Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, wa lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na vilevile katika internet kwenye parstoday.com/sw, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service. WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Mail yetu ni swahiliradio taabaari. Matangazo haya ya idha Kiswahili Radio Teheran yanasikika pia katika masafa ya FM kwenye miji ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara, Tanzania, kupitia Redio Maarifa FM. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa asubuhi ya leo Jumamosi tarehe tano mfunguo saba Rabia Uthani 1442 hijiria, sawa na tarehe 21 Novemba 2020 miladia, tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni pia vipindi vya darsa ya Qur'an, macho yetu ma gazetini. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Iran yakanusha madai ya kuzungumza na timu ya Joe Biden. Burundi yataka kufungwa ofisi ya mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini humo. Pakistani yathibitisha kifo cha kiongozi wa Alqaida na ushirikiano wa genge la kigaidi la ISIS na Marekani wazidi kufi Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekadhibisha ripoti iliyochapishwa na gazeti la New York Times la Marekani kwamba Teheran imewasiliana na timu ya rais mteule wa nchi hiyo Joe Biden. Said Khatibzadeh amekanusha vikali habari hizo za kipropaganda na kusisitiza kwamba madai ya New York Times kwamba naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amefanya mawasiliano na timu ya Biden ni ya uongo na yasiyo na msingi wowote wa. Akizungumza jana Ijumaa, amesema tayari ofisi ya uwakilishi wa Iran mjini New York imetoa radi ya mali yake kwa habari hizo za upotoshaji na kueleza bayana kwamba Rakchi hajafanya mazungumzo ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja na maafisa walio karibu na Biden. Khatibzade amesema habari hizo hazina msingi wowote na ni mfano wa wazi wa wanahabari wa manjano unaotumika sana Marekani kueneza habari za kipropaganda zisizo na uhakika wala msingi wowote, na zenye vichwa vya kuvutia kwa lengo la kupanua soko la mauzo ya gazeti fulani. Gazeti la New York Times la Marekani hivi karibuni lilidai kwamba naibu waziri wa mambo ya nchi wa Iran, Abbas Araghchi amejaribu kufanya mazungumzo na washauri wa rais mteule wa Marekani Joe Biden kupitia wapatanishi. Hata hivyo Teheran imesisitiza kwamba Marekani haina budi kurejea katika makubaliano ya nyuklia JCPOA pasi na masharti yoyote, iwapo ina hamu ya kuona mazungumzo yoyote yanafanyika baina yake na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Burundi imesema haikaribishi tena kuwepo ofisi ya mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini humo na kwamba taifa hilo lina amani baada ya kushuhudia mgogoro wa kisiasa kwa miaka kadhaa. Katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Albert Shingiro, waziri wa mambo ya nje wa Burundi, amesema baada ya mchakato wa uchaguzi uliofanikiwa na uliopelekea kushuhudiwa kipindi cha kihistoria cha mpito chenye amani na cha kupigiwa mfano barani Afrika, serikali ya Burundi inaona kwamba uwepo wa ofisi hiyo ya Umoja wa Mataifa nchini humo hauna maana tena. Barua hiyo imeeleza bayana kwamba ofisi hiyo ya mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa imeifanya Burundi iwe katika mzunguko wa mgogoro wa kubuniwa unaoendeshwa na watu fulani wa nchi ajinabi albert singiro waziri wa mambo ya nje wa burundi amebainisha pia katika barua hiyo kwa antonio guterres katibu mkuu wa umoja wa mataifa kwamba nchi hiyo ya katikati mwa afrika imefanikiwa kupata amani usalama na utulivu na hivyo haioni haja ya kuendelea kuwepo nchini humo ofisi ya mjumbe maalum wa umoja wa mataifa iliyoasisiwa mwaka elfu mbili na kumi na sita Ofisi hiyo iliundwa baada ya nchi hiyo kushuhudia mgogoro wa kisiasa uliosababishwa na hatua ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo pia Nkurunziza kutangaza kuwa atagombea muhula mwingine tata wa urais. Hii ni katika hali ambayo hivi karibuni serikali ya Burundi ilitangaza kwamba inataka kurejesha uhusiano wake na Umoja wa Mataifa ambao ulizorota katika kipindi cha utawala wa Nkurunziza ambaye aliaga dunia mapema mwaka huu baada ya taifa hilo kufanya uchaguzi ambao Nkurunziza mwenyewe hakugombea. Kiongozi wa chama cha upinzani cha National Unity Platform NUP, ambaye pia ni mgombea wa urais nchini Uganda, Robert Kiagulanyi, maarufu kwa jina la Bobby Wine, ameachiwa huru kwa dhamana na mahakama moja ya nchi hiyo. Hii ni baada ya kushtadi maandamano ya ghasia yaliyopelekea makumi ya watu kuuawa kufuatia kukamatwa mwanasiasa huyo chipukezi kutoka Kampala. Mwandishi wetu Kigozi Ismail na maelezo yafuatayo. Robert Chagulanyi alikamatwa Jumatano wiki hii, akapelekwa na rufenya kwenye kituo cha polisi kilichojipatia sifa mbaya ya kuwatesa washukiwa kwa siku nyingi akitetewa na kundi la mawakili wakiwemo Meridad Segona, Asmani Basalirwa, Mpuga na wengine, wamemwarifu jaji kwamba kisheria Robert Chagulanyi hana hatia yoyote kwa sababu hakuvunja sheria alipokuwa akitafuta kura mjini Luuka, kwani kirasmi huu ni wakati wa kufanya kampeni kulingana na ratiba aliyoikabidhi Tume ya Uchaguzi Uganda. Msemaji wa polisi mjini Kampala na viunga vyake, Onyango anasema ni bora wananchi wafuate katiba wakitaka kubadilisha uongozi kwa sababu wana uhuru wa kufanya hivyo kila baada ya miaka mitano, bali siyo kutumia njia za maandamano na kufanya fujo, hata kukiwa na mwanasiasa yeyote anayetiwa nguvuni. E, ukiwa na kutoelewana na mtu yeyote Kisarachi. Wakati kama huu wameandaa uchaguzi, basi mjiandalie, kuchagua mchague upendaye Mchambuzi wa siasa Uganda, Peter Wambuzi, anatoa maoni yake. Hii inaonyesha kwamba hali ya demokrasia hapa Uganda haijaboreka, kwa sababu kama mtu anasema wote ambao wanagombea urais wako kimoja, alafu wale ambayo wanapinga serikali ama ambao wanagombea kwa upande wa upinzani wanakamatwa, inaonyesha kwamba hakuna demokrasia. Hadi sasa hali haijatulia kikamilifu katika miji kadhaa ya Uganda, kwani walinda usalama wanaendelea kuwakamata washukiwa hususan wanaohusiana na chama hiki cha National Unity Platform, NUP kwa ufupi. Katika hali kama hii, wahalifu wametumia fursa ya kunyakua mali za watu, kuharibu magari ya serikali na ya watu binafsi, kuchoma picha za wagombezi mbalimbali mbali, na kadhalika. Idadi ya waliofia katika hali hii ya purukushani haijathibitika vizuri, lakini polisi inasema watu sitini na wanane ndo wamethibitika kuwa wamekufa na wengine 577 kujeruhiwa vibaya. Kwa upande mwingine, viongozi wa kidini chini ya muungano wao ukiongozwa na mufti wa Uganda Sheikh Shaban Ramadhan Mubaje wameomba walinda usalama wakomeshe kutumia nguvu nyingi zaidi wanaposhughulikia washukiwa. Mimi ni Kigozi Ismail mjini Kampala. Asante sana Kigozi Ismail. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vyombo vya habari vya Pakistan usiku wa kuamkia leo Jumamosi vimezinukuu duru za kiusalama za nchi hiyo zikithibitisha kufariki dunia kiongozi wa mtandao wa Alqaida Aiman Allaahirim. Mtandao wa intaneti wa gazeti la Express Tribune la Pakistan umeandika duru za kiusalama za nchi hiyo zimethibitisha kifo cha kiongozi wa Alqaida. Limeongeza kwamba iwapo habari hizo zitathibitishwa, basi kifo cha Dhawahiri kitaathiri sana mustakbali wa kundi hilo, hasa kwa kuzingatia kwamba watu wawili ambao walitarajiwa kushika nafasi ya Dhawahiri wote wameshauawa miaka michache iliyopita. Maafisa usalama wa Pakistan waliwatia mbaroni binti na mkwe wa Adhawahiri katika mji wa bandari wa Karachi wa kusini mwa nchi hiyo. Adhawahiri ambaye jina lake kamili ni Ayman Muhammad Rabia Aldhawahiri alizaliwa tarehe 19 Juni 1951 nchini Misri, na mwaka 2011 alianza kuliongoza kundi la Alqaida baada ya kifo cha Usama Bin Laden. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, kabla ya kujiunga na kundi la Alqaida ambalo nchi nyingi duniani zinalihesabu ni genge la kigaidi, Aldhawahiri alikuwa daktari wa upasuaji. Baadhi wanaamini kwamba baada ya kufukuzwa wanajeshi wa Umoja wa Kisovieti huko Afghanistan, Aldhawahiri aliishi kwa miaka mingi katika nchi za Bulgaria, Denmark na Uswisi. Kwa mujibu wa taarifa hizo, baadhi ya wakati Aldhawahiri alitumia pasipoti bandia kutembelea maeneo ya Balkan, Austria, Yemen, Iraq na no Ufilipino. Wizara ya habari ya Palestina imeripoti kwamba maelfu ya watoto ki wa kipalestina wameuawa washahidi mikononi mwa askari katili wa utawala wa kizayuni wa Israel tangu ilipojiri intifadha ya pili ya Palestina hadi hivi sasa. Taarifa iliyotolewa na wizara ya habari ya Palestina imesema kwamba watoto elfu tatu na tisini na saba wa Palestina wameua wa washahidi na wanajeshi wa Israel tangu ilipoanza intifadha ya pili inayojulikana kwa jina la intifadha ya Al-Aqsa miaka 20, iliyopita na televisheni moja ya Iraq imesambaza nyaraka mpya zinazoonyesha kuwekwa ushirikiano mkubwa baina ya genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh ya ISIS na shirika la kijasusi la Marekani CIA. Kanali ya televisheni ya Alfurat ya Iraq jana Ijumaa ilisambaza nyaraka mpya zinazoonyesha kuwekwa ushirikiano mkubwa baina ya mkuu mpya wa magaidi wa ISIS Abu Ibrahim al Hashimi Al-Qurashi maarufu kwa jina la Abu Ibrahim al-Qurashi, na shirika la kijasusi la uh, Marekani CIA. Nyaraka hizo zinaonyesha kwamba mwaka 2008 al-Qurashi aliwapo wa Marekani taarifa nyingi za kijasusi. Kwa mujibu wa nyaraka hizo, wanajeshi magaidi wa Marekani walikuwa wanatumia jela ya Buka huko Iraq kutoa mafunzo kwa wanachama wa genge la kigaidi la Daesh, yani ISIS. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamiya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema utayari wa mamlaka ya ndani ya Palestina wa kuzungumza na kushirikiana na Israel <mulia> Muhammad Shtayeh, waziri mkuu wa mamlaka ndani ya Palestina, amesema kwamba mamlaka hiyo iko tayari kuanzisha tena mazungumzo na ushirikiano wa masuala ya usalama na utawala haramu wa Israel. Kabla ya hapo Hussein Sheikh, msimamizi wa wizara ya masuala ya kiraia wa mamlaka hiyo, alikuwa tayari ameashiria kuwekwa tayari mamlaka hiyo ya kuanzisha tena ushirikiano wa masuala ya usalama kati yake na utawala dhalimu wa Kizayuni. Uhusiano wa mamlaka ya ndani ya Palestina na makundi ya mapambano ya kipalestina umekuwa ukiathiriwa na masuala kadhaa katika miezi ya hivi karibuni. Tarehe 28 Januari mwaka huu, rais wa Marekani Donald L. Trump alizindua mpango wa kibaguzi aliopa jina la mwamala wa karne na nchi tatu za kiarabu za Bahrain, Imarati na Oman, ambapo Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israeli, pia alishiriki katika uzinduzi huo. Suala jingine ni tangazo la Israel la kuunganisha sehemu ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo wa Kizayuni. Kufuatia tangazo hilo tarehe 19 Mei mwaka huu, mamlaka ya ndani ya Palestina ilichukua uamuzi wa kusimamisha ushirikiano na mazungumzo yote na utawala huo. Suala nyingine ambalo limeathiri uhusiano wa wapalestina na utawala wa Israel ni uamuzi wa nchi tatu za kiarabu za Bahrain, Imarati na Sudan kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala huo pandikizi. Uamuzi huo uliwapelekea wapalestina kuelewa kwamba ili kudhamini maslahi yao ya kitaifa wanapaswa kutotegemea nchi nyingine ila wao wenyewe ndio wanaopaswa kutatua masuala yao ya ndani na kuimarisha umoja wao wa kitaifa ili kujilinda mbele ya hujuma za utawala wa kizayuni. Katika hali ambayo mazungumzo ya kuimarisha ushirikiano na umoja wa kitaifa baina ya makundi tofauti ya Palestina yalikuwa yanaendelea vizuri katika miji ya Beirut na Istanbul, nayo Misri ambayo ni makao ya makundi kadhaa ya Palestina kutangaza habari ya kuyakutanisha makundi hayo mwanzoni mwa wiki hii. Na mara tu baada ya kutangazwa habari ya makundi hayo kuamua kuimarisha umoja wao wa kitaifa, ghafla moja, mamlaka ya ndani ya Palestina ilitangaza uamuzi wake wa kuanzisha tena mazungumzo na ushirikiano na utawala wa kisayuni kuhusiana na, na masuala ya usalama Swali muhimu hapa ni kwamba, je, ni kwa nini mamlaka hiyo imepuuza uamuzi wa Palestina wa kuimarisha umoja wao wa kitaifa na kuamua kuanzisha tena mazungumzo hayo na utawala haramu wa Israeli? Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya arobaini ya Ghafir au Mu'min kuanzia darsa hii ya mia nane na sabini na nne, tutazungumzia sura ya arobaini na moja ya Fussilat. Sura hii imeteremshwa Maka na ina jumla ya aya 54. Kama zilivyo sura nyingine za Makka, muhtawa na yale yaliyomo ndani ya Suratu Fusilat yamejikita zaidi katika kuzungumzia asili ya ulimwengu na uumbaji maadi na kufufuliwa viumbe na ishara za kudra na uwezo wa Allah subhanahu wa ta'ala kwa mwanadamu na ulimwengu kwa ujumla. Baada ya utangulizi mfupi, kwa ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu hii kwa aya ya mwanzo hadi ya nne ya sura hiyo ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitani rrajim bismillahir rahmanir rahim ni kitabu kilichopambanuliwa aya zake cha kusomwa kwa Kiarabu kwa watu wanaojua. bashiran wa nadhiran fa'arada aktharuhum fahum la yasma'un, kitoacho bishara na chenye kuonya, lakini wengi katika wao wamepuuza, kwa hivyo hawasikii. Kama tulivyowahi kueleza hapo kabla kwamba kuna sura 29 za Qur'an ambazo zimeanza kwa herufi za mkato katika sura hizo, na baada ya kutajwa herufi hizo huashiriwa adhama ya kitabu hicho kitukufu cha mbinguni. Suratu Fussilat nayo pia iko hivyo, na imeanza kwa herufi mbili za ha na mim na kisha kufuatiwa na maelezo kwamba kuteremshwa kitabu hicho cha mbinguni kunatokana na rehma za Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo aya zake ni rehma kwa watu wote. Hata hivyo waumini wao wananufaika na rehma za Qur'an, lakini makafiri wanajikosesha wenyewe rehma hizo. Inapasa tuashirie pia hapa kwamba aya za Qur'an hazikuteremshwa kwa sura ya maandishi, na wala Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pia hakuziandika aya hizo kwa ajili ya kuwafikishia watu, bali alikuwa akiwasomea yale aliyokuwa akiteremshiwa kwenye moyo wake kwa njia ya wahi na kwa sababu hiyo zimeitwa Qur'an yani, maneno yasomayo. Bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaamuru ali masahaba zake wanne wayaandike yale aliyokuwa akiwasomea watu katika wahi huo aliyokuwa akiteremshiwa na Allah, na kwa sababu hiyo Jina jingine la Qur'an ni kitabu, yani maneno yaandikwayo. Qur'an tukufu imeteremshwa kwa lugha ya Kiarabu safi na iliyo fasaha, na aya zake ziko wazi na wadhiha kabisa kwa mtu atakaye kujua ukweli. Taban mbali na kuwaelewesha watu na kuwaongezea ujuzi wa mambo, Qur'an inatoa bishara na maonyo pia ili kuwashajiisha watu kufanya mambo mema na mazuri na kuwatahadharisha na kufanya mambo mabaya na maovu. Jibu la watu wengi kwa wito wa mitume na vitabu vya mbinguni walivyowaletea lilikuwa ni kupinga na kukataa, kwa sababu wito huo ulikuja na mafundisho yaliyodhibiti na kuyawekea mpaka matakwa ya ghariza zao na matamanio ya nafsi zao na haukuruhusu waseme lolote watakalo au wafanye lolote lile wapendalo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Quran ni maneno ya Allah subhanahu wa taala, si maneno ya bwana Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alihi muhtawa na yaliyomo ndani yake pia yanatokana na rehma nyingi na zisizo na ukomo za Mola muumba. Na ndiyo kusema kuwa maneno ya Qur'ani yenyewe na yaliyomo ndani yake pia yanatoka kwa Mwenyezi Mungu mjuzi na mrehemevu. Kwa hiyo ni wazi kwamba kufanya mambo kwa kufuata mafundisho yake kutaijenga na kuistawisha jamii ya wanadamu na kuifanya itukuke. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kila lenye taathira na linalochangia kuwajenga kiroho watu na kuwafikisha kwenye uongofu limezungumziwa kwa ufafanuzi na kwa sura tofauti ndani ya Qur'ani tukufu, ikiwemo kubainishwa yaliyozisibu kaumu zilizopita visa na matukio yenye ibra na mazingatio, mifano ya vitu mbalimbali, kutajwa neema za Mola, maamrisho na makatazo yake, sababu za kuporomoka kwa staarabu, mustakabali wa wanadamu, matukio ya kiyama, miongozo ya kiakhlaki na kadhalika. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kwamba Qur'an inampa mtu elimu, uelewa na mwangaza. Yeyote anayetaka kujua hakika na utambuzi sahihi wa mambo, inapasa airejee Qur'an tukufu. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kuwa kwa mujibu wa misingi sahihi ya malezi, hofu na matumaini, bishara na maonyo ni mambo yanayolazimu kujumuishwa pamoja. Kulipa umuhimu moja na kulipuuza jingine kuna athari zenye madhara makubwa. Ya Rabbal alamin, ya Rabbal alamin, ya Rabbal alamin, ya Rabbal alamin. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya tano ambayo inasema Na wakasema nyoyo zetu zimo katika vifuniko kwa hayo unayotuitia, na masikio yetu yana uziwi, na baina yetu na wewe kuna pazia, basi wewe tenda, nasi tunatenda. Aya hii inaashiria jibu la washirikina wa Maka kwa wito wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kueleza kwamba wakati mtume alipokuwa akiwasomea Qur'an, badala ya kuisikiliza na kuizingatia, na ili kutaka kumvunja moyo mtukufu huyo katika ufikishaji wa wito wake, walikuwa wakimwambia: ewe Muhammad, usijisumbue bure, masikio yetu ni mazito, na wala hatusikii uyasemayo, na kwa yale yapenyayo masikioni mwetu hayana athari yoyote ndani ya nyoyo zetu, ni kama kwamba kuna kizuizi baina yetu sisi na wewe kinachotufanya tusiukubali wito wako. Kwa hivyo wewe tuwache sisi kama tulivyo, tufanye vyovyote vile tutakavyo, na sisi pia tunakuacha wewe kama ulivyo, ufanye yoyote yale upendayo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba aya za Qur'an ni mithili ya mvua inayomiminika na kupenya kwenye ardhi yenye rutuba ikaistawisha, lakini inaponyesha juu ya jiwe na ardhi ya bisi, si tu haipenyi ndani yake, bali inaishia kutapanyika na kutawanyika. Hivyo ndivyo zilivyo pia nyoyo za watu wakaidi zinapoteremkiwa na aya za mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kama mtu hana nia ya kuikubali haki, hata maneno ya Allah anayofikishiwa kupitia kinywa cha mtume wake pia hayatomwathiri, seuze maneno ya watu wengine. Aidha, aya hii inatuelimisha kwamba taasubi na ufuataji mambo kibubusa huwa mithili ya utando mweusi unaoziba macho ya moyo na kuufanya ushindwe kuiona na kuikubali haki. Wa wailun lil mushrikin, sema hakika mimi ni mtu kama nyinyi, ninapewa wahi kwamba Mungu wenu ni Mungu mmoja tu, basi nyookeni sawa kumwendea yeye na mumtake maghufira, na ole wao wanaomshirikisha ambao hawatoi zaka na wanaikataa akhira, kinyume na wao washirikina waliokuwa wakizungumza kwa taasubi na inadi. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwahutubu wapinzani hao wa haki kwamba mimi ni mwanadamu kama nyinyi, sidai uungu wala kujikweza na kujifanya bora kuliko nyinyi. Mimi ninatokana na kabila na kaumu yenu. Tofauti pekee iliyopo baina yangu na nyinyi ni kwamba mimi ninateremshiwa wahi wa kukutakeni muwache shirki na muwache kuabudu masanamu, na ninakulinganieni kumwabudu Mola pekee wa haki. Nyinyi mnazungumza hivyo na mimi, lakini jueni kwamba mimi sina nia ya kukulazimisheni muyakubali kwa nguvu maneno yangu. Ninachofanya ni kukuonyesheni njia ya haki na kukutakeni muifuate njia ya Allah na kuacha maovu mliyokuwa mkiyafanya huko nyuma, ili yeye Mola akusameheni. Sehemu ya mwisho ya aya hizi tulizosoma inatoa onyo na indhari kwamba kubaki katika shirki kuna hatima na mwisho mbaya sana. Kisha katika kuwazungumzia washirikina, aya zinaashiria sifa zao mbili, ambazo moja ni kukanusha kwao kiama na nyingine ni kutowajali wahitaji na kuacha kuwapa msaada wa namna yoyote ile, ambayo nayo pia ni alama mojawapo ya kukanusha kiama. Sababu ni kwamba mtu asiyemwamini Mwenyezi Mungu hutaka kila jambo kwa ajili ya nafsi yake tu, na hawi na kitu cha kumtia msukumo wa kutoa kwa ajili ya watu wengine. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume walikuwa wakiwalingania watu kumfuata Mwenyezi Mungu na si kuwafuata wao, na lengo lao pia lilikuwa ni kuwakomboa wanadamu kwa kuwatoa kwenye makucha ya matawuti wa nje na hawa na matamanio ya ndani ya nafsi zao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuamini upekee wa Mungu mmoja tu wa haki inapasa kujiakisi na kuonekane katika hali zote za maisha ya mtu. Tauhidi si imani tupu ya moyoni, bali ni dira na mwongozo wa mwenendo na matendo ya mtu katika maisha. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mtu muumini huwa na msimamo madhubuti na thabiti katika njia ya tauhidi, hujitahidi kila mara kurekebisha makosa aliyofanya huko nyuma ili aweze kudumu katika kufuata njia ya Allah na kutokengeuka mkondo wa haki. waidhaya hizi zinatutaka tujue kuwa imani si kitu cha kudai kwa maneno matupu. Kwa hiyo muumini ambaye hatoi zaka ajijue kuwa ana chembechembe za shirki na ukafiri ndani ya nafsi yake. Teherani dhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini leo Jumamosi, Novemba 21, 2020 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika DPP hatia mgu sakata la saruji, aagiza TAKUKURU na DCI kufanya uchunguzi wa kijinai ndani ya mwezi mmoja kuhusu viashiria vya mpango wa kupandisha bei. Pia limeandika CCM yapitisha wagombea umea na uwenyekiti wa halmashauri Tanzania jadiliwa bunge la Ulaya na baba auawa kwa kipigo akidaiwa kujaribu kumchinja bintia. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema kumekucha: CCM yateua wagombea ya umeya ya uwenyekiti halmashauri Kilolo Mufindi, zawekwa kiporo, kesi ya VVU kwa vijana yatisha, DPP aagiza TAKUKURU DCI kuchunguza sakata la saruji. Habari kuu katika gazeti la Mtanzania inasema chama cha ACT Wazalendo ni kama vile kipo kwenye mtego unaowaweka njia panda viongozi wa chama hicho baada ya kupewa nafasi ya kupeleka jina la makamu wa kwanza wa rais ili kuunda serikali ya umoja kita wa kitaifa visiwani Zanzibar. Vilevile limeandika Tanzania yajibu kujadiliwa kamati ya bunge la Ulaya. Ama kuhusu kupamba moto maambukizi ya ukimwi huko Tanzania, toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi limeandika kila baada ya saa moja watu wanane wanaambukizwa ukimwi Tanzania. Linafafanua zaidi kwa kuandika, katibu mkuu wa ofisi ya waziri mkuu, sera, uratibu na uwekezaji, Dorothy Mwaluko amesema kwamba hali ya maambukizi ya virusi vya ukimwi VVU nchini Tanzania bado ni tishio na kwamba watu wanane kila saa moja wanaambukizwa virusi hivyo. Akizungumza jana Ijumaa, Novemba 20, 2020 kuhusu maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani yatakayofanyika Desemba mosi, 2020 mkoani Kilimanjaro, Dorothy amesema takwimu zinaonyesha kwamba takriban watu 72 elfu hupata maambukizi mapya ya ukimwi nchini Tanzania kila mwaka. Tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo, pamoja na habari nyinginezo, limeandika walimu nchini Kenya wamepata ahueni baada ya mwajiri wao kutangaza mapema wiki hii kwamba watapewa matibabu ya bure endapo wataambukizwa kirusi cha korona. Tume ya kuajiri walimu Kenya, TSC, imewahakikishia walimu wake zaidi ya laki tatu na thelathini na saba elfu kwamba itawalipia gharama za matibabu ya covid-19 baada ya hazina ya bima ya afya nchini Kenya, NHIF, kusema kwamba haitogharimikia matibabu ya wateja wake wanaopatwa na ugonjwa huo. Habari zake nyingine zinazofanana na hiyo zina vichwa vya maneno visemavyo: Kampeni yaja magavana kuwasisitizia raia umuhimu wa barakoa wakati wa korona, wabunge wataka wezi wa fedha za covid wakamatwe, na hofu ya tanda baada ya kuzidi kuthibitishwa vifo vya covid-19 nchini Kenya. Habari yake nyingine inasema mahakama kuu ya Kenya jana Ijumaa ilizuia tume ya huduma ya mahakama JSC kuanza kusikiliza ombi la kutaka naibu jaji mkuu Filomena Mwilu atimuliwe kazini kwa kukiuka maadili ya kazi. Kwa upande wa Uganda, gazeti la New Vision leo Jumamosi limeandika mkuu wa chama cha NUP maarufu kwa jina la Bobby Wine ameachiliwa huru kwa dhamana. Na katika habari yake nyingine mbali na hiyo, limeandika kiagula nyi yani Bobby Wine asema kampeni zake za uchaguzi bado zinaendelea. Amesema atawahutubia wafuasi wake leo Jumamosi baada ya kuachiliwa huru hiyo jana. Aidha, limeandika viongozi wa dini watoa nasaha maalumu mwishoni mwa wiki wakihubiri utulivu wakati huu wa kampeni za uchaguzi. Siku ya Alhamisi, mufti wa Uganda Sheikh Shaban Mubaje aliwaambia waandishi wa habari ofisini kwake Mengo jijini Kampala kwamba amezitangaza siku za Ijumaa, Jumamosi na Jumapili kuwa siku za dua za wananchi wote kwa ajili ya kuiombea amani Uganda. Hayo yamekuja baada ya watu wasiopungua 68 kuuawa katika machafuko yaliyozuka kufuatia maafisa wa serikali ya Uganda kumtia mbaroni mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha NUP, Robert Chagulanyi, maarufu kwa jina la Bobi Wine. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia leo ni Jumamosi mosi tarehe tano mfungu wa saba rabia uthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe ya ishirini na moja Novemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Miaka mia moja na sabini na tano iliyopita katika siku kama ya leo muwafaka na tarehe tano mfunguo saba na rabiu thani mwaka elfu moja mia mbili na sitini na saba hijria. Gazeti la kwanza la lugha ya Kifars lililoitwa Vakae Itifakie lilianza kuchapishwa mjini Tehran. Gazeti hilo lilianza kuchapishwa wakati wa kutimia mwaka wa tatu wa ufalme wa Nasirudini Shah Kajar kwa amri ya kansela Mirza Taqi Khan Amir Kabir. Gazeti hilo lilikuwa likiandika habari za utawala wakati huo wa Iran, dunia na makala za kisayansi zilizokuwa zikitafsiriwa kutoka kwenye magazeti ya Ulaya. Siku kama ya leo miaka 29 iliyopita Butros, Butros Ghali alichaguliwa kuwa katibu mkuu wa sita wa Umoja wa Mataifa. Butros Ghali alizaliwa mwaka elfu 1922 katika familia ya Kikristo katika mji mkuu wa Misri, Kairo. Baada ya kumaliza masomo yake, Butros, Butros Ghali aliyeanza kufundisha katika chuo kikuu cha sayansi ya siasa cha Kairo. Mwanadiplomasia huyo ndiye aliyemshawishi na kumshajisha Anwar Sadat, rais wa zamani wa Misri, kutia saini mkataba wa Camp David mwaka 1978 na katika kuutambua rasmi utawala ghasibu wa Israel. Katika siku kama ya leo miaka 25 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 21 Novemba mwaka 1995, makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya amani ya Dayton yalitiwa saini. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba mwaka 1995 yalitiwa saini na marais wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Serbia na Croatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Waislamu yalikuwa kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa na Waserbia. na katika siku kama ya leo miaka 24 iliyopita, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza na kuiainisha siku hii ya tarehe 21 Novemba kuwa siku ya kimataifa televisheni. Lengo la Umoja wa Mataifa la kuainisha siku hii lilikuwa ni kuwekwa mabadilishano ya vipindi vya runinga, hususan vipindi vinavyotayarishwa kwa lengo la kueneza amani ya ustawi wa kijamii na kiuchumi na kuimarisha masuala ya kiutamaduni katika jamii. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya like, Kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara Amambu ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amekadhibisha ripoti iliyochapishwa na gazeti la New York Times la Marekani kwamba Teheran imewasiliana na timu ya rais mteule wa nchi hiyo Joe Biden. Serikali ya Burundi imesema haikaribishi tena kuwepo ofisi ya mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa nchini humo vyombo vya habari vya Pakistan usiku wa kuamkia leo Jumamosi vimezinukuu duru za kiusalama za nchi hiyo zikithibitisha kufariki dunia kiongozi wa mtandao wa Alqaida aiman allaahirim. Wizara ya habari ya Palestina imeripoti kwamba maelfu ya watoto wa Kipalestina wameuawa wa shahidi mikononi mwa askari katili wa utawala wa kizayuni wa Israel tangu ilipoanza intifadha ya pili ya Palestina hadi hivi sasa na televisheni moja ya Iraq imesambaza nyaraka mpya zinazoonyesha kuweko ushirikiano mkubwa baina ya genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh yani ISIS na shirika la kijasusi la Marekani CIA. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.