Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya mola wako Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatu llahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musa Idi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhur ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short wave, na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Leo ni Jumaane tarehe mosi mfungo saba Rabiu Thani mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 17 Novemba 2020 Miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha ulimwengu wa michezo, makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Harakati ya Ukombozi wa Tigrei yasema Ethiopia inaua raia Tigrei kwa kutumia ndege za Imarati. Umoja wa Mataifa walaani uamuzi wa wa Israel wa kupanua vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Tangazo la biashara la ndege ya Imarati lapotosha jina la msikiti wa Al-Aksa. Na Iran yatoa mkono wa pole kufuatia kifo cha waziri wa mambo ya nje wa Syria. Habari kamili: Chama kinachotawala eneo lenye nusu ya utawala wa ndani la Tigray kimesema Umoja wa Falme za Kiarabu unashirikiana na serikali ya Ethiopia katika kuua raia wasio na hatia wa eneo hilo. Harakati ya ukombozi wa wananchi wa Tigrei, TPLF, ambayo inahesabiwa kuwa ndicho chama tawala cha eneo la Tigrei lenye nusu ya utawala wa ndani, imesema jeshi la Ethiopia linatumia droni za Imarati kwa ajili ya kufanya mauaji dhidi ya raia wa taifa la Tigrei. Mmoja viongozi wa viongozi waandamizi wa harakati ya TPLF ambaye hivi karibuni serikali ya Ethiopia ilimwondolea kinga ya ubunge ameandika katika Facebook kwamba waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed sasa anatumia ndege zisizo na rubani za Imarati zilizoko katika mji wa Asab wa Eritrea kuliangamiza taifa la Tigrei. Kabla ya hapo pia kulikuwa kumeripotiwa habari kwamba kamisheni ya taifa ya haki za binadamu ya Ethiopia imetangaza kuwa watu 34 wameuawa katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha dhidi ya basi la abiria magharibi mwa nchi hiyo. Kamisheni ya taifa ya haki za binadamu Ethiopia imetangaza shambulio hili kwamba limefanyika katika jimbo la Benishangul Gumuz la magharibi mwa nchi hiyo. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Asia Magharibi ameushutumu utawala wa kizayuni wa Israel kwa uamuzi wake wa kupanua vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika maeneo ya wapalestina ya Kuds Mashariki. Kwa mujibu wa Associated Press, Nikolai Mladenov amechukua msimamo huo na kusema kwamba uamuzi wa Israel wa kujenga vitongoji vingi zaidi katika maeneo ya wapalestina huko Quds mashariki unahuzunisha. Amesema uamuzi huo utalifanya suala la kuundwa nchi huru ya Palestina yenye ardhi zilizoungana kuwa zito sana. Kabla ya hapo, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya naye alikuwa ametoa taarifa akipinga vikali ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zilizokaliwa kwa mabavu na Wazayuni mbali na kusisitizia msimamo wa Umoja wa Ulaya wa kupinga ujenzi wa vitongoji hivyo vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina, Josep Borel ameelezea kusikitishwa kwake sana na hatua hiyo ya utawala wa kizayuni wa Israel. Borel amenukuliwa akisema katika taarifa yake kwamba nina wasiwasi mkubwa na uamuzi wa Israel wa kuanza kujenga nyumba mpya 1257 kama sehemu ya mpango wa ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni katika kitongoji cha Agivat Ahamatos. Shirika la ndege la taifa la umoja wa falme za kiarabu limepotosha jina la msikiti wa Al Aksa katika filamu ya tangazo la biashara lililotoa kutangaza safari zake kuelekea ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopewa jina la Israel. Shirika la ndege la Al Itihad ambalo mnamo miezi michache ijayo linatazamiwa kuanza safari zake kuelekea Israel limeweka tangazo la biashara katika akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa Facebook, ambalo limeupa msikiti mtukufu wa Al Aksa jina bandia la hekalu la pili la Jerusalem na kutaja kama moja ya turathi za kale za Wazayuni. Katika filamu hiyo, moja ya mitaa ya kale ya mji wa Baitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu nao pia umetajwa kama turathi za kale za Wazayuni. Kwa mujibu wa madai ya Wazayuni, hekalu la pili la Jerusalem lilikuwepo katika eneo ulipo msikiti wal-Aksa katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu, na kwa kutegemea madai hayo, wazayuni wenye misimamo ya kufurutu mpaka wanataka kubomoa msikiti huo ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu na kujenga hekalu hilo katika mahali kilipo kibla hicho. Baada ya hatua kadhaa zilizochukuliwa na rais wa Marekani Donald Trump za kurahisisha mchakato wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati na utawala wa kizayuni wa Israel, hatimaye mnamo tarehe 13 Agosti Abu Dhabi na Tel Aviv zilifikia makubaliano ya kuanzisha uhusiano rasmi wa kidiplomasia. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ya Uganda amekutana na wagombea urais wa uchaguzi unaotarajiwa kufanyika tarehe 14 Januari 2021 nchini humo ili kutatua migogoro iliyojitokeza wakati huu wa kampeni za uchaguzi. Maelezo zaidi na mwandishi wetu wa Kampala. Kufuatia ghasia baina ya polisi kwa upande mmoja na baadhi ya wagombea wa urais upande mwingine, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Uganda, Jaji Byabakama, imembidi kuitisha mkutano kati ya tume hiyo na wagombea urais au wawakilishi wao kwa lengo la kuondoa hali ya kutoelewana baina ya jeshi la polisi la Uganda na baadhi ya wagombea urais ambao wanadai kutatizwa na kuzuiliwa na mapolisi mnamo nyakati za kampeni za kutafuta kura kabla ya uchaguzi wa Januari 14 mwaka ujao. Makundi matatu hasa ndiyo yanalalamika vikali kwamba wanaonewa na mapolisi wanapotaka kuzungumza na wapiga kura kila waendako Kinara wa chama cha National Unity Platform Robert Chagulanyi, Patrick Amriat wa FDC, na jenerali Mustafu Henry Tumukunde ambaye ni mgombea binafsi, mara nyingi wamezuzana na mapolisi wa kutuliza fujo karibu kila waendako, mapolisi hao wakiwapulizia gesi za kutoa machozi wafuasi wao pamoja na kurushia wagombezi vilipuzi vya gesi aidha, magari ya wagombezi hao nayo yakaharibiwa na mapolisi. Chagulanyi Robert alianzia kwa dhuluma za aina hii punde tu baada ya kuidhinishwa ama kuteuliwa na tume ya uchaguzi, wakati ambapo askari polisi alibomoa bilauri ya gari lake na tairi la gari kufyatuliwa risasi mara mbili. Zaidi ya hayo, mshikabendera wa FDC Patrick Amriat amekuwa akizuiliwa na mapolisi kufanya mikusanyiko ya hadhara karibu kila alikokwenda kufanya kampeni. Istoshe, alipofika mjini Mbarara, kilomita kama mia mbili kutoka Kampala, jenerali mstaafu Henry Tumukunde naye alizuiliwa na mapolisi, wakisema kwamba wanazuia watu kukusanyika kwa mirundiko ili wasisambazi virusi vya korona. Sharti hilo la kuzuia uenezaji wa virusi vya korona linatafsiriwa kwa njia mbalimbali, kwani kila upande unadai kwamba unafuata kanuni zenyewe zilizowekwa na wizara ya afya. Polisi inadai kwamba haikatazi wananchi kusikiliza ilani na ahadi za wagombezi, madhali wafuate kanuni na masharti ya kiafya, lakini baadhi ya wagombezi hao wanadai kuwa wanaonewa. Msemaji wa polisi Fred Enanga ametishia kuwa huenda ikawa baadhi ya wagombezi ambao ni watukutu watazuiliwa kufanya kampeni zao wasipojirekebisha. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma ujumbe wa mkono wa pole kwa waziri mkuu ambaye ndiye mkuu wa baraza la mawaziri la Siria kufuatia kifo cha waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Walid Al Muallim. Katika ujumbe wake huo wa jana Jumatatu, Dr Muhammad Javad Zarif ametoa mkono wa pole kwa Husein Arnus, waziri mkuu wa Siria, kufuatia kifo cha waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo na kusema Walid Al Muallim alikuwa na mchango mkubwa na muhimu katika kipindi chote cha maisha yake na muda wote alikuwa akilitumikia taifa la Siria na kulinda manufaa na maslahi ya taifa hilo. Aidha, waziri wa mambo ya nje wa Iran amemwombea dua za gheri za kheri na maghufira Walid Almuallim, akiwaombea pia subra na mafanikio wananchi na serikali ya Siria. Mapema jana Jumatatu, shirika rasmi la habari la Siria Sana lilinukuu taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo iliyotangaza kifo cha waziri Walid Almualim ambaye amekuwa waziri wa mambo ya nje wa Siria tangu mwaka elfu mbili na sita. Na wizara ya ujasusi ya utawala wa kizayuni imefanya utafiti na kudai kwamba kuna uwezekano nchi sita za Afrika zikabadilisha misimamo yao kwa faida ya utawala dhalimu wa Israel. Shirika la habari la Fars limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na wizara hiyo imedaiwa kwamba utawala wa kizayuni unaweza kubadilisha misimamo ya nchi sita za Afrika na kuzitumia kwa manufaa yake katika maamuzi ya Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, ripoti hiyo haikuzitaja nchi hizo sita za Afrika. Kwa mujibu wa utafiti huu ambao umechapishwa kwenye gazeti la kizayuni la Hyum, tangu mwaka 1999 nchi za Afrika zimepiga kura mara 1400 na mara chache sana zimeunga mkono utawala wa kizayuni katika kadhia wa Palestina. Utafiti huo umedai pia kwamba sababu inayozifanya nchi za Afrika kuiunga mkono Palestina mara zote ni kwamba nchi hizo zinapiga kura kwa jina la Umoja wa Afrika. Sasa utawala wa kizayuni unaweza kuzivuta upande wake nchi zisizopungua sita za Afrika, na kuzifanya zibadili misimamo yao kwa manufaa ya Israel. Huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa kwa asubuhi ya leo, na kichwa cha maneno kisemacho tuhuma za kutumika ardhi ya Afghanistan kushambuliwa nchi nyingine za kanushwa. Serikali ya Afghanistan imekanusha tuhuma za kutumika ardhi ya nchi hiyo kufanya mashambulizi dhidi ya nchi nyingine. Wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan imepinga madai ya viongozi wa Pakistan kwamba ardhi ya nchi hiyo inatumiwa na magaidi na maafisa wa intelijensia wa india kufanya mashambulio dhidi ya nchi hiyo wizara hiyo imesisitiza azma ya afghanistan ya kuendelea kupambana na ugaidi na kuongeza kwamba serikali ya kabul haitaruhusu magaidi kutumia ardhi yake kushambulia ya nchi nyingine shah mahmud quraishi waziri wa mambo ya nje na babar iftikhar msemaji wa jeshi la pakistan hivi karibuni wamenukuliwa wakisema kuwa majasusi wa India wamekuwa wakitumia ardhi ya Afghanistan kupanga mipango ya kuishambulia kiintelijensia ya Pakistan. Viongozi wa Kabul na Islamabad wamekuwa wakituhumiana kwamba wanaruhusu magaidi au maafisa wa ujasusi wa nchi nyingine kutumia ardhi zao kwa ajili ya kufanya mashambulizi dhidi ya upande wa pili. Tuhuma kwamba Afghanistan inaruhusu ardhi yake kutumiwa na majasusi na maafisa wa usalama wa India kwa ajili ya kutoa pigo dhidi ya Pakistan zinatolewa na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo katika hali ambayo serikali ya Kabul inajitayarisha kumkaribisha nchini Afghanistan Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan, kwa lengo la kufanya mazungumzo na viongozi wa nchi hiyo kuhusu njia za kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Na vile vile kujadili masuala ya mazungumzo ya amani na kundi la Taliban. Katika miaka ya karibuni, Afghanistan na Pakistan zimekuwa zikituhumiana kuhusu mambo mbalimbali mbali na hasa ya kiusalama, jambo ambalo limeacha taathira hasi katika uhusiano wa nchi hizo mbili jirani. Viongozi wa Pakistan wanaituhumu Afghanistan kuwa inaruhusu ardhi yake kutumiwa na majasusi pamoja na maafisa usalama wa India kuendesha vita vya kiintelijensia dhidi ya maslahi yake ya kitaifa, tuhuma ambazo zimekuwa zikikanushwa mara kwa mara na viongozi wa Kabul. Serikali ya Afghanistan nayo inaituhumu Pakistan kuwa imegeuka kuwa maficho salama kwa magaidi ambao wanashirikiana na serikali ya Islamabad kuendesha vita dhidi ya nchi hiyo. Kwa kuzingatia wingu zito la shaka na dhana mbaya ambalo limekuwa likitawala kwa miaka mingi uhusiano wa nchi mbili jirani za Pakistan na Afghanistan, mashauriano na safari ambazo zimekuwa zikifanywa na viongozi wa kisiasa na kiusalama wa nchi hizo mbili katika miji mikuu yao hazijasaidia lolote hadi sasa katika kupunguza hitilafu na mivutano iliyopo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii msikilizaji mpenzi wa redio teheran ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya kiislamu ya iran katika nadharia za sayansi ya jamii Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 39 ambao utazungumzia fikra na mitazamo ya Said Amir Arjimand kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Said Amir Arjimand ni mwana nadharia wa Kiirani ambaye amefanya utafiti wa kitaalamu kuhusu sababu za kutokea mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Amir Arjimand ambaye ana shahada ya uzamili na uzamivu za sayansi jamii, yaani sosiolojia, alikuwa mhadhiri msaidizi wa sayansi jamii na sayansi ya siasa katika chuo kikuu cha California na kitivo cha theolojia au taaluma za kidini za chuo kikuu cha Chicago nchini Marekani, na tangu mwaka 1988 hadi sasa anahadhiri katika chuo kikuu cha jimbo la New York katika mji wa Stony Brook. Kwa kuzingatia kuwa Amira Arjimande ni mtafiti katika taaluma ya sosiolojia, ameyatafiti na kuyahakiki mapinduzi ya Kiislamu ya Iran pia kwa mtazamo wa kisosiolojia na amealifu maandiko kadhaa pia katika uga huo, kikiwemo kitabu kiitwacho Sosiolojia ya Uislamu wa Shia. Katika sehemu moja ya kitabu hicho, mwana nadharia huyo amezungumzia na kuipa uzito mkubwa zaidi taathira ya akhlaqi za kisiasa za ushia kwa muundo wa nguvu na uwezo wa Iran kabla ya umamboleo na kuasisiwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika uhakiki na utafiti wake Amir Arjimand ameonyesha kuathiriwa na fikra na mitazamo ya Max Weber, mtaalamu mashuhuri wa elimu jamii wa Ujerumani. Dr Said Amir Arjimand ni mkuu wa klabu ya mitalaa ya jamii zinazozungumza Kifarsi, kwa kifupi ASPS. Msisitizo maalumu ambao Amir Arjimand ameupa maudhui ya Ushia nchini Iran na mchango wa maulama katika kutokea mapinduzi ya Kiislamu unadhihirisha wazi jinsi msomi huyo alivyoathiriwa na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ijapokuwa baadhi ya mitazamo yake inahitaji kufanyiwa uhakiki mkubwa wa ukosoaji, ambapo baadhi ya nukta zake tutaziashiria katika kipindi hiki. Said Amir Arjimand anaitakidi kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanatofautiana na mapinduzi mengine katika ulimwengu wa Kiislamu na yanafuata kigezo cha usasa na umamboleo. Kwa mtazamo wake yeye, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kinyume na mapinduzi yaliyotokea katika nchi nyingine za Kiislamu, hayaingii kwenye mduara wa fikra na mtazamo wa Ibni Khaldun. Dr Amir Arjimand anasema katika mapinduzi ya mtazamo wa Ibni Khaldun, kaumu, koo na makabila ndiyo yanayotoa mchango mkuu, lakini katika mapinduzi ya Kiislamu maandamano yote yamefanyika katika miji na vuguvugu vugu lenyewe la mapinduzi lilianzia mijini. Kwa upande mwingine, katika mapinduzi ya Kiislamu mzozano wa madaraka ni wa udhibiti wa serikali mpya, ambapo serikali ya Kipahlavi ilikuwa na udhibiti kamili ambao ilivurugwa na kusambaratishwa na mapinduzi hayo. Kwa mtazamo wa dr Said Mir Arjimand, kuna mambo mawili ya msingi ambayo kuna udharura wa kuyazingatia ili kuweza kuyaelewa mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Mambo yenyewe ni muundo wa uongozi wa juu kabisa wa Ushia, yaani umarja, na athari za serikali ya usasa na umamboleo kwa jamii ya Iran. Mtaalamu huyo wa sosiolojia anasema, imani iliyokuwa imejengeka kwa watu kuhusiana na umarja wa Shia ya kuangalia kama chombo chao cha juu kabisa cha kijamii ni moja ya mambo ya msingi yanayowezesha kutambua sababu za kutokea mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Katika maandiko yake mbali na Said Mir Arjimand kugusia sababu mseto za kijamii, kiuchumi za kutokea mapinduzi nchini Iran, lakini anaamini kuwa sababu alizozitaja kama thamani za kidini ndizo zilizotoa mchango mkubwa zaidi katika mapinduzi. Dr Hamir Arjmand anasema katika dunia ya kisasa tawala za kifalme zinayumba kirahisi zaidi kulinganisha na tawala zinginezo zinapokabiliwa na mtikiso wa vuguvugu vugu la mapinduzi, kwa sababu katika tawala hizo macho ya watu huwa yanaelekezwa na kujikita kwa mtu maalumu kwa ajili ya mapinduzi, na hiyo ndiyo hali iliyotokezea katika mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Amir arjimandi anaitakidi kuwa mabadiliko ya kijamii yaliyotokea kwa kasi ndani ya Iran yalipelekea kujitokeza mparaganyiko wa kijamii na mvurugiko wa desturi katika jamii hiyo. Kushindwa serikali kuwaunganisha tena watu na makundi yaliyoparaganyika kwa upande mmoja, na mfumo tawala wa kisiasa kwa upande mwingine, kuliuwezesha Uislamu wa Kishia kujitambulisha kwa jamii kama nguvu na harakati unganishi ya upinzani. Kwa mtazamo wa Said Mir Arjmand, udhaifu wa Muhammad Reza Shah wa kushindwa kuwaunganisha na kuwachanganya kwenye mfumo wa kisiasa wa Iran watu hao na makundi hayo yaliyoparaganyika ndiko kulikuwafanya watu na makundi hayo wakimbilie kwenye dini. Hata hivyo mtazamo huo wa Amir Arjmand una walakin, kwa sababu hata kama mabadiliko ya haraka ya kijamii katika jamii ya Iran yalitokea katika zama za utawala wa Pahlavi, lakini si mparaganyiko huo wa kijamii wala mvurugiko huo wa desturi uliowafanya watu waikimbilie dini, bali ukweli ni kwamba kukinzana mabadiliko hayo ya kijamii na thamani na matukufu ya kidini ya watu ndiko kulikuwafanya watu hao wayapinge mabadiliko hayo na hatimaye kuupinga utawala wenyewe wa Kipahlavi. Katika makala aliyoandika kwa anwani ya mapinduzi ya Kiislamu katika mtazamo wa ulinganishaji, Dr Said Mir Arjimand amezigawa na kuzitofautisha aina mbili kuu za sababu. Ya kwanza ni harakati au mwenendo wa kisiasa wa mabadiliko ya kasi ya muundo tawala wa kijamii nchini Iran, ambao ulipelekea hatimaye kuporomoka muundo wa utawala wa kifalme na ya pili ni harakati au mwenendo wa kiakhlaki na wa kufikia ushindi mapinduzi, kwa maana kwamba ideolojia na itikadi ya madhehebu ya Shia ndiyo iliyofanikisha mapinduzi ya Kiislamu. Katika kuizungumzia nukta hiyo, Amir Arjmand anasema harakati au mwenendo wa kisiasa wa mapinduzi kwa kawaida unabainisha uporomokaji wa muundo na utawala huku mwenendo wa kiakhlaki wa mapinduzi ukiwa unazungumzia mwelekeo wa ushindi, yaani matokeo na natija ya mapinduzi yenyewe. Katika kuchambua mwenendo wa kiakhlaki na mwelekeo wa ushindi wa mapinduzi, ideolojia ya mapinduzi ndiyo yenye umuhimu wa kwanza. Lakini wakati huo huo Dr. Said Mir Arjimand anasema kuporomoka kwa muundo wa kijamii unaotawala ni matokeo ya sababu za aina mbili ambazo ni udhaifu wa muundo na jinsi unavyoweza kudhurika kwa ndani, na vile vile hatua za pamoja za makundi ya kijamii na watu walio katika hali ya makabiliano. Msikilizaji mpenzi, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki sina budi kukomea hapa, lakini nikitumai kuwa umefaidika na yale niliyokusimulia katika kipindi cha leo na hutaacha pia kujiunga na mi tena, insha allah katika sehemu ya 40 ya kipindi hiki ambapo tutakuja kuendelea kuzungumzia nadharia na mitazamo ya Said Mira Arjimand kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kushukuru kwa kunisikiliza wapenzi wasikilizaji. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchilis> Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za afrika Mashariki jumane ya leo ya tarehe 17 Novemba inaanza kuangazia magazeti nchini Tanzania, kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Magufuli awapa makavu Majaliwa, Mpango, Kabudi, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kikifafanuliwa na madondoo yasemayo asema nafasi ya waziri mkuu haina dhamana ya kumaliza miaka mitano, atabebwa na utendaji, awataka wanaomzidi yeye umri waache kufikiria kuwania urais. Kuhusiana na muda wa kutumikia nafasi ya waziri mkuu, Mwananchi linadokeza kuwa miaka kumi kamili ambayo Frederick Sumaye alitumikia nafasi ya waziri mkuu ndiyo ya juu zaidi ya wote walioshika nafasi hiyo nchini Tanzania vichwa vingine vya habari vilivyopambwa ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na tisa wakamatwa wakidaiwa kuchoma nyumba ya diwani na watanzania wanne wahukumiwa Kenya. Naligeukia sasa gazeti la Mtanzania ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani semayo, Magufuli sina haraka kuteua mawaziri. Mtanzania aidha limeandika mtaalamu aeleza namna ya kuepuka magonjwa ya moyo. Bukoba yapata tuzo anwani za makazi, Mpango Kabudi watuma salamu kwa watendaji, na katika ukurasa wa habari za michezo mlinda mlango Liverpool afariki dunia. Gazeti la Nipashe mbali na habari nyingine limetoa kipaumbele kwa habari semayo Mpango, umasikini bado ni mkubwa. Aidha limeandika afungwa jela miaka 30 viboko kumi na mbili kwa kubaka kwa upande wa Tanzania namalizia na gazeti la Majira ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kisemacho, Magufuli afunguka, afichua siri uteuzi wa mawaziri, ataka wabunge wasiende kwa waganga. Majaliwa katika kibarua kizito agusia umri wa urais, asema hakuna kuchekeana. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni Majaliwa aanza na waliopandisha bei ya saruji na Rais Mwinyi, tunakwenda kutekeleza tuliyoyaahidi. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Darubini yetu ya udondozi wa magazeti yanaangazia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na gazeti la Taifa Leo ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anuani, hakuna kupumua shuleni kuanzia Januari 4, masomo yataharakishwa kwa miaka miwili hadi elfu mbili ishirini na mbili. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani semayo mwanafunzi wa kidato cha nne afariki kwa korona. Taifa Leo linafafanua zaidi kuhusu habari hiyo kwa kuandika mwanafunzi wa kidato cha nne katika shule ya sekondari ya wasichana ya St Elizabeth Lureko, eneo la Mumias Magharibi, amefariki baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Mwanafunzi huyo alifariki alipokuwa akipokea matibabu katika hospitali ya Life Care huko Bungoma anashukiwa kuambukizwa gonjwa hilo aliposafiri nyumbani kwao na kutangamana na wazazi wake ambao pia walipatikana na virusi hivyo. Toleo la mtandaoni la Taifa Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari semayo baba legeza kamba kuhusu BBI, rai Ruto. Naibu Rais Dr William Ruto amemtaka kiongozi wa ODM Raila Odinga alegeze msimamo kuhusu ripoti ya mpango wa maridhiano BBI. Naibu rais wa Kenya amesema ripoti ya mpango wa maridhiano BBI ina mapungufu mengi, na wanaotaka ipitishwe jinsi ilivyo huenda wana malengo yao ya kibinafsi wakihadaa wananchi kwamba wanataka kuboresha taifa. Magazeti ya Daily Nation na Standard nayo pia ameipa uzito wa kwanza habari ya mkakati mpya wa masomo mashuleni unaolenga kuokoa mwaka mzima uliopotea kutokana na shule kufungwa kwa sababu ya maambukizi ya virusi vya korona. Lakini mbali na habari hiyo, gazeti la Standard limetoa kipaumbele kwa habari ya uchunguzi liliyoyakisi kwa kichwa cha maneno yaliyomo ndani ya, ya mtandao wa ununuzi wa watoto wachanga jijini Nairobi. Kwa muhtasari, Standard linatupasha kuwa wakati shilingi 45 za Kenya ni fedha ya kodi kwa baadhi ya watu, wengine ukiwa ni mshahara wa miezi mitatu huku kwa wengine zikiwa ni pesa za kutumbua wanapotoka usiku mmoja kwenda kustarehe, pesa hizo hizo ni bei ya kununulia kitoto kichanga kinachopokwa kwa mama yake na kupatiwa mwanamke mwingine katika mtandao wa siri wa kuiba na kuuza watoto wachanga ulioko katika jiji la Nairobi. Wanaohusika na uhalifu huo huiba watoto hao kwa akina mama wasio na nyumba za kuishi, akina mama masikini, na wakati mwingine wale waishio peke yao bila ya waume. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la New Vision umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali kuzigawa shule za binafsi kwa maeneo. Ni hatua inayolenga kuhakikisha kuna kuwepo na mgawanyo wenye mlingano wa shule hizo katika maeneo yote nchini. Polisi kuwapa adhabu makamanda kwa kushindwa kutawanya mikusanyiko ya kampeni ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Na katika toleo lake la mtandaoni, New Vision limeipa kipaumbele maalumu habari ya mazungumzo kati ya Rais Yoweri Museveni na naibu waziri mkuu wa Ethiopia, likimnukuu rais wa Uganda akisema mazungumzo yao yalijikita kujadili masuala ya amani na usalama yanayoiathiri ya Ethiopia hivi sasa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. <tune> Ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi mwanaspoti, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika viwanja vya michezo ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na soka. Timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeichabanga Bosnia Herzegovina mabao mawili kwa mtungi katika mchuano wa kirafiki uliopigwa Alhamisi katika uwanja wa Asima Ferahatovich Hase mjini Sarajevo nchini Bosnia. Machui hao wa Uajemi waliutandaza mpira barabara licha ya kucheza ugenini. Kipindi cha kwanza kilimalizika bila ya timu hizo kuona lango la hasimu. Hata hivyo katika kipindi cha pili Iran iliongeza kasi na sekunde chache baada ya kupulizwa kipenga cha kuanza ngoma, Kaverezai alitikisa nyavu za wenyeji. Mtoka benchi Mehdi Qaidi alifanya mambo kuwa mawili kwa mtungi kupitia goli la kiufundi la dakika za majeruhi. ezatullahi dbpchap mizane gole dovom chead asan zad in gol ro d bedune ma hari ubi n bon Kabla ya hapo Iran ilishuka dimbani kuvana na Uzbekistan Jumanne, Oktoba 8 mjini Tashkent na kupata ushindi mnono wa mabao mawili kwa moja. Mkufunzi mkuu wa timu ya taifa ya soka ya Iran, Dragan Skocic, anaandaa kikosi cha kukichezesha katika mechi za kufuzu kombe la dunia mwaka 2022 huko nchini Qatar. Mechi za kufuzu fainali ya kombe la dunia zilitazamiwa kucheza mwaka huu lakini zikaahirishwa hadi mwakani kutokana na janga la corona. Taekwondo: wanamichezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamezoa jumla ya medali 17 katika duru ya kwanza ya mashindano ya mabingwa wa taekwondo mtindo wa poomsae ya Asia mwaka huu 2020. Wanataekwondo hao wa Iran walitia kibindoni medali moja ya dhahabu, fedha tano na shaba 11 katika mashindano hayo ya kibara yaliyoanza Novemba 12 na kufikia tamati Novemba 14. Mashindano hayo yalifanyika kwa njia ya intaneti. Mwanadada wa Kirani Sakine Mahera ndiye aliyelipa fahari taifa hili kwa kunyakua medali ya dhahabu. Binti mwingine Mwirani Narjes Sharifi alitawazwa katika nafasi ya tatu ya mashindano hayo yanayofahamika kwa Kiingereza kama Asia Taekwondo Pomsai Championship. Kwa mujibu wa shirikisho la taekwondo Asia, mashindano hayo hayakuorodhesha matokeo ya timu. Hata hivyo kwa mujibu wa wingi wa medali mwenyeji, Korea Kusini inaelekea imeibuka ya kwanza huku timu mbili za Iran zikitoa nafasi ya pili na tatu na Ufilipino ikifunga orodha ya nne bora. Tugeukie sasa mbio za kufuzu michuano ya AFCON. Timu ya taifa ya soka ya Tanzania, Taifa Stars, ilibanwa mbavu na kikosi cha Tunisia kwenye mchezo wa kuwania kufuzu michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika au AFCON mwaka 2022 nchini Cameroon. Bao la pekee na la ushindi kwa Tunisia kwenye mchezo huo wa kundi J uliochezwa Ijumaa ya Novemba 13 lilifungwa na Yusuf Msakni katika dakika 18, kupitia mkwaji wa penalti. ziliambulia patupu kwa kubanwa mbavu wasiweze kupumua hadi dakika 90 zinamalizika. Mchezo wa marudiano baina ya timu mbili hizo unatarajiwa kuchezwa Novemba 17 katika uwanja wa Mkapa nchini Tanzania. Mashabiki wa Taifa Stars wanasisitiza kuwa kuvunjika kwa mwiko si mwisho wa kusonga sima. Maandalizi kwa ajili ya tarehe kumi na saba kuja kuwakunguta uwanja wa Mkapa, hiyo itakuwa ni balaa. Ni ni lazima tufike, hata kama taratibu zimetoka kwamba ni asilimia hamsini ya mashabiki lazima wawepo uwanjani, ndo inatakiwa wawepo uwanjani kwao. Ni wasi wachezaji wa Tanzania, hii ni fursa kwao namba moja, kwa sababu asilimia kama tisini na tano ya wachezaji wa Tunisia wengi wanacheza nchi za nje na vilabu vikubwa. Kwa hiyo pindi watakapocheza vizuri, lazima vilabu ambavyo vinahusika na wachezaji wa Tunisia watawaangalia wachezaji wa Tanzania mara moja au mara mbili, na kwamba pale watakapofanya vizuri, wana uhakika watakupata ajira kwenye vilabu vikubwa. Siku ya Jumapili timu ya taifa ya soka ya Kenya, Harambee Stars, nayo ilijizoazoa dimbani kuvana na vijana wa Kingazija. Katika mchuano huo, Kenya ilikubali kichapo cha mabao mawili kwa moja kutoka kwa Wakomoro na hivyo matumaini ya kutia mguu katika michuano ya Afcon yakizidi kufifia. Komoro ilikuwa ya kwanza kucheka na nyavu kupitia goli la El Fardo Ben Nabuhan katika dakika 21 ya mchezo, lakini Cliff Nyakea akafanya mambo kuwa sawa bin sawa dakika 14 baadaye. Baada ya wenyeji kufunga la pili, waliamua kuweka uzio usiovukika katika safu ya nyuma hadi kipenga cha mwisho kinalia. Harambee Stars ambao walitoa sare ya kufungana bao moja kwa moja na Komoro katika mechi ya mkondo wa kwanza jijini Nairobi wiki iliyopita, sasa wana kibarua kigumu cha kutakiwa kuzifunga Togo na Misri katika karata zao za mwisho za kutinga Afcon mwezi Machi mwaka huu. Huku hayo yakiarifiwa, mshambuliaji Khalid Luwalila alitoka benchi na kufunga bao lake la kwanza la kimataifa kwenye uwanja wa nyumbani wa klabu yake wakati Uganda ilipopambana na Sudan Kusini kwenye mechi iliyochezwa Jumatano jioni. Wageni kwa ujumla walilingana nguvu na wenyeji, lakini hawakuwa na bahati na kulazimika kukubali kichapo hicho. Lakini Lolila, mmoja kati ya wachezaji wawili wenyeji, na mwingine akiwa mbadala wa kipindi cha pili, Karima wa Ntambala, walihakikisha Uganda inadumisha ushindi huo. Uganda inaonekana kuwa timu iliyofanya vizuri kati ya timu za afrika mashariki baada ya kenya kubanwa mbavu na komoro na tanzania kuelemewa na waarabu wa tunisia sierra leone nao walitoka nyuma kwa mabao manne bila jibu na kulizamisha jahazi la super eagles ya nigeria na kufanya mambo kuwa sawabinsawa katika mechi ya kufuzu kwa fainali zijazo za kombe la afcon mnamo novemba 13 jijini benin city jimbo la edo nchini Nigeria. Katika michuano mingine ya Novemba 13 sajili mpya wa Chelsea Hakim Ziyech alifungia Moroko mabao mawili na kuhakikisha kwamba wanasajili ushindi wa nyumbani, sawa na Mali Niger na afrika Kusini. Afrika kusini walihitaji penalti ili kusajili ushindi wa magoli mawili kwa mtungi ulioepushia aibu ya kuangushwa na Sao Tome Prince, taifa dogo lililo na raia laki mbili pekee ambalo linashikilia nafasi ya mia moja themanini na mbili kwenye orodha ya kimataifa ya shirikisho la soka duniani FIFA. Mali waliungana na Guini kileleni mwa kundi A baada ya kusajili ushindi wa moja kwa sifuri dhidi ya Namibia jijini Bamako. Mfungaji wa bao hilo la pekee alikuwa tineja El Bilal Ture katika dakika ya 38. Kwingineko, Niger waliwapokeza Ethiopia kichapo cha bao moja kwa sifuri katika mechi ya kundi K jijini Niamey. Niger na Ethiopia kwa sasa wanajivunia alama tatu kila moja, tatu nyuma ya viongozi Ivory Coast na Madagaskar. Na tutamatishe kwa masumbwi. Bondia wa Tanzania Hassan Mwakinyo ameshinda tena kwa gumi zito la technical knockout au KO dhidi ya mwanamasumbwi wa Argentina Jose Carlos Paz na kuendelea kutetea mkanda wake wa WBF na kumfanya awe na jumla ya KO 12 katika mara 18 alizoshinda ndani ya mapambano ishirini ambayo ameyafanya hadi sasa. Bondia wa Argentina alisalimu amri katika raundi ya 12 katika pambano la raundi 12 la uzito wa Intercontinental Super Welterweight. Siku ya Ijumaa pambano lililofanyika katika ukumbi wa Next Door Arena kuwania ubingwa wa WBF. Huyu hapa Hassan Mwakinyo baada ya ushindi huo mimi sio boksa wa kufananishwa na boksa yoyote Tanzania. Nadhani leo nimetaka kuonyesha kiwango ambacho hao ambao wananitajataja itakuwa ni mwisho wao kuongea, kwa sababu wao wanacheza na mabondia walevi, alafu wanajua na maboksa. Ninasema mimi ndio Tanzania one. Nashukuru Mwenyezi Mungu kwa ushindi wangu wa leo, kwa sababu nimefurahisha mashabiki wangu na kilikuwa kilio chao kikubwa. Nashukuru support niliyopata kwa ndugu zangu wa Tanga, nashukuru ndugu zangu wa Tanzania wote kwa maombi. Niwaambie tu kama ilivyokuwa miaka mitano ya Magufuli, ndio miaka mitano ya Mwakinyo Mwakinyi. Huyu mpenzi msikilizaji, tutakomea hapo kwa leo, kutokana na ufinyu wa wakati. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Katika historia leo, ni Jumanne, tarehe mosi Rabiu Thani 1442 Hijria, sawa na tarehe 17 Novemba mwaka 2020 Miladia. miaka 271 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 17 Novemba mwaka 1750, alizaliwa Nicolas Appert mwanasayansi wa Ufaransa. Appert aligundua njia ya kuhifadhi chakula kwa kuondoa vijidudu au pasteurization, ambayo ilileta mabadiliko makubwa katika kuvihifadhi vyakula ili visioze. Nicolas Appert aliaga dunia mwaka 1841 kutokana na kusakamwa na umaskini. siku kama Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita wiki mbili tu baada ya wanafunzi wa vyuo vikuu hapa nchini kuteka ubalozi wa Marekani mjini Teheran, ambao ulitambuliwa kuwa pango la ujasusi la nchi hiyo, mateka wanawake na weusi wenye asili ya Afrika waliokamatwa katika ubalozi huo waliachiwa huru kwa amri ya hayati Imam Ruhullah Humini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Ubalozi huo ulikuwa kituo cha ujasusi na kupanga njama dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kwa sababu hiyo wafanyakazi wake walishikiliwa mateka kama majasusi wa marekani hapa nchini. Hata hivyo Imam Homeini, kwa sababu za kibinadamu, na vilevile vile kwa kutilia maanani kwamba wanawake na Wamarekani weusi wa wanadhulumiwa na kubaguliwa nchini kwao, alitoa amri waachiwe huru. Sehemu moja ya barua ya hayati Imam Homeini kwa wanafunzi wa vyuo vikuu waliokuwa wakiwashikilia wa mateka Wamarekani hao inasema: Uislamu umetunga sheria makhususi kwa ajili ya wanawake. Na watu weusi kwa miaka mingi wamekuwa chini ya mashinikizo na dhuluma za Marekani, na pengine wamelazimishwa kuja Iran. Kwa msingi huo, wapeni tahfifu, iwapo haitathibitika kwamba wamefanya ujasusi. Mwisho wa kunukuu. Kwa utaratibu huo, mateka kumi na watatu wa kike na wale wenye asili ya Afrika waliachiwa huru na katika siku kama ya leo miaka 38 iliyopita yaani tarehe 17 Novemba mwaka 1982, baraza kuu la mapinduzi ya kiislamu la Iraq liliasisiwa kutokana na vyama na makundi mbalimbali yaliyokuwa yakiupinga utawala wa dikteta Saddam Hussein. Lengo la kuasisiwa baraza hilo lilikuwa ni kuwaokoa wananchi wa Iraq na dhulma pamoja na ukandamizaji wa utawala wa chama cha Baath. Kufuatia mashambulio ya kijeshi ya Marekani nchini Iraq na kuangushwa utawala dhalimu wa Saddam, Baraza Kuu la Mapinduzi ya Kiislamu la Iraq lilihamishia harakati zake za kisiasa ndani ya ardhi ya Iraq na kuwa na nafasi muhimu katika uwanja huo. Upinzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, tutupie jicho baadhi ya maoni yenu mliotuletea asubuhi ya leo. Ya kwanza yakiwa ni ya bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema: poleni Ethiopia kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Umoja wa Afrika, hili la Ethiopia mnalichukuliaje? Ama mnasubiri kutoa pole kwa maafa ya kimbari? maoni yake hayo Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Naye Juma Sagai yuko Musoma Mara, huko huko Tanzania, anasema anawapa mkono wa pole raia wa Siria pamoja na Rais Asad kwa msiba huo mkubwa katika kipindi hiki cha kuwafyeka na kuwaondoa wavamizi. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Chama kinachotawala eneo lenye nusu ya utawala wa ndani la Tigrei kimesema Umoja wa Falme za Kiarabu unashirikiana na serikali ya Ethiopia kuwa raia wasio na hatia wa eneo hilo. Shirika la ndege la taifa la Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati limepotosha jina la msikiti wa Al Aqsa katika filamu ya tangazo la biashara lililotoa kutangaza safari zake kuelekea ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopewa jina la Israel. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ametuma ujumbe wa mkono wa pole kwa waziri mkuu ambaye ndiye mkuu wa baraza la mawaziri la Siria kufuatia kifo cha waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Walid al Muallim. Na wizara ya ujasusi ya utawala wa kizayuni wa Israel imefanya utafiti na kudai kwamba kuna uwezekano nchi sita za Afrika zikabadilisha misimamo yao kwa faida ya utawala huo dhalimu. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukwageni, nikisema ahsanteni na kwaherini.