Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya mia moja na kumi na nane mpaka ya mia moja na kumi na tisa. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Fakulu mim Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyo kuharamishieni isipokuwa vile mnavyolazimishwa? Na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka Bismillahir Rahmanir Rahim Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo na nakukaribisheni katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo ambayo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho hotuba iliyotolewa na Said Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah nchini Lebanon. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha darsa ya Qurani ambacho hukujieni kila siku usiku wa Ijumaa na kurudiwa katika matangazo ya asubuhi ya Jumamosi na mchana wake. Baada ya kipindi hicho, mtasikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha katika maktaba ya Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia Kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni, bila ya kusahau kutuandikia maoni, mapendekezo na hata kukosoa matangazo haya. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni asubuhi hii, na ni matarajio yangu ya kwamba mutakuwa nami tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo yetu. ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Chanjo tano za COVID-19 za Iran zinasubiri kupasishwa na shirika la afya duniani WHO. Makundi ya kisiasa nchini Libya yamefikia mapatano ya kuitisha mapa uchaguzi mkuu Desemba mwaka 2021. Rais Donald Trump wa Marekani ameendelea kudai kwamba kuna wizi mkubwa wa kura katika uchaguzi uliomalizika wa rais. Na Saudi Arabia ime imeirubuni Naija ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa shirika la chakula na madawa la Iran ametangaza kwamba chanjo tano za korona zilizotengenezwa nchini Iran hivi sasa zinasubiri kupasishwa na shirika la afya duniani WHO. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Daktari Kianush Jahanpur akiandika hayo jana Ijumaa katika ukurasa wake wa mtandao wa Twitter na kuongeza kwamba hadi kufikia sasa kuna chanjo tano za Iran kwenye orodha ya chanjo za COVID-19 zinazosubiri kupasishwa na shirika la afya duniani WHO. Jitihada za kuzalisha chanjo za ugonjwa hatari wa korona zinafanywa na nchi mbalimbali duniani, ambapo hivi karibuni baadhi ya mashirika ya kuzalisha madawa yametangaza habari ya kufanikiwa kwa asilimia 90 katika juhudi hizo. Kabla hapo pia, naibu waziri wa afya, tiba na mafunzo wa utabibu wa Iran anayehusika na teknolojia na utafiti alikuwa amesema kwamba chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 iliyobuniwa hapa nchini iko kwenye awamu ya utengenezaji. Reza Malikzade alisema hayo mapema jana Ijumaa na kusisitiza kwamba watafiti na wataalamu wa Iran wanafanya juhudi kwa uwezo wao wote kuhakikisha utengenezaji na uzalishaji wa chanjo hiyo unafanikishwa kwa njia bora kabisa. Ameeleza kwamba mwanzoni mwa mripuko wa maambukizi ya virusi vya korona ilidhaniwa kwamba chanjo ya ugonjwa wa covid-19 itakuwa na uwezo wa kutoa kinga kwa asilimia 50, lakini utengenezaji wa chanjo mpya umeonyesha kwamba chanjo hiyo itakuwa na uwezo wa kutoa kinga kwa zaidi ya asilimia 90. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya amesema kwamba makundi hasimu na vyama vya siasa nchini humo vimefikia makubaliano ya kuainisha wakati wa kufanyika uchaguzi wa rais na wabunge. Stephanie Williams amesema kwamba washiriki katika mkutano wa mazungumzo ya kisiasa ya Libya nchini Tunisia wamekubaliana kwamba uchaguzi mkuu nchini humo utafanyika tarehe 24 Disemba mwaka ujao wa 2021. Williams amesema kwamba changamoto kubwa kwa sasa ni utekelezaji wa mpango wa kamati ya kijeshi wa kuanza kuondoa wapiganaji wa makundi mbalimbali katika eneo la kati kati mwa Libya na vilevile vile mamluki wa nchi za kigeni walioko nchini humo. Stefani Williams amezitaka nchi zote husika kuheshimu matakwa ya Walibya. Vilevile washiriki katika mkutano wa amani wa Tunisia wamekubaliana kuanzisha baraza jipya la uongozi na kamisheni ya utekelezaji ya kipindi cha mpito. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya amesema kwamba umoja huo utatoa msaada wa kiufundi katika uchaguzi mkuu ujao nchini Libya. Haya yanahesabiwa kuwa matokeo ya kwanza ya mkutano wa amani wa, wa Libya ulioanza Jumatatu iliyopita nchini Tunisia na unatazamiwa kuendelea hadi mwanzoni mwa wiki ijayo. Washiriki katika mkutano huo wanawakilisha makundi 75 ya matabaka mbalimbali mbali ya kisiasa na kijamii nchini Libya. Huku rais wa Marekani Donald Trump akiendelea kulalamikia uchakachuaji na wizi mkubwa wa kura katika uchaguzi wa rais wa Marekani, taasisi zilizohusika na kusimamia uchaguzi huo zimesema kwamba hakuna ushahidi wa kuthibitisha kuwekwa uchakachuaji au kupotea kura za uchaguzi huo wa Novemba 3 mwaka huu 2020. Televisheni ya Euro News imezinukuu taasisi kadhaa zilizoendesha na kusimamia uchaguzi huo nchini Marekani zikisema katika taarifa yao ya pamoja kwamba hakuna ushahidi wowote wa kuthibitisha madai ya Donald Trump ya kuibiwa kura au kupotea katika masanduku ya kupigia kura taarifa ya pamoja ya taasisi hizo imetolewa katika hali ambayo katika madai yake mapya Donald Trump amedai kwamba kuna uchakachuaji na udanganyifu mkubwa wa kura uliofanyika, na ameweka kwenye ukurasa wake wa Twitter sehemu moja ya ripoti ya kanali ya habari ya OAN. Ripoti ya kanali hiyo ya habari iliyoko karibu na Donald Trump imesema kwamba zana za kupigia kura katika kona zote za Marekani zimeiba kura milioni mbili na laki saba za Donald Trump na kumpa Joe Biden. Kwa miezi kadhaa sasa, Donald Trump ameonyesha mapenzi makubwa kwa kanali ya televisheni ya OAN kuliko hata Fox News ambayo inahesabiwa kuwa karibu sana na chama cha Republican na Donald Trump mwenyewe. Huku hali ikiwa hiyo, wasiwasi umezidi kuwaandama wa Marekani na kufanya asilimia yao kubwa kutokuwa na imani na madai ya demokrasia nchini humo. Vilevile vile uchunguzi wa karibuni kabisa wa maoni nchini humo uliofanywa na shirika la habari la Reuters na taasisi ya Ipsos unaonyesha kwamba asilimia kubwa ya wananchi wa Marekani wanaamini kwamba Donald Trump anang'ang'ania madaraka bila ya sababu, kwani ameshindwa katika uchaguzi wa Novemba 3. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Vyombo vya habari vya utawala haramu wa Israel vimetangaza kwamba sasa hivi kunafanyika mazungumzo ya siri baina ya utawala huo ghasibu na nchi ya kiafrika ya Niger kwa ajili ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya pande mbili, huku Saudi Arabia ikiwa mstari wa mbele kuwarubuni viongozi wa Niami wakubali kuanzisha uhusiano huo. Televisheni ya Alalam imelinukuu gazeti la kizayuni la Yedioth Ahronoth likitangaza habari hiyo na kusema kwamba Niger ndiyo nchi kubwa zaidi ya Waislamu magharibi mwa Afrika. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimetangaza katika wiki za hivi karibuni kwamba mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, yuko mstari wa mbele katika kuarubuni viongozi wa Niger wakubali kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Kama ambavyo Saudi Arabia imeunga mkono pia hatua za Imarati, Bahrain na Sudan za kutangaza uhusiano wa kawaida na Wazayuni. Gazeti la Yediot Ahronoth limegusia pia kwamba wizara ya mambo ya nje ya utawala wa kizayuni ina matumaini makubwa kwamba Naija itakuwa nchi itakayofuata itakayofuatia ya Waislamu kutangaza uhusiano wa kawaida na Israeli. Gazeti hilo limenukuu waziri wa intelijensia na ujasusi wa utawala wa kizayuni Eli Cohen akisema kwamba mapatano baina ya Israeli na nchi za Waislamu barani Afrika yataleta utulivu wa kieneo na kwamba uchaguzi unaotarajiwa kufanyika hivi karibuni huko Niger utakuwa muhimu sana katika mchakato wa kuanzishwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya pande hizo mbili. Na mapigano makali baina ya mamluki wa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu yamepamba moto kusini mwa Yemen, kwa mujibu wa shirika la habari la Fars. Baada ya kujitoa ujumbe wa mazungumzo wa Baraza la Mpito la Kusini mwa Yemen, ambalo ni vibaraka wa Imarati kwenye mazungumzo ya Riyadh, kumezuka mapigano makali baina ya mamluki hao wa Imarati na askari wa serikali iliyojiuzulu ya Abdurabu Mansur Hadi, ambayo ni mamluki wa Saudi Arabia. Televisheni ya Ra Russia Today imemnukuu mwandishi wake nchini Yemen akiripoti kwamba kumeanza mapigano makali baina ya pande hizo mbili katika mkoa wa Abian wa kusini mashariki mwa Yemen. Vilevile, duru za kieneo zimeiambia televisheni ya Aljazira ya Qatar kwamba watu wasiopungua wanane wameuawa na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika saa za awali za mapigano hayo na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho hotuba iliyotolewa karibuni na katibu mkuu wa Hizbullah Sayyid Hasan Nasrullah. Said Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, alizungumza Jumatano siku kwa mnasaba wa siku ya Mashahidi, ambapo hotuba hiyo inaweza kuchambuliwa kwa mitazamo minne mikuu. Nukta ya kwanza katika hotuba ya Said Hassan Nasrullah ilihusu mazungumzo ya mpaka kati ya Lebanon na utawala ghasibu wa Israel ambapo duru ya nne ya mazungumzo hayo ilimalizika siku ya Jumatano Licha ya kwamba juhudi nyingine zimefanyika kwa ajili ya kuyadhihirisha mazungumzo hayo kuwa ni sehemu ya jitihada zinazofanywa na baadhi ya nchi kwa ajili ya kurejesha au kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo wa Kiarabu, baina ya utawala huo na nchi za Kiarabu, lakini Said Hassan Nasrullah amekanusha vikali suala hilo na kusisitiza kwamba mazungumzo hayo ni ya kujadili tu mipaka na wala si utangulizi wa swala jingine lolote. Nukta ya pili ya hotuba ya katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon ilihusu vita na utawala haramu wa Israel. Said Nasrullah aliashiria matokeo ya siasa za kuwa na subira za Hizbullah na kusema kwamba siasa hizo zimeupelekea utawala huo haramu kubadili kwa mara ya kwanza kabisa siasa zake kutoka sera za kuhujumu na kuwa za kujilinda na hivyo kuogopa kuichokoza hizbullah wakati huo huo siasa za subira za hizbullah zimekuwa na taathira hasi kwa moyo wa mapigano wa askari wa israel katibu mkuu wa hizbullah alikuwa akiashiria ahadi ya kulipiza kisasi aliyoitoa baada ya kuwawa shahidi ali kamil muhsin mwishoni mwa mwezi julai uliopita ambapo aliakhirishwa iliakhirishwa uh, uh, kufuatia mlipuko mkubwa uliotokea mjini Beirut mwezi Agosti. Nukta tatu ya hotuba ya Said Hassan Nasrullah ilihusu uchaguzi wa hivi karibuni wa rais wa Marekani. Licha ya kwamba uchaguzi huo ulifanyika Novemba tatu, lakini hata baada ya kupita zaidi ya siku kumi na moja tangu ufanyike matokeo yake hayajatangazwa rasmi, na rais Donald Trump wa chama cha Republican amekataa kukubali kushindwa kufuatia matokeo ya ushindi wa Joe Biden wa chama cha Democratic yaliyotangazwa na vyombo vya habari licha ya kwamba suala hilo linatilia shaka itibari ya demokrasia ya Marekani lakini Trump bado amekataa kukiri kushindwa na mpinzani wake na anadai kwamba yeye ndiye mshindi katika uchaguzi huo Mnaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 877 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 19 na 20 za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim wa yawma yuhsharu aadaa Allahi ilan naari fahum yuzauun, Na siku watakapokusanywa maadui wa Mwenyezi Mungu kwenye moto nao watazuiliwa wasubiri waunganishwe na wenzao Hatta idha ma jauha shahida alayhim sam'uhum wa absaruhum wa juluduhum wa bima kanu ya'malun, hata watakapofikia moto yatawashuhudia masikio yao na macho yao na ngozi zao kwa waliokuwa wakiyatenda. Katika darsa iliyopita tulizungumzia adhabu zilizowapata madhalimu na wahalifu wa amri za Mwenyezi Mungu hapa duniani. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia adhabu itakayowafika watu hao akhera, kwa kueleza kwamba watu wanaowapinga mitume wa Mwenyezi Mungu na mafundisho yao na wakachukua hatua wa dhidi yao hao kwa hakika ni maadui wa Mwenyezi Mungu na wameamua kukabiliana na yeye Mola. Kwa hivyo siku ya Kiyama wataongozwa kwenda kutiwa motoni, mithili ya wahalifu waliopangwa kwenye safu moja kwa ajili ya kupelekwa gerezani. Ni wazi kwamba wakati mtu muovu na mhalifu atakapouona moto atataka kujitoa hatiani kwa kukana na kulalamika. Qurani tukufu inasema, wakati huo viungo vya miili ya watu waovu, yakiwemo masikio, macho pamoja na ngozi zao, zitatamkishwa na kutoa ushahidi dhidi yao, ushahidi ambao haitayumkinika kuukana kwa njia yoyote ile kwa sababu mashahidi hao ni viungo vya mwili wa mtu mwenyewe, walikuwa pamoja naye kila mahali, huku wakishuhudia kila kitu. Kwa hivyo viungo hivyo vitatoa ushahidi dhidi yake. Ushahidi huo wa siku ya Kiama unaonyesha kuwa yote ayasemayo na ayatendayo mtu hapa duniani yanarekodiwa na kuhifadhiwa na nafsi yake mwenyewe na athari zake zinasalia kwenye mwili na viungo vyake. Ukweli ni kwamba siku ya kiama ni siku ya aibu kubwa, ni siku ambayo mwili mzima wa mwanadamu utatamkishwa na siri zake zote zitafichuka. Waovu na wafanya madhambi watapatwa na hofu kubwa na mshtuko wa ajabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba shirki na ukafiri vina viwango, ikiwemo cha mtu kufika hadi badala ya kumkanusha tu Mwenyezi Mungu akaanzisha uadui pia na muumba huyo wa ulimwengu. Kutokana na inadi na uadui wake dhidi ya haki, mtu kama huyo hula njama na kuchukua hatua dhidi ya kitabu cha Allah na mafundisho ya mitume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kutoa ushahidi viungo vya mwili kuna maanisha kwamba viungo hivyo vinaelewa yote yafanywayo na mwanadamu hapa duniani na vitakwenda kuyaeleza siku ya Kiama. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya ishirini na moja ishirini na mbili na ishirini na tatu za sura yetu ya Fusilat ambazo zinasema uanna wa wa wao wataziambia ngozi zao, kwa nini mmetushuhudilia nazo? Zitasema, ametutamkisha Mwenyezi Mungu ambaye ametamkisha kila kitu na yeye ndiye aliyekumbeni mara ya kwanza na kwake yeye tu mtarejeshwa. Na hamkuwa wenye kujificha hata masikio yenu na macho yenu na ngozi zenu zisikushuhudilieni, lakini mlidhani kwamba Mwenyezi Mungu hayajui mengi katika mliokuwa mkiyatenda. Baada ya viungo vya mwili kutoa ushahidi dhidi ya waovu, watu hao wataaibika na kufedheheka sana na kuamua kuvifokea viungo vyao kwa kuviuliza, kwa nini mnatoa ushahidi dhidi yetu? Kwani nyinyi si mikono, miguu, macho, masikio na ngozi zetu? Hatukupitisha miaka na miaka pamoja nanyi na tukakutunzeni na kukuenzini, inakuwaje basi leo mnasema maneno kama haya dhidi yetu? Jibu vitakalotoa viungo litakuwa zito na la wazi, pale vitakaposema, sisi hatusemi kwa matashi yetu, bali Mwenyezi Mungu Mola aliyekuumbeni akakuleteni duniani kisha akakufufueni baada ya kukufisheni na akakisemesha kila kitu, ndiye aliyetutamkisha sisi pia kwa irada yake. Wakati mlipokuwa mkiambiwa duniani kwamba Mungu yuko naye ni mjuzi wa mnayoyafanya na wala hakuna kinachofichika kwake yeye, hamkuwa mkiamini. Mlikuwa mnadhani Mwenyezi Mungu hayajui mengi ya mliyokuwa mkiyafanya. Hamkufikiria kama hata sisi pia tunashuhudia maneno na matendo yenu na iko siku tutakuja kutamka na kutoa ushahidi dhidi yenu. Kwa sababu hiyo, mlikuwa mkifanya madhambi mbali na macho ya watu bila kujua kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe anazijua siri zenu za ya dhahiri na batini, na anaowatuma pia wako na nyinyi kila mahala na wanayaona mnayoyafanya. Ukweli ni kwamba sisi viungo vya mwili tulikuwa mashahidi na waangalizi wa amali zenu, vyovyote itakavyokuwa imani potofu mliyokuwa nayo juu ya Mwenyezi Mungu ndiyo iliyokufanyeni leo mharibikiwe na mhasirike. Inafaa tuashirie pia hapa kuwa usemaji hauvihusu viungo vya mwili pekee, kwani siku ya kiama si viungo vya mwanadamu tu vitakavyosema, kwa sababu ndani ya Qurani tukufu umeashiriwa pia usemaji wa mbingu na ardhi pamoja na moto wa Jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakika hasa ya mwanadamu ni roho yake, na mwili ni wenzo aliyokabidhiwa na kuwekwa kwenye mamlaka yake. Kwa hiyo, siku ya kiama viungo vya mwili huo vitaweza kutoa ushahidi dhidi ya hakika hiyo ya mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mashahidi wa siku ya kiama wataripoti na kutoa ushahidi wao kwa umakini na usahihi kwa namna ambayo hautaweza kukanushika. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba vitu vyote vilivyotuzunguka pamoja na viungo vya miili yetu ambavyo kidhahiri vinaonekana viko kimya na havina sauti, siku Allah atakapotaka vitakuja kusema na kutoa ushahidi kwa vilio ya shuhudia. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa watu waovu wanapata uthubutu na ujasiri wa kufanya madhambi kwa sababu wanaghafilika kuwa viungo vya miili yao ni mashahidi wa yale wayafanyayo. Ukweli ni kwamba ikiwa mwanadamu atajitambua kuwa katika muda wote na popote pale anapokuweko huwa anaonekana na Mwenyezi Mungu ambaye kwake yeye hakuna tofauti yoyote kati ya vinavyoonekana na vilivyofichikana katu, hatofanya dhambi na kumwasi mola wake. Vilevile aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba imani potovu na isiyo sahihi anayokuwa nayo mtu kuhusu Allah subhanahu wa taala ndiyo chanzo cha kiumbe huyo kuporomoka, kuangamia na kuhasirika. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 877 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika. Tunaanza udondozi wetu uh, kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti uh, magazeti yote ya leo yamepambwa uh, zaidi na hotuba iliyotolewa na Rais John Magufuli wa nchi hiyo uh, katika wa ufunguzi wa bunge jijini Dodoma. Ni miaka mitano ya fursa tele, ndivyo kinavyosema kichwa kikuu cha habari hiyo katika gazeti la Jamvi la Habari ambalo limedokeza kwa kuandika Rais Magufuli atoa mwelekeo miaka mitano ijayo, akihutubia bunge asema wamepanga uchumi ukuwe kwa wastani wa asilimia nane kwa mwaka uh, kuzalisha ajira milioni nane ndani ya miaka mitano, vijiji vyote kufikiwa na huduma ya umeme. Gazeti la Nipashe limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno mambo msingi hotuba ya JPM aapa kupambana na walarushwa wanaohatarisha amani na kukuza uchumi kwa asilimia nane. Sekta za kipaumbele zatajwa. A, vichwa a, vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasomeka asilimia sitini na moja ya bunge la kumi na mbili ni sura mpya Kumekucha. Baraza la mawaziri, Profesa Kabudi na Mpango watangulia. na jela miaka kumi na mbili kumkata kidole muuzaba. Gazeti la Uhuru lina kichwa uh, vichwa vya habari vinavyosema: miaka mitano ya maajabu, wafanyakazi kicheko tu miaka mitano ijayo, mabalozi waguswa na hotuba ya JPM na Dk Bashiru atoa angalizo kwa mawaziri wa baraza jipya. Gazeti la Mwananchi limetenga ukurasa wake wote wa mbele kwa habari ya hotuba ya rais John Magufuli katika bunge la Tanzania kwa kichwa kikuu cha habari sita kubwa za Magufuli. Habari hiyo inaainisha vipaumbele sita vilivyotajwa katika hotuba hiyo ikiwa ni masuala ya wafanyakazi, kilimo, huduma za jamii, sekta binafsi, demokrasia na miradi mikubwa. Katika upande wa demokrasia, gazeti la Mwananchi uh, limenukuu rais wa Tanzania akisema lengo la demokrasia ni kuleta maendeleo na sio fujo, na kwamba hakuna demokrasia isiyo na mipaka. Vilevile amewataka wabunge kukosoa utendaji wa serikali yake uh, kwa kutumia hoja na kutoa mapendekezo. Mwananchi limeandika likimnukuu Magufuli akisema napenda, niweke bayana kwamba ninaposema tunaomba ushirikiano haimaanishi kwamba ninataka muunge mkono kila kitu, la hasha. Penye kukosoa kosoeni, lakini kwa hoja na kutoa mapendekezo ya namna ya kushughulikia. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika kwamba tume ya maadili na kupambana na ufisadi EACC imepinga shinikizo la baraza la magavana la kutaka kuondolewa kwa jukumu la pamoja la jinai katika usimamizi wa rasilimali kwenye serikali ya kaunti. Limeandika kwamba katika taarifa yake, mkurugenzi mtendaji Twalib Mbarak amehimiza timu ya BBI kukataa pendekezo hilo, akibainisha kwamba mienendo ya baadhi ya magavana ni kuficha jukumu lao wakati wanapohusika katika miamala ya kifisadi . Daily Nation pia limeakisi habari ya uzinduzi uliofanywa na Rais Uhuru Kenyatta wa maktaba kuu eneo la Upper Hill jijini Nairobi hiyo jana. Limeandika kwamba maktaba hiyo yenye uwezo wa kubeba nakala milioni 15 za vitabu ni ya kwanza ya aina yake nchini Kenya na itaanza kufanya kazi mwezi Juni mwaka 2021. Baadhi ya habari zilizoandikwa katika gazeti la Daily Nation uh, zina vichwa vya maneno vinavyosema kesi ya ufisadi wa shilingi milioni 73, Obado aiomba koti mlazimishe DPP kupunguza mashtaka; Biden aimarisha ushindi kwa kuchukua Georgia; na au yamfukuza kazi mkuu wake wa masuala ya usalama baada ya Ethiopia kumtuhumu kwa uhaini. Gazeti la Standard limeandika kwamba katibu wa wizara ya elimu George waziri wa elimu George Magoha amenyang'anywa mamlaka ya kusimamia rasilimali watu katika wizara yake. Vilevile limemnukuu kiongozi wa ODM Raila Odinga akisema ripoti ya BBI ina maoni ya Wakenya wengi, akidokeza kwamba kikundi vikundi vya watu wasiopendezwa na ripoti hiyo vinaweza kuchagua kuiunga mkono au kuipinga kwenye kura ya maoni nchini Uganda, gazeti la New Vision limeandika kwamba Rais Yoweri Museveni amependekeza kufutwa kabisa kwa karo wanayotozwa wazazi katika taasisi za elimu mara tu atakapochaguliwa tena kuiongoza Uganda katika uchaguzi wa mwaka ujao. Na vichwa vya habari vya Daily Monitor vinasema serikali ya kumbwa na uhaba wa pesa yafuta posho ya wafanyakazi, na mgombea urais Willy Mayambala ameahidi kumteua mgombea mwenzake wa chama cha Jukwaa la Umoja wa Kitaifa Robert Kiagulanyi Bobi Wine kuwa mkuu wa idara ya burudani katika baraza lake la mawaziri. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha maktaba ya Imamu Ruhullah na makala ya leo katika historia maktaba ya Imamu Khomeini. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya nane ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambacho kinakujeni kwa mnasaba wa miaka arobaini ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika kipindi cha leo tutazungumzia suala la uhuru wa vyombo vya mahakama. Hivyo endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ndugu wasikilizaji, mtazamo wa Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kuhusu vyombo vya mahakama na usimamizi katika kutoa hukumu wa vyombo hivyo kimsingi umeakisiwa katika kitabu chake cha tahrirul wasila. Katika kitabu hicho, mtukufu huyo alitenga kifungu cha maudhui za hukumu katika Uislamu, ambapo ndani yake alielezea kwa upana mitazamo yake kuhusiana na vyombo vya mahakama katika Uislamu. Hata hivyo hatuwezi kubainisha kikamilifu mtazamo wake wote katika kipindi hiki kama ilivyofafanuliwa katika kitabu cha tahrirul wasila hii ni kwa kuwa mbali na cheo cha ufahamu wa sheria za kiislamu na umarja, aliwahi pia kusimamia nafasi ya hakimu wa kiislamu kwa muda wa muongo mmoja na kutekeleza nadharia zake za kisheria, ambapo katika kipindi hicho alipata kubainisha moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja pande tofauti kuhusiana na masuala ya mahakama. Katika kipindi hicho aliweka wazi kwa ujumla masuala mapya na ya kisiasa jitihadi na fatwa mpya ili yaweze kutatua matatizo yanayojitokeza kwa kuzingatia zama na nyakati. Kwa ajili hiyo, katika kufafanua mtazamo wa Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kuhusiana na masuala ya vyombo vya mahakama, ni lazima, mbali na pande za kimtazamo na kisheria, tutazame pia upande wa kivitendo na usimamizi wake katika uwanja huo. Huenda uzoefu huo wa kivitendo ukawa kama fundisho la kufahamu fatwa na mitazamo yake ya kifikihi, ambayo mbali na ongezeko la kuinua mwelekeo wa ijitihadi wa madhehebu ya Shia ikaandaa pia uwanja kwa ajili ya kutambua vyema mitazamo ya mtukufu huyo. Msingi mkuu wa mtazamo wa Imamu kuhusiana na vyombo vya mahakama na hukumu zake umejengeka juu ya maana ya uadilifu ambao ndio chimbuko la wa mtazamo wake wa kidini. Imamu Khomeini, sambamba na kufafanua kifikihi udharura wa hukumu katika utawala wa Kiislamu kupitia uadilifu, alitilia mkazo wa misingi kadhaa ifuatayo: kwanza ni kwamba hukumu ni moja ya vyeo na nafasi ya kisheria na moja ya shughuli za fakihi mtaalamu wa sheria za Kiislamu aliyetimiza masharti. Mtukufu huyo kando na kutoa fatwa na usimamizi wa kisheria, alikutambua kutoa hukumu kuwa moja ya nguzo za utawala wa Kiislamu. Pili ni kwamba Imamu Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, aliutaka mfumo wa utoaji hukumu uwe kwa namna ambayo utawezesha hukumu za Mwenyezimungu kukita mizizi katika uga wa kijamii sambamba na kuenezwa na serikali uhukumu za kisheria katika maisha ya wananchi. Msingi wa tatu ni kwamba, katika mfumo wa utoaji hukumu, suala ambalo imamu alilipa umuhimu ni hili kwamba mfumo wa vyombo vya mahakama ni lazima ufanye kazi kwa namna ya kutetea haki za wananchi, kiasi kwamba uadilifu na usalama wa vyombo hivyo uwe ni kwa maslahi ya raia hao. Mtazamo huo una kiini katika msingi wa dini ya Uislamu na madhehebu ya Shia. Hii ni kwa kuwa katika dini tukufu ya Uislamu na sunna na sira za Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na maimamu watoharifu, na katika pande zote za majaji na shughuli zao, yaani katika mazingira ya utoaji hukumu na mienendo ya majaji hao, wanapaswa kuchunga kwa makini haki ya upande wa mshtakiwa na upande wa mashtaka na masuala mengine. Kama kwanza ndio unafungulia redio yako, kipindi kilicho hewani ni sehemu ya nane ya mfululizo wa vipindi vinavyofafanua nadharia ya Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kuhusu mapinduzi, kinachokujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu alilitaja suala la utoaji hukumu katika Uislamu na serikali ya Kiislamu kuwa kadhia muhimu na mustakbali wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuhusiana na suala hilo, mtukufu huyo alisema, suala la utoaji hukumu ni kadhia muhimu. Mtu ni lazima afahamu kwamba kazi yake, watu na mali na heshima zao, vyote hivyo viko chini ya usimamizi wa vyombo vya mahakama na iwapo hakimu ataenda kinyume na vile ambavyo Mwenyezi Mungu anataka akawa hana sifa, akawa hana usahihi katika kusimamia matukufu na nafsi za watu, matokeo ya jambo hilo yanajulikana wazi. Hii leo vyombo vya mahakama na mahakama za mapinduzi zina jukumu zito la kulinda heshima ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uislamu na iwapo kutafanyika uzembe wowote katika utoaji hukumu ni wazi kuwa jambo hilo litawafanya wananchi kupoteza imani na vyombo vya mahakama Jamhuri ya Kiislamu na viongozi wa kidini. Mwisho wa kunukuu. Kwa kufahamu umuhimu huo, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, na bila kuchelewa baada tu ya kupasishwa katiba na kuundwa nguzo za msingi wa serikali aliwateua majaji sambamba na kutoa hukumu na hotuba mbali mbali juu ya nafasi ya majaji hao na vyombo vya mahakama na pia umuhimu wao katika nchi. Ndugu wasikilizaji, kwa mtazamo wa Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kutoa hukumu na kutatua mizozo kati ya wananchi wa Uislamu ni kati ya nyadhifa nzito ambazo Mwenyezi Mungu alimpa Mtume Mtukufu wa Uislamu, na baada ya kuaga kwake dunia akawaachia jukumu hilo maimamu watoharifu katika kizazi chake alaihimu ssalamu, na baada yao hususan katika kipindi cha ghaiba faqihi aliyekamilisha masharti, basi ni jukumu lake. Kwa msingi huo katika kipindi hiki ni fakihi na mujtahidi mwadilifu pekee na aliyekamilisha masharti ndiye aliye na haki ya kutoa hukumu, na wala hakuna mtu mwingine anayeruhusiwa kusimamia swala hilo. Kwa maneno mengine, ni kuwa ni haramu kwa mtu asiyekamilisha masharti kuweza kutekeleza wajibu huo. Imamu Khomeini alikuwa miongoni mwa wanazuoni na mafukaha kama vile Sayidi Jawadi Amili, marehemu Sheikh Kashifu Lghita na Sayidi Ali Tabatabai na kinyume na Shekh Answari ambao waliamini kuwa si sharti kwa hakimu kuwa mwanamume. Katika uwanja huo, imamu aliuchukulia uadilifu kuwa sharti muhimu katika utoaji hukumu sahihi katika mfumo wa Uislamu kwa kusema, iwapo mahakama zetu zitatenda kinyume na vigezo vya Uislamu na kinyume na uadilifu, basi zitachafua mfumo wetu. Mwisho wa kunukuu. Ndugu wasikilizaji, sehemu ya nane ya kipindi hiki katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kupitia idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inaishia hapa kwa leo. kwa ahirini Katika historia leo ni Jumamosi, tarehe 28 mfungu sita Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 14 Novemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 487 iliyopita, ardhi ya Ecuador inayopatikana huko Amerika Kusini iligunduliwa na uvumbuzi wa Kihispania na kuunganishwa na ardhi zilizokuwa zikidhibitiwa na no Uhispania. Ekuado ilikoloniwa na no Uhispania kwa karne tatu. Hata hivyo, mwaka 1822, wananchi wapigania ukombozi wa nchi hiyo chini ya uongozi wa Simon Bolivar walifanikiwa wa kurejesha uhuru wa nchi hiyo na Ekuado ikajiunga na shirikisho la Colombia Kubwa. Siku kama ya leo miaka 131 iliyopita, Jawaharlal Nehru, mmoja kati ya viongozi wakubwa wa harakati ya mapambano ya India dhidi ya mkoloni Mwingereza, alizaliwa huko Allahabad Kaskazini mwa India. Nehru alianza mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza baada ya kujiunga na harakati ya kitaifa ya ukombozi wa India. Jawaharlal Nehru alitiwa mbaroni mara kadhaa na kufungwa jela kutokana na mchango na nafasi yake kubwa katika mapambano hayo. Baada ya Mahatma Gandhi kujiunga na harakati ya kitaifa ya India, wanaharakati hao wakiongoza mapambano ya kupigania uhuru ya wananchi wa India walitoa pigo kubwa kwa mkoloni Mwingereza. Hatimaye India ilipata uhuru Agosti 15 mwaka 1947. Miaka 131 iliyopita katika siku kama ya leo, Dkt. Taha Hussein, mwandishi na mwana fasihi mtajika wa Misri, alizaliwa. Msomi huyo mashuhuri alipofuka macho akiwa mtoto. Hata hivyo kipaji chake cha hali ya juu kilimwezesha kuendelea na masomo na hadi kufikia mwaka 1918 alikuwa amekamilisha masomo yake ya shahada uzamivu katika vyuo vikuu vya Misri na Ufaransa. Na siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, Marekani ilichukua uamuzi wa kufunga na kuzuia akaunti za fedha zote za kigeni za Iran katika benki za Marekani na benki nyingine duniani. Hatua hiyo ilichukuliwa siku chache tu baada ya kutekwa ubalozi wa Marekani hapa nchini uliokuwa ukijulikana kama pango la ujasusi. Kufungwa kwa akaunti za benki za Iran kulichukua mkondo mpana zaidi wa mashinikizo ya kiuchumi ya serikali ya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. <mucho> Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa shirika la chakula na madawa nchini Iran ametangaza kwamba chanjo tano za korona zilizotengenezwa hapa nchini hivi sasa zinasubiri kupasishwa na shirika la afya duniani WHO. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Daktari Kianush Jahanpur akiandika hayo katika mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kwamba hadi kufikia sasa kuna chanjo tano za Iran kwenye orodha ya chanjo za COVID-19 zinazosubiri kupasishwa na WHO. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya amesema kwamba makundi hasimu na vyama vya siasa nchini humo imefikia makubaliano ya kuainisha wakati wa kufanyika uchaguzi wa rais na bunge. Stefani Williams amesema kwamba washiriki katika mkutano wa mazungumzo ya kisiasa ya Libya nchini Tunisia wamekubaliana kwamba uchaguzi mkuu nchini humo utafanyika tarehe 24 Disemba mwaka ujao wa 2021, huku rais wa Marekani Donald Trump akiendelea kulalamikia uchakachuaji na wizi mkubwa wa kura nchini humo, taasisi zilizohusika na utendaji na uendeshaji wa zoezi hilo zimesema kwamba hakuna ushahidi wa kuthibitisha kuwekwa uchakachuaji au kupotea kura za uchaguzi wa Novemba tatu. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israel vimetangaza kwamba hivi sasa kunafanyika mazungumzo ya siri baina ya utawala huo ghasibu na nchi ya kiafrika ya Niger kwa ajili ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya pande hizo mbili, huku Saudi Arabia ikiwa mstari wa mbele kuwarubuni viongozi wa Niami wakubali kuanzisha uhusiano na utawala huo unaoikalia kwa mabavu Kudsi Tukufu. Utawala huo wa kizayuni tayari umeanzisha uhusiano na nchi za Imarati, Bahrain na Sudan uh, kutokana na ushawishi mkubwa na mashinikizo ya serikali ya Marekani na mamluki. Uh, mapigano makali baina ya mamluki wa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu yameripotiwa kupamba moto kusini mwa nchi ya Yemen. Ripoti zinasema kwamba baada ya kujitoa ujumbe wa mazungumzo ya baraza la mpito la kusini ambalo ni vibaraka wa Imarati kwenye mazungumzo ya Riadh kumezuka mapigano makali baina ya mamluki hao na wale wa Abdurabu Mansur hadi ambao wanafadhiliwa na Saudi Arabia. Napenda wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuageni nikikutakie ni siku njema. Asanteni na kwaherini.