Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Maryam aya thamanini na nane hadi ya tisini na sita. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi <todiculia> Bismillahir Rahmani Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi Wabarakatu. Hujambo, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mubashara kutoka hapa jijini Tehran, inayokutangazia, jina langu ni Hussein Hassan, nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati ya matangazo mchana huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia mapinduzi ya Kiislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shot, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya Pars today com mkwaju sw mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wa ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487. Baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na, na taarifa ya habari za dunia. imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza mukhtasari wake. zaidi ya watu 50 wauawa kwa kukatwa vichwa na magaidi huko Msumbiji. Kamanda hasema Iran haitaruhusu anga yake iwe sehemu ya kufanyia majaribio. Na utafiti waonyesha kwamba asilimia 20 ya wagonjwa wa korona wanapatwa na matatizo ya akili, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha Khatamul Anbiya cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezionya pande hasimu katika mgogoro wa Armenia na Jamhuri ya Azerbaijan dhidi ya kufanya kosa la kuhujumu anga ya nchi hii. Brigedia Jenerali Qader Rahimzade alitoa onyo hilo jana Jumatatu na kusisitiza kuwa anga ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran si sehemu ya kufanya majaribio ya patapotea. Ameeleza bayana kuwa vikosi vya ulinzi vya Iran vipo macho na tayari kabisa kukabiliana na yeyote anayehujumu anga yake. Brigedia Jenerali Rahimzade amesema Teheran haiwezi kunyamazia kimya kosa la kuhujumiwa anga yake. Haya yanajiri siku chache baada ya jeshi la nchi kavu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutuma zana za kivita na wanajeshi katika mpaka wa nchi hii na Armenia na Azerbaijan. Maeneo ya mpakani katika mkoa wa Azerbaijan mashariki mwa Iran yanapakana na jamhuri ya Azerbaijan na Armenia, nchi mbili ambazo zimekuwa zikipigania eneo linalozozaniwa la Nagorno Karabakh. Tokea mgogoro wa Nagorno Karabakh wanze hadi sasa, mamia ya maroketi ya pande mbili hasimu yamekuwa yakidondoka katika eneo la Khoda Afarin ambalo lina mpaka wa kilomita 135 na nchi mbili zinazozozana. Haya yanajiri katika hali ambayo Armenia na Azerbaijan kwa upatanisho wa Russia zimesaidia makubaliano ya kusitisha vita hivyo kikamilifu na kuondoa vikosi vyao katika eneo la Nagorno Karabakh. Kwingineko makumi ya watu wakiwemo vijana mabarobaro wameuawa kwa kukatwa vichwa na genge la wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh au ISIS kaskazini mashariki mwa Msumbiji. Vyanzo vya habari vimeripoti kuwa wanaume zaidi ya hamsini wameuawa baada ya magaidi hao kuwashambulia walipokuwa katika sherehe za kuwapasha tohara vijana katika wilaya ya Mwidumbe iliyoko katika mkoa wa Cabo Delgado. Viwiliwili vya waliouawa na vilivyokuwa vimetapakaa hadi umbali wa mita mia tano kando kando ya msitu mmoja ulioko wilayani hapo viliokotwa jana Jumatatu na kukabidhiwa familia kwa ajili ya kuzikwa hii leo. Katika miezi ya hivi karibuni, wanamgambo hao wameshadidisha vitendo vyao vya kikatili kama mauaji, kukata watu vichwa, kuteka nyara na hata kuchoma moto nyumba zilizoko katika mkoa huo wa kaskazini mwa nchi. Watu zaidi ya elfu mbili wameuliwa katika vijiji vya mkoa huo wa Cabo Delgado ulioko kaskazini mwa Msumbiji tangu mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na saba, kutokana na mashambulizi ya umwagaji damu ya wanachama wa kundi linalojiita Ahlus Sunna wal Jamaa ambao ni wakazi ambao wakazi wa maeneo hayo wanawatambua kwa jina la Ashabab. Aidha, mapigano hayo kati ya wanamgambo wenye silaha na wenye misimamo ya kuchupa mipaka na vikosi vya serikali ya Msumbiji yamezusha hofu miongoni mwa raia na kuwafanya laki nne miongoni mwao wakimbie makazi yao. Huku hayo yakiarifiwa, wafuasi wa Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, wameandamana tena katika mji mkuu Abuja, wakilalamikia kuendelea kushikiliwa kizuizini kiongozi wao pamoja na mkewe. Kwa mujibu wa shirika la habari la Faras, waandamanaji hao wamejitokeza katika mitaa na barabara mbalimbali mbali za mji mkuu Abuja, huku wakiwa wamebeba mabango mabiramu, pamoja na picha za Shekh Zakzaki ambapo wametoa wito wa kuachiwa huru haraka kiongozi wao huyo tena bila masharti yoyote, pamoja na mke wake. Wanachama wa harakati ya Kiislamu Nigeria wanasisitiza kuwa licha ya utawala wa Rais Muhammadu Buhari wa nchi hiyo kufahamu kikamilifu namna hali ya kiafya ya ya ya ya Sheikh Zakzaki inavyozidi kuwa mbaya siku baada ya siku, lakini haujachukua hatua yoyote ya kutatua hali ya kiafya ya mwanazuni huyo Sheikh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zenat walitoa nguvuni tarehe 13 Desemba mwaka 2015 wakati wanajeshi wa Nigeria walipovamia Husainia ya Bakiatullah na nyumba ya mwanazuoni huyo katika mji wa Zaria. Waislamu wasiopungua elfu moja wakiwemo watoto watatu wa kiume wa Sheikh Zakzaki waliuawa shahidi katika shambulio hilo. Hatua kandamizi na za kikatili za polisi na jeshi la Nigeria dhidi wa wafuasi wa Sheikh Zakzaki zingali zinaendelea na hadi sasa idadi kubwa ya wafuasi wa kiongozi huyo wa kidini wamewekwa kizuizini au wameuawa shahidi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa. Tunapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma na mia moja na nne nukta moja Mtwara. Tukisonga mbele, utafiti mpya unaonyesha kuwa mgonjwa mmoja kati ya watano wa maradhi ya COVID-19 anakumbwa na magonjwa ya kisaikolojia ndani ya miezi mitatu baada ya kugundulika kuwa ameambukizwa ugonjwa huo. Utafiti huo uliofanywa na chuo kikuu cha Oxford cha Uingereza umebainisha kuwa asilimia ishirini ya watu waliopona COVID-19 huendelea kusumbuliwa na matatizo ya kiakili ndani ya siku tisini. Profesa Paul Harrison wa chuo kikuu cha Oxford amesema sonona, msongo wa mawazo na ukosefu wa usingizi ni baadhi ya matatizo ya kiakili yanayowakumba wagonjwa wa korona waliopata afueni. Amesema kuna haja kwa wanasayansi na madaktari kote duniani wachunguze kiini na matibabu ya matatizo ya kisaikolojia baada ya ugonjwa wa covid 19. Mwezi uliopita shirika la afya duniani WHO lilitahadharisha juu ya ongezeko la watu wanaokumbwa na matatizo ya kisaikolojia barani Afrika kutokana na athari hasi za janga la korona. Kwa mujibu wa WHO, kutengwa au karantini, kupoteza ajira, kuwapoteza wapendwa, pamoja na wimbi la taarifa za kweli na za uongo zinazohusu virusi vipya vya korona kunaweza kuongeza kiwango cha msongo wa mawazo na kusababisha matatizo ya kisaikolojia au hata kuwazidishia mashaka wenye matatizo hayo na katika hali ambayo mgogoro unaendelea kutokota nchini Marekani baada ya Joe Biden kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais, huku Donald Trump akipinga matokeo hayo kwa madai kuwa uchaguzi uligubikwa na wizi wa kura, rais huyo anaeondoka wa Marekani amempiga kalamu nyekundu waziri wa ulinzi Mark Esper. Trump amemfuta kazi mkuu huyo wa Pentagon kupitia ujumbe wa Twitter na kumteua Christopher C. Miller, mkurugenzi wa kitengo cha kupambana na ugaidi NCTC kujaza nafasi yake. Trump amechukua hatua hiyo wakati huu ambapo nchi hiyo inaonekana kutawaliwa na marais wawili kwa wakati mmoja. Hii ni baada ya Joe rais mteule Joe Biden kuanza kutekeleza majukumu ya urais kama kuunda na kufanya mazungumzo na jopo kazi la kukabiliana na janga la Korona. Wasomi na weledi wa mambo nchini Marekani wametahadharisha kuwa yumkini Trump akaisababishia Marekani matatizo na madhara mengine makubwa katika siku chache alizosalia nazo kuwa madarakani. Marvin Zonis, profesa wa siasa, uchumi na uongozi wa kimataifa katika chuo kikuu cha Chicago nchini Marekani, ameonya kuwa, na hapa na nukuu, Trump hatimaye hatasalimu amri na akubali kuachia uongozi, lakini anasalia kuwa rais wa Marekani hadi Januari ishirini mwaka ujao elfu mbili ishirini na moja. Ameongeza kuwa katika kipindi kilichosalia cha uongozi wake, Trump ambaye ana matatizo ya kiakili, ana fursa nyingi za kuisababishia madhara Marekani. Kuanzia sasa hadi Januari ishirini, tunajua kuwa huwa anacharuka anapopoteza. Amepoteza vibaya sana, mwisho wa kunukuu. Na mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa, na uchambuzi huu utasalia huko huko Marekani, chini ya kichwa kisemacho takwa la harakati ya Black Lives Matter kwa Joe Biden. Ukatili mkubwa na ubaguzi wa rangi wa kimfumo dhidi ya watu weusi daima vimekuwa miongoni mwa sifa kuu za jamii ya Marekani. Tangu nchi hiyo ilipoasisiwa, Wamarekani weusi wamekuwa wakikumbana na sulubu na mashaka mengi ya aina mbalimbali za ubaguzi na ukatili, licha ya miaka mingi ya mapambano ya kupigania haki zao. Sasa na baada ya Joe Biden kuibuka mshindi katika uchaguzi wa rais wa Marekani, raia weusi wa nchi hiyo wamemtaka mwanasiasa huyo kuchukua hatua madhubuti za kukomesha manyanyaso, ukatili na no ubaguzi wanaokumbana nao katika jamii ya Marekani. Harakati ya Black Lives Matter imemwandikia barua rais mteule wa Marekani, Joe Biden, na makamu wake Kamala Harris, ikiwataka wayape kipaumbele matakwa ya wamarekani weusi. Katika barua hiyo, harakati ya Black Lives Matter inayopigania ubaguzi inayopinga ubaguzi wa rangi imeomba kukutana na kufanya mazungumzo na Joe Biden na makamu wake Kamala Harris, na kusisitiza kuwa kuondoka Donald Trump katika ikulu ya White House si dhamana ya kukomeshwa hali mbaya na isiyovumilika ya Wamarekani weusi. Harakati hiyo imesema kuwa Wamarekani weusi ndio walioshinda uchaguzi na wanataka sauti yao isikike na matakwa yao yapewe kipaumbele, si kwa sababu tu Wamarekani weusi ni wapiga kura waaminifu wa chama cha Democrat bali pia kwa sababu wanaishi katika hali mbaya katika nchi iliyoasisiwa kwa misingi ya kibeberu. Barua muhimu ya harakati ya Black Lives Matter kwa Joe Biden, kwa hakika inaonyesha matakwa ya Wamarekani weusi wa ambao wanaunda asilimia karibu kumi na mbili ya jamii yote ya Marekani, ikimtaka afanye jitihada kubwa za kutekeleza ahadi zake alizotoa kwenye kampeni za uchaguzi wa rais kuhusiana na kukomesha tatizo la ubaguzi wa rangi na kupunguza ukatili wa polisi Marekani dhidi ya jamii yao, haswa kwa kutilia maanani kwamba katika hotuba yake aliyotoa tarehe saba mwezi huu wa Novemba, baada ya ushindi, Joe Biden aliahidi kung'oa mizizi ya ubaguzi wa rangi wa kimfumo nchini Marekani. Katika kampeni zake za chaguzi mwezi Juni mwaka huu, Biden alikiri katika ukurasa wake wa Twitter kwamba au kumi na saba wa maadhimisho ya siku ya uhuru wa Marekani kwamba ubaguzi wa rangi wa kimfumo nchini Marekani una historia ya zaidi ya karne mbili. Biden aliandika katika ujumbe huo kwamba ubaguzi wa rangi wa kimfumo una umri wa zaidi ya miaka mia mbili nchini Marekani na unaendelea kuwa na taathira haribifu katika jamii ya nchi hii. Marekani kamwe haikufuata msingi wa kuasisiwa kwake, yaani wananchi wote wako sawa katika maumbile, na msingi huu unaendelea kupuuzwa hadi hii leo. Hii ina maana kwamba rais mteule wa Marekani mwenyewe anaelewa vyema dhuluma na manyanyaso yanayoendelea kuwakumbwa Marekani weusi kwa karne kadhaa sasa. <tune> Ukiwa Kigoma, Tanzania, mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia Maarifa FM 99.7. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp kama unavyosema wengine, kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus, 989035065487 na kariri, anza na plus au alama ya kujumlisha 98 9035065487 na toba ana. Mpenzi msikilizaji, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hii ni Redio Teheran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 44 ambao utaendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Kwa wale mnaofuatilia kwa karibu kipindi hiki, bila shaka mgali mnakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita wa 43 tulihitimisha mazungumzo yetu kwa kunukuu maneno ya Dr. Hamid Inayat alipoeleza kwamba Uislamu wa Kishia ulikuwa ndiyo chimbuko na chachu kuu ya mapinduzi ya Kiislamu na kwa hivyo tunaweza kusema ushia ndicho kitu kinachoyatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengineyo ya zama zetu, na kwa sababu hiyo inapasa kulitumia suala hilo kwa ajili ya kupembua sifa maalumu za mapinduzi hayo. Dr. Hamid Enayat, ambaye ni mwanafikra mwenye hadhi na nafasi maalumu miongoni mwa wasomi wa Kiirani anaibua suali muhimu nalo ni, ilikuwaje madhehebu ya Shia ikawa ndiyo ideolojia ya mapinduzi ya Iran? Kwa kuyachambua matukio manne muhimu yaliyojiri katika historia ya Iran katika kipindi cha miaka mia moja iliyopita ambayo ni vuguvugu la tumbaku, mapinduzi ya katiba, harakati ya utaifishaji mafuta na mapambano ya Khordad 15, 1342 Hijri ya Shamsia iliyosadifiana na Juni 5, 1963 miladia. Hamid Enayat anaonyesha ni namna gani dini na maulamaa wa madhehebu ya Shia walivyokuwa na nafasi kuu katika matukio yote hayo manne muhimu. Kwa hivyo kujitokeza madhehebu ya Shia katika mapinduzi ya mwaka 1979 ilikuwa ni sawa na kujirudia matukio ya zama zilizopita za historia, ambapo katika mara zote hizo dini ndiyo iliyotoa mchango mkuu. Kwa hivyo kama dini haingekuwa na nafasi yoyote katika harakati zilizopita katika historia ya Iran, isingekuwa na nafasi yoyote pia katika mapinduzi ya mwaka 1979, lakini kwa vile katika harakati zote hizo dini na maulama wa Kishia walikuwa na mchango na nafasi kuu, lilikuwa jambo la kutarajia dini kuwa na nafasi kuu pia katika mapinduzi hayo. Kwa sababu hiyo Hamid Enayat hakuona kama ana haja ya kutumia nadharia za usasa kwa kimombo modernization kama alivyofanya mwana nadharia Nikki Keddie ili kutetea hoja ya kuthibitisha kwamba mapinduzi ya Iran yalikuwa ya kidini na Kiislamu. Ukweli ni kwamba Dk Enayat anaichukulia dini kama sifa ya dhati halisi na ya batini ya nafsi za Wairani ambayo haijitokezi kwa kuathiriwa na matukio mengine bali imo kwenye dhati ya watu wenyewe wa Iran, na dini hiyo ndiyo inayowasaidia Wairani katika kufikia malengo yao. Katika nadharia zake Dr Hamid Enayat ameashiria pia nafasi ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na namna alivyotumia misamiati na minasaba ya matukio ya kidini kwa ajili ya kuongoza harakati za kimapinduzi dhidi ya mfumo wa kifalme. Kuhusiana na nukta hiyo, Dr Enayat anasema huenda Imam Khomeini akawa ndiye alimu wa kishia ambaye akilinganishwa na wengine wenye hadhi kama yake, aliyeitumia kumbukumbu ya Karbala kulingana na hisia za udharura wa kisiasa uliokuwepo. Katika maandiko yake mengine, Hamid Enayat ameeleza pia kwamba kwa kutumia uongozi wake, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliweza kuyafanya matukio ya machafuko ya wakati wa vuguvugu vugu la mapinduzi yawe ya kiwango cha chini na akayaunganisha makundi tofauti chini ya bendera ya Uislamu na kwa kutumia kauli mbiu nyepesi kabisa kama kujitawala, uhuru na jamhuri ya Kiislamu. Pamoja na yote hayo, katika mitazamo ya Dkt. Hamid Enayat iko misingi inayopasa kufanyiwa uhakiki wa ukosoaji. Hamid Enayat anaitakidi kuwa misamiati asili ya Kishia kama intidhar, yani kusubiri kudhihiri kwa imamu azama, kughibu, yani kipindi cha kutoonekana mtukufu huyo, na tukio la Karbala ambayo kwa mtazamo wake yeye yalikuwa yakitumiwa kiulegevu kwa sura ya kuwa na subra na kuvumilia dhulma mpaka atakapodhihiri Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif badala ya kupambana na dhulma na madhalimu, na kutosheka na kulia tu kutokana na masaibu yaliyomfika Imamu Husein alayhi ssalam. Badala ya kufuata sira ya mtukufu huyo ya kuendesha mapambano dhidi ya dhulma, misamiati yote hiyo ilitafsiriwa upya na kugeuzwa kuwa misamiati ya kimapinduzi na mapinduzi ya mwaka 1979 yaliibuka kutokea ndani ya misamiati hiyo. Kuhusiana na nukta hiyo, Dr. Enayat anasema, kwa muda wote wa kipindi cha miaka mia moja sasa, ufahamu wa Shia kuhusu misamiati hii umebadilika hatua kwa hatua. Dhana hii ya kutafsiri upya misamiati imejengeka juu ya msingi wa utoaji tafsiri mpya katika mlolongo wa misamiati ya asili ya Ushia ambao lengo lake ni kuanzisha aina fulani ya harakati ya kisiasa na kupiga vita dhulma. Ni wazi kwamba bila ya tafsiri na ufahamu huo mpya, Ushia usingeweza kuwa na nafasi kama uliokuwa nayo katika matukio ya mwaka 1978 na 79. Mtazamo huu wa Dkt. Hamid Enayat inapasa ufanyiwe uhakiki wa ukosoaji kwa sababu yeye ameichukua dhana hii ya tafsiri mpya kutoka kwenye nadharia za Magharibi katika dhana ya tafsiri mpya ya uprotestanti iliyoko katika Ukristo. Ukweli ni kwamba dhana ya tafsiri mpya katika misamiati ya Ushia si dhana asili kwa sababu uhuishaji wa kidini ndiyo msamiati wa kishia uliotumika pia katika mapinduzi ya kiislamu maana yake ni kwamba tokea hapo awali misamiati ya kishia kama kungojea kudhihiri imamu wazama subira mapambano ya karbala na mingineyo ilikuwa na maana ya kimapinduzi na ndivyo ilivyotumika katika mapinduzi ya iran ikiwa imehuishwa tena na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Falsafa ya mapambano ya Imam Husein alaihi ssalam, au kungojea kudhihiri imamu wa zama, tokea hapo awali zilitumika kama nembo za mapambano dhidi ya dhuluma, lakini kutokana na kupita muda mrefu zilipoteza maana yake ya asili, na watawala wakawa wanazitumia kuhalalisha dhuluma na uonevu wao. Misamiati hiyo ilirejeshwa tena kwenye mkondo wake wa asili wakati wa harakati ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, zikaweza kutumiwa kwa maana ile ile iliyokuwa imekusudiwa hapo awali, na ndiyo kusema kuwa ilifufuliwa na kuhuishwa na si kutafsiriwa upya. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu hii ya 44 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii umemalizika, hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo, lakini usiache kujiunga nami tena wiki ijayo insha allah, katika sehemu ya 45 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuzungumzia fikra na mitazamo ya mwana fikra mwingine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Na kushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. hii ni redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini teheran ukiwa tanga tanzania mpenzi msikilizaji tunasikika kupitia mia moja na tano nukta tatu karibu sasa ni kuletee macho yetu magazetini udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki unaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Kenya. Gazeti la The Star limeandika Raila alegeza msimamo kuhusu marekebisho ya BBI. Uhuru na viongozi wa ODM wakabiliwa na mashinikizo ili kuruhusu kufanywa marekebisho ripoti hiyo ya BBI. Watu wengine 19 waripotiwa kuaga dunia kwa korona nchini Kenya, huku kesi mpya 756 za maradhi ya korona zikisajiliwa pia nchini humo waziri wa afya wa Kenya, Mutahi Kagwe, jana alieleza kuwa hivi sasa kuna wagonjwa wa korona 1331 waliolazwa katika hospitali mbalimbali mbali nchini humo. Rais Uhuru amwagiza DPP Haji kuchunguza kwa makini kesi za ufisadi, hususan za wale wote wanaokabiliwa na matumizi mabaya ya mali ya umma. Chibokati ya sema, ukaguzi umewapelekea makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya abc kwa chakazi hiyo ni kufuatia kufanyika ukaguzi kuhusu gharama kubwa za uchaguzi. Trump amesema kuwa amemfuta kazi waziri wa ulinzi Mark Esper na chanjo ya COVID inaweza kufika Kenya mwishoni mwa mwaka kesho. Gazeti la Standard lina habari kuu isemayo, Raila na Uhuru sasa kutoa mwanya wa kufikiwa makubaliano wa kuhusu BBI. Jitihada za kuhoji uteuzi wa jaji wa kusimamia kesi inayomkabili raia mmoja wa Kenya katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Zimefili magavana nchini Kenya jana walishindwa kukabiliana au kukubaliana kumradhi juu ya pendekezo kwa ajili ya kufanyia uh, marekebisho katiba ambayo itawaruhusu kuwa na wagombea wenza wa jinsia tofauti. Na kuibuka kwa Kamala kuna angazia nguvu ya akinamama wasio na waume. Aha. Nchini Uganda gazeti la New Vision limeandika Wizara ya Afya asema vifo 14 vya korona viliripotiwa nchini humo havikusajiliwa kwa siku moja pekee, au vifo 14 vya korona vilivyoripotiwa nchini humo havikusajiliwa kwa siku moja pekee peke. Waziri wa Afya Uganda Emmanuel Enebiona jana aliweka wazi kwamba vifo hivyo vya korona vilitokea katika siku nne tofauti, na si katika siku moja kama ilivyoarifiwa awali na vyombo vya habari hali ya mshangao kufuatia Museveni kuanza mikutano ya kampeni za uchaguzi. Rais Museveni aidha amewaagiza viongozi wa chama tawala NRM kuwaelezea wananchi kwa nini chama hicho ni taasisi bora ya kisiasa inayostahili kuendelea na hatamu za uongozi huko Uganda. Na mafuriko ya Ukumba, mji wa Obongi. Huku hali ya wasiwasi ikitanda nchini Tanzania, anaanza na gazeti la Zanzibar Leo ambalo lina vichwa vya habari visemavyo: wananchi wana imani na dakta Mwinyi, Hemed makamu wa pili wa rais Zanzibar ateuliwa baada ya kuapa kuwa mjumbe wa baraza la wawakilishi, wengi wapongeza wawakilishi, wampa spika Zubeir miaka mitano tena, na mfumko wa bei waendelea kushuka Zanzibar. Gazeti la la Jiji kwa upande wake lina habari zisemazo: Dk Chami kuzikwa leo Kibosho; polisi asema Lema hajawahi kutishiwa maisha; Magufuli naye asema sitabadili RC, DC, DED na Ras amwapisha Profesa Kilangi kuwa mwanasheria mkuu, amaliza utata wa mabadiliko ya baraza la mawaziri; na Mrema asema heshima ya Tanzania isivurugwe. Gazeti la Mtanzania Jumanne ya leo lina habari kuu isemayo mawaziri roho juu. Rais Magufuli asema wabunge 264 wanampa wigo mpana wa uteuzi, asisitiza nafasi za wakuu wa mikoa wilaya hazitoguswa. Diwani mteuli CCM wajukuu zake wafa moto. Magonjwa yasiyoambukiza yaongezeka nchini. Nyalandu azuia kuingia Kenya na Samuel Oto apata ajali. Gazeti la Nipashi lina habari kuu isemayo nani kubaki na kuachwa, baraza la mawaziri, JPM aweka wazi msimamo, awapa neno wateule wake, ampa majukumu CAJ, rais kuzindua bunge wiki hii, mvua ya ua, wawili watatu wajeruhiwa, Lema na Nyalandu matatani, diwani mteule CCM wajukuu wafariki kwa kuteketea moto, na Zeidan hakubali kubeba lawama kipigo Madrid. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, hakika kupandikizwa Islamofobia ni kuvunja haki za binadamu ya kuabudu ni ugaidi wa kimataifa. Enye wanadamu kuheshimiana, kuelimishana ndio amani ya uhakika kote duniani. Asante sana Sherali ukiwa hapo da. Asante sana pia Abdallah Ali Makajuro ukiwa Tabora Tanzania. Yeye yeah, anatushukuru kwa habari. Maoni mengine mpenzi msikilizaji, nitayasoma baada ya yamudo soko mrefu. Ulimwengu wa michezo Jambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika viwanja vya michezo ndani na nje ya Iran, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Karibu, tuanzie hapa nchini ambapo msimu mpya wa ligi kuu ya soka ya Iran mwaka 2020, 2021 Uling'oa nanga Ijumaa kwa mechi kadhaa. Siku ya Jumamosi, klabu ya Estiglal ilifungua msimu kwa mguu wa kulia baada ya kupata ushindi mnono wa mabao mawili kwa mtungi iliposhuka dimbani kuvaana na timu changa ya Mes Rafsanjan. Bao la kwanza la The Blues wa Tehran lilifungwa na Voria Ghafuri kunako dakika ya 58 huku Arsalan Mutahari akipiga msumari wa mwisho kwenye jeneza la makinda hao wa ligi kuna kwa dakika ya 66. Huko Serjan, klabu ya Golgohar ilisasambua Sepahan mabao matatu kwa moja. Vijana hao wanaonolewa wana na Amir Ghalenoi wameanza msimu vizuri kwa ushindi huo uliotokana na mabao ya Muhammad Reza Hoseini fawadi raia wa Nigeria Godwin Mensha na Younes Shakiri. Bao la kufutia machozi la Sepahan lilifungwa na Saeed Sadiqi. Katika mchano mwingine wa kufungua ligi iliyopigwa mjini Mashhad kaskazini mashariki mwa nchi, Shahar Khodro ilipa mashina sazi kichapo cha mbwa kwa kuizaba mabao matatu kwa mtungi. Amin Kasim Nejad alifanikiwa kucheka na nyavu mara mbili, huku la tatu likitoa kimiani na Hassan Jafari. Kabla ya mechi hizo za Jumamosi, klabu ya Persepolis ilikuwa imelazimishwa sare tasa na Saipa siku ya Jumaa, katika mchano huo ufunguzi wa msimu wa IPL uliopigwa katika uwanja wa Dust Gerdi hapa jijini Tehran. mabingwa watetezi Waliwaweka mahasimu wao kwenye mashinikizo makubwa, lakini hawakufanikiwa kuona lango lao. Huko Tabriz mchuano wa Naft Masjid Soleimani na teraktor uliishia kwa sare tasa pia. Huko Zob Ahan na Fulad wakigawana pointi moja moja kwa sare ya kufungana mabao mawili kwa mawili mjini Esfahan. Timu nyingine changa iliyopandishwa daraja Aluminium Arak imekaribishwa kwenye ligi ya wazito kwa kugaragazwa mabao matatu kwa mtungi, licha ya kuupigia nyumbani. Tutupie jicho sasa mchuano wa watani wa jadi huko Tanzania, mechi ya Karioko Derby ambayo ni ligi kuu ya bara huko nchini Tanzania, kati ya Yanga dhidi ya Simba ilipigwa Novemba 7 kwenye dimba la Mkapa na mchuano huo kuishia kwa sare ya bao moja kwa moja, mechi ambayo iliwafanya mashabiki kupokezana kushangilia, Wanajangwani wakicheza kipindi cha kwanza na mnyama kipindi cha pili. Yanga walianza vizuri kipindi cha kwanza, na kocha Kazi alifanikiwa na mpango mkakati wa kuwasubiri Simba na kutumia mashambulizi ya kushtukiza, mashambulizi yaliyowapa wakati mgumu mabeki wakati wa Simba. Mashambulizi hayo yalifanikiwa kupata bao la mkwaju wa penalti iliyowekwa wavuni na mshambuliaji Michael Sapong baada ya mlinzi wa kimataifa wa Kenya Joash Onyango kucheza faulu ambayo mwamuzi wakati aliamuru kuwa penalti. Ameonesha hodari sana umaridadi wa kucheza mkwaji wa penalti, acha tuone hii on space. Michael Sapong gm gomasin! Michael Sapong ameonesha ubabe dhidi ya Ishimanula akipiga penalti tamu ambayo inawanyanyua Simba walisawazisha kupitia kwa Joshua Nyango kwa kichwa akiunganisha kona ya Louis Mekuisona na kufanya matokeo kuwa sare ya moja kwa moja. Matokeo hayo, Yanga imefikisha pointi 24 nyuma kwa pointi moja na vinara Azam FC wenye pointi 25. Wekundu wa Msimbazi wanaendelea kushika nafasi ya tatu kwa alama 20. Kidogo tuwasikize mashabiki wa watani hawa wa jadi wanaotathmini vipi mchuano huo. Refari anakuwa na uamuzi wake hapo. Sisi kwa kweli, anatumiza ana, ana mioyoye kama huyu refari wa leo shaili zaili, inaonekana alikuja na matokeo tayari ndani ya uwanja, hilo halipingiki. Sisi kwanza, mimi kama mimi au mashabiki wa Yanga, sisi tunaumia, kwa sababu sisi, unajua kutoa sare na timu mbovu ya kawaida kama Simba Lo, inauma, ujue inaumiza, lakini swala la kubebwa sio kweli. Kubebwa sio kweli, alikuwa fair, amechezesha mpira vizuri, timu zimeshambuliana, nadhani mpira ulikuwa na kasi sana. Afi, tukisalia huko Tanzania, imebainika kuwa mchezo wa Novemba 14 katika uwanja wa Mkapa kati ya timu ya taifa ya soka ya Tanzania na Tunisia huenda ukachezwa bila ya uwepo wa mashabiki baada ya shirikisho la soka Afrika CAF kutoa taarifa kwamba mechi zote zitachezwa bila ya uwepo wa mashabiki. Taarifa iliyotumwa kwenye vyombo vya habari Novemba 6 imeeleza kuwa makubaliano hayo yamefanywa kupitia mkutano wa viongozi kwa njia ya video ikiwa na malengo ya kujikinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya corona. Mkutano huo ulifanyika Novemba 4 kwa viongozi wa CAF kujadili namna bora ya kuendesha masuala ya soka ndani ya bara la Afrika ikiwa ni pamoja na maandalizi ya AFCON ambayo inatarajiwa kuchezwa huko nchini Cameron mwaka ujao 2021. Wakati huo huo, timu ya taifa ya soka ya Comoros imefichua kwamba itaruhusu mashabiki elfu tano kuhudhuria mchuano wa kufuzu kwa fainali zijazo za kombe la Afrika, -Afrika AFCON dhidi ya Harambee Stars ya Kenya mnamo Novemba 15. Mchuano huo utapigwa katika uwanja wa Stade de Maulozini jijini Moroni siku nne baada ya Kenya kuwa wenyeji wa Wangazija hao kwenye mchuano wa tatu wa kundi uwanjani Nyayo jijini Nairobi. Na tunafunga kipindi, mpenzi msikilizaji, kwa kutupia jicho matokeo ya baadhi ya mechi za ligi kuu ya soka ya uingereza au kipenda EPL. Kocha Ralph Hasenhalt wa Southampton amewaambia wanasoka wake kwamba chochote kinawezekana katika ulingo wa kabumbu baada ya kikosi chake kuisasambua Newcastle United mabao mawili kwa sifuri katika uwanja wa St Mary's na kuongoza jedwali la ligi kuu ya EPL kwa mara ya kwanza tangu 1988 ingawaje kwa masaa kadhaa. Southampton walisajili ushindi huo mwaka mmoja tangu wadhalilishwe mabao tisa kwa mtungi na Leicester City katika kichapo ambacho kilimweka Hasenhalt, ambaye ni raia wa Austria, kwenye hatari ya kufutwa kazi. Kwingineko, Bruno Fernandes alifunga mabao mawili na kusaidia Manchester United kutoka nyuma na kuwapepeta Everton mabao matatu kwa moja katika mechi nyingine ya EPL iliyokutanisha ugani Goodison Park mnamo Novemba 7. Bernard Duarte aliwaweka Everton kifua mbele kunako dakika 19 baada ya kumwacha hoi beki Aaron Wan-Bissaka, kabla ya Fernandez kuwarejesha maniu mchezoni kunako dakika 25 kinda mpya Edison Cavani aliwafungia mashetani wekundu goli la tatu mwishoni mwa kipindi cha pili, sekundi chache baada ya forward Lucas Dean wa Everton kushuhudia kombora lake likigonga mtambaa panya wa Manu. Licha ya ushindi huo, Manu wanasalia miongoni mwa vikosi vilivyopo katika nafasi kumi za chini jedwalini, huku Everton wakisalia katika nafasi ya tano baada ya kupoteza mechi tatu mfululizo. Huku hayo ya kijeri, Chelsea walitoka nyuma na kuwapokeza Sheffield United kichapo cha mabao manne kwa moja katika mchuano mwingine katika wa ligi kuu ya Uingereza uliowakutanisha katika uwanja wa Stamford Bridge mnamo Novemba saba, David McGoldrick aliwaweka Sheffield United almaruf the Blades uongozini katika dakika tisa kabla ya Tammy Abraham kusawazisha kunako dakika 23. mabao mengine ya Chelsea yalifumwa wavuni kupitia Ben Chilwell Thiago Silva na Timo Werner. na klabu ya Arsenal la siku ya Jumapili walinyolewa kwa chupa bila maji walipowajihiana na Aston Villa nyumbani Emirates. Gunners walilishwa mabao matatu kwa sifuri. Masaibu ya wabeba bunduki hawa wa Uingereza yalianza pale walipojifyatulia risasi wenyewe kupitia goli la mchezaji wake wa safu ya nyuma Bukayo Sako kunako dakika 25 katika kipindi cha pili, Vila walirejea na ari na kasi mpya, na kutumia mapungufu hayo ya Arsenal kujifunga kuikandamiza zaidi ardhini. Olie Watkins alivurumisha mabao mawili ya haraka haraka kunako dakika 72 na 75, na na hivyo kulizamisha kabisa jahazi la vijana wa Michael Arteta. Ollie Watkins at the double. Grealish, the skipper, he lashes it low along the turf and Villa have a three-goal advantage. They're running away with this game in North London. Leicester City wanaasilelia kileleni mwa jedwali la EPL kwa sasa wakiwa na alama 18 mbele ya Tottenham na Liverpool zenye alama 17, kila moja. Southampton, na alama zake 16, haina budi kuridhika na nafasi ya nne katika msimamo huo huku Chelsea wakifunga orodha ya tano bora kwa alama 15. Na kwa matokeo hayo ya EPL, mpenzi msikilizaji, ndio tumefika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majole ya Mola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe 24 mfungu 6, Rabiul Awal 1442 Hijria, sawa na Novemba 10 mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 3379 lililotambua Uzayuni au Zionism kuwa ni aina fulani ya ubaguzi wa kizazi. Azimio hilo lilitoa pigo kubwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel na kufichua utambulisho halisi wa utawala huo. Azimio hilo la Baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilikasirisha sana Israel na uungaji mkono wa utawala huo wa kibaguzi, hususan Marekani. Tofauti na mafundisho ya Kiyahudi, fikra za uzayuni ambazo zilianzishwa mwishoni mwa karne ya 19 zinawatambua wa wafuasi wa dini hiyo kuwa ndio kizazi bora zaidi ya wengine wote duniani. Kwa mujibu wa fikra hiyo, wazayuni wa Israel wanawatambua watu wa Palestina kuwa ni kizazi duni na fakiri zaidi, na kwa sababu hiyo wanawakandamiza, kuwaua na kuwafukuza katika makazi. Tarehe 10 Novemba mwaka elfu miakenda themanini na moja wakati wa vita vya Saddam Hussein dhidi ya Iran, Ufaransa na Iraq zilitiliana saini mkataba wa mauzo ya silaha uliokuwa na thamani ya dola bilioni moja. Mkataba huo ulikuwa moja kati ya mikataba kadhaa ya mauzo ya silaha baina ya Ufaransa na utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq. Wakati wa mashambulizi ya Iraq dhidi ya Iran, Ufaransa ilikuwa bega kwa bega na utawala wa Saddam Hussein tangu mwanzoni mashambulizi na uvamizi wa Iraq dhidi ya Iran, na ilihesabiwa kuwa muuzaji mkubwa wa pili wa silaha kwa utawala wa dikteta Saddam Hussein baada ya Russia. Silaha hizo zilijumuisha ndege za kisasa za kivita, makombora ya aina mbalimbali mbali, vifaru, mizinga na aina nyingine za zana za kivita. Ufaransa pia ilimsaidia Saddam Hussein katika kutengeneza silaha za kemikali, vilevile iliupatia utawala wa Iraq mkopo wa dola bilioni tano wakati wa vita vyake dhidi ya Iran, na imekataa kulipa deni la dola bilioni moja kwa Iran. Na miaka 109 iliyopita katika siku kama ya leo, Moroko iliwekwa chini ya himaya ya wakoloni wa Ufaransa na Uhispania. Uislamu uliingia Moroko mwishoni mwa karne ya saba na nchi hiyo ikapewa jina la Maghrib kutokana na ardhi yake kwa upande wa magharibi mwa ardhi ya nchi za Kiislamu. Barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea kiongoni mwa matangazo haya ya mchana ya za Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi kipindi chote hichi. Nisome hapo ujumbe mmoja kutoka kwake Salim Abdullah Omar akiwa Maskat, Oman, anasema ndio nafahamu ni kweli tatizo ahal. Kulikuwepo na ujumbe wa mwanzo hapo, nadhani alikuwa na tatizo kuhusiana na kutopokea habari, nadhani ndo kajibiwa hapa kisha na sema nafahamu, ni kweli tatizo lilikuwa uh, kwa kwa upande wangu, lakini kwa sasa nipo online na habari zinanifikia. Asante sana, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha Hatamul Anbiya cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezionya pande hasimu katika mgogoro wa Armenia na Jamhuri ya Azerbaijan dhidi ya kufanya kosa la kuhujumu anga ya nchi hii. Zaidi ya watu hamsini wameuawa kwa kukatwa vichwa na magaidi huko Msumbiji. Wananchi wa Nigeria kwa mara nyingine tena wameandamana kushinikiza kuachiwa huru kiongozi wa Kiislamu Sheikh Ibrahim Zakzaki na utafiti unaonyesha kwamba asilimia ishirini wagonjwa wa korona wanapatwa na matatizo ya kiakili. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kwa mukhtasari huo. Nakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na nakutakia mchana mwema. Ah, asante na kwaheri na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.