Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini Hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 2 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara Tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi cha sibutaini katika Qur'ani na hadithi na sayansi na teknolojia mpya. Kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Tundulisu aondoka Tanzania kuelekea Ubelgiji, akisindikizwa na maafisa wa ubalozi wa Ujerumani. Rais Rohani asema serikali mpya ya Marekani irekebishe sura yake mbaya katika mahusiano na nchi nyingine. OIC yalaani bomoa bomoa ya nyumba za raia wa Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kasi kubwa ya maambukizi ya COVID-19 yazusha taharuki barani Ulaya. Na sasa ni habari kamili. Tundu Antipas Lisu aliyegombea urais wa Tanzania katika uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 28 kwa tiketi ya chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA ameondoka nchini humo kwenda Ubelgiji. Lisu ameondoka nchini leo saa kumi na moja jioni kwa ndege ya shirika la ndege la Ethiopia akielekea Ubelgiji, ambako alikuwa akiishi kwa takribani miaka miwili kwa ajili ya matibabu. Vyombo vya habari nchini Tanzania vimeripoti kuwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam, Liso ambaye ni makamu mwenyekiti wa Chadema bara amesindikizwa na maofisa wa balozi wa Ujerumani, Marekani, ndugu jamaa na marafiki. Tunduliso amesema ameamua kuondoka Tanzania, pamoja na mambo mengi, kunusuru maisha yake na kujipanga upya kisiasa. Akizungumza na mwandishi wa habari wa tovuti ya habari ya Mwana Halisi Online, Liso amesema haendi uhamishoni Ulaya na au kama mkimbizi wa kisiasa, nakaongeza kuwa nakwenda kama mtu anayerudi nilikokuwa ili kujipanga upya kisiasa. Mbunge huyu wa zamani wa Singida Mashariki aliyewahi pia kuwa rais wa chama cha wanasheria Tanganyika TLS, amesema "Mimi si mtu wa kukimbia vita, maisha yangu yote nimekuwa mtu wa mapambano." Alipoulizwa anatoa wito gani kwa wananchi waliompigia kura na Watanzania wote, Tunduliso amesema ujumbe wangu kwao ni kwamba mimi sikimbii mapambano na kwenda kufungua uwanja mwingine mpya wa kudai haki, demokrasia na utu wetu katika nchi yetu. Hivi karibuni na baada ya kumalizika uchaguzi mkuu wa Tanzania, Tunduliso alisikika akisema amekuwa akitishiwa maisha yake, hali iliyomfanya yeye na wasaidizi wake kukimbilia ubalozi wa Ujerumani jijini Dar es Salaam Jumatano ya tarehe 4 Novemba ili kuomba hifadhi, kupatikana taarifa kwamba maisha ya mwanasiasa huyo machachari wa upinzani nchini Tanzania yako hatarini. Kunakuja miaka mitatu tangu aliposhambuliwa kwa risasi na wanaoitwa watu wasiojulikana mchana wa tarehe 7 Septemba 2017 huko Dodoma alipokuwa akirejea nyumbani kwake kutoka bungeni alikohudhuria mkutano wa Bunge. Baada ya shambulio hilo lililomjeruhi vibaya, Liso alisafirishwa hadi Nairobi, Kenya, kwa matibabu zaidi na hatimaye nchini Ubelgiji. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali mpya Marekani inapaswa kufanya marekebisho katika mienendo yake isiyo ya, ya kibinadamu na nchi nyingine za dunia. Rais Ruhani amesema hayo leo mjini Tehran, katika kikao cha kamati ya masuala ya uchumi cha baraza la mawaziri. Ameashiria changamoto zinazoikabili serikali mpya ya Marekani na kusema kabla ya hatua yoyote nyingine ya kurekebisha sura yake katika jamii ya kimataifa serikali mpya Washington inalazimika kwanza kurekebisha mienendo yake isiyo ya, ya kibinadamu na nchi nyingine. Wakati huo huo, msemaji wa serikali ya Iran amesema katika uchaguzi wa rais uliofanyika majuzi wa nchini Marekani, raia wa nchi hiyo wamepiga kura ya hapana kwa sera za ubaguzi, ukiukaji wa sheria na uzushaji migogoro kimataifa. Ali Rabii, ambaye alikuwa akizungumza na waandishi wa habari mapema leo, amesema wananchi wa Marekani wamepiga kura ya kukataa na kupinga mienendo isiyo ya kibinadamu ya serikali iliyotawala nchi hiyo kwa miaka minne iliyopita. Msemaji wa serikali ya Iran amesema viongozi wapya wa Marekani wanapaswa kujifunza kutokana na tajiriba ya miaka minne iliyopita. Akaongeza kuwa zama za ubabe na sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja zimeyoyoma na masuala ya kimataifa yanahitaji ushirikiano na kuheshimiwa sheria za kimataifa za mataifa mbalimbali. Vilevile ameashiria vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya taifa la Iran na kusema watawala wa White House wanapaswa kuelewa kwamba lugha ya mabavu na mashinikizo haviwezi kufua dafu wala kulilazimisha taifa la Iran lisalimo amri. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC imetoa taarifa ikilaani uhalifu unaoendelea kufanywa na jeshi la utawala haramu wa Israel wa kubomoa nyumba na taasisi za Wapalestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Ripoti iliyotolewa leo na shirika la habari la Wafa imesema taarifa ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu imesisitiza kuwa operesheni ya kuharibu nyumba na taasisi za Wapalestina na kulazimisha makumi ya familia zao kuishi ukimbizini vinafanyika katika fremu ya mipango ya utawala haramu wa Israel. OIC imesema kuwa hatua hiyo inakiuka sheria za kimataifa na maazimio ya baraza la usalama. Vilevile imeitaka jamii ya kimataifa kuzidisha mashinikizo dhidi ya utawala huo ili ukomeshe uhalifu huo. Wakati huo huo, umoja wa Ulaya umelaani na kukemea zoezi la utawala ghasibu wa Israel la kubomoa nyumba za raia wa Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa mwaka huo elfu mbili na ishirini utawala wa kizayuni wa Israel umebomoa nyumba karibu 689 katika Ukingo wa Magharibi na Kudsi Tukufu na kuwalazimisha Wapalestina 869 kuwa wakimbizi. Wagombea 13 wa kiti cha urais wamejiandikisha nchini Jamhuri ya Afrika Kati kwa ajili ya kushiriki kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika tarehe 27 ya mwezi ujao wa Disemba. Huyu hapa mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya Kati, Mosi Mwasi, na taarifa kamili. Ingawa vyama vya kisiasa na pia asasi za kijamii nchini humo zilikubaliana kuahirishwa kwa kwa uchaguzi huo mkuu katika mkutano wao wa majuma mawili yaliyopita, kwa madai kwamba hali ya usalama ilikuwa bado ni mbaya kiasi kwamba wagombea kiti hicho wasingeweza kuendesha kampeni zao katika maeneo yanayokaliwa na magenge yenye silaha na pia kudai kwamba uandikishaji wa wapiga kura ulikuwa umefanywa visivyo kiasi kwamba zaidi ya wapiga kura laki saba walikuwa na no wakiharamu katika orodha hiyo. Na mara maamuzi ya mkutano huo yalipofikishwa mbele ya rais Twadera, aliweza kuyatupilia mbali na akaamua uchaguzi ufanywe nchini kama ilivyokuwa imepangwa na kati ya wale waliojiandikisha kugombea kiti hicho, kati ya wagombea kumi na tatu ni aliyekuwa rais wa nchi hiyo bwana Francois Bozize. Akisindikizwa na wanachama wake katika majengo ya halmashauri ya uchaguzi nchini humo, alikuwa na haya ya kusema hasahasa hasa, akizungumzia sheria inayotaka mgombea kiti hicho awe ameishi nchini bila ya kutoka nje ya nchi kwa mwaka mmoja kabla ya tarehe anayojiandikisha kugombea kiti hicho. Nous laissons le soin aux techniciens de l'ANE comme aux juges aux sages de la Cour constitutionnelle de se prononcer là-dessus. Ninaachia wataalamu na pia koti ya katiba kujadili jambo hilo, na ninavyojua yote ni barabara si na ninajua kwamba nimepata vitambulisho vyote vinavyotakiwa na koti ili kugombea kiti hicho, ama sivyo nisingeweza kutokeza Le justificatif pour permettre de me presenter normalement. Na ijulikane wazi kwamba Francois Bozize aliwasili nchini akitokea uhamishoni Uganda mwishoni mwa mwezi wa kumi na mbili mwaka jana, na siku anayokwenda kujiandikisha hakuwa amemaliza mwaka mmoja nchini kama inavyotakiwa na sheria ya uchaguzi. Hivyo itabidi koti ya katiba iweze kuzungumzia jambo hilo, hali inayoweza kumfanya aondolewe katika orodha ya wagombea kiti hicho. Naye rais aliyempindua Francois Bozize Bwana Michel Jodoja amekataa kujiandikisha kulingana na sheria hii ambayo anasema inabidi iwaguse wale wote wanaotaka kugombea kiti hicho. J'ai decide de ne pas me porter candidat aux prochaines elections presidentielles et legislatives du 27 decembre 2020 puisque je ne remplis pas toutes les conditions d'eligibilite. Nimeamua kutogombea kiti cha urais au hata kile cha ubunge katika uchaguzi mkuu wa tarehe 27 mwezi wa kumi na mbili mwaka 2020 kwa sababu sikidhi mahitaji yote yanayohitajika kukiwemo na yale ya sheria yanayosema ni lazima mgombea awe ameishi nchini bila ya kutoka nje ya nchi angalau kwa mwaka mmoja, hivyo nawatakia kila la heri wagombea wote wengine watakaokubaliwa kugombea viti hivyo, nikijua vizuri kwamba wale wote ambao watajikuta katika hali kama bon yangu inabidi waheshimu sheria za nchi yetu, no kama wanapenda demokrasia. Wagombea wengine ni pamoja na bwana Mekaswa aliyekuwa spika wa bunge na akaondolewa kutokana na ushirikiano wake wa kibinafsi na serikali ya Ufaransa. Na pia mwana wa Bokasa Francois Bokasa naye amejitokeza. Hata hivyo, bado kuna kilio kikubwa cha wanasiasa kuhusu ripoti zinazosema mashine ya kukusanyia matokeo ya uchaguzi kutoka mikoani imewekwa katika ofisi ya ubalozi wa Ufaransa nchini humo, tetezi ambazo balozi wa nchi hiyo amezitupilia mbali kwa madai kwamba nchi yake ilinunua mashine hiyo na kuikabidhi halmashauri ya uchaguzi nchini humo na haipo katika ofisi za ubalozi huo. Mosi Mwasi, Brazzaville. Asante sana, Mosi Mwasi kutoka huko mjini Brazzaville. Ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona na ugonjwa wa COVID-19 barani Ulaya na uhaba wa vifaa vya kukabiliana na maambukizi vimezidisha taharuki katika nchi za bara hilo. Taasisi ya Robert Koch ya Ujerumani imeripoti kuwa zaidi ya wajerumani 13363 wameambukizwa virusi vya korona katika masaa 24 iliyopita Sitini na tatu kati yao wameaga dunia kutokana na virusi hivyo, ripoti zinasema. Kutokana na kasi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona huko nchini Ujerumani, vitengo vya wagonjwa mahututi katika hospitali za nchi hiyo vimejaa wagonjwa na kwamba hata vitengo vya huduma za dharura havina tena uwezo wa kupokea wagonjwa wapya. Takwimu za shirika la afya duniani WHO pia zinaonyesha kuwa idadi ya wagonjwa wa COVID-19 nchini Uingereza imevuka watu milioni moja na laki mbili na elfu kumi na tatu na wahanga wa ugonjwa huo wamefikia karibu elfu hamsini. Katika jamhuri ndogo ya Latvia yenye jamii ya watu milioni mbili kumetangazwa hali ya hatari kutokana na kasi ya maambukizi ya korona. Hii ni mara ya pili kutangazwa hali ya hatari katika nchi hiyo kutokana na virusi vya korona huko katika jamhuri ya Chek serikali imeanza kutumia wanajeshi kwa ajili ya kusaidia sekta ya afya kukabiliana na maambukizi ya korona. WHO inasema idadi ya wagonjwa wa korona katika nchi hiyo imepindukia watu laki 4 na elfu 20 na karibu elfu 5 miongoni mwao wameaga dunia kutokana na ugonjwa huo. Na waziri wa sheria wa Marekani ametoa idhini ya kufanyika uchunguzi kuhusu madai ya kufanyika udanganyifu katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe tatu mwezi huu wa Novemba nchini humo. Ni baada ya rais wa sasa wa nchi hiyo Donald Trump aliyeshindwa uchaguzi kudai kwamba kumefanyika wizi wa kura na udanganyifu katika uchaguzi huo. Vyombo vya habari vya Marekani vimeripoti kuwa waziri wa sheria wa nchi hiyo William Barr amewapa waendesha mashtaka wa majimbo yote mamlaka ya kuchunguza madai ya kuwepo udanganyifu katika zoezi la uchaguzi wa rais kabla ya kupasishwa matokeo ya uchaguzi huo. Hii ni licha ya kwamba uchunguzi wowote kuhusu madai ya udanganyifu katika uchaguzi ni suala linalohusu mamlaka za kila jimbo, kwa mujibu wa sheria za uchaguzi za jimbo husika, na wizara ya sheria haipasi kuingilia masuala hayo. Ahadi baada ya kuthibitishwa matokeo na kukamilika zoezi la kuhesabiwa kura. Barua ya waziri wa sheria wa Marekani William Barr kwa waendesha mashtaka wa majimbo ya nchi hiyo, juu ya suala la kuchunguzwa madai ya udanganyifu katika uchaguzi wa rais, imetolewa masaa machache baada ya waziri huyo kukutana na kufanya mazungumzo na kiongozi wa maseneta wa chama cha Republican Mick McConnell. Wakati huo huo, mkurugenzi wa kesi za uhalifu wa uchaguzi katika wizara ya sheria ya Marekani Richard Pilger amejiuzulu wadhifa huo akipinga uamuzi wa waziri kuruhusu uchunguzi wa tuhuma za kuwepo udanganyifu katika zoezi la uchaguzi bila ya kuwa na ushahidi wa aina yoyote wa madai hayo. Rais anayeondoka madarakani nchini Marekani Donald Trump anadai kuwa kumefanyika udanganyifu mkubwa katika uchaguzi wa rais wa tarehe tatu Novemba na amewasilisha mashtaka kadhaa katika mahakama za nchi hiyo bila kutoa ushahidi wowote wa, wa maana. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu modi ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utahusu safari ya Dkt Zarif nchini Pakistan, ukiwa ni udharura wa kupanuliwa uhusiano na mashauriano ya kisiasa katika mazingira nyeti ya eneo. Kustawishwa uhusiano wa kisiasa na kiuchumi na majirani ni miongoni mwa mambo yanayopoa kipaumbele na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika sera zake za kigeni. Katika uwanja huo uhusiano wa Iran na Pakistan kwa kuzingatia mambo matatu ya usalama, uchumi, utamaduni na thamani za kidini za pamoja una umuhimu maradufu. Kwa kutilia mkazo maudhui hizi Dk Muhammad Javad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliandika jana usiku katika ukurasa wake wa Twitter sambamba na kukaribia safari yake ya kuelekea nchini Pakistan kwamba yatafanyika mazungumzo ya kiwango cha juu siku ya Jumanne kuhusiana na masuala ya pande mbili na ya kieneo pamoja na ndugu zangu Shah Mahmud Qureshi, waziri wa mashauri ya kigeni Jeneral Kamar Javid Bajwa, mkuu wa majeshi na Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan, katika mji mkuu wa nchi hiyo Islamabad. Ushirikiano wa Iran na Pakistan una umuhimu wa kistratejia kutokana na sababu kuu mbili. Sababu ya kwanza ni nafasi ya kijiopolitiki kieneo, pamoja na uwezo na nguvu za kipekee, ambapo kupitia haya kumeufanya ushirikiano wa pande mbili na pande kadhaa uwe na umuhimu mkubwa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika majumui ya nchi 15 zinazopakana nazo, nchi nne kati ya hizo ikiwemo Pakistan zina mpaka wa pamoja na Iran wa nchi kavu na baharini. Umuhimu wa kulindwa usalama katika mipaka ya nchi mbili, kukabiliana kwa pamoja na vitisho mbalimbali mbali katika eneo ni jambo ambalo limepelekea kuwekwa udharura wa ushirikiano baina ya Teheran na Islamabad. Mipaka ya Iran na Pakistan hadi sasa imeshambuliwa mara kadhaa na makundi ya kigaidi pamoja na magenge wa ya wabeba silaha ambapo idadi kadhaa ya askari wa mpakani wa Iran wameuawa washahidi katika matukio hayo. Ukatili na vitendo hivyo vya kigaidi vimekuwa na taathira mbaya kwa uhusiano wa Iran na Pakistan pamoja na usalama waineo, na wa eneo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaamini kuwa kwa kuweka ushirikiano wa mataifa jirani itawezekana kusimamia na kudhamini usalama wa eneo pasi na kuweka haja ya uwepo wa vikosi ajinabi, na kwa kuweka usalama wa wote itawezekana kupanua ushirikiano wa muda mrefu wa kiuchumi kwa kutegemea vyanzo vya pamoja katika uhusiano wa ndani wa kieneo. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, mwaka mmoja uliopita alisema katika mazungumzo yake hapa mjini Tehran na Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan, ya kwamba uhusiano wa Tehran na Islamabad ni imara mno na akasisitiza kuwa mtazamo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa Pakistan ni mtazamo wa ndugu kwa jirani yake na kwa kuwekwa fursa hii isiyo na mithili uhusiano wa nchi mbili unapaswa kuwa imara na bora zaidi ya ulivyo sasa, na usalama wa mipakani unapaswa kuimarishwa zaidi, na wakati huo huo miradi iliyosimama kama ujenzi wa bomba la gesi ikamilishwe. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sibtwain katika Qur'an na hadithi. Asalamu alaykum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Tunakukaribisheni kujiunga nasi kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi cha Sibtwain katika Qur'ani na hadithi ambayo bila shaka itatunufaisha sisi sote kwa pamoja. Ni wazi kwamba Uislamu hauishii katika mijadala ya kiakili na kimantiki, hata kama mambo haya yote ni ya msingi katika njia ya imani, bali masuala ya kiroho, nafsi, hisia na maadili ni masuala yaliyomo na muhimu sana katika maisha ya mwanadamu. Mapenzi ni jambo muhimu sana na la msingi katika maisha ya kiroho. Hivyo ni wazi kwamba mtaafikiana nasi, wapenzi wasikilizaji, tusikilize kuwa mapenzi yanapaswa kuelekezwa kwa Mwenyezi Mungu. Mtu anayempenda Mwenyezi Mungu naye akawa anamridhia mtu huyo, mapenzi haya yaliinuliwa na kufikia daraja ya juu zaidi kiwango cha kufanywa kuwa ni thawabu na sehemu muhimu katika ujumbe wa mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammadi Ilmustafa swsa. Hilo hutimia iwapo mapenzi hayo yatadhihirishwa kwa ikhlasi kuwahusu Ahlubeiti wa mtukufu Mtume na kwa lengo la kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu. Ahlubeiti hao alaihimu ssalam ni watu maalumu katika nyumba ya Bwana Mtume ambao Mwenyezi Mungu mtukufu amewazungumzia katika kitabu chake kitakatifu yaani Quran, kwa kusema: Sema, kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Wasikilizaji wapenzi, huenda mtu akauliza swali kwamba je, ni ndugu gani hawa ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ametaka waja wake wawapende na kuwajibisha mapenzi kwao? Ni ndugu gani hawa ambao Mwenyezi Mungu amemtaka mbora wa viumbe Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, awaamuru wafuasi wa dini yake iliyokamilika zaidi wawapende na kuahidi kuwapa malipo mema na makubwa zaidi kutokana na jambo hilo? Tunajibu swali hilo kwa njia mbili. Ya kwanza ni kwamba Waislamu wote wameafikiana kwamba riwaya zinazozungumzia swala hili zinathibitisha kwamba makusudio ya ndugu hawa ni jamaa na watu wa karibu ya Mtukufu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Miongoni mwa riwaya hizo ni ile iliyonukuliwa na Alkanji Ashafii katika kitabu chake cha Kifayatu Atalin ambayo imenukuliwa na sahaba mashuhuri na mwaminifu, yani Jabiri bin Abdillahi l Answari, kwamba alisema: mwarabu mmoja wa jangwani, yani bedui, alifika mbele ya mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumwambia, ewe Muhammad, nifahamishe Uislamu ni nini? Mtume akasema, Uislamu ni kutamka kwamba ninashuhudia kwamba hakuna Mungu isipokuwa Allah mmoja tu asiyekuwa na mshirika na kwamba Muhammadi ni mja na mtume wake. Mwarabu huyo akauliza tena, je, utanitoza malipo juu ya hili? Mtume sala allahu alaihi waalihi wasalam akamjibu, la, isipokuwa mapenzi katika ndugu, yani watu wangu wa karibu. Mwarabu akauliza tena, ndugu zangu au ndugu zako? Mtume sala allahu alaihi waalihi wasalam akasema, ndugu zangu. Mwarabu akasema, wacha nikupe baya, mwenyezi mwenyezi Mungu amlaani mtu asiyekupenda na asiyewapenda ndugu zako yaani watu wa karibu yako. Njia hii ya pili, wapenzi wa sikilizaji, ni ile ambayo maulama na wanazuoni wote wa Kiislamu wanakubaliana nayo. Tabari anasema katika tafsiri yake ya Jamiu Ulbayan akifafanua aya ya qurba au almawadda kwamba Abu Ishaq alisema nilimuuliza Umra bin Shuaib kuhusu kauli ya Mwenyezi Mungu Mtukufu katika Qur'ani inayosema, sema, kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu. Naye akasema wao ni ndugu, yaani watu wa karibu wa mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na katika tafsiri ya aya hii, ashaukani anaandika katika kitabu chake, baada ya Mwenyezi Mungu kubainisha kile alichomfahamisha mtume wake sallallahu alihi wa alihi wa sallam, katika sheria tukufu za dini kupitia kitabu chake kitakatifu, alimwamuru awaambie watu kwamba hakutaka malipo yoyote kutokana na mafundisho ya dini na ulinganiaji aliyoufanya, isipokuwa awaambie kwamba kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu yani, sema Ewe Muhammad, sikuombeni malipo yoyote kutokana na ulinganiaji huu wa ujumbe wa Mwenyezi Mungu isipokuwa kuwapenda watu wa karibu yangu. Na sasa wapenzi wa sikilizaji, hebu na tubainishe maana halisi ya neno ndugu lililotumika katika aya hii ili tupate kujua kwamba ndugu hao ni ndugu na watu wote wa karibu ya mtume salllahu alaihi wa alihi wasallam au ni watu maalumu katika ndugu hao. Na ajibu la swali hili pia linatimia kwa njia mbili, ya kwanza ni kupitia hadithi ikiwemo hii ambayo imenukuliwa na Muhibudini Atabari Ashafii katika kitabu chake cha Dhakhairu Luqba fi manakibi dhawi Lqurba. Kwamba mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, hakika Mwenyezi Mungu amejalia malipo yangu ni kuwapenda ahlu baiti wangu, na bila shaka nitakuulizeni kesho siku ya kiama kuhusiana na jambo hilo. Hadithi nyingine ni ile iliyonukuliwa na Shekh Kuleini katika kitabu chake mashuhuri cha Alkafi, ambapo ananukuu hadithi kutoka kwa Imamu Jafar Swadiq alaihi ssalamu, akifafanua maana ya wanaokusudiwa katika neno la qurba, yaani ndugu, katika aya tunayoijadili kwa kusema, wao ni maimamu alaihim ssalamu. Ama njia ya pili ni ya ushahidi, ambapo moja ya ushahidi huo ni ule ambao umenukuliwa na Alhafidh Asuyuti Ashafii katika tafsiri yake ya Durarul Manthur katika ufafanuzi wake wa aya tukufu ya Qurba, akitegemea hadithi ambayo imepokelewa na Abu Daylam ambaye anasema ali bin Husein alaihi ssalam alipoletwa mateka katika mji wa Damaskas, yani Siria, mmoja wa watu wa Sham alisimama na kusema: ninamshukuru Mwenyezi Mungu ambaye amekuweni na kukung'oeni kutoka kwenye nafasi yenu. Ali bin Husein alayhi salam akamwambia: Je, umeshawahi kusoma Qurani? Mtu huyo akasema naam. Ali bin Husein alaihi salam akamuuliza: Je, umesoma sura ya hamim Akasema naam. Akamuuliza, hujawahi kusoma aya inayosema, sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika ndugu? Mtu huyo akawa ameshangaa na kuchanganyikiwa na kuuliza, je, ni ninyi ndiyo watu hao? Akasema naam. na ushahidi mwingine ni ule ambao umenukuliwa na Alhadhrami Ashafii Al kupitia hadithi aliyoinukuu katika kitabu chake cha Wasilatulmaali fi Manakibi lal kutoka kwa Imam Ali alaihi ssalam, ambaye anasema halindi mapenzi yetu ila kila muumini. Kisha akanukuu ufafanuzi uliotolewa na Wahidi katika kitabu chake cha Asbabu nuzul akibainisha hadithi mashuhuri ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam inayosema kwamba yule ambaye mimi ni bwana na msimamizi wa mambo yake basi Ali bin Abitalib ni bwana wake, na kusema usimamizi huu wa mambo ambao ulithibitishwa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kila mtu ataulizwa juu yake, yaani haki ya usimamizi na uongozi wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam na ahlubaiti wa mtume sallallahu alaihi waalihi wasallama siku ya kiama, kwa sababu Mwenyezi Mungu alimwamuru mtume wake awajulishe wanadamu kwamba hakuwaomba malipo yoyote kutokana na ujumbe aliyowafikishia na ulinganiaji aliyowafanyia isipokuwa kuwapenda watu wa karibu yake. Yani, wanadamu wataulizwa iwapo waliwapa ahlubaiti hao wa mtume haki yao ya kuwaongoza na kusimamia mambo yao kama walivyotakiwa kufanya na mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam au walipuuza na kukanyaga haki hiyo na hivyo kustahiki kuwajibishwa na kuadhibiwa. na kufikia hapa, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha siptini katika Qurani na Hadithi ambacho tunataraji kwamba kimekunufaisheni vya kutosha. Basi hadi tutakapokutana tena katika juma lijalo, tunakuwa geni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matuki ya matukio muhimu ya sayansi na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa na wataalamu hapa nchini Iran inaendelea kufanyiwa majaribio kwa wanadamu. Akizungumza na waandishi wa habari, waziri wa afya wa Iran, Daktari Said Namaki, amesema kuna makundi matano ambayo yanajishughulisha na uundwaji wa chanjo hiyo na kwamba makundi mawili yameweza kupata matokeo mazuri. Amesema Iran imebuni njia mwafaka za kukabiliana na virusi vya COVID-19 na tayari imeshalifahamisha shirika la afya duniani WHO kuhusu hatua ilizopiga. Amesema kuna matumaini makubwa kuwa katika mustakabali usio wa mbali watu wa Iran watapata habari njema kuhusu chanjo ya COVID-19 iliyoundwa humo nchini. Waziri Namaki amesema iwapo watu wote watazingatia kanuni za kukabiliana na COVID-19, kasi ya kuenea ugonjwa huo itapungua. Aidha, amesema kuwa katika muda wa siku hamsini za mwanzo za mlipuko wa virusi vya korona, na licha ya kuwepo vikwazo vya kidhalimu vya Marekani, sekta ya petrokemikali ya Iran ilizalisha mada zilizowezesha kutengeneza mavazi ya kinga na barakoa zenye uzito mwepesi kabisa. Waziri wa afya wa Iran ameongeza kuwa katika kipindi hicho jamhuri ya Kiislamu Iran iliweza mbali na kujidhaminia mahitaji yake, kusafirisha na kuuza eh, nje ya nchi pia, eh, vifaa vya utibabu na pia sekta nyinginezo za tiba. Sambamba na kushadidi janga la maambukizi ya virusi vya korona, wigo wa vikwazo vya Washington umepanuka na kujumuisha uga huo wa tiba. Marekani inadai kwamba vikwazo ilivyoiwekea Iran havijazuia kuingizwa humo nchini bidhaa za huduma na mahitaji ya kibinadamu, vikiwemo vifaa vya udaktari na tiba pamoja na dawa, lakini licha ya madai hayo mipaka iliyowekwa kutokana na vikwazo imekwamisha kikamilifu mabadilishano ya kibenki na kibiashara na kutatiza uingizaji na utoaji wa fedha za kigeni nje ya Iran, jambo ambalo limesababisha matatizo makubwa katika uagizaji dawa kutoka nje au kuingiza nchini malighafi za kutengeneza dawa hizo. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, tangu mwaka uliopita elfu mbili kumi na tisa, Iran imekuwa ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa dawa kwa sababu ya hofu yaliyonayo makampuni mengi ya kigeni na mabenki ya kimataifa ya kuandamwa na adhabu na vikwazo vya Marekani, na jambo hilo limewafanya Wairani washindwa kupata baadhi ya dawa muhimu sana za matibabu pamoja na kunufaika na haki yao ya kiafya. Lakini pamoja na hayo, Iran sasa inajitahidi kujitosheleza katika sekta ya tiba. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezindua kampeni ya kuzuia usambazaji wa taarifa za uongo mitandaoni, ambapo ametoa wito kwa watu wote duniani kutoa ahadi ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni. Kupitia kampeni ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa mitandaoni iliyopewa kitambulisho uh, mada au hashtag ya pledge to pause kwa Kiingereza, yaani ahadi ya kutulia kwanza kabla ya kusambaza taarifa ambazo hazijathibitishwa ni sehemu ya kampeni pana ya mabadiliko ya tabia ambayo inakusudia kuunda kanuni mpya za mitandao ya kijamii kusaidia kupambana na athari zinazoongezeka za habari potofu na za uongo zinazosambaa kwa kasi. Kupitia video fupi ambayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameiweka katika ukurasa wake wa mtandao wa Twitter na Instagram, kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa ameanza kutulia kwa takribani sekunde tano ili kuonyesha angalau kwa mfano kwamba watumiaji wa mitandao wanatakiwa kutulia kidogo kabla ya kuanza kusambaza video ambazo hawajawa na uhakika na kilichomo ndani yake, na ikiwa ni cha kweli au la. Na kisha akasema, wakati wa janga la COVID 19 taarifa potofu inaweza kuwa hatari. Ahidi kutulia kwanza na usaidie kuzuia kusambaa kwa habari potofu. Mtindo wake huo aliotumia katibu mkuu wa umoja wa mataifa kutulia kwa sekunde chache na kisha kutoa ujumbe unategemewa kuigwa na kurudiwa na viongozi wengi wa ulimwengu, watu wenye ushawishi na pia wananchi kote ulimwenguni. Kampeni hiyo ya Pause au tulia ni sehemu ya kampeni kubwa ya mpango wa umoja wa Mataifa ulizinduliwa mnamo Mei mwaka huu ili kuwasilisha habari za kiafya zinazoweza kuthibitika kisayansi, hususan wakati wa mshikamano wa ulimwengu wakati huu wa janga la COVID-19. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Daktari Tedros Gebreyesus ametaja bara la Ulaya na Amerika kama maeneo ambako maambukizi mapya ya ugonjwa wa COVID-19 au Korona yameripotiwa kwa kiasi kikubwa. Daktari Tedros amesema katika miji mingi kwenye mabara hayo idadi ya wagonjwa wanaosaka matibabu hospitalini sambamba na wale walio mahututi imeongezeka. Amesema teknolojia za kisasa zinaweza kutumiwa kudhibiti kusambaa kwa korona. Mathala na apu ya kuonya kuhusu corona, yani corona worn up ambayo inatumika nchini Ujerumani kusambaza majibu ya vipimo vya corona kwa watu waliopimwa ni mfano wa apu hizo. Amesema apu hiyo, uh, katika siku mia moja za mwanzo wa kutumika imesambaza majibu kwa watu takribani milioni moja na laki mbili. Alkadhalika apu ya Arogya Setu ya nchini India ambayo nayo pia inapatikana kwenye simu na imeshapakuliwa na watumiaji zaidi ya milioni mia hamsini imesaidia idara za afya kubaini maeneo ambako kuna uwezekano wa mlipuko na kupeleka huduma za vipimo. Nchini Denmark nako, kupitia apu ya kwenye simu zaidi ya watu 2700 wamechunguzwa iwapo wana virusi vya korona au la, baada ya kupokea taarifa kupitia simu zao. Nako nchini Uingereza, serikali imezindua apu mpya kuhusu covid-19 idara ya afya nchini humo, ambayo ndani ya wiki moja imepakuliwa na zaidi ya uh, watu milioni kumi pamoja na kuwajulisha watumiaji wake iwapo wameweza kuambukizwa virusi vya korona hapo. Hiyo inaruhusu mtumiaji kupanga muda wa kufanyiwa uchunguzi na kupokea majibu na kufuatilia pia maeneo ambayo wa walitembelea, sambamba na kupokea maonyo mapya. Katibu mkuu au kiongozi wa WHO anasema uh, shirika hilo linashirikiana na kituo cha Ulaya cha kinga na udhibiti wa magonjwa ili kutathmini ufanisi wa apu zao za ufuatiliaji waambata wa wale wanaothibitishwa kuwa na virusi vya korona. Na serikali ya Rwanda imetangaza kuwa imehalalisha kisheria ya ukulima na mauzo ya nje ya nchi ya mmea wa bangi kwa ajili ya matumizi ya tiba ili kupata fedha. Kikao cha baraza la mawaziri kilichokaa uh, hivi karibuni nchini humo kiliidhinisha miongozo juu ya ukulima uh, usindikaji na mauzo ya nje ya mimea ya matibabu ya thamani ya juu nchini Rwanda. Akizungumza na televisheni ya taifa hilo, waziri wa afya wa Rwanda Dr. Daniel Ngamije alisema mimea hiyo inajumuisha pia bangi. Taifa hilo lililopo Afrika Mashariki limehalalisha bangi baada ya nchi kama vile Malawi, Lesotho Afrika Kusini, Zambia na Zimbabwe kuhalalisha kisheria mauzo ya bangi au matumizi ya mmea huo. Waziri wa afya wa Rwanda ameeleza kuwa nchi hiyo inataka kutoa mchango wake kwa vituo vya utafiti na sekta ya madawa kwa kutoa rasilimali ili ipate faida ya fedha. Amesema ni wakulima waliopewa leseni tu ambao wataruhusiwa kuzalisha zao hilo. Las, ameongeza pia uvutaji bangi bado ni kinyume cha sheria nchini humo, kulingana na bodi ya maendeleo ya Rwanda. Taarifa hiyo imeweza kuidhinishwa na e, taasisi muhimu za afya nchini humo, na iwapo mtu yoyote atapatikana analima au kuuza bangi nchini Rwanda bila idhini, anaweza kuadhibiwa hadi kifungo cha maisha jela, huku mvutaji akikabiliwa na kifungo cha miaka miwili jela, kwa mujibu wa sheria za nchi hiyo. Namwapinzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo ya kilimo cha bangi nchini Rwanda, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 24 mfungo 6 Rabiul Awal 1442 Hijria, sawa na Novemba 10 mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 3379 lililotambua Uzayuni au Zionism kuwa ni aina fulani ya ubaguzi wa kizazi. Azimio hilo lilitoa pigo kubwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel, na kufichua utambulisho halisi wa utawala huo. Azimio hilo la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilikasirisha sana Israel, na uungaji mkono wa utawala huo wa kibaguzi, hususan Marekani. Tofauti na mafundisho ya Kiyahudi, fikra za uzayuni ambazo zilianzishwa mwishoni mwa karne ya 19 zinawatambua wa wafuasi wa dini hiyo kuwa ndio kizazi bora zaidi ya wengine wote duniani. Kwa mujibu wa fikira hiyo, wazayuni wa Israel wanawatambua watu wa Palestina kuwa ni kizazi duni na fakiri zaidi, na kwa sababu hiyo wanawakandamiza, kuwaua na kuwafukuza katika makazi. Tarehe 10 Novemba mwaka 1981 wakati wa vita vya Saddam Hussein dhidi ya Iran, Ufaransa na Iraq zilitiliana saini mkataba wa mauzo ya silaha uliokuwa na thamani ya dola bilioni moja. Mkataba huo ulikuwa moja kati ya mikataba kadhaa ya mauzo ya silaha baina ya Ufaransa na utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq. Wakati wa mashambulizi ya Iraq dhidi ya Iran, Ufaransa ilikuwa bega kwa bega na utawala wa Saddam Hussein tangu mwanzoni mwa mashambulizi na uvamizi wa Iraq dhidi ya Iran, na ilihesabiwa kuwa muuzaji mkubwa wa pili wa silaha kwa utawala wa dikteta Saddam Hussein baada ya Russia. Silaha hizo zilijumuisha ndege za kisasa za kivita, makombora ya aina mbalimbali mbali, vifaru, mizinga na aina nyingine za zana za kivita. Ufaransa pia ilimsaidia Saddam Hussein katika kutengeneza silaha za kemikali vilevile. Iliupatia utawala wa Iraq mkopo wa dola bilioni 5 wakati wa vita vyake dhidi ya Iran na imekataa kulipa deni la dola bilioni moja kwa Iran. na miaka 108 na iliyopita katika siku kama ya leo Moroko iliwekwa chini ya himaya ya wakoloni wa Ufaransa na Uhispania. Uislamu uliingia Moroko mwishoni mwa karne ya saba na nchi hiyo ikapewa jina la Magharib kutokana na ardhi yake kwa upande wa magharibi mwa ardhi ya nchi za Kiislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, turupie jicho maoni mliotuletea usiku wa leo. Ya kwanza yakiwa ni yako bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara nchini Tanzania. Bwana Hamis Hashim Bilali yeye anampa nasaha Trump, anamwambia hivi: alipoingia madarakani Trump, mbona bi Hilary Clinton alikubali kushindwa? Leo mbona Trump anakataa? Hivyo basi, na yeye akubali kushindwa, amesahau ya nyuma. Wananchi wamemchagua wanayemtaka awe kiongozi wa nchi yao. Maoni yake hayo, Bwana Hamis Hashim Bilali anamtaka Trump kama alivyoweza yeye kushinda akakaa madarakani miaka minne sasa ampishe mwenzake Joe Biden aiongozi Marekani kwa miaka minne mingine. Bwana Yahya Ali wa Tanga, huko huko nchini Tanzania, yeye anasema Ufaransa wasiwadhalilishe Waislamu na kumvunjia heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa kutoa vibonzo huko ni sawa na kuchokoza Waislamu, kwani hata ndani ya Ufaransa kuna Waislamu wengi, alafu Wafaransa wanakuza uchumi wao kwa kutegemea Waarabu au kuzitegemea nchi za Kiislamu. Maoni yake hayo bwana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, akiendelea kuzungumzia kadhia ya serikali ya Ufaransa ya kumvunjia heshima Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Tundu Antipas Lisu aliyegombea urais wa Tanzania katika uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 28 kwa tiketi ya chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA ameondoka nchini humo kwenda Ubelgiji. Vyombo vya habari nchini Tanzania vimeripoti kuwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam, Lissu ambaye ni makamu mwenyekiti wa CHADEMA bara amesindikizwa na maofisa wa ubalozi wa Ujerumani, Marekani, ndugu jamaa na marafiki. Alipohujiwa kuhusiana na uamuzi wake wa kuondoka nchini, Lissu amesema pamoja na mambo mengi amefanya hivyo kwa ajili ya kunusuru maisha yake na kujipanga upya kisiasa. Rais Hassan Rouhani wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali mpya ya Marekani inapaswa kufanya marekebisho katika mienendo yake isiyo ya kibinadamu na nchi nyingine za dunia. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC imetoa taarifa ikilaani uhalifu unaoendelea kufanywa na jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel wa kubomoa nyumba na taasisi za Wapalestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona na ugonjwa wa Covid-19 barani Ulaya na uhaba wa vifaa vya kukabiliana na maambukizi vimezidisha taharuki katika nchi za bara hilo. Na waziri wa sheria wa Marekani William Barr ametoa idhini ya kufanyika uchunguzi kuhusu madai ya kufanyika udanganyifu katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe tatu ya mwezi huu wa Novemba nchini humo. Hii ni baada ya rais wa sasa wa nchi hiyo Donald Trump, aliyeshindwa uchaguzi, kudai kwamba kumefanyika uwizi wa kura na udanganyifu katika uchaguzi huo. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu mimi ni Abdul Fatah Musa Idi. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni, nikisema ahsanteni na wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.