Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Nasr aya ya kwanza hadi ya mwisho A'udhu billahi minash-shaytanir-rajim. Bismillahi Al al kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanahosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni vipindi vya maadili bora na bidhaa za Iran. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Meja Jenerali Salami asisitiza tena kuwa Iran italipiza kisasi cha damu ya kamanda Suleimani kwa waliomuua. Waandamanaji Pakistan waapa kuwa hawatositisha maandamano mpaka balozi wa Ufaransa atimuliwe. Palestina yasema utawala wa Kizayuni haujasitisha sera ya umegaji ardhi na ujenzi wa vitongoji, na Obama akiri kuwa matokeo ya uchaguzi yanaonyesha Marekani imegawanyika katika kambi mbili. Habari kamili Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesisitiza tena akisema, tutalipiza kisasi cha damu ya kamanda shahidi Qasim Suleimani kwa waliomuua. Meja Jenerali Husein Salami ameyasema hayo mjini Tehran katika mazungumzo na waziri wa ulinzi wa Iraq Juma Anad Saadun, ambapo mbali na kusisitiza kuwa ulipizaji kisasi huo hauna uhusiano wowote na ufuatiliaji wa mchakato wa kisheria wa kuuliwa shahidi kamanda Qasim Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis, amesema ana matumaini kizazi cha Wairaq nacho pia kitalipiza kisasi cha damu ya kamanda wake shujaa shahidi Abu Mahdi Al Muhandis. Meja Jenerali Salami ameongeza kuwa hapana shaka yoyote kwamba katika ulimwengu wa Kiislamu, kamanda Qasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis ndio waliotoa mchango mkubwa kabisa uliowezesha kusambaratishwa na kuangushwa Daesh na mipango ya kizayuni na kimarekani katika eneo, sambamba na kuashiria kuwa matamanio ya Iran kwa Iraq ni kuona nchi hiyo inakuwa huru iliyojitawala iliyoungana pamoja na yenye nguvu na amani. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ametilia mkazo pia ulazima wa kuondoka au kutimuliwa jeshi vamizi la kigaidi la Marekani katika ardhi ya nchi hiyo. Kwa upande wake, waziri wa ulinzi wa Iraq, luteni jenerali Juma Anad Saaduni, amesema Iran iliipatia misaada muhimu sana Iraq katika kipindi hasasi cha hujuma na uvamizi wa Daesh. Anad Saadun ameongeza kama ninavyonukuu, ndugu zetu wa Iran walitusaidia katika kupambana na ugaidi wa Daesh na walitupatia kila tulichohitaji katika kipindi kile, na sisi hatutalisahau jambo hili. Maelfu ya waandamanaji nchini Pakistan waliofanya mgomo wa kuketi wametangaza kuwa wataendeleza mgomo wao huo wa, wa kuketi mpaka balozi wa Ufaransa nchini humo atimuliwe. Maelfu ya wanaharakati wa kidini na waungaji mkono wa kundi la kidini liitwalo vuguvugu vugu la Labaik ambao walianzisha maandamano dhidi ya Ufaransa kutoka makao makuu ya mji wa Rawalpindi wakiwa na lengo la kusonga mbele hadi mji mkuu wa Pakistan, Islamabad, wamekabiliwa na kizuizi cha vikosi vya jeshi la polisi. Sambamba na kufanyika maandamano hayo, shura kuu ya kundi la vuguvugu la Labaik imetangaza kuwa serikali ya Pakistan inapaswa, mbali na kumfukuza balozi wa Ufaransa, imrejeshe nyumbani pia balozi wake aliyeko Paris na kuvunja mikataba yote ya kibiashara na kiuchumi iliyopo kati ya Pakistan na Ufaransa. Wimbi jipya la maandamano dhidi ya Ufaransa linafanyika katika miji mbalimbali mbali ya Pakistan, wakati mnamo wiki za karibuni serikali ya Islamabad ilimwita balozi wa Ufaransa katika wizara ya mambo ya nje na kumtaka afikishe kwa serikali yake salamu za malalamiko makali ya Pakistan dhidi ya misimamo ya kupiga vita Uislamu iliyoonyeshwa na rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na kuendelezwa kitendo cha kifidhuli cha jarida la Charlie Hebdo cha kumvunjia heshima bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mnamo tarehe 15 Oktoba, waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan alisema misimamo ya rais wa Ufaransa kuhusiana na kuchapishwa katuni zinazomvunjia heshima mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam imeziumiza hisia za Waislamu duniani na akasistiza kwamba matamshi aliyotoa Macron yatashadidisha hisia za chuki dhidi ya Uislamu na kutoa fursa ya kutumiwa vibaya suala hilo na watu wenye misimamo ya kufurutu mpaka. Serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina imesema utawala haramu wa kizayuni wa Israel haujasitisha hata kwa lahadha ndogo sera yake ya umegaji ardhi, ujenzi wa vitongoji na kuwahamishia walowezi wa kizayuni katika ardhi ya Palestina. Wizara mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina imetoa taarifa kulaani uamuzi mpya wa utawala haramu wa kizayuni wa kujenga nyumba mpya 1257 kusini mwa mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na kusisitiza kuwa hatua hizo zinafuta kila fursa iliyopo ya kuundwa nchi huru ya Palestina. Wizara mambo ya nje ya mamlaka ndani ya Palestina imebainisha kuwa lengo la hatua hizo za wazayuni ni kupanua vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika mji wa Baitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu na kuviunganisha na vitongoji vingine katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, ili kwa njia hiyo uweze hatimaye kuitenganisha Quds na Palestina, hususan kupitia upande wa kusini wa ufukwa wa Magharibi. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ndani ya Palestina vile vile imezitaka nchi zote duniani ziuwajibishe na kuchukulia hatua utawala wa kizayuni wa Israel na kusisitiza kuwa utoaji taarifa tupu za kulaani hatua za utawala huo hauzuii kukamilishwa mipango ya kivamizi na kukusubu ardhi ya utawala haramu wa Israel. Gazeti la kizayuni la Harits limeripoti kuwa serikali ya Israel imeidhinisha ujenzi wa nyumba zaidi ya elfu moja na mia mbili katika mji wa Baitul Muqaddas kabla ya kuingia madarakani rais mpya wa Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Msafara wa kijeshi wa askari wa Marekani unaojumuisha makumi ya magari ya deraya na vifaru umeingia ndani ya ardhi ya Iraq ukitokea nchi jirani ya Siria. Shirika rasmi la habari la Siria SANA limetangaza kuwa msafara mkubwa wa kijeshi wa jeshi la Marekani unaojumuisha magari ya deraya yasiyopungua 50 umevuka mpaka wa Siria na kuingia Iraq kupitia kivuko cha Al Walid. Msafara huo wa jeshi la Marekani umetokea kituo cha jeshi cha nchi hiyo kilichoko mkoani Al Hasaka, kaskazini mashariki mwa Siria. katika miaka ya karibuni mara kadhaa misafara ya kijeshi ya Marekani inayojumuisha vifaru na zana zingine za kivita imekuwa ikihamishwa baina ya nchi mbili za Iraq na Siria. Hata hivyo, harakati za karibuni za wanajeshi wa Marekani ndani ya nchi hizo mbili imekuwa na umuhimu maalumu baada ya rais wa nchi hiyo Donald Trump kuchukua hatua hivi karibuni ya kumuuzulu waziri wa ulinzi Mark Esper na kumteua Chris Miller kukaimu nafasi hiyo na rais wa zamani wa Marekani Barak Obama amesema matokeo ya uchaguzi wa mwaka huu yamedhihirisha kuwa kuna mpasuko mkubwa wa tofauti kati ndani ya nchi hiyo. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya CBS, Obama ameashiria matokeo ya uchaguzi wa rais wa Novemba tatu na kueleza kwamba kupata kila mgombea kura zaidi ya milioni sabini kunaonyesha mpasuko mkubwa wa tofauti zilizoko ndani ya nchi. Katika mahojiano hayo na CBS, Barack Obama amesema ni jambo la kuvunja moyo kwa kutochukuliwa hatua za kukabiliana na madai yasiyo na msingi ya kufanyika udanganyifu katika uchaguzi yaliyotolewa na Rais Donald Trump ambaye pia ni mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican. Tangu yalipotangazwa matokeo ya uchaguzi wa rais wa Marekani, Akthari ya vyombo vya habari vya nchi hiyo ikiwemo hata televisheni ya Fox News inayomuunga mkono Trump vimemtangaza Joe Biden kuwa ndiye anayeongoza katika kinyang'anyiro cha urais. Licha ya Biden aliyegombea kwa tiketi ya chama cha Demokrati kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa Marekani, Trump hadi sasa hajakubali matokeo ya uchaguzi na amesisitiza mara kadhaa kuwa umefanyika udanganyifu mkubwa katika uchaguzi huo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Naam wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, mwadi ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa mchana wa leo, una kichwa cha habari kisemacho: Yemen, maabara ya silaha za magharibi zilizopigwa marufuku. Abdulqadir Antar, mshauri wa waziri mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, amesema nchi hiyo imegeuzwa kuwa maabara na mahala pa kujaribia silaha zilizopigwa marufuku za magharibi. Imepita miezi 68 sasa tangu muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia uanzishe vita vyake dhidi ya Yemen. Vita hivi vimekuwa na matokeo mbalimbali mbali. Hata hivyo utumiaji wa silaha zilizopigwa marufuku ni moja ya matukio mabaya na ya kusikitisha zaidi. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa katika kipindi cha vita vyake vya miezi 68 dhidi ya Yemen, muungano huo uvamizi umetumia silaha mbalimbali mbali ambazo zimepigwa marufuku: mabomu ya vishada, silaha za vijidudu, fosforasi, kemikali, mabomu ya moto mabomu yanayozalisha joto, sumu ya mvuke na aina kwa aina ya mabomu, zikiwemo silaha zilizopigwa marufuku, ni baadhi ya silaha zilizotumiwa na muungano vamizi unaoongozwa na Saudia katika kipindi cha miezi 68 ya vita dhidi ya Yemen. Huko nyuma, pia asasi mbalimbali mbali za haki za binadamu zimewahi kuituhumu Saudia kwamba imekuwa ikitumia mabomu ya vishada dhidi ya raia wa Yemen. Katika uwanja huo, Rupert Colville, msemaji wa ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, ametangaza kuwa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia umetumia mabomu ya vishada huko Yemen, ambayo kimsingi yamepigwa marufuku kwa mujibu wa mkataba wa silaha uliopasishwa mwaka 2008 na kusainiwa na takriban nchi mia moja mabomo hayo yalikatazwa na kupigwa marufuku. Nukta muhimu katika kadhia hii ni kwamba silaha hizi zilizopigwa marufuku zinatengenezwa Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani. Kituo cha kimataifa cha utafiti wa amani cha Stockholm International Research Institute kimetangaza kuwa kuanzia mwaka 2015 hadi 2019 Marekani imekuwa mdhamini mkubwa wa zana za kijeshi za utawala wa Al Saud na asilimia 73 ya silaha za Saudia zinatoka Marekani. Kuanzia mwaka 2015 hadi 2019, asilimia 25 ya mauzo yote ya silaha za Marekani nje ya nchi yalikwenda Saudia. Uingereza nayo kuanzia Januari mwaka 2015 hadi sasa imetoa kibali cha kuuziwa silaha utawala wa Riadh zenye thamani ya pauni bilioni 6.4. Ahamid Abdul Qadir Antar, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kistratejia, ambaye pia ni mshauri wa waziri mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen, anasema kuhusiana na suala hilo kwamba vikosi vya anga vyenye mfungamano na muungano wa kimataifa wa kijeshi vimeruka mara milioni moja katika kipindi cha miaka sita ya vita dhidi ya Yemen. Mashirika yanayozalisha silaha nchini Marekani na Uingereza yameifanya Yemen kuwa mahala pa kufanyia majaribio silaha zao. Katika vita hivi, wananchi wa Yemen wamevurumishiwa na kumiminiwa silaha zilizopigwa marufuku, zinazoua na zenye uharibifu mkubwa. Silaha hizo mbali na mauaji, zimebomoa na kusambaratisha kabisa miundo msingi na kubomoa nyumba za Wayemen. Matokeo ya kutumia silaha zilizopigwa marufuku dhidi ya wananchi wa Yemen ni kutokea maafa makubwa ya kibinadamu kuwahi kushuhudiwa katika miongo ya hivi karibuni. Mbali na makumi ya maelfu ya raia kuuawa na kujeruhiwa, vita hivyo vimesababisha kushadidi maradhi mbalimbali. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadili bora. Natumaini hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena kujumuika nami katika kipindi kingine cha maadili bora. Leo tutajadili suala la Uislamu na kuzuia kutokea kwa uhalifu, suala la utoaji wa adhabu kwa mhalifu, pamoja na maudhui juu ya sheria za jinai kwa ujumla ni moja ya masuala tata ya kisheria na kijamii ambayo hata baadhi ya wakati hutoka nje ya maudhui ya kisheria na kijamii na kuingia katika uwanja wa masuala ya kisaikolojia na kitiba na pengine hata kufikia kiwango cha kuzungumzia pia masuala ya kifalsafa. Iwapo tutazichunguza jamii za mwanzo za mwanadamu, tutagundua kuwa katika jamii hizo hakukuwepo na athari yoyote ya kanuni, utaratibu na maadili. Katika jamii hizo hakukuwa na kitu kiitwacho sheria za jinai. Hata hivyo, pamoja na hayo, kwa msaada wa Qur'ani tukufu tunaweza kuelewa kuwa mbegu ya asili ya sheria za jinai ilipandwa na watu wa jamii hizo kwa njia ya kutumia uwezo wa kimadaraka na kuhifadhi mamlaka ya wenye nguvu. Katika zama zilizofuatia ambapo kulikuwepo na sheria za jinai Sheria hizo hazikuwa na maana au tafsiri inayojulikana hivi sasa ya sheria, na aghlabu njia kuu ya utekelezaji wa sheria hizo ilikuwa ni kwa mfumo wa kulipiza kisasi, kwa sababu ya mtu, kabila au hata baadhi ya wakati kwa sababu ya kisiasa, lakini kwa njia isiyo ya kiutu wala kiadilifu. Hata hivyo, kutokana na kukua kwa uwezo wa ufahamu na upambanuzi wa mwanadamu juu ya mambo wataalamu wa elimu ya sheria, huku wakitumia suhula walizokuwa nazo, walifanya uchambuzi na uhakiki wa kupigiwa mfano katika uwanja wa makosa ya jinai na wakaweza kubuni njia za kupambana na uhalifu na hivyo kuleta sheria za jinai zenye malengo makubwa zaidi ambayo hayakuwa mengine isipokuwa ni kulinda utaratibu na usalama katika jamii na kudhamini masilahi ya watu wote. Kudhihiri kwa mifumo mipya ya ustaarabu kumelifanya suala la jinai lichukue muundo mwingine kiasi cha kuwafanya wataalamu wa elimu ya jamii waamini kuwa ustaarabu wa zama hizi umetoa athari kubwa na yakina katika suala la jinai na kwamba katika ustaarabu mpya wa karne hii suala la uhalifu limetokea kuwa ni tatizo sugu ambalo halionyeshi kuwa ni tishio tena. Matatizo ya kiuchumi, ukosefu wa kazi, kuangalia filamu zenye kuamsha hisia na kadhalika ni miongoni mwa sababu ambazo zimechangia sana katika kufanyika kwa vitendo vya jinai. Uchunguzi uliofanywa katika jamii mbalimbali mbali unaonyesha kuwa ili kuendeleza maisha ya mwanaadam ni lazima kuweko na utekelezwaji wa sheria za jinai, kwani pamoja na kuwepo kwa mafunzo ya kiakhlaki, miongozo, nasaha na mipaka maalum, hata hivyo bado kuna baadhi ya watu ambao huhalifu sheria na utaratibu wa kijamii na kuuchafua utaratibu mzima wa jamii kutokana na uvunjaji wao wa sheria lakini kwa kuwa uhai wa jamii unalazimu kuwepo kwa mpango na utaratibu maalum wa kijamii, hivyo kwa kutaka au bila ya kutaka, watungaji wa sheria wamelazimika kuweka kanuni maalum za kisheria na kijamii dhidi ya wakiukaji wa, wa sheria ili kuitakasa jamii na madhara yanayotokana na ukiukaji huo. Ama kuhusiana na suala la uhalifu na adhabu inayotolewa kwa mkosa, kumekuwepo na mitazamo tofauti. Baadhi ya wataalamu wanaamini kuwa jinai huchafua roho ya dhamira safi ya jamii, na adhabu pia ni matokeo ya kosa la mhalifu, na lengo kuu la kutunga sheria za jinai ni kusimamisha uadilifu na uwiano katika jamii, pamoja na kufidia madhara yaliyoikumba jamii kutokana na vitendo vya wahalifu. Kuna wataalamu wengine wanaoamini kuwa radiamali inayoonyeshwa na jamii dhidi ya mhalifu ni mfano wa radiamali ya mwili wa binadamu dhidi ya vimelea vya maradhi. Hivyo wataalamu hao wanaonyesha kuwa kuna ulazima wa kuchukua hatua ili kuikinga jamii na uhalifu. Montesquieu mtaalamu mashuhuri wa Kifaransa katika elimu ya sheria anasema hivi: kuhusiana na tawala katika serikali za aina hii, watungaji wa sheria badala ya kutoa adhabu kubwa kwa mhalifu hufanya juhudi za kuzuia kutokea kwa uhalifu na kuwafundisha watu akhlaki njema na maadili bora, na sio kutoa adhabu kali zaidi kwa wahalifu. Ukweli wa mambo ni kuwa kile ambacho Montesquieu amezungumzia kuhusiana na kuzuia kutokea kwa uhalifu kimekwisha zungumzwa karne kadhaa zilizopita na dini ya Kiislamu. Uislamu si tu kwamba umefafanua kwa urefu njia za kuzuia kutokea kwa vitendo vya kihalifu, lakini pia kwa kuratibu na kuweka sheria za kiadilifu za jinai unamfanya mhalifu asite kuendelea na kufanya vitendo vya ukiukaji wa sheria kwa kukabiliana na mambo kulingana na hali halisi ilivyo. Uislamu unaamini kuwa kutokana na tabia ya ukaidi ya mwanadamu baadhi ya watu huamua kuhalifu sheria kwa kufanya vitendo vya jinai. Hivyo, kwa kuweka sheria zinazokubalika kiakili, za kiadilifu muafaka na za namna kwa namna, hutoa adhabu kwa mhalifu ambaye, kwanza, humzindua na kumpa funzo mhalifu huyo, pamoja na kumfanya awache kufanya uhalifu kutokana na hofu ya adhabu, na pili, kumdhibiti asieneze uvundo wa vitendo vya kihalifu kwa watu wengine. Hata hivyo ni lazima kuzingatia kuwa kwa mtazamo wa Kiislamu, utungaji na utoaji wa adhabu siyo njia pekee ya kuitakasa jamii na uchafu wa uhalifu, bali sheria za jinai ni silaha ya mwisho inayolazimu kutumika ili kuisafisha jamii na vitendo viovu. Lakini ukweli ni kuwa Uislamu umebuni njia kadhaa za kuing'oa mizizi ya vitendo vya jinai katika jamii. Wasikilizaji wapenzi, kwa kuwatanabisha watu na maisha ya akhera, Uislamu huweza kuikata mizizi ya sababu zinazopelekea watu kufanya maovu, kwani kila mtu anatambua kuwa hatima ya maisha yake ya milele inategemea amali alizozifanya hapa duniani. Iwapo atatenda mema, basi mustakabali wake utakuwa ni waheri, na kama atakuwa ni mwovu, maisha ya milele huko akhera yatakuwa ya mateso na adhabu. Hivyo ili mtu aweze kudhamini mafanikio yake ya milele, huwa hayuko tayari kujisalimisha mbele ya tufani ya hawa na matamanio, na kuchukua tahadhari, uangalifu na kuwa macho huiepusha nafsi yake na maovu yote ya kibinafsi pamoja na ya kijamii kwa ujumla. Kwa hakika imani huchukua nafasi ya kipekee katika utawala wa nafsi ya mtu kwa kuwapa nguvu walinzi wa ndani ya nafsi ya mtu. Imani humzuia mtu na kufanya makosa, na wakati maovu yanapotaka kuibuka kutoka katika bahari ya nafsi iliyochafuka, imani ya dini huleta hali ya ushwari na utulivu ambao huipunguza kwa kiasi kikubwa hamu ya mtu ya kuyaendea mambo maovu. Hata hivyo, mbali ya uzuiaji huu wa mtu binafsi, Uislamu umebuni pia njia za kuzuia uhalifu katika upeo wa kijamii. Kwa mfano, kukaa bila ya kufanya kazi ambako ni moja ya sababu kuu zinazompelekea mtu kuingia katika mambo maovu kunapigwa vita vikali na Uislamu, na suala la kupambana na uvivu na kutofanya kazi limekuwa ni sehemu ya malengo ya kudumu ya kijamii ya dini hiyo tukufu. Uislamu unawashajiisha Waislamu kufanya kazi za biashara, ufundi, kilimo na kazi nyinginezo, na unamtaka kila mtu awe ni mchapakazi hodari kwa ajili ya jamii. Na ndiyo maana manabii na mawalii wa Mwenyezi Mungu wamekuwa muda wote wakieleza kuwa mtu mwenye kuhangaika na kufanya kazi ili aweze kuendesha maisha ya familia yake ana malipo mara mbili ya yule ambaye amepigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Pamoja na yote hayo, Iwapo kutakuwepo na suhula za kutosha, serikali ya Kiislamu ina wajibu wa kuwapatia watu wote kazi za kufanya, na kama kutakuwepo na uchache wa kazi, serikali hiyo inapaswa kudhamini mahitaji ya wasio na kazi kwa kutumia mfuko wa Baitulmali, ili kuikinga jamii na madhara ya ufakiri. Kwa kifupi ni kuwa kwa kuwa Uislamu mbali ya kutilia maanani maisha ya kimaada ya mwanadamu umempa pia kiumbe huyo mteule hidaya ya maisha ya kimanawi. Ni wazi kuwa katika mzunguko wa maisha hayo yenye sharafu, dini hiyo inalipa umuhimu aina yake suala la kuheshimu haki za wengine, uadilifu na kufanyiana wema. Katika hali hii, hata suala la fikra ya kudhulumu haki za watu wengine na kufanya uhalifu hudhibitiwa, na kwa namna hiyo huwa hapabakii tena nafasi ya vitendo vya kikatili, uharibifu na uvunjaji wa sheria. Ukweli huu unashuhudiwa wazi katika zile nchi ambazo zimeathiriwa sana na utamaduni wa Kiislamu. Katika nchi hizo, kiwango cha vitendo vya uhalifu, ujambazi na mauaji ni cha hali ya chini ikilinganishwa na nchi nyinginezo, na ni wazi kuwa kadiri ambavyo mataifa yatakuwa yakijikurubisha zaidi na maadili pamoja na matukufu ya Kiislamu, upendo, amani na ufanisi katika mataifa hayo yataongezeka na kiwango cha vitendo vya kihalifu itakuwa kimepungua. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo ndio tunakamilisha kipindi chetu cha leo cha maadili bora. Tunatumaini kuwa mmenufaika na yote ambayo tumewandalieni. Basi mpaka wakati mwingine, nakuwageni nikisema kwaherini. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Udondozi wetu wa magazeti Afrika Mashariki mchana huu unaanzia nchini Tanzania ambapo habari iliyopewa kipaumbele na takriban magazeti yote ya nchi hiyo inahusu joto la uteuzi wa mawaziri. Ndiyo habari kuu pia katika gazeti la Mwananchi, ambalo limeandika macho masikio: uteuzi wa mawaziri, wachambuzi wanaeleza mambo yanayoweza kuzingatiwa kwenye uteuzi. Waziri mkuu kuapishwa leo. Rais John Magufuli leo anatazamiwa kumwapisha waziri mkuu Kassim Majaliwa katika ikulu ya Chamwino jijini Dodoma. Habari nyingine katika gazeti hilo zinasema magonjwa ya figo yatajwa kuongezeka nchini, utata wagubika uchaguzi TLS na mvua yaacha kaya 50 bila makazi Sumbawanga. Moja ya habari zilizopewa uzito wa kwanza na toleo la mtandaoni la gazeti hilo inasema hotuba ya rais magufuli wakati akizindua bunge la kumi na mbili inaweza kuwa ilijaa maelezo ya kina kuhusu mipango ya serikali yake katika miaka mitano ijayo lakini sifa alizoipa tume ya taifa ya uchaguzi nec zimepingwa na viongozi wa vyama vya siasa ukurasa wa mbele wa gazeti la nipashe umepambwa kwa picha zinazoonyesha baadhi ya mawaziri wa kipindi cha kwanza cha rais magufuli akiwemo wa afya ummy mwalimu na Selemani Jafo wa TAMISEMI. Picha hizo zimeambatana na anwani inayosema watajwa kurejea baraza la mawaziri. Mtanzania pia halikuachwa nyuma, limeandika hawa ndio mawaziri watarajiwa, wengi kubebwa na elimu na uzoefu katika usimamizi na utendaji wa shughuli za serikali. Gazeti la Majira pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya uteuzi wa mawaziri kwa kuandika ni wiki ya joto la uteuzi wa mawaziri. Rais Magufuli asubiriwa kwa hamu kutegua kitendawili. Sura mpya kuchomoza. Mawaziri na mawaziri wasaidizi wastaafu, presha juu. Tuelekeze dira ya udondozi wetu sasa katika nchi jirani ya Kenya, ambapo habari kuu katika gazeti la Standard ina kichwa kisemacho, wimbi wimbo wa saini za BBI. Mukhtasari wa habari hiyo ni kuwa Hivi karibuni timu ya mpango wa maridhiano nchini Kenya, BBI, inatazamiwa kuanza kukusanya sahihi za wananchi kama hatua ya kwanza ya kuelekea katika kura ya maoni itakayoamua hatima ya mradi huo unaoungwa mkono na Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Habari hii ya BBI pia imepewa kipaumbele na gazeti la Taifa Leo chini ya kichwa kisemacho Arege kuvuma vifo vikizidi. Kwa ufupi, mwandishi anaeleza namna mikutano ya hadhara ya kuipigia debe na kuikashifu ripoti ya BBI ilivyoshika kasi licha ya ongezeko la kesi na vifo vya korona. Taifa Leo pia limeandika utata kifo cha mbunge, baadhi wakidai ni Covid-19. Wandani wa Ruto wadai kufungiwa nje ya makao ya Jubilii. Asili na kimataifa, wafuasi wa Trump wazidi kulia wa kura. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika, Jaji Mkuu David Maraga, ambaye amekuwa akilaumiwa na wanasiasa na maafisa wa serikali kwa msimamo na maamuzi yake, amesema ya kuwa kazi yake si kufurahisha watu. Habari kuu katika gazeti dada la Nation semayo ufichuzi sakata la wanafunzi hewa lakiao pia limeandika MCAs watuhumiwa kuongoza ufujaji wa fedha za kaunti. Karua na Kibwaga wasimama kidete kupinga BBI. Kesi za COVID-19 Kenya zapindukia elfu sabini na kieneo wa Ethiopia elfu ishirini na tano wakimbilia Sudan. Tutamatishia nchini Uganda, ambapo New Vision toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeakisi habari zenye vichwa vinavyosomeka Kampeni Museveni wa NRM kuelekea Acholi. Mlinzi wa mbunge auawa kwa kupigwa risasi. Na mhubiri akamatwa kwa wizi wa shilingi bilioni nne. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Monita ina kichwa kisemacho, bosi wa uwanja wa ndege akamatwa kisa mabango ya Museveni. Habari nyingine inasema familia mwanaharakati mganda aliyeuawa katika bustani moja nchini Marekani imefungua kesi ya kutaka kulipwa fidia ya shilingi bilioni 998 za Uganda. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya iran. Bidhaa za Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bidhaa za iran ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa za mazao ya kilimo yanayopatikana kwa wingi nchini Iran. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Tunda la komamanga ni miongoni mwa mazao ya kilimo yanayopatikana kwa wingi nchini Iran na inasemekana kwamba lina historia ya miaka elfu nne. Wataalamu wa mimea na watafiti wanasema kwamba Iran ndio asili ya mti wa komamanga, na wanaamini kwamba mti wa tunda hilo ulitolewa Iran na kupelekwa katika maeneo mengine ya dunia kama India, na kisha kaskazini mwa Afrika, China, Ulaya na Amerika. Kuzagaa kwa mikomamanga ya kienyeji katika baadhi ya maeneo ya Iran kama pwani mwa bahari ya Kaspi, misitu ya nyanda za chini, maeneo mbalimbali ya magharibi mwa nchi, katika mikoa ya Lorestan, Kurdistan, Chahar Mahal Bakhtiari, Fars, Baluchistan, maporomoko ya kusini mwa milima ya Alborz na katika mkoa wa Gilan, yote haya yanaunga mkono uhakika kwamba Iran ndio asili ya mti wa mkomamanga. Tunda hili la mkomamanga limetajwa mara tatu katika kitabu cha mwisho cha Mwenyezi Mungu, yaani yani Qurani Tukufu. Mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 99 ya Suratu Al Anam kwamba kuumbwa kwa mbingu, kuteremshwa mvua na kuota kwa aina mbalimbali za mimea na matunda yakiwemo makomamanga ni ishara na alama ya adhama ya mwenyezi Mungu. Vilevile aya ya 68 ya Suratu Rahman inasema kwamba komamanga ni miongoni mwa matunda ya waumini huko peponi. Na katika aya ya 141 ya suratu Al-An'am Mwenyezi Mwenyezi Mungu anawahusia waja wake kutumia tunda la komamanga, komamanga ambalo kisayansi linajulikana kwa jina la Punica granatum ni miongoni mwa matunda yanayotokana na mti ambao una majani na matawi mengi na yenye miba kiasi. Mkomamanga unaweza kustahimili joto na upepo mkavu na vilevile vile baridi ya nyuzi joto kumi chini ya sifuri. Kwa msingi huo, unaweza kulimwa katika maeneo mengi ya dunia. Mti huu huwa na urefu wa baina ya mita mbili hadi tano. Majani yake ni ya kijani kibichi na yenye kung'aa na maua yake ni mekundu na yasiyo na harufu. Tunda la komamanga lina aina tatu za tamu na ladha: komamanga tamu, chachu na tamu na uchachu kwa pamoja. Tunda hili pia lina rangi na ukubwa unaotofautiana, japokuwa lina sifa mahsusi zinazoshuhudiwa katika aina zote za makomamanga. Tabibu na mwana falsafa mashuhuri wa Iran, Abu Ali Sina aliamini kwamba sehemu zote za tunda la komamanga zina faida za kitiba na dawa. Hadi sasa kumefanyika uchunguzi mwingi kuhusiana na sifa mahsusi za tunda la komamanga na muundo wake, na kubaini kwamba lina faida kubwa na nyingi katika kutibu na kuzuia magonjwa mbalimbali. Hii ni pamoja na kwamba ngozi ya komamanga, mizizi ya mkomamanga, maua yake na mbegu za tunda lake vinatumiwa katika viwanda vya kutengeneza dawa. Wataalamu wa tiba ya jadi wanaamini kwamba tunda la komamanga ni kioevu cha uhai kutokana na faida na sifa zake nyingi mahususi. Tunda hili lina kiwango kikubwa cha vitamini B1, B2, vitamini C na B9, madini kama chuma, magnesium, potasium fosforasi na sodium. Tunda la komamanga linasifika kwa kusafisha damu, kuimarisha ini na kuzuia maradhi ya kisukari. Vilevile lina faida kubwa sana katika kukabiliana na maradhi kama ya pumu, maumivu ya kifua, kikohozi kikali na kadhalika. Aidha, watu wanaosumbuliwa na maradhi ya moyo wanashauriwa kutumia tunda la komamanga. Vilevile vile, lina taathira kubwa katika kuzuia ukomavu wa mishipa na kupatwa na kiharusi. Linasifika pia kwa kutengeneza damu mwilini, kuzuia kuharisha na kupambana na vimelea. Katika tiba ya jadi ya Iran, tunda hili pia linatambuliwa kuwa linaimarisha figo, kupunguza lehemu kupunguza shinikizo la damu, kupambana na saratani ya tezi dume, ugonjwa wa kupoteza kumbukumbu uzee na kunenepeana. Punje za komamanga zinafaa kwa mfumo wa mmeng'enyo kutokana na utajiri wake wa nyuzinyuzi, na huzuia kupatwa na saratani kama ya utumbo kwa kupunguza muda wa kubakia mada ziada ndani ya mwili wa mwanadamu. Vilevile, tunda hili la komamanga huzidisha kinga ya mwili ya kupambana na vijidudu maradhi na vimelea kutokana na kuwa na antioksidanti zinazolinda seli katika mwili zisiharibiwe. Vilevile tunda la komamanga lina taathira kubwa katika kuzuia msongo wa mawazo na kupunguza wasiwasi na wahka, na wakati huo huo humzidishia mlaji wake hali ya furaha na ukunjufu wa moyo. Rangi ya tunda la komamanga huwa haifutiki kirahisi na kwa sababu hiyo, zamani, majani, mizizi na matawi ya mkomamanga na vilevile vile, ngozi ya tunda lake vilitumiwa katika kuzalisha rangi inayotumiwa katika viwanda vya ngozi, nyuzi na vitambaa vya nguo. Hii leo pia ngozi ya komamanga inatumiwa kwa ajili ya kutengeneza rangi za kijadi. Juisi ya tunda hili ina sifa ya kuua vijidudu maradhi, vilevile linatumiwa kuzalisha sharubati muraba, malai, aina mbalimbali za viungo, poda, vyakula vya ndege, siki na kadhalika. Mbegu za tunda la komamanga pia zina mafuta yenye sifa mahsusi za kitiba. Wapenzi wa usikilizaji, hii leo Iran, ambayo ina zaidi ya hekta elfu sitini za mashamba ya kilimo inazalisha karibu tani milioni moja kwa komamanga na inahesabiwa kuwa mzalishaji na muuzaji mkubwa zaidi wa tunda hilo duniani. Hapa nchini kuna zalishwa zaidi ya aina 700 za komamanga katika mikoa mingi kama Fars, Khorasan, mkoa wa kati, Isfahani na Yazd katika mikoa yote ya kando kando ya jangwa la Kavir, tunda hili lilitambuliwa kama zao la kiuchumi kwa miaka mingi iliyopita. Maeneo ya Save, Neyriz, Ferdows, Bajestan ndiyo wazalishaji wakubwa zaidi wa tunda la komamanga nchini Iran. Makomamanga ya Save katika mkoa wa kati yana umashuhuri wa kimataifa kutokana na ubora wake, utamu, ngozi yake nyembamba kubakia kwake muda mrefu na uasilia wake kutokana na kuwa na kiwango kikubwa cha asidi, komamanga la Save linaweza kubakia hai kwa kipindi cha miezi 18 hadi miaka miwili ikilinganishwa na makomamanga ya maeneo mengine ya dunia yanayoweza kubakia kwa muda wa miezi minne tu. Eneo hili la Iran linazalisha zaidi ya aina sabini ya makomamanga ambayo mbali na kudhamini mahitaji ya ndani ya nchi, vilevile sehemu yake nyingine huuzwa ya nje ya nchi. Mashamba ya eneo la Ferdos katika mkoa wa Khorasani kusini pia yanazalisha tani elfu 20 hadi 30 za komamanga kwa mwaka na kuuzwa katika masoko ya ndani na nje ya nchi. Makomamanga ya eneo hilo la Ferdos yana kiwango cha sukari mara mbili zaidi ya makomamanga yanayolimwa katika maeneo mengine ya Iran. Makomamanga ghali zaidi ya Iran ni yale yanayolimwa katika mkoa wa Yazde. Makomamanga ya Iran yanauzwa zaidi katika nchi kama Uholanzi, Ujerumani, Ufaransa, Uswisi, Sweden, Qatar, Korea Kusini, Iraq, Umoja wa Falme za Kiarabu, Kuwait, Armenia, Azerbaijan, Rusia na Turkmenistan. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotayarishwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 30 Mfunguwa sita Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 16 Novemba mwaka 2020. Katika siku kama ya leo, miaka 75, iliyopita Yani, tarehe kumi na sita Novemba mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tano vikosi vya jeshi la Ufaransa vilishambulia Vietnam na kuanza mapambano ya muda mrefu ya wananchi kwa ajili ya kuikomboa nchi hiyo, baada ya karne moja ya kukoloniwa Vietnam na Ufaransa. Wakati wa vita vya pili vya dunia, Japan ilidhibiti nchi hiyo. Japan iliondoka Vietnam baada ya kushindwa katika vita hivyo, na Vietnam ikaanza kukaliwa kwa mabavu na nchi ya kikoloni ya Ufaransa. Siku kama ya leo miaka 74 iliyopita tarehe 16 Novemba mwaka 1946, kwa mara ya kwanza ilitengenezwa mvua bandia. Mvua uh, ya bandia ilivumbuliwa na mtaalamu wa masuala ya hali ya hewa wa Marekani akishirikiana na mwanakemia mmoja wa nchi hiyo, na walitumia gesi ya kaboni na hewa katika kutengeneza mvua hiyo. Mvua bandia hutumiwa katika maeneo yenye ukame au yenye uhaba wa mvua. Katika siku kama ya leo miaka 41 iliyopita ulianzishwa tena uhusiano wa Libya na Iran. Uhusiano huo ulikatwa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Sababu ya kukatwa uhusiano huo ni msimamo wa kiongozi wa zamani wa Libya, Kanali Muammar Gaddafi aliyeitambua serikali ya shah nchini Iran kuwa ilikuwa tegemezi kwa ubeberu wa Marekani na kwamba ilitanguliza mbele maslahi ya nchi za magharibi na utawala ghasibu wa Israel kuliko maslahi ya nchi za Kiarabu na Wapalestina. Na tarehe 26 Aban miaka 52 iliyopita aliaga dunia Ustadhi Ibrahim Pur Davudi mhakiki mkubwa na mtaalamu wa masuala ya Iran akiwa na umri wa miaka 83. Alielekea katika nchi za Ujerumani na India na kufundisha katika vyuo vikuu vya nchi hizo kwa ajili ya kukamilisha utafiti wake kuhusiana na masuala ya Iran mwaka 1315 hijiria shamsia. Mhakiki huyo mkubwa aliitwa kufundisha katika chuo kikuu cha Teheran na mwaka 1346 alitunukiwa tuzo ya sayansi ya Vatican. Kutokana na huduma zake kubwa za, za masuala ya kibinadamu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio habari za dunia kwa ufupi. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu meja jenerali Hussein Salami amesisitiza tena akisema, tutalipiza kisasi cha damu ya kamanda Shahid Qasim Suleimani kwa waliomuua. Maelfu ya waandamanaji nchini Pakistan waliofanya mgomo wa kuketi wametangaza kuwa wataendeleza mgomo wa huo mpaka balozi wa Ufaransa nchini humo atimuliwe na serikali. Ya mamlaka ya ndani ya Palestina imesema utawala haramu wa kizayuni wa Israel haujasitisha hata kwa lahadha ndogo sera yake ya umegaji ardhi, ujenzi wa vitongoji na kuwahamishia walowezi wa kizayuni katika ardhi ya Palestina na hadi hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukwageni nikisema ahsanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio irib.ir mnaweza. Pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.