Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya miamoja na ishirini mpaka ya miamoja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naacheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumamosi mchana ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nahodha wako kwa mchana huu ni mimi Husein Hasan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, maktaba, ya Imam Ruhullah Khomeini, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Hali kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzana alama ya kujumlisha au plus 989356587 natoban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Leo ni Jumamosi ya Novemba 14 mwafaka na tarehe 28 Rabiul Awwal 42 hijria. Navuta pumzi kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran ya puzilia mbali madai ya kuuawa kinara wa Alqaida hapa nchini. Kundi la G77 na China zataka Iran iondolewe vikwazo mara moja. na Trump kushiriki maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi Marekani, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekanusha vikali habari za kipropaganda zinazodai kuwa kiongozi wa ngazi za juu wa mtandao wa kigaidi al, wa, wa Alqaida ameuawa hapa nchini. Said Hatibzade amepuzilia mbali madai hayo yasiyo na msingi na kusisitiza kuwa nchi hii si mwenyeji wa wanachama wowote wa, wa kundi la wapiganaji wa, wa Alqaida. Hatibzade amevionya vyombo vya habari vya Marekani dhidi ya kutumbukia katika senario za filamu za Hollywood zinazotayarishwa na kusambazwa na Marekani na utawala wa kizaini wa Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza bayana kuwa vyombo vya habari havipaswi kuwa kipaza sauti cha White House cha kueneza habari za urongo na zisizo na msingi wowote. Ameongeza kuwa madai ya namna hiyo bila shaka yanaenda sambamba na vita vya kisaikolojia, kihabari na kiuchumi dhidi ya wananchi wa jamhuri ya kiislamu Gazeti la Marekani la New York Times, huku likinukuu maafisa wasiojulikana wa Marekani, limedai kuwa maajenti wa utawala wa kizoeni wa Israel hapa nchini walimuua kwa kumpiga risasi kamanda nambari mbili wa kundi la Al Qaida na mjane wa mtoto wa kiume wa Osama Bin Laden miezi mitatu iliyopita hapa jijini Teheran. Gazeti hilo limemtaja kamanda huyo wa Al Qaida kama Abdullah Ahmed Abdullah almaarufu kama Abu Muhammad Al Masri anadaiwa kuwa alipaswa kurithi mikoba ya kinara wa sasa wa genge hilo Ayman al-Zawahiri. Hata hivyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran anasisitiza kuwa al Qaida ni matunda ya sera ghalati za Marekani na Israel katika eneo la Asia Magharibi na kwamba Washington na Tel Aviv kwa mara nyingine tena zinatumia habari za upotoshaji ili kuficha mapungufu yao na kueneza chuki dhidi ya Iran. Huku hayo yakiarifiwa, kiongozi wa operesheni za kijeshi wa tawi la kundi la Al-Qaida kanda ya Afrika Kaskazini ameuawa katika operesheni ya jeshi la Ufaransa nchini Mali. Hayo yalitangazwa jana Ijumaa na waziri wa vikosi vya ulinzi wa Ufaransa, Florence Pali, na kuongeza kuwa jeshi la Ufaransa limefanikiwa kumwangaza Ba Agmusa katika operesheni ya Jumanne iliyojumuisha mashambulizi ya ardhini na ya angani. Pali amesema Ba Ag Musa alikuwa mtu muhimu katika harakati za kigaidi katika eneo la Sahel na alihusika na mashambulizi mengi yaliyoua raia na maafisa usalama. Inaarifiwa kuwa Musa alikuwa mtu wa karibu sana na Iyad Ag Ghali, kinara wa kundi mashuhuri zaidi la kigaidi la Jamaatu Nusra Al Islam Walmuslimin la eneo la Sahel. Hivi karibuni zaidi ya magaidi hamsini waliuawa na wengine wanne walitiwa mbaroni katika operesheni iliyofanywa huko kaskazini mwa Mali katikati ya mwezi uliopita Oktoba. Duru za kiusalama huko nchini Mali zilitangaza habari ya kuuawa na kujeruhiwa makumi wa watu katika mashambulio matatu ya Kigeli. Askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa wanaojulikana kwa jina la MINUSMA pamoja na wanajeshi wa Ufaransa walitumwa nchini Mali tangu katikati ya mwaka 2013 hadi sasa lakini, wameshindwa kuzuia mashambulizi ya magenge ya kigaidi. Tukirejea hapa nchini, msaidizi maalum wa spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran yaani bunge katika masuala ya kimataifa ameiasa Saudi Arabia ikomeshe mienendo yake ya kujipendekeza, kujidhalilisha na kujikomba kwa utawala wa kizawini wa Israel. Hussein Amir Abdollahian ametoa mwito huo katika ujumbe aliotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa badala ya watawala wa Saudia kujipendekeza na kujitweza mbele ya utawala haramu wa Israel wanapaswa kuanza kuwaheshimu majirani zao. Ameeleza bayana kuwa mfalme wa Saudi ambaye ya nchi yake imeivamia Yemen tokea mwaka 2015 na kuisaidia Marekani kuunda genge la kigaidi la Daesh au ISIS katika nchi za Iraq, Siria, Lebanon na Yemen hana haki ya kuibua tuhuma dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msaidizi maalum wa spika wa bunge la Iran katika maswala ya kimataifa amebainisha katika ujumbe huo kuwa Iran daima ndio muungaji mkono mkubwa wa amani na usalama wa majirani zake katika eneo la Asia Magharibi. Kauli ya afisa huyo wa ngazi za juu wa Iran ni jibu kwa matamshi ya mfalme wa Saudia Salman bin Abdul Aziz Ali Saud ambaye juzi Alhamisi aliitaka dunia eti ichukue msimamo wa pamoja wa kupambana na kile alichokitaja kuwa jitihada za Iran za kuunda silaha za nyuklia na makombora ya balistiki. Mtawala huo wa Saudia mwenye umri wa miaka 84 alidai kuwa Iran inaingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine na eti inachochea migawanyiko ya kimadhehebu. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus 989035065487 na na kariri, anza na alama ya kujumlisha au plus 989035065487 Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Tukisonga mbele, kundi la nchi 77 au G77 pamoja na China zimetaka vikwazo vya kiuchumi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran viondolewe haraka iwezekanavyo. Mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la G77 na China wametoa mwito huo katika tangazo la pamoja lililotolewa jana Ijumaa katika mkutano 44 wa kila mwaka mjini Washington. Kwa mujibu wa tangazo hilo, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa kundi hilo wamesema wanapinga vikali hatua za upande mmoja za kuliwekea taifa la Iran vikwazo vya kiuchumi ambavyo vimekuwa na taathira hasi katika maendeleo na ustawi wa wananchi wa nchi hiyo. Kadhalika, nchi wanachama wa kundi la G77 pamoja na China zimetangaza kuunga mkono makubaliano ya nyuklia ya JCPOA zikisisitiza kuwa mapatano hayo ya kimataifa ni mfano hai unaoonyesha kuwa diplomasia na mazungumzo ya pande kadhaa ndio njia bora ya kutatua migogoro mbalimbali mbali duniani. Kundi la nchi 77 liliasisiwa tarehe 15 mwezi Juni mwaka 1967 na mataifa 77 kutoka nchi zinazoendelea ambazo zilitia saini azimio la pamoja la nchi 77 zinazostawi. Kwa sasa kundi hilo lenye nafasi kubwa katika masuala ya nyeti ya kimataifa ndani ya Umoja wa Mataifa lina nchi wanachama 136. Na rais anayeondoka wa Marekani Donald Trump amesema yumkini leo atajiunga na wafuasi wake katika maandamano ya mjini Washington ya kupinga mchakato wa matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi uliopita. Katika ujumbe wa Twitter, Trump amesema anatiwa moyo na wimbi la maandamano yanayoshuhudiwa katika kona mbalimbali za nchi kulalamikia matokeo ya uchaguzi huo na kuongeza kwamba huenda leo Jumamosi ataungana na wafuasi wake watakaoandamana katika mji mkuu Washington D. C. Bila kutoa ushahidi wowote Trump, katika ujumbe huo ameendelea kubobwaja kuwa kuna uchakachuaji na udanganyifu mkubwa wa kura kwa maslahi ya mshindani wake Joe Biden. Hii ni katika hali ambayo uchunguzi wa karibuni kabisa wa maoni nchini humo uliofanywa na shirika la habari la Reuters na taasisi ya Ipsos unaonyesha kuwa asilimia kubwa ya wananchi hao wanaamini kwamba Trump anang'ang'ania madaraka bila sababu, kwani ameshindwa katika uchaguzi huo wa Novemba tatu. Kadhalika, taasisi zinazohusika na uendeshaji wa uchaguzi huo zimesema kuwa hakuna ushahidi wa kuthibitisha kuwekwa uchakachuaji au kupotea kura za uchaguzi huo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa ambao utasalia huko huko Marekani na utatupia jicho wito wa kuhitimishwa sarakasi za uchaguzi wa rais wa Marekani. Kuendelea kwa mzozo wa matokeo ya uchaguzi wa rais wa Marekani Uliozushwa na rais Donald Trump, ambaye alikuwa mgombea wa chama cha Republican katika uchaguzi huo. Kupanuka mzozo huo na kutolewa madai mapya kumetajwa kuwa ni tahadhari kubwa kuhusiana na matokeo mabaya kwa Marekani. Spika wa Kongresi ya Marekani Nancy Pelosi amekosoa vikali msimamo wa Warepublican wa, wa kuchelewa kukubali kushindwa na kumtambua Joe Biden kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais na vilevile vile, kukataa kupasisha kifurushi kipya cha kusaidia mapambano dhidi ya virusi vya korona. Pelosi ambaye Alhamisi iliyopita alikuwa akizungumza na waandishi wa habari katika kongresi ya Marekani alieleza kusikitishwa na jinsi wa Republican walivyoamua kutoheshimu maamuzi ya wananchi wa Marekani na kuambia, hitimisheni sarakasi hii na anzeni kufanya kazi muhimu kwa ajili ya wananchi wa Marekani. Pelosi alikuwa akiashiria msimamo wa baadhi ya maafisa wa ngazi za juu wa chama cha Republican akiwemo Mitch McConnell, kiongozi wa walio wengi katika baraza la Seneti. Jumanne iliyopita, McConnell baada ya kuchaguliwa tena kuwa kiongozi wa walio wengi katika seneti ya Marekani aliunga mkono madai ya Donald Trump ya kufanyika udanganyifu katika uchaguzi wa rais wa nchi hiyo. Katika ujumbe wake wa Twitter Alhamisi iliyopita Trump alikariri madai ya kufanyika udanganyifu katika uchaguzi wa rais na kusema mfumo wa kupigia kura wa Marekani umefuta kura zake milioni 2.7. Trump hayuko peke yake katika kuzusha mzozo huo wa uchaguzi wa rais nchini Marekani, bali anaungwa mkono na baadhi ya maafisa wakubwa wa Republican. Kuendelea mgogoro huo wa kisiasa kumeporomosha zaidi nafasi na hadhi ya kisiasa Marekani ambayo katika kipindi cha utawala wa Donald Trump imeshuka chini kwa kiwango kikubwa kutokana na mienendo na siasa za kiongozi huyo. Kwa sasa nchi nyingi zinajiuliza kwamba Marekani ambayo daima imekuwa ikijitangaza kuwa kinara wa demokrasia na uhuru, imepatwa na nini kiasi kwamba rais wake anatangaza waziwazi wazi kuwa mfumo wa uchaguzi wa nchi hiyo ni wa kifisadi na kwamba kumefanyika wizi na udanganyifu katika zoezi la uchaguzi wa rais, na hatimaye anahoji na kushuku mfumo mzima wa uchaguzi wa Marekani. Hapana shaka yoyote kwamba swala hilo ni ishara ya kuanza kusambaratika dola la marekani kisiasa na kimaadili. Hii ni pamoja na kuwa mzozo huo ulioanzishwa na Donald Trump umewafanya Wamarekani wapoteze imani yao kwa mfumo wa uchaguzi wa nchi hiyo. Hii ni kwa sababu, kutokana na mgawanyiko uliojitokeza katika jamii ya marekani kuhusu usahihi wa uchaguzi wa rais, sheria zake na utendaji wa maafisa wa uchaguzi, sasa wananchi wamepoteza imani yao kwa mfumo wa uchaguzi wa nchi hiyo. Jambo linalotia wasiwasi zaidi ni kuwa zaidi ya nusu ya Wamarekani wanatazamia kuwa iwapo Joe Biden atakuwa rais wa nchi hiyo, mchakato wa kukabidhiana madaraka baina yake na Donald Trump hautafanyika kwa amani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika mubashara kabisa kupitia Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha plus 98 90 35 06 54 87. Na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu, na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na saba na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 19 na 20 za sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi minash-shaitanir-rajim na siku watakapokusanywa maadui wa Mwenyezi Mungu kwenye moto nao watazuiliwa wasubiri waunganishwe na wenzao. Hatta idha ma jaauha shahida alayhim sam'uhum wa absaruhum wa juluduhum wa bima kanu ya'malun, hata watakapofikia moto yatawashuhudia masikio yao na macho yao na ngozi zao kwa waliokuwa wakiyatenda. Katika darsa iliyopita tulizungumzia adhabu zilizowapata madhalimu na wahalifu wa amri za Mwenyezi Mungu hapa duniani. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia adhabu itakayowafika watu hao akhera kwa kueleza kwamba watu wanaowapinga mitume wa Mwenyezi Mungu na mafundisho yao na wakachukua hatua wa dhidi yao hao kwa hakika ni maadui wa Mwenyezi Mungu na wameamua kukabiliana na yeye Mola. Kwa hivyo siku ya Kiyama wataongozwa kwenda kutiwa motoni mithili ya wahalifu waliopangwa kwenye safu moja kwa ajili ya kupelekwa gerezani. Ni wazi kwamba wakati mtu muovu na mhalifu atakapouona moto atataka kujitoa hatiani kwa kukana na kulalamika. Qurani tukufu inasema, wakati huo viungo vya miili ya watu waovu, yakiwemo masikio, macho pamoja na ngozi zao, zitatamkishwa na kutoa ushahidi dhidi yao, ushahidi ambao haitayumkinika kuukana kwa njia yoyote ile kwa sababu mashahidi hao ni viungo vya mwili wa mtu mwenyewe, walikuwa pamoja naye kila mahali huku wakishuhudia kila kitu. Kwa hivyo viungo hivyo vitatoa ushahidi dhidi yake. Ushahidi huo wa siku ya kiyama unaonyesha kuwa yote ayasemayo na ayatendayo mtu hapa duniani yanarekodiwa na kuhifadhiwa na nafsi yake mwenyewe na athari zake zinasalia kwenye mwili na viungo vyake. Ukweli ni kwamba siku ya Kiama ni siku ya aibu kubwa, ni siku ambayo mwili mzima wa mwanadamu utatamkishwa na siri zake zote zitafichuka. Waovu na wafanya madhambi watapatwa na hofu kubwa na mshtuko wa ajabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba shirki na ukafiri vina viwango, ikiwemo cha mtu kufika hadi badala ya kumkanusha tu Mwenyezi Mungu akaanzisha uadui pia na muumba huyo wa ulimwengu. Kutokana na inadi na uadui wake dhidi ya haki, mtu kama huyo hula njama na kuchukua hatua dhidi ya kitabu cha Allah na mafundisho ya mitume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kutoa ushahidi viungo vya mwili kuna maanisha kwamba viungo hivyo vinaelewa yote yafanywayo na mwanadamu hapa duniani na vitakwenda kuyaeleza siku ya Kiama Rabbil Alamin. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya ishirini na moja, ishirini na mbili na ishirini na tatu za sura yetu ya Fusilat ambazo zinasema na wao wataziambia ngozi zao, kwa nini mmetushuhudilia? Nazo zitasema ametutamkisha Mwenyezi Mungu ambaye ametamkisha kila kitu, na yeye ndiye aliyekuumbeni mara ya kwanza. Na hamkuwa wenye kujificha hata masikio yenu na macho yenu na ngozi zenu zisikushuhudilieni, lakini mlidhani kwamba Mwenyezi Mungu hayajui mengi katika mliokuwa mkiyatenda. Baada ya viungo vya mwili kutoa ushahidi dhidi ya waovu, watu hao wataaibika na kufedheheka sana, na kuamua kuvifokea viungo vyao, kwa kuviuliza: kwa nini mnatoa ushahidi dhidi yetu? Kwani nyinyi si mikono, miguu, macho, masikio na ngozi zetu? Hatukupitisha miaka na miaka pamoja nanyi na tukakutunzeni na kukuenzini, inakuwaje basi leo mnasema maneno kama haya dhidi yetu? Jibu vitakalotoa viungo litakuwa zito na la wazi pale vitakaposema: sisi hatusemi kwa matashi yetu, bali Mwenyezi Mungu Mola aliyekuumbeni akakuleteni duniani kisha akakufufueni baada ya kukufisheni na akakisemesha kila kitu. Ndiye aliyetutamkisha sisi pia kwa irada yake. Wakati mlipokuwa mkiambiwa duniani kwamba Mungu yuko naye, ni mjuzi wa mnayoyafanya na wala hakuna kinachofichika kwake yeye, hamkuwa mkiamini. Mlikuwa mnadhani Mwenyezi Mungu hayajui mengi ya mliyokuwa mkiyafanya Amkufikiria kama hata sisi pia tunashuhudia maneno na matendo yenu na iko siku tutakuja kutamka na kutoa ushahidi dhidi yenu. Kwa sababu hiyo, mlikuwa mkifanya madhambi mbali na macho ya watu, bila kujua kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe anazijua siri zenu za ya dhahiri na batini, na anaowatuma pia wako na nyinyi kila mahala na wanayaona mnayoyafanya. Ukweli ni kwamba sisi viungo vya mwili tulikuwa mashahidi na waangalizi wa amali zenu. Vyovyote itakavyokuwa imani potofu mliyokuwa nayo juu ya Mwenyezi Mungu ndiyo iliyokufanyeni leo mharibikiwe na mhasirike. Inafaa tuashirie pia hapa kuwa Usemaji hauvihusu viungo vya mwili pekee, kwani siku ya kiyama si viungo vya mwanadamu tu vitakavyosema, kwa sababu ndani ya Qur'ani tukufu umeashiriwa pia usemaji wa mbingu na ardhi pamoja na moto wa jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakika hasa ya mwanadamu ni roho yake, na mwili ni wenzo aliyokabidhiwa na kuwekwa kwenye mamlaka yake. Kwa hiyo siku ya Kiama, viungo vya mwili huo vitaweza kutoa ushahidi dhidi ya hakika hiyo ya mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mashahidi wa siku ya Kiama wataripoti na kutoa ushahidi wao kwa umakini na usahihi kwa namna ambayo hautaweza kukanushika. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba vitu vyote vilivyotuzunguka pamoja na viungo vya miili yetu ambavyo kidhahiri vinaonekana viko kimya na havina sauti, siku Allah atakapotaka vitakuja kusema na kutoa ushahidi kwa viliyo ya shuhudia. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa watu waovu wanapata uthubutu na ujasiri wa kufanya madhambi kwa sababu wanaghafilika kuwa viungo vya miili yao ni mashahidi wa yale wayafanyayo. Ukweli ni kwamba ikiwa mwanadamu atajitambua kuwa katika muda wote na popote pale anapokuweko, huwa anaonekana na Mwenyezi Mungu ambaye kwake yeye hakuna tofauti yoyote kati ya vinavyoonekana na vilivyofichikana, katu hatofanya dhambi na kumwasi Mola wake. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba imani potovu na isiyo sahihi anayokuwa nayo mtu kuhusu Allah Subhanahu wa Ta'ala, ndiyo chanzo cha kiumbe huyo kuporomoka kuangamia na kuhasirika. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 877 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. hii ni redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini teheran kadhalika mpenzi msikilizaji tunasikika kupitia maarifa fm ya tanga tanzania ukiwa kigoma tunasikika kupitia 99.7 karibu sasa nikuletee macho yetu magazetini Tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki, kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania, ambayo karibu yote yameipa kipaumbele hotuba iliyotolewa jana na Rais John Magufuli wa nchi hiyo akifungua rasmi bunge jijini Dodoma. Ni miaka mitano ya fursa tele, ndivyo kinavyosema kichwa kikuu cha habari hiyo katika gazeti la Jamvi la Habari, ambalo limedokeza kwa kuandika, Rais Magufuli ametoa mwelekeo miaka mitano ijayo, akihutubia bunge Asema wamepanga uchumi ukue kwa wastani wa asilimia nane kwa mwaka, kuzalisha ajira milioni nane ndani ya miaka mitano, vijiji vyote kufikiwa na huduma za umeme. Gazeti la Nipashe limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno mambo msingi hotuba ya JPM hapa kupambana na walarushwa wanaohatarisha amani na kukuza uchumi kwa asilimia nane sekta za kipaumbele zatajwa. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasomeka: asilimia sitini na moja ya bunge la kumi na mbili ni sura mpya. Kumekucha baraza la mawaziri. Profesa Kabudi na mpango wa tangulia. Na jela miaka kumi na mbili kumkata kidole muza ba. Gazeti la Uhuru lina vichwa vya habari vinavyosema miaka mitano ya maajabu Wafanyakazi kicheko tu, miaka mitano ijayo. Mabalozi waguswa na hotuba ya JPM na Dkt Bashiru atoa angalizo kwa mawaziri baraza jipya na gazeti la Mwananchi limetenga ukurasa wote wa mbele kwa habari ya hotuba ya Rais Magufuli katika Bunge la Tanzania, kwa kichwa kikuu cha habari "Sita kubwa za Magufuli". Habari hiyo inaainisha vipaumbele sita vilivyotajwa katika hotuba hiyo, ikiwa ni masuala ya wafanyakazi, kilimo, huduma za jamii, sekta binafsi, demokrasia na miradi mikubwa. Katika upande wa demokrasia, gazeti la Mwananchi limemnukuu Rais wa Tanzania akisema lengo la demokrasia si kuleta maendeleo, ni kuleta maendeleo, kumradhi na sio fujo na kwamba hakuna demokrasia isiyo na mipaka. Vilevile, amewataka wabunge kukosoa utendaji wa serikali yake kwa kutumia hoja na kutoa mapendekezo. Mwananchi limemnukuu akisema, na hapa pia sisi tunanukuu: Napenda niweke bayana kuwa ninaposema tunaomba ushirikiano haimaanishi kwamba ninataka muunge mkono kila kitu, la hasha. Penye kukosoa, kosoeni, lakini kwa hoja na kutoa mapendekezo ya namna ya kushughulikia huko. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Daily Nation ambalo na limeandika kuwa tume ya maadili ya kupambana na ufisadi, maadili na kupambana na ufisadi, EACC imepinga shinikizo la baraza la magavana la kutaka kuondolewa kwa jukumu la pamoja la jinai katika usimamizi wa rasilimali kwenye serikali za kaunti. Limeandika kuwa katika taarifa yake, mkurugenzi mtendaji Twalib Mbarak alihimiza timu ya BBI kukataa pendekezo lao akibainisha kuwa mienendo ya baadhi ya magavana ni kuficha jukumu lao wakati wanaposhika katika miamala wakati wanapohusika katika miamala ya kifisadi. Daily Nation pia limekisi habari ya uzinduzi uliofanywa na Rais Uhuru Kenyatta wa maktaba kuu katika eneo la Upper Hill jijini Nairobi. Limeandika kuwa maktaba hiyo yenye uwezo wa kubeba nakala milioni 15 eh, za vitabu ni ya kwanza aina yake nchini Kenya na itaanza kufanya kazi mwezi Juni mwakani. Baadhi ya habari zilizoandikwa katika gazeti la Daily Nation zina vichwa vyenye maneno kesi ya ufisadi wa shilingi milioni sabini na tatu Obado aiomba koti imlazimishe DPP kupunguza mashtaka, Biden aimarisha ushindi kwa kuchukua Georgia, na AU yamfukuza kazi mkuu wake wa usalama baada ya Ethiopia Kumtuhumu kwa uhaini. Gazeti la Standard limeandika kuwa waziri wa elimu George Magoha amenyang'anywa mamlaka, mamlaka ya kusimamia rasilimali wa watu katika wizara yake. Limeongeza kuwa mamlaka yamehamishiwa kwa mdogo wake katibu mkuu Belio Kipsang kwa kile kinachoonekana kuwa njia ya, ya kumwondoa kwenye kazi nyeti na muhimu. Vilevile limenukuu kiongozi wa ODM Raila Odinga akisema ripoti ya BBI ina maoni ya Wakenya wengi akidokeza kwamba vikundi vya watu wasiopendezwa na ripoti hiyo vinaweza kuchagua kuiunga mkono au kuipinga kwenye kura ya maoni. Nchini Uganda, gazeti la New Vision limeandika kuwa Rais Museveni amependekeza kufutwa kabisa kwa karo wanayotozwa wazazi katika taasisi za elimu mara tu atakapochaguliwa tena katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao Pendekezo ambalo limo katika ilani yake linatambua kuwa ingawa watoto milioni kumi nukta saba wameandikishwa kwa elimu ya msingi ni milioni mbili tu wanaosafiri kwenda shule ya upili. Vichwa vya habari nyingine vya Daily Monitor vinasema serikali ya kumbwa na uhaba wa pesa yafuta posho za wafanyakazi, na mgombea huo rais Wili Mayambala ameahidi kumteua mgombea wa Jukwaa la Umoja wa Kitaifa Robert Changulanyi au Bobi Wine kuwa mkuu wa idara ya burudani katika baraza lake la mawaziri. Hii ni Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maktaba ya Imamu Khomeini. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya nane ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambacho kinakujeni kwa mnasaba wa miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika kipindi cha leo tutazungumzia suala la uhuru wa vyombo vya mahakama Hivyo endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ndugu wasikilizaji, mtazamo wa Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kuhusu vyombo vya mahakama na usimamizi katika kutoa hukumu wa vyombo hivyo, kimsingi umeakisiwa katika kitabu chake cha Tahrirul Wasila. Katika kitabu hicho, mtukufu huyo alitenga kifungu cha maudhui za hukumu katika Uislamu, ambapo ndani yake alielezea kwa upana mitazamo yake kuhusiana na vyombo vya mahakama katika Uislamu. Hata hivyo hatuwezi kubainisha kikamilifu mtazamo wake wote katika kipindi hiki, kama ilivyofafanuliwa katika kitabu cha taharirul wasila. Hii ni kwa kuwa, mbali na cheo cha ufahamu wa sheria za Kiislamu na umarja, aliwahi pia kusimamia nafasi ya hakimu wa Kiislamu kwa muda wa muongo mmoja na kutekeleza nadharia zake za kisheria, ambapo katika kipindi hicho alipata kubainisha moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja pande tofauti kuhusiana na masuala ya mahakama katika kipindi hicho, aliweka wazi kwa ujumla masuala mapya na ya kisiasa, jitihadi na fatwa mpya, ili yaweze kutatua matatizo yanayojitokeza kwa kuzingatia zama na nyakati. Kwa ajili hiyo, katika kufafanua mtazamo wa Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kuhusiana na masuala ya vyombo vya mahakama, ni lazima mbali na pande za kimtazamo na kisheria, tutazame pia upande wa kivitendo na usimamizi wake katika uwanja huo. Huenda uzoefu huo wa kivitendo ukawa kama fundisho la kufahamu fatwa na mitazamo yake ya kifikihi, ambayo mbali na ongezeko la kuinua mwelekeo wa ijitihadi wa madhehebu ya Shia ikaandaa pia uwanja kwa ajili ya kutambua vyema mitazamo ya mtukufu huyo. Msingi mkuu wa mtazamo wa imamu kuhusiana na vyombo vya mahakama na hukumu zake umejengeka juu ya maana ya uadilifu ambao ndiyo chimbuko la wa mtazamo wake wa kidini imamu Khomeini sambamba na kufafanua kifikhi udharura wa hukumu katika utawala wa Kiislamu kupitia uadilifu, alitilia mkazo wa misingi kadhaa ifuatayo: kwanza ni kwamba hukumu ni moja na, na ya vyeo na nafasi ya kisheria na moja ya shughuli za fakihi mtaalamu wa sheria za Kiislamu aliyetimiza masharti. Mtukufu huyo kando na kutoa fatwa na usimamizi wa kisheria, alikutambua kutoa hukumu kuwa moja ya nguzo za utawala wa Kiislamu. Pili ni kwamba Imamu Khomeini, Mwenyezi mungu amrehemu, aliutaka mfumo wa utoaji hukumu uwe kwa namna ambayo utawezesha hukumu za Mwenyezi mungu kukita mizizi katika uga wa kijamii sambamba na kuenezwa na serikali uhukumu za kisheria katika maisha ya wananchi. Msingi wa tatu ni kwamba katika mfumo wa utoaji hukumu, suala ambalo imamu alilipa umuhimu ni hili kwamba mfumo wa vyombo vya mahakama ni lazima ufanye kazi kwa namna ya kutetea haki za wananchi, kiasi kwamba uadilifu na usalama wa vyombo hivyo uwe ni kwa maslahi ya raia hao. Mtazamo huo unakini katika msingi wa dini ya Uislamu na madhehebu ya Shia. Hii ni kwa kuwa katika dini tukufu ya Uislamu na sunna na sira za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na maimamu wa toharifu, na katika pande zote za majaji na shughuli zao, yaani katika mazingira ya utoaji hukumu na mienendo ya majaji hao, wanapaswa kuchunga kwa makini haki ya upande wa mshtakiwa na upande wa mashtaka na maswala mengine kama. Kwanza ndio unafungulia redio yako, kipindi kilicho hewani ni sehemu ya nane ya mfululizo wa vipindi vinavyofafanua nadharia ya Imamu Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, kuhusu mapinduzi, kinachokujieni kupitia idhaa Kiswahili ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alilitaja suala la utoaji hukumu katika Uislamu na serikali ya Kiislamu kuwa kadhia muhimu na mustakbali wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuhusiana na suala hilo, mtukufu huyo alisema, suala la utoaji hukumu ni kadhia muhimu. Mtu ni lazima afahamu kwamba kazi yake, watu na mali na heshima zao, vyote hivyo viko chini ya usimamizi wa vyombo vya mahakama na iwapo hakimu ataenda kinyume na vile ambavyo Mwenyezi Mungu anataka akawa hana sifa, akawa hana usahihi katika kusimamia matukufu na nafsi za watu, matokeo ya jambo hilo yanajulikana wazi. Hii leo vyombo vya mahakama na mahakama za mapinduzi zina jukumu zito la kulinda heshima ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uislamu na iwapo kutafanyika uzembe wowote katika utoaji hukumu, ni wazi kuwa jambo hilo litawafanya wananchi kupoteza imani na vyombo vya mahakama, Jamhuri ya Kiislamu na viongozi wa kidini. Mwisho wa kunukuu. Kwa kufahamu umuhimu huo, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, na bila kuchelewa baada tu ya kupasishwa katiba na kuundwa nguzo za msingi wa serikali aliwateua majaji, sambamba na kutoa hukumu na hotuba mbali mbali juu ya nafasi ya majaji hao na vyombo vya mahakama na pia umuhimu wao katika nchi. Ndugu wasikilizaji, kwa mtazamo wa Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kutoa hukumu na kutatua mizozo kati ya wananchi Waislamu ni kati ya nyadhifa nzito ambazo Mwenyezi Mungu alimpa Mtume mtukufu wa Uislamu, na baada ya kuaga kwake dunia akawaachia jukumu hilo maimamu watoharifu katika kizazi chake alaihimusalamu, na baada yao, hususan katika kipindi cha ghaiba, fakihi aliyekamilisha masharti basi, ni jukumu lake. Kwa msingi huo, katika kipindi hiki ni fakihi na mujtahidi mwadilifu pekee na aliyekamilisha masharti ndiye aliye na haki ya kutoa hukumu, na wala hakuna mtu mwingine anayeruhusiwa kusimamia swala hilo. Kwa maneno mengine, ni kuwa ni haramu kwa mtu asiyekamilisha masharti kuweza kutekeleza wajibu huo. Imamu Khomeini alikuwa miongoni mwa wanazuoni na mafukaha kama vile Sayidi Jawadi Amili, marehemu Sheikh Kashifu Lghita na Sayidi Ali Tabatabai na kinyume na Shekh Answari ambao waliamini kuwa si sharti kwa hakimu kuwa mwanamume. Katika uwanja huo, Imamu aliuchukulia uadilifu kuwa sharti muhimu katika utoaji hukumu sahihi katika mfumo wa Uislamu kwa kusema, iwapo mahakama zetu zitatenda kinyume na vigezo vya Uislamu na kinyume na uadilifu, basi zitachafua mfumo wetu. Mwisho wa kunukuu. Ndugu wasikilizaji, sehemu ya nane ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kupitia idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inaishia hapa kwa leo. kwa ahirini. Katika historia leo, ni Jumamosi, tarehe 28 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 14 Novemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 487 iliyopita, ardhi ya Ekuador inayopatikana huko Amerika Kusini iligunduliwa na uvumbuzi wa Kihispania na kuunganishwa na ardhi zilizokuwa zikidhibitiwa na no Uhispania. Ecuador ilikoloniwa na no Uhispania kwa karne tatu. Hata hivyo, mwaka 1822 wananchi wapigania ukombozi wa nchi hiyo chini ya uongozi wa Simon Bolivar walifanikiwa wa kurejesha uhuru wa nchi hiyo na Ecuador ikajiunga na shirikisho la Kolombia kubwa. Siku kama ya leo miaka 131 iliyopita, Jawaharlal Nehru, mmoja kati ya viongozi wakubwa wa harakati ya mapambano ya India dhidi ya mkoloni Mwingereza, alizaliwa huko Allahabad kaskazini mwa India. Nehru alianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza baada ya kujiunga na harakati ya kitaifa ya ukombozi wa India. Jawaharlal Nehru alitiwa mbaroni mara kadhaa na kufungwa jela kutokana na mchango na nafasi yake kubwa katika mapambano hayo. Baada ya Mahatma Gandhi kujiunga na harakati ya kitaifa ya India, wanaharakati hao wakiongoza mapambano ya kupigania uhuru ya wananchi wa India walitoa pigo kubwa kwa mkoloni Mwingereza. Hatimaye India ilipata uhuru Agosti 15 mwaka 19, 1947 miaka 131 iliyopita katika siku kama ya leo. Dr Taha Hussein mwandishi na mwana fasihi mtajika wa Misri alizaliwa. Msomi huyo mashuhuri alipofuka macho akiwa mtoto. Hata hivyo, kipaji chake cha hali ya juu kilimwezesha ki kuendelea na masomo, na hadi kufikia mwaka 1918 alikuwa amekamilisha masomo yake ya shahada uzamivu katika vyuo vikuu vya Misri na Ufaransa. na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, Marekani ilichukua uamuzi wa kufunga na kuzuia akaunti za fedha zote za kigeni za Iran katika benki za Marekani na benki nyingine duniani. Hatua hiyo ilichukuliwa siku chache tu baada ya kutekwa ubalozi wa Marekani hapa nchini uliokuwa ukijulikana kama pango la ujasusi. Kufungwa kwa akaunti za benki za Iran kulichukua mkondo mpana zaidi wa mashinikizo ya kiuchumi ya serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Utaniwia radhi sana, mpenzi msikilizaji, kidogo naona mtambo wangu wa kusoma maoni yako una mushkila hapa, lakini inshallah, mambo yakitengamaa, maoni haya yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Kwa sasa moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekanusha vikali habari za kipropaganda zinazodai kuwa kiongozi wa ngazi za juu wa mtandao wa kigaidi wa Alqaida ameuawa au aliuawa hapa nchini kiongozi wa operesheni za kijeshi wa tawi la kundi la Alqaida kanda ya Afrika Kaskazini ameuawa katika operesheni ya jeshi la Ufaransa huko nchini Mali. Msaidizi maalum wa spika wa bunge la Iran katika masuala ya kimataifa ameiasa Saudi Arabia kuomesha mienendo yake ya kujipendekeza, kujidhalilisha na kujikomba kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Na kundi la G77 na China zimetoa mwito wa kuondolewa vikwazo Iran mara moja. Mukhtasari huo ndio unaotuhitimishia matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Ingawaje sijaweza kusoma maoni maoni hayo, lakini usikate tamaa, maoni haya yatasomwa inshallah katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mwja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.