Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahu al aliyyu al azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo heri Kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika katika satelaiti na vilevile kwenye intaneti katika parstoday.com/sw aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service. Vilevile tunasikika katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma na 104.1 Maarifa FM Mtwara. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 email yetu ni swahili radio at irib ir ama kwa usiku wa leo, tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya darsa ya Qur'an pamoja na kipindi cha maktaba ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa brahim. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, kipande cha kasida, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. watu laki tano arobaini na sita elfu wamepona korona nchini Iran. Nchi za Afrika zina wasiwasi kuhusu operesheni za Alshabab na kuajiri wapiganaji Somalia. Shirika la Amnesty International lasema yamkini mamia wameuawa katika mapigano huko Tigray, Ethiopia. na surua ya ua watu laki mbili duniani. DRC, CAR, Madagaskar zaongoza barani Afrika. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya uh, mambo ya afya ya Iran Daktari sima sadat ametangaza leo kwamba hadi hivi sasa watu laki saba thelathini na nane elfu wameambukizwa corona au COVID-19 humu nchini na kwamba miongoni mwao laki tano arobaini na sita elfu mia sita arobaini na mbili wamepona. Aidha amesema katika kipindi cha masaa 24, hadi kufikia adhuhuri ya leo, watu 461 wamepoteza maisha kutokana na corona na kupelekea idadi kamili ya vifo hadi hivi sasa kuwa 40582. Hali kadhalika amesema wagonjwa 5630 wa korona wako katika hali mahututi. Bi Saadat Lari amesema nchini Iran hadi hivi sasa watu laki tano 42 elfu na mia nne na arobaini na saba watu milioni tano laki nne ishirini na nne elfu mia nne sabini na tisa wamepimwa korona. huku hayo ya kijiri, naibu waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran anayehusika na teknolojia ya utafiti amesema chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 iliyobuniwa humu nchini iko kwenye awamu ya utengenezaji. Reza Malekzade amesema hayo leo na kusisitiza kuwa watafiti na wataalamu wa Iran wanafanya juhudi kwa uwezo wao wote ili kuhakikisha utengenezaji na uzalishaji wa chanjo hiyo unafanikishwa vizuri. Malekzade ameeleza kwamba mwanzoni mwa mripuko wa maambukizi ya corona ilidhaniwa kwamba chanjo hiyo ya ugonjwa wa covid-19 itakuwa na uwezo wa kutoa kinga kwa asilimia 50, lakini utengenezaji wa chanjo mpya umeonyesha kwamba chanjo hiyo itakuwa na uwezo wa kutoa kinga kwa zaidi ya asilimia tisini. Waziri wa mawaziri wa nchi za Afrika ambazo zina askari wao katika kikosi cha kulinda amani nchini Somalia wamebainisha wasiwasi wao kuhusu kampeni ya kundi la Shababu ya kuajiri wapiganaji wapya nchini Somalia. Mawaziri hao kutoka Kenya, Uganda, Burundi, Ethiopia na Djibouti walikutana kwa njia ya video kujadili hali ya usalama nchini Somalia ambapo wametoa taarifa ya pamoja na kubainisha wasiwasi wao kuhusu tishio linaloendelea kutokea kutoka kwa kundi hilo ambalo mbali na kuajiriwa wapiganaji wapya pia linanunua silaha zaidi. Mkutano huo ulifanyika kufuatia ripoti kwamba magaidi hao wa kundi la Shabab wameanzisha kampeni ya kuajiri kwa nguvu wapiganaji wapya katika mkoa wa kusini mwa Somalia. Kundi hilo linalodhibiti maeneo mengi ya mikoa ya kusini, linaripotiwa kushinikiza viongozi wa vijiji vya mikoa hiyo kuhakikisha vijana wanajiunga na kundi hilo, hali ambayo imesababisha mamia ya vijana kukimbia maeneo yao. Wanajeshi wa kikosi cha kulinda amani cha umoja wa Afrika maarufu kwa jina la AMISOM walioko Somalia ni kutoka Uganda, Kenya, Burundi, Somalia, Ethiopia na Jibuti. AMISOM ina askari wapatao 21,000 nchini Somalia, ambao wanalinda amani katika nchi hiyo inayosumbuliwa na vita vya ndani kwa robo karne sasa. Somalia ilitumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 1990 tisini na mbili na katika miaka ya hivi karibuni imeshuhudia kushadidi hujuma za magaidi wa Shabab na hivyo kuwasababishia raia wa nchi hiyo matatizo makubwa. Askari wa AMISOM wamekuwepo nchini Somalia tokea mwaka elfu mbili na saba ili kujaribu kukabiliana na magaidi wa Shabab. Hata hivyo, pamoja na jitihada hizo za kimataifa, magaidi wa Shabab wanaendelea kufanya hujuma Somalia na nchi jirani ya Kenya. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kwamba makumi au pengine mamia ya watu wameuawa na wanamgambo wenye mfungamano na harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigray kaskazini mwa Ethiopia. Katika taarifa yake, Amnesty International imesema timu yake ya uchunguzi imegundua miili ikiwa imetapakaa katika eneo la Maikadara, magharibi mwa eneo la Tigray, eneo ambalo jeshi la Ethiopia lilitangaza ushindi dhidi ya TPLF siku ya Alhamisi. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema mauaji hayo yamefanywa Novemba 9 wiki hii na wanamgambo wa tiifu kwa TPLF baada ya kupata pigo kutoka kwa wanajeshi wa serikali. Imedokezwa kuwa watu hao waliuawa kwa kukatwa katwa kwa visu na mapanga siku ya Alhamisi. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alisema wanajeshi wa nchi hiyo wamepata miili mingi katika maeneo ambayo yamekombolewa magharibi mwa Tigrei. Katika ujumbe wa video amesema kikosi maalumu cha Tigrei kiliwazingira na kuwaua ndugu zao katika maeneo kadhaa ya Tigrei. Tukio hili linaumiza sana na ni dhidi ya ubinadamu. Wiki iliyopita, Abi Ahmed aliamuru jeshi la Ethiopia lianzishe operesheni dhidi ya TPLF baada ya wapiganaji wa kundi hilo kuvamia kituo cha kijeshi na kupora silaha. Tigray ni eneo la jamii ya wachache lakini wenye nguvu ambao kwa miongo kadhaa wamekuwa wakiongoza muungano tawala nchini Ethiopia. Muungano mpya wa utawala ulioundwa miaka miwili iliyopita baada ya kuingia madarakani waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed umesusiwa na jamii hiyo ya watu wa Tigrei. Waasi hao wa TPLF sasa wanataka eneo la Tigrei lijitenge na Ethiopia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ugonjwa wa surua ulisababisha vifo vya watu wapatao laki mbili na elfu saba mwaka jana pekee baada ya muongo mzima wa mkwamo wa kupanua wigo wa utoaji chanjo, limesema shirika la afya la umoja wa mataifa WHO. WHO imesema idadi ya vifo mwaka 2019 ilikuwa asilimia 50 zaidi ya kiwango cha chini zaidi cha mwaka 2016 na katika kanda zote za WHO, idadi ya wagonjwa iliongezeka na kuwa wagonjwa 869770 kote ulimwenguni. Mwaka huu kumekuwepo na idadi ndogo ya wagonjwa, lakini janga la ugonjwa wa corona au Covid 19 linarudisha nyuma mafanikio katika utoaji chanjo, ambapo watu zaidi ya milioni 94 wako hatarini kukosa chanjo ya surua katika nchi 26 kutokana na kusitishwa kampeni za chanjo, zikiwemo nchi ambazo bado zina mripuko wa maradhi hayo. Surua ni ugonjwa ambao unaweza kuzuilika, lakini mafanikio yake yanahitajia asilimia 95 ya watoto wote wapatiwe chanjo kwa wakati, na chanjo hiyo ni dozi mbili dhidi ya surua ambazo ni MCV 1 na MCV 2. Kwa sasa utoaji wa chanjo ya surua MCV 1 imekuwa maduniani kote kwa zaidi ya mwongo mmoja na kiwango cha utoaji ni kati ya asilimia 84 na 85, ilhali utoaji wa chanjo dhidi ya surua MCV 2 imekuwa ikiongezeka, lakini kwa asilimia 71 pekee. Wiki iliyopita UNICEF na WHO zilitoa mwito wa pamoja wa kuendeshwa kuepusha milipuko ya surua na polio zikitaka nyongeza ya dola milioni 255 katika kipindi cha miaka mitatu ijayo ili kushughulikia pengo la ukosefu wa kinga dhidi ya surua katika mataifa 45 yaliyoko hatarini zaidi kukumbwa na mlipuko huo. Mataifa ambayo hivi karibuni yamekumbwa na mripuko mkubwa wa surua ni pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Madagaskar, Jamhuri ya Afrika ya Kati, CAR, Georgia, Kazakhstan, Macedonia Kaskazini, Samoa, Tonga na Ukraine. Na waziri wa mambo ya nje wa Russia amesisitiza kwamba nchi yake kwa sasa haimpongezi mgombea yoyote wa uchaguzi wa rais wa Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Interfax, Sergei Lavrov waziri wa mambo ya nje wa Russia, amekumbusha kwamba bado matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais wa Marekani hayajatangazwa na kuongeza kwamba kwa kuzingatia kuwa mshindi bado hajajulikana, Russia haijatuma salamu za pongezi kwa yeyote. Siku kadhaa zilizopita Lavrov alisema kuna mfarakano mkubwa katika mfumo wa utawala wa Marekani na kusema hadi sasa ni vyombo vya habari tu ndivyo vimetangaza matokeo ya upigaji kura wa Marekani na hakuna taarifa sahihi na rasmi kuhusiana na uchaguzi huo. Lavrov ameongeza kwamba iwapo Biden atatangazwa mshindi, atafuata sera za rais wa zamani wa Marekani, Barack Obama. Russia imekuwa ikituhumiwa kuwa iliingilia uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka 2016 na kuathiri matokeo ya uchaguzi huo. Wakuu wa Russia wamepinga vikali tuhuma hizo. Rais wa hivi sasa wa Marekani Donald Trump na mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Republican amepinga matokeo ya uchaguzi ambayo hadi sasa yanaonyesha kwamba Joe Biden ameshinda. Trump amedai mara kadhaa kwamba kumekuwepo na wizi mkubwa wa kura katika uchaguzi huo wa rais wa Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema Marekani yakerwa na kuchunguzwa rekodi yake mbovu ya, ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa. Marekani ambayo ni mmoja wa wakiukaji wakubwa zaidi wa haki za binadamu duniani ina historia chafu kuhusu jambo hilo, na daima imekuwa ikiingilia masuala ya ndani na kuzikosoa nchi nyingine ili kujaribu kukwepa kuwajibika mbele wa Marekani na walimwengu kwa ujumla kuhusu suala hilo. Hivi sasa kuchunguzwa rekodi mbaya ya nchi hiyo kuhusu haki za binadamu kumeikera sana serikali ya Washington. Kelly Kraft, mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano, Novemba 11 alionyesha wazi kukero kwake na kukosolewa rekodi mbovu ya Marekani kuhusu haki za binadamu katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Katika kikao cha baraza hilo kilichofanyika Jumatatu, nchi nyingi zilikosoa siasa za Marekani kuhusu haki za binadamu. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa huchunguza masuala ya haki za binadamu ya nchi zote wanachama, na kikao cha Jumatatu kilichukua dakika mia moja hamsini kuchunguza hali ya haki za binadamu nchini Marekani, ambapo nchi mia moja ishirini zilikosoa vikali rekodi ya nchi hiyo kuhusiana na jambo hilo. Kufungua jela watoto wadogo wahamiaji na kuuawa wa kinyama raia weusi wa Marekani katika kipindi cha utawala wa Donald Trump ni baadhi ya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu ulioangaziwa katika kikao hicho. Kidhahiri, mwakilishi huyo wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, kama ilivyo Trump mwenyewe, hastahamili kuona Marekani ikikosolewa kuhusu jambo lolote, likiwemo la haki za binadamu. Hivyo amekerwa sana na ukosoaji huo wa Marekani uliofanywa na nchi nyingi za dunia kuhusu suala la haki za binadamu nchini humo. Hii ni katika hali ambayo Marekani yenyewe, ambayo inajiona kuwa polisi wa dunia, imejipa haki ya kutoa ripoti kila mwaka kuhusu haki za binadamu katika nchi tofauti, na hivyo kuanzisha propaganda kubwa za kisiasa dhidi ya nchi hizo na hasa zile zinazopinga siasa za kibeberu za Washington. Hii ni katika hali ambayo Marekani inahesabiwa kuwa mkiukaji mkubwa wa haki za binadamu ulimwenguni. Swali linalojitokeza hapa ni kwamba je, ni nini kinachofanya nchi hiyo kujiona kuwa bora na hivyo kutoruhusu kukosolewa na nchi nyingine kuhusu suala la haki za binadamu. Nukta ya kuchekesha ni kwamba Marekani ambayo yenyewe ina vipimo vya kindumi la kuili kuhusu masuala mengi yakiwemo ya kupambana na ugaidi, ina msimamo huo huo kuhusu haki za binadamu, na kwa hivyo haioni kosa kuzituhumu nchi nyingine kuwa zinakiuka haki za binadamu. Hii ni katika hali ambayo yenyewe iko mstari wa mbele katika ukiukaji huo wa haki za binadamu, huku ikidai kuwa ni kinara wa demokrasia duniani ni kutokana na ukweli huo ndio maana ikawa inakerwa sana na ukosoaji unaofanywa na wanachama wa baraza la haki za binadamu kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na serikali ya Washington dhidi ya raia wake. Ni kutokana na msimamo huo wa kibabe dhidi ya baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, ndiyo maana Donald Trump akachukua uamuzi wa kuitoa Marekani katika baraza hilo miaka miwili iliyopita kwa madai kuwa ilikuwa ikichukua misimamo dhidi ya rafiki na mshirika wake mwingine mkiukaji mkubwa wa haki za binadamu yani utawala wa kizayuni wa Israeli. Ukiukaji wa, wa haki za binadamu unafanyika huko Marekani kwa mbinu tofauti, licha ya naratupu zinazotolewa na serikali ya Marekani kuhusu kuheshimiwa nchini humo haki za binadamu na uhuru wa mtu binafsi na wa kijamii, lakini rekodi ya serikali hiyo kuhusu masuala mengi yakiwemo ya utumiaji mabavu na ubaguzi kwa misingi ya jinsia na rangi, ukandamizaji dhidi ya weusi, ukiukaji wa haki za binadamu ikiwemo kutengwa wazazi na watoto wao wenye umri mdogo, ukandamizaji wa polisi dhidi ya jamii za wachache, hali mbaya ya wafungwa na mambo mengine mengi, inaweka wazi madai ya uongo yanayotolewa na serikali ya Marekani kuhusu kuheshimiwa haki za binadamu nchini humo. raza, Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. Tuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wasikilizaji. Bwana Yahya Hassan Muhammad shebwa wa Mombasa, Kenya, anasema, kwani hizi nchi za Afrika haziwezi kuungana na kwenda kuwatimua hawa ashababu nchini Somalia? Mbona twasikia kuwa baadhi ya wanajeshi badala ya kuwatimua wanamgambo wa shababu wao wanajihusisha na biashara za mkaa na sukari? Wataangalia haya ama hayo. Bwana Juma Idi Isa wa masawi Kondoa, Tanzania, baada ya kusalimu wanasema na kupateni kwa usikivu mzuri kutokea mtandaoni kupitia Radio Maarifa Tanga. Naam, asante sana. Ama sasa karibuni wasikilizaji wapenzi kutegea sikio kipindi cha darasa ya Qur'an kitafuatiwa na uh, maktaba ya Imam Khomeini, leo katika historia na kipande cha kasida. Na kwa haraka haraka tu ni kwamba tuliokuwa nayo katika habari ni pamoja na kwamba naibu waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran anayehusika na teknolojia ya utafiti amesema chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 iliyobuniwa humu nchini yuko kwenye awamu ya utengenezaji. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 877 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 19 na 20 za sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi minashaitani rajim wa yawma yuhsharu aadaullahi ilan nari fahum yuzaun, Na siku watakapokusanywa maadui wa Mwenyezi Mungu kwenye moto nao watazuiliwa wasubiri waunganishwe na wenzao. Hatta idha ma jaauha shahida alayhim sam'uhum wa absaruhum wa juluduhum bima kanu ya'malun, hata watakapofikia moto yatawashuhudia masikio yao na macho yao na ngozi zao kwa waliokuwa wakiyatenda. Katika darsa iliyopita tulizungumzia adhabu zilizowapata madhalimu na wahalifu wa amri za Mwenyezi Mungu hapa duniani. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia adhabu itakayowafika watu hao akhera, kwa kueleza kwamba watu wanaowapinga mitume wa Mwenyezi Mungu na mafundisho yao na wakachukua hatua wa dhidi yao hao kwa hakika ni maadui wa Mwenyezi Mungu na wameamua kukabiliana na yeye Mola. Kwa hivyo siku ya Kiyama wataongozwa kwenda kutiwa motoni mithili ya wahalifu waliopangwa kwenye safu moja kwa ajili ya kupelekwa gerezani. Ni wazi kwamba wakati mtu muovu na mhalifu atakapouona moto atataka kujitoa hatiani kwa kukana na kulalamika. Qurani tukufu inasema, wakati huo viungo vya miili ya watu waovu, yakiwemo masikio, macho pamoja na ngozi zao, zitatamkishwa na kutoa ushahidi dhidi yao, ushahidi ambao haitayumkinika kuukana kwa njia yoyote ile kwa sababu mashahidi hao ni viungo vya mwili wa mtu mwenyewe, walikuwa pamoja naye kila mahali, huku wakishuhudia kila kitu. Kwa hivyo viungo hivyo vitatoa ushahidi dhidi yake. Ushahidi huo wa siku ya Kiama unaonyesha kuwa yote ayasemayo na ayatendayo mtu hapa duniani yanarekodiwa na kuhifadhiwa na nafsi yake mwenyewe na athari zake zinasalia kwenye mwili na viungo vyake. Ukweli ni kwamba siku ya kiama ni siku ya aibu kubwa, ni siku ambayo mwili mzima wa mwanadamu utatamkishwa na siri zake zote zitafichuka. Waovu na wafanya madhambi watapatwa na hofu kubwa na mshtuko wa ajabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba shirki na ukafiri vina viwango, ikiwemo cha mtu kufika hadi badala ya kumkanusha tu Mwenyezi Mungu akaanzisha uadui pia na muumba huyo wa ulimwengu. Kutokana na inadi na uadui wake dhidi ya haki, mtu kama huyo hula njama na kuchukua hatua dhidi ya kitabu cha Allah na mafundisho ya mitume wake. Funzo yingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kutoa ushahidi viungo vya mwili kuna maanisha kwamba viungo hivyo vinaelewa yote yafanywayo na mwanadamu hapa duniani na vitakwenda kuyaeleza siku ya Kiyama. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 21, 22 na 23 za sura yetu ya Fusilat ambazo zinasema, wa qalu lijuludihim lima shahidtum alayna qalu na wao wataziambia ngozi zao, kwa nini mmetushuhudilia? Nazo zitasema ametutamkisha Mwenyezi Mungu ambaye ametamkisha kila kitu na yeye ndiye aliyekuumbeni mara ya kwanza na kwake yeye tu mtarejeshwa. Na hamkuwa wenye kujificha hata masikio yenu na macho yenu na ngozi zenu zisikushuhudilieni, lakini mlidhani kwamba Mwenyezi Mungu hayajui mengi katika mliokuwa mkiyatenda. Baada ya viungo vya mwili kutoa ushahidi dhidi ya waovu, watu hao wataaibika na kufedheheka sana na kuamua kuvifokea viungo vyao kwa kuviuliza, kwa nini mnatoa ushahidi dhidi yetu? Kwani nyinyi si mikono, miguu, macho, masikio na ngozi zetu? Hatukupitisha miaka na miaka pamoja nanyi na tukakutunzeni na kukuenzini, inakuwaje basi leo mnasema maneno kama haya dhidi yetu? Jibu vitakalotoa viungo litakuwa zito na la wazi, pale vitakaposema, sisi hatusemi kwa matashi yetu, bali Mwenyezi Mungu mola aliyekuumbeni akakuleteni duniani kisha akakufufueni baada ya kukufisheni na akakisemesha kila kitu. Ndiye aliyetutamkisha sisi pia kwa irada yake. Wakati mlipokuwa mkiambiwa duniani kwamba Mungu yuko naye, ni mjuzi wa mnayoyafanya na wala hakuna kinachofichika kwake, yeye, hamkuwa mkiamini. Mlikuwa mnadhani Mwenyezi Mungu hayajui mengi ya mliyokuwa mkiyafanya. Hamkufikiria kama hata sisi pia tunashuhudia maneno na matendo yenu, na iko siku tutakuja kutamka na kutoa ushahidi dhidi yenu. Kwa sababu hiyo, mlikuwa mkifanya madhambi mbali na macho ya watu, bila kujua kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe anazijua siri zenu za yadhahiri na batini, na anaowatuma pia wako na nyinyi kila mahala na wanayaona mnayoyafanya. Ukweli ni kwamba sisi viungo vya mwili tulikuwa mashahidi na waangalizi wa amali zenu. Vyovyote itakavyokuwa imani potofu mliyokuwa nayo juu ya Mwenyezi Mungu, ndiyo iliyokufanyeni leo mharibikiwe na mhasirike. Inafaa tuashirie pia hapa kuwa usemaji hauvihusu viungo vya mwili pekee, kwani siku ya kiama si viungo vya mwanadamu tu vitakavyosema, kwa sababu ndani ya Kurani tukufu umeashiriwa pia usemaji wa mbingu na ardhi pamoja na moto wa Jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakika hasa ya mwanadamu ni roho yake, na mwili ni wenzo aliyokabidhiwa na kuwekwa kwenye mamlaka yake. Kwa hiyo siku ya Kiama, viungo vya mwili huo vitaweza kutoa ushahidi dhidi ya hakika hiyo ya mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mashahidi wa siku ya Kiama wataripoti na kutoa ushahidi wao kwa umakini na usahihi kwa namna ambayo hautaweza kukanushika. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba vitu vyote vilivyotuzunguka pamoja na viungo vya miili yetu ambavyo kidhahiri vinaonekana viko kimya na havina sauti, siku Allah atakapotaka vitakuja kusema na kutoa ushahidi kwa vilio ya shuhudia. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa watu waovu wanapata uthubutu na ujasiri wa kufanya madhambi kwa sababu wanaghafilika kuwa viungo vya miili yao ni mashahidi wa yale wayafanyayo. Ukweli ni kwamba ikiwa mwanadamu atajitambua kuwa katika muda wote na popote pale anapokuweko huwa anaonekana na Mwenyezi Mungu ambaye kwake yeye hakuna tofauti yoyote kati ya vinavyoonekana na vilivyofichikana, katu hatofanya dhambi na kumwasi Mola wake. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba imani potovu na isiyo sahihi anayokuwa nayo mtu kuhusu Allah subhanahu wa Taala ndiyo chanzo cha kiumbe huyo kuporomoka, kuangamia na kuhasirika. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 877 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio sehemu ya nane ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambacho kinakujeni kwa mnasaba wa miaka arobaini ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika kipindi cha leo, tutazungumzia suala la uhuru wa vyombo vya mahakama. Hivyo endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ndugu wasikilizaji, mtazamo wa Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kuhusu vyombo vya mahakama na usimamizi katika kutoa hukumu wa vyombo hivyo kimsingi umeakisiwa katika kitabu chake cha Tahrirul Wasila. Katika kitabu hicho mtukufu huyo alitenga kifungu cha maudhui za hukumu katika Uislamu, ambapo ndani yake alielezea kwa upana mitazamo yake kuhusiana na vyombo vya mahakama katika Uislamu. Hata hivyo hatuwezi kubainisha kikamilifu mtazamo wake wote katika kipindi hiki kama ilivyofafanuliwa katika kitabu cha Tahrirul Wasila. Hii ni kwa kuwa mbali na cheo cha ufahamu wa sheria za Kiislamu na umarja, aliwahi pia kusimamia nafasi ya hakimu wa Kiislamu kwa muda wa muongo mmoja na kutekeleza nadharia zake za kisheria, ambapo katika kipindi hicho alipata kubainisha moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja pande tofauti kuhusiana na masuala ya mahakama. Katika kipindi hicho aliweka wazi kwa ujumla masuala mapya na ya kisiasa jitihadi na fatwa mpya ili yaweze kutatua matatizo yanayojitokeza kwa kuzingatia zama na nyakati. Kwa ajili hiyo, katika kufafanua mtazamo wa Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, kuhusiana na masuala ya vyombo vya mahakama, ni lazima, mbali na pande za kimtazamo na kisheria, tutazame pia upande wa kivitendo na usimamizi wake katika uwanja huo. Huenda uzoefu huo wa kivitendo ukawa kama fundisho la kufahamu fatwa na mitazamo yake ya kifikihi ambayo mbali na ongezeko la kuinua mwelekeo wa ijitihadi wa madhehebu ya Shia ikaandaa pia uwanja kwa ajili ya kutambua vyema mitazamo ya mtukufu huyo. Msingi mkuu wa mtazamo wa imamu kuhusiana na vyombo vya mahakama na hukumu zake umejengeka juu ya maana ya uadilifu ambao ndiyo chimbuko la wa mtazamo wake wa kidini Imamu Khomeini sambamba na kufafanua kifikhi udharura wa hukumu katika utawala wa Kiislamu kupitia uadilifu, alitilia mkazo wa misingi kadhaa ifuatayo. Kwanza ni kwamba hukumu ni moja na, na ya vyeo na nafasi ya kisheria na moja ya shughuli za fakihi mtaalamu wa sheria za Kiislamu aliyetimiza masharti. Mtukufu huyo kando na kutoa fatwa na usimamizi wa kisheria alikutambua kutoa hukumu kuwa moja ya nguzo za utawala wa Kiislamu. Pili ni kwamba Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliutaka mfumo wa utoaji hukumu uwe kwa namna ambayo utawezesha hukumu za Mwenyezi Mungu kukita mizizi katika uga wa kijamii sambamba na kuenezwa na serikali uhukumu za kisheria katika maisha ya wananchi. Msingi wa tatu ni kwamba katika mfumo wa utoaji hukumu, suala ambalo imamu alilipa umuhimu ni hili kwamba mfumo wa vyombo vya mahakama ni lazima ufanye kazi kwa namna ya kutetea haki za wananchi, kiasi kwamba uadilifu na usalama wa vyombo hivyo uwe ni kwa maslahi ya raia hao. Mtazamo huo unakiini katika msingi wa dini ya Uislamu na madhehebu ya Shia. Hii ni kwa kuwa katika dini tukufu ya Uislamu na sunna na sira za Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alihi wa alihi wa salam, pamoja na maimamu watoharifu, na katika pande zote za majaji na shughuli zao, yaani katika mazingira ya utoaji hukumu na mienendo ya majaji hao, wanapaswa kuchunga kwa makini haki ya upande wa mshtakiwa na upande wa mashtaka na masuala mengine. Kama kwanza ndio unafungulia redio yako, kipindi kilicho hewani ni sehemu ya nane ya mfululizo wa vipindi vinavyofafanua nadharia ya Imamu Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, kuhusu mapinduzi, kinachokujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu alilitaja suala la utoaji hukumu katika Uislamu na serikali ya Kiislamu kuwa kadhia muhimu na mustakbali wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuhusiana na suala hilo, mtukufu huyo alisema, suala la utoaji hukumu ni kadhia muhimu mtu ni lazima afahamu kwamba kazi yake, watu na mali na heshima zao, vyote hivyo viko chini ya usimamizi wa vyombo vya mahakama na iwapo hakimu ataenda kinyume na vile ambavyo Mwenyezi Mungu anataka akawa hana sifa, akawa hana usahihi katika kusimamia matukufu na nafsi za watu, matokeo ya jambo hilo yanajulikana wazi. Hii leo vyombo vya mahakama na mahakama za mapinduzi zina jukumu zito la kulinda heshima ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uislamu na iwapo kutafanyika uzembe wowote katika utoaji hukumu ni wazi kuwa jambo hilo litawafanya wananchi kupoteza imani na vyombo vya mahakama Jamhuri ya Kiislamu na viongozi wa kidini. Mwisho wa kunukuu. Kwa kufahamu umuhimu huo, Imamu Khomeini Mwenyezimungu amrehemu, na bila kuchelewa baada tu ya kupasishwa katiba na kuundwa nguzo za msingi wa serikali, aliwateua majaji sambamba na kutoa hukumu na hotuba mbali mbali juu ya nafasi ya majaji hao na vyombo vya mahakama na pia umuhimu wao katika nchi. Ndugu wasikilizaji, kwa mtazamo wa Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kutoa hukumu na kutatua mizozo kati ya wananchi wa Uislamu ni kati ya nyadhifa nzito ambazo Mwenyezi Mungu alimpa Mtume mtukufu wa Uislamu, na baada ya kuaga kwake dunia akawaachia jukumu hilo maimamu watoharifu katika kizazi chake alaihimussalamu, na baada yao, hususan katika kipindi cha ghaiba, fakihi aliyekamilisha masharti basi ni jukumu lake. Kwa msingi huo katika kipindi hiki ni fakihi na mujtahidi mwadilifu pekee na aliyekamilisha masharti ndiye aliye na haki ya kutoa hukumu, na wala hakuna mtu mwingine anayeruhusiwa kusimamia swala hilo. Kwa maneno mengine, ni kuwa ni haramu kwa mtu asiyekamilisha masharti kuweza kutekeleza wajibu huo. Imamu Khomeini alikuwa miongoni mwa wanazuoni na mafukaha kama vile Sayidi Jawadi Amili marehemu, Sheikh Kashifu Lghita na Sayidi Ali Tabatabai na kinyume na Shekh Answari ambao waliamini kuwa si sharti kwa hakimu kuwa mwanamume. Katika uwanja huo, imamu aliuchukulia uadilifu kuwa sharti muhimu katika utoaji hukumu sahihi katika mfumo wa Uislamu kwa kusema, iwapo mahakama zetu zitatenda kinyume na vigezo vya Uislamu na kinyume na uadilifu, basi zitachafua mfumo wetu. Mwisho wa kunukuu. Ndugu wasikilizaji, sehemu ya nane ya kipindi hiki cha katika maktaba ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu mu wa mrehemu, ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inaishia hapa kwa leo. kwa ahirini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 27 mfungo sita Rabia Ula Awal 1442 Hijiria sawa na Novemba 13 mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 992 iliyopita aliaga dunia mshairi na mwandishi maarufu wa Kiarabu Abul Ala Almari, aliyezaliwa mwaka 363 hijiria katika Siria ya sasa na kupata elimu ya lugha na fasihi katika eneo la Maara na miji mingine ya Sham. Baadaye alikwenda Baghdad, Iraq, kwa elimu ya juu zaidi. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Risalatu lghufran na Al amal. Siku kama leo miaka 55 iliyopita mwafaka na tarehe 22 Aban mwaka 1344 Hijria Shamsia alifariki dunia mwandishi na mhakiki mkubwa wa Kiirani Said Nafisi, akiwa na fisi, umri wa miaka 71. Baada ya kupata elimu ya upili Nafisi, alielekea Ufaransa kwa ajili ya elimu ya juu. Baada ya kumaliza masomo yake huko Ufaransa alirejea Iran na kufunza katika vyuo vikuu humo nchini. Said Nafisi ameandika na kutarjumu vitabu zaidi ya 180 ikiwemo kamusi ya lugha ya Kifarsi na Kifaransa. Siku kama ya leo miaka 52 iliyopita Ayatullah Said Mohsin Hakim mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92. Baada ya kuaga dunia Ayatullah Burujerdi, ambaye alikuwa ni marja mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullah Hakima alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengi na hasa wa Iraq kuhusiana na masuala ya kifiqhi. Alipambana vikali na kila kundi au watu waliojaribu kuharibu jina la Uislamu. Fatwa yake mashuhuri ya kupinga fikra ya ukomunisti dhidi ya mafundisho ya dini ilileta mabadiliko makubwa nchini Iraq. Fatwa hiyo pia ilimpelekea kutoa amri ya kupigana jihadi dhidi ya utawala haramu wa Israel. Ujenzi wa maktaba shule na vituo vya kidini au kiutamaduni pamoja na uandishi wa vitabu kama vile Mustamsak Orwat Alwuthka na Nahjul Fuqaha ni miongoni mwa vitabu mashuhuri vilivyoandikwa na mwanachuoni huyo mashuhuri wa Kiislamu. Na siku kama ya leo, miaka 50 iliyopita hayati Hafidh Asad alichukua hatamu za uongozi wa siria baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka 1970 na baadaye akachaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha Baath. Hafidh Assad alizaliwa mwaka 1930, na na mwaka 1964 alichaguliwa kuwa kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la Siria. Miaka mitatu baadaye aliteuliwa kuwa waziri wa ulinzi wa nchi hiyo. Hafidh Assad alifariki dunia mwezi Juni mwaka elfu mbili baada ya kuugua kwa muda mrefu. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 565487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.