Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri basi, Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmanirrahim, habari za asubuhi wapenzi wa wasikilizaji wa redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo yetu asubuhi ya leo ikiwa leo ni Jumapili, tarehe ya 29 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 15 Novemba mwaka 2020 miladia. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com slash sw tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma na 104.1 Mtwara, huko katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Afrika Mashariki. Asubuhi mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa, na tutakuwa na vipindi vya afrika wiki hii, makala leo katika historia, bila kusahau e, maulama mchango wa maulamaa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu, na kama kawaida udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mgogoro wa Ethiopia washadidi huku viwanja vya ndege vikishambuliwa na makombora mengine kutua katika nchi jirani ya Eritrea. Vyama vya Sudani vyasema upinzani wa umma dhidi ya kuanzisha uhusiano na Israeli ni mkubwa kuliko ilivyotarajiwa. Na harakati ya Polisario yashambulia ngome za jeshi la Moroko huko Sahara Magharibi. Sasa ni habari kamili. Mzozo unaoendelea nchini Ethiopia unaonekana kuchukua mkondo mpana zaidi baada maeneo ya maeneo kadhaa ya viwanja vya ndege kushambuliwa na wapiganaji wa harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigray, the Tigray People's Liber Liberation Front TPLF, kwa kifupi, yenye makao yake kaskazini mwa nchi hiyo. Taarifa zaidi zinasema wapiganaji hao wa jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigray wamefyatua maroketi katika jimbo jirani na mengine kutua katika mji mkuu wa nchi jirani ya Eritrea, katika mzozo wao na serikali ya Ethiopia unaoendelea kupanuka. Hali ya usalama baina ya serikali na harakati ya wananchi wa ukombozi wa Tigray e ilishadidi zaidi mwezi huu na kusababisha makabiliano ya kijeshi. Maafisa wa usalama wanasema maeneo ya viwanja vya ndege yameharibiwa katika shambulio la maroketi. Waasi hao wamethibitisha kuhusika, wakisema kuwa mashambulio hayo yalikuwa ni ya ulipizaji kisasi. Wakati huo huo, kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet ameonya kuwa madai ya mauaji nchini Ethiopia, ikiwa yatathibitishwa, yatakuwa ni uhalifu wa kivita. Onyo hilo linakuja baada ya shirika la kimataifa la haki za binadamu la Amnesty International kuripoti kwamba makumi ya raia waliuawa katika mji wa Tigray. Michele Bachelet anataka uchunguzi kamili ufanyike, na amesema wale waliohusika na makosa hayo, iwapo yatathibitishwa, lazima wawajibishwe. Mamlaka husika katika jimbo la Tigray zimekanusha madai kwamba vikosi vya jimbo hilo vilitekeleza mauaji hayo. Bi Bachelet amebaini kwamba kipaumbele cha kwanza ni kumaliza mapigano. Muungano wa vyama vya siasa vya Sudani vinavyopinga nchi hiyo kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel umesema upinzani wa wananchi kwa suala hilo ni mkubwa mno, kwa kiwango ambacho haikutarajiwa. Dafiullah Abdullah Aturu Musa, msemaji wa muungano wa makundi ya wananchi wa Sudani unaohusisha vyama kadhaa vya siasa ambao umeundwa kwa shabaha ya kupinga hatua kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni, ametangaza pia kwamba kuanzisha uhusiano na utawala huo ni fedheha kubwa kwa wananchi wa Sudan. Turu Musa vilevile vile ameashiria kampeni kubwa iliyoanzishwa kukusanya saini milioni 51 za watu wanaopinga kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya Sudan na utawala haramu wa kizayuni. Akaeleza kwamba sambamba na kampeni hiyo yatafanyika pia maandamano ya upinzani wa wananchi ya kupinga uamuzi huo, na kuna njia kadhaa pia za kisheria zitakazotumiwa kuzuia kuanzishwa uhusiano na utawala huo ghasibu. Tarehe 23 ya mwezi uliopita Oktoba, wizara ya mambo ya nje ya Sudani ilitangaza kuwa serikali ya mpito ya nchi hiyo imeafiki kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel na hivyo kuifanya Sudan kuwa nchi ya tano baada ya Misri mwaka 1979, Jordan mwaka 1994, Imarati na, imarati na Bahrein mwaka huu kufikia mapatano na Israeli na kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu wa Israeli. Wizara ya afya nchini Sudani imeweka kanuni mpya za kudhibiti ugonjwa wa Covid-19 baada ya kukabiliwa na changamoto kali za kukabili ugonjwa huo unaoitaabisha dunia nzima hivi sasa. Kigozi Ismail na taarifa zaidi akiripoti kutoka Kampala. Baada ya idadi ya waathiriwa wa mafua makali kuongezeka Uganda, wizara ya afya imetangaza hatua mpya za kufuatwa kuhusiana na janga hilo. Kuanzia sasa, wale wote watakaopatikana na virusi vya mafua hayo hawatahifadhiwa katika hospitali ama vituo maalum vya kutunzia wagonjwa wa aina hiyo, bali watatunziwa majumbani mwao wakipewa huduma zifaazo. Pili, wizara ya afya haitawazika wale watakaoaga dunia kutokana na mafua ya Covid-19, lakini watakuwa wakizikwa na jamaa zao. Akitangaza hayo, waziri wa afya Ruth Aceng amebainisha kuwa kutokana na gharama kubwa inayohusiana na huduma kwa wagonjwa wa COVID-19 na mazishi ya wanaoaga dunia, wizara yake haitaweza tena kutekeleza wajibu huo. Lakini akasisitiza kuwa maiti za wanaoaga dunia kutokana na COVID-19 zitashughulikiwa kisayansi kwanza na wataalamu wa kiafya kabla ya kuzikabidhi jamaa. Kwa ajili ya maziko. Aidha, jamaa za wanaoaga dunia kutokana na mafua hayo hawaruhusiwi kufungua maiti hao wakati wa mazishi. Hii inatiliwa mkazo kwa sababu za usalama wa kiafya kwa wanajamii. Akabainisha hofu kutokana na tabia za wananchi wakati huu wa kampeni, ambapo mashabiki wengi hawajali zile kanuni za kuzuia uenezaji wa virusi vya korona. Kwa hivyo wizara hii inawasihi wanasiasa na wananchi wote wajihadhari mno wakati huu wa kampeni, la sivyo Uganda inaelekea mlipuko mkubwa wa mafua makali ya korona baada ya uchaguzi mkuu wa Januari 14 mwaka ujao. Hivi sasa wizara ya afya inapendekeza mikusanyiko ya watu wasiozidi 200 madhali watengane kwa mianya ya mita mbili. Tatizo lingine lililoko ni uwizi wa madawa katika hospitali kama dada huyu anavyosema. Hata hivyo, kampeni za kutafuta kura kwa viwango vyote zinaendelezwa kote nchini, huku polisi ikiendelea kufyatulia gesi ya kukamua machozi baadhi ya wanasiasa na mashabiki wao. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukrani sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Kampala, Uganda. Shirika la msamaha duniani la Amnesty International limekosoa mtazamo wa kiundumakuili wa serikali ya Ufaransa na kusisitiza kuwa serikali hiyo haiwezi kudai kwamba inaunga mkono uhuru wa kutoa maoni. Shirika hilo la kimataifa la kutetea haki za binadamu limeashiria katika ripoti yake kuhusu matukio yaliyojiri mwezi uliopita nchini Ufaransa ya kuvunjiwa heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kueleza kwamba Ufaransa si muungaji mkono wa uhuru wa kutoa maoni kama yenyewe inavyodai. Kadhalika Amnesty International imegusia kesi wa wa ya wafaransa wawili walioshtakiwa kwa kuchoma moto kinyago cha sura ya rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron katika maandamano ya amani yaliyofanyika nchini humo na kueleza kwamba ni vigumu mno kufahamu maana ya hatua kama hiyo iliyochukuliwa na viongozi wa serikali ya Ufaransa kwa upande mmoja, na kwa upande mwingine viongozi hao kuunga mkono kuvunjiwa heshima mtume wa Uislamu kwa kisingizio cha kulinda uhuru wa kutoa maoni. Waziri wa ulinzi wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu iko tayari kudhamini mahitaji ya vikosi vya ulinzi vya Iraqi kwa shabaha ya kuimarisha uwezo wa kiulinzi wa nchi hiyo. Brigedia Jenerali Amir Hatami amesema hayo jana hapa mjini Teheran, katika mazungumzo yake na waziri wa ulinzi wa Iraqi, Luteni Jenerali Juma Anade Saaduni anayetembelea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amesema inapasa nchi za eneo zenyewe zidhamini na kushughulikia usalama wa eneo lao, na akaongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kuunga mkono mchakato wa kisiasa, uthabiti, usalama na umoja wa ardhi yote ya Iraqi kama ilivyokuwa hapo awali, na iko tayari kushiriki katika ujenzi mpya na ustawi wa nchi hiyo jirani. Waziri wa ulinzi wa Iran ameashiria pia ushirikiano wa Teheran na Baghdadi katika kupambana na ugaidi na akaeleza kwamba uwepo na uingiliaji wa majeshi ya nchi za nje ya eneo hili la Asia Magharibi ndio unaosababisha machafuko na kuvuruga uthabiti wa eneo hili mm. Na wizara ya ulinzi ya harakati ya Polisario imetangaza kuwa wapiganaji wa harakati hiyo wameshambulia wa ngome za jeshi la Moroko katika eneo hilo. Taarifa iliyotolewa na wizara hiyo imeeleza kwamba wapiganaji wa harakati ya Polisario wameshambulia wa ngome za jeshi la Moroko katika ukuta wa uzio ulioko katika maeneo ya Almahbas Hausa au sarad na faransia au huko Sahara Magharibi na kusababisha hasara ya mali na roho kwa jeshi hilo. Wakati huohuo huo, Hamada Salami, waziri wa habari na msemaji wa Polisari, wamesema serikali ya Moroko ndiyo inayobeba dhima kuongezeka mivutano kwa hatua yake ya kufungua vivuko viwili vipya katika ukuta wa uzio kwenye eneo la Guarigerete huko Sahara Magharibi na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu hufuata Usasa. Ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho kukosolewa msimamo wa kinafiki wa Pompeo kuhusu demokrasia. Rais Donald Trump wa Marekani ameutaja mfumo wa uchaguzi wa nchi hiyo kuwa mbovu na usiofaa kwa hoja kuwa umeruhusu kufanyika udanganyifu na wizi wa kura dhidi yake. Jambo hilo limesababisha mgogoro mkubwa wa kisiasa ambao haujawahi kushuhudiwa tena nchini humo na hivyo kupelekea kutiliwa shaka demokrasia inayodaiwa kuheshimiwa na kutekelezwa na viongozi wa nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo viongozi wa Washington daima hukosoa na kuzihubiria nchi nyingine za dunia kuhusu dharura wa kuheshimiwa demokrasia. Akizungumzia suala hilo, Senata Bernie Sanders wa jimbo la Vermont nchini Marekani, amekosoa msimamo wa kinafiki wa hivi karibuni wa Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, wa kuzikosoa nchi nyingine na kuzituhumu kuwa haziheshimu demokrasia. Akijibu matamshi hayo ya Pompeo, ambaye pia amedai kwamba Trump ataendelea kuwa rais wa Marekani kwa kipindi cha pili, seneta huyo amemhoji kupitia ujumbe wa Twitter kwa kusema ni vipi anathubutu kuzinasihi nchi nyingine za dunia ziheshimu demokrasia, katika hali ambayo serikali yake mwenyewe imekataa kuheshimu misingi ya demokrasia na kuendelea kungangania madaraka kinyume cha sheria na matokeo ya uchaguzi. Hoja hiyo ya Sanders zinaashiria msimamo wa kinduma kuwili na kinafiki wa Trump kuhusu suala zima la demokrasia na uchaguzi. Trump amekuwa akidai kupitia ukurasa wake wa Twitter na mbele ya waandishi wa habari kwamba wademokrat wamemwibia kura. kama madai hayo yana ukweli wowote na kwamba kura za wapiga kura zimeweza kuibiwa kirahisi hivyo ni wazi kuwa mfumo wa uchaguzi wa Marekani unaodaiwa kuwa wa kidemokrasia umeoza na unahitaji marekebisho ya kimsingi. Ni kutokana na ukweli huo ndipo Trump akachukua hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa tena Marekani, ya kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa mwaka huu ambayo yamempa ushindi mpinzani wake Joe Biden wa chama cha Demokrat, bali amekuwa akichukua hatua za makusudi za kuzuia kukabidhiwa kwake madaraka na wakati huo huo kutoruhusu akabidhiwe jumbe za pongezi kutoka kwa viongozi wa nchi za kigeni. Kiongozi huyo ambaye anasisitiza kuwa ni lazima kura zihesabiwe tena, amethibitisha kivitendo kwamba haheshimu hata kidogo uamuzi wa Marekani, uamuzi wa Wamarekani ambao wametangaza msimamo wao wa kumchagua kiongozi wanayemtaka kupitia mchakato wa kura. He, hii ni katika hali ambayo katika kipindi cha miaka minne ya utawala wake Trump na serikali yake wamekuwa wakiingilia masuala ndani ya nchi nyingine na kuzipa mawaidha na nasaha kuhusiana na udharura wa eti kuheshimiwa demokrasia. Ni wazi kuwa uingiliaji huo unakinzana na wazi na misingi ya demokrasia. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa maulamaa wa kieshia katika Uislamu ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa Kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Ali bin Hussein bin Musa maarufu kwa jina la Sayid Murtadha sh au Sharifu Murtadha ambaye inajulikana pia kwa lakabu ya Alamulhuda ambaye ni mmoja wa wanazuoni wakubwa wa kishia aliyekuwa amebobea mno katika elimu ya fiqhi na teolojia na aliyehesabiwa kuwa miongoni mwa shakhsia wa kishia waliokuwa na ushawishi mkubwa wa kijamii. Tulisema kuwa Sayid Murtadha, ambaye ni kaka yake Sharifu Radhi, aliishi katika karne ya nne na ya tano hijiria. Sehemu ya kumi na tatu ya mfululizo huu juma hili itazungumzia, japo kwa mukhtasari, historia na maisha ya Shekhe Tusi. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Abu Jafar Muhammad bin Hasan Tusi, mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa au Sheikh Tusi ni fakihi mpokezi wa hadithi na mwana zuoni mahiri na mashuhuri wa Kishia wa elimu ya teolojia ambaye aliishi katika karne ya tano hijiria. Alizaliwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka mia tatu na themanini na tano hijiria katika mji wa Tus, moja ya miji ya Irani ya leo. Shekhe Tusi alikuwa moja ya nyota zinazong'ara katika ulimwengu wa Kiislamu na Kishia, ambaye ameacha athari nyingi na zenye thamani za vitabu katika elimu za fiqhi, usul, hadithi, tafsir, teolojia na kadhalika. Alikuwa mwanafunzi bora wa Shekhe Mufid na Sayyid Murtadha. Shekhe Tusi ndiye mwandishi na mtunzi wa vitabu viwili kati ya vitabu vinne muhimu vya hadithi vya waislamu wa kishia vinavyojulikana kwa jina la Kutubul Arba. Aidha, Shekhe Tusi ndiye mwasisi wa chuo kikuu cha kidini yani Hauza cha mjini Najafu, Iraq. Hakuna nyaraka nyingi sana zinazoeleza maisha ya Shekhe Tusi katika kipindi cha miaka 23 ya awali. Hata hivyo kuna uwezekano mkubwa kwamba katika kipindi hiki cha hadi kufikia umri wa miaka 23 Shekhe Tusi alikuwa akijishughulisha na kusoma elimu mbalimbali katika mji aliozaliwa wa Watusi nchini Iran. Katika zama hizo Tusi ulikuwa moja ya miji minne mashuhuri ya Khurasan katika zama alizoishi Shekh Mufid katika mji huo, watawala wa ukoo wa Ghazni ndio waliokuwa wakiudhibiti mji huo, na mashia waliokuwa wakiishi katika mji wa Tus walikuwa chini ya mashinikizo makubwa na hawakuwa na utulivu hata kidogo, kutokana na kuandamwa na njama mbalimbali mbali. Kwa upande wa utamaduni, mji wa Tus ulikuwa moja ya miji iliyokuwa imenawiri katika uwanja huo. Waliondokea katika mji huo malenga na wanamashairi kama Firdausi na wasomi kama Nasiruddin Tusi. Familia ya Shekhe Tusi kwa vizazi kadhaa, wote walikuwa ni wanazuoni wa fikihi na maulama wakubwa na wa kutegemewa na jamii. Mtoto wa Shekhe Tusi alikuwa alimu na msomi mkubwa wa fikihi ambapo kutokana na nafasi yake kubwa kijamii na yenye taathira kwa hauza na chuo cha kidini aliondokea kutambuliwa kama mufid thani yaani mufid wa pili aidha mabinti wa sheikh mufid walikuwa wasomi na wanazuoni wakubwa elimu ya fiqhi fauka hayo mjukuu wake pia baada ya baba yake naye alikuwa kiongozi wa chuo kikuu cha kidini kwa hakika Shekhe Tusi, kutokana na kujipamba kwake na takwa elimu na uchaji Mungu, aliondokea kufahamika kama mmoja wa somi wa wanazuoni shakhsia wakubwa na maraji waliokuwa na taathira katika zama zake. Mwaka mia nne na nane, wakati Shekhe Tusi akiwa na umri wa miaka 23, alihajiri na kuelekea Baghdad, Iraqi, kwa lengo la kujiendeleza zaidi kielimu na kuhudhuria darsa za wasomi na waalimu wakubwa, na kubakia huko ahadi mwishoni mwa umri wake. Shekhe Tusi alihudhuria darsa za Shekhe Mufid kwa muda wa miaka mitano, na baada ya kufariki dunia mwalimu wake huyo, kwa miaka mingi alihudhuria darsa za Sayyid Murtadha. Miaka kumi na mbili baada ya kuaga dunia mwalimu wake yaani Seyid Murtadha, Shekhe Tusi alibakia mjini Baghdad na kubeba bendera ya uongozi wa Ushia. Historia inaonyesha kuwa nyumba yake ilikuwa kimbilio na mahala pa matumaini ya wa Waislamu. Wasomi na maulamaa wengi waliokuwa wakitoka katika maeneo mbalimbali ya ardhi za Waislamu walikuwa wakielekea Baghdad na kwenda kusoma kwa mwana zuoni huyo. Historia inaonyesha kuwa idadi ya wanafunzi wake walikuwa zaidi ya mia tatu na wote walikuwa ni mafakihi na mamujitahidi wa kishia. Aidha, walikuwemo pia mamia maulamaa wa kisuni waliokuwa wanafunzi wa Shekhe Tusi. Sheikh Tusi alibakia mjini Baghdad kwa takriban miaka 40 akijishughulisha na kazi ya kufundisha hadi mtawala wakati huo wa ukoo wa Seljuki aliyekuwa na chuki na upinzani mkali dhidi ya Mashia aliposhambulia maeneo ya Mashia katika mji huo na kufanya mauaji na uporaji mkubwa. Nyumba ya Sheikh Tusi nayo haikusalimika na shambulio hilo. Washambuliaji walivamia nyumba ya Shekhe Tusi kwa lengo la kumuua. Hata hivyo, baada ya kumkosa walichoma moto vitabu pamoja na vifaa vingine vya Shekhe Tusi. Tukio hilo linadhihirisha hali ngumu na mazingira ya kutisha waliokuwa wakikabiliwa nayo wanazuoni wa Kishia katika zama hizo. Baada ya tukio hilo Shekhe Tusi alihamia katika mji wa Najaf. Katika zama hizo mji wa Najaf ulikuwa na mitaa kumi tu midogo ambapo idadi ndogo tu ya mashia walikuwa wakiishi jirani na haramu tukufu ya Imam Ali bin abi Talib alaihi ssalam. Baada ya kupata utulivu kidogo, Shekhe Tusi akaanzisha hauza ya Najaf ambayo baadaye iliondokea kuwa chuo kikuu kikubwa zaidi cha kidini baina ya mashia. Hawza ya Najafu imekuwa ikiendesha harakati zake kwa zaidi ya karne kumi bila kusita, na katika kipindi chote hiki imeweza kulea na kutoa maelfu ya mafakihi na mamujitahidi wakubwa wa Kishia. Kwa hakika fikra na maktaba ya Shekhe Tusi ilikuwa ni kamilisho la maktaba ya Shekhe Mufid na Seyid Murtadha. Fikra na mitazamo yake ilitegemea hoja za kiakili na nakili katika karne ya nne na ya tano hijiria kulishuhudiwa kunawiri midahalo, mijadala, makongamano ya kielimu pamoja na uandishi na usambazaji wa vitabu vya tafsiri na teolojia. Shekhe Tusi naye, kutokana na daraja ya juu ya kielimu aliyokuwa nayo, aliteuliwa na mtawala wakati huo kuwa kiongozi wa kiti cha elimu ya teolojia. Shekhe Tusi ana zaidi ya vitabu 15 katika elimu ya teolojia ingawa kitabu chake muhimu zaidi katika uwanja huo kinajulikana kwa jina la Talkhis Ashafi. Kutokana na muda wetu kumalizika kwa leo, wapenzi wasikilizaji, sina budi kukomea hapa. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki, ambapo tutaendelea kumzungumzia mwanazuoni huyu, yaani Abu Jafar Muhammad bin Hasan Tusi. Nam, wapenzi wasikilizaji, karibuni sasa kuregia sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, dira ya macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Tanzania, ikiwa leo ni Jumapili tarehe 15 Novemba, ambapo matoleo yote magazeti ya leo ya ya nchi hii yameakisi kwa mapana na marefu habari ya hotuba ya Rais John Pombe Magufuli katika ufunguzi wa Bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Naanza na Habari Leo Jumapili, ambalo limeandika hotuba ya e JPM ya gusa wengi Shirika la afya duniani WHO laipongeza Tanzania kwa kudhibiti magonjwa yasiyoambukiza. Ugonjwa wa kisukari watesa wengi bila wao kujijua, na Takukuru yaokoa bilioni 12 stendi da nalishika gazeti kongwe la Mzalendo na baadhi ya habari zake zinasema: maambukizi ya ukimwi yapungua da, huku mabinti wakiwa hatarini zaidi. Takukuru yamulika tuhuma zilizoibuliwa mbele ya JPM. Ni utatu wa kazi ni Rais Magufuli, Mama Samia na Waziri Mkuu Majaliwa. Viongozi wachambua mafanikio ya serikali kwa miaka mitano, uongozi wa nchi wasifia fikra zao za maendeleo. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi Jumapili zinasema wapinzani watoa ya moyoni hotuba Magufuli bungeni, wasema NEC haipasi kusifiwa, wakituhumu kuwa ilishirikiana na jeshi la polisi kuvuruga uchaguzi, wasema uchaguzi umekoleza kilio cha katiba mpya, kuundwa kwa tume huru na haja ya kuwekwa majadiliano. Vifo ajali za barabarani kwa miaka kumi vyashtua. Gumzo Biden naye kuwa na asili ya India. TAKUKURU yazuia malipo ya shilingi bilioni kumi na mbili za kifisadi. Stendi ya mabasi Mbezi na mapya yaibuka. Kifo cha mwandishi wa habari Aidha, kurasa za habari za michezo za matoleo leo magazeti ya Tanzania zimetawaliwa na habari ya mafanikio katika soka la Tanzania baada ya timu ya taifa ya soka wasichana ya chini ya umri wa miaka 17 Twiga Stars kutoa ubingwa wa soka wa Kosafa baada ya kuwagaragaza wapinzani wao Zambia kwa mikwa juu ya penalt Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Uganda, jumapili ya leo, matoleo ya leo magazeti ya nchi hiyo yameendelea kuakisi habari ya kupamba moto kampeni, kampeni za uchaguzi za wagombea wa kiti cha urais. Uh, huku waiwakipigana vikumbo katika baadhi ya maeneo kuwania maeneo ya, ya kuandaa mikutano yao ya kampeni. Sunday Monitor limeandika mgombea urais wa kujitegemea Jenerali mstaafu Henry Tumukunde amesema kuwa kujenga hospitali huko Kiruhura itakuwa moja ya ajenda zake kuu. Habari ya kifo cha mbunge wa Kamuli Rehema Watongola imeakisiwa pia na gazeti hili la Sunday Monitor ambalo limeandika pia kuwa Libya kutoka katika vita na machafuko hadi uwezekano wa amani. Sunday Vision kwa upande wake limeakisi kampeni za Rais Yoweri Kaguta Museven katika eneo la West Nile. Aidha, limeandika kuwa maafisa wa ngazi za juu wa polisi wanachunguzwa kuhusiana na sakata la shilingi bilioni 150. Sunday Vision limeakisi pia habari ya kifo cha mbunge wa Kamuli Birehema wa Tongola na kuandika mbunge huyo aliaga dunia jana asubuhi kwa virusi vya korona akiwa anaendelea kupata matibabu katika hospitali ya Mulago. Wa Tongola anakuwa mbunge wa pili nchini Uganda kuaga dunia kwa Covid-19. Naitimishia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Sunday Nation ambalo limeandika kuhusiana na vuta ni kuvute inayoendelea kuhusiana na mchakato wa kuelekea kura ya maoni juu ya hatima ya ripoti ya maridhiano BBI. Limeandika pia kuwa madaktari wanne wamefariki dunia kwa virusi vya korona nchini Kenya katika kipindi cha masaa ishirini na nane yaliyopita. Misaada ya kigeni kwa tume ya uchaguzi na mipaka IEBC yazuiwa ni habari nyingine inaonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili la Sunday Nation. Aidha, linamnukuu Profesa George Magoha, waziri wa elimu wa Kenya, akisema kuwa amri ya Rais Uhuru Kenyatta pekee ndiyo itakayomfanya asitishe shughuli na majukumu yake kama waziri na si vinginevyo. Standard On Sunday kwa upande wake linamnukuu gavano Mombasa Hassan Jo akiwatahadharisha wakazi wa mji huo wa pwani kwamba wachukue tahadhari kuhusu maradhi ya COVID 19 kwani ameendelea kuchukua roho za watu. Na alishika gazeti la Taifa Jumapili, na baadhi ya habari zake zinasema: ubinafsi wa vigogo sumu kwa BBI misimamo mikali ya Raila na Ruto kuhusu marekebisho ya ripoti ya gawanya nchi. Pigo kwa Ruto. Matiang'i akinyakua rafiki yake. Magoha aamua kukaa ngumu na kupuuza PSC. Sababu za Ruto kuunga mkono juhudi za kurekebisha katiba. Na mpango wa kuondoa matatu jijini karibu kukamilika, asema badi tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Afrika Wiki Hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu. Tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika maeneo mbalimbali ya Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na mamia waripotiwa kuuawa katika mapigano baina ya jeshi la Ethiopia na harakati ya TPLF eneo la Tigre, mwanasiasa Lema haomba hifadhi Kenya, huku Lisu akienda ughaibuni na Shekh wa Al Azhar haitaka Ufaransa ikome kuanisha ugaidi na Uislamu, pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanzie katika eneo la pembe ya Afrika. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema mamia ya watu wameuawa na wanamgambo wanaofungamana na harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigre, kwa kifupi TPLF kaskazini mwa Ethiopia. Katika taarifa ya wiki hii, Amnesty imesema timu yake ya uchunguzi imegundua miili ikiwa imetapakaa katika eneo la Maikadara, magharibi mwa eneo la Tigre, eneo ambalo jeshi la Ethiopia lilitangaza ushindi dhidi ya harakati hiyo Alhamisi hii. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema mauaji hayo yalitekelezwa Novemba 9 na wanamgambo watiifu kwa TPLF baada ya kupata pigo kutoka kwa wanajeshi wa serikali. Imedokezwa kuwa watu hao waliuawa kwa kukatwakatwa kwa visu na mapanga. Siku ya Alhamisi, waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed alisema wanajeshi wa nchi hiyo wamepata miili katika maeneo ambayo yamekombolewa magharibi mwa Tigre. Katika ujumbe wa video, Abei Ahmed alisema kikosi maalum cha Tigre kiliwazingira na kuwaua ndugu zao katika maeneo kadhaa ya Tigre. Tukio hilo linaumiza sana na nia dhidi ya binadamu. Wiki iliyopita Abiy Ahmed aliamuru jeshi la Ethiopia lianzisha operesheni dhidi ya TPLF baada ya wapiganaji wa kundi hilo kuvamia kituo cha jeshi na kupora silaha. Waziri mkuu wa Ethiopia anasisitiza kuwa, The federal government, serikali ya federali ilikuwa na kila haki ya kutuma vikosi vya usalama na kutumia nguvu kuwakabili mafisadi na wakiukaji wa haki za binadamu. Mbali na hayo, wiki hii mwanasiasa Tundu Antipas Lisu aliyegombea urais wa Tanzania katika uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 28 kwa tiketi ya CHADEMA aliondoka nchini humo kwenda Ubelgiji. Lisu ameenda Ubelgiji ambako alikuwa akiishi kwa takriban miaka miwili kwa ajili ya matibabu. Vyombo vya habari nchini Tanzania vimeripoti kuwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam kwamba Lisu ambaye ni makamu mwenyekiti wa Chadema bara alisindikizwa na maofisa wa ubalozi wa Jerumani, Marekani, ndugu jamaa na marafiki. Tundulisu amesema ameamua kuondoka Tanzania pamoja na mambo mengine kunusuru maisha yake na kujipanga upya kisiasa. Lisu. Nilipigiwa simu siku ya Jumamosi na nikaambiwa na mtu ambaye hakujitambulisha jina, lakini maneno aliyoniambia ni kwamba amri imeshatolewa kwamba tumalizane na wewe once and for all. Na baadaye nikapigiwa simu na mtu mwingine tena, nikaambiwa maneno hayo hayo, mheshimiwa, sasa, na kushughulikia once and for all kama unaweza kutafuta namna ya kujiokoa. Hivi vitisho sio vitu vya kupuuza hata kidogo. Miaka mitatu iliyopita nilikuwa natishiwa hadharani hivi hivi, na nilitoa taarifa nikasema hadharani, jamani, kuna watu wananitishia, kuna watu wananifuatafuata. Matokeo yake yanajulikana duniani na dunia nzima, nilipigwa risasi huku. Hayo yakiarifiwa mwanasiasa mwingine maarufu wa upinzani nchini Tanzania. God bless, Lema ameachiwa huru siku chache baada ya kukamatwa na maafisa wa polisi Kenya kwa kuingia nchini humo kinyume cha sheria kwa lengo la kuomba hifadhi ya kisiasa. Lema ambaye alikuwa mbunge wa jimbo la Arusha mjini kwa tiketi ya CHADEMA alikamatwa Jumapili iliyopita akiwa ameandamana na familia yake. Awali maafisa wa polisi katika kaunti ya Kajiado nchini Kenya walisema wanamshikilia Lema na wanapanga kumrejesha Tanzania. Mwanasiasa huyo ambaye amedai anakandamizwa kisiasa na ana hofu ya maisha yake hata hivyo serikali ya Kenya imeamua kumwachia huru. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International lilitoa wito kwa serikali ya Kenya kutomrejesha Tanzania mwanasiasa huyo kutokana na kile ambacho limekitaja kuwa ni ukandamizaji wa kisiasa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Lema ambaye alikamatwa na kuachia huru siku chache zilizopita aliwaambia waandishi wa habari Kenya kwamba amekimbia nchi yake kwa kuhofia maisha yake. Nimerealize kwamba ninafuatiliwa na kuna mipango mibaya juu yangu niliamua kuondoka nyumbani kuja huku na nilisema siwezi kuondoka nikaacha familia nyuma. Kwao niko na mke na watoto wangu watatu, wao tayari wako Nairobi kwa ajili ya kuprocess masuala ya msingi ya kutafuta amani yao, tukiachana ya na hayo ya siasa na wanasiasa. Shekhe mkuu wa Al-Azhar nchini Misri ameitaka serikali ya Ufaransa ikome kupa ugaidi sifa ya Kiislamu. Katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa mjini Kairo wiki hii, shekh Ahmed Atayib, amesema kuwa kuupa ugaidi sifa ya Kiislamu kama vile kusema ugaidi wa Kiislamu kuna jeruhi hisia za Uislamu kote duniani na kuongeza kuwa swala hilo lina kinzana na hakika inayotambuliwa na watu wote. Ahmed Atayib amesema kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam ni jambo ambalo haliwezi kukubaliwa na kuongeza kuwa matusi na kitendo chochote kinachomvunjia heshima Mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu kitafunguliwa mashtaka katika mahkama za kimataifa. Katika jitihada za serikali ya Ufaransa za kutaka kupunguza hasira za Uislamu duniani iandama nchi hiyo baada ya kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa hivi karibuni alikutana na kufanya mazungumzo na Rais Abdul Fatah Alsisi wa Misri na mkuu Al Azhar ambayo ndiyo mamlaka ya juu zaidi ya kidini huko nchini Misri, Shekh Ahmed Atayib At mazungumzo na harakati hizo za Paris zinakuja baada ya jarida la kifaransa la Charlie Hebdo kuchapisha tena katuni zinazomtusi na kumvunjia heshima mtume mtukufu na baada ya matamshi yaliyotolewa na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akitetea matusi na uovu huo. Macron pia alisisitiza kuwa Ufaransa itaendelea kuchapisha vibonzo hivyo katika kile alichodai kuwa ni uhuru wa kujieleza. Matamshi hayo ya rais wa Ufaransa yamechochea malalamiko na maandamano katika nchi nyingi za Kiislamu ambako jumuiya mbalimbali zimetoa wito wa kususiwa bidhaa za Ufaransa. Wiki hii shirika la kimataifa la wahajiri IOM limesema wahajiri wasiopungua 74 wamefariki dunia baada ya chombo walichosafiria kuzama katika ajali mbaya iliyotokea kwenye pwani ya Homes huko nchini Libya. Kwa mujibu wa IOM watu zaidi ya 120 walikuwa wameabiri ndani ya chombo hicho wakati ajali hiyo mbaya ilipotokea wiki hii. Taarifa ya shirika la kimataifa la uhajiri imeeleza kuwa walinzi wa pwani ya Libya na wavuvi wamewaokoa watu 47 katika ajali hiyo ambayo haipungui kuwa ni ya saba kutokea katika mediterenea ya kati tangu Oktoba mosi mwaka huu. na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya amesema kuwa makundi hasimu na vyama vya siasa nchini humo vimeafikiana kuainisha wakati wa kufanyika uchaguzi wa rais na bunge. Stephanie Williams amesema kuwa washirika katika mkutano wa mazungumzo ya kisiasa ya Libya nchini Tunisia wamekubaliana kuwa uchaguzi mkuu nchini humo utafanyika tarehe ishirini na nne Desemba mwaka ujao elfu mbili ishirini na moja. Williams amesema kuwa Changamoto kubwa kwa sasa ni utekelezaji wa mpango wa kamati ya kijeshi wa kuanza kuondoa wapiganaji wa makundi mbalimbali mbali katika eneo la katikati mwa Libya na vilevile vile mamluki wa nchi za kigeni walioko nchini humo. Williams amezitaka nchi zote husika kuheshimu matakwa ya Walibya ya Libya hiyo Inayotutamatishia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa kimola. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri. Wata, sasa wapenzi wasikilizaji, ni makala ya leo katika historia, tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu asubuhi ya leo. Leo katika historia leo ni tarehe 29 mfunguo sita rabiul awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria sawa na novemba 15 mwaka elfu mbili na ishirini siku kama ya leo miaka mia tatu na tisini iliyopita alifariki dunia yohansen kepler mwana hisabati mnajimu na mtaalamu wa nyota wa ujerumani kepler alizaliwa mwaka elfu moja mia tano kumi na saba na baada ya kuhitimu masomo yake alielekea Austria na kuanza kufundisha. Baadaye Kepler alifahamiana na Tycho Brahe, mnajimu mtajika wa Denmark, na kuanzia hapo taratibu akavutiwa na elimu ya nyota kutoka kwa msomi huyo. Kepler alichunguza na kufanya utafiti katika uwanja huo kwa miaka mingi. Miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo, mji wa mpakani wa Susan Gerde huko kusini magharibi mwa Iran ulishuhudia mapambano kati ya wapiganaji wa Kiislamu na wanajeshi vamizi wa utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni hiyo ya kujihami ilifanywa na wapiganaji shupavu mia mbili wa Iran waliojumuisha wanajeshi wa ulinzi, wanamgambo wa kujitolea na idadi kadhaa ya wenyeji wa mji huo waliokuwa wakitumia silaha nyepesi dhidi ya jeshi vamizi la Sadam. Katika siku kama ya leo miaka 22, iliyopita Alama Muhammad Taqi Jafari, mwana falsafa na mwanafikra mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 1304 hijiria ya shamsia katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Kipaji chake kilidhihiri na kuchomoza zaidi akiwa katika kipindi cha kuinukia kwake, ambapo kabla ya kuanza shule ya msingi tayari alikuwa amejifunza Qurani Tukufu. Alama Muhammad Taqi Jafari ameandika vitabu vingi, ambapo tarjuma na tafsiri ya Nahjul Balagha ndiyo kitabu muhimu zaidi cha mwanazuoni huyo. na katika siku kama ya leo miaka ishirini iliyopita aliaga dunia ya Mwislamu wa Italia Mahdi Eduardo Aneli. Eduardo Aneli alikuwa mtoto wa kiume wa pekee wa seneta mashuhuri wa Italia na mmiliki wa kiwanda cha magari ya Fiat Giani Aneli. Alizaliwa mwaka 1954 katika mji wa New York huko Marekani na akahitimu chuo kikuu katika taaluma ya dini na falsafa za Mashariki kusilimu mtoto huyo wa seneta wa Italia, miliki wa kiwanda cha magari ya Fiat na klabu ya soka ya Juventus kulitambuliwa kuwa kosa kubwa kwa familia yake, kiasi kwamba alitishiwa kuwa atanyimwa urithi. Kwa kosa hilo alikuwa akisema mara kwa mara kwamba anahofia kuuliwa na Wazayuni. Hatimaye tarehe kumi na tano Novemba mwaka elfu mbili maiti ya Mahdi Eduardo Aneli Ilikutwa chini ya daraja moja la mji wa Turin nchini Italia ikiwa na alama za kupigwa na kujeruhiwa. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, tegeni sikio kuanza muktasari wa habari za ulimwengu. Mzozo unaoendelea nchini Ethiopia unaonekana kuchukua mkondo mpana zaidi baada ya maeneo kadhaa ya viwanja vya ndege kushambuliwa na wapiganaji wa harakati wananchi ya ukombozi wa Tigray ya kaskazini mwa nchi hiyo. Muungano wa vyama vya siasa vya Sudani vinavyopinga nchi hiyo kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel umesema upinzani wa wananchi kwa suala hilo ni mkubwa mno, kwa kiwango ambacho hakikutarajiwa. Shirika la msamaha duniani la Amnesty International limekosoa mtazamo wa kiundumakuwili wa serikali ya Ufaransa na kusisitiza kuwa serikali ya Paris haiwezi kudai kwamba inaunga mkono uhuru wa kutoa maoni. Harakati ya Polisario imeshambulia ngome za jeshi la Moroko huko Sahara Magharibi, na waziri wa ulinzi wa Iran asema Teheran iko tayari kudhamini mahitaji ya vikosi vya ulinzi vya Iraq. Muhtasari huo wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera ninakuwageni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.