Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake menea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim, asalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Asubuhi ya leo ni juma nne ya Novemba kumi, alfu mbili na ishirini, ambayo ni sawa na tarehe ishirini na nne Rabiul Awal alfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Tunamshukuru mola mumba, mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Wenzetu wanaouguza na kuuguliwa, pamoja na janga hili la korona ambalo limezikumba nchi mbalimbali duniani, tunamwomba mwenyezi Mungu awasaidia uh, wape maarifa matabibu, waweze kupata chanjo haraka iwezekanavyo, na kuweza kuepukana na maradhi haya hatari, amin. Tumeandalia mengi mazuri kwa asubuhi hii ambapo tutaanza kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wetu ambao utatupia jicho juhudi za Ufaransa za kujaribu kupunguza hasira ya Waislamu duniani, na vipindi, tutakuwa na kipindi chetu kile ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu, na tutakuwa na ulimwengu wa michezo, macho yetu magazetini, na makala ya leo katika historia, makala fupi lakini iliyojaa maarifa, ikitupia jicho matukio mbalimbali yaliyojiri miaka kadhaa iliyopita, matukio ya kihistoria na sina la ziada, karibuni kuwa nami na imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa Tehran. Kwanza ni vichwa vya habari. Shirika la afya duniani WHO yasema chanjo mpya ya korona inatia matumaini itabadili hali ya maambukizi ya COVID-19. Amir wa Katar asistiza kuimarishwa uhusiano na Iran. Kuna uwezekano wa Joe Biden kuendeleza sera za kivita za Marekani na Black Lives Mata yamtaka rais mteule wa Marekani kujali maisha ya Wamarekani weusi. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Shirika la afya duniani WHO limetoa maoni yake kuhusu ripoti zinazobainisha kupiga hatua kampuni ya Kimarekani ya kutengeneza madawa ya Pfizer katika kutengeneza chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa Covid 19. Afisa mmoja wa ngazi za juu wa WHO jana alisema kuwa hadi kufikia mwezi Machi mwakani, chanjo hiyo itakuwa imebadili hali ya maambukizi ya maradhi ya Covid 19, kwa mujibu wa ripoti zilizotolewa kuhusu chanjo hiyo mpya ya Corona. Shirika la afya duniani limesema kuwa matokeo ya mje, majaribio yaliyotangazwa na kampuni ya Pfizer ni mazuri sana na kwamba kuanza kutumiwa chanjo hiyo kuwatibu watu walioathirika sana na ugonjwa wa covid-19 hadi kufikia mwaka kesho kunaweza kuleta mabadiliko makubwa katika mchakato wa maambukizi ya ugonjwa huo. Kampuni ya madawa ya Pfizer ya Marekani jana Jumatatu ilitangaza kuwa matokeo ya awali ya chanjo hiyo yanaonyesha kuwa chanjo hiyo ni salama baada ya kufanyiwa majaribio kwa watu kadhaa. Kampuni hiyo awali ilitangaza kuwa kibali kwa ajili ya kutengeneza chanjo ya korona ambayo iko katika marhala ya mwisho ya majaribio kwa kushirikiana na kampuni ya Ujerumani ya BioNTech kitakabidhiwa kwa idara husika za kusimamia ubora na viwango vya dawa nchini Marekani mwishoni mwa mwezi Novemba. Kampuni hiyo ya dawa ya Marekani imedai kuwa katika marhala ya mwisho ya majaribio yake chanjo hiyo haijakuwa na madhara makuu kwa wagonjwa 94 waliojitolea kupigwa chanjo hiyo. Amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani ametaka kuimarishwa uhusiano wa nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amir wa Qatar aliyesema hayo Jumatatu mjini Doha alipokutana na kufanya mazungumzo na waziri wa nishati wa Iran Reza Ardakanian na kuongeza kuwa kuna haja ya kuimarishwa ushirikiano wa kieneo baina ya nchi mbili. Katika kikao hicho Ardakanian ambaye ni mwenyekiti mwenza wa tume ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Qatar alimkabidhi Amir wa Qatar ujumbe maalum kutoka kwa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika kikao hicho wawili hao wamesisitiza kuhusu haja ya kuimarisha uhusiano wa nchi mbali mbali kwa mujibu wa maamuzi na mapatano yaliyofikiwa katika msafari ya amir wa Qatar nchini Iran mwaka jana. Amir wa Qatar na waziri wa nishati wa Iran wamesema ushirikiano wa nchi mbili unaweza kuwa na nafasi muhimu kwa ajili ya maendeleo endelevu na maisha bora pamoja na usalama wa watu wa Iran na Qatar. Aidha, amesema ushirikiano wa kirafiki baina ya nchi hizi mbili jirani unaweza kuwa mfano wa kuigwa na nchi nyingine. Afisa wa zamani wa shirika la usalama na ushirikiano la Ulaya, OSKI kwa kifupi, ametahadharisha kuwa kwa kuzingatia historia ya chama cha Demokrat, kuna uwezekano mkubwa kuwa sera za kivita za Marekani zitaendelea wakati wa urais wa Jo Biden. Willi Wemba, naibu mkuu wa zamani wa shirika la usalama na ushirikiano la Ulaya, amesema kuna uwezekano mkubwa kuwa chini ya uongozi wa Biden Marekani itaanza vita katika nchi za kigeni. Afisa huyo wa zamani wa Oscar ameongeza kuwa Biden hataingia peke yake katika ikulu ya White House, bali ataandamana na wanasiasa wa chama chake cha Demokrat ambacho katika muongo wa tisini kiliangamiza hati ya Umoja wa Mataifa. Mwanasiasa huyo mkongwe wa Ujerumani ameashiria kitendo cha muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO chini ya uongozi wa wa Marekani cha kudondosha mabomu Yugoslavia zamani wakati wa utawala wa Bill Clinton mwaka 1994. Aidha amesema katika zama za rais Barack Obama, Biden alikuwa makamu wa rais na aliafiki kitendo cha Obama cha kuendesha vita Asia magharibi kwa kutumia ndege zisizo na rubani. Kwa msingi huo, kuna uwezekano mkubwa kwamba Biden atatumia mbinu za Wademokrat za mwongo wa tisini na pia sera ambazo Obama alitumia wakati wa urais wake. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Mamilioni ya wakimbizi wa Siria ambao walilazimika kutoroka nchi yao kutokana na vita, sasa wanapaswa kuwezeshwa kurejea nyumbani, kuijenga nchi yao ambayo aghalabu ya maeneo yake sasa yanashuhudia amani. Akizungumza kwa njia ya video na Rais bashar al Assad wa Siria Jumatatu, Rais Putin amesema ugaidi wa kimataifa unakaribia kuangamizwa kikamilifu huko Siria, na hivyo Wasiria wanapaswa kuanza maisha yao ya kawaida hatua kwa hatua. Aidha, Putin amesema mapatano ya amani ya Siria yanapaswa kujumuisha pia kadhia ya kurejea wakimbizi na wale wote waliofurusha makwao. Amesema mamilioni ya wakimbizi ni watu ambao wako katika umri wa kufanya kazi na kwa msingi huo wanapaswa kurejea na kuanza kuijenga upya Syria. Mazungumzo ya Putin na Assad yamefanyika siku mbili kabla ya kongamano la kimataifa la siku mbili ambayo litafanyika katika mji mkuu wa Syria kujadili kadhia ya wakimbizi. Kongamano hilo linasimamiwa na Russia. Harakati ya Black Lives Matter imemwandikia barua rais mteule wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Harris, ikiwataka wayape kipaumbele matakwa ya Wamarekani wausi katika barua hiyo, harakati ya Black Lives Matter inayopinga ubaguzi wa rangi imeomba kukutana na kufanya mazungumzo na Joe Biden na makamu wake Kamala Harris na kusisitiza kuwa kuondoka ya Donald Trump katika ikulu ya White House fi zamana ya kukomeshwa hali mbaya isiyovumilika ya Wamarekani weusi. Sehemu moja ya barua hiyo imesema kuwa hali ya Wamarekani weusi wenye asili ya Afrika katika nchi ambayo imeasisiwa kwa msingi wa ubeberu inatawaliwa na mgogoro. Itakumbuka kuwa katika hotuba yake ya kwanza usiku wa Jumamosi iliyopita, baada ya kushinda uchaguzi wa rais wa Marekani, Joe Biden aliahidi kukomesha ubaguzi wa rangi unaofanyika kwa mpangilio maalumu nchini humo. na kampeni za wagombea urais zimeanza rasmi nchini Uganda, ambapo rais Museveni anawania tena ofisi hiyo. Uchaguzi huo unatazamiwa kufanyika Januari mwakani. Mwandishi wetu Kigozi Ismail zaidi wagombezi wa urais wapatao 11 wameanza rasmi kampeni zao kote nchini. Rais aliyeko madarakani Yoweri Museveni ameanzia eneo la pembe tatu la Luwero, yani Luwero Triangle, ambako alijificha akipigana dhidi ya majeshi ya serikali kwa miaka mitano. Amekaa madarakani takriban kwa miaka 35 akiwa rais ambaye ameongoza Uganda kwa muda mrefu zaidi, anawaomba wapiga kura wamchague tena aendeleze mipango ya kuliondoa taifa kwa makucha ya hali duni. Mshindani wake mkuu Robert Chagulanyi wa chama cha NUP ataanzia kampeni zake mkoani Arua, karibu na mpaka wa Sudani kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anaahidi kupandisha mishahara ya walinda usalama, yaani wanajeshi, mapolisi na askari magereza kwa sababu wao ni uti wa mgongo kwa usalama wa taifa. Tunaelekea Arua tena ili kuwaonyesha kwamba sisi hatuna fitina ila tu tuko na ukakamavu zaidi, Chagulanyi anasema. Ameanzia Arua kwani ndoto yao kuu ya kuongoza taifa ilianzia huko. Kinara wa chama cha FDC Patrick Amriat ameanzia maeneo ya mashariki mwa Uganda na kuahidi kuwa atapiga vita uwizi na ulaghai katika utawala wake endapo wananchi watamchagua tarehe 14 Januari mwaka ujao 2021. Akiwa njiani, mapolisi walifyatua gesi ya kukamua machozi kuwatawanya wananchi waliomiminika kandoni mwa barabara wakimshangilia, ili wasirundike kwa kuambukizana mafua makali. Jenerali mstafu Mugisha Muntu Gregory aliyekuwa kamanda wa jeshi la taifa, naye ameahidi kubadilisha sera zisizomwezesha mtu kukaa madarakani kwa zaidi ya mihula miwili. Jenerali mwingine mstaafu Henry Tumukunde, yeye anataka achaguliwe ili kushughulikia matatizo yote yaliyomshinda Rais Museveni, mkiwemo usalama na kuondoa upendeleo wa kiubaguzi wa aina zote. Nanse Kalembe, mwanamke wa kipekee katika kinyang'anyiro hiki anasema anataka kuboresha sekta za elimu na afya kwa kuinua mitindo ya sekta hizo kuu katika maendeleo ya aina zote. Mgombezi kijana zaidi Paul Katumba anakabiliwa na ukosefu wa gari la kumsafirisha kwenye wilaya zote 146 za Uganda. Kwa hivyo mara nyingi inambidi kupanda pikipiki za kukodishwa au kutembea kwa miguu. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante Kigozi kwa ripoti yako hiyo, na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu juhudi za Ufaransa za kujaribu kupunguza hasira ya Waislamu duniani. Uadui wa viongozi wa Ufaransa dhidi ya Uislamu umeamsha hasira ya Waislamu katika pembe zote za dunia, kadiri kwamba nchi nyingi za Kiislamu zimelaani msimamo huo wa Ufaransa, bali zimeanzisha harakati za kususia bidhaa zinazotengenezwa Ufaransa ili kuonyesha kuchukizwa kwao na uadui huo wa viongozi wa Paris. Hasira na radiamali hiyo ya Waislamu si tu kwamba imewalazimu viongozi wa nchi hiyo ya Magharibi kujaribu kuficha chuki walionayo dhidi ya Waislamu bali wanafanya jitihada za kuwapoza Waislamu kama inavyodhihiri katika matamshi ya karibuni ya Jean Yves Le Drian, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa aliyesema sisi tuna uheshimu sana Waislamu. Uh, Jean-Yves Le Drian ambaye amefanya safari nchini Misri kwa lengo la kuwatuliza Waislamu kutokana na hatua ya rais wa Ufaransa ya kuunga mkono waziwazi -wazi, hatua ya kuchapishwa vikatuni vinavyomdhalilisha mtume mtukufu wa Uislamu, amedai mbele ya viongozi wa nchi hiyo ya Kiarabu kwamba anaheshimu sana Uislamu na kwamba kile wanachopigana nacho wao ni ugaidi ambao umeteka na kutumia vibaya dini. Uh, Jean-Yves Le Drian amefanya safari huko Misri katika hali ambayo, katika wiki chache zilizopita hatua ya jarida la Shali Abdo linalochapishwa Ufaransa ya kuchapisha vikatuni vinavyomvunjia heshima mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Na kisha kitendo hicho kinachohujumu Uislamu kuungwa mkono na Rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo kwa kisingizio cha kutetea uhuru wa kusema na kujieleza, imeamsha hasira kali ya Waislamu kote duniani kwa kadiri kwamba katika nchi nyingi za Kiislamu bendera ya Ufaransa pamoja na picha za Macron zimechoma moto na maandamano makubwa yamefanyika katika balozi za nchi hiyo ambapo Waislamu wamewataka viongozi wa Ufaransa waombe radhi Waislamu. Wakati huo huo, bidhaa za Ufaransa zimesusiwa katika nchi nyingi za Waislamu. Katika uwanja huo, baadhi ya wasomi wa Ufaransa wanasema kwamba Emmanuel Macron alifanya kosa kubwa na la wazi dhidi ya Uislamu, ambapo sasa madhara yake yamewapata watu wasio na hatia. Wanasema matamshi ya Macron yameleta hasara kubwa kwa bidhaa zinazotengenezwa Ufaransa kwa sababu baadhi ya watu sasa wanasusia bidhaa hizo. Katika wiki chache zilizopita, rais wa Ufaransa amekuwa akitetea uvunjwaji heshima matukufu ya dini ya Uislamu kwa kisingizio cha kutetea uhuru wa kujieleza na kudai kwamba kuna uhuru mkubwa nchini humo. Hii ni katika hali ambayo kundi moja la wasomi na wanafikra wa kimataifa wametoa taarifa wakiwahutubu watu wote duniani na hasa Wafaransa na kusisitiza kuwa demokrasia haiwezi kutekelezwa kwa kubaguliwa kundi moja la jamii na kupendelea kundi jingine. Na sasa tunawaletea kipindi chetu cha kwanza Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki, siku na saa kama hii, ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 44 ambao utaendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Kwa wale mnaofuatilia kwa karibu kipindi hiki, bila shaka mgali mnakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita wa 43, tulihitimisha mazungumzo yetu kwa kunukuu maneno ya Dr Hamid Inayat alipoeleza kwamba Uislamu wa Kishia ulikuwa ndiyo chimbuko na chachu kuu ya mapinduzi ya kiislamu na kwa hivyo tunaweza kusema ushia ndicho kitu kinachoyatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengineyo ya zama zetu. Na kwa sababu hiyo, inapaswa kulitumia suala hilo kwa ajili ya kupembua sifa maalumu za mapinduzi hayo. Dr. Hamid Enayat ambaye ni mwanafikra mwenye hadhi na nafasi maalumu miongoni mwa wasomi wa Kiirani anaibua suali muhimu, nalo ni ilikuwaje madhehebu ya Shia ikawa ndiyo ideolojia ya mapinduzi ya Iran? Kwa kuyachambua matukio manne muhimu yaliyojiri katika historia ya Iran katika kipindi cha miaka mia moja iliyopita ambayo ni vuguvugu la tumbaku, mapinduzi ya katiba, harakati ya utaifishaji mafuta na mapambano ya Khordad 15 1342 Hijiria Shamsia, iliyosadifiana na Juni 5 1963, Miladia. Hamid Enayat anaonyesha ni namna gani dini na maulamaa wa madhehebu ya Shia walivyokuwa na nafasi kuu katika matukio yote hayo manne muhimu. Kwa hivyo kujitokeza madhehebu ya Shia katika mapinduzi ya mwaka 1979 ilikuwa ni sawa na kujirudia matukio ya zama zilizopita za historia, ambapo katika mara zote hizo dini ndiyo iliyotoa mchango mkuu. Kwa hivyo kama dini haingekuwa na nafasi yoyote katika harakati zilizopita katika historia ya Iran, isingekuwa na nafasi yoyote pia katika mapinduzi ya mwaka 1979. Lakini kwa vile katika harakati zote hizo dini na maulama wa kishia walikuwa na mchango na nafasi kuu, lilikuwa jambo la kutarajia dini kuwa na nafasi kuu pia katika mapinduzi hayo. Kwa sababu hiyo Hamid Enayat akuona kama ana haja ya kutumia nadharia za usasa kwa kimombo modernization, kama alivyofanya mwana nadharia Nikki Keddie ili kutetea hoja ya kuthibitisha kwamba mapinduzi ya Iran yalikuwa ya kidini na Kiislamu. Ukweli ni kwamba Dkt. Enayat anaichukulia dini kama sifa ya dhati halisi na ya batini ya nafsi za Wairani ambayo haijitokezi kwa kuathiriwa na matukio mengine bali imo kwenye dhati ya watu wenyewe wa Iran, na dini hiyo ndiyo inayowasaidia Wairani katika kufikia malengo yao. Katika nadharia zake Dr. Hamid Enayat ameashiria pia nafasi ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, na namna alivyotumia misamiati na minasaba ya matukio ya kidini kwa ajili ya kuongoza harakati za kimapinduzi dhidi ya mfumo wa kifalme. Kuhusiana na nukta hiyo, Dr. Enayat anasema huenda Imam Khomeini akawa ndiye alimu wa kishia ambaye akilinganishwa na wengine wenye hadhi kama yake aliyeitumia kumbukumbu ya Karbala kulingana na hisia za udharura wa kisiasa uliokuwepo. Katika maandiko yake mengine, Hamid Enayat ameeleza pia kwamba kwa kutumia uongozi wake Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, aliweza kuyafanya matukio ya machafuko ya wakati wa vuguvugu vugu la mapinduzi yawe ya kiwango cha chini na akayaunganisha makundi tofauti chini ya bendera ya Uislamu na kwa kutumia kauli mbiu nyepesi kabisa kama kujitawala, uhuru na jamhuri ya Kiislamu. Pamoja na yote hayo, katika mitazamo ya Dkt. Hamid Enayat iko misingi inayopasa kufanyiwa uhakiki wa ukosoaji. Hamid Enayat anaitakidi kuwa misamiati asili ya kishia kama intidhar, yani kusubiri kudhihiri kwa imamu wazama, kughibu yani kipindi cha kutoonekana mtukufu huyo, na tukio la Karbala, ambayo kwa mtazamo wake yeye yalikuwa yakitumiwa kiulegevu kwa sura ya kuwa na subra na kuvumilia dhulma mpaka atakapodhihiri Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif badala ya kupambana na dhulma na madhalimu na kutosheka na kulia tu kutokana na masaibu yaliyomfika Imamu Hussein alayhi ssalam, badala ya kufuata sira ya mtukufu huyo ya kuendesha mapambano dhidi ya dhulma, misamiati yote hiyo ilitafsiriwa upya na kugeuzwa kuwa misamiati ya kimapinduzi. Na mapinduzi na ya mwaka 1979 yaliibuka kutokea ndani ya misamiati hiyo. Kuhusiana na nukta hiyo, Dr. Inayat anasema, kwa muda wote wa kipindi cha miaka mia moja sasa ufahamu wa Shia kuhusu misamiati hii umebadilika hatua kwa hatua. Dhana hii ya kutafsiri upya misamiati imejengeka juu ya msingi wa utoaji tafsiri mpya katika mlolongo wa misamiati ya asili ya Ushia ambao lengo lake ni kuanzisha aina fulani ya harakati ya kisiasa na kupiga vita dhulma. Ni wazi kwamba bila ya tafsiri na ufahamu huo mpya, Ushia usingeweza kuwa na nafasi kama uliokuwa nayo katika matukio ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na nane na 79. Mtazamo huu wa Dkt. Hamid Enayat inapasa ufanyiwe uhakiki wa ukosoaji, kwa sababu yeye ameichukua dhana hii ya tafsiri mpya kutoka kwenye nadharia za Magharibi, katika dhana ya tafsiri mpya ya Uprotestanti iliyoko katika Ukristo. Ukweli ni kwamba dhana ya tafsiri mpya katika misamiati ya ushia si dhana asili kwa sababu uhuishaji wa kidini ndiyo msamiati wa kishia uliotumika pia katika mapinduzi ya Kiislamu. Maana yake ni kwamba tokea hapo awali misamiati ya kishia kama kungojea kudhihiri imamu wazama, subira, mapambano ya Karbala na mingineyo ilikuwa na maana ya kimapinduzi na ndivyo ilivyotumika katika mapinduzi ya Iran ikiwa imehuishwa tena na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Falsafa ya mapambano ya Imam Hussein alaihi ssalam, au kungojea kudhihiri imamu azama, tokea hapo awali zilitumika kama nembo za mapambano dhidi ya dhulma, lakini kutokana na kupita muda mrefu zilipoteza maana yake ya asili, na watawala wakawa wanazitumia kuhalalisha dhulma na uonevu wao. Misamiati hiyo ilirejeshwa tena kwenye mkondo wake wa asili wakati wa harakati ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, zikaweza kutumiwa kwa maana ile ile iliyokuwa imekusudiwa hapo awali, na ndiyo kusema kuwa ilifufuliwa na kuhuishwa na si kutafsiriwa upya. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu hii ya 44 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii umemalizika, hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo, lakini usiache kujiunga na mitena wiki ijayo insha Allah katika sehemu ya 45 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuzungumzia fikra na mitazamo ya mwana fikra mwingine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. na kushukuru kwa kunisikiliza, na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Shukran sana. Abdulfatah Musaidi, kwa kipindi chako hicho cha mapinduzi ya Kiislamu. Tunataraji kuwa kimenufaisha wapendwa wasikilizaji. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini Jumanne ya leo Novemba 10 linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Kenya. Gazeti la Star limeandika, Raila alegeza msimamo kuhusu marekebisho ya BBI. Uhuru na viongozi wa ODM wakabiliwa na mashinikizo ili kuruhusu kufanyiwa marekebisho ripoti ya BBI watu wengine 19 waripotiwa kuaga dunia kwa korona nchini Kenya, huku kesi mpya 756 za maradhi ya korona zikisajiliwa pia nchini humo. Waziri wa afya wa Kenya, Mutai Kagwe, jana alieleza kuwa hivi sasa kuna wagonjwa wa korona 1331 waliolazwa katika hospitali mbalimbali mbali nchini humo. Rais Uhuru amwagiza DPP Haji kuchunguza vizuri kwa umakini kesi za ufisadi hususan za wale wote wanaokabiliwa na matumizi mabaya ya mali ya umma. E, Chebukati asema ukaguzi umewapelekea makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC kuacha kazi. Hiyo ni kufuatia kufanyika ukaguzi kuhusu gharama kubwa za uchaguzi. Trump amesema amemfuta kazi waziri wa ulinzi Mark Esper na chanjo ya covid inaweza kufika Kenya mwishoni mwa mwaka kesho. Gazeti la Standard lina habari kuu isemayo, Raila na Uhuru kutoa mwanya sasa wa kufikiwa makubaliano kuhusu BBI na jitihada za kuhoji uteuzi wa jaji wa kusimamia kesi inayomkabili raia mmoja wa Kenya katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC zimefeli. Magavana nchini Kenya jana walishindwa kukabiliana juu ya pendekezo kukubaliana, walishindwa kukubaliana juu ya pendekezo kwa ajili ya kufanyiwa marekebisho katiba ambayo yatatoa mwanya kwao wa kuwa na wagombea wenza wa jinsia tofauti. Na kuibuka kwa Kamala kunaangazia nguvu ya kinamama wasio na waume nchini Uganda. Gazeti la New Vision limeandika wizara ya afya ya imesema vifo 14 havikusajiliwa kwa siku moja. Waziri wa afya wa Uganda Emmanuel Ainebiona jana aliweka wazi kwamba vifo hivyo 14 vya korona vilitokea katika siku nne tofauti na si katika siku koma siku moja kama ilivyoarifiwa hapo awali. Hali ya mshangao na furaha kufuatia Museveni kuanza mikutano ya kampeni za uchaguzi. Rais Museveni aidha amewaagiza viongozi wa chama tawala NRM kuwaeleza wananchi kwa nini chama hicho ni chama bora cha kisiasa kuendelea kushika hatamu za uongozi nchini Uganda na mafuriko ya ukumba mji wa Obongi, huku hali ya wasiwasi kitanda. Serikali na taasisi nyingine za misaada ya kibinadamu zimetakiwa kuwasaidia waathirika katika mji huo. Wapendwa wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwakusanyia kutoka katika jamvi letu la macho yetu magazetini. <mucho> Na sasa tunawaletea kipindi chetu kinachofuatia Ulimwengu wa Michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika viwanja vya michezo ndani na nje ya Iran na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Karibu, tuanzie hapa nchini ambapo msimu mpya wa ligi kuu ya soka ya Iran mwaka elfu mbili ishirini, elfu mbili ishirini na moja ulingwananga Ijumaa kwa mechi kadhaa. Siku ya Jumamosi, klabu ya Estiklal ilifungua msimu kwa mguu wa kulia baada ya kupata ushindi mnono wa mabao mawili kwa mtungi iliposhuka dimbani kuvana na timu changa ya Mes Rafsanjan. Bao la kwanza la the Blues wa Tehran lilifungwa na Voria Ghafuri kunako dakika ya 58 na huku Arsalan Motahari akipiga msumari wa mwisho kwenye jeneza la makinda hao wa ligi kuna kwa dakika ya 66. Huko Serjan, klabu ya Golgohar ilisasambua Sepahan mabao matatu kwa moja. Vijana hao wanaonolewa wana na Amir Ghalenoi wameanza msimu vizuri kwa ushindi huo uliotokana na mabao ya Muhammad Reza Hosseini fawadi raia wa Nigeria, Godwin Mensha na Younes Shakiri. Bao la kufutia machozi la Sepahan lilifungwa na Said Sadiki. Katika mchezo mwingine wa kufungua ligi iliyopigwa mjini Mashhad, kaskazini mashariki mwa nchi, Shahar Hodro ilipa Mashina Sazi kichapo cha mbwa kwa kuizaba mabao matatu kwa mtungi. Amin Kasim Nejad alifanikiwa kucheka na nyavu mara mbili, huku la tatu likitia kimiani na Hasan Jafari Paramazi. Kabla ya mechi hizo za Jumamosi, klabu ya Persepolis ilikuwa imelazimishwa sare tasa na Saipa siku ya Juma. Katika mchuano huo ufunguzi wa msimu wa IPL uliopigwa katika uwanja wa Dastgerdi hapa jijini Tehran, mabingwa wa tetezi waliwaweka mahasimu wao kwenye mashinikizo makubwa lakini hawakufanikiwa kuona lango lao huko Tabres. Mchwano wa Naft Masjid Suleimani na Teraktor uliishia kwa sare tasa pia, huko Zobahan na Fulad wakigawana pointi moja moja kwa sare ya kufungana mabao mawili kwa mawili mjini Esfahan. Timu nyingine changa iliyopandishwa daraja Aluminam Arak imekaribishwa kwenye ligi ya wazito kwa kugaragazwa mabao matatu kwa mtungi licha ya kuupigia nyumbani. Tutupie jicho sasa mchuano wa watani wa jadi huko Tanzania, mechi ya Karioko Derby ambayo ni Ligi Kuu ya Bara huko nchini Tanzania, kati ya Yanga dhidi ya Simba ilipigwa Novemba 7 kwenye dimba la Mkapa na mchuano huo kuishia kwa sare ya bao moja kwa moja. Mechi ambayo iliwafanya mashabiki kupokezana kushangilia, Wanajangwani wakicheza kipindi cha kwanza na Mnyama kipindi cha pili. Yanga walianza vizuri kipindi cha kwanza na kocha kazi alifanikiwa na mpango mkakati wa kuwasubiri Simba na kutumia mashambulizi ya kushtukiza, mashambulizi yaliyowapa wakati mgumu mabeki wakati wa Simba. Mashambulizi hayo yalifanikiwa kupata bao la mkwaji wa penalti iliyowekwa wavuni na mshambuliaji Michael Sapong baada ya mlinzi wa kimataifa wa Kenya Joash Onyango kucheza faulo ambayo mwamuzi wa kati aliamuru kuwa penalti. Ameonyesha hodari sana umaridadi cheza mkwaji wa penalty. Acha tone hili Micosapon gm gomas. Micosopon anaonyesha ubabe dhidi ya Shimanula akipiga penalty tamu ambayo inawanyanyua wananchi, wanapata starehe ya soka. Simba walisawazisha kupitia kwa Joshua Nyango kwa kichwa akiunganisha kona ya Luis Mekuisona na kufanya matokeo kuwa sare ya moja kwa moja. Kwa matokeo hayo, Yanga imefikisha pointi 24, nyuma kwa pointi moja na vinara Azam FC wenye pointi 25. Wekundu wa Msimbazi wanaendelea kushika nafasi ya tatu kwa alama ishirini. Kidogo tuwasikize mashabiki wa watani hawa wa jadi wanaotathmini vipi mchuano huo. Refari anakuwa na uamuzi wake hapo, sisi kwa kweli anatumiza mioyo yetu kama huyu refali wa leo shaili zaili, inaonekana alikuja na matokeo tayari ndani ya uwanja, hilo alipigiki. Sisi kwanza, mimi kama mimi au mashabiki wa Yanga, sisi tunaumia kwa sababu sisi, unajua kutoa sare na timu mbovu ya kawaida kama Simba lo, inauma ujue inaumiza, lakini swala la kubebwa sio kweli, kubebwa sio kweli. Lepo alikuwa fair, amechezesha mpira vizuri, timu zimeshambuliana. nadhani mpira ulikuwa na kasi sana. Tukisalia huko Tanzania, imebainika kuwa mchezo wa Novemba 14 katika uwanja wa Mkapa kati ya timu ya taifa ya soka ya Tanzania na Tunisia huenda ukachezwa bila ya uwepo wa mashabiki baada ya shirikisho la soka Afrika CAF kutoa taarifa kwamba mechi zote zitachezwa bila ya uwepo wa mashabiki. Taarifa iliyotumwa kwenye vyombo vya habari Novemba 6 imeeleza kuwa makubaliano hayo yamefanywa kupitia mkutano wa viongozi kwa njia ya video, ikiwa na malengo ya kujikinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Mkutano huo ulifanyika Novemba 4 kwa viongozi wa CAF kujadili namna bora ya kuendesha masuala ya soka ndani ya bara la Afrika, ikiwa ni pamoja na maandalizi ya AFCON ambayo inatarajiwa kuchezwa huko nchini Cameroon mwaka ujao 2021. Wakati huo huo, timu ya taifa ya soka ya Comoros imefichua kwamba itaruhusu mashabiki elfu tano kuhudhuria mchuano wa kufuzu kwa fainali zijazo za kombe la Afrika AFCON dhidi ya Harambee Stars ya Kenya mnamo Novemba 15 mchuano huo utapigwa katika uwanja wa Stad de Maulozini jijini Moroni siku nne baada ya Kenya kuwa wenyeji wa, wa Wangazija hao kwenye mchuano wa tatu wa kundi G uwanjani Nyayo jijini Nairobi. Na tunafunga kipindi mpenzi msikilizaji, kwa kutupia jicho matokeo ya baadhi ya mechi za ligi kuu ya soka ya Uingereza au kipenda EPL. Kocha Ralf Hasenhalt wa Southampton amewaambia wanasoka wake kwamba chochote kinawezekana katika ulingwa wa kabumbu baada ya kikosi chake kuisasambua Newcastle United mabao mawili kwa sifuri katika uwanja wa St Mary's na kuongoza jedwali la ligi kuu ya EPL kwa mara ya kwanza tangu 1988 ingawaje kwa masaa kadhaa. Southampton walisajili ushindi huo mwaka mmoja tangu wadhalilishwe mabao tisa kwa mtungi na Leicester City katika kichapo ambacho kilimweka Hasenhalt ambaye ni raia wa Austria kwenye hatari ya kufutwa kazi. Kwingineko, Bruno Fernandes alifunga mabao mawili na kusaidia Manchester United kutoka nyuma na kuwapepeta Everton mabao matatu kwa moja katika mechi nyingine ya EPL iliyowakutanisha ugani Goodison Park mnamo Novemba 7. Bernard Duarte aliwaweka Everton kifua mbele kunako dakika 19, baada ya kumwacha hoi beki Aaron Wan Bissaka kabla ya Fernandes kuwarejesha Maniu mchezoni kunako dakika 25 kinda mpya Edison Cavani aliwafungia Mashetani Wekundu goli la tatu mwishoni mwa kipindi cha pili, sekunde chache baada ya forward Lucas Dean wa Everton kushuhudia kombora lake likigonga mtambaa panya wa Manu. Licha ya ushindi huo, Manu wanasalia miongoni mwa vikosi vilivyopo katika nafasi kumi za chini jedwalini, huku Everton wakisalia katika nafasi ya tano baada ya kupoteza mechi tatu mfululizo. Huku hayo ya kijeri, Chelsea walitoka nyuma na kuwapokeza Sheffield United kichapo cha mabao manne kwa moja katika mchuano mwingine katika wa ligi kuu ya Uingereza uliowakutanisha katika uwanja wa Stamford Bridge mnamo Novemba saba, David McGoldrick aliwaweka Sheffield United almaarufu the Blades uongozini katika dakika ya tisa kabla ya Tammy Abraham kusawazisha kunako dakika ishirini na tatu. Mabao mengine ya Chelsea yalifumwa wavuni kupitia Ben Chilwell, Thiago Silva na Timo Werner. Na klabu ya Arsenal la siku ya Jumapili walinyolewa kwa chupa bila maji walipojihiana na Aston Villa nyumbani Emirates. Gunners walilishwa mabao matatu kwa sifuri. Masaibu ya wabeba bunduki hawa wa Uingereza yalianza pale walipojifyatulia risasi wenyewe kupitia goli la mchezaji wake wa safu ya nyuma Bukayo Sako kunako dakika 25. Katika kipindi cha pili, Villa walirejea na ari na kasi mpya na kutumia mapungufu hayo ya Arsenal kujifunga kuikandamiza zaidi ardhini. Ollie Watkins alivurumisha mabao mawili ya haraka haraka kunako dakika 72 na 75 na hivyo Leicester City wanaasilelia kileleni mwa jedwali la EPL kwa sasa wakiwa na alama 18 mbele ya Tottenham na Liverpool zenye alama 17 kila moja. Southampton na alama zake 16 haina budi kuridhika na nafasi ya nne katika msimamo huo huku Chelsea wakifunga orodha ya tano bora kwa alama 15 na kwa matokeo hayo ya EPL mpenzi msikilizaji, ndio tumefika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ke Mola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Shukrani sana Hussein Hassan kwa kipindi chako hicho cha ulimwengu wa michezo, na sasa tunawaletea leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 24 Mfungo 6 rabiul rabiulawal 1442 Hijria, sawa na Novemba 10 mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 3379 lililotambua Uzayuni au Zionism kuwa ni aina fulani ya ubaguzi wa kizazi. Azimio hilo lilitoa pigo kubwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel na kufichua utambulisho halisi wa utawala huo. Azimio hilo la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilikasirisha sana Israel na uungaji mkono wa utawala huo wa kibaguzi, hususan Marekani. Tofauti na mafundisho ya Kiyahudi, fikra za uzayuni ambazo zilianzishwa mwishoni mwa karne ya 19 zinawatambua wa wafuasi wa dini hiyo kuwa ndio kizazi bora zaidi ya wengine wote duniani. Kwa mujibu wa fikira hiyo, wazayuni wa Israel wanawatambua watu wa Palestina kuwa ni kizazi duni na fakiri zaidi, na kwa sababu hiyo wanawakandamiza, kuwaua na kuwafukuza katika makazi. Tarehe 10 Novemba mwaka elfu moja miaka 81 wakati wa vita vya Sadam Hussein na dhidi ya Iran, Ufaransa na Iraq zilitiliana saini mkataba wa mauzo ya silaha uliokuwa na thamani ya dola bilioni moja. Mkataba huo ulikuwa moja kati ya mikataba kadhaa ya mauzo ya silaha baina ya Ufaransa na utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq. Wakati wa mashambulizi ya Iraq dhidi ya Iran, Ufaransa ilikuwa bega kwa bega na utawala wa Sadam Hussein tangu mwanzoni mwa mashambulizi na uvamizi wa Iraq dhidi ya Iran, na ilihesabiwa kuwa muuzaji mkubwa wa pili wa silaha kwa utawala wa dikteta Saddam Hussein baada ya Rasia. Silaha hizo zilijumuisha ndege za kisasa za kivita, makombora ya aina mbalimbali mbali, vifaru, mizinga na aina nyingine za zana za kivita. Ufaransa pia ilimsaidia Saddam Hussein katika kutengeneza silaha za kemikali. Vilevile iliupatia utawala wa Iraq mkopo wa dola bilioni tano wakati wa vita vyake dhidi ya Iran na imekataa kulipa deni la dola bilioni moja kwa Iran. Na miaka mia moja na nane iliyopita katika siku kama ya leo, Moroko iliwekwa chini ya himaya ya wakoloni wa Ufaransa na Uhispania. Uislamu uliingia Moroko mwishoni mwa karne ya saba na nchi hiyo ikapewa jina la Maghrib kutokana na ardhi yake kwa upande wa magharibi mwa ardhi ya nchi za Kiislamu. Shukran sana Husein Hasani kwa makala hiyo yaliyo katika historia. Na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika, Ufaransa isiwadhalilisha Waislamu na kumtoa kiongozi bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake. Anasema ya kibonzo ni sawa na kuchokoza Waislamu, kwani hata ndani ya Ufaransa kuna Waislamu wengi. Halafu Wafaransa wanakuza uchumi wao kwa kutegemea Waarabu au kuzitegemea nchi za Kiislamu kwa kuuza bidhaa zao. Shukran sana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Shirika la afya duniani WHO limetoa maoni yake kuhusu ripoti zinazobainisha kupiga hatua kampuni ya Kimarekani ya kutengeneza madawa ya Pfizer katika kutengeneza chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa Covid 19. Afisa mmoja wa ngazi za juu wa WHO amesema kuwa hadi kufikia mwezi Machi mwakani chanjo hiyo itakuwa imebadili hali ya maambukizi ya maradhi ya Covid 19. Shirika la afya duniani limesema kuwa matokeo ya majaribio yaliyotangazwa na kampuni hiyo ya Pfizer ni mazuri sana, na kwamba kuanzia kuanza kutumiwa chanjo hiyo kuwatibu watu walioathirika sana na ugonjwa wa Covid 19 hadi kufikia mwaka kesho kunaweza kuleta mabadiliko makubwa katika mchakato wa maambukizi ya ugonjwa huo. Amir wa Katar, Shekh Tamim Bin Hamad Rethani, ametaka kuimarishwa uhusiano wa nchi yake na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amir wa Katar aliyesema hayo jana mjini Doha alipokutana na kufanya mazungumzo na waziri wa nishati wa Iran, Reza Ardakanian. Afisa wa zamani wa shirika la usalama na ushirikiano la Ulaya ametahadharisha kuwa kwa kuzingatia historia ya chama cha Demokrat, kuna uwezekano mkubwa kwamba sera za kivita za Marekani zitaendelea wakati wa urais wa Joe Biden. Na mamilioni ya wakimbizi wa, wa Siria ambao walilazimika wa kutoroka nchi yao kutokana na vita, sasa wanapaswa kuwezeshwa kurejea nyumbani, kuijenga nchi yao ambayo agharabu ya maeneo yake sasa yanashuhudia ya amani Akizungumza kwa njia ya video na rais Bashar Assad wa Siria Jumatatu, rais Putin amesema ugaidi wa kimataifa unakaribia kuangamizwa kikamilifu huko Siria na kwamba hivyo Wasiria wanapaswa kuanza maisha yao ya kawaida hatua kwa hatua. Sina la ziada na hadi hapa ndio nakomea mwisho. Nawatakia asubuhi njema, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.