Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana wa leo Jumatano tarehe 18 mwezi Novemba 2020 sawa na tarehe pili pi Rabiu Thani 1442 Hijiria. Tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Wapenzi wasikilizaji, tuna mengi mazuri tumeandalia katika meza ya matangazo mchana huu, na tutaanza kwa taarifa ya habari za kieneo kimataifa, na uchambuzi wa kisiasa mchana huu utatupia jicho sababu na shabaha za saudia za kushirikiana na wazayuni kuipiga vita harakati ya ikhwanul muslimin vipindi kwa leo, pendwa wasikilizaji, tutakuwa na kile kinachokwenda kwenda na nani katika Kuran na hadithi. Tutakuwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya kikizungumzia mambo mbalimbali ya teknolojia mpya duniani, ikiwemo uvumbuzi, mambo ya sayansi na kathalika. Tutakuwa na macho yetu magazetini tukidondoa ama tukitupia jicho baadhi ya vichwa muhimu ama habari muhimu zilizotoa mguso au kupewa kipaumbele na magazeti yaliyo Afrika Mashariki. Tutakuwa na leo katika historia, makala pendwa hii ambayo ni mjumuiko wa matukio mbalimbali ya kihistoria. Kwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa matangazo, na wasomea haraka haraka tovuti ya redio ni pastoday.com/sw, email yetu ama barua pepe swahili radio at irib.ir. Karibuni. Ni saa sita kamili kwa wakati wa Tehran, na sasa nasomea vichwa vya habari. Irani yaonya kutoa jibu kali kwa chokochoko choko zozote za Marekani Gharibu abadii ya mtuhumu amuhutubo Adela Al Juberi asema usiwalaumu wengine kwa hatua zaho halati. Shirika la afya duniani WHO yasema Yemen inakabiliwa na mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu duniani. Na Imarati inatumia ndege za kivita zilizoundwa Ufaransa aina ya Mirage katika vita nchini Libya. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu Irani imeonya kutoa jibu kali kwa chokochoko na hatua yoyote ya kiwadui itakayochukuliwa na serikali ya Marekani dhidi ya maslahi yake ya kitaifa. Iran imetoa onyo hilo baada ya gazeti la New York Times la Marekani kuandika kuwa rais Donald Trump wa Marekani amekuwa akifikiria kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran, akiashiria swala hilo hapo jana Jumanne. Ali Rabii msemaji wa serikali ya Iran hata hivyo amesema kuwa anadhani swala hilo ni sehemu ya vita vya kisaikolojia vinavyoendeshwa na serikali ya Marekani na utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran na kwamba kuna uwezekano mdogo kwa Marekani kutekeleza kivitendo hujuma kama hiyo ya kichokozi. Inasemekana kuwa Trump alipendekeza fikra ya kushambuliwa vituo hivyo vya nyuklia vya Iran katika kikao na maafisa wake wa ngazi za juu ya wa kijeshi hapo siku ya Alhamisi ambapo walimwonya kwamba hujuma kama hiyo inaweza kusababisha mgogoro wa kieneo katika siku za mwisho za kuwa kwake ofisini. Viongozi wa Irani wamekuwa wakisisitiza kuwa mpango wao wa nyuklia ni wa malengo ya kiraia tu, jambo ambalo limethibitishwa na kusisitizwa mara kwa mara na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA. Trump ambaye amekuwa akikosoa vikali mapatano ya kimataifa ya nyuklia kati ya jamhuri ya kiislamu na madola makuu ya dunia yaliyotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na tano aliondoa nchi yake katika mapatano hayo Mei mwaka elfu mbili kumi na nane na kisha kuiwekea Irani vikwazo vya upande mmoja vinavyotajwa kuwa ni vya kulemaza na vikali zaidi kuwahi kuwekewa nchi yoyote ile ya dunia. Pamoja na hayo, Irani imekuwa ikiendelea mbele na mradi wake wa nyuklia bila kutatizwa pakubwa na vikwazo hivyo wala mashinikizo ya juu kabisa ya Washington dhidi yake. Wakati huu mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani katika taasisi za kimataifa zenye makao yake mjini Vienna, Austria, jana usiku alijibu matamshi ya karibuni dhidi ya Irani ya Adel Al Jubeir, waziri mshauri katika masuala ya nje wa Saudi Arabia, kwa kusema iwapo Riyadh inataka kuwa na miradi ya nyuklia au kuibua kisingizio kwa ajili ya kuhalalisha kutoshirikiana na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Nyuklia IAEA, basi iwe na uthubutu wa kulipa gharama zake. Khazim Gharibabadi amebainisha kuwa ukwamishaji na vitisho ni njia mbili za kawaida zinazotumiwa na waongo, na kumhutubu Adel Al Jubeiri kwamba uswalou mwingine kwa hatua zako khalati. Adel Al Jubeir, waziri mshauri katika masuala ya nje wa Saudi Arabia, alisema hivi karibuni katika mahojiano kuwa Saudi Arabia itakuwa na haki ya kumiliki silaha za nyuklia iwapo miradi ya nyuklia ya Iran haitasitishwa. Viongozi wa utawala wa Saudia katika miezi ya karibuni, sambamba na viongozi wa utawala wa kizayuni na Marekani, wameibua tuhuma na madai yasiyo na msingi wowote ili kudhihirisha kuwa miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani ni tishio kwa eneo la Asia Magharibi. Madai hayo ya dhihaka ya Saudi Arabia na waitifaki wake yametolewa katika hali ambayo wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki hadi sasa umethibitisha kwa mara kadhaa kupitia ripoti zake juu ya kufungamana Iran na mapatano ya JCPOA na kwamba miradi yake ya nyuklia ni ya malengo ya amani. Utawala wa Saudi Arabia umetoa madai hayo huku ikibainika kwamba utawala huo tayari umeanza kurutubisha kwa siri madini ya urani naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Shirika la afya duniani WHO limesisitiza kuwa mgogoro unaoikabili Yemen ni mgogoro mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa duniani na limetaka uungaji mkono wa kimataifa ili kuwasaidia wananchi wa nchi hiyo. Shirika la afya duniani limesema kuwa hali ya wananchi wa Yemen ni ya kusikitisha na kwamba kuwepo uhaba wa misaada ya kifedha unatishia uratibu wa misaada ya kibinadamu katika nchi hiyo. Shirika la afya duniani limetahadharisha kuwa ukosefu wa bajeti na misaada ya kifedha vinaweza kupelekea kusimamishwa mipango ya uratibu wa misaada ya kibinadamu huko Yemen, ikiwemo mchakato wa huduma za matibabu kwa watoto wa kiYemen zaidi ya milioni moja ambao wanateseka na utapiamlo. Kuenea maambukizi ya virusi vya korona nchini humo imekuwa changamoto kuu kwa Yemen sambamba na nchi hiyo kuendelea kuathiriwa na taathira hasi za vita vya muungano vamizi wa Saudia dhidi ya nchi hiyo. Hii ni kwa sababu miundo msingi ya hospitali na huduma za afya pia imeharibika na kubomolewa katika vita hivyo, au haifanyi kazi kabisa. Wakati huo huo, mpango wa chakula duniani WFP wenye mfungamano na Umoja Mataifa hivi karibuni ulisema katika ripoti yake kuwa hali ya kibinadamu huko Yemen ni mbaya sana na kutahadharisha juu ya ukosefu wa usalama wa chakula kwa raia wa Yemen wapatao milioni 18. Jarida la Media Ba linalochapishwa nchini Ufaransa jana Jumanne lilitangaza kuwa Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, unatumia ndege za kivita za Ufaransa katika vita huko Libya. Jarida hilo limesema Imarati imenunua kutoka Ufaransa ndege aina ya ambazo inazitumia vitani huko Libya. Jarida la Midia Ba limesema makampuni ya kifaransa ndiyo yanayofanya kazi ya kuzikarabati na kuzitunza ndege hizo za kivita, kitendo ambacho ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Jarida hilo limesistiza kuwa ndege hizo za kivita zinashiriki pia katika jinai za kivita zinazofungamanishwa na jenerali mwasi Khalifa Haftar. Shekh Swadik al Ghariani, mufti wa Libya, hivi karibuni alilaani hatua ya Imarati ya kuingilia maswala ya Libya na akasema Imarati ni nchi muuaji wa wananchi wa Libya. Itafahamika kuwa Umoja wa Falme za Kiarabu ni muungaji mkono mkuu wa kundi linalojiita Jeshi la Kitaifa la Libya linaloongozwa na jenerali mwasi Khalifa Haftar. Naye Anwar Gargashi, waziri mshauri katika maswala ya nje wa Imarati, aliwahi kusema kwamba nchi yake haichukui hatua kuhusu Libya peke yake bali inashirikiana na Misri na Ufaransa. Libya ilitumbukia katika hali ya mchafukoga na mgogoro wa kisiasa mwaka elfu mbili kumi na moja kufuatia mapinduzi ya wananchi yaliyomwondoa madarakani dikteta wa nchi hiyo Kanali Muamar Gadhafi, sambamba na uingiliaji kati wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya na eneo na harakati za Hamas na Jihadi Islami za Palestina zimetoa taarifa kwa nyakati tofauti na kulaani hatua ya serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina ya kutoa dhamana ya kuanzisha uratibu wa masuala ya usalama na utawala wa kizayuni. Serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina Jumanne usiku ilitangaza kuwa inaanzisha ushirikiano wa kiusalama na utawala wa kizayuni. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, jana usiku pia alitoa taarifa na kueleza kuwa uamuzi wa serikali ya ndani ya Palestina wa kuanza kushirikiana na utawala wa kizayuni ni pigo kwa juhudi za kuanzisha umoja wa kitaifa na wa kistratejia wa Palestina kwa ajili ya kukabiliana na mpango wa Marekani wa muamala wa karne. Harakati ya Hamas imesema kuwa umoja wa kitaifa ambao umejengeka kwa msingi wa mpango wa kitaifa katika kalibu ya stratejia ya kukabiliana na utawala huo unaoekalia Kuds kwa mabavu utapelekea kukombolewa ardhi za Palestina na kuungwa mkono haki za wananchi wa Palestina. Harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina pia imetoa taarifa na kueleza kuwa kuanzishwa tena uhusiano kati ya serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina na utawala wa kizayuni unaoekalia Kuds kwa mabavu ni mapinduzi dhidi ya juhudi zilizofanywa hadi sasa kwa ajili ya umoja wa kitaifa wa Palestina, na kitendo hicho kina maana ya kuunga mkono na kupongeza kuanzishwa mahusiano hayo ya usaliti ambayo yamepingwa kwa pamoja na makundi ya Palestina. Taarifa ya Jihadi Islami imesema kuendelea kuiamini Marekani na kusalimu amri mbele yake kunaandaa njia ya kutekelezwa njama zote za kusambaratisha malengo ya Palestina, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Naendelea kutega sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu sababu na shabaha za Saudia za kushirikiana na wazayuni kuipiga vita Ikhwanul Muslimin. Baraza la Maulama Wakuu wa Saudi Arabia limetoa taarifa likidai kuwa Ikhwanul Muslimin ni kundi la kigaidi ambalo linapigania malengo ya kichama Aidha, baraza hilo limeituhumu Ikhwanul Muslimin kuwa linazusha mifarakano, linaeneza fitina na linaendesha machafuko na vitendo vya kigaidi. Ama swali muhimu la kujiuliza hapa ni kwa, ni kwa lengo na shabaha gani baraza la maulama wakuu wa Saudi Arabia limeamua kujitokeza hadharani na kudai kuwa Ikhwanul Muslimin ni kundi la kigaidi? Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa sababu kubwa ya kwanza ya msimamo huo wa Saudi Arabia dhidi ya Ikhwanulmuslimin ni kwamba wasaudia wanaliona kundi hilo ni mpinzani wao. Ikhwanulmuslimin ni taasisi ya kisiasa yenye historia ndefu na yenye mfumo wake maalumu. Ijapokuwa Misri ndiko ilikoanzia taasisi hiyo, lakini ina matawi mengi katika nchi za Kiarabu na zisizo za Kiarabu. Hivyo ukoo wa Ali Suud unaogopa sana kuona Ikhwanulmuslimin inapata nguvu hasa katika ulimwengu wa Kiarabu. Wakati huo huo Ikhwanul muslimin ni taasisi ya kiarabu yenye fikra na aidiolojia maalumu kwa upande wake. Muda wote huo ukoo wa Ali saudi unafanya juhudi kubwa za kujionyesha ni mwakili wa waislamu na Waarabu, lakini fikra zake hazikubaliwi na Ikhwanul muslimin. Fikra za ukoo wa Ali saudi ni kwamba mafahali wawili hawakai zizi moja, lazima mshindani wako umwangamize hamwezi kuishi pamoja kabisa. Ikhwani Lmuslimin ni mshindani wa ukoo wa Ali Saudi ambaye Saudi Arabia imeamua kupambana naye kwa lengo la kumfuta katika uso wa dunia. Ni kwa sababu hiyo ndio ndio maana mwaka elfu mbili kumi na tatu Saudia ilikuwa nchi ya kwanza kabisa duniani kupongeza mapinduzi ya kijeshi yaliyoipindua serikali ya Ikhwani Lmuslimin ya hayati Muhamad Morsi huko Misri. Hawakuishia hapo, bali mwaka elfu mbili kumi na nne viongozi wa Saudi Arabia waliingiza Ikhwanul Muslimin katika orodha yao ya makundi ya kigaidi. Kwa kweli ukoo wa Ali Saudi unaihesabu harakati yoyote ya kisiasa au ya kidini inayojitokeza katika ulimwengu wa Kiarabu kuwa ni adui na tishio kwake na hufanya haraka kuipiga vita vya kuiangamiza. Sababu nyingine muhimu ya hatua ya baraza la maulama wakuu wa Saudi Arabia ya kuitangaza Ikhwanul Muslimin kuwa ni kundi la kigaidi ni kuthibitisha kwamba kuna mfungamano mkubwa baina ya viongozi wa Saudia na mamufti wa kiwahabi. Abdulaziz bin Abdallah Al Shekhe, mufti wa Saudi Arabia ambaye pia ni mkuu wa baraza la maulama wakuu wa nchi hiyo, amesema katika matamshi yake mapya ya kwamba Ikhwanul Muslimin ni kundi potofu na halina uhusiano wowote na Uislamu. Ukizingatia matamshi hayo ya al Shekhe na ile taarifa ya baraza la maulamaa wakuu wa Saudi Arabia walioiita Ikhwanulmuslimini kuwa ni kundi la kigaidi, utaona kuwa mamufti wa Saudia wako kwa ajili ya kuhalalisha siasa na misimamo ya serikali ya ukoo wa Ali Suuda. Swala jingine muhimu ni hivi tunavyouona utawala wa kizayuni wa Israel ukijitokeza bila kiwewe kuunga mkono hatua ya baraza la maulamaa wakuu wa Saudi arabia ya kuitangaza Ikhwan lmuslimin kuwa ni kundi la kigaidi. Hata hivyo, Sheikh Ali al Ghardaki, katibu mkuu wa umoja kima wa kimataifa wa maulamaa wa Kiislamu, amelilaumu baraza la maulamaa wakuu wa Saudi Arabia akisema kuwa taarifa ya baraza hilo imekataliwa katika ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu, na ndio maana imeishia kuungwa mkono na utawala wa kizayuni wa Israel ambao unazikalia kwa mabavu ardhi za Waarabu za Waislamu, mji mtakatifu wa Quds na kibla cha kwanza cha waislamu yani masjid al aqsa kusema ukweli hatua hiyo ya yu wazayuni kwa mara nyingine imeonyesha uhusiano mkubwa uliopo baina ya ukoo wa ali saudi na israeli nukta ya kumalizia hapa ni kwamba ukoo wa ali saudi umeiita harakati ya Ikhwanul Muslimin kuwa ni kundi la kigaidi katika hali ambayo saudi arabia hasa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita ndiye muungaji mkono mkuu wa magenge ya kigaidi hasa katika nchi za Siria na Iraki na inayotumia baadhi ya magenge hayo ya ukufurishaji kufanikisha siasa zake za kigeni za kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine. Naendelea kutega sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili ya redio Teherani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza katika Qurani na hadithi. Asalamu alaykum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Tunakukaribisheni kujiunga nasi kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika hadithi na Qurani tukufu. Tunakukaribisheni mjiunge nasi kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi ambayo bila shaka itatunufaisha sote kwa pamoja. Ni wazi kuwa Uislamu hauishii tu katika mijadala ya kiakili na kimantiki, hata kama mambo haya yote ni ya msingi katika njia ya imani, bali masuala ya kiroho, nafsi, hisia na maadili ni masuala yaliyo na umuhimu mkubwa katika maisha ya mwanadamu. Mapenzi ni jambo muhimu sana na la msingi katika maisha ya kiroho. Hivyo basi ni wazi kuwa mtafikiana nasi wapenzi wasikilizaji. Ikiwa tutasema kuwa mapenzi yanapaswa kuelekezwa kwa Mwenyezi Mungu, mtu anayempenda Mwenyezi Mungu na Mungu naye akawa anamridhia mtu huyo, mapenzi haya yaliinuliwa na kufikia daraja ya juu zaidi, kiwango cha kufanywa kuwa ni thawabu na sehemu muhimu katika ujumbe wa Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad Almustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hilo hutimia iwapo mapenzi hayo yatadhihirishwa kwa ikhilasi kuwahusu Ahlubaiti wa Mtume na kwa lengo la kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu. Ahlubaiti hawa alaihimu ssalam ni watu maalumu katika nyumba ya Mtume Mtukufu, ambao Mwenyezi Mungu amewazungumzia katika kitabu chake kitakatifu kwa kusema kwamba Sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote kutoka kwenu ila mapenzi katika ndugu. Wapenzi wasikilizaji, huenda mtu akauliza swali kwamba je, ni ndugu gani hawa ambao Mwenyezi Mungu mtukufu ametaka waja wake wawapende na kuwajibisha mapenzi kwao? Ni ndugu gani hawa ambao Mwenyezi Mungu amemtaka mbora wa viumbe wake mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, awataki wafuasi wa dini ya mbinguni iliyokamilika zaidi wawapende na kuahidi kuwalipa malipo mema na makubwa zaidi? Kutokana na, na jambo hilo, tunajibu swali hili kwa njia mbili. Ya kwanza ni kwamba Waislamu wote wameafikiana kwamba riwaya zinazozungumzia swala hili zinathibitisha kwamba makusudio ya ndugu hawa ni jamaa na watu wa karibu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Miongoni mwa hadithi hizo ni ile iliyonukuliwa na Alkanji Shafii katika kitabu chake cha Kifayatu Talib ambayo imenukuliwa na sahaba mashuhuri na mwaminifu wa Mtume Jabir bin Abdillahi Lansari akisema: mwarabu mmoja wa jangwani alifika mbele ya Mtume na akamwambia ewe Muhammad, Nifahamishe uislamu ni nini? Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alisema, Uislamu ni kutamka kwamba ninashuhudia ya kwamba hakuna Mungu isipokuwa Allah, mmoja tu asiye na mshirika, na kwamba Muhammadi ni mja na mtume wake. Mwarabu huyo akauliza tena, je, utanitoza malipo juu ya hili? Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam akamjibu, la, isipokuwa mapenzi katika ndugu Yani, watu wangu wa karibu. Mwarabu akauliza ndugu zangu au ndugu zako? Mtukufu Mtume akasema ndugu zangu. Mwarabu akasema, wacha ni kupe baia. Mwenyezi Mungu amlaani mtu asiyekupenda na asiyewapenda ndugu zako, yaani watu wako wa karibu. Njia ya pili, wapenzi wasikilizaji, ni ile ambayo maulamaa na wanazuoni wote wa Kiislamu wanakubaliana nayo. Thabari anasema katika tafsiri yake ya Jamiul Bayan akifafanua aya ya Qurba au Almawadda kwamba Abu Ishaqa alisema nilimuuliza Umra bin Shuaib kuhusu kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu inayosema, sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu, naye akasema wao ni ndugu na watu wa karibu wa mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na katika kuitafsira aya hii Ashaukani anaandika katika kitabu chake cha Fathul Qadir kwamba baada ya Mwenyezi Mungu kubainisha kile alichomfahamisha mtume wake sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika sheria tukufu za dini kupitia kitabu chake kitakatifu, alimwamuru awaambie watu kwamba hakutaka malipo yoyote kutokana na mafundisho ya dini na ulinganiaji aliowafanyia, isipokuwa awaambie kwamba kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Yani sema ewe Muhammad, sikuombeni malipo yoyote kutokana na ulinganiaji huu wa ujumbe wa Mwenyezi Mungu isipokuwa kuwapenda watu wa karibu yangu. Na sasa wapenzi wasikilizaji, hebu tubainishe maana halisi ya neno ndugu lililotumika katika aya hii ili tupate kujua kwamba je, ndugu hao ni ndugu na watu wote wa karibu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, au ni watu maalumu katika ndugu hao? Na jibu la swali hili wapenzi wa sikilizaji linatimia kwa njia mbili. Ya kwanza ni kupitia riwaya ikiwemo hii ambayo imenukuliwa na Muhibuddin Altabari Ashafii katika kitabu chake cha Dhakhairu Luqba fi manaqibi dhawi Lqurba kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema hakika Mwenyezi Mungu amejalia malipo yangu katika nyinyi kuwapenda Ahlubaiti wangu, na bila shaka nitakuulizeni kesho siku ya Kiama kuhusiana na swala hilo. Hadithi nyingine ni ile iliyonukuliwa na Sheikh Kuleini katika kitabu chake mashuhuri cha Alkafi, ambapo ananukuu hadithi kutoka kwa Imamu Jafar Sadiq alaihi salamu akifafanua maana ya wanaokusudiwa katika neno qurba, yaani ndugu katika aya tunayoijadili kwa sasa, ambapo amesema wao ni Maimamu alayhum ussalam. Kama njia ya pili ni ya ushahidi, ambapo moja ya ushahidi huo ni ule ulionukuliwa na Alhafidhi Suyuti Alshafii katika tafsiri yake ya Adurul Manthur, katika ufafanuzi wake wa ayatu lqurba, akitegemea hadithi iliyopokewa na Abu Dailam ambaye anasema Ali bin lHusein alaihim layhim assalam alipoletwa mateka katika mji wa Damaskas, mmoja wa watu wa Shama alisimama na kusema: ninamshukuru Mwenyezi Mungu ambaye amekuueni na kukung'oeni kutoka kwenye nafasi yenu. Ali bin Husein alayhi salam akamwambia, je, umeshawahi kusoma Quran? Mtu yule akasema nam. Ali bin Husein alayhi ssalamu akamuuliza tena, je, umesoma suratu Hamim? Akajibu nam. Akamuuliza haujawahi kusoma aya inayosema Sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Mtu huyo akawa ameshangaa na akachanganyikiwa na kuuliza, je, ni ninyi ndiyo watu hao? Imamu Ali bin Huseini akasema nam. Na ushahidi mwingine ni ule ambao umenukuliwa na Alhadhrami Ashafii kupitia hadithi iliyonukuliwa katika kitabu chake cha Wasilatulmaal kutoka kwa Imama Ali bin Abi Talib alaihi salam ambaye alisema, halindi mapenzi yetu ila kila muumini. Kisha akanukuu ufafanuzi uliotolewa na Wahidi katika kitabu chake cha Asbabu Nuzul, akibainisha hadithi mashuhuri ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam inayosema yule ambaye mimi ni bwana na msimamizi wa mambo yake ali ni bwana wake pia, na kusema usimamizi huu wa mambo ambao aliuthibitisha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kila mtu ataulizwa juu yake, yaani haki ya usimamizi na uongozi wa Imamu Ali alaihi ssalam na Ahlubeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam siku ya Kiama, kwa sababu Mwenyezi Mungu alimwamuru Mtume wake awajulishe wanadamu kwamba hakuwaomba malipo yoyote kutokana na ujumbe aliyowafikishia na ulinganiaji aliyowafanyia isipokuwa kuwapenda watu wa karibu yake. Yaani, wanadamu wataulizwa iwapo waliwapa ahlubaiti hao wa Mtume haki yao ya kuwaongoza na kusimamia mambo yao kama walivyotakiwa kufanya na Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasalam au walipuuza na kukanyaga haki hiyo, na hivyo kustahiki kuwajibishwa na kuadhibiwa. Na kufikia hapa, wapenzi w wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha siptin katika Qurani na hadithi, ambacho tunataraji kimekunufaisheni vya kutosha. Tunakuwa geni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, wapindo wa wasikilizaji, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Nipashe ambalo kauli mbiu yake ni mwanga wa jamii. Habari kuu katika gazeti hilo binafsi inasema saruji sasa kaa la moto, marasi waanza kutekeleza agizo la John Pombe Magufuli, MADC nao wajitosa, maeneo mengine yaadimika. Habari zake nyingine zinasema mwili wa askari aliyeuawa wakutwa umefukiwa, mkurugenzi wa jamii midia hahukumiwa kifungo cha nje, na TMA yatabiri mvua kubwa kunyesha. Habari kuhusu saruji imekolezewa wino na kupewa kipaumbele cha kwanza pia na gazeti la serikali la Habari Leo, ambalo limeandika bei ya saruji yaanza kushuka. Kuhusu mvua kubwa zinazotarajiwa kunyesha nchini Tanzania, gazeti hilo limeandika mamlaka ya hali ya hewa Tanzania, TMA, imesema kutokana na mwendelezo wa mvua za vuli nchini Tanzania, wananchi wanatakiwa kuchukua tahadhari kutokana na kuwepo vipindi vifupi vya mvua kubwa katika baadhi ya maeneo. Habari zake nyingine zimebebwa na vichwa vya maneno, ukuta wa Mirerani wafungwa kamera mia tatu na sita za ulinzi, na wavuvi watatu wafa wanne wapotea. Ama kwa upande wa michezo, pamoja na habari nyingine limeandika wabunge Simba kuteta na Muhamed Deuji. Habari kuu katika gazeti la Mtanzania fikra ya kinifu inasema wanafunzi wakopeshwa shilingi bilioni mia moja sabini ni wa mwaka wa kwanza vyuo vikuu na waliofaulu kuendelea na masomo. Aidha limeandika ukuta wa mererani waongezewa ulinzi wa kielektroniki, na wanaofariki kwa kunywa sumu Kilimanjaro waongezeka. Tukija katika gazeti binafsi la Mwananchi, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma Mazurui wa ACT Wazalendo na wenzake waachiwa huru kwa dhamana. Pamoja na hayo, habari yake kuu inasema Sumae ampa Majaliwa mbinu za kutotimuliwa. na kwa upande wa makala katika ukurasa wake wa kumi na tatu limeandika Jerry Rawlings alivyoacha somo la demokrasia Afrika. Tunaelekeza dira macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Rwanda. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la serikali la The New Times inasema zoezi la kuchukua vipimo vingi vya corona kwa wakati vyafika mashuleni nchini Rwanda kwa muhtasari, limeandika wizara ya elimu ya Rwanda imesema vipimo elfu tatu vya COVID 19 inabidi vichukuliwe mashuleni wakati huu serikali inapoendelea na juhudi za kudhibiti maambukizi ya kirusi cha ja korona. Hayo yametangazwa na waziri wa elimu wa Rwanda Bi Valentini wa Maria ambaye pia amesema zoezi hilo linatarajiwa kumalizika tarehe ishirini na mbili mwezi huu wa Novemba. Ama kwa upande wa nchini Uganda, moja ya habari zake ni kuhusu kesi ya kamanda wa waasi wa Lord's Resistance Army LRA katika mahakama ya ICC limeandika, kesi ya Ongwen kusikilizwa tarehe kumi na mbili Januari elfu mbili ishirini na moja. Pia limewanukuu wakazi wa Busoga wakimwomba mgombea urais kwa tiketi ya chama cha National Unity Platform NUP Robert Kyagulanyi maarufu kwa jina la Bobi Wine awaokoe na ukata na, mos, na umasikini wa kupindukia. Ama kwa upande wa nchi jirani ya Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema watu watatu wapoteza maisha katika ajali ya barabarani huko Bomet. Aidha, limeandika wanafunzi mia moja wa shule za msingi wapatikana na korona katika skuli moja nchini Zimbabwe. Na baada ya kifo cha Murunga, sasa wabunge washinikiza huduma bora za afya. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, habari yake kuu inasema Raila aendesha BBI chini ya maji. Ama baadhi ya vichwa vya habari katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo vinasema kesi za watu kujiua zaongezeka Mombasa. Gavana Nyoro haimiza haja ya uhamasishaji kuhusu BBI. Jinsi wabunge wawili walivyojenga shule kipindi cha COVID-19. Aidha, limeandika kitengo cha sayansi katika chuo kikuu cha Mount Kenya kimepokea ufadhili kutoka chuo kimoja cha nje kwa ajili ya kuhifadhi msitu wa Black as mjini Limuru huko Kenya. Ufadhili huo umepatikana kupitia ushirikiano wa chuo cha Nottingham Trent University na chuo kikuu cha Jomo Kenyatta. Ufadhili huo wa Erasmus Plus grant ni wa kufikia shilingi milioni mia moja na kumi za Kenya ambazo zitatumika kwa matumizi tofauti katika msitu wa Black Hearst mjini Limuru. <muchos> Bado nasi katika matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili, tunaalitia kipindi chetu cha pili ambacho itakuwa ni sayansi na teknolojia mpya, pamoja na makala ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa na wataalamu hapa nchini Iran inaendelea kufanyiwa majaribio kwa wanadamu. Akizungumza na waandishi wa habari, waziri wa afya wa Iran, Daktari Said Namaki amesema kuna makundi matano ambayo yanajishughulisha na uundoaji wa chanjo hiyo na kwamba makundi mawili yameweza kupata matokeo mazuri. Amesema Iran imebuni njia mwafaka za kukabiliana na virusi vya COVID-19 na tayari imeshalifahamisha shirika la afya duniani WHO kuhusu hatua ilizopiga. Amesema kuna matumaini makubwa kuwa katika mustakabali usiwa mbali watu wa Iran watapata habari njema kuhusu chanjo COVID ya covid-19 iliyoundwa humo nchini. Waziri Namaki amesema iwapo watu wote watazingatia kanuni za kukabiliana na covid-19 kasi ya kuenea ugonjwa huo itapungua. Aidha amesema kuwa katika muda wa siku hamsini za mwanzo za mlipuko wa virusi vya korona na licha ya kuwepo vikwazo vya kidhalimu vya Marekani sekta ya petrokemikali ya Iran ilizalisha mada zilizowezesha kutengeneza mavazi ya kinga na barakoa zenye uzito mwepesi kabisa. Waziri wa afya wa Iran ameongeza kuwa katika kipindi hicho Jamhuri ya Kiislamu Iran iliweza mbali na kujidhaminia mahitaji yake, kusafirisha na kuuza eh, nje ya nchi pia eh, vifaa vya utibabu na eh, pia sekta nyinginezo za tiba. Sambamba na kushadidi janga la maambukizi ya virusi vya korona, wigo wa vikwazo vya Washington umepanuka na kujumuisha uga huo wa tiba marekani inadai kwamba vikwazo ilivyoiwekea Iran havijazuia kuingizwa humo nchini bidhaa za huduma na mahitaji ya kibinadamu, vikiwemo vifaa vya udaktari na tiba pamoja na dawa. Lakini licha ya madai hayo, mipaka iliyowekwa kutokana na vikwazo imekwamisha kikamilifu mabadilishano ya kibenki na kibiashara na kutatiza uingizaji na utoaji wa fedha za kigeni nje ya Iran, jambo ambalo limesababisha matatizo makubwa katika agizaji dawa kutoka nje au kuingiza nchini malighafi za kutengeneza dawa hizo. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, tangu mwaka uliopita 2019, Irani imekuwa ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa dawa kwa sababu ya hofu yalionayo makampuni mengi ya kigeni na mabenki ya kimataifa ya kuandamwa na adhabu na vikwazo vya Marekani, na jambo hilo limewafanya Wairani washindwe kupata baadhi ya dawa muhimu sana za matibabu pamoja na kunufaika na haki yao ya kiafya. Lakini pamoja na hayo Iran sasa inajitahidi kujitosheleza katika sekta ya tiba. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezindua kampeni ya kuzuia usambazaji wa taarifa za uongo mitandaoni, ambapo ametoa wito kwa watu wote duniani kutoa ahadi ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni kupitia kampeni ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni iliyopewa kitambulisho, uh, mada au hashtag ya Pledge to Pause kwa Kiingereza, yaani ahadi ya, ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa ambazo hazijathibitishwa ni sehemu ya kampeni pana ya mabadiliko ya tabia, ambayo inakusudia kuunda kanuni mpya za mitandao ya kijamii, kusaidia kupambana na athari zinazoongezeka za habari potofu na za uongo zinazosambaa kwa kasi Kupitia video fupi ambayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameiweka katika ukurasa wake wa mtandao wa Twitter na Instagram, kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa ameanza kutulia kwa takribani sekunde tano ili kuonyesha angalau kwa mfano kwamba watumiaji wa mitandao wanatakiwa kutulia kidogo kabla ya kuanza kusambaza video ambazo hawajawa na uhakika na kilichomo ndani yake na ikiwa ni cha kweli au la. Na kisha akasema, wakati wa janga la COVID 19 taarifa potofu inaweza kuwa hatari. Ahidi kutulia kwanza na usaidie kuzuia kusambaa kwa habari potofu. Mtindo wake huo aliotumia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutulia kwa sekunde chache na kisha kutoa ujumbe unategemewa kuigwa na kurudiwa na viongozi wengi wa ulimwengu watu wenye ushawishi na pia wananchi kote ulimwenguni. Kampeni hiyo ya pause au tulia ni sehemu ya kampeni kubwa ya mpango wa Umoja wa Mataifa uliozinduliwa mnamo Mei mwaka huu ili kuwasilisha habari za kiafya zinazoweza kuthibitika kisayansi, hususan wakati wa mshikamano wa ulimwengu wakati huu wa janga la COVID-19. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Daktari Tedros Gebreyesus ametaja bara la Ulaya na Amerika kama maeneo ambako maambukizi mapya ya ugonjwa wa covid-19 au korona yameripotiwa kwa kiasi kikubwa. Dr Tedros amesema katika miji mingi kwenye mabara hayo idadi ya wagonjwa wanaosaka matibabu hospitalini sambamba na wale walio mahututi imeongezeka. Amesema teknolojia za kisasa zinaweza kutumiwa kudhibiti kusambaa kwa korona. Mathala na app ya kuonya kuhusu corona, yani corona warn app ambayo inatumika nchini Ujerumani kusambaza majibu ya vipimo vya corona kwa watu waliopimwa ni mfano wa app hizo. Amesema app hiyo katika siku mia moja za mwanzo wa kutumika imesambaza majibu kwa watu takribani milioni moja na laki mbili. Alkadhalika, app ya Arogya Setu ya nchini India ambayo nayo pia inapatikana kwenye simu na imeshapakuliwa na watumiaji zaidi ya milioni mia hamsini imesaidia idara za afya kubaini maeneo ambako kuna uwezekano wa mlipuko na kupeleka huduma za vipimo. Nchini Denmark nako, kupitia apu ya kwenye simu zaidi ya watu elfu mbili mia saba wamechunguzwa iwapo wana virusi vya korona au la, baada ya kupokea taarifa kupitia simu zao. Nako nchini Uingereza, serikali imezindua apu mpya kuhusu COVID-19 idara ya afya nchini humo, ambayo ndani ya wiki moja imepakuliwa na zaidi ya uh, watu milioni kumi. Pamoja na kuwajulisha watumiaji wake iwapo wameweza kuambukizwa virusi vya korona hapo, hiyo inaruhusu mtumiaji kupanga muda wa kufanyiwa uchunguzi na kupokea majibu na kufuatilia pia maeneo ambayo wa walitembelea, sambamba na kupokea maonyo mapya. Katibu mkuu au kiongozi wa WHO anasema uh, shirika hilo linashirikiana na kituo cha Ulaya cha kinga na udhibiti wa magonjwa ili kutathmini ufanisi wa apu zao za ufuatiliaji waambata wa wale wanaothibitishwa kuwa na virusi vya korona. Na serikali ya Rwanda imetangaza kuwa imehalalisha kisheria ya ukulima na mauzo ya nje ya nchi ya mmea wa bangi kwa ajili ya matumizi ya tiba ili kupata fedha kikao cha baraza la mawaziri kilichokaa uh, hivi karibuni nchini humo kiliidhinisha miongozo juu ya ukulima uh, usindikaji na mauzo ya nje ya mimea ya matibabu ya thamani ya juu nchini Rwanda. Akizungumza na televisheni ya taifa hilo, waziri wa afya wa Rwanda Dr Daniel Ngamija alisema mimea hiyo inajumuisha pia bangi. Taifa hilo lililopo Afrika Mashariki limehalalisha bangi baada ya nchi kama vile Malawi, Lesotho, Afrika Kusini, Zambia na Zimbabwe kuhalalisha kisheria mauzo ya bangi au matumizi ya mmea huo. Waziri wa afya wa Rwanda ameeleza kuwa nchi hiyo inataka kutoa mchango wake kwa vituo vya utafiti na sekta ya madawa kwa kutoa rasilimali ili ipate faida ya fedha. Amesema ni wakulima waliopewa leseni tu ambao wataruhusiwa kuzalisha zao hilo. Las, ameongeza pia uvutaji bangi bado ni kinyume cha sheria nchini humo, kulingana na bodi ya maendeleo ya Rwanda. Taarifa hiyo imeweza kuidhinishwa na taasisi muhimu za afya nchini humo, na iwapo mtu yoyote atapatikana analima au kuuza bangi nchini Rwanda bila idhini, anaweza kuadhibiwa hadi kifungo cha maisha jela, huku mvutaji akikabiliwa na kifungo cha miaka miwili jela, kwa mujibu wa sheria za nchi hiyo. Mapunzi msikilizaji, na kwa habari hiyo ya kilimo cha bangi nchini Rwanda, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe pili mfunguo saba Rabiulthani mwaka 1442 Hijiria sawa na Novemba 18 mwaka elfu mbili na ishirini. Katika siku kama ya leo miaka 181 iliyopita duru ya pili ya mapambano ya wananchi wa Algeria dhidi ya mkoloni Mfaransa ilianza kwa uongozi wa Abdul Qadir bin Muhidin. Mwaka 1830 Ufaransa iliishambulia kijeshi Algeria, ikitaka kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Abdul Qadir akiwa na wapiganaji 50,000 alifanikiwa kukabiliana na mashambulio hayo hadi mwaka 1847. Hatimaye wana mapambano hao walishindwa na kuchukuliwa mateka. Katika siku kama ya leo miaka 117 iliyopita ulitiwa saini mkataba wa mfereji wa Panama kati ya Marekani na jamhuri ya Panama. Kwa mujibu wa mkataba huo, mfereji huo ulikodishwa milele kwa Marekani mkabala wa Panama kupewa dola milioni kumi taslimu na dola laki mbili na nusu kila mwaka. Baadaye wananchi wa, wa Panama walianzisha mapambano ya kupinga mkataba huo na hatimaye wakailazimisha Marekani kutazama upya kipengele cha kukodishwa milele mfereji huo. Kwa msingi huo, mwaka 1978 Jimmy Carter na jenerali Omar Afrein Torrijos, viongozi wa wakati huo wa Marekani na Panama, walitia saini mkataba mpya ambao kwa mujibu wake mfereji wa Panama ulirejeshwa chini ya mamlaka kamili ya nchi hiyo mwishoni mwa mwaka 1999. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita nchi ya Moroko ilipata uhuru. Kabla ya hapo, ardhi hiyo ilikuwa chini ya tawala na mataifa mbalimbali. Hata hivyo, kufuatia kuenea dini ya Kiislamu katika maeneo mbalimbali duniani yakiwemo maeneo ya kaskazini mwa Afrika, ardhi ya Moroko nayo ilikuwa miongoni mwa ardhi za utawala wa Kiislamu mwaka Ufaransa ilidhibiti Moroko hadi mwaka 1956 wakati nchi hiyo ilipojitangazia uhuru. Na siku kama ya leo miaka saba iliyopita kundi la kigaidi na kitakfiri la batalioni ya Abdullah Azam lililokuwa likiongozwa na gaidi Msaudi Arabia Majid al Majid ambalo ni miongoni mwa matawi ya kundi la kigaidi la Alqaida lilishambulia ubalozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Beirut. Shambulizi hilo lilifanywa na magaidi wawili waliojifunga mabomu na kujilipua kwenye jengo la ubalozi huo. Shambulizi hilo liliua shahidi watu 23 akiwemo mwambata wa utamaduni wa Iran nchini Lebanun, Hujatul Islam Walmuslimin Ibrahim Ansari, mke wa mwanadiplomasia mmoja wa Iran na walinzi wanne wa ubalozi huo. Watu wengine zaidi ya 160 walijeruhiwa. na kabla ya kufunga matangazo haya tegenisikio, habari za dunia imetua. Kwa ufupi, jamhuri ya kiislamu Irani imeonya kutoa wajibu kali kwa chokochoko na hatua yoyote ya kiadui itakayochukuliwa na serikali ya Marekani dhidi ya maslahi yake ya kitaifa. Iran imetoa onyo hilo baada ya gazeti ya New York Times la Marekani kuandika kuwa Rais Donald Trump wa Marekani amekuwa uh, akifikiria kushambulia vituo vya nyuklia hapa nchini. Mwakilishi huduma wa jamhuri ya kiislamu Irani katika taasisi za kimataifa zenye makao yake mjini Viena, Austria Uh, amejibu matamshi ya karibuni dhidi ya Irani ya Adel Al-Jubeir, waziri mshauri katika masuala ya nje ya Saudi Arabia, kwa kusema iwapo Riadhi inataka kuwa na miradi ya nyuklia au kuibua kisingizio kwa ajili ya kuhalalisha kutoshirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia, basi iwe na uthubutu wa kulipa gharama zake. Shirika la afya duniani WHO limesisitiza kuwa mgogoro unaoikabili Yemen ni mgogoro mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa duniani na limetaka uungaji mkono wa kimataifa ili kuwasaidia wananchi wa nchi hiyo. na jarida la mdia ba linalochapishwa nchini Ufaransa limetangaza kuwa mmoja wa falme za kiarabu Imarati unatumia ndege za kivita za Ufaransa katika vita huko Libya na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mwja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio @irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.