Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tin aya kwanza hadi ya mwisho. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka, tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukathibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yanahusikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa 2 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran, tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Tuliokuandalieni kwa usiku wa leo mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni vipindi vya maulamaa wa Kishia, mchango wao katika ulimwengu wa Kiislamu na Afrika wiki hii. Kama kawaida pia tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa 3 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri mkuu wa Ethiopia awapatia siku tatu waasi wa Tigrei wajisalimishe. Libya yasema sera za Umoja wa Ulaya zinawasukuma Waafrika upande wa kifo. Muzika. watu wengine 452 wamefariki dunia kwa virusi vya korona nchini Iran. Watu kadhaa watiwa mbaroni Ujerumani kwa kupanga njama za kuwashambulia Waislamu. Sasa ni habari kamili. Waziri mkuu wa Ethiopia amewapatia waasi wa Tigrei wanaojulikana kama Harakati ya Wananchi ya Ukombozi wa Tigrei, TPLF, kaskazini mwa nchi hiyo, muda wa siku tatu kuanzia jana, wasitishe uasi wao na kujisalimisha. Abiy Ahmed amesema hayo katika hotuba yake kwa njia ya televisheni na kueleza kwamba harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigrei imezingirwa katika maeneo na ngome zake zote na haiwezi tena kutoa maagizo kwa wapiganaji wake. Waziri mkuu wa Ethiopia amesisitiza kuwa waasi hao wana muda wa siku tatu kuanzia jana Ijumaa, wajisalimishe. Aidha, amewataka wakaazi wa jimbo la Tigrei kutowatuma watoto wao katika vita na vikosi vya serikali. Wakati huo huo, jana, jeshi la Ethiopia lilitangaza kuwa limefanya mashambulio katika maghala ya silaha na kambi za kuhifadhia nishati za harakati ya TPLF kaskazini mwa nchi hiyo. Ripoti zinasema mamia ya wapiganaji kutoka pande mbili wameuliwa na kujeruhiwa katika mapigano baina ya jeshi la Ethiopia na wanamgambo wa harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigrei. Tigrei ni eneo la jamii ya wachache lakini wenye nguvu, ambao kwa miongo kadhaa wamekuwa wakiongoza muungano tawala nchini Ethiopia. Muungano mpya wa utawala ulioundwa miaka miwili iliyopita baada ya kuingia madarakani waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed umesusiwa na jamii ya watu wa Tigrei. Kamati ya Taifa ya Haki za Binadamu nchini Libya imekosoa vikali sera za uhajiri za Umoja wa Ulaya na kueleza kwamba sera hizo zimekuwa zikiwasukuma waafrika upande wa kifo. Taarifa kamati hiyo imetolewa baada ya kuripotiwa habari ya vifo vya wahajiri wengine mia moja waliokufa maji katika pwani ya Libya kufuatia boti zao walizokuwa wakisafiria kuzama. Kamati ya taifa ya haki za binadamu nchini Libya imesisitiza katika taarifa yake kwamba sera mbaya za uhajiri za Umoja wa Ulaya kila siku zimekuwa zikipelekea raia wa kiafrika kuelekea upande wa kifo. Wahajiri wasiopungua mia moja walizama na kufa maji jana Ijumaa katika pwani ya Libya katika matukio mawili ya kuzama boti walizokuwa wakisafiria. Shirika la kimataifa la uhajiri IOM limetangaza kuwa wahajiri wasiopungua mia moja wamefariki dunia baada ya vyombo vyao viwili walivyokuwa wakisafiria kuzama katika ajali mbaya iliyotokea kwenye pwani ya Khoms nchini Libya. Takwimu za shirika la kimataifa la uhamiaji zinaonyesha kuwa maelfu ya wahajiri, aghlabu yao wakiwa ni raia wa Afrika, hufa maji kila mwaka katika ajali hizo za majini wakiwa na azma ya kuelekea Ulaya kusaka maisha mazuri. Msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema watu wengine zaidi ya elfu kumi na moja wameambukizwa virusi vya korona na wengine 452 wamefariki dunia katika muda wa saa 24 zilizopita. Bisima Saadat Lari amesema hayo leo wakati alipokuwa akitoa takwimu za karibuni kabisa za maambukizi ya korona hapa nchini, na kueleza kwamba kwa mujibu wa matokeo ya vipimo rasmi katika muda wa masaa 24 aliyopita wagonjwa wapya 11203 waliokumbwa na ugonjwa wa covid-19 wamegunduliwa humu nchini ambapo 2754 miongoni mwao wamelazwa hospitalini na waliosalia wamepatiwa huduma za tiba na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Kadhalika, Dkt. Lari amesema idadi ya watu waliogunduliwa kupatwa na ugonjwa wa covid-19 nchini Iran hadi hivi sasa imefikia laki 749525 na, na kutokana na wagonjwa 452 kuaga dunia katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Jumla ya watu waliofariki dunia hadi sasa hapa nchini kutokana na ugonjwa huo imefikia 41,034. Vilevile, msemaji wa wizara ya afya ya tiba na mafunzo ya utabibu wa Irani amesema jumla ya wagonjwa laki 552747 wamepata afueni na kuruhusiwa kutoka hospitalini na kurejea majumbani. Marekani imeendelea kuwa nchi iliyoathiriwa zaidi na kirusi cha korona duniani baada zaidi ya watu milioni 11, kuambukizwa kirusi hicho, ikifuatiwa na India, Brazil, Ufaransa, Rusia, Uhispania na Uingereza. Zaidi ya wagonjwa laki mbili na nusu wa korona wameshafariki dunia nchini Marekani pekee hadi sasa. Juhudi za wataalamu wa tiba za kupata chanjo ya kuaminika bado hazijazaa matunda. Wizara ya Afya ya Uganda imeweka kanuni mpya za kudhibiti ugonjwa wa COVID-19 baada ya kukabiliwa na changamoto kali za kukabili ugonjwa huo unaoitaabisha dunia nzima hivi sasa. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Smail anayo taarifa kamili. Baada ya idadi ya waathiriwa wa mafua makali kuongezeka Uganda, Wizara ya Afya imetangaza hatua mpya za kufuatwa kuhusiana na janga hilo. Kuanzia sasa, wale wote watakaopatikana na virusi vya mafua hayo hawatahifadhiwa katika hospitali ama vituo maalum vya kutunzia wagonjwa wa aina hiyo, bali watatunziwa majumbani mwao wakipewa huduma zifaazo. Pili, Wizara ya Afya haitawazika wale watakaoaga dunia kutokana na mafua ya Covid-19, lakini watakuwa wakizikwa na jamaa zao. Akitangaza hayo, Waziri wa Afya Rutha Cheng amebainisha kuwa kutokana na gharama kubwa inayohusiana na huduma kwa wagonjwa wa Covid-19 na mazishi ya wanaoaga dunia, wizara yake haitaweza tena kutekeleza wajibu huo, lakini akasisitiza kuwa maiti za wanaoaga dunia kutokana na COVID-19 zitashughulikiwa kisayansi kwanza na wataalamu wa kiafya kabla ya kuzikabidhi jamaa kwa ajili ya maziko. Aidha, jamaa za wanaoaga dunia kutokana na mafua hayo hawaruhusiwi kufungua maiti hao wakati wa mazishi. Hii inatiliwa mkazo kwa sababu za usalama wa kiafya kwa wanajamii. Akabainisha hofu kutokana na tabia za wananchi wakati huu wa kampeni, ambapo mashabiki wengi hawajali zile kanuni za kuzuia uenezaji wa virusi vya korona. Kwa hivyo wizara hii inawasihi wanasiasa na wananchi wote wajihadhari mno wakati huu wa kampeni, la sivyo Uganda inaelekea mlipuko mkubwa wa mafua makali ya korona baada ya uchaguzi mkuu wa Januari 14 mwaka ujao. Hivi sasa wizara ya afya inapendekeza mikusanyiko ya watu wasiozidi mia mbili, madhali watengane kwa mianya ya mita mbili. Tatizo lingine lililoko ni uwizi wa madawa katika hospitali kama dada huyu anavyosema. Hata hivyo kampeni za kutafuta kura kwa viwango vyote zinaendelezwa kote nchini huku polisi ikiendelea kufyatulia gesi ya kukamua machozi baadhi ya wanasiasa na mashabiki wao. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo kutoka mjini Kampala. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Msemaji wa waziri mkuu wa Iraq kwa mara nyingine tena amesisitiza msimamo wa hapo awali wa nchi hiyo wa kupinga kuanzisha mapatano na utawala haramu wa Israel. Ahmad Mulla Talal, msemaji wa Mustafa Alkadhim, waziri mkuu wa Iraq, amesema katika radiamali yake kwa hatua ya Bahrein, Imarati na Sudan ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel kwamba katika katiba ya Iraq kumepigwa marufuku kabisa suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Kabla ya hapo pia, msemaji wa waziri mkuu wa Iraq sambamba na kusistiza kwamba mapatano ya aina yoyote yale na utawala haramu wa Israel yamepigwa marufuku kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo alitangaza kuwa wananchi na serikali ya Baghdad ni waungaji mkono wa Palestina na Baitul Muqaddas. Hivi karibuni pia, Sayyid Ammar Al Hakim, kiongozi wa mrengo wa kitaifa wa Alhikma wa Iraq, alilaani vikali siasa za baadhi ya mataifa ya kiarabu katika eneo la Asia Magharibi la kufanya mapatano na utawala haramu wa Israel na akasisitiza kwamba nchi yake katu haitafanya mapatano na utawala huo ghasibu. Na maafisa wa mahakama nchini Ujerumani wametangaza kuwa watu kadhaa wametiwa mbaroni kwa tuhuma za kupanga mashambulio dhidi ya Waislamu na misikiti katika nchi hiyo ya bara la Ulaya. Kanali ya televisheni ya Al Alam imewanukuu maafisa wa mahakama ya Ujerumani wakitangaza kuwa watu 12 wametiwa mbaroni wakituhumiwa kupanga njama za kushambulia misikiti na kuwaua Waislamu. Taarifa zaidi zinasema kuwa lengo la njama hizo ni kuanzisha vita vya ndani. Kwa mujibu wa vyombo vya mahakama nchini Ujerumani, 11 ka kati ya waliotiwa mbaroni ni wanachama wa genge moja, huku aliyebakia yeye alikuwa akishirikiana tu na kundi hilo, na kwamba wote hao ni raia wa Ujerumani. Waendesha mashtaka mmoja wa Ujerumani ameziambia duru za habari kuwa watumiwa hao walikuwa wakikutana mara kwa mara na waliahidi kutoa fedha za kununua silaha. Mwanachama mwingine wa genge hilo aliyefanikiwa kutoroka wakati wa operesheni wa kwati ambaroni, ya kuatia mbaroni anaendelea kusakwa na vyombo vya usalama vya Ujerumani. Nchini Ujerumani, kikawaida, mashambulio na hujuma dhidi ya Waislamu na maeneo yao ya ibada hufanywa na makundi ya mrengo wa kulia yenye misimamo ya kufurutu ada. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, mwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku wa leo. Una kichwa cha maneno kisemacho kundi la G77 na na China zatoa wito wa kuondolewa vikwazo vya upande mmoja dhidi ya Iran. Baada ya kujitoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA mwezi Mei mwaka 2018 katika fremu ya siasa zake za mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi, Marekani iliamua kutekeleza na kuzidisha vikwazo vikali dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ambavyo havijawahi kushuhudiwa katika historia. Nchi hiyo pia inaendeleza vikwazo hivyo visivyo vya kibinadamu licha ya maambukizi ya korona yanayoathiri Iran. Pamoja na hayo, miito ya kimataifa kwa ajili ya kuondolewa vikwazo hivyo vya upande mmoja vya Marekani imeongezeka. China na kundi la 77 zimetoa taarifa pamoja na kuvitaja vikwazo vya upande mmoja na haramu dhidi ya Iran kuwa vina taathira hasi kwa wananchi na kutaka viondolewe. Mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la 77 na China wametoa taarifa pamoja mwishoni mwa kikao chao cha 44 ambapo sehemu ya taarifa hiyo imeashiria kadhia ya Iran na mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Taarifa hiyo imeeleza kuwa mawaziri wa mambo ya nje kwa mara nyingine tena wanapinga vikwazo vya kiuchumi vya upande mmoja dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambavyo vinataathira hasi kwa ustawi na maendeleo ya wananchi wa Iran na wametaka viondolewe haraka iwezekanavyo. Kwa kuzingatia umuhimu wa kundi la 77 na China, hasa kutokana na kuwa na idadi kubwa ya nchi wanachama, tunaweza kuitaja taarifa ya kundi hilo kuwa ni wito wa kimataifa kwa ajili ya kuondolewa vikwazo vya upande mmoja na vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran. Hadi sasa nchi nyingi zimekuwa zikitoa wito wa kufutwa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran. Mwishoni mwa mwezi Machi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini pia nchi nane za Rusia, China, Venezuela, Siria, Kuba, Nikaragua, Korea Kaskazini na Iran zilimwandikia barua ya pamoja katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na kumwomba atoe wito wa kukomeshwa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ambavyo vinakwamisha mapambano dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Iran. Wito kama huo umetolewa ndani ya Marekani kwenyewe baada ya maafisa wa Iran na wa kimataifa kukosoa vikwazo hivyo vya Marekani vinavyokwamisha mapambano dhidi ya korona. Zaidi ya wabunge 30 wa Kongres ya Marekani pia walitoa wa wito wakitaka serikali ya Washington ikomeshe vikwazo hivyo. Katika barua yao wabunge wa Kongres ya Marekani walisema kuzidisha mgogoro huo nchini Iran ni tishio si kwa wananchi wa Iran pekee bali hata kwa wananchi wa Marekani na maeneo mengine ya dunia. Wabunge hao wa Kongres pia walikosoa siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi ya serikali ya Trump dhidi ya Iran, hususan katika kipindi cha sasa cha maambukizi ya korona na kutoa wito wa kupunguzwa vikwazo vya kiuchumi katika sekta muhimu zisizo za viwanda vya zana za kijeshi mfumo wa benki wa Iran na uuzaji mafuta nje ya nchi. Vilevile, jumuiya na taasisi 25 za Marekani zimemwandikia barua rais wa nchi hiyo Donald Trump na mawaziri wa mambo ya nje na biashara wa nchi hiyo wakitaka Washington kutazama upya siasa zake kuhusiana na Tehran kwa kutilia maanani kasi ya maambukizi ya korona. Lakini licha ya miito yote hiyo, serikali ya Trump imeendeleza vita vikubwa vya kiuchumi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu kupitia vikwazo ambavyo havijawahi kushuhudiwa katika historia, ikiwa ni katika fremu ya malengo yake ya kihasama ya kuidhofisha Iran kiuchumi. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika mashariki, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu, pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Ali bin Husein bin Musa, maarufu kwa jina la Sayid Murtadha sh au Sharifu Murtadha, ambaye inajulikana pia kwa lakabu ya Alamulhuda, ambaye ni mmoja wanazuoni wakubwa wa kishia aliyekuwa amebobea mno katika elimu ya fiqhi na teolojia, na alihesabiwa kuwa miongoni mwa shakhsia wa kishia waliokuwa na ushawishi mkubwa wa kijamii. Tulisema kuwa Sayid Murtadha, ambaye ni kaka yake Sharifu Radhi, aliishi katika karne ya nne na tano hijiria. Sehemu ya kumi na tatu ya mfululizo huu juma hili itazungumzia japo kwa mukhtasari historia na maisha ya Shekhe Tusi. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami Ahadi mwisho wa kipindi hiki. Abu Jafar Muhammad bin Hassan Tusi mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa au Sheikh Tusi ni faqihi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mahiri na mashuhuri wa kishia wa elimu ya teolojia ambaye aliishi katika karne ya tano hijiria. Alizaliwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka mia tatu na themanini na tano hijiria katika mji wa Tus, moja ya miji ya Irani ya leo. Shekh Tusi alikuwa moja ya nyota zinazong'ara katika ulimwengu wa kiislamu na kishia ambaye ameacha athari nyingi na zenye thamani za vitabu katika elimu za fiqhi, usul, hadithi, tafsir, teolojia na kadhalika. Alikuwa mwanafunzi bora wa Shekhe Mufid na Sayid Murtadha. Shekhe Tusi ndiye mwandishi na mtunzi wa vitabu viwili kati ya vitabu vinne muhimu vya hadithi vya waislamu wa kishia vinavyojulikana kwa jina la kutubul arba. Aidha, Shekhe Tusi ndiye mwasisi wa chuo kikuu cha kidini yani hauza cha mjini Najafu, Iraq. Hakuna nyaraka nyingi sana zinazoeleza maisha ya Shekhe Tusi katika kipindi cha miaka 23 ya awali. Hata hivyo, kuna uwezekano mkubwa kwamba katika kipindi hiki cha hadi kufikia umri wa miaka 23, Shekhe Tusi alikuwa akijishughulisha na kusoma elimu mbalimbali katika mji aliozaliwa wa Watusi nchini Iran. Katika zama hizo Tusi ulikuwa moja ya miji minne mashuhuri ya Khurasan katika zama alizoishi Shekh Mufid katika mji huo, watawala wa ukoo wa Ghazni ndio waliokuwa wakiudhibiti mji huo, na mashia waliokuwa wakiishi katika mji wa Tus walikuwa chini ya mashinikizo makubwa na hawakuwa na utulivu hata kidogo, kutokana na kuandamwa na njama mbalimbali mbali. Kwa upande wa utamaduni, mji wa Tus ulikuwa moja ya miji iliyokuwa imenawiri katika uwanja huo. Waliondokea katika mji huo malenga na wana mashairi kama Firdausi na wasomi kama Nasirudini Tusi. Familia ya Shekhe Tusi kwa vizazi kadhaa, wote walikuwa ni wanazuoni wa fikihi na maulamaa wakubwa na wa kutegemewa na jamii. Mtoto wa Shekhe Tusi alikuwa alim na msomi mkubwa wa fikihi ambapo kutokana na nafasi yake kubwa kijamii na yenye taathira kwa hauza na chuo cha kidini, aliondokea kutambuliwa kama Mufid Thani, yaani Mufid wa pili. Aidha, mabinti wa Sheikh Mufid walikuwa wasomi na wanazuoni wakubwa elimu ya fikihi. Fauka hayo, mjukuu wake pia baada ya baba yake, naye alikuwa kiongozi wa chuo kikuu cha kidini. Kwa hakika Shekhe Tusi kutokana na kujipamba kwake na takwa elimu na uchaji Mungu aliondokea kufahamika kama mmoja wa somi wanazuoni shakhsia wakubwa na maraji waliokuwa na taathira katika zama zake. Mwaka 408 wakati Shekhe Tusi akiwa na umri wa miaka 23 alihajiri na kuelekea Baghdad Iraqi kwa lengo la kujiendeleza zaidi kielimu na kuhudhuria darsa za wasomi na waalimu wakubwa na kubakia huko ahadi mwishoni mwa umri wake. Shekhe Tusi alihudhuria darsa za Shekhe Mufid kwa muda wa miaka mitano, na baada ya kufariki dunia mwalimu wake huyo, kwa miaka mingi alihudhuria darsa za Sayyid Murtadha. Miaka kumi na mbili baada ya kuaga dunia mwalimu wake yaani Seyid Murtadha, Shekh Tusi alibakia mjini Baghdad na kubeba bendera ya uongozi wa Ushia. Historia inaonyesha kuwa nyumba yake ilikuwa kimbilio na mahala pa matumaini ya wa Waislamu. Wasomi na maulamaa wengi waliokuwa wakitoka katika maeneo mbalimbali ya ardhi za Waislamu walikuwa wakielekea Baghdad na kwenda kusoma kwa mwana zuoni huyo. Historia inaonyesha kuwa idadi ya wanafunzi wake walikuwa zaidi ya mia tatu, na wote walikuwa ni mafakihi na mamujitahidi wa Kishia. Aidha, walikuwemo pia mamia wa maulama wa Kisuni waliokuwa wanafunzi wa Shekhe Tusi. Sheikh Tusi alibakia mjini Baghdad kwa takriban miaka 40 akijishughulisha na kazi ya kufundisha, hadi mtawala wakati huo wa ukoo wa Seljuki aliyekuwa na chuki na upinzani mkali dhidi ya Mashia aliposhambulia maeneo ya Mashia katika mji huo na kufanya mauaji na uporaji mkubwa. Nyumba ya Sheikh Tusi nayo haikusalimika na shambulio hilo. Washambuliaji walivamia nyumba ya Shekhe Tusi kwa lengo la kumuua. Hata hivyo, baada ya kumkosa walichoma moto vitabu pamoja na vifaa vingine vya Shekhe Tusi. Tukio hilo linadhihirisha hali ngumu na mazingira ya kutisha waliokuwa wakikabiliwa nayo wanazuoni Wakishia katika zama hizo. Baada ya tukio hilo, Shekhe Tusi alihamia katika mji wa Najaf. Katika zama hizo mji wa Najaf ulikuwa na mitaa kumi tu midogo ambapo idadi ndogo tu ya Mashia walikuwa wakiishi jirani na haramu tukufu ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Baada ya kupata utulivu kidogo, Shekhe Tusi akaanzisha hauza ya Najaf ambayo baadaye iliondokea kuwa chuo kikuu kikubwa zaidi cha kidini baina ya Mashia. Hauza ya Najafu imekuwa ikiendesha harakati zake kwa zaidi ya karne kumi bila kusita, na katika kipindi chote hiki imeweza kulea na kutoa maelfu ya mafakihi na mamujitahidi wakubwa wa Kishia. Kwa hakika fikra na maktaba ya Shekhe Tusi ilikuwa ni kamilisho la maktaba ya Shekhe Mufid na Sayid Murtadha. Fikra na mitazamo yake ilitegemea hoja za kiakili na nakili. Katika karne ya nne na ya tano hijiria kulishuhudiwa kunawiri midahalo, mijadala, makongamano ya kielimu, pamoja na uandishi na usambazaji wa vitabu vya tafsiri na teolojia. Shekhe Tusi naye kutokana na daraja ya juu ya kielimu aliyokuwa nayo, aliteuliwa na mtawala wakati huo kuwa kiongozi wa kiti cha elimu ya teolojia. Shekhe Tusi ana zaidi ya vitabu 15 katika elimu ya teolojia ingawa kitabu chake muhimu zaidi katika uwanja huo kinajulikana kwa jina la Talkhis Ashafi. Kutokana na muda wetu kumalizika kwa leo, wapenzi wa sikilizaji, sinabudi kukomea hapa. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki, ambapo tutaendelea kumzungumzia mwanazuoni huyu, yaani Abu Jafar Muhammad bin Hasani Tusi. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika maeneo mbalimbali ya Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na mamia waripotiwa kuuawa katika mapigano baina ya jeshi la Ethiopia na harakati ya TPLF eneo la Tigray Mwanasiasa Lema aomba hifadhi Kenya, huku Lisu akienda ughaibuni, na sheikh wa Al Azhar haitaka Ufaransa ikome kuwanisha ugaidi na Uislamu, pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanzie katika eneo la pembe ya Afrika. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema mamia ya watu wameuawa na wanamgambo wanaofungamana na harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigre kwa kifupi TPLF kaskazini mwa Ethiopia. Katika taarifa ya wiki hii, Amnesty imesema timu yake ya uchunguzi imegundua miili ikiwa imetapakaa katika eneo la Maikadara magharibi mwa eneo la Tigre, eneo ambalo jeshi la Ethiopia lilitangaza ushindi dhidi ya harakati hiyo Alhamisi hii. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema mauaji hayo yalitekelezwa Novemba 9 na wanamgambo watiifu kwa TPLF baada ya kupata pigo kutoka kwa wanajeshi wa serikali. Imedokezwa kuwa watu hao waliuawa kwa kukatwakatwa kwa visu na mapanga. Siku ya Alhamisi, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alisema wanajeshi wa nchi hiyo wamepata miili katika maeneo ambayo yamekombolewa magharibi mwa Tigre. Katika ujumbe wa video, Abiy Ahmed alisema kikosi maalum cha Tigre kiliwazingira na kuwaua ndugu zao katika maeneo kadhaa ya Tigre. Tukio hilo linaumiza sana na nia dhidi ya binadamu. Wiki iliyopita Abi Ahmed aliamuru jeshi la Ethiopia lianzisha operesheni dhidi ya TPLF baada ya wapiganaji wa kundi hilo kuvamia kituo cha jeshi na kupora silaha. Waziri mkuu wa Ethiopia anasisitiza kuwa, The federal government, serikali ya federali ilikuwa na kila haki ya kutuma vikosi vya usalama na kutumia nguvu kuwakabili mafisadi na wakiukaji wa haki za binadamu, human rights violation. Mbali na hayo, wiki hii mwanasiasa Tundu Antipas Lisu aliyegombea urais wa Tanzania katika uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 28 kwa tiketi ya CHADEMA aliondoka nchini humo kwenda Ubelgiji. Lisu ameenda Ubelgiji ambako alikuwa akiishi kwa takriban miaka miwili kwa ajili ya matibabu. Vyombo vya habari nchini Tanzania vimeripoti kuwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam kwamba Lisu ambaye ni makamu mwenyekiti wa CHADEMA bara alisindikizwa na maofisa wa ubalozi wa Jerumani, Marekani, ndugu jamaa na marafiki. Tundu Lisu amesema ameamua kuondoka Tanzania pamoja na mambo mengine kunusuru maisha yake na kujipanga upya kisiasa. Lisu. Nilipigiwa simu siku ya Jumamosi na nikaambiwa na mtu ambaye hakujitambulisha jina, lakini maneno aliyoniambia ni kwamba amri imeshatolewa kwamba tumalizane na wewe once and for all. Na baadaye nikapigiwa simu na mtu mwingine tena nikaambiwa maneno hayo hayo, kuheshimiwa sasa na kushughulikia once and for all. Kama unaweza Namna ya kujiokoa hivi vitisho, sio vitu vya kupuuza hata kidogo. Miaka mitatu iliyopita nilikuwa natishiwa hadharani hivi hivi, na nilitoa taarifa nikasema hadharani, jamani, kuna watu wananitishia, kuna watu wananifuatafuata. Matokeo yake yanajulikana duniani na dunia nzima, nilipigwa risasi huku. Hayo yakiarifiwa, mwanasiasa mwingine maarufu a upinzani nchini Tanzania. God bless, Lema ameachiwa huru siku chache baada ya kukamatwa na maafisa wa polisi Kenya kwa kuingia nchini humo kinyume cha sheria kwa lengo la kuomba hifadhi ya kisiasa. Lema ambaye alikuwa mbunge wa jimbo la Arusha mjini kwa tiketi ya CHADEMA alikamatwa Jumapili iliyopita akiwa ameandamana na familia yake. Awali, maafisa wa polisi katika kaunti ya Kajiado nchini Kenya walisema wanamshikilia Lema na wanapanga kumrejesha Tanzania. Mwanasiasa huyo ambaye amedai anakandamizwa kisiasa na anahofu ya maisha yake hata hivyo serikali ya Kenya imeamua kumwachia huru. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International lilitoa wito kwa serikali ya Kenya kutomrejesha Tanzania mwanasiasa huyo kutokana na kile ambacho limekitaja kuwa ni ukandamizaji wa kisiasa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Lema ambaye alikamatwa na kuachia huru siku chache zilizopita aliwaambia waandishi wa habari Kenya kwamba amekimbia nchi yake kwa kuhofia maisha yake: nimerealize kwamba ninafatiliwa na kuna mipango mibaya juu yangu niliamua kuondoka nyumbani kuja huku na nilisema siwezi kuondoka nikaacha familia nyuma. Kwao niko na mke na watoto wangu watatu, wao tayari wako Nairobi kwa ajili ya kuprocess masuala ya msingi ya kutafuta amani yao. Tukiachana na hayo ya siasa na wanasiasa, shekhe mkuu wa Al Azhar nchini Misri ameitaka serikali ya Ufaransa ikome kuupa ugaidi sifa ya Kiislamu. Katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa mjini Kairo wiki hii, Shekh Ahmed At-Tayyib amesema kuwa kuupa ugaidi sifa ya Kiislamu kama vile kusema ugaidi wa Kiislamu kuna jeruhi hisia za Waislamu kote duniani na kuongeza kuwa swala hilo linakinzana na hakika inayotambuliwa na watu wote. Ahmed At-Tayyib amesema kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam ni jambo ambalo haliwezi kukubaliwa, na kuongeza kuwa matusi na kitendo chochote kinachomvunjia heshima mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu kitafunguliwa mashtaka katika mahkama za kimataifa. Katika jitihada za serikali ya Ufaransa za kutaka kupunguza hasira za Uislamu duniani iandama nchi hiyo baada ya kumvunjia heshima mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa hivi karibuni alikutana na kufanya mazungumzo na rais Abdul Fatah Alsisi wa Misri na mkuu Al Azhar ambayo ndiyo mamlaka ya juu zaidi ya kidini huko nchini Misri, Shekh Ahmed Atayib At mazungumzo na harakati hizo za Paris zinakuja baada ya jarida la kifaransa la Charlie Hebdo kuchapisha tena katuni zinazomtusi na kumvunjia heshima mtume mtukufu na baada ya matamshi yaliyotolewa na rais Emmanuel Macron wa ufaransa akitetea matusi na uovu huo. Macron pia alisistiza kuwa ufaransa itaendelea kuchapisha vibonzo hivyo katika kile alichodai kuwa ni uhuru wa kujieleza matamshi hayo ya rais wa ufaransa yamechochea malalamiko na maandamano katika nchi nyingi za Kiislamu ambako jumuiya mbalimbali zimetoa wito wa kususiwa bidhaa za Ufaransa. Wiki hii shirika la kimataifa la wahajiri IOM limesema wahajiri wasiopungua 74 wamefariki dunia baada ya chombo walichosafiria kuzama katika ajali mbaya iliyotokea kwenye pwani ya Homes huko nchini Libya kwa mujibu wa IOM, watu zaidi ya 120 walikuwa wameabiri ndani ya chombo hicho wakati ajali hiyo mbaya ilipotokea wiki hii. Taarifa ya shirika la kimataifa la uhajiri imeeleza kuwa walinzi wa pwani ya Libya na wavuvi wamewaokoa watu 47 katika ajali hiyo ambayo haipungui kuwa ni ya saba kutokea katika Mediterania ya kati tangu Oktoba mosi mwaka huu. na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya amesema kuwa makundi hasimu na vyama vya siasa nchini humo vimeafikiana kuainisha wakati wa kufanyika uchaguzi wa rais na bunge. Stephanie Williams amesema kuwa washirika katika mkutano wa mazungumzo ya kisiasa ya Libya nchini Tunisia wamekubaliana kuwa uchaguzi mkuu nchini humo utafanyika tarehe ishirini na nne Desemba mwaka ujao elfu mbili ishirini na moja. Williams amesema kuwa Changamoto kubwa kwa sasa ni utekelezaji wa mpango wa kamati ya kijeshi wa kuanza kuondoa wapiganaji wa makundi mbalimbali mbali katika eneo la katikati mwa Libya na vilevile vile mamluki wa nchi za kigeni walioko nchini humo. Williams amezitaka nchi zote husika kuheshimu matakwa ya Walibya ya Libya hiyo. Libya is for Libyans and they now want to come together to rebuild their country to end this long Inayotutamatishia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe 28 mfungu sita Rabiul Awal mwaka 1442 hijiria, sawa na tarehe 14 Novemba mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 487 iliyopita, ardhi ya Ecuador inayopatikana huko Amerika Kusini iligunduliwa na uvumbuzi wa Kihispania na kuunganishwa na ardhi zilizokuwa zikidhibitiwa na no Uhispania. Ekuado ilikoloniwa na no Uhispania kwa karne tatu. Hata hivyo, mwaka 1822 wananchi wapigania ukombozi wa nchi hiyo chini ya uongozi wa Simon Bolivar walifanikiwa wa kurejesha uhuru wa nchi hiyo na Ekuador ikajiunga na shirikisho la Kolombia kubwa. Siku kama ya leo miaka mia moja na thelathini na moja iliyopita, Jawahir Lal Nehru, mmoja kati ya viongozi wakubwa wa harakati ya mapambano ya India dhidi ya mkoloni Mwingereza, alizaliwa huko Allahabad kaskazini mwa India. Nehru alianza mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza baada ya kujiunga na harakati ya kitaifa ya ukombozi wa India. Jawaharlal Nehru alitiwa mbaroni mara kadhaa na kufungwa jela kutokana na mchango na nafasi yake kubwa katika mapambano hayo. baada ya Mahatma Gandhi kujiunga na harakati ya kitaifa ya India, wanaharakati hao wakiongoza mapambano ya kupigania uhuru ya wananchi wa India walitoa pigo kubwa kwa mkoloni Mwingereza. Hatimaye India ilipata uhuru Agosti 15 mwaka 1947. Miaka 131 iliyopita katika siku kama ya leo, Dkt Taha Hussein, mwandishi na mwana fasihi mtajika wa Misri, alizaliwa. Msomi huyo mashuhuri alipofuka macho akiwa mtoto. Hata hivyo, kipaji chake cha hali ya juu kilimwezesha kuendelea na masomo na hadi kufikia mwaka 1918 alikuwa amekamilisha masomo yake ya shahada uzamivu katika vyuo vikuu vya Misri na Ufaransa. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, Marekani ilichukua uamuzi wa kufunga na kuzuia akaunti za fedha zote za kigeni za Iran katika benki za Marekani na benki nyingine duniani. Hatua hiyo ilichukuliwa siku chache tu baada ya kutekwa ubalozi wa Marekani hapa nchini uliokuwa ukijulikana kama pango la ujasusi, kufungwa kwa akaunti za benki za Iran kulichukua mkondo mpana zaidi wa mashinikizo ya kiuchumi ya serikali ya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kupinza sikilizaji, hapa ni mjini Teheranna iliyoko hewani ni idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegee sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amewapatia waasi wa Tigrei wanaojulikana kama harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigrei, TPLF kaskazini mwa nchi hiyo muda wa siku tatu kuanzia jana wasitishe uasi wao na kujisalimisha. Kamati ya taifa ya haki za binadamu nchini Libya imekosoa vikali sera za uhajiri za Umoja wa Ulaya na kueleza kwamba sera hizo zimekuwa zikiwasukuma Waafrika upande wa kifo. Na msemaji wa wizara afya ya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran amesema watu wengine zaidi ya 11 wameambukizwa virusi vya korona na wengine 452 wamefariki dunia katika muda wa saa 24 zilizopita. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, upenzi wasikilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.