Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakeni nikiwakaribisha yani katika matangazo haya ya mchana idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika siku ya leo Jumatano tarehe ishirini na tano Rabiul Awal mwaka 1442 hijria ya kamaria inasadifiana na 11 Novemba 2020 miladia. Na wapenzi wasikilizaji na na tulio waandalieni mchana wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada hapo tutakuwa na kipindi cha sip katika kitabu na sunna. Na kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na makala ya sayansi na teknolojia. Na kabla ya makala hiyo ya sayansi na teknolojia, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na tutakamilisha matangazo haya kwa makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Matumaini yangu kuwa tutakuwa nasi hadi mwisho namapoa msikilizaji, na napenda na kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia ya moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars today.com sw, kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kuyapata matangazo yetu kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM 153 Tanga, Maarifa FM 19 Mwanza, Maarifa FM 997 Kigoma na Maarifa FM 141 Mtwara. Tunakaribisha uh, maoni yenu pia kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuyarusha hewani hapa studioni. Nambari yetu ya WhatsApp ni jumlisha 989035065487. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji, utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia na imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema haiogopi Trump akibakia madarakani, wala haitasisimka Biden akiingia madarakani. waziri wa afya wa Sudan aambukizwa corona, na Ethiopia yatetea operesheni za kijeshi Tigrei, yadai lengo ni kuokoa taifa. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria matukio ya sasa ya uchaguzi wa rais nchini Marekani na kusema, na hapa namnukuu: Hatuogopi iwapo Trump atabakia na wala hatutasisumka iwapo Biden ataingia madarakani. Tunachukua maamuzi kwa mujibu wa maslahi yetu. Said Abas Arakchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masala ya kisiasa, amesema na hapa namnukulu, mimi kama mtaalamu wa uhusiano wa kimataifa siwezi kutumia ibara bora zaidi kuliko ile iliyotumiwa na kiongozi mwadhamu akislamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu uchaguzi wa Marekani kuwa uchaguzi huu unavutia macho na mazingatio ya walimwengu. Ameongeza kuwa nchi ambayo inadai kuwa na demokrasia kubwa zaidi duniani na inatawaliwa kwa misingi kongwe ya demokrasia imejipata katika hali ile ile ambayo imekuwa ikizituhumu nchi zingine kuhusika nayo. Kambi zote zinatuhumiana uh, uh, kuhusu uh, kuhusika katika wizi wa kura na kwamba uchaguzi wote una ufisadi kutokana na madai ya wizi wa kura. Arakchi ameendelea kusema kuwa uchaguzi wa Marekani umeonyesha ukweli mwingine kuhusu kugawanyika jamii ya Marekani. Hivi sasa Marekani imefikia katika hatua ambayo imegawanyika katika pande mbili sawa sawa, na pande zote mbili zinashindana na haziwezi kustahimiliana. Ameongeza kuwa Trump amepata uungaji mkono wa karibu asilimia hamsini ya Wamarekani pamoja na kuwa ana sifa nyingi mbaya ikiwa ni pamoja na utumiaji mabavu na kukiuka sheria. Amesema kwa kuzingatia kuwa karibu nusu ya Wamarekani wamempigia kura akiwa na sifa hizo mbaya, kuna haja ya kufanya utafiti kuhusu jambo hilo, kwani yanayojiri Marekani yanaweza kuwa hatari kwa dunia. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Trump akienda au asipoenda, kitakachobakia ni idiolojia ya ki Trump ya kujiona bora kuliko wengine wote duniani na kupuuza ushirikiano wa kimataifa. Amesema ideolojia hii inafuatwa na asilimia hamsini ya raia wa Marekani, na nukta hiyo ni ishara kuwa watawala wa Marekani wameiongoza jamii ya nchi hiyo katika maangamizi makundi. Ya kupigania ukombozi wa Palestina yametoa taarifa na kulaani kufa shahidi mateka mpalestina Kamal Abuwar akiwa katika jela ya utawala wa kizawini wa Israeli na kusema hilo ni thibitisho la namna utawala huo unavyowatendea unyama wafungwa. Jumuiya ya Sauti ya Mateka ilitangaza Jumanne kuwa Kamal Abuwar, mateka Mpalestina ambaye kwa muda mrefu sana amekuwa akiugua saratani, amefariki dunia baada ya kuambukizwa korona na kufuatia uzembe wa kitiba katika gereza la Israeli la Jalbut. Kwa mujibu wa kituo cha upashaji habari cha Palestina, Hazim Kasim Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, siku ya Jumanne alitoa taarifa na kusema kufa shahidi Kamal Abuwar kumepelekea idadi ya wafungwa waliokufa shahidi kufika 226 na hii ni dalili ya wazi kuwa jinai za kivita za utawala wa kizayuni dhidi ya wafungwa wa Palestina zingali zinaendelea. Kamati ya mapambano ya Palestina imetoa taarifa na kusema kufashahidi Abuar ni matokeo ya sera za uzembe wa kitiba na ubaguzi wa wazi wa adui mzayuni. Kamati hiyo imesema magereza ya utawala wa kizayuni wa Israel yamekuwa yakikiuka sheria za kimataifa kwa makusudi kwa kuwakendamiza na kuwanyima haki mateko Palestina. Nayo harakati uhuru wa Palestina imesema kufa shahidi Abuar ni jinai nyingine ya Israel katika orodha ndefu ya jinai zake. Karibu mateka 4800 wa Palestina, wakiwemo wanawake 41 na watoto 140 wanashikiliwa katika jela za kuogofya za utawala wa kizayuni wa Israeli. Mateka hao wa Palestina ni kati ya waathirika wakubwa wa, wa, wa jinai za utawala huo wa kizayuni. Inakadiriwa kuwa tokea mwaka 1967 Wapalestina 226 wamekufa shahidi katika jela za utawala wa kizayuni wa Israeli. Tokea zamani mateka wa Palestina wamekuwa wakiishi katika hali mbaya sana katika magereza ya utawala wa Israeli, na sasa baada ya kuibuka janga la korona, hali yao imezidi kuwa mbaya. Utawala wa Israeli umekataa kuwapa mateka wa Palestina huduma na suhula za afya. Moja ya hatua zilizo dhidi ya binadamu ambazo Israeli imezichukua dhidi ya mateka wa Palestina ni kuwatuma madaktari walioambukizwa korona kuhudumu katika magereza hayo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idha ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ethiopia imetetea operesheni ya kijeshi inayoendelea katika sehemu ya kaskazini mwa nchi hiyo na kusema operesheni hiyo inalenga kuokoa taifa. Akizungumza na waandishi habari, Ridwan Hussein ambaye ni msemaji wa kikosi cha hali ya dharura cha taifa kilichoanzishwa kwa ajili ya Tigray amesema lengo la kuanzishwa kwa operesheni ya kijeshi kaskazini mwa nchi hiyo wiki iliyopita ni kuiokoa nchi, mamlaka ya nchi na kuhakikisha nchi inashikamana pamoja. Amesema serikali iko tayari kukaa chini na kufanya mazungumzo na yeyote mwenye ugomvi na serikali. Jeshi la Ethiopia tarehe nne mwezi huu wa Novemba lilianzisha mashambulizi dhidi ya harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigray, yaani the Tigray People's Liberation Front, kwa kifupi TPLF. Hujuma hiyo ilianza kwa amri ya waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed. Taarifa zinasema Ethiopia imetumia ndege za kivita kudondosha mabomu katika eneo hilo ambalo linataka kujitenga. Hussein amesema chama cha TPLF kimepora silaha nzito kutoka jeshini, ambapo serikali inalenga kuhakikisha silaha hizo hazitumiki dhidi ya Waethiopia na watu walio nje ya Ethiopia. Amesema serikali imetangaza kukamata roketi na makombora yenye uwezo wa kwenda kilomita mia tatu ambapo TPLF nayo imesema haina uwezo wa kushambulia shabaha iliyo umbali wa kilomita mia tatu tu, bali pia inaweza kushambulia mji mkuu wa nchi hiyo Addis Ababa, ambapo upo umbali wa kilomita 700. Waziri mkuu Abiy Ahmed amesema serikali yake imejaribu kuepuka vita na mapigano lakini jambo hilo haliwezi kufanywa na upande mmoja. Waziri mkuu wa Ethiopia amesema kuwa hujuma ya harakati ya ukombozi wa Tigray dhidi ya kambi ya jeshi imevuka mstari mwekundu. Abiy Ahmed pia amewataka Waethiopia kufuatilia hali ya mambo kwa utulivu na kushirikiana na jeshi la taifa. Mzozo huo wa serikali ya Ethiopia na jimbo la kaskazini la Tigrei umevuka mpaka baada ya maelfu ya watu kuhamia nchini Sudan, pamoja na wanajeshi wanaotafuta ao walowasi. Karibu wakimbizi elfu sita wakiwemo wanawake na watoto wamewasili katika mkoa wa Kasala nchini Sudan, na wengine wako njiani. Duru zinadokeza kuwa zaidi ya Waethiopia laki mbili wanatarajiwa kuvuka mpaka na kuingia Sudan katika siku chache zijazo, wakiwa wanakimbia vita katika nchi yao. Wakati huo huo, Umoja wa Afrika umetoa wito kwa Ethiopia kusitisha operesheni yake ya kijeshi katika eneo hilo la Tigrei. Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahammad ametoa wito kwa usi, wito wa usitishwaji mapigano, huku akitaka pande zote hasimu zilinde na kuheshimu haki za uh, raia. Tutaelekea sasa uh, nchi jirani ya Sudan ambapo kaimu waziri wa afya wa Sudan Osama Ahmed Abdul Rahim, pamoja na mkurugenzi mkuu wa huduma ya msingi ya afya na mkurugenzi mkuu msimamizi wa dawa za kimatibabu wa wizara ya afya, wote wamepata ugonjwa wa COVID-19 au korona. Ikitoa taarifa, wizara ya afya ya Sudan imesema watu hao walioathiriwa wanapatiwa matibabu na wapo kwenye hali nzuri na kwamba waziri wa afya anaendelea na kazi zake akiwa kwenye kituo cha karantini. Wakati huo huo, kamati ya juu ya dharura za afya nchini Sudan imewataka wananchi kupunguza mikusanyiko na safari katika kipindi cha sikukuu ili kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa huo. Sudan ina watu mia saba na saba walioambukizwa COVID kumi na tisa tangu mwanzoni mwa Novemba, idadi ambayo ni kubwa ikilinganishwa na mwanzoni mwa wimbi la kwanza. Hadi sasa, jumla ya watu elfu kumi na nne na mia moja hamsini na tano wameambukizwa korona nchini Sudan wengine elfu moja mia kumi na sita wamefariki dunia. Maambukizi ya korona nchini Sudani yalianza kupanda tena wiki mbili zilizopita baada ya kushuka kwa wiki kadhaa. Na tukiwa katika kadhia hiyo hiyo ya korona, Kenya imetoa wito kwa jamii ya kimataifa kuhimiza upatikanaji sawa wa chanjo ya korona au COVID-19 kufuatia taarifa za mafanikio katika majaribio ya chanjo. Patrick Amoth, mkurugenzi mkuu wa afya katika Wizara ya Afya ya Kenya amesema Kenya inakaribisha tangazo hilo la mafanikio ya chanjo iliyo salama ambayo itaharakisha juhudi za kudhibiti janga la korona. Amesisitiza kuwa chanjo ya COVID-19 ni bidhaa ya afya ya umma duniani ambayo nchi zote zinapaswa kupata, uh, kwa usawa. Pia amethibitisha tena uungaji mkono wa Kenya kwa da Shirika la Afya Duniani WHO kama shirika maalum la Umoja wa Mataifa na la uratibu afya ya dunia na dharura ya afya duniani. Amoth amesema Kenya chini ya usimamizi wa kamati ya kitaifa ya COVID-19 inatekeleza mkakati wa kinga inayolenga kukabiliana na kuenea kwa COVID-19. Mnamo Jumatatu Novemba 9, 2020 kampuni ya kutengeneza dawa ya Pfizer na BioNTech zilisema chanjo hiyo mpya imebainika kuwa na asilimia 90 ya uwezo wa kutibu. Hii ina maana kuwa tisa kati ya wagonjwa kumi wa COVID-19 waliotumia chanjo hiyo walipata afueni. Kampuni hizo pia zilisema kuwa dawa hiyo haikuonyesha madhara yote kwa wagonjwa waliotumiwa kuifanyia majaribio. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nawapem msikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutega sikio uchambuzi wa kisiasa, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na uchambuzi huu utahusu indhari ya Wazayuni kuhusu kusambaratika uchumi wa Israeli. Naftali Benet, kiongozi wa chama cha harakati ya mrengo wa kulia wenye kufurutuada kinachojulikana kama chama cha the new right amesema kuwa katika hali ya hivi sasa utawala wa Israeli unaelekea upande hatari na wa kutisha, na kwamba ukombioni kusambaratika kiuchumi. Filhali utawala wa kizaweni wa Israeli unakabiliwa na matatishio mbalimbali kama vile muundo wa kijamii usio na uwiano, tatizo la uhajiri na mgawanyiko wa kijamii na kizazi. Hata hivyo matatizo ya kiuchumi ndio changamoto kubwa inayoukabili utawala huo bandia. Uchumi wa utawala huo umekuwa ukidhoofika hatua kwa hatua katika miaka ya hivi karibuni na hivi sasa umefika katika hatua ya kusambaratika kabisa. Kiwango cha ukosefu wa ajira katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, ambazo zimepewa jina bandia la Israel kimeripotiwa kuongezeka mno, haswa katika mwaka uliopita wa 2019 na mwaka huu unaoelekea ukingoni. Kanali ya redio ya RTL ya Ufaransa imeandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba kiwango cha ukosefu wa ajira huko Israel katika miezi ya hivi karibuni kimepanda kutoka asilimia 3.4 mwezi Februari hadi asilimia ishirini na saba mwezi Aprili mwaka huu. Kiwango hicho cha ukosefu wa ajira kiliongezeka pia katika miezi iliyofuata. Halikadhalika, nakisi ya bajeti imeongezeka pia huko Israel. E, baadhi ya asasi zimetabiri kwamba nakisi ya bajeti ya wazayuni itaongezeka kutoka asilimia tatu nukta saba mwaka elfu mbili kumi na tisa na kufikia asilimia saba mwishoni mwa mwaka huu, kwa sababu mbalimbali zinazotajwa na wajuzi wa mambo kuhusiana na kuzorota uchumi wa utawala vamizi wa Israel. Moja ya sababu hizo muhimu ni mlipuko wa janga la korona katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israel. Takwimu za hivi karibuni kabisa zinaonyesha kuwa zaidi ya watu laki tatu ishirini elfu wameambukizwa virusi vya korona Israel. Baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu limekuwa na utendaji mbovu sana katika kukabiliana na mlipuko wa korona kiasi kwamba kumekuwa kukishuhudiwa maandamano mtawalia uh, dhidi ya Netanyahu ambapo waandamanaji wamekuwa wakitoa wa wito kwa waziri mkuu huyo wa utawala bandia wa Israel ajiuzulu. Kabla ya hapo, mtandao wa kizawini wa wala ulikuwa umetangaza katika ripoti yake ukilinukulu baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni wa Israeli kwamba kuenea ya korona huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na matokeo yake mabaya kwa uchumi wa Israeli kumepelekea kuongezeka kwa asilimia 40 kufilisika Wazayuni. Baraza la, la mawaziri la Netanyahu linakabiliwa na matatizo ya kiuchumi na kijamii katika kukabiliana na korona. Tarehe 20 Machi mwaka huu serikali ya Netanyahu ilipasisha sheria ya hali ya tahadhari. Matokeo ya sera hizo za kubana na mambo si tu kwamba hazijasaidia chochote katika kukabiliana na korona, bali zimeongeza matatizo ya kiuchumi katika utawala huo. Ilan Bars, mmoja wa maafisa wa usalama wa zamani wa Israeli anasema kuhusiana na taathira ya korona kwa uchumi wa utawala huo kwamba uchumi wa Israeli umepata pigo kubwa mno kutokana na kuenea korona, na zaidi ya wakazi wake milioni moja, nukta mbili hivi sasa hawana ajira. Mbali na virusi hivyo vya korona sera za Israeli za kupenda vita ni sababu nyingine inayotajwa na weledi wa mambo kwamba imechangia kuongezeka matatizo ya utawala huo uh, ghasibu katika mwongo mmoja wa hivi karibuni, ambapo madaraka yamekuwa mikononi mwa Benyamin Netanyahu, Israeli imeanzisha vita katika miaka elfu mbili kumi na mbili elfu mbili kumi na nne elfu mbili kumi na nane na elfu mbili kumi na tisa dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza licha ya kuwa uh, Uh, kwa vita vyake hivyo, Israeli imewasababishia wapalestina hasara mbalimbali, lakini yenyewe pia imegharamika pakubwa. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sib fwaini katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa ya wa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tunakukaribisheni kujiunga nasi kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi cha septi katika Qurani na hadithi ambayo bila shaka itatunufaisha sisi sote kwa pamoja. Ni wazi kwamba Uislamu hauishii katika mijadala ya kiakili na kimantiki hata kama mambo haya yote ni ya msingi katika njia ya imani, bali masuala ya kiroho, nafsi, hisia na maadili ni masuala yaliyomo na muhimu sana katika maisha ya mwanadamu. Mapenzi ni jambo muhimu sana na la msingi katika maisha ya kiroho. Hivyo ni wazi kwamba mtaafikiana nasi, wapenzi wasikilizaji, tusikilize kuwa mapenzi yanapaswa kuelekezwa kwa Mwenyezi Mungu mtu anayempenda Mwenyezi Mungu naye akawa anamridhia mtu huyo. Mapenzi haya yaliinuliwa na kufikia daraja ya juu zaidi, kiwango cha kufanywa kuwa ni thawabu na sehemu muhimu katika ujumbe wa mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammadin Ilmustafa, sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Hilo hutimia iwapo mapenzi hayo yatadhihirishwa kwa ikhlasi kuwahusu ahlubeiti wa mtukufu mtume na kwa lengo la kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu. Ahlubeiti hao alaihimussalam, ni watu maalumu katika nyumba ya Bwana Mtume ambao Mwenyezi Mungu mtukufu amewazungumzia katika kitabu chake kitakatifu yani Quran kwa kusema: sema kwa haya sikombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu Wasikilizaji wapenzi, huenda mtu akauliza swali kwamba, je, ni ndugu gani hawa ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametaka waja wake wawapende na kuwajibisha mapenzi kwao? Ni ndugu gani hawa ambao Mwenyezi Mungu amemtaka mbora wa viumbe Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, awaamuru wafuasi wa dini yake iliyokamilika zaidi wawapende na kuahidi kuwapa malipo mema na makubwa zaidi. Kutokana na jambo hilo, tunajibu swali hili kwa njia mbili. Ya kwanza ni kwamba Waislamu wote wameafikiana kwamba riwaya zinazozungumzia swala hili zinathibitisha kwamba makusudio ya ndugu hawa ni jamaa na watu wa karibu ya mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miongoni mwa riwaya hizo ni ile iliyonukuliwa na Alkanji Ashafii katika kitabu chake cha Kifayatu Atalin ambayo imenukuliwa na sahaba mashuhuri na mwaminifu, yaani Jabiri bin abdullahi l Ansari, kwamba alisema mwarabu mmoja wa jangwani, yani bedui, alifika mbele ya mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam na kumwambia: ewe Muhammad, nifahamishe Uislamu ni nini? Mtume akasema: Uislamu ni kutamka kwamba ninashuhudia kwamba hakuna Mungu isipokuwa Allah mmoja tu asiyekuwa na mshirika na kwamba Muhammadi ni mja na mtume wake. Mwarabu huyo akauliza tena, je, utanitoza malipo juu ya hili? Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akamjibu la, isipokuwa mapenzi katika ndugu, yaani watu wangu wa karibu. Mwarabu akauliza tena, ndugu zangu au ndugu zako? Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akasema ndugu zangu. Mwarabu akasema, wacha nikupe baia. Mwenyezi Mungu amlaani mtu asiyekupenda na asiyewapenda ndugu zako yaani watu wa karibu yako. Njia hii ya pili, wapenzi wa sikilizaji, ni ile ambayo maulamaa na wanazuoni wote wa Kiislamu wanakubaliana nayo. Tabari anasema katika tafsiri yake ya Jamiul Bayan, akifafanua aya ya qurba au almawadda, kwamba Abu Ishaq alisema, nilimuuliza Umra bin Shuaib kuhusu kauli ya Mwenyezimungu Mtukufu katika Qur'ani inayosema sema, kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Naye akasema wao ni ndugu, yaani watu wa karibu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na katika tafsiri ya aya hii, ashaukani anaandika katika kitabu chake baada ya Mwenyezi Mungu kubainisha kile alichomfahamisha Mtume wake sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika sheria tukufu za dini kupitia kitabu chake kitakatifu, alimwamuru awaambie watu kwamba hakutaka malipo yoyote kutokana na mafundisho ya dini na ulinganiaji aliyoufanya, isipokuwa awaambie kwamba kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu, yani, sema ewe muhammad sikuombeni malipo yoyote kutokana na ulinganiaji huu wa ujumbe wa mwenyezi mungu isipokuwa kuwapenda watu wa karibu yangu na sasa wapenzi wa sikilizaji hebu na tubainishe maana halisi ya neno ndugu lililotumika katika aya hii ili tupate kujua kwamba ndugu hao ni ndugu na watu wote wa karibu ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam au ni watu maalumu katika ndugu hao? Na jibu la swali hili pia linatimia kwa njia mbili. Ya kwanza ni kupitia hadithi ikiwemo hii ambayo imenukuliwa na Muhibuddini Altabari Ashafii katika kitabu chake cha Dhakhairu Luqba Fi Manakibi Dhawi Lqurba kwamba Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema hakika Mwenyezi Mungu amejalia malipo yangu ni kuwapenda Ahlu Baiti wangu, na bila shaka nitakuulizeni kesho siku ya Kiama kuhusiana na jambo hilo. Hadithi nyingine ni ile iliyonukuliwa na Shekh Kuleini katika kitabu chake mashuhuri cha Alkafi, ambapo ananukuu hadithi kutoka kwa Imamu Jafar Sadiq alaihi ssalamu, akifafanua maana ya wanaokusudiwa katika neno la qurba, yaani ndugu, katika aya tunayoijadili, kwa kusema wao ni maimamu alaihim ssalamu. Ama njia ya pili ni ya ushahidi, ambapo moja ya ushahidi huo ni ule ambao umenukuliwa na Alhafidh Asuyuti Ashafii katika tafsiri yake ya Durarul Manthur katika ufafanuzi wake wa aya tukufu ya Qurba, akitegemea hadithi ambayo imepokelewa na Abu Dailam ambaye anasema Ali bin Husein alaihi ssalam Alipoletwa mateka katika mji wa Damascus yani Siria, mmoja wa watu wa Sham alisimama na kusema, ninamshukuru Mwenyezi Mungu ambaye amekuweni na kukung'oweni kutoka kwenye nafasi yenu. Ali bin Hussein alayhi salamu akamwambia, je, umeshawahi kusoma Qurani? Mtu huyo akasema, naam. Ali bin Hussein alayhi salamu akamuuliza, je, umesoma sura ya hamim Akasema naam. Akamuuliza hujawahi kusoma aya inayosema, sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Mtu huyo akawa ameshangaa na kuchanganyikiwa na kuuliza, je, ni ninyi ndiyo watu hao? Akasema naam. na ushahidi mwingine ni ule ambao umenukuliwa na Alhadhrami Alshafii kupitia hadithi aliyoinukuu katika kitabu chake cha Wasilatulmaali fi Manaqibi Lal, kutoka kwa Imam Ali alaihi ssalam, ambaye anasema halindi mapenzi yetu ila kila muumini. Kisha akanukuu ufafanuzi uliotolewa na Wahidi katika kitabu chake cha Asbabu Nuzul akibainisha hadithi mashuhuri ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam inayosema kwamba yule ambaye mimi ni bwana na msimamizi wa mambo yake basi Ali bin abitalib ni bwana wake, na kusema usimamizi huu wa mambo ambao ulithibitishwa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kila mtu ataulizwa juu yake, yaani haki ya usimamizi na uongozi wa Imamu Ali bin abitalib alaihi ssalam na ahlubaiti wa mtume sallallahu alaihi waalihi wasallama, siku ya kiama, kwa sababu Mwenyezi Mungu alimwamuru mtume wake awajulishe wanadamu kwamba hakuwaomba malipo yoyote kutokana na ujumbe aliyowafikishia na ulinganiaji aliyowafanyia isipokuwa kuwapenda watu wa karibu yake. Yani, wanadamu wataulizwa iwapo waliwapa Ahlubeiti hao wa mtume haki yao ya kuwaongoza na kusimamia mambo yao kama walivyotakiwa kufanya na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, au walipuuza na kukanyaga haki hiyo na hivyo kustahiki kuwajibishwa na kuadhibiwa. Na kufikia hapa, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha siptoini katika Qurani na hadithi ambacho tunataraji kwamba kimekunufaisheni vya kutosha. Basi hadi tutakapokutana tena katika juma lijalo, tunakuageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana wa leo kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, baada ya mdosu mrefu Nam na nalikunjua na jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na naanza na gazeti la Daily Nation ambalo pamoja na mambo mengine limeakisi takwimu za korona nchini humo na kuandika kuwa wagonjwa wengine ishirini na nne wa COVID 19 au corona wameaga dunia katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Kenya. Idadi hiyo inafanya vifo vya COVID 19 nchini Kenya kufikia 1154 hadi sasa. Jumla ya watu 64588 eh, wameambukizwa corona nchini humo. Uh, habari ya bunge la seneti la nchini Kenya kuruhusu mavazi ya kiutamaduni bungeni imeakisiwa pia na gazeti hilo la Daily Nation. Hiyo ni baada ya seneta wa eneo la Narok kufika bungeni akiwa amevalia mavazi ya Kimasai. Aidha, gazeti la Daily Nation lina habari sema ya kuwa Tundu Lisu, kiongozi wa chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania, ameondoka nchini humo na kuelekea Ubelgiji. Gazeti hilo limeandika kuwa Lisu alikimbilia uh, amekimbilia Ulaya. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo zinasema BBI Raila Azimia Ruto Sherehe. Odinga asema ripoti hiyo itahaririwa tu na wala hakuna mapendekezo mapya ambayo yatajumuishwa. Walio eh, kaidi kanuni wakosa kufika mahakamani. Pia kuna habari nyingine isemayo mgombea huru ajiondoa eh, na kuunga mkono Boga. Ni katika kinyang'anyiro cha eneo eh, bunge la Msambweni katika ukanda wa pwani nchini Kenya pia kuna habari semayo Sonko na Badi warushia na tope kuhusu taka mitaani. Ni kuhusu uhasama baina ya gavana wa Nairobi eh, Mike Sonko na eh, mkuu wa halmashauri ya Nairobi Muhamed Badi eh, ambao wameendelea kuvutana kwa muda mrefu. Pia kuna habari semayo Mseveni azindua rasmi kampeni yake ya urais, na habari nyingine anasema Biden kotini huku Trump akisisitiza alishinda. Sasa naliangazia gazeti la Standard ambalo kwa upande wake limeandika li jinsi magavana walivyowabana Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga kuhusiana na ripoti ya BBA ambapo wamekuja na orodha ya mapendekezo magumu. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la The Star lakini kwa anuani semayo, magavana tunayotaka yafanyike kabla ya kuelekea katika kura ya maoni. Tukiachana na magazeti hayo nchini Kenya sasa uh, tuna alielekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti e, nchini Uganda, na habari ambayo tunaiangazia ni kuhusu kuzinduliwa na kupamba moto kwa kampeni za wagombea urais pamoja na ahadi kemkemu kwa wapiga kura. The habari hizo zimetawala kurasa za matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo. New Vision limemnukulu au limemnukuu Mugisha Muntu, mgombea kiti cha urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha ANT, akiwaonya Waganda au Wanauganda Uh, kuchukua tahadhari kuhusiana na COVID-19. Aidha, amewataka wananchi wa Uganda uh, kuchagua viongozi wanaoheshimu sheria na utukufu wa mwanadamu. Alkadhalika, mtu amesema amejitokeza kugombea kiti cha urais ili kuwakomboa Waganda kutoka katika dhuluma, ukosefu wa ajira na makazi duni. Kuhusiana na kampeni za mgombea wa chama tawala cha NRM, New Vision limeandika, Museveni aenda kaskazini. Limeandika pia kuwa wanafunzi elfu saba wapate ufadhili wa masomo wa serikali. Na jeshi la polisi Uganda limethibitisha kukamatwa kwa Obra Tamale, mtuhumiwa ambaye alirekodiwa kwenye video moja akiingiza kitu kisichojulikana ndani ya kuku kwa kudunga sindano na baadaye kuchoma na kuuza kuku hao nam. Tukiachana na e, tukia magazeti hayo nchini Uganda, sasa tunahitimishia udondozi wetu wa magazeti nchini Tanzania, magazeti ya leo Tanzania yameakisi eh, habari ya kuondoka nchini humo na kuelekea Ubelgiji Tundulisu aliyegombea urais wa nchi hiyo eh, katika uchaguzi uliofanyika Oktoba 28 kwa tiketi ya Chadema. Aidha, habari nyingine iliyotawala kurasa za matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania ni ya kuanza rasmi shughuli za Bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, huku Job Ndugai akikalia tena kiti cha uspika. Mwananchi limeandika Ndugai aja kivingine kwa bunge la 12, asema wabunge kuabubu na kujipendekeza hakutowasaidia, adokeza wengi e, kuwa CCM haina maana litakuwa la ndio. Serikali yatoa mwongozo kukabili ajali za moto shuleni ni kichwa kingine cha habari katika gazeti la Mwananchi. Mtanzania nalo ni habari semayo liswa rudi Ubelgiji. Habari Leo eh, limeandika Dugai asema halitakuwa bunge la ndio, na Dkta Abbas asema wanaodai kutishiwa wanaigiza. Wana habari nyingine asema Dk Mwinyi kuzindua baraza la wawakilishi, na JPM ataka wabunge wa CCM wasijisahau. Na mlazi a dasina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Nam, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya sayansi na la teknolojia tofauti na makala ya leo katika historia sayansi na teknolojia mpya Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa na wataalamu hapa nchini Iran inaendelea kufanyiwa majaribio kwa wanadamu. Akizungumza na waandishi wa habari, waziri wa afya wa Iran, Daktari Said Namaki, amesema kuna makundi matano ambayo yanajishughulisha na uundoaji wa chanjo hiyo na kwamba makundi mawili yameweza kupata matokeo mazuri. Amesema Iran imebuni njia mwafaka za kukabiliana na virusi vya COVID-19 na tayari imeshalifahamisha shirika la afya duniani WHO kuhusu hatua ilizopiga. Amesema kuna matumaini makubwa kuwa katika mustakabali usio wa mbali watu wa Iran watapata habari njema kuhusu chanjo ya covid-19 iliyoundwa humo nchini. Waziri Namaki amesema iwapo watu wote watazingatia kanuni za kukabiliana na covid-19 kasi ya kuenea ugonjwa huo itapungua. Aidha amesema kuwa katika muda wa siku hamsini za mwanzo za mripuko wa virusi vya korona, na licha ya kuwepo vikwazo vya kidhalimu vya Marekani, sekta ya petrokemikali ya Iran ilizalisha mada zilizowezesha kutengeneza mavazi ya kinga na barakoa zenye uzito mwepesi kabisa. Waziri wa afya wa Iran ameongeza kuwa katika kipindi hicho Jamhuri ya Kiislamu Iran iliweza, mbali na kujidhaminia ya mahitaji yake, kusafirisha na kuuza eh, nje ya nchi pia eh, vifaa vya utibabu na eh, pia sekta nyinginezo za tiba. Sambamba na kushadidi janga la maambukizi ya virusi vya korona, wigo wa vikwazo vya Washington umepanuka na kujumuisha uga huo wa tiba marekani inadai kwamba vikwazo ilivyoiwekea Iran havijazuia kuingizwa humo nchini bidhaa za huduma na mahitaji ya kibinadamu, vikiwemo vifaa vya udaktari na tiba pamoja na dawa. Lakini licha ya madai hayo, mipaka iliyowekwa kutokana na vikwazo imekwamisha kikamilifu mabadilishano ya kibenki na kibiashara na kutatiza uingizaji na utoaji wa fedha za kigeni nje ya Iran, jambo ambalo limesababisha matatizo makubwa katika agizaji dawa kutoka nje au kuingiza nchini malighafi za kutengeneza dawa hizo. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, tangu mwaka uliopita 2019, Irani imekuwa ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa dawa kwa sababu ya hofu yaliyonayo makampuni mengi ya kigeni na mabenki ya kimataifa ya kuandamwa na adhabu na vikwazo vya Marekani, na jambo hilo limewafanya Wairani washindwe kupata baadhi ya dawa muhimu sana za matibabu pamoja na kunufaika na haki yao ya kiafya. Lakini pamoja na hayo Iran sasa inajitahidi kujitosheleza katika sekta ya tiba. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezindua kampeni ya kuzuia usambazaji wa taarifa za uongo mitandaoni, ambapo ametoa wito kwa watu wote duniani kutoa ahadi ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni kupitia kampeni ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni iliyopewa kitambulisho, uh, mada au hashtag ya pledge to pause kwa Kiingereza, yaani ahadi ya, ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa ambazo hazijathibitishwa ni sehemu ya kampeni pana ya mabadiliko ya tabia ambayo inakusudia kuunda kanuni mpya za mitandao ya kijamii kusaidia kupambana na athari zinazoongezeka za habari potofu na za uongo zinazosambaa kwa kasi kupitia video fupi ambayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameiweka katika ukurasa wake wa mtandao wa Twitter na Instagram, kiongozi huyo Umoja wa Mataifa ameanza kutulia kwa takribani sekunde tano ili kuonyesha angalau kwa mfano kwamba watumiaji wa mitandao wanatakiwa kutulia kidogo kabla ya kuanza kusambaza video ambazo hawajawa na uhakika na kilichomo ndani yake, na ikiwa ni cha kweli au la, na kisha akasema, wakati wa janga la Covid 19, taarifa potofu inaweza kuwa hatari. Ahidi kutulia kwanza na usaidie kuzuia kusambaa kwa habari potofu. Mtindo wake huo aliotumia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kutulia kwa sekunde chache na kisha kutoa ujumbe unategemewa kuigwa na kurudiwa na viongozi wengi wa ulimwengu, watu wenye ushawishi na pia wananchi kote ulimwenguni. Kampeni hiyo ya pause au tulia ni sehemu ya kampeni kubwa ya mpango wa Umoja wa Mataifa uliozinduliwa mnamo Mei mwaka huu ili kuwasilisha habari za kiafya zinazoweza kuthibitika kisayansi, hususan wakati wa mshikamano wa ulimwengu wakati huu wa janga la COVID-19. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dktari Tedros Gebreyesus ametaja bara la Ulaya na Amerika kama maeneo ambako maambukizi mapya ya ugonjwa wa COVID-19 au korona yameripotiwa kwa kiasi kikubwa. Dktari Tedros amesema katika miji mingi kwenye mabara hayo, idadi ya wagonjwa wanaosaka matibabu hospitalini sambamba na wale walio mahututi imeongezeka. Amesema teknolojia za kisasa zinaweza kutumiwa kudhibiti kusambaa kwa korona. Mathala na apu ya kuonya kuhusu corona, yani corona worn up ambayo inatumika nchini Ujerumani kusambaza majibu ya vipimo vya corona kwa watu waliopimwa ni mfano wa app hizo. Amesema apu hiyo uh, katika siku mia moja za mwanzo wa kutumika imesambaza majibu kwa watu takribani milioni moja na laki mbili. Alkadhalika, app ya Arogia Setu ya nchini India ambayo nayo pia inapatikana kwenye simu na imeshapakuliwa na watumiaji zaidi ya milioni mia hamsini imesaidia idara za afya kubaini maeneo ambako kuna uwezekano wa mlipuko na kupeleka huduma za vipimo. Nchini Denmark nako, kupitia apu ya kwenye simu zaidi ya watu elfu mbili mia saba wamechunguzwa iwapo wana virusi vya korona au la, baada ya kupokea taarifa kupitia simu zao. Nako nchini Uingereza, serikali imezindua apu mpya kuhusu COVID 19 idara ya afya nchini humo, ambayo ndani ya wiki moja imepakuliwa na zaidi ya uh, watu milioni kumi. Pamoja na kuwajulisha watumiaji wake iwapo wameweza kuambukizwa virusi vya korona hapo, hiyo inaruhusu mtumiaji kupanga muda wa kufanyiwa uchunguzi na kupokea majibu na kufuatilia pia maeneo ambayo wa walitembelea, sambamba na kupokea maonyo mapya. Katibu mkuu au kiongozi wa WHO anasema uh, shirika hilo linashirikiana na kituo cha Ulaya cha kinga na udhibiti wa magonjwa ili kutathmini ufanisi wa apu zao za ufuatiliaji waambata wa wale wanaothibitishwa kuwa na virusi vya korona. Na serikali ya Rwanda imetangaza kuwa imehalalisha kisheria ya ukulima na mauzo ya nje ya nchi ya mmea wa bangi kwa ajili ya matumizi ya tiba ili kupata fedha kikao cha baraza la mawaziri kilichokaa uh, hivi karibuni nchini humo kiliidhinisha miongozo juu ya ukulima uh, usindikaji na mauzo ya nje ya mimea ya matibabu ya thamani ya juu nchini rwanda akizungumza na televisheni ya taifa hilo waziri wa afya wa rwanda daktari daniel ngamija alisema mimea hiyo inajumuisha pia bangi taifa hilo lililopo afrika mashariki limehalalisha bangi baada ya nchi kama vile malawi lesoto Afrika Kusini, Zambia na Zimbabwe kuhalalisha kisheria mauzo ya bangi au matumizi ya mmea huo. Waziri wa afya wa Rwanda ameeleza kuwa nchi hiyo inataka kutoa mchango wake kwa vituo vya utafiti na sekta ya madawa kwa kutoa rasilimali ili ipate faida ya fedha. Amesema ni wakulima waliopewa leseni tu ambao wataruhusiwa kuzalisha zao hilo, na ameongeza pia uvutaji bangi bado ni kinyume cha sheria nchini humo, kulingana na bodi ya maendeleo ya Rwanda. Taarifa hiyo imeweza kuidhinishwa na taasisi muhimu za afya nchini humo, na iwapo mtu yoyote atapatikana analima au kuuza bangi nchini Rwanda bila idhini, anaweza kuadhibiwa hadi kifungo cha maisha jela, huku mvutaji akikabiliwa na kifungo cha miaka miwili jela, kwa mujibu wa sheria za nchi hiyo usikilizaji na kwa habari hiyo ya kilimo cha bangi nchini Rwanda ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya yes, sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 25 mfunguo 6 mwaka 1442 hijria sawa na Novemba 11 mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 16 iliyopita aliaga dunia Yasser Arafat, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina na kiongozi wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO katika hospitali moja mjini Paris Ufaransa. Alizaliwa mwaka elfu moja mia kenda ishirini na tisa na kuanza harakati za mapambano dhidi ya utawala dhalimu wa Israel akiwa katika rika la ujana. Mwaka elfu moja mia kenda arobaini na sita Yasir Arafat alielekea nchini Misri kwa ajili ya masomo ya juu katika chuo kikuu cha Kairo na miaka mitano baadaye alihitimu masomo katika taaluma ya usanifu wa majengo. Mwaka elfu moja mia kenda sitini na tano alirejea Palestina na kuasisi harakati ya Fatah ili kupambana na utawala wa Tel Aviv. Miaka minne baadaye alichukua hatamu za kuongoza PLO hadi alipoaga dunia miaka 45 iliyopita. Katika siku kama ya leo, Angola ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mreno. Wakoloni wa Kireno kwa mara ya kwanza waliingia katika ardhi ya Angola mwaka 1483 miladia. Wakati huo, ardhi ya Angola ilikuwa sehemu ya ufalme wa Kongo au Zaira ya zamani. Katika siku kama ya leo miaka 67 iliyopita, virusi vinavyosababisha maradhi hatari ya kupoza viungo vya mili ya watoto yaani polio viligunduliwa. Virusi hivyo vilipewa jina la virusi vinavyolemaza watoto kwa sababu ya kuwashambulia zaidi watoto dogo na kuwapozesha viungo vyao vya mwili. Baadaye kidogo mwanasayansi Dr. Jonas Salk aliyegundua virusi vya polio alifanikiwa pia kugundua chanjo yake. Na siku kama ya leo miaka 123 iliyopita alizaliwa Ali Esfandiari mashuhuri kwa jina la Nima Yushij, mwasisi wa mashairi ya kisasa nchini Iran. Esfandiari alizaliwa katika mojawapo ya vijiji vya mkoa wa Mazandaran kwa jina la Yosh, huko kaskazini mwa Iran. Malenga huyo baadaye alielekea Tehran na kuanza kujifunza lugha ya Kifaransa. Nima Yushij alianza kutunga mashairi na kubuni mfumo mpya wa mashairi Miongoni mwa sifa za mfumo huu wa mashairi mapya ni kueleza masuala ya jamii kwa lugha nyepesi. Kazi muhimu zaidi ya malenga huyo mashuhuri wa Iran ni maarufu kwa jina la Afsani. Na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran tukiwatangazia kutoka hapa Tehran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria matukio ya hivi sasa ya uchaguzi wa rais nchini Marekani na kusema, na hapa na mnukulu, hatuogopi iwapo Trump atabakia na wala hatutasisimka iwapo Biden ataingia madarakani. Tunachukua maamuzi kwa mujibu wa maslahi yetu. Naibu waziri wa mas maswala ya nje ya Iran, Said Abas Arakchi eh, amesema ah, mimi kama mtaalamu wa uhusiano wa kimataifa siwezi kutumia ibara bora zaidi kuliko ile iliyotumiwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu uchaguzi wa Marekani. Uchaguzi huu unavutia unavutia macho na mazingatio ya walimwengu. Ethiopia imetetea operesheni yake ya kijeshi inayoendelea katika sehemu ya kaskazini mwa nchi hiyo na kusema operesheni hiyo inalenga kuokoa taifa. Akizungumza na waandishi habari, Ridwan Hussein ambaye ni msemaji wa kikosi cha hali ya dharura cha taifa kilichoanzishwa kwa ajili ya Tigrei amesema lengo la kuanzishwa operesheni ya kijeshi kaskazini mwa nchi hiyo wiki iliyopita ni kuiokoa nchi, mamlaka ya nchi na kuhakikisha kuwa nchi inashikamana pamoja. Amesema serikali iko tayari kukaa chini na kufanya mazungumzo na yeyote mwenye ugomvi na serikali. Serikali ya Kenya imetoa wito kwa jamii ya kimataifa kuhimiza upatikanaji sawa wa chanjo ya COVID-19 au korona. Uh, kufuatia taarifa za mafanikio katika majaribio ya chanjo kwingineko. Kaimu waziri wa afya wa Sudan, Osama Ahmad Abdurahim, pamoja na mkurugenzi mkuu wa huduma ya msingi ya afya na mkurugenzi mkuu msimamizi wa dawa za kimatibabu katika wizara ya afya wamepata ugonjwa wa korona. Na makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina yametoa taarifa na kulaani kufa shahidi mateka Mpalestina Kamal Abuar akiwa katika jela ya utawala wa Kizayuni Waisraeli, na kusema hilo ni thibitisho la namna utawala huo unavyowatendea unyama wafungwa. na mafunzo, msikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au mail ni Swahili Radio IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.