Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya mia moja na nne mpaka aya mia moja na tano. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillah jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kuwakataza maovu, na hao ndio wataka watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhatilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni usiku huu wa leo kutoka hapa Teheran kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutawaleteni makala kuhusu mapinduzi ya Kiislamu kwa mtazamo wa nadharia za sayansi ya kijamii. Baada ya kipindi hicho tutakuwa na ulimwengu wa michezo na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na mpenzi msikilizaji, na napenda na, na kuwakumsha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB world service popote pale ulipo duniani. Na kwa wasikilizaji wetu wapenzi, wasikilizaji wa e, Watanzania, tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kule Tanga, Mwanza, Mtwara na Kigoma. Ni matumaini kwa kuwa utakuwa nasi hadi mwisho matangazo haya, na baada ya mlosi mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili usiku kutoka hapa Teheran, ikiwa e, ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema imeazimia kuwafutilia walioamuru na waliotekeleza mauaji ya kigaidi dhidi ya kamanda Suleimani. Shekhe mkuu wa chuo kikuu cha Alazhar nchini Misri asema Ufaransa ikome kuambatanisha Uislamu na ugaidi. Na mbunge e, aliyekuwa mbunge wa upinzani nchini Tanzania Godbless, Godbless Lema aomba hifadhi nchini Kenya, lakini Amnesty International yasema kuwa asirejeshwe Tanzania. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa idara ya mahakama ya Iran amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran imedhamiria kwa dhati kutekeleza kwa uadilifu kwa wale wote walioamuru na waliotekeleza jinai ya kumua kigaidi kamanda Kasim Suleimani. Saidi Ibrahim Raisi leo ameashiria kushindwa uh, rais Donald Trump katika uchaguzi wa rais wa Marekani na kueleza kuwa gaidi ambaye ni muungaji mkono wa magaidi na ambaye mikono yake imejaa damu ya kamanda Suleimani, shujaa wa mapambano dhidi ya ugaidi, ametimuliwa White House. Rais ameeleza kuwa kuuawa kigaidi kamanda Suleimani ni suala linalofuatiliwa kwa nguvu zote. Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC alielekea Iraq kufuatia mwaliko rasmi wa viongozi wa nchi hiyo, na aliwawashahidi tarehe 3 Januari mwaka huu katika shambulio la anga la wanajeshi vamizi eh, na wakigaidi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad huko Iraq, katika hali ambayo alikuwa pamoja na Abu Mahdi Al Muhandis, naibu kamanda mkuu wa kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq Ashdushabi, na wenzake E, wanane ambao wote waliwa washahidi katika tukio hilo. Kamanda Suleimani alikuwa safarini nchini Iraq kwa mwaliko rasmi wa waziri mkuu wa nchi hiyo. Shehe mkuu wa Al-Azhar nchini Misri ameitaka serikali ya Ufaransa ikome kuupa ugaidi sifa ya Uislamu. Katika mazungumzo yake na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ufaransa mjini Kairo, Sheikh Ahmad Al-Tayib amesema kuwa kupa ugaidi sifa ya Kiislamu kama vile kusema ugaidi wa Kiislamu kuna jeruhi hisia za Waislamu kote duniani na kuongeza kuwa swala hilo linakinzana kwa hakika na hali halisi ya mambo. Ahmad Taib amesema kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni jambo ambalo haliwezi kukubaliwa na kuongeza kuwa matusi na kitendo chochote kinachomvunjia heshima mtume wa Mwenyezi Mungu kitafunguliwa mashtaka katika mahakama ya kimataifa katika jitihada za serikali ya Ufaransa za kutaka kupunguza hasira za Waislamu duniani wanaoiandama nchi hiyo baada ya kumvunja heshima wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa jana Jumapili alikutana na kufanya mazungumzo na Rais Abdul Fattah Asisi wa Misri na mkuu wa Al Azhar ambayo um, ndiyo mamlaka ya juu zaidi ya kidini nchini Misri, Shekh Ahmed Atayyib. Mazungumzo na harakati hizo za Paris zinakuja baada ya jarida like la Kifaransa la Charlie Hebdo kuchapisha tena katuni zinazomvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam na baada ya matamshi aliyotolewa na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akitetea matusi na uovu huo. Macron alisisitiza kuwa Ufaransa itaendelea kuchapisha vibonzo hivyo katika kile alichodai kuwa eti ni uhuru wa kujieleza. Matamshi hayo ya rais wa Ufaransa yamechochea malalamiko na maandamano katika nchi nyingi za Kiislamu, ambako jumuiya mbalimbali zinatoa wito wa kuhususiwa bidhaa za Ufaransa, jambo ambalo sasa limewalazimu wa kuwa Ufaransa waanze kuzitembelea nchi za Waislamu ili eh, kujaribu kuzuia kuhususiwa bidhaa za nchi hiyo, kwani mashirika ya Ufaransa tayari yameshaanza kupata hasara kubwa. Kampeni za wagombea urais zimeanza rasmi nchini Uganda, ambapo rais Museveni anawania tena ofisi hiyo Uchaguzi huo unatazamiwa kufanyika mwakani. Mwandishi wetu Kigozi Ismail ana maelezo zaidi. Wagombezi wa urais wapatao kumi na mmoja wameanza rasmi kampeni zao kote nchini. Rais aliyeko madarakani Yoweri Museveni ameanzia eneo la pembe tatu la Luwero, yaani Luwero Triangle, ambako alijificha akipigana dhidi ya majeshi ya serikali kwa miaka mitano amekaa madarakani takriban kwa miaka 35 akiwa rais ambaye ameongoza Uganda kwa muda mrefu zaidi. Anawaomba wapiga kura wamchague tena aendeleze mipango ya kuliondoa taifa kwa makucha ya hali duni. Mshindani wake mkuu Robert Chagulanyi wa chama cha NUP ataanzia kampeni zake mkoani Arua, karibu na mpaka wa Sudani kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anaahidi kupandisha mishahara ya walinda usalama Yani wanajeshi, mapolisi na askari magereza, kwa sababu wao ni uti wa mgongo kwa usalama wa taifa. "Tunaelekea Arua tena ili kuwaonyesha kwamba sisi hatuna fitna ila tu tuko na ukakamavu zaidi." Chagulanyi anasema ameanzia Arua kwani ndoto yao kuu ya kuongoza taifa ilianzia huko. Kinara wa chama cha FDC Patrick Amriat ameanzia maeneo ya mashariki mwa Uganda na kuahidi kuwa atapiga vita uwizi na ulaghai katika utawala wake endapo wananchi watamchagua tarehe 14 Januari mwaka ujao 2021. Akiwa njiani, mapolisi walifyatua gesi ya kukamua machozi kuwatawanya wananchi waliomiminika kandoni mwa barabara wakimshangilia ili wasirundike kwa kuambukizana mafua makali. Jenerali mstaafu Mugisha Muntu Gregory aliyekuwa kamanda wa jeshi la taifa naye ameahidi kubadilisha sera zisizomwezesha mtu kukaa madarakani kwa zaidi ya mihula miwili. Jenerali mwingine mstaafu Henry Tumukunde yeye anataka achaguliwe ili kushughulikia matatizo yote yaliyomshinda Rais Mseveni, mukiwemo usalama na kuondoa upendeleo wa kiubaguzi wa aina zote. Nancy Kalembe mwanamke wa kipekee katika kinyang'anyiro hiki anasema anataka kuboresha sekta za elimu na afya kwa kuinua mitindo ya sekta hizo kuu katika maendeleo ya aina zote. Mgombezi kijana zaidi Paul Katumba anakabiliwa na ukosefu wa gari la kumsafirisha kwenye wilaya zote 146 za Uganda. Kwa hivyo mara nyingi inambidi kupanda pikipiki za kukodishwa au kutembea kwa miguu. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Nam shukran Kigozi kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Mbunge maarufu wa upinzani nchini Tanzania Godbless Lema amekamatwa na maafisa wa polisi Kenya baada ya kuingia nchini humo kinyume cha sheria kwa lengo la kuomba hifadhi ya kisiasa. Kwa mujibu wa gazeti la Standard la nchini Kenya, Lema ambaye alikuwa mbunge wa jimbo la Arusha mjini kwa tiketi ya CHADEMA amekamatwa akiwa ameambatana na familia yake na alikuwa akielekea jijini Nairobi kwa ajili ya kutafuta makazi ya muda. Maafisa wa polisi katika kaunti ya Kajiado nchini Kenya wanasema wanamshikilia Lema na wanapanga kumrejesha Tanzania. Mwanasiasa huyo ambaye amedai anakandamizwa kisiasa na anahofia maisha yake. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa wito kwa serikali ya Kenya kutomrejesha Tanzania mwanasiasa huyo kutokana na kile ambacho O kimedaiwa ni ukandamizaji wa kisiasa katika nchi hiyo. Wakazi wa jimbo la Amhara kaskazini mwa Ethiopia linalopakana na eneo la Tigrei wamesema kuwa wapo tayari kuliunga mkono jeshi la ulinzi la nchi hiyo katika mzozo na harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei TPLF. Wakazi wa eneo hilo wamenukuliwa wakisema kuwa makundi ya kikaumu ya eneo la kaskazini hayawezi kutenganishwa, si kidini au kikabila. Wamesema jamii zao zina umoja na zimekuwa zikiishi pamoja kwa muda mrefu. Jeshi la taifa la Ethiopia linatumia kambi za kijeshi zilizoko katika jimbo la Amhara kuyashambulia maeneo mbalimbali ya Tigrei. Jana Jumapili, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmad alimfuta kazi mkuu wa jeshi na kusema kuwa nchi hiyo inajiandaa kwa ajili ya kampeni ya operesheni ya muda mrefu huko Tigrei. Waziri mkuu wa Ethiopia pia amemteua Temesgen Tirune ambaye alikuwa mkuu wa jimbo la Amhara, kuwa mkuu wa idara ya ujasusi katika nchi hiyo. Tarehe nne mwezi huu jeshi la Ethiopia lilianza mashambulizi dhidi ya harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigrei, TPLF. Hujuma hiyo imeanza kwa amri ya waziri mkuu wa Ethiopia, Abi Ahmad. Tigrei ni eneo la jamii ya wachache lakini wenye nguvu ambao kwa miongo kadhaa wamekuwa wakiongoza muungano tawala nchini Ethiopia. Miaka miwili nyuma baada ya kuingia madarakani Abiy Ahmed, kuliundwa muungano mpya wa utawala ambao umesusiwa na jamii ya watu wa Tigray. Hali ya Ethiopia inaendelea kuwa tata, uh, huku waziri mkuu wa nchi hiyo akionekana kukabiliwa na hali ngumu ya kudhibiti amani nchini humo. Na rais eh, Nicolas Maduro wa Venezuela amesema katika kipindi cha miaka miwili iliyopita serikali ya Donald Trump mwanasiasa aliyejitangaza kuwa rais wa Venezuela Nitarudia tena, rais wa Venezuela amesema kuwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita serikali ya Trump ilimpa mwanasiasa aliyejitangaza kuwa rais wa Venezuela kiasi cha dola milioni mia nane lakini, hatimaye mwanasiasa huyo Juan Guaido pia amemsaliti Trump. Nicolas Maduro wa Venezuela amesema kuwa rais Donald Trump ndiye aliyemtengeneza Juan Guaido kibaraka wa Washington alijitangaza kuwa rais wa Venezuela, na katika muda wa miaka miwili iliyopita imempatia dola milioni mia nane. Hata hivyo Guaido hatimaye amemsaliti Trump baada ya ushindi wa Joe Biden katika uchaguzi wa rais wa Marekani. Serikali ya Trump ilifanya juhudi kubwa za kumwondoa madarakani rais Maduro, oh, ikiwa ni pamoja na kutumia wenzo wa vikwazo na mashinikizo na hata jaribio la mapinduzi nchini Venezuela, lakini njama zote hizo zimeambulia patupu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunawaleteni uchambuzi wa kisiasa, utahusu tatizo la uwepo wa magaidi wa kitakfiri katika mzozo wa Nagorno Karabakh. Uwepo wa magaidi wa kitakfiri au wa kufurishaji katika eneo linalogombaniwa la Nagorno Karabakh unaendelea kubadilika taratibu na kuwa tatizo kubwa kwa serikali za eneo, katika hali ambayo viongozi wa Jamhuri ya Azerbaijan akiwemo Rais Ilham Aliyev wanakanusha kuwepo kwa hata askari mmoja wa kigeni wa Nagorno Karabakh, lakini viongozi wa Armenia na Rasia wanaendelea kuelezea wasiwasi wasi wao kuhusu suala hilo. Kwa mfano, wakizungumza karibuni na gazeti la Kommersant linalochapishwa mjini Moscow, Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Russia, amesema magaidi wa kigeni ambao wamehamia kar Nagorno Karabakh kutoka Asia Magharibi wanafika elfu mbili katika uwanja huo. Bi Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Russia, amezungumzia suala hilo na waandishi wa habari na kuonya kuwa kuhamishiwa magaidi huko Nagorno Karabakh kutoka Asia Magharibi kunaweza kuwafanya wadhibiti eneo zima la kusini mwa Kaukesia. Ni wazi kuwa kuhamishiwa magaidi katika eneo lililotajwa kunaweza kuwa na taathira hasi kwa nchi huru za eneo hilo. Mbali na hayo, suala hilo linaweza pia kuhatarisha usalama wa mipaka ya nchi zote za Asia na Kaukeshia Kusini. Pamoja na hayo, swala la kuhamishiwa magaidi katika eneo hilo si jambo geni. Kabla ya hapo, Marekani ilifanya juhudi kubwa za kutuma wanamgambo wa kigaidi katika mipaka ya Afghanistan na nchi za Asia Kati. Kuhamishiwa magaidi hao wakufurishaji kutoka Siria kwenda mipaka ya nchi za Kaukeshia Kusini ni jambo linalokwenda sambamba na siasa za kujiimarisha Marekani katika mipaka ya Rasia na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Utawala haramu wa Israel pia unaweza kunufaika na jambo hilo. Uzoefu wa miongo miwili iliyopita umenathibitisha wazi kwamba kuenea machafuko katika eneo hilo ni kwa manufaa na malengo ya Marekani na utawala ghasibu wa Israel katika uwanja huo. Uh, Subhan muhaqiq amesema iwapo itathibiti kwamba Uturuki inahamishia magaidi wa kitakfiri na wasio wa kitakfiri kutoka Siria na Libya na kuwapeleka na Gorno Karabakh, niwazi kuwa katika siku chache zijazo kwa mara nyingine tena kutatokea makabiliano kati ya Moscow na Ankara, na hasa ikitiliwa maana, ni kwamba hatua hiyo inahatarisha moja kwa moja usalama wa Rasia. Huenda ni kutokana na ukweli huo ndipo kati ya mojawapo ya VP ngee vya mapendekezo ya Iran ya kusuluhisha mgogoro wa Nagorno Karabakh. Suala hilo la usalama wa nchi jirani liliashiriwa moja kwa moja na kupewa uzito mkubwa. Kwa vyovyote vile, tunapasa kusema kuwa maonyo ya viongozi wa Russia kuhusiana na kutumwa magaidi wa kufurishaji katika eneo la Nagorno Karabakh kutoka Siria yanatolewa katika hali ambayo hivi karibuni rais Bashar al Assad wa Syria pia alitahadharisha kuwa Uturuki inatuma askari hao huko nagorno karabakh kutoka nchini kwake bashar al asad alimkosoa rais rajab taib erdogan uturuki kwa kuanzisha mgogoro wa nagorno karabakh kwa kusema uturuki inawatumia magaidi ambao inawakusanya kutoka siria na nchi nyingine katika mapigano yanaendelea kati ya jamhuri ya azerbaijan na armenia katika eneo la nagorno karabakh kwa ujumla tunaweza kusema kuwa hatuwe uturuki kutuma na kuwatumia magaidi katika eneo la kaukesia ni katika kudumisha mkondo ule ule wa siasa za kibeberu za Marekani katika eneo kwa kutumia uh, kwa kutuma magaidi elfu mbili huko kaukeshia ya kusini. Kwa hakika Uturuki imeisaidia Marekani katika kupunguza ukosoaji na lawama ambazo zimekuwa zikitolewa dhidi yake na serikali pamoja na wataalamu wa eneo la Asia kusini na kaukeshia katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. bila shaka siasa hizo pia zimezisaidia Marekani na utawala wa kizawini kupunguza gharama za kutuma magaidi hao kutoka Siria hadi karibu na mipaka ya Rusia bila ya kuamsha hasira na ukosoaji wa moja kwa moja wa wataalamu wa maswala ya kisiasa na kiusalama katika eneo. Msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza eh, makala ya mapinduzi ya Kiislamu kwa mtazamo wa nadharia za sayansi za kijamii, na pia baada ya hapo tutakuwa na ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 44 ambao utaendelea kuzungumzia fikra na mitazamo ya Hamid Enayat kuhusu mapinduzi ya Kiislamu. Kwa wale mnaofuatilia kwa karibu kipindi hiki, bila shaka mgali mnakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita wa 43 tulihitimisha mazungumzo yetu kwa kunukuu maneno ya Dr. Hamid Inayat alipoeleza kwamba Uislamu wa Kishia ulikuwa ndiyo chimbuko na chachu kuu ya mapinduzi ya Kiislamu na kwa hivyo tunaweza kusema ushia ndicho kitu kinachoyatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengineyo ya zama zetu, na kwa sababu hiyo inapaswa kulitumia suala hilo kwa ajili ya kupembua sifa maalumu za mapinduzi hayo. Dr. Hamid Enayat, ambaye ni mwanafikra mwenye hadhi na nafasi maalumu miongoni mwa wasomi wa Kiirani, anaibua suali muhimu nalo ni: ilikuwaje madhehebu ya Shia ikawa ndiyo ideolojia ya mapinduzi ya Iran? Kwa kuyachambua matukio manne muhimu yaliyojiri katika historia ya Iran katika kipindi cha miaka mia moja iliyopita ambayo ni vuguvugu vugu la tumbaku, mapinduzi ya katiba, harakati ya utaifishaji mafuta na mapambano ya Khordad 15 1342 hijiria ya Shamsia iliyosadifiana na Juni 5 1963 miladia. Hamid Enayat anaonyesha ni namna gani dini na maulamaa wa madhehebu ya Shia walivyokuwa na nafasi kuu katika matukio yote hayo manne muhimu. Kwa hivyo kujitokeza madhehebu ya Shia katika mapinduzi ya mwaka 1979 ilikuwa ni sawa na kujirudia matukio ya zama zilizopita za historia, ambapo katika mara zote hizo dini ndiyo iliyotoa mchango mkuu. Kwa hivyo, kama dini haingekuwa na nafasi yoyote katika harakati zilizopita katika historia ya Iran isingekuwa na nafasi yoyote pia katika mapinduzi ya mwaka 1979. Lakini kwa vile katika harakati zote hizo dini na maulama wa kishia walikuwa na mchango na nafasi kuu, lilikuwa jambo la kutarajia dini kuwa na nafasi kuu pia katika mapinduzi hayo. Kwa sababu hiyo, Hamid Enayat hakuona kama ana haja ya kutumia nadharia za usasa, kwa kimombo modernization, kama alivyofanya mwana nadharia Nikki Keddie, ili kutetea hoja ya kuthibitisha kwamba mapinduzi ya Iran yalikuwa ya kidini na Kiislamu. Ukweli ni kwamba daktari Enayat anaichukulia dini kama sifa ya dhati halisi na ya batini ya nafsi za Wairani ambayo haijitokezi kwa kuathiriwa na matukio mengine bali imo kwenye dhati ya watu wenyewe wa Iran na dini hiyo ndiyo inayowasaidia Wairani katika kufikia malengo yao. Katika nadharia zake, Dr. Hamid Enayat ameashiria pia nafasi ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu na namna alivyotumia misamiati na minasaba ya matukio ya kidini kwa ajili ya kuongoza harakati za kimapinduzi dhidi ya mfumo wa kifalme. Kuhusiana na nukta hiyo, Dr. Enayat anasema huenda Imam Khomeini akawa ndiye alimu wa kishia ambaye akilinganishwa na wengine wenye hadhi kama yake aliyetumia kumbukumbu ya Karbala kulingana na hisia za udharura wa kisiasa uliokuwepo. Katika maandiko yake mengine, Hamid Enayat ameeleza pia kwamba kwa kutumia uongozi wake, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu aliweza kuyafanya matukio ya machafuko ya wakati wa vuguvugu vugu la mapinduzi Yawe ya kiwango cha chini na akayaunganisha makundi tofauti chini ya bendera ya Uislamu na kwa kutumia kauli mbiu nyepesi kabisa kama kujitawala, uhuru na jamhuri ya Kiislamu. Pamoja na yote hayo, katika mitazamo ya Dkt. Hamid Enayat iko misingi inayopasa kufanyiwa uhakiki wa ukosoaji. Hamid Enayat anaitakidi kuwa misamiati asili ya Kishia kama intidhar, yani kusubiri kudhihiri kwa imamu wazama, kughibu, yani kipindi cha kutoonekana mtukufu huyo, na tukio la Karbala, ambayo kwa mtazamo wake yeye yalikuwa yakitumiwa kiulegevu kwa sura ya kuwa na subra na kuvumilia dhulma mpaka atakapodhihiri Imamu Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif badala ya kupambana na dhulma na madhalimu na kutosheka na kulia tu kutokana na masaibu yaliyomfika Imamu Husein alayhi ssalam, badala ya kufuata sira ya mtukufu huyo ya kuendesha mapambano dhidi ya dhulma, misamiati yote hiyo ilitafsiriwa upya na kugeuzwa kuwa misamiati ya kimapinduzi na mapinduzi ya mwaka 1979 yaliibuka kutokea ndani ya misamiati hiyo. Kuhusiana na nukta hiyo, Dr. Inayat anasema kwa muda wote wa kipindi cha miaka mia moja sasa, ufahamu wa Shia kuhusu misamiati hii umebadilika hatua kwa hatua. Dhana hii ya kutafsiri upya misamiati imejengeka juu ya msingi wa utoaji tafsiri mpya katika mlolongo wa misamiati ya asili ya Ushia ambao lengo lake ni kuanzisha aina fulani ya harakati ya kisiasa na kupiga vita dhulma. Ni wazi kwamba bila ya tafsiri na ufahamu huo mpya Ushia usingeweza kuwa na nafasi kama uliokuwa nayo katika matukio ya mwaka 1978 na 79. mtazamo huu wa Dkt Hamid Enayat inapasa ufanyiwe uhakiki wa ukosoaji, kwa sababu yeye ameichukua dhana hii ya tafsiri mpya kutoka kwenye nadharia za Magharibi, katika dhana ya tafsiri mpya ya uprotestanti iliyoko katika Ukristo. Ukweli ni kwamba dhana ya tafsiri mpya katika misamiati ya ushia si dhana asili, kwa sababu uhuishaji wa kidini ndiyo msamiati wa kishia uliotumika pia katika mapinduzi ya Kiislamu. Maana yake ni kwamba tokea hapo awali misamiati ya kishia kama kungojea kudhihiri imamu wazama, subira, mapambano ya Karbala na mingineyo ilikuwa na maana ya kimapinduzi na ndivyo ilivyotumika katika mapinduzi ya Iran ikiwa imehuishwa tena na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Falsafa ya mapambano ya Imam Husein alaihi ssalam, au kungojea kudhihiri imamu azama, tokea hapo awali zilitumika kama nembo za mapambano dhidi ya dhuluma, lakini kutokana na kupita muda mrefu zilipoteza maana yake ya asili, na watawala wakawa wanazitumia kuhalalisha dhuluma na uonevu wao. Misamiati hiyo ilirejeshwa tena kwenye mkondo wake wa asili wakati wa harakati ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, zikaweza kutumiwa kwa maana ile ile iliyokuwa imekusudiwa hapo awali, na ndiyo kusema kuwa ilifufuliwa na kuhuishwa na si kutafsiriwa upya. <mulia> Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu hii ya 44 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii umemalizika, hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo, lakini usiache kujiunga nami tena wiki ijayo, insha Allah, katika sehemu ya 45 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuzungumzia fikra na mitazamo ya mwana fikra mwingine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Na kushukuru kwa kunisikiliza na nakutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Mwengu wa michezo. Kwa jambo, mpenzi msikilizaji, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika viwanja vya michezo ndani na nje ya Iran, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa nchini ambapo msimu mpya wa ligi kuu ya soka ya Iran mwaka 2020-2021 ulingoananga Ijumaa kwa mechi kadhaa. Siku ya Jumamosi, klabu ya Esteghlal ilifungua msimu kwa mguu wa kulia baada ya kupata ushindi mnono wa mabao mawili kwa mtungi iliposhuka dimbani kuvana na timu changa ya Mes Rafsanjan. Bao la kwanza la the Blues wa Tehran lilifungwa na Voria Ghafuri kunako dakika ya 58 huku Arsalan Mutahari akipiga msumari wa mwisho kwenye jeneza la makinda hao wa ligi kunako dakika ya 66. Huko Serjan, klabu ya Golgohar ilisasambua Sepahan mabao matatu kwa moja. Vijana hao wanaonolewa na Amir Ghalenoi wameanza msimu vizuri kwa ushindi huo uliotokana na mabao ya Muhamad Reza Huseini Fawadi, raia wa Nigeria Godwen Mensha na Yunes Shakiri. Bao la kufutia machozi la Sepahan lilifungwa na Said Sadiki. Katika mchezo mwingine wa kufungua ligi iliyopigwa mjini Mashhad, kaskazini mashariki mwa nchi, Shahr Khodro iliipa Mashinasazi kichapo cha mbwa kwa kuizaba mabao matatu kwa mtungi. Amin Kasim Nejad alifanikiwa kucheka na nyavu mara mbili huku la tatu likitoa kimiani na Hasan Jafari marzi, kubareye, sadege, sadege, for, sadara, muge, yadara. Kabla ya mechi hizo za Jumamosi klabu ya Pespolis ilikuwa imelazimishwa sare tasa na Saipa siku ya juma katika mchuano huo wa ufunguzi wa msimu wa IPL uliopigwa katika uwanja wa Dastgerdi hapa jijini Teheran, mabingwa watetezi waliwaweka mahasimu wao kwenye mashinikizo makubwa, lakini hawakufanikiwa kuona lango lao. Huko Tabriz, mchuano wa Naft Masjid Suleimani na Teraktor uliishia kwa sare tasa pia, huku Zobahan na Fulad wakigawana pointi moja moja kwa sare ya kufungana Mabao mawili kwa mawili mjini Esfahan. Timu nyingine changa iliyopandishwa daraja Aluminium Arak imekaribishwa kwenye ligi ya wazito kwa kugaragazwa mabao matatu kwa mtungi licha ya kuupigia nyumbani. Tutupie jicho sasa mchuano wa watani wa jadi huko Tanzania, mechi ya Kariakoo Derby ambayo ni ligi kuu ya bara huko nchini Tanzania kati ya Yanga dhidi ya Simba ilipigwa Novemba saba kwenye dimba la Mkapa na mchuano huo kuishia kwa sare ya bao moja kwa moja. Mechi ambayo iliwafanya mashabiki kupokezana kushangilia, Wanajangwani wakicheza kipindi cha kwanza na Mnyama kipindi cha pili. Yanga walianza vizuri kipindi cha kwanza na kocha kazi alifanikiwa na mpango mkakati wa kuwasubiri Simba na kutumia mashambulizi ya kushtukiza, mashambulizi yaliyowapa wakati mgumu mabeki wakati wa Simba. Mashambulizi hayo yalifanikiwa kupata bao la mkwaju wa penalti iliyowekwa wavuni na mshambuliaji Michael Sapong baada ya mlinzi wa kimataifa wa Kenya Joash Onyango kucheza faulu ambayo mwamuzi wa kati aliamuru kuwa penalti. Ameonyesha hodari sana umaridadi kucheza mikwaju wa penalti. Acha tone hili on space. Michael Sapong, GM Goma. Michael Sapong anaonyesha ubabe dhidi ya Shimanula akipiga penalti tamu ambayo inawanyanyua wananchi, wanapata starehe ya soka. Simba walisawazisha kupitia kwa Joshua Nyango kwa kichwa akiunganisha kona ya Louis Mekuisona na kufanya matokeo kuwa sare ya moja kwa moja. Kwa matokeo hayo Yanga imefikisha pointi 24, nyuma kwa pointi moja na vinara Azam FC wenye pointi 25. Wekundu wa Msimbazi wanaendelea kushika nafasi ya tatu kwa alama ishirini. Kidogo tuwasikize mashabiki wa watani hawa wa jadi, wanaotathmini vipi mchano huo? Refali anakuwa na uamuzi wake hapo. Sisi kwa kweli, anatumiza ana, ana mioyo yetu. Kama huyu refali wa leo shaili zaili, inaonekana alikuja na matokeo tayari ndani ya uwanja, hilo alipigiki. Sisi kwanza, mimi kama mimi au mashabiki wa Yanga, sisi tunaumia, kwa sababu sisi, unajua kutoa sare na timu mbovu ya kawaida kama Simba, lo, inauma, hujua, inaumiza, lakini swala la kubebwa sio kweli. Kubebwa sio kweli, alikuwa fair, amechezesha mpira vizuri, timu zimeshambuliana, nadhani mpira ulikuwa na kasi sana. Na tukisalia huko Tanzania, imebainika kuwa mchezo wa Novemba 14 katika uwanja wa Mkapa kati ya timu ya taifa ya soka ya Tanzania na Tunisia huenda ukachezwa bila ya uwepo wa mashabiki baada ya shirikisho la soka Afrika CAF kutoa taarifa kwamba mechi zote zitachezwa bila ya uwepo wa mashabiki. Taarifa iliyotumwa kwenye vyombo vya habari Novemba 6 imeeleza kuwa makubaliano hayo yamefanywa kupitia mkutano wa viongozi kwa njia ya video, ikiwa na malengo ya kujikinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Mkutano huo ulifanyika Novemba 4 kwa viongozi wa CAF kujadili namna bora ya kuendesha masuala ya soka ndani ya bara la Afrika, ikiwa ni pamoja na maandalizi ya AFCON ambayo inatarajiwa kuchezwa huko nchini Cameroon mwaka ujao 2021. Wakati huo huo, timu ya taifa ya soka ya Comoros imefichua kwamba itaruhusu mashabiki elfu tano kuhudhuria mchuano wa kufuzu kwa fainali zijazo za kombe la Afrika AFCON dhidi ya Harambee Stars ya Kenya mnamo Novemba 15 mchuano huo utapigwa katika uwanja wa Stade Maulozini jijini Moroni, siku nne baada ya Kenya kuwa wenyeji wa, wa wangazija hao kwenye mchuano wa tatu wa kundi G uwanjani Nyayo jijini Nairobi. Na tunafunga kipindi mpenzi msikilizaji, kwa kutupia jicho matokeo ya baadhi ya mechi za ligi kuu ya soka ya Uingereza au kipenda EPL. Kocha Ralf Hassenhalt wa Southampton amewaambia wanasoka wake kwamba chochote kinawezekana katika ulingwa wa kabumbu baada ya kikosi chake kuisasambua Newcastle United mabao mawili kwa sifuri katika uwanja wa St Mary's na kuongoza jedwali la ligi kuu ya EPL kwa mara ya kwanza tangu 1988 ingawaje kwa masaa kadhaa. Southampton walisajili ushindi huo mwaka mmoja tangu wadhalilishwe mabao tisa kwa mtungi na Leicester City katika kichapo ambacho kilimweka Hasenhuttl ambaye ni raia wa Austria kwenye hatari ya kufutwa kazi. Kwengineko, Bruno Fernandes alifunga mabao mawili na kusaidia Manchester United kutoka nyuma na kuwapepeta Everton mabao matatu kwa moja katika mechi nyingine ya EPL iliwakutanisha ugani Goodison Park mnamo Novemba 7. Bernard Duarte aliwaweka Everton kifua mbele kunako dakika 19 baada ya kumwacha hoy beki Aaron Wan Bisaka kabla ya Fernandes kuwarejesha Maniu mchezoni kunako dakika ishirini na tano kinda mpya Edison Cavani aliwafungia mashetani wekundu goli la tatu mwishoni mwa kipindi cha pili, sekunde chache baada ya forward Lucas Dean wa Everton kushuhudia kombora lake likigonga mtambaa panya wa Manu. Licha ya ushindi huo, Manu wanasalia miongoni mwa vikosi vilivyopo katika nafasi kumi za chini jedwalini, huku Everton wakisalia katika nafasi ya tano baada ya kupoteza mechi tatu mfululizo. Huku hayo ya kijeri, Chelsea walitoka nyuma na kuwapokeza Sheffield United kichapo cha mabao manne kwa moja katika mchuano mwingine katika wa ligi kuu ya Uingereza uliowakutanisha katika uwanja wa Stamford Bridge mnamo Novemba saba. David McGoldrick aliwaweka Sheffield United almaarufu The Blades uongozini katika dakika ya tisa, kabla ya Tammy Abraham kusawazisha kunako dakika 23. Mabao mengine ya Chelsea yalifumwa wavuni kupitia Ben Chilwell, Thiago Silva na Timo Werner. Na klabu ya Arsenal la siku ya Jumapili, walinyolewa kwa chupa bila maji walipowajihiana na Aston Villa nyumbani Emirates. Ganas walilishwa mabao matatu kwa sifuri. Masaibu ya wabeba bunduki hao wa Uingereza yalianza pale walipojifyatulia risasi wenyewe kupitia goli la mchezaji wake wa safu ya nyuma Bukayo Saka kunako dakika 25. Katika kipindi cha pili, Villa walirejea na ari na kasi mpya na kutumia mapungufu hayo ya Arsenal kujifunga kuikandamiza zaidi ardhini. Ollie Watkins alivurumisha mabao mawili ya haraka haraka kunako dakika 72 na 75 na hivyo Leicester City wanasalia kileleni mwa jedwali la EPL kwa sasa wakiwa na alama 18 mbele ya Tottenham na Liverpool zenye alama 17 kila moja. Southampton na alama zake 16 haina budi kuridhika na nafasi ya nne katika msimamo huo, huku Chelsea wakifunga orodha ya tano bora kwa alama 15 na kwa matokeo hayo ya EPL mpenzi msikilizaji, ndio tumefika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 23 Rabiul Awwal 1442 hijria sawa na tarehe 9 Novemba mwaka 2020 miladia. Siku kama ya leo miaka 1241 iliyopita, kulingana na kalenda hijria, Bibi Fatima Masuma, dada wa Imam Ali bin Musa Ar-Ridha alaihi salam, aliwasili katika mji wa Qum nchini Iran. Mwaka mmoja baada ya safari ya kubaidishwa kaka yake huko katika mji wa Mar, Bibi Masuma alaihi salam alifunga safari kwa ajili ya kwenda kuonana na kaka yake huyo. Baada ya kuwasili Qum, aliishi katika mji huo kwa siku kumi na saba, na katika wakati huo alijishughulisha na ibada, dua na kujikurubisha kwa Mola Muumba. Eneo alilokuwa akifanya ibada ya bibi huyo mtukufu hadi leo linajulikana kama Beitun Nura na hadi leo linatembelewa na wapenzi wa ahlulbeit wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Mwishowe, tarehe kumi Rabiu Thani mwaka elfu mbili na moja Hijria, ikiwa ni kabla hajakutana na kaka yake Imam Ridha alaihi ssalam, Bibi Fatima Masuma alifariki dunia huku akiwa katika upwekwe na majonzi makubwa. Hii leo haram ya Bibi Fatima Masuma alaihi ssalam mjini Qum ni moja ya maeneo matakatifu ambapo Watu kutoka katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu wa Kiislamu huenda kufanya ziara katika eneo hilo. Miaka 67 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Abdulaziz bin Saud, mfalme wa kwanza wa Saudi Arabia na mwasisi wa nchi hiyo. Abdulaziz bin Saud ambaye ni mwasisi wa utawala wa kifalme wa Ali Saudi nchini Saudi Arabia alizaliwa tarehe 15 Mei mwaka 1880. Mtawala huyo alikuwa kibaraka wa Uingereza na tangu awali alikuwa na tamaa ya kutawala nchini Saudi Arabia, hususan katika maeneo matakatifu ya Makka na Madina. Na katika siku kama ya leo, miaka 50 iliyopita, Charles de Gaulle, mwanajeshi, mwanasiasa mashuhuri na rais wa zamani wa Ufaransa aliaga dunia. Generali Charles Andre Joseph Marie de Jol aliyekuwa mwanasiasa mashuhuri na shakhsia muhimu wa kijeshi huko nchini Ufaransa alizaliwa Novemba 22 mwaka 1890, katika mji wa Lil. Mwaka 1940 aliteuliwa kuwa jenerali kijana zaidi katika wizara ya ulinzi ya Ufaransa. Baada ya majeshi ya Ufaransa kushindwa na Ujerumani katika vita Charles de Jol alikimbilia Uingereza na kuongoza harakati za mapambano ya Ufaransa. Nawapenza msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na kabla hatujaondoka studioni, wapenzu sikilizaji, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu waziri wa... au wakazi wa jimbo la Amhara kaskazini mwa Ethiopia linalopakana na eneo la Tigray wamesema kuwa wapo tayari kuliunga mkono jeshi la ulinzi la nchi hiyo katika mzozo na harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei, eneo ambalo limeiasi serikali kuu ya Adis Ababa. Mbunge maarufu wa upinzani nchini Tanzania, awali aliyekuwa mbunge maarufu nchini Tanzania, Godbless Lema amekamatwa na maafisa wa polisi Kenya baada ya kuingia nchini humo kinyume cha sheria kwa lengo la kuomba hifadhi ya kisiasa. Taarifa zinasema Lema ambaye alikuwa mbunge wa jimbo la Arusha mjini kwa tiketi ya CHADEMA amekamatwa akiwa ameambatana na familia yake. Alikuwa akielekea jiji Nairobi kwa ajili ya kutafuta makazi ya muda. Kampeni za wagombea urais e, nchini Uganda zimeanza rasmi leo. Museveni anatetea ya nafasi yake. Shehe mkuu wa Lazhar nchini Misri ameitaka serikali ya Ufaransa ikome kuupa ugaidi sifa ya Uislamu. Na mkuu wa vyombo vya mahakama vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imedhamiria kwa dhati kutekeleza kwa uadilifu um, au kutekeleza uh, uh, au kuwafuatilia wale wote waloamuru na walotekeleza jinai ya kumuua kigaidi Kamanda Kasim Suleimani. Naam, la ziada sina kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, usikilizaji la kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Naona maoni mmetutumia, lakini nitangazia tu ya Abdallah Ali Makajiru wa Tabora, Tanzania. Hana mengi, ametushukuru kwa matangazo yetu. La ziada sina kutoka hapa Teheran, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni part today .com /sw. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.