Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Zilzal, aya ya kwanza hadi ya mwisho. Al -alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha siku hiyo, wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, sabaha al kher, mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya, ya Redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni naye kukaribisha kwenye matangazo haya ya asubuhi, mpenzi msikilizaji, ni mimi Husein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya, mpenzi ya msikilizaji, kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia na kupata habari zetu kwa kina kupitia tovuti yetu ya parstodaycom mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp na Taban, nitakua mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni kukumbusha kwamba leo ni Alhamisi, Novemba kumi na mbili mwafaka na tarehe ishirini na sita Rabiul Awwal mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria. Pundisi punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kabuga afikishwa katika mahakama Umoja wa Mataifa, asema hana hatia. Iran yasema marekebisho duniani leo yanahitaji kuhuishwa imani ya dini, na asilimia 80 wa Marekani wanaamini Donald Trump amepigwa na chini, huku vurugu zikiendelea, pamoja na habari nginezo. Habari kamili. Mshukiwa wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda, Felicia na Kabuga, jana Jumatano, alifikishwa katika mahakama ya Umoja wa Mataifa nchini Tanzania, ambapo alisisitiza kuwa hana hatia katika mashtaka ya jinai yanayomkabili. Wakili wake Emmanuel Altit aliiambia mahakama kuwa mteja wake amechoka na anafadhilisha asizungumze, wakati alipoulizwa na jaji Lain Bonomi iwapo mshukiwa huyo mwenye zaidi ya miaka themanini yuko tayari kujibu mashtaka au la. Altit amesema kimya cha mteja wake mahakamani hapo kinaashiria kuwa anatakidi kuwa hana hatia katika mashtaka yote yanayomwandama yakiwemo ya mauaji ya ya na jinai dhidi ya binadamu. Mbali na jaji Bonomi, raia wa Scotland, majaji wengine wanaosikiliza kesi ya Kabuga ni Graciela Susana Gatti Santana wa Uruguay na Mganda Elizabeth Ibanda na hamya mwezi uliopita oktoba mahakama ya rufaa nchini ufaransa ilikubali kumpeleka kabuga kushtakiwa katika mahakama ya umoja wa mataifa yenye makao yake mjini arusha tanzania ambalo ni tawi la mahakama kimataifa ya jinai ya icc iliyoko the hague uholanzi felician kabuga mmoja wa watuhumiwa wakuwa mauaji ya kimbari ya rwanda yaliyotokea mwaka 1994 alikamatwa katika mji wa paris nchini ufaransa mwezi mei mwaka huu baada ya kuishi kwa kujificha kwa muda wa miaka 26. Mauaji ya kimbari ya Rwanda yalitokea kwa muda wa siku mia moja kuanzia Aprili 6 mwaka 1994, baada ya rais Juvenal Habyarimana na mwenzake wa Burundi Siprien Ntaryamira wote wa Hutu kupoteza maisha wakati ndege yao ilipotunguliwa katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali. Shambulizi hilo lilipelekea wanajeshi wa Kihutu wa serikali na wanamgambo wa itifaki waliokuwa na misimamo mikali kuanzisha mauaji ya kimbari kwa lengo la kuangamiza Watutsi waliokuwa wachache ambapo watu laki nane waliuawa katika mauaji hayo. Tukirejea hapa nchini, mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki Iran amesema kuwa njia pekee ya kuweza kuleta marekebisho ya kweli duniani leo ni kuhuishwa imani ya dini katika maana yake ya kina na pana. Dr Ali Akbar Salehi amesema hayo katika mkutano wa elimu, suluhu, uadilifu, amani na usalama wa kimataifa uliofanyika jana Jumatano hapa mjini Teheran, na kuongeza kuwa miongoni mwa changamoto kubwa walizonazo wanafikra sasa hivi ni swala la kuvunja ubaguzi wa kielimu, kusaidia ufanikishaji wa mchakato wa kuleta suluhu na uadilifu, na vilevile kuunga mkono kwa pande zote juhudi za wanaharakati wa masuala ya kijamii kwa ajili ya kulinda mipaka ya amani na usalama wa kimataifa. Daktari Salehi amesema sasa hivi kuna ushindani usio na huruma wa mabeberu wa dunia katika kudhibiti vyanzo vya nguvu, utajiri na nafasi za juu duniani, na kubainisha kwamba wachukuaji maamuzi wa nchi zenye nguvu na baadhi ya wakuu wa ngazi za juu wa maeneo ya uchumi na mashirika ya kimataifa wanaziangalia hazina na mali asili za kimada na kimaanawe za dunia kuwa ni sawa na mali ghafi ambazo inabidi zitumike kuwanufaisha wao tu. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki Iran pia amesema kutegemea mifumo iliyopo hivi sasa katika uhusiano wa kimataifa kama vile maazimio ya Umoja wa Mataifa, mikataba ya kupiga vita mateso na na na ya kupambana na uvamizi na ubaguzi hakusaidii chochote. Ameongeza kuwa wakati umefika kwa walimwengu kurejea kwenye njia ya umanawi na imani ya dini, kusikiliza na kutekeleza kivitendo ujumbe mkuu waliokuja nao mitume wa Mwenyezi Mungu. Tuelekea sasa Marekani, huku hali ya vurugu na wasiwasi ikizidi kuandama Marekani au kuiandama Marekani na kufanya asilimia yao kubwa kutokuwa na imani na madai demokrasi ya demokrasia nchini humo. Uchunguzi wa karibuni kabisa wa maoni nchini humo unaonyesha kuwa asilimia kubwa ya wananchi hao wanaamini kwamba Donald Trump anang'ang'ania madaraka bila sababu, kwani ameshindwa katika uchaguzi wa Novemba tatu mwaka huu. Matokeo ya uchunguzi huo wa maoni uliofanywa na shirika la habari la Reuters na taasisi ya Ipsos yanaonyesha kuwa karibu asilimia themanini wa Marekani, wakiwemo zaidi ya nusu ya wafuasi wa chama cha Trump cha Republican wanaamini kwamba Joe Biden ndiye aliyeshinda katika uchaguzi huo. Kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi huo mpya wa maoni, asilimia 79 ya watu wazima nchini Marekani wanaamini kwamba Joe Biden ameshinda katika uchaguzi wa Novemba tatu. Vilevile, matokeo ya uchunguzi huo yanaonyesha kuwa karibu asilimia 60 ya wanachama wa chama cha Republican cha Donald Trump pamoja na wananchi wote wa chama cha Democratic wanaamini kwamba Biden ndiye mshindi wa uchaguzi wa rais wa Marekani uliofanyika Jumanne ya Novemba tatu. Huku hayo yakiripotiwa, televisheni ya Fox News imetangaza kuwa kutokana na namna uchaguzi wa rais wa Marekani ulivyoendeshwa, wananchi wa nchi hiyo hawana imani tena na demokrasia. Fox News imeeleza katika ripoti kwamba raia wa Marekani sasa hawana tena imani na demokrasia. Kanali hiyo ya televisheni imeashiria mchakato wa uchaguzi wa rais wa Marekani ulivyokuwa na kueleza kwamba makumi ya mamilioni ya raia wa nchi hiyo wanaitakidi kwamba kura zao katika uchaguzi huo zimeibwa, ripoti ya Fox News imesema, na hapa na nukuu, tunaishi katika nchi ambayo watu hawana imani tena na demokrasia, mwisho wa kunukuu. Kwa mtazamo wa televisheni hiyo, hatua zilizochukuliwa baada ya uchaguzi nchini Marekani zinaandaa mazingira ya kuifanya hali ya mambo iwe mbaya zaidi, na kwamba hali iliyopo sasa ni ya hatari na inaweza ikawa ya hatari zaidi. Tukisalia huko huko Marekani, mkuu wa kamati ya maswala ya kigeni ya bunge la Marekani amemlaumu vikali waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Mike Pompeo kutokana na majingambo yake kuhusu kukabidhiwa madaraka kwa serikali ijayo ambayo Pompeo ametamba kwamba itakuwa ni ya Donald Trump. Mtandao wa habari wa Hill umemnukuu Elliot Angel, mbunge wa chama cha Democratic wa jimbo la New York, ambaye pia ni mkuu wa kamati ya maswala ya kigeni ya bunge la Marekani akisema Pompeo anazidi kuchochea madai ya uongo ya Donald Trump ya kuweka udanganyifu mkubwa wa kura katika uchaguzi wa Marekani. Amesema inashangaza kumwona Pompeo anafanya mashambulizi hatari na yasiyo na msingi na kuweka chini ya alama ya kujiuliza mfumo mzima wa uchaguzi nchini Marekani. Aidha amesema kwa kweli viongozi wote wa Marekani wanapaswa kuachana na madai yao ya kutokea udanganyifu katika uchaguzi wa Novemba tatu nchini humo. Aidha amesema inabidi kura zote zihesabiwa siku ya Jumanne. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alizungumza na waandishi wa habari na kujigamba kwamba zoezi la kukabidhi madaraka litafanyika nchini humo, lakini si kwenda kwa serikali ya Joe Biden, bali kwa serikali ya awamu ya pili ya Donald Trump. Trump na wenzake kama Mike Pompeo wameanza kufuatilia mahakamani madai yao ya kuwepo udanganyifu mkubwa katika uchaguzi wa rais nchini humo. Wamechukua hatua hiyo katika hali ambayo vyombo vingi vya nchi hiyo, hata televisheni zinazomuunga mkono kwa hali na mali Donald Trump kama vile Fox News zimetangaza kuwa Joe Biden ndiye alishinda urais katika uchaguzi wa Novemba tatu mwaka huu huko Marekani. Na kamisheni kuu ya wakimbizi wa Umoja wa Mataifa imetoa ripoti ya jinai kubwa za muungano uvamizi wa Saudi Arabia huko Yemen na kutangaza habari ya kuuawa na kujeruhiwa zaidi ya raia elfu moja mia tano katika mashambulio yao ya kikatili huko Yemen. Mtandao wa habari wa Middle East Eye umeripoti habari hiyo na kunukuu taarifa iliyotolewa jana Jumatano katika ripoti ya kamisheni kuu ya wakimbizi ya Umoja wa, wa Mataifa na kuongeza kuwa tangu mwezi Januari hadi Septemba mwaka huu, Saudia na kundi lake limeua na kujeruhi raia na watu wa kawaida zaidi ya elfu moja mia tano nchini Yemen. Katika ripoti hiyo iliyotolewa au iliyowekwa kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, kamisheni kuu ya wakimbizi ya UN vilevile imesema vile asilimia 42 ya wahanga wa mauaji hayo ya kikatili ya muungano wa Saudi Arabia ni wanawake na watoto wadogo wa Yemen. Saudi Arabia kwa kushirikiana na Umoja wa Falme za Kiarabu na baadhi ya nchi nyingine zilianzisha mashambulizi ya kivamizi ya pande zote dhidi ya nchi maskini ya kiarabu na ya kiislamu ya Yemen mwezi Machi mwaka 2015 kwa tamaa ya kumaliza haraka vita hivyo na kuziteka ardhi zote za nchi hiyo. Madai yaliyotolewa na wavamizi hao wanaofanya jinai kubwa dhidi ya Waislamu wa Yemen kwa silaha wanazopewa na madola ya kibeberu ya Magharibi na utawala wa kizayuni wa Israel yalikuwa ni kuirejesha madarakani serikali ya Abdurabu Mansur Hadi, rais wa zamani wa Yemen, aliyejiuzulu na kukimbilia Saudi Arabia. Hata hivyo, mukawama wa kupigiwa mfano wa wananchi wa Yemen umefilisha ndoto za wavamizi hao ambao hadi sasa wameshaua kidhuluma zaidi ya wayemen kumi na sita elfu kujeruhi makumi maelfu na kuwafanya wakimbizi mamilioni ya wayemen wengine. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa Kisohili, so ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, ukiwa Tanzania unaweza kutupata kupitia Maarifa FM kupitia kasima wimbi 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma na 104.1 Mtwara. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai, uwezo wa pande kadhaa kwa ajili ya ushirikiano, matukio ya miongo kadhaa katika nchi za eneo la Eurasia na maeneo ya karibu yametoa dharura wa kuimarisha ushirikiano wa nchi hizo na maeneo mengine yanayozizunguka katika kushughulikia dharura hiyo. Jumuia ya ushirikiano ya Shanghai ilibuniwa mwaka elfu mbili na moja kwa ushirikiano wa China, Kazakhstan, Kirgizistan, Rasia, Tajikistan na Uzbekistan ili kufikia malengo ya kiuchumi, kisiasa na kiusalama. Jumuiya hiyo sasa ina wanachama kumi na mbili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Afghanistan, Mongolia na Belarus ni wanachama wa watazamaji. Uwepo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika jumuiya hiyo imeandalia mazingira mazuri ya kunufaika kisiasa, kiuchumi na kiusalama, kwa kutilia maanani uwezo mkubwa iliyonao Iran katika nyanja hizo. Akifafanua swala hilo, Kuzega Kaleji, mtaalamu wa maswala ya Asia ya kati na Kaukasia, anasema ushirikiano wa aina tofauti katika jumuiya hiyo ukiwemo wa kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na kijamii. Kwa mfano, katika uwanja wa usalama tunaweza kuashiria maswala kama vile ya kupambana na ugaidi, wanaotaka kujitenga, wenye misimamo ya kupindukia, mipaka na walanguzi wa dawa za kulevya. Katika sekta ya uchumi pia maswala kama vile nishati, forodha na usafirishaji wa bidhaa ni maswala ambayo nchi wanachama zimekuwa zikishirikiana kwayo na bila shaka ushirikiano huo utaimarika zaidi iwapo Iran itapewa wanachama wa kudumu. Jambo ambalo limezidisha umuhimu wa jumuiya ya Shanghai katika miaka ya karibuni ni matukio ambayo yamekuwa yakitokea katika nchi wanachama na pia katika maeneo ya karibu. Changamoto kama vile siasa za upande mmoja za Marekani na vikwazo vyake vinavyovuruga usalama wa usafirishaji nishati ni baadhi ya mambo ambayo yamezidisha umuhimu wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai. Kwa lengo la kukabiliana na changamoto hizo, Hussein Asubaliev, mtaalamu wa masuala ya kisiasa ameashiria malengo ya Marekani katika kujaribu kuvuruga usalama wa eneo na kusema hatua ambazo zimechukuliwa na Iran kwa ajili ya kudhamini usalama wa eneo zimeleta uthabiti katika eneo la Asia ya kati na bahari ya Caspian. Katika sekta ya uchumi pia Iran ime iandalie jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai fursa mpya za ushirikiano wa kiuchumi. Iran imemarisha ushirikiano wake wa kiuchumi na jumuiya hiyo kwa kuanzisha maeneo huru ya kibiashara na kujiunga na umoja wa kibiashara wa Urasia. Biashara yenye thamani ya dola bilioni 15 kati ya Iran na wanachama wa jumuiya hiyo katika kipindi cha miezi saba iliyopita ni dalili ya wazi inayothibitisha uwezo mkubwa wa kiuchumi ilionao Iran kwa manufaa ya nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai. Hii ni redio Teheran, ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari ya alama ya kujumlisha plus 989035065487 na kariri alama ya kujumlisha plus 9890350654 87 na thoban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako, mpenzi msikilizaji, hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hii ni Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji Bismillahir Rahmanir Rahim assalamu As alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh wasikilizaji wapenzi na wapenzi wa wa kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji. Hiki kitakuwa ni kipindi cha mwisho cha Baraza la Wasikilizaji kwa mwezi huu mtukufu wa mfungo sita, kama ilivyo ada, nacho kitakuwa na arufu ya maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake. Kweni nasi hadi mwisho wa kipindi msingi ya asma. Kipindi chetu leo kitakuwa na maudhui mbili, moja ni ya hii ya Bwana Mtume Muhammad na maulid, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na nyingine ni kuhusiana na matukio ya Marekani na kubwagwa Donald Trump na kuchaguliwa Joe Biden. Ama anayetufungulia kipindi chetu leo ni Shekh Muhamed Mubaraka Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania. Maoni yake ni kuhusu maulid ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ameandika, Waislamu kote ulimwenguni tumeungana kwa ajili ya miladun Nabii, rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake, na si tu Waislamu bali hata wasiokuwa Waislamu pia waliungana na ndugu zao Waislamu katika maulidi ya mwaka huu, kama ilivyofanyika Tanzania na kote ulimwenguni. Miladun Nabii mwaka huu imeonyesha kuwa Bwana Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake, anaounganisha walimwengu wote. Aidha, ameandika maulidi ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ni jukwaa zuri sana la kiroho na kidini na imani na kijamii la kuunganisha watu kokote kule waliko duniani. Anasema, tuendeleeni kusoma maulidun nabi ili tuweze kuwa na umoja mzuri wa mafanikio katika jamii zetu kokote tunapokuwa. Shukran sana. Ni mimi Muhamed Mubarak Omar bin Shahbal, Tanga, Tanzania. Mwanabaraza mwingine Bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, ameandika kuhusu maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake. Ameandika, Allah atupe kheri katika maisha yetu na atufanyie wepesi katika shida zetu. Allah ashushe rehema katika kipindi hiki, tumtaje Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake kwa wingi sana. Naam, ni maoni hayo kuhusiana na umuhimu wa maulidi ya bwana mtume bwanamtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumsalia muda wote mtukufu huyo, ndiyo yanayotuhitimishia mfululizo wa vipindi maalumu vya Baraza la Wasikilizaji vya mfungo sita kuhusiana na maulidi ya bwana mtume Muhammad. Kama mlivyoona, vipindi vyote vimejikita katika uh, maulidi ya bwana mtume na mambo yanayohusiana na, na mfungo sita katika kipindi chote cha mwezi huu, hiki kikiwa ni kipindi cha mwisho. Tunamwomba Allah aiokoe dunia na mabalaa yote kupitia rehma yake hii ambayo ameituma kwa walimwengu wote, yani Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, ni rehma kwa walimwengu wote Amin. Tunaendelea mbele Ahmed na baraza la wasikilizaji, na hapa pana maoni yaliyobebwa na kichwa cha maneno kinachosomeka hivi: usioweza kuukata ubusu baba, na kama huwezi kuubusu basi ushum da <laughs> ni maoni yake nani? Haya, Ahmed. Naam, ni Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe huyo asma wa huko Mombasa, Kenya, na ametutumia maoni haya kupitia barua pepe yetu ya swahili radio ata yaraib baada ya bismillah na kutusalimu anasema, hakuchi hakuchi kwacha, hakutwi hakutwi kwatwa, hayawi hayawi huwa. Wavyele wetu wenye hikma na busara waliamba, finika kombe, mwanaharamu apite, na iwapo kombe halikufinikwa na kuachwa wazi, basi izara na aibu itajidhihirisha. Bwana Shebe huyo, na ndivyo tunavyoshuhudia leo nchini Marekani. Ameandika anasema, ndugu huwa na baraza wenzangu, ni katika ukumbi huu huu nilitamka nikimshauri Trump afinike guo, kwani pepo laja. Na nam pepo limevuma likaja, likampeperushia mbali maguo yake. Sasa yumtupu tupu, na ajabu ya mtu huyu tayari kishavuliwa nguo badala ya kuchutama yeye anatoka mabio huku akipayuka kuwa ameibiwa kura. Anasema sasa anauonja utamu wa kauli zake za kejeli, matusi, matukano na uongo uliopita mipaka. Naam, ni bwana shebe huyo ambaye anaendelea kuandika. Tunamshukuru kwa maneno yake mazito. Mieleka amepigwa na sasa yuhoi hoi taabani. Wananchi wamemkataa kwa jinsi alivyokuwa akiendesha nchi, haswa kiburi chake kwa wamarekani na wasiokuwa wamarekani. Leo makovu yamemvaa, hana pa kujificha. Je, yes, sisi sote tunapata mafunzo gani kutokana na uongozi wa bwana huyu? Baadaye anaanza kutaja baadhi ya mafunzo tunayopata katika swala hili la kupigwa kibuti na kufurushwa Donald Trump akisema kiburi si maungwana. Usiwadharau wengine ukajiona wewe ndiye wewe. Usifanye dhihaka kwa watu wakati wanateseka kwa magonjwa, ukiwakejeli na kuwachezea shere wagonjwa wa korona. Usitumie uongo ambao hata mtoto mdogo akikuangalia usoni anajua wazi kwamba unadanganya. Usijaribu kutumia ushawishi wako kuzichonganisha nchi nyingine ili uwagawanye watu zaidi Upate kuwatawala, usitumia ukabila na ubaguzi wa rangi na kidini, kwa kujidai unatetea maslahi ya nchi yako. Uwapo mamlakani, usitumia ubabe na maguvu katika kila jambo. Hatimaye upole, busara na hekima kumfanya kiongozi akapendwa akapendeka. La si hivyo, cha mtemakuni anacho. Ni mimi Mwanabaraza Yahya Hassan Muhammad Shebe England, Mombasa Old Town, Kenya. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza huyu, ambaye tunamshukuru sana alipotoa uchambuzi wake kuhusiana na kejeli ya Donald Trump aliyebwagwa katika uchaguzi wa rais hivi karibuni. kama ndiyo kwanza unatusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487. Barua pepe yetu ama email ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.com/sw. Ama suala la uchaguzi wa Marekani na kupigwa teke zito Donald Trump limeendelea kutolewa maoni mengi tu na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Miongoni mwa wanabaraza waliotoa maoni yao, ukitoa bwana Shebe ni bwana Mohamed Suleiman wa nchini Kenya pia, ambaye ameandika Trump Mungu atamfedhehesha zaidi ya hivi alivyofedheheka hivi sasa, maana dua mbaya za kumlaani ameombewa na watu wengi sana kutokana na chuki, na na chuki roho mbaya yake hasa dhidi ya Uislamu na Waislamu. Maulidi Huseini, msikilizaji wetu wa Magaoni Tanga Tanzania, yeye yeah, ameandika kwa heri Trump, karibu Biden. Ama hakika kweli kidudu mtu ameondoka na maisha yanaendelea. Sasa marafiki wa haki na ubinadamu wataendelea na maisha ya furaha, ila maadui wamebaki midomo wazi lakini kwa hakika tunategemea uongozi bora kutoka kwa Biden, asije akawa kama trump tu. vile, vile ameandika asemacho rais wa, wa jamhuri ya kiislamu Irani ni sawa kabisa kwa kweli. Trump alikera sana watu kutokana na siasa zake mbovu na udikteta wake wa kuwanyanyasa watu. Ama hakika kuangushwa kwa Trump imekuwa ni furaha kwa walimwengu wote wapenda amani duniani. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika tunategemea rais mpya wa Marekani Joe Biden atajiepusha na upumbavu uliofanywa na marais waliotangulia huko Marekani. Kama anataka kweli kuiokoa Marekani, basi aheshimu haki za binadamu, ahakikishe wa Palestina wanapata uhuru wao, anaheshimu mataifa ya dunia na dini za watu wote afuate njia ya kuelimishana wanadamu kwani huo ndio ungwana. Naam, ni maoni mengine hayo kutoka kwa mwanabaraza Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Taban, kwa mujibu wa siasa za Marekani ni muhali kwa rais anayeingia madarakani kuendesha siasa zake bila ya kuunga mkono kikamilifu jinai za utawala wa kizayuni na kuwakandamiza Wapalestina. Hilo ni muhali na, na ndiyo maana Asma viongozi wa Palestina wakasema wazi kwamba Donald Trump na Joe Biden wote ni sawa na pande mbili za sarafu moja. Hakuna manufaa wanayoyatarajia kuyapata wa Palestina kwa kuingia madarakani Joe Biden huko Marekani. Hapa sasa, hapa na maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Ni, ni kutoka kwake Bwana Maudi Said bin Amin wa mjini Mombasa, Kenya. Asalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatu, watangazaji wa Radio Tehran, ninashukuru kwa taarifa zenu zilizo nzuri, na tunaendelea kupata habari mpya mpya zinazotoka duniani, na tunashukuru kwa uwepo wenu. Inshaallah, barakallahu fikum. Lingine ni kwamba Biden na Trump, watu wasitengemee jipya Marekani. Kupata raisi yoyote ile, Biden arudi, Trump, wale ni walewale wale. Na hakuna fikira yoyote atakayekuwa nayo kwa sababu Rais wa Marekani huwa hafikirii, anafikirishwa. Yeye analetewa la kufanya, analetewa la kusema, na sijui kwamba yeye hana lipya ambalo anaweza kula kulileta duniani. Sera yao ni ile ile, kwa hivyo sisi ni tuwaache wafanye mambo yao, aliombe Mwenyezi Mungu dola ya Kiislamu ya Iran iendelee kushika kasi, maanake hemo watakuwa wasemaji wazuri kutetea dunia kwa mazungumzo. Watu watawaona na wataelewa dola ya Kiislamu ya Irani ina maana gani na iko katika mwelekeo upi, kwa sababu dunia sasa hivi ataka msaada mkubwa. Kila mmoja ajaye kuongoza dunia ni kwa matakwa yake. Hana mapenzi, hana undugu na hawezi kufurahisha watu. Zaidi ni maudhi, mauaji atayaleta, njaa itakuwepo. Kwa hivyo ni watu ambao sio wakutegemewa. Kwa hivyo inshaallah tutegemee lolote sisi kwa Marekani, na sio geni kwetu kwa kweli, inshaallah. Naam, asante sana bwana Maulidi Saidi Binamin wa Mombasa wa Kenya. Maoni yako hayo mazuri, uliotutumia kwa njia ya sauti kwa kutumia whatsapp yetu ya alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Tunakushukuru. Ama mwanabaraza mwingine hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, naye amezungumzia kuchaguliwa Joe Biden kuwa rais wa arobaini na sita wa Marekani na kupigwa mweleka Donald Trump, akiandika: hongera wananchi wa Marekani kwa kupata rais mpya na kupigwa chini Donald Trump licha ya mbwembwe, kiburi na majigambo yake. Matamshi mengine yaliyotolewa baada ya Joe Biden kushinda urais huko Marekani ni yale yaliyotolewa na mkuu wa vyombo vya mahakama vya Iran Said Ibrahim Raisi, ambaye amesisitiza kwamba Iran imedhamiria kwa dhati kuwafuatilia kisheria wale wote walioamuru wa na waliotekeleza jinai ya kumuua kigaidi luteni jenerali Hasim Sulaimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Donald Trump ndiye aliyetoa amri ya kuuawa kidhulma na kigaidi jenerali huyo mwandamizi wa Iran miongoni mwa wanabaraza waliotoa maoni yao kuhusiana na taarifa hiyo ni Bwana Ahmad Muhamed wa Zanzibar ambaye ameandika, kwa kweli ni muhimu kufuatiliwa waliofanya jinai ya kumuua Qasem Suleimani naye Bwana Abdurrahmani Pomo wa Mwanza, Tanzania, ametoa maoni kuhusu matamshi ya Ismaili Hania, mkuu wa kisiasa wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, baada ya kuchaguliwa Biden. Bwana Pomo anasema ni kweli anavyosema Ismaili Hania, Kuds itasalia kuwepo, kwani inalindwa na Allah. Trump mwenda zake kaangamia kwa laana. Wajifunze pia watawala wengine, mabeberu, kwamba ipo siku yao na wao watabakia katika historia tu. Naam na na, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Humu studioni nilikuwa ni mimi Ahmed Rashid na mwenzangu wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamed. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, na mhandisi sauti wetu leo hii alikuwa ni Bwana Muhammad Majununiani. ishini salama Hii ni Redio Teheran. Huu hapa mwendelezo wa baraza la wasikilizaji. Mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Na sora Ayub Ali Puze akiwa Mwanza, Tanzania, anasema asanteni redio yetu pendwa kwa kutuhabarisha. Asante sana Ali Puze, ukiwa hapo Mwanza, wakiwa okay, Mwanza. Mpenzi msikilizaji, unatupata kupitia mia moja na nne nukta, kumradhi, mia moja nukta tisa Mwanza Maarifa FM. Haya, juma idi Isa naye akiwa Masawi Kondoa Tanzania anasema leo, anasema leo yupo, anatuma ujumbe huu uh, tokea Moshi Kilimanjaro. Anasema ama kwa hakika, hakuna lisilokuwa na marefu bila ncha. Wa Marekani wapunguze ghadhabu na wakubaliane na matokeo. Mwenyezi Mungu mwanga, mwangamize uh, rais Macron naye yamkute, au mwangaze Rais Macron naye ya mkute kama ya Trump. Ni maoni yake Jumaidi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini. Udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Tanzania, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Mtanzania inasema wanafunzi 47,000 kupata mikopo elimu ya juu ni ya shilingi bilioni 150, fedha zaanza kupelekwa kwa wanafunzi walionufaika awamu ya pili kutangazwa mwishoni mwa wiki. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo ina kichwa cha maneno kisemacho bunge lajipanga kumpata waziri mkuu. Habari hii ya kusaka waziri mkuu mpya wa Tanzania ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika waziri mkuu mpya ni ndani ya saa 24 huenda akapatikana leo na kushiriki bunge wakati rais analihutubia kesho, kisha atatoa hoja ya kuliakhirisha. Habari zingine zinazopambwa ukurasa wa mbele wa Mwananchi zina vichwa visemavyo Lisu ato Ubelgiji, Chadema ikidai wanachama wake mia tatu kushikiliwa, vilio na simanzi mazishi ya mwakilishi wa ACT Wazalendo, na Dkt Mwinyi asema hii ndio Zanzibar nitakayoijenga. Habari kuu katika gazeti la Habari Leo inasema Dakta Mwinyi atoa dira Zanzibar, asema ataendelea kutoa huduma muhimu za kijamii ikiwemo elimu na afya bure kwa Wazanzibari kwa lengo la kuwapunguzia mzigo. Gazeti hilo la serikali pia limeandika waziri mkuu hadharani leo, Magufuli ampongeza Biden kwa ushindi Marekani, na wabunge viti maalum Chadema mtegoni habari hii ya vuta ni kuvute kuhusu wabunge viti maalum imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Nipashe ambalo linatupasha kwa kuandika nek yaikaa na orodha wabunge viti maalum yakiri haijapokea majina kutoka Chadema, Lisu atoa msimamo. Habari moja ya kijamii inayoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani semayo adaiwa kumua mchumba wa zamani kwa tuma kumroga kwenye ndoa. Habari hii ya imani za kishirikina wa gazeti la Majira chini ya anwani semayo aua mwanamke akimhusisha kushindwa tendo la ndoa. Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo habari kuu katika gazeti la Standard ina kichwa kisemacho risasi ya mwisho ya Uhuru. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa rais Uhuru Kenyatta anatazamiwa hii leo kulihutubia taifa katika kikao kitakachoyaleta pamoja mabunge, mabunge mawili ya nchi hiyo, yaani bunge la kitaifa na la Seneti. Hii inatazamiwa kuwa hutuba yake ya mwisho aina hii kwa kuzingatia kuwa amesalia na chini ya siku 7 tu madarakani. Hotuba hiyo inatazamiwa kujikita zaidi kuna kwa masuala ya uchumi na janga la korona. Habari nyingine muhimu katika gazeti hilo ni kuhusu Wakenya kwenye mtandao wa Twitter walivyomshambulia rais Donald Trump wa Marekani kwa kuendelea kungang'ania madaraka. Moja ya habari iliyopewa uzito na taifa leo toleo la mtandaoni inasema polisi wanakumbwa na changamoto jipya katika vita dhidi ya virusi vya korona wanaoshukiwa wanawakamata kwa kukiuka kanuni za kupambana na janga hilo wanatoweka. Tangu wikendi, polisi wamekuwa wakiendeleza msako ambapo watu wanaopatikana wakikiuka kanini, kanuni kumradhi za kupambana na COVID-19 huachiwa huru kwa dhamana na huhitajika kujiwasilisha mahakamani hapo baadaye. Tutamatisha nchini Uganda ambapo New Vision toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeakisi habari zenye vichwa vinavyosomeka sita wengine waaga dunia kwa COVID-19 286 waambukizi wa virusi vya korona Uganda. Kampeni za uchaguzi, Museveni aenda Arua huku Bobi Wine akielekea Lira, na mfanyabiashara apongeza uamuzi wa serikali wa kumpa fidia. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ukiwa Tanga Tanzania, mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiza kupitia 105.3, Mwanza ni 101.9, Kigoma 99.7 na, na Mtwara 104.1. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu ya 96 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayozungumzia sasa hivi ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Kiujumla tumeshasema mengi hadi hivi sasa, na katika kipindi kilichopita tulianza kuashiria hatua zinazochukuliwa na nchi mbalimbali mbali duniani kuwarahisishia wazazi wawili njia za kutekeleza inavyotakiwa haki hiyo ya mtoto tangu akiwa bado mchanga kabisa. Tulianza pia kuelezea kwamba jukumu la malezi ya mtoto hata anapokuwa mchanga si la mama tu, na ndio maana baadhi ya nchi zikaweka sheria ya kumpa likizo pia baba wakati mkewe anapojifungua. Leo tutaendelea na maudhui hii, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, nukta nyingine kuhusu hatua zinazochukuliwa kwa ajili ya kutekeleza inavyopasa haki ya malezi ya mtoto ni serikali za nchi ambazo zinatekeleza wajibu wa kutoa mchango unaotakiwa katika suala hilo. Serikali mbalimbali zinatoa mchango mkubwa wa utekelezaji sahihi wa haki hiyo kupitia upasishaji sheria zinazotakiwa na kwa upande mwingine zimeweka ratiba na mipango mizuri ya kutoa mafunzo na kuwaelimisha wazazi na walezi kuhusu jukumu la uzito na hatari la malezi ya watoto. Kwa mfano, serikali ya Indonesia inaendesha mpango wa kuwawezesha akina mama, yani wazazi wa kike, kutumia uelewa na utambuzi wanaopata katika nyuga mbalimbali kujenga uhusiano mzuri baina yao na watoto wao tangu watoto hao wanapokuwa wachanga hadi wanapotimia miaka mitatu. Katika mpango huo wanashiriki wazazi wa kike karibu milioni moja na laki tatu wanaoishi katika takriban vijiji kumi na nane elfu na mia tano. Nukta nyingine muhimu inahusiana na familia zenye mzazi mmoja, ambapo nyingi ya familia hizo zinalelewa na mama mama wasio na waume wanapaswa kupewa mazingatio wa maalumu na serikali kuweza kudhaminiwa mahitaji yao kwa ajili ya kuwawezesha kuwalea vizuri watoto wao. Hata hivyo na kwa mujibu wa sheria za baadhi ya nchi, jukumu la malezi halipaswi kubebeshwa mama tu, hata wakati mtoto anapokuwa mchanga, bali baba wa mtoto naye ana wajibu wa kushiriki kikamilifu katika malezi ya mtoto huyo. Suala hilo limetajwa katika kifungu cha 18 cha mkataba wa kimataifa wa haki za kisiasa na kiraia. Kifungu hicho kinasema, nchi zote wanachama zina jukumu la kutambua rasmi wajibu wa malezi ya mtoto wa wazazi wote wawili katika kipindi chote cha makuzi na malezi ya mtoto baadhi ya nchi zimepasisha sheria za kuwapa likizo wazazi wote wawili wakati mtoto anapokuwa mchanga. Hazitoi likizo hizo kwa mama tu, bali baba wa mtoto naye hulazimishwa kuchukua likizo kazini ili kumsaidia mama mtoto katika malezi ya mtoto mchanga. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 26 Rabiul Awal 1442 Hijiria, sawa na Novemba 12 mwaka 2020. Siku kama ya leo miaka 198 iliyopita Alifariki dunia Ibni Sammak, mtaalamu mkubwa wa hadithi mjini Baghdad huko Iraki. Hata hivyo, historia haijaweka wazi tarehe na mahala alipozaliwa msomi huyo mkubwa, lakini jambo linalofahamika ni kwamba msomi huyo aliishi mjini Baghdad katika himaya ya wasomi wa mji huo. Pia msomi huyo naye alipata kuwalea wasomi wengine mashuhuri, akiwemo Hakim Nishaburi. Miongoni mwa vitabu vya Ibni Sammak ni kitabu cha Al Amal na vitabu vingine kadhaa kuhusu fadhila za mtume mtukufu wa Islamu rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Katika siku kama ya leo, yani Novemba 12 mwaka 1918 Utawala wa kifalme ulikomeshwa nchini Austria na kuanza kipindi cha utawala wa jamhuri, baada ya kushindwa utawala wa Austria na Hungary katika vita vya kwanza vya dunia na kutengana nchi hizo mbili. Mfalme wa mwisho wa Austria, Charles wa Kwanza, ambaye alitawazwa kuwa mfalme wa nchi hiyo tarehe 21 Novemba 1916 alijiuzulu uongozi siku moja tu baada ya kutiwa saini makubaliano ya kusimamisha vita vya kwanza vya dunia hapo tarehe 11 Novemba 1918 na kuomba Siku kama ya leo miaka 78, iliyopita vita vya kihistoria vilivyopewa jina la Al-Alamein vilimalizika katika mji wenye jina kama hilo huko kaskazini mwa Misri, kati ya wanajeshi wa Uingereza na jeshi la manazo wa Ujerumani. Vita hivyo vilimalizika baada ya kushindwa jeshi la Ujerumani, japokuwa mapigano kati ya pande hizo mbili yaliendelea katika maeneo mengine ya kaskazini mwa Afrika. Amani kamili ilipatikana katika maeneo hayo baada ya kushindwa kikamilifu jeshi la Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita askari wa utawala haramu wa Israel walifanya mauaji mengine ya umati dhidi ya wa wapalestina wasiona hatia katika kambi kubwa ya wapalestina mjini Rafah huko katika ukanda wa Gaza. Jinai hiyo ilifanyika siku chache tu baada ya kutangazwa usitishaji vita baina ya Israel, Ufaransa na Uingereza dhidi ya Misri. Hujuma hiyo ya kinyama ilisababisha mauaji ya wapalestina 110 wakiwemo wanawake na watoto na kujeruhi wengine 1000 na miaka 24 iliyopita, katika siku kama ya leo, aliaga dunia Ayatullah Saidi Murtaza Pasandide, kaka wa Imamu Ruhullah Khomeini. Alisoma masomo ya awali ya kidini kwa maulama na wanazuoni wa mji wa Isfahan na kushiriki masomo ya elimu ya juu ya kidini kwa maustadhi mashuhuri wa zama hizo. Baadaye alirejea katika mji wa Khomein na kujishughulisha na ufundishaji wa fiqhi, usuli na masomo mengine. Ayatullah Pasandide anayejulikana kama alim na mujtahid. Kipindi fulani alibaidishwa kutokana na upinzani wake kwa utawala wa kifalme wa wakati huo wa Reza Khan na kusimama kwake kidete dhidi ya utawala huo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Yahya Ali akiwa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, anasema kuangushwa kwa Trump si kwamba Marekani imepata kiongozi mpya. Lahasha, Jo Biden ni kiongozi ambaye ni hatari. Alishashiriki katika vita mbalimbali mbali, na vita vyake vya mwisho alimua kiongozi wa Libya, Muamar Gadafi. Nchi zote za Kiislamu ziwe makini na kiongozi huyu mpya wa Marekani. Ni maoni yake, Yahya Ali akiwa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania. Na nikukumbushe tena mpenzi msikilizaji, ukiwa hapo Tanga, Tanzania, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Mshukiwa wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda, Felician Kabuga jana Jumatano alifikishwa katika mahakama ya Umoja wa Mataifa nchini Tanzania ambapo alisistiza kuwa hana hatia katika mashtaka ya jinai yanayomkabili. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran amesema kuwa njia pekee ya kuweza kuleta marekebisho ya kweli duniani hii leo ni kuhuishwa imani ya dini katika maana yake ya kina na pana. Asilimia 80 wa Marekani wanaamini kwamba Donald Trump amepigwa chini huku vurugu zikiendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo baada ya uchaguzi mkuu. Na Umoja Mataifa, muito, wa Mataifa umetoa mwito au umetoa ripoti kuhusu jinai za muungano wa Saudia nchini Yemen ambapo watu elfu moja mia tano wameuawa na kujeruhiwa katika vita hivyo ndani ya mwaka mmoja. Muktasari huu ndio unatufungia matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na vilevile tunakushukuru kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na kila la kheri maishani. Asante na kwaheri. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98935 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.