chini ya mashinikizo na vitisho wala na nchi kama Marekani ambayo haina muamana na haiheshimu hata ahadi zake inazozitoa mbele ya walimwengu wote. Rwanda ni miongoni mwa nchi chache zilizofanikiwa kudhibiti kusambaa kirusi cha korona katika ukanda wa Afrika mashariki na kati. Uratibu wa kina wa serikali ya Rwanda ukiongozwa na ofisi ya rais Paul Kagame na uzingatiaji wa mwongozo wa shirika la afya duniani WHO yameelezwa kuwa ni baadhi ya mambo muhimu yaliyopelekea nchi hiyo ifanikiwe kudhibiti mripuko wa ugonjwa wa COVID-19. Rwanda inasema kwamba imekuwa ikichukua hatua za msingi ikiwemo kuchunguza ili kubaini wagonjwa, kufuatilia waambatana wa wagonjwa wa COVID-19, kuzingatia kikamilifu maagizo ya huduma za afya ya umma na kujikinga kama vile kunawa mikono, kuvaa barakoa na kuchunga utengano wa kijamii na kadhalika. Waziri wa afya wa Rwanda, Daktari Daniel Ngamije, amesema sera nzima ya kuzuia huo ugonjwa ni kuanza hatua za kujikinga kama vile mtu kujikinga binafsi, kuvaa barakoa, kutumia vitakasa mikono au kunawa mikono na kuzingatia umbali kati ya mtu na mtu. Mshauri wa usalama wa taifa wa serikali ya Donald Trump huko White House ameendelea kutoa vitisho alivyodai ni vya hatari ya Marekani kurejea katika mapatano ya kimataifa ya JCPOA. Televisheni ya Bloomberg imemnukuu Robert Obrien akionyesha woga wake wa uwezekano wa kurejea Marekani katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia ya JCPOA na kutoa vitisho kwa kudai kwamba kuilegezea kamba Iran kwa kiwango chochote kile kutahatarisha mchakato wa nchi za Kiarabu wa kutangaza uhusiano wao na utawala wa kizayuni wa Israel. Aidha amedai kwamba nchi za Kiarabu zilizotangaza uhusiano wa kawaida na Israel zimefanya hivyo kwa kuwa haziiamini Iran. Ametoa madai hayo katika hali ambayo hatua ya watawala vibaraka wa Imarati, Bahrain na Sudan ya kujidhalilisha mbele ya wa wazayuni kwa kutangaza uhusiano wao wa kawaida na Israel inaendelea kulaaniwa katika ulimwengu mzima wa Kiarabu na Kiislamu. Wananchi wa nchi za Kiarabu na Kiislamu wanaamini kwamba watawala wa nchi hizo wameamua kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni kutokana na kutokuwa na uthubutu wa kukataa amri za Marekani, kutokuwa na uungaji mkono wa wananchi wao na dhati ya watawala hao ya kuwa tayari kulinda tawala zao kwa gharama yoyote ile. Nchi zilizotangazwa uhusiano wa kawaida na Israel, hasa viongozi wa serikali ya mpito ya Sudan, hawaonekani kujiamini hata kidogo, kiasi kwamba mara kwa mara wanatoa matamshi ya kujaribu kupoza hasira za wananchi wao kufuatia serikali hiyo ya mpito kujidhalilisha kwa Wazayuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Misri imeuonya utawala haramu wa Israeli kwa hatua yake ya kutaka kujenga vitongoji vipya vya walowezo wa kizayuni katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu, ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli. Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Misri imesema kwamba hatua ya Israel ya kujenga vitongoji vipya katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu itahatarisha usalama na utulivu wa eneo la Asia Magharibi. Kupasisha uamuzi wa kujenga vitongoji vipya huko Kuts mashariki inayokaliwa kwa mabavu na Israel ni tishio kwa amani na usalama wa eneo hili, imeeleza sehemu moja ya taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Misri. Kadhalika, wizara ya mambo ya nje ya Misri imelaani hatua ya Israel ya kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika maeneo mengine ya ardhi za Palestina na kueleza kwamba hatua hiyo ina kiuka wazi sheria na maazimio ya kimataifa. Juzi serikali ya Jordan nayo ililaani vikali hatua ya utawala wa kizayuni ya kuafiki ujenzi wa nyumba mpya 540 katika eneo la Quds mashariki unalolikalia kwa mabavu na kuitaka jamii ya kimataifa iushinikize utawala huo ghasibu ili usitishe ujenzi wake wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina. na huku hasira za Waislamu kwa vitendo na matamshi ya chuki dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa zikiwa bado hazijapoa, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ya barani Ulaya Jean Vive Ledrian amejitokeza na kudai kwamba baadhi ya mataifa yanataka kuwadhibiti waislamu wa, wa Ufaransa. Ledriane amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na gazeti la Asharq Al-Awsat na kudai kwamba Ufaransa haina tatizo na Uislamu wala Waislamu, lakini inachokipinga nchi hiyo ni juhudi za baadhi ya mataifa za kutaka kuwahodhi Waislamu wa, wa Ufaransa, huku akikwepa kuashiria uungaji mkono wa nchi yake kwa magenge ya kigaidi nchini Iraq na Siria. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Ufaransa amesema nchi yake inakabiliwa na ugaidi mkubwa, ambapo kwa upande mmoja inashuhudia harakati za makundi ya kigaidi kama Daesh, yani ISIS na Alqaida, na kwa upande wa pili inashuhudia mashambulio ya kigaidi ya mtu binafsi. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Namu, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: sisitizo la Venezuela la kuimarisha uhusiano wa kistratejia na Iran. Katika miezi michache iliyopita ushirikiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Venezuela umekuwa ukiimarika katika nyanja tofauti. George Areaza, waziri wa mambo ya nje wa Venezuela, ameashiria nyanja nyingi za ushirikiano wa Teheran na Caracas na kutaka kuwepo uhusiano wa kistratejia baina ya pande mbili. Kwa kutilia maanani maendeleo ya pande mbili, George Areaza amesema nchi hizi mbili zina nguvu kubwa katika maeneo yao, ambapo licha ya kuwepo masafa marefu ya kijiografia baina yao, lakini bado zina nyanja nyingi za kuimarisha ushirikiano kuliko inavyodhaniwa na wengi. Katika miaka ya hivi karibuni, Venezuela imekuwa ikipitia mashinikizo na vitisho vikali kutoka kwa Marekani, ambapo watawala wa nchi hiyo wangali wanatoa mashinikizo makali ya kisiasa na kiuchumi dhidi ya Caracas ili kuitoa madarakani serikali halali ya mrengo wa kushoto inayoongozwa na Rais Nicolas Maduro na kuweka mahala pake serikali nyingine inayolinda na kudhamini maslahi ya Washington. Hii ni katika hali ambayo Maduro ambaye anapendwa sana na wananchi wake na kuungwa mkono na jeshi la taifa amefanikiwa pakubwa kuzima njama hizo za Marekani na kurejesha hali ya utulivu nchini mwake. Kwa kutekeleza siasa tofauti zinazofaa na pia kwa msaada wa washirika wake ameweza vile vile kuboresha hali ya uchumi wa nchi hiyo. Venezuela imeomba kupewa msaada na uzoefu na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambayo nayo iko chini ya mashinikizo na vikwazo vikali vya Marekani, katika kudhibiti na kukabiliana na migogoro ya maadui. Kwa muda mrefu watawala wa Marekani wamekuwa wakitumia vikwazo kama chombo cha kutoa mashinikizo dhidi ya mataifa mengine yanayojitawala, hasa Iran. Wamejaribu kutumia mbinu hiyo kuipigisha magoti Iran, lakini bila mafanikio yote. Mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi ya Marekani si tu kwamba yameshindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa dhidi ya Iran, bali yameipelekea kuwa na uwezo mkubwa wa ndani na kuifanya ijitegemee katika mambo mengi. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma hili. Natumai hujambo msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo, ukiwa tayari kutegea sikio yale niliyokuandalia wiki hii katika kipindi hiki cha Iran Juma hili. Miongoni mwa utakayo yasikia ni pamoja na sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu la kuzima makali ya vikwazo na kuvishinda badala ya kuyatumainia madola ya kigeni, maadhimisho ya mwaka wa 40 tangu kuasisiwa jeshi la kujitolea la wananchi la Basij, na kusajiliwa katika shirika la afya duniani chanjo za korona zilizotengenezwa na wataalamu wa Iran. Siku ya Jumane wiki hii, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alikutana na viongozi wa mihimili mitatu mikuu ya dola pamoja na wajumbe wengine wa baraza kuu la uratibu wa uchumi. Katika hotuba yake kwa wajumbe hao, Ayatullah Khamenei alisema, vikwazo ni ukweli mchungu ambao upo na ni jinai ambayo Marekani na washirika wake wa Ulaya wameifanya dhidi ya taifa la Iran, na akaongezea kwa kusema, jinai hii inafanywa kwa miaka kadhaa dhidi ya taifa la Iran, lakini imeshtadi katika miaka mitatu ya karibuni. Ayatullah Khamenei ameashiria njia ya kuvishinda vikwazo na kuvifanya visiwe na athari, na akasema yumkini njia hii mwanzo wake ikaambatana na tabu na matatizo kadhaa lakini zikifanyika jitihada, ubunifu na kusimama imara kukabiliana na matatizo hayo, itawezekana kuvishinda vikwazo, na pale wawekaji watakapoviona havina athari wataanza taratibu kuviondoa vikwazo hivyo. Katika hotuba yake hiyo kwa wajumbe wa Baraza Kuu la Uratibu wa Uchumi, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliashiria pia maneno ya porojo yaliyotolewa hivi karibuni na nchi tatu za Ulaya na akasema, wao wanaiambia Iran usiingilie masuala ya eneo, wakati wao wenyewe ndio wanaoingilia zaidi na kwa njia isiyo sahihi katika masuala ya eneo, na wakati Uingereza na Ufaransa zina makombora haribifu ya atomiki huku Ujerumani nayo ikiwa na inafuata njia hiyo hiyo zinaiambia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran usiwe na makombora. Siku ya Jumatano wiki hii, Iran iliadhimisha mwaka wa 40 wa kuasisiwa jeshi la kujitolea la wananchi linalojulikana kwa lugha ya Kifarsi kama Basij ambalo lilianzishwa kwa agizo la mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Kwa mnasaba huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alituma ujumbe na salamu maalumu akisisitiza kuwa jeshi la kujitolea la Basiji ni utajiri mkubwa na hazina liliyotunukiwa na Mwenyezi Mungu taifa la Iran. Ayatullah Khamenei amesema Basiji ni kumbukumbu adhimu na ing'arayo iliyoachwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, dhihirisho la nguvu na uwezo wa kitaifa na onyesho la upendo, ikhlasi, basira na juhudi kubwa. Katika sehemu nyingine ya ujumbe wake huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekumbusha kuwa katika kuilinda nchi, kujitawala kwake na uthabiti wake katika utoaji huduma zenye umuhimu mkubwa na kwa wigo mpana nchini, katika harakati za maendeleo ya sayansi na teknolojia mpya, katika masuala ya thamani za kiakhlaki na kujenga mazingira ya kimaanawi kote huko, jina la Basiji linatumika na ushiriki wa Basiji unashuhudiwa. Jumane ya wiki hii, katibu wa kamati ya sayansi ya tume ya taifa ya kukabiliana na korona nchini Iran alisema chanjo za ugonjwa wa covid-19 zilizotengenezwa hapa nchini zimesajiliwa katika shirika la afya duniani WHO. Mustafa Kanei aliliambia shirika la habari la IRNA kwamba kuna aina kadhaa za chanjo za korona ambazo zinaendelea kutengenezwa hapa nchini ambazo baadhi yao zimefanyiwa majaribio kwa mafanikio kwa wanyama na baadhi yao zinakaribia kukamilisha awamu hiyo. Kanei amebainisha kuwa watafiti wa kiirani wamefanikiwa kugundua utaalamu wa utengenezaji wa chanjo ya korona unaotumika duniani kwa kutumia njia tofauti. Na hivi sasa wanafanya jitihada kadiri ya uwezo wao kuhakikisha wanafikia lengo la uzalishaji wa chanjo hiyo. Katibu wa kamati ya sayansi ya tume ya taifa ya kukabiliana na korona ameongeza kuwa kuna uwezekano mkubwa chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 iliyotengenezwa hapa nchini ikawa tayari kwa matumizi ufikapo msimu wa joto wa mwaka ujao utakaoanza mwezi Juni 2021 na wananchi wataweza kuipata kwa ajili ya kinga ya ugonjwa huo. Sambamba na hayo, waziri wa afya, tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran Said Namaki alitangaza siku ya Jumatatu kuwa mashirika manne ya Iran yanashughulika na kazi ya utengenezaji chanjo ya korona, na kulikuwa na matumaini kibali cha kuifanyia majaribio chanjo hiyo kwa binadamu kingetolewa siku ya Jumatano. Wakati huo huo, baada ya kushuhudiwa katika wiki za karibuni ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona hapa nchini, mjumbe wa kamati ya taifa ya kupambana na korona, Masud Mardani, amesema takwimu za karibuni kabisa zinaonyesha kuwa wagonjwa wa COVID-19 wanaoripoti katika vituo vya matibabu humu nchini wamepungua kwa asilimia 30 hadi 40 ikilinganishwa na wiki iliyopita. Amesema alhamdulillah, mpango wa kukabiliana na covid-19 umeonyesha matunda mazuri hadi hivi sasa, lakini matokeo yake halisi yataonekana baada ya takriban wiki tatu za utekelezaji wa mpango huu mpya wa kukabiliana na ugonjwa huo humu nchini. Sheria mpya za kukabiliana na covid-19 zilianza kutekelezwa Jumamosi iliyopita na zinatarajiwa kuendelea kwa muda wa wiki mbili. na wiki hii viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Qatar walisisitiza kwa mara nyingine juu ya azma ya kustawishwa uhusiano wa nchi zao pamoja na kutekelezwa makubaliano yaliyofikiwa baina ya pande mbili, hasa katika nyanja za uchumi na biashara. Katika mazungumzo aliyofanya siku ya Jumatano kwa njia ya simu na amir wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani, Rais Hassan Ruhani alisema uhusiano wa Iran na Qatar ni wa kirafiki na unaendelea kustawi na akasisitiza kwamba inachotaka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa na mazungumzo, maelewano na uhusiano wa kiudugu na nchi za pembezoni mwa Ghuba ya Uajemi. Rais Ruhani alitoa indhari pia kuhusu hatari ya kuupa utawala wa kizayuni wa Israel fursa ya kutia mguu wake katika eneo la Ghuba ya Uajemi, akisema kutasababisha kuvurugika amani na uthabiti katika eneo. Akaeleza pia kwamba inashangaza baadhi ya majirani kuona usalama wao utapatikana kwa kuanzisha uhusiano na utawala mtenda jinai wa Kizayuni, wakati utawala huo ni adui wa eneo zima pamoja na nchi za Kiislamu. Rais wa Irani amesema nchi za eneo zinaweza kutatua matatizo yao kama ndugu na majirani, na akaeleza matumaini yake kwamba kutokana na mabadiliko mapya yaliyotokea katika uga wa mahusiano ya kimataifa, sera za kiuhasama zinazofuatwa na baadhi ya nchi za eneo zitapungua na kupatikana fursa ya mazungumzo na kufikiwa maelewano kupitia ndani ya eneo lenyewe. Kwa upande wake Amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Al Thani amesema uhusiano wa Doha na Tehran ni wa kistrategia na unaoendelea kustawi, na akasisitiza kuwa utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa kati ya Iran na Qatar ni kwa manufaa ya mataifa hayo mawili, na Doha kwa upande wake itafanya kila jitihada kuhakikisha makubaliano hayo yanatekelezwa. Mpenzi msikilizaji, ni hayo basi kati ya mengi yaliyojiri hapa nchini wiki hii ambayo nimeweza kukuletea katika kipindi hiki cha Iran Juma hili, na kushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Ukurasa wa macho yetu magazetini leo Ijumaa, Novemba 27, 2020 unakunjuliwa na gazeti la Nipashe mwanga wa jamii la nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema ACT Wazalendo wapiga kura ya maoni kuamua kuhusu serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar. Pia limeandika sarakasi za ubunge viti maalum Chadema, tawi la vijana la chama hicho Bavicha lataka Mdee wafukuzwe wanachama, hatima yao kujulikana leo na eura ya anika wenye magari wanavyoibiwa mafuta vituoni. Gazeti la Majira limeandika Bavicha yataka Mdee na wenzake 18 wafukuzwe, yawatuhumu kwa usaliti. Katibu mkuu wa baraza hilo adaiwa kukaidi. Mwananchi limeiakisa habari hiyo kwa neno moja tu la maandishi yaliyokoza pata chimbika katika dondoo ya habari hiyo, limeandika ni wakati kamati kuu Chadema ikiwahoji wa bunge 19 wa viti maalumu wanaodaiwa kusaliti msimamo wa chama. Vilevile vile limeandika mama asimulia bintie alivyonusurika kuuawa. DNA yaonyesha mjane aliyedai kuzaa na tajiri hana uhusiano na mtoto. Na kwa upande wa makala zake za kila Ijumaa chini ya kichwa cha maneno mawaidha ya Ijumaa, leo gazeti la Mwananchi lina makala iliyobebwa na kichwa cha maneno kutii kiapo ni wajibu wa kidini. Tukija upande wa gazeti la An-Nur sauti ya Waislamu, tunasoma katika ukurasa wake wa mbele nasaha za mufti Zubairu wa Tanzania aliposema Uongozi ni dhamana, usifadhaike kuukosa, huenda ni shari kwako. Aidha limeandika Yemen inaelekea katika maafa makubwa zaidi. Lina makala pia katika ukurasa wake wa 15 chini ya kichwa cha maneno safari ya Nyerere Sumbawanga. Vilevile tunasoma katika ukurasa wa tano wa gazeti hilo la Nur, habari inayosema Marekani imeua watu 13,000 Iraq na Siria tangu mwaka 2014. Ama kwa upande wa michezo, magazeti takriban yote ya Tanzania leo yameakisi habari ya kufariki dunia Diego Maradona, mwanasoka maarufu duniani, raia wa Argentina. Kwa upande wa gazeti la Taifa Leo la nchi jirani ya Kenya tunasoma ubunge kuokoa vigogo kisiasa. Gazeti dada la Daily Nation limeandika BBI yaipasua kambi ya Ruto. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo inasema Aliyehifadhiwa kwa muda wa saa moja mochwari, asimulia muujiza wa jinsi alivyofufuka. Gazeti la Daily Nation limeipa nafasi pia habari ya kifo cha mwanasoka nguli Diego Maradona, raia wa Argentina katika ukurasa wake wa mbele. Toleo la mtandaoni la gazeti la taifa leo lina mawaidha maalumu ya Ijumaa chini ya kichwa cha maneno, nguzo tano za Uislamu ni mfumo wa maisha ya kawaida kwa kila Muislamu. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti dada la Daily Nation inasema mtu aliyefariki dunia ndani ya matatu hakuwa mgonjwa wa corona. Vile vile limeandika sheria za mikusanyiko za banwa tena Kenya, ili kukabiliana na corona. Wakimbizi Ethiopia walilaumu jeshi la nchi hiyo kwa kuwazuia kuelekea nchini Sudan. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika zaidi ya wakimbizi 40,000 wamevuka mpaka wa mpa Ethiopia na kuingia Sudan, tangu mgogoro wa Tigre ulipoanza tarehe 4 mwezi huu wa Novemba. Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo katika habari zake nyingine limeandika Ruto amuhepa tena Uhuru na kura ya maoni, Ruto kujipima nguvu katika ngome yake. Kwa upande wa nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la serikali la New Vision. Inasema Museveni azindua ujenzi wa barabara ya Muyembe nika piri piriti. Ujenzi wa barabara hiyo unatarajiwa kuanza mapema mwakani elfu mbili ishirini na moja na kumalizika mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Vilevile limeandika tume ya uchaguzi Uganda EC imewaonya polisi wasiwasumbue wagombea urais. Kwa muhtasari, limeandika tume ya uchaguzi ya Uganda EC imewataka polisi wajidhibiti na waache kuwazuia wagombea urais kupata haki zao zilizoainishwa na katiba wakati huu wa kampeni za uchaguzi. Uchaguzi mkuu nchini Uganda unatarajiwa kufanyika tarehe 14 Januari mwakani 2021. Miongoni mwa wagombea wanaosumbuliwa sana na polisi wa Uganda ni mgombea kijana Robert Chagulanyi maarufu kwa jina la Bobi Wine, ambapo hivi karibuni makumi ya watu waliuawa katika machafuko yaliyotokea Kampala baada ya polisi kumtia mbaroni mgombea huyo wa chama cha National Unity Platform NUP herani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Makala ya Wiki. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika makala ya wiki ambayo inazungumzia shahsia ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, katika kipindi hiki cha hujuma na matusi ya vyombo vya habari vya nchi za Magharibi hususan Ufaransa dhidi ya mtukufu huyo Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam ambaye ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Katika kipindi chote cha karne zilizopita, aliweza kuziteka nyoyo za wanadamu wanaotafuta haki na kweli. Aliwamulikia wanadamu njia iliyonyooka kwa nuru ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu na mafundisho kamili zaidi kutoka mbinguni aliwasomea aya za kitabu cha mwisho cha Mwenyezi Mungu, Qurani, ambacho kinatambuliwa kuwa muujiza mkubwa zaidi wa mtukufu huyo. Kitabu hicho kitukufu kwa hakika ni muujiza na mwongozo wa zama na nyakati zote. Ujumbe wake unawalenga wanadamu wote tangu kilipoteremshwa hadi mwisho wa dunia. Hivyo basi, akili ya kawaida ya mwanadamu ingali na njia ndefu kuweza kudiriki na kujua kwa kina maarifa yaliyomo katika kitabu hicho. Naam, kadiri wanadamu watakavyojua na kuelewa zaidi maana ya aya za Qurani, ndivyo kadiri watakavyoweza kujua na kutambua shaksia na nafasi ya Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliyebeba wa ujumbe huo na kuutangaza kwa wanadamu. Nabi Muhammad alikuwa neema kubwa kwa wanadamu wote kama inavyosisitiza Qurani tukufu. Usawa, uadilifu, utukufu wa kiumbe mwanadamu, maadili bora, kuwatetea wanaodhulumiwa, kuwasaidia wasiojiweza na kadhalika, ni miongoni mwa misingi na nguzo muhimu za mafundisho ya mtukufu huyo yanayohitajiwa sana na mwanadamu wa leo. Aliwaletea wanadamu ujumbe wa amani, upendo na udugu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, anaashiria katika aya ya 4 ya suratul Qalam sifa kubwa ya maadili bora na adhimu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam iliyomwezesha kukabiliana na mashaka yote. Katika kitabu chake cha sherhe ya hadithi ya akili na ujahili, Imamu Ruhullah Khomeini anasema usumbufu na mashaka makubwa zaidi ya vinara wa njia ya haki ni jinsi ya kuamiliana na majahili na kuwalingania watu wasiojua mantiki na busara. Hivyo, vinara hao wanapaswa kujipamba kwa sifa ya maadili aali na adhimu na kuwa na uwezo mkubwa wa kustahamili mashaka ya aina mbalimbali: istihizai, matusi na vitimbi vya majahili. Mwisho wa kunukuu. Inasikitisha kuona kwamba sio wanadamu wote wanaotafuta haki na kweli. Wapo watu ambao wametekwa na kughurika na dunia kiasi kwamba nyoyo zao zimeshika kutu, macho yao hayaoni tena haki masikio yao yameziba kana kwamba yamemiminiwa madini ya risasi, na ndimi zao hazijui ila kusema matusi na uongo. Watu wa aina hii hawasiti hata kuwavunjia heshima wanadamu bora na wateule na matukufu yote ya wanadamu, kama tulivyoshuhudia na kusikia katika siku za hivi karibuni Nchi za magharibi hususan Ufaransa zimehujumu na kumvunjia heshima mwanadamu bora zaidi na rehma ya walimwengu wote Muhammadi mwaminifu kwa kuchapisha katuni zinazokebehi na kumvunjia heshima mtukufu huyo. Lililowahuzunisha zaidi Waislamu na wapenda haki kote duniani ni hatua ya viongozi wa ngazi za juu wa Ufaransa ya kutetea uchafu na matusi hayo, suala ambalo limejeruhi sana hisia na nyoyo za Waislamu karibu bilioni mbili kote duniani. Ni jambo la kawaida kabisa kushuhudia hasira na jibu kali la wafuasi wa dini hiyo katika maeneo mbalimbali ya dunia. Miongoni mwa majibu ya Waislamu dhidi ya matusi na kejeli hiyo ni maandamano ya mamilioni ya watu katika nchi mbalimbali. Malalamiko hayo makubwa ya Waislamu pia yalishuhudiwa kwa wingi katika mitandao ya kijamii kama Twitter, Facebook, Instagram na kadhalika chini ya anwani tunampenda Muhammad mtume wa Mwenyezi Mungu. Baada tu ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kutangaza wazi wazi kwamba nchi hiyo haitasita kuchapisha tena vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad, Waislamu kote duniani walianza kutekeleza wito wa kususia bidhaa zinazozalishwa nchini Ufaransa. Nchi zenye idadi kubwa ya Waislamu za Ghuba ya Uajemi, Uturuki na mashariki mwa Asia zilianza mara moja kumtetea mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kususia bidhaa za Ufaransa, na makampuni makubwa yameondoa bidhaa hizo katika maduka makubwa. Tunaweza kusema kwamba hujuma hiyo ya Ufaransa dhidi ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, imekuwa fursa nyingine ya kuimarisha umoja na mshikamano baina ya Waislamu dhidi ya ubeberu na mabeberu wa kimataifa. Naam, uovu huo umeibua wimbi kubwa linalowahimiza Waislamu wa madhehebu zote kushikamana na kuungana katika itikadi zao za pamoja na kutupilia mbali hitilafu na migawanyiko. Hii ni kwa sababu wakati mtume wa Mwenyezi Mungu anayehubiri upendo, uadilifu na udugu baina ya wanadamu wote anaposhambuliwa na kuvunjiwa heshima, inakuwa wajibu wa Waislamu wote, bila ya kujali madhehebu na mielekeo yao ya kifikra, bali hata wajibu kwa wanadamu wote wanaotetea haki maadili, uadilifu na upendo, kusimama kwa nguvu zao zote na kumtetea mtukufu huyo, ambako kwa hakika ni kutetea maadili na ubinadamu. Maulama na wanafikra daima wamekuwa wakisisitiza na kutilia mkazo wa udharura wa umma wa Kiislamu kuungana katika masuala yanayowakutanisha pamoja katika fremu ya umoja na mshikamano wa Kiislamu. Wanasisitiza kwamba umoja na mshikamano huo utawanyima maadui fursa na mwanya wa kuhujumu matukufu yao. Swala hili pia linaonekana katika aya ya 46 ya suratu Lanfal inayosema namtiini, Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala msizozane mkaingiwa woga na zikapotea nguvu zenu, na subirini, hakika Mwenyezi Mungu yu pamoja na wanaosubiri. Wapenzi wasikilizaji, jambo la kutia moyo ni kwamba licha ya hujuma na propaganda chafu zinazofanywa katika nchi za Magharibi dhidi ya Uislamu, jina la Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mafundisho yake linang'ara zaidi na zaidi na kuendelea kuteka nyoyo za wanadamu wenye kiu ya kujiwa haki na hakika. Kwa maneno mengine ni kwamba siasa za kupiga vita Uislamu za nchi na vyombo vya habari vya Magharibi kwa shabaha ya kuchafua sura safi ya Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam zimekuwa na matokeo kinyume na matarajio, na sasa propaganda hizo chafu zimekuwa sababu ya kutangaza zaidi mafundisho na itikadi za Kiislamu katika nchi za Magharibi ambako idadi kubwa ya watu imekuwa ikidadisi na kutaka kujua hakika ya Qur'ani na mafundisho ya Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Suala hili limewatia tahayuri na wahka mkubwa vinara wa ukafiri na ubeberu wa kimataifa ambao wamekuwa ajizi na dhaifu mbele ya nguvu ya mantiki ya Qur'ani na mafundisho ya Uislamu. Viongozi hao wanajua vyema kwamba hakuna dini inayozungumzia umuhimu wa kutumia akili, busara, elimu na mantiki kama ulivyo Uislamu na vilevile vile hakuna dini inayomhubiria mwanadamu masuala ya kiroho na utakasifu kama mafundisho ya Uislamu. Utafiti uliofanywa hivi karibuni na kituo cha utafiti cha Piu cha nchini Marekani umeonyesha kwamba Uislamu utakuwa dini inayopendwa zaidi na wanadamu katika karne hii. Ripoti ya kituo hicho inasema kwamba Uislamu ndio dini inayostawi kwa kasi kubwa zaidi duniani kuliko dini nyingine, na kwamba hadi kufikia mwaka 2100 utauacha nyuma Ukristo na kuwa dini inayopendwa zaidi duniani. Ripoti ya Pyu inasema kwamba hadi mwaka 2010 dunia ilikuwa na karibu Waislamu bilioni 1 na milioni 600, ambao ni sawa na asilimia 23 ya jamii ya watu dunia nzima, ilhali Wakristo waliunda asilimia 31 ya jamii ya wanadamu. Hata hivyo, hadi kufikia mwaka 2050 idadi ya wafuasi wa dini hizo mbili duniani itakuwa sawa. Wasikilizaji wapenzi, hapana shaka kwamba hujuma na propaganda chafu dhidi ya Uislamu na matukufu yake, ambayo ushahidi unaonyesha kwamba vitaendelea kwa mpangilio maalumu, havitazuia kasi na mvuto wa dini hiyo ya Mwenyezimungu bali kinyume chake, vitazidisha hisi na hamu ya watu kutaka kujua ukweli na hatimaye kupata muradi wao katika mafundisho ya Uislamu. Mwishoni mwa kipindi hiki, tunaona bora kuashiria ujumbe uliotumwa hivi karibuni na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Ali Khamenei, kwa vijana wa Ufaransa akitoa changamoto kwa madai ya uhuru wa kusema na kujieleza yanayotolewa na viongozi wa nchi hiyo. Katika ujumbe huo Ayatollah Ali Khamenei amewataka vijana wa Ufaransa wa mhoji Rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron, ni kwa nini anatetea matusi dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuyataja kuwa ni uhuru wa maoni na kujieleza. Je, uhuru wa kujieleza una maana ya matusi, hasa kuwatukana watu watakatifu? Je, kitendo hiki cha kijinga siyo dharau na kejeli kwa hisia za taifa lililomchagua Macron kuwa rais wake? katika swali jingine kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amehoji kwamba kwa nini kutilia shaka Holocaust, yaani mauaji yanayodaiwa kufanywa na manazi dhidi ya Mayahudi kunatambuliwa kuwa ni kosa la jinai? Kwa nini anayeandika lolote kudadisi mauaji hayo anafungwa jela, lakini kumtusi mtume wa Mwenyezimungu Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, kunaruhusiwa na kukaririwa nchini ufaransa kwa kutumia jina la uhuru wa kujieleza na kusema. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 11 mfunguo 7 Rabiu Athani 1442 Hijria, sawa na Novemba 27 mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 319 mia iliyopita, sawa na tarehe 27 Novemba mwaka elfu moja mia saba na tarehe 27 Novemba mwaka 1701 Anders Celsius, mwanafizikia na mtafiti wa Sweden Alizaliwa katika mji wa Apsala uliokuwa makao makuu ya utamaduni ya nchi hiyo. Familia yake ilikuwa ya wasomi na baba na babu yake walikuwa wanahisabati. Celsius alivutiwa sana na elimu ya nujumu, na mwaka elfu moja mia saba thelathini alifanikiwa kuwa mwalimu wa nujumu katika chuo kikuu cha Apsala. Mwaka elfu moja mia saba arobaini na mbili alipendekeza kutumika daraja ya kupima joto kwa mujibu wa Celsius iliyoitwa kwa jina lake. Mpangilio huo ulikubaliwa rasmi na kuanza kutumika duniani mwaka 1945, ikiwa ni mwaka mmoja baada ya kufariki dunia mwanafizikia huyo. Tarehe 27 Novemba miaka 100 iliyopita iliainishwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na Mashariki ya Kati baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia. Baada ya kumalizika vita hivyo na kutiwa saini mkataba wa amani wa Versailles, kulisainiwa mikataba mingine kadhaa ya kuainisha mustakbal wa tawala za Austria na Hungary na utawala wa Othmania na nchi ya Bulgaria, ambayo kila moja ulikuwa na masharti mazito na kutoa fidia nchi hizo kwa zile zilizopata ushindi. Kuainishwa kwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na mashariki ya kati katika mkutano wa Paris kulibadili kabisa ramani ya dunia. Na katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, vikosi vya majini vya Iran vilifanya operesheni katika maji ya ghuba ya Uajemi na kufanikiwa kuvisambaratisha vikosi vya majini vya Iraq. Tukio hilo lilitokea takriban miezi miwili tu baada ya kuanza vita vya kichokozi vya Iraq dhidi ya Iran. Operesheni hiyo ilipelekea kutokea mapigano makali kati ya meli za kivita za pande mbili, na meli nyingi za kivita za Iraq ziliteketezwa kutokana na ushujaa wa wapiganaji wa vikosi vya majini katika operesheni hiyo. Siku hii inajulikana hapa nchini kwa jina la siku ya jeshi la majini. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, shukuru nasi vilevile. Vile tunamshukuru Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema, tunawaambia watu wote duniani, madai ya chuki ya dini yoyote ni dhihirisho la upumbavu na ndio ishara ya unyama. Enyi wanadamu, tujielewe, ubinadamu wetu tuuelewe, ili tuweze kuelimishana, kuleta maelewano na kufikia kwenye amani ya kibinadamu. Anasema chuki ni tabia ya wanyama. Bwana Otwaha Aljunaidi wa Bumbwini, Zanzibar anasema nawatakieni nyote Ijumaa njema na Waislamu na waumini wote duniani Asante, nawe pia tunakutakia kila la kheri bwana. Uh, bwana Bilhuda wa barabara ya kumi na tatu huko Tanga, Tanzania, anasema jamhuri ya kiislamia Iran imefanya kazi kubwa ya kuleta amani na utulivu huko Siria. Mwenyezimungu atakulepeni kila la kheri, ameandika. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi. Na sasa ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Gazeti moja la Marekani limetangaza kwamba White House na utawala wa kizayuni wa Israel walikosea katika mahesabu yao kuhusiana na Iran kwani Teheran ni imara zaidi ya walivyodhani viongozi wa Marekani katika siasa zao za kuliwekea taifa la Iran vikwazo vya kiwango cha juu kupindukia. Rwanda ni miongoni mwa nchi chache zilizofanikiwa kudhibiti kusambaa kwa kirusi cha korona katika ukanda wa Afrika Mashariki na Wakati mshauri wa usalama wa taifa wa serikali ya Donald Trump huko White House ameendelea kutoa vitisho alivyodai ni vya hatari ya Marekani kurejea katika mapatano ya kimataifa ya JCPOA, serikali ya Misri imeuonya utawala wa kizayuni wa Israeli kwa hatua yake ya kutaka kujenga vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina unazozikalia kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israil na huku, hasira za Waislamu kwa vitendo na matamshi ya chuki dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa zikiwa bado hazijapoa, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ya barani Ulaya Jean Yves Le Drian amejitokeza na kudai kwamba baadhi ya mataifa yanataka kuwadhibiti waislamu wa Ufaransa. Amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na gazeti la Sharqul Ausat na kudai kwamba Ufaransa haina tatizo na Uislamu wala Waislamu, lakini inachopinga ni juhudi za baadhi ya mataifa za kutaka kuwahodhi Waislamu wa Ufaransa. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box moja tisa, tatu tisa tano, stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.