Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia nao hawatakabari, wanamwogopa Mola wao aliye juu yao na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni Mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, natumai ubuheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ukiwa nami Husein Hasan, ikiwa leo ni Novemba 8 mwafaka na tarehe 22 Rabiulawal 1442 Hijria. Mchana huu mpenzi wa msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mchango wa maulama wa kishia katika ulimwengu wa kiislamu Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com, mkwaju sw Mpenzi msikilizaji, kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anzana alama ya kujumlisha plus tisa nane Punde si punde na rejea na taarifa ya habari za dunia Saa 6 kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran sawa na 5 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na 4 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake wa rais wa Iran anasema vituko vya Trump vimefika ukingoni. Ismail Hania asema Trump ameondoka, lakini Kuds itasalia kuwepo daima. Na hofu ya tanda baada ya aina mpya na hatari ya korona kugunduliwa Denmark, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran amesema zama za rais Donald Trump wa Marekani na vituko vyake pamoja na timu yake inayopenda vita zimefika ukingoni. Katika ujumbe kupitia Twitter, Eshaq Jahangiri amesema taifa la Iran limesimama kidete mbele ya sera za Trump za mashinikizo ya hali ya juu kabisa. Amesema Trump amekuwa akikiuka mikataba ya kimataifa ikiwemo ya mazingira na kiuchumi, huku akiwekea wananchi wa Iran vikwazo vilivyo dhidi ya binadamu sambamba na kuunga mkono ugaidi na ubaguzi wa rangi. Jahangiri amesema wananchi wa Iran ambao wamesimama kidete mbele ya sera za Trump za mashinikizo ya juu kabisa, katu hawatasahau masaibu yaliyosababishwa na sera hizo, ambazo zimevuruga maisha ya kawaida kupelekea watu wenyewe au kupelekea watu wenye magonjwa sugu kukosa dawa na kuwawa kigaidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran ameelezea ya matumaini yake kuwa sera haribifu za Marekani zitabadilika na nchi hiyo kuanza tena kuheshimu mataifa mengine na mikataba ya kimataifa. Hapo jana, vyombo kadhaa vya habari nchini Marekani viliripoti kwamba mgombea huo rais wa chama cha upinzani cha Democratic nchini Marekani Joe Biden amechaguliwa kuwa rais wa 46 wa Marekani. Hata hivyo, Trump amepinga matokeo hayo na kusisitiza kuwa kumekuwepo na wizi mkubwa wa kura. Wakati huo huo, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ameashiria kuhusu kubwagwa Donald Trump katika uchaguzi wa urais wa Marekani na kusema kuwa rais wa Marekani aliyetaka kuisambaratisha kadhia ya Kuds ametokomea, lakini Betul Muqadas itaendelea kuwepo daima. Ismail Hania amenukuliwa akisema hayo na shirika la habari la IRNA na kubainisha kuwa kuunga mkono utawala wa kizayuni ni katika sera mazu, madhubuti za Marekani, lakini amemtaka rais mteule wa nchi hiyo Jo Biden kuhitimisha sera hizo za kidhalimu dhidi ya wananchi wa Palestina. Kadhalika, Hania amemtaka Biden aufutile mbali mpango wa Marekani na wazayuni wa, wa mwamala wa karne uliojaa njama na hila kwa madhara ya Wapalestina. Aidha, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas ametoa mwito kwa rais mteule wa Marekani aingiae aiangalie upya kadhia ya kuhamishiwa ubalozi wa Marekani mjini Kuds kutoka Tel Aviv, kinyume na sheria na maazimio ya kimataifa. Mpango uliojaa njama uliobuniwa na Marekani na wazayuni wa Israel uliopewa jina la mwamala wa karne ulizinduliwa Januari 28 mwaka huu katika kikao kati ya rais anayeondoka wa Marekani Donald Trump na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni. Kwa mujibu wa mpango huo, Quds tukufu itakabidhiwa kwa utawala wa kizayuni. Wakimbizi wa Kipalestina hawatakuwa tena na haki ya kurejea katika ardhi za mababu zao, na Palestina itamiliki tu ardhi zilizosalia huko katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Ghaza. Mbali na hayo wafanyabiashara kadhaa katika mji wa Karachi nchini Pakistan wameteketeza moto wa bidhaa za Ufaransa kama njia ya kulalamikia hatua ya wakuu wa nchi hiyo ya kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam katika mjumuiko wao siku ya Jumamosi. Wafanyabiashara wa Karachi, ambao ni mji mkubwa kiuchumi Pakistan, walilaani vikali hatua ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ya kuvunjia heshima wa Uislamu na mtume mtukufu wa Uislamu. Wafanyabiashara hao wametaka balozi wa Ufaransa atimuliwe mjini Islamabad kama njia ya kulalamikia hatua ya, ya, Macron ya kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alihi wa salam. Rais Macron wa Ufaransa anaendelea kukosolewa na Waislamu kimataifa kutokana na matamshi yake ya kuhutusi Uislamu na mtume mtukufu hatua ya rais wa Ufaransa ya kutoa matamshi ya jeuri dhidi ya Uislamu na kutangaza kuwa Ufaransa itaendelea kusambaza katuni na vibonzo vinavyomdhalilisha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam imeghadhabisha mno umma wa Kiislamu. Maandamano ya kulani kitendo hicho yameshuhudiwa katika nchi kadhaa za Kiislamu na Kiarabu kama vile Iran, Iraq, Indonesia na Bangladesh. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, miili ya watu kumi na saba imegunduliwa katika kaburi la umati huko magharibi mwa Libya, mkoani Tarhuna, na hivyo kufanya jumla ya miili iliyofukuliwa katika miezi ya hivi karibuni kufikia mia moja kumi na mbili. Lutfi Taufik ambaye anaongoza timu ya kuwatafuta watu ambao wamepotea amesema miili hiyo ilibainika Alhamisi baada ya kufukuliwa makaburi matano tofauti. Makaburi hayo yapo katika eneo la Tarhuna, mahala ambako mbabe wa kivita Khalifa Haftar alianzisha mashambulizi yake kuelekea Tripoli mwezi Juni. Pia wizara ya mambo ya ndani ya serikali ya mwafaka wa kitaifa Libya ilitangaza kuwa imegundua kaburi la umati katika eneo lililokombolewa kutoka kwa wapiganaji wanaoongozwa na jenerali mwasi Khalifa Haftar ambaye anapata himaya ya Umoja wa Falme za Kiarabu na Misri. Tangu Aprili mwaka jana, wapiganaji wa jenerali mwasi Khalifa Haftar walianzisha mashambulizi makubwa katika jitihada za kuuteka mji wa Tripoli, swala so, ambalo limelaaniwa na jamii ya kimataifa. Zaidi ya watu 1500 wameuawa katika mashambulizi hayo na wengine wasiopungua elfu sita wamejeruhiwa. Watu laki moja na nusu pia wamelazimika kuwa wakimbizi, huku wapiganaji hao wa Haftar wakilaumiwa kutekeleza jinai dhidi ya binadamu katika kampeni yao ya kunyakua madaraka. Na shirika la afya duniani WHO limesema aina mpya ya kirusi cha corona au covid 19 imegunduliwa miongoni mwa wagonjwa nchini Denmark, jambo ambalo limeibua li hofu nchini humo. Taarifa ya WHO imesema kati ya wagonjwa kadhaa wa korona au covid 19 waliopimwa hivi karibuni huko Denmark, kumi na wawili wamepatikana na aina ya virusi vya korona visivyojulikana. WHO imesema wakuu wa Denmark wanachukua hatua za kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo vipya na kubaini chanzo chake. Tangu mwezi Juni mwaka huu, Denmark imeripoti wagonjwa 214 wa COVID 19 ambao chanzo chake ni wanyama wanaoitwa mink, na kwa wagonjwa kumi na wawili wa umri wa kuanzia miaka saba na sabini na tisa virusi hivyo vilibainika vikiwa na mabadiliko kadhaa, kwa mujibu wa WHO tathmini ya awali imeonyesha kwamba virusi hivyo vinavyoitwa Cluster 5 vinafanana kimfumo, athari zake na muundo wake wa maambukizi kama ilivyokuwa virusi vya SARS CoV 2 ambavyo vinasababisha COVID 19. Tofauti ni kwamba virusi hivi vipya viko katika kundi ambalo siku za nyuma halikuonyesha mabadiliko. WHO inasema bado ni vigumu kutabiri nini zinakuwa athari za aina hiyo mpya ya virusi, lakini data za awali zimeonyesha utofauti wa virusi hivyo vilivyobainika kwenye ugonjwa wa wanyama hao, na kwa wagonjwa kumi na wawili imebainika vinapunguza uwezo wa kinga au antibodies kwa kimombo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Hii ni redio Teheran, ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, na kuletwa uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani inayosema: malalamiko dhidi ya ukiukwaji wa haki za binadamu Saudia yaongezeka, Loujain hatajwa kuwa nembo ya mapambano ya wanawake Saudia. Kamati ya wanawake wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa imewatahadharisha watawala wa Saudi Arabia kuhusu hali mbaya ya kiafya ya Lujain Al Hathlul, mwanaharakati wa kike wa Saudia anayeshikiliwa korokoroni, na imetoa wito wa kuachiwa huru mara moja. Lujain Al Hathlul mwenye umri wa miaka thelathini na moja anaendelea kushikiliwa jela nchini Saudi Arabia tangu mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nane mwanaharakati huyo wa kike alikamatwa na kufungwa jela kwa sababu ya kudai uhuru wa mwanamke kuendesha gari huko Saudi Arabia. Hata hivyo mwendesha mashtaka wa serikali ya nchi hiyo alimbambikia tuhma za kusababisha madhara kwa maslahi ya taifa. Mwezi mmoja baadaye, Saudia iliwapa wanawake haki ya kuendesha magari. Hata hivyo, Lujain Al-Hathlul angali anasota jela kwa kipindi cha miezi thalathini sasa. Katika kipindi chote hicho cha miezi thalathini jela, mwanaharakati huyo hajafikishwa mahakamani hata mara moja, na anaendelea kushikiliwa bila ya kuhukumiwa. Mbali na hayo, Lujain anakabiliwa na sudubu na mateso mengi katika jela ya serikali ya Saudia. Mashirika ya kutetea haki za binadamu imetangaza kuwa Al-Hathloul amepewa mateso ya aina mbalimbali, ikiwa ni pamoja na na kuteswa kwa kutumia nyaya za umeme na kunajisiwa. Mwanamke huyo anaripotiwa kuwa katika hali mbaya ya kiafya na anashikiliwa katika seli za mtu mmoja. Alhathlul yuko kwenye mgomo wa kula akilalamikia ukatili aliofanyiwa na kushikiliwa jela kwa muda mrefu bila kupelekwa mahakamani na kinyume cha sheria. Katika ripoti yake ya karibuni iliyopewa anwani ya jahannam ya kila siku ya mwanaharakati wa kike wa Saudia katika jela Gazeti la Uingereza la Independent limeandika kuwa Lujain Al Hathlul anaishi katika mazingira ya jahannam kwenye jela ya Saudi Arabia na amelazimika kugoma chakula tangu wiki kadhaa zilizopita, akilalamikia mazingira hayo katika kivuli cha sasa cha kimya cha madola makubwa, hususan Marekani kuhusiana na hali mbaya na ukiukaji wa haki za binadamu nchini Saudia, hususan hali ya kutisha ya Lujain Al Hathlul na wanaharakati wengine mithili yake. Taasisi zisizo serikali za kutetea haki za binadamu na hivi karibuni, kamati ya wanawake wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa zimeeleza wasiwasi wao kuhusu uhalifu na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanyika Saudi Arabia. Baada ya kushadidi malalamiko hayo, serikali ya Saudia pia imezidisha ukandamizaji na ukatili dhidi ya Lujain na imemtaka atie saini hati ya makubaliano ya kusimama mbele ya kamera na vyombo vya habari na kukanusha kwamba aliteswa na kubakwa mkabala wa kuachiwa huru. Ukweli ni kwamba Lujain Al Hathlul ni mfano mmoja tu wa wanaharakati wengi wa Saudi Arabia wanaoendelea kusumbuliwa na ukatili wa kutisha wa utawala wa nchi hiyo kwa sasa kuna zaidi ya wafungwa elfu thelathini wa kisiasa nchini Saudi Arabia na idadi kubwa ya wafungwa hao wanashikiliwa korokoroni kwa miaka mingi wakiteswa na kunyanyaswa. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ukiwa Kigoma, mpenzi msikilizaji, unaweza kutupi, uh, kutupata kupitia Maarifa FM 99.7. Mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, na Thoban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo kadri tunavyosonga mbele na matangazo haya. mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia wanazuoni wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Abul Hasan Muhammad bin Musa Musawi Baghdadi, mashuhuri kwa jina la Sayid Radhi, mashuhuri zaidi kwa jina la Sharifu Radhi, aliyekuwa alimu mkubwa na asiye na mithili katika zama zake ambaye alitambulika kama mwanazuoni na msomi aliyekuwa amebobea na kutabahari katika elimu za fikhi, teolojia na fasihi, kama ambavyo pia alikuwa mfasiri stadi na mahiri wa Qurani tukufu. Tulieleza kwamba mwanazuoni huyo ndiye aliyekusanya semi, barua na hutuba za Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na, na kuziweka katika sura ya kitabu kinachojulikana kwa jina la Nahjul Balagha, yani njia ya balagha. Sehemu ya kumi na mbili ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia Seyid Murtadha ambaye naye ni mmoja na wanazuoni wakubwa wa Kishia. Kuweni nami Ahadi mwisho wa kipindi hiki. Ali bin Husein bin Musa maarufu kwa jina la Sayid Murtadha au Sharifu Murtadha kama ambavyo anajulikana pia kama Alamul Huda ni mmoja wa wanazuoni wakubwa wa kishia aliyekuwa amebobea mno katika elimu za fikhi na teolojia na alihesabiwa kuwa miongoni mwa shakhsia wa kishia waliokuwa na ushawishi mkubwa wa kijamii. Aliishi katika karne ya nne na ya tano hijiria, na akielimu alikuwa na daraja kubwa ambapo ilikuwa vigumu kumpata msomi mfano wake katika zama hizo. Sayyid Murtadha alikuwa na umahiri mkubwa katika elimu nyingi za zama zile kama teolojia, fikhi, usul, tafsir, falsafa, nujumu na isimu. Kimsingi, Sayid Murtadha ambaye ni ndugu yake Sharifu Radhi, aliyehesabiwa kuwa mwanafunzi mahiri zaidi wa Sheikh Mufid baada ya baba yake na kaka yake, Sayid Murtadha alikuwa kiongozi wa masharifu kwa muda wa miaka thelathini na msimamizi wa mahujaji. Aidha, alikuwa kiongozi wa mahakama ya waliodhulumiwa. Mahakama hiyo ilikuwa na jukumu la kushughulikia mashtaka ya raia dhidi ya watawala na viongozi. Kwa mtazamo wa Sayyid Murtadha ambaye inajulikana pia kama Alamul Huda, ni kuwa ni sahihi na inafaa kufanya kazi na kushirikiana na mtawala dhalimu Endapo kufanya hivyo kutakupa fursa ya kuondoa dhulma dhidi ya Waislamu na kusimama uadilifu. Mwanazuoni huyo alikuwa mwanafikira aliyekuwa akitumia mno akili na akiamini nafasi ya akili katika mambo. Alikuwa akiamini kuwa ili kuthibitisha uwepo wa Mwenyezi Mungu ni wajibu kutumia akili na hoja, na haiwezekani kuthibitisha uwezo wa muumba kwa kutosheka tu na maandiko ya kidini hii ni kutokana na kuwa maandiko ya dini nayo yanakuwa na itibari baada ya kuwa, kabla ya hapo, uwepo wa mola mumba umethibitishwa kwa kutumia akili na baadhi ya sifa zake kufahamika. Itikadi hii ya Sayyid Murtadha ina chimbuko la mafundisho ya Qurani Tukufu, ambapo usulu din, yaani misingi ya dini, ambayo ni tauhid, uadilifu, utume uimamu na ufufuo ni misingi ya Kiislamu ambayo mtu hapaswi kuikubali kwa kufuata tu au kwa kusikia tu kutoka kwa watu wengine, bali inapaswa kumthibitikia mtu kupitia akili. Alamul Huda alikuwa akitilia mkazo mno suala la akili kuwa ni hoja katika itikadi na masuala yanayohusiana na teolojia, na kitu chochote kinachopingana na akili alikuwa akikihesabu kuwa ni batili. Ndio maana alipokuwa akikuta kuna mgongano wa baadhi ya riwaya na akili, alikuwa akisimama upande wa akili, na alikuwa akiamini kwamba hadithi zote zilizotufikia hakuna ulazima kuwa ziwe sahihi, kwa kuwa katika zama za Sayyid Murtadha kulikuweko na ufuasi wa kundi la Almutazila waliokuwa na harakati mjini Baghdad, ambao nao kwa namna fulani waliokuwa wakihesabiwa kuwa watu wa mrengo wakili. Baadhi ya watu wakamuhesabu Sayyid Murtadha kuwa ni Motazila, ili hali si kweli hata kidogo. Sayyid Murtadha alikuwa mstari wa mbele pia katika kualifu na kutunga vitabu, kwani amevirithisha vizazi vilivyokuja baada yake katika ulimwengu wa kishia vitabu na athari zenye thamani kubwa. Marhum Allama Amini ametaja katika kitabu chake cha Alghadir majina 86 ya vitabu vya Seyid Murtadha, ambapo moja ya vitabu vyake hivyo ni diwani ya mashairi yenye beti elfu 20. Kitabu chake kingine kinaitwa Alintisar. Kitabu hiki ni miongoni mwa vitabu vya awali vya fikhi ambacho kinazungumzia masuala ambayo Mashia na Masuni wanatofautiana na kinajumuisha pia hukumu ambazo ni maalumu tu kwa Waislamu wa madhehebu ya Shia. Athari nyingine muhimu ya fiqhi ni kitabu cha Nasiriyat. Aidha, kitabu cha Dharia ila Usuli Sharia ni athari nyingine muhimu ya Sayyid Murtada, kitabu ambacho kinabainisha kwa mapana na marefu elimu ya usulu lfiqhi na kinatoa hukumu kuhusiana na mitazamo ya Ahlusunna. Kitabu hicho kinahesabiwa kuwa ufunguo wa kuundika elimu ya usuli ya shia na kujitenga na elimu ya usuli ya Ahlusunna. Aidha na vitabu vingine viwili muhimu, ambapo cha kwanza ni Amal chenye maudhui ya fikhi, tafsiri, hadithi, mashairi na taaluma ya isimu, na kitabu cha pili ni Shafi kinachozungumzia uimamu. Katika zama zake alimu huyo alikuwa mashuhuri mno, na vikao vyake vya elimu vilikuwa vikijaa watu, wakiwemo shakhsia mashuhuri wa zama hizo. Wakati mwingine, hata mwalimu wake mkubwa, yani Shekhe Mufid, alikuwa akishiriki katika vikao vya elimu vya mwanafunzi wake huyo. Alikuwa na nyumba kubwa ambayo aliigeuza kuwa chuo na kufundisha elimu mbalimbali kama fikhi teolojia, tafsiri, lugha, mashairi, nujumu na isabati. Watu wenye kiu cha elimu walikuwa wakimwendea kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Hata hivyo, aghlabu ya wanafunzi hao hawakuwa na uwezo wa kudhamini mahitaji yao ya masomo na maisha. Sayyid Murtadha akatenga sehemu maalum ya nyumba yake kwa ajili ya wanafunzi. Aidha, aliwaandalia maktaba kubwa pia katika zama ambazo vitabu vilikuwa kwa sura ya hati ya mkono na hakukuweko na teknolojia ya uchapishaji. Katika maktaba hiyo, Sheikh Murtadha alikuwa na takriban mijalada 80,000 ya vitabu. Hatimaye Sayyid Murtadha aliaga dunia tarehe ya 25 Rabiul Awal mwaka 436 hijria huko Baghdad akiwa na umri wa miaka 80, na kuzikwa huko. Baadaye mwili wake ulihamishiwa katika mji wa Karbala na kuzikwa jirani na haram tukufu ya Imam Huseini alaihi salam. Wapenzi wa wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, tukutane tena wiki ijayo. Wassalamu aleikum warahmatullahi wa barakatu. Hii ni Redio Teheran, ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Masudi Qasim akiwa Kigoma, Tanzania, anasema wafanya biashara Pakistan, ama anazungumzia kuhusiana na habari hiyo, wafanya biashara Pakistan kuteketeza moto bidhaa za Ufaransa, anaandika hapo, anasema safi sana, wachome na bidhaa za washirika wao na wasizinunue. Asante sana Masud ukiwa hapo Kigoma Tanzania, ukiwa hapo Kigoma. Mpenzi msikilizaji, unaweza kutupata kupitia Maarifa FM mia moja tisini na tisa Nukta saba. Karibu sasa nikuletee macho yetu magazetini, udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Tanzania ambapo habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Mtanzania Jumapili inasema ajenda sita bunge likiitishwa Jumanne, suitofahamu yaendelea kutawala wabunge wa viti maalum Chadema, nek ikitoa majina. Biden hamshinda Trump ni kichwa cha habari nyingine iliyopewa uzito katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Habari hii ya uchaguzi wa rais Marekani inaonekana pia katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi chini ya anwani isemayo Joe Biden ambwaga Trump, uchaguzi wa urais Marekani. Hata hivyo habari kuu katika gazeti hilo inasema mjadala kuhusu Tundu Lissu kuhamia ubalozini, wasomi wajadili hatua wa hiyo. IGP Siro asema haja wa taarifu kuhusu kutishiwa maisha. Habari zingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema Chadema na CCM watoa wabunge viti maalum, viongozi wa dini wawapoza wananchi, na wizara yasema robo ya wakazi wa Dar es Salaam wanakunywa pombe kupita kiasi. Habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nipashe Jumapili zina vichwa vinavyosomeka barabara zinavyomaliza hazina ya wanyamapori, Bunge la kumi na mbili kuanza kwa staili ya kipekee, viongozi wa dini wataka walioshindwa wakubali yaishe, na Trump atangaza kutokubali, mato, kutokubali matokeo Waziri mkuu mpya hadharani wiki ijayo, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa umuhimu wa kwanza la gazeti la serikali la Habari Leo, ambalo pia limeandika Magufuli ameteuliwa na Mungu asema viongozi wa dini na mawaziri walio maliza muda wao watoa ya moyoni. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema Dodoma kumekucha tena, bunge la kumi na mbili kuanza Jumanne Novemba kumi mkutano baraza la wawakilishi Zanzibar kuanza leo. Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo habari ya matokeo ya uchaguzi wa rais Marekani imetawala katika machapisho ya leo. Kurasa za mbele za Sunday Nation na Taifa Jumapili zimepambwa kwa picha ya Donald Trump na vichwa vya vi habari hizo zimebeba maneno mawili mawili tu. Taifa Jumapili limeandika dunia yapumua, huku gazeti dada la Nation likiandika Trump atimuliwa. Toleo la mtandaoni la Nation lina habari kuhusu uchaguzi huo chini ya anwani semayo, Raila na Kalonzo wampongeza Biden. Habari nyingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili zina vichwa visemavyo, Uhuru na Raila wana njama gani katika BBI na kampuni ya Joho yamulikwa kuhusu tenda. Standard kwa upande wake imetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu vuta nikuvute juu ya ripoti ya mpango wa maridhiano BBI. Habari hiyo imepewa kichwa kinachosema ndani ya jitihada za kutaka mageuzi kwenye BBI. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari inayoangazia namna Marekani ilivyofedheheka duniani kwa kuendesha ndivyo sivyo uchaguzi, licha ya kujinadi kwamba ni kinara wa demokrasia duniani. Tunatamatishia huko nchini Uganda, ambapo habari kuu katika gazeti la Sunday Monitor ina kichwa cha maneno kisemacho wilaya mia moja ishirini na sita siku 63, yale ambayo vyama vitafanya. Pia limeandika uchaguzi 2021, wagombea urais wawania wapiga kura wapya. Baadhi ya habari zilizoakisiwa kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina anwani zisemazo: Dkt. Musinguzi ateuliwa naibu chansela wa chuo kikuu cha Ankole Western Mgombea wa urais atumia mapenzi kuwashawishi wapiga kura. Bobi Wine hata ataka maafisa usalama waheshimu haki za binadamu na kimataifa. Biden ameshinda White House na kutamatisha urais wa Trump. New Vision, toleo la mtandaoni, pamoja na habari nyingine, limeakisa habari zifuatazo: Mganda ateuliwa katika kamati ya uongozi wa bajeti ya Umoja wa Mataifa. Museveni alitaka jeshi liendeleze alitaka uh, jeshi liendeleze miradi ya ujenzi, na Joe Biden achaguliwa kuwa rais wa 46 wa Marekani. Ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki na tano kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tukuletee Afrika wiki hii itakaofuatwa na makala ya kila siku leo katika historia, kisha mie ni tarejea hapa nyuma ya bomba kusoma maoni mawili matatu na kufunga matangazo inshallah. Afrika wiki hii Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika maeneo mbalimbali ya Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na uchaguzi Tanzania umalizika kwa amani, CCM ya shinda bara na visiwani, jeshi la Ethiopia lakabiliana na harakati ya TPLF katika eneo la Tigray na Malawi kuwa nchi ya kwanza ya Afrika kufungua ubalozi Quds tukufu inayokaliwa kwa mabavu pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanzie nchini Tanzania ambapo Rais John Pombe Magufuli aliapishwa Alhamisi hii kuhudumu muhula wa pili na wa mwisho wa kuiongoza Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Magufuli aliapishwa na Jaji Mkuu Profesa Ibrahim Juma katika uwanja wa Jamhuri mjini Dodoma uliokuwa umefurika wananchi na wageni waalikwa wa ndani na nje ya nchi, wakiwemo marais na viongozi wa nchi mbalimbali. Makamu wa rais Mama Samia Suluhu Hassan n naye pia alikula kiapo cha kulitumikia taifa kwa uaminifu. Akihutubia taifa baada ya kula kiapo, Rais Magufuli alisema uchaguzi mkuu wa Oktoba 28 umekwisha na sasa kinachotakiwa kufanyika ni kujikita katika masuala ya maendeleo aidha ameahidi kuheshimu kiapo cha uongozi alichokula pamoja na makamu wake bila ya kujali tofauti za kiitikadi dini kabila au rangi ushindi huu sio wa wana ccm peke yao ni ushindi wa watanzania wote kwa namna ya pekee kabisa narudia kuwashukuru na kuwapongeza sana watanzania kwa kuonyesha utulivu mkubwa katika kipindi chote cha uchaguzi. Kama mjuavyo, kwenye baadhi ya nchi uchaguzi umekuwa chanzo cha uhasama, migogoro na vita. Sisi Watanzania kwa mara nyingine tumevuka mtihani huo salama na hivyo kuthibitisha ulimwengu kuwa sisi Watanzania ni wapenda amani na tumekomaa kidemokrasia. Dkt Magufuli aliibuka mshindi wa kinyang'anyiro cha urais cha Oktoba 28 baada ya kupata kura zaidi ya milioni 12 sawa na asilimia 84.4 ya kura zote zilizopigwa kwa mujibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi nek Tundu Lisu, mgombea wa chama cha upinzani cha CHADEMA aliyeshika nafasi ya pili kwa kuzoa kura karibu milioni mbili, alipinga matokeo ya uchaguzi huo, akisisitiza kuwa zoezi hilo liligubikwa na mizengwe na uchakachuaji wa matokeo. Jumatatu hii pia Dr Hussein Ali Mwinyi aliapishwa kuwa rais wa nane wa Zanzibar katika hafla kubwa iliyofanyika katika uwanja wa Aman visiwani humo baada ya kushinda uchaguzi wa rais kupitia CCM na kumbwaga mshindani wake wa karibu Maalim Saif Sharif Hamad aliyewania kwa tiketi ya ACT Wazalendo. Dr Hussein Mwinyi ameahidi kuunganishwa wazanzibari na kuwahudumia pasi na ubaguzi. Natambua wajibu unaoambatana na dhima hii, wajibu huo ni kuwaongoza wazanzibari kwa misingi ya haki uadilifu na usawa kwa wananchi wote bila ya kumbagua mtu yoyote kutokana na itikadi yake, jinsia, dini, au eneo analotoka. Sote tunathamini sana heshima mliyotupa ambayo ni kielelezo cha upendo wenu kwa Chama cha Mapinduzi. Nasi tutahakikisha tunatimiza wajibu wetu ipasavyo kwa kukutumikieni katika kuziinua hali za wananchi ili ziwe bora zaidi. Jeshi la polisi nchini Tanzania limewaonya vikali wale wanaotaka kuingia mabarabarani kushiriki maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi. Jeshi la polisi linatoa tamko lifuatalo kwamba halitamvumilia mtu yeyote, awe ni kiongozi wa chama, awe ni mfuasi wa chama, kukusanyika na kufanya maandamano batili ambayo yako kinyume cha sheria. Yeyote atakayejaribu kufanya hivyo, tunasema kwamba sheria itachukua mkondo wake. Hata tutakuwa na mhali kwenye hili kwa yeyote yule ambaye hakuridhika na matokeo. Nchi hii inazo taratibu ambazo zinatakiwa zifuate na yule yeyote ambaye hakuridhika. Tukiwa bado katika masuala ya uchaguzi, Rais Alassane Watara ameibuka mshindi katika uchaguzi wa rais nchini Ivory Coast, huku wapinzani waliosusia uchaguzi huo wakisema wataunda serikali ya mpito. Tume huru ya uchaguzi imetangaza matokeo ya awali ya uchaguzi wa urais uliofanyika Jumamosi ya Oktoba 31, ambapo Atara ameibuka mshindi kwa kuzoa asilimia 94.27 ya kura. Tume hiyo imesema kiwango cha ushiriki ni asilimia 53.9. Matokeo hayo yanatarajiwa kuthibitishwa na mahakama ya katiba. Wapinzani Kodivar ambao walisusia uchaguzi wa urais wamesema wataunda serikali ya mpito ambapo Rais Watara mwenye umri wa miaka 78 amekuwa madarakani kwa takriban muongo mzima, lakini anadai katiba mpya iliyoidhinishwa mwaka 2016 inamruhusu kugombea tena urais kwa muhula wa tatu. Huku hayo yakiarifiwa, wiki hii tume ya uchaguzi Uganda imetangaza tarehe 14 Januari mwaka ujao 2021 kuwa siku ya kufanyika uchaguzi mkuu wakiwemo wa urais. Mwenyekiti wa tume hiyo hakimu Simon Biabakama amesema kampeni za uchaguzi huo mkuu wa Uganda zitaanza kutifua vumbi Jumatatu ijayo ya Novemba 9 na zitaendelea hadi Januari kumi na mbili mwakani. Biabakama amesema wagombea wa kuhuru kuzindua manifesto na ilani za vyama vyao kabla ya kuanza kampeni Jumatatu ijayo. Hadi sasa wagombea kumi wamepasishwa kuwania kiti cha urais nchini Uganda, akiwemo mbunge Robert Changulanyi maarufu kama Bobi Wine wa chama cha NUP. Akihutubia taifa baada ya kuidhinishwa ama kuteuliwa na tume ya uchaguzi Uganda, mbunge wa Chadondo Mashariki, Robert Chagulanyi, amesisitiza kuwa huu ni mwanzo wa mapambano makali wa kung'oa udikteta nchini Uganda. Mgombezi wa FDC Patrick Amriat naye aliidhinishwa. Wagombezi wengine walofaulu ni Katumba John, Winnie Mayambala, Norbert Mao wa DP ambaye aliahidi kuweka misingi imara ya uchumi na kuondoa ubaguzi wa aina Majenerali wa stafu Mugisha Muntu, Gregory Henry Tumukunde ni miongoni mwa waliotangulia siku ya kwanza 2 Novemba. Nase Kalembe, mwanamke mgombezi wa kipekee, naye ameidhinishwa katika siku ya mwisho. Ni sauti ya ripota wetu Kigozi Ismail akiwa Kampala, Uganda. Wagombea hao watachuana na rais Yoweri Kaguta Museveni mwenye umri wa miaka 76 ambaye anaiongoza Uganda kwa zaidi ya miaka 30. Mwaka 2017 bunge la Uganda lilipiga kura ya kuondoa ukomo wa umri wa miaka 75 na kumtengenezea Museveni, ambaye sasa ana umri wa miaka 76, njia ya kuwania urais katika uchaguzi huo wa mwakani. Mbali na hayo ya uchaguzi, Malawi imekosolewa vikali kwa kutazamiwa kuwa nchi ya kwanza ya Afrika kufuata mkumbo wa Marekani wa kufungua ubalozi katika mji mtukufu wa Kuds huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Malawi Asen hawa Mkaka amesema hayo alipokutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Israel Gabi Ashkenazi mjini Kuds. Mkaka ameutaja uamuzi huo wa kufungua ubalozi huko Kuds tukufu kama hatua ya kijasiri na yenye umuhimu mkubwa. Kadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Malawi amepongeza hatua ya Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Sudan ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni chini ya amri ya Marekani. Huku hayo yakiarifiwa, serikali ya Ethiopia imesema imeamua kutumia nguvu za kijeshi katika eneo la Tigre baada ya kupokea taarifa za kijasusi kuwa serikali yenye mamlaka ya ndani ya eneo hilo inapokea misaada ya kigeni kuchukua hatua dhidi ya serikali kuu iliyoko Adis Ababa. Inaarifiwa kuwa waziri mkuu Abiy Ahmed atachukua hatua kali baada ya kupokea habari kuwa eneo la Tigre limepokea msaada wa kijeshi ambao umepelekea kundi la TPLF kupata uwezo wa kushambulia kambi ya jeshi la serikali. Hakuna taarifa kuhusu idadi ya waliouawa au kujeruhiwa katika hujuma hiyo ya Jumatano asubuhi. Aidha, jeshi la Ethiopia Ijumaa hii lilitekeleza operesheni ya anga katika eneo hilo. Bunge la Ethiopia limeidhinisha hali ya hatari ya muda wa miezi sita katika eneo hilo. Imedokezwa kuwa uasi wa eneo la Tigre unaohusiana na mzozo wa bwawa la Grand Renaissance au Anahdha linalojengwa na Ethiopia Tunatamatisha mpenzi msikilizaji, kwa kutupia jicho baadhi ya matukio ya kigaidi yaliyoshuhudiwa wiki hii barani Afrika. Jeshi la taifa la Somalia limetangaza habari ya kuangamiza wanachama 17 wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Alshabab katika eneo la Hiran katikati mwa nchi. Hayo yalitangazwa Alhamisi hii na Ahmed Muhammad, kamanda wa kikosi cha 27 cha jeshi la taifa la Somalia, na kuongeza kuwa magaidi hao wameuawa katika operesheni ya Jumatano wiki hii ya vikosi vya jeshi katika mji wa Bule Borde. Amesema miongoni mwa waliouawa wa katika operesheni hiyo ni kamanda anayesimamia operesheni za Al-Shabab katika mji wa Bule Borde, Abdukader Fidou na makamanda wengine wawili. Jumanne hii pia wanajeshi wa Somalia waliwaua magaidi kumi na moja wa kundi la Alshabab akiwemo kamanda mwandamizi katika mji wa Sablale katika mkoa wa Loa Shabele. Na jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuuawa makumi ya wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haram huko kaskazini mashariki mwa nchi. Msemaji wa jeshi hilo Benard Onyeuko amesema katika taarifa kuwa wanachama sabini na watano wa Boko Haram wameuawa katika kile kilichotajwa kwa operesheni ya kusafisha mabaki ya genge hilo katika eneo la kaskazini mashariki. Amesema kwamba askari watatu aidha wa, wa serikali wameuawa katika operesheni hiyo iliyofanyika baina ya Septemba 28 na 31 na, na kwamba jeshi hilo limenasa silaha na gari lililokuwa mikononi mwa kundi hilo. Na habari hiyo mpenzi msikilizaji, ndiyo inayotutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 22 mfungu wa sita, Rabiulawal 1442 hijiria, sawa na tarehe 8 Novemba mwaka 2020. Siku kama ya leo miaka 1438 iliyopita, yaani tarehe 22 Rabiulawal mwaka wa 4 hijiria, vilianza vita kati ya Waislamu na Mayahudi wa kabila la Banadhir baada ya watu wa kabila hilo kufanya njama za kutaka kumuua Mtume mtukufu wa Islamu, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake. Bani Nadhir ni mmoja ya makundi matatu ya Mayahudi waliokuwa wakiishi katika vitongoji vya mji wa Madina, ambao kwa mujibu wa mkataba waliotiliana saini na Mtume mtukufu wa Islamu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, hawakutakiwa kuchukua hatua yoyote iliyo dhidi ya mtukufu huyo na Waislamu kwa ujumla. Baada ya Mayahudi kuvunja mkataba huo Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah ye juu yake na kizazi chake aliwaamuru waondoke Madina. Hata hivyo, mayahudi hao ambao tayari walikuwa wamepewa ahadi za kuungwa mkono na wanaafiki wa mji huo hawakuwa tayari kutii amri hiyo. Ni kwa sababu hiyo ndipo mtume mtukufu kwa kushirikiana na waislamu akazizingira ngome za watu hao kwa muda wa siku kadhaa na kuwalazimisha kuondoka katika maeneo yao. Siku kama ya leo miaka mia tatu sitini na nne iliyopita alizaliwa Edmund Halley, mtaalamu wa nyota wa nchini Uingereza. Halley alisoma katika kitengo cha Queen kilicho chini ya chuo kikuu cha Oxford nchini humo na kuanza kujishughulisha na masuala ya utafiti wa nyota akiwa kijana mdogo. Huku akifanya safari kuelekea kusini mwa dunia ya bahari ya Atlantic, Edmund Halley alichukua muda mwingi katika kutalii nyota, ambapo alipata kufahamu kwamba kama ilivyo kwa sayari nyota nazo zina mviringo na mzunguko wake maalumu. Mwaka 1774 alikuwa mwadhiri wa chuo kikuu cha Oxford, huku akiarifishwa kwa mtaalamu wa masuala ya nyota mwaka 1720. Hali alifariki dunia mwaka 1742 wakati akijishughulisha na masuala ya nyota. Katika siku kama ya leo miaka 346 iliyopita alifariki dunia John Milton, malenga wa Kiingereza. Kazi za kwanza za ushairi za John Milton zilijulikana kwa majina ya Roho na Huzuni na Roho ya Furaha. Kazi nyingine ya uandishi ya John Milton ni ile aliyoipa jina la Paradise Lost. Malenga Milton alikuwa akitetea swala la kutenganishwa serikali na kanisa, kuwekwa uhuru wa kuabudu, na wakati huo huo aliunga mkono uchujaji wa taarifa uliokuwa ukifanywa na serikali. Na siku kama ya leo miaka 120 iliyopita alizaliwa Bi Margaret Mitchell mwandishi wa kimarekani huko Atlanta katika jimbo la Georgia nchini humo. Baba yake Bi Mitchell alikuwa wakili wa mahakama. Kwa muda fulani alisomea fani ya udaktari, lakini baadaye alilazimika kukatisha masomo hayo kutokana na majonzi aliyokuwa nayo kufuatia kifo cha baba yake. Margaret alianza kazi ya uandishi akiwa na miaka 22. Alizidi kupata mashuhuri baada ya kuchapisha riwaya yake aliyoita kwa jina la Gone with the Wind. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya mchana, mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo. Labda tu tumkaribishe ukumbini shabiki mpya anaitwa Almasi Saidi akiwa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Karibu sana ukumbini na taban utakuwa unastafidi na, na mengi tu kutoka hapa idhaa yako pendwa. Utaniwia radhi mpenzi msikilizaji, siwezi kusoma maoni yako, lakini sasa moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran amesema zama za Rais Donald Trump wa Marekani na vituko vyake pamoja na timu yake inayopenda vita vimefika ukingoni. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas Ismail Hania ameashiria kuhusu kubwagwa Donald Trump katika uchaguzi wa rais wa Marekani na kusema kuwa rais wa marekani aliyetaka kuisambaratisha kadhi ya Kuds ametokomea lakini Baitul Muqaddas itaendelea kuwepo daima. Wafanyabiashara kadhaa katika mji wa Karachi nchini Pakistan wameteketeza moto bidhaa za Ufaransa kama njia ya kulalamikia hatua ya wakuu wa nchi hiyo Ulaya ya kumvunjia heshima Mtume mtukufu Muhamad sallallahu alaihi wa aali wasallam. Na hofu imetanda baada ya aina mpya na hatari ya korona kugunduliwa huko nchini Denmark. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndiye unaotufungia matangazo haya ya mchana. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Usikate tamaa mpenzi msikilizaji, maoni ambayo sijasoma yatasomwa inshallah katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante na, na kwaheri. Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.