Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Baqara, aya ya kwanza hadi ya tano Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika sala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao mlezi, na hao ndio waliofanikiwa. <tune> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya waziri mkuu wa Pakistan nchini Afghanistan. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, mtasikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika tutakuwa na makala ya haki za, binada, haki za watoto katika mtazamo wa kiislamu uh, na baadaye kidogo mtasikiliza uh, leo katika historia kipindi ambacho hukudondoleni matukio muhimu yaliyojiri katika historia katika siku kama hii ya leo. Baadaye kidogo mtasikiliza uh, kipande cha kasida iwapo wakati utaruhusu, na tutakamilisha matangazo yetu mchana wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa tusikilize vichwa vya habari muhimu. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema kwamba mamilioni ya Waethiopia wanaendelea kumiminika huko Sudan kufuatia mapigano yanayoendelea katika eneo la Tigri. Kundi la Boko Haram limetungua helikopta nchini Nigeria na kuua watu watano. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limetangaza kwamba Israel ni dola vamizi na ghasibu na Russia imesema marekani inapaswa kufuta vikwazo vya upande mmoja dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya iran na sasa ni habari kamili shirika la wakimbizi la umoja wa mataifa limetangaza kwamba vita vinavyoendelea katika eneo la tigrai baina ya jeshi la serikali ya ethiopia na wapiganaji wa harakati ya tplf vimewalazimisha raia karibu elfu thelathini kukimbilia nchi jirani ya Sudan. Taarifa iliyotolewa na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa imesema kwamba maelfu ya raia wa eneo la Tigray wamelazimika kukimbia makazi yao na kutahadharisha kwamba mgogoro na maafa makubwa ya binadamu yanatokea hivi sasa nchini Ethiopia. Jana Jumatano, vikosi vya jeshi la Ethiopia viliripotiwa kusonga mbele kuelekea makelele, au makele mji mkuu wa jimbo la Tigray licha ya wito wa kimataifa wa kuanza mazungumzo kati ya Addis Ababa na mamlaka ya eneo hilo linalotaka kujitenga ili kumaliza mzozo ambao unaendelea kwa wiki mbili sasa. Kusonga mbele huko kwa jeshi la Ethiopia kunafanyika uh, kuna baada ya waziri mkuu wa nchi hiyo uh, Abiy Ahmed kutangaza kwamba muhula wa siku tatu uliokuwa umetolewa kwa ajili ya waasi wa Tigray kuweka chini silaha zao umemalizika, na kuonya kwamba jeshi la taifa litaendelea na operesheni yake ya kukomboa mji mkuu wa eneo hilo Mekele kutoka mikononi mwa waasi wa kundi la TPLF. Kundi la kigaidi la Boko Haram limetungua ndege aina ya helikopta huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua raia watano. Mashirika mbalimbali mbali ya habari yameripoti kwamba wapiganaji wa kundi la Boko Haram wametungua helikopta katika eneo la Bama kwenye jimbo la Borno na kuua raia watano. Katika siku za hivi karibuni, kundi hilo la Boko Haram limezidisha mashambulizi katika maeneo mbalimbali ya umma hususan, huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, na kusababisha hasara kubwa za mali na nafsi. Kundi hilo lilianza harakati zake za kigaidi mwaka 2009 huko kaskazini mwa Nigeria na hadi sasa limepanua hujuma na mashambulizi yake katika nchi jirani kama Cameron, Chad na Niger. Maelfu ya watu wameuawa katika mashambulizi ya kundi hilo la kigaidi na mamilioni ya wengine wamelazimika kuwa wakimbizi. Serikali ya Nigeria inalaumiwa kwa kuzembea kuliangamiza kundi hilo la kigaidi licha ya rais Muhamadu Buhari wa nchi hiyo kuahidi kwamba moja ya majukumu ya utawala wake ni kulisambaratisha kikamilifu kundi la Boko Haram. Serikali ya Rwanda imeanza zoezi la kuzihamishia familia elfu moja mia nane ambazo kwa takriban mwaka mzima ziliishi kwenye kambi ya muda magharibi mwa Rwanda baada ya kurejea kutoka misituni huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Rwanda inasema kwamba mwaka mzima raia hao wamekuwa wakipewa mafunzo ya uraia mwema. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera, ametutayarishia ripoti ifuatayo. Familia hizi ni miongoni mwa idadi kubwa ya Wanyarwanda ambao kwa miaka 26 iliyopita wamekuwa wakirejea nyumbani, baadhi kwa hiari na wengine kwa kukamatwa au kutimuliwa na majeshi ya DRC hawa ni mchanganyiko rasi, tisa, tisnane, wa wale waliokimbilia mashariki mwa DRC mwaka 1994 wakati wa mauaji dhidi ya jamii ya Watutsi, huku wengine wakiwa na mafungamano na wanamgambo wa Kihutu wa FDLR wanaoendesha harakati zao mashariki mwa DRC na ambao wanaendelea kushukiwa kufanya mauaji ya kimbali dhidi ya Watutsi mwaka 94. Wengi wao wameonyesha furaha kupindukia kuona wakirejea kwenye maeneo wa yao ya asili miaka 26 iliyopita. Jiramata Clemans amekaa msituni mashariki mwa DRC kwa miaka hiyo ishirini na sita iliyopita, lakini sasa anarejea uraiani. Huko uraiani tunakoelekea kuna ndugu zetu, shangazi, baba wadogo na hata wajomba zetu, yaani kwa ujumla kuna ndugu zetu wengi ambao tunatamani kuwaona. Ndani ya kipindi cha takribani mwaka mzima sasa wakiwa kambini hapo, walijifunza mambo mengi, zikiwemo kazi za mikono na ufundi stadi Meza walitufundisha kazi za ujasiria mali ili tuweze kujikimu, lakini kubwa zaidi, walitufundisha jinsi ya kuweza kuishi vema na wananchi wengine tunaokwenda kuishi nao huko uraiani. Watu hao walipewa mafunzo kwa makundi mawili tofauti, hili likiwa ni kundi la watoto na wanawake na lile la waume zao, likiendana na mafunzo mengine mkoa wa kaskazini mwa nchi, huku nao likisubiri kurejeshwa uraiani. Bivareli Nyirahabineza ni mkuu wa tume ya taifa ya kurejesha kwenye maisha ya kawaida wapiganaji wa zamani. Kintu mbese bakuyemo cyane kinadushimisha cyane. Sisi tunafurahi kwa sababu walipewa mafunzo ya kulijenga taifa, lakini kubwa zaidi mpango wa umoja na maridhiano, huku wakijihisi ni Wanyarwanda kama wengine. Badahejwe kwa Banyarwanda. Wizara ya serikali za mitaa na uongozi bora inasema zoezi hili litakwenda kama ilivyopangwa, Aba, abajenda, na abaf, na wanaokwenda ni wale ambao tayari wana familia zao zitakazowapokea, lakini miongoni mwao kuna wale ambao hata makazi yao na nyumba zao zipo na kwa hiyo hakuna wasiwasi. Zoezi la kuendelea kuwarejesha nyumbani wakimbizi waliokuwa mashariki mwa DRC limekuwa likiendelea na huenda lisishe hadi wale wote walioko bado kule wakirejea. Hata hivyo, idadi yao haijulikani vizuri. Silvanus Kalemera, Radio Tehran, Kigali. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio linaloutaja utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni dola vamizi na ghasibu. Kamati ya pili ya baraza kuu la umoja wa mataifa jana Jumatano ilipasisha azimio ambalo uh, limehitaja Israel kuwa ni dola ghasibu na kusisitiza kwamba mabadiliko ya aina yoyote yaliyofanywa kwenye mipaka ya mwaka 1967 katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina hayakubaliki. Azimio hilo limepasishwa kwa kura 153 za ndio na kupingwa na kura 6, nchi nyingine 16 hazikupiga kura. Azimio la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa pia limeelezea wasiwasi wake kutokana na operesheni ya Israel ya kuendelea kuharibu sehemu kubwa ya mashamba na ardhi ya kilimo katika ardhi za Palestina na vilevile ubomoaji wa miundombinu ya kiraia kama mitandao ya maji na vituo vya umeme. Nchi wanachama wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa pia zimetahadharisha kuhusu athari mbaya za ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi ya Palestina ambao unavuruga haki za kiraia, kisiasa, kiuchumi na kijamii za watu wa Palestina katika ardhi zote zinazokaliwa kwa mabavu, ukiwemo mji mtukufu wa Quds. Ni vyema kukumbusha kwamba utawala wa kizayuni wa Israel unaendelea kukiuka maazimio na sheria za kimataifa kwa kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina kutokana na himaya ya serikali ya Marekani. Maseneta watatu wa Marekani wamesema wanataka kuwasilisha miswada ya kuiuzia serikali ya hivi sasa ya dona, kuizuia serikali ya hivi sasa ya Donald Trump isiuzie silaha Imarati. Maseneta watatu hao wa chama tawala cha Republican ambao ni Bob Menendez, Chris Murphy na Ron Paul walisisitiza jana Jumatano kwamba wanapanga kuwasilisha miswada minne ambayo itazuia nchi hiyo ya Umoja wa Falme za Kiarabu kuuziwa ndege zisizo na rubani, ndege za kivita ya aina ya F35 na makombora ya anga kwa anga yenye thamani ya dola bilioni 23. Kwa mujibu wa maseneta hao, serikali ya Trump ina mpango wa kuiuzia Imarati silaha za Marekani, zikiwemo ndege za kivita za kisasa kabisa, makombora zaidi ya 14,000 na zana nyingine za kijeshi. Awali Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nji wa Marekani, alikuwa ametangaza kwamba serikali ya Washington tayari imepasisha mpango wa kuiuzia nchi hiyo ya Kiarabu ya Ghuba ya Uajemi silaha zenye thamani ya dola bilioni 23. Upinzani wa maseneta hawa wa Marekani unabainishwa katika hali ambayo tayari serikali ya Trump ni mmoja wa wadhamini wakubwa wa silaha kwa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya raia wa Yemen. Imarati ni moja kati ya nchi zilizo kwenye muungano huo wa vita dhidi ya raia wa Yemen, vita ambavyo hadi sasa vimepelekea kuuawa na kujeruhiwa makumi ya maelfu ya watu wa nchi hiyo ya Kiarabu na mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika taasisi za kimataifa huko Vienna, Austria amesema kwamba Marekani inapaswa kuondoa mara moja vikwazo vya upande mmoja dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na wakati huo huo ichukue hatua za kufidia makosa na ukiukaji wake dhidi ya mapatano ya kimataifa ya JCPOA na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Akizungumzia swala hilo jana Jumatano, Mikhail Ulyanov aliashiria hatua ya Iran ya kusimamisha kwa muda uwajibikaji wake kuhusiana na baadhi ya vipengee vya mapatano hayo na kusema kwamba Marekani ilijitoa kwa upande mmoja katika mapatano ya nyuklia na kuanza kutekeleza vikwazo vya ndani na visivyo vya kisheria dhidi ya Iran ili kuwashawishi wanachama wengine wa mapatano hayo wafuate mfano wake, lakini ikawa imefeli vibaya, Ulyanov amesema. Msimamo um, wa Iran unabainisha kwamba imeazimia kulinda mapatano ya JCPOA kwa sharti kwamba pande nyingine za mapatano hayo nazo ziwe tayari kutekeleza majukumu na ahadi zao za kuidhaminia Teheran masilahi yake ya kibiashara na kiuchumi. Marekani inapasa kuheshimu ahadi zake na kufidia mara moja ukiukaji wake na vilevile vile kuondoa vikwazo vya upande mmoja ilivyoiwekea Iran baada ya kujiondoa katika mapatano hayo mwaka 2018 amesisitiza mwakilishi huyo wa kudumu wa Russia katika taasisi za kimataifa mjini vienna na hua wapenzi wasikilizaji ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio teheran Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya waziri mkuu wa Pakistan nchini Afghanistan. Waziri Mkuu wa Pakistani Imran Khan leo amewasili katika nchi jirani ya Afghanistan kwa ziara ya siku moja kufuatia mwaliko rasmi aliyopewa na rais ya Ashraf Ghani wa Afghanistan, waziri mkuu wa Pakistan amefanya mazungumzo na kubadilishana mawazo na viongozi wa Kabul kuhusu amani ya nchi hiyo na namna ya kustawisha ushirikiano wa kisiasa, kiusalama na kiuchumi baina ya pande hizo mbili. Wataalamu wengi wa masuala ya kisiasa wanaitakidi kwamba safari ya Imran Khan mjini Kabul bila shaka inafanyika uh, katika wakati hasasi na muhimu sana na ina umuhimu mkubwa mno kwa pande zote mbili. Kuna nukta kadhaa tunazoweza kuziashiria kuhusu safari hiyo ya waziri mkuu wa Pakistan nchini Afghanistan. Nukta ya kwanza ni kwamba baadhi ya wataalamu wa masuala ya siasa wanasema kwamba Imran Khan alikuwa akingojea ili afahamike wazi matokeo ya uchaguzi wa rais wa Marekani na kwa kuwa Joe Biden sasa ameibuka mshindi, ameamua kwenda Afghanistan ili kuionyesha Marekani kwamba Pakistan ina nafasi muhimu sana katika eneo hilo, na kwa hivyo anataka kupata fursa za maslahi kwa Marekani na serikali ya Afghanistan. Kwa mfano, Ahmad Said, mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa mjini Kabul la Afghanistan, anasema kuhusiana na nukta hiyo kwamba Imran Khan ameitumia fursa iliyojitokeza ili kuonyesha dunia kwamba Pakistani ina nafasi kuu katika eneo hilo. Bila shaka mikwamo iliyopo haita kwamuliwa kikamilifu, lakini upo uwezekano wa kukwamuliwa baadhi ya matatizo yaliyopo hivi sasa. Nukta ya pili ni kwamba kwa upande mmoja, na baada ya kupita karibu miezi mitatu tangu yalipoanza mazungumzo ya amani ya Afghanistan yanayofanyika Doha huko Qatar, na yangali yamekwama, na kwa upande mwingine sambamba na kukwama mazungumzo hayo, kiwango cha machafuko nchini Afghanistan ambayo yamesababishwa na makundi yenye misimamo ya kufurutu mipaka kimeongezeka. Kwa mtazamo wa vyombo vingi vya habari vya Afghanistan, kuna uhusiano wa karibu kati ya kukwama mazungumzo ya amani na kushadidi machafuko hivi karibuni katika nchi hiyo na kwamba kwa sehemu kubwa hali hiyo imesababishwa na mwamala wa kinduma kuwili wa Pakistan kuhusiana na matukio ya ndani ya Afghanistan. Lakini mbali na hayo uhusiano wa kisiasa, kiuchumi na kiusalama wa nchi mbili umekuwa ukilegalega pia katika miaka ya karibuni, ukiachilia mbali tofauti za mitazamo zilizopo kati ya viongozi wa Kabul na Islamabad kuhusu mpaka wa pamoja wa nchi mbili yaani mstari Uh, wa Durand. Mapigano ya mpakani yaliyotokea katika miezi ya karibuni yamepelekea kupooza pia uhusiano wa pande mbili. Kwa sababu hiyo na kwa mtazamo wa wadadisi wengi wa mambo, mazungumzo ya leo mjini Kabul kati ya viongozi wa Pakistan na Afghanistan yatakuwa ya uwazi, ya na yumkini hata yakaambatana na mikwaruzano mikubwa. Nukta tatu kuhusu safari ya sasa ya Imran Khan mjini Kabul ni kwamba waziri mkuu huyo wa Pakistan anatazamiwa kuzungumza na kubadilishana mawazo na viongozi wa Afghanistan kuhusu mwenendo wa mazungumzo ya amani ya nchi hiyo pamoja na suala la kustawisha ushirikiano wa kisiasa, kiusalama na kiuchumi baina ya pande mbili. Inasemekana kwamba katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita hadi sasa uhusiano wa kiuchumi na kibiashara wa Afghanistan uh, umekumbwa na misukosuko mingi kutokana na kuathiriwa na mahusiano ya kisiasa na kwa mujibu wa chama cha wafanyakazi wa nchi hiyo, katika kipindi hicho mabadilishano ya kibiashara ya bidhaa baina ya Afghanistan na Pakistan yamekuwa yakipungua kila mwaka. Ni kwa sababu hiyo, kabla ya safari ya leo mjini Kabul Imran Khan, ya Imran Khan mjini Kabul Ujumbe wa kibiashara wa Pakistan ukiongozwa na mshauri wa waziri mkuu wa nchi hiyo ulioelekea Kabul, ambapo katika safari hiyo ulikutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa ngazi za juu wa Afghanistan, akiwemo uh, rais Abdullah Abdullah wa baraza kuu la maslahi ya taifa. Ukweli ni kwamba Pakistan inafanya kila njia ili kurejesha tena nafasi yake ya awali katika biashara na Afghanistan. Endelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, leo maoni mbalimbali mbali Ahmed hasa kuhusu kulalamikia kuvunjiwa heshima mtume mtukufu wa Uislamu rehma na amani ya Allah e juu yake na kizazi chake, na pia uchaguzi wa Marekani ni miongoni mwa maoni ambayo yatachukua nafasi kubwa zaidi ya kipindi chetu cha leo. Ni matumaini yetu kwamba mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni Sheikh Salim Maulid wa Hausat Qaim, Tanga, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu ameandika wa Waislamu sote tuungane bila ya kujali madhhab zetu kumtetea Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa sababu kumvunjia heshima Bwana Mtume ni sawa na kuuvunjia heshima Uislamu pamoja na matukufu yake yote. Kuhusu maudhui hihi, Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika Tunamuuliza rais wa Ufaransa, hivi mauaji yaliyofanyika katika msikiti mmoja huko Canada, ambayo yamefanywa na Mkristo tena msikitini, yani si kwamba waislamu wamekwenda kuchokoza watu, bali walikuwa msikitini. Sasa tunamuuliza Macron, mauaji hayo yaliyofanywa na Mkristo, ndio tuseme wakristo wote ni magaidi? Tumeanza kuzifanyia utani na dhai samani za Ukristo? E, sisi waislamu hatuwezi kufanya kitu kama hicho, kwani huo utakuwa ni upumbavu wa hali ya juu. Ugaidi umeundwa na wahuni kama rais wa Ufaransa na Trump na kutupandikizia Waislamu magaidi na viongozi vibaraka ambao wanatumika katika kuichafua dini. Vile vile, anasema Islamofobia na kusambaza chuki dhidi ya Uislamu ni kuvunja haki za binadamu za uhuru wa kuabudu na ni ugaidi wa kimataifa. Anasema, enyi wanadamu tuheshimiane kwani kuheshimiana na kuelimishana mambo ambayo kila mmoja wetu anahisi ni sawa ndiyo njia ya kuweza kupatikana amani na uhakika kote duniani. Ni Sherali Fazel huyo Asma wa Dar es Salaam Tanzania, tunamshukuru sana. Mimi hapa nasoma maoni yake Bwana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya 13, Tanzania. Yeye ameandika Ufaransa isiwadhalilishe Waislamu na kumchorea vibonzo kiongozi mtukufu Bwana Mtume Muhammad rehema za Allah ziwe juu yake na aali zake. Anasema kwani kufanya hivyo ni sawa na kuwachokoza bila ya sababu Waislamu. Macron na wenzake wanapaswa kutambua kuwa hata ndani ya Ufaransa kuna Waislamu wengi, halafu Wafaransa wanakuza uchumi wao kwa kutegemea Waarabu au kuzitegemea nchi za Kiislamu kuuza bidhaa zake na ni kweli bidhaa nyingi sana za Ufaransa ha, zina zimejaa katika ulimwengu wa Kiislamu kila kona. Ufaransa isijitie kitanzi yenyewe maana haiwezi kuhimili kususiwa bidhaa zake na nchi za Kiislamu, sawa sawa. Ama mimi hapa rasma, sasa narejea tena kwa Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, enyi ndugu zangu Waislamu ulimwenguni tujielewe na tutambue kuwa ugaidi uliopandikizwa katika umma wetu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na baadhi ya watawala wa nchi ni kutuparaganya na kutusambaratisha. Hao ndio hao hao waliotupandikizia maradhi ya kuchukiana waislamu na kubaguana. Anasema, enyi umma wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam tujielewe, kwani kujielewa tu ndiko kutakakoleta na kudumisha umoja wetu. Anasema licha ya kucherewa kwetu kujielewa, lakini sasa muda umefika tujirekebishe na kupigania umoja wetu ili wahuni wasitusambaratishe, na kesho siku ya kiyama hesabu yetu ionekane kwamba tumejirudi na kujirekebisha. Maneno mazima kabisa ya ni kweli Ahmed, tukiacha hitilafu na tofauti zetu tuwe kitu kimoja. Na maoni kuhusiana na Bwana Mtume Muhammad rehema na amani ya Allah iwe juu yake na hali zake ni mengi, lakini kwa vile tunahitaji kutoa fursa ya kurushwa hewani maoni mengine, naona ni vyema tukaishia kilicho kwa hewani. Wasikilizaji wapenzi, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio zetu za jhamichamu hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni +98 903 506 5487, barua pepe yetu yani email ni swahili radio@irib.ir, mtandao wetu interneti ni parstoday.com/sw. Tunakiendeleza kipindi hiki kwa maoni yafuatayo tuliotumiwa tuliyotumiwa na mwanabaraza huyu kwa njia ya sauti kupitia WhatsApp. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Ni wengi walisema kwamba nimepotea, labda kwa nini nimekuwa sio mtu wa si kutoa yangu maoni. Hamna bwana, bali nimetulia tu kiukweli. Rais wa zamani wa Fransa, hongera iwe kwako, umeongea kitu makini ambacho ni faraja kwa ndugu za nyinyi wa Fransa. Nyote ni ndugu, baguane, msipigane. Magaidi yao wana mwisho wao. Shukran Radio Teheran. Ni yangu maoni toka kwangu kaka Juma ama bwana Juma bin Hamid ama ukipenda waweza kuniita Juma bin Karim Opanga, Zanzibar. Sasa tuanze kutupia jicho maoni mengine. Miongoni mwa habari zilizorushwa hewani na idhaa ya Kiswahili Radio Teheran ni ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel, ambapo kila leo wazayuni wanazidi kupora ardhi za Wapalestina na kujenga vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Bidhaa za vitongoji hivyo ghasibu zimesusiwa kote duniani, lakini Marekani haijali jambo hilo hata kidogo. Bwana Juma Jafar Sagai wa Msoma, Mara, Tanzania, ameandika anachofanya Pompeo cha kutembelea vitongoji vya walowezi wa Kizayuni ingawa kinawafurahisha viongozi wa, wa Saudia na washirika wao ambao wako mstari wa, wa mbele kuwa rubuni Waislamu wasiguswe na jinai za wazayuni dhidi ya Waislamu wenzao wa Palestina, lakini kitendo hicho cha Pompeo ni matusi kwa umma wa Kiislamu, anasema Lakini pia ni funzo kwetu sote Waislamu, kwani tunazidi kumjua nani adui na nani rafiki. Allah atujalie tuwashinde maadui zetu. Amin. Ni mimi Juma, Jafar Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Ama kuhusu kuangushwa Donald Trump katika uchaguzi wa Marekani, Bwana Yahya Ali kutoka Tanga, Tanzania, Barabara ya kumi na tatu, ameandika kuangushwa kwa Trumpu si kwamba Marekani imepata kiongozi mpya, la hasha, kwani hata Joe Biden ni kiongozi ambaye ni hatari kutokana na kushiriki kwake katika vita mbalimbali mbali. Huku vita vyake vya mwisho ni vya Libya na kuisambaratisha nchi hiyo ya Waislamu. Hivyo Waislamu na nchi zote za Kiislamu ziwe makini na kiongozi huyo mpya wa Marekani. Naona hapo, Asma, una na maoni mengine kutoka kwa Bwana Juma Jaffar Sagai kama nilivyosoma mimi, lakini naona amerejea tena. Anasemaje? Ameongeza, anasema ama kweli dunia haishi visa. Yaliyokuja huko Marekani yanachekesha kweli. Kila uchao wanajinadi na kujidai kwamba wao ni mabingwa wa demokrasia na kulazimisha nchi zote wafuate mambo yao. Sasa hawana la kudanganya tena walimwengu, tumeona uozo wao katika uchaguzi. Mimi nahisi ni vizuri kila nchi ikafuata demokrasia yake, huenda ikafanya vizuri sana kuliko hii ya kuiga. Juma Jafar Sagai, Msoma, Mara. Unajua Asma, maoni tunayoyapokea ni mengi sana kiasi kwamba hata haya niliyonayo mimi sasa hivi nimesahau kuandika yanatoka kwa nani, lakini ni mazuri. Ni kuhusiana na matamshi ya viongozi wa serikali ya Donald Trump huko Marekani waliodai kwamba wataendelea kuiwekea Iran vikwazo na mashinikizo ya hali ya juu kabisa. Sasa maoni yenyewe yanasema, maana yake ni kwamba viongozi hao wa Marekani wanataka Iran ifungue milango zaidi, ili wapate njia ya kuingia na kuivamia Iran, na wanataka watege mitego mingi kwenye masharti ya majadiliano ili ukiaruka tu wapate mlango wa kuivamia Iran kisheria. Anasema njia pekee ya kushinda njama hizi ni kugoma mazungumzo na viongozi hao wa Marekani na kujiimarisha zaidi na zaidi Iran kiulinzi na kiuchumi, mpaka US wenyewe na washirika wao waogope na watambue kwamba ukimgusa Iran basi unajitakia kifo. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji, na sasa ni maoni yake bwana Musa Saidi kutoka Makombeni Kiswani, Pemba, ambaye ameandika: maoni yangu mimi leo ni kuhusu Abiy Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia. Anasema, napenda kumweleza kwamba anapaswa aelewe kuwa anachukua jukumu na dhima la roho za watu wasio na hatia wanaouliwa na wanajeshi wake huko Tigray na mwanabaraza mwingine naye anaitwa Musa ni Kigoma, wa sehemu za Kigoma magharibi kabisa mwa Tanzania. Yeye yeah, anasema shukran sana, Radio Tehran tunakupateni asilimia mia moja tukiwa hapa Kigoma kupitia 99.7 maarifa FM. Bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, yeye yeah, yeah, anasema tupo pamoja dada Asma, na kutakia kazi njema shukrani na heri kwa wote wanaosikiliza idhaa hii kwa usiku huo naona ulikuwa una papom vizuri hapo wakati huo usiku, Asma. Ndio maana mpaka wanabaraza nao wanakupongeza hapa, mm, kwa maoni yao nadhani mm. Ni hivyo Ahmed. Ah, hapa tuna maoni mengine kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. ama kwa taarifa hii ya Marekani kuweka vikwazo vipya kwa Iran, mimi nashangaa kabisa, vikwazo vipya ambavyo wataviweka Trump, kitu alichokisaidia Iran kwa nchi za Magharibi ni kitu kimoja chepesi sana alichokifanya na ukatili wake wote. Mimi namshukuru kusaidia Irani kuiangusha Marekani, na ndilo swala ambalo anaendelea kuifanya mpaka kipindi chake kiishe, Marekani isambaratike kabisa. Hilo, hilo Trump mimi namshukuru nalo na aendelee ku, kulifanya taifa lile kubwa la kifedhuli ambalo ni taifa la mambo ya kishaitani na serikali iliyo na iliyo madarakani, itakaokuja na zilizopita pengine ibadilishwe ipate viongozi wengine, lakini kwa hawa waliopo ni taifa la kifedhuli, wauaji, makatili, ni roho mbaya dunia nzima. Huu ugonjwa wa korona si mkubwa kama ugonjwa wa demokrasia. Demokrasia ni ugonjwa mkubwa sana, ambao ni ugonjwa wa wapelekea watu kuongoza watu kulingana na pesa walizonazo, utajiri walionao, sio kwa sababu Mwenyezi Mungu anateua kiongozi, vile wanavyotadanganya watu. Kiongozi chaguliwa na Mungu, huwezi ukachaguliwa na Mungu na ukawa wewe ni fedhuli, ni mwizi, ni muuaji. Sio kiongozi wa Mwenyezi Mungu, na wewe hautakiwi ku watu wakutii. Sasa mbinu zilizo na Wamarekani wamesambaza duniani na ni mbinu ambazo kwa kipindi tulicho nacho ni mbinu ambazo Irani yatakiwa ipambane na ukatili huu ulio duniani. Inji zote ziko katika mlengo huo huo wa Marekani. Trump ameangusha Marekani, na mpaka kipindi chake kiishe, atahakikisha Marekani imesambaratika. Bideni atapata shida sana kuisimamisha Marekani. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, mimi naitwa Shekh Maulid nikiwa Mombasa, inshallah. Naam, asante sana Shekh Maulid, na wasikilizaji wetu wengine wote akiwemo Baba Akram wa Upanga huko Zanzibar ama mimi bado niko huko huko kusini mwa Tanzania kama ulivyotangulia kusoma Asma. Lakini ni kwake bwana Mtune Salum wa Liwale, Lindi, yeye ameandika: tunakupateni kwa uzuri sana huku Lindi. Ni mimi Mtune Salum toka Liwale, Tanzania. Nasi tunakushukuru sana ama. Bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, yeye ameandika: tuombe kheri kwa Allah ili Raisi anayekuja wa Marekani Joe Biden asiende kinyume na alivyoahidi, maana Trump alikuwa mfuasi wa ibilisi kama yeye mwenyewe hamshindi ibilisi, kutokana na kuwachukia Waislamu na dini ya haki. Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya, yeye ameandika, bila shaka kushinda Biden hakuna tofauti na kushinda Trump, hao wote ni mabinamu, asiyokuwa nayo huyu basi atakuwa nayo mwengine Tusichachawe kuona Biden ameshinda. Msitu ni mwingine, lakini nyani ni wale wale, ameandika. Ni maoni mazuri kabisa. Juma Idisa wa Masawa Kondoa, Tanzania, yeye hapa, baada ya kutusalimu, ameandika hongera Somalia kwa kuangamiza magaidi wa Al-Shabab, japo dini airuhusu kufurahia vita, lakini watu hawa wanaleta madhara makubwa kwa umma. na muda wetu umeisha kabisa kabisa. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed. Ishi ni salamu. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo, afrika mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti ya leo linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani ukuta waua watoto chekechea darasani. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari nyingine ya maafa pia yenye kichwa cha maneno mto Mirongo wafurika wazoa bidhaa za wafanyabiashara. Kinyume na Mwananchi, magazeti ya Majira, Uhuru, Nipashe na Mtanzania kati ya mengine yamezipamba kurasa zao za mbele kwa picha inayomwonyesha Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akikagua ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme la Julius Nyerere katika mkoa wa Pwani. Mtanzania limeandika kuhusiana na habari hiyo, maji yachepushwa, mradi wa umeme Nyerere, sasa kazi ya ujenzi wa ukuta wa bwawa kuanza. Majira limeandika ujenzi, mradi wa bwawa la umeme wa shika kasi, ni katika mto Rufiji, Majaliwa azindua uchepushaji maji. Misri yaahidi kufundisha Watanzania Tanzania 25 kwa miaka mitatu mfululizo. Habari nyingine iliyochangamkiwa zaidi na magazeti ya leo ya Tanzania ni uteuzi wa baraza la mawaziri Zanzibar unaotazamiwa kutangazwa leo. Tanzania limekolezea wino mweusi kichwa cha habari hiyo kinachosema Mwinyi kuanika sura mpya mawaziri leo, vijana wapewa nafasi kubwa kung'ara. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalumu na gazeti hilo pamoja na mengine kadhaa ni ya kuzinduliwa ATM ya kwanza ya benki ya NMB yenye uwezo wa kubadili fedha za kigeni. Kichwa kikuu cha habari katika gazeti la Nipashe kinasema mtoto aliyelelewa na nyani atamka maneno. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na safari ya treni mwendo kasi sasa kuanza rasmi Aprili. Chadema Uh, ACT uh, wazalendo za jitoa uchaguzi madiwani, na RC ataka mkutano mwafaka wa saruji. Na habari ya mwisho ninayoidondoa katika gazeti la Tanzania, uh, magazeti ya Tanzania inahusu tiba ya afya na afya iliyoakisiwa na gazeti la Uhuru kwa sura ya tahadhari inayosema utumiaji holela uh, ARV dawa za UTI TB Unavyokatisha uhai. Tunaelekea nchini Kenya na kutupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard ambao umepambwa kwa kichwa cha habari Uhuru wa kutana na Ruto, huku kampeni ya ukusanyaji sahihi eh, ukighairishwa. Standard linahoji je, huo ni mwafaka? Baada ya rais huyo kumpokea naibu wake Ikulu, sambamba na kughairisha kampeni ya kukusanya sahihi za waungaji mkono wa mpango wa maridhiano wa wabbi. Katika habari nyingine inayohusiana na athari uh, hasi za maradhi ya corona nchini Kenya, Standard limeandika walimu laki moja kubaki majumbani huku kirusi cha korona kikiumiza. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari yenye kutoa mguso wa aina yake ya mwanamke aliyezaa mtoto wajiwe wa miaka kumi na tatu. Ni hawa Adam, raia wa Ethiopia aliyeishi na viumbe wa tumbo kwa miaka kumi na tatu na hali inayoelezewa kitaalamu kama lithepodidion, mpaka alipofanyiwa upasuaji siku ya Jumanne katika hospitali ya rufaa ya kaunti ya Mandera. Imeelezwa kwamba kesi ya aina hiyo ni mia tatu tu kesi za aina hiyo ni mia tatu tu kote duniani, lakini hadi sasa haijawahi kuripotiwa hata moja mashariki na kati mwa Afrika. Standard, Nation na Taifa Leo yametoa kipaumbele maalum kwa habari ya kutangazwa rasmi mchakato wa kuhitimishwa matumizi ya vitambulisho vya taifa na badala yake kuanza rasmi matumizi ya huduma namba. Mwisho wa kadi ya kitambulisho, ndivyo lilivyoripoti gazeti la Nation kwa maandishi makubwa meusi, ambao ni Disemba Uh, elfu mbili na ishirini na moja. Huku taifa leo likiandika kifo cha kitambulisho chaja, huduma namba ikinukia. Katika tahariri yake ya uh, gazeti hilo uh, limeandika utata wa huduma namba utatuliwe. Uh, kisha tahariri hiyo imeanza hivi: sasa ni rasmi kuwa Kenya imeanza safari mpya kuhusu vitambulisho vya raia. Hatua ya serikali kutangaza jana kwamba vitambulisho vinavyotumika sasa vitakoma kuwa halali mwishoni mwa mwaka ujao ni tangazo kubwa ambalo bila shaka limeibua msisimko miongoni mwa wananchi walio wengi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu, kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu ya tisini na saba ya mfululizo wa makala ya haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo sasa hivi ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Nukta tuliyofikia katika mjadala huu ni nafasi na mchango wa serikali za nchi mbalimbali duniani katika kuwarahisishia wazazi wawili kutekeleza kwa njia bora haki hiyo ya mtoto. Tafadhalini kweni nasi hadi mwisho wa kipindi, wapenzi wasikilizaji. Ijapokuwa mama wa mtoto ndiye anayepewa kipaumbele zaidi, hasa wakati mtoto anapokuwa mchanga, lakini kwa mujibu wa sheria za baadhi ya nchi jukumu la malezi halipaswi kubebeshwa mama tu, hata wakati mtoto anapokuwa mkubwa na hususan mtoto anapokuwa mchanga, bali baba wa mtoto naye ana wajibu wa kushiriki kikamilifu katika malezi ya mtoto. Suala hilo limetajwa katika kifungu cha kumi na nane cha mkataba wa kimataifa wa haki za kisiasa za kiraia, kama tulivyosema katika kipindi kilichopita. Kifungu hicho kinasema nchi zote wanachama zina jukumu la kutambua rasmi wajibu wa malezi ya mtoto kwa wazazi wote wawili katika kipindi chote cha makuzi na malezi ya mtoto. Baadhi ya nchi zimepasisha sheria za kuwapa likizo wazazi wote wawili wakati mtoto anapokuwa mchanga, na hazitoi likizo hizo kwa mama tu. Kwa mfano, ripoti ya utangulizi ya Italia kwa kamati ya haki za watoto inasema mahakama ya katiba ya Italia inasisitiza kwamba ukuaji mzuri wa shakhsia ya mtoto, hususan katika upande wa hisia na uhusiano wake na wengine, unalazimisha kuwekwa ushirikiano mzuri wa wazazi wote wawili. Hivyo, mahakama ya katiba ya Italia inatambua haki ifuatayo kwa wazazi wote wawili, baba na mama ambayo ni haki ya kufaidika na likizo ya miezi sita ya wazazi wawili wa mtoto kulindwa vyeo na nafasi zao kazini na kupata nyongeza sawasawa sawa ya mishahara yao kwa asilimia 30 hadi mtoto anapotimia umri wa mwaka mmoja. Vilevile, wazazi wawili wanapewa haki ya kuchukua likizo kazini wakati mtoto anapokuwa mgonjwa hadi mtoto huyo anapotimia miaka mitatu. Aidha, wazazi wawili wana haki ya kupunguza masaa ya kazi kila siku hadi mtoto atakapotimia umri wa mwaka mmoja. Vile vile ripoti ya utangulizi ya Norway inasema katika miaka ya hivi karibuni, muda wa likizo ya wazazi wawili zinazotolewa kwa ajili ya kuzaliwa watoto umeongezeka sana. Mwaka 1986 kipindi cha likizo kilikuwa ni wiki 18 na wazazi hao wawili walikuwa wakilipwa mishahara yao kama kawaida. Mwaka 1992 muda wa likizo uliongezwa hadi wiki 35 na kulipwa mshahara kamili au wiki 42 na siku mbili na kulipwa asilimia 80 ya mshahara wa wazazi hao wawili. Tarehe mosi Aprili 1993 muda wa likizo ya wazazi wawili baada ya kuzaliwa mtoto uliongezwa hadi wiki 42 huko Norway sambamba na kulipwa kikamilifu mshahara wote au wiki 52 na kulipwa asilimia 80 ya mshahara. Wiki tatu za likizo ni za mama kabla ya kufika tarehe ya kujifungua, na kama hakutumia wiki hizo tatu za likizo za kabla ya kujifungua, haruhusiwi kuzitumia baada ya kujifungua. Aidha, akina mama ambao hawana haki ya kuchukua likizo kazini, sheria inasema lazima walipwe fedha wakati mtoto anapokuwa mgonjwa. Pia wazazi wawili wana haki ya likizo na kulipwa fedha hizo huko Norway. Aidha, wakati mtoto wa chini ya miaka kumi na mbili anapokuwa mgonjwa, wazazi wake wawili wana ruhusa ya kuchukua likizo hadi siku kumi na kulipwa nyongeza ya mshahara. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe tatu mfungo saba Rabiu Uthani 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 19 Novemba mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 192 mia iliyopita alifariki dunia Franz Schubert, mtunzi wa nyimbo maarufu wa nchini Austria. Alizaliwa mwaka 1797 katika familia maskini. Tangu akiwa kijana mdogo alipendelea sana nyimbo, huku akiwa na kipawa kikubwa katika uwanja huo, na hivyo kuamua kusomea taaluma hiyo. Alianza kubuni nyimbo akiwa kijana, na katika umri wake wote aliimba zaidi ya nyimbo 600. Hata hivyo, licha ya kuimba nyimbo nyingi hususan mziki wa asili, bado hakuweza kujinasua kutoka kwenye umaskini. Hii ni kwa kuwa nyimbo zake hazikupokelewa kwa wingi na jamii ya wakati wake. Ni baada ya kufariki dunia ndipo nyimbo zake zikapewa umuhimu mkubwa katika jamii. Miaka 150 iliyopita katika siku kama ya leo mwafaka na tarehe pili mfungo saba Rabiu Thani 1292 Hijria alifariki dunia Ayatullah Mirza Abul Qasim Kalantari. Alikuwa miongoni mwa wasomi wakubwa wa Kiislamu wa, wa Tehran. Ayatullah Kalantari alibobea sana katika elimu za hadithi, falsafa na mantiki. Msomi huyo alipata elimu kwa wasomi mashuhuri wa mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq akiwemo Sheikh Murtadha Ansari na kufikia daraja ya ijtihad. Ameandika vitabu vingi haswa katika uwanja wa fikhi na sheria za Kiislamu. na miaka arobaini na mitatu iliyopita katika siku kama ya leo, Anwar Sadat, rais wa wakati huo wa Misri, alifanya safari katika Beitul Muqaddas huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hiyo ilikuwa safari ya kwanza kufanywa na rais wa nchi ya Kiarabu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Safari hiyo ilifanyika katika fremu ya kujikurubisha Misri na utawala haramu wa Israel. Safari ya Anwar Sadat iliwakasirisha mno Waislamu haswa wananchi wa Palestina. Licha ya hali hiyo, mwaka 1978 Anwar Sadat alitilia na saini mkataba wa Camp David na utawala huo ghasibu kwa usimamizi wa Marekani. Nchi nyingi za kiarabu na baadhi ya nchi za kiislamu zilikata uhusiano na serikali ya Misri, zikionyesha kuchukizwa na hatua hiyo ya Sadat ambayo pia ilizusha machafuko na ghasia nchini Misri kwenyewe. Hatimaye mwaka 1981 Khalid Islambuli aliyekuwa afisa katika jeshi la Misri alimpiga risasi na kumua Sadat, akipinga hatua yake ya kutia saini mkataba mwovu wa Camp David. Redio Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limetangaza kwamba vita vinavyoendelea katika eneo la Tigrai baina ya jeshi la serikali ya Ethiopia na wapiganaji wa harakati ya TPLF vimewalazimisha raia karibu elfu thelathini kukimbilia katika nchi jirani ya Sudan. Kundi la kigaidi la Boko Haram limetungua ndege aina ya helikopta huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuwa watu wasiopungua watano. Habari hiyo imetangazwa na mashirika mbali mbali ya habari na kuripoti kwamba uh, helikopta hiyo imetunguliwa katika eneo la Bama kwenye jimbo la Borno huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio linalohutaja utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni dola vamizi na ghasibu. Kamati ya pili ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ilipasisha azimio hilo jana Jumatano kwa kura nyingi za wanachama wa umoja wa mataifa . Maseneta watatu wa Marekani wamesema wanataka kuwasilisha miswada ya kuizuia serikali ya hivi sasa ya Donald Trump kuiuzia silaha nchi ya Imarati. Maseneta watatu hao ni kutoka chama cha Republican na wamesema kwamba miswada hiyo itaizuia Marekani kuiuzia Imarati ndege za kisasa za kivita za F35 na makombora ya anga kwa anga na vilevile ndege zisizo na rubani. Na mwakilishi wa kudumu wa Russia katika mashirika ya kimataifa mjini Vienna amesema Marekani inapaswa kufuta vikwazo vyake vya upande mmoja dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, eh, muhtasari huo na tukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu ya mchana huu. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa ninayekuwa geni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.