Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelit na vilevile kwenye internet katika ParsToday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia application ya IRIB world Service, vilevile katika masafa ya FM 153 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Marifa FM Kigoma na 104.1 Marifa FM Mtwara. WhatsApp yetu ni plus ama email yetu ni swahili radio. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na Makala fupi ya haki za watoto katika Uislamu. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, pamoja na kipande cha kaswida, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ruhani asema kudhamini amani na utulivu wa eneo na kuheshimu haki za kimataifa ni katika siasa thabiti za Iran. Wa Marekani hawana imani na demokrasia kutokana na uchaguzi wa rais ulivyoendeshwa. Baraza la maulamaa wakuu wa Saudia la ishambulia vikali Ikhwanul Muslimini ya Misri, na kansela wa Ujerumani akwepa kulaani hatua na vitendo vya kuvunjia heshima matukufu ya Uislamu. Habari kamili. Rais Hasan Ruhani amesema kudhamini amani na utulivu wa eneo, kuheshimu haki za mataifa, kutoingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine, kupambana na ugaidi, kuhitimisha mielekeo ya uchukuaji hatua za upande mmoja kutekeleza makubaliano na kuwa na maelewano chanya ni miongoni mwa siasa na sera zisizobadilika za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Iran ameyasema hayo leo katika kikao cha baraza la mawaziri, ambapo mbali na kuashiria kwamba serikali ya Marekani inayomaliza muda wake ilikinzana na Iran katika sera zote Amesema msingi wa siasa za Iran ni kuwa na maelewano chanya na wengine na au kama alivyoeleza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ni kuwa na maelewano mapana na dunia. Kwa hivyo wale walioanzisha uhasama inabidi wabadilike wao wenyewe, na wakati wote ule watakapoacha sera zao za kiuhasama dhidi ya Iran mazingira yatabadilika. Dr. Ruhani ameashiria Uamuzi wa Marekani wa kuamua kubadilisha serikali nchini humo kama ilivyojionyesha katika uchaguzi wa karibuni, na akaeleza kwamba viongozi wa hivi sasa wa Marekani hawakuwa na uelewa mkubwa wa siasa za kimataifa bali zaidi walikuwa watekelezaji wa maagizo ya wenye misimamo ya kufurutu mpaka wa ndani ya nchi hiyo na utawala wa Kizayuni wa Israeli. Rais wa Irani ameashiria pia kudhalilika Marekani katika siasa za nje na akabainisha kwamba Wamarekani wamedunishwa katika siasa za nje kwa sababu haijawahi kutokea hata mara moja katika historia ya uhusiano wa kimataifa kwa nchi hiyo kuwasilisha mpango katika Umoja wa Mataifa ukapingwa kwa kura ya, ukapigiwa kura ya kuungwa mkono na Marekani yenyewe na nchi moja tu tena kisiwa kidogo. Rais Ruhani amebainisha kwamba sera za Iran kuhusiana na Marekani ziko wazi kabisa na wala hazibadiliki, na akasisitiza kwamba serikali ya hivi sasa ya Washington iliyokuwa ikiota ndoto ya kuporomoka mfumo wa utawala wa Iran inaondoka madarakani katika hali ya udhalili mkubwa. Wakati huo huo, televisheni ya Fox News imetangaza kwamba kutokana na namna uchaguzi wa rais wa Marekani ulivyoendeshwa wananchi wa nchi hiyo hawana imani tena na demokrasia. Fox News imeeleza katika ripoti kwamba raia wa Marekani sasa hawana tena imani na demokrasia. Kanali hiyo ya televisheni imeashiria mchakato wa uchaguzi wa rais wa Marekani ulivyokuwa na kueleza kwamba makumi ya mamilioni ya raia wa nchi hiyo Wanaitakidi kwamba kura zao katika uchaguzi huo zimeibwa. Ripoti ya Fox News imesema tunaishi katika nchi ambayo watu hawana imani tena na demokrasia. Kwa mtazamo wa televisheni hiyo, hatua zilizochukuliwa baada ya uchaguzi nchini Marekani zinaandaa mazingira ya kuifanya hali ya mambo iwe mbaya zaidi na kwamba hali iliyopo sasa hivi ni ya hatari na inaweza ikawa ya hatari zaidi. Licha ya tathmini iliyotolewa na vyombo vya habari vya Marekani inayoonyesha kwamba Joe Biden, mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Democratic, ameshinda uchaguzi huo uliofanyika tarehe 3 Novemba, mshindani wake yani Donald Trump hadi sasa hajayakubali matokeo yaliyotangazwa. Trump bado hajasaini hati ya kuanzisha utaratibu wa kukabidhi madaraka kwa rais mteule wa Marekani Joe Biden, huku yeye na viongozi wa chama chake cha Kecha Republican wakishikilia msimamo wao kwamba imefanyika mizengwe na uchakachuaji mkubwa katika uchaguzi huo. Rais Bashar al Assad wa Siria amesema Marekani na baadhi ya nchi za magharibi zina wazuia wakimbizi wa Siria wasirudi nchini kwao Rais wa Siria amesema hayo leo katika mkutano wa kimataifa kuhusu kurejea wakimbizi wa, wa Syria nchini mwao uliofanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Damascus. Rais Assad ameeleza kwamba baadhi ya nchi za magharibi zinawatumia wakimbizi kwa maslahi yao ya kisiasa. Rais Bashar al-Assad amesema nchi hizo za magharibi zinatumia mbinu ya kutoa vitisho na kurubuni ili kuwazuia wakimbizi wa, wa Syria wasirudi makwao na akabainisha kwamba serikali ya Damascus inafanya kila juhudi kwa ajili ya kuwarejesha wakimbizi wote wa Syria nchini humo, lakini juhudi hizo zinakabiliwa na vizuizi kadhaa, mbali na kueleza kwamba akthari ya wasiria walioko nje ya nchi wana hamu ya kurejea nchini kwao. Rais wa Syria amezishukuru pia nchi zilizowapokea wakimbizi hao na vile vile misaada iliyotolewa na Iran na Russia kwa ajili ya kupunguza athari za vita na mzingiro iliyowekewa Syria pamoja na jitihada zao za, za kuwezesha kufanyika mkutano huo wa kimataifa wa Damascus wa wakimbizi wa Syria kurudi nchini kwao. Vita vilivyoanzishwa na magenge ya kigaidi dhidi ya Syria kwa msaada wa nchi za eneo hili na baadhi ya madola ya magharibi vimesababisha mamilioni ya wasiria kuyahama makazi yao na kukimbilia maeneo ya usalama ndani na nje ya nchi hiyo, katika nchi jirani za Uturuki, Lebanon, na Jordan. Leo mji mkuu wa Syria Damascus ni mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa wakimbizi wa Syria ambao unahudhuriwa na wawakilishi kutoka nchi za China, Russia, Iran, Lebanon, Umoja wa Falme za Kiarabu yaani Imarati, Pakistan na Oman. Ajenda za mkutano huo wa siku mbili ni kujadili namna ya kurahisisha njia za kuwawezesha wakimbizi wa, wa Siria warejee nchini mwao kwa kutilia maanani janga la maambukizi ya kirusi cha korona, na vilevile vile vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Siria. Inakadiriwa kuwa kati ya watu wote milioni 17 wa Siria wapatao milioni 5 na laki 5 wanaishi ukimbizini nje ya nchi hiyo na wengine wapatao milioni sita ni wakimbizi wa ndani ya nchi walioyahama makazi yao. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la maulamaa wakuu wa Saudi Arabia limeiita harakati ya kiislamu ya Ikhwanul Muslimin ya Misri kuwa ni kundi la kigaidi na kudai kwamba fikra zote za kufurutu mpaka katika Uislamu zimetokana na harakati hiyo. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Saudia SPA, baraza la maulama wakuu wa Saudi Arabia limedai kwamba tangu kuasisiwa kwake, harakati ya Ikhwanul Muslimini ya Misri haijazingatia wala kuzipa umuhimu itikadi za Uislamu wala Quran na Sunna, na kwamba ghaya na lengo lake kuu limekuwa ni kunyakua madaraka tu. Baraza hilo la maulamaa wakuu wa Saudia limetoa tuhuma hizo dhidi ya Ikhwanul Muslimin wakati tafiti zilizofanywa na ripoti zilizotolewa na taasisi za Magharibi zinaonyesha kwamba katika miongo kadhaa iliyopita, na kwa kuyasaidia na kuyaunga mkono matapo ya kiwahabi katika nchi mbalimbali, Saudi Arabia ndiyo iliyosababisha kushamiri fikra na harakati za kufurutu ada katika jamii za Kiislamu. Ikumbukwe kuwa harakati ya kiislamu ya Ikhwanul Muslimin ya Misri iliasisiwa mwaka 1928 na Sheh Hasan Ahmed Abdurrahman Muhammad al Banna, na kwa miongo kadhaa imekuwa na ushawishi mkubwa ndani ya Misri na katika nchi nyingine kadhaa za kiislamu. Baada ya kuangushwa utawala wa muda mrefu wa dikteta Hosni Mubarak nchini Misri kupitia mapinduzi ya wananchi ya Februari 2011 Mohamed Morsi aliyegombea urais kwa tiketi ya Ikhwanul Muslimin aliibuka mshindi katika uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia kuwahi kufanyika nchini humo. Uchaguzi huo ulifanyika mwezi Juni 2012. Hata hivyo, Morsi aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi ya tarehe 3 Julai 2013 yaliyoongozwa na waziri wa ulinzi wakati huo, Jenerali Abdel Fattah Sisi. Baada ya kuondolewa madarakani, rais huyo wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia nchini Misri viongozi wote waandamizi wa harakati ya Ikhwanul Muslimin akiwemo Mursi mwenyewe walikamatwa na kutiwa gerezani. Tangu wakati huo hadi hivi sasa, mahakama za Misri chini ya utawala wa Abdul Fatah Sisi zimekuwa zikitoa hukumu za vifo, vifungo vya maisha jela na vya miaka kadhaa kwa viongozi na wanachama wengi waandamizi wa Ikhwanul Muslimin. Muhammad Mosi mwenyewe aliaga dunia tarehe 17 Juni 2019 baada ya kuanguka mahakamani alipofikishwa kujibu moja ya kesi zilizokuwa zikimkabili. Na Kansela Angela Merkel wa Ujerumani amekwepa kulaani hatua na vitendo vya kuvunjia heshima, thamani na matukufu ya Uislamu. Akihutubia mjini Berlin katika mkutano uliofanyika kwa njia ya video uliohudhuriwa na rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, kansela Sebastian Kurz wa Austria, rais wa baraza la Ulaya Charles Michel, rais wa kamisheni ya Ulaya Ursula von der Leyen na waziri mkuu wa Uholanzi Mark Rutte, Merkel amebainisha tena msimamo wake wa kupinga vitendo vya kigaidi na misimamo ya kufurutu mpaka. Katika hotuba yake hiyo aliyotoa kwenye mkutano huo, B. Merkel alizungumzia mashambulio kigaidi, ya kigaidi yaliyotokea hivi karibuni katika nchi za Ufaransa na Austria na akatuma salamu za kuwafariji jamaa wa waathirika wa mashambulio hayo pamoja na watu wa nchi hizo mbili. Pamoja na hayo kansela huyo wa Ujerumani amekwepa kutoa kauli yoyote ya kulaani kuvunjiwa heshima Uislamu na matukufu ya dini hiyo. Hatua ya jarida la Ufaransa la Sharli Ebdo ya kuchapisha vikatuni vya kumvunjia heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na msimamo wa rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron wa kuunga mkono hatua hiyo kwa kisingizio kuwa eti ni uhuru wa kutoa maoni, na vilevile uamuzi wake kwa kushikilia kuwasilisha bungeni muswada ulio dhidi ya Uislamu vimekabiliwa na wimbi kubwa la upinzani na malalamiko ya Waislamu kote ulimwenguni. Hadi sasa bendera ya Ufaransa na picha ya rais wa nchi hiyo vimechomwa moto katika nchi nyingi za Kiislamu. Waislamu wameandamana hadi mbele ya balozi za Ufaransa katika nchi hizo na kuwataka viongozi wa Paris waombe radhi rasmi. Hatua hizo zimemfanya Macron alegeze msimamo kwa njia isiyo ya wazi, kwa kueleza kwamba anadiriki hisia walizonazo Waislamu kutokana na kuchapishwa vikatuni hivyo vichafu. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari. Za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kushadidi vita vya kuwania madaraka nchini Marekani. Ikiwa imepita wiki moja tokea uchaguzi mkuu wa rais ufanyike nchini Marekani, vita vya kuwania madaraka vimeshadidi kati ya rais wa hivi sasa na rais mteule wa nchi hiyo Donald Trump, ambaye ni rais wa hivi sasa aliyeshindwa katika uchaguzi huo wa Novemba tatu. Kinyume na ilivyo ada, ameziamrisha taasisi zote za serikali kuu zisishirikiane na timu ya kukabidhi madaraka ya rais mteule. Pamoja na hayo Joe Biden rais mteule wa Marekani tayari ameanzisha ofisi ya kukabidhi madaraka kwa serikali yake na kufanya mawasiliano na viongozi wa nchi za kigeni. Hivi sasa kila upande unadai kushinda uchaguzi huo. Biden anategemea kura zaidi ya 270 za Electoral College alizopata katika uchaguzi kutangaza ushindi wake, na wakati huo huo kuanzisha juhudi za kuingia ikulu ya White House ifikapo Januari 20 mwakani. Kwa upande wake Donald Trump anaamini kuwa kuna udanganyifu na wizi mkubwa wa kura uliofanywa na mpinzani wake katika uchaguzi, hivyo amesimama kupinga na hakubali kushindwa katika uchaguzi kwa kutumai kwamba ataendelea kubakia White House ifikapo tarehe 20 Januari elfu mbili na ishirini na moja. Uamuzi wa kuainisha ni nani atakuwa rais wa baadaye wa Marekani sasa umeachwa mikononi mwa mahakama. Trump anadai kuwa ana nyaraka za kutosha zinazothibitisha kufanyika udanganyifu kwenye uchaguzi na kwamba ushahidi huo wa nyaraka unaweza kubadilisha hali ya mambo na kumfanya aendelee kuwa rais wa nchi hiyo. Kwa upande wake, Biden anasema madai hayo ya Trump hayana msingi wowote na kwamba hayatabadilisha matokeo ya uchaguzi. Hii ni katika hali ambayo kura zingali zinaendelea kuhesabiwa katika majimbo mengi ya nchi hiyo. Trump anatumai kwamba uwepo wa majaji wa kihafidhina katika mahakama za nchi hiyo na hasa katika mahakama ya kilele ya Marekani utamsaidia aendelee kubakia Ikulu. Hii ni katika hali ambayo Biden anategemea wingi wa kura alizopata katika uchaguzi na kutumai kwamba zitamsaidia kuibuka mshindi wa mwisho katika kesi za mahakama. Ni wazi kwamba mbali na kuwa na uwezo wa rais na vile vile uwezo wa kuathiri uamuzi wa mahakama, Trump anategemea jambo jingine ambalo ni hasira za wafuasi wake na hasa magenge ya wabaguzi wa rangi. Hivyo timu yake ya kampeni za uchaguzi imewataka wafuasi wake wote wakusanyike na kuandamana siku ya Jumamosi huko Washington, mji mkuu wa Marekani, mji ambao una wafuasi wengi wa chama cha Democratic, na ambao katika siku za karibuni ulishuhudia shangwe na vigelegele vya kusherehekea ushindi wa Biden kwenye uchaguzi. Kukusanyika waungaji mkono wa mgombea aliyeshindwa kwenye uchaguzi katika mji unaomuunga mkono mshindi wa uchaguzi bila shaka kunaweza kuzidisha mivutano ya kisiasa kati ya pande mbili, na hasa ikitiliwa maanani kwamba katika miezi michache iliyopita, Marekani imeshuhudia ghasia na machafuko makubwa ya kulalamikia ubaguzi wa rangi, machafuko ambayo yalikuwa hayajawahi kushuhudiwa tena katika miaka ya karibuni nchini humo. Kwa msingi huo ni wazi kwamba tukio lolote dogo linaweza kuzusha ghasia nyingine kubwa zinazoweza kuenea kwa haraka katika pembe zote za nchi hiyo inayodai kuwa kinara wa demokrasia ulimwenguni. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tayari baadhi ya wasikilizaji wetu wametutumia maoni yao, nisome hapa kwanza. Ni kutoka kwa bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anasema hotuba ya rais Rohani itawarejesha mataifa itawafa, yafanya mataifa mengine yajirudi na kuwa na uhusiano mwema na Iran. Taifa la Iran linafuata mafunzo ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika uendeshaji serikali yao kiukamilifu na Kiislamu. Vilevile anasema, enyi Waislamu duniani, tujielewe kwamba Wahabi ni fitna katika umma wetu. Umoja wetu kwa madhehebu zote ndiyo mafundisho yanayopaswa kutekelezwa kwa vitendo, na hayo ndiyo mafanikio yetu hapa duniani na huko akhera. Ni maoni yake hayo, bwana Sherali Fazal wa Dar es Salaam, Tanzania. Sheikh Salim Maulid wa Hausa ya Qaim huko Tanga, Tanzania. Yeye yeah, anasema Waislamu wote tunapaswa kuungana bila kujali madhhabu zetu kumtetea bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa sababu kumvunjia heshima bwana mtume ni sawa na kuvunjia heshima Uislamu pamoja na matukufu yake yote. Pana maoni mengine hapa kutoka kwa bwana Ismail Hussein Majaliwa wa Mikanjuni huko Tanga, Tanzania. Ye anasema jamani, viongozi wa pinzani Tanzania, mbona mnachekesha na kujidhalilisha mnapokuwa bungeni? Mambo ya msingi hamyadai kwa mustakbali wa taifa, na badala yake mnashughulikia mambo yanayohusu maslahi binafsi, badala ya kushughulikia masala nyeti kama tume huru na katiba mpya inayoendana na wakati tulio nao. Tazama kama huyu tapelu wa kisiasa Tundu Lissu amesema ni vichekesho madai yake, akisema ni mambo ya kitoto wa mujibu wa maoni yake hayo, bwana Ismail, bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe, nadhani unatusikiliza sasa hivi, anasema Trump ameshindwa kuukata sasa, lililobakia au busu, ameandika bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya. Kabla ya kuleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji hapa, nisome muhtasari wa habari za dunia. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kudhamini amani na utulivu wa eneo, kuheshimu haki za kimataifa, kutoingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine, kupambana na ugaidi, kukomesha mielekeo ya uchukuaji hatua za upande mmoja, kutekeleza makubaliano na kuwa na maelewano chanya ni miongoni mwa siasa na sera zisizobadilika za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, kitafuatiwa na Haki za Watoto katika Uislamu, Makala ya Leo katika Historia na kipande cha kasida. Wasikilizaji, bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi na wapenzi wa, wa, wa, wa, wa, wa kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji, hiki kitakuwa ni kipindi cha mwisho cha Baraza la Wasikilizaji kwa mwezi huu mtukufu wa mfungo sita. Kama ilivyo ada, nacho kitakuwa na arufu ya maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah hiyo juu yake na kizazi chake, kweni nasi hadi mwisho wa kipindi msingi ya asma. Kipindi chetu leo kitakuwa na maudhui mbili, moja ni ya hii ya bwana mtume Muhammad na maulid sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na nyingine ni kuhusiana na matukio ya Marekani na kugwagwa Donald Trump na kuchaguliwa Joe Biden. Ama, anayetufungulia kipindi chetu leo ni Shekh Muhamed Mubarak Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania. Maoni yake ni kuhusu maulid ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ameandika Waislamu kote ulimwenguni tumeungana kwa ajili ya miladun nabii, rehema za Allah ziwe juu yake na hali zake. Na si tu Waislamu bali hata wasiokuwa Waislamu pia waliungana na ndugu zao Waislamu katika maulidi ya mwaka huu kama ilivyofanyika Tanzania na kote ulimwenguni. Miladun nabii mwaka huu imeonyesha kuwa bwana mtume Muhammad, rehema za Allah ziwe juu yake na hali zake, anaunganisha walimwengu wote. Aidha, ameandika maulidi ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni jukwaa zuri sana la kiroho na kidini na imani na kijamii la kuunganisha watu kokote kule waliko duniani. Anasema, tuendeleeni kusoma maulidu nabi ili tuweze kuwa na umoja mzuri wa mafanikio katika jamii zetu kokote tunapokuwa. Shukran sana, ni mimi Muhamed Mubarak Omar bin Shahbal, Tanga, Tanzania. Bwana baraza mwingine, bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga Tanzania, ameandika kuhusu maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, rehema za Allah ziwe juu yake na hali zake. Ameandika, Allah atupe kheri katika maisha yetu na atufanyie wepesi katika shida zetu. Allah ashushe rehema katika kipindi hiki, tumtaje Mtume Muhammad, rehema za Allah ziwe juu yake na hali zake kwa wingi sana. Naam, ni maoni hayo kuhusiana na umuhimu wa maulidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na kumsalia muda wote mtukufu huyo ndiyo yanayotuhitimishia mfululizo wa vipindi maalumu vya Baraza la Wasikilizaji vya mfungo sita kuhusiana na maulidi ya Bwana Mtume Muhammad. Kama mlivyoona, vipindi vyote vimejikita katika uh, maulidi ya Bwana Mtume na mambo yanayohusiana na mfungo sita katika kipindi chote cha mwezi huu, hiki kikiwa ni kipindi cha mwisho. Tunamwomba Allah aiokoe dunia na mabalaa yote kupitia rehma yake hii ambayo ameituma kwa walimwengu wote, yani Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni rehma kwa walimwengu wote. Amin. Tunaendelea mbele Ahmed na baraza la wasikilizaji, na hapa pana maoni yaliyobebwa na kichwa cha maneno kinachosomeka hivi: usioweza kuukata ubusu baba, na kama huwezi kuubusu basi ushumu da. <laughs> ni maoni yake nani? Haya, Ahmed. Naam, ni bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe huyo asma wa huko Mombasa, Kenya, na ametutumia maoni haya kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir baada ya bismillah na kutusalimu anasema, hakuchi hakuchi kwacha, hakutwi hakutwi kwatwa, hayawi hayawi huwa. Wavyele wetu wenye hikma na busara waliamba, finika kombe mwanaharamu apite, na iwapo kombe halikufinikwa na kuachwa wazi basi, izara na aibu itajidhihirisha. Bwana Shebe huyo, na ndivyo tunavyoshuhudia leo nchini Marekani, ameandika Anasema, "Ndugu huwa na baraza wenzangu, ni katika ukumbi huu huu nilitamka nikimshauri Trump afinike guo, kwani pepo laja. Na nam, pepo limevuma likaja, likampeperushia mbali maguo yake. Sasa yu mtupu tupu. Na ajabu ya mtu huyu tayari kishavuliwa nguo, badala ya kuchutama, yeye anatoka mabio huku akipayuka kuwa ameibiwa kura. Anasema sasa anauonja utamu wa kauli zake za kejeli, matusi, matukano na uongo uliopita mipaka. Naam, ni bwana Shebe huyo ambaye anaendelea kuandika. tunamshukuru kwa, tuna kwa maneno yake mazito, mieleka amepigwa na sasa yuhoi hoi taabani. Wananchi wamemkataa kwa jinsi alivyokuwa akiendesha nchi, haswa kiburi chake kwa Wamarekani na wasiokuwa Wamarekani. Leo makovu yamemvaa hana pa kujificha. Je, yes, sisi sote tunapata mafunzo gani kutokana na uongozi wa bwana huyu? Baadaye anaanza kutaja baadhi ya mafunzo tunayopata katika swala hili la kupigwa kibuti na kufurushwa Donald Trump akisema: kiburi si maungwana, usiwadharau wengine ukajiona wewe ndiye wewe, usifanye dhihaka kwa watu wakati wanateseka kwa magonjwa ukiwa kejeli na kuwachezia shere wagonjwa wa korona usitumie uongo ambao hata mtoto mdogo akikuangalia usoni anajua wazi kwamba unadanganya usijaribu kutumia ushawishi wako kuzichonganisha nchi nyingine ili uwagawanye watu zaidi na upate kuwatawala usitumia ukabila na ubaguzi wa rangi na kidini kwa kujidai unatetea maslahi ya nchi yako uwapo mamlakani usitumia ubabe na maguvu katika kila jambo. Hatimaye upole, busara na hekima kumfanya kiongozi akapendwa akapendeka. Lasi hivyo cha mtemakuni anacho. Ni mimi mwanabaraza Yahya Hasan Muhamad Shebe, England Mombasa Old Town, Kenya. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza huyu, ambaye tunamshukuru sana alipotoa uchambuzi wake kuhusiana na kejeli ya Donald Trump aliyebwagwa katika uchaguzi wa rais hivi karibuni. Kama ndio kwanza unatusikiliza kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu inaanza kwa alama kujumlisha 98 9035065487. Barua pepe yetu ama email ni swahiliradio@irib.ir. Mtandao wetu wa interneti ni pastoday.com/sw. Ama suala la uchaguzi wa Marekani na kupigwa teke zito Donald Trump limeendelea kutolewa maoni mengi tu na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Miongoni mwa wanabaraza waliotoa maoni yao, ukitoa bwana Shebe ni Bwana Muhamed Suleiman wa nchini Kenya pia, ambaye ameandika Trump Mungu atamfedhehesha zaidi ya hivi alivyofedheheka hivi sasa, maana dua mbaya za kumlaani ameombewa na watu wengi sana, kutokana na chuki na roho mbaya yake hasa dhidi ya Uislamu na Waislamu. Maulidi Huseini, msikilizaji wetu wa Magaoni Tanga Tanzania, yeye ameandika kwa heri Trumpu, karibu Biden. Ama hakika kweli kidudu mtu ameondoka na maisha yanaendelea. Sasa marafiki wa haki na ubinadamu wataendelea na maisha ya furaha, ila maadui wamebaki midomo wazi, lakini kwa hakika tunategemea uongozi bora kutoka kwa Biden, asije akawa kama Trump tu. Vile vile ameandika asemacho wa rais wa Jamhuri ya Kisama Irani ni sawa kabisa. Kwa kweli Trump alikera sana watu kutokana na siasa zake mbovu na udikteta wake wa kuwanyanyasa watu. Ama hakika kuangushwa kwa Trump imekuwa ni furaha kwa walimwengu wote wapenda amani duniani. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika: tunategemea rais mpya wa Marekani Joe Biden atajiepusha na upumbavu uliofanywa na marais waliotangulia huko Marekani kama anataka kweli kuiokoa Marekani, basi aheshimu haki za binadamu, hakikisha Wapalestina wanapata uhuru wao, anaheshimu mataifa ya dunia na dini za watu wote, pia afuate njia ya kuelimishana wanadamu, kwani huo ndiyo uungwana. Naam, ni maoni mengine hayo kutoka kwa mwanabaraza bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Taaban, kwa mujibu wa siasa za Marekani ni muhali kwa rais anayeingia madarakani kuendesha siasa zake bila ya kuunga mkono kikamilifu jinai za utawala wa kizayuni na kuwakandamiza Wapalestina. Hilo ni muhali naam. Na, na ndiyo maana asma, viongozi wa Palestina wakasema wazi kwamba Donald Trump na Joe Biden wote ni sawa na pande mbili za sarafu moja. Hakuna manufaa wanayoyatarajia kuyapata Wapalestina kwa kuingia madarakani Joe Biden huko Marekani. Hapa sasa, hapa na maoni kwa njia ya sauti. Karibuni kuyasikiliza. Ni kutoka kwake Bwana Maudil Said bin Amin wa mjini Mombasa, Kenya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, watangazaji wa Radio Tehran, ninashukuru kwa taarifa zenu ziliko zilizo nzuri, na tunaendelea kupata habari mpya mpya zinazotoka duniani, na tunashukuru kwa uwepo wenu. Inshallah. Barakallahu fikum. Lengine ni kwamba biden na trump watu wasitengemee jipya Marekani kupata raisi yoyote yule, Biden arudi, Trump wale ni wale wale, na hakuna fikira yoyote atakayekuwa nayo kwa sababu rais wa Marekani huwa hafikirii, anafikirishwa. Yeye analetewa la kufanya, analetewa la kusema, na sijui kwamba yeye ana lipi ambalo anaweza kula kulileta duniani. Sera yao ni ile ile, kwa hivyo sisi ni tuwaache wafanye mambo yao, aliombe Mwenyezi Mungu dola ya Kiislamu ya Iran iendelee kushika kasi, maanake hemo watakuwa wasemaji wazuri kutetea dunia kwa mazungumzo. Watu watawaona na wataelewa dola ya Kiislamu ya Irani ina maana gani na iko katika mwelekeo upi, kwa sababu dunia sasa hivi hataka msaada mkubwa. Kila mmoja ajaye kuongoza dunia ni kwa matakwa yake, hana mapenzi, hana undugu na hawezi kufurahisha watu, zaidi ni maudhi Mauaji yatayaleta njaa itakuwepo. Kwa hivyo ni watu ambao sio wa kutegemea. Kwa hivyo inshallah, tutegemee lolote sisi kwa Marekani, na sio geni kwetu kwa kweli, inshallah. Naam, asante sana Bwana Maulidi Saidi Binamin wa Mombasa, Kenya. Maoni yako hayo mazuri uliotutumia kwa njia ya sauti kwa kutumia WhatsApp yetu ya alama kujumlisha 9893565487 tunakushukuru. Ama mwanabaraza mwingine hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania naye amezungumzia kuchaguliwa Joe Biden kuwa rais wa 46 wa wa Marekani na kupigwa mweleka Donald Trump, akiandika hongera wananchi wa Marekani kwa kupata rais mpya na kupigwa chini Donald Trump licha ya mbwembwe, kiburi na majigambo yake. Matamshi mengine yaliyotolewa baada ya Joe Biden kushinda urais huko Marekani ni yale yaliyotolewa na mkuu wa vyombo vya mahakama vya Iran Saide Ibrahim Raisi, ambaye amesisitiza kwamba Iran imedhamiria kwa dhati kuwafuatilia kisheria wale wote walioamuru wa na waliotekeleza jinai ya kumuua kigaidi Lieutenant Jenerali Qassem Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Donald Trump ndiye aliyetoa amri ya kuuawa kidhuluma na kigaidi jenerali huyo mwandamizi wa Iran. Miongoni mwa wanabaraza waliotoa maoni yao kuhusiana na taarifa hiyo ni bwana Ahmad Muhamed wa Zanzibar ambaye ameandika, kwa kweli ni muhimu kufuatiliwa waliofanya jinai ya kumuua Qassem Sulaimani. Naye bwana Abdurrahmani Pomo wa Mwanza, Tanzania ametoa maoni kuhusu matamshi ya Ismaili Hania mkuu wa kisiasa wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas baada ya kuchaguliwa Biden. Bwana Pomo anasema ni kweli anavyosema Ismaili Hania, Quds itasalia kuwepo kwani inalindwa na Allah. Trump mwende zake kaangamia kwa laana. Wajifunze pia watawala wengine mabeberu kwamba ipo siku yao na wao watabakia katika historia tu. Naam, na na, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Uh, humu studioni nilikuwa ni mimi Ahmed Rashid na mwenzangu wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani na mhandisi sauti wetu leo hii alikuwa ni bwana Muhammad Majununiani. ishi ni salama Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu ya 96 ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayozungumzia sasa hivi ni ya haki ya mtoto ya kupewa malezi yanayotakiwa na wazazi wake wawili. Kiujumla tumeshasema mengi hadi hivi sasa, na katika kipindi kilichopita tulianza kuashiria hatua zinazochukuliwa na nchi mbalimbali mbali duniani kuwarahisishia wazazi wawili njia za kutekeleza inavyotakiwa haki hiyo ya mtoto tangu akiwa bado mchanga kabisa. Tulianza pia kuelezea kwamba jukumu la malezi ya mtoto hata anapokuwa mchanga si la mama tu, na ndio maana baadhi ya nchi zikaweka sheria ya kumpa likizo pia baba wakati mkewe anapojifungua. Leo tutaendelea na maudhui hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, nukta nyingine kuhusu hatua zinazochukuliwa kwa ajili ya kutekeleza inavyopasa haki ya malezi ya mtoto ni serikali za nchi ambazo zinatekeleza wajibu wa kutoa mchango unaotakiwa katika suala hilo. Serikali mbalimbali zinatoa mchango mkubwa wa utekelezaji sahihi wa haki hiyo kupitia upasishaji sheria zinazotakiwa, na kwa upande mwingine zimeweka ratiba na mipango mizuri ya kutoa mafunzo na kuwaelimisha wazazi na walezi kuhusu jukumu la uzito na hatari la malezi ya watoto. Kwa mfano, serikali ya Indonesia inaendesha mpango wa kuwawezesha akina mama, yani wazazi wa kike, kutumia uelewa na utambuzi wanaopata katika nyuga mbalimbali kujenga uhusiano mzuri baina yao na watoto wao tangu watoto hao wanapokuwa wachanga hadi wanapotimia miaka mitatu. Katika mpango huo wanashiriki wazazi wa kike karibu milioni moja na laki tatu wanaoishi katika takriban vijiji kumi na nane elfu na mia tano. Nukta nyingine muhimu inahusiana na familia zenye mzazi mmoja, ambapo nyingi ya familia hizo zinalelewa na mama mama wasio na waume Wanapaswa kupewa mazingatio wa maalumu na serikali kuweza kudhaminiwa mahitaji yao kwa ajili ya kuwawezesha kuwalea vizuri watoto wao. Hata hivyo, na kwa mujibu wa sheria za baadhi ya nchi, jukumu la malezi halipaswi kubebeshwa mama tu, hata wakati mtoto anapokuwa mchanga, bali baba wa mtoto naye anawajibu wa kushiriki kikamilifu katika malezi ya mtoto huyo. Suala hilo limetajwa katika kifungu cha 18 cha mkataba wa kimataifa wa haki za kisiasa na kiraia. Kifungu hicho kinasema, nchi zote wanachama zina jukumu la kutambua rasmi wajibu wa malezi ya mtoto wa wazazi wote wawili katika kipindi chote cha makuzi na malezi ya mtoto. Baadhi ya nchi zimepasisha sheria za kuwapa likizo wazazi wote wawili Wakati mtoto anapokuwa mchanga, hazitoi likizo hizo kwa mama tu, bali baba wa mtoto naye hulazimishwa kuchukua likizo kazini ili kumsaidia mama mtoto katika malezi ya mtoto mchanga. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia Leo ni Jumatano tarehe 25 mfunguo 6 mwaka 1442 Hijria sawa na Novemba 11 mwaka 2020 miladia Siku kama ya leo miaka 16 iliyopita aliaga dunia Yasser Arafat rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina na kiongozi wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO katika hospitali moja mjini Paris, Ufaransa. Alizaliwa mwaka 1929 na kuanza harakati za mapambano dhidi ya utawala dhalimu wa Israel akiwa katika rika la ujana. Mwaka 1946 Yasir Arafat alielekea nchini Misri kwa ajili ya masomo ya juu katika chuo kikuu cha Kairo, na miaka mitano baadaye alihitimu masomo katika taaluma ya usanifu wa majengo. Mwaka 1965 alirejea Palestina na kuasisi harakati ya Fatah iliyokupambana na utawala wa Tel Avive. Miaka minne baadaye alichukua hatamu za kuongoza PLO hadi alipoaga dunia miaka 45 iliyopita. Katika siku kama ya leo Angola ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mreno. Wakoloni wa Kireno kwa mara ya kwanza waliingia katika ardhi ya Angola mwaka 1483 miladia. Wakati huo ardhi ya Angola ilikuwa sehemu ya ufalme wa Congo au Zaira ya zamani. Katika siku kama ya leo miaka 67 iliyopita virusi vinavyosababisha maradhi ya hatari ya kupooza viungo vya mili ya watoto yaani polio viligunduliwa. Virusi hivyo vilipewa jina la virusi vinavyolemaza watoto kwa sababu ya kuwashambulia zaidi watoto dogo na kuwapozesha viungo vyao vya mwili. Baadaye kidogo mwanasayansi Dr. Jonas Salk aliyegundua virusi vya polio alifanikiwa pia kugundua chanjo yake. na siku kama ya leo miaka 123 iliyopita alizaliwa Ali Esfandiari mashuhuri kwa jina la Nima Yushij, muasisi wa mashairi ya kisasa nchini Iran. Esfandiari alizaliwa katika mojawapo ya vijiji vya mkoa wa Mazandaran kwa jina la Yush, huko kaskazini mwa Iran. malenga huyo baadaye alielekea Teheran na kuanza kujifunza lugha ya Kifaransa. Nima Yushij alianza kutunga mashairi na kubuni mfumo mpya wa mashairi. Miongoni mwa sifa za mfumo huo wa mashairi mapya ni kueleza masuala ya jamii kwa lugha nyepesi. Kazi, mu, kazi muhimu zaidi ya malenga huyo mashuhuri wa Iran, ni maarufu kwa jina la Afsani. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.