Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea Mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyoo vikubwa kwa Mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com sw. Nchini Tanzania, tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Leo ni Alhamisi tarehe kumi mfungo saba Rabiu Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijria inayosadifiana na tarehe ishirini na sita Novemba elfu mbili na ishirini miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya haki za watoto katika Uislamu na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika mashariki. Ifuatia usasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ruhani asema nia ya Iran ni ya kuwa na uhusiano wa kiudugu na nchi za pembezoni mwa ghuba ya Uajemi. Wanawake wa Kipalestina zaidi ya elfu kumi na tano wametiwa mbaroni na Israeli kuanzia mwaka 1967 hadi sasa. Serikali ya Sudani yasema haikuwa na taarifa kuhusu safari ya ujumbe wa kizayuni mjini Khartum, na mkuu wa harakati ya Annahdha nchini Tunisia ajengua kugombea nafasi ya mkuu wa chama. Sasa ni habari kamili. Rais Hasan Ruhani amesema uhusiano wa Iran na Qatar ni wa kirafiki na unaendelea kustawi na akasistiza kwamba inachotaka jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa na mazungumzo, maelewano na uhusiano wa kiudugu na nchi za pembezoni mwa Ghuba ya Uajemi. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ameyasema hayo katika mazungumzo aliyofanya jana kwa njia ya simu na amiri wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani. Ameashiria umuhimu wa kustawishwa na kuimarishwa uhusiano wa nchi mbili katika nyuga zote hasa za kiuchumi na kibiashara, na akasema kuharakishwa utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa baina ya Iran na Qatar ni kwa manufaa ya mataifa hayo mawili na eneo. Rais Rouhani amesisitiza pia kwamba kuupa utawala wa kizayuni fursa ya kutia mguu wake kutasababisha kuvurugika amani na uthabiti katika eneo, na akaeleza kwamba inashangaza baadhi ya majirani kuona usalama wao utapatikana kwa kuanzisha uhusiano na utawala mtenda jinai wa kizayuni, wakati utawala huo ni adui wa eneo zima pamoja na nchi za Kiislamu. Rais wa Irani amesema nchi za eneo zinaweza kutatua matatizo yao kama ndugu na majirani, na akaeleza matumaini yake kwamba kutokana na mabadiliko mapya yaliyotokea katika uga wa mahusiano ya kimataifa, sera za kiuhasama zinazofuatwa na baadhi ya nchi za eneo zitapungua na kupatikana fursa ya mazungumzo na kufikiwa maelewano kupitia ndani ya eneo lenyewe. Kwa upande wake Amir wa Qatar amesema uhusiano wa Doha na Tehran ni na na kuwa wa kistratejia na unaoendelea kustawi, akasistiza kuwa utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa kati ya Iran na Qatar ni kwa manufaa ya mataifa hayo mawili na Doha kwa upande wake itafanya kila jitihada kuhakikisha makubaliano hayo yanatekelezwa. Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani ameashiria mienendo isiyo na nadhari na uwajibikaji ya baadhi ya nchi katika eneo na akaeleza matumaini yake kwamba ushirikiano wa Iran na nchi za Ghuba ya Uajemi katika nyanja zote ikiwa ni pamoja na ya suala la usalama wa maji eneo utazidi kustawishwa. Kituo kimoja cha utafiti maalum wa masuala ya mateka wa Kipalestina kimeripoti kuwa zaidi ya wanawake wa Kipalestina elfu 15 wametiwa mbaroni na utawala wa kizayuni tangu mwaka 1967 hadi sasa. Riyadh Al-Ashkar, mkurugenzi wa kituo cha utafiti maalum wa masuala ya mateka wa Kipalestina, alieleza jana kuwa utawala wa kizayuni wa Israel tangu mwaka 1967 hadi sasa umewatia mbaroni wanawake wa Kipalestina zaidi ya 15,000 na karibu wanawake wa Kipalestina 2250 tangu kuanza intifadha ya Al Aksa mwaka 2000 hadi sasa. Vijana wenye umri mdogo, wagonjwa na wazee ni miongoni mwa wanawake hao wa Kipalestina waliotiwa mbaroni na utawala wa kizayuni katika kipindi hicho. Al Ashkar ameeleza kuwa utawala wa kizayuni ulishadidisha siasa za kuatia mbaroni kiholela wanawake wa Kipalestina tangu kuanza vuguvugu vugu la mapambano ya wananchi wa Palestina mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa ajili ya kuilinda na kuitetea Kudsi tukufu na msikiti wa Al Akswa. Na hivi sasa wanawake 39 wa Kipalestina wanaendelea kushikiliwa katika jela za Israel ambapo kumi na nne kati yao ni akina mama na makumi ya watoto na waliosalia wakiwa ni wanavyuo na wawakilishi wa bunge la Palestina. Ripoti hiyo imeongeza kuwa utawala wa kizayuni unatumia visingizio mbalimbali kuwatia mbaroni wanawake wa Kipalestina, ikiwa ni pamoja na kuwatuhumu kutuma jumbe katika mitandao ya kijamii dhidi ya Uzayuni, kuwatuhumu kuwa walikuwa na lengo la kutekeleza operesheni za kimukawama au kushiriki katika harakati za kulinda msikiti wa Al-Aqsa. Msemaji wa serikali ya Sudan amedai kuwa baraza la mawaziri la nchi hiyo halina taarifa kuhusu safari ya ujumbe wa kizayuni huko Khartum, mji mkuu wa Sudan. Faisal Muhammad Saleh, msemaji wa serikali ya Sudan, amedai kuwa hakuna mawasiliano yoyote yaliyofanyika kuhusu kualikwa au kuwepo taarifa kuhusu kuwasili huko Khartum ujumbe huo wa Israel. Duru za kizayuni Jumatatu wiki hii ziliripoti kuwa ujumbe mmoja wa ngazi ya juu wa utawala wa kizayuni wa Israel umewasili Khartum baada ya kutangazwa kufikiwa mapatano ya kuanzishwa uhusiano rasmi kati ya Sudan na Israel. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan tarehe 23, ya mwezi Oktoba mwaka huu, ilitangaza kuwa nchi hiyo na utawala wa kizayuni zimefikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia kati yao chini ya usimamizi wa Marekani. Sudan ni nchi ya tatu kutangaza kufikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Tel Aviv baada ya Imarati na Bahrain. Wakati huo huo, makundi mengi ya kisiasa ya Sudan yamepinga vikali mapatano hayo kati ya nchi yao na utawala wa kizayuni. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela amesisitiza kuwa serikali za sasa za jamhuri ya kiislamu ya Iran na Venezuela zimeandaa nyanja za kupanua na kuimarisha uhusiano wao na kwamba nchi yake ina hamu kubwa ya kuimarisha uhusiano wa kistratejia na Iran. Jorge Ariaza ameweka wazi sababu zilizopelekea kuimarika uhusiano mkubwa wa kirafiki kati ya Iran na Venezuela licha ya umbali wa kijiografia uliopo kati ya nchi mbili hizo. Akaeleza kuwa kwa kuzingatia maendeleo ya nchi hizi mbili Iran na Venezuela ni nchi zenye uwezo mkubwa ambazo licha ya kuwepo masafa marefu ya kijiografia lakini zina nukta nyingi za pamoja kuliko inavyodhaniwa na wengi, Jorja Riaza waziri wa mambo ya nje wa Venezuela. Aidha ameashiria ziara hivi karibuni ya waziri mwenzake wa Iran Muhammad Javad Zarif huko Karakas na kutumwa huko Venezuela meli za mafuta za Iran na akaeleza kuwa jumbe za kisiasa na mabadilishano ya kibiashara na ushirikiano wa kistratejia na kiuchumi kati ya nchi mbili umekuwa ukifanyika ipasavyo, licha ya kuwepo vikwazo vya kidhuluma vya Marekani na vizuizi mbalimbali vilivyosababishwa na maambukizi ya korona duniani. Arreaza ameongeza kuwa Iran na Venezuela zina malengo ya pamoja na adui mmoja, na kwamba hakuna anayeweza kukwamisha njia ya kustawishwa uhusiano kati ya nchi mbili. Na mkuu wa harakati ya Annahdha nchini Tunisia amesema hatagombea nafasi ya kuongoza harakati hiyo kwa duru ya tatu mtawalia. Alipoulizwa katika mahojiano na televisheni ya Aljazira kuhusu uwezekano wa yeye kuongoza, kuongeza muda wa kuwa mkuu wa harakati ya Annahdha nchini Tunisia, Sheikh Rashid Al Ghanushi amesema moja majukumu yake ni kuheshimu sheria za ndani za harakati hiyo ambazo zinamzuia kugombea kwa mara ya tatu mtawalia nafasi ya mkuu wa chama. Rashid Alghanushi aidha amesema kile kilichotajwa kuwa ana hitilafu na rais Kais Saied hakina na ukweli wowote. Alghanushi amesisitiza kuwa Rais Kais Saied wa Tunisia ni nembo ya umoja wa nchi hiyo ambaye alichaguliwa na wananchi kwa kura nyingi na angali anaungwa mkono na kuaminiwa pakubwa nchini humo. Kwa mujibu wa katiba ya harakati ya Nahdha ya Tunisia, mwanachama yeyote hawezi kuongoza nafasi ya mkuu wa chama kwa zaidi ya mihula miwili mfululizo. Huko nyuma, aghlabu ya wanachama wa harakati ya Nahdha walimtaka Rashid Al Ghanushi awape nafasi wengine pia ya kuongoza na heshimu misimi, misingi ya uongozi wa harakati hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utazungumzia malengo ya habari zenye mgongano kuhusu safari ya Netanyahu nchini Saudia. Katika muda wa masaa 48 yaliyopita zimetangazwa habari kadhaa zenye kugongana kuhusu safari inayodaiwa kufanywa na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu nchini Saudi Arabia na kikao cha pande tatu kilichodaiwa kufanywa baina yake na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhammad Bin Salman pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo. Redio ya jeshi la Israel ilikuwa ya mwanzo kutangaza safari ya Netanyahu nchini Saudia na kikao kilichofanyika kati yake na bin Salman na Pompeo, kisha likafuatia gazeti la kizayuni la Jerusalem Post ambalo lilifichua taarifa nyingine mpya kuhusu safari hiyo ya siri ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni nchini Saudi Arabia, na likaripoti kwamba Netanyahu hakumjulisha hata waziri wake wa mambo ya nje Gabi Ashkenazi na waziri wake wa vita Beni Gantz kuhusu safari yake hiyo ya siri. Gazeti hilo liliashiria pia kwamba Yosi Cohen, mkuu wa shirika la ujasusi la Israel Mossad, aliandamana na Netanyahu katika safari hiyo ya Saudia. Baada ya kutangazwa na vyombo vya Israel, duru za habari za nchi tofauti zilichangamkia na kuiakisi habari hiyo. Lakini maafisa rasmi wa Israel na Saudi arabia hawakusema chochote kuhusu ukweli wa habari yenyewe. Shirika la habari la Reuters liliripoti kuwa katika kikao cha ndani ya chama chake cha Likud, Netanyahu alikwepa kutoa maelezo na kujibu maswali kuhusu ukweli wa habari kwamba alikutana na kufanya mazungumzo ndani ya ardhi ya Saudi arabia na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo baada ya kubainishwa hisia na maoni tofauti kuhusu habari hiyo, hatimaye waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia Faisal Bin Farhan Al Saud akaandika ujumbe kwenye mtandao wa Twitter na kukadhibisha taarifa za kufanyika kikao baina ya Netanyahu na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo. Kwa hivyo, katika hatua ya kwanza, inavyoonekana kutangazwa habari hiyo ulikuwa mchezo wa vyombo vya habari ulioanzishwa na wazayuni kwa lengo la kuanzisha vita vya kisaikolojia dhidi ya mhimili wa mukawama na hasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na vilevile vile kuziaminisha fikra za walio wengi kwamba serikali ya Trump ingali inaendeleza suala la kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya nchi za kiarabu na utawala wa kizayuni. Kuhusiana na nukta hiyo, Nusratullahi Tajik, balozi wa zamani wa Iran nchini Jordan, anasema: kuenezwa habari yenye mgongano kuhusu safari ya Netanyahu nchini Saudi Arabia kumefanywa kwa lengo moja tu la kuichochea Iran au kwa maneno mengine kuanzisha vita vya kisaikolojia dhidi yake, na kwa upande mwingine kumetumiwa na Pompeo kwa lengo la kuwachangamsha waitifaki wake wa kikanda wa. Nukta nyingine ni ya kujiuliza kwamba hivi kweli inawezekana kufanywa safari kama hiyo katika wakati huu ambapo Donald Trump ameshaanza kutekeleza mchakato wa kukabidhi madaraka kwa Joe Biden, yaani katika wakati ambapo muungaji mkono muhimu zaidi wa Bin Salman na Netanyahu anainguliwa katika uga wa siasa. Kuna mitazamo miwili kuhusiana na nukta hii. Mtazamo wa kwanza ni kuwa Muhammad Bin Salman ana uhusiano wa karibu na Trump na Netanyahu, na kimsingi ni kwamba yeye ni mtu mtegemezi na si mwenye kujiamini barabara kwa ajili ya kuchukua maamuzi mazito. Kwa hivyo, upo uwezekano kwamba mazungumzo hayo yamefanyika kwa kuzingatia kuwa yanakidhi maslahi ya Wazayuni, na kwa kutilia maanani kwamba bin Salman mwenyewe ana matarajio maalumu kwa uungaji mkono wa lobi ya kizayuni kwa ajili ya kukalia kiti cha ufalme wa Saudia. Kwa hivyo, mchezo wa vyombo vya habari uliochezwa kwa sura ya kuonyesha utata wa habari na kututangazwa msimamo rasmi kuhusu safari hiyo vimefanywa kwa madhumuni ya kuepusha mashinikizo ya fikra za walio wengi ndani ya Saudia na katika upeo wa kieneo dhidi ya bin Salman. Mtazamo mwingine uliopo ni kuwa Benjamin Netanyahu hakufanya safari yoyote huko Saudi Arabia, na kwamba aliyefanya safari kuelekea Riyadh ni afisa wa ngazi ya chini wa utawala wa Kizayuni, na kwa hiyo habari kuhusu safari ya waziri mkuu wa Israel nchini Saudia ni hadithi waliojitungia wazayuni kwa utashi wao. Dr Sayid Hadi Burhani, mtaalamu wa masuala ya Asia Magharibi, anaielezea hivi nukta hiyo: wakati bin Salman na Pompeo walipokutana wazayuni walibuni safari hiyo ya bandia, na kuna uwezekano ilifanyika kweli safari ya ndege iliyotoka ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kwa kisingizio fulani na kuelekea Saudia, na hata akawa amepakiwa ndani yake na kupelekwa huko afisa wa ngazi ya chini wa Israel na baadaye akarejeshwa, na Waisrael wamelitumia suala hilo kufanya mchezo wa hadaa ili kwa njia hiyo kuonyesha kwamba umefanyika mkutano kati ya Netanyahu na bin Salman. Waisrael wana rekodi ndefu ya masuala kama haya na wamebobea katika harakati za aina hii. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili radio Teheran. Huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Tumeendelea kupokea maoni mbalimbali kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti yanakofika matangazo ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kama kawaida, hayo ndiyo yatakayokipamba kipindi chetu leo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. anayetufungulia kipindi chetu leo ni mwana baraza bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Hatimaye mchezo umeisha, anaanza kuandika: alinusurika kura ya kutokuwa na imani naye, sasa wananchi wamemkokoa wa Trump kutoka mamlakani. Lilo baki amwachie Biden uongozi wa vyele wetu. Wenye busara waliamba, usioweza kuukata ubusu na kama huwezi kuubusu basi ushumu. Sasa taa inamulika Joe Biden. Je, mamlaka yatamlewesha kama yalivyomlewesha Trump? Biden, jenga uhusiano na nchi mbalimbali na utaheshimika. Naam, ni mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Mohamed Shebe wa Mombasa, Kenya, ambaye tunamshukuru sana. Mwanabaraza mwingine hai Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania baada ya kutusalimu, anasema pole ni Ethiopia kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Umoja wa Afrika, hili la Ethiopia mnalichukuliaje, au mnasubiri kutoa pole kwa maafa ya kimbari? Mwanabaraza mwingine bwana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, kwa upande wake anasema nchi za Kiarabu, kwa nini mnakuwa watumwa wa wazungu na wakati Mwenyezi Mungu amekuja alieni rasilimali asili ikiwemo mafuta na gesi. Waarabu wanapaswa kuwa wamoja ili kulinda rasilimali za nchi zao bila kuingiliwa na madola ya magharibi na hawana budi kufuata misingi ya Mtume Mtukufu wa Uislamu, rehema za Allah ziwe juu yake na aali zake, kama wanataka kufanikiwa duniani na kesho akhera. Maoni ni mazuri kabisa. Yote ni mazuri mazuri kabisa kabisa yote, asma. Mwanabaraza mwingine bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, yeye anasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Nawapa pole sana raia wa Siria pamoja na Rais Asad kwa msiba mkubwa wa kuondokewa na waziri wao wa mambo ya nje Bwana Walid Almualim, katika kipindi hiki cha kuwafyeka na kuwaondoa wavamizi ndani ya ardhi ya Siria. Ni mimi Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. tunakiendeleza kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji kwa maoni yake ya bwana Sherali Fadhili, ni msikilizaji wetu Ahmedi, huyu msikilizaji mtajika wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye ameandika namna ana korejansi mzima hapa ya maoni. Ameandika katika maoni haya kwamba tunawaambia viongozi wapya waliochaguliwa huko Marekani kwamba siasa zenu za nje kwa muda mrefu ni za kupenda vita kuingilia masuala ya ndani ya mataifa mengine, kuifanya dunia kutokuwa salama, kutoheshimu sheria za kimataifa na maovu mengi tu. Anasema tunatamani tunatamani kuona viongozi wajao huko Marekani wanajirekebisha na kuachana na siasa zao mbovu na za kihuni, ili dunia na taasisi ya kimataifa kima kwa ujumla tuwe na amani na kulindwa haki za binadamu na wanadamu kuelewana na ama, katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema hotuba ya Rais Ruhani itayafanya mataifa ya dunia kujirudi na kuwa na uhusiano mwema na Iran. Taifa la Irani linafuata mafunzo ya Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake, katika uendeshaji serikali yao na inafanya juhudi zake zote kuelekea kwenye utekelezaji wa mafundisho ya Uislamu. Naam, hayo yakiwa ni maoni yake bwana Sheraar Fazl wa Dar es Salam, Tanzania. Mwanabaraza mwingine bwana Khamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, pia ameandika: Maalim Sef, uchaguzi umepita na sasa ni wakati wa kuijenga Zanziba yenu. Hivyo na kushauri, nenda kaungane naye Huseni Mwinyi kuendeleza gurudumu la maendeleo ya taifa kwa ujumla, anasema Allah akuongozeni katika safari hii ya maendeleo ya Zanzibar na Tanzania kwa ujumla wake. Baada ya hapo, anaomba dua akisema: Yarabi, tupe mema hapa duniani na kesho akhira, na utukinge na adhabu ya moto. Ni mimi Khamis Hashim Biladi, Mtwara, Tanzania. Kama ndio kwanza unatusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wasap yetu ni plus 98 903 506 5487, Yani, plus 98 903 506 5487 mbali na kututumia ujumbe kwa njia ya sauti na maandishi kupitia WhatsApp, mnaweza pia kututumia ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari hiyo, ama email yetu ni swahili radio@irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.com/sw. Hapa sasa tuna maoni yaliyotufikia kwa njia hiyo ya barua pepe yetu ya swahili radio@irib.ir ni kutoka kwa mwana baraza Bwana Juma Aidi ya Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania. Maoni yake Ahmedi ni ya kutoa dukuduku. Anatoa dukuduku kutokana na baadhi ya viongozi wa Waislamu kujipendekeza kwa watu wa dini nyingine mpaka kufikia hadi kujisahau kwamba wao ni Waislamu. Ameandika anasema, ama kwa hakika ukistaajabu ya Musa utayaona ya Firauna katika hali isiyo ya kawaida, anasema baadhi ya viongozi wetu wa dini wamekuwa wakilewa mno madaraka kiasi kwamba imefikia pahala sasa, wanaposimamishwa majukwani kutoa ujumbe kwa Waislamu, wao hujisahau na kuanza kuzipigia debe dini nyingine. Anasema Waislamu Tanzania hatuwezi kuisahau ile siku kiongozi mmoja wa dini ya Kiislamu katika jiji la Dar es Salaam aliposimamishwa jukwani ili aombe dua, akafanya ndivyo sivyo, huku akionyesha mbwembwe katika majukwaa ya kisiasa. Ama kwa hakika, Quran haikukosea iliposema mayahudi na manaswara hawatokuwa radhi nanyi waislamu hadi wahakikishe mnafuata kikamilifu mila zao. Anasema kwa hakika hadi hapo neno limetimia, na anamalizia kwa kuandika Nitoe rai yangu kwa viongozi wa kidini, waache kuyafanya wayafanyayo kwa matamanio ya nafsi zao na matumbo yao. Sisi Waislamu, anasema mafundisho yetu yanajitosheleza kabisa. Namna zetu za kuomba dua pia tumeainishiwa na dini yetu, tusizushe mambo na kujifananisha na watu wengine katika kuomba dua, kwani huo sio mtindo tuliofundishwa na dini yetu. Tutambue kuwa wanaofanya hivyo Mwenyezi Mungu anawaona kwa hilo. Japo mara nyingi utawasikia baadhi ya watu wanadai kuwa viongozi hawakosei, na hata wakikosea hawatakii kukosolewa hata kama wamekosea, lakini mimi siamini hivyo, na hapa napenda kuuliza viongozi wabakwata mnakosea wapi? Nimalizie kwa kusema inna lillahi wa inna ilayhi rajiun ni mimi mwanabaraza Juma Idi Aisa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Naam, ni maoni yake mengine hayo, bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania aliyotutumia kwa njia ya email yetu, yani barua pepe ya swahili radio at irib.ir tulivyorejea kwake bwana juma idi aisa hapa tunarejea tena kwenye maoni yake, Bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye katika maoni yake hivi sasa Ahmed ameandika hivi: Wazayuni ni taifa linaloongoza katika kuvunja haki za binadamu duniani, na hili ni jambo ambalo halikufichika, liko wazi kabisa. E, kama Umoja wa Mataifa na dunia hailioni hilo, anasema huo ni upumbavu wa kimataifa. Vile vile katika maoni yake mengine anasema, enyi wanadamu wote duniani tuelewe kwamba Wazayuni ni wahuni na magaidi wa aina yake, wanaiba na kukalia kidhalimu ardhi za Wapalestina na huko ni kuvunja waziwazi haki za binadamu. Kuwa na mahusiano na Wazayuni ni ishara ya unyama. Viongozi wa nchi za Kiarabu wanaojidhalilisha kwa Wazayuni ni dhihirisho la ujahili wao na kuwafanyia khiana ndugu zao wenyewe wa Arabu wa Palestina. Anasema kwa hakika hii ni aibu iliyoje! Naam, ni maoni yake mengine hayo Bwana Sherali Fazal wa Dar es Salaam Tanzania. Mimi hapa sasa nina maoni mawili kutoka kwa wanabaraza wawili wa huko Tanga, Tanzania. Kwanza ni maoni yake Bwana Ramadhani Mtunguja wa maeneo ya Bumbuli huko Tanga, ambaye anaomba duaa Akisema namwomba Allah atujibu maombi yetu kwa wakati, amin. Ama maoni mengine Ahmed, yanatoka kwake bwana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu Tanzania, nasema, Ufaransa, wa isilamu, na tatu Tanzania ambaye anasema Ufaransa isiwadhalilishe Waislamu na kumtuvukia adabu kiongozi wetu Bwana Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na kizazi chake kitoarifu Naona Asma hapa bado tuna maoni, maoni ni mengi hapa. Mimi nisome baadhi yake, kwa sababu naona tuna maoni hapa mengine ya bwana Juma Idi Isa, tuna maoni mengine hapa ya bwana Sherali, kama tulivyosema, tuna korja nzima ya maoni yake hapa. Lakini hapa vile vile tuna maoni kutoka kwake msikilizaji wetu huyu bwana Said Haruna wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye baada ya kutusalimu, anasema ndugu mhusika, napenda kutoa maoni kwamba kama inawezekana kufungua matangazo ya Radio Iran kwa masafa ya FM hapa Dar es Salaam, bila shaka litakuwa jambo zuri sana asanteni sana ni mimi Said Haruna wa Dar es Salaam, Tanzania. Naam, asante sana bwana Said Haruna na uh, maoni yako ni mazuri na jitihada zinaendelea kuhakikisha maombi yako hayo yanafanikiwa. Kwa sasa hivi matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Teheran yanasikika kwa njia ya masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mia moja na tano, nukta tatu marifa FM Tanga, mia moja, nukta tisa marifa FM Mwanza, tisini na tisa nukta saba marifa FM Kigoma na kumi na nne nukta moja marifa FM Mtwara. Vile vile matangazo ya idhaa ya Swahili, radio ya ya Kiswahili Radio Teherani mnaweza kuyasikiliza kwa njia moja kwa moja kupitia katika website yetu yaani, ya pastoday.com slash sw katika tovuti hiyo mnaweza kusoma habari, makala na kadhalika na vilevile vile kupata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima. Asma, naona tunaashiriwa pale kwamba bado tuna dakika chache au sekunde labda za kusoma maoni mengine. Kwa hiyo angalia haya maoni ya bwana Juma Idi Isa, itabidi nisome haraka haraka. Juma Idi Aisa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema uchaguzi wa Kiafrika umekuwa ukilalamikiwa sana na wapinzani, ila wanasema ukistaajabu ya Musa utayaona mengi. Kumbe hata Marekani nako marehemu wanapiga kura. Naam, muda umetumalizikia kabisa, wapenzi wasikilizaji, humu studioni. Nilikuwa ni mimi Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammad, na narefundi mitambo yetu alikuwa ni Nushin Dadashi. Ishin salama. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchiliki> Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki Alhamisi ya leo ya tarehe 26 Novemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo mengi yao yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya utata na mvurugiko uliozuka ndani ya chama cha demokrasia na maendeleo Chadema juu ya uteuzi wa wabunge wa viti maalum. Kurasa za mbele za magazeti ya Mwananchi, Mtanzania, Nipashe na Majira kati ya mengine kadhaa zimepambwa kwa picha katibu Mnika, ya katibu mkuu wa chama hicho John Mnyika wakati akitoa msimamo juu ya suala hilo mbele ya waandishi wa habari. Wananchi limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari, utata uteuzi wa bunge Chadema, maswali yaibuka baada ya chama hicho kukana kutuma majina nek wabunge 19 walioapishwa waitwa kamati kuu kuhojiwa. Mtanzania kwa upande wake limeyakisi habari hiyo kwa anuani, Mdee wenzake 18 waivuruga Chadema, kamati kuu yawaita kuwa hoji kwa kukiuka msimamo. Nipashe nalo limeandika ubunge viti maalum, Mdee wenzake sasa kikaangoni, waitwa kujieleza kamati kuu ya chama kesho, Profesa Safari ataja adhabu yao iwapo utamalizia mwenyewe. Nalo gazeti la Majira limeandika wabunge wa viti maalum waiweka kati Chadema, waitwa mbele ya kamati kuu kuwekwa kiti moto, Mnyika asema chama kinaendeshwa kwa mujibu wa katiba, hatima yao kujulikana kesho. Lakini mbali na habari hiyo, gazeti hilo limeipa kipaumbele cha aina yake habari isemayo polisi wa msaka mzazi aliyemuua mwanaye Aidha, limeandika naibu spika awavaa wanaume wana wanaopiga wanawake. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una habari nyingine isemayo watanzania sasa kutoishtaki serikali mahakama ya Afrika, na kama yalivyo magazeti mengi ya leo, limeipa uzito maalum habari ya kifo cha nyota wa zamani wa kabumbu duniani Diego Maradona. Gazeti la serikali Habari Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Dkt Tulia Watajeni wahadhiri wa kware. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, magazeti ya Standard, Nation na Taifa Leo yameendelea kuchangamkia habari ya mchakato wa mpango wa maridhiano maarufu kama BBI huku kila gazeti likiakisi kadhia hiyo kwa sura tofauti. Nation limekolezea wino mweusi kichwa cha maneno, mchezo unaendelea. Standard kwa upande wake limeakisi habari hiyo kwa anwani semayo, acha watu waamue nalo Taifa Leo limeandika BBI, Uhuru Raila wapuuza vilio, wazindua mchakato wa kukusanya saini licha ya kuhimizwa kufanya mashauriano kwanza. Gazeti la Standard limemnukuu naibu rais William Ruto akisema siku alikwa katika hafla, akimaanisha ya uzinduzi wa ukusanyaji saini za mchakato huo wa BBI, lakini Taifa Leo limezungumzia kwa mtazamo kinzani kutohudhuria naibu huyo rais katika hafla hiyo, Ruto amhepa Uhuru tena, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo, na kufafanua kuwa naibu rais William Ruto jana Jumatano alikosa kuhudhuria hafla ya uzinduzi wa shughuli ya ukusanyaji wa sahihi za mageuzi ya katiba kupitia mchakato wa BBI katika jumba la KICC, Nairobi. Taifa Leo limenatupasha, kwa hii ilikuwa mara yake ya pili mwaka elfu mbili na ishirini kutohudhuria hafla iliyoongozwa na rais licha ya waandalizi kusema alialikwa mapema. Elfu mbili na ishirini hakuhudhuria kongamano kuhusu janga la corona kiti chake kikabaki wazi ukumbini. Kiranja wa wachache bungeni, bwana Junet Mohamed, ameliambia Taifa Leo kwamba Dkta Ruto alialikwa lakini hakuthibitisha kuwa angefika. Lakini mbali na habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo: korona ya sukuma wa Kenya milioni mbili katika ufukara, hali ya Sonko si shuari tena, lipo dai yatang'olewa na mfu afufuka baada ya kuhifadhiwa kwenye mochwari kwa saa moja. Na tunatamatishia nchini Uganda, tukianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limepamba kurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno simulizi za kutoa machozi machungu baada ya machafuko. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari zenye anwani Museveni ataja walipa kodi wakuu na mpango wa tiba wa jenerali Muntu Unaweza kuuganga mfumo wa huduma za afya wa Uganda? Ni swali hilo. New Vision kwa upande wake limekuelezea wino mweusi kichwa cha maneno serikali kuandaa wafanyakazi elfu 11 wa sekta ya afya hospitali zaidi ya 250 kukarabatiwa na kuka na kujazwa vifaa. Na katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo tunakutana na vichwa vya habari ulimwengu wa soka wamwomboleza Maradona na waraibu wa mihadarati hawana hoja kimaadili ya kutaka uongozi asema Museveni. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 94 ya mfululizo wa makala ya haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia kipindi kilichopita, yaani sehemu ya 93 ya mfululizo huu, tulianza kutupia jicho haki ya malezi ya mtoto. Tulisema kwamba dini tukufu ya Kiislamu imelipa umuhimu mkubwa mno suala hili, na hii ni katika haki muhimu na za juu mno za mtoto kutoka kwa wazazi na walezi wake. Tulitoa mifano mbalimbali mbali ya aya za Qur'an tukufu, kama vile nasaha za Luqman kwa mwanawe, kama ambavyo tulitoa ushahidi pia wa aya ya sita ya sura at-Tahrim, ambapo Qur'ani tukufu inasema: enyi mlioamini, yilindeni nafsi zenu na ahali zenu, na moto ambao kuni zake ni watu na mawe, wanaosimamia malaika wakali wenye nguvu, hawamwasi Mwenyezi Mungu kwa anayowaamrisha na wanatenda wanayoamrishwa. Leo tutaendelea na tulipoishia. Wapenzi wasikilizaji, mbali na aya za Qurani tukufu katika hadithi zilizonukuliwa kutoka kwa Masum, pia tunaona kwamba miongoni mwa haki za mtoto zilizohimizwa mno na viongozi hao wa dini tukufu ya Kiislamu ni kumfunza mtoto adabu na maadili bora. Sehemu moja ya nasaha ndefu ambazo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam alimuhusia Imamu Ali alaihi ssalam inasema ewe Ali, Haki ya mwana kwa baba yake ni kumpa jina zuri, kumfundisha adabu na maadili mazuri na kumweka katika hali ya wema na iliyo sawa. Maneno mengine mazuri sana yaliyonukuliwa kutoka kwa Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam ni haya yanayosema, hakuna zawadi bora kabisa ambayo baba anaweza kumpa mwanawe kushinda adabu na maadili bora. Suala jingine muhimu ni kwamba katika kadhia ya kumfunza adabu mtoto na kumpa malezi mazuri, lazima kuzingatiwe pia uhuru wa mtoto katika mambo hayo. Hali na mazingira mbalimbali maalumu kulingana na umri wa mtoto hayaturuhusu tumwachie vivi hivi tu mtoto huyo bila ya kumdhibiti na kumwonyesha njia sahihi ya kumwepusha na hatari za kila namna. Lakini wajibu huo hauna maana kwamba tumkandamize mtoto na kumnyima uhuru na haki zake zote kwa jina la kumwonyesha njia sahihi na kumwepusha na hatari za kidunia. Kuna wajibu wa kutumika mbinu bora kabisa katika malezi ya mtoto, kutumike mbinu za kuonyesha mifano kivitendo, kuonyesha vigezo vizuri na ruwaza njema, kutumike nasaha na vivutio mbalimbali, na vilevile vile kutumike busara, mantiki na akili kulingana na umri wa mtoto. Mpenzi msikilizaji, suala hili la haki ya malezi kwa mtoto kwa hakika ni la kimaumbili kabisa. Hata sheria na mikataba mbalimbali iliyotungwa na kuwekwa na wanadamu nayo na imelitilia mkazo mkubwa suala hili. Nyaraka za kimataifa na sheria za ndani za nchi mbalimbali mbali, zimeweka misingi na mikakati mbalimbali mbali, ya kuhakikisha haki hii ya kimsingi kabisa ya mtoto inalindwa. Hata hivyo muda umeisha kwa leo, tutayasema hayo katika kipindi kijacho cha mfululizo huu tukijaliwa. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe kumi Rabiouthani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 26 Novemba mwaka 2020. Siku kama ya leo miaka 1241 iliyopita, yani tarehe kumi Rabiouthani mwaka 201 Hijiria alifariki dunia Bibi Fatima Almasuma alaihi ssalam, binti wa Imam Musa bin Jafar alaihi ssalam, mmoja kati ya wajukuu wa tukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. wa Bibi Fatima Almasuma alizaliwa mwaka 173 hijiria katika mji wa Madina. Alikuwa mwanamke mwenye fasaha, elimu, hodari na zahidi na mchamungu. Mwaka mmoja baada ya kaka yake, yaani Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam kuwasili Khorasani nchini Iran, Bibi Maasuma alichukua uamuzi wa kuondoka Madina na kumfuata kaka yake huko Khorasan, lakini akiwa njiani aliamua kusimama katika mji wa Qom. Baada ya kupumzika katika mji huo mtakatifu kwa muda wa siku kumi na saba hatimaye Bibi huyo mtukufu aliaga dunia kutokana na maradhi au kama wanavyosema baadhi ya wana historia kutokana na sumu aliyopewa, Bibi Maasuma alayh ssalam alizikwa katika mji huo mtakatifu. Katika siku kama ya leo miaka 165 iliyopita, Adam Bernard Mickiewicz mshairi na mwandishi mkubwa wa Kipoland aliaga dunia huko Istanbul, mji wa utawala wa Uthmania. Alizaliwa mwaka 1798. Kama alivyokuwa baba yake Mickiewicz anaye alikuwa mtu aliyekuwa akipigania uhuru. Aliishi katika zama ambazo nchi yake ya Poland ilikuwa imegawanywa na madola ya Prusia, Rusia na Austria na alikuwa akifanya jitihada ili nchi yake iungane tena na kuwa kitu kimoja. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita mkutano wa siku tatu wa viongozi wa Marekani, Uingereza na Umoja wa Sovieti ulifanyika mjini Tehran katika hali ambayo Iran wakati huo ilikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya nchi hizo. Mkutano wa Teheran ulifanyika baada ya Marekani kuingia katika vita vya pili vya dunia na kujitokeza kambi mpya dhidi ya majeshi ya Ujerumani. Walioshiriki katika mkutano huo walikuwa rais Franklin Roosevelt wa Marekani, waziri mkuu wa Uingereza Winston Churchill na Joseph Stalin, kiongozi wa wakati huo wa Umoja wa Kisovyeti na miaka saba iliyopita katika siku kama ya leo, watu mia mbili waliuawa na wengine mia tatu walijeruhiwa katika mji wa Mumbai nchini India kufuatia mashambulio kadhaa ya kigaidi na mapigano ya siku tatu baina ya vikosi vya usalama na magaidi. Hoteli kubwa mbili na kituo kikuu cha treni katika mji huo wa kibiashara wa Mumbai ni miongoni mwa maeneo yaliyolengwa katika mashambulio hayo ya kigaidi. Wapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Hassan Ruhani amesema uhusiano wa Iran na Qatar ni wa kirafiki na unaendelea kustawi, na akasisitiza kwamba inachotaka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwa na mazungumzo, maelewano na uhusiano wa kiudugu na nchi za pembezoni mwa Ghuba ya Uajemi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo katika mazungumzo aliyofanya jana kwa njia ya simu na amiri wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad al Thani. Kituo kimoja cha utafiti wa masuala ya mateka wa Kipalestina kimeripoti kuwa zaidi ya wanawake wa Kipalestina elfu kumi na tano wametiwa mbaroni na utawala wa Kizayuni tangu mwaka 1967 hadi sasa. Msemaji wa serikali ya Sudan amedai kuwa baraza la mawaziri la nchi hiyo halina taarifa kuhusu safari ya ujumbe wa kizayuni huko mjini Khartum. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela Jorge Arreaza amesisitiza kuwa serikali za sasa za Iran na Venezuela zimeandaa nyanja za kupanua na kuimarisha uhusiano wao na kwamba nchi yake ina hamu kubwa ya kuimarisha uhusiano wa kistratejia na Iran na mkuu wa harakati ya Annahdha nchini Tunisia, Rashid Al Ghanushi amesema hatagombea tena nafasi ya mkuu wa harakati hiyo kwa duru ya tatu mtawalia. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. na kushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni tena na kukuwageni nikisema: Asanteni na kwaherini.