Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu wale waliokufuru miongoni mwa watu wa Kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo, Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikasheni ya IRIB World Service. WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Email yetu ni swahili radio at irib dot ir. Ama mnaweza kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali kama WhatsApp yetu ya plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba au email yetu ya swahili radio at irib dot ir kwa usiku wa leo tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa pia na kipindi maalumu kwa mnasaba kukumbuka siku alipozaliwa imamu hasan al askari alaihi ssalam tutakuwa pia na kipindi kuhusiana na mapinduzi ya kiislamu katika nadharia za sayansi jamii makala ya leo katika historia kipande cha kasida na kadhalika bila kusahau hata maoni yenu wapenzi wasikilizaji jina langu ni Ahmed Rashid baada ya muda si mrefu tutakuwa na taarifa habari za dunia Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema haki za binadamu zinatumiwa kama wenzo wa kuzishinikiza nchi huru duniani. Libya na mazungumzo kwa ajili ya kuyaunganisha mabunge ya mashariki na magharibi mwa nchi hiyo. UNICEF hugawa dozi bilioni mbili za chanjo ya korona kwa nchi maskini duniani, na WHO yatahadharisha kuhusu kusambaratika mfumo wa afya ukanda wa Gaza. Habari kamili. Mkuu wa vyombo vya mahakama vya Iran amesema kwamba Kanada inakiuka haki za binadamu na ni kimbilio la mafisadi, wezi, waporaji na wahalifu. Ameongeza kwamba nchi mbalimbali duniani zimetambua kwamba haki za binadamu zimetiwa siasa kali na kugeuzwa wenzo wa kuziwekea nchi nyingine mashinikizo. Akizungumza leo katika kikao cha baraza kuu la vyombo vya mahakama vya Iran, Saidi Ibrahim Raisi ameongeza kwamba akthari ya nchi hazikuunga mkono azimio eti la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran lililowasilishwa na Kanada, na kama kawaida Marekani na utawala wa kizayuni na baadhi ya nchi za Magharibi ndizo tu zilizoliunga mkono vyombo. Mkuu wa vyombo vya mahakama vya Iran ameeleza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaheshimu kikamilifu suala la kulinda haki za binadamu kwa maana yake halisi na kwa mujibu wa mafundisho ya dini na kuongeza kwamba Kanada ambayo ni kimbilio la mafisadi, wezi, waporaji na wahalifu, yenyewe inapaswa kupitisha azimio kupinga suala hilo. Mkuu wa vyombo vya mahakama vya Iran ameashiria namna Umoja wa Mataifa ulivyo na misimamo inayokinzana juu ya namna Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inavyoendesha vita dhidi ya madawa ya kulevya na wafanya magendo na kueleza kwamba Ulaya yote na Marekani zingeathiriwa na madawa ya kulevya iwapo Iran isingelitekeleza jukumu lake la kudhibiti mihadarati. Wabunge wa Libya wanajiandaa kuanza mazungumzo kwa ajili ya kuyaunganisha mabunge mawili ya nchi hiyo yenye makao yao mashariki na magharibi mwa nchi. Mwakilishi mmoja wa bunge la Libya ameeleza kwamba wabunge wa mabunge hayo yenye makao yao katika miji ya Tobrok na Tripoli wanajiandaa kushiriki kikao maalumu cha kujadili suala hilo. Mbunge huyo wa Libya, ambaye hakutaja jina lake, ameliambia shirika la habari la Anadolu kwamba kikao hicho kimepangwa kufanyika katika mji wa Twanja nchini Moroko na kitahudhuriwa na wabunge sabini na tano kutoka mabunge yote mawili ya Libya. Mbunge huyo aidha amesema kikao hicho kilikuwa kimepangwa kuanza leo Jumatatu. Umoja wa Mataifa, siku kadhaa zilizopita, ulitangaza kwamba pande zinazozozana huko Libya zimekubaliana kuendesha chaguzi za bunge na rais Disemba 24, mwaka 2021. kikao hicho cha Twanja huko Morocco kinafanyika katika hali ambayo mwezi uliopita pande zinazozozana za Libya zilifikia mapatano ya kusimamisha mapigano. Baadhi ya watu wanachukia maisha ya gerezani kama adhabu kubwa na ya shari, lakini kwa baadhi hiyo ndiyo njia ya kheri na baraka. Nchini Rwanda, baadhi ya magereza ya nchi hiyo kwa miaka mingi sasa yamekuwa yakitoa mafunzo ya ufundi stadi wakati wakitumikia adhabu zao magerezani, na wakimaliza vifungo vyao wanaanza maisha ya uraiani wakiwa na maarifa ya kutosha. Silvanus Karemera na maelezo zaidi kutoka Kigali. Baadhi yao wanasema licha ya wa kwamba maisha ya gerezani ni magumu na kuonekana kama ni ahela ambako mtu anapata shida, lakini mwisho wa siku akitoka zake nje maisha yanabadilika. Mundaniku Redismas ni mmoja wa mahabusu waliokuwa gerezani kwa kipindi cha miaka sita na miezi minane baada ya kupatikana hatia ya kosa fulani Anasema miaka miwili akiwa gerezani alijiunga na mafunzo ya ufundi stadi yanayotolewa kwa mahabusu, baadaye alihitimu na cheti cha ushonaji nguo za kila aina. vyari vigoye kuko ntacho muntu yabonaga igiraho. Haikuwa kazi rahisi, hatukuwa na idadi kubwa ya vyerehani kwa ajili ya mafunzo. Tulijifunza kwa nadharia na mwisho tulitumia sindano za mikono hizi za kawaida lakini licha ya haya nilikuwa na ndoto za kwamba siku moja nitakuwa fundi wa hali ya juu. Na kweli mwaka elfu mbili na moja akamaliza adhabu yake na kutoka zake nje ya gereza. Alipofika nje, alianzisha duka la kushona nguo na kuuza. Leo anawaajiri mafundi zaidi ya mia moja, baadhi yao wakiwa na shahada za chuo kikuu. dufite amasoko. Kwa sasa tunashinda zabuni hapa na pale kote nchini, sisi ndiyo tunawashonea katika mikoa mbalimbali. Baadhi ya wafanyakazi wake wanasema, kama si kazi hii basi miradi yao ingesalia kuwa ndoto. Mimi nakaribia kuikamilisha nyumba yangu na pesa naipata hapa kutokana na kazi hii. Mamlaka ya magereza nchini inasema kwamba lengo la kuanzisha masomo ya ufundi stadi magerezani ni kuwasaidia wale wote waliokamilisha adhabu zao kuwa raia wema wenye kuleta tija kwa taifa. Pia ajira hii itawasaidia kutojikuta tena kwenye makosa mengine. Kamishna Mkuu wa magereza nchini George Rwigamba anasema, umeshuhudia a... wengi waliojiajiri. Umemwona yule bwana mwenye duka au niseme kiwanda cha ushonaji ambaye pia aliwaajiri wafanyakazi wengine wengi. Hii itawasaidia wengi kutorejea kwenye makosa mengine. Rwanda inayo magereza kumi na matatu ambapo matano kati yake tayari yameshajengwa shule za ufundi stadi ndani yake. Silvanus Karamera, Radio Teheran, Kigali. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mfuko wa kuhudumia watoto wa umoja wa Mataifa, UNICEF, umetangaza kwamba unataraji kugawa dozi bilioni mbili za chanjo ya maradhi ya COVID-19 kwa nchi maskini duniani. UNICEF leo imetangaza kwamba shirika hilo mwaka ujao 2021 limepanga kugawa kwa nchi maskini na zinazoendelea duniani chanjo ya corona chini ya mkakati wa uwezeshaji upatikanaji wa chanjo hiyo COVAX katika fremu ya mpango wa kimataifa wa ugawaji wa chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Shirika la UNICEF linashirikiana na shirika la afya duniani katika zoezi hilo. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa aidha umesisitiza kwamba hivi sasa unashirikiana na mashirika 350 ya ndege na usafiri wa meli ili kusafirisha chanjo za kujikinga na kirusi cha korona na sirinji bilioni moja katika nchi maskini kama Burundi, Afghanistan na Yemen. Mwishoni mwa wiki iliyopita, kikosi maalumu cha ulinzi wa rais wa jamhuri ya Afrika ya Kati kilipigana na walinzi wa rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize Matangani mjini Bangui. Mosimwasi na maelezo zaidi. Mwishoni mwa juma jana kikosi maalum cha ulinzi wa rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati kilipigana na walinzi wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Bwana Francois Bozize jijini Bangi wakati wa sherehe za kuaga mwili wa marehemu kwa ajili ya maziko ya mke wa mtoto wa marehemu rais Bokasa Bwana Serge Bokasa aliyefariki tarehe kumi ya mwezi huu jijini humo. siwezi kukubali niwe nikichokozwa kila mara na mimi kubakia kimya mimi si mchokozi mtu yeyote yule, wala siwezi kuichokoza nzi au hata kuwachokoza watawala wa sasa wa nchi yetu. Sasa nimeamua kutovumilia uchokozi wa aina yoyote ile, uwe dhidi yangu au dhidi ya wanachama wa chama changu Kwana kwa KNK kwa kifupi. Bwana Bozize aliitoa kauli hiyo siku ya Jumamosi alipokuwa akizungumza na waandishi habari jijini Bangi muda mchache tu baada ya kutokea kisanga hiki akitishia kuwageuza wanachama wake na kuwa jeshi la umma. Wakati mtu fulani anapokuchokoza akitaka kukuumiza hauna njia nyingine ya kufanya bali ni kujilinda jambo ambalo ni halali. Msiamini kwamba tutakuwa tukibakia kimya tu kila mara tunapochokozwa. Tangu nitoke Kampala, sijaweza kuichokoza nzi au hata kukoswa adabu mbele ya rais wa jamhuri wala dhidi ya utawala wa sasa. Na akiendelea kutoa onyo lake hilo, alikanusha swali aliloulizwa kuhusu tuhuma anazotupiwa za kutaka kuunda wanamgambo wapya kwa ajili ya kumlinda akiahidi kwamba ataweza kuwageuza wafuasi wake na kuwa jeshi la umma mara wakati ukijiri. Hapana, hapana nguvu zetu ni nguvu za kisiasa no tu, na hilo ndilo jambo la kweli. Nguvu zetu zinaitwa nguvu za, mkilo, za kwa na kwa ambayo ni mashine ya, kwa kwa, ya kweli, na hilo ndilo linalowakereketa wapinzani wetu katika kinyang'anyiro hiki cha kiti cha urais na bile, vile vile viti vya ubunge. Na kama wanapozungumzia nguvu za kijeshi, muda haujafika wa kufanya hivyo. Wanachama hawa wanaweza kabisa kubadilishwa na kuwa jeshi kwa urahisi sana kwani wao ni jeshi la umma. Mapigano hayo baina ya kikosi maalum cha ulinzi wa rais yalitokea wakati bwana Francois Bosise alipofika katika eneo la Matanga akisindikizwa na walinzi wake ambao walikuwa na silaha, akiwa na lengo la kutoa buriani zake kwa mwili wa mama huyo ambao ulikuwa unapelekwa kusini mwa nchi kwa ajili ya maziko na kikosi hicho cha rais kutaka kuwakataza walinzi hao kufika na silaha zao palipo maiti hiyo. Mosi Mwasi, Brazzaville. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa ofisi ya shirika la afya duniani WHO katika ukanda wa Gaza ametahadharisha juu ya kusambaratika mfumo wa afya kwenye eneo hilo, Abdunasir Sobh, mkuu wa ofisi ya WHO huko Gaza, leo ametahadharisha kwamba kuongezeka kwa kasi idadi ya watu wanaoambukizwa korona katika ukanda huo wiki iliyopita kumezidisha hali ya wasiwasi. Ameeleza kwamba pamoja na kuwepo uhaba wa suhula za kitiba katika ukanda wa Gaza, na iwapo hali hiyo itaendelea kushuhudiwa katika eneo na mfumo wa afya basi utashindwa kukidhi mahitaji kwa zaidi ya wiki mbili na hivyo kusambaratika. Mkuu wa ofisi ya Shirika la Afya Duniani katika ukanda wa Gaza amesema kwamba shirika hilo linasaidia kuingizwa Gaza suhula za matibabu zinazohitajika kwa ajili ya kukabiliana na maambukizi ya korona na duru za kizayuni zimeripoti kwamba waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu na baadhi ya maafisa wa shirika la ujasusi la Israel Mossad wamefanya ziara asiri kwa wakati mmoja na Mike Pompeo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, huko Saudi Arabia. Tovuti ya gazeti la Haris la Israel leo Jumatatu imeeleza kwamba katika safari yake hiyo ya siri nchini Saudi Arabia, Benjamin Netanyahu amekutana na kufanya mazungumzo na Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, na huu ndio mwisho wa taarifa, habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kuendelea mgogoro wa Tigray nchini Ethiopia na hatari zake. Mgogoro katika jimbo la Tigray la nchini Ethiopia umechukua mwelekeo mpya ambapo Abi Ahmed, waziri mkuu wa nchi hiyo, amewapa viongozi wa jimbo hilo muda wa masaa sabini na mbili wawe wamejisalimisha na kuweka chini silaha zao, la sivyo atazingira na kuyashambulia makao makuu ya eneo hilo. Mgogoro wa Ethiopia umeongezeka na kuchukua sura mpya katika wiki chache zilizopita. Abi Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia, amewatuhumu wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrei TPLF kuwa walishambulia wanajeshi wa nchi hiyo na hivyo kutoa amri ya kushambuliwa eneo hilo la kaskazini mwa Ethiopia, jambo ambalo limeanzisha vita vya moja kwa moja kati ya pande mbili. Watu atigrei, wa Tigre ni jamii ya wachache na wanaunda asilimia sita tu ya watu wote wa nchi hiyo. Harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre ambayo inawakilisha watu wa eneo la Tigray kwa muda wa miaka 30 ilikuwa katika kilele cha uongozi nchini Ethiopia, ambapo iliongoza nchi bila ya kuyashirikisha makabila mengine ya nchi hiyo. Lakini mambo yaligeuka mwaka elfu mbili kumi na nane ambapo Abi Ahmed kutoka kabila la Oromo ambalo ni moja ya makabila makubwa ya Ethiopia alichukua uwaziri mkuu wa nchi hiyo. Baada ya kuchukua hatamu za uongozi, Abi Ahmed aliuunganisha muungano tawala wa vyama kadhaa katika chama kimoja na kukataa kuiunganisha harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre ambayo nayo kwa miaka mingi ilikuwa mwanachama wa muungano huo tawala katika chama hicho kipya. Watu wa Tigre wanadai kwamba serikali kuu ya Ethiopia imewapuuza na wala haizingatii maslahi yao, na hiyo ndiyo sababu ya kuongezeka hisia za kutaka kujitenga na kujiamulia lenyewe mambo yake eneo la Tigre. Kabla ya matukio yanayoendelea hivi sasa huko Ethiopia, nchi hiyo ambayo ina zaidi ya watu milioni mia moja na hivyo kuhesabiwa kuwa moja ya nchi za Kiafrika zilizo na idadi kubwa zaidi ya watu, imekuwa ikichukuliwa kwa mfano bora wa kuigwa na nchi nyingine katika suala zima la kurejea kwenye mkondo wa demokrasia. Pamoja na hayo, tokea tarehe nne mwezi huu wa Novemba, mivutano na mapigano yamezuka kati ya serikali kuu iliyo na makao yake mjini Addis Ababa na wapiganaji wa ukombozi wa Tigray, mapigano ambayo yamelazimisha maelfu ya watu wa jimbo hilo kukimbilia usalama wao katika nchi jirani. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuna baadhi ya maoni hapa kutoka kwenu wasikilizaji wapenzi. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, baada ya kutusalimu anasema, Netanyahu na Pompeo kufanya safari ya siri huko Saudi Arabia hakusaidii chochote, kwani chini ya jua siri ni ya mtu mmoja, na Saudi Arabia iache undumila kuwili kwa kujiona nao ni zaidi ya wengine duni yani. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, natushukuru, nasi pia tunamshukuru. Yafuatayo ni kwa muhtasari yale tuliokuwa nayo katika taarifa yetu ya habari usiku huu. Mkuu wa vyombo vya mahakama vya Iran amesema kwamba Kanada inakiuka haki za binadamu na ni kimbilio la mafisadi na wahalifu. Wabunge wa Libya wanajiandaa kuanza mazungumzo kwa ajili ya kuyaunganisha mabunge ya nchi hiyo yenye makao yao mashariki na magharibi na mfuko wa kuhudumia watoto wa umoja wa Mataifa, UNICEF umetangaza kwamba unataraji kugawa dozi bilioni mbili za chanjo ya maradhi ya Covid 19 kwa nchi maskini duniani. Na, mwasikilizaji wa penzi, sasa tunakuleteni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Hasan Al Askari alaihi ssalam, tutakuleteni pia kipindi cha mapinduzi ya kiislamu na nadharia za sayansi jamii, makala yaleo katika historia na kipande cha kaswida Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Hasan bin Ali al Askari alaihi ssalam. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Katika mtazamo wa Uislamu uimamu ni mwendelezo wa ujumbe wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bila shaka kufuata mwenendo huu kuna udhaminia umma wa Kiislamu amani na usalama, na kuukinga na madhara na vitisho mbalimbali. Kwa msingi huo, mwenyezimungu kutokana na hekima yake na kuwatakia mema wanadamu aliwachagulia walimwengu maimamu kama viongozi wao wa kuongoza kwenye njia nyofu na ya saada. Qurani tukufu, akili, mitume na viongozi wengine wa kidini waliokuja baada yao wanachukuliwa kuwa hoja Mwenyezi Mungu kwa wanadamu. Kuhusiana na suala hilo, Imamu Ali alaihi ssalam anasema, dunia haiwi bila ya hoja Yaani kiongozi wa Mwenyezi Mungu ima huwa ni mtu aliye wazi na anayejulikana au hujificha na kutoonekana na watu. Siri za Mwenyezi Mungu zimewekwa kwao, kila anayewakimbilia huwa yuko kwenye njia ya haki. Wao ni hazina ya elimu ya Mwenyezi Mungu na walinzi wa dini yake, wamesimama imara mithili ya mlima, na Uislamu utaimarika kutokana na uwepo wao hii leo tuko kwenye siku za kukumbuka na kuadhimisha uzawa wa Imamu Ahsan Askari alaihi salam ambaye ni huja na imamu wa 11 wa Mwenyezi Mungu, alayhi wa Mwenyezimungu baada ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Tarehe 8 Rabiuthani mwaka 232 Hijiria, Imam Hasan Askari alaihi salam alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina. Akiwa katika umri wa utotoni, mtoto huyo alilazimishwa na makhalifa wa Bani Abbas, akiwa na baba yake Imam Ahadi alayhi ssalam, kuondoka mji huo na kuhamia katika mji wa Samarra, ambao wakati huo ulikuwa makao makuu ya utawala wao. Hata kama mtukufu huyo hakuweza kuishi zaidi ya miaka 28, lakini aliacha nyuma maarifa muhimu na adhimu ya Kiislamu. Imam Hasan Askaria alaihi salam alikuwa na huruma na upendo mkubwa uliokuwa ukiwavutia watu wengi. Historia inatwambia kwamba kuna baadhi ya watu waliokuwa wakichukia na kujitenga na Imamu alaihi salam kwa kutokuwa na habari za kutosha kuhusiana na haiba na shahsia yake, lakini walipokutana naye walivutiwa sana na tabia zake na hivyo kuamua kubadilika kabisa, na kuwa miongoni mwa wafuasi wake wa karibu. Miongoni mwa watu hao ni maafisa wawili wa ovu waliokuwa wakimtesa imamu alaihi ssalam alipokuwa amezuiliwa kwenye jela. Alipokuwa kwenye jela ya Bani Abbas, Imam Hasan Askari alikuwa akiwaathiri pakubwa kwa maneno yake yenye mvuto mkubwa askari magereza waliokuwa wakimchunga Imam Hasan Askari alaihi ssalam alihudumia uimamu kwa muda wa miaka sita pekee ambapo alipitisha sehemu kubwa miaka hiyo michache akiwa uhamishoni na kwenye jela za Bani Abbas. Katika kipindi hicho, ambapo ukandamizaji na dhulma ya Bani Abbas ilikuwa imefikia kilele, Imam Hasan Askari alaihi salam alipata fursa chache mno za kuweza kuandaa vikao vya masomo na mijadala ya kidini na ilikuwa vigumu sana kwake kuweza kupata fursa ya kukutana moja kwa moja na umati wa watu au kuwasiliana na wale waliokuwa na kiu ya kutafuta elimu. Kwa msingi huo, imamu alitumia mbinu tofauti kama vile za kuandika barua na maandishi mengine ili kuwafikishia watu mafundisho ya dini. Ali bin Muhammad Maliki, mashuhuri kwa jina la Ibnu Sabagh, ambaye ni mmoja wa wanazuoni mashuhuri wa Kiislamu wanasema hivi kumhusu Imam Askari alayhi salam: alikuwa mtu wa pekee katika zama zake, alipanda kwenye kipando cha elimu na kutatua kwa busara matatizo ya wa watu mmoja baada mwingine. Vilevile vile alikuwa akibainisha na kuweka wazi mambo kutokana na uwezo wake mkubwa wa kifikra. Wanahistoria wote wanakubaliana kwamba Imam Hasan Askari alayhi salam alikuwa hazina kubwa elimu na maarifa na mjuzi mkubwa zaidi katika zama zake. Alihesabika kuwa alim na mjuzi wa pekee katika zama zake ambaye alibobea katika elimu zote ziwe ni za kiakili au za kunakiliwa. Kipindi cha uimamu wa Imamu Hasan Askari alaihi salam ndicho kipindi ambacho kilishuhudia mvurugiko mkubwa zaidi katika utawala wa Bani Abbas na mvutano katika ukoo wa ufalme, malalamiko ya watu na mapambano ya mara kwa mara na kuenea fikra potovu katika jamii, ni baadhi ya mambo yaliyoibua migogoro ya kisiasa na kijamii katika zama hizo. Watawala walikuwa wakiwakandamiza watu waliokuwa wakiwatawala na kutumia fedha zao kujengea makasiri ya kifahari, huku wakipuuza matatizo na masaibu yao. Licha ya vizingiti vingi alivyowekewa wa na watawala hao, matatizo ya kijamii na muda mfupi wa uimamu wake, lakini Imamu Askari alayhi salam alifanikiwa kuwalea wanafunzi mashuhuri ambao kila mmoja alikuwa na mchango mkubwa katika kueneza maarifa na mafundisho a Uislamu. Inasemekana kuwa wanafunzi hao walikuwa zaidi ya mia moja, ambapo kuna nyuso mashuhuri miongoni mwao kaia kipindi cha uimamu wa Imam Hasan Askari alaihi salam, miji na maeneo kama vile Kufa, Baghdad, Niishabur, Kum, Khurasan, Yemen, Rei, Azerbaijan na Samara yalikuwa miongoni mwa vituo muhimu vya Mashia ili kueneza utamaduni wa Shia na kuimarisha maarifa ya elimu ya kidini ia ssalam aliwaandikia barua wakazi wa miji na maeneo hayo zikiwemo barua alizoandikia watu wa miji ya Qum na Neishabur ambazo zimenukuliwa katika vyanzo mbalimbali vya kihistoria. Imamu pia aliandika vitabu kadhaa kwa ajili ya kueneza elimu na kulinda misingi ya itikadi ya Uislamu. Moja ya vitabu hivyo ni tafsiri ya sehemu kadhaa za Qurani tukufu. Vitabu vyake vingine vinahusiana na sheria za Kiislamu na masuala yanayohusiana na uhalali na uharamu wa baadhi ya mambo. Mtukufu Imamu pia alikuwa akishukuru na kuwapongeza waandishi na watu waliokuwa wakijihusisha na mambo ambayo yalikuwa ya yakiinua kiwango cha elimu, mafundisho, mwamko na fikra za watu kwenye jamii. Nukta muhimu katika maisha ya Imamu Hasan Askaria alaihi salam ilikuwa ni ya kuzaliwa mtoto wake. Habari ilikuwa imeenea miongoni mwa watu kwamba amo mtu ambaye angekuja kuuokoa ulimwengu kutokana na dhulma pamoja na uonevu. Mtu ambaye angekuja kuuokoa ulimwengu kutokana na dhulma pamoja na uonevu alikuwa ni mwana wa Imam Hasan Askaria Askaria alaihissalam, mtoto ambaye kupitia mapambano yake angeuokoa ulimwengu kutokana na dhulma hiyo kwa kueneza uadilifu na usawa katika kila pembe ya dunia. Kwa msingi huo makhalifa wa Bani Abbasi walikuwa na wasiwasi mkubwa wa kuzaliwa mtoto huyo wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, kuwa wamesikia hadithi nyingi zinazohusiana na kuzaliwa mtoto wa imam ambaye angedhihiri na kuukomboa ulimwengu pamoja na kuujaza uadilifu na usawa baada ya kujaa dhulma na uonevu. Hadithi hizo zinazosema kuwa warithi na watu watakaochukua uongozi kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kumi na wawili, na kwamba wote wanatoka katika kabila la Quraish zimepokelewa kwa wingi katika vyanzo na vitabu vya Ahlusunna. Kuna hadithi nyingi pia katika vitabu hivyo mashuhuri vya Ahlusunna Waljamaa zinazosema kuwa Mahdi ambaye ni mwokozi wa ulimwengu ni katika kizazi cha Bibi Fatima alaihi ssalam. Kwa hivyo watawala wa Bani Abbas walikuwa wakimdhibiti Imamu Hasan Askari alaihi AS. ssalam kwa wasiwasi wasi na uangalifu mkubwa. Hii ni kwa sababu walikuwa wakitambua wa vyema kuwa Imamu Askari alaihi AS. salam alikuwa ni imamu wa 11 wa maimamu waliomrithi Mtume na kwamba utabiri wa kuzaliwa Imamu Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif ulikuwa umewadia. Udhibiti huo ulikuwa mkali kiasi kwamba katika baadhi ya siku za wiki imamu alilazimishwa kufika kwenye makao makuu ya utawala wa Bani Abbas au kufungwa kwenye jela zao. Licha ya juhudi na njama hizo zote za ukandamizaji na udhibiti wa Bani Abbas dhidi ya imam, lakini Mwenyezi Mungu alitaka Imam Mahdi mwana wa Imam Hasan Askari alaihim assalam azaliwe tu. Miongoni mwa sifa muhimu za Imam Hasan Askaria alaihi ssalam, kutosalimu amri kwake mbele ya watawala dhalimu na irada yake isiyotetereka katika kutetea fikra na mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena kutoa mkono wa pongezi kheri na fanaka kwa Waislamu wote duniani na hasa wapenzi wa wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Hasan Askari alaihi salam. Wassalamu alaikum warahmatullahi Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki, siku na saa kama hii, ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 40 ambao utaendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Said Amir Arjmand kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mnaofuatilia kwa karibu kipindi chetu hiki, bila shaka, mnakumbuka kuwa katika sehemu ya 39 ya mfululizo huu tulianza kuzungumzia fikra na mitazamo ya Said Amir Arjimand kuhusu mapinduzi ya Kiislamu, tukiendelea na pale alipoishia mazungumzo yetu katika mfululizo huo. Amir Arjimand anazungumzia na kuchambua sababu na mazingira yaliyopelekea kutokea mapinduzi kwa kutaja masuala muhimu ambayo baadhi yao ni kuporomoka kwa ufalme, serikali kutawala, uongozi wa kidini na jamii ya kiraia katika Iran ya madhehebu ya Shia, mavuguvugu ya kijamii yanayoendana na uhalisia wa mambo, hatua na radi ya mali dhidi ya mpasuko wa kijamii sababu za kisiasa na kimaadili za waungaji mkono wa mapinduzi na kupewa umuhimu mdogo wa kimaslahi na manufaa ya kitabaka. Said Amir Arjimand anaitakidi kuwa mrengo wa viongozi wa dini kwa kushirikiana na mirengo mingine ulitoa mchango muhimu sana katika mapinduzi na ukavuruga umakini wa wanafikra wenye vipawa wa utawala wa zamani. Amir Arjimand anatilia mkazo pia muungano na ushirikiano wa viongozi wa dini na wafanyabiashara wa jadi yaani wana bazar katika kukabiliana na utawala wa Pahlavi. Hata hivyo, nukta muhimu anayoitilia mkazo msomi huyo ni kwamba hakukuwepo na mtazamo wa kupigania manufaa na maslahi ya kimatabaka miongoni mwa wafuasi na waungaji mkono wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kwa maneno mengine, ni kwamba waliounga mkono vuguvugu vugu la mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran hawakuangalia mapinduzi hayo kwa jicho la tamaa ya kunufaika nayo kimaada kwa ajili ya mtu binafsi au tabaka fulani, bali waliangalia kwa uono wa kiutambulisho na kithamani, jambo ambalo ndilo lililopelekea kupatikana muafaka kati ya waungaji mkono wa mapinduzi na kutojitokeza tofauti na hitilafu baina yao na kutokana na hali hiyo, utawala wa Kipahlavi haukufanikiwa kuchochea hitilafu kati ya waungaji mkono wa mapinduzi ya Kiislamu. Na hiyo ni moja ya sababu muhimu za kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kwa mtazamo wa Dr. Said Amir Arjimand, katika mchakato huo mchango na nafasi ya uongozi wa kidini ilikuwa ya kipekee na yenye umuhimu mkubwa sana. katika fikra na mitazamo ya Said Amir Arjmand kuhusu mapinduzi ya Kiislamu kuna baadhi ya nukta zinazoweza kufanyiwa uhakiki mkubwa wa kiukosoaji. Miongoni mwa nukta ambazo tunaweza kuziashiria hapa ni rai yake kwamba badala ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa ni matokeo ya juhudi na mapambano ya kutetea thamani za kidini amesababishwa zaidi na kupoteza Shah itibari yake kisiasa ya kuitawala nchi. Mtazamo huu wa Amir Arjimand ni sahihi kwa upande mmoja, kwa sababu ni kweli Muhammad Reza Shah alipoteza itibari ya kisiasa ya kutawala na jambo hilo pia lilichochea zaidi moyo na ari ya kimapinduzi ya watu na hatimaye kupelekea kutokea mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Pamoja na hayo, alichokosea katika mtazamo wake huo ni kutokamilisha maelezo yake kwa kutofafanua kwamba moja ya sababu muhimu zaidi zilizomfanya Muhammad Reza Shah apoteze itibari na uhalali wa kisiasa wa kuendelea kutawala ni kudharau kwake thamani na tunu za kidini za watu wa Iran. Katika kufanyia uhakiki wa kiukosoaji na kusahihisha mtazamo huo wa Sayyid Amir Arjmand, tunaweza kuashiria hapa mtazamo wa bileili Ashqi katika kitabu chake kitwacho wakati usio kuwa wazama Imamu Shia na Iran, ambacho kinabainisha kwa uwazi kabisa taathira za mapambano ya Karbala na mafunzo yaliyomo ndani yake kwa mapinduzi ya Iran, ambapo mwana nadharia huyo anasema: kuna mfungamano kati ya mapinduzi ya Iran na mapambano ya Karbala. Katika kutolea ufafanuzi ukweli huo, Leili Eshki ameandika, mapinduzi ya Iran yamejaa ndani yake ishara za kidini na nembo za msingi za Ushia, muhimu zaidi kati ya hizo ikiwa ni Karbala. Wananchi wa Iran walijifunza mukawama wa kukabiliana na shah katika mafunzo ya Karbala, ambapo mukawama katika kuikabili dhulma ulikuwa moja ya mafunzo hayo. Shah aliukanyaga utambulisho wa watu na kumfanya kila mtu awe na shauku ya kujikomboa na kufa shahidi. Shah alifikiri kwamba uhuru wa mtu binafsi au hatua nyinginezo zitaweza kulirejesha nyuma gurudumu la mapinduzi, wakati wana mapinduzi wakiitakidi kuwa watu waliouwawa wamefanya kazi ya Hussein na wale waliosalia wanapaswa kuifanya kazi ya Zainab. Leili Ashqi anaeleza katika kitabu chake hicho kwamba Shah alikosea kwenye chimbuko; wakati wananchi walikuwa wanafikiria Ashura na Karbala, Shah alikuwa anafikiria kufufua Iran ya kale. Ukosoaji mwingine tunaoweza kuashiria hapa katika mitazamo ya Said Amir Arjimande ni kwamba katika kuchambua uhusiano baina ya Shah na maulama ameidogesha nafasi na mchango wa tabaka la wafanyakazi za vibarua, ijapokuwa maulama na hasa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alitoa mchango wa aina yake katika kutokea mapinduzi ya Kiislamu. Na ukweli ni kwamba mapinduzi hayo yalifanyika kwa uongozi wa Imam Khomeini, lakini tabaka la vibarua lilitoa mchango muhimu katika kufanikisha mapinduzi ya Kiislamu kutokana na kuwa bega kwa bega na kufuata miongozo na maagizo yaliyokuwa yakitolewa na Imam Khomeini kwa umma. Tabaka la wafanyakazi wa vibarua lilitoa mhanga kwa mapinduzi, idadi kubwa ya wafanyakazi wake waliouliwa shahidi ambapo kuhusiana na hilo tunaweza kuashiria ushiriki mkubwa wa matabaka yote ya wananchi wakiwemo wafanyakazi za vibarua, hiyo muhimu historia, ya kihistoria yaliyochochea na kufanikisha ushindi wa mapinduzi yakiwemo ya mapambano ya Khordad 15 mwaka 1342 na shahrivar var 17 1957 hijria shamsia. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya 40 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii umemalizika, hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo, lakini usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha Allah, katika sehemu ya 41 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuzungumzia fikra na mitazamo ya mwanafikra mwingine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Na kushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe saba mfungu wa saba Rabia Uthani, mwaka 1442 hijiria, sawa na Novemba 23, mwaka 2020. Miaka 114 iliyopita katika siku kama ya leo, ambayo ni tarehe tatu Azar mwaka 1285 hijiria shamsia, gazeti la Majilisi lililokuwa na kurasa 8 lilianza kuchapishwa nchini Iran. Mhariri mkuu wa gazeti hilo alikuwa Adib al Mamalik Farahani, ambaye alikuwa miongoni mwa waandishi mashuhuri wa zama hizo. Mbali na gazeti hilo kuandika habari za ndani na nje ya nchi, liliakisi pia mazungumzo yote ya Majilisi ya ushauri, yaani bunge la Iran. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha suala la kuundwa nchi huru ya Palestina. Suala la Palestina lilikuwa miongoni mwa mambo ya mwanzo kabisa kujadiliwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, maazimio mengi ya Umoja wa Mataifa yamekuwa yakiathiriwa na nchi kubwa zinazowaunga mkono wazayuni wa Israel na utawala huo ulitumia moja ya maazimio hayo hapo tarehe 14 Mei mwaka 1948 kuanzisha dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina. Siku kama ya leo miaka 24 iliyopita, yaani tarehe 23 Novemba mwaka 1996, ndege ya abiria ya Ethiopia iliyokuwa imetekwa nyara ilianguka katika fukwe za bahari ya Hindi huko nchini Komoro baada ya kuishiwa na mafuta. Ndege hiyo ya shirika la ndege la Ethiopia aina ya Boeing 767 ilikuwa na abiria 175. Abiria 125 walipoteza maisha yao katika ajali hiyo. Ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Addis Ababa kuelekea Nairobi. Na katika siku kama ya leo miaka 20 iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Ayatullah Sayyid Mahdi Rohani. Alizaliwa mwaka 1303 hijiria shamsia katika familia ya kidini kwenye mji mtakatifu wa Qumu nchini Iran, na baada ya masomo ya mwanzo alielekea Karbala nchini Iraq kwa ajili ya elimu ya juu. Alifanya utafiti mkubwa kuhusu dini na madhehebu mbalimbali na kuwagwiji katika taaluma hiyo. Wakati wa harakati za mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ruhani alikuwa bega kwa bega na wananchi wa Iran katika mapambano yao dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah, wakiongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Msomi huyo mkubwa wa kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Firqatu Salafia Buhuth, uh, maa ahlisunna wasalafia na Firaq wa madhahib Islamia. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za afrika mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.