Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdulfattah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Leo ni Jumatatu tarehe saba mfungo saba Rabiu Thani mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Novemba 2020 Miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni vipindi vya maadili bora na bidhaa za Iran tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatiyo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Serikali ya Ethiopia yatoa muhula wa mwisho kwa viongozi wa Tigrei kusalimu amri. Obama akiri kufanya jitihada za kuibua machafuko nchini Iran. Bunge la Iraq lasema serikali ya nchi hiyo inapaswa kuwasilisha matokeo ya uchunguzi kuhusu mauaji ya kamanda Suleimani. Na waziri mkuu wa Moroko asema wa Moroko wanaiunga mkono Palestina kwa karne kadhaa sasa. Na sasa ni habari kamili. Waziri mkuu wa Ethiopia ametoa muhula wa mwisho kwa viongozi wa eneo la Tigrei lililoko kaskazini mwa nchi hiyo kusalimu amri. Abi Ahmed ametangaza usiku wa kuamkia leo kuwa anatoa muda wa saa 72 kwa viongozi wa eneo la Tigrei kusalimu amri, vinginevyo yataanzishwa mashambulio dhidi ya eneo hilo. Saa kadhaa kabla ya kutolewa muhula huo wa mwisho na Abi Ahmed, jeshi la Ethiopia lilitangaza kwamba limekusudia kuzingira mji wa Mikele, makao makuu ya eneo hilo la Tigrei mnamo tarehe nne Novemba. Na baada ya kuvituhumu vikosi vya harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigrei kwamba vimewashambulia askari wa jeshi la serikali, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alitoa amri ya kushambuliwa kijeshi eneo hilo la Tigrei. kwa kutoa amri hiyo ya kushambuliwa vikosi vya harakati ya ukombozi ya wananchi wa Tigre, waziri mkuu wa Ethiopia alijiingiza kwenye vita ambavyo yumkini vikapelekea nchi hiyo kugawanyika. Umoja wa Mataifa umetoa indhari kuhusu taathira hasi za kuendelea vita kati ya jeshi la Ethiopia na harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrey na kutangaza pia kwamba katika siku za karibuni zaidi ya watu elfu ishirini wamekimbilia nchi jirani ya Sudan ili kujinusuru na maafa ya vita hivyo, na kwamba idadi ya wakimbizi hao wa Ethiopia inazidi kuongezeka. Tigrey ni eneo la jamii ya wachache lakini wenye nguvu, ambao kwa miongo kadhaa wamekuwa wakiongoza muungano tawala nchini Ethiopia. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ambaye aliingia madarakani miaka miwili iliyopita Ameanzisha muungano mpya ambao jamii ya eneo la Tigrei imekataa kujiunga nao. Abi Ahmed anafanya juhudi za kuhakikisha anaubadilisha muungano huo tawala katika sura ya chama kimoja, hatua ambayo inapingwa na jamii ya Watigrei. Rais wa zamani wa Marekani amekiri katika kitabu chake kipya kwamba wakati wa utawala wake aliunga mkono kuibuliwa machafuko nchini Iran. Rais mstaafu wa Marekani Barack Obama ameandika katika sehemu moja ya kitabu chake hicho alichokipa jina la Nchi ya Ahadi au A Promised Land kwamba mwaka 2009 alishadidisha vikwazo vya kimataifa dhidi ya Iran. Katika kitabu chake hicho, Obama amekiri kuwa alidhamiria kustafidi na wenzo wa vikwazo ili kushadidisha machafuko hapa nchini na aweze kuungwa mkono. Kile kilichoandikwa na Obama katika kitabu chake hicho kitwacho Nchi ya Ahadi na nyaraka nyingine za uthibitisho ambazo zilichapishwa katika duru za nchi ya jinabi zinaonyesha kuwa serikali yake ilitaraji kwamba ingefanikiwa kutumia machafuko ya ndani ya Iran na kuishawishi nchi hii kufikia mapatano kuhusu miradi yake ya nyuklia. Obama amebainisha hayo katika hali ambayo licha ya viongozi wa Marekani na nchi za Ulaya wa itifaki wa White House kutoa vitisho na propaganda za uongo za vyombo vya habari vya Magharibi, wananchi wa Iran walitoa jibu la nguvu kwa wafanya fitina dhidi ya nchi hii na waungaji mkono wao wa kigeni tarehe tisa mwezi Dei mwaka 1388 iliyosadifiana na, na nane. Desemba 30 mwaka 2009 inakumbushia maandamano ya mamilioni ya wananchi wa Iran katika kutangaza kujitenga kwao na wazushaji machafuko katika jamii na kutoa jibu la wazi na kali kwa wazushaji machafuko ambao walifuata njia potofu kwa kisingizio cha kufanyika udanganyifu katika duru ya kumi ya uchaguzi wa rais hapa nchini. Kamisheni ya usalama na ulinzi ya bunge la Iraq imeripoti kuwa inaendelea kuishinikiza serikali ya nchi hiyo iliwasilishe haraka iwezekanavyo matokeo ya uchunguzi kuhusu mauaji ya kamanda Luteni Jenerali Qasim Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis. Mahdi Taqi Amerli, mjumbe wa kamisheni ya usalama na ulinzi katika bunge la Iraq, ameeleza kuwa serikali ya Mustafa Alkadhimi, waziri mkuu wa nchi hiyo, inapaswa katika siku chache zijazo iwasilishe bungeni matokeo ya uchunguzi kuhusu faili la mauaji ya kigaidi ya kamanda shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, mkuu wa kikosi cha Kurs cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na Abu Mahdi Al Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya Alhashdu Shabi na wana jihadi wenzao wanane. Amir li ameeleza kuwa serikali inapaswa kutoa ripoti kuhusu kushiriki Marekani katika jinai ya kigaidi ya mauaji ya kamanda Suleimani na Almuhandis na pia kuhusu kushambuliwa makao ya alhashdu shabi. Mjumbe wa kamisheni ya usalama na ulinzi katika bunge la Iraq ameongeza kuwa bunge hilo linafuatilia suala hilo kwa karibu ili lipate ripoti hizo. Baadhi ya wabunge wa, wa Iraqi pia huko nyuma waliwahi kuikosoa serikali ya nchi hiyo kwa kuchelewa kutangaza natija ya chunguzi zingine muhimu, na kuhusu mauaji hayo yaliyotekelezwa karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Waziri mkuu wa Moroko amesema wananchi wa Moroko wanaiunga mkono Palestina kwa karne kadhaa sasa. Saadudin Al Uthmani, waziri mkuu wa Moroko, amesisitiza kuwa nchi hiyo leo hii pia iko bega kwa bega na wananchi wa Palestina na inaliunga mkono kwa dhati taifa hilo. Al Othmani ameongeza kuwa Moroko ilitetea Palestina, malengo yake na haki za raia wa Kipalestina pale zilipouzwa, kuvamiwa au kusalitiwa. Waziri mkuu wa Moroko aidha amesisitiza kuhusu msimamo wa nchi yake katika kutambua kuwa Kudsi tukufu ni mji mkuu wa nchi huru ya Palestina. Saaduddin Othman amebainisha wazi kwamba amani ya kiadilifu na ya kudumu haitapatikana katika eneo la Asia Magharibi bila ya wananchi wa Palestina kuweza kuwa na haki yao ya kisheria ya kuasisi nchi huru ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa ni Kudsi tukufu na idadi kubwa ya wahadhiri wa vyuo vikuu na watetezi wa haki za binadamu kote ulimwenguni wamewataka viongozi wa serikali ya wa wamisri wawachie huru haraka iwezekanavyo wanachama watatu wa taasisi moja kutetea haki za binadamu nchini humo. Wahadhiri hao wa vyuo vikuu na shakhsia wa masuala ya sheria kutoka maeneo mbalimbali duniani wanaokaribia mia mbili wametoa taarifa pamoja na kulaani tuhuma za ugaidi zilizotekelezwa dhidi ya wanachama hao watatu wa taasisi ya kutetea haki za binadamu ya Misri iitwayo Egyptian Initiative for Personal Rights. Wahadhiri hao wa vyuo vikuu na shakhsia wa masuala ya kisheria wameeleza pia wasiwasi wao kuhusu ukandamizaji mkubwa ulioshuhudiwa hivi karibuni dhidi ya makundi ya kiraia nchini humo. Taarifa hiyo pamoja imeeleza kuwa askari usalama wa Misri tarehe 15 mwezi huu wa Novemba walimtia mbaroni Muhammad Bashir, mkurugenzi wa masuala ya idara wa taasisi ya haki za binadamu ya Egyptian Initiative for Personal Rights. Pamoja na kulaaniwa na kukosolewa vikali hatua hiyo ya askari usalama wa Misri lakini askari hao tarehe 18 mwezi huu pia walimtia mbaroni Karim Inara, mkurugenzi wa kitengo cha kushughulikia jinai cha taasisi hiyo ya haki za binadamu, na kisha tarehe 19 wakamtia mbaroni Gaser Abdurrazaq, mkurugenzi mtendaji wa taasisi hiyo ya haki za binadamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kuendelea chuki za rais wa Ufaransa dhidi ya Uislamu. Ikiwa ni kuendeleza chuki zake dhidi ya Uislamu na Waislamu, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron sasa ametoa muhula maalumu kwa viongozi wa makundi ya kiislamu ya nchi hiyo kuhakikisha wanajivika utamaduni wa Magharibi, hata katika mambo ambayo ni haramu kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu. Serikali ya Macron imeandaa hati maalumu iliyoipa jina la thamani za Warepublican na kuwataka Waislamu watangaze utiifu wao kwa vipengee vyote vya hati hiyo katika kipindi cha siku 15 tu zijazo. Hati hiyo iliyopendekezwa na Macron inawabana kupindukia Waislamu nchini Ufaransa, kuanzia kuwafungia njia za masomo ya nyumbani hadi kupangiwa maimamu wa misikiti wasome vitu gani na waache kabisa kusoma vitu gani. Hatua hiyo ya Emmanuel Macron na serikali yake imewakasirisha mno Waislamu kote ulimwenguni, ikiwemo taasisi kuu ya kijamii ya kiislamu nchini Marekani inayojulikana kwa kifupi kwa jina la CAIR, ambayo imemshutumu Macron na serikali yake kwa kutoa makataa na muda maalumu kwa Waislamu wa nchi hiyo kuhakikisha wanaachana na mafundisho ya dini yao na kujivika utamaduni wa magharibi, kwa mujibu wa Middle East Eye, baada ya matamshi ya siku ya Jumatano ya Macron kwa baraza la Waislamu la Ufaransa CFCM, ambapo waliwapa Waislamu makataa na muda wa siku 15 kuhakikisha wanajivika utamaduni wa magharibi. Baraza la Uhusiano wa Marekani na Uislamu CAIR limemshutumu vikali rais huyo wa Ufaransa na kulaani kitendo chake hicho. Limesema serikali ya Ufaransa haina haki ya kuwalazimisha Waislamu au watu wengine wowote wa, wa jamii za wachache kuachana na imani zao na kufuata tamaduni ambazo ni kinyume na itikadi zao, kama ambavyo haina haki pia ya kuwalazimisha Waislamu kufasiri mafundisho ya dini yao kwa mujibu awa anavyotaka yeye, Macron. Tamko la taasisi hiyo kubwa zaidi ya kijamii ya kiislamu nchini Marekani vile vile limesema katika kipindi cha miaka 20 iliyopita Ufaransa imetekeleza sheria nyingi za kuwadhibiti na kutoa adhabu kwa Waislamu kiasi kwamba hata kuvaa nguo za staha ya mwanamke wa kiislamu yaani hijabu umepigwa marufuku maskulini na makazini kwa wanafunzi walimu na wafanyakazi Waislamu wa taasisi za serikali hii ni katika hali ambayo maandamano makubwa yanaendelea katika kona mbalimbali mbali za dunia kulaani msimamo wa kiuadui wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu dini tukufu ya Kiislamu. Awali kabisa Macron alinukuliwa akisema kwamba eti dini tukufu ya Kiislamu iko kwenye mgogoro. Baada ya hapo, alijitokeza hadharani na kuunga mkono kitendo kiovu na cha kifidhuli cha jarida la nchi hiyo la Shal Hebdo cha kuchapisha vikatuni vya kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Baadaye Rais huyo wa Faransa alijifanya kulegeza msimamo na kudai amenukuliwa vibaya, baada ya kuona ghadhabu kubwa za ulimwengu wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya subuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na ni matumaini yangu hamjambo na mpo karibu na redio zenu ili kujiunga nami katika kipindi hiki kingine chenye faida tele cha maadili bora. Leo tutajadili suala la malezi ya kidini. Karibuni mwe nami hadi mwisho wa kipindi. Kwa kuzingatia kwamba suala la malezi ya kidini ni miongoni mwa mambo ya kimsingi ya maisha ya mwanadamu, tutaanza mazungumzo yetu haya kwa kutoa utangulizi mfupi kuhusiana na malezi ya kidini. Udadisi wa kutafuta ukweli juu ya Mwenyezi Mungu na hali ya kuwa na dini ni mahitaji ya kimaumbile kwa kila mwanadamu. Lakini baadhi ya wakati hutokea vizuizi ambavyo huzuia kudhihiri, kukua na kupea mahitaji hayo. Ni katika mazingira kama hayo ndipo mwanadamu anapolazimika kuchukua hatua inayofaa na kutumia misingi mbalimbali ya malezi bora ya kidini ili kuondoa vizuizi -vizu vilivyopo katika njia yake na hivyo kuweza kurejea kwenye mazingira yake ya utakatifu. Ukweli ni kuwa mwanadamu anahitajia mambo mengi sana ili aweze kuendelea na maisha yake ya kijamii. miongoni mwa mambo hayo anayoyahitajia kuna sehemu moja ya mambo ambayo yana umuhimu maalumu na yanaambatana na lengo kuu la maisha ya mwanadamu, hali ya kuwa sehemu nyingine huwa haina umuhimu mkubwa katika kuendelea kuishi kwa mwanadamu. Hamu na ghamu ya kuwa na dini ni miongoni mwa mahitaji makuu ya mwanadamu wote katika kila mahala nazama, na zama na jambo hilo halina uhusiano wowote na lugha ukabila wala utaifa wa mtu. Zaidi ya hayo, mwanadamu anahitaji kuwa na uwezo wa kutoa ufafanuzi na tafsiri juu ya matukio mazuri na mabaya yanayotokea katika ulimwengu na kuelewa majukumu yanayomhusu mwanadamu. Ni katika hali hiyo, ndio maana ikasemwa kwamba dini na itikadi za kidini humsaidia mwanadamu kuweza kupiga hatua katika kutekeleza suala hilo. Aidha, ni kwa sababu hiyo ndiyo maana inakuwa vigumu kuamini kwamba mtu anaweza kuwa na maisha ya raha na utulivu bila ya kuwa na imani ya dini, kwa sababu kutilia maanani kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na kuwa na imani ya kidini maana yake ni kuyapa umuhimu na nafasi yake mwenyewe mtu. Ni kwa msingi huo basi ndiyo maana baadhi ya wataalamu wa elimu nafsi wanaamini kwamba kila njia ya malezi isiyozingatiana kutilia maanani mtazamo wa kidini itakuwa na kasoro na kutokuwa na uthabiti, wakati malezi yanayokuwa na msingi wa kidini huijenga nafsi ya mwanadamu kiasi kwamba kila jambo analofunzwa mwanadamu hubakia ndani ya nafsi yake katika hali maalumu ya uthabiti. Mambo ambayo hayafungamana na dini hayawi na hadhi kama hiyo. Wapenzi wasikilizaji, zaidi ya hayo tuliokwisha kuyaeleza, kuna mtazamo usemao kwamba kwa uchache dini ina misingi miwili mikuu na muhimu. Msingi wa kwanza ni kuhusu urekebishaji na ujengaji wa nidhamu na utaratibu wa kijamii ambao humfanya kila mtu katika jamii kufanya juhudi za kujenga nidhamu na utaratibu katika jamii hiyo, na wakati utaratibu huo unapoparaganyika, watu wote katika jamii hushirikiana pamoja ili kuirejesha tena hali hiyo ya utaratibu na nidhamu maalumu. Msingi wa pili unahusiana na mtu binafsi ambao humfanya mtu kuwa na kipimo maalumu cha kiimani ambacho hukitumia katika kuyatafsiri na kuyatolea taabiri matukio mbalimbali yanayotokea ulimwenguni, na kwa kuegemea nguzo ya imani na kumtegemea Mwenyezi Mungu, Mwanadamu huwa na uwezo wa kuyatambua katika ile hali yake halisi mengi ya matukio mazuri na mabaya yanayotokea ya duniani. Wanazuoni wa kidini wanaamini kuwa imani ya aina hiyo humtayarisha mtu na kumfanya awe daima na uwezo wa kuitambua barabara nafsi yake katika ulimwengu huu, na jambo hilo humfanya awe na moyo thabiti unaomwezesha kukabiliana na mashaka pamoja na matatizo mbalimbali mbali. Hapana shaka yoyote kuwa jamii ambayo inafuata malezi ya kidini ni jamii madhubuti yenye nguvu na iliyo na usalama. Katika jamii kama hiyo hupatikana mtu na watu wanaofuata haki na heri na kupiga hatua mbele katika kuhakikisha kwamba haki zao na za wenzao zinapatikana, na kwa vile wanaelewa kuwa wameegemea nguzo madhubuti huwa hawana hofu yoyote kuwa watakabiliana na kizuizi chochote katika kuifikia haki hiyo. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana huwa wanazana ambazo, kwa msaada na mfumo Mwenyezi Mungu wa Mwenyezi Mungu, zinaweza kuondoa kizuizi chochote kile ambacho kitajaribu kuukwamisha mkondo wa harakati kuelekea kwenye ukamilifu wao. Wasikilizaji wapenzi, kabla ya kukunja jamvi la kipindi cha maadili bora kwa leo, hebu natutegee sikio maneno yenye hekima ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallamu ambaye amesema kuwa kusema kweli ni sababu ya utulivu, kusema uongo ni sababu ya wasiwasi na tabasamu huondoa uadui. Na kufikia hapa ndio tunafikia tamati ya dakika hizi za kukuleteni kipindi hiki cha maadili bora. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Ni matumaini yangu kuwa mmenufaika na yote tulioweza kukuandalieni kwa leo hii. Basi hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola na wageni, nikutakieni kila la kheri maishani. Kwa herini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mulia> Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki Jumatatu ya leo ya tarehe 23 Novemba linakunjuliwa na magazeti yanayochapishwa nchini Kenya. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard umekolezea wino mweupe. Kichwa cha habari, hali ya kuogofya ya mabarobaro katika karamu ya ulevi na uasherati, ni kisa cha kugunduliwa na polisi ya Kenya dhifa ya vitendo vichafu vikiwemo vya ngono, unywaji pombe na uvutaji bangi, iliyokuwa ikifanyika katika nyumba moja ya eneo la Mountain View jijini Nairobi siku ya Jumamosi majira ya saa mbili na nusu usiku. Standard linaripoti kuwa mabarobaro 44 walikamatwa wakiwemo wasichana na wavulana wenye umri kati ya miaka 11 hadi 18, walioaga makwao wakidai wa wanakwenda kwenye shughuli za masomo baadhi yao, kwa mujibu wa gazeti hilo, wametoka maeneo ya mbali yakiwemo ya kaunti ya za Kericho na Machakos. Mzazi mmoja aliyeitwa polisi kwenda kuandikisha maelezo amesema hakuweza kumtambua binti yake aliyekuwa amevaa nguo ambazo hakuwa amezinunua yeye. Ndani ya nyumba ilimofanyika adhifa hiyo, polisi ilinasa chupa zaidi ya mia moja za pombe, mipira ya kujamiiana na bangi vilivyotawanyika huku na kule lakini kinyume na Standard, Daily Nation limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani madarasa ya chini ya mahema na miti katika hali mbaya ya Covid. Gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari nyingine inayohusiana na hiyo yenye kichwa cha maneno jinsi dharau ya serikali inavyoua madaktari. Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha mwenyekiti wa baraza kuu la Waislamu Subkem Alhaj Hasan Olenado ikiambatana na kichwa cha habari, Waislamu nao wakataa BBI. SUPKEM yasema kuna vipengee kwenye BBI vitahujumu mahakama na mfumo mzima wa ugatuzi. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo: Ruto ajiparaha, ngoma ya BBI ikitulia, mswada waibua hofu miongoni mwa walanguzi wa mihadarati, makachero wanasa mwanamke na watoto 44 kwake wakiponda raha na Wairia avuta pumzi baada ya korti kumwokoa. Hayo yakiwa ni ya nchini Kenya. Kwa upande wa Tanzania, kurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi umepambwa na kichwa kikuu cha habari, kilio kwa wanafunzi waliofutiwa matokeo ni ya mtihani wa darasa la saba waliobainika kufanya udanganyifu. Wazazi na wadau waiangukia serikali wakiomba kutoa nafasi nyingine kwa watoto hao. Kwa mujibu wa Mwananchi, shule 38 zimebainika kufanya udanganyifu na wanafunzi 159 kati ya milioni 1235950 waliofanya mtihani huo wamegundulika kufanya udanganyifu. Wadau wachambua hatima ya upinzani nchini, ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Volkano ya tope ya gundulika daa Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mtanzania, kikiambatana na dondoo, RC awataka wananchi eneo lililoathirika kuhama haraka kuepuka madhara na nyumba za bomoka. Habari nyingine iliyopewa uzito maalumu na gazeti hilo inasema, kijana wa miaka 24 jela ya miaka 60 kwa kosa la kubaka mwanafunzi Gazeti la Majira limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Magufuli aendelea kuchekecha wabunge. Ni katika safari yake ya kusuka baraza la mawaziri, wengi watabiri litakuwa la kikosi kazi litakaloleta matokeo chanya. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika bweni la ungua wa moto, wanafunzi mia moja wanusurika. Na kwa upande wa gazeti la serikali, Habari Leo, habari iliyopozitwa kwanza ina kichwa cha maneno mashine ya bilioni 15 kuudhibiti saratani. Na tunalikunja jamvi la udondozi wa magazeti kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba kurasa za mbele za magazeti ya Daily Monitor na New Vision ya nchini Uganda. New Vision limekolezea wino mweusi kichwa cha habari: uchaguzi wa 2021 zaidi ya wagombea 89 wapitishwa bila kupingwa. Katika habari nyingine limeandika NRM yaitaka serikali walipe fidia watu waliopoteza mali katika machafuko, na Museveni aanzisha rasmi ujenzi wa barabara. Na kwa upande wa gazeti la Daily Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, wakuu wa NGO wafukuzwa nchini kwa kuwa na mafungamano na Bobi Wine. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalumu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni ile yenye anwani, tume ya uchaguzi yatuma timu ya kukagua kura. Na katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo tunakutana na habari yenye kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini Museveni alipomkosoa Sejusa, Mbabazi alikaa kimya. Monita aidha, limeandika hotuba ya Museveni yaakhirishwa huku vyombo vya utangazaji vikitaka ufafanuzi. wapenzi wa wasikilizaji hapa ni mjini teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran bidhaa za iran Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Bidhaa za Iran, ambacho leo kitaanza kuzungumzia bidhaa za kilimo hapa nchini. Ni matarajio yangu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Swala la kudhamini usalama wa chakula na ustawi wa kilimo daima limekuwa changamoto kubwa kwa serikali za nchi mbalimbali mbali. Sekta kilimo ya kilimo inahesabiwa kuwa miongoni mwa maeneo ya kistratejia ya uchumi wa kila nchi. Swala hili la kudhamini chakula kupitia sekta ya kilimo linapata umuhimu mkubwa zaidi tunapotilia maanani kwamba jamii ya dunia inaongezeka siku baada ya nyingine. Shirika la Chakula na Kilimo Duniani, FAO, linakadiria kwamba idadi ya watu itafikia bilioni tisa katika miongo minne ijayo, ilhali vyanzo asili vya kilimo kama maji na ardhi vinaendelea kupungua mwaka baada ya mwingine. Mbali na hayo, mambo kama mabadiliko ya hali ya hewa na kupanda juu joto la ardhi vinatatiza sana uzalishaji wa bidhaa za kilimo. Suala jingine linaloashiriwa katika takwimu za kimataifa ni kuendelea kupungua idadi ya wakazi wa maeneo ya vijijini. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba katika miongo ya hivi karibuni asilimia ya wakazi wa vijiji imeendelea kupungua kote duniani, na athari mbaya zaidi za suala hilo zinaonekana zaidi katika nchi zinazostawi. Hii ni kutokana na ukweli kwamba idadi kubwa ya watu katika nchi hizo inaishi vijijini. Na katika upande wa masuala ya kilimo na kijamii, kilimo kina nafasi muhimu sana katika maisha ya watu wa maeneo hayo. Kilimo kinahesabiwa kuwa sekta ya kale zaidi ya uzalishaji ya mwanadamu katika historia ya kiumbe huyo. Hii leo na katika mtazamo wa ustawi wa kiuchumi suala la kudhamini usalama wa chakula kwa ajili ya jamii inayoendelea kukua kwa kasi ya wanadamu, kudhamini rasilimali inayohitajika kupitia njia ya kuzidisha uuzaji nje wa bidhaa za kilimo na kusaidia ustawi wa shughuli za uzalishaji katika sekta husika ni miongoni mwa nyadhifa muhimu za sekta ya kilimo. Katika upande mwingine, kuongezeka uzalishaji wa sekta ya kilimo kunapunguza haja ya kununua bidhaa za chakula kutoka nje ya nchi na katika upande mwingine sekta hii haihitaji sana uwekezaji wa kigeni ikilinganishwa na sekta ya viwanda kutokana na umuhimu wa sekta hii ya kilimo wataalamu wanaamini kwamba kilimo kinaweza kuwa na mchango mkubwa katika ustawi wa uchumi wa nchi mbalimbali mbali na kutayarisha msingi mzuri wa maendeleo hivyo sekta hii ya kilimo inatambuliwa kuwa msingi wa ustawi na maendeleo katika nchi nyingi za dunia shirika la chakula na kilimo duniani fao linasema kwamba Muundo asili wa uzalishaji wa kilimo duniani unategemea mazao 66 yanayojumuisha mazao 44 ya mashambani na 25 ya ufugaji. Hata hivyo, hii haina maana kwamba mazao hayo 66 pekee ndiyo yanayozalishwa tu kote duniani, bali kwa maana kwamba ndiyo mazao asili na makuu katika muundo wa sekta ya kilimo hapa duniani. Katika upande wa biashara ya kimataifa inatupasa kusema kwamba ununuzi na uuzaji nje bidhaa za kilimo unategemea mazao 35 makuu. Nchi 64 za dunia zinazalisha na kuuza nje bidhaa kuu na za zaraa kama ngano, mchele na kadhalika, na nchi 55 zinauza bidhaa nje zile zinazokuzwa katika mabustani kama aina mbalimbali za matunda ya tufahi, machungwa na kadhalika. Ripoti zinaonyesha kwamba zaidi ya nchi mia mbili duniani zinajishughulisha na uzalishaji wa bidhaa za kilimo. Idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran inakuletea kila siku, leo katika historia. Usiache kusikiliza kila siku kupitia idhaa Kiswahili, Radio Teherani. Wapenzi wasikilizaji, Iran ni miongoni mwa nchi zilizopiga hatua kubwa katika sekta ya kilimo ambayo inapewa umuhimu sana hapa nchini. Karibu thuluthi moja ya ardhi ya Iran inafaa kwa ajili ya kilimo. Takwimu za Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba Iran ni miongoni mwa wazalishaji wakuu wa mazao ya kilimo duniani na inaweza kudhamini mahitaji ya chakula ya nchi za kanda ya Ghuba ya Uajemi. Takwimu zinaonyesha kwamba Iran imo katika nchi saba zinazoongoza duniani katika uzalishaji wa zaidi ya aina 20 za bidhaa muhimu za kilimo vilevile inashika nafasi ya tatu duniani katika uzalishaji wa mazao kumi na tano ya bustani kama aina mbalimbali za matunda mithili ya tufaha, machungwa, kiwi, pistacho na kadhalika. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia inashika nafasi ya kwanza hadi ya kumi duniani katika kuuza nje mazao kumi ya kilimo. Kiwango kikubwa zaidi cha mazao ya kilimo ya Iran kinauzwa nje ya nchi na ni yale kama ya matunda ya zaraa, kama mchele na ngano, nyama wa jamii ya ndege na kadhalika. Miongoni mwa masoko ya bidhaa za kilimo za Iran ni nchi kama Umoja wa Falme za Kiarabu, Iraq, China, Afghanistan, Rusia, Uturuki, Pakistan, Uhispania, Hong Kong, India na Kazakhstan. Tukiachilia mbali mazao ya kilimo kama zafarani na pistacho ambayo yanabeba alama ya kibiashara ya Iran kote duniani, jamhuri ya Kiislamu ya Iran inashika nafasi ya pili duniani katika uzalishaji wa mazao ya tende na aprikoti na nafasi ya tatu katika uzalishaji wa badamu au lozi, cheri, matango na tikiti maji. Vilevile, Iran imo kati ya nchi ishirini zinazoongoza duniani. Katika uzalishaji wa mazao ishirini na tisa muhimu ya kilimo kama tufaha, tini, pichi, limau, vitunguu, nyanya, machungwa, njugu aina ya hazeli, kiwi, kwinsi, asali, chai, biringanya, viazi mviringo, yaani mbatata, shairi, soya na jozi. Tende za Iran zinapendwa sana na watumiaji wa zao hilo katika baadhi ya nchi kama India. Vile vile tikiti maji la kirani persian melon ni miongoni mwa mazao ya kilimo yanayoingizia nchi fedha nyingi za kigeni na yanayopendwa sana hususan katika nchi ya Iraq. Aina mbalimbali za kabichi nyekundu na nyeupe pia ni miongoni mwa bidhaa za kilimo za Iran zinazouzwa kwa wingi nje ya nchi. Makomamanga ya Iran yananunuliwa sana katika nchi kama Korea Kusini. Iran pia ni miongoni mwa nchi muhimu katika uzalishaji wa bidhaa za kilimo kama mchele, mbegu za alizeti, nyama na maziwa. Wapenzi wasikilizaji, upatikanaji wa soko la bidhaa za kilimo ni muhimu sana katika dunia ya leo. Ili bidhaa za kilimo zikubalike katika masoko ya kimataifa kuna ulazima wa kulindwa na kuheshimiwa vigezo vya kitaalamu vinavyotawala bidhaa zinazopelekwa kwenye masoko hayo. Miongoni mwa njia nzuri za kutafuta soko la bidhaa za kilimo ni kushiriki katika maonyesho mbalimbali ya kimataifa. Maonyesho ya bidhaa yana historia ya miaka mingi na baadhi wanasema kwamba yalianza kufanyika yapata miaka alfu tatu na mia tano iliyopita. Hata hivyo maonyesho kwa mtindo huu wa sasa yalianza katika nchi zilizoendelea kiviwanda katikati mwa karne ya 19 na baadaye yakaenea katika maeneo mengine ya dunia. Lengo la kufanyika maonyesho ya kitaalamu ya bidhaa za kilimo hapa nchini Iran ni kuonyesha mafanikio mapya ya sekta ya kilimo na mazao ya chakula, kuanzisha ushirikiano, kutafuta masoko ya bidhaa hizo na huduma zinazohusiana kubadilishana uzoefu baina ya mashirika na makampuni ya kilimo yanayoshiriki kwenye maonyesho hayo, kukuza ushirikiano wa kibiashara na kadhalika. Vile vile wakulima wa Iran wanashiriki kwa wingi katika maonyesho ya bidhaa za kilimo yanayofanyika katika nchi nyingine kwa lengo la kutangaza na kuuza bidhaa za Iran kwa wanunuzi wa nchi za kigeni. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe saba mfunguo saba Rabia Uthani, mwaka 1442 hijiria sawa na Novemba 23, mwaka 2020. Miaka 114 iliyopita katika siku kama ya leo ambayo ni tarehe tatu Azar mwaka elfu moja, miambili, thamanini na tano hijiri ya shamsia, gazeti la majilisi lililokuwa na kurasa 8 lilianza kuchapishwa nchini Iran. Mhariri mkuu wa gazeti hilo alikuwa Adib al-Mamalik Farahani ambaye alikuwa miongoni mwa waandishi mashuhuri wa zama hizo. Mbali na gazeti hilo kuandika habari za ndani na nje ya nchi, liliakisi pia mazungumzo yote ya majilisi ya ushauri, yaani bunge la Iran. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita baraza kuu la umoja wa Mataifa lilipasisha suala la kuundwa nchi huru ya Palestina. Suala la Palestina lilikuwa miongoni mwa mambo ya mwanzo kabisa kujadiliwa na baraza kuu la umoja wa Mataifa. Hata hivyo, maazimio mengi ya umoja wa Mataifa yamekuwa yakiathiriwa na nchi kubwa zinazowaunga mkono wazayuni wa Israel na utawala huo ulitumia moja ya maazimio hayo hapo tarehe 14 Mei mwaka 1948 kuanzisha dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina. Siku kama ya leo miaka 24 iliyopita, yaani tarehe 23 Novemba mwaka 1996, ndege ya abiria ya Ethiopia iliyokuwa imetekwa nyara ilianguka katika fukwe za bahari ya Hindi huko nchini Komoro baada ya kuishiwa na mafuta. Ndege hiyo ya shirika la ndege la Ethiopia aina ya Boeing 767 ilikuwa na abiria 175. Abiria 125 walipoteza maisha yao katika ajali hiyo. Ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Addis Ababa kuelekea Nairobi. na katika siku kama ya leo miaka 20 iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Ayatullah Sayyid Mahdi Rohani. Alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu na tatu hijiria shamsia katika familia ya kidini kwenye mji mtakatifu wa Kumu nchini Iran, na baada ya masomo ya mwanzo alioelekea Karbala nchini Iraq kwa ajili ya elimu ya juu. Alifanya utafiti mkubwa kuhusu dini na madhehebu mbalimbali na kuwagwiji katika taaluma hiyo. Wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ruhani alikuwa bega kwa bega na wananchi wa Iran katika mapambano yao dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah, wakiongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya uh, Firqatu Salafia Buhuth Maa Ahlisunna Wasalafia na Firaq Wa Madhahib Islamia. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muda wa matangazo yetu unakaribia ukingoni, lakini kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukwageni kutoka hapa studio, kuna maoni ya msikilizaji wetu hapa, Bwana Juma Sagai wa Musoma Mara nchini Tanzania. Maoni yake yanasema Macron anatakiwa atambue walikuwepo wengi tena wenye chuki kubwa zaidi yake. Walichukia wakachukia, lakini hawakubadili chochote ndani ya dini tukufu ya Kiislamu. Walikuwepo kina Abu Jahli, kina Yazid bin Muawia, kina Abduwud na picha zao pia zilifuatia kina Sharon, kina Bush na kina Netanyahu, amewakuta na chuki zao na wengine pia watakuja. Itakuwa yeye hawezi kupunguza wala kuongeza kitu katika Uislamu. Sana sana anasema Bwana Juma Sagai ni laanatullah. Mwisho na sisi tujielewe, anakusudia sa Waislamu, yanayotupata ni kutokuwa na umoja, tumefarakana, hatimaye tumepoteza nguvu zetu. Allah atunusuru. Amin, amin, amin. Maoni yake hayo Bwana Juma Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania. Katika maoni mengine pia anasema pole sana Obama kwa mtazamo wako wa kijinga kuhusu taifa la Iran, ilitakiwa usome historia kwanza. Nam, wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ametoa muhula wa mwisho kwa viongozi wa eneo la Tigrei lililoko kaskazini mwa nchi hiyo kusalimu amri. Abi Ahmed ametangaza usiku wa kuamkia leo kuwa anatoa muda wa saa sabini na mbili kwa viongozi wa eneo la Tigrai kusalimu amri, vyenginevyo yataanzishwa mashambulio dhidi ya eneo hilo. Rais wa zamani wa Marekani Barak Obama amekiri katika kitabu chake kipya kwamba wakati wa utawala wake aliunga mkono kuibuliwa machafuko nchini Iran. Kamisheni ya usalama na ulinzi ya bunge la Iraqi imeripoti kuwa inaendelea kuishinikiza serikali ya nchi hiyo ili iwasilishe haraka iwezekanavyo matokeo ya uchunguzi kuhusu mauaji ya kamanda luteni jenerali Kasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis. Na waziri mkuu wa Moroko Saaduddin al Uthmani amesema wananchi wa Moroko wanaiunga mkono Palestina kwa karne kadhaa sasa. Nam, wapenzi wasikilizaji, kwa muhtasari huo wa habari za dunia ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni nikisema ahsanteni na kwa herini, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran pobox 19395 stroke 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.