Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba Mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe Mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusanakosihi, usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Matangazo yetu mchana wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kisemacho furaha ya viongozi wa dunia kufuatia kubwagwa Trump, nembo ya kufeli Washington katika uga wa kimataifa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza vipindi vya maadili bora na bidhaa za Iran, na vilevile vile makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana wa leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwakandwa redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni, bila kusahau kutuandikia maoni na mapendekezo yenu kuhusu matangazo haya. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia saa sita kamili kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa tusikilize vichwa vya habari muhimu. Serikali ya Ufaransa imeendelea kufanya jitihada za kupunguza hasira za Waislamu duniani baada ya kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Waasi wa kundi la FDR la Uganda waua zaidi ya watu 13 huko mashariki mwa Kongo. Melania Trump mke wa rais wa sasa wa Marekani amemtaka Trump akiri kushindwa na kung'atuka madarakani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema waziri wa mashauri ya kigeni wa, wa Marekani Pompeo atatupwa hivi karibuni katika taka la historia. Na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imesema Marekani daima imekuwa ikikingia kifua Israel. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ufaransa ameendelea kufanya jitihada za serikali ya Paris za kupunguza hasira za Waislamu duniani wanaoiandama nchi hiyo baada ya kumvunjia heshima Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Katika mkondo huo, Jean-Yves Le Drian amedai kwamba Paris inaheshimu dini ya Uislamu na kwamba Waislamu ni sehemu ya jamii ya Ufaransa. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Ufaransa amesema hayo jana mjini Cairo, katika mazungumzo yake na mwenzake wa Misri, Sameh Shukri. Le Drian ameongeza kwamba kampeni iliyoanzishwa ya kususiwa bidhaa za Ufaransa katika mataifa ya Kiislamu haiwafai wale walioianzisha. Katika jitihada hizo za kutaka kupunguza hasira za Waislamu, pia waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa alikutana na kufanya mazungumzo na Rais Abdel Fattah al-Sisi wa Misri na Sheikh mkuu wa Al-Azhar Ahmed al-Tayeb al, Al-Azhar ambayo ndiyo mamlaka ya juu zaidi ya kidini nchini Misri. Mazungumzo na harakati hizo za Parisi zinakuja baada ya jarida la Kifaransa la Charlie Hebdo kuchapisha tena katuni zinazomtusi na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na baada ya matamshi yaliyotolewa na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akitetea matusi na uovu huo. Macron pia alisisitiza kwamba Ufaransa itaendelea kuchapisha vibonzo hivyo katika kile alichodai kwamba ni uhuru wa kujieleza. Matamshi hayo ya rais wa Ufaransa yamechochea malalamiko na maandamano katika nchi nyingi za Kiislamu, ambako jumuiya mbalimbali zinatoa wito wa kususiwa bidhaa za Ufaransa. Ripoti zinasema hadi sasa makampuni mengi yamesitisha kuuza na kununua bidhaa kutoka Ufaransa, yakiitikia wito wa kususiwa nchi hiyo kama njia ya kumtetea Mtume wa Mwenyezi Mungu na matukufu ya Kiislamu. Maafisa wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametangaza kwamba waasi wa Uganda jana Jumapili walifanya mashambulizi mawili katika eneo la Beni lililoko katika mkoa wa Kivu Kaskazini na kuua zaidi ya raia kumi katika eneo hilo. Maafisa hao wamesema watu wasiopungua kumi na tatu wameuawa katika mashambulizi hayo mawili ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuongeza kwamba mauaji hayo yamefanywa na waasi wa kundi la ADF kutoka Uganda. Kundi hilo limeua zaidi ya raia 640 tangu jeshi lilipoanzisha msako dhidi ya makundi ya waasi katika eneo la mashariki mwa Kongo mwezi Novemba mwaka jana. Takwimu zinaonyesha kwamba watu 227 wameuawa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu Felix Chisekedi alipoapishwa kuwa rais mpya wa nchi hiyo Januari mwaka 2019, kwa mujibu wa makadirio yaliyotolewa mwezi Oktoba na wataalamu wa Kivu Security Tracker, KST. Shirika hilo linasema kwamba idadi hiyo ni kubwa zaidi ya ile ya watu waliouawa huko mashariki mwa Kongo katika kipindi chote cha miaka 20 ya utawala wa rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila. Mke wa rais Donald Trump wa Marekani amemtaka mumewe akubali kushindwa mkabala wa mgombea wa chama cha Democratic Joe Biden katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe tatu mwezi huu. Televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kwamba Melania Trump, mke wa rais Donald Trump, amejiunga na kundi la watu wanaomtaka Trump akiri kushindwa na kukubali matokeo ya uchaguzi wa rais. Awali mke wa rais Donald Trump ambaye pia ni mshau... mkwe wa rais Donald Trump ambaye pia ni mshauri mkuu wa rais huyo wa Marekani Jared Kushner alikuwa amemtaka Trump akiri kushindwa na kukubali matokeo ya uchaguzi wa rais. Jumamosi usiku, vyombo vikuu vya habari vya Marekani kama CNN, Fox News, CBS, Associated Press na New York Times vilitoa taarifa vikithibitisha kwamba mgombea urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Democratic Joe Biden ameibuka mshindi katika uchaguzi wa rais wa Marekani baada ya kupata kura 290 za wajumbe wa Electoral College ya Marekani. Baada ya hapo Donald Trump alituma ujumbe akipinga ushindi wa mpinzani wake Joe Biden na kusema kwamba ni mapema kumtangaza Biden kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa tarehe 3 Novemba. Timu ya kampeni ya Trump pia imesisitiza kwamba itawasilisha mashtaka mahakamani dhidi ya jinsi zoezi la uchaguzi wa rais lilivyofanyika lilof, Trump anadai kwamba kumefanyika wizi mkubwa wa kura za wananchi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amejibu ujumbe wa Twitter uliotolewa na waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo akisema kwamba hivi karibuni Pompeo atatupiliwa mbali katika tapu la taka la historia, na taifa azizi na lenye hadhi la Iran litaendelea kusimama kidete na kwa fahari kubwa. Itakumbukwa kwamba waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo Jumapili ya jana alikariri madai yasiyo na msingi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kukosoa jinsi uchaguzi wa rais unavyofanyika hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzade amemjibu Pompeo akisema inaeleweka vyema kwamba Pompeo ana haki ya kukasirika kwa sababu analazimika kuachia ngazi na kuondoka wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani baada ya miaka miwili na nusu tu ya kushindwa mfululizo na kwa fedheha kubwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kwamba mashinikizo ya kiwango cha juu ya serikali ya Donald Trump dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yameshindwa na kugonga mwamba, vivyo hivyo matafe, matapeli, wavunjaji wa, wa sheria waliobuni sera hiyo ya mashinikizo ya kiwango cha juu. na mjumbe wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema kwamba siasa za mambo ya nje za serikali zote zilizotawala Marekani daima zimekuwa zikiunga mkono na kukingia kifua utawala haramu wa Israel. Ismail Ridhwani amesema kwamba harakati ya Hamas haina matarajio yoyote kwa rais mteuli wa Marekani Joe Biden na wala haina imani naye. Ridwan ameongeza kwamba rais anayeondoka wa Marekani, Donald Trump, ndiye kiongozi mbaya zaidi wa Marekani aliyeamiliana na kadhia ya Palestina na eneo zima la magharibi mwa Asia kwa mienendo mibaya kupita kiasi. Mjumbe huyo wa ngazi ya juu wa Hamas ametilia mkazo suala la kusitishwa mara moja utekelezaji wa mpango wa mwamala wa karne na njama ya kutaka kulitoa eneo la ukingo wa magharibi na kuliunganisha na ardhi nyingine za Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Vilevile, amezitaka nchi za kiarabu ziache kusalimu amri na kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala huo ghasibu. Afisa huyo wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kwamba Wapalestina wanapaswa kutegemea uwezo wao wa ndani kwa ajili ya kuanzisha umoja na mshikamano ili kuweza kukabiliana na changamoto mbalimbali ikiwemo ile iliyopachikwa jina la muamala wa karne. Mpango huo uliobuniwa na Rais Donald Trump unaupa utawala haramu wa Israel eneo lote la Kudsi tukufu na kuwazuia wakimbizi wa Kipalestina walioko nje ya nchi kurejea katika nchi yao. na hu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho furaha ya viongozi wa dunia kufuatia kubwagwa Trump, nembo ya kufeli Washington kimataifa. baada ya vyombo vya habari kutangaza kubwagwa rais wa Marekani Donald Trump katika uchaguzi wa Jumanne, Novemba tatu mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na kushinda Joe Biden katika uchaguzi huo, viongozi wa nchi mbalimbali duniani wamelipokea kwa furaha swala hilo, ijapokuwa Donald Trump bado anang'ang'ania madaraka na kwamba yeye ndiye aliyeshinda kiti cha urais wa Marekani hasa hasa viongozi wa ngazi za juu wa nchi za Ulaya iwe wa Umoja wa Ulaya au wa nchi za bara hilo, mmoja baada ya mwingine, wameonyesha kufurahishwa kubwagwa Trump na kushinda Joe Biden wa chama cha Democratic katika uchaguzi wa Marekani. Heiko Maas, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, amempongeza Joe Biden kwa kushinda urais huko Marekani na kumlaumu Donald Trump wa chama cha Republican akisema Siasa na vitendo vya rais wa sasa wa Marekani vimetusababishia matatizo mengi. Trump anaelewa kwamba wakati wa kuondoka madarakani umewadia. Kilichogusiwa na kiongozi huyo wa ngazi ya juu wa Ujerumani katika matamshi yake hayo ni majakamoyo makubwa yaliyosababishwa na Donald Trump katika ulimwengu mzima kutokana na siasa zake za kuchukia ushirikiano na wengine na kujikumbizia kila kitu upande wake kwa madai Marekani kwanza. Migogoro hiyo imesababishwa na Marekani katika nyuga tofauti za kibiashara, kiuchumi, kijeshi, kiusalama na kisiasa. Trump amekosa heshima hata kwa waitifaki wa jadi wa Marekani. Trump alitoa matamshi ya jeuri na kejeli hata dhidi ya kansela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mara kwa mara alikuwa akizilaumu nchi za Ulaya ikiwemo Ujerumani na kutaka zichangie zaidi gharama za jeshi la nchi za magharibi NATO. Trump alipunguza idadi ya wanajeshi wa Marekani nchini Ujerumani kama njia ya kuishinikiza nchi hiyo ipunguzie Marekani gharama za kuendesha jeshi la NATO. Si hayo tu, lakini pia Trump alianzisha vita vya kiuchumi dhidi ya China kwa madai ya kulinda bidhaa za Marekani. Migogoro kati ya Marekani na Rusia imeongezeka sana wakati wa urais wa Donald Trump ndani ya White House. Swala la Mashariki ya Kati na uadui wake wa kuchupa mipaka dhidi ya taifa linalodhulumiwa la Palestina ni jinai nyingine alizofanya Trump katika kipindi cha takriban miaka minne ya uongozi wake huko Marekani kujitoa kwenye mikataba ya kimataifa ambayo ni muhimu kwa nchi za Ulaya na nyinginezo, kama mkataba wa hali ya hewa wa Paris, makubaliano ya kimataifa ya nyuklia ya JCPOA, mkataba wa kudhibiti silaha za nyuklia za masafa ya wastani INF, mkataba wa anga za wazi na kadhalika, ni uborongaji mwingine uliofanywa na Trump wakati wa utawala wake nchini Marekani. Jinai nyingine kubwa iliyofanywa na kiongozi huyo ni kuanzisha ugaidi wa kiuchumi, kijeshi na kimatibabu dhidi ya wananchi wa Iran baada ya kuitoa kijeuri Marekani katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Chuki na uadui wa Marekani dhidi ya wananchi wa Iran ni mkubwa kiasi kwamba hata katika kipindi hiki kigumu cha ugonjwa hatari wa COVID-19 ameendelea kuweka vikwazo zaidi dhidi ya kufika aina yoyote ya madawa na vifaa vya tiba vya kukabiliana na ugonjwa huo nchini Iran. Kwa upande wa ndani ya Marekani pia Donald Trump amefeli vibaya, kuanzia kwenye kukabiliana na ugonjwa wa hatari wa korona hadi katika masuala ya kiuchumi na kiusalama. Yote hayo yameifanya Marekani izidi kutengwa kimataifa na izidi kupoteza hadhi na heshima ndani na nje ya nchi hiyo. Tabaan, si waitifaki wa, wa Marekani pekee walioonyesha kufurahishwa kwao na kubwagwa Trump katika uchaguzi wa rais wa Novemba tatu. Viongozi wa China wameonyesha hamu yao ya kushirikiana na serikali ijayo ya Marekani katika kupambana na ugonjwa wa COVID-19 na wametangaza nia yao ya kuanza kuuza chanjo ya ugonjwa huo. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ambaye wakati wa urais wa Donald Trump nchi yake imewekewa vikwazo vya kiwango cha juu kabisa na Marekani amesema Caracas iko tayari kufanya mazungumzo na serikali ijayo ya Marekani. Rais wa zamani wa Bolivia Evo Morales naye amesema nimefurahi kuona Trump fashisti na mbaguzi wa rangi amebwagwa. Hii haina maana ya kwamba nimefurahishwa na ushindi wa Biden. Hapana, bali kilichonifurahisha ni kuangushwa Donald Trump, amesisitiza raisi wa zamani wa Bolivia Evo Morales. Tunapoyazingatia yote hayo, tunaona kwamba si sahihi watu kuwa na matumaini ya kutengenezea mambo kwa kuingia kutengenezea mambo kwa kuingia madarakani Joe Biden huko Marekani, kwani marais wote wanaochukua madaraka nchini humo lengo lao ni kufanikisha malengo ya muda mrefu ya Washington ya kuidhibiti dunia. Mbinu zao zimekuwa uh, zinaweza kutofautiana, lakini kiukubwa na kiudogo, kiukali na kiulaini, kiujeshi, kisiasa na kivikwazo, lakini wote lengo lao ni moja, nalo ni kuendesha siasa za kibeberu za Marekani katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha maadili bora. Maadili bora. Ni wakati mwingine umewadia, wapenzi wasikilizaji, wa kuwa nanyi tena katika kipindi chetu hiki cha maadili bora. Nikitumai kuwa hivi sasa muko tayari kando ya redio zenu ili kuyategea sikio yale niliyowatayarishieni katika kipindi chetu cha leo. Naombeni mwe nami hadi mwisho wa kipindi. Tunapoyatupia jicho maisha ya ndoa ya watu mbalimbali, mara nyingi tunashuhudia kuwa waume waliokuwa watukufu waliishi pamoja na wake waliowema na waliotakasika. Tunapoyachambua na kuyahakiki maisha ya watu watukufu na wateule, tunabainikiwa na ukweli huu kuwa sifa za kujitolea na kufikiriana ndizo zinazotawala ndani ya maisha ya ndoa ya watukufu hao kujitolea huko na moyo wa upendo vinadhihirishwa na wake ambao huzistawisha familia zao kwa uwezo wao wote, na kutokana na malezi mazuri na wanayoyapata watoto wao hutayarisha uwanja mzuri unaochangia pia katika saada na fanaka ya waume zao. Jina la Alama Tabatabaii, mwanafalsafa mashuhuri na mfasiri mkubwa wa Qurani, limeshawahi kupenya kwenye masikio ya wengi miongoni mwetu. Mwanazuoni huyo mkubwa wa za zama hizi ameandika vitabu vingi katika elimu za dini na masuala mbalimbali. Tafsiri ya Qurani tukufu inayojulikana kwa jina la Almizan ni kumbukumbu adhimu na yenye thamani kubwa iliyoachwa na alimu huyo mkubwa. Maisha ya ndoa na ya kifamilia ya mwanazuoni huyo mkubwa, kama yalivyokuwa maisha yake ilimu, ya kielimu, yanatoa darsa na mafunzo yenye thamani kubwa ambayo ndani yake mume na mke wanaishi pamoja kwa lengo la kufikia daraja ya saada na ukamilifu. Katika darsa zake makhususi alizokuwa akitoa kwa mara kadhaa, hayati Alama Tabatabai alikuwa akiwasimulia wanafunzi wake wa karibu juu ya mchango wenye thamani kubwa wa mkewe katika mafanikio ya kielimu na kimaadili ya Alama mwenyewe na hata kufanikiwa kwake katika kuandika tafsiri yake mashuhuri yenye juzuu ishirini ya Almizan anakuelezea kuwa kumetokana na msaada mkubwa uliotolewa na mkewe, na mara nyingine alikuwa akimsifia mkewe huyo. Mwanafalsafa huyo mashuhuri Alama Tabatabai Alikuwa na itikadi ya dhati kuhusiana na masuala ya Kiislamu, na akieleza kuwa katika Uislamu mwanamke ana nafasi sawa na mwanamme katika hukumu za kiibada na haki za kijamii, na kwamba naye pia kama alivyo mwanamme anayo haki ya kufanya kazi yoyote isipokuwa katika hali ambazo hazilaiki maumbile na roho ya mwanamke. Alama Tabatabai anasema kuwa kwa mtazamo wa Uislamu kuolewa au kuwa mke Hakutii dosari yoyote uhuru wa mwanamke katika irada yake na amali zake za binafsi, na hivyo sio sawa kuzitumia sifa hizo kuwa ni sababu ya kumnyima mwanamke uhuru wake. Akitafsiri aya ya ishirini na moja ya suratu Rum, Alama Tabatabai anaandika kuwa hivyo basi, kila mmoja kati ya mwanamke na mwanamme kwa nafasi yake si mkamilifu, bali kila mmoja anamuhitajia mwenzake na ni kujumuika pamoja kwa wawili hao ndiko kunakofanya kitu kimoja kizima na kikamilifu, na kutokana na sifa hiyo ndiyo utulivu unapatikana katika maisha ya wawili hao, kwani kila kitu chenye kasoro na upungufu huwa kinatamani kufikia kwenye ukamilifu. Uislamu aidha umetoa uhuru kwa mwanamke kwa namna iliyo bora kabisa mwanamke huyo huru anachagua kufanya kazi yoyote iliyo halali na kazi yake inathaminiwa na kuheshimiwa kijamii kwa kufuata maarifa na utambuzi aliyokuwa nao kuhusiana na mafundisho ya mbinguni. Mwanafalsafa huyo mkubwa alikuwa akichunga kikamilifu misingi ya kisheria, akhlaki na upole katika kuamiliana na kusuhubiana na mkewe katika ratiba zake za kila siku Alama Tabatabai, alikuwa akitenga wakati maalum kwa ajili ya familia yake, na hivyo baada ya masaa saba ya kazi alikuwa akiketi na kuzungumza na watu wa nyumba yake. Katika kuelezea suala hilo Alama Tabatabai alisema, na hapa ninanukuu: wakati wa kukaa na kuzungumza na watu wangu wa nyumbani ndio wakati bora kabisa kwangu mimi. Wakati huo huondoa machafu yote niliyo nayo Wapenzi wasikilizaji, kwa mtazamo wa Uislamu, mke na mume, kila mmoja ni mshirika halisi katika maisha ya mwenzake. Kwa kufuata msingi huo, Alama Tabatabai alikuwa akimheshimu mkewe kuwa ndiyo mwenye nyumba na mhusika kamili wa masuala ya ndani ya nyumba, naye mkewe huyo mwenye busara alikuwa akipanga na kuratibu kwa mpangilio masuala ya ndani ya nyumba na hata masuala ya ratiba za nyendo za mumewe, kiasi kwamba Alama Tabatabai alikuwa akitekeleza shughuli za kazi zake za kielimu na utafiti kwa utulivu na moyo uliopoa. Binti wa Alama Tabatabai anasimulia kwa kusema, baba alikuwa akiamiliana na mama kwa heshima kubwa na kwa urafiki daima. Walikuwa wakihusubiana utadhani kwamba ni watu waliokuwa na kiu ya kuonana. Baba yangu alikuwa akilinasibisha kila tendo zuri na mama na akisema kuwa tokea siku tuliyoana mimi na mke wangu tumekuwa wamoja, na nyoyo zetu zimekuwa ni kitu kimoja, pamoja na upole, moyo laini na heshima isiyo na kifani aliyokuwa nayo akimwekea mkewe. Hata hivyo, Alama Tabatabai alikuwa hana mzaa hata chembe katika masuala ya ibada yaliyowahusu watu wake wa nyumbani kwake. Alikuwa akiwasisitiza watu wa nyumbani kwake wasimamishe sala katika wakati wake wa mwanzo. Isitoshe ni kuwa yeye mwenyewe akisoma Qurani kwa sauti kubwa ili kujenga athari ya kiroho na kimaanawi katika nyoyo za watoto wake. Mwanazoni huyo alikuwa akimsifia mkewe kwa sababu ya imani kubwa aliyokuwa nayo, uchamungu na kujitolea kwake. Upendo, uchangamfu na mfungamano wa nyoyo uliokuwepo kati ya Alama Tabatabai na mkewe ulikuwa ni mkubwa na wa hali ya juu kiasi kwamba wakati mkewe alipofariki, kuondokewa na mkewe huyo kulimfanya Alama Tabatabai augulike mno. Mwanafalsafa huyo mkubwa alimweleza mmoja wa wanafunzi wake kuwa kifo ni jambo la haki na sisi sote tutafikwa na mauti. Hata hivyo, kuungulika kwangu kunatokana na moyo safi na upendo aliyokuwa nao mke wangu. Hakuna wakati hata mmoja ambapo mke wangu alifanya jambo fulani ikatokezea walau kidogo kujisemea ndani ya moyo wangu kuwa ya laiti yasingelifanya jambo ya hilo. Wasikilizaji wapenzi, natumaini kuwa mumefaidika vya kutosha na yale yote niliyoandalieni kwa leo, nikitaraji na kuziombea dua ndoa na familia zenu ziwe na zitawaliwe na upendo na masikilizano, kufikiriana na maelewano. Na wageni kutoka hapa studio kwa kusema kwa herini. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. <mulia> Jamvi la macho yetu magazetini linakunjuliwa uh, na gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la hilo la Kiswahili inasema, Trump azidi kuweka mguu. Dondoo ya habari hiyo inasema licha ya Trump kushindwa kwa wingi wa kura na Biden, lakini anapanga kwenda mahakamani leo Jumatatu, habari yake nying habari kuu nyingine ya gazeti hilo inasema Ruto aingiwa na baridi baada ya wakili aliyekuwa akisakwa kutua ICC. Ama habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Standard inasema Trump azidi kutengwa vibaya. Hii ni kwa sababu kwa mujibu wa gazeti la New York Times, maafisa wa ikulu ya Marekani, White House, wameanza maandalizi ya kumpokea rais mpya Joe Biden bila hata kumshirikisha Donald Trump. Gazeti la Standard aidha, limeandika kuna ripoti kwamba mke wa Donald Trump, yani mkwe wa Donald Trump yaani Jared Kushner naye amemshauri Trump wakubali kushindwa. Kushner ni mume wa binti wa Trump, Ivanka, na pia ni mshauri mkuu wa na muhimu wa Donald Trump pia limeandika mbunge wa zamani wa Tanzania Godbless Lema amekamatwa katika eneo la Elbisil Ilbis, la kaunti ya Kajiado baada ya kuvuka mpaka wa Namanga na kuingia nchini Kenya, yeye na familia yake. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema ndege zisizo na rubani yaani drone zatumika kupambana na nzige huko Samburu. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo ni ile inayosema siku moja baada ya kiongozi wa ODM Raila Odinga kuandaa mkutano na magavana ili kupata mwafaka kuhusu ripoti ya jopo kazi la maridhiano BBI, gavana wa Makueni Profesa Kivutha Kibwana amedai kwamba katiba ya hivi sasa ya Kenya haipasi kufanyiwa mabadiliko. Profesa Kibwana Ameilaumu serikali kwa kushindwa kutekeleza inavyopaswa katiba ya hivi sasa tangu irasimishwe mwaka elfu mbili na kumi. Ametaja ukiukwaji wa katiba mara kwa mara kupitia asasi ya bunge na ofisi ya rais, akitoa tena mfano wa kucheleweshwa mgao wa fedha za kaunti kila mwaka. Huko nchini Tanzania, habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema saruji haishikiki yaadimika kila mahala nchini Tanzania, mfuko wafikia shilingi elfu 35, wananchi waiangukia serikali. Aidha limeandika mvua kubwa kunyesha siku tano, na nek yatangaza viti maalum, CHADEMA yaambulia viti 19. Gazeti la Mtanzania uh, limeandika Trump pasua kichwa, aendelea kukaidi matokeo ya uchaguzi akwepa utaratibu wa kumpongeza mshindi Biden Kamala watoa hotuba za utangulizi baada ya ushindi. Maelezo zaidi yanapatikana kwenye ukurasa wa nne wa gazeti hilo. Pia limeandika Zito asema msitarajie kuwaona wabunge wetu, yaani ACT Wazalendo, wakiingia bungeni. Pia limezungumzia kuteuliwa makamu wa pili wa rais wa Zanzibar. Ama habari kuu katika gazeti binafsi la Mwananchi uh, kipima joto cha baraza la mawaziri ndicho kichwa chake kikuu. Dondoo ya habari hiyo inasema joto linazidi kupanda miongoni mwa wabunge kuhusu nani atateuliwa katika baraza la mawaziri huku wachambuzi wakitarajia mabadiliko kidogo. Kwa upande wa Rwanda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la serikali la New Times inasema Kagame ampongeza Biden kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya nchini Marekani. Pongezi hizo za Rais Paul Kagame zimetumwa pia uh, kwa mgombea mwenza wa Biden bi Kamala Harris, ambaye ni mwanamke wa kwanza kuchaguliwa kuwa makamu wa rais nchini Marekani. Tumalizie macho yetu magazetini kwa kuyaangazia magazeti ya Uganda. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor inasema kijana John Katumba wa miaka 20 ajitokeza kugombea urais nchini Uganda. Anasema ameweza kugharamia fedha za kushiriki katika kinyang'anyiro hicho kutokana na akiba yake binafsi. Pia lina vichwa vya habari vinavyosema historia ya kampeni chafu za urais nchini Uganda, wilaya 146 siku 64, ndani ya mipango ya wagombea. Ni habari inayohusiana na muda wa wagombea wa maeneo hayo ya kujinadi kabla ya uchaguzi mkuu nchini Uganda. Pia limeandika haya ndiyo yanayotarajiwa na Museveni kutoka kwa rais mteule wa Marekani, Joe Biden na kwa upande wa gazeti la serikali la New Vision, miongoni mwa habari zake kuu ni ile inayosema chuo kikuu cha Makerere kuwalipa shilingi bilioni moja wahadhiri iliyowafuta kazi, na Museveni atuma salamu za pongezi kwa rais mteule wa Marekani Joe Biden. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran bidhaa za Iran. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nami katika kipindi cha leo ambacho kitaendelea kuzungumzia utalii afya hapa nchini Iran. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Hii leo wapenzi wasikilizaji, na baada ya kustawi sekta ya viwanda katika nchi mbalimbali mbali, na kujitokeza maradhi tofauti ya kiroho na kimwili ya wanadamu, utalii afya unahesabiwa kuwa miongoni mwa sekta zinazostawi kwa kasi sana katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Takwimu za shirika la utalii la kimataifa UNWTO zinasema kwamba kila watalii saba wa kawaida wa kigeni hutengeneza nafasi moja ya ajira, na watalii afya wanne hutengeneza nafasi moja ya ajira katika nchi inayotembelewa. Ripoti za shirika la afya duniani WHO zinasema kwamba kutokana na kuwa kwake na kiwango cha juu cha huduma za matibabu, gharama ndogo, miundombinu inayofaa ya masuala ya tiba na wataalamu mujarabu na mahiri Iran inahesabiwa kuwa miongoni mwa machaguo bora zaidi kwa ajili ya utalii afya. Kuwepo kwa vituo vya kupima na kutibu, hospitali zenye vifaa vya kisasa, madaktari mahiri na mujarabu, wataalamu na mabingwa wa upasuaji, timu za huduma za kitiba zenye uzoefu mkubwa, huduma za operesheni na upasuaji unaohitaji utaalamu wa hali ya juu kama ule wa moyo, mishipa ubongo, upandikizaji wa moyo, figo na uboho, upasuaji wa kurekebisha ngozi na urembo, huduma mbalimbali mbali za tiba ya meno na huduma za kisasa za parakliniki kwa kiwango cha kimataifa na kwa gharama ndogo sana ikilinganishwa na zile zinazotolewa katika nchi zilizoendelea. Vyote hivyo vinatengeneza mazingira mazuri ya ustawi mkubwa wa sekta ya utalii afya nchini Iran. Mtalii afya yeyote anayetembelea Iran anaweza kupata huduma za afya katika miji mingi hapa nchini. Miongoni mwa miji hiyo ni Shiraz ulioko katika mkoa wa Fars, kusini mwa Iran. Mji huo wa kihistoria na kitamaduni unahesabiwa kuwa miongoni mwa masoko makubwa yanayotembelewa na watalii afya kutoka ndani na nje ya nchi. Mji wa Shirazi wenye historia ya miaka elfu nne iliyopita ulitambuliwa kama kituo kikuu cha utalii afya cha kusini mwa Iran tangu yapata miaka 60 iliyopita na kila mwaka hupokea maelfu ya wagonjwa kutoka nchi jirani, hususan zile zaruba ya Uajemi. Makumi ya hospitali zenye vifaa vya kisasa, madaktari bingwa na wahudumu wenye uzoefu wanatoa huduma za kiafya katika hospitali mashuhuri za mji huo. Hospitali zote za Shiraz sawa ziwe za umma au za watu binafsi, zinatoa huduma bora za kiwango cha kimataifa chini ya usimamizi wa chuo kikuu cha tiba cha Shiraz na shirika la huduma za tiba la mji huu. Mpenzi wasikilizaji, baadhi ya huduma zinazotolewa katika vituo vya tiba na hospitali mashuhuri za Shiraz ni pamoja na kuunganisha viungo vya mwili kama ini, figo, kongosho, uboho, angioplasti ya mishipa ya ubongo na mishipa ya ini, majaribio ya MRI, tiba kemikali, tiba redio au tiba miali kwa ajili ya kutibu aina tofauti za saratani, upasuaji wa aina mbalimbali kwa kutumia teknolojia zana na mbinu za kisasa kabisa, upasuaji wa kurekebisha au kurembesha viungo vya mwili, upasuaji wa macho, moyo, huduma za matibabu ya kasoro ya mifupa, kubadilisha viungo vya magoti na fupa la paja tiba ya ugumba na utasa kwa wanawake na wanaume kwa kutumia mbinu mbalimbali, mbali na huduma ya IVF. Vilevile vile kufanyika kwa upasuaji nadra na tata sana kama wa uvimbe wa mifupa yani TDCS na upandikizaji wa ini na figo kwa wakati mmoja, ni kielelezo cha uwezo na utaalamu wa hali ya juu wa vituo vya tiba na hospitali za mji wa Shiraz. Magonjwa ya moyo na mishipa na matatizo ya kiafya yanayoambatana na magonjwa hayo ni miongoni mwa masuala muhimu sana ya jamii ya tiba ya dunia ya leo. Watafiti wanasema kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tano karibu watu milioni 18 waliaga dunia katika maeneo mbalimbali ya dunia kutokana na ugonjwa wa moyo na kwamba kwa sasa zaidi ya watu milioni mia nne duniani kote wanasumbuliwa na maradhi hayo. Shirika la Afya Duniani linakadiria kwamba hadi kufikia mwaka ujao wa 2020 ugonjwa wa moyo ndio utakaokuwa sababu kuu ya vifo vya idadi kubwa zaidi ya watu duniani. Japokuwa magonjwa ya moyo aghlabu huwapata watu wenye zaidi ya umri wa miaka 40 lakini pia unashuhudiwa kati ya watu wenye umri wa chini Vilevile, licha ya kushuhudiwa ongezeko la ugonjwa wa moyo na mishipa baina ya wanawake, lakini ugonjwa huo umeenea zaidi baina ya wanaume. Mtindo wa maisha ya watu wa mijini, unene na kadhalika, ni baadhi ya sababu za kuongezeka maradhi ya moyo. Hii leo karibu watu bilioni moja duniani kote wanasumbuliwa na tatizo la unene. Mambo mengine yanayosababisha maradhi ya moyo ni pamoja na kisukari, utumiaji wa sigara na tumbaku harakati chache za kimwili, msongo wa mawazo na fikra, shinikizo la damu na masuala ya kijeni na kurithi. Mambo mengine ni kama uchafuzi wa hewa, vidonge vya kuzuia mimba, usingizi mchache na usiotosha, ongezeko la mafuta katika damu na baadhi ya maradhi ya kuambukizana. Wapenzi wasikilizaji, mafanikio ya kitiba ya Irani sasa yanasifiwa katika duru za kielimu na kisayansi za dunia kutokana na maendeleo makubwa ya madaktari na wapasuaji wa moyo wa Iran. Suala hili limewapa umashuhuri mkubwa wa madaktari bingwa wa moyo nchini Iran. Kwa mfano tu, marais na wakuu wa hospitali nyingi za Ujerumani ni wa Irani, na hata wataalamu na madaktari wengi bingwa wa Marekani wana asili ya Irani. Hii ni pamoja na kwamba Iran inasifika kwa kuwa na usalama mkubwa zaidi kati ya nchi za Mashariki ya Kati, na sifa hii ni muhimu sana kwa sekta ya utalii afya. Miongoni mwa miji inayosifika kwa kuwa na vituo vya kitaalamu vya tiba ya moyo na mishipa hapa nchini Iran ni mji mtakatifu wa Mashhad ulioko kaskazini mwa nchi. Moja ya hospitali mashuhuri zaidi za mji huo ni ile ya Jawadul Aimma. Hospitali hii ina vitengo tofauti vya maradhi mbalimbali, vituo vya elimu na mafunzo ya udaktari na kitengo cha matibabu kwa watalii afya na raia wa kigeni. Kituo kingine mashuhuri sana cha tiba cha mji wa Mashhad ni hospitali ya Razavi. Hospitali hii ni miongoni mwa vituo vya tiba vilivyopata mafanikio makubwa nchini Iran katika kutoa huduma za tiba kwa watalii afya, kutokana na huduma zake nzuri na za kiwango cha kimataifa. Hospitali ya Razavi katika mji wa Mashhad imetunukiwa leseni ya kimataifa ya ACI kutoka Canada na Temos kutoka nchini Ujerumani. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 23 Rabiul Awal 1442 Hijria, sawa na tarehe 9 Novemba mwaka 2020 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1241 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijria, Bibi Fatima Masuma, dada wa Imam Ali bin Musa Arridha alaihi salam, aliwasili katika mji wa Qum nchini Iran. Mwaka mmoja baada ya safari ya kubaidishwa kaka yake huko katika mji wa Mar, Bibi Masuma alaihi salam alifunga safari kwa ajili ya kwenda kuonana na kaka yake huyo. Baada ya kuwasili Qum, aliishi katika mji huo kwa siku kumi na saba, na katika wakati huo alijishughulisha na ibada, dua na kujikurubisha kwa Mola Muumba. Eneo alilokuwa akifanya ibada bibi huyo mtukufu, hadi leo linajulikana kama Beitunura na hadi leo linatembelewa na wapenzi wa Ahlulbeit wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Mwishowe tarehe kumi Rabiul Thani mwaka alfu mbili na moja Hijria, ikiwa ni kabla hajakutana na kaka yake Imam Ridha alaihi salam, Bibi Fatima Masuma alifariki dunia huku akiwa katika upwekwe na majonzi makubwa. Hii leo haram ya Bibi Fatima Masuma alaihi salam mjini Qum ni moja ya maeneo matakatifu ambapo Watu kutoka katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu wa Kiislamu huenda kufanya ziara katika eneo hilo. Miaka 67 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Abdulaziz bin Saud, mfalme wa kwanza wa Saudi Arabia na mwasisi wa nchi hiyo. Abdulaziz bin Saud ambaye ni mwasisi wa utawala wa kifalme wa Ali Saudi nchini Saudi Arabia alizaliwa tarehe 15 Mei mwaka 1880. Mtawala huyo alikuwa kibaraka wa Uingereza na tangu awali alikuwa na tamaa ya kutawala nchini Saudi Arabia, hususan katika maeneo matakatifu ya Maka na Madina. Na katika siku kama ya leo, miaka 50 iliyopita, Charles de Gaulle mwanajeshi mwanasiasa mashuhuri na rais wa zamani wa Ufaransa aliaga dunia. Jenerali Charles Andre Joseph Marie de Jol aliyekuwa mwanasiasa mashuhuri na shahsia muhimu wa kijeshi huko nchini Ufaransa, alizaliwa Novemba 22 mwaka 1890 katika mji wa Lille. Mwaka 1940 aliteuliwa kuwa jenerali kijana zaidi katika wizara ya ulinzi ya Ufaransa. Baada ya majeshi ya Ufaransa kushindwa na Ujerumani katika vita Charles de Gaulle alikimbilia Uingereza na kuongoza harakati za mapambano ya Ufaransa. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa ameendelea kufanya jitihada za kupunguza hasira ya Waislamu duniani wanaoiandama nchi hiyo baada ya kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Mataifa ya kiislamu yameanza kususia bidhaa za Ufaransa baada ya gazeti moja la nchi hiyo la Charlie Hebdo kumvunjia heshima mtume um, Muhammad kwa kuchora vibonzo vinavyomtusi mtukufu huyo na rais Macron wa Ufaransa kuliunga mkono gazeti hilo. Mke wa rais Donald Trump wa Marekani amemtaka mumewe akubali kushindwa mkabala wa mgombea wa chama cha Democratic Joe Biden katika uchaguzi uliomalizika majuzi wa rais. Televisheni ya CNN imeripoti kwamba Melania Trump, mke wa rais Donald Trump, amejiunga na kundi la watu wanaomtaka Trump akiri kushindwa na kukubali matokeo ya uchaguzi wa rais. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu ujumbe wa Twitter uliotolewa na waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo akisema hivi karibuni, Pompeo atatupiliwa mbali katika kapu la taka la historia na taifa azizi la Iran litaendelea kusimama kidete na kwa fahari kubwa. Itakumbuka kwamba hivi karibuni waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo alikariri madai yake dhidi ya jamhuri ya kiislamu Iran na kukosoa jinsi uchaguzi wa rais unavyofanyika hapa nchini. Mjumbe wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema kwamba siasa za mambo ya nje za serikali zote zilizotawala Marekani daima zimekuwa zikiunga mkono na kukingia kifua utawala haramu wa Israel. Ismail Ridhwan amesema harakati ya Hamas haina matarajio yoyote kwa rais mteule wa Marekani Joe Biden na wala haina imani naye. Na maafisa wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wametangaza kwamba waasi wa Uganda jana Jumapili walifanya mashambulizi mawili katika eneo la Beni lililoko katika mkoa wa Kivu kaskazini na kuua zaidi ya raia kumi na tatu. Muhtasari huu wa habari, wapenzi wa sikilizaji, ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu ya mchana huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwageni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.