Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamthibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka. Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 2 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com slash ASW. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni vipindi vya maulamaa wa kishia katika ulimwengu wa kiislamu na Afrika wiki hii. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu ia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ruhani asema serikali ijayo ya Marekani inapaswa kusalimu amri mbele ya sheria na kanuni. <muchindi> Joe Biden atangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais wa Marekani mwaka elfu mbili na ishirini. Kinara wa upinzani nchini Ivory Coast akamatwa kwa kuunda serikali hasimu na bunge la Ethiopia laafiki kuundwa serikali katika eneo la Tigray. Na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema walioliwekea vikwazo taifa hili walichagua njia isiyo sahihi, na akasisitiza kwamba serikali ijayo ya Marekani inapaswa kusalimu amri mbele ya sheria na kanuni. Rais Ruhani amesema hayo leo katika kikao cha kamati ya taifa ya kupambana na korona, ambapo sambamba na kuthamini mukawama na kusimama kidete kusiko na mithili kwa taifa la Iran mbele ya ugaidi wa kiuchumi wa watawala wa White House, amesema na matumaini kwamba walioliwekea vikwazo taifa hili watakuwa wamefahamu kuwa hawawezi kufikia malengo yao kwa namna yoyote ile kwa kutumia wenzo huo. Rais Ruhani aidha amesema wahusika hao wanapaswa kupata ibra na mazingatio kupitia uzoefu na tajriba hii na hivyo wasalimu amri mbele ya sheria sambamba na kurejea kutekeleza hadi zao walizojifunga nazo. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa taifa la Iran kwa kusimama kwake kidete na kwa subra utalazimisha upande wa pili uheshimu sheria na kanuni. Kadhalika, rais Rohani ameashiria kuenea virusi vya korona na matatizo yaliyosababishwa na janga hili, na akasema kuwa ili kutekeleza kwa umakini zaidi maagizo ya kitiba, kuna haja ya kuchukuliwa hatua zaidi za utangulizi. Aidha, rais Rohani ameyataja masuala ya kidini kimaadili na kibinadamu kuwa yana taathira muhimu mno katika kupambana na virusi vya korona. Televisheni ya CNN imetangaza kuwa Joe Biden, mgombea urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Democratic, ameibuka mshindi wa uchaguzi huo uliofanyika jumani iliyopita. CNN ambayo imekuwa ikifuatilia hatua kwa hatua habari za uchaguzi wa Marekani imetangaza muda mchache uliopita kuwa Joe Biden, mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Democratic, amejipatia wingi wa kura na kumshinda rais Donald Trump, na hivyo kuwa rais wa 46 wa Marekani. Kwa mujibu wa CNN, jinamizi la Trump limefikia tamati na kipindi chake cha urais kimefikia kikomo. Baada ya Biden kutangazwa kuwa ameshinda katika jimbo la Pennsylvania, kanali ya habari ya Bloomberg imeripoti kuwa idadi ya kura za uwakilishi wa majimbo yani electoral college za Joe Biden zimefikia 284 dhidi ya 214 za Donald Trump. Kwa uchache, mshindi wa uchaguzi anatakiwa apate idadi ya kura zisizopungua 270 ili atangazwe mshindi. Matokeo hayo yametangazwa kulingana na kukamilika zoezi la kuhesabu kura katika majimbo muhimu sana likiwemo la Pennsylvania. Wakati huo huo, Trump amedai kwa mara nyingine kuwa ameshinda uchaguzi huo kwa kura nyingi, huku timu yake ya kampeni ikisisitiza kwamba itayapinga mahakamani matokeo ya uchaguzi yaliyompa ushindi Biden. Wakati huo huo, polisi ya upelelezi ya serikali kuu ya Marekani, FBI, imemtia nguvuni shabiki mmoja wa rais Donald Trump aliyetishia kutekeleza mauaji ya umati katika mji wa Los Angeles katika jimbo la California. Kwa mujibu wa televisheni ya Fox News, polisi FBI imesema shabiki huyo ambaye ni mkereketwa mkubwa wa Trump. Alitishia kuwa iwapo Joe Biden, mgombea wa chama cha Democratic, atatangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa hivi karibuni wa rais dhidi ya Trump, hata sita kuchukua hatua ya kuwapiga risasi kwa umati wakazi wa Los Angeles. Mtu huyo ambaye ni mkazi wa mji huo alitishia kutekeleza mauaji hayo kupitia mitandao ya kijamii, na baada ya kumalizika uchaguzi polisi, baada ya kukamilika uchunguzi polisi imemtia nguvuni ili kumfanyia uchunguzi wa akili. Mtu huyo ambaye utambulisho wake halisi haujawekwa wazi amekamatwa katika mazingira ambayo Marekani hivi sasa inapitia hali ngumu ya wasiwasi wasi na mivutano, kufuatia kuchelewa kutangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu wa rais uliofanyika tarehe tatu mwezi huu Novemba. Wasiwasi umeongezeka katika miji tofauti ya nchi hiyo kutokana na uwezekano wa kuzuka ghasia na machafuko ya baada ya uchaguzi. Katika saa chache zilizopita, wafuasi wa Trump wameshambulia vituo kadhaa vya kupigia kura na kutaka zoezi la kuhesabu kura lisimamishwe mara moja. Kwa mujibu wa ripoti za karibuni kabisa, kama tulivyotangulia kueleza, Joe Biden ameibuka mshindi katika uchaguzi mkuu wa rais wa Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Kiongozi wa upinzani na waziri mkuu wa zamani wa Ivory Coast Pascal Afingwesan amekamatwa na vyombo vya usalama nchini humo kwa kuunda serikali hasimu siku chache baada ya tume huru ya uchaguzi ya nchi hiyo CEI kumtangaza rais Alassane Ouattara kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Oktoba 31. Mke wa Nguesan Angeline Kili, katika mahojiano na shirika la habari la Reuters, amethibitisha habari za kukamatwa mwanasiasa huyo, lakini amesema hajui aliko hivi sasa. Kadhalika Genevieve Godzinga, msemaji wa kinara huyo wa chama cha FPI, amesema katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kuwa Nguessan amekamatwa usiku wa kuamkia leo katika mji wa kusini mashariki wa Akupe akiwa njiani kuelekea katika makazi yake yaliyoko mjini Bongonou. Waendesha mashtaka nchini humo wameazimia kuwafungulia mashtaka ya ugaidi zaidi ya viongozi 12 wa upinzani waliosusia uchaguzi huo mkuu kwa mujibu wa tume ya uchaguzi, Watara aliibuka mshindi wa uchaguzi wa Oktoba 31 kwa kuzoa asilimia 94.27 ya kura, huku Henry Conan Bedie akipata asilimia 1.66, kwa Dio Conan Betin asilimia 1.199 na Pascal Afingwesan akipata asilimia sifuri nukta 99 ya kura zilizopigwa. Tume hiyo imesema kiwango cha ushiriki katika uchaguzi huo kilikuwa ni asilimia 53.90. Matokeo haya yanatarajiwa kuthibitishwa na mahakama ya katiba ya Ivory Coast. Rais Alassane Ouattara mwenye umri wa miaka 78, amekuwa madarakani kwa takriban mwongo mzima, lakini anadai katiba mpya iliyoidhinishwa mwaka elfu mbili na kumi na sita inamruhusu kugombea tena urais kwa muhula watatu. Na baada ya mapigano makali ya hivi karibuni baina ya vikosi vya serikali ya Ethiopia na vile vya harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigray, the Tigray People's Liberation Front kwa kifupi TPLF Hatimaye bunge la nchi hiyo limeafiki kuundwa serikali ya muda katika eneo hilo. Uamuzi huo wa bunge la Ethiopia umechukuliwa baada ya kushadidi hitilafu na mzozo baina ya serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed na viongozi wa eneo la Tigray. Mwezi Septemba mwaka huu, wakazi wa mkoa wa Tigray wa kaskazini mwa Ethiopia walishiriki katika uchaguzi wa bunge Hatua ambayo ilikuwa kinyume kabisa na agizo la serikali ya shirikisho ya nchi hiyo. Serikali ya Ethiopia na vyama vikuu vya upinzani vilikubaliana kuahirisha uchaguzi wa taifa na wa mikoa uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Agosti ili kudhibiti kwanza maambukizi ya korona nchini humo, lakini mkoa wa Tigray ambao viongozi wake wanadhibiti serikali ya sasa walikataa kuahirisha uchaguzi huo. Baada ya uchaguzi huo hitilafu baina ya serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed zili shadidi na kupelekea kutangazwa hali ya hatari katika eneo hilo na hivi karibuni kuanzishwa operesheni kali ya kijeshi dhidi ya harakati ya wananchi ya ukombozi wa Tigrei. Kabila la Watigraya ni jamii pekee ya walio wachache nchini Ethiopia, lakini kabila ambalo limekuwa likishikilia madaraka tangu mwaka 1991 wakati harakati ya kidemokrasia ya kimapinduzi ya watu wa Ethiopia ilipomwondoa madarakani dikteta mwanajeshi mwenye mielekeo ya kimaksi Mengistu Haile Mariam. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku wa leo, una kichwa cha maneno kisemacho uchaguzi wa rais wa 2020 nembo ya demokrasia bandia ya Marekani. Kama ilivyokuwa imetabiriwa awali, uchaguzi wa mwaka huu wa rais wa Marekani ambao ulifanyika tarehe tatu ya mwezi huu wa Novemba umekuwa moja ya chaguzi zenye utata mkubwa zaidi katika historia ya nchi hiyo, uchaguzi ambao taathira zake bila shaka zitabakia kwa muda mrefu katika uwanja wa siasa za nchi hiyo. Hivi sasa demokrasia ambayo Marekani imekuwa ikihubiri na kuipigia debe kwa miaka mingi duniani inatiliwa shaka na jamii ya kimataifa. Akizungumzia suala hilo na kuashiria kucheleweshwa kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa hivi karibuni na vilevile vile madai ya rais Donald Trump kwamba udanganyifu mkubwa umefanyika katika uchaguzi huo, rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema ni kichekesho kwamba Marekani imekuwa ikijaribu kuwafundisha wa Venezuela somo la demokrasia. Amekosoa ucheleweshaji wa kuhesabiwa kura huko Marekani na kusisitiza kuwa kinyume na ilivyo nchi hiyo ya magharibi, Venezuela ina mfumo madhubuti na wawazi wa kuhesabu kura. Maduro ameashiria mkondo wa uchaguzi wa rais huko Marekani na kusema kuwa kinyume na inavyoshuhudiwa nchini humo, katika nchi yake ya Venezuela matokeo ya uchaguzi hujulikana usiku wa siku ya kupigwa kura na kutangazwa kwa njia ya wazi kabisa. Marekani inadai kwamba serikali ya Maduro imeharibu demokrasia huko Venezuela na kwa hivyo inapasa kuondoka madarakani. Maduro anaashiria mkondo wa uchaguzi wa rais wa Marekani, ambapo licha ya kuwa una utata mwingi, sasa umeibua tuhuma za Trump dhidi ya mpinzani wake mkuu wa chama cha Democratic, Joe Biden ambaye licha ya takwimu kuonyesha kwamba ameshinda uchaguzi, lakini Trump amekataa kukubali kushindwa, na hivyo ameamua kuibua tuhuma za uchochezi dhidi ya mfumo mzima wa kisiasa wa Marekani na kusema kuwa ni mfumo mbovu ambao umemwibia kura, licha ya siku nne kupita tokea kufanyika uchaguzi na kura za walioshiriki zoezi hilo kwa njia ya posta zikiendelea kuhesabiwa, Trump ameamua kuendesha vita dhidi ya mfumo wa uchaguzi wa nchi yake na kuendelea kutoa madai ya kuibiwa kura. Akizungumza mbele ya waandishi siku ya Alhamisi, Trump alisema mfumo wa uchaguzi wa nchi hiyo ni mbovu na kwamba umehusika katika kumwibia kura. Swali muhimu linalopaswa kuulizwa hapa ni kwamba je, ni kwa nini aliposhinda uchaguzi wa mwaka 2016 kwa kutumia mfumo huo huo wa upigaji kura, alikubali matokeo yake bila kusita na wala hakuchukua hatua yoyote ya kuukosoa? Lakini sasa ambapo anaona kuwa ameshindwa, ameamua kuupiga vita na kutilia shaka itibari yake. Kwa mujibu wa Michael George, mkuu wa taasisi ya usalama na ushirikiano barani Ulaya OSCE, Tuhuma ambazo Trump anazitoa dhidi ya wasimamizi wa uchaguzi katika majimbo tofauti ya Marekani ni sawa na kutilia shaka demokrasia. Anasisitiza kwa kusema ni wazi kwamba Trump anatumia vibaya madaraka yake ya rais wa Marekani. Suala jingine ni kuwa Trump akiwa rais wa, wa Marekani anadhibiti vyombo na taasisi zote zilizo chini ya serikali kuu ya nchi hiyo, na hivyo ni jambo la kuchekesha kuwa anadai kufanyika mizengwe na udanganyifu katika upigaji kura, katika hali ambayo kwa kawaida ni mpinzani wake Joe Biden ndiye inapasa atoe madai kama hayo. Swali jingine linaloulizwa na wengi ni kuwa, je, demokrasia ambayo Marekani siku zote imekuwa ikiipigia makelele na kuzivamia nchi nyingine duniani ikiwemo Afghanistan na Iraq kwa madai ya kuitetea, ndio hiyo hiyo inayotekelezwa hivi sasa huko Marekani au ni demokrasia tofauti? Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia wanazuoni wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Abul Hasan Muhammad bin Musa Musawi Baghdadi, mashuhuri kwa jina la Sayid Radhi, mashuhuri zaidi kwa jina la Sharifu Radhi, aliyekuwa alimu mkubwa na asiye na mithili katika zama zake, ambaye alitambulika kama mwanazuoni na msomi aliyekuwa amebobea na kutabahari katika elimu za fiqhi teolojia na fasihi, kama ambavyo pia alikuwa mfasiri stadi na mahiri wa Qorani Tukufu. Tulieleza kwamba mwanazuoni huyo ndiye aliyekusanya semi, barua na hutuba za Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, na, na kuziweka katika sura ya kitabu kinachojulikana kwa jina la Nahjulbalagha, yani njia ya balagha. Sehemu ya 12 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia Sayyid Murtadha, ambaye naye ni mmoja unazuoni wakubwa wa kishia. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Ali bin Hussein bin Musa maarufu kwa jina la Sayyid Murtadha au Sharifu Murtadha, kama ambavyo anajulikana pia kama Alamul Huda, ni mmoja wa wanazuoni wakubwa wa kishia aliyekuwa amebobea mno katika elimu za fikhi na teolojia, na alihesabiwa kuwa miongoni mwa shakhsia wa kishia waliokuwa na ushawishi mkubwa wa kijamii. Aliishi katika karne ya nne na ya tano hijiria na kielimu alikuwa na daraja kubwa ambapo ilikuwa vigumu kumpata msomi mfano wake katika zama hizo. Sayid Murtadha alikuwa na umahiri mkubwa katika elimu nyingi za zama zile kama teolojia, fikhi, usul, tafsir, falsafa, nujumu na isimu. Kimsingi, Sayid Murtadha ambaye ni ndugu yake Sharifu Radhi, aliyehesabiwa kuwa mwanafunzi mahiri zaidi wa Sheikh Mufid baada ya baba yake na kaka yake. Sayid Murtadha alikuwa kiongozi wa masharifu kwa muda wa miaka thelathini na msimamizi wa mahujaji. Aidha, alikuwa kiongozi wa mahakama ya waliodhulumiwa. Mahakama hiyo ilikuwa na jukumu la kushughulikia mashtaka ya raia dhidi ya watawala na viongozi. Kwa mtazamo wa Sayyid Murtadha, ambaye anajulikana pia kama Alamul Huda, ni kuwa ni sahihi na inafaa kufanya kazi na kushirikiana na mtawala dhalimu, endapo kufanya hivyo kutakupa fursa ya kuondoa dhulma dhidi ya Waislamu na kusimama uadilifu. zoni huyo alikuwa mwanafikra aliyekuwa akitumia mno akili na akiamini nafasi ya akili katika mambo. Alikuwa akiamini kuwa ili kuthibitisha uwepo wa Mwenyezi Mungu ni wajibu kutumia akili na hoja, na haiwezekani kuthibitisha uwezo wa muumba kwa kutosheka tu na maandiko ya kidini. Hii ni kutokana na kuwa maandiko ya dini nayo yanakuwa na itibari baada ya kuwa kabla ya hapo uwepo wa mola mumba umethibitishwa kwa kutumia akili na baadhi ya sifa zake kufahamika. Itikadi hii ya Seyid Murtadha ina chimbuko la mafundisho ya Qurani Tukufu ambapo usuludin, yani misingi ya dini ambayo ni tauhid, uadilifu, utume uimamu na ufufuo ni misingi ya Kiislamu ambayo mtu hapaswi kuikubali kwa kufuata tu au kwa kusikia tu kutoka kwa watu wengine, bali inapaswa kumthibitikia mtu kupitia akili. Alamul Huda alikuwa akitilia mkazo mno suala la akili kuwa ni hoja katika itikadi na masuala yanayohusiana na teolojia, na kitu chochote kinachopingana na akili alikuwa akikihesabu kuwa ni batili. Ndiyo maana alipokuwa akikuta kuna mgongano wa baadhi ya riwaya na akili, alikuwa akisimama upande wa akili, na alikuwa akiamini kwamba hadithi zote zilizotufikia hakuna ulazima kuwa ziwe sahihi, kwa kuwa katika zama za Sayid Murtadha kulikuweko na ufuasi wa kundi la Almutazila waliokuwa na harakati mjini Baghdad ambao nao kwa namna fulani waliokuwa wakihesabiwa kuwa watu wa mrengo wa akili. Baadhi ya watu wakamuhesabu Sayyid Murtadha kuwa ni Motazila, ili hali si kweli hata kidogo. Sayyid Murtadha alikuwa mstari wa mbele pia katika kualifu na kutunga vitabu, kwani amevirithisha vizazi vilivyokuja baada yake katika ulimwengu wa Kishia vitabu na athari zenye thamani kubwa. Marhum Allama Amini ametaja katika kitabu chake cha Alghadir majina 86 ya vitabu vya Seyid Murtadha, ambapo moja ya vitabu vyake hivyo ni diwani ya mashairi yenye beti elfu ishirini. Kitabu chake kingine kinaitwa Alintisar. Kitabu hiki ni miongoni mwa vitabu vya awali vya fiqhi ambacho kinazungumzia masuala ambayo Mashia na Masuni wanatofautiana na kinajumuisha pia hukumu ambazo ni maalumu tu kwa Waislamu wa madhehebu ya Shia. Athari nyingine muhimu ya fiqhi ni kitabu cha Nasiriyat. Aidha, kitabu cha Dharia ila usuli sharia ni athari nyingine muhimu ya Sayyid Murtadha, kitabu ambacho kinabainisha kwa mapana na marefu elimu ya usulu lfiqhi na kinatoa hukumu kuhusiana na mitazamo ya Ahlusunna. Kitabu hicho kinahesabiwa kuwa ufunguo wa kuundika elimu ya usuli ya shia na kujitenga na elimu ya usuli ya ahlu sunna. Aidha na vitabu vingine viwili muhimu, ambapo cha kwanza ni Amal chenye maudhui ya fikhi, tafsiri, hadithi, mashairi na taaluma ya isimu, na kitabu cha pili ni Shafi kinachozungumzia uimamu. Katika zama zake alimu huyo alikuwa mashuhuri mno na vikao vyake vya elimu vilikuwa vikijaa watu, wakiwemo shaksia mashuhuri wa zama hizo. Wakati mwingine, hata mwalimu wake mkubwa, yaani Shekh Mufid, alikuwa akishiriki katika vikao vya elimu vya mwanafunzi wake huyo. Alikuwa na nyumba kubwa ambayo aliigeuza kuwa chuo na kufundisha elimu mbalimbali kama fikihi Teolojia, tafsiri lugha, mashairi, nujumu na isabati. Watu wenye kiu cha elimu walikuwa wakimwendea kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Hata hivyo, aghlabu ya wanafunzi hao hawakuwa na uwezo wa kudhamini mahitaji yao ya masomo na maisha. Sayyid Murtadha akatenga sehemu maalum ya nyumba yake kwa ajili ya wanafunzi. Aidha, aliwaandalia maktaba kubwa pia katika zama ambazo vitabu vilikuwa kwa sura ya hati ya mkono na hakukuweko na teknolojia ya uchapishaji. Katika maktaba hiyo Sheikh Murtadha alikuwa na takriban mijalada 80,000 ya vitabu. Hatimaye Sayid Murtadha aliaga dunia tarehe ya 25 Rabiul Awal mwaka 436 Hijria huko Baghdad akiwa na umri wa miaka 80, na kuzikwa huko. Baadaye mwili wake ulihamishiwa katika mji wa Karbala na kuzikwa jirani na haram tukufu ya Imam Huseini alaihi salam. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, tukutane tena wiki ijayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika maeneo mbalimbali ya Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na uchaguzi Tanzania wamalizika kwa amani, CCM yashinda bara na visiwani Jeshi la Ethiopia lakabiliana na harakati ya TPLF katika eneo la Tigre na Malawi kuwa nchi ya kwanza ya Afrika kufungwa ubalozi Kuds tukufu inayokaliwa kwa mabavu, pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanzie nchini Tanzania ambapo Rais John Pombe Magufuli aliapishwa Alhamisi hii kuhudumu muhula wa pili na wa mwisho wa kuiongoza Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Magufuli aliapishwa na jaji mkuu Profesa Ibrahim Juma katika uwanja wa Jamhuri mjini Dodoma, uliokuwa umefurika wananchi na wageni waalikwa wa ndani na nje ya nchi wakiwemo marais na viongozi wa nchi mbalimbali. Makamu wa Rais Mama Samia Suluhu Hasan naye pia alikula kiapo cha kulitumikia taifa kwa uaminifu. Akihutubia taifa baada ya kula kiapo, Rais Magufuli alisema uchaguzi mkuu wa Oktoba 28 umekwisha na sasa kinachotakiwa kufanyika ni kujikita katika masuala ya maendeleo aidha ameahidi kuheshimu kiapo cha uongozi alichokula pamoja na makamu wake bila kujali tofauti za kiitikadi dini kabila au rangi ushindi huu sio wa wana CCM peke yao ni ushindi wa watanzania wote kwa namna ya pekee kabisa narudia kuwashukuru na kuwapongeza sana watanzania kwa kuonyesha utulivu mkubwa katika kipindi chote cha uchaguzi. Kama mjuavyo, kwenye baadhi ya nchi uchaguzi umekuwa chanzo cha uhasama, migogoro na vita. Sisi Watanzania kwa mara nyingine tumevuka mtihani huo salama na hivyo kuthibitisha ulimwengu kuwa sisi Watanzania ni wapenda amani na tumekomaa kidemokrasia. Dr. Magufuli aliibuka mshindi wa kinyang'anyiro cha urais cha Oktoba 28 baada ya kupata kura zaidi ya milioni 12 sawa na asilimia 84.4 ya kura zote zilizopigwa kwa mujibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi nek. Tundu Lisu, mgombea wa chama cha upinzani cha CHADEMA aliyeshika nafasi ya pili kwa kuzoa kura karibu milioni mbili, alipinga matokeo ya uchaguzi huo akisisitiza kuwa zoezi hilo liligubikwa na mizengwe na uchakachuaji wa matokeo. Jumatatu hii pia Dr Hussein Ali Mwinyi aliapishwa kuwa rais wa nane wa Zanzibar katika hafla kubwa iliyofanyika katika uwanja wa Aman visiwani humo baada ya kushinda uchaguzi wa rais kupitia CCM na kumbwaga mshindani wake wa karibu Maalim Seif Sharif Hamad aliyewania kwa tiketi ya ACT Wazalendo. Dr Husein Mwinyi ameahidi kuunganishwa wazanzibari na kuwahudumia pasina ubaguzi. Natambua wajibu unaoambatana na dhima hii. Wajibu huo ni kuwaongoza wazanzibari kwa misingi ya haki uadilifu na usawa kwa wananchi wote bila ya kumbagua mtu yoyote kutokana na itikadi yake, jinsia, dini au eneo analotoka. Sote tunathamini sana heshima mliyotupa, ambayo ni kielelezo cha upendo wenu kwa Chama cha Mapinduzi, nasi tutahakikisha tunatimiza wajibu wetu ipasavyo kwa kukutumikieni katika kuziinua hali za wananchi ili ziwe bora zaidi. Jeshi la polisi nchini Tanzania limewaonya vikali wale wanaotaka kuingia mabarabarani kushiriki maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi. Jeshi la polisi linatoa tamko lifuatalo kwamba halitamvumilia mtu yeyote, awe ni kiongozi wa chama, awe ni mfuasi wa chama, kukusanyika na kufanya maandamano batili ambayo yako kinyume cha sheria. Yeyote atakayejaribu kufanya hivyo, tunasema kwamba sheria itachukua mkono wake hata tutakuwa na mhali kwenye hili kwa yeyote yule ambaye hakuridhika na matokeo nchi hii inazo taratibu ambazo zinatakiwa zifuatwe na yule yeyote ambaye hakuridhika tukiwa bado katika masuala ya uchaguzi rais Alassane Ouattara ameibuka mshindi katika uchaguzi wa rais nchini Ivory Coast huku wapinzani waliosusia uchaguzi huo wakisema wataunda serikali ya mpito Tume huru ya uchaguzi imetangaza matokeo ya awali ya uchaguzi wa urais uliofanyika Jumamosi ya Oktoba 31, ambapo atara ameibuka mshindi kwa kuzoa asilimia 94.27 ya kura. Tume hiyo imesema kiwango cha ushiriki ni asilimia 53.9. Matokeo hayo yanatarajiwa kuthibitishwa na mahakama ya katiba. Wapinzani Kodivar, ambao walisusia uchaguzi wa urais, wamesema wataunda serikali ya mpito, ambapo Rais Watara mwenye umri wa miaka 78 amekuwa madarakani kwa takriban muongo mzima lakini anadai katiba mpya iliyoidhinishwa mwaka 2016 ina mruhusu kugombea tena urais kwa muhula wa tatu. Huku hayo yakiarifiwa, wiki hii tume ya uchaguzi ya Uganda imetangaza tarehe 14 Januari mwaka ujao 2021 kuwa siku ya kufanyika uchaguzi mkuu wakiwemo wa urais. Mwenyekiti wa tume hiyo Hakimu Simon Biabakama amesema kampeni za uchaguzi huo mkuu wa Uganda zitaanza kutifua vumbi Jumatatu ijayo ya Novemba 9 na zitaendelea hadi Januari 12 mwakani. Biabakama amesema wagombea wa kuhuru kuzindua manifesto na ilani za vyama vyao kabla ya kuanza kampeni Jumatatu ijayo. Hadi sasa wagombea kumi wamepasishwa kuwania kiti cha urais nchini Uganda, akiwemo mbunge Robert Changulanyi maarufu kama Bobi Wine wa chama cha NUP akihutubia taifa baada ya kuidhinishwa ama kuteuliwa na tume ya uchaguzi Uganda, mbunge wa Chadondo Mashariki Robert Chagulanyi amesisitiza kuwa huu ni mwanzo wa mapambano makali wa kung'oa udikteta nchini Uganda. Mgombezi wa FDC, Patrick Amriat naye aliidhinishwa. Wagombezi wengine walofaulu ni Katumba John, Winni Mayambala, Norbert Mao wa DP ambaye aliahidi kuweka misingi imara ya uchumi na kuondoa ubaguzi wa aina mbalimbali. Majenerali wa stafu Mugisha Muntu, Gregory Henry Tumukunde ni miongoni mwa waliotangulia siku ya kwanza 2 Novemba. Nanse Kalembe, mwanamke mgombezi wa kipekee, naye ameidhinishwa katika siku ya mwisho. Ni sauti ya ripota wetu Kigozi Ismail akiwa Kampala, Uganda. Wagombea hao watachuana na rais Yoweri Kaguta Museveni mwenye umri wa miaka 76 ambaye anaiongoza Uganda kwa zaidi ya miaka 30. Mwaka 2017 bunge la Uganda lilipiga kura ya kuondoa ukomo wa umri wa miaka 75 na kumtengenezea Museveni, ambaye sasa ana umri wa miaka 76, njia ya kuwania urais katika uchaguzi huo wa mwakani. Mbali na hayo ya uchaguzi, Malawi imekosolewa vikali kwa kutazamiwa kuwa nchi ya kwanza ya Afrika kufuata mkumbwa wa Marekani wa kufungua ubalozi katika mji mtukufu wa Kuds huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Malawi Asen hawa Mkaka amesema hayo alipokutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Israel Gabi Ashkenazi mjini Kuds. Mkaka ameutaja uamuzi huo wa kufungua ubalozi huko Kuds tukufu kama hatua ya kijasiri na yenye umuhimu mkubwa. Kadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Malawi amepongeza hatua ya umoja wa falme za Kiarabu, Bahrain na Sudan ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni chini ya amri ya Marekani. Huku hayo yakiarifiwa, serikali ya Ethiopia imesema imeamua kutumia nguvu za kijeshi katika eneo la Tigre baada ya kupokea taarifa za kijasusi kuwa serikali yenye mamlaka ya ndani ya eneo hilo inapokea misaada ya kigeni kuchukua hatua dhidi ya serikali kuu iliyoko Addis Ababa. Inaarifiwa kuwa waziri mkuu Abiy Ahmed atachukua hatua kali baada ya kupokea habari kuwa eneo la Tigre limepokea msaada wa kijeshi ambao umepelekea kundi la TPLF kupata uwezo wa kushambulia kambi ya jeshi la serikali. Hakuna taarifa kuhusu idadi ya waliouawa au kujeruhiwa katika hujuma hiyo ya Jumatano asubuhi. Aidha, jeshi la Ethiopia juma hii lilitekeleza operesheni ya anga katika eneo hilo. Bunge la Ethiopia limeidhinisha hali ya hatari ya muda wa miezi sita katika eneo hilo. Imedokezwa kuwa uasi wa eneo la Tigre unaohusiana na mzozo wa bwawa la Grand Renaissance au Anahdha linalojengwa na Ethiopia. Na tunatamatisha mpenzi msikilizaji, kwa kutupia jicho baadhi ya matukio ya kigaidi yaliyoshuhudiwa wiki hii barani Afrika. Jeshi la taifa la Somalia limetangaza habari ya kuangamiza wanachama 17 wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Alshabab katika eneo la Hiran, katikati mwa nchi. Hayo yalitangazwa Alhamisi hii na Ahmed Muhamed, kamanda wa kikosi cha 27 cha jeshi la taifa la Somalia, na kuongeza kuwa magaidi hao wameuawa katika operesheni ya Jumatano wiki hii ya vikosi vya jeshi katika mji wa bule Borde. Amesema miongoni mwa waliouawa katika operesheni hiyo ni kamanda anayesimamia operesheni za Al-Shabab katika mji wa Bule Borde, Abdulkadir Fidou na makamanda wengine wawili. Jumanne hii pia wanajeshi wa Somalia waliwaua magaidi kumi na moja wa kundi la Al-Shabab akiwemo kamanda mwandamizi katika mji wa Sablale katika mkoa wa Loa Shabele. Na jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuuawa makumi ya wanachama wa kundi la kigaidi la Boko Haram huko kaskazini mashariki mwa nchi. Msemaji wa jeshi hilo Benard Enyeuko amesema katika taarifa kuwa wanachama sabini na watano wa Boko Haram wameuawa katika kile kilichotajwa kwa operesheni ya kusafisha mabaki ya genge hilo katika eneo la kaskazini mashariki. Amesema kwamba askari watatu aidha wa serikali wameuawa katika operesheni hiyo iliyofanyika beina ya Septemba 28 na 31, na, na kwamba jeshi hilo limenasa silaha na gari lililokuwa mikononi mwa kundi hilo. Na habari hiyo, mpenzi msikilizaji, ndiyo inayotutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe ya ishirini na moja mfungu wa sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijiria sawa na tarehe saba Novemba mwaka elfu mbili na ishirini Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka mia moja na tisini na tisa iliyopita sawa na tarehe 21 mfunguo 6 Arabiul Awal, mji wa Yerevan ulidhibitiwa na kutwaliwa na majeshi ya Rasia. Tukio hilo lilijiri wakati wa vita vya pili kati ya Iran na Rasia. Mji huo ulitekwa katika zama za Fath Ali Shah Kajar na kisha kukabidhiwa kwa Rasia. Matokeo ya kushindwa huko kugawa ni kutiwa saini makubaliano yaliyojulikana kama mkataba wa Turkmanchai. Kwa mujibu wa mkataba huo na kutokana na no udhaifu wa shaha Kajar, sehemu kubwa ya ardhi ya kaskazini mwa Azerbaijan na Kaukasia iliyokuwa sehemu ya Iran ikaunganishwa na Rasia. Siku kama ya leo miaka mia moja na hamsini na tatu iliyopita Madam escudo doska ambaye baadaye ilikuwa maarufu kwa jina la Maria Curie alizaliwa huko Woso, mji mkuu wa Poland. Baba yake alikuwa profesa wa fizikia, na baadaye Madam Curie pia alielekea Paris, Ufaransa kwa ajili ya kujiendeleza kimasomo katika taaluma hiyo ya baba yake. Madam Curie alifunga ndoa na Pierre Curie mwanafizikia wa Ufaransa wakati alipokuwa masomoni. Hatimaye mwanamama huyo alifanikiwa kuvumbua mada ya radium baada ya utafiti wa miaka mingi. Miaka 107 iliyopita katika siku kama leo alizaliwa Albert Camus, mwandishi mashuhuri wa Ufaransa. Licha ya kuwa familia yake ilikuwa masikini, lakini kutokana na kipaji, bidii pamoja na irada thabiti aliyokuwa nayo, Camus alifanikiwa kupata umashuhuri mkubwa na katika siku kama ya leo miaka 64 iliyopita vita vya mfereji wa Suez vilimalizika baada ya uingiliaji kati ya umoja wa Mataifa. Vita hivyo vilianza baada ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kushambulia jangwa la Sinai na kufuatia mashambulizi ya askari wa miavuli wa Uingereza na Ufaransa katika eneo la mfereji huo. Msilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idha ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukwa kutoka hapa studio, msikilizaji wetu Bwana Yahya Hasan Muhammad maarufu kwa jina la Shebe wa Mombasa, Kenya ametuletea maoni yafuatayo kuhusiana na matokeo ya uchaguzi wa rais wa Marekani yaliyotangazwa hivi punde. Anasema hatimaye mchezo umeisha. Alinusurika kura ya kutokuwa na imani. Sasa wananchi wamemkokoa Trump kutoka mamlakani. Lililobaki ni akubali kushindwa, amwachie Biden uongozi. Wavyele wetu wenye busara waliamba, usioweza kuukata ubusu, na kama huwezi kuubusu basi ushumu. Sasa taa inammulika Joe Biden. Je, mamlaka yatamlewesha kama alivyomlewesha Trump? Biden, jenga uhusiano na nchi mbalimbali na utaheshimika. Maoni yake na vilevile nasaha zake au ushauri wake huo Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe anampa rais mteule wa Marekani Joe Biden. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio habari za dunia kwa ufupi. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema walioliwekea vikwazo taifa hili walichagua njia isiyo sahihi na akasistiza kwamba serikali ijayo ya Marekani inapaswa kusalimu amri mbele ya sheria na kanuni. Na televisheni ya CNN imetangaza kuwa Joe Biden, mgombea wa urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Democratic, ameibuka mshindi wa uchaguzi huo uliofanyika jumani iliyopita. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi saa 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Vaiba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.