Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Hud aya ya kumi na tatu hadi ya kumi na nne. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Am yakun au wanasema ameizua. Sema: basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambayo tunasika katika shortwave na vilevile katika internet kwenye parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikasheni ya IRIB world Service na pia katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma na 104.1 Maarifa FM Mtwara. WhatsApp yetu ni 9895654 na email yetu ni swahiliradio. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumatano tarehe pili mfungo saba Arabi ya Othani elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe kumi na nane Novemba elfu mbili na ishirini miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Sibtoin katika kitabu na sunna, macho yetu magazetini, teknolojia ya kisasa pamoja na makala ya leo katika historia tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Wabunge 75 wa Marekani waitaka serikali ya Trump iipunguzie vikwazo Iran. Umoja wa Mataifa wasema zaidi ya watu elfu moja wameuawa wa Sudan Kusini. Pakistani yasisitiza kwamba kamwe hatukubali kushinikizwa kuitambua Israel. Na utafiti unaonyesha kwamba dawa ya kusukutua mdomo inaua korona kwa sekunde 30. Habari kamili. Wabunge 75 wa Marekani wamewaandikia barua waziri wa hazina wa Marekani Stephen Mnuchin na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Mike Pompeo na kuwataka wapunguze mashinikizo yao kwa Iran na nchi nyingine duniani. Wakati huu dunia ikipambana na maambukizi ya kirusi hatari cha korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, wabunge hao 75 wamewataka Mnushi na Pompeo watoe ruhusa ya muda itakayoruhusu kutumwa vifaa vya kufanyia majaribio ya korona katika nchi zilizowekewa vikwazo na Marekani. Hii ni kwa sababu, kutokana na ukatili wake wa kuchupa mipaka, Marekani inaendelea kukwamisha jitihada za kimataifa za kupambana na ugonjwa hatari wa COVID-19 ambao ni janga la dunia nzima. Suala la kupambana na ugonjwa huo linayohusu mataifa yote ya dunia, ni la kibinadamu na linawahusu raia na watu wa kawaida moja kwa moja. Lakini pamoja na hayo, Marekani inaendesha ugaidi wa kimatibabu kwa kuziwekea vikwazo nchi za dunia zisiweze kubadilishana uzoefu wala kushirikiana katika kupambana na ugonjwa huo ulioenea ulimwengu mzima katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni. Na baada ya kuenea duniani maambukizo ya kirusi cha korona ikiwemo nchini Iran, viongozi na maafisa wa kimataifa wa nchi nyingi duniani wamekuwa wakishinikiza Marekani iondolee Iran vikwazo vyake vya kidhuluma na visivyo na sababu, lakini Washington inaendelea kung'ang'ania ugaidi wake huo wa kimatibabu. Vikwazo vya kidhalimu na visivyo na sababu vya Marekani dhidi ya wananchi wa Iran vinajumuisha vitu vyote, hata mahitaji ya kimsingi kama vile madawa na vifaa vya matibabu, na si kwamba mahitaji hayo yanatokea Marekani la. Lakini pamoja na hayo, dola hilo la kibeberu linaiwekea vikwazo nchi yoyote inayoshirikiana na Iran katika masuala hayo ya kibinadamu. Hivi karibuni waziri wa mambo ya nje wa Iran, Dr Muhammad Javad Zarif alikosoa tena Marekani na watawala wa Marekani kwa uadui wao kwa wananchi wa Iran, hasa wakati huu wa kuenea ugonjwa wa COVID-19 na kusema kwamba dunia haiwezi kunyamazia kimya tena ugaidi wa kiuchumi wa Marekani ambao umejumuisha pia ugaidi wa kimatibabu. Umoja wa Mataifa umesema watu zaidi ya elfu moja wameuawa katika mapigano ya kikabila huko Sudan Kusini katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Hayo yalisemwa jana Jumanne na David Shiara, mkuu wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa Sudan Kusini, UNMISS, na kuongeza kwamba watu wengine mia nne wametekwa nyara katika mapigano hayo, hususan katika jimbo la mashariki la Jonglei. Amesema mapigano hayo ya kikabila yanayaweka katika hatari ya kusambaratika makubaliano ya amani yaliyosainiwa Septemba mwaka 2018 baina ya Rais Salva Kiir na Riek Machar. Mapigano hayo ya umwagaji wa damu yanaripotiwa katika hali ambayo mwezi uliopita wa Oktoba, serikali ya Sudan Kusini na makundi ya upinzani yaliahidi kwa mara nyingine kuheshimu makubaliano ya kusitisha vita katika mazungumzo ya amani yaliyofanyika Rom, Italia. Nchi hiyo changa zaidi barani Afrika ilitumbukia kwenye mapigano ya wenyewe kwa wenyewe mwezi Disemba elfu mbili kumi na tatu baada ya Rais Salvakir wa nchi hiyo kumtuhumu makamu wake wakati huo Riek Mashare kuwa alipanga njama za kumpindua vita vya ndani nchini humo vimesababisha mauaji ya maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Kwa mara nyingine tena Pakistan imesisitiza kwamba katu haitotumbukia katika mashinikizo ya kufuata mkumbo wa kuitambua rasmi Israel maadamu utawala huo haramu bado unazikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Taarifa iliyotolewa jana Jumanne na Wizara ya Mambo ya Nje ya Pakistan imekadhibisha madai ya baadhi ya vyombo vya habari vilivyodai kwamba serikali ya Islamabad kupitia waziri wake mkuu Imran Khan ipo chini ya mashinikizo makubwa ya Marekani ya kuitaka ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni. Taarifa hiyo imekanusha habari hizo za uvumi zilizochapishwa na tovuti ya habari ya Middle East Eye na kueleza bayana kwamba msimamo wa Pakistan kuhusu kadhia ya Palestina uko wazi na wala hautobadilika. Wizara ya Mambo ya Nje ya Pakistan imesema suluhu yoyote ya kadhia ya Palestina sharti iungwe mkono na ikubaliwe kikamilifu na Wapalestina wenyewe. Huko nyuma pia Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan binafsi, alisema kwamba nchi yake kamwe haitotumbukia katika mtego wa kutambua utawala haramu wa Israeli. Alisisitiza kuwa msimamo huo unaoana na agizo lililotolewa na muasisi wa Pakistan, Muhammad Ali Jinnah, na kulitetea taifa la Palestina mkabala wa utawala wa kizayuni wa Israeli na kwamba Waislamu wanapaswa kuwajibika mbele ya Mwenyezi Mungu kuhusiana na kadhia ya Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Tehran, dha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wanasayansi katika chuo kikuu cha Cardiff huko Wales kusini magharibi mwa Uingereza wamegundua kwamba dawa ya kusukutua mdomo ina uwezo wa kuua kirusi cha corona chini ya dakika moja. Utafiti uliofanywa na wanasayansi wa chuo kikuu hicho umebainisha kwamba dawa ya kuosha mdomo, yani mouthwash, yenye asilimia 0.07 ya kiungo cha setli pridinium chloride inaua kirusi cha corona ndani ya sekunde thelathini kwenye maabara. Watafiti hao wamesema habari hiyo inatoa matumaini ya kudhibitiwa janga la corona lililoitikisa dunia. Profesa David Thomas wa chuo kikuu cha Cardiff amesema majaribio ya kliniki ya dawa hiyo ya kusugutua mdomo yanatazamiwa kukamilika mapema mwaka ujao 2021 ili iidhinishwe kama kiungo muhimu cha kupambana na ugonjwa wa COVID-19. Juzi Jumatatu, shirika la kuzalisha madawa la Moderna la Marekani lilitangaza kwamba chanjo iliyozalishwa na kampuni hiyo ina uwezo wa kuzuia maambukizi ya kirusi cha korona kwa asilimia 94.5, wiki moja baada ya kampuni nyingine ya Marekani ya Pfizer kutangaza kwamba chanjo yake imepata mafanikio kwa asilimia 90. Shirika la afya duniani, WHO, linasisitiza kuwa litathibitisha na kuidhinisha utumiaji wa chanjo ya korona iliyo mujarabu tu na isiyo hatarishi kwa afya za watu. Watu zaidi ya milioni 54 wameshaambukizwa kirusi cha korona kote ulimwenguni hadi hivi sasa, ambapo milioni moja na laki 3 miongoni mwao wameshafariki dunia. Kadhalika, zaidi ya watu milioni 38 waliokuwa wameambukizwa kirusi hicho hatari wamepata afueni. na shirika la misaada ya kibinadamu la oxfam lenye makao makuu yake nchini uingereza limefichua kwamba nchi ishirini zenye uchumi mkubwa zaidi duniani yaani g20 zimeiuzia saudi arabia silaha zenye thamani ya dola bilioni 17 tangu riadhi ianzishe vita vya kivamizi dhidi ya yemen mwaka 2015 lakini nchi hizo wanachama wa kundi la g20 zimeipa yemen thuluthi moja tu ya fedha hizo kama msaada. Katika ripoti yake ya jana Jumanne, Oxfam imesema inasikitisha kuona mauzo ya silaha zinazouzwa na nchi wanachama wa kundi la G20 kwa Saudi Arabia ni mara tatu ya msaada wa kibinadamu unaotolewa na mataifa hayo yaliyostawi kiuchumi kwa wananchi wa Yemen. Ripoti hiyo ya shirika la misaada ya kibinadamu la Oxfam la Uingereza imetolewa kabla ya kuanza mkutano wa kundi la G20 wiki hii nchini Saudi Arabia kwa njia ya interneti, katika hali ambayo baadhi ya nchi za Ulaya zimesitisha mauzo ya silaha zao kwa utawala wa Al Saud, lakini aglabu ya nchi za kundi la G20 zingali zinaendelea kurundika silaha nchini Saudia zinazotumika katika kuua raia wasio na hatia wa Yemen. Oxfam inasisitiza kwamba nchi mbalimbali zinapaswa kusimamisha uuzaji wa silaha kwa Saudi Arabia ili kuweza kukomesha mgogoro wa Yemen. Nchi hiyo maskini ya Kiarabu ya Yemen inasumbuliwa na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu duniani baada ya miaka kadhaa ya vita na mapigano ya uvamizi ya Saudi Arabia. Mwisho wa taarifa. Habari za ulimwengu. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, na asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho, hitilafu katika kambi ya Warepublican kuhusu kuondolewa askari wa Marekani asia Magharibi. Uamuzi wa Donald Trump, rais wa Marekani, wa kuondolewa askari wa nchi hiyo katika eneo la Asia Magharibi, hususan Afghanistan na, na Iraq, ambao unatarajiwa kutangazwa katika siku za usoni na iliyokuwa moja ya ahadi muhimu za Trump, umekabiliwa na upinzani mkali wa chama chake cha Republican katika Congress ya nchi hiyo. Michel McConnell kiongozi wa, wa Republican katika baraza la senati la Marekani ametangaza wazi upinzani wake kwa hatua ya kutaka kuondolewa askari wa nchi hiyo kutoka katika eneo la Asia Magharibi. Akizungumza katika kikao cha seneti, McConnell amesema kuondoka askari wa Marekani nchini Iraq na Afghanistan kutatuthofisha na kuwaimarisha maadui zetu katika eneo la Asia Magharibi. Sisi tuna mchango mkubwa katika kulinda usalama wa taifa mbele ya magaidi. Wanachotaka magaidi ni kuondoka katika eneo na kuondoka jeshi lenye nguvu kubwa zaidi duniani, amedai. Msimamo wa wazi wa McConnell, kiongozi wa Republican katika baraza la Seneti la Marekani, umetolewa baada ya kuenea habari kwamba Trump anakusudia kupunguza idadi ya askari wa nchi hiyo walioko Iraq na Afghanistan kufikia Januari mwaka ujao 2021. Wizara ya Ulinzi ya Marekani Pentagon imetoa taarifa muhimu iliyoipa jina la agizo la tahadhari kwa makamanda wa Marekani ambapo kwa mujibu wa agizo hilo imewataka makamanda hao kuandaa mipango ya lazima kwa minajili ya kupunguza idadi ya askari wa nchi hiyo huko Iraq na Afghanistan. Pentagon inakusudia kupunguza askari 2500 katika kila nchi yani Iraq na Afghanistan. Filhal Marekani ina wanajeshi 4500 Afghanistan na wanajeshi 3000 huko Iraq. Kabla ya hapo, Trump alikuwa ameahidi kwamba hadi kufikia Disemba 25 mwaka huu, yaani wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya Krismas, atakuwa amewaondoa na kuwarejesha nyumbani askari wote wa Marekani walioko katika nchi mbili za Iraq na Afghanistan. Hata hivyo jambo hilo limekumbwa na upinzani mkali wa wizara ya ulinzi ya Pentagon. Kutokana na upinzani huo, Mark Esper, waziri wa ulinzi wa Marekani, akafutwa kazi kutokana na kuendelea kuonyesha waziwazi upinzani wake dhidi ya suala hilo. Baada ya Trump kumtimua Mark Esper, alimteua Christopher Miller kukaimu nafasi hiyo watu ambao wameteuliwa na Mila kama washauri wake wanaipa nguvu dhana kwamba Trump amemfuta kazi Mark Esper ili kuharakisha mchakato wa kuondoa wanajeshi wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Asalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tunakukaribisheni kujiunga nasi kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika hadithi na Qurani Tukufu. Tunakukaribisheni mjiunge nasi kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani Qur na hadithi ambayo bila shaka itatunufaisha sote kwa pamoja. Ni wazi kuwa Uislamu hauishii tu katika mijadala ya kiakili na kimantiki, hata kama mambo haya yote ni ya msingi katika njia ya imani, bali masuala ya kiroho, nafsi, hisia na maadili ni masuala yaliyo na umuhimu mkubwa katika maisha ya mwanadamu. Mapenzi ni jambo muhimu sana na la msingi katika maisha ya kiroho. Hivyo basi, ni wazi kuwa mtaafikiana nasi wapenzi wasikilizaji ikiwa tutasema kuwa mapenzi yanapaswa kuelekezwa kwa Mwenyezi Mungu. Mtu anayempenda Mwenyezi Mungu na Mungu naye akawa anamridhia mtu huyo, mapenzi haya yaliinuliwa na kufikia daraja ya juu zaidi, kiwango cha kufanywa kuwa ni thawabu na sehemu muhimu katika ujumbe wa Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad al-Mustafa, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hilo hutimia iwapo mapenzi hayo yatadhihirishwa kwa ikhlasi kuwahusu ahlubaiti wa mtume na kwa lengo la kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu. Ahlubaiti hawa alayhimssalam, ni watu maalumu katika nyumba ya mtume mtukufu ambao Mwenyezi Mungu amewazungumzia katika kitabu chake kitakatifu kwa kusema kwamba, sema, kwa haya sikuombeni malipo yoyote kutoka kwenu ila mapenzi katika ndugu penzi wasikilizaji, huenda mtu akauliza swali kwamba je, ni ndugu gani hawa ambao Mwenyezi Mungu mtukufu ametaka waja wake wawapende na kuwajibisha mapenzi kwao? Ni ndugu gani hawa ambao Mwenyezi Mungu amemtaka mbora wa viumbe wake mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam awataki wafuasi wa dini ya mbinguni iliyokamilika zaidi wawapende na kuahidi kuwalipa malipo mema na makubwa zaidi kutokana na jambo hilo. Tunajibu swali hili kwa njia mbili. Ya kwanza ni kwamba waislamu wote wameafikiana kwamba riwaya zinazozungumzia swala hili zinathibitisha kwamba makusudio ya ndugu hawa ni jamaa na watu wa karibu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Miongoni mwa hadithi hizo ni ile iliyonukuliwa na Alkanji Shafii katika kitabu chake cha Kifayatu Talib ambayo imenukuliwa na sahaba mashuhuri na mwaminifu wa Mtume Jabir bin Abdillahil Ansari, akisema: mwarabu mmoja wa jangwani alifika mbele ya Mtume na akamwambia, ewe Muhammad, nifahamishe Uislamu ni nini? Mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam alisema, Uislamu ni kutamka kwamba nina shuhudia ya kwamba hakuna Mungu isipokuwa Allah, mmoja tu Asiye na mshirika na kwamba Muhammadi ni mja na mtume wake. Mwarabu huyo akauliza tena, je, utanitoza malipo juu ya hili? Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam akamjibu la, isipokuwa mapenzi katika ndugu, yani watu wangu wa karibu. Mwarabu akauliza, ndugu zangu au ndugu zako? Mtukufu Mtume akasema, ndugu zangu. Mwarabu akasema, wacha ni kupe baia. Mwenyezi Mungu amlaani mtu asiyekupenda na asiyewapenda ndugu zako, yaani watu wako wa karibu. Njia ya pili, wapenzi wasikilizaji, ni ile ambayo maulamaa na wanazuoni wote wa Kiislamu wanakubaliana nayo Tabari anasema katika tafsiri yake ya Jamiu lBayan akifafanua aya ya Qurba au almawadda, kwamba Abu Ishaqa alisema nilimuuliza Umra bin Shuaib kuhusu kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu inayosema: Sema, kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Naye akasema wao ni ndugu na watu wa karibu wa mtume wa Mwenyezi Mungu, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na katika kuitafsira aya hii, Ash-Shawkani anaandika katika kitabu chake cha Fathul Qadir kwamba baada ya Mwenyezi Mungu kubainisha kile alichomfahamisha mtume wake, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika sheria tukufu za dini kupitia kitabu chake kitakatifu, alimwamuru awaambie watu kwamba hakutaka malipo yoyote kutokana na mafundisho ya dini na ulinganiaji aliyowafanyia, isipokuwa awaambie kwamba kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Yaani, sema ewe Muhammad, sikuombeni malipo yoyote kutokana na ulinganiaji huu wa ujumbe wa Mwenyezi Mungu isipokuwa kuwapenda watu wa karibu yangu. Na sasa wapenzi wa wasikilizaji, hebu tubainishe maana halisi ya neno ndugu lililotumika katika aya hii ili tupate kujua kwamba je, ndugu hao ni ndugu na watu wote wa karibu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam au ni watu maalumu katika ndugu hao? Na jibu la swali hili wapenzi wa sikilizaji linatimia kwa njia mbili. Ya kwanza ni kupitia riwaya ikiwemo hii ambayo imenukuliwa na Muhibuddin Altabari Ashafii katika kitabu chake cha Dhakhairu luqba uqba fi manakibi dhawi lqurba kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema hakika Mwenyezi Mungu amejalia malipo yangu katika nyinyi kuwapenda Ahlubaiti wangu na bila shaka nitakuulizeni kesho siku ya Kiama kuhusiana na swala hilo. Hadithi nyingine ni ile iliyonukuliwa na Sheikh Kuleini katika kitabu chake mashuhuri cha Alkafi ambapo ananukuu hadithi kutoka kwa Imamu Jafar Sadiq alaihi salamu akifafanua maana ya wanaokusudiwa katika neno qurba, yaani ndugu katika aya tunayoijadili kwa sasa, ambapo amesema wao ni maimamu alaihimussalam. Ama njia ya pili ni ya ushahidi ambapo moja ya ushahidi huo ni ule ulionukuliwa na Alhafidhi Suyuti Alshafii katika tafsiri yake ya Adduru Lmanthur katika ufafanuzi wake wa Ayatu Lqurba, akitegemea hadithi iliyopokewa na Abu Dailam ambaye anasema Ali bin Lhusein alaihim alayhim assalam alipoletwa mateka katika mji wa Damaskas, mmoja wa watu wa shama alisimama na kusema ninamshukuru Mwenyezi Mungu ambaye amekuueni na kukung'oweni kutoka kwenye nafasi yenu. Ali bin Husein alayhi salam akamwambia, je, umeshawahi kusoma Quran? Mtu yule akasema naam. Ali bin Husein alayhi ssalamu akamuuliza tena, je, umesoma suratu Hamim? Akajibu naam. Akamuuliza, haujawahi kusoma aya inayosema Sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Mtu huyo akawa ameshangaa na akachanganyikiwa na kuuliza, je, ni ninyi ndiyo watu hao? Imamu Ali bin Huseini akasema nam. Na ushahidi mwingine ni ule ambao umenukuliwa na Alhadhrami Ashafii al kupitia hadithi iliyonukuliwa katika kitabu chake cha Wasilatul Maal kutoka kwa Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam ambaye alisema halindi mapenzi yetu ila kila muumini. Kisha akanukuu ufafanuzi uliotolewa na Wahidi katika kitabu chake cha Asbabu Nuzul, akibainisha hadithi mashuhuri ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam inayosema yule ambaye mimi ni bwana na msimamizi wa mambo yake ali ni bwana wake pia na kusema usimamizi huu wa mambo ambao aliuthibitisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kila mtu ataulizwa juu yake, yaani haki ya usimamizi na uongozi wa Imamu Ali alaihi ssalam na Ahlubeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam siku ya Kiama, kwa sababu Mwenyezi Mungu alimwamuru Mtume wake awajulishe wanadamu kwamba hakuwaomba malipo yoyote kutokana na ujumbe aliyowafikishia na ulinganiaji aliyowafanyia isipokuwa kuwapenda watu wa karibu yake. Yaani, wanadamu wataulizwa iwapo waliwapa ahlubaiti hao wa mtume haki yao ya kuwaongoza na kusimamia mambo yao kama walivyotakiwa kufanya na mtume mtukufu sallahu alaihi waalihi wasalam au walipuuza na kukanyaga haki hiyo, na hivyo kustahiki kuwajibishwa na kuadhibiwa. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha sipain katika Qurani na hadithi ambacho tunataraji kimekunufaisheni vya kutosha. Tunakuwageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano, Novemba kumi na nane elfu mbili na ishirini linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Nipashe ambalo kauli mbiu yake ni mwanga wa jamii. Habari kuu katika gazeti hilo binafsi inasema saruji sasa kala moto, marc waanza kutekeleza agizo la JPM, madc nao wajitosa maeneo mengine ya dimika. Habari zake nyingine zinasema mwili wa askari aliyeuawa wa kutwa umefukiwa, mkurugenzi wa Jamii Media ahukumiwa kifungo cha nje, na TMA yatabiri mvua kubwa kunyesha. Habari kuhusiana na saruji imekolezewa wino na kupewa kipombele cha kwanza pia na gazeti la serikali la Habari Leo, ambalo limeandika bei ya saruji yaanza kushuka. Kuhusu mvua kubwa zinazotarajiwa kunyesha nchini Tanzania, gazeti hilo limeandika mamlaka ya hali ya hewa Tanzania, TMA, imesema kutokana na mwendelezo wa mvua za vuli nchini Tanzania, wananchi wanatakiwa kuchukua tahadhari kutokana na kuwepo vipindi vifupi vya mvua kubwa katika baadhi ya maeneo. Habari zake nyingine zimebebwa na vichwa vya maneno, ukuta wa Mererani wafungwa kamera mia tatu na sita za ulinzi, na wavuvi watatu wafa, wanne wapotea. Ama kwa upande wa michezo pamoja na habari nyinginezo limeandika wabunge Simba kuteta na Muhamed Douji. Habari kuu katika gazeti la Mtanzania fikra ya kinifu inasema wanafunzi wakopeshwa shilingi bilioni 170, ni wa mwaka wa kwanza vyuo vikuu na waliofaulu kuendelea na masomo. Aidha limeandika ukuta wa Mirerani waongezewa ulinzi wa kielektroniki, na wanaofariki kwa kunywa sumu Kilimanjaro waongezeka. Tukija katika gazeti binafsi la Mwananchi pamoja na habari nyinginezo, tunasoma Mazurui wa ACT Wazalendo na wenzake waachiliwa wa huru kwa dhamana. Pamoja na hayo, habari ya kikuu inasema Sumaya ampa Majaliwa mbinu za uh, kutotimuliwa. Na kwa upande wa makala katika ukurasa wake wa 13 limeandika Jerry Rawlings alivyoacha somo la demokrasia Afrika. Tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Rwanda. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la serikali la The New Times inasema zoezi la kuchukua vipimo vingi vya corona kwa wakati mmoja vyafika mashuleni nchini Rwanda. Kwa muhtasari, limeandika wizara ya elimu ya Rwanda imesema kwamba vipimo elfu tatu vya covid 19 inabidi vichukuliwe mashuleni wakati huu serikali inapoendelea na juhudi za kudhibiti maambukizi ya kirusi cha korona. Hayo yametangazwa na waziri wa elimu wa Rwanda, Bi Valentine Uwamaria, ambaye pia amesema zoezi hilo linatarajiwa kumalizika tarehe ishirini na mbili mwezi huu wa Novemba. Ama kwa upande wa nchi jirani Uganda, moja ya habari zake ni kuhusu kesi ya kamanda wa waasi wa LRA katika mahakama ya ICC limeandika kesi ya Ongwen kusikilizwa tarehe 12 Januari na Januari 2021 na pia limewanukuu wakazi wa Busoga wakimwomba mgombea urais kwa tiketi ya chama cha National Unity Platform NUP, Robert Kiagulanyi maarufu kwa jina la Bobby Wine, awaokowe na ukata na umaskini wa kupindukia. Huko nchini Uga. Huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema watu watatu wapoteza maisha katika ajali ya barabarani huko Bomet. Aidha, limeandika wanafunzi 1100 wa shule ya msingi wapatikana na corona katika shule moja nchini Zimbabwe baada ya kifo cha Murunga. Sasa wabunge washinikiza huduma bora za afya. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, habari yake kuu inasema Raila aendesha BBI chini ya maji. Ama habari baada ya kichwa cha ama, baadhi ya vichwa vya habari katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo vinasema kesi za watu kujiua zaongezeka Mombasa, gavana Nyoro ahimiza uh, haja ya uhamasishaji kuhusu BBI jinsi wabunge wawili walivyojenga shule kipindi cha COVID-19 aidha limeandika kitengo cha sayansi katika chuo kikuu cha Mount Kenya MKU kimepokea ufadhili kutoka chuo kimoja cha nje kwa ajili ya kuhifadhi msitu wa Brackenhurst mjini Limuru nchini Kenya Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa na wataalamu hapa nchini Iran inaendelea kufanyiwa majaribio kwa wanadamu. Akizungumza na waandishi wa habari waziri wa afya wa Iran Daktari Saidi Namaki amesema kuna makundi matano ambayo yanajishughulisha na uundoaji wa chanjo hiyo na kwamba makundi mawili yameweza kupata matokeo mazuri. Amesema Iran imebuni njia mwafaka za kukabiliana na virusi vya COVID-19 na tayari imeshalifahamisha shirika la afya duniani WHO kuhusu hatua ilizopiga. Amesema kuna matumaini makubwa kuwa katika mustakabali usio wa mbali watu wa Iran watapata habari njema kuhusu chanjo ya Covid 19 iliyoundwa humu nchini. Waziri Namaki amesema iwapo watu wote watazingatia kanuni za kukabiliana na Covid 19 kasi ya kuenea ugonjwa huo itapungua. Aidha amesema kuwa katika muda wa siku hamsini za mwanzo za mripuko wa virusi vya korona, na licha ya kuwepo vikwazo vya kidhalimu vya Marekani, sekta ya petrokemikali ya Iran ilizalisha mada zilizowezesha kutengeneza mavazi ya kinga na barakoa zenye uzito mwepesi kabisa. Waziri wa afya wa Iran ameongeza kuwa katika kipindi hicho Jamhuri ya Kiislamu Iran iliweza mbali na kujidhaminia mahitaji yake kusafirisha na kuuza eh, nje ya nchi pia eh, vifaa vya utibabu na eh, pia sekta nyinginezo za tiba. Sambamba na kushadidi janga la maambukizi ya virusi vya korona, wigo wa vikwazo vya Washington umepanuka na kujumuisha uga huo wa tiba marekani inadai kwamba vikwazo ilivyoiwekea Iran havijazuia kuingizwa humo nchini bidhaa za huduma na mahitaji ya kibinadamu vikiwemo vifaa vya udaktari na tiba pamoja na dawa. Lakini licha ya madai hayo, mipaka iliyowekwa kutokana na vikwazo imekwamisha kikamilifu mabadilishano ya kibenki na kibiashara na kutatiza uingizaji na utoaji wa fedha za kigeni nje ya Iran, jambo ambalo limesababisha matatizo makubwa katika agizaji dawa kutoka nje au kuingiza nchini mali ghafi za kutengeneza dawa hizo. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, tangu mwaka uliopita 2019, Irani imekuwa ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa dawa kwa sababu ya hofu yaliyonayo makampuni mengi ya kigeni na mabenki ya kimataifa ya kuandamwa na adhabu na vikwazo vya Marekani. Na jambo hilo limewafanya Wairani washindwe kupata baadhi ya dawa muhimu sana za matibabu pamoja na kunufaika na haki yao ya kiafya. Lakini pamoja na hayo Iran sasa inajitahidi kujitosheleza katika sekta ya tiba. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amezindua kampeni ya kuzuia usambazaji wa taarifa za uongo mitandaoni, ambapo ametoa wito kwa watu wote duniani kutoa ahadi ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni. Kupitia kampeni ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni iliyopewa kitambulisho, uh, mada au hashtag ya pledge to pause kwa Kiingereza, yaani ahadi ya, ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa ambazo hazijathibitishwa, ni sehemu ya kampeni pana ya mabadiliko ya tabia ambayo inakusudia kuunda kanuni mpya za mitandao ya kijamii, kusaidia kupambana na athari zinazoongezeka za habari potofu na za uongo zinazosambaa kwa kasi kupitia video fupi ambayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameiweka katika ukurasa wake wa mtandao wa Twitter na Instagram, kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa ameanza kutulia kwa takribani sekunde tano ili kuonyesha angalau kwa mfano kwamba watumiaji wa mitandao wanatakiwa kutulia kidogo kabla ya kuanza kusambaza video ambazo hawajawa na uhakika na kilichomo ndani yake na ikiwa ni cha kweli au la, na kisha akasema, wakati wa janga la COVID 19 taarifa potofu inaweza kuwa hatari. Ahidi kutulia kwanza na usaidie kuzuia kusambaa kwa habari potofu. Mtindo wake huo aliotumia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutulia kwa sekunde chache na kisha kutoa ujumbe unategemewa kuigwa na kurudiwa na viongozi wengi wa ulimwengu, watu wenye ushawishi, na pia wananchi kote ulimwenguni. Kampeni hiyo ya pos au tulia ni sehemu ya kampeni kubwa ya mpango wa Umoja wa Mataifa uliozinduliwa mnamo Mei mwaka huu ili kuwasilisha habari za kiafya zinazoweza kuthibitika kisayansi, hususan wakati wa mshikamano wa ulimwengu, wakati huu wa janga la COVID-19. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Daktari Tedros Gebreyesus ametaja bara la Ulaya na Amerika kama maeneo ambako maambukizi mapya ya ugonjwa wa covid-19 au korona yameripotiwa kwa kiasi kikubwa. Daktari Tedros amesema katika miji mingi kwenye mabara hayo idadi ya wagonjwa wanaosaka matibabu hospitalini sambamba na wale walio mahututi imeongezeka. Amesema teknolojia za kisasa zinaweza kutumiwa kudhibiti kusambaa kwa korona. Mathala na apu ya kuonya kuhusu app corona, yani corona warn app ambayo inatumika nchini Ujerumani kusambaza majibu ya vipimo vya korona kwa watu waliopimwa ni mfano wa apu hizo. Amesema apu hiyo, uh, katika siku mia moja za mwanzo wa kutumika imesambaza majibu kwa watu takribani milioni moja na laki mbili. Alkadhalika apu ya Arogya Setu ya nchini India ambayo nayo pia inapatikana kwenye simu na imeshapakuliwa na watumiaji zaidi ya milioni mia hamsini imesaidia idara za afya kubaini maeneo ambako kuna uwezekano wa mlipuko na kupeleka huduma za vipimo. Nchini Denmark nako kupitia apu ya kwenye simu zaidi ya watu elfu mbili mia saba wamechunguzwa iwapo wana virusi vya korona au la, baada ya kupokea taarifa kupitia simu zao. Nako nchini Uingereza, serikali imezindua apu mpya kuhusu COVID-19 idara ya afya nchini humo, ambayo ndani ya wiki moja imepakuliwa na zaidi ya uh, watu milioni kumi, pamoja na kuwajulisha watumiaji wake iwapo wameweza kuambukizwa virusi vya korona. Hapo hiyo inaruhusu mtumiaji kupanga muda wa kufanyiwa uchunguzi na kupokea majibu na kufuatilia pia maeneo ambayo wa walitembelea, sambamba na kupokea maonyo mapya. Katibu mkuu au kiongozi wa WHO anasema uh, shirika hilo linashirikiana na kituo cha Ulaya cha kinga na udhibiti wa magonjwa ili kutathmini ufanisi wa apu zao za ufuatiliaji waambata wa wale wanaothibitishwa kuwa na virusi vya korona. Na serikali ya Rwanda imetangaza kuwa imehalalisha kisheria ya ukulima na mauzo ya nje ya nchi ya mmea wa bangi kwa ajili ya matumizi ya tiba ili kupata fedha. Kikao cha baraza la mawaziri kilichokaa uh, hivi karibuni nchini humo kiliidhinisha miongozo juu ya ukulima uh, usindikaji na mauzo ya nje ya mimea ya matibabu ya thamani ya juu nchini Rwanda. Akizungumza na televisheni ya taifa hilo waziri wa afya wa Rwanda Daktari Daniel Ngamija alisema mimea hiyo inajumuisha pia bangi. Taifa hilo lililopo Afrika Mashariki limehalalisha bangi baada ya nchi kama vile Malawi, Lesotho Afrika Kusini, Zambia na Zimbabwe kuhalalisha kisheria mauzo ya bangi au matumizi ya mmea huo. Waziri wa afya wa Rwanda ameeleza kuwa nchi hiyo inataka kutoa mchango wake kwa vituo vya utafiti na sekta ya madawa kwa kutoa rasilimali ili ipate faida ya fedha. Amesema ni wakulima waliopewa leseni tu ambao wataruhusiwa kuzalisha zao hilo. Ameongeza pia uvutaji bangi bado ni kinyume cha sheria nchini humo, kulingana na bodi ya maendeleo ya Rwanda. Taarifa hiyo imeweza kuidhinishwa na e, taasisi muhimu za afya nchini humo, na iwapo mtu yoyote atapatikana analima au kuuza bangi nchini Rwanda bila idhini, anaweza kuadhibiwa hadi kifungo cha maisha jela, huku mvutaji akikabiliwa na kifungo cha miaka miwili jela, kwa mujibu wa sheria za nchi hiyo. Nam wapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo ya kilimo cha bangi nchini Rwanda ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe pili mfungu wa saba Rabia Uthani mwaka 1442 b Hijiria, sawa na Novemba 18 mwaka elfu mbili na ishirini. Katika siku kama ya leo, miaka 181 mia iliyopita, duru ya pili ya mapambano ya wananchi wa Algeria dhidi ya mkoloni Mfaransa ilianza kwa uongozi wa Abdulqadir bin Muhidin. Mwaka 1830 Ufaransa iliishambulia kijeshi Algeria ikitaka kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Abdulqadir akiwa na wapiganaji 50,000 alifanikiwa kukabiliana na mashambulio hayo hadi mwaka 1847 Hatimaye wana mapambano hao walishindwa na kuchukuliwa mateka. Katika siku kama ya leo miaka 117 iliyopita ulitiwa saini mkataba wa mfereji wa Panama kati ya Marekani na jamhuri ya Panama. Kwa mujibu wa mkataba huo, mfereji huo ulikodishwa milele kwa Marekani mkabala wa Panama kupewa dola milioni kumi taslimu na dola laki mbili na nusu kila mwaka. Baadaye wananchi wa Panama walianzisha mapambano ya kupinga mkataba huo na hatimaye wakailazimisha Marekani kutazama upya kipengele cha kukodishwa milele mfereji huo. Kwa msingi huo mwaka 1978 Jimmy Carter na Jenerali Omar Afrein Torikos, viongozi wa wakati huo wa Marekani na Panama, walitia saini mkataba mpya ambao, kwa mujibu wake, mfereji wa Panama ulirejeshwa chini ya mamlaka kamili ya nchi hiyo mwishoni mwa mwaka 1999. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita nchi ya Moroko ilipata uhuru. Kabla ya hapo, ardhi hiyo ilikuwa chini ya tawala na mataifa mbalimbali. Hata hivyo, kufuatia kuenea dini ya Kiislamu katika maeneo mbalimbali duniani yakiwemo maeneo ya kaskazini mwa Afrika, ardhi ya Moroko nayo ilikuwa miongoni mwa ardhi za utawala wa Kiislamu. Mwaka 1921 Ufaransa ilidhibiti Moroko hadi mwaka 1956 wakati nchi hiyo ilipojitangazia uhuru. Na siku kama ya leo miaka saba iliyopita kundi la kigaidi na kitakfiri la batalioni ya Abdullah Azam lililokuwa likiongozwa na gaidi Msaudi Arabia Majid al Majid ambalo ni miongoni mwa matawi ya kundi la kigaidi la Alqaida lilishambulia ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran mjini Beirut. Shambulizi hilo lilifanywa na magaidi wawili waliojifunga mabomu na kujilipua kwenye jengo la ubalozi huo. Shambulizi hilo liliua shahidi watu 23, akiwemo mwambata wa utamaduni wa Iran nchini Lebanun, hujatul islam walmuslimin Ibrahim Ansari, mke wa mwanadiplomasia mmoja wa Iran na walinzi wanne wa ubalozi huo watu wengine zaidi ya 160 walijeruhiwa. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Bwana Yahya Masudi wa Ali wa visiwani Zanzibar anasema assalamu alaikum. Waalaikum salamu warahmatullahi wabarakatuh. Anasema, ndugu watangazaji wetu mahiri Tunakutakieni kila la heri katika kazi zenu na pia nakutakieni asubuhi njema. Amin, na sisi pia, Bwana Masud, tunakutakia kila la heri na asubuhi njema. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Muda wetu umeisha kabisa. Wabunge 75 wa Marekani wamewaandikia barua waziri wa hazina wa Marekani Stephen Mnuchin na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Mike Pompeo na kuwataka wapunguze mashinikizo yao kwa Iran na nchi nyingine duniani wakati huu dunia ikipambana na maambukizi ya kirusi hatari cha korona. Umoja wa Mataifa umesema watu zaidi ya elfu moja wameuawa katika mapigano ya kikabila nchini Sudan Kusini katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Kwa mara nyingine tena, Pakistan imesisitiza kwamba katu haitotumbukia katika mtego wa kufuata mkumbo wa kuitambua rasmi Israeli maadamu utawala huo haramu bado unazikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Wanasayansi katika chuo kikuu cha Cardiff huko Wales kusini magharibi mwa Uingereza wamegundua kwamba dawa ya kusukutua mdomo ina uwezo wa kuua kirusi cha korona chini ya dakika moja na shirika la misaada ya kibinadamu la Oxfam lenye makao yake nchini Uingereza limesema nchi ishirini zenye uchumi mkubwa zaidi duniani zimeiuzia Saudi Arabia silaha zenye thamani ya dola bilioni 17 tangu Riadhi ianzishe vita huko Yemen. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio@irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 687 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 stroke 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo