Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakaye humo milele. Mwenyezimungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji katika meza ya matangazo Jumanne ya leo Novemba 24 elfu mbili na ishirini, sawa na tarehe 8 Rabiul Thani 1442 hijiria. Kwanza kabisa natoa shukrani kwa Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutupa uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Tunawaombea pia wale ambao wanaugua au ambao wanauguza, na wapate afya na warejee katika hali zao za kawaida. Na asubuhi hii, wapendwa wasikilizaji, kama ilivyo ada na desturi, tutaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na ripoti ya mwandishi wetu wa Kigali, Rwanda, na uchambuzi utatupia jicho Saudi Arabia na kikao cha kundi la ishirini ama G20. Na vipindi, tumeandalia kipindi maalumu ambacho ni kumbukumbu ya kuzaliwa Imam Hasani Askari alaihi ssalam. Tutakuwa na kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu kinazungumzia mambo mbalimbali mbali, kijamii na kisiasa. Tutawaletea macho yetu magazetini ambapo ni kudondoa vichwa muhimu au habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika ya Mashariki, bila kusahau makala yetu fupi lakini makala pendwa ya leo katika historia. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo. Nawakumbusha nambari yetu, ama mnaweza kutumia kupitia SMS, kututumia SMS, ni WhatsApp ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri 35065487 imeili ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani, ama kwa jina lingine barua pepe ni Swahili radio at irib ir. Karibuni. saa <mulia> inaonyesha saa mbili na nusu kwa wakati wa Teheran. Tegeni sikio vichwa vya habari. Halibafu asema vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi huru ni siasa zilizofeli. Mazungumzo Ma baina ya makundi hasimu ya Libya yanaendelea Rais wa zamani wa Sierra Leone haujiwa kuhusu uchunguzi wa ufisadi. na Ufaransa yashiriki kwa kiwango kikubwa kuangamiza raia nchini Yemen. Karibuni na sasa ni habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema kuwa vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi huru duniani ni siasa zilizofeli na akaongeza kuwa vikwazo hivyo vimeimarisha misingi ya uchumi wa kutegemea uwezo wa ndani nchini Iran. Mohamed Bahri Khalibafu aliyasema hayo jana wakati alipoonana na balozi wa Uturuki hapa Tehrani, bwana Deria Ols, na huku akigusia uhusiano wa jadi na imara baina ya Iran na Uturuki amesema katika miaka hivi karibuni, na licha ya kuwekwa vikwazo vya kidhuluma vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, lakini misingi na nguzo za uzalishaji wa ndani ya Irani zimezidi kuwa imara na taifa la Irani limeweza kubadilisha vitisho kuwa fursa za kujiletea maendeleo imara yasiyo yumba. Spika wa bunge la Irani vilevile amesema kwamba nchi mbili ndugu za Kiislamu yaani Iran na Uturuki zinapaswa kuimarisha zaidi na zaidi ushirikiano wao wa kiuchumi hasa wakati huu wa kipindi cha kuenea wimbi la ugonjwa wa Covid 19. Amesema kadiri uhusiano wa nchi hizi ndugu jirani unavyozidi kustawi ndivyo zinavyojitokeza fursa nzuri zaidi za ushirikiano wa pande zote na kuna wajibu wa kutumia vizuri fursa hizo kwa manufaa ya wananchi wa nchi hizi mbili. Kwa upande wake, balozi wa Uturuki hapa Teherani, Derya Ors, ameunga mkono msimamo wa spika wa bunge la Iran kuhusu masuala yote aliyoyagusia katika mazungumzo hayo yakiwemo ya ushirikiano wa mabunge ya nchi hizo mbili, na akasema mabunge ya nchi hizi mbili yanapaswa kuimarisha ushirikiano wao kadiri inavyowezekana. Makundi hasimu ya Libya yanaendelea na awamu ya pili ya mazungumzo yao yaliyoanza jana Jumatatu kujadiliana njia za kiutaalamu za kuunda serikali ya mpito ambayo itaongoza hadi utakapofanyika uchaguzi mkuu mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Mjumbe maalum wa hivi sasa wa Umoja Mataifa katika masuala ya Libya Stephan Williams ndiye aliyeongoza mazungumzo hayo ya jana Jumatatu yaliyofanyika kwa njia ya ya intaneti baada ya duru ya kwanza ya mazungumzo hayo huko Tunisia kushindwa kutangaza mamlaka ya kusimamia mchakato wa kuunda serikali hiyo ya mpito. Mazungumzo hayo yanayowashirikisha wajumbe sabini na tano wa makundi mbalimbali mbali hasimu ya Libya yalifikia makubaliano ya kufanyika uchaguzi wa rais na bunge tarehe ishirini na nne Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Wajumbe hao walikubaliana pia kuunda kamati ya kujitolea ya wanasheria ambayo itaandaa kalibu na fremu ya sheria za uchaguzi. Jukwaa hilo la kisiasa ndilo ndizo juhudi za karibuni kabisa za kimataifa za kukomesha machafuko ya miaka mingi katika nchi hiyo ya Kiarabu ya kaskazini mwa Afrika ambayo ina utajiri mkubwa wa mafuta. Libya haijawahi kuwa na utulivu wa angalau siku moja tangu mwaka elfu mbili kumi na moja, wakati wa kampeni ya kumng'oa madarakani Kanali Muammar Gadafi, machafuko ambayo yaliishia kuuawa kiongozi huyo wa zamani wa Libya. Naendelea kutega sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Ernest Bai Koroma, rais wa zamani wa Sierra Leon, Jana alihojiwa na kamisheni ya uchunguzi kufuatia madai ya kujiri ubadhirifu na matumizi mabaya ya fedha za umma wakati wa uongozi wake. Koroma mwenye umri wa miaka sitini na saba alihojiwa katika sehemu ya siri baada ya kikao cha kumhoji kuahirishwa mara mbili kwa sababu za kiusalama. Itafahamika kuwa maafisa kadhaa wa wakati wa utawala Koroma wa wa Koroma wametiwa mbaroni hivi sasa ikiwa ni sehemu ya vita dhidi ya ufisadi na matumizi mabaya ya fedha za umma iliyoanzishwa na mrithi wake rais wa sasa wa Sierra Leone, Julius Maada Bio. Bio aliahidi kurejesha nchini makumi ya mamilioni ya dola, pesa za serikali zilizoibiwa. Mwezi Machi mwaka huu, kamisheni hiyo ya uchunguzi ilieleza kuwa mamilioni ya dola, fedha za serikali ya Sierra Leone, hazijulikani zilipo baada ya kupitia akaunti za mawaziri na mashirika ya serikali waliokuwa katika utawala wa Koroma kati ya mwaka elfu mbili na saba sawa na elfu mbili kumi na nane Koroma, shaksia watajika wasiopungua mia moja thelathini waliokuwa karibu na utawala wa rais huyo pia wamepigwa marufuku kusafiri nje ya nchi. Vyombo vya habari vya Ufaransa vimefichua kuwa serikali ya nchi hiyo inashiriki vilivyo katika kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa Saudi Arabia na kuwaua kwa umati wananchi wa Yemen. Mkoloni mkongwe wa Ulaya, yaani Ufaransa, ana historia kubwa ya ukatili na mauaji ya watu wasio na hatia, hasa katika nchi ya kiafrika ya Algeria. Televisheni ya Almasira ya Yemen imefichua matokeo ya uchunguzi uliofanywa na vyombo vya habari vya Ufaransa ambayo yamesema kuwa mashirika ya Ufaransa yamekuwa yakishirikiana na ukoo wa Ali Saud kufanya ukatili na mauaji makubwa ya raia nchini Yemen tangu Saudi Arabia na kundi lake walipovamia nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Ufaransa muda wote huo wa uvamizi wa Yemen imekuwa ikitoa mafunzo ya kijeshi kwa wanajeshi vamizi wa Yemen, hasa mafunzo ya kutumia mizinga ambayo Ufaransa imeipa Saudi Arabia ili ifanye mauaji katika nchi ya Waislamu ya Yemen. Vyombo vya habari vya Uingereza pia vimefichua kuwa mashirika ya nchi hiyo yanashiriki kwa kiwango kikubwa katika kuongoza na kusimamia mashambulio ya anga pamoja na kuandaa ndege za kivita zinazotumika kufanya mauaji ya umati nchini Yemen. Ripoti kuhusu kushiriki kikamilifu Marekani katika mauaji ya raia huko Yemen pia ziko nyingi na zimekuwa zikitangazwa mara kwa mara. Utawala wa kizayuni wa wa Israeli nao unashiriki bega kwa bega na wavamizi wa Yemen ambao kijuujuu inaonekana kama vile wanaongozwa na Saudi Arabia. Na mkurugenzi wa kitivo cha usalama wa afya cha chuo kikuu cha John Hopkins ametangaza kuwa sasa hivi hospitali elfu moja zimeshajaa wagonjwa wa COVID-19 nchini humo na hazina tena uwezo wa kupokea wagonjwa zaidi. Thomas Inglesby amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na televisheni ya Fox News, ambayo iko karibu sana na chama cha Republican cha rais wa Marekani, Donald Trump, na akasema karibu hospitali elfu moja zilijaa wiki hii na sasa hivi zina upungufu mkubwa wa vifaa vya matibabu, au wakati wowote wa zitakumbwa na mgogoro huo, hasa kwa kuzingatia kuwa wimbi la wagonjwa wa covid 19 i linazidi kumiminika kwenye hospitali za nchi hiyo. Na baadhi ya wa, baadhi wanachukulia maisha ya gerezani kama adhabu kubwa na ya shari lakini kwa baadhi hiyo ndio njia ya kheri na baraka. Nchini Rwanda, baadhi ya magereza ya nchi hiyo kwa miaka mingi sasa yamekuwa yakitoa mafunzo ya ufundi stadi wakati wakitumikia adhabu zao magerezani na wakimaliza vifungo vyao wanaanza maisha ya uraiani wakiwa na maarifa ya kutosha. Taarifa kamili anayo Sivanus Karemera. baadhi yao wanasema licha ya kwamba maisha ya gerezani ni magumu na kuonekana kama ni ahela ambako mtu anapata shida, lakini mwisho wa siku akitoka zake nje maisha yanabadilika. Mundani Kuredismas ni mmoja wa mahabusu waliokuwa gerezani kwa kipindi cha miaka sita na miezi minane baada ya kukutikana na hatia ya kosa fulani. Anasema miaka miwili akiwa gerezani alijiunga na mafunzo ya ufundi stadi yanayotolewa kwa mahabusu, baadaye alihitimu na cheti cha ushonaji nguo za kila aina. Haikuwa kazi rahisi, hatukuwa na idadi kubwa ya vyerehani kwa ajili ya mafunzo. Tulijifunza kwa nadharia na mwisho tulitumia sindano za mikono hizi za kawaida, lakini licha ya haya, nilikuwa na ndoto za kwamba siku moja nitakuwa fundi wa hali ya juu na kweli. Mwaka elfu mbili na moja akamaliza adhabu yake na kutoka zake nje ya gereza. Alipofika nje alianzisha duka la kushona nguo na kuuza. Leo anawaajiri mafundi zaidi ya mia moja, baadhi yao wakiwa na shahada za chuo kikuu. Kwa sasa tunashinda zabuni hapa na pale kote nchini, sisi ndiyo tunawashonea katika mikoa mbalimbali. Baadhi ya wafanyakazi wake wanasema kama si kazi hii basi miradi yao ingesalia kuwa ndoto. Mimi nakaribia kuikamilisha nyumba yangu na pesa naipata hapa kutokana na kazi hii. Mamlaka ya magereza nchini inasema kwamba lengo la kuanzisha masomo ya ufundi stadi magerezani ni kuwasaidia wale wote waliokamilisha adhabu zao kuwa raia wema wenye kuleta tija kwa taifa. Pia ajira hii itawasaidia kutojikuta tena kwenye makosa mengine. Kamishina mkuu wa magereza nchini George Rwigamba anasema, umeshuhudia wengi waliojiajiri, umemuona yule bwana mwenye duka au niseme kiwanda cha ushonaji ambaye pia aliwaajiri wafanyakazi wengine wengi. Hii itawasaidia wengi kutorejea kwenye e, makosa mengine vijira, manawa, sabira. Rwanda inayo magereza 13 ambapo matano kati yake tayari yameshajengwa shule za ufundi stadi ndani yake. Silvanus Kalemera, edo teheran Kigali. Shukran sana Silvanus Karemera kwa ripoti yako hiyo kutoka Kigali, Rwanda. Na imekamilisha taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa wapenzi wasikilizaji, tunaletea uchambuzi wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno kinachosema Saudi Arabia na kikao cha G20. Saudi Arabia hivi karibuni imekuwa mwenyeji wa kikao cha siku mbili cha viongozi wa kundi la G20. Nchi kumi na tisa za Argentina, Australia, Brazil, Canada, China, Ufaransa, Ujerumani, India, Indonesia, Italia, Japan, Mexico, Korea Kusini, Afrika Kusini, Rusia, Saudi Arabia, Uturuki, Uingereza na Marekani ndizo zinazounda kundi hilo la G20 ambalo linadhibiti karibu asilimia 80 ya uchumi wa dunia na kujumuisha thuluthi mbili ya idadi ya watu wote ulimwenguni. Wawakilishi wa mfuko wa kimataifa wa, wa fedha IMF, Benki ya Dunia na Umoja Mataifa pia hushiriki katika vikao vya kundi hilo ambavyo hufanyika kila mwaka mara moja. Kikao cha mwaka huu kimefanyika katika mazingira ambayo vikao vingine vitatu vya awali vilifanyika katika mazingira ya tatanishi. Kikao cha mwaka elfu mbili kumi na saba mjini Hamburg a Ujerumani na cha mwaka elfu mbili kumi na tisa nchini Japan vilifanyika chini ya wingu zito la utata wa siasa za Rais Donald Trump wa Marekani ambaye alizuia mvutano mkubwa uh, na viongozi wa nchi, alizua mvutano mkubwa na viongozi wa nchi nyingine wanachama wa kundi hilo na hasa Uchina. E, kikao cha elfu mbili kumi na nane pia kilifanyika nchini Argentina huku kukiwa na wingu zito na jeusi la ukatili na jinai iliyotekelezwa na Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia dhidi ya mwandishi e, Jamal Khashoggi akiwa nchini Uturuki. Saudi Arabia imeandaa kikao cha mwaka huu kwa njia ya video katika mazingira magumu ya kuenea duniani virusi vya korona. Hata kama uandaaji wa kikao hicho ni hatua chanya kwa watawala wa Saudi Arabia, lakini ni wazi kuwa kuandaliwa kikao hicho kwa njia ya video kumewanyima fursa, na haswa Mohamed Salman, ya kunufaika kisiasa na uwepo wa moja kwa moja wa viongozi wa kundi la G20 nchini kwao. Katika upande wa pili, kutohudhuria moja kwa moja viongozi wa kundi hilo kikao hicho huko Riyadh kumeondoa pia fursa ya viongozi wa nchi tofauti kukutana ana kwa ana na kuweza kufanya mazungumzo ya pande mbili au ya pande kadhaa kwa manufaa ya raia wao. Ajenda kuu ya kikao cha mwaka huu imekuwa ni namna ya kupambana na virusi vya korona na kupunguza hasara zake hasi kwa uchumi wa dunia. Ni kutokana na swala hilo ndipo ikasemekana kwamba viongozi wa kundi la G20 katika kikao chao cha karibuni wameamua kutenga dola bilioni 21 kwa ajili ya kukabiliana na korona na dola trilioni 11 kwa lengo la kusaidia na kuunga mkono miradi ya kiuchumi ulimwenguni. Saudi Arabia ni nchi ya kwanza ya kiarabu kuandaa kikao cha G20, lakini pamoja na hayo imekabiliwa na ukosoaji mkubwa. Sehemu ya ukosoaji huo inahusiana na masuala ya miaka mingi iliyopita kuhusu wanachama wa nchi hiyo katika kundi la G20. Wakosoaji wanasema Saudi Arabia kimsingi haina uchumi unaotegemea viwanda bali unategemea pato la mafuta, na hivyo haina sifa zinazofaa za kuiwezesha kuwa mwanachama wa kundi hilo la nchi zenye viwanda. Ukosoaji mwingine unaoelekezwa kwa nchi hiyo ya kifalme ni kwamba kundi la G20 kimsingi ni kundi la kiuchumi, lakini Saudi Arabia inalitumia kundi hilo kwa malengo ya kisiasa na kujaribu kukosha sura yake iliyochafuliwa na jinai mauaji na ukiukaji wa haki za binadamu. Utawala wa Saudia umekuwa ukikiuka haki za binadamu na kutekeleza jinai za kutisha ndani na nje ya mipaka ya nchi hiyo, hasa katika miaka ya karibuni. Na sasa wapenzi wa wasikilizaji, tunawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu maalumu ambacho tumeandalia kwa ajili ya kumbukumbu -kumbu ya wilada ama uzaa wa Imam Hasani Askari alaihissalam. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Hasan bin Ali al Askari alaihi ssalam. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki katika mtazamo wa Uislamu, uimamu ni mwendelezo wa ujumbe wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Bila shaka kufuata mwenendo huu kuna udhaminia umma wa kiislamu amani na usalama na kuukinga na madhara na vitisho mbalimbali. Kwa msingi huo, Mwenyezi Mungu kutokana na hekima yake na kuwatakia mema wanadamu aliowachagulia walimwengu maimamu kama viongozi wao wa kuongoza kwenye njia nyofu na ya saada. Qurani tukufu, akili, mitume na viongozi wengine wa kidini waliokuja baada yao wanachukuliwa kuwa hoja Mwenyezi Mungu kwa wanadamu. Kuhusiana na suala hilo, Imamu Ali alayhi salam anasema dunia haiwi bila ya hoja. Yaani kiongozi wa Mwenyezi Mungu ima huwa ni mtu aliye wazi na anayejulikana, au hujificha na kutoonekana na watu. Siri za Mwenyezi Mungu zimewekwa kwao, kila anayewakimbilia huwa yuko kwenye njia ya haki. Wao ni hazina ya elimu ya Mwenyezi Mungu na walinzi wa dini yake, wamesimama imara mithili ya mlima, na Uislamu utaimarika kutokana na uwepo wao. Hii leo tuko kwenye siku za kukumbuka na kuadhimisha uzawa wa Imam Hasan Askari alaihi salam, ambaye ni huja na imamu wa kumi na moja wa Mwenyezi Mungu baada ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Tarehe 8 Rabiuthani mwaka 232 Hijiria, Imam Hasan Askari alaihi ssalam alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina. Akiwa katika umri wa utotoni mtoto huyo alilazimishwa na makhalifa wa Bani Abbas, akiwa na baba yake Imam Ahadi alayhi ssalam, kuondoka mji huo na kuhamia katika mji wa Samarra, ambao wakati huo ulikuwa makao makuu ya utawala wao. Hata kama mtukufu huyo hakuweza kuishi zaidi ya miaka 28 lakini aliacha nyuma maarifa muhimu na adhimu ya Kiislamu. Imam Hasan Askari alaihi ssalam alikuwa na huruma na upendo mkubwa uliokuwa ukiwavutia watu wengi. Historia inatwambia kwamba kuna baadhi ya watu waliokuwa wakichukia na kujitenga na Imamu alaihi ssalam kwa kutokuwa na habari za kutosha kuhusiana na haiba na shakhsia yake, lakini walipokutana naye walivutiwa sana na tabia zake na hivyo kuamua kubadilika kabisa na kuwa miongoni mwa wafuasi wake wa karibu. Miongoni mwa watu hao ni maafisa wawili wa ovu waliokuwa wakimtesa Imamu alaihi ssalam alipokuwa amezuiliwa kwenye jela, alipokuwa kwenye jela ya Bani Abbas. Imam Hasan Askari alikuwa akiwaathiri pakubwa kwa maneno yake yenye mvuto mkubwa, askari magereza waliokuwa wakimchunga Imam Hasan Askari alaihi ssalam alihudumia uimamu kwa muda wa miaka sita pekee ambapo alipitisha sehemu kubwa miaka hiyo michache akiwa uhamishoni na kwenye jela za Bani Abbas. Katika kipindi hicho ambapo ukandamizaji na dhulma ya Bani Abbas ilikuwa imefikia kilele, Imam Hasan Askari alaihi salam alipata fursa chache mno za kuweza kuandaa vikao vya masomo na mijadala kidini na ilikuwa vigumu sana kwake kuweza kupata fursa ya kukutana moja kwa moja na umati wa watu au kuwasiliana na wale waliokuwa na kiu ya kutafuta elimu. Kwa msingi huo, imamu alitumia mbinu tofauti kama vile za kuandika barua na maandishi mengine ili kuwafikishia watu mafundisho ya dini. Ali bin Muhammad Maliki, mashuhuri kwa jina la Ibnu Sabagh, ambaye ni mmoja wa wanazuoni mashuhuri wa Kiislamu wanasema hivi kumhusu Imam Askari alayhi salam: alikuwa mtu wa pekee katika zama zake, alipanda kwenye kipando cha elimu na kutatua kwa busara matatizo ya wa watu mmoja baada mwingine. Vilevile vile, alikuwa akibainisha na kuweka wazi mambo kutokana na uwezo wake mkubwa wa kifikra. Wanahistoria wote wanakubaliana kwamba Imam Hasan Askari alayhi salam alikuwa hazina kubwa elimu na maarifa na mjuzi mkubwa zaidi katika zama zake. Alihesabika kuwa alim na mjuzi wa pekee katika zama zake ambaye alibobea katika elimu zote, ziwe ni za kiakili au za kunakiliwa. Kipindi cha uimamu wa imamu Hasan Askari alaihi salam ndicho kipindi ambacho kilishuhudia mvurugiko mkubwa zaidi katika utawala wa Bani Abbas, tofaa makhalifa na mvutano katika ukoo wa ufalme, malalamiko ya watu na mapambano ya mara kwa mara na kuenea fikra potovu katika jamii, ni baadhi ya mambo yaliyoibua migogoro ya kisiasa na kijamii katika zama hizo. Watawala walikuwa wakiwakandamiza watu waliokuwa wakiwatawala na kutumia fedha zao kujengea makasiri ya kifahari, huku wakipuuza matatizo na masaibu yao. Licha ya vizingiti vingi alivyowekewa wa na watawala hao, matatizo ya kijamii na muda mfupi wa uimamu wake, lakini Imamu Askari alayhi ssalam alifanikiwa kuwalea wanafunzi mashuhuri ambao kila mmoja alikuwa na mchango mkubwa katika kueneza maarifa na mafundisho a Uislamu. Inasemekana kuwa wanafunzi hao walikuwa zaidi ya mia moja ambapo kuna nyuso mashuhuri miongoni mwao. Katika kipindi cha uimamu wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, miji na maeneo kama vile Kufa, Baghdad, Nishabur, Kum, Khurasan, Yemen, Rei, Azerbaijan na Samara yalikuwa miongoni mwa vituo muhimu vya Mashia ili kueneza utamaduni wa Shia na kuimarisha maarifa ya elimu ya kidini. Imam alaihi ssalam aliwaandikia barua wakazi wa miji na maeneo hayo, zikiwemo barua alizoandikia watu wa miji ya Qum na Neishabur ambazo zimenukuliwa katika vyanzo mbalimbali vya kihistoria. Imamu pia aliandika vitabu kadhaa kwa ajili ya kueneza elimu na kulinda misingi ya itikadi ya Uislamu. Moja ya vitabu hivyo ni tafsiri ya sehemu kadhaa za Qurani Tukufu. Vitabu vyake vingine vinahusiana na sheria za kiislamu na masuala yanayohusiana na uhalali na uharamu wa baadhi ya mambo. Mtukufu Imamu pia alikuwa akishukuru na kuwapongeza waandishi na watu waliokuwa wakijihusisha na mambo ambayo yalikuwa ya yakiinua kiwango cha elimu, mafundisho, mwamko na fikra za watu kwenye jamii. Nukta muhimu katika maisha ya Imamu Hasan Askaria alaihi salam ilikuwa ni ya kuzaliwa mtoto wake. Habari ilikuwa imeenea miongoni mwa watu kwamba mtu ambaye angekuja kuuokoa ulimwengu kutokana na dhulma pamoja na uonevu, mtu ambaye angekuja kuuokoa ulimwengu kutokana na dhulma pamoja na uonevu, alikuwa ni mwana wa Imam Hasan Askaria alaihissalam, mtoto ambaye kupitia mapambano yake angeuokoa ulimwengu kutokana na dhulma hiyo kwa kueneza uadilifu na usawa katika kila pembe ya dunia. Kwa msingi huo makhalifa wa Bani Abbas walikuwa na wasiwasi mkubwa wa kuzaliwa mtoto huyo wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, kuwa wamesikia hadithi nyingi zinazohusiana na kuzaliwa mtoto wa Imam ambaye angedhihiri na kuukomboa ulimwengu pamoja na kuujaza uadilifu na usawa baada ya kujaa dhulma na uonevu. Hadithi hizo zinazosema kuwa warithi na watu watakaochukua uongozi kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wa wasallam ni kumi na wawili, na kwamba wote wanatoka katika kabila la Quraish zimepokelewa kwa wingi katika vyanzo na vitabu vya Ahlusunna. Kuna hadithi nyingi pia katika vitabu hivyo mashuhuri vya Ahlusunna Waljamaa zinazosema kuwa Mahdi ambaye ni mwokozi wa ulimwengu ni katika kizazi cha Bibi Fatima alaihi ssalam. Kwa hivyo watawala wa Bani Abasi walikuwa wakimdhibiti Imamu Hasani Askari alaihi AS. ssalam kwa wasiwasi wasi na uangalifu mkubwa. Hii ni kwa sababu walikuwa wakitambua wa vyema kuwa Imamu Askari alaihi AS. ssalam alikuwa ni imamu wa kumi na moja wa maimamu waliomrithi Mtume na kwamba utabiri wa kuzaliwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif ulikuwa umewadia. Udhibiti huo ulikuwa mkali kiasi kwamba katika baadhi ya siku za wiki, Imamu alilazimishwa kufika kwenye makao makuu ya utawala wa Bani Abbas au kufungwa kwenye jela zao. Licha ya juhudi na njama hizo zote za ukandamizaji na udhibiti wa Bani Abbas dhidi ya imamu, lakini Mwenyezi Mungu alitaka Imam Mahdi mwana wa Imam Hasan Askari alaihim assalam azali wetu. <muchanilana> Miongoni mwa sifa muhimu za Imam Hasan Askaria alaihi ssalam, kutosalimu amri kwake mbele ya watawala dhalimu na irada yake isiyotetereka katika kutetea fikra na mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena, toa mkono wa pongezi kheri na fanaka kwa Waislamu wote duniani na hasa wapenzi wa wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Hasan Askaria alaihi ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi Jamvi la machetu magazetini Jumanne ya leo asubuhi hii, Novemba 24, linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Linaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo Zito atoa kauli, barua ya Mwinyi aeleza sababu za ACT Wazalendo kuchelewa kuwasilisha jina la makamu wa kwanza wa rais Zanzibar, Lisu naye aeleza mustakabali wa upinzani mbali na habari hiyo kuu, Mwananchi aidha limeandika sababu shule za umma kuwa vinara wa udanganyifu, waathirika watope Kunduchi waomba hifadhi na fedha, balozi wa Ethiopia asema tutaumaliza wenyewe mgogoro wa Tigray, FIFA yamfungia rais wa CAF kwa rushwa, wasimulia ajali ilivyoua wanane na kujeruhi sita, safari ya uongozi wa wanawake kufikia hamsini kwa hamsini bado ni ndoto na vita vya umea wenye kiti vya pamba moto. Gazeti ya Mtanzania Jumanne ya leo lina habari zisemazo: sababu huaba wa saruji zabainika, mjiolojia aonya athari za volkano ya tope, da ataja maeneo mengine yaliyopata kuathirika nchini, babu mbaroni akituhumiwa kumpa mimba mjukuu wake wa miaka kumi na tatu na Trump atakiwa kukubali matokeo ya uchaguzi gazeti la serikali la Habari Leo linatupasha kuwa serikali yarejesha mali za bilioni sitini na moja. Dkt. Mwinyi akaribisha Bohora kuwekeza Zanzibar, uamuzi wa mwisho FDI, bomba la mafuta mwakani, na mjamzito anusurika kifo basi likiua wanane. Kwa habari za michezo, mpenzi msikilizaji, Habari Leo limeandika KVZ ya wafuata wa Sudani FIFA ya wahoji wachezaji wa Kenya upangaji matokeo. Kaze awashusha presha Yanga. Kenya yaitambia Ethiopia Sekafa. Na FIFA yamtia kifungoni raisi wa KAF. Gazeti la Nipashi leo Jumanne limetoa uzito kwa habari kuhusu ajali chini ya kichwa cha maneno Ais ilivyoua watu wanane, sita wajeruhiwa. Ni baada ya kutumbukia shimoni, mashuhuda wasimulia Vilevile limeandika wanaolangua saruji watangaziwa kiama, FIFA yamfungia rais KAF, shireku yarejeshiwa mali ilizoporwa nchini, na uhamasishaji madawati kijinsia vioni waanza. Gazeti la majira kwa upande wake pia lina habari zisemazo ajali ais ya uwanane bukoba ya jeruhi sita Kigogo wa zamani Takukuru ahoji hatima ya maombi yake kwa DPP. Nemki wavutiwa utunzaji mazingira mradi wa umeme JNHPP na mbunge ashukia wanaodai kukimbia nchi. Nchini Kenya, ninaanza na gazeti la Sta ambalo limeandika vifo vingine kumi na mbili vya korona vya sajili wa Kenya, huku nchi hiyo ikiripoti kesi mpya mia nne kumi na tatu za maambukizi ya Covid 19. Maatianga asema huduma kadi kuwa sehemu ya utambulisho. Kaunti za Nandi na Kericho zimeitaka Mahakama Kuu kutoa maoni kuhusu mpango wa BBI. Sekretariat ya BBI imesema itaanza kukusanya saini milioni moja kwa muda wa siku saba. Ukusanyaji wa saini hizo utazinduliwa Jumatano wiki hii katika ukumbi wa KICC. Wauguzi Kenya wakabiliwa na hali ngumu ya uhaba wa vifaa tiba vya kujikinga na maambukizi wakati huu wanapokabiliana na maambukizi ya maradhi ya korona. Na Raila akutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa Mount Kenya, asema mchakato wa kura ya maoni bado upo pale pale. Gazeti la Standadi la Kenya pia Jumanne ya leo limepambwa na habari zisemazo Uhuru Raila, kuanzisha mchakato wa kukusanya saini za BBI. Waitifaki wa makamu wa rais William Ruto wamemlaumu mkurugenzi wa upelelezi wa jinai George Kinoti kwa kufufua kesi kuhusu ghasia baada ya uchaguzi wa mwaka. Mke wa zamani wa jaji mkuu mstaafu wa Kenya Willi Mtunga amegonga mwamba kufufua kesi yake ya rufaa ya talaka aliyofungua mwaka 2015 dhidi ya mtawalaka wake huyo. Na magavana nchini Kenya jana waligawanyika kuhusu ombi la serikali ya nchi hiyo la kutaka kurefusha muda wa uwepo wa madaktari wa Cuba nchini humo kwa miaka mingine miwili. Na nchini Uganda, gazeti ya New Vision limeandika, polisi ya Uganda imekanusha ripoti za karibuni zilizosema kuwa tovuti yao imedukuliwa na wahalifu wa hujuma za kimtandao. Vuguvugu ya kampeni za urais Museveni yajielekeza Mbale, huku Kiagulanyi yakielekea Kasese. Serikali ya Kampala imewasilisha bungeni mswada ambao, iwapo utaidhinishwa na kuwa sheria, basi utatoa mwanya kwa wananchi kutambua mali za viongozi waliowachagua. Na polisi imemtaja mwanamuziki mashuhuri nchini humo Matias Walikaga kuwa miongoni mwa vinara mia tatu waliopanga ghasia zilizoanzia wilayani luka na kuenea katika maeneo mbalimbali ya Uganda, ukiwemo mji wa Kampala. Naendelea kutega sikio, matangazo ya mubashara ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Tunakaribisha kipindi chetu cha Mapinduzi ya Kiislamu itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii, ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 40 ambao utaendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Said Amir Arjmand kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mnaofuatilia kwa karibu kipindi chetu hiki, bila shaka mnakumbuka kuwa katika sehemu ya 39 ya mfululizo huu tulianza kuzungumzia fikra na mitazamo ya Said Amir Arjimand kuhusu mapinduzi ya Kiislamu, tukiendelea na pale alipoishia mazungumzo yetu katika mfululizo huo Amir Arjimand anazungumzia na kuchambua sababu na mazingira yaliyopelekea kutokea mapinduzi kwa kutaja masuala muhimu ambayo baadhi yao ni kuporomoka kwa ufalme, serikali kutawala uongozi wa kidini na jamii ya kiraia katika Iran ya madhehebu ya Shia, mavuguvugu ya kijamii yanayoendana na uhalisia wa mambo, hatua na radi amali dhidi ya mpasuko wa kijamii, sababu za kisiasa na kimaadili za waungaji mkono wa mapinduzi na kupewa umuhimu mdogo wa kimaslahi na manufaa ya kitabaka. Said Amir Arjimand anaitakidi kuwa mrengo wa viongozi wa dini kwa kushirikiana na mirengo mingine ulitoa mchango muhimu sana katika mapinduzi na ukavuruga umakini wa wanafikra wenye vipawa wa utawala wa zamani. Amir Arjimand anatilia mkazo pia muungano na ushirikiano wa viongozi wa dini na wafanyabiashara wa jadi, yaani wanabazar, katika kukabiliana na utawala wa Pahlavi. Hata hivyo, nukta muhimu anayoitilia mkazo msomi huyo ni kwamba hakukuwepo na mtazamo wa kupigania manufaa na maslahi ya kimatabaka miongoni mwa wafuasi na waungaji mkono wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kwa maneno mengine ni kwamba waliounga mkono vuguvugu vugu la mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran hawakuyangalia mapinduzi hayo kwa jicho la tamaa ya kunufaika nayo kimada kwa ajili ya mtu binafsi au tabaka fulani, bali waliangalia kwa uono wa kiutambulisho na kithamani, jambo ambalo ndilo lililopelekea kupatikana muafaka kati ya waungaji mkono wa mapinduzi na kutojitokeza tofauti na hitilafu baina yao. Na kutokana na hali hiyo, utawala wa Kipahlavi haukufanikiwa kuchochea hitilafu kati ya waungaji mkono wa mapinduzi ya Kiislamu. Na hiyo ni moja ya sababu muhimu za kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kwa mtazamo wa Dr Said Amir Arjimand, katika mchakato huo mchango na nafasi ya uongozi wa kidini ilikuwa ya kipekee na yenye umuhimu mkubwa sana. Katika fikra na mitazamo ya Said Amir Arjimand kuhusu mapinduzi ya Kiislamu kuna baadhi ya nukta zinazoweza kufanyiwa uhakiki mkubwa wa kiukosoaji. Miongoni mwa nukta ambazo tunaweza kuziashiria hapa ni rai yake kwamba badala ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa ni matokeo ya juhudi na mapambano ya kutetea thamani za kidini yamesababishwa zaidi na kupoteza shah itibari yake kisiasa ya kuitawala nchi. Mtazamo huu wa Amir Arjimand ni sahihi kwa upande mmoja, kwa sababu ni kweli Muhammad Reza shah alipoteza itibari ya kisiasa ya kutawala na jambo hilo pia lilichochea zaidi moyo na ari ya kimapinduzi ya watu na hatimaye kupelekea kutokea mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Pamoja na hayo alichokosea katika mtazamo wake huo ni kutokamilisha maelezo yake kwa kutofafanua kwamba moja ya sababu muhimu zaidi zilizomfanya Muhammad Reza Shah apoteze itibari na uhalali wa kisiasa wa kuendelea kutawala ni kudharau kwake thamani na tunu za kidini za watu wa Iran. Katika kufanyia uhakiki wa kiukosoaji na kusahihisha mtazamo huo wa Said Amir Arjmand, tunaweza kuashiria hapa mtazamo wa Bileili Ashqi katika kitabu chake kitwacho wakati usiokuwa wa zama imamu Shia na Iran, ambacho kinabainisha kwa uwazi kabisa taathira za mapambano ya Karbala na mafunzo yaliyomo ndani yake kwa mapinduzi ya Iran, ambapo mwana nadharia huyo anasema: kuna mfungamano kati ya mapinduzi ya Iran na mapambano ya Karbala. Katika kutolea ufafanuzi ukweli huo, Leili Eshki ameandika, mapinduzi ya Iran yamejaa ndani yake ishara za kidini na nembo za msingi za Ushia, muhimu zaidi kati ya hizo ikiwa ni Karbala. Wananchi wa Iran walijifunza mukawama wa kukabiliana na Shah katika mafunzo ya Karbala ambapo mukawama katika kuikabili dhulma ulikuwa moja ya mafunzo hayo. Shah aliukanyaga utambulisho wa watu na kumfanya kila mtu awe na shauku ya kujikomboa na kufa shahidi. Shah alifikiri kwamba uhuru wa mtu binafsi au hatua nyinginezo zitaweza kulirejesha nyuma gurudumu la mapinduzi, wakati wana mapinduzi wakiitakidi kuwa watu waliouwawa wamefanya kazi ya Hussein na wale waliosalia wanapaswa kuifanya kazi ya Zainab. Leili Eshki anaeleza katika kitabu chake hicho kwamba Shah alikosea kwenye chimbuko. Wakati wananchi walikuwa wanafikiria Ashura na Karbala, Shah alikuwa anafikiria kufufua Iran ya kale. Ukosoaji mwingine tunaoweza kuashiria hapa katika mitazamo ya Said Amir Arjimande ni kwamba katika kuchambua uhusiano baina ya Shah na maulama ameidogesha nafasi na mchango wa tabaka la wafanyakazi za vibarua, ijapokuwa maulama na hasa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alitoa mchango wa aina yake katika kutokea mapinduzi ya Kiislamu, na ukweli ni kwamba mapinduzi hayo yalifanyika kwa uongozi wa Imam Khomeini, lakini tabaka la vibarua lilitoa mchango muhimu katika kufanikisha mapinduzi ya Kiislamu kutokana na kuwa bega kwa bega na kufuata miongozo na maagizo yaliyokuwa yakitolewa na Imam Khomeini kwa umma. Tabaka la wafanyakazi wa vibarua lilitoa mhanga kwa mapinduzi, idadi kubwa ya wafanyakazi wake waliouliwa shahidi ambapo kuhusiana na hilo tunaweza kuashiria ushiriki mkubwa wa matabaka yote ya wananchi wakiwemo wafanyakazi za vibarua muhimu historia ya kihistoria yaliyochochea na kufanikisha ushindi wa mapinduzi yakiwemo ya mapambano ya Khordad 15 1342 na Shahrivar 17 1957 Hijri ya shamsia. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya 40 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii umemalizika, hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo, lakini usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha Allah, katika sehemu ya 41 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuzungumzia fikra na mitazamo ya mwanafikra mwingine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Nakushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe nane mfunguo saba Rabiuthani mwaka 1442 hijiria, sawa na Novemba 24 mwaka 2020. Siku kama ya leo miaka 1210 iliyopita alizaliwa Imam Hasan al Askari alaihi ssalam, ambaye ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad Sallallahu alihi wa alihi wasalam, katika mji mtakatifu wa Madina. Imamu Hasan al Askari alilazimishwa na watawala wa Bani Umaya kwenda uhamishoni huko Samura, akiwa pamoja na baba yake na kufaidika na elimu ya Imama Alhadi kwa kipindi cha miaka 13. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu kwa kipindi cha karibu miaka sita, baada ya kuuliwa shahidi baba yake. Sehemu ya umri wake wa miaka 28 iliishia katika jela za watawala madhalimu wa Bani Abbas, au akiwa uhamishoni na chini ya udhibiti wa watawala hao. Hata hivyo, mtukufu huyo hakuacha kueneza maarifa sahihi ya Uislamu na kulea kizazi cha wanazuoni na wasomi hodari. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja na themanini na tano iliyopita aliaga dunia Abu Firas al Hamdani, malenga na mwandishi mahiri wa Kiarabu. Mbali na kuandika mashairi, Abu Firas al Hamdani alikuwa mpiganaji hodari na miongoni mwa watu wakaribu, wa karibu wa Saifudaula, mtawala wa Halab, na alikuwa miongoni mwa makamanda wa mtawala huyo. Siku kama ya leo miaka 189 iliyopita Michael Faraday mwanafizikia stadi wa Uingereza aligundua mkondo wa umeme unaojulikana kitaalamu kama electric current. Kwa ugunduzi huo, Faraday akawa amefanikiwa kupiga hatua kubwa katika elimu ya fizikia. Faraday alizaliwa mwaka 1791 na awali alikuwa akifanya kazi katika duka la kuuza vitabu ni kipindi hicho ndipo taratibu alipoanza kusoma vitabu mbalimbali mbali na kuanza kuvutiwa na masuala ya kielimu. Miaka michache baadaye alikuwa msaidizi wa maabara. Akiwa katika maabara hiyo, Faraday alifanya utafiti mwingi kuhusiana na jinsi ya kutengeneza balbu za umeme. Miongoni mwa mafanikio mengine makubwa yaliyoletwa na mtaalamu huyo ni pale alipogundua mota ya umeme pamoja na kubadilisha nguvu za sumaku kuwa nguvu za umeme. Na siku kama ya leo miaka saba iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi sita zilizounda kundi la tano jumuisha moja zilitia saini makubaliano ya muda ya nyuklia mjini Jiniva huko Uswisi. Kutiwa saini makubaliano hayo kulitayarisha uwanja mzuri wa kufungua njia ya mazungumzo zaidi kati ya Iran na nchi hizo sita ambazo ni Marekani, Ufaransa, Uingereza, Rusia, China na Ujerumani, kwa ajili ya kutia saini makubaliano kamili ya nyuklia na kuondoa hitilafu kuhusu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu Irani amesema kuwa vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi huru duniani ni siasa zilizofeli. Na Ernest Bai Koroma raisi wa zamani Koroma, rais wa zamani wa Sierra Leone ameujiwa na kamisheni ya uchunguzi ya nchi hiyo kufuatia madai ya kujeri ubadhirifu na matumizi mabaya ya fedha za umma wakati wa uongozi wake. Shukrani sana wapenzi wasikilizaji, kwa kuwa nami hadi tamati ya matangazo. Na sina la ziada na wageni, nikiwatakia asubuhi njema. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia ap