Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran tul Humaza aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo! Bila shaka atavurumishwa katika hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao, kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku na tunasikia katika satelit na pia kwenye intaneti katika pastoday com sw. Aidha katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikasheni ya IRIB world service. Vilevile tunasikika katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, Maarifa FM Mwanza, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma na 104.1 41 Maarifa FM Mtwara. Email yetu ni swahili radio@irib.ir na WhatsApp yetu ni +98 903 506 5487. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu usiku huu, Bibi Ntawasuli. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu na nadharia sayansi ya sayansi jamii. Tutakuwa pia na ulimwengu wa michezo, makala ya leo katika historia, kaswida pamoja na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Sasa hivi ni saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Ayatullah Raisi asema fedheha na kuumbuka Marekani kumedhihirika wazi. Vyama vya rais Kabila wa zamani wa DRC pamoja na rais Chisekedwa hivi sasa vyaendelea kuvutana. Mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi Uganda kutana na wagombea. Na umoja wa Ulaya wapinga ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa Kizayuni. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa vyombo vya mahakama nchini Iran ameashiria matukio ya hivi karibuni huko Marekani baada ya kufanyika uchaguzi na kusema fedheha ya Marekani imedhihirika wazi. Ayatullah Ibrahim Raisi amesema kwamba kile kinachoshuhudiwa leo nchini Marekani ni fedheha na kuumbuka vibaya kabisa Marekani ambayo baada ya kuonyesha sura bandia kwa muda mrefu kuhusu demokrasia sasa sura yake halisi imedhihirika mbele ya macho ya walimwengu. Mkuu wa vyombo vya mahakama vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kwamba katika uchaguzi wa rais uliofanyika hivi karibuni nchini Marekani, walimwengu wote wameshuhudia kwa macho yao kwamba kile ambacho hadi sasa Marekani ilikuwa ikijaribu kukipigia debe na kuonyesha walimwengu kuhusiana na sura yake kilikuwa ni kiini macho tu na sura isiyo halisi kabisa ya nchi hiyo. Kadhalika, Ayatullah Raisi amebainisha kwamba Marekani siku zote imekuwa ikifanya hima ya kutoa vitisho na kupotosha mambo ili ipate nafasi ya kudhibiti na kuzitawala fikra na mitazamo ya jamii mbalimbali ulimwenguni. Mkuu huyo wa idara ya mahakama nchini Iran ameashiria kusimama kidete wananchi wa Iran mbele ya maadui na kubainisha kwamba ujumbe wa wananchi wa taifa hili ni kusimama kidete, kudumisha mukawama, kutotetereka, na kuzalisha bidhaa muhimu katika uga wa usalama na uchumi, ambazo zitazidi kulifanya taifa hili la Kiislamu kuwa imara, madhubuti na lenye nguvu siku baada ya siku. Mvutano kati ya muungano wa vyama vinavyomuunga mkono Joseph Kabila FCC na muungano wa vyama vinavyomuunga mkono raisi Felix Chisekedi huko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unaendelea kushika kasi. Muungano wa kisiasa wa raisi wa hivi sasa wa Kongo Felix Chisekedi unataka muungano wa kisiasa kati yake na FCC usitishwe mara moja. Muungano wa kash wa rais Chisekedi unaona kwamba vyama vinavyojumuika katika muungano wa Joseph Kabila wa FCC haviruhusu tena serikali ya muungano kufanya kazi kwa utulivu. Hivi karibuni washirika wa karibu wa Felix Chisekedi walimlenga waziri wa fedha Jose Shele Yalaghuli wakamshutumu mwanachama huyo wa FCC, yaani muungano wa vyama vinavyomuunga mkono Joseph Kabila, kwamba anazuia mipango kadhaa ya Felix Tshisekedi. Hata hivyo, waziri Yalaguli amekanusha vikali tuhuma na madai hayo. Wakati wa mikutano kwenye vyombo vya habari na kwenye mitandao ya kijamii, washirika wa karibu wa rais wa hivi sasa wanadai kwamba Jose Yalaguli huwa anapuuza hatua za rais Chisekedi. Markelin Bilomba, mshauri mkuu wa rais Chisekedi anayehusika na masuala ya uchumi, anataja kwa mfano malipo ya wafanyakazi. Hakulipa mishahara ya wafanyakazi kwa wakati, alipendelea kulipa bili za makampuni ambayo yanamilikiwa na viongozi wa zamani wa Joseph Kabila na waziri mkuu wa zamani. Kwa upande wake, waziri Jose Sele Yalaghuli ametupilia mbali tuhuma hizo akieleza kwamba ni madai yasiyo na msingi. Mvutano kati ya FCC na kash umeendelea kuugawanya muungano huo wa serikali na kuwa kikwazo kwa utendaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ya Uganda amekutana na wagombea urais wa uchaguzi unaotarajiwa kufanyika tarehe 14 Januari 2021 nchini humo ili kutatua migogoro iliyojitokeza wakati huu wa kampeni za uchaguzi. Maelezo zaidi na mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Kufuatia ghasia baina ya polisi kwa upande mmoja na baadhi ya wagombea wa uraisi upande mwingine, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Uganda, Jaji Byabakama imembidi kuitisha mkutano kati ya tume hiyo na wagombea urais au wawakilishi wao, kwa lengo la kuondoa hali ya kutoelewana baina ya jeshi la polisi la Uganda na baadhi ya wagombea urais ambao wanadai kutatizwa na kuzuiliwa na mapolisi mnamo nyakati za kampeni za kutafuta kura kabla ya uchaguzi wa Januari 14 mwaka ujao. Makundi matatu hasa niyo yanalalamika vikali kwamba wanaonewa na mapolisi wanapotaka kuzungumza na wapiga kura kila waendako: kinara wa chama cha National Unity Platform Robert Chagulanyi, Patrick Amriat wa FDC na Jenerali Mustafa Henry Tumukunde ambaye ni mgombea binafsi, mara nyingi wamezuzana na mapolisi wa kutuliza fujo karibu kila waendako mapolisi hao wakiwapulizia gesi za kutoa machozi wafuasi wao pamoja na kurushia wagombezi vilipuzi vya gesi. Aidha, magari ya wagombezi hao nayo yakaharibiwa na mapolisi. Chagulanyi Robert alianzia kwa dhuluma za aina hii punde tu baada ya kuidhinishwa ama kuteuliwa na tume ya uchaguzi, wakati ambapo askari polisi alibomoa bilauri ya gari lake na tairi la gari kufyatuliwa risasi mara mbili. Zaidi ya hayo, mshikabendera wa FDC Patrick Amriat amekuwa akizuiliwa na mapolisi kufanya mikusanyiko ya hadhara karibu kila alikokwenda kufanya kampeni. Isitoshe, alipofika mjini Mbarara, kilomita kama mia mbili kutoka Kampala, jenerali mstaafu Henry Tumkunde naye alizuiliwa na mapolisi wakisema kwamba wanazuia watu kukusanyika kwa mirundiko ili wasisambaze virusi vya korona. Sharti hilo la kuzuia uenezaji wa virusi vya korona linatafsiriwa kwa njia mbalimbali, kwani kila upande unadai kwamba unafuata kanuni zenyewe zilizowekwa na wizara ya afya. Polisi inadai kwamba haikatazi wananchi kusikiliza ilani na ahadi za wagombezi, madhali wafuate kanuni na masharti ya kiafya. Lakini baadhi ya wagombezi hao wanadai kuwa wanaonewa. Msemaji wa polisi Fred Enanga ametishia kuwa huenda ikawa baadhi ya wagombezi ambao ni watukutu watazuiliwa kufanya kampeni zao wasipojirekebisha. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya ametoa taarifa akipinga vikali ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zilizobandikwa jina la Israeli. Joseph Borrell, sambamba na kueleza msimamo wa Umoja wa Ulaya wa kupinga ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni, ameonyesha wasiwasi mkubwa alionao kwa hatua hiyo ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Sehemu moja ya taarifa yake imesema nina wasiwasi wasi mkubwa na uamuzi wa Israeli wa kuanza kujenga nyumba mpya 1257 katika fremu ya mpango wa ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni katika kitongoji cha Givate Hamatus. Huko nyuma, pia umoja wa Ulaya umewahi kueleza upinzani wake dhidi ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina. Na hata kuutaka utawala ghasibu wa Israel usitishe ujenzi huo. Hata hivyo, uungaji mkono wa Marekani kwa Israel umekuwa ukiupa kiburi utawala huo cha kusukuma mbele gurudumu la siasa zake huko Palestina. Hivi karibuni kundi liitwalo Amani Sasa lililoko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina bandia la Israel limetangaza kwamba ujenzi haramu wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina kwenye kipindi cha miaka minne ya urais wa Marekani wa Donald Trump huko Marekani Donald Trump huko Marekani umeongezeka maradufu. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo hadi sasa hakujachukuliwa hatua yoyote ya kutekeleza azimio nambari 2234 la tarehe 23 Disemba 2016 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalotaka kusitishwa ujenzi vitongo wa vitongoji vya walowezo wa kizayuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu unaofanywa na utawala ghasibu wa Israeli. Msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema kwamba watu wengine zaidi ya elfu kumi na tatu wameambukizwa kirusi cha korona na wengine 486 wamefariki dunia katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Daktari Sima Saadat Lari amesema hayo leo wakati alipokuwa akitoa takwimu za karibuni kabisa za maambukizi ya korona hapa nchini, kwamba kwa mujibu wa matokeo ya vipimo rasmi katika muda wa masaa 24 yaliyopita, wagonjwa wapya 13,053 waliokumbwa na ugonjwa COVID wa COVID-19 wamegunduliwa humu nchini ambapo 3133 miongoni mwao wamelazwa hospitalini na waliosalia wamepatiwa huduma na tiba na kuruhusiwa kurejea nyumbani. Kadhalika, Bilari amesema kwamba idadi ya watu waliogunduliwa kupatwa na ugonjwa wa COVID-19 nchini Iran hadi hivi sasa imefikia laki saba sabini na tano elfu mia moja na ishirini na moja. Na kutokana na wagonjwa 486 kuaga dunia katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita, jumla ya watu waliofariki dunia hadi sasa humu nchini kutokana na ugonjwa huo imefikia elfu arobaini na moja mia tisa sabini na tisa. Na wakati Waislamu katika maeneo mbali mbali ya dunia wakiendelea kulalamikia na kulaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amejitokeza tena na kutetea ufidhuli huo kwa kisingizio cha eti uhuru wa kutoa maoni. Rais huyo wa Ufaransa, ambaye awali alitetea kitendo cha jarida la Charlie Hebdo cha kuchapisha vikatuni vinavyomvunjia heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na hivi karibuni kuonekana akilegeza kidogo msimamo baada ya kushadidi malalamiko ya Waislamu katika kila kona ya dunia, ameibuka tena na kusema kwamba Ufaransa haiwezi kulegeza kamba na wala kubadilisha haki ya kutoa maoni kwa sababu tu eti hatua hiyo inapelekea kuzuka mgogoro nje ya nchi. Huko nyuma hatua ya Macron ya kutetea vitendo vichafu vya kuvunjiwa heshima mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na matukufu ya Uislamu ilikosolewa hata na baadhi ya viongozi wa barani Ulaya. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: mambo yasiyo ya uwazi katika mpango wa amani wa Rasia kuhusu mgogoro wa Karabakh. Mambo ya kutiliwa shaka na yasiyofahamika vizuri katika mkataba wa amani wa Rasia kuhusu mgogoro wa Azerbaijan na Armenia juu ya eneo la Nagorno Karabakh yamenyamaziwa kimya na viongozi wa Azerbaijan na Uturuki. Hii ni katika hali ambayo inasemekana kwamba masuala yaliyoko kwenye mpango huo yaliafikiwa na pande zote mbili za Russia na Uturuki. Tokia kwanza mgogoro wa Azerbaijan na Armenia hapo tarehe 27 Septemba, Rais Rajab Tayyib Erdogan wa Uturuki alikuwa akisisitiza juu ya kuendelea vita kati ya nchi mbili hizo hadi kukombolewa ardhi zote za Azerbaijan zinazokaliwa na Armenia. Lakini mara tu baada ya kutekwa mji wa kistrategia wa Shusha na askari wa Azerbaijan, ghafla Erdogan alinyamaza kimya na kukataa kuzungumzia msimamo wake huo wa awali huku akisisitiza juu ya kusuluhishwa mgogoro huo kwa njia ya amani kupitia mkataba wa amani wa Rasia. Suala hilo linabainisha wazi kwamba alihusika moja kwa moja katika kupanga vipengee vya mkataba huo na viongozi wa Rasia. Katika kipindi chote cha siku 45 za mapigano kati ya Armenia na Azerbaijan, rais Erdogan alikuwa pia kama msemaji wa rais mwenzake wa Azerbaijan kuhusu mgogoro wa Karabagha. Kwa vyovyote vile inaonekana kwamba baada ya kutulia mgogoro huo, sasa viongozi wa Uturuki wanataka kuanzisha mawasiliano na nchi za Kaukasia na Asia, Asia ya kati kupitia eneo lenye utawala wa ndani la Nakhchivan. Wataalamu wengi wa Iran wanaamini kwamba mpango huo wa amani wa Rasia kuhusu Karabagh umepuuza masuala mengi ya watu wa Azerbaijan, muhimu zaidi, ikiwa ni kukombolewa ardhi zote zinazokaliwa na Armenia. Kwa hoja hiyo, takwa lao la msingi la kuunganishwa ardhi zote za Karabagh na jamhuri ya Azerbaijan halijatekelezwa. Wakati huo huo, masuala ya kufidia hasara iliyopatikana, kupewa makazi watu waliolazimika kuhama makwao kutokana na vita vya Karabagh, kusimamiwa ardhi zilizokombolewa na askari wa kulinda amani wa Rasia, gharama za askari hao wapatao elfu mbili na masuala mengine mengi ni mambo yanayopaswa kupewa uzito katika uwanja huo. Mbali na masuala hayo ambayo yanabainishwa yana kwa uwazi unaotakikana, ambayo hayajabainishwa kwa uwazi unaotakikana katika mpango wa amani wa Rasia, ni wazi kuwa mkataba huo wa amani utakabiliwa na ukosoaji mkubwa wa, wa Azerbaijan katika siku zijazo na hasa ikitiliwa maanani kwamba mkataba huo ambao umeandaliwa kwa ushirikiano wa karibu wa viongozi wa Uturuki una mambo mengi ambayo tayari yameanza kukosolewa na viongozi wa serikali ya Rais Ilham Aliyev wa Azerbaijan. Hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wasikilizaji. Bwana Sharari Fanzl wa Dar es Salaam, Tanzania anasema kuwepo jeshi la Marekani katika nchi isiyo yao, huo ni ugaidi wa kimataifa. Katika maoni yake mengine anasema rais wa Ufaransa ameonyesha na kudhihirisha upumbavu wake. Anasema Waislamu wote duniani mnapaswa kuwajibika kuvunja mahusiano na kuiwajibisha Ufaransa anasema kuvunjiwa heshima dini yetu ni ugaidi wa kimataifa na huo ni uvunjaji wa haki za binadamu. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania ametuandikia shukran, na sisi pia tuna kushukuru. Naam, sasa kabla ya kuleteni vipindi vyetu kwa usiku huu, nisome yale ambayo baadhi yake tulikuwa nao katika habari zetu kwa muhtasari. Mkuu wa vyombo vya mahakama nchini Iran ameashiria matukio ya hivi karibuni huko Marekani baada ya kufanyika uchaguzi na kusema kwamba fedheha ya Marekani imedhihirika wazi. Mvutano kati ya muungano wa vyama vinavyomuunga mkono Joseph Kabila FCC na muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais Felix Chisekedi huko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unaendelea kwa kasi na mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi wa Uganda amekutana na wagombea urais wa uchaguzi unaotarajiwa kufanyika tarehe 14 Januari 2021 ili kutatua mgogoro uliojitokeza wakati huu wa kampeni za uchaguzi. Na wapenzi wasikilizaji, sasa tunakuleteni kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia ya sayansi jamii. Kipindi hicho kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya leo katika historia pamoja na kipande cha kaswida. Tukiona matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 39 ambao utazungumzia fikra na mitazamo ya Said Amir Arjimand kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Said Amir Arjimand ni mwana nadharia wa Kiirani ambaye amefanya utafiti wa kitaalamu kuhusu sababu za kutokea mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Amir Arjimand ambaye ana shahada ya uzamili na uzamivu za sayansi jamii, yaani sosiolojia, alikuwa mhadhiri msaidizi wa sayansi jamii na sayansi ya siasa katika chuo kikuu cha California na kitivo cha theolojia au taaluma za kidini za chuo kikuu cha Chicago nchini Marekani, na tangu mwaka 1988 hadi sasa anahadhiri katika chuo kikuu cha Jimbo la New York katika mji wa Stony Brook. Kwa kuzingatia kuwa Amira Arjmande ni mtafiti katika taaluma ya sosiolojia, ameyatafiti na kuyahakiki mapinduzi ya Kiislamu ya Iran pia kwa mtazamo wa kisosiolojia na amealifu maandiko kadhaa pia katika uga huo kikiwemo kitabu kiitwacho sosiolojia ya Uislamu wa Shia. Katika sehemu moja ya kitabu hicho mwana nadharia huyo amezungumzia na kuipa uzito mkubwa zaidi taathira ya akhlaqi za kisiasa za Ushia kwa muundo wa nguvu na uwezo wa Iran kabla ya umamboleo na kuasisiwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika uhakiki na utafiti wake, Amir Arjimand ameonyesha kuathiriwa na fikra na mitazamo ya Max Weber, mtaalamu mashuhuri wa elimu jamii wa Ujerumani. Dr Said Amir Arjimand ni mkuu wa klabu ya mitalaa ya jamii zinazozungumza Kifarsi, kwa kifupi ASPS. Msisitizo maalumu ambao Amir Arjimand ameupa maudhui ya Ushia nchini Iran na mchango wa Maulama katika kutokea mapinduzi ya Kiislamu unadhihirisha wazi jinsi msomi huyo alivyoathiriwa na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Ijapokuwa baadhi ya mitazamo yake inahitaji kufanyiwa uhakiki mkubwa wa ukosoaji ambapo baadhi ya nukta zake tutaziashiria katika kipindi hiki. Said Amir Arjimand anaitakidi kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanatofautiana na mapinduzi mengine katika ulimwengu wa Kiislamu na yanafuata kigezo cha usasa na umamboleo. Kwa mtazamo wake yeye, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kinyume na mapinduzi yaliyotokea katika nchi nyingine za Kiislamu, hayaingii kwenye mduara wa fikra na mtazamo wa Ibni Khaldun. Dr. Amir Arjimand anasema katika mapinduzi ya mtazamo wa Ibni Khaldun, kaumu, koo na makabila ndiyo yanayotoa mchango mkuu, lakini katika mapinduzi ya Kiislamu maandamano yote yamefanyika katika miji na vuguvugu vugu lenyewe la mapinduzi lilianzia mijini. Kwa upande mwingine, katika mapinduzi ya Kiislamu mzozano wa madaraka ni wa udhibiti wa serikali mpya, ambapo serikali ya Kipahlavi ilikuwa na udhibiti kamili ambao ulivurugwa na kusambaratishwa na mapinduzi hayo. Kwa mtazamo wa Dr. Said Mir Arjimand, kuna mambo mawili ya msingi ambayo kuna udharura wa kuyazingatia ili kuweza kuyaelewa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mambo yenyewe ni muundo wa uongozi wa juu kabisa wa ushia yaani umarja na athari za serikali ya usasa na umamboleo kwa jamii ya Iran. Mtaalamu huyo wa sosiolojia anasema, imani iliyokuwa imejengeka kwa watu kuhusiana na umarja wa Shia ya kuangalia kama chombo chao cha juu kabisa cha kijamii ni moja ya mambo ya msingi yanayowezesha kutambua sababu za kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Katika maandiko yake, mbali na Said Mir Arjimand kugusia sababu mseto za kijamii, kiuchumi za kutokea mapinduzi nchini Iran, lakini anaamini kuwa sababu alizozitaja kama thamani za kidini ndizo zilizotoa mchango mkubwa zaidi katika mapinduzi. Dkt. Hamir Arjimande anasema katika dunia ya kisasa tawala za kifalme zinayumba kirahisi zaidi kulinganisha na tawala zinginezo zinapokabiliwa na mtikiso wa vuguvugu vugu la mapinduzi, kwa sababu katika tawala hizo macho ya watu huwa yanaelekezwa na kujikita kwa mtu maalumu kwa ajili ya mapinduzi, na hiyo ndiyo hali iliyotokezea katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Amir Arjimandi anaitakidi kuwa mabadiliko ya kijamii yaliyotokea kwa kasi ndani ya Iran yalipelekea kujitokeza mparaganyiko wa kijamii na mvurugiko wa desturi katika jamii hiyo. Kushindwa serikali kuwaunganisha tena watu na makundi yaliyoparaganyika kwa upande mmoja, na mfumo tawala wa kisiasa kwa upande mwingine, kuliuwezesha Uislamu wa Kishia kujitambulisha kwa jamii kama nguvu na harakati unganishi ya upinzani. Kwa mtazamo wa Said Mir Arjimand, udhaifu wa Muhammad Reza Shah wa kushindwa kuwaunganisha na kuwachanganya kwenye mfumo wa kisiasa wa Iran watu hao na makundi hayo yaliyoparaganyika ndiko kulikowafanya watu na makundi hayo wakimbilie kwenye dini. Hata hivyo, mtazamo huo wa Amir Arjimand una walakin, kwa sababu hata kama mabadiliko ya haraka ya kijamii katika jamii ya Iran yalitokea katika zama za utawala wa Pahlavi lakini si mparaganyiko huo wa kijamii wala mvurugiko huo wa desturi uliowafanya watu waikimbilie dini bali ukweli ni kwamba kukinzana mabadiliko hayo ya kijamii na thamani na matukufu ya kidini ya watu ndiko kulikuwafanya watu hao wayapinge mabadiliko hayo na hatimaye kuupinga utawala wenyewe wa kipahlavi katika makala aliyoandika kwa anwani ya mapinduzi ya Kiislamu katika mtazamo wa ulinganishaji, Dr Said Mir Arjimand amezigawa na kuzitofautisha aina mbili kuu za sababu. Ya kwanza ni harakati au mwenendo wa kisiasa wa mabadiliko ya kasi ya muundo tawala wa kijamii nchini Iran, ambao ulipelekea hatimaye kuporomoka muundo wa utawala wa kifalme na ya pili ni harakati au mwenendo wa kiakhlaki na wa kufikia ushindi mapinduzi, kwa maana kwamba ideolojia na itikadi ya madhehebu ya Shia ndiyo iliyofanikisha mapinduzi ya Kiislamu. Katika kuizungumzia nukta hiyo, Amir Arjimandi anasema harakati au mwenendo wa kisiasa wa mapinduzi kwa kawaida unabainisha uporomokaji wa muundo na utawala huku mwenendo wa kiakhlaki wa mapinduzi ukiwa unazungumzia mwelekeo wa ushindi, yaani matokeo na natija ya mapinduzi yenyewe. Katika kuchambua mwenendo wa kiakhlaki na mwelekeo wa ushindi wa mapinduzi, ideolojia ya mapinduzi ndiyo yenye umuhimu wa kwanza. Lakini wakati huo huo, Dr Said Mir Arjimand anasema kuporomoka kwa muundo wa kijamii unaotawala ni matokeo ya sababu za aina mbili ambazo ni udhaifu wa muundo na jinsi unavyoweza kudhurika kwa ndani na vile vile hatua za pamoja za makundi ya kijamii na watu walio katika hali ya makabiliano. Msikilizaji mpenzi, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki sina budi kukomea hapa, lakini nikitumai kuwa umefaidika na yale niliyokusimulia katika kipindi cha leo na hutaacha pia kujiunga na mi tena, insha allah katika sehemu ya 40 ya kipindi hiki, ambapo tutakuja kuendelea kuzungumzia nadharia na mitazamo ya Said Mira Arjmand kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Na kushukuru kwa kunisikiliza. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika viwanja vya michezo ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na soka. Timu ya taifa ya soka ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeichabanga Bosnia Herzegovina mabao mawili kwa mtungi katika mchuano wa kirafiki uliopigwa Alhamisi katika uwanja wa Asima Ferahatovich Hase mjini Sarajevo nchini Bosnia. Machui hao wa Uajemi waliutandaza mpira barabara licha ya kucheza ugenini. Kipindi cha kwanza kilimalizika bila ya timu hizo kuona lango la hasimu. Hata hivyo, katika kipindi cha pili, Iran iliongeza kasi na sekunde chache baada ya kupulizwa kipenga cha kuanza ngoma, Kaverezai alitikisa nyavu za wenyeji. Mtoka benchi Mehdi Qaidi alifanya mambo kuwa mawili kwa mtungi kupitia goli la kiufundi la dakika za majeruhi hala zaullhi dbhap mizane gole dovom chead ashan zadin golro qaidi bedune mach che harif khubi in Kabla ya hapo Iran ilishuka dimbani kuvana na Uzbekistan Jumanne, Oktoba 8 mjini Tashkent na kupata ushindi mnono wa mabao mawili kwa moja. Mkufunzi mkuu wa timu ya taifa ya soka ya Iran Dragan Scotchich anaandaa kikosi cha kukichezesha katika mechi za kufuzu kombe la dunia mwaka 2022 huko nchini Qatar. Mechi za kufuzu fainali ya kombe la dunia zilitazamiwa kucheza mwaka huu lakini zikaahirishwa hadi mwakani kutokana na janga la korona. Taekwondo. Wana michezo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran wamezoa jumla ya medali 17 katika duru ya kwanza ya mashindano ya mabingwa wa taekwondo mtindo wa pomsae ya Asia mwaka huu 2020. Wanataekwondo hao wa Iran walitia kibindoni medali moja dhahabu, fedha tano na shaba 11 katika mashindano hayo ya kibara yaliyoanza Novemba 12 na kufikia tamati Novemba 14. Mashindano hayo yalifanyika kwa njia ya intaneti. Mwanadada wa Kirani Sakine Mahera ndiye aliyelipa fahari taifa hili kwa kunyakua medali ya dhahabu. Binti mwingine Mwirani Narjes Sharifi alitawazwa katika nafasi ya tatu ya mashindano hayo yanayofahamika kwa Kiingereza kama Asia Taekwondo Pomsai Championship. Kwa mujibu wa shirikisho la taekwondo Asia, mashindano hayo hayakuorodhesha matokeo ya timu hata hivyo kwa mujibu wa wingi wa medali mwenyeji korea kusini inaelekea imeibuka ya kwanza huku timu mbili za iran zikitoa nafasi ya pili na tatu na ufilipino ikifunga orodha ya nne bora tugeukie sasa mbio za kufuzu michuano ya afcon timu ya taifa ya soka ya tanzania taifa stars ilibanwa mbavu na kikosi cha tunisia kwenye mchezo wa kuwania kufuzu michuano ya kombe la mataifa ya Afrika au AFCON mwaka 2022 nchini Cameroon. Bao la pekee na la ushindi kwa Tunisia kwenye mchezo huo wa kundi J uliochezwa Ijumaa ya Novemba 13 lilifungwa na Yusuf Msakni katika dakika 18 kupitia mkwaji wa penalti. <muchilis> Jitihada za Stars kusawazisha mambo ziliambulia patupu kwa kubanwa mbavu wasiweze kupumua hadi dakika 90 zinamalizika. Mchezo wa marudiano baina ya timu mbili hizo unatarajiwa kuchezwa Novemba 17 katika uwanja wa Mkapa nchini Tanzania. Mashabiki wa Taifa Stars wanasisitiza kuwa kuvunjika kwa mwiko si mwisho wa kusonga sima. Maandalizi kwa ajili ya tarehe kumi na saba kuja kuwakunguta uwanja wa Mkapa, hiyo itakuwa ni baraa. Ni lazima tufike, hata kama taratibu zimetoka kwamba ni asilimia hamsini ya mashabiki lazima wawepo uwanjani, ndo inatakiwa wawepo uwanjani koni wasi wachezaji wa Tanzania. Hii ni fursa kwao namba moja, kwa sababu asilimia kama 95 ya wachezaji wa Tunisia wengi wanacheza nchi za nje na vilabu vikubwa. Kwa hiyo pindi watakapocheza vizuri, lazima vilabu ambavyo vinahusika na wachezaji wa Tunisia watawaangalia wachezaji wa Tanzania mara moja au mara mbili, na kwamba pale watakapofanya vizuri, wana uhakika watakupata ajira kwenye hio vilabu vikubwa. Siku ya Jumapili, timu ya taifa ya soka ya Kenya Harambee Stars nayo ilijizoazoa dimbani kuvana na vijana wa Kingazija. Katika mchuano huo, Kenya ilikubali kichapo cha mabao mawili kwa moja kutoka kwa Wakomoro na hivyo matumaini ya kutia mguu katika michuano ya AFCON yakizidi kufifia. Komoro ilikuwa ya kwanza kucheka na nyavu kupitia goli la Elfardo Ben Nabuhan katika dakika 21 ya mchezo, lakini Clif Nyakea akafanya mambo kuwa sawa bin sawa dakika 14 baadaye. Baada ya wenyeji kufunga la pili, waliamua kuweka uzio usiovukika katika safu ya nyuma hadi kipenga cha mwisho kinalia. Harambe Stars ambao walitoa sare ya kufungana bao moja kwa moja na Komoro katika mechi ya mkondo wa kwanza jijini Nairobi wiki iliyopita. Sasa wana kibarua wa kigumu cha kutakiwa kuzifunga Togo na Misri katika karata zao za mwisho za kutinga AFCON mwezi Machi mwaka huu. Huku hayo yakiarifiwa, mshambuliaji Khalid Lualila alitoka benchi na kufunga bao lake la kwanza la kimataifa kwenye uwanja wa nyumbani wa klabu yake wakati Uganda ilipopambana na Sudan kusini kwenye mechi iliyochezwa Jumatano jioni. Wageni kwa ujumla walilingana nguvu na wenyeji, lakini hawakuwa na bahati na kulazimika kukubali kichapo hicho. Lakini Lolila, mmoja kati ya wachezaji wawili wenyeji, na mwingine akiwa mbadala wa kipindi cha pili, Karima Wantambala, walihakikisha Uganda inadumisha ushindi huo. Uganda inaonekana kuwa timu iliyofanya vizuri kati ya timu za Afrika Mashariki baada ya Kenya kubanwa mbavu na Komoro na Tanzania kuelemewa na Waarabu wa Tunisia. Sierra Leone nao walitoka nyuma kwa mabao manne bila jibu na kulizamisha jahazi la Super Eagles ya Nigeria na kufanya mambo kuwa sawabinsawa katika mechi ya kufuzu kwa fainali zijazo za kombe la AFCON mnamo Novemba 13 jijini Benin City jimbo la Edo nchini Nigeria. Katika michuano mingine ya Novemba 13 sajili mpya wa Chelsea Hakim Ziyech alifungia Moroko mabao mawili na kuhakikisha kwamba wanasajili ushindi wa nyumbani sawa na Mali, Niger na Afrika Kusini. Afrika Kusini walihitaji penalti ili kusajili ushindi wa magoli mawili kwa mtungi ulioepushia aibu ya kuangushwa na Sao Tome Prince, taifa dogo lililo na raia laki mbili pekee ambalo linashikilia nafasi ya mia moja themanini na mbili kwenye orodha ya kimataifa ya shirikisho la soka duniani FIFA. Mali waliungana na Gini kileleni mwa kundi A baada ya kusajili ushindi wa moja kwa sifuri dhidi ya Namibia jijini Bamako. Mfungaji wa bao hilo la pekee alikuwa tineja El Bilal Ture katika dakika ya 38. Kwingineko, Niger waliwapokeza Ethiopia kichapo cha bao moja kwa sifuri katika mechi ya kundi K jijini Niamey. Niger na Ethiopia kwa sasa wanajivunia alama tatu kila moja, tatu nyuma ya viongozi Ivory Coast na Madagascar na tutamatishe kwa masumbwi, bondia wa Tanzania Hassan Mwakinyo ameshinda tena kwa gumi zito la technical knockout au KO dhidi ya mwanamasumbwi mwa Argentina Jose Carlos Paz na kuendelea kutetea mkanda wake wa WBF na kumfanya awe na jumla ya KO 12 katika mara 18 alizoshinda ndani ya mapambano 20 ambayo ameyafanya hadi sasa. Bundia mwa Argentina alisalimu amri katika raundi ya kumi na mbili katika pambano la raundi kumi na mbili la uzito wa intercontinental super welterweight siku ya Ijumaa, pambano lililofanyika katika ukumbi wa next Door arena kuwania ubingwa wa WBF. Huyu hapa Hassan Makinyo baada ya ushindi huo boxa wa kufananishwa na boxa yoyote Tanzania. Nadhani leo nimetaka kuonyesha kiwango ambacho hao ambao wananitaja taja itakuwa ni mwisho wao kuongea, kwa sababu wao wanacheza na mabondia walevi, alafu wanajua na maboxa. Ninasema mimi ndio Tanzania one. Uh -huh. Nashukuru Mwenyezi Mungu kwa ushindi wangu wa leo, kwa sababu nimefurahisha mashabiki wangu na kilia kilio chao kikubwa. Nashukuru support niloipata kwa ndugu zangu wa Tanga. Nashukuru ndugu zangu wa Tanzania wote kwa maombi. Niwaambie tu kama ilivyokuwa miaka mitano ya Magufuli ndio miaka mitano Mwakinyi huyu. Mpenzi msikilizaji, tutakomea hapo kwa leo, kutokana na ufinyu wa wakati. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 30 mfunguwa sita Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 16 Novemba mwaka 2020. Katika siku kama ya leo miaka 75 iliyopita Yani, tarehe kumi na sita Novemba mwaka 1945 vikosi vya jeshi la Ufaransa vilishambulia Vietnam na kuanza mapambano ya muda mrefu ya wananchi kwa ajili ya kuikomboa nchi hiyo baada ya karne moja ya kukoloniwa Vietnam na Ufaransa. Wakati wa vita vya pili vya dunia Japan iliidhibiti nchi hiyo. Japan iliondoka Vietnam baada ya kushindwa katika vita hivyo, na Vietnam ikaanza kukaliwa kwa mabavu na nchi ya kikoloni ya Ufaransa. Siku kama ya leo miaka 74 iliyopita, tarehe 16 Novemba mwaka 1946, kwa mara ya kwanza ilitengenezwa mvua ya bandia. Mvua uh, ya bandia ilivumbuliwa na mtaalamu wa masuala ya hali ya hewa wa Marekani akishirikiana na mwanakemia mmoja wa nchi hiyo, na walitumia gesi ya kaboni na hewa katika kutengeneza mvua hiyo mvua bandia hutumiwa katika maeneo yenye ukame au yenye uhaba wa mvua. Katika siku kama ya leo miaka 41 iliyopita ulianzishwa tena uhusiano wa Libya na Iran. Uhusiano huo ulikatwa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Sababu ya kukatwa uhusiano huo ni msimamo wa kiongozi wa zamani wa Libya Kanali Muamari Gaddafi aliyeitambua serikali ya Shah nchini Iran kuwa ilikuwa tegemezi kwa ubeberu wa Marekani na kwamba ilitanguliza mbele masilahi ya nchi za magharibi na utawala ghasibu wa Israel kuliko masilahi ya nchi za Kiarabu na Wapalestina. na tarehe 26 Aban miaka 52 iliyopita aliaga dunia ya ustadhi Ibrahim Purdavudi, mhakiki mkubwa na mtaalamu wa maswala ya Iran akiwa na umri wa miaka 83. Alielekea katika nchi za Ujerumani na India na kufundisha katika vyuo vikuu vya nchi hizo kwa ajili ya kukamilisha utafiti wake kuhusiana na maswala Iran. Mwaja, 1315, ya Iran mwaka 1315 hijiria shamsia mhakiki huyo mkubwa aliitwa kufundisha katika chuo kikuu cha Tehran na mwaka 1346 alitunukiwa tuzo ya sayansi ya Vatican kutokana na huduma zake kubwa za, za masuala ya kibinadamu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.