Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake nao ni ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini wa baadaye baada ya muhajiri na ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wana saba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi ni nayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 5 na dakika 20 kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Mchana huu tumekuandalieni mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, kipindi cha baraza la wasikilizaji, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika Mashariki, makala ya haki za watoto katika Uislamu na makala ya kila siku ya leo katika historia tutahitimisha matangazo yetu haya kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za afrika mashariki. oteo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Watu 12 wauawa katika mashambulio mawili ya kigaidi nchini Somalia. Hatimaye, Mahir al Akhras aachiwa huru baada ya kugoma kula kwa muda mrefu. Iran ina uwezo wa utafiti wa kisayansi na kitiba wa kiwango cha juu katika eneo. Na Bashar al Jafari akosoa wanajeshi wa Marekani kuendelea kupora mali asili za Siria. Habari kamili. Maafisa wa usalama wa Somalia wametangaza kuwa watu 12 wameaga dunia katika mashambulio mawili tofauti ya kigaidi yaliyotokea nchini humo. Maafisa hao wameripoti kuwa askari polisi wasiopungua watano wamepoteza maisha na wengine wawili wamejeruhiwa katika mlipuko wa bomu la kutegwa ardhini uliotokea katika barabara inayoelekea Mogadishu, mji mkuu wa nchi hiyo. Hadi sasa hakuna kundi lolote lililotangaza kuhusika na hujuma hiyo ya kigaidi. Hata hivyo, mashambulizi kama hayo huko Somalia aghalabu hufanywa na kundi la kigaidi la Alshabab. Wanachama wa kundi la kigaidi la Alshababu aidha, wameshambulia nyumba ya mkazi mmoja wa Kisomali katika mji wa Wajid huko Bakool kusini magharibi mwa Somalia na kuwaua watu saba wa familia hiyo. Maafisa wa usalama wa Somalia wamesema, mwanajeshi mmoja wa jeshi la Somalia alikuwa akiishi na familia yake kwenye nyumba hiyo ambayo imeshambuliwa na magaidi wa Alshabab. Kufuatia hujuma hiyo ya magaidi wa Alshabab, mwanajeshi huyo na wenzake sita wa familia hiyo wakiwemo watoto wadogo watatu wenye umri chini ya miaka mitano wameuliwa katika uvamizi huo. Maher al-Akhras mateka wa Kipalestina ambaye alikabiliana pakubwa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa kugoma kula kwa muda mrefu, hatimaye ameachiwa huru kutoka jela za utawala huo. Shirika la habari la Al-Mayadin limeripoti kuwa Mahira Al Akhras leo Alhamisi amewasili katika ukingo wa Magharibi wa mto Jordan baada ya kuachiwa huru kutoka jela na inatazamiwa kwamba atafikishwa kwanza katika hospitali ya Annajah katika mji wa Nablus kwa ajili ya matibabu. Al Akhras mwenye umri wa miaka 49 mkazi wa kitongoji cha Silaha Dhuri huko Jenin aligoma kula chakula kwa karibu siku mia moja na tatu akilalamikia hukumu ya kutiwa kwake mbaroni pamoja na mateka wengine wa Kipalestina. Katika muda huo wote, mahakama za utawala wa kizayuni zilipinga kumwachia huru Mahir al Ahras licha ya hali yake ya kiafya kuwa mbaya, na taasisi za kimataifa na kisheria kutaka kusitishwa siasa za utawala huo za kukamata na kuwafunga Wapalestina kiholela. Makundi ya mukawama ya Palestina pia mara kadhaa yaliwatahadharisha viongozi wa utawala ghasibu wa kizayuni kuhusu hali mbaya ya kiafya ya Mahir al Akhras na taathira za kihasi. Mfungwa huyo Mpalestina kwa mara nyingine tena ameweka wazi msimamo wake unaopinga suala la utiwaji mbaroni kiholela raia wa Palestina kuna kufanywa na utawala wa kizayuni, jambo lililompelekea achukue hatua ya kugoma kula kwa muda mrefu. Karibu mateka wa kipalestina elfu nne na mia nane wanashikiliwa katika jela mbalimbali mbali za utawala haramu wa Israel. Mkuu wa kamati ya kisayansi ya idara ya taifa ya kupambana na virusi vya korona nchini Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina uwezo wa kiutafiti wa kiwango cha juu katika uga wa sayansi na tiba hususan baina ya nchi za eneo akibainisha wazi hii leo kuhusu shughuli za kiutafiti zilizofanyika hapa nchini tangu kuenea maambukizi ya virusi vya korona na uwezo wa kiutafiti wa Iran kwa ajili ya kukabiliana na maambukizi ya virusi hivyo. Mustafa Ghanei ameongeza kuwa kuhisi majukumu na kushuhudiwa utendaji wa kuridhisha katika sekta ya viwanda, bioteknolojia na afya ni moja ya mambo ambayo yamepelekea kupiga hatua ya kuharakishwa teknolojia ya uzalishaji wa mashine za kusaidia kupumua wagonjwa teknolojia ya uzalishaji wa vifaa vya utambuzi na ile ya kutengeneza barakoa. Hivi karibuni katibu wa kamati ya kielimu ya idara ya taifa ya kupambana na virusi vya korona nchini Iran alitangaza kuwa chanjo za korona za Iran zimesajiliwa katika Shirika la Afya Duniani, WHO, na kueleza kwamba Iran na Misri ni nchi mbili kuu zilizokuwa zikiwania pakubwa kutengeneza chanjo za korona katika eneo na sasa zinajishughulisha na uzalishaji wa chanjo hizo. Watu zaidi ya milioni 60 wamepatwa na maambukizi ya korona duniani huku wengine wasiopungua milioni moja laki nne na elfu kumi na saba wakiaga dunia kwa maradhi ya Covid 19. Aidha, watu karibu milioni 42 duniani kote wamepona ugonjwa huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Mwakilishi wa Siria katika Umoja wa Mataifa amekosoa wanajeshi vamizi wa Marekani kuendelea kupora mali asili za Siria yakiwemo mafuta na gesi. Akizungumza jana usiku katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Bashar Aljafari ameeleza kuwa wanajeshi vamizi wa Marekani na makundi ya kigaidi yenye mfungamano nao, huku wakisaidiwa na wataalamu wa kifaransa na Israel, wanachimba na kuiba athari za kale katika mkoa wa al Hasaka, turathi za thamani na madini ya dhahabu huko Siria. Aljafari amesisitiza kuwa wanajeshi vamizi wa Marekani baada ya kuiba athari hizo za kale nchini Siria ambazo historia yake inarejea maelfu ya miaka nyuma huzisafirisha na kuzivusha kuelekea kaskazini mwa Iraq na Uturuki. Ameongeza kuwa kuendelea uungaji mkono wa nchi zinazopigana na Siria kwa makundi ya kigaidi nchini humo zikiongozwa na Marekani na Uturuki, na jinai zinazotekelezwa na pande hizo dhidi ya wananchi wa nchi hiyo ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake hiyo, katika kikao cha Baraza la Usalama, mwakilishi wa Siria katika Umoja wa Mataifa amelaani safari ya Mike Pompeo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, katika vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kwenye miinuko ya Golan nchini Siria na mkuu wa kamati kuu ya mapinduzi ya Yemen amesisitiza kuwa kadiri Saudi Arabia inavyoendeleza vita huko Yemen, ndivyo mashambulizi dhidi yake pia yanavyoongezeka. Muhammad al Houthi amesema leo kwamba wananchi wa Yemen hawata salimu amri mbele ya wavamizi, na kadiri mashambulizi ya Saudia yanavyoshtadi dhidi ya wananchi, ndivyo nao pia wanavyozidi kuwa imara na kuzidisha mukawama dhidi ya wavamizi wa nchi Al yao alhouthi amesema kombora ambalo siku ya Jumatatu lililenga taasisi ya shirika la mafuta la Saudi Arabia Aramco liliundwa ndani ya Yemen kwa asilimia mia moja. Na akaongeza kuwa kombora hilo la Yemen, ambalo limeuvuka mfumo wa ulinzi wa makombora wa Saudia, linatoa ujumbe kwamba watawala wa Saudia, rudini tena kwa Marekani na mnunue mfumo mpya wa ulinzi wa anga. Kikosi cha makombora cha vikosi vya ulinzi vya Yemen alfajiri Jumatatu kilikipiga kituo cha usambazaji cha shirika la mafuta la Saudi Arabia la Aramco kwa kutumia kombora lenye mabawa aina ya Kudsi mbili huko katika mji wa Jida, Saudi Arabia. Mwezi Machi 2015 ilivamia kijeshi nchi masikini ya kiarabu ya Yemen kwa kuungwa mkono na Marekani, imarati na nchi nyingine kadhaa na kisha kuizingira nchi hiyo kwa upande wa majini, angani na nchi kavu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu. Utahusu malengo ya habari zenye mgongano kuhusu safari ya Netanyahu nchini Saudia. Katika muda wa masaa 48 yaliyopita zimetangazwa habari kadhaa zenye kugongana kuhusu safari inayodaiwa kufanywa na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu nchini Saudi Arabia, na kikao cha pande tatu kilichodaiwa kufanywa baina yake na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhammad Bin Salman pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo. Redio ya jeshi la Israel ilikuwa ya mwanzo kutangaza safari ya Netanyahu nchini Saudia na kikao kilichofanyika kati yake na Bin Salman na Pompeo, kisha likafuatia gazeti la kizayuni la Jerusalem Post ambalo lilifichua taarifa nyingine mpya kuhusu safari hiyo ya siri ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni nchini Saudi Arabia, na likaripoti kwamba Netanyahu hakumjulisha hata waziri wake wa mambo ya nje Gabi Ashkenazi na waziri wake wa vita Benny Gantz kuhusu safari yake hiyo ya siri. Gazeti hilo liliashiria pia kwamba Yossi Cohen, mkuu wa shirika la ujasusi la Israel Mossad, aliandamana na Benjamin Netanyahu katika safari hiyo ya Saudia. Baada ya kutangazwa na vyombo vya habari vya Israel, duru za habari za nchi tofauti zilichangamkia na kuiakisi habari hiyo, lakini maafisa rasmi wa Israel na Saudi Arabia hawakusema chochote kuhusu ukweli wa habari yenyewe. Shirika la habari la Reuters liliripoti kuwa katika kikao cha ndani ya chama chake cha Likud, Netanyahu alikwepa kutoa maelezo na kujibu maswali kuhusu ukweli wa habari kwamba alikutana na kufanya mazungumzo ndani ya ardhi ya Saudi Arabia na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo, baada ya kubainishwa hisia na maoni tofauti kuhusu habari hiyo. Hatimaye waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Faisal bin Farhan al Saud, akaandika ujumbe kwenye mtandao wa Twitter na kukanusha taarifa za kufanyika kikao baina ya Netanyahu na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo. Kwa hivyo katika hatua ya kwanza, inavyoonekana, kutangazwa habari hiyo ulikuwa mchezo wa vyombo vya habari ulioanzishwa na wazayuni kwa lengo la kuanzisha vita vya kisaikolojia dhidi ya mhimili wa mukawama na hasa jamhuri ya kiislamu ya Iran na vilevile vile kuziaminisha fikra za walio wengi kwamba serikali ya Trump ingali inaendeleza suala la kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya nchi za kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. Kuhusiana na nukta hiyo, Nusratullah Tajik, balozi wa zamani wa Iran nchini Jordan, anasema kuenezwa habari zenye mgongano kuhusu safari ya Netanyahu nchini Saudi Arabia kumefanywa kwa lengo moja tu la kuichochea Iran au kwa maneno mengine kuanzisha vita vya kisaikolojia ya dhidi yake, na kwa upande mwingine kumetumiwa na Pompeo kwa lengo la kuwachangamsha waitifaki wake wa kikanda. Nukta nyingine ni ya kujiuliza kwamba hivi kweli inawezekana kufanywa safari kama hiyo katika wakati huu ambapo Donald Trump ameshaanza kutekeleza mchakato wa kukabidhi madaraka kwa Joe Biden, yaani katika kipindi ambapo muungaji mkono muhimu zaidi wa bin Salman na Netanyahu anainguliwa katika uga wa siasa. Kuna mitazamo miwili kuhusiana na nukta hii. Mtazamo wa kwanza ni kuwa Muhammad bin Salman ana uhusiano wa karibu na Trump na Netanyahu, na kimsingi ni kwamba yeye ni mtu mtegemezi na si mwenye kujiamini barabara kwa ajili ya kuchukua maamuzi mazito. Kwa hivyo, upo uwezekano kwamba mazungumzo hayo yamefanyika kwa kuzingatia kuwa yanakidhi masilahi ya Wazayuni na kwa kutilia maanani kwamba Bin Salman mwenyewe ana matarajio maalumu kwa uungaji mkono wa lobi ya Kizayuni kwa ajili ya kukalia kiti cha ufalme wa Saudia. Kwa hivyo mchezo wa vyombo vya habari uliochezwa kwa sura ya kuonyesha utata wa habari na kutotangazwa msimamo rasmi kuhusu safari hiyo vimefanywa kwa madhumuni ya kuepusha mashinikizo ya fikra za walio wengi ndani ya Saudia na katika upeo wa kieneo dhidi ya bin Salman. Mtazamo wa mwingine uliopo ni kuwa Benjamin Netanyahu hakufanya safari yoyote huko Saudi Arabia, na kwamba aliyefanya safari kuelekea Riadh ni afisa wa ngazi ya chini wa utawala wa Kizayuni, na kwa hiyo habari kuhusu safari ya waziri mkuu wa Israeli nchini Saudia ni hadithi waliyojitungia wazayuni kwa utashi wao. Dr Sayid Hadi Burhani, mtaalamu wa masuala ya Asia Magharibi, anayeelezea hivi nukta hiyo: wakati Bin salman na Pompeo walipokutana, wazayuni walibuni safari hiyo bandia, na kuna uwezekano ilifanyika kweli, safari ya ndege iliyotoka ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kwa kisingizio fulani na kuelekea Saudia, na hata akawa amepakiwa ndani yake na kupelekwa huko afisa wa ngazi ya chini wa Israel na baadaye akarejeshwa na Waisrael wamelitumia suala hilo kufanya mchezo na hadaa, ili kwa njia hiyo kuonyesha kwamba umefanyika mkutano kati ya Netanyahu na bin Salman. Waisrael wana rekodi ndefu ya masuala kama haya na wamebobea katika harakati za aina hii. Mwisho wa kunukuu. Nukta ya kutamatishia uchambuzi huu ni kuwa bila kujali kama safari ya Netanyahu nchini Saudi Arabia imefanyika au la, makundi ya Mukawama hayatiwi hofu wala wasiwasi wowote na jambo hilo, kama ambavyo shambulio la makombora la jeshi na kamati za kujitolea za wananchi wa Yemen dhidi ya kiwanda cha kusafishia mafuta cha Saudia cha Aramco lilifanyika baada ya kupita masaa matano tu ya wakati uliodaiwa kufanyika mazungumzo kati ya Netanyahu na bin Salman. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran baraza la wasikilizaji. Alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili radio Teherani. Huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Tumeendelea kupokea maoni mbalimbali kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti yanakofika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kama kawaida, hayo ndiyo yatakayokipamba kipindi chetu leo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni mwanabaraza Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Hatimaye mchezo umeisha, anaanza kuandika. Alinusurika kura ya kutokuwa na imani naye, sasa wananchi wamemkokoa wa Trump kutoka mamlakani, lilobaki amwachie Biden uongozi wa vyele wetu. Wenye busara waliamba, usioweza kuukata ubusu na kama huwezi kuubusu basi ushumu. Sasa taa inamulika Joe Biden. Je, mamlaka yatamlewesha kama yalivyomlewesha Trump? Biden, jenga uhusiano na nchi mbalimbali na utaheshimika. Naam, ni mwanabaraza bwana Yahya Hassan Mohamed Shebe wa Mombasa, Kenya, ambaye tunamshukuru sana. Mwanabaraza mwingine hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania baada ya kutusalimu anasema pole ni Ethiopia kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Umoja wa Afrika, hili la Ethiopia mnalichukuliaje, au mnasubiri kutoa pole kwa maafa ya kimbari? Mwana baraza mwingine bwana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya 13, Tanzania, kwa upande wake anasema, nchi za Kiarabu, kwa nini mnakuwa watumwa wa wazungu na wakati Mwenyezi Mungu amekuja alieni rasilimali asili ikiwemo mafuta na gesi. Waarabu wanapaswa kuwa wamoja ili kulinda rasilimali za nchi zao bila kuingiliwa na madola ya Magharibi, na hawana budi kufuata misingi ya mtume mtukufu wa Waislamu, rehema za Allah ziwe juu yake na aali zake, kama wanataka kufanikiwa duniani na kesho akhera. Maoni ni mazuri kabisa, yote ni mazuri mazuri, kabisa kabisa yote. Asma, mwanabaraza mwingine bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma Mara Tanzania yeye anasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Nawapa pole sana raia wa Siria pamoja na Rais Asad kwa msiba mkubwa wa kuondokewa na waziri wao wa mambo ya nje Bwana Walid Al Muadlim, katika kipindi hiki cha kuwafyeka na kuwaondoa wavamizi ndani ya ardhi ya Siria. Ni mimi Juma Jafar Sagai, Musoma Mara Tanzania. Tunakiendeleza kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji kwa maoni yake ya bwana sherali fadhili. Ni msikilizaji wetu Ahmed, huyu msikilizaji mtajika wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika naam, na ana koreja mzima hapa ya maoni. Ameandika katika maoni haya kwamba tunawaambia viongozi wapya waliochaguliwa huko Marekani kwamba siasa zenu za nje kwa muda mrefu ni za kupenda vita, kuingilia masuala ya ndani ya mataifa mengine, kuifanya dunia kutokuwa salama, kutoheshimu sheria za kimataifa na maovu mengi tu. Anasema tunatamani, tunatamani kuona viongozi wajao huko Marekani wanajirekebisha na kuachana na siasa zao mbovu na za kihuni, ili dunia na taasisi ya kimataifa kima kwa ujumla tuwe na amani na kulindwa haki za binadamu na wanadamu kuelewana na ama, katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema hotuba ya Rais Ruhani itayafanya mataifa ya dunia kujirudi na kuwa na uhusiano mwema na Iran. Taifa la Irani linafuata mafunzo ya Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake, katika uendeshaji serikali yao, na inafanya juhudi zake zote kuelekea kwenye utekelezaji wa mafundisho ya Uislamu kiukamilifu. Naam, hayo yakiwa ni maoni yake bwana Sheraal Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Mwanabaraza mwingine bwana Khamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, pia ameandika: Maalimu Sef, uchaguzi umepita na sasa ni wakati wa kuijenga Zanzibar yenu, hivyo na kushauri, nenda kaungane naye Huseni Mwinyi kuendeleza gurudumu la maendeleo ya taifa kwa ujumla. Anasema Allah akuongozeni katika safari hii ya maendeleo ya Zanzibar na Tanzania kwa ujumla wake. Baada ya hapo, anaomba dua akisema: Yarabi, tupe mema hapa duniani na kesho akhera, na utukinge na adhabu ya moto. Ni mimi Khamis Hashim Biladi, Mtwara, Tanzania. Ma ndiyo kwanza unatusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5487, yani plus 98 903 506 5487. Mbali na kututumia ujumbe kwa njia ya sauti na maandishi kupitia WhatsApp, mnaweza pia kutumia ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari hiyo, ama email yetu ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com sw. Hapa sasa tuna maoni yaliyotufikia kwa njia ya hiyo ya barua pepe yetu ya swahili radio at IRIB ir, ni kutoka kwa mwana baraza Bwana Juma Aidi Yaisa wa Masawi Kondo wa Tanzania. Maoni yake Ahmedi ni ya kutoa dukuduku. Anatoa dukuduku kutokana na baadhi ya viongozi wa Waislamu kujipendekeza kwa watu wa dini nyingine mpaka kufikia hadi kujisahau kwamba wao ni Waislamu. Ameandika anasema: ama kwa hakika ukistaajabu ya Musa utayaona ya Firauna katika hali isiyo ya kawaida. Anasema baadhi ya viongozi wetu wa dini wamekuwa wakilewa mno madaraka kiasi kwamba imefikia pahala sasa wanaposimamishwa majukwani kutoa ujumbe kwa waislamu wao hujisahau na kuanza kuzipigia debe dini nyingine. Anasema waislamu Tanzania hatuwezi kuisahau ile siku kiongozi mmoja wa dini ya Kiislamu katika jiji la Dar es Salaam aliposimamishwa jukwani ili aombe dua, akafanya ndivyo sivyo, huku akionyesha mbwembwe katika majukwaa ya kisiasa. Ama kwa hakika Qur'an haikukosea iliposema Mayahudi na Manaswara hawatokuwa radhi nanyi Waislamu hadi wahakikishe mnafuata kikamilifu mila zao. Anasema kwa hakika hadi hapo neno limetimia, na anamalizia kwa kuandika, nitoe rai yangu kwa viongozi wa kidini, waache kuyafanya wayafanyayo kwa matamanio ya nafsi zao na matumbo yao. Sisi Waislamu, anasema mafundisho yetu yanajitosheleza kabisa. Namna zetu za kuomba dua pia tumeainishiwa na dini yetu. Tusizushe mambo na kujifananisha na watu wengine katika kuomba dua, kwani huo sio mtindo tuliofundishwa na dini yetu. Tutambue kuwa wanaofanya hivyo Mwenyezi Mungu anawaona kwa hilo, japo mara nyingi utawasikia baadhi ya watu wanadai kuwa viongozi hawakosei na hata wakikosea hawatakii kukosolewa hata kama wamekosea, lakini mimi siamini hivyo. Na hapa napenda kuuliza viongozi wa BAKWATA, mnakosea wapi? Nimalizie kwa kusema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Ni mimi mwana baraza Juma Idi Aisa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Naam, ni maoni yake. Mengine hayo, Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania aliotutumia kwa njia ya email yetu, yaani barua pepe ya Swahili radio at irib ir. Tulivyorejea kwake Bwana Jumaidi Aisa hapa, tunarejea tena kwenye maoni yake Bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye katika maoni yake hivi sasa Ahmed ameandika hivi: Wazayuni ni taifa linaloongoza katika kuvunja haki za binadamu duniani, na hili ni jambo ambalo halikufichika, liko wazi kabisa. E, kama Umoja wa Mataifa na dunia hailioni hilo, anasema huo ni upumbavu wa kimataifa. Vile vile katika maoni yake mengine anasema, enyi wanadamu wote duniani tuelewe kwamba wazayuni ni wahuni na magaidi wa aina yake, wanaiba na kukalia kidhalimu ardhi za Wapalestina, na huko ni kuvunja waziwazi haki za binadamu. Kuwa na mahusiano na wazayuni ni ishara ya unyama. Viongozi wa nchi za kiarabu wanaojidhalilisha kwa wazayuni ni dhihirisho la ujahili wao na kuwafanyia khiana ndugu zao wenyewe wa Arabu wa Palestina. Anasema kwa hakika hii ni aibu iliyoje! Naam, ni maoni yake mengine hayo bwana Sherali Fazal wa Dar es Salaam, Tanzania. Mimi hapa sasa nina maoni mawili kutoka kwa wanabaraza wawili wa huko Tanga, Tanzania. Kwanza ni maoni yake bwana Ramadhani Mtunguja wa maeneo ya Bumbuli huko Tanga, ambaye anaomba dua akisema namwomba Allah atujibu maombi yetu kwa wakati, amin, amin. Ama maoni mengine, Ahmed, yanatoka kwake bwana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, ambaye anasema Ufaransa isiwadhalilishe Waislamu na kumtuvukia adabu kiongozi wetu Bwana Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na kizazi chake kitoarifu na naona Asma hapa bado tuna maoni, maoni ni mengi hapa. Mimi nisome baadhi yake, kwa sababu naona tuna maoni hapa mengine ya bwana Juma Idi Isa. Tuna maoni mengine hapa ya bwana Sherali, kama tulivyosema, tuna korja nzima ya maoni yake hapa. Lakini hapa vile vile tuna maoni kutoka kwake msikilizaji wetu huyu bwana Said Haruna wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye baada ya kutusalimu, anasema ndugu mhusika, napenda kutoa maoni kwamba kama inawezekana kufungua matangazo ya radio Iran kwa masafa ya FM hapa Dar es Salaam, bila shaka litakuwa jambo zuri sana. Asanteni sana, ni mimi Said Haruna wa Dar es Salaam, Tanzania. Nam, asante sana bwana Said Haruna, na maoni yako ni mazuri, na jitihada zinaendelea kuhakikisha maombi yako hayo yanafanikiwa. Kwa sasa hivi matangazo Swahili, ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran yanasikika kwa njia ya masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma na 14.1 Maarifa FM Mtwara. Vilevile vile, matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran mnaweza kuyasikiliza kwa njia moja kwa moja kupitia katika website yetu, yani ya pastoday.com s -u. Katika tovuti hiyo mnaweza kusoma habari, makala na kadhalika na vile vile kupata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima. Manaona tunaashiriwa pale kwamba bado tuna dakika chache au sekunde labda za kusoma maoni mengine. Kwa hiyo angalia haya maoni ya bwana Juma Idi Isa, itabidi nisome haraka haraka. Juma Idi Aisa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema uchaguzi wa Kiafrika umekuwa ukilalamikiwa sana na wapinzani, ila wanasema ukistaajabu ya Musa utayaona mengi. Kumbe hata Marekani nako marehemu anapiga kura. Naam, muda umetumalizikia kabisa wapenzi wasikilizaji. humu studioni nilikuwa ni mimi Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed na leo fundi mitambo yetu alikuwa ni Nushin Dadashi. Ishin salama. Mpenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo mengi yao yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya utata na mvurugiko uliozuka ndani ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, juu ya uteuzi wa wabunge wa viti maalum. Kurasa za mbele za magazeti ya Mwananchi, Mtanzania, Nipashe na Majira, kati ya mengine kadhaa, zimepambwa kwa picha katibu mkuu wa chama hicho John Mnyika wakati akitoa msimamo juu ya suala hilo mbele ya waandishi wa habari jana. Mwananchi limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari, utata uteuzi wa bunge Chadema maswali ya ibuka baada ya chama hicho kukana kutuma majina Nek, wabunge 19 walioapishwa waitwa kamati kuu kuhojiwa. Mtanzania kwa upande wake limeiakisi habari hiyo kwa anuwani, Mdee wenzake 18 waivuruga Chadema, kamati kuu kuwaita au yawaita kuwahoji kwa kukiuka msimamo. Nipashe limeandika ubunge viti maalum, Mdee wenzake sasa kikangoni, waitwa kujieleza kamati kuu Chadema kesho, Profesa Safari ataja adhabu yao iwapo, kisha utamalizia mwenyewe msomaji. Nalo gazeti la Majira limeandika wabunge wa viti maalum waiweka kati Chadema, waitwa mbele ya kamati kuu kuwekwa kiti moto. Mnyika asema chama kinaendeshwa kwa mujibu wa katiba, hatima yao kujulikana kesho. Lakini mbali na habari hiyo, gazeti hilo limeipa kipaumbele cha aina yake habari semayo polisi wamsaka mzazi aliyemuua wa mwanaye. Aidha limeandika naibu spika awavaa wanaume wanaopiga wanawake. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una habari nyingine semayo watanzania sasa kutoishtaki serikali mahakama ya Afrika na kama yalivyo magazeti mengi ya leo limeipa uzito maalum habari ya kifo cha nyota wa zamani wa kabumbu duniani Diego Maradona. Gazeti la serikali Habari Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Dr. Tulia watajeni wahadhiri wa Kwale. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, magazeti ya Standard, Nation na Taifa Leo yameendelea kuchangamkia habari ya mchakato wa mpango wa maridhiano maarufu kama BBI, huku kila gazeti likiakisi kadhia hiyo kwa sura tofauti. Nation limekolezea wino mweusi kichwa cha maneno, mchezo unaendelea. Standard kwa upande wake limeakisi habari hiyo kwa anwani semayo, acha watu waamue. Nalo Taifa Leo limeandika BBI, Uhuru Raila wapuuza vilio, wazindua mchakato wa kukusanya saini licha ya kuhimizwa kufanya mashauriano kwanza. Gazeti la Standard limemnukuu naibu rais William Ruto akisema sikualikwa katika hafla, akimaanisha ya uzinduzi wa ukusanyaji saini za mchakato huo wa BBI. Lakini Taifa Leo limezungumzia kwa mtazamo kinzani kutohudhuria naibu huyo rais katika hafla hiyo, Ruto amhepa Uhuru tena, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo na kufafanua kuwa Naibu Rais William Ruto jana Jumatano alikosa kuhudhuria hafla ya uzinduzi wa shughuli ya ukusanyaji wa sahihi za mageuzi ya katiba kupitia mchakato wa BBI katika jumba la KICC Nairobi. Taifa Leo linatupasha kuwa hii ilikuwa mara yake ya pili mwaka 2020 kutohudhuria hafla iliyoongozwa na rais licha ya waandalizi kusema alialikwa mapema. Mwaka 2020 hakuhudhuria kongamano kuhusu janga la korona. Kiti chake kikabaki wazi ukumbini. Kiranja wa wachache bungeni Bwana Junit Mohamed ameliambia Taifa Leo kwamba Dakta Ruto aliyealikwa lakini hakuthibitisha kuwa angefika. Lakini mbali na habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo, korona ya sukuma Wakenya milioni mbili katika ufukara, hali ya sonko si shuari tena lipo dai atangolewa na mfu afufuka baada ya kuhifadhiwa kwenye mochwari kwa saa moja. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno simulizi za kutoa machozi na za machungu baada ya machafuko. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari zenye anwani Museveni ataja walipakodi wakuu na mpango wa tiba wa Jenerali Muntu unaweza kuuganga mfumo wa huduma za afya wa Uganda. Ni suali hilo. Nalo New Vision kwa upande wake limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari: serikali kuandaa wafanyakazi elfu kumi na moja wa sekta ya afya, hospitali zaidi ya 250 kukarabatiwa na kuka na kujazwa vifaa. Na katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo tunakutana na vichwa vya habari: ulimwengu wa soka wamwomboleza Maradona, na waraibu wa mihadarati hawana hoja kimaadili ya kutaka uongozi asema Museveni. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 94 ya mfululizo wa makala ya haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia kipindi kilichopita, yaani sehemu ya 93 ya mfululizo huu, tulianza kutupia jicho haki ya malezi ya mtoto. Tulisema kwamba dini tukufu ya Kiislamu imelipa umuhimu mkubwa mno suala hili, na hii ni katika haki muhimu na za juu mno za mtoto kutoka kwa wazazi na walezi wake. Tulitoa mifano mbalimbali mbali ya aya za Qur'an tukufu, kama vile nasaha za Luqman kwa mwanawe, kama ambavyo tulitoa ushahidi pia wa aya ya sita ya surat At-Tahrim at ambapo Qurani tukufu inasema: enyi mlioamini, jilindeni nafsi zenu na ahali zenu na moto ambao kuni zake ni watu na mawe, wanaosimamia malaika wakali wenye nguvu, hawamwasi Mwenyezi Mungu kwa anayowaamrisha na wanatenda wanayoamrishwa. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, mbali na aya za Qurani tukufu katika hadithi zilizonukuliwa kutoka kwa Masum, pia tunaona kwamba miongoni mwa haki za mtoto zilizohimizwa mno na viongozi hao wa dini tukufu ya Kiislamu ni kumfunza mtoto adabu na maadili bora. Sehemu moja ya nasaha ndefu ambazo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam alimuhusia Imamu Ali alaihi salam inasema ewe Ali, Haki ya mwana kwa baba yake ni kumpa jina zuri, kumfundisha adabu na maadili mazuri, na kumweka katika hali ya wema na iliyo sawa. Maneno mengine mazuri sana yaliyonukuliwa kutoka kwa Imamu Ali bin Abitalibu alayhi ssalam ni haya yanayosema, hakuna zawadi bora kabisa ambayo baba anaweza kumpa mwanawe kushinda adabu na maadili bora. Suala jingine muhimu ni kwamba katika kadhia ya kumfunza adabu mtoto na kumpa malezi mazuri, lazima kuzingatiwe pia uhuru wa mtoto katika mambo hayo. Hali na mazingira mbalimbali maalumu kulingana na umri wa mtoto hayaturuhusu tumwachie vivi hivi tu mtoto huyo bila ya kumdhibiti na kumwonyesha njia sahihi ya kumwepusha na hatari za kila namna. Lakini wajibu huo hauna maana kwamba tumkandamize mtoto na kumnyima uhuru na haki zake zote kwa jina la kumwonyesha njia sahihi na kumwepusha na hatari za kidunia. Kuna wajibu wa kutumika mbinu bora kabisa katika malezi ya mtoto, kutumike mbinu za kuonyesha mifano kivitendo, kuonyesha vigezo vizuri na rua za njema, kutumike nasaha na vivutio mbalimbali, na vilevile vile kutumike busara, mantiki na akili kulingana na umri wa mtoto mpenzi msikilizaji suala hili la haki ya malezi kwa mtoto kwa hakika ni la kimaumbili kabisa hata sheria na mikataba mbalimbali iliyotungwa na kuwekwa na wanadamu nayo na imelitilia mkazo mkubwa suala hili nyaraka za kimataifa na sheria za ndani za nchi mbalimbali zimeweka misingi na mikakati mbalimbali mbali, ya kuhakikisha haki hii ya kimsingi kabisa ya mtoto inalindwa hata hivyo muda umeisha kwa leo, tutayasema hayo katika kipindi kijacho cha mfululizo huu tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe kumi Rabiuthani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 26 Novemba mwaka 2020. Siku kama ya leo miaka 1241 iliyopita, yani tarehe kumi Rabiuthani mwaka 201 Hijiria, alifariki dunia Bibi Fatima Almasuma alaihi ssalam, binti wa Imamu Musa bin Jafar alaihi ssalam, mmoja kati ya wajukuu wa tukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Bibi Fatima Almasuma alizaliwa mwaka 173 hijiria katika mji wa Madina. Alikuwa mwanamke mwenye fasaha, elimu, hodari na zahidi na mcha Mungu. Mwaka mmoja baada ya kaka yake yaani Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, kuwasili Khorasani nchini Iran, Bibi Maasuma alichukua uamuzi wa kuondoka Madina na kumfuata kaka yake huko Khorasan, lakini akiwa njiani aliamua kusimama katika mji wa Qum. Baada ya kupumzika katika mji huo mtakatifu kwa muda wa siku kumi na saba, hatimaye bibi huyo mtukufu aliaga dunia kutokana na maradhi au kama wanavyosema baadhi ya wana historia, kutokana na sumu aliyopewa. Bibi Maasuma alaiha ssalaam alizikwa katika mji huo mtakatifu katika siku kama ya leo miaka 165 iliyopita. Adam Bernard Mikwiks mshairi na mwandishi mkubwa wa Kipoland aliaga dunia huko Istanbul, mji wa utawala wa Uthmania. Alizaliwa mwaka 1798. Kama alivyokuwa baba yake Mickiewicz anaye, alikuwa mtu aliyekuwa akipigania uhuru. Aliishi katika zama ambazo nchi yake ya Poland ilikuwa imegawanywa na madola ya Prusia, Rusia na Austria na alikuwa akifanya jitihada ili nchi yake iungane tena na kuwa kitu kimoja. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita, mkutano wa siku tatu wa viongozi wa Marekani, Uingereza na Umoja wa Sovieti ulifanyika mjini Teheran, katika hali ambayo Iran wakati huo ilikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya nchi hizo. Mkutano wa Tehran ulifanyika baada ya Marekani kuingia katika vita vya pili vya dunia na kujitokeza kambi mpya dhidi ya majeshi ya Ujerumani. Walioshiriki katika mkutano huo walikuwa rais Franklin Roosevelt wa Marekani, waziri mkuu wa Uingereza Winston Churchill na Joseph Stalin, kiongozi wa wakati huo wa umoja wa Kisovyeti na miaka saba iliyopita, katika siku kama ya leo, watu mia mbili waliuawa na wengine mia tatu walijeruhiwa katika mji wa Mumbai nchini India kufuatia mashambulio kadhaa ya kigaidi na mapigano ya siku tatu baina ya vikosi vya usalama na magaidi. Hoteli kubwa mbili na kituo kikuu cha treni katika mji huo wa kibiashara wa Mumbai ni miongoni mwa maeneo yaliyolengwa katika mashambulio hayo ya kigaidi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Maafisa wa usalama wa Somalia wametangaza kuwa watu kumi na mbili wameaga dunia katika mashambulio mawili tofauti ya kigaidi yaliyotokea nchini humo. Maher al-Ahras, mateka wa Kipalestina, ambaye alikabiliana pakubwa na utawala wa Kizayuni wa Israel kwa kugoma kula kwa muda mrefu, hatimaye ameachiwa huru kutoka jela za utawala huo. Shirika la habari la Al-Mayadin limeripoti kuwa al-Ahras leo Alhamisi, amewasili katika ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan baada ya kuachiwa kutoka jela na inatazamiwa kwamba atafikishwa kwanza kwenye hospitali ya Annajah katika mji wa Nablus kwa ajili ya matibabu. Mkuu wa kamati ya kielimu ya idara ya taifa ya kupambana na virusi vya korona hapa nchini Iran, Mustafa Ghanei amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina uwezo wa kiutafiti wa kiwango cha juu katika uwanja wa sayansi na tiba, hususan baina ya nchi za eneo. Mwakilishi wa Siria katika Umoja wa Mataifa Bashar al Jafari amekosoa wanajeshi vamizi wa Marekani kuendelea kupora mali asili za Siria yakiwemo mafuta na gesi. Na mkuu wa kamati kuu ya mapinduzi ya Yemen Muhammad al Houthi amesistiza kuwa kadiri Saudi Arabia inavyoendeleza vita huko Yemen, ndivyo mashambulizi dhidi yake pia yatakavyoongezeka. Wapenzi wasikilizaji, na kwa, wa kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Na kushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu mimi ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni na kukutakieni siku njema. Asanteni ah, na kwaherini.