Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na isomwapo Quran isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako Mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na vilevile kwenye intenet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB world service. Vilevile tunasikika katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga 19 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma na 104.1 Maarifa FM Mtwara. WhatsApp yetu ni plus 989356547. Email yetu ni swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu kwa mchana huu ni Bwana Safarzade. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuleteni pia kipindi cha mchango wa maulamaa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii. Tutakuleteni pia makala ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Spika wa bunge la Irani asema kasi ya kuporomoka Marekani imeongezeka. Misri na Sudan kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi kukabiliana na Ethiopia. Wafuasi na wapinzani wa Trump wapigana Washington, Marekani. Na mbunge wa Iraq asema muswada wa kutimuliwa wanajeshi wa Marekani utekelezwe haraka. Habari kamili. Spika wa Majlis ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema kwamba matukio yaliyoambatana na uchaguzi wa Marekani yamezidi kuporomosha itibari ya nchi hiyo na kuongeza kasi ya kuporomoka mfumo wa kibeberu wa Marekani. Muhamad Bagher Kalibof amesema hayo leo asubuhi na kuongeza kwamba matatizo ya kimuundo kijamii, kisiasa na kiuchumi ya Marekani yamejionyesha kwa uwazi kabisa mbele ya walimwengu baada ya uchaguzi mkuu wa nchi hiyo na kwamba taswira halisi ya hivi sasa inaonyesha kuongezeka kasi ya kuporomoka Marekani na kuvunjika nguvu dola hilo la kibeberu mbele ya macho ya wanyonge ulimwenguni. Spika wa bunge la Iran amegusia uhakika mwingine kwamba kubadilishwa sura za watu katika uongozi wa Marekani hakubadilishi chochote katika siasa za tawala za Marekani kuhusu Iran, na kuongeza kwamba lililo muhimu kwa Iran ni hatua za kivitendo za serikali ya Joe Biden, na kuna wajibu wa kuona mauzo ya mafuta ya Iran, mabadilishano yake ya kibenki na biashara za mashirika ya Iran na dunia zinarejeshwa kwenye hali yake ya kawaida katika serikali ijayo ya, ya Marekani. Vilevile amesema ripoti za mara kwa mara za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki zimethibitisha kwamba Iran inaheshimu kikamilifu ahadi zake za nyuklia na kuonyesha kwamba, na kuongeza kwamba kama kweli Joe Biden ana imani na mapatano ya nyuklia JCPOA, basi hanabudi ila kutekeleza ahadi za Marekani kwenye makubaliano hayo bila ya kuweka masharti yoyote na pia Marekani iwalipe fidia wananchi wa Iran kwa kushindwa kwake kutekeleza ahadi zake ndani ya JCPOA kwa miaka kadhaa sasa. Spika Ghalibaf amesisitiza kwamba Iran inaamini kuwa mfumo uliooza wa Marekani ndio hasa wa kulaumiwa kutokana na maamuzi ghalati yanayochukuliwa na, na viongozi wa nchi hiyo. Amesema kisasi pekee cha kufidiwa damu za mashahidi Ghasm Suleimani na Abu Mahdi al-Muhandis ni kutimuliwa wanajeshi wa Marekani katika eneo hili. Majeshi ya Misri yametoa taarifa katika mpango kuhusiana na mpango wa kufanyika luteka na mazoezi ya pamoja ya anga ya kijeshi kati ya nchi hiyo na Sudan katika anga ya Sudan. Gazeti la Al Ahram la Misri limenukuu taarifa ya majeshi ya nchi hiyo ikisema kwamba askari wa jeshi la anga la Misri jana Jumamosi waliwasili katika kituo cha kijeshi cha Maroi nchini Sudan kwa ajili ya mazoezi hayo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, luteka na mazoezi hayo ya kijeshi yamepewa jina la Tai wa Mto Nile nambari moja na yatafanyika kwa kushirikiana na jeshi la anga la Sudan. Maneva hayo yataendelea hadi tarehe 26 mwezi huu wa Novemba. Mazoezi ya kijeshi baina ya vikosi vya anga vya Sudan na Misri yanafanyika huku kukiwa na mzozo baina yao na nchi jirani Ethiopia kuhusu ujenzi wa bwawa la Nahdha nchini Ethiopia. Wachambuzi wanasema huo ni ujumbe maalumu wa Cairo na Khartoum kwa serikali ya Addis Ababa. Karibu mwaka mzima sasa, nchi hizo watatu zina mzozo kuhusu bwawa hilo. Mzozo huo umekuwa mkubwa kiasi cha kupiga kengele ya hatari na kuongeza uwezekano wa kushambuliwa kijeshi bwawa hilo. Serikali ya Ethiopia imepiga marufuku ndege kuruka katika anga ya eneo la bwawa hilo na imeshadidisha ulinzi, ikisisitiza kwamba imejiandaa kwa hali yoyote ile. Mazungumzo baina ya nchi hizo tatu yamefanyika mara chungu nzima bila ya mafanikio. Misri inadai kwamba bwawa la Nahdha litapunguza kiwango cha maji ya mto Naili yanayoelekea Misri, wakati Ethiopia inajitetea kwa kusema ina haki ya kutumia rasilimali za nchi yake kuwaletea watu wake maendeleo na ustawi. Maandamano ya wafuasi wa rais wa Marekani Donald Trump mjini Washington DC yameingia kwenye machafuko baada ya kuzuka mapigano baina yao na watu wanaopinga ubaguzi wa rangi. Televisheni ya Russia Today imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa wafuasi wa Donald Trump wamefanya maandamano wakidai kuibiwa kura na walielekea kwenye jengo la mahakama kuu ya mji huo. Wafuasi wa magenge ya mirengo ya kulia yenye misimamo mikali ambao wengi wao walikuwa na silaha wameshiriki kwenye maandamano hayo. Waandamanaji hao wamepigana na kundi moja la wamarekani wenye asili ya Afrika ambao nao walikuwa wamekusanyika kumpinga Donald Trump. Jeshi la polisi lililazimika kuingilia kati kuzima mapigano hayo. Rais huyo wa Marekani alijitokeza mbele ya wafuasi wake katika maandamano hayo ya Washington ili kuonyesha anaunga mkono ubaguzi wa rangi wa magenge hayo ambayo yanaamini kwamba wazungu ni bora kuliko watu wa jamii nyingine. Donald Trump ameshiriki maandamano hayo kuunga mkono pote la wabaguzi hao wa rangi na kusahau kwamba yeye ni rais wa nchi yenye watu wa rangi na vizazi tofauti. Mara kadhaa alirudia kusema kwamba mfumo wa uchaguzi wa Marekani umeoza, ni mbovu na ni mharibifu kupindukia. Msemaji wa White House Kayleigh McEnany amedai kwamba zaidi ya wafuasi milioni mmoja wa Trump wameshiriki kwenye maandamano hayo. Hata hivyo, picha za vyombo vya habari zinaonyesha kulikuwa na elfu kadhaa tu ya wafuasi wa Trump katika maandamano hayo licha ya takwimu za vyombo vya habari vya Marekani kuonyesha kwamba Donald Trump amebwagwa vibaya katika uchaguzi wa rais wa Novemba 3 2020, lakini bado rais huyo anang'ang'ania kuwa yeye ndiye mshindi. Amefungua mashtaka mahakamani kulalamikia uchaguzi huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa ulinzi wa Iraq ambaye yuko ziarani hapa nchini Iran ameonana na kuzungumza na mkuu wa komandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya Iran. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, waziri wa ulinzi wa Iraq luteni jenerali Juma Anan Saadun leo ameonana na brigedia jenerali Muhammad Bagheri hapa Teheran na kubadilishana mawazo kuhusu masuala mbalimbali yanayozihusu nchi mbili. Waziri wa ulinzi wa Iraq amekuja hapa Teheran kwa ajili ya kustawisha uhusiano wa kiulinzi na kijeshi wa pande mbili na kujadiliana na viongozi wa Iran masuala kama ya kupambana na ugaidi, kuimarisha usalama katika eneo hili na kutafuta njia za kupambana na ukosefu wa utulivu katika ukanda huu, kwa kustafidi vizuri na uzoefu wenye uwezo mkubwa na, wenye na uzoefu na uwezo wa teknolojia wa jamhuri ya Kiislamu ya yeah, Iran. Kabla hapo, waziri wa ulinzi wa Iran Brigadia Jenerali Amir Hatami alikuwa amesema kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kudhamini mahitaji ya vikosi vya ulinzi vya Iraq kwa shabaha ya kuimarisha uwezo wa kiulinzi wa nchi hiyo. Brigadia Jenerali Hatami alisema hayo jana Jumamosi hapa mjini Teheran katika mazungumzo na waziri wa ulinzi wa Iraq Luteni Jenerali Juma Anansadun anayeitembelea jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Alisema inapaswa nchi za eneo hili zenyewe zijithaminie na kushughulikia usalama wa eneo lao, na akaongeza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaendelea kuunga mkono mchakato wa kisiasa, utulivu, usalama na umoja wa ardhi yote ya Iraq kama ilivyokuwa hapo awali, na iko tayari kushiriki katika ujenzi mpya wa ustawi wa nchi hiyo. Na mjumbe mmoja wa kamisheni ya usalama na ulinzi ya bunge la Iraq amesisitiza kwamba hakutakuwa na tofauti yoyote kubadilishwa sura ya rais wa Marekani. Lililo muhimu kwa Iraq ni kutekelezwa mswada uliopasishwa na bunge la nchi hiyo wa kutimuliwa wanajeshi wa Marekani nchini humo. Kadhim Arrukabi, mjumbe wa kamisheni ya usalama na ulinzi ya bunge la Iraq, amesema kwamba iwe Donald Trump au Joe Biden, yeyote atakayekuwa rais wa Marekani hatobadilisha kitu, na kwamba muswada wa kutimuliwa wanajeshi wa Marekani nchini humo lazima utekelezwe haraka, wala hauwezi kufutwa. Amesema suala la kutimuliwa wanajeshi wa Marekani nchini Iraq ndiyo matakwa ya wananchi wa Iraq, na kuongeza kwamba serikali ya Baghdad inapaswa kuweka ratiba maalumu ya kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini humo. Wanajeshi vamizi wa Marekani wako katika maeneo mbalimbali ya Iraq kwa miaka mingi sasa. Mara chungu mzima, wananchi wa Iraq wamekuwa wakipinga kuendelea kuwepo wanajeshi vamizi wa Marekani nchini mwao. Bunge la nchi hiyo limepasisha muswada wa kutimuliwa wanajeshi hao wa magaidi Kilichobakia hivi sasa ni utekelezaji tu. Uamuzi wa kuatimua wanajeshi magaidi wa Marekani nchini Iraq ulichukuliwa baada ya wanajeshi hao vamizi kuwaua kigaidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepa, pamoja na Abu Mahdi al Muhandis, naibu wa mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Hashdushabi, na wana mapambano wenzao wanane Wanajeshi magaidi wa Marekani waliwaua kidhulma wana mapambano hao wa kiislamu kwa kuwavizia wakiwa uraiani. Kilichokasirisha zaidi wananchi wa Iraq ni kwamba luten Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa mgeni rasmi wa serikali ya Iraq, lakini Trump na gengi lake la magaidi hawakuheshimu haki ya kujitawala na kujiamulia mambo yake taifa la Iraq. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: mgogoro wa Ethiopia, Tigre yaendelea kuwa kitovu cha mzozo. Mgogoro ulioibuka nchini Ethiopia umekuwa ukichukua mkondo mpana zaidi siku baada ya siku. makumi ya watu katika jimbo la Tigray wameuawa, huku maelfu ya wengine wakiwa katika hali ya kukimbilia nchi jirani. Tayari maelfu ya raia wameripotiwa kuwasili katika nchi jirani na Ethiopia wakiwemo, wakikwepa mapigano yanayoendelea nchini kwao kati ya jeshi la serikali na harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigray huko kaskazini mwa nchi hiyo. Umoja wa mataifa umetoa mwito wa kufanyika uchunguzi kuhusiana na madai ya kufanyika mauaji makubwa dhidi ya raia katika jimbo la Tigray. Ethiopia ni nchi ya pili kwa kuwa na idadi kubwa ya watu barani Afrika ambapo ina wakazi zaidi ya milioni mia moja. kabla ya hapo Ethiopia ilikuwa ikitambuliwa kama kigezo cha kurejea katika demokrasia. Hata hivyo, kuanzia tarehe nne ya mwezi huu wa Novemba, kumekuwa kukishuhudiwa vitendo vya utumiaji mabavu katika uhusiano wa serikali kuu ya Adisababa inayoongozwa na waziri mkuu Abi Ahmed na jimbo la Tigrei la kaskazini mwa nchi hiyo. Wakazi wa jimbo la Tigrei wanaunda asilimia sita ya idadi ya wananchi wa Ethiopia. Tigre ni eneo la jamii ya wachache lakini wenye nguvu ambao katika miaka 30 iliyopita wamekuwa wakiongoza muungano tawala nchini Ethiopia. Lakini mwaka 2018, Abiy Ahmed anayetoka katika kaumu ya Oromo alifanikiwa kushika hatamu za uongozi na kuwa waziri mkuu. Baada ya kuingia madarakani, Abiy Ahmed aliunganisha muungano tawala na kuwa chama kimoja. Hata hivyo harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigray ambayo kwa miaka mingi ilikuwa katika muungano huo tawala ilikataa kujiunga na chama kipya. Hivi karibuni bunge la Ethiopia lilipasisha kwa wingi wa kura mchakato wa kubadilisha muundo wa nguvu za utekelezaji huko Tigray baada ya kuibuka mapigano baina ya harakati hiyo na wanajeshi wa serikali kuu. Uamuzi huo ulitathminiwa kwa ni na Ulitathminiwa na jimbo la Tigray kwamba ni hatua nyingine yenye lengo la kuiweka kando harakati ya eneo hilo katika muundo wa kisiasa wa Ethiopia. Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa, wa sikilizaji popote pale mlipo hususan huko nyumbani afrika Mashariki, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa maulamaa wa kieshia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Ali bin Husein bin Musa, maarufu kwa jina la Sayid Mortadha sh au Sharifu Mortadha, ambaye inajulikana pia kwa lakabu ya Alamulhuda, ambaye ni mmoja wanazuoni wakubwa wa Kishia aliyekuwa amebobea mno katika elimu ya fiqhi na teolojia na alihesabiwa kuwa miongoni mwa shakhsia wa Kishia waliokuwa na ushawishi mkubwa wa kijamii. Tulisema kuwa Sayid Murtadha, ambaye ni kaka yake Sharifu Radhi, aliishi katika karne ya nne na tano hijiria. Sehemu ya kumi na tatu ya mfululizo huu juma hili itazungumzia japo kwa mukhtasari historia na maisha ya Shekhe Tusi. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami Ahadi mwisho wa kipindi hiki Abu Jafar Muhammad bin Hassan Tusi mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa au Sheikh Tusi ni faqihi mpokezi wa hadithi na mwana zuoni mahiri na mashuhuri wa Kishia wa elimu ya teolojia ambaye aliishi katika karne ya tano hijiria. Alizaliwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 385 a hijiria katika mji wa Tus, moja ya miji ya Irani ya leo. Shekhe Tusi alikuwa moja ya nyota zinazong'ara katika ulimwengu wa Kiislamu na Kishia, ambaye ameacha athari nyingi na zenye thamani za vitabu katika elimu za fiqhi, usul, hadithi, tafsir, teolojia na kadhalika. Alikuwa mwanafunzi bora wa Shekhe Mufid na Sayid Murtadha. Shekhe Tusi ndiye mwandishi na mtunzi wa vitabu viwili kati ya vitabu vinne muhimu vya hadithi vya waislamu wa kishia vinavyojulikana kwa jina la Kutubul Arba. Aidha, Shekhe Tusi ndiye mwasisi wa chuo kikuu cha kidini yani Hauza cha mjini Najafu Iraq. Hakuna nyaraka nyingi sana zinazoeleza maisha ya Shekhe Tusi katika kipindi cha miaka 23 ya awali. Hata hivyo, kuna uwezekano mkubwa kwamba katika kipindi hiki cha hadi kufikia umri wa miaka 23 Shekh Tusi alikuwa akijishughulisha na kusoma elimu mbalimbali katika mji aliozaliwa wa Tusi nchini Iran. Katika zama hizo Tusi ulikuwa moja ya miji minne mashuhuri ya Khorasan katika zama alizoishi Shekh Mufid. Katika mji huo watawala wa ukoo wa Ghazni ndio waliokuwa wakiudhibiti mji huo na Mashia waliokuwa wakiishi katika mji wa Tus walikuwa chini ya mashinikizo makubwa na hawakuwa na utulivu hata kidogo, kutokana na kuandamwa na njama mbalimbali mbali. Kwa upande wa utamaduni, mji wa Tus ulikuwa moja ya miji iliyokuwa imenawiri katika uwanja huo. Waliondokea katika mji huo malenga na wana mashairi kama Firdausi na wasomi kama Nasiruddin Tusi. Familia ya Sheikh Tusi kwa vizazi kadhaa, wote walikuwa ni wanazuoni wa fikihi na maulama wakubwa na wa kutegemewa na jamii. Mtoto wa Sheikh Tusi alikuwa alimu na msomi mkubwa wa fikihi, ambapo kutokana na nafasi yake kubwa kijamii na yenye taathira kwa hauza na chuo cha kidini, aliondokea kutambuliwa kama Mufid Thani, yani Mufid wa pili. Aidha, mabinti wa Shekhe Mufid walikuwa wa wasomi na wanazuoni wakubwa elimu ya fiqhi. Fauka hayo mjukuu wake pia, baada ya baba yake, naye alikuwa kiongozi wa chuo kikuu cha kidini. Kwa hakika, Shekhe Tusi, kutokana na kujipamba kwake na takwa, elimu na uchaji Mungu, aliondokea kufahamika kama mmoja wasomi wanazuoni shaksia wakubwa na maraji waliokuwa na taathira katika zama zake. Mwaka 408 wakati Shekh Tusi akiwa na umri wa miaka 23 alihajiri na kuelekea Baghdad, Iraq, kwa lengo la kujiendeleza zaidi kielimu na kuhudhuria darsa za wasomi na waalimu wakubwa na kubakia huko ahadi mwishoni mwa umri wake. Shekh Tusi alihudhuria darsa za Shekh Mufid kwa muda wa miaka mitano, na baada ya kufariki dunia mwalimu wake huyo kwa miaka mingi alihudhuria darsa za Seyid Murtadha. Miaka kumi na mbili baada ya kuaga dunia mwalimu wake, yaani Seyid Murtadha, Shekh Tusi alibakia mjini Baghdad na kubeba bendera ya uongozi wa Ushia. Historia inaonyesha kuwa nyumba yake ilikuwa kimbilio na mahala pa matumaini ya wa Waislamu wasomi na maulamaa. Wengi waliokuwa wakitoka katika maeneo mbalimbali ya ardhi za Waislamu walikuwa wakielekea Baghdad na kwenda kusoma kwa mwana zuoni huyo. Historia inaonyesha kuwa idadi ya wanafunzi wake walikuwa zaidi ya mia tatu na wote walikuwa ni mafakihi na mamujitahidi wa Kishia. Aidha, walikuwemo pia mamia wa maulamaa wa kisuni waliokuwa wanafunzi wa shekhe Tusi. Sheikh Tusi alibakia mjini Baghdad kwa takriban miaka 40 akijishughulisha na kazi ya kufundisha hadi mtawala wakati huo wa ukoo wa Seljuki aliyekuwa na chuki na upinzani mkali dhidi ya Mashia aliposhambulia maeneo ya Mashia katika mji huo na kufanya mauaji na uporaji mkubwa. Nyumba ya Sheikh Tusi nayo haikusalimika na shambulio hilo. Washambuliaji walivamia nyumba ya Shekhe Tusi kwa lengo la kumuua. Hata hivyo, baada ya kumkosa walichoma moto vitabu pamoja na vifaa vingine vya Shekhe Tusi. Tukio hilo linadhihirisha hali ngumu na mazingira ya kutisha waliokuwa wakikabiliwa nayo wanazuoni wa Kishia katika zama hizo. Baada ya tukio hilo Shekhe Tusi alihamia katika mji wa Najaf. Katika zama hizo mji wa Najaf ulikuwa na mitaa kumi tu midogo ambapo idadi ndogo tu ya mashia walikuwa wakiishi jirani na haramu tukufu ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam. Baada ya kupata utulivu kidogo, Shekhe Tusi akaanzisha hauza ya Najaf ambayo baadaye iliondokea kuwa chuo kikuu kikubwa zaidi cha kidini baina ya mashia. Hauza ya Najafu imekuwa ikiendesha harakati zake kwa zaidi ya karne kumi bila kusita, na katika kipindi chote hiki imeweza kulea na kutoa maelfu ya mafakihi na mamujitahidi wakubwa wa Kishia. Kwa hakika fikra na maktaba ya Shekhe Tusi ilikuwa ni kamilisho la maktaba ya Shekhe Mufid na Sayyid Murtadha. Fikra na mitazamo yake ilitegemea hoja za kiakili na nakili. Katika karne ya nne na ya tano hijiria, kulishuhudiwa kunawiri midahalo, mijadala, makongamano ya kielimu pamoja na uandishi na usambazaji wa vitabu vya tafsiri na teolojia. Shekhe tusi naye, kutokana na daraja ya juu ya kielimu aliyokuwa nayo, aliteuliwa na mtawala wakati huo kuwa kiongozi wa kiti cha elimu ya teolojia. Shekhe tusi ana zaidi ya vitabu 15 katika elimu ya teolojia ingawa kitabu chake muhimu zaidi katika uwanja huo kinajulikana kwa jina la Talkhis Ashafi. Kutokana na muda wetu kumalizika kwa leo, wapenzi wasikilizaji, sina budi kukomea hapa. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki, ambapo tutaendelea kumzungumzia mwanazuoni huyu yani Abu Jafar Muhammad bin Hasan Tusi Mashuhuri kwa jina la Sheikh Tusi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, hapa ni Teherani ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Dira ya macho yetu magazetini Jumapili ya leo tarehe 15 Novemba inaanzia nchini Tanzania ambako matoleo yote ya magazeti ya leo ya nchi hiyo yameakisi kwa mapana na marefu habari ya hotuba ya Rais John Pombe Magufuli katika ufunguzi wa bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Habari Leo Jumapili limeandika hotuba ya JPM ya gusa wengi Shirika la afya duniani WHO laipongeza Tanzania kwa udhibiti wa magonjwa yasiyoambukiza. Ugonjwa wa kisukari watesa wengi bila wao kujijua, na TAKUKURU ya okoa bilioni 12, stendi da. Kwa upande wa gazeti la Mzalendo, baadhi ya habari zake zinasema maambukizo ya ukimwi yapungua daa, huku mabinti wakiwa hatarini zaidi Takukuru ya mulika tuhuma zilizoibuliwa mbele ya JPM. Na utatu wa kazi ni Rais Magufuli, Mama Samia na Waziri Mkuu Majaliwa. Viongozi wachambua mafanikio ya serikali kwa miaka mitano ya uongozi wa nchi, wasifia fikra zao za maendeleo. Baadhi ya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi Jumapili zinasema wapinzani watoa ya moyoni hotuba ya Magufuli bungeni, wasema nek haipaswi kusifiwa, wakituhumu kuwa ili shirikiana na jeshi la polisi kuvuruga uchaguzi. Wasema uchaguzi umekoleza kilio cha katiba mpya, kuundwa tume huru na haja ya majadiliano. Vifo ajali za barabarani mi, kwa miaka kumi vyashtua gumzo. Baiden naye kuwa na asili ya India. Takukuru ya zuia malipo ya shilingi bilioni 12 za kifisadi, stendi ya mabasi Mbezi na mpya ya ibuka, kifo cha mwandishi wa habari. Aidha, kurasa za habari za michezo za matoleo ya leo ya, ya magazeti ya Tanzania Zimetawaliwa na habari ya mafanikio katika soka la Tanzania baada ya timu ya taifa ya soka ya wasichana ya chini ya umri wa miaka 17 Twiga Stars kutoa ubingwa wa soka wa Kosafa baada ya kuwagaragaza wapinzani wao Zambia kwa mikwaju ya penalty. Ama huko Uganda Jumapili ya leo matoleo ya magazeti ya nchi hiyo yameendelea kuakisi habari za kupamba moto kampeni za uchaguzi za wagombea wa kiti cha urais, huku wakipigana vikumbo katika baadhi ya maeneo kuania maeneo ya kuandaa mikutano ya kampeni. Sunday Monitor imeandika mgombea wa urais wa kujitegemea jenerali mstaafu Henry Ntumukunde amesema kwamba Kujenga hospitali huko Kiruhura itakuwa moja ya ajenda zake kuu. Habari ya kifo cha mbunge wa Kamuli Rehema wa Tongola imeakiswa pia na gazeti hilo la Sunday Monitor ambalo limeandika pia kwamba Libya kutoka katika vita na machafuko hadi uwezekano wa amani. Sunday Vision limeakisi kampeni za Rais Yoweri Kaguta Museveni katika eneo la West Nile. Aidha limeandika kwamba maafisa wa ngazi za juu wa polisi wanachunguzwa kuhusiana na sakata la shilingi bilioni 150. Sunday Vision limeakisi pia habari ya kifo cha mbunge wa Kamuli, Bi Rehema Watongola na kuandika mbunge huyo aliaga dunia jana asubuhi kwa kirusi cha korona akiwa anaendelea kupata matibabu katika hospitali ya Mulago. Watongola anakuwa mbunge wa pili nchini Uganda kuaga dunia kwa COVID-19. Na huko nchini Kenya, Sunday Nation limeandika kuhusiana na vuta ni kuvute inayoendelea kuhusiana na mchakato wa kuelekea kura ya maoni juu ya hatima ya ripoti ya maridhiano BBI. limeandika pia kwamba Madaktari wanne wamefariki dunia kwa kirusi cha korona nchini Kenya katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Misaada ya kigeni kwa tume ya uchaguzi na mipaka IEBC yazuiwa ni habari nyingine inayoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Sunday Nation. Aidha lina mnukuu Profesa George Magoha, walimu wa elimu wa elimu, waziri wa elimu wa Kenya akisema kwamba amri ya rais Uhuru Kenyatta pekee ndiyo itakayomfanya asitishe shughuli na majukumu yake kama waziri na si vinginevyo. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu tutupe jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika maeneo mbalimbali ya Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na mamia waripotiwa kuuawa katika mapigano baina ya jeshi la Ethiopia na harakati ya TPLF eneo la Tigray. Mwanasiasa Lema aomba hifadhi Kenya huku Lisu akienda ughaibuni na Sheikh wa Al-Azhar haitaka Ufaransa ikome kuanisha ugaidi na Uislamu, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie katika eneo la pembe ya Afrika. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema mamia ya watu wameuawa na wanamgambo wanaofungamana na harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigre kwa kifupi TPLF kaskazini mwa Ethiopia. Katika taarifa ya wiki hii, Amnesty imesema timu yake ya uchunguzi imegundua miili ikiwa imetapakaa katika eneo la Maikadara magharibi mwa eneo la Tigre, eneo ambalo jeshi la Ethiopia lilitangaza ushindi dhidi ya harakati hiyo Alhamisi hii. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema mauaji hayo yalitekelezwa Novemba 9 na wanamgambo watiifu kwa tplf baada ya kupata pigo kutoka kwa wanajeshi wa serikali imedokezwa kuwa watu hao waliuawa kwa kukatwakatwa kwa visu na mapanga siku ya alhamisi waziri mkuu wa ethiopia abiy ahmed alisema wanajeshi wa nchi hiyo wamepata miili katika maeneo ambayo yamekombolewa magharibi mwa tigre katika ujumbe wa video abiy ahmed alisema kikosi maalum cha tigre kiliwazingira na kuwaua ndugu zao katika maeneo kadhaa ya Tigre. Tukio hilo linaumiza sana na nia dhidi ya binadamu. Wiki iliyopita, Abiy Ahmed aliamuru jeshi la Ethiopia lianzisha operesheni dhidi ya TPLF baada ya wapiganaji wa kundi hilo kuvamia kituo cha jeshi na kupora silaha. Waziri mkuu wa Ethiopia anasisitiza kuwa The Federal Government. serikali ya federali ilikuwa na kila haki ya kutuma vikosi vya usalama na kutumia nguvu kuwakabili mafisadi na wakiukaji wa haki za binadamu Human rights violation. Mbali na hayo, wiki hii mwanasiasa Tundu Antipas Lisu aliyegombea urais wa Tanzania katika uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 28 kwa tiketi ya CHADEMA aliondoka nchini humo kwenda Ubelgiji. Lisu ameenda Ubelgiji ambako alikuwa akiishi kwa takriban miaka miwili kwa ajili ya matibabu. Vyombo vya habari nchini Tanzania vimeripoti kuwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam kwamba Lisu ambaye ni makamu mwenyekiti wa CHADEMA bara alisindikizwa na maofisa wa ubalozi wa Jerumani, Marekani, ndugu jamaa na marafiki. Tundu Lisu amesema ameamua kuondoka Tanzania pamoja na mambo mengine kunusuru maisha yake na kujipanga upya kisiasa. Lisu. Nilipigiwa simu siku ya Jumamosi na nikaambiwa na mtu ambaye hakujitambulisha jina, lakini maneno aliyoniambia ni kwamba amri imeshatolewa kwamba tumalizane na wewe once and for all. na baadaye nikapigiwa simu na mtu mwingine tena nikaambiwa maneno hayo hayo, mheshimiwa, sasa na kushughulikia once and for all kama unaweza. Tafuta namna ya kujiokoa. Hivi vitisho sio vitu vya kupuuza hata kidogo. Miaka mitatu iliyopita nilikuwa natishiwa hadharani hivi hivi, na nilitoa taarifa nikasema hadharani, jamani, kuna watu wananitishia, kuna watu wananifuatafuata. Matokeo yake yanajulikana duniani na dunia nzima, nilipigwa risasi huku hayo yakiharifiwa. Mwanasiasa mwingine maarufu upinzani nchini Tanzania God Bless Lema ameachiwa huru siku chache baada ya kukamatwa na maafisa wa polisi Kenya kwa kuingia nchini humo kinyume cha sheria kwa lengo la kuomba hifadhi ya kisiasa. Lema ambaye alikuwa mbunge wa jimbo la Arusha mjini kwa tiketi ya CHADEMA alikamatwa Jumapili iliyopita akiwa ameandamana na familia yake. Awali maafisa wa polisi katika kaunti ya Kajiado nchini Kenya walisema wanamshikilia Lema na wanapanga kumrejesha Tanzania. Mwanasiasa huyo ambaye amedai anakandamizwa kisiasa na anahofia ya maisha yake hata hivyo, serikali ya Kenya imeamua kumwachia huru. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International lilitoa wito kwa serikali ya Kenya kutomrejesha Tanzania mwanasiasa huyo kutokana na kile ambacho limekitaja kuwa ni ukandamizaji wa kisiasa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Lema ambaye alikamatwa na kuachia huru siku chache zilizopita aliwaambia waandishi wa habari Kenya kwamba amekimbia nchi yake kwa kuhofia maisha yake. nimerealize kwamba ninafuatiliwa na kuna mipango mibaya juu yangu niliamua kuondoka nyumbani kuja huku, na nilisema siwezi kuondoka nikaacha familia nyuma kwa niko na mke na watoto wangu watatu. Wao tayari wako Nairobi kwa ajili ya kuproses masuala ya msingi ya kutafuta amani yao tukiachana ya na hayo ya siasa na wanasiasa. Shekhe mkuu wa al-Azhar nchini Misri ameitaka serikali ya Ufaransa ikome kuupa ugaidi sifa ya Kiislamu. Katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa mjini Cairo wiki hii, Shekh Ahmed amesema kuwa kuupa ugaidi sifa ya Kiislamu kama vile kusema ugaidi wa Kiislamu kuna jeruhi hisia za Uislamu kote duniani, na kuongeza kuwa swala hilo lina kinzana na hakika inayotambuliwa na watu wote. Ahmed Atayib amesema kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam ni jambo ambalo haliwezi kukubaliwa, na kuongeza kuwa matusi na kitendo chochote kinachomvunjia heshima Mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu kitafunguliwa mashtaka katika mahakama za kimataifa. Katika jitihada za serikali ya Ufaransa za kutaka kupunguza hasira za Uislamu duniani iandama nchi hiyo baada ya kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa hivi karibuni alikutana na kufanya mazungumzo na Rais Abdul Fatah Al Sisi wa Misri na mkuu Al Azhar, ambayo ndiyo mamlaka ya juu zaidi ya kidini huko nchini Misri, Shekh Ahmed Ataib. Mazungumzo na harakati hizo za Paris zinakuja baada ya jarida la Kifaransa la Charlie Hebdo kuchapisha tena katuni zinazomtusi na kumvunjia heshima Mtume mtukufu na baada ya matamshi yaliyotolewa na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akitetea matusi na uovu huo. Macron pia alisisitiza kuwa Faransa itaendelea kuchapisha vibonzo hivyo katika kile alichodai kuwa ni uhuru wa kujieleza. Matamshi hayo ya Rais wa Ufaransa yamechochea malalamiko na maandamano katika nchi nyingi za Kiislamu ambako jumuiya mbalimbali zimetoa wito wa kususiwa bidhaa za Ufaransa. Wiki hii shirika la kimataifa la wahajiri IOM limesema wahajiri wasiopungua 74 wamefariki dunia baada ya chombo walichosafiria kuzama katika ajali mbaya iliyotokea kwenye pwani ya Homs huko nchini Libya. Kwa mujibu wa IOM, watu zaidi ya 120 walikuwa wameabiri ndani ya chombo hicho wakati ajali hiyo mbaya ilipotokea wiki hii. Taarifa ya shirika la kimataifa la uhajiri imeeleza kuwa walinzi wa pwani ya Libya na wavuvi wamewaokoa watu 47 katika ajali hiyo ambayo haipungui kuwa ni ya saba kutokea katika Mediterranean ya kati tangu Oktoba mosi mwaka huu. na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya amesema kuwa makundi hasimu na vyama vya siasa nchini humo vimeafikiana kuainisha wakati wa kufanyika uchaguzi wa rais na bunge. Stefani Williams amesema kuwa washirika katika mkutano wa mazungumzo ya kisiasa ya Libya nchini Tunisia wamekubaliana kuwa uchaguzi mkuu nchini humo utafanyika tarehe ishirini na nne Desemba mwaka ujao elfu mbili ishirini na moja. Williams amesema kuwa Changamoto kubwa kwa sasa ni utekelezaji wa mpango wa kamati ya kijeshi wa kuanza kuondoa wapiganaji wa makundi mbalimbali mbali katika eneo la katikati mwa Libya na vilevile vile mamluki wa nchi za kigeni walioko nchini humo. Williams amezitaka nchi zote husika kuheshimu matakwa ya wa Libya ya Libya hiyo. Libya is for Libyans and they now want to to to come together to rebuild their country to end this long Inayotutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, kwaheri. katika historia. Leo ni tarehe 29 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1442 Hijria sawa na Novemba 15 mwaka 2020. Siku kama ya leo miaka 390 iliyopita alifariki dunia Johannes Kepler mwana hisabati mnajimu na mtaalamu wa nyota wa Ujerumani. Kepla alizaliwa mwaka 1517 na baada ya kuhitimu masomo yake alielekea Austria na kuanza kufundisha. Baadaye Kepla alifahamiana na Tycho Brahe, mnajimu mtajika wa Denmark, na kuanzia hapo taratibu akavutiwa na elimu ya nyota kutoka kwa msomi huyo. Kepla alichunguza na kufanya utafiti katika uwanja huo kwa miaka mingi. Miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo, mji wa mpakani wa Susan Gerde huko kusini magharibi mwa Iran ulishuhudia mapambano kati ya wapiganaji wa kiislamu na wanajeshi vamizi wa utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni hiyo ya kujihami ilifanywa na wapiganaji shupavu mia mbili wa Iran waliojumuisha wanajeshi wa ulinzi, wana mgambo wa kujitolea na idadi kadhaa ya wenyeji wa mji huo waliokuwa wakitumia silaha nyepesi dhidi ya jeshi vamizi la Saddam. Katika siku kama ya leo miaka 22, iliyopita Alama Muhammad Taqi Jafari, mwana falsafa na mwanafikra mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 1304 hijiria ya shamsia katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Kipaji chake kilidhihiri na kuchomoza zaidi akiwa katika kipindi cha kuinukia kwake, ambapo kabla ya kuanza shule ya msingi tayari alikuwa amejifunza Qurani Tukufu. Alama Muhammad Taqi Jafari ameandika vitabu vingi, ambapo tarjuma na tafsiri ya Nahjul Balagha ndio kitabu muhimu zaidi cha mwanazuoni huyo. na katika siku kama ya leo miaka ishirini iliyopita aliaga dunia ya muislamu wa Italia Mahdi Eduardo Anelli. Eduardo Anelli alikuwa mtoto wa kiume wa pekee wa seneta mashuhuri wa Italia na mmiliki wa kiwanda cha magari ya Fiat Giani Anelli. Alizaliwa mwaka 1954 katika mji wa New York huko Marekani, na akahitimu chuo kikuu katika taaluma ya dini na falsafa za Mashariki. Kusilimu mtoto huyo wa seneta wa Italia, mmiliki wa kiwanda cha magari ya Fiat na klabu ya soka ya Juventus kulitambuliwa kuwa kosa kubwa kwa familia yake, kiasi kwamba alitishiwa kuwa atanyimwa urithi. Kwa kosa hilo alikuwa akisema mara kwa mara kwamba anahofia kuuliwa na Wazayuni. Hatimaye tarehe 15 Novemba mwaka elfu mbili, maiti ya Mahdi Eduardo Aneli ilikutwa chini ya daraja moja la mji wa Turin nchini Italia, ikiwa na alama za kupigwa na kujeruhiwa. Naam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na muda wetu nao unakwenda kwa kasi mno. Bwana Makajura, Abdallah Ali Makajura kutoka Tabora, Tanzania, tunakushukuru kama ambavyo umesema shukran. Bwana Sherari Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya kutusalimu kwamba kuheshimiana, kwa kuelimishana, kwa na uadilifu kwa wanadamu, huo ndio ubinadamu mkamilifu. Anasema kutokuwa na maadili na tabia mbovu ndiko kunakopelekea binadamu sasa anajilinganisha na wanyama. Na ufuatao sasa ni muhutasari wa habari za dunia. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran, amesema kwamba matukio yaliyoambatana na uchaguzi wa Marekani yamezidi kuporomosha itibari ya nchi hiyo na kuongeza kasi ya kuporomoka mfumo wa kibeberu wa Marekani. Majeshi ya Misri yametoa taarifa kuhusu mpango wa kufanyika luteka na mazoezi ya pamoja ya anga ya kijeshi kati ya nchi hiyo na Sudan katika anga ya Sudan. Mazoezi ya kijeshi baina ya vikosi vya anga vya Sudan na Misri yanafanyika huku kukiwa na mzozo baina yao na nchi jirani ya Ethiopia kuhusu ujenzi wa bwawa la nala nchini Ethiopia. Wachambuzi wanasema huo ni ujumbe maalum wa Cairo na Khartoum kwa serikali ya Adis Ababa. Maandamano ya wafuasi wa rais wa Marekani Donald Trump mjini Washington DC yameingia kwenye machafuko baada ya kuzuka mapigano baina yao na watu wanaopinga ubaguzi wa rangi na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstodaycom mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at iribir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.