Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat lBaqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na intaneti, anwani yetu ya intaneti ni ama tunasikika vilevile katika maeneo ya Tanga, Kigoma, Mwanza na vilevile Mtwara huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakufuatiwa na kipindi cha septaini katika Qurani na hadithi. Vilevile tutakuwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, makala ya leo katika historia, ambapo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Muda sipunde tutakuwa tukikuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema haiwezekani kuwa na imani kamili na madola ya kigeni. Wapiganaji wa Tigrei waanza kujisalimisha, kiongozi wao aapa kutorudi nyuma. Na kiongozi wa waasi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ahukumiwa kifungo cha maisha jela kwa uhalifu dhidi ya binadamu. Sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa haiwezekani kuwa na imani kamili na madola kigeni na kuwa na matumaini nayo kwa ajili ya kutatua matatizo. Ayatullahi Seyid Ali Khamenei amesema hayo leo katika mkutano na viongozi wa mihimili mikuu mitatu ya dola pamoja na wajumbe wengine wa baraza kuu la uratibu wa kiuchumi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha kuwa vikwazo ni ukweli mchungu ambao upo na ni jinai ambayo Marekani na washirika wake wa Ulaya wameifanya dhidi ya taifa la Iran, na akaongeza kwa kusema jinai hii inafanywa kwa miaka kadhaa dhidi ya taifa la Iran, lakini imeshtadi katika miaka mitatu ya hivi karibuni. Ayatullahi Khamenei ameashiria njia ya kuvishinda vikwazo na kuvifanya visiwe na athari, na akasema yumkini njia hii mwanzo wake ikaambatana na tabu na matatizo kadhaa, lakini zikifanyika jitihada, ubunifu na kusimama imara kukabiliana na matatizo hayo, itawezekana kuvishinda vikwazo na pale wawekaji watakapoviona havina athari wataanza taratibu kuviondoa vikwazo hivyo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza pia, pia kuwa inavyotakiwa ni kuchukulia kwamba utatuzi hautapatikana kutoka nje ya nchi, na akafafanua kuwa wale ambao baadhi yetu wanawatumainia ahali za ndani ya nchi zao hazifahamiki hata kidogo zitakuwaje? na wale na wala mtu hawezi kuratibu na kupanga mambo yake kwa kutegemea ya kauli zao. Ayatullahi Khamenei vilevile amegusia maneno ya porojo yaliyotolewa hivi karibuni na nchi tatu za Ulaya na akasema wao wanaiambia Iran isiingilie maswala ya ndani wakati wao wenyewe ndio wanaoingilia zaidi na kwa njia isiyo sahihi katika masuala ya eneo na wakati Uingereza na Ufaransa zina makombora haribifu ya atomiki huku Jerumani nayo ikiwa inafuata njia hiyo, zinaiambia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran usiwe na makombora. Idadi kubwa ya wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa wananchi wa Tigray wanaripotiwa kuanza kujisalimisha kwa vikosi vya serikali ya Ethiopia, masaa kadhaa kabla ya kumalizika muhula wa masaa 72 uliokuwa umetolewa na waziri mkuu Abiy Ahmed. Hata hivyo, kumekuwepo na taarifa kwamba kiongozi wa Tigray Tebras Tision Gebre Michel ameapa kuendelea na mapigano dhidi ya vikosi vya serikali kuu ya Adis Ababa na kupuuzilia mbali muhula wa kujisalimisha uliotolewa hivi karibuni na waziri mkuu wa Ethiopia. Siku ya Jumapili, waziri mkuu wa Ethiopia Abia Ahmed alitangaza makataa ya saa sabini na mbili kwa vikosi vinavyoongoza mapigano kaskazini mwa eneo lenye utata la Tigray kujisalimisha kwa serikali. Waziri mkuu haelewi sisi ni akina nani, ni watu na misimamo yetu, na tuko tayari kufariki dunia tukitetea haki ya kujitawala eneo letu. Shirika la habari la AFP limemnukuu Debresion, kiongozi wa chama cha Tigray, akitoa msimamo huo. Aidha, kiongozi huyo amekanusha vikali madai ya serikali ya Ethiopia kwamba mji mkuu wa eneo hilo wa Mekele umezingirwa na vikosi vya serikali. Mamia wanasemekana kuuawa wa huku makumi ya maelfu ya watu wakitoroka eneo hilo, kwa karibu wiki tatu za mapigano mnamo tarehe nne Novemba na baada ya kuvituhumu vikosi vya harakati ya ukombozi wa wananchi wa Tigray kwamba vimewashambulia askari wa jeshi la serikali, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alitoa amri ya kushambulia kijeshi eneo hilo la Tigray. Tigray ni eneo la jamii ya wachache lakini wenye nguvu, ambao kwa miongo kadhaa sasa wamekuwa wakiongoza muungano tawala nchini Ethiopia. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ntabo Ntaberi Sheka aliyekuwa kiongozi wa wanamgambo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amehukumiwa kifungo cha maisha jela kwa makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu, ukiwemo ubakaji wa watu wengi. Mahakama ya kijeshi ilimpata Tabon Taberi na hati ya mauaji, ubakaji, utumwa wa kingono na kuwasajili watoto walio chini ya miaka 15 katika jeshi lake na kuwatumia kama askari vitani. Uamuzi huo uliotolewa baada ya kusikilizwa kwa kesi hiyo iliyochukua takriban miaka miwili, ambapo wa, waathiriwa 178 walitoa ushahidi wao, umepongezwa na asasi mbalimbali mbali. Umoja wa Mataifa unasema kwamba uamuzi huo umeonyesha uzoefu wa kutenda uhalifu bila kujali una kikomo na mwisho wake. Uamuzi huo unawapatia matumaini waathiriwa wa mzozo huo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba mateso waliopitia yamesikilizwa na kutambuliwa, alisema Leila Zerugi, mkuu wa ujumbe wa amani wa Umoja wa Mataifa uliopo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ntaberi anayejulikana kama Sheka alikuwa mmoja wa viongozi wa kundi mmoja la wapiganaji kwa jina la Nduma of Congo NDC ambalo lilifanya operesheni zake katika mkoa wa mashariki wa Kivu. Eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo limekuwa likishuhudia machafuko ya mara kwa mara baina ya makundi ya wanamgambo kwa upande mmoja na wanamgambo na maafisa wa usalama kwa upande mwingine, kutokana na kuwa na utajiri mkubwa wa madini hususan dhahabu na almasi. Taasisi na asasi mbalimbali mbali za kiraia pamoja na za kutetea haki za binadamu zimekuwa zikitahadharisha kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu katika maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Waziri wa afya wa Uturuki amesema dozi milioni kumi za chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 iliyotengenezwa na shirika la Sinovac la China itatolewa bila malipo kwa raia wa nchi hiyo. Fahurudin Koca ameeleza leo kwamba chanjo hiyo ya COVID-19 iliyotengenezwa China hivi sasa inafanyiwa majaribio kwa binadamu nchini Uturuki na inatolewa bila malipo kwa wote wanaojitolewa kufanyiwa majaribio hayo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, watu wanaojitolea wanaendelea kudungwa chanjo hiyo, huku uchunguzi ukifanyika katika vituo 25 vilivyoko katika miji 12 ya Uturuki ili kubaini athari yake kwa kinga ya virusi vya korona. Watu 726 wa kada ya huduma za tiba na afya tayari wameshapatiwa chanjo hiyo ambapo jumla ya watu wote waliodungwa chanjo hiyo ya korona hadi sasa ni 1237 waziri wa afya wa uturuki amesisitiza kuwa taratibu zote za kisheria zinazohusu utumiaji wa chanjo hiyo zimekamilika na wafanyakazi wa sekta ya tiba nchini humo ndio wanaopewa kipaumbele cha kwanza cha ja kupatiwa chanjo hiyo kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya ya Uturuki, baada ya watu wengine 153 kufariki dunia nchini humo kwa ugonjwa wa COVID-19 katika muda wa saa 24 zilizopita, idadi ya vifo vinavyotokana na virusi vya korona, vinavyosababisha ugonjwa huo, imeongezeka na kufikia 12511 hata na matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuhusiana na hali ya ndani ya Algeria yamekosolewa vikali na vyama na makundi mbalimbali ya kisiasa nchi hiyo. Kauli ya Macron ya kuingilia masuala ndani ya Algeria, tamko lake la kumuunga mkono rais wa nchi hiyo na kukwepa serikali yake kuomba radhi kuhusiana na ukatili uliofanywa na Ufaransa katika kipindi ilipokuwa ni koloni Algeria, vimekabiliwa na wimbi kubwa la ghadhabu na malalamiko ya vyama, viongozi wa kisiasa na vyombo vya habari vya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Katika mahojiano aliyofanyiwa wiki iliyopita rais wa Ufaransa alimtaja Rais Abdul Majid Tebboune wa Algeria ambaye alisafiri kuelekea Ujerumani kwa ajili ya matibabu baada ya kupatwa na virusi vya korona kuwa ni mtu shujaa na akaahidi kufanya kila wezalo kumsaidia katika uongozi wake wa kipindi cha mpito nchini Algeria. Karim Tabo, kiongozi wa chama kipya cha umoja wa kidemokrasia na mmoja wa shaksia mashuhuri wa harakati ya wananchi wa Algeria, amesema matamshi aliyotoa rais wa Ufaransa ni uingiliaji wa moja kwa moja katika mivutano ndani ya Algeria ambao utakwamisha mchakato wa mageuzi ya kidemokrasia wa kuwawezesha wananchi kujipatia haki zao katika nchi yao. Abdurrazaki Mukri kiongozi wa harakati ya jamii ya Amani tawi la Ikhwanul Muslimin nchini Algeria, Mohnad Umar katibu mkuu wa harakati ya jumuiya ya Mujahidina na Hassan Blabas kiongozi wa chama cha muungano kwa ajili ya utamaduni na demokrasia ametoa kauli za kukosoa matamshi ya karibuni ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na wakamtaka aache kuingilia mara kwa mara masuala ya utawala ya nchi za Kiafrika. Mbali na shakhsia wa kisiasa, baadhi ya vyombo vya habari vya Algeria pia vimekosoa matamshi ya hivi karibuni yaliyotolewa na rais wa Ufaransa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho, Umoja wa Mataifa waipongeza Iran kwa juhudi zake za kutatua kisiasa mgogoro wa Siria. Katika hali ambayo ulimwengu umeshughulishwa na mapambano dhidi ya virusi vya korona, diplomasia ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ingali inaendelea kwa ajili ya kuleta usalama na uthabiti katika eneo la Asia Magharibi. Katika uwanja huo, Ali Asghar Khaji, msaidizi wa ngazi ya juu wa waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala maalum ya kisiasa Pedersen mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Siria siku ya Jumamosi walikutana hapa mjini Tehran kwa ajili ya kuchunguza na kutathmini matukio ya hivi karibuni nchini Siria na kuendelea kuwezesha kufanyika vikao vya kamati ya katiba nchi hiyo. Pedersen ambaye aliwasili mjini Tehran akitokea Moscow, Rusia kwa ajili ya kujadiliana na viongozi wa Iran kuhusu Siria, ameishukuru jamhuri ya kiislamu ya Iran kutokana na juhudi zake za kuunga mkono utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Siria. Vilevile pande mbili zimebadilishana mawazo kuhusu taratibu zilizochukuliwa karibuni kwa kushirikiana na wanachama wa kamati ya katiba ya Siria kuhusu ajenda na nyakati za kufanyika vikao vijavyo vya kamati hiyo. Pande hizo pia zimejadili matukio ya karibuni ya mkoa wa Idlib na kueleza matumaini yao kwamba amani ya kudumu itapatikana katika mkoa huo kwa kutekeleza mapatano yaliyopo. Mashauriano yanafanyika kati ya pande mbili hizo katika hali ambayo Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani hivi karibuni, alifanya safari katika eneo kwa ajili ya kuvuruga hali ya mambo na kueneza fitina katika eneo hili tata. Uzoefu wa huko nyuma unathibitisha wazi kwamba siasa za Marekani zimepelekea Siria kuwa moja nukta zenye migogoro mikubwa zaidi na kituo muhimu cha makundi ya kigaidi katika eneo. Katika kukabiliana na hali hiyo hatari kwa usalama, Iran, Rusia na Uturuki zilibuni mpango wa kisiasa kupitia mazungumzo ya Astana na hivyo kuvunja siasa za Marekani za kutaka kuigawa Siria katika maeneo tofauti ya utawala na udhibiti. Katika kutathmini umuhimu wa suala hilo, Wafik Ibrahim, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema baada ya kupita mwongo mmoja wa mapigano ya kijeshi ya moja kwa moja na vilevile vile kutumia ugaidi kwa lengo la kutaka kuiangusha serikali ya Siria Wamarekani wamegundua kuwa mradi wao nchini Siria umepata pigo kubwa ambalo limeulemaza kabisa. Matunda muhimu zaidi yaliyopatikana katika mazungumzo ya Astana ni kutatuliwa migogoro ya kieneo kwa njia za ndani ya maeneo hayo yenyewe. Umuhimu wa jambo hilo unaweza kutathminiwa, unaweza kutathminiwa kwa mitazamo miwili. Mtazamo wa kwanza ni kulindwa mshikamano wa kieneo kupitia ushirikiano wa pamoja kisiasa na kiusalama, ama mtazamo wa pili ni kuzingatiwa na kusisitizwa umoja wa ardhi yote ya Syria. Suala hilo lina umuhimu mkubwa na maalum katika kutatuliwa mgogoro wa Syria. Matukio ya Siria hivi sasa yamepita marhala na hatua ya vita na kuingia katika hatua ya kutatuliwa kisiasa mgogoro wa nchi hiyo, jambo ambalo bila shaka linaweza kuwa na mchango mkubwa katika kudhaminiwa uthabiti wa nchi hiyo kupitia katiba yake. Suala jingine muhimu katika uwanja huo ni kutiliwa maanani matatizo ya wakimbizi wa Siria katika mazingira magumu hivi sasa. Ni kwa msingi huo ndipo msaidizi wa ngazi ya juu wa waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akasisitiza umuhimu wa kongamano la kimataifa la wakimbizi wa, wa Syria lililofanyika hivi karibuni mjini Damascus na wakati huo huo, wa huo kuzikosoa nchi za Kiarabu ambazo hutoa nara tupu za kuwaunga mkono wakimbizi wa nchi hiyo kwa hatua yao ya kujaribu kuzuia kufanyika kongamano hilo muhimu. Hakuna shaka kuwa kurejeshwa usalama na utulivu wa kudumu nchini Syria ni kwa maslahi ya eneo zima la Asia Magharibi. Kwa msingi huo, mashauriano kama hayo yanaweza kuwa na mchango mkubwa katika kuimarisha uhalali wa kisiasa na kuandaa fursa nzuri kwa ajili ya kupatikana amani ya kudumu nchini Syria na katika eneo zima la Asia Magharibi. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Sibtain katika Qur'an na Hadithi. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, na karibuni kusikiliza sehemu ya kumi ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na Hadithi. Wapenzi wa wasikilizaji, bado tunajadili aya ya mawadda au mapenzi ambayo inazungumzia wajibu na ulazima wa Waislamu kuwapenda ahlubaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, inayosema sema, kwa haya sikuombeni malipo yoyote ila mapenzi katika ndugu. Suala hili linaashiria umuhimu wa jambo hili ambalo pia limesisitizwa katika hadithi nyingi za Bwana Mtume ikiwemo ile inayotutaka tulinde heshima na upendo wake kwa kuwapenda watu wa nyumba yake alaihimussalam. Udharura wa kuwapenda watukufu hao wa nyumba ya mtukufu Mtume pia umebainishwa na wanahistoria pamoja na washairi ambao wametunga mashairi na tungo nyingine nyingi za kuenzi na kuwatukuza watukufu hao alaihimussalam. Tunakukaribisheni tuendelee kujadili suala hili kupitia aya tuliyotangulia kuitaja hapo juu pamoja na hadithi nyingine katika uwanja huu. Baada ya utangulizi huo mfupi, wapenzi wasikilizaji, sasa tunaendelea kujadili utambulisho wa watu hao wa nyumba ya Mtume waliozungumziwa katika aya hiyo. Ni nani watukufu hawa ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amemtaka Mtume wake mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam awaarifishe kwa wanadamu, na kutenga malipo makubwa kwa kila atakayewapenda na kuwanusuru, na kuwaadhibu wale watakaowachukia na kuwatenga Hebu tuchambue baadhi ya vitabu vya wanahistoria na wasomi wakubwa wa Kiislamu ili tupate kujua wanasema nini kuhusiana na utambulisho wa watukufu hao. Ni wazi kuwa uchunguzi na upekuzi wa jambo hili utatusaidia pakubwa kuweza kutekeleza vyema amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na mtume wake wanaotutaka tuwapende na kuwanusuru watukufu hao wa nyumba ya Mtume. Fakihi wa madhhebu ya Almaliki Azamakhshari anasema katika tafsiri yake mashuhuri ya Alkashafu katika tafsiri ya aya hii ya Almawadda kwamba aya hii ilipoteremka, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliulizwa, ni nani hawo ambao mapenzi kwao yamewajibishwa kwa Waislamu, naye Mtume akajibu kwa kusema, ni Ali, Fatima na wanao wawili wa kiume, yani Alhasan na Alhusein hata kama neno la mawadda linatumika katika kamusi za lugha ya Kiarabu kwa maana ya mapenzi na mahaba, lakini katika kamusi za kidini linamaanisha mapenzi makubwa, uongozi, kusimamia mambo ya watu, kushikamana, kufuata, kuiga, kunusuru, kutetea na kumlinda mtu unayempenda. Na bila shaka watu waliokusudiwa kupendwa zaidi katika aya na riwaya hiyo ni Ali bwana wa mawasii wa mtukufu mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Fatumatu Zahra alaihi ssalam, mbora wa wake wa ulimwenguni, na Alhasan na al, al Husein alaihim assalam, mabwana wa vijana wa peponi. Na hapa, ndugu wasikilizaji, inasikitisha kusema kwamba msomi mashuhuri yani Alfakhru Razi licha ya ushahidi wote huo wa wazi ambao yeye mwenyewe pia ameuthibitisha, lakini hakukubali wala kukiri wilaya na uongozi wa Ahlubaiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Msomi huyu mpinzani ambaye ni mashuhuri kwa hila na kutilia shaka mambo yaliyowazi kabisa na yanayokubaliwa na wasomi wote kwa ajili ya kupotosha ukweli na hakika Ameandika katika tafsiri yake ya Atafsiru Lkabir, akifasiri aya ya mawada kwamba imethibitika kwamba wanne hawa, yaani watu wa karibu ya mtume waliokusudiwa katika aya ya mawada, ni Ali, Fatima, Hasan na Husein, na ndiyo watu wa karibu ya mtume. Na hili likithibiti, basi wanapaswa kupewa heshima kubwa, na dalili ya kutengewa heshima yao ya hiyo kubwa inatokana na mambo kadhaa. Ya kwanza ni kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu inayosema ila mapenzi katika ndugu, na hilo linatokana na tuliyoyazungumzia huko nyuma kwamba ali za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni wale wanaorejesha mambo yao kwa Bwana Mtume. Hivyo wale ambao kiwango cha urejeshaji wa mambo yao kwa mtukufu mtume kilikuwa kikubwa na kikamilifu zaidi, basi hao ndio waliokuwa ali wa Bwana Mtume na wala hakuna shaka kwamba Fatima alaihi ssalam, Ali na Hasan na Husein alaihim ssalam, ndio waliokuwa na uhusiano mkubwa zaidi na mtukufu mtume wa Mwenyezi Mungu, na hili linathibitishwa na mapokezi mengi ya kuaminika. Hivyo wao ndio wanaopaswa kuwa ali, yani watu wa karibu na bwana mtume. Jambo la pili ni kwamba hakuna shaka kwamba Mtukufu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alimpenda sana Fatima na akisema kumuhusu kwamba Fatima ni sehemu ya mwili wangu, linaniudhi linalomuudhi yeye. Na imethibitika kutokana na riwaya nyingi za kuaminika zilizopokewa kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba alikuwa akimpenda sana Ali, Hasan na Husein alaihim salaam. Na iwapo hilo litathibiti, anaendelea kusema Alfakhru Razi, basi umma mzima nao utawajibika kuwapenda kutokana na kauli ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala katika aya ya 158 ya Suratu Lahzab inayosema, basi mwaminini Mwenyezi Mungu na mtume wake asiyejua kusoma wala kuandika, ambaye anamwamini Mwenyezi Mungu na maneno yake, na mfuateni yeye ili mpate kuongoka. Radio Tehran. Jiunge nasi katika kipindi cha bidhaa za Iran kila Jumapili usiku. Kipindi hicho kinarudiwa kila Jumatatu asubuhi na mchana. Ndugu wasikilizaji, kuna aya mbili hizi ambazo humfanya msomaji kusimama kidogo, kutafakari kuhusiana na jambo hilo. Aya hizo zinafanana mwanzoni na kutofautiana kimaneno mwishoni. Ya kwanza ni aya ya 18 ya suratu Nahl inayosema: na mkizihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamwezi kuzidhibiti, hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghfira, mwenye kurehemu. Na aya ya pili ni ya 34 ya suratu Ibrahimu ambayo inasema: na mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamwezi kuzidhibiti Hakika mwanadamu ni dhwalimu mkubwa mwingi wa kukufuru. Wapenzi wasikilizaji, ni wazi kwamba neema za Mwenyezi Mungu ni nyingi mno kiasi kwamba mwanadamu hana hata uwezo wa kuzihesabu kama zinavyobainisha wazi aya hizi takatifu. Na neema kubwa kati ya hizo, bila shaka, ni ile ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu utume wa mtume wake mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam wa na uimamu wa maimamu ambao ni makhalifa wake na ambao ndio watakao waongoza wanadamu kwenye kheri na saada siku ya kiama. Kuhusiana na swala hilo, Mwenyezi Mungu Mtukufu ameahidi kwamba atawaghufiria na kuwasamehe wanadamu dhambi zao zote iwapo wataamua kutubu dhambi na kumfuata Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na ahli zake watoharifu alaihim ssalamu pamoja na kudumu katika kuwapenda kuwafuata na kuwanusuru katika kila hali. Huo ndio ukubwa wa rehma neema na maghfira ya Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa waja wake humu duniani. Ni wazi kwamba iwapo wanadamu watakwenda kinyume na neema hiyo na kumwasi mola wao kwa kuishi nje ya mipaka ya imani na kupuuza miongozo ya mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam pamoja na mapenzi kwa ahlubaiti wake, basi watakuwa wamejidhulumu wao wenyewe na kukufuru neema za Mwenyezi Mungu. Bila shaka watakuwa wamepuuza na kutozingatia malipo aliyotaka apewe mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam kama alama ya kumshukuru kutokana na juhudi na wema mkubwa aliyowafanyia katika kuwafikishia ujumbe muhimu na adhimu kutoka mbinguni. Hafidh Askalani al-Hanafi ameashiria katika kitabu chake cha Shawahid Tanzil hadithi iliyopokelewa kutoka kwa Ibnu Abbas akisema Maanswari walishauriana baina yao kuwa wakusanye mali ambapo mtukufu Mtume angeweza kuitumia katika shughuli zake za ulinganiaji. Walimwambia Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, tunapenda kukukusanyia katika mali zetu kitu kidogo ambacho kitakusaidia katika shughuli zako za ulinganiaji. Hapo Mwenyezi Mungu mtukufu akateremsha aya inayosema, sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Na hadithi sahihi zaidi ni ile iliyonukuliwa na Alhuwaizi katika tafsiri ya Nuru Thakalain katika kufafanua ayatu lmawadda, ananukuu hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam, akisema Mtume aliporejea Madina akitoka kwenye hija yake ya mwisho, Ansar walifika mbele yake na kushukuru neema kubwa aliyowapa Mwenyezi Mungu kwa kuwatumia mtume ambaye aliwaonyesha njia nyofu ya saada na kuwadhalilisha maadui wao kupitia kwake. Baada ya kutoa shukurani zao, walipendekeza wampe nusu ya mali zao ili apate kuitumia katika kulisha, kukirimu na kuwashughulikia wageni wengi waliokuwa wakifika kwake kutoka katika mji mtakatifu wa Maka. Kabla ya kuwajibu, mtume alisubiri kidogo ili apate jibu kutoka kwa Mwenyezi Mungu kuhusiana na suala hilo, muda si mrefu, malaika Jibril alaihi ssalam aliteremka na kumletea aya ifuatayo: sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Na hapo akawa amekataa kuchukua mali hiyo ya Ansar. Na kwa hayo wapenzi wa wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha siptoini katika Qurani na hadithi ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, panapo majaliwa, tunakua geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hicho kilikuwa ni kipindi cha katika subtaini katika Qurani na hadithi. Katika safu ya baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu, Abdullah Ali Makajura, yeye anaishukuru Redio Tehran kwa habari na makala zake mbalimbali. Yahya Hasan Muhamad Sheba, Mombasa nchini Kenya, yeye anazungumzia kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya kwamba hatupaswi kuyaamini kikamilifu madola ya kigeni ananukuu kisa kimoja, anasema Myahudi mmoja alimrusha mwanawe juu, hakumnyaka akamwacha akaanguka chini, akamrusha mara ya pili hivyo hivyo, mara ya tatu hivyo hivyo. Mtoto akamuuliza, baba, mbona umenirusha juu nilipokuwa naanguka chini huku ni nyaka kikusudia, kwamba huku ni daka baba Myahudi alimjibu mwanawe, akimjibu na kumuhusia, usimwamini mtu yeyote maishani, hata mimi bae, ba, ba, ba, baba yako. Ikiwa mambo ni hivi, ni hayo vipi, na sisi tuwaamini Wazayuni na waitifaki wao? Kauli ya kiongozi mwadhamu haipingiki. Ni Yahya Hassan Muhammad Shebe huyo akiwa huko Mombasa nchini Kenya. Juma Iliisa wa Masawi Kondoa Tanzania anasema kila la heri Uturuki katika kupatiwa tiba ya chanjo ya korona kutoka uh, China. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi na teknolojia duniani. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Shirika la Umoja wa Mataifa la biashara na maendeleo UNCTAD linasema utafiti umebaini kuwa janga la korona au Covid 19 limebadili mtazamo wa watu kuhusu kuelekea zaidi kwenye ulimwengu wa kidijitali. Utafiti huo uliofanyika kwa njia ya mtandao umeonyesha kwamba mabadiliko kwa ya tabia ya mnunuzi mtandaoni huenda yakawa na athari za muda mrefu. Kwa mujibu wa UNCTAD, utafiti huo uliopewa jina la COVID 19 na biashara mtandaoni uliohusisha wateja elfu tatu mia saba katika nchi tisa zinazoendelea na zilizoendelea umedhihirisha kwamba janga la COVID 19 limebadili tabia ya mnunuzi ya mtandaoni. Utafiti huo umetathmini jinsi gani janga hili lilivyobadili njia za wanunuzi kutumia biashara ya mtandaoni na suhula za kidijitali na umejumuisha nchi za Brazil, China, Ujerumani, Italia, jamhuri ya korea kusini, Urusi, afrika kusini, Uswisi na Uturuki. Kwa mujibu wa utafiti huo, kufuatia janga la COVID-19 zaidi ya nusu ya watu waliofanywa utafiti wamesema sasa wananunua vitu mtandaoni mara nyingi na wanategemea intaneti zaidi kwa kupata habari, taarifa kuhusu masuala ya afya na burudani. Utafiti huo unasema wanunuzi kutoka nchi zinazoendelea ndio waliofanya mabadiliko makubwa ya kuingia mtandaoni kununua bidhaa. Muhisa Kitui, katibu mkuu wa Anktad, anasema janga la COVID-19 limeongeza kasi ya hulka ya kuingia kwenye ulimwengu wa kidijitali. Mabadiliko tunayofanya sasa yatakuwa na athari za muda mrefu, wakati uchumi wa dunia ukianza kuchipuka, ameongeza. Uh, Bwana Kitui amebaini kuwa ongezeko la kasi la manunuzi mtandaoni duniani kote linadhihirisha uharaka wa kuhakikisha kwamba nchi zote zinaweza kunufaika na fursa hizo zinazotolewa na ulimwengu ki wa kidijitali wakati dunia ikiondokana na janga la COVID-19. Utafiti huo uliofanywa kwa pamoja na Anktad na jumuiya ya biashara mtandaoni ya Uswisi Netcom zikishirikiana na kituo cha mtandao wa habari cha Brazil NIC.br na Inveno umeonyesha kwamba manunuzi mtandaoni yameongezeka kwa asilimia ya sita hadi kumi katika bidhaa mbalimbali na walionufaika zaidi na biashara hizo ni makampuni ya teknolojia ICT, bidhaa za kielektroniki, bidhaa za bustani, vitu vya kujitengenezea, makampuni ya madawa, elimu, bidhaa za nyumbani na vipodozi, na vifaa vya usafi binafsi na kujilinda. Ripoti hiyo pia imebaini kwamba sekta za utalii na usafiri zimeathirika sana kwa kupoteza pato kubwa, ambapo kwa wastani manunuzi ya mteja yameshuka kwa asilimia sabini na tano kwa bidhaa hizo za utalii na safari. Utafiti huo umebaini pia kwamba wanawake na watu wenye elimu ya juu wameongeza manunuzi yao mtandaoni kuliko watu wengine. Pia watu wenye umri wa kati ya miaka ishirini na mitano hadi arobaini na nne ndio waliongeza zaidi manunuzi mtandaoni ikilinganishwa na makundi yenye umri mdogo. Kwa mujibu wa utafiti huo, majukwaa ya kidijitali yanayotumika zaidi kwa mawasiliano ni WhatsApp, Instagram na Facebook Messenger, yote yakimilikiwa na Facebook. Hata hivyo, Zoom na Microsoft Teams ni majukwaa yaliyofaidika sana kutokana na ongezeko la matumizi ya upigaji simu kwa njia ya video katika maeneo ya kazi. Nchini China nako, majukwaa ya mawasiliano yanayoshika nafasi ya juu ni WiChat, DingTok, Tencent Conference na Uh, kadhalika umesema utafiti huo. Matokeo ya utafiti huo yamependekeza kwamba mabadiliko haya katika shughuli mtandaoni yana uwezekano wa kuendelea hata baada ya janga la COVID-19. Ripoti mpya ya shirika la kulinda maslahi ya wanyama la Uingereza la World Animal Protection inatahadharisha kuwa mifumo ya ufugaji wa nyama ya kisasa inaweza kuchangia kusababisha baa jipya la afya ya mithili ya Covid-19. Hii ni kwa sababu ya matumizi ya dawa za kuua bakteria ambazo hutumika kwa wingi kwa wanyama wanaofugwa kwa sababu ya mayai, maziwa na nyama. Kulingana na ripoti ya shirika hilo la ulinzi wa wanyama, matumizi ya muda mrefu ya dawa za kuua wadudu huenda yakazifanya zisiwe na taathira, kwa sababu ya utegemezi mkubwa wa dawa hizo katika ufugaji wa wanyama. Ripoti ya Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili ishirini imebaini kuwa mbinu za kisasa za kilimo na ufugaji zinazofanana na mifumo ya viwandani zina mchango mkubwa kwenye kusambaza magonjwa ya kuambukiza kati ya wanyama na binadamu, kama vile homa ya nguruwe, homa ya mafua ya ndege na virusi vya Nipah. Daktari Victor Yamo meneja wa kampeni za kilimo katika shirika la World Animal Protection linalolinda maslahi ya wanyama, anasema kwa mantiki hii, ipo haja ya kutathmini upya mifumo ya kisasa ya kilimo na ufugaji wa wanyama. Utafiti wa mifumo ya kilimo na kufuga wanyama wa chakula umebaini kuwa vijidudu na bakteria vinaendelea kuwa sugu na dawa zinashindwa kuviua. Haya yamekuwa dhahiri Brazil, Hispania, Thailand, Marekani na barani Afrika. Vijidudu hivyo ambavyo havisikii dawa vinawatatiza matabibu wanapowahudumia wagonjwa wanaohitaji dawa za kuua bakteria. Hilo linaweza kuchangia na kusababisha janga la kiafya kote ulimwenguni. Utafiti uliofanywa huko Wuhan, China umebaini kuwa kilichochangia kutokea kwa karibu nusu ya vifo vyote vilivyotokana na covid 19 ni maambukizi ya pili ya bakteria, na wagonjwa walipewa dawa Uh, kuyazuia. Kwa upande wake, shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuwa huenda ukafika wakati baadhi ya vijidudu vikawa sugu kwa dawa zote, kwa sababu ya matumizi ya kupindukia, hivyo itakuwa vigumu kwa magonjwa ya kawaida kutibiwa. Profesa Sam Kariuki, mkurugenzi wa kitengo cha utafiti na maendeleo kwenye taasisi ya utafiti wa tiba Kenya KEMRI, ambaye amehusika na utafiti wa bakteria kwa muda mrefu, anasema wakulima na wafugaji wa wanyama wa chakula wanakumbana na changamoto nyingi kutokana na hilo. na shirika la afya duniani WHO limekubali kanuni za kupima dawa za miti shamba za Afrika kwa ajili ya mapambano dhidi ya COVID-19. Sayansi itakuwa ndio msingi wa vipimo hivyo kwa ajili ya usalama na ufanisi wa dawa ambazo zitaidhinishwa, imesema WHO katika taarifa iliyotolewa mwezi Septemba. Madawa yote ya kienyeji ambayo yanaaminika kuwa yana ufanisi yanaweza kuharakishwa kutengenezwa kwa kiwango kikubwa. Rais wa Madagaskar amekuwa akinadi dawa ya asili ambayo haijafanyiwa vipimo ambayo anasema inaweza kutibu virusi vya korona, licha ya onyo la WHO kuhusu matumizi ya dawa hizo za mitishamba. WHO ilisema kuwa kanuni mpya zinalenga kusaidia na kuwawezesha wanasayansi wa Afrika kufanya majaribio yanayofaa ya ya kimatibabu. Sambamba na juhudi hizi, kliniki za majaribio za awamu ya tatu zimepewa ruhusa ya kuendelea kutumia dawa za kiasili za Afrika. Jopo la wataalamu lilojumuisha WHO, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Umoja wa Afrika na tume ya Umoja wa Afrika ya masuala ya kijamii wamekubaliana juu ya mpangilio wa shughuli hiyo. Awamu ya tatu ya majaribio kwa kawaida hupima usalama na ufanisi wa dawa kwa kundi kubwa la watu wanaoshiriki. Profesa Motelepula Gilbert Matsabisa, mwenyekiti wa jopo hilo la wataalamu, anasema kuidhinishwa kwa nyaraka za kiufundi kutahakikisha kwamba ushahidi wa pamoja wa kimatibabu wa ufanisi wa dawa hizo asili kwa ajili ya tiba ya korona unapatikana bila kukiuka usalama wake. na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu dawa asilia au za kienyeji za kutibu ugonjwa wa korona barani Afrika, tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na kwa niaba watu waliofanikisha makala hii, mimi ni Mubarakeni na wageni kwa kusema kwaherini. Msikilizaji, katika matangazo yetu usiku wa leo karibuni sasa kutegia sikio makala ya kila siku ya leo katika historia, makala ambayo hutupia jicho wa matukio muhimu yaliyojiri katika historia katika siku kama ya leo. Leo katika historia. leo ni jumanne tarehe nane mfunguo saba rabiu thani mwaka 1442 hijiria sawa na novemba 24 mwaka 2020 siku kama ya leo miaka 1210 iliyopita alizaliwa imam hasan al askari alaihi ssalam ambaye ni miongoni mwa wajukuu wa mtume muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam katika mji mtakatifu wa madina Imam Hassan Al Askari alilazimishwa na watawala wa Bani Umaya kwenda uhamishoni huko Samura, akiwa pamoja na baba yake na kufaidika na elimu ya Imam Alhadi kwa kipindi cha miaka kumi na tatu. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu kwa kipindi cha karibu miaka sita baada ya kuuliwa shahidi baba yake. Sehemu ya umri wake wa miaka ishirini na nane iliishia katika jela za watawala madhalimu wa Bani Abbas, au akiwa uhamishoni na chini ya udhibiti wa watawala hao. Hata hivyo, mtukufu huyo hakuacha kueneza maarifa sahihi ya Uislamu na kulea kizazi cha wanazuoni na wasomi hodari. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja na themanini na tano iliyopita aliaga dunia Abu Firas al Hamdani, malenga na mwandishi mahiri wa Kiarabu. Mbali na kuandika mashairi, Abu Firas al Hamdani alikuwa mpiganaji hodari na miongoni mwa watu wakaribu, wa karibu wa Saifuddaula, mtawala wa Halab, na alikuwa miongoni mwa makamanda wa mtawala huyo. Siku kama ya leo miaka 189 iliyopita Michael Faraday, mwanafizikia stadi wa Uingereza, aligundua mkondo wa umeme unaojulikana kitaalamu kama electric current. Kwa ugunduzi huo, Faraday akawa amefanikiwa kupiga hatua kubwa katika elimu ya fizikia. Faraday alizaliwa mwaka 1791 na awali alikuwa akifanya kazi katika duka la kuuza vitabu. Ni kipindi hicho ndipo taratibu alipoanza kusoma vitabu mbalimbali mbali na kuanza kuvutiwa na masuala ya kielimu. Miaka michache baadaye alikuwa msaidizi wa maabara. Akiwa katika maabara hiyo, Faraday alifanya utafiti mwingi kuhusiana na jinsi ya kutengeneza balbu za umeme. Miongoni mwa mafanikio mengine makubwa yaliyoletwa na mtaalamu huyo ni pale alipogundua mota ya umeme, pamoja na kubadilisha nguvu za sumaku kuwa nguvu za umeme. Na siku kama ya leo, miaka saba iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi sita zilizounda kundi la tano jumuisha moja zilitia saini makubaliano ya muda ya nyuklia mjini Geneva huko Uswisi. Kutiwa saini makubaliano hayo kulitayarisha uwanja mzuri wa kufungua njia ya mazungumzo zaidi kati ya Iran na nchi hizo sita ambazo ni Marekani, Ufaransa, Uingereza, Russia, China na Ujerumani kwa ajili ya kutia saini makubaliano kamili ya nyuklia na kuondoa hitilafu kuhusu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran. Napenzi usikilizaji na mpilzo, jina, kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, amesisitiza kuwa haiwezekani kuwa na imani kamili na madola kigeni na kuwa na matumaini nayo kwa ajili ya kutatua matatizo. Idadi kubwa ya wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa wananchi wa Tigray wanaripotiwa kuanza kujisalimisha kwa vikosi vya serikali ya Ethiopia masaa kadhaa kabla ya kumalizika muhula wa masaa sabini na mbili uliokuwa umetolewa na waziri mkuu wa nchi hiyo Abiy Ahmed. Ntabo Ntaberi Sheka, aliyekuwa kiongozi wa mgambo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, amehukumiwa kifungo cha maisha jela kwa makosa uhalifu dhidi ya binadamu ukiwemo ubakaji na utumwa wa ngono pamoja na kuwasajili watoto walio chini ya miaka kumi na tano na kuwatumia kama askari vitani. Na chanjo ya korona ya China kugaiwa bure huko nchini Uturuki. Haya yameelezwa na waziri wa afya wa nchi hiyo. Mpenzi msikilizaji, muhtasari wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakwageni nikikutakieni usiku mwema. Asanteni na kwaherini.