Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya ulio wanemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe 26 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1442 hijiria sawa sawana tarehe 12, kumi na mbili Novemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia. Tunasikika kupitia sateliti na interneti kama kawaida na vilevile vile tunasikika kupitia Maarifa FM miamoja na tano nukta tatu Tanga, sauti ya umoja hiyo, na vilevile miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma na miamoja nukta moja Mtwara, katika jamhuri ya muungano wa Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu humu studioni ya WhatsApp, anza na jumlisha 989035065487 nitajaribu kudonoa donoa baadhi ya jumbe na E, SMS zenu kulingana na fursa na wasa utakavyoniruhusu ruhusu. Mnaweza pia kutembelea mtandao wetu wa video ukurasa wetu wa video na sauti, e, wa urmedium.com/lang/23. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na kipindi cha baraza la wasikilizaji, udondozi wa baadhi ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki, haki za watoto katika Uislamu na vilevile vile makala ya kila siku ya leo katika historia, ambayo hudonoa na kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri katika siku kama ya leo, na kisha muktasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Teheran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema ripoti mpya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki inaonyesha wakala huo unaendelea na ukaguzi hapa nchini. Umoja wa Mataifa wanatoa wito wa uchunguzi kuhusu mauaji wa huko nchini Msumbiji. Katibu mkuu wa Hizbullah asema utawala wa Trump ndio mbaya zaidi katika historia ya Marekani. Sasa ni habari kamili. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika asasi za kimataifa zenye makao yao mjini Vienna, Austria, amesema ripoti mpya iliyotolewa na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA kwa kifupi inaonyesha kuwa taasisi hiyo ya kimataifa inaendelea kukagua na kufanyia uhakiki miradi ya nyuklia ya Iran bila vizingiti vyovyote. Kazim Gharib Abadi amesema mbali na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuendelea kuzalisha na kuhifadhi maji mazito, lakini pia imeuza nje ya nchi tani 2.2 za maji hayo huku ikitumia tani 1.3 za bidhaa hiyo katika utafiti na shughuli zake za ustawi. Aidha, ameeleza bayana kuwa kama ilivyoashiria ripoti hiyo wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, Iran e inaendelea kurutubisha madini ya urani katika vituo vya nyuklia vya Natanzi na Fodo kwa kiwango cha asilimia 4.5 ambacho ni zaidi ya asilimia 3.67 kilichoainishwa na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Ikumbukwa kuwa Iran ilipunguza uwajibikaji katika JCPOA kama jibu kwa hatua Marekani ya kujiondoa kwenye mapatano hayo. Gharibu Abadi kadhalika amesema Licha ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kutofautiana katika masuala kadhaa ya kiufundi, lakini wakala huo wa Umoja wa Mataifa unaendelea na shughuli zake za ukaguzi hapa nchini, huku mashauriano ya kupit, kupatia ufumbuzi tofauti hizo baina ya pande mbili yakiendelea. Umoja wa Mataifa umezitaka mamlaka husika nchini Msumbiji kuchunguza ripoti kuwa wanamgambo wameua takriban watu 50 na kuwachinja kwa kuwachinja wakiwemo wanawake na watoto wadogo katika mji wa Cabo Delgado, kaskazini mwa nchi hiyo. Taarifa hiyo inaeleza kuwa Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ameshtushwa mno na taarifa hizo za mauaji ya kutisha nchini Msumbiji. Umoja wa Mataifa umesisitiza kuwa serikali ya Msumbiji inapaswa kuzifanyia uchunguzi taarifa hizo za mauaji ya kutisha na kuchukua hatua za maana kukabiliana na vitendo kama hivyo. Inaelezwa kuwa makumi ya watu wakiwemo vijana, mabarobaro, wanawake na watoto waliuawa kwa kukatwa vichwa na genge la wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh ICC kaskazini mashariki mwa Msumbiji. Taarifa zaidi zinasema kuwa wanaume zaidi ya 50 waliuawa baada ya magaidi hao kuwashambulia walipokuwa katika sherehe za kuwapasha tohara vijana katika wilaya ya Muidumbe iliyopo katika mkoa wa Cabo Delgado. Katika miezi ya hivi karibuni, wanamgambo hao wameshadidisha vitendo vyao vya kikatili kama mauaji, kukata watu vichwa kuteka nyara na hata kuchoma moto nyumba zilizoko katika mkoa huo wa kaskazini mwa nchi hiyo. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa zaidi ya watu elfu mbili wameuliwa katika vijiji vya mkoa huo wa Cabo Delgado ulioko kaskazini mwa Msumbiji tangu mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na saba kutokana na mashambulizi ya umwagaji damu ya wanachama wa kundi linalojiita Ahlusunna Waljamaa ambao wakazi wa maeneo hayo wanaotambua kwa jina la Shabab. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullahi ya Lubnan amesema utawala wa raisi anayeondoka madarakani Donald Trump ndiyo serikali mbaya zaidi katika historia ya nchi hiyo. Sayid Hasan Nasrullah amesema hayo katika hotuba aliyotoa kwa mnasaba wa siku ya mashahidi wa Hizbullah na kuongeza kuwa uchaguzi wa hivi karibuni wa Marekani umefichua sura halisi ya nchi hiyo ya kibeberu. Amesema, Nawaomba wanaoipigia debe demokrasia Marekani waangalie mfano huu na watueleze iwapo tuifuate Marekani au la. Tazama hali ya maisha katika miji mikubwa Marekani, watu wanavyoishi katika mahema, bila usalama wa kijamii, kesi za kupindukia za COVID-19, magonjwa ya kisaikolojia, uraibu wa mihadarati, idadi kubwa ya watu magerezani na ubaguzi usio na kifani. Mwisho wa kunukuu. Kadhalika, Seyida Hasan Nasrullah amekumbusha kuwa sera kuu ya Marekani katika eneo la Asia Magharibi ni kutanguliza mbele maslahi ya utawala haramu wa Israel, iwe ni serikali ya Republican au Democratic. Sera hiyo ni madhubuti, haiwezi ikabadilika. Ameeleza bayana kuwa haijalishi ni rais yupi yuko madarakani Marekani wote hukimbilia kuimarisha utawala wa kizayuni, kwetu sisi hatuoni tofauti yoyote. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amebainisha kuwa harakati hiyo mukawama itaendelea kupambana na kundi la kigaidi la Daesh katika nchi za Siria na Iraqi ili kulifanya lisipanue satwa yake katika nchi nyingine za eneo la Asia Magharibi. Aidha, amesema maafisa wa wizara ya ulinzi wa Marekani wana wasiwasi mkubwa baada ya Trump kumfuta kazi mkuu wa Pentagon Mark Esper na kueleza kwamba yumkini anapanga kutekeleza njama ndani na nje ya Marekani katika kipindi hiki kilichosalia cha uongozi wake. Umoja wa Mataifa umepongeza hatua ya pande hasimu za kisiasa nchini Libya kukubaliana kuitisha uchaguzi mkuu nchini humo katika kipindi cha miezi 18 ijayo. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa katika mgogoro wa Libya, Stefania Williams, amesema mwafaka wa kuitisha uchaguzi umefikiwa katika mazungumzo ya amani yaliyofanyika jana Jumatano huko Tunis, mji mkuu wa Tunisia. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Tunis ambako kunafanyika mkutano wa jumbe 75 ulioteuliwa na taasisi hiyo ya kimataifa kujadili mchakato wa amani wa Libya tokea Jumatatu. Williams amesema mkutano huu umefikia makubaliano ya awali juu ya ramani ya njia ya kuelekea katika uchaguzi huru wa haki, jumuishi na unaokubalika wa bunge na rais. Mwanadiplomasia huyo wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa Pande hasimu katika mazungumzo hayo zimeafikiana juu ya kuziunganisha na kuzileta pamoja taasisi za nchi hiyo kama sehemu ya mchakato wa amani ya kudumu katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Mwishoni mwa mwezi uliopita, mkuu wa kamisheni ya umoja wa Afrika Musa Faki Mahmat alipongeza makubaliano ya kukomesha vita na mapigano nchini Libya yaliyosainiwa mjini Geneva, Uswis, na kuyataja kuwa ni hatua muhimu katika njia ya kurejesha amani ya kudumu katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ambayo kwa muda mrefu imekuwa ikikabiliwa na machafuko. Libya ilitumbukia katika lindi la vita na mapigana ndani mnamo mwaka elfu mbili na kumi na moja baada ya kuondolewa madarakani kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Kanali Muamar Gadafi, na hivi sasa inatawaliwa na serikali mbili kinzani. Na kufuatia kufa shahidi mateka Mpalestina Kamal Abu War akiwa katika jela ya utawala wa Kizayuni wa Israeli, jumuiya ya nchi za Kiarabu imetoa mwito wa kuchukuliwa hatua za dharura za kuwanusuru mateka wengine wa Kipalestina wanaozuiliwa katika mazingira ya kuogofya katika jela na korokoro hizo za Wazayuni. Taarifa iliyotolewa na jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, mbali na kulaani kufa shahidi mateka huyo Mpalestina ambaye kwa muda mrefu sana amekuwa akiugua saratani, imeataka mashirika ya kimataifa kutetea haki za binadamu kutekeleza wajibu wao wa kuhakikisha kuwa sheria za kulindwa mateka wa Kipalestina katika jela hizo za wazayuni zinatekelezwa. Said Abu Ali naibu katibu mkuu wa jumuia ya nchi za Kiarabu ameeleza bayana kuwa kufa shahidi Kamal Abuar, mateka wa kipalestina aliyekuwa na saratani na virusi vya korona, kutokana na kunyimwa matibabu na utawala wa kizayuni akiwa kizuizini, ni jinai mpya iliyojumuishwa kwenye faili jeusi la jinai za Israel. Kwa mujibu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, kufa shahidi Kamal kumepelekea idadi ya wa wafungwa waliokufa shahidi kufikia 226 na kwamba hii ni dalili ya wazi kuwa jinai za kivita za utawala wa kizayuni dhidi ya wafungwa wa kipalestina zingali zinaendelea. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno kisemacho, huduma kubwa ya Trump kwa wazayuni kuongezeka mara mbili na nusu, ujenzi haramu wa vitongoji katika kipindi cha miaka minne ya utawala wa Trump. Kundi linalojulikana kwa jina la Amani Sasa lililoko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na zilizopachikwa jina la Israel limetangaza kuwa ujenzi haramu wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina katika kipindi cha miaka minne ya urais wa Donald Trump nchini Marekani umeongezeka mara mbili na nusu. Kundi hilo la Amani Sasa ambalo linafuatilia ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na utawala haramu wa Israel katika ardhi za Wapalestina limetoa ripoti maalum kuhusiana na suala hilo na kutangaza kwamba katika kipindi hicho cha miaka minne na kwa msaada wa Washington, Israel imefanya juu chini kuhakikisha inatekeleza mpango wa kuzimega sehemu zingine za ufukwe wa magharibi wa mto Jordan na kuziunganisha na ardhi unazozikalia kwa mabavu, hivi sasa kwa kutumia mbinu hiyo ya ujenzi haramu wa vitongoji vya walowezi kwa mujibu wa ripoti hiyo, kati ya mwaka 2017 hadi 2020, yaani tangu kuanza utawala wa Trump nchini Marekani hadi sasa iliafikiwa kujengwa nyumba 26331 katika vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Hii ni katika hali ambayo katika kipindi cha kati ya mwaka 2013 hadi 2020 idadi ya nyumba zilizoamuliwa kujengwa ilikuwa ni elfu kumi mia tatu na thelathini na moja, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa. Katika mwaka huo elfu mbili na ishirini, Israeli imebomua majengo yapatayo 689 katika eneo la ufuku wa magharibi wa mto Jordan na mji wa Beitul Muqaddas na kusababisha Wapalestina 869 wabaki bila makazi. Ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni ni mbinu na mkakati wa muda mrefu wa utawala vamizi wa Israel katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu, ambapo mkakati huo ulikuwa ukizingatiwa miaka 50 hata kabla ya kuasisiwa utawala huo bandia. Katika kongamano la kwanza la harakati ya uzayuni lililofanyika mwaka 1897 ilitangazwa kuwa lengo la harakati hiyo ni kuasisi taifa la kaumu ya mayahudi huko Palestina. Kwa muktadha huo, lengo la kwanza la ujenzi haramu wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni lilikuwa ni kuanzisha taifa kwa ajili ya Wazayuni. Baada ya dola bandia la Israel kuasisiwa mnamo mwaka 1948 na kudhaminiwa suala la taifa la kaumu, suala la taifa la kaumu ya mayahudi kukaanza kuzingatiwa malengo mengine kama vile kuendelezwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni lengo muhimu katika mpango huu lilikuwa ni kuleta mabadiliko katika muundo wa kijamii katika ardhi za palestina zilizopachikwa jina bandia la israel utawala wa kizayuni wa israel ukiwa na nia kutekeleza lengo lake hili uliandaa mazingira ya kuwapeleka huko palestina mayahudi kutoka katika mataifa mbalimbali mbali ya dunia baada ya kuongezeka wahajiri kukafuatia hatua nyingine ambapo kuanzisha vitongoji vipya ilikuwa miongoni mwa hatua hizo, ambapo baada ya kupita muda ujenzi huo ulichukua mkondo wa kuongezeka. Kimsingi ni kuwa ujenzi huo haramu wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni ulikwenda sambamba na kulazimishwa Palestina kuyakimbia makazi yao. Si hayo tu, bali ujenzi haramu wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina unakwenda sambamba na ubomoaji wa nyumba za Wapalestina unaofanywa na Israeli. Pia mbali na ujenzi huo kuandaa mazingira ya kuongezeka wahajiri wa kiyahudi wanaoelekea katika ardhi za Palestina kutoka maeneo mbalimbali ya dunia, suala hilo limekuwa likipelekea kubadilika muundo wa kijamii. Pia lengo la mwisho la mpango huo ni kuyayahudisha kikamilifu maeneo ya Palestina na hivyo kuufuta kabisa utambulisho wake wa asili ambao ni wa Kipalestina. Israel, mbali na kulitazama suala la ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwa mtazamo wa kijiografia na kiutambulisho, unaliangalia suala hilo pia kwa jicho la usalama. Watawala wa Israel wanaamini kuwa kuendelea ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kubadilika muundo wa kijamii katika ardhi zilizokusubiwa kutapelekea kupatikana zaidi usalama kwa Israel. Kwa hakika ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni kama mkakati na strategia ya muda mrefu ni muhimu kiasi kwamba Golda Meir, aliyekuwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel katika muongo wa 60 alisema kuhusiana na jambo hili kwamba hakuna mipaka maalumu ya Israel inayojulikana, hivyo mipaka ya Israel inaishia pale mayahudi wanapoishi. Licha ya kuwa ujenzi wa vitongoji hivyo unahesabiwa kuwa jinai na hata Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Disemba mwaka 2016 lilipasisha azimio nambari 2334 na kulaani hilo sambamba na kutaka kusitishwa ujenzi huo, lakini utawala huo haramu ukipata himaya na uungaji mkono wa Marekani umepuuza azimio hilo na kuendelea na ujenzi huo haramu na vitongoji vyake katika maeneo ya Wapalestina. Hii ni Redio Tehran, na mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi na wapenzi wa kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji, hiki kitakuwa ni kipindi cha mwisho cha baraza la wasikilizaji kwa mwezi huu mtukufu wa mfunguo sita. Kama ilivyoada, nacho kitakuwa na harufu ya maulidi ya bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah juu yake na, na kizazi chake, kweni nasi hadi mwisho wa kipindi msingi ya asma. Kipindi chetu leo kitakuwa na maudhui mbili, moja ni ya hii ya Bwana Mtume Muhammad na maulid sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na nyingine ni kuhusiana na matukio ya Marekani na kubwagwa Donald Trump na kuchaguliwa Joe Biden. Ama anayetufungulia kipindi chetu leo ni Shekh Muhamed Mubaraka Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania. Maoni yake ni kuhusu maulid ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ameandika. Waislamu kote ulimwenguni tumeungana kwa ajili ya miladun nabii, rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake, na si tu Waislamu bali hata wasiokuwa Waislamu pia waliungana na ndugu zao Waislamu katika maulidi ya mwaka huu, kama ilivyofanyika Tanzania na kote ulimwenguni. Miladun nabii mwaka huu imeonyesha kuwa Bwana Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake, anaunganisha walimwengu wote. Aidha ameandika maulidi ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ni jukwaa zuri sana la kiroho na kidini na imani na kijamii la kuunganisha watu kokote kule waliko duniani. Anasema, tuendeleeni kusoma maulidu nabi ili tuweze kuwa na umoja mzuri wa mafanikio katika jamii zetu kokote tunapokuwa. Shukran sana, ni mimi Muhamed Mubarak Omar bin Shahbal, Tanga, Tanzania. Mwanabaraza mwingine bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, ameandika kuhusu maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, rehema za Allah ziwe juu yake na hali zake. Ameandika, Allah atupe kheri katika maisha yetu na atufanyie wepesi katika shida zetu. Allah ashushe rehema katika kipindi hiki, tumtaje Mtume Muhammad, rehema za Allah ziwe juu yake na hali zake kwa wingi sana. Naam, ni maoni hayo kuhusiana na umuhimu wa maulidi ya Bwana Mtume Bwanamtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumsalia muda wote mtukufu huyo ndiyo yanayotuhitimishia mfululizo wa vipindi maalumu vya Baraza la Wasikilizaji vya mfungo sita kuhusiana na maulidi ya Bwana Mtume Muhammad. Kama mlivyoona, vipindi vyote vimejikita katika uh, maulidi ya Bwana Mtume na mambo yanayohusiana na mfungo sita katika kipindi chote cha mwezi huu, hiki kikiwa ni kipindi cha mwisho. Tunamwomba Allah aiokoe dunia na mabala yote kupitia rehma yake hii ambayo ameituma kwa walimwengu wote, yani Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, ni rehma kwa walimwengu wote. Amin. Tunaendelea mbele, Ahmed, na baraza la wasikilizaji, na hapa pana maoni yaliyobebwa na kichwa cha maneno kinachosomeka hivi: usioweza kuukata ubusu baba, na kama huwezi kuubusu basi ushum da <laughs> ni maoni yake nani? Haya, Ahmed. Naam, ni bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe huyo asma wa huko Mombasa, Kenya, na ametutumia maoni haya kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir baada ya bismillah na kutusalimu anasema, hakuchi hakuchi kwacha, hakutwi hakutwi kwatwa, hayawi hayawi huwa. Wavyele wetu wenye hikma na busara waliamba, finika kombe mwanaharamu apite, na iwapo kombe halikufinikwa na kuachwa wazi basi, izara na aibu itajidhihirisha. Bwana Shebe huyo na ndivyo tunavyoshuhudia leo nchini Marekani, ameandika Anasema ndugu, huwa na baraza wenzangu, ni katika ukumbi huu hu nilitamka nikimshauri Trump afinike guo, kwani pepo laja na nam. Pepo limevuma likaja, likampeperushia mbali maguo yake, sasa yumtuputupu Na ajabu ya mtu huyu, tayari kishavuliwa nguo, badala ya kuchutama, yeye anatoka mabio huku akipayuka kuwa ameibiwa kura. anasema sasa anauonja utamu wa kauli zake za kejeli, matusi, matukano na uongo uliopita mipaka. Naam, ni bwana Shebe huyo ambaye anaendelea kuandika. Tunamshukuru kwa maneno yake mazito. Mieleka amepigwa na sasa yuhoi hoi taabani. Wananchi wamemkataa kwa jinsi alivyokuwa akiendesha nchi, haswa kiburi chake kwa Wamarekani na wasiokuwa Wamarekani. Leo makovu yamemvaa hana pa kujificha. Je, yes, sisi sote tunapata mafunzo gani kutokana na uongozi wa bwana huyu? Baadaye anaanza kutaja baadhi ya mafunzo tunayopata katika swala hili la kupigwa kibuti na kufurushwa Donald Trump, akisema, kiburi si maungwana, usiwadharau wengine ukajiona wewe ndiye wewe. Usifanye dhihaka kwa watu wakati wanateseka kwa magonjwa ukiwakejeli na kuwachezea shere wagonjwa wa corona usitumie uongo ambao hata mtoto mdogo akikuangalia usoni anajua wazi kwamba unadanganya usijaribu kutumia ushawishi wako kuzichonganisha nchi nyingine ili uwagawanye watu zaidi na upate kuwatawala usitumia ukabila na ubaguzi wa rangi na kidini kwa kujidai unatetea maslahi ya nchi yako uwapo mamlakani usitumia ubabe na maguvu katika kila jambo hatimaye, upole, busara na hekima kumfanya kiongozi akapendwa akapendeka. Lasi hivyo cha mtemakuni anacho ni mimi, mwanabaraza Yahya Hasan Muhamad Shebe, England, Mombasa Old Town, Kenya. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza huyu ambaye tunamshukuru sana alipotoa uchambuzi wake kuhusiana na kejeli ya Donald Trump aliyebwagwa katika uchaguzi wa rais hivi karibuni. Kama ndio kwanza unatusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu inaanza kwa alama kujumlisha 98903506547. Barua pepe yetu ama email ni swahiliradio@irib.ir. Mtandao wetu wa interneti ni pastoday.com/sw. Ama swala la uchaguzi wa Marekani na kupigwa teke zito Donald Trump limeendelea kutolewa maoni mengi tu na wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Miongoni mwa wanabaraza waliotoa maoni yao ukitoa Bwana Shebe ni Bwana Muhamed Suleiman wa nchini Kenya pia, ambaye ameandika Trump, Mungu atamfedhehesha zaidi ya hivi alivyofedheheka hivi sasa, maana dua mbaya za kumlaani ameombewa na watu wengi sana, kutokana na chuki na roho mbaya yake hasa dhidi ya Uislamu na Waislamu. Maulidi Huseini, msikilizaji wetu wa Magaoni, Tanga, Tanzania, yeye ameandika kwa heri Trump, karibu Biden. Ama hakika kweli kidudu mtu ameondoka na maisha yanaendelea. Sasa marafiki wa haki na ubinadamu wataendelea na maisha ya furaha, ila maadui wamebaki midomo wazi. Lakini kwa hakika tunategemea uongozi bora kutoka kwa Biden, asije akawa kama Trump tu. Vilevile ameandika, asemacho tasemacho rais wa, wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ni sawa kabisa. Kwa kweli Trump alikera sana watu kutokana na siasa zake mbovu na udikteta wake wa kuwanyanyasa watu. Ama hakika, kuangushwa kwa Trump imekuwa ni furaha kwa walimwengu wote wapenda amani duniani. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika tunategemea rais mpya wa Marekani Joe Biden atajiepusha na upumbavu uliofanywa na maraisi waliotangulia huko Marekani kama anataka kweli kuiokoa Marekani, basi aheshimu haki za binadamu, hakikisha wapalestina wanapata uhuru wao, anaheshimu mataifa ya dunia na dini za watu wote, pia afuate njia ya kuelimishana wanadamu, kwani huo ndio uungwana. Naam, ni maoni mengine hayo kutoka kwa mwanabaraza Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Taban, kwa mujibu wa siasa za Marekani ni muhali kwa rais anayeingia madarakani kuendesha siasa zake bila ya kuunga mkono kikamilifu jinai za utawala wa kizayuni na kuwakandamiza Wapalestina. Hilo ni muhali naam. Na ndio maana asma, viongozi wa Palestina wakasema wazi kwamba Donald Trump na Joe Biden wote ni sawa na pande mbili za sarafu moja. Hakuna manufaa wanayoyatarajia kuyapata Wapalestina kwa kuingia madarakani Joe Biden huko Marekani. Hapa sasa, hapa na maoni kwa njia ya sauti karibuni kuyasikiliza. Ni, ni kutoka kwake Bwana Maud Saidi bin Amin wa mjini Mombasa, Kenya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, watangazaji wa redio Tairan, ninashukuru kwa taarifa zenu zilizo nzuri na tunaendelea kupata habari mpya mpya zinazotoka duniani na tunashukuru kwa uwepo wenu, inshallah barakallahu fikum. Lingine ni kwamba Biden na Trump, watu wasitengemee jipya Marekani kupata rais yoyote yule, Biden arudi, Trump wale ni wale wale, na hakuna fikra yoyote atakayekuwa nayo, kwa sababu rais wa Marekani huwa hafikirii, anafikirishwa. Yeye analetewa la kufanya, analetewa la kusema, na sijui kwamba yeye analipi ambalo anaweza kula kulileta duniani. Sera yao ni ile ile. Kwa hivyo, sisi nituwaache wafanye mambo yao, naombe Mwenyezi Mungu dola ya Kiislamu ya Iran iendelee kushika kasi, maanake themo watakuwa wasemaji wazuri kutetea dunia kwa mazungumzo. Watu watawaona na wataelewa dola ya Kiislamu ya Irani ina maana gani na iko katika mwelekeo upi, kwa sababu dunia sasa hivi hataka msaada mkubwa. Kila mmoja ajaye kuongoza dunia ni kwa matakwa yake. Hana mapenzi hana undugu, na hawezi kufurahisha watu. Zaidi ni maudhi, mauaji atayaleta, njaa itakuwepo. Kwa hivyo ni watu ambao sio wa kutegemea. Kwa hivyo, inshaallah tutegemee lolote sisi kwa Marekani, na sio geni kwetu kwa kweli, inshaallah. Naam, asante sana Bwana Maulidi Saidi Binamin wa Mombasa wa Kenya. Maoni yako hayo mazuri, uliotutumia kwa njia ya sauti kwa kutumia WhatsApp yetu ya alama kujumlisha 9893565487 tunakushukuru. Ama mwana baraza mwingine hai Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, naye amezungumzia kuchaguliwa Jo Biden kuwa raisi wa 46 wa Marekani na kupigwa mweleka Donald Trump, akiandika hongera wananchi wa Marekani kwa kupata rais mpya na kupigwa chini Donald Trump licha ya mbwembwe, kiburi na majigambo yake. Matamshi mengine yaliyotolewa baada ya Joe Biden kushinda urais huko Marekani ni yale yaliyotolewa na mkuu wa vyombo vya mahakama vya Iran Said Ibrahim Raisi ambaye amesisitiza kwamba Iran imedhamiria kwa dhati kuwafuatilia kisheria wale wote walioamuru wa na waliotekeleza jinai ya kumuua kigaidi Luteni Jenerali Hasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Donald Trump ndiye aliyetoa amri ya, ya kuuawa kidhulma na kigaidi jenerali huyo mwandamizi wa Iran. Miongoni mwa wanabaraza waliotoa maoni yao kuhusiana na taarifa hiyo ni Bwana Ahmad Muhamed wa Zanzibar ambaye ameandika kwa kweli ni muhimu kufuatiliwa waliofanya jinai ya kumuua Qassem Suleimani. Naye bwana Abdurrahmani Pomo wa Mwanza, Tanzania, ametoa maoni kuhusu matamshi ya Ismaili Hania, mkuu wa kisiasa wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, baada ya kuchaguliwa Biden. Bwana Pomo anasema ni kweli anavyosema Ismaili Hania, Kuds itasalia kuwepo, kwani inalindwa na Allah. Trump mwenda zake kaangamia kwa laana wajifunze pia watawala wengine mabeberu kwamba ipo siku yao na wao watabakia katika historia tu na kutokana na lami zao. Naam, muda wa Baraza la Wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Uh, humu studioni nilikuwa ni mimi Ahmed Rashid na mwenzangu wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani na mhandisi sauti wetu leo hii alikuwa ni bwana Muhammad majununiani ishini salama Waliotoika hivi punde katika kipindi hicho cha Baraza la Wasikilizaji, ambacho ni jukwaa maalum kwa ajili ya wasikilizaji wa Redio Tehran kutoa maoni, mapendekezo, ukosoaji na kubadilishana fikra mbalimbali kuhusiana na masuala mbalimbali yawe ya kijamii au ya kisiasa, kidini na kadhalika. Nasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kurejea, sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya afrika mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Mchana huu inaanzia huko nchini Tanzania, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Mtanzania inasema wanafunzi 47,000 kupata mikopo elimu ya juu ni ya shilingi bilioni 150. Fedha zaanza kupelekwa kwa wanafunzi walionufaika, awamu ya pili kutangazwa mwishoni mwa wiki. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti eh, hili na kichwa cha maneno kisemacho Bunge la jipanga kumpata waziri mkuu, ambapo kwa taarifa za hivi karibuni kabisa zinasema tayari, eh, Kassim Majaliwa ameteuliwa kama waziri mkuu tena wa Tanzania. Habari hii ya kusaka waziri mkuu mpya wa Tanzania ndio aliopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Mwananchi ambayo limeandika waziri mkuu mpya ni ndani ya saa 24 na kama nilivyoashiria ni tayari ni makasim Kasim Majaliwa huenda akapatikana leo na kushiriki bunge wakati rais nalitubia kesho, kisha atatoa hoja ya kuliahirisha. Habari zingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi zina vichwa vya habari visemavyo vyoliswa tu wa Ubelgiji, Chadema ikidai wanachama wake mia tatu kushikiliwa Vilio na simanzi mazishi ya mwakilishi wa ACT Wazalendo, na Dkta Mwinyi asema hii ndiyo Zanzibar nitakayojenga. Habari kuu katika gazeti la serikali la Habari Leo inasema Dkta Mwinyi atoa dira Zanzibar asema ataendelea kutoa huduma muhimu za kijamii ikiwemo elimu na afya bure kwa Wazanzibari kwa lengo la kuwapunguzia mzigo. Gazeti hili la serikali pia limeandika: waziri mkuu hadharani leo, Magufuli ampongeza Biden kwa ushindi Marekani, na wabunge viti maalum Chadema mtegoni. Habari hii yavuta ni kuvute kuhusu wabunge viti maalum imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Nipasha, ambalo linatupasha kukuandika, nek yaikana orodha wa bunge viti maalum, yakiri haijapokea majina kutoka Chadema, liswatoa msimamo. Habari moja ya kijamii inaonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili na nwani semayo, adaiwa kumuua mchumba wa zamani kwa tuhuma kumroga kwenye ndoa. Habari hii ya imani za kishirikina inaonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira chini ya anwani isemayo aua mwanamke akimhusisha kushindwa tendo la ndoa. Haya, vimbwanga hivyo, tuelekeze dira udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambako habari kuu katika gazeti la Standard ina kichwa cha maneno kisemacho risasi ya mwisho ya Uhuru. Muktasari wa habari hii ni kuwa Rais Uhuru Kenyatta anatazamiwa hii leo kulihutubia taifa katika kikao kitakachoyaleta pamoja mabunge mawili ya nchi hiyo, yaani bunge la kitaifa na lile la seneti. Hii inatazamiwa kuwa hotuba yake ya mwisho ya aina hii kwa kuzingatia kuwa amesalia na chini ya siku mia saba tu madarakani. Hotuba hiyo inatazamiwa kujikita zaidi kunako masuala ya uchumi na janga la korona. Habari nyingine muhimu katika gazeti hili ni kuhusu Wakenya kwenye mtandao wa Twitter walivyomshambulia wa vikali Rais Donald Trump wa Marekani kwa kuendelea kung'ang'ania madaraka. Moja habari hiyo moja habari iliyopewa uzito na Taifa Leo toleo la mtandaoni inasema polisi wanakumbana na changamoto mpya katika vita dhidi ya virusi vya korona, kwani washukiwa wanawakamata kwa kukiuka kanuni za kupambana na janga hilo wanatoweka. Tangu wikendi, polisi wamekuwa wakiendeleza msako ambapo watu wanaopatikana wakikiuka kanuni za kupambana na COVID-19 huachiliwa kwa dhamana na kuhitajika kujiwasilisha au kuripoti mahakamani hapo baadaye, lakini taarifa zinaonekana kwamba wengi wamekuwa wakitoweka. Sasa tunahitimishia huko nchini Uganda, ambapo gazeti la New Vision toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeakisi habari zenye vichwa vinavyosomeka: sita wengine waaga dunia kwa Covid 19 286 waambukizwa virusi vya korona. Kampeni za uchaguzi: Museveni aenda Arua huku Bobi Waini au Kaguliani akielekea Lira. Na mfanyabiashara apongeza uamuzi wa, wa serikali wa kumfidia. Ni hayo tu mpenzi msikilizaji, niliyopata taufiki ya kukudondolea kutoka katika kurasa za baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Hapa ni Tehran, mpenzi msikilizaji, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu ya 96 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayozungumzia sasa hivi ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Kiujumla, tumeshasema mengi hadi hivi sasa, na katika kipindi kilichopita Tulianza kuashiria hatua zinazochukuliwa na nchi mbalimbali duniani kuwarahisishia wazazi wawili njia za kutekeleza inavyotakiwa haki hiyo ya mtoto tangu akiwa bado mchanga kabisa. Tulianza pia kuelezea kwamba jukumu la malezi ya mtoto hata anapokuwa mchanga si la mama tu, na ndio maana baadhi ya nchi zikaweka sheria ya kumpa likizo pia baba wakati mkewe anapojifungua. Leo tutaendelea na mada hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, nukta nyingine kuhusu hatua zinazochukuliwa kwa ajili ya kutekeleza inavyopasa haki ya malezi ya mtoto ni serikali za nchi ambazo zinatekeleza wajibu wa kutoa mchango unaotakiwa katika suala hilo. Serikali mbalimbali zinatoa mchango mkubwa wa utekelezaji sahihi wa haki hiyo kupitia upasishaji sheria zinazotakiwa na kwa upande mwingine zimeweka ratiba na mipango mizuri ya kutoa mafunzo na kuelimisha wazazi na walezi kuhusu jukumu la uzito na hatari la malezi ya watoto. Kwa mfano, serikali ya Indonesia inaendesha mpango wa kuwawezesha akina mama, yani wazazi wa kike, kutumia uelewa na utambuzi wanaopata katika nyuga mbalimbali kujenga uhusiano mzuri baina yao na watoto wao. Tangu watoto hao wanapokuwa wachanga hadi wanapotimia miaka mitatu. Katika mpango huo wanashiriki wazazi wa kike karibu milioni moja na laki tatu wanaoishi katika takriban vijiji kumi na nane elfu na mia tano. Nukta nyingine muhimu inahusiana na familia zenye mzazi mmoja, ambapo nyingi ya familia hizo zinalelewa na mama mama wasio na waume Wanapaswa kupewa mazingatio maalumu na serikali kuweza kudhaminiwa mahitaji yao kwa ajili ya kuwawezesha kuwalea vizuri watoto wao. Hata hivyo, na kwa mujibu wa sheria za baadhi ya nchi, jukumu la malezi halipaswi kubebeshwa mama tu, hata wakati mtoto anapokuwa mchanga, bali baba wa mtoto naye ana wajibu wa kushiriki kikamilifu katika malezi ya mtoto huyo. Suala hilo limetajwa katika kifungu cha 18 cha Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kisiasa na Kiraia. Kifungu hicho kinasema, nchi zote wanachama zina jukumu la kutambua rasmi wajibu wa malezi ya mtoto wa wazazi wote wawili katika kipindi chote cha makuzi na malezi ya mtoto. Baadhi ya nchi zimepasisha sheria za kuwapa likizo wazazi wote wawili wakati mtoto anapokuwa mchanga. Hazitoi likizo hizo kwa mama tu, bali baba wa mtoto naye hulazimishwa kuchukua likizo kazini ili kumsaidia mama mtoto katika malezi ya mtoto mchanga. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 26 Rabiul Awwal 1442 Hijiria sawa na Novemba 12 mwaka 2020. Siku kama leo miaka elfu moja na tisini na nane iliyopita Alifariki dunia Ibni Sammak, mtaalamu mkubwa wa hadithi mjini Baghdad huko Iraki. Hata hivyo, historia haijaweka wazi tarehe na mahala alipozaliwa msomi huyo mkubwa, lakini jambo linalofahamika ni kwamba msomi huyo aliishi mjini Baghdad katika himaya ya wasomi wa, wa mji huo. Pia msomi huyo naye alipata kuwalea wasomi wengine mashuhuri, akiwemo Hakim Nishaburi. Miongoni mwa vitabu vya Ibni Sammak ni kitabu cha Al Amal na vitabu vingine kadha kuhusu fadhila za mtume mtukufu wa Islamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Siku kama ya leo yaani Novemba 12 mwaka 1918, utawala wa kifalme ulikomeshwa nchini Austria na kuanza kipindi cha utawala wa jamhuri baada ya kushindwa utawala wa Austria na Hungary katika vita vya kwanza vya dunia na kutengana nchi hizo mbili, mfalme wa mwisho wa Austria Charles wa kwanza ambaye alitawazwa kuwa mfalme wa nchi hiyo tarehe 21 Novemba mwaka 1916, alijiuzulu uongozi siku moja tu baada ya kutiwa saini makubaliano ya kusimamisha vita vya kwanza vya dunia hapo tarehe 11 Novemba mwaka 1918 na kuomba hifadhi nchini Uswisi. Siku kama ya leo miaka 78 iliyopita vita vya kihistoria vilivyopewa jina la Al Alamein vilimalizika katika mji wenye jina kama hilo huko kaskazini mwa Misri kati ya wanajeshi wa Uingereza na jeshi la manazo wa Ujerumani. Vita hivyo vilimalizika baada ya kushindwa jeshi la Ujerumani, japokuwa mapigano kati ya pande hizo mbili yaliendelea katika maeneo mengine ya kaskazini mwa Afrika. Amani kamili ilipatikana katika maeneo hayo baada ya kushindwa kikamilifu jeshi la Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita askari wa utawala haramu wa Israel walifanya mauaji mengine ya umati dhidi ya wa Wapalestina wasiona hatia katika kambi kubwa ya Wapalestina mjini Rafah huko katika ukanda wa Gaza. Jinai hiyo ilifanyika siku chache tu baada ya kutangazwa usitishaji vita baina ya Israel, Ufaransa na Uingereza dhidi ya Misri. Hujuma hiyo ya kinyama ilisababisha mauaji ya Wapalestina 110 wakiwemo wanawake na watoto na kujeruhi wengine elfu moja na miaka 24 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ayatullah Saidi Murtaza Pasandide, kaka wa Imamu Ruhullah Homeini. Alisoma masomo ya awali ya kidini kwa maulama na wanazooni wa mji wa Isfahan na kushiriki masomo ya elimu ya juu ya kidini kwa maustadhi mashuhuri wa zama hizo. Baadaye alirejea katika mji wa Homein na kujishughulisha na ufundishaji wa fiqh, usuli na masomo mengine. Ayatullah Pasandide anayejulikana kama aalim na mujtahid. Kipindi fulani alibaidishwa kutokana na upinzani wake kwa utawala wa kifalme wa wakati huo wa Reza Khan na kusimama kwake kidete dhidi ya utawala huo. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwa mchana wa leo, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu mwakilishi wa kudumu wa Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yao mjini Viena, Austria, amesema ripoti mpya iliyotolewa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki inaonyesha kuwa taasisi hiyo ya kimataifa inaendelea kukagua na kufanyia uhakiki miradi ya nyuklia ya Iran bila vizingiti vyovyote. Umoja wa Mataifa umezitaka mamlaka husika nchini Msumbiji kuchunguza ripoti kuwa wanamgambo wamewaua takriban watu hamsini kwa kuwachinja wakiwemo wanawake na watoto katika mji wa Cabo Delgado kaskazini mwa nchi hiyo. Sayyida Hassan Nasrallah katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, amesema utawala wa rais anayeondoka madarakani nchini Marekani Donald Trump ndiyo serikali mbaya zaidi katika historia ya nchi hiyo. Umoja wa Mataifa umezipongeza pande hasimu Libya kwa kuafikiana kufanyika uchaguzi, na jumuiya ya Arab Ligi yataka kuokolewa mateka wa Kipalestina katika jela za utawala dhalimu wa Israel. Utasari huwa habari za dunia, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera ninakwa geni nikikutakieni mchana mwema na Alhamisi iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini.