Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumu'a aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni tena katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara Tuliokuandalieni kwa, kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa 6 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa 5 na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Kifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Wahajiri sabini na nne wafariki dunia katika ajali mbaya ya baharini iliyotokea kwenye pwani ya Libya. Naibu waziri wa afya atangaza kuwa chanjo ya korona ya Iran iko kwenye awamu ya utengenezaji. Katika hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa, waziri wa mambo ya nje wa Marekani apanga kutembelea vitongoji vya walowezi wa Kizayuni na Sudan yatoa msamaha kwa watu wote waliobeba silaha kinyume cha sheria. Shirika la kimataifa la uhajiri IOM limesema wahajiri wasiopungua 74 wamefariki na dunia baada ya chombo walichosafiria kuzama katika ajali mbaya iliyotokea kwenye pwani ya Homs nchini Libya. Kwa mujibu wa IOM, watu zaidi ya 120 walikuwa wameabiri ndani ya chombo hicho wakati ajali hiyo mbaya ilipotokea. Taarifa ya shirika la kimataifa la uhajiri imeeleza kuwa walinzi wa pwani ya Libya na wavuvi wamewaokoa watu 47 katika ajali hiyo ambayo haipungui kuwa ni ya saba kutokea katika Mediteranea ya kati tangu Oktoba mosi mwaka huu. mw. Mkuu wa IOM nchini Libya Federico Soda amesema ongezeko la roho za watu zinazopotea katika bahari ya Mediteranea ni kielelezo cha jinsi nchi zinavyoshindwa kuchukua hatua za maana zinazohitajika katika utafutaji, na pia kwa kukosa kuwa na uwezo wa kutosha wa uokozi katika kivuko hicho hatari zaidi cha baharini duniani. Uzito wa maafa ajali hiyo ulidhihirika zaidi baada ya kitoto kichanga cha kiume kuaga dunia saa chache baada ya kuopolewa majini katika operesheni ya uokozi iliyohusisha meli ya kikosi cha Open Arms ambacho ndicho chombo pekee cha misaada kinachofanya kazi ya uokozi kwa sasa katika Mediterania ya kati. Mtoto huyo mchanga alikuwa mmoja wa manusura mia moja na kumi na moja waliookolewa siku ya Jumatano wakati mtumbu wa mpira uliokuwa umewabeba ulipokuwa uli ukizama katika pwani ya Libya, na ni mmoja wa watu wasiopungua 19 akiwemo mtoto mwingine mmoja waliofariki dunia katika bahari ya Mediterranea katika kipindi cha siku mbili zilizopita. Naibu Waziri wa Afya, Tiba na Mafunzo ya Utabibu wa Iran anayehusika na teknolojia na utafiti amesema chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 iliyobuniwa hapa nchini iko kwenye awamu ya utengenezaji. Reza Malik Zade ameyasema hayo leo na kusisitiza kuwa watafiti na wataalamu wa Iran wanafanya juhudi kwa uwezo wao wote ili kuhakikisha utengenezaji na uzalishaji wa chanjo hiyo unafanikishwa. Malik Zade ameeleza kwamba mwanzoni mwa mripuko wa maambukizi ya korona, ilidhaniwa kuwa chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 itakuwa na uwezo wa kutoa kinga kwa asilimia 50 lakini utengenezaji wa chanjo mpya umeonyesha kuwa chanjo hiyo itakuwa na uwezo wa kutoa kinga kwa zaidi ya asilimia 90. Hayo yanaripotiwa wakati idadi ya watu walioambukizwa kirusi cha korona duniani kote imeshapindukia milioni 53 ambapo watu milioni 1,299,651 kati yao wameshafariki dunia hadi sasa. Pamoja na hayo, wagonjwa zaidi ya milioni 37 laki mbili na 55 elfu wamepata nafuu na kuruhusiwa kutoka hospitalini. Marekani ndiyo nchi iliyoathiriwa zaidi na janga la dunia nzima la ugonjwa wa COVID-19 ambapo hadi sasa watu wapatao milioni 11 wameambukizwa virusi hivyo nchini humo na zaidi ya laki mbili na 47 elfu kati yao wamefariki dunia kutokana na ugonjwa huo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani amepanga kutembelea vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel ili kuhalalisha jinai za utawala huo. Tovuti ya habari ya Axios imeripoti kuwa katika hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amepanga kutembelea vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ufukwe wa magharibi wa mto Jordan, Palestina inayokaliwa kwa mabavu na miinuko ya Golani ya Siria, hii ikiwa na maana kwamba Pompeo atakuwa waziri wa kwanza wa mambo ya nje wa Marekani kukiuka sheria za kimataifa kwa kutembelea vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Pompeo amedhamiria kufanya hivyo wakati tangu mwaka 1967 serikali zote za Marekani zimekuwa zikitambua miinuko Golan ya golani ya Siria na vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ufukwe wa magharibi wa mto Jordan kuwa ni ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israel. Itakumbukwa kuwa mwezi Novemba 2019 Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilibatilisha sera ya nchi hiyo kuhusiana na ujenzi haramu wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ufukwe wa magharibi zilizokuwa zimeratibiwa kuendana na sheria za kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani leo anatazamiwa kuelekea Paris, Ufaransa, kabla ya kuendelea na safari yake kuelekea Uturuki, Georgia, Palestina inayokaliwa kwa mabavu, Imarati, Qatar na Saudi Arabia. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Tehran. Mkuu wa baraza la utawala la Sudan ametangaza msamaha kwa watu wote waliokuwa wamebeba silaha kinyume cha sheria, kwa mujibu wa amri iliyotolewa na Luteni Jenerali Abdul Fattah al Burhan. Msamaha huo unajumuisha watu wote waliobeba silaha na kushiriki katika operesheni yoyote ya kijeshi kuingia vitani au kushiriki kwenye operesheni yoyote inayohusiana na vita. Al-Burhan amesisitiza kuwa msamaha huo, hata hivyo, hauhusishi watu ambao wameshatolewa waranti wa kukamatwa na kukabidhiwa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Aidha, hautawahusisha watu ambao wanakabiliwa na tuhuma au mashtaka yanayohusu jinai za mauaji ya kimbari au jinai dhidi ya binadamu au waliokwisha tolewa hukumu maalumu na kisasi dhidi yao. Sudani imeshuhudia machafuko na mivutano mikali tangu alipoondolewa madarakani aliyekuwa rais wa nchi hiyo Omar Hassan al-Bashir na hatamu za nchi kushikiliwa na serikali ya mpito. Al-Bashir aling'olewa uongozini Aprili mwaka baada ya maandamano makubwa ya upinzani wa wananchi na uingiliaji kati wa jeshi. Hivi e sasa Sudan inaongozwa na serikali ya mpito iliyo chini ya baraza la utawala linaloongozwa na Luteni Jenerali Abdul Fattah al Burhan. Na wizara ya ulinzi ya Rusia imetangaza kuwa vikosi vya kulinda amani vya nchi hiyo vimeshawasili katika eneo la Nagorno Karabakh. Taarifa iliyotolewa na wizara hiyo imeeleza kwamba vikosi vya kulinda amani vya Russia jana viliwasili katika mji wa Stepanakert, makao makuu ya eneo la milimani la Karabakh. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Russia Igor Konashenkov amesema katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita, ndege za jeshi zimesafirisha vikosi vya kulinda amani vya nchi hiyo kuelekea eneo la Nagorno Karabakh. Usitishaji mpya wa vita kati ya jamhuri ya Azerbaijan na Armenia katika eneo la Nagorno Karabakh ulianza kutekelezwa alfajiri ya kuamkia Jumane ya tarehe 10 Novemba. Mapigano kati ya majeshi ya nchi hizo mbili katika eneo hilo yaliibuka tena tarehe 27 Septemba na kupelekea watu kadhaa kuwawa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu ukosoaji wa jeshi la Afghanistan kwa Marekani kwa kutotoa ushirikiano katika mapambano dhidi ya ugaidi. Mkuu wa vikosi vya jeshi la Afghanistan amesema Marekani haitoi ushirikiano wowote kwa jeshi hilo katika mapambano dhidi ya kundi la Taliban na magenge ya magaidi. Jenerali Yasin Zia ameongeza kuwa Marekani haishirikiani na jeshi la ya serikali Afghanistan kwa sababu ya ahadi zake ilizotoa kwa kundi la Taliban katika mazungumzo ya amani. Na masuala mengine kuhusu kuongezeka mashambulizi nchini humo, mkuu wa vikosi vya jeshi la Afghanistan amesema mashambulizi yote yanayotekelezwa nchini Afghanistan yanafanywa na kundi la Taliban au kundi hilo linahusika nayo kwa njia moja au nyingine. Mkuu wa vikosi vya jeshi la Afghanistan ameikosoa Marekani kwa kutotekeleza majukumu yake yanayohusiana na makubaliano ya kiusalama yaliyofikiwa na pande mbili ambayo yalisainiwa mwaka 2014 kati ya Kabul na Washington. Katika makubaliano hayo ya kiusalama, serikali ya Marekani iliahidi kulipatia jeshi la Afghanistan misaada mbalimbali ya kimafunzo, kiushauri na zana za kuliwezesha kukabiliana na makundi mbalimbali mbali ya kigaidi. Hata hivyo, licha ya kupita miaka sita tangu kusainiwa makubaliano hayo ya kiusalama, serikali ya Marekani imeshindwa kutekeleza ahadi zake kwa jeshi la Afghanistan na kubwa kuliko yote ni kukataa Washington kuvipatia vikosi vya ulinzi vya Afghanistan silaha na zana za kijeshi. Marekani ambayo miongo miwili iliyopita ilivamia na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Afghanistan kwa shaari na nara ya kupambana na ugaidi na kuunga mkono mamlaka ya kitaifa ya nchi hiyo, katika makubaliano ya kiusalama iliyofikia na Kabul, iliahidi kuwa itatoa misaada na kuvisaidia vikosi vya jeshi la Afghanistan na kuvipa silaha na zana za kijeshi zinazohitajika kwa ajili ya kudhamini usalama na kupambana na wanamgambo wenye misimamo mikali. Hata hivyo, tangu makubaliano hayo yaliposainiwa hadi sasa, si tu kwamba serikali ya Marekani haijatekeleza ahadi ilizotoa kwa ajili ya eti kuimarisha jeshi na polisi ya Afganistan, bali hivi karibuni ilikiuka kipengee kingine cha makubaliano hayo kwa kuamua kuhamishia Pakistan silaha na zana zake za kijeshi. Kwa kutilia maanani hatua hiyo ya kukiuka ahadi na makubaliano ya kulisaidia jeshi la Afghanistan kwa silaha na zana za kivita kwa ajili ya kuimarisha usalama na kupambana na makundi ya kigaidi kwa mujibu wa makubaliano ya kiusalama ya pande hizo mbili, inadhihirika wazi kwamba madai ya Washington ya eti kuwa na wasiwasi kuhusu suala la kuongezeka vitisho Afghanistan baada ya kuondoka majeshi ya nchi hiyo nchini humo yanashabihiana zaidi na utani wa kisiasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma hili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hassan Ruhani asema kudhamini amani ya eneo na kuheshimu haki za mataifa ni katika siasa thabiti za Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran atembelea Pakistan, anasema hali ya ulimwengu wa Kiislamu ni wasiwasi wa pamoja wa Iran na Pakistan; na Iran yazionya pande hasimu katika mgogoro wa Nagorno Karabakh. Karibuni. Rais Hassan Ruhani amesema kudhamini amani na uthabiti wa eneo kuheshimu haki za mataifa kutoingilia masuala ya ndani ya nchi zingine kupambana na ugaidi kuhitimisha mielekeo ya uchukuaji hatua za upande mmoja kutekeleza makubaliano na kuwa na maelewano chanya ni miongoni mwa siasa na sera zisizobadilika za Jamhuri ya Kiislamu Iran Rais wa Iran ameyasema hayo Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri hapa Tehran, ambapo aliashiria uamuzi wa Wamarekani kubadilisha serikali nchini humo kama ilivyojionyesha katika uchaguzi wa karibuni, na akaeleza kwamba viongozi wa sasa wa Marekani hawakuwa na uelewa mkubwa wa siasa za kimataifa, bali zaidi walikuwa watekelezaji wa maagizo ya wenye misimamo ya kufurutu mpaka ndani ya nchi hiyo na utawala wa kizayuni wa Israeli. Rais wa Iran ameashiria pia kudhalilika Marekani katika siasa za nje na kubainisha kuwa Wamarekani wamedunishwa katika siasa za nje kwa sababu haijawahi kutokea hata mara moja katika historia ya uhusiano wa kimataifa kwa nchi hiyo kuwasilisha mpango katika Umoja wa Mataifa ukapigiwa kura ya kuungwa mkono na Marekani yenyewe na nchi nyingine moja tu ya kisiwa kidogo. Rais Ruhani amebainisha kuwa sera za Iran kuhusiana na Marekani ziko wazi kabisa na wala hazibadiliki na akasisitiza kwamba serikali ya sasa ya Washington iliyokuwa ikiota ndoto ya kuporomoka mfumo wa utawala wa Iran inaondoka madarakani katika hali ya udhalili mkubwa. Rais wa Iran pia, mbali na kuashiria kwamba serikali ya Marekani inayomaliza muda wake ilikinzana na Iran katika sera zote, amesema More msingi wa siasa za Iran ni kuwa na maelewano chanya na nchi zote duniani, au kama alivyoeleza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ni kuwa na maelewano mapana na dunia. Kwa hivyo wale walioanzisha uhasama inabidi wabadilike wao wenyewe. Wakati wowote ule wa Marekani watakapoacha sera zao za kiuhasama dhidi ya Iran, mazingira yatabadilika. Wakati huo huo, naibu waziri wa mambo irana, ya nje wa Iran ameashiria matukio ya sasa ya uchaguzi wa rais nchini Marekani na kusema Hatuogopi iwapo Trump atabakia na wala hatutasisimka wa iwapo Biden ataingia madarakani. Tunachukua maamuzi kwa mujibu wa maslahi yetu. Said Abas Arakchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masala ya kisiasa, amesema na hapa namnukuu: mimi kama mtaalamu wa uhusiano wa kimataifa siwezi kutumia ibara bora zaidi kuliko ile iliotumiwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu uchaguzi wa Marekani, uchaguzi huu unavutia macho na mazingatio ya walimwengu. Ameongeza kuwa nchi ambayo inadai kuwa na demokrasia kubwa zaidi duniani na inatawaliwa kwa msingi mkongwe wa kidemokrasia imejipata katika hali ile ile ambayo imekuwa ikizituhumu nchi zingine kuhusika nayo. Kambi zote zinatuhumiana kuhusu kuhusika katika wizi wa kura na kwamba uchaguzi wote una ufisadi kutokana na madai ya wizi wa kura. Arakchi ameendelea kusema kuwa uchaguzi wa Marekani umeonyesha ukweli mwingine kuhusu kugawanyika jamii ya Marekani hivi sasa. Marekani imefika katika hatua ambayo imegawanyika katika pande mbili sawa, na pande zote mbili zinashindana na haziwezi kustahimiliana. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amejibu ujumbe wa Twitter uliotolewa na waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo akisema, hivi karibuni Pompeo naye atatupiliwa mbali katika kapu la taka la historia na taifa azizi la Iran litaendelea kusimama kidete na kwa fahari kubwa. Inakumbukwa kuwa waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo Jumapili alikariri madai yake dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kukosoa jinsi uchaguzi wa rais unavyofanyika hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh amemjibu Pompeo akisema inaeleweka vyema kwamba Pompeo ana haki ya kukasirika kwa sababu analazimika kuachia ngazi na kuondoka wizara ya mashauri ya kigeni baada ya miaka miwili na nusu ya kushindwa mfululizo na kwa fedheha. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa mashinikizo ya kiwango cha juu ya serikali ya Donald Trump dhidi ya Iran yameshindwa na yamegonga mwamba, vivyo hivyo matapeli wavunjaji wa, wa sheria waliobuni sera hiyo ya mashinikizo ya kiwango cha juu. Akifafanua zaidi kuhusu kufeli Marekani katika sera zake dhidi ya Iran, Khatibzadeh amesema Ujumbe wa kufeli huko ni kwamba lugha pekee ya kuzungumza na taifa la Iran ni lugha ya amani na lugha ya kuheshimu iza ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na watu wa Irani wenye ustaarabu. Marekani bado ina wakati wa kujiweka mbali na sera zake zilizofeli na zilizo dhidi ya binadamu katika eneo la magharibi mwa Asia na dhidi ya taifa la. Wiki hii pia waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran na Pakistan zinafuatilia kwa unyeti maalumu hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli na kueleza kwamba hali ya ulimwengu wa Kiislamu ni jambo la pamoja linalozitia wasiwasi Iran na Pakistan. Dr Muhammad Jawad Zarif ameasema hayo Islamabad, mji mkuu wa Islamo, mjimkuwa, Pakistan, akiwa katika safari rasmi ya siku mbili nchini humo ambapo alikutana na waziri mkuu wa Pakistan, Imran Khan. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano na mwenzake wa Pakistan, Shah Mahmud Quraishi, Zarif amebainisha waliwajadili wa kwa kusema Tumekuwa na mabadilishano mazuri kuhusiana na masuala ya eneo la magharibi mwa Asia, Afghanistan, kuhusu Ghuba ya Uajemi na hatua ya baadhi ya nchi kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli. Pia tumezungumza kuhusu mgogoro baina ya jamhuri ya Azerbaijan na Armenia, na hali kadhalika tumejadiliana kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Sisi kama nchi jirani na rafiki uh, tumekuwa na mazungumzo marefu na yenye manufaa makubwa. Na kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha Khatamulanbia cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezionya pande hasimu katika mgogoro uh, baina ya Armenia na jamhuri ya Azerbaijan dhidi ya kufanya kosa la kuhujumu anga ya nchi hii. Brigedia Jenerali Qadir Rahim Zade alitoa onyo hilo Jumatatu na kusisitiza kwamba anga ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran si sehemu ya kufanyia majaribio ya patapotea. Ameeleza bayana kuwa vikosi vya ulinzi vya Iran vipo macho na tayari kabisa kukabiliana na yeyote anayehujumu anga yake. Jenerali Qadir Rahimzadeh amesema Tehran haiwezi kunyamazia kimya kosa la kuhujumiwa anga yake. ayanajiri siku chache baada ya jeshi la nchi kavu la Jamhuri ya Kiislamu Iran kutuma zana za kivita na wanajeshi katika mpaka wa nchi hii na Armenia na Jamhuri ya Azerbaijan. Maeneo ya mpakani katika mkoa wa Azerbaijan mashariki mwa Iran yanapakana na Jamhuri ya Azerbaijan na Armenia, nchi mbili ambazo zimekuwa zikipigania eneo la Nagorno Karabakh tokea mgogoro huo wow, uanze hadi sasa, mamia ya maroketi ya pande mbili hasimu yamekuwa yakidondoka katika eneo la Khoda Afarin ambalo lina mpaka wa kilomita 135 na nchi mbili zinazozozana. anajiri katika hali ambayo Armenia na jamhuri ya Azerbaijan kwa upatanisho wa Rusia zimesaini makubaliano ya kusitisha vita kikamilifu na kuondoa wanajeshi wao katika eneo hilo la Nagorno Karabakh. Na wapenzi wasikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran Juma Hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, mimi ni Mubarakeni na wageni kwa kusema kwa herini. Wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania. Matoleo mengi ya leo ya magazeti hayo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kuteuliwa tena Kassim Majaliwa kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Ni Majaliwa tena, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira kikiambatana na picha ya waziri mkuu huyo. Majira limekitolea ufafanuzi kichwa hicho cha habari kwa dondoo isemayo: ateuliwa waziri mkuu, wabunge wamthibitisha kwa asilimia mia moja, aahidi ah, kuendelea kufanya kazi kwa bidii, aanza kunyatia rekodi ukurasa huo wa mbele wa Majira umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo saba washikiliwa polisi Zanzibar kwa mauaji, Ndugai atuma ujumbe mzito upinzani kiaina, na kilogramu 242.106 za dawa za kulevya zateketezwa da Mtanzania nalo pia kama Majira limezungumzia uamuzi wa Rais John Magufuli wa kumteua tena Kasim Majaliwa kuwa waziri mkuu kwa kutumia kichwa cha habari sawa na cha gazeti la Majira na picha inayomwonyesha Majaliwa akipongezwa na wabunge baada ya kutangazwa bungeni jana. Vicho vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la Mtanzania ni pamoja na Mbatia aomba maridhiano ya kitaifa na wanafunzi 2148 watumia matundu matano ya vyoo. Kwa nini Majaliwa? Ndivyo lilivyoandika Mwananchi na kufafanua kuwa ni baada ya rais kumpendekeza kuwa waziri mkuu na bunge kumthibitisha, na kwamba wanasiasa na wasomi wameeleza sifa zilizomfanya ateuliwe tena na rais. Mwananchi limemtaja Majaliwa kama waziri mkuu wa 11 wa Tanganyika na Tanzania tangu baada ya uhuru 1961 akitanguliwa na Julius Nyerere, Rashid Kawawa, Edward Sokoine, Cleopa Msuya, Salim Ahmed Salim, Joseph Warioba, John Malichela, Frederick Sumaye, Edward Lowasa na Mizengo Pinda. Mwananchi aidha limeandika polisi kaka watofautiana kifo cha Mwananchi Unguja na utata kifo cha mwandishi wa habari Moshi Benedikt Kuzwa, mwenye umri wa miaka 35, ambaye ni mtangazaji wa kituo cha redio cha Kili FM. Polisi wamesema kiini chake ni ajali, lakini ndugu wanatuhumu kuwa ndugu yao ameuawa kikatili. Leo ikiwa ni Jumaa, safu ya mawaidha ya Mwananchi inasema kukubali mipango ya Mungu qadar ni nguzo ya imani. Nagukia sasa magazeti ya nchini Kenya, Taifa Leo, Daily Nation na Standard yote yamechangamkia kwanza habari ya hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta kwa taifa aliyotoa kupitia bungeni hapo jana. Nimeuona mustakabali wetu, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Nation, yakiwa ni maneno yaliyonukuliwa kwa kiongozi huyo katika hotuba yake hiyo ya saba kwa taifa. Viongozi wa dini wapinga mabadiliko ya BBI, watoa wa mwito wa kufanyiwa Kumradhi, viongozi wa dini wapinga mapendekezo ya BBI watoa mwito wa kufanyiwa mabadiliko, ni kichwa cha habari hicho kilichopamba pia ukurasa huo huo wa mbele wa gazeti la Nation. Ahadi juu ya ahadi, ndivyo lilivyoandika Taifa Leo kuhusiana na hotuba ya rais Kenyatta kwa taifa hapo jana. Aidha, limemnukuu Kenyatta katika habari nyingine inayohusiana na hotuba yake hiyo, akisema, BBI ni daraja kutufikisha Kanaani. Akihutubia bunge Alhamisi, rais huyo wa Kenya aliorodhesha mambo mema ambayo amesema Wakenya watayapata baada ya kubadilisha katiba na kujumuisha mapendekezo yaliyomo katika ripoti ya BBI. Sawa na Musa katika Biblia aliyeketi juu ya mlima Nebo na kuona siku za mbele za wa Waisraeli walipokaribia kuvuka na kuingia katika nchi ya ahadi, yani Kanaani, mimi pia nimeona siku za mbele, alisema Rais Kenyatta. Huko mbele hakutakuwa na mtu ambaye atashikilia afisi ya juu kwa sababu ya makabila yao. Hakuna mtu atazama kwenye umasikini kutokana na utawala mbaya. Nimeona Kenya ambapo watu waliohitimu hawataumizwa na umasikini, ameongezea kusema kiongozi huyo, na kueleza kwamba rasilimali za nchi zitagawanywa kwa usawa kote nchini baada ya kupitishwa kwa BBI, na maisha yatakuwa raha mustarehe na kwa kumalizia, nchini Uganda magazeti ya Daily Monitor na New Vision yametoa uzito wa kwanza kwa habari ya aina moja ambayo Monitor limeiakisi kwa anwani semayo, serikali iko kwenye hali mbaya kifedha, yafuta posho. Katika habari nyingine limeandika Museveni afuta ada zote za shule. Katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo tunakutana na habari semayo, mstaafisheni Museveni kwa sababu amekataa kustaafu mwenyewe. Muntu awaambia wapiga kura, na tume ya uchaguzi isiyabaki kimya, huku wagombea wakikiuka miongozo ya COVID-19 katika kampeni zao. Nalo New Vision kwa upande wake limeandika serikali yasimamisha malipo yote yasiyo ya mishahara, ni hatua inayolenga kudhibiti matumizi ya fedha za umma, na katika habari nyingine limeandika Museveni akutana na viongozi wa NRM wa West Nile. Upinzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhur ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran ya wiki. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya siku ya kuaga dunia mwislamu aliyekuwa na msimamo imara wa dini yake wa Italia, Edoardo Aneli, inayosadifiana na tarehe 15 mwezi huu wa Novemba. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kasi ya ustawi wa Uislamu barani Ulaya ni kadhia ambayo kwa sasa inapewa mazingatio makubwa na wachambuzi wa masuala ya nchi za Magharibi, na wakati huo huo inawashangaza na kuwaacha bumbwazi. Jarida la kila wiki la Der Spiegel linalochapishwa nchini Ujerumani limeandika ripoti ya uchunguzi kuhusu Uislamu barani Ulaya likisema Uislamu ndio dini hai na yenye nishati kubwa zaidi baina ya dini zote duniani. Hakuna dini yoyote inayostawi na kukua kwa kasi zaidi kama ulivyo Uislamu hii leo. Wataalamu wa nchi za Magharibi wanapatwa na kiwewe kutokana na kasi kubwa ya kukua na kustawi dini ya Uislamu. Kwa mfano tu huko Uhispania hivi sasa na baada ya miaka mia tano tangu utawala wa Andalusia uliposambaratika, vijana wa Kihispania wanasilimu na kuikumbatia dini ya Uislamu kwa kasi kubwa. Dini ya Uislamu inavutia idadi kubwa ya watu huko Amerika na Ulaya, ambao wanatafuta nuru ya uongofu inayoweza kuwaokoa na kuwapa matumaini ya mustakabali na mwisho mwema katika dunia ya sasa isiyo na malengo wala mwelekeo sahihi. Japokuwa inasemekana kwamba ongezeko la Waislamu huko Magharibi linatokana na idadi kubwa ya wahajiri katika nchi za Ulaya, lakini hatupasi kufumbia macho ukweli kwamba idadi kubwa ya Wazungu na wenyeji wanaosilimu na kukumbatia dini hiyo pia inachangia sana katika ustawi na kasi kubwa ya kukua dini hiyo kwenye nchi za Magharibi. Jambo la kuvutia zaidi ni kwamba wengi kati ya wenyeji wa Magharibi wanaosilimu ni kutoka tabaka la wasomi, wanafikra wasanii, waandishi na wanafalsafa. Mmoja kati ya watu wa tabaka hilo ni Eduardo Aneli, mtoto pekee wa kiume wa Marela Aneli na Gianni Aneli, bilionia wa Italia na mmiliki wa kiwanda cha kutengeneza magari ya Fiat, Ferrari, Iveco, Lamborghini, Lancia na Alfa Romeo, viwanda kadhaa, mabenki na makampuni ya kutengeneza mavazi Magazeti ya La Stampa na Corriere de la Sera na vilevile vile klabu maarufu ya soka ya Juventus. Eduardo Anelli alizaliwa tarehe sita Juni mwaka 1954 huko New York nchini Marekani na kupata elimu ya msingi nchini Italia na baadaye katika chuo cha Atlantic nchini Uingereza. Alihitimu shahada ya uzamivu katika taaluma ya dini na falsafa ya Mashariki katika chuo kikuu cha Princeton nchini Marekani. Baba yake Gianni Anelli alikuwa Mkristo wa Kikatoliki na mama yake alikuwa Myahudi. Eduardo Anelli alipata masomo ya Injili na Taurati katika chuo kikuu cha Princeton lakini, hakukinaishwa na itikadi na imani za Kikristo. Akiwa na umri wa miaka ishirini, aliingia katika maktaba moja na kuona kitabu kitakatifu cha Qur'ani kwa sadfa kisha akasoma aya kadhaa za kitabu hicho. Wakati huo alihisi kwamba hayo hayakuwa maneno ya kawaida ya mwanadamu. Yeye mwenyewe anaeleza jinsi alivyosilimu na kukubali dini ya Uislamu akisema: siku moja nilipokuwa masomoni chuoni New York, niliingia maktaba na nikawa naangalia vitabu. Ghafla niliona kitabu cha Qurani na nikaamua kudadisi ili kujua yaliyomo nilichukua kitabu hicho na kuanza kupekua kurasa zake na kusoma aya zilizokuwa zimeandikwa kwa lugha ya Kiingereza. Nilihisi kwamba maneno hayo yamejaa nuru na hayawezi kuwa maneno yaliyosemwa na mwanadamu. Niliathiriwa sana na aya za Qurani na nikachukua kitabu hicho kama amana kwa ajili ya kukisoma na kukitalii zaidi. Nilihisi kwamba ninakielewa na ninakikubali. Baada ya kufanya utafiti na uchunguzi wa kina kuhusu dini ya Uislamu, Eduardo Aneli alikwenda kwenye kituo cha Kiislamu cha New York na kuwaambia wasimamizi wake kwamba anataka kusilimu. Alitoa shahada mbili na kuchagua jina la Hisham Aziz. Baada ya kufanya utafiti mkubwa zaidi na kuchagua madhehebu ya Ahlulbait, alibadili jina lake na kuhitari jina la Mahdi. Anasimulia kwamba nilikuwa nikisoma Qurani nyakati za usiku katika chumba chenye giza kwa kutumia mwanga wa mshumaa. Kisomo cha Qurani kilikuwa kikitakasa na kukosha roho yangu. Hali niliyokuwa nayo wakati huo huwezi kuifananisha na hali nyingine yoyote. Kuingia katika dini ya Uislamu kwa Eduardo Anelli kulizusha mtikisiko mkubwa katika familia maarufu ya bilionea Gianni Anelli. Eduardo alikumbana na mashaka makubwa na vitimbi na manyanyaso mengi ndani na nje ya familia yaliyomshinikiza atupilie mbali imani yake ya Kiislamu, lakini alisimama imara na kushikamana barabara na dini yake mpya. Hali hii ilimfanya baba yake Giani Aneli amnyime mirathi na utajiri mkubwa wa familia hiyo. Hivyo baba yake Eduardo alimteua mtoto wa ndugu yake aliyekuwa Mkristo kuwa msimamizi wa mirathi yake badala ya mwanaye wa kuzaa Eduardo Aneli. Hata hivyo, muda mfupi baadaye, binamu yake huyo aliyeteuliwa kumrithi baba yake aliaga dunia kutokana na maradhi ya saratani. Kwa pinzi wa usikilizaji, Eduardo Aneli alianza kujua mafundisho ya Uislamu kwa mujibu wa madhehebu ya Ahlulbait na vilevile vile mapinduzi ya Kiislamu ya Iran baada kusikiliza ya kusikiliza mahojiano ya aliyekuwa mwambata wa ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani nchini Italia, Dk Muhammad Hassan Ghadiri Abiane, ambayo yalirushwa ya hewani kupitia televisheni ya Italia, baada ya kusikiliza mahojiano hayo, Eduardo alikwenda kwenye ubalozi wa Iran mjini Roma kwa ajili ya kukutana naye, na suala hilo lilikuwa sababu ya kuanza uhusiano baina yake na Iran. Eduardo Anelli alikutana na kufanya mazungumzo na hayati Imamu Ruhullah Khomeini mjini Tehran, na kuvutiwa sana na mwana zuoni huyo mkubwa wa Kiislamu. Alikuwa akisema kwamba alimwona mwanadamu mwema aliyetajwa kwenye Qurani katika shakhsia ya Imamu Ruhullah Khomeini. Kukutana na mazungumzo yake na Imamu Khomeini kulibadilisha kabisa maisha ya Eduardo. Vyombo vya habari na magazeti katika miaka hiyo hususan baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran daima vilifanya uadui mkubwa dhidi ya Uislamu na Waislamu katika fremu ya siasa za kibeberu za Magharibi. Vyombo hivyo vilikuwa vikikuza na kutia chumvi kile kilichoelezwa kuwa ni hatari ya Uislamu. Vyombo hivyo vya habari vya Magharibi viliuharifisha Uislamu kuwa ni dini ya kutumia mabavu na inayohimiza vita na machafuko na kwamba mafundisho yake hayaoani na haki za binadamu na demokrasia. Vilevile vilihusisha udhaifu wa waislamu na dini ya kiislamu na kuitangaza dini hiyo kuwa haiendani na zama za sasa. Hata hivyo, Eduardo Anelli ambaye roho yake ilikuwa tayari imeukumbatia uislamu na kuanisika na mafundisho ya dini hiyo hakustahimili tuhuma na propaganda hizo chafu, na alikuwa na hamu kubwa ya kuarifisha sura safi ya Uislamu. Alitumia ushawishi mkubwa aliokuwa nao na kuwashauri maafisa wa televisheni ya Italia watengeneze filamu ya matukio ya kweli kuhusiana na nchi za Kiislamu, na yeye mwenyewe akachukua jukumu la kuwa mtayarishaji wa filamu hiyo. Alitembelea nchi kadhaa kwa ajili ya kutayarisha filamu hiyo ikiwemo Iran na ikaanza kuonyeshwa katika televisheni ya Italia. Baada ya kuonyeshwa sehemu ya mwisho ya filamu hiyo, mwandishi habari wa gazeti la La Stampa bwana Igoman alifanya mdahalo na Eduardo kuhusiana na dini ya Uislamu. Wakati huo magazeti yote ya Italia yalisusia kuandika habari ya kusilimu kwa mtoto huyo wa seneta mashuhuri na mwana wa bilionea mkubwa, isipokuwa mwandishi huyo wa habari wa gazeti la La Stampa. Wakati murtadi Salman Rushdi alipoandika kitabu kinachomtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam cha Aya za Shetani, mmiliki mmoja wa kiwanda cha uchapishaji nchini Italia alichukua uamuzi wa kuchapisha kitabu hicho. Mahdi Eduardo Aneli alikwenda kwake na kulalamika dhidi ya suala hilo. Kadiri muda ulivyopita, kijana Mahdi Eduardo Aneli alitambuliwa kuwa hatari kubwa kwa mrengo wa mabeberu wa nchi za Magharibi, hasa kwa kutilia maanani nafasi na ushawishi mkubwa wa familia yake. Hatimaye tarehe kumi na tano mwezi Novemba mwaka elfu mbili Mahdi Eduardo ambaye alikuwa mwana pekee wa kiume wa tajiri mkubwa zaidi wa Italia, seneta mashuhuri na mmiliki wa kiwanda cha Fiat na klabu ya soka ya Juventus aliuawa kwa njia ya kutatanisha. Maiti ya Mahdi Eduardo Aneli iliokotwa kando kando ya barabara kuu ya Turin Savona huko kaskazini mwa Italia, karibu na mji wa Turin. Gari lake la Fiat Croma lililokuwa limeegeshwa juu ya daraja la Romano, taa zake zilikuwa zikiwaka na milango ilikuwa wazi. Kutokana na nafasi makhususi ya familia ya Aneli nchini Italia, vyombo vya habari kama televisheni, redio na magazeti yaliandika na kutangaza mengi kuhusu kadhia hiyo, na vyote vilidai kwamba Mahdi Eduardo Aneli amejiua bila ya kutoa ushahidi wowote. Hata hivyo, jumuiya ya Kiislamu ya wanafunzi wa Irani nchini Italia, ambayo wanachama wake walikuwa na uhusiano mkubwa na wa muda mrefu na Eduardo, ilifichua kwamba Mahdi Aneli hakujiua kama ilivyodaiwa, na kwamba mauaji yake yalifanywa na kundi la Wazayuni. Hata hivyo, habari hiyo iliyotumwa kwa mashirika na vyombo vyote vya habari haikutangazwa na hata chombo kimoja, kwa hofu kwamba ingeimarisha nafasi ya Uislamu nchini Italia. Hata familia ya Eduardo haikufuatilia ipasavyo kadhia hiyo wala kutaka kufanyike uchunguzi wa mauaji hayo kwa sababu ya kulinda nafasi yake. Na matokeo yake, Mahadianeli alizikwa kama Mkristo katika makaburi ya familia siku moja tu baada ya kuuliwa bila ya maiti yake kufanyiwa uchunguzi wa kubaini sababu ya kifo. Baada ya kupita muda kundi moja la watengeneza filamu kutoka Iran ambalo lilikuwa likifuatilia kadhia hiyo nchini Italia lilikamatwa na polisi ya nchi hiyo kwa shabaha ya kuzuia kufichuliwa ukweli wa mambo, na baada ya siku kadhaa za kushikiliwa korokoroni kwa tuhuma za kuwa magaidi lilifukuzwa nchini Italia. Ukweli ni kwamba dini tukufu ya Uislamu ina mitazamo kamili kuhusiana na masuala yote ya maisha ya mwanadamu. Wasomi wengi wa Magharibi pia wamehitari na kuchagua dini hiyo tukufu baada ya utafiti wa miaka mingi kuhusu mafundisho ya Uislamu. Mfano hai wa zama hizi ni Shahidi Mahdi Eduardo Aneli, aliyeupa mgongo utajiri mkubwa, umashuhuri na maisha ya anasa na kuukumbatia Uislamu kwa moyo wake wote. Mwenyezi Mungu aiweke mahala pema peponi roho ya Eduardo iliyoamua kukumbatia haki na hakika Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 27 mfungo sita Rabiul Awwal 1442 hijiria sawa na Novemba 13 mwaka 2020 miladi. Siku kama ya leo miaka 992 iliyopita aliaga dunia mshairi na mwandishi maarufu wa Kiarabu Abul Alaa Al-Mari aliyezaliwa wa mwaka 363 hijiria katika Siria ya sasa na kupata elimu ya lugha na fasihi katika eneo la Maara na miji mingine ya Sham. Baadaye alikwenda Baghdad, Iraq, kwa elimu ya juu zaidi. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Risalatu Lghufran na Al Amal. Siku kama leo miaka 55 iliyopita, mwafaka na tarehe 22 Aban mwaka 1344 Hijiria Shamsia, alifariki dunia mwandishi na mhakiki mkubwa wa Kiirani Said Nafisi akiwa na fisi, umri wa miaka 71. Baada ya kupata elimu ya upili Nafisi alielekea Ufaransa kwa ajili ya elimu ya juu baada ya kumaliza masomo yake huko Ufaransa alirejea Iran na kufunza katika vyuo vikuu humu nchini. Said Nafisi ameandika na kutarjumu vitabu zaidi ya 180 ikiwemo kamusi ya lugha ya Kifarsi na Kifaransa. siku kama ya leo miaka 52 iliyopita Ayatullah Said Mohsen Hakim Mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92. Baada ya kuaga dunia Ayatullah Burujerdi, ambaye alikuwa ni marja mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullah Hakima alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengi na hasa wa Iraq kuhusiana na masuala ya kifiqhi. Alipambana vikali na kila kundi au watu waliojaribu kuharibu jina la Uislamu. Fatwa yake mashuhuri ya kupinga fikra ya ukomunisti dhidi ya mafundisho ya dini ilileta mabadiliko makubwa nchini Iraq. Fatwa hiyo pia ilimpelekea kutoa amri ya kupigana jihadi dhidi ya utawala haramu wa Israel. Ujenzi wa maktaba shule na vituo vya kidini au kiutamaduni pamoja na uandishi wa vitabu kama vile Mustamsak, Orwat Alwuthka na Nahjul Fuqaha ni miongoni mwa vitabu mashuhuri vilivyoandikwa na mwanachuoni huyo mashuhuri wa Kiislamu. Na siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, hayati Hafidh Asad alichukua hatamu za uongozi wa Siria baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka 1970 na baadaye akachaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha Baath. Hafidh Assad alizaliwa mwaka 1930 na mwaka 1964 alichaguliwa kuwa kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la Siria. Miaka mitatu baadaye aliteuliwa kuwa waziri wa ulinzi wa nchi hiyo. Hafidh Assad alifariki dunia mwezi Juni mwaka 2000 baada ya kuugua kwa muda mrefu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, tutupie jicho maoni yenu mliotuletea mchana huu ambayo ni ya bwana Juma Sagai. Juma Sagai yuko Musoma, Mara, Tanzania. Yeye anasema anachofanya Pompeo anakusudia safari yake katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na kwenda kutembelea vitongoji vya walowezi wa kizayuni ni mafanikio makubwa sana kwa saudia na washirika wake, ndivyo anavyosema Juma Sagai katika maoni yake, lakini ni matusi kwa umma wa Kiislamu, lakini pia ni funzo kwetu sote. Tunazidi kumjua nani adui na ni rafiki. Allah Tujaalie tuwashinde maadui zetu. Maoni yake hayo bwana Juma Sagai wa Musoma Mara, huko nchini Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo haya tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Shirika la kimataifa la uhajiri IOM limesema wahajiri wasiopungua 74 wamefariki dunia baada ya chombo walichosafiria kuzama katika ajali mbaya iliyotokea kwenye pwani ya Homes nchini Libya. Naibu waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran Reza Malikizade, ambaye anahusika na teknolojia na utafiti, amesema chanjo ya ugonjwa wa covid-19 iliyobuniwa hapa nchini iko kwenye awamu ya utengenezaji. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amepanga kutembelea vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel ili kuhalalisha jinai za utawala huo dhalimu. Mkuu wa baraza la utawala la Sudan, Jenerali Abdul Fattah al Burhan, ametangaza msamaha kwa watu wote wa waliokuwa wamebeba silaha kinyume cha sheria. Na wizara ya ulinzi ya Rusia imetangaza kwamba vikosi vya kulinda amani vya nchi hiyo vimeshawasili katika eneo la Nagono Karabah. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.