Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni ansar, hao ndio Waislamu wa kweli watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera, na wale watakaoamini wa baadaye baada ya muhajiri na ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja wa kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi, na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku ya leo Juma mosi tarehe 21 Rabiul Awal mwaka 1442 Hijiria kamaria inasadifiana na 7 Novemba 2020 Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalia ni mchana huu wa leo kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na utambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran na kitafuatiwa na mawaidha ya mwezi huu wa Rabiulawal na baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia Taban, baina ya vipindi viwili vya darsa ya Quran na mawaidha, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa tunapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kutupata kwa njia moja kwa moja kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu wa walioko nchini Tanzania, tunapatikana kupitia Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi wa usikilizaji, ni taarifa ya habari kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mawaziri wa mambo nje wa Iran na Cuba wakutana Havana. Wafuasi wa Trump wenye bunduki wazingira vituo vya kuhesabu kura nchini Marekani na kinara wa upinzani DRC Moise Katumbi kukutana na rais Felix Tshisekedi hii leo huko mjini Kinshasa. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo inje, ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambaye yuko nchini Cuba kwa ziara rasmi amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Cuba Bruno Rodriguez. Katika mkutano huo, wawili hao wamezungumza kuhusu uimarishwaji wa uhusiano wa nchi mbili katika nyuga za kisiasa kiuchumi na kimataifa. Aidha, wamejadili uungaji mkono wa nchi mbili kwa kadhia ya Palestina na pia ushirikiano katika sekta za kawi, nanoteknolojia, bayoteknolojia na hali kadhalika, ushirikiano katika masala yanayohusu Amerika ya Latini na Asia Magharibi. Mapema waziri wa mambo ya nje wa Iran alitembelea kituo cha utafiti na utengenezaji dawa mjini Havana na vituo vingine vya sayansi katika mji huo ambapo alifahamishwa kuhusu yanayoendelea katika vituo hivyo ikiwa ni pamoja na uh, kuunda chanjo ya COVID 19. Siku ya Jumatano, Waziri wa mambo ya nje wa Iran aliwasili katika eneo la Amerika ya Latini kwa ajili ya ziara rasmi na kuzite, ya kuzitembelea nchi za Venezuela, Cuba na kisha Bolivia. Tayari ameshakutana na rais Nicolas Maduro wa Venezuela. Akiwa Bolivia, Zarif anatazamiwa kuhudhuria sherehe ya kuapishwa rais mpya wa nchi hiyo Luis Arce. Tunaelekea sasa nchini Marekani ambapo taarifa zinasema idadi kubwa ya wafuasi wa rais Donald Trump wa Marekani wameonekana katika vituo kadhaa vya kuhesabu kura nchini humo wakiwa wamebeba bunduki za rashasha. Kwa mujibu wa taarifa ya shirika la Associated Press, wafuasi hao wa Trump ambao wanaandamana wakilalamikia matokeo ya uchaguzi ni wachache, lakini wameibua hofu kutokana na silaha walizobeba wakiwa wamevalia sare za kijeshi. Kati ya maeneo ambayo wanamgambo hao wa Trump wameonekana ni katika majimbo ya Arizona, Nevada na Michigan. Majimbo hayo huwaruhusu watu kubeba silaha hadharani. Wafuasi hao wa Trump waliojizatiti kwa silaha wanaunga mkono madai ya mtawala huyo wa Marekani kuwa kuna wizi wa kura, wa kura katika uchaguzi wa rais uliofanyika Novemba tatu. Maafisa wanaohesabu kura katika majimbo ambayo mgombea wa chama cha upinzani cha Demokrat Joe Biden anaongoza na wamesema, wanahofia maisha yao. Akizungumza mapema leo, Biden ameashiria kuhusu uwezekano kuwa atapata ushindi katika uchaguzi lakini ametoa wito kwa Wamarekani kuwa watulivu. Hadi sasa, Biden mwenye umri wa miaka 77 ana kura 264 wakati Trump ana kura 214 katika jopo linalomchagua rais la Electoral College, ambapo mshindi anahitajika kupata kwa uchache kura 270 ili kutangazwa mshindi. Aidha, Biden hadi sasa amepata asilimia 50.6 ya jumla ya kura zote zilizopigwa na wananchi huku Trump akiwa na asilimia 47 ya kura. Katika uchaguzi wa Marekani mshindi hapatikani kwa wingi wa kura za wananchi bali ni kura zinazopigwa na wanachama wa jopo la Electoral College lenye wanachama takribani mia tano. Akizungumza leo katika ikulu ya rais huko White House, rais Trump amewashambulia wapinzani wake akidai wanalenga kufanya udanganyifu dhidi yake. Tunaelekea sasa barani Afrika, ambapo kinara wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Moise Katumbi, jana alirejea katika mji mkuu Kinshasa baada ya miaka mitano na leo anatazamiwa kukutana na rais Felix Tshisekedi. Gavana huyo wa zamani wa jimbo la Katanga anakutana na rais Tshisekedi kama sehemu ya mashauriano ya kitaifa yaliyoanza Jumatatu wiki hii. Wafuasi wa Katumbi na wanaharakati kutoka vyama vingine walimiminika kwa wingi kwenye uwanja wa ndege wa Kinshasa jana Ijumaa kumlaki mshirika huyo wa zamani wa rais Joseph Kabila. Akizungumza punde baada ya kuwasili mjini Kinshasa, Katumbi amesema ameitikia wito wa mashauriano yaliyozinduliwa na rais Tshisekedi kwa sababu nchi iko katika hali ya sintofahamu. Anasema yuko tayari kufanya kazi na serikali iliyoko madarakani. Hayo yanajiri huku kukiwa na tetesi kuwa rais Tshisekedi anatafuta waitifaki wapya wa, itifaki... wa kisiasa kufuatia mzozo ulioibuka katika muungano wa kisiasa baina yake na mtangulizi wake Joseph Kabila. Viongozi hao wawili wamekuwa wakizozana kwa muda mrefu na inaonekana hawawezi kuelewana tena. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Duru za habari zimedokeza kuwa mateka maarufu mpalestina amesitisha mgomo uliodumu siku mia na tatu wa kukataa kula chakula baada ya idara ya magereza katika utawala wa kizoeni wa Israel kusalimu amri mbele ya irada yake. Kwa mujibu wa taarifa, Mahir al Ahras amesitisha mgomo wake wa kula chakula baada ya utawala wa kizayuni kuwafikia kumwachilia huru tarehe 26 mwezi huu wa Novemba. Jumuia ya mateka wa Palestina imesisitiza kuwa utawala wa kizayuni hautaongeza tena mda wa kumshikilia kwa muda Al Ahras, na kwa msingi huo amesitisha mgomo wake. Al Ahras aliye na umri wa miaka 49 ni mwenyeji wa mji wa Jenin katika ukingwa wa magharibi wa mto Jordan na alitekua nyara na utawala wa kizayuni wa Israel tarehe 27 Julai, ambapo amekuwa akishikiliwa bila y kufunguliwa mashtaka. Alianza kususia chakula kwa muda usiojulikana kwa ajili ya kulalamikia ukandamizaji unaofanywa na utawala wa Israel dhidi ya Wapalestina. Kwa kutilia maanani kwamba mfungwa huyo wa Palestina amekuwa akisusia chakula kwa zaidi ya siku mia na tatu, alikuwa amedhoofika sana kimwili, na makundi tofauti ya Palestina yalikuwa yameuonya utawala huo kuhusu hasira za wapalestina iwapo mateka huyo angepoteza maisha. Viongozi wa mapambano ya kiislamu wa Palestina walikuwa wameonya kuwa kuenea korona katika jela za kizayuni na kuzorota afya ya Maher al-akhras baada ya kupita zaidi ya siku mia na tatu bila ya kula chakula, bila shaka kutaelekeza mapambano katika medani ya vita. Utawala wa kizayuni wa Israel unatekeleza siasa ya mauaji ya taratibu dhidi ya wa wafungwa wa kipalestina kwa kutowapa matibabu ya dharura wanapokuwa katika jela zake. Na mashirika ya Umoja wa Mataifa ya chakula na kilimo duniani FAO na mpango wa chakula duniani WFP yametahadharisha kuhusu njaa katika maeneo kadhaa duniani. Ripoti ya FAO imesema mamilioni ya watu katika nchi nne zilizogubikwa na tatizo la kutokuwa na uhakika wa chakula za Burkina Faso, kaskazini mwa Nigeria, Sudan Kusini na Yemen wanahitaji msaada wa chakula ili kuepuka kutumbukia katika baa kubwa la njaa. Akizungumza Ijumaa mjini Jeneva, Uswisi, kwenye mkutano na waandishi wa habari kwa njia ya mtandao, Claudia Ahpo Mshauri wa ngazi za juu wa WFP amesema, na hapa na mnukulu, tunatiwa hofu kwamba watu hawa wanaweza kukabiliwa na hatari kubwa ya baa la njaa endapo hali itaendelea kuzorota katika miezi ijayo. Kupitia taarifa ya pamoja, WFP na FAO e, zimeonya kwamba nchi zingine kumi na sita zinakabiliwa na dharura kubwa ya chakula au msururu wa dharura katika miezi mitatu hadi sita ijayo. Inafaa kuashiria hapa kuwa sera Zaki vita za kivita za nchi za magharibi, hasa Marekani na waitifaki wao, zimeibua vita magaidi na migogoro katika nchi nyingi duniani na hivyo kusababisha matatizo mengi hasa ukosefu wa chakula. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kwa wamsikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawaletea ni uchambuzi wa kisiasa na mchana huu tutajadili, je, Marekani inaelekea kutumbukia katika vita vya ndani? Mzozo usio na kifani unaoendelea sasa nchini Marekani kuhusu matokeo ya uchaguzi wa rais mwaka huu elfu mbili ishirini unazidisha uwezekano wa kuibuka vita uh, vikali vya kisiasa na hata vita vya silaha na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Katika uwanja huo D Donald Trump Jr mwana wa kiume wa rais wa sasa wa Marekani Donald Trump ameandika katika ukurasa wake wa Twitter na hapa na nukulu, kazi bora zaidi kwa ajili ya mustakabali wa Marekani ni Donald Trump kuingia kwenye vita kali dhidi ya uchaguzi huu uliojaa gilba uchakatuaji wenye wapiga kura walowaga dunia wanaotoka nje ya majimbo na uliochukua muda mrefu kupita kiasi. Mshauri mkuu wa zamani wa Donald Trump Stephen K. Bannon amesema katika kipindi cha televisheni kwamba, na hapa namnukulu, nitaamini kama tungerudi miaka ya nyuma, nikakata kichwa uh, nikakata vichwa vya daktari Anthony Fauci, mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya mzio na magonjwa ya kuambukiza Marekani na Christopher Wray ambaye ni mkurugenzi wa shirika la upelelezi la FBI na kuvitundika mbele ya White House vichwa vyao ili kuwatahadharisha warasimu katika serikali ya federali. Matamshi haya yanaonyesha kuwa wafuasi na waungaji mkono wenye chuki na taasubi wa Rais Trump wamejitayarisha kwa ajili ya vita kubwa na hata ya umwagaji damu dhidi ya kile wanachokiita eti ni muundo uliooza nchini Marekani. Hata Donald Trump mwenyewe amesisitiza na kuandika mara kadhaa kwamba atawasilisha mashtaka mahakamani kulalamikia zoezi la uchaguzi wa rais na uh, mwenendo wa kuhesabiwa kura katika uchaguzi huo. Trump amesema ana matumaini kwamba majaji wa mahakama kuu ya federali hatimaye watabatilisha kile alichokiita kura za udanganyifu na kutangaza ushindi wa mgombea wa chama cha Republican, yaani yeye mwenyewe atangazwe mshindi. Katika mazingira haya linajitokeza swali katika duru za kisiasa, vyombo vya habari na hata baina ya raia wa Marekani kwamba kama mahakama kuu ya federali itatupilia mbali madai hayo ya Trump, wafuasi wake wenye misimamo mikali watachukua hatua gani? Ushahidi unaonyesha kuwa Marekani inavuka kipindi cha vita baridi vya ndani na kuelekea kwenye vita moto vya ndani. Vita baridi vya ndani vilianza miaka mingi iliyopita kabla ya Trump kuingia ikulu ya White House Januari mwaka 2017 wakati wahafidhina na maliberali wa Marekani walipotupilia mbali mwenendo wa kuvumiliana kisiasa na kuingia kwenye medani, kila mmoja akiwa na nia ya kumwangamiza mwenzake na kumwondoa kabisa katika uga wa kisiasa nchini humo. Katika mchezo huu wa kupimana misuli, mrengo ambao baadaye ulikuja kujulikana kama Trumpist uliwashinda mahasimu wake waliotajwa kuwa ni mfumo wa fasidi na ulooza unaotawala Marekani katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Sasa ni zamu ya wapinzani wa Trumpist kumfuta katika medani ya kisiasa eh, rais Donald Trump na uungaji mkono wake kwa kutumia nyenzo za mamlaka na nguvu, ikiwa ni pamoja na sheria za uchaguzi hadi taasisi za vyombo vya upelelezi na vyombo vya habari. Piga ni kupiga hii ya kisiasa na kiideolojia inaiweka Marekani katika hali mbaya zaidi katika siasa tangu baada ya kumalizika vita vya ndani nchini humo mwaka 1864 katika kipindi chote cha zaidi ya miaka mia hamsini iliyopita jamii ya Marekani haijawahi kushuhudia hitilafu kubwa, migawanyiko ya kutisha, uhasama na vinyongo, na uadui mkubwa zaidi ya ule unaoonekana hivi eh, sasa nchini humo. Ni mu, eh, wazi kuwa katika mazingira kama haya kosa lolote linaloweza kufanywa na moja kati ya pande mili hasimu linaweza kuchochea moto na vita na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. Japokuwa, kwa kutilia maanani hali ya kisiasa na kijamii ya Marekani, haitazamiwi kutokea tena vita vya ndani kama vile vilivyoshuhudiwa katika nusu ya karne ya 19, lakini kunatabiriwa uwezekano wa kutokea vita kwa kutumia nyenzo za kisiasa nchini humo. Jambo pekee naloweza kusitisha vita hivyo vya nyenzo za kisiasa ni wanasiasa mahasimu kutupilia mbali uhasama na uadui na kujenga daraja la maelewano juu ya mashimo na mipasuko mikubwa ya kisiasa na kijamii inayotawala uh, jamii ya Marekani hii leo. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 877 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 19 na 20 za sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi minash shaitani rajim wa yawma yuhsharu a'daa Allahi ilan naari fahum yuza'un, na siku watakapokusanywa maadui wa Mwenyezi Mungu kwenye moto, nao watazuiliwa wasubiri waunganishwe na wenzao. Hatta itha ma jauha shahida alayhim sam'uhum wa absaruhum wa juluduhum wa bima kanu ya'malun, hata watakapofikia moto yatawashuhudia masikio yao na macho yao na ngozi zao kwa waliokuwa wakiyatenda. Katika darsa iliyopita tulizungumzia adhabu zilizowapata madhalimu na wahalifu wa amri za Mwenyezi Mungu hapa duniani. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia adhabu itakayowafika watu hao akhera, kwa kueleza kwamba watu wanaowapinga mitume wa Mwenyezi Mungu na mafundisho yao na wakachukua hatua wa dhidi yao hao kwa hakika ni maadui wa Mwenyezi Mungu na wameamua kukabiliana na yeye Mola. Kwa hivyo, siku ya Kiyama wataongozwa kwenda kutiwa motoni mithili ya wahalifu waliopangwa kwenye safu moja kwa ajili ya kupelekwa gerezani. Ni wazi kwamba wakati mtu muovu na mhalifu atakapouona moto atataka kujitoa hatiani kwa kukana na kulalamika. Kurani tukufu inasema wakati huo viungo vya miili ya watu waovu, yakiwemo masikio, macho pamoja na ngozi zao, zitatamkishwa na kutoa ushahidi dhidi yao, ushahidi ambao haitayumkinika kuukana kwa njia yoyote ile kwa sababu mashahidi hao ni viungo vya mwili wa mtu mwenyewe, walikuwa pamoja naye kila mahali, huku wakishuhudia kila kitu. Kwa hivyo viungo hivyo vitatoa ushahidi dhidi yake. Ushahidi huo wa siku ya Kiama unaonyesha kuwa yote ayasemayo na ayatendayo mtu hapa duniani yanarekodiwa na kuhifadhiwa na nafsi yake mwenyewe na athari zake zinasalia kwenye mwili na viungo vyake. Ukweli ni kwamba siku ya kiama ni siku ya aibu kubwa, ni siku ambayo mwili mzima wa mwanadamu utatamkishwa na siri zake zote zitafichuka. Waovu na wafanya madhambi watapatwa na hofu kubwa na mshtuko wa ajabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba shirki na ukafiri vina viwango, ikiwemo cha mtu kufika hadi badala ya kumkanusha tu Mwenyezi Mungu akaanzisha uadui pia na muumba huyo wa ulimwengu. Kutokana na inadi na uadui wake dhidi ya haki, mtu kama huyo hula njama na kuchukua hatua dhidi ya kitabu cha Allah na mafundisho ya mitume wake. Funzo lingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kutoa ushahidi viungo vya mwili, kuna maanisha kwamba viungo hivyo vinaelewa yote yafanywayo na mwanadamu hapa duniani na vitakwenda kuyaeleza siku ya Kiama. <tuhi> Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 21, 22 na 23 za sura yetu ya Fussilat ambazo zinasema waqalu uanna wa wa wao, wataziambia ngozi zao, kwa nini mmetushuhudilia? Nazo zitasema, ametutamkisha Mwenyezi Mungu ambaye ametamkisha kila kitu. Yeye ndiye aliyekuumbeni mara ya kwanza na kwake yeye tu mtarejeshwa. Na hamkuwa wenye kujificha hata masikio yenu na macho yenu na ngozi zenu zisikushuhudilieni, lakini mlidhani kwamba Mwenyezi Mungu hayajui mengi katika mliokuwa mkiyatenda. Baada ya viungo vya mwili kutoa ushahidi dhidi ya waovu, watu hao wataaibika na kufedheheka sana, na kuamua kuvifokea viungo vyao kwa kuviuliza, kwa nini mnatoa ushahidi dhidi yetu? Kwani nyinyi si mikono, miguu, macho, masikio na ngozi zetu? Hatukupitisha miaka na miaka pamoja nanyi na tukakutunzeni na kukuenzini, inakuwaje basi leo mnasema maneno kama haya dhidi yetu? Jibu vitakalotoa viungo litakuwa zito na la wazi, pale vitakaposema, sisi hatusemi kwa matashi yetu, bali Mwenyezi Mungu Mola aliyekuumbeni akakuleteni duniani kisha akakufufueni baada ya kukufisheni na akakisemesha kila kitu, ndiye aliyetutamkisha sisi pia kwa irada yake. Wakati mlipokuwa mkiambiwa duniani kwamba Mungu yuko naye ni mjuzi wa mnayoyafanya na wala hakuna kinachofichika kwake, yeye hamkuwa mkiamini, mlikuwa mnadhani Mwenyezi Mungu hayajui mengi ya mliyokuwa mkiyafanya. Hamkufikiria kama hata sisi pia tunashuhudia maneno na matendo yenu, na iko siku tutakuja kutamka na kutoa ushahidi dhidi yenu. Kwa sababu hiyo, mlikuwa mkifanya madhambi mbali na macho ya watu, bila kujua kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe anazijua siri zenu za ya dhahiri na batini, na anaowatuma pia wako na nyinyi kila mahala na wanayaona mnayoyafanya. Ukweli ni kwamba sisi viungo vya mwili tulikuwa mashahidi na waangalizi wa amali zenu. Vyovyote itakavyokuwa, imani potofu mliyokuwa nayo juu ya Mwenyezi Mungu ndiyo iliyokufanyeni leo mharibikiwe na mhasirike. Inafaa tuashirie pia hapa kuwa usemaji hauvihusu viungo vya mwili pekee, kwani siku ya Kiama si viungo vya mwanadamu tu vitakavyosema, kwa sababu ndani ya Qurani tukufu umeashiriwa pia usemaji wa mbingu na ardhi pamoja na moto wa Jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakika hasa ya mwanadamu ni roho yake, na mwili ni wenzo aliyokabidhiwa na kuwekwa kwenye mamlaka yake. Kwa hiyo siku ya kiama, viungo vya mwili huo vitaweza kutoa ushahidi dhidi ya hakika hiyo ya mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mashahidi wa siku ya kiama wataripoti na kutoa ushahidi wao kwa umakini na usahihi kwa namna ambayo hautaweza kukanushika. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba vitu vyote vilivyotuzunguka pamoja na viungo vya miili yetu ambavyo kidhahiri vinaonekana viko kimya na havina sauti, siku allah atakapotaka, vitakuja kusema na kutoa ushahidi kwa vilio ya shuhudia. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa watu waovu wanapata uthubutu na ujasiri wa kufanya madhambi kwa sababu wanaghafilika kuwa viungo vya miili yao ni mashahidi wa yale wayafanyayo. Ukweli ni kwamba ikiwa mwanadamu atajitambua kuwa katika muda wote na popote pale anapokuweko huwa anaonekana na Mwenyezi Mungu ambaye kwake yeye hakuna tofauti yoyote kati ya vinavyoonekana na vilivyofichikana, katu hatofanya dhambi na kumwasi mola wake. Vilevile aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba imani potovu na isiyo sahihi anayokuwa nayo mtu kuhusu Allah subhanahu wa taala ndiyo chanzo cha kiumbe huyo kuporomoka, kuangamia na kuhasirika. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya mia nane na sabini na saba ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana wa leo kwa kualiteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa Afrika Mashariki. Baada ya muda mrefu, nam na mna, tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana wa leo kwa kuiangazia magazeti nchini Kenya, naanza na Daily Nation ambalo limeandika kuwa Rais Uhuru Kenyatta ameanza ziara rasmi eh, kutembelea makao makuu ya kanisa katoliki duniani Vatican, ambapo amekutana na Papa Francis na wamebadilishana mawazo juu ya maswala ya kadhaa likiwemo janga la Covid-19 na uwekezaji wa kanisa hilo katika sekta ya, za afya na elimu nchini Kenya. Eh, Nation limedokeza kuwa Rais Kenyatta yuko Roma kwa mwaliko rasmi wa Papa na kwamba safari yake hiyo ni ya kihistoria kwani ni ya kwanza ya mkuu wa Kenya uh, kutembelea Vatican. Katika habari nyingine Daily Nation nimeandika kuwa Kenya imeripoti maambukizi mapya 1109 ya COVID-19 na wagonjwa 21 wameaga dunia kutokana na virusi hivyo katika masaa 24 yaliyopita. Waziri wa afya Mutahikagwe amesema kuwa maambukizi hayo yanaifanya jumla ya kesi za korona nchini Kenya kufikia 6774 wakati vifo vimeongezeka hadi 1193 Uh, tunaelekeza uh, uh, macho yetu uh, katika gazeti la Standard ambapo limeandika uh, kesi kuhusu wakili Paul Gisheru wa Kenya ambaye amejisalimisha katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Limeandika kuwa zimwi la ICC ambalo lilivamia Kenya uh, miaka ya nyuma limerudi tena na kumpelekea wakili Paul Gisheru kwenda The Hague. Standard limeongeza kuwa Gisheru, ambaye ni mwenyekiti wa taasisi moja ya serikali yumkini akafungwa miaka 30 gerezani baada ya mwonesha mashtaka wa ICC Fatu Bensuda kumfungulia mashtaka sita ya kutoa rushwa na kutumia njia za kifisadi kushawishi mashahidi ili kuzuia haki na uadilifu. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika kuwa kamati ya bunge imeonya kuwa vituo vya polisi vinaweza kuwa wasambazaji wakubwa zaidi wa ugonjwa wa COVID-19 iwapo hatua madhubuti hazitochukuliwa. Kamati ya bunge ya utawala na usalama wa taifa imekemea ukosefu wa hatua madhubuti za kushughulikia janga hilo ikionya kuwa e, vituo vya polisi vinabaki kuwa hatari kubwa kwa maafisa na watu wanaopelekwa uh, huko. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo la Standard vinasema vijana wananufaika zaidi na mapendekezo ya BBI asema Gideon Moi, seneta wa Baringo, na polisi yalitia nguvuni genge linalotengeneza nyanya za makopo bila ya kuwa na nyanya. Da, haula. Tukirudi tena katika kadhia ya wakili uh, Paul Gisheru, gazeti la Taifa Leo Jumamosi limeandika kuwa wakili Paul Gisheru anadaiwa kushawishi mashahidi wajiondoe katika kesi iliyomkumba naibu rais William Ruto katika mahakama ya kimataifa ya ICC. Ameambia mahakama hiyo hakushurutishwa na yeyote kujisalimisha. Gisheru ambaye alijisalimisha kwa ICC Jumatatu amesema aliamua mwenyewe kujisalimisha katika mashtaka yaliyosoma, upande wa mashtaka ambao uliwakilishwa na Anton Steinberg ulidai kuwa Gisheri Gisheru walihusika katika kuhonga mashahidi kati ya shilingi milioni moja hadi milioni tano za Kenya, huku wengine wakiahidiwa kupewa ajira endapo wangeondoa ushahidi wao kuhusu ghasia za baada ya uchaguzi mwaka elfu mbili na saba. Tunaelekeza dira yetu dondozi wa magazeti nchini Tanzania sasa, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeitanguliza mbele ya habari yenye kichwa cha maneno kisemacho ni majaaliwa tena wachambuzi waeleza nafasi yake kuteuliwa tena kushika wadhifa wa waziri mkuu kwa miaka mingine mitano ya Rais John Pombe Magufuli. Mwananchi pia limeandika kuwa rais wa Zanzibar Dkt Hussein Mwinyi amewahimiza Watanzania kuilinda amani, kwa sababu ikipotea itakuwa kazi kuirejesha. Dkt Mwinyi aliyesema hayo jana Ijumaa baada ya swala ya Ijumaa katika msikiti wa Nunge jijini Dodoma. Halikadhalika, gazeti hilo limeandika kuwa waalimu wawili wa shule ya awali na msingi ya Holy Cross Nursery iliyopo wilayani Temeke, Dar es Salaam wamefikishwa katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu wakikabiliwa na shtaka la mauaji ya mwanafunzi wa shule hiyo Ketbert Chawe. Vichwa vya habari nyingine muhimu katika gazeti hilo vinasomeka hivi: Lisu aeleza sababu kuhamia ubalozini; Biden achomoza majimbo ya Donald Trump; na Yanga Simba ni hesabu kali. Gazeti la Mtanzania limeipa kipaumbele zaidi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho homa, baraza la mawaziri: Profesa Ndalichako, Profesa Mpango, Dr Kimei, Profesa Mkenda na baadhi ya wabunge wapya wawekwa kapu la mchuano, nafasi aliokuwa akishikilia Mwinyi mtihani. Makonda naye atateuliwa. Habari nyingine yenye mvuto maalum katika ukurasa wa 19 wa gazeti la Mtanzania imepewa kichwa cha maneno kisemacho Trump mwisho mbaya. Jimbo la Georgia lilikuwa la mwisho kuamua hatima yake na malizia huko nchini Rwanda na kuliangazia gazeti la New Times ambalo limeleka kwa upande wa mashtaka. Juma ya jana Novemba 6 uliitaka korti ya kati ya Nyarugenge kumfunga jela waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Pierre Damiene Abuarimeni kwa miaka mitano kwa na kumpiga faini ya faranga milioni mia nane tisini na mbili kwa kosa la kutoa cheki feki la ziada. Sina kutoka meza udondozi wa magazeti. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza mawaidha ambayo ataleto na Shekh Abdurazak kuhusu maana ya kumsalia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Karibuni. aya ambayo kila tunapokaa vikao kama hivi hupamba vikao vyetu, na aya hii huashiria agizo la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa waumini juu ya wajibu wao wa kumsalia bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Na jambo kubwa katika kikao chetu hiki kuliko mengine yote bali sababu ya kikao chetu hiki ni kumsalia mtume. Kwa hivyo tunatamani katika dakika chache hizi tuweze kuitizama aya hii na tutizame kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anakusudia nini katika aya hii ambayo ametuagiza kwamba kupitia aya hii tumsalie bwana mtume. Aya iliyohifadhiwa na sisi sote tulioketi hapa ni aya katika surati al-Ahzab. Lakini kabla ya aya hiyo, kuna aya inayosema huwa alladhi yusalli alaykum yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndiye ambaye yusalli aleik, anakusalieni, ikifaa e, kusemwa hivyo, wa malaikatuhu, na malaika wake. Kwa maana hiyo ni kwamba na malaika wake wanakusalieni. Kwa nini wanakusalieni? Liyukhrijakum minadhulumati ila an-nuri. Mwenyezi Mungu na malaika wake wanakusalieni, ili wakutoeni katika kiza kuelekea katika mwanga hilo ndio lengo la Mwenyezi Mungu na malaika kukuswalieni. Wa kana bil mu'minina rahima, na amekuwa Mwenyezi Mungu kwa waumini ni mwingi wa rehma. Na hapa ninataka twende pamoja makini tuone uwiano baina ya kumswalia Mtume au kusaliwa sisi na Mungu na malaika na rahma, rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala katika aya za ajabu katika Qur'ani ni aya hii ambayo Mwenyezi Mungu kabla hajatuamrisha, kwamba tufanye Mungu anatuambia tufanye, anatuambia kwingine tusifanye, anatuamrisha, anatukataza. Lakini aya hii kabla hajatuamrisha, kwanza ametoa kile kinachoitwa kauli taarifa, al-ikhbaru, katoa taarifa ya kwamba yeye analifanya hilo, Inna Allaha wa malaikatahu yusalluna ala nabiy Sasa hii ni amri, lakini baada ya taarifa ya kwamba Mungu mwenyewe anamsalia, malaika wake wanamswalia, sasa takhallaqu bi akhlaqi llah, ibebeni hiyo sifa ya Mwenyezi Mungu, fanyeni na nyie. Na bila shaka swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume na swala ya malaika kwa mtume na amri ya Mwenyezi Mungu ya kumswalia mtume kwa binadamu hilo neno swala linatofautiana kwa wote hawa. Mwenyezi Mungu anamswalia Bwana Mtume, ina maana yake. Malaika wanamswalia Bwana Mtume, ina maana yake. Na nyie waumini, mswalieni Bwana Mtume, ina maana yake. Kwa hivyo, kila mmoja swala yake ni tofauti na mwingine, kwa sababu hakuna yeyote katika sisi anayesema makusudiwa ya swala ni kusimama ukaleta takbira ya kuherimia swala ukarukui ukasujudi ukavifanya vyote vile kwa ajili ya Mtume, hakuna anayesema hivyo. Kwa hivyo lazima iwe na maana nyingine, na maana ya kiistilahi, istilahi ya kisheria swala ni hiyo tunayoiswali sisi, kwa maana ya kukimu sala, tukaanza kwa takbira, tukamalizia kwa takbira. Hii ni istilahi ya kisheria ama. Istilahi ya kilugha au tuseme maana ya kilugha, swala ni dua na hivi ndivyo ambavyo hata ndugu zetu wa Kinasara wanasema wanasali, maanake wanafanya maombi. Na inasemekana katika lugha zote zenye asli aslu assaamia, neno hili kusali lina maana ya kufanya maombi, kuomba dua. Wasalli alaihim inna salataka sakanun lahum, waombee dua. Kwa hivyo hiyo ni maana ya kisheria, istilahi ya kisheria, na maana ya kilugha. sasa Pamesemwa kuhusu sala ya Mwenyezi Mungu kwa Mtume, maana yake ni nini? Katika hili kuna kauli tatu. Kauli ya kwanza ni kwamba maana ya Mwenyezi Mungu kumsalia Mtume, maana yake ni arrahma, ni rehma ya Mwenyezi Mungu kwa Mtume. Inna Allaha wa malaikatahu yusalluna ala nabi. Sala ya Mwenyezi Mungu ni tofauti na sala ya malaika na ni tofauti na amri yetu ya kumswalia mtume, kwa sababu kila mmoja ana daraja tofauti na mwingine. Kwa hivyo rahma ya Mwenyezi Mungu kwa mtume, kumshushia rahma zake bwana mtume, ndiyo swala ya Mungu kwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hii ni kauli ya kwanza. Kauli nyingine ya pili Swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume, maana yake ni athanaa, ni kule Mwenyezi Mungu kumsifu mtume, kumsifu mbele ya malaika, kumsifu mbele ya binadamu, kumsifu mbele ya viumbe vyake vyote. Hii ndiyo maana ya Mungu kumswalia mtume, kwamba anamsifu mbele ya viumbe vyake. Na maana ya tatu ambayo imepokelewa vile vile katika maana ya Mungu kumswalia mtume ni kumpandisha daraja kumnyanyua cheo. Sasa hawa ambao wanasema maana yake ni kumsifu mtume au kumnyanyua cheo chake na daraja yake wanasema kwamba Mwenyezi Mungu ndani ya Qur'ani ametofautisha baina ya sala na rehma. Kwa hivyo haiwezekani ikawa sala maana yake ni rehma, kwa sababu Mwenyezi Mungu anasema alladhina idha asabatuhum musibatun qalu inna lillah wa inna ilayhi raji'un, kisha Mungu akaendelea kwa kusema ulaiika alaihim salawatun min rabbihi min rabbihim min rabbihim wa rahma. Hao wana salawatun min rabbihim, lakini wana zaidi ya salawatu, wana rahma. Kwa hivyo wakasema kwamba salawatu ni kitu kingine na rahma ni kitu kingine, kwa hivyo makusudiwa la sio leo katika historia leo ni jumamosi tarehe 21 ishirini na moja mfunguo sita rabiul awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe saba novemba mwaka elfu mbili na ishirini miladia katika siku kama ya leo miaka mia moja na tisini na tisa iliyopita sawa na tarehe 21 mfunguo 6 arbiul arabiul awal mji wa Yerevan ulidhibitiwa na kutwaliwa na majeshi ya Rasia. Tukio hilo lilijiri wakati wa vita vya pili kati ya Iran na Rasia. Mji huo ulitekwa katika zama za Fath Ali Shah Kajar na kisha kukabidhiwa kwa Rasia. Matokeo ya kushindwa huko kukawa ni kutiwa saini makubaliano yaliyojulikana kama mkataba wa Turkmanchai. Kwa mujibu wa mkataba huo na kutokana na no udhaifu wa shaha Kajar, sehemu kubwa ya ardhi ya kaskazini mwa Azerbaijan na Kaukasia iliyokuwa sehemu ya Iran ikaunganishwa na Rasia. Siku kama ya leo miaka mia moja na hamsini na tatu iliyopita Madam Escudo Doska ambaye baadaye ilikuwa maarufu kwa jina la Maria Curie alizaliwa huko Woso, mji mkuu wa Poland. Baba yake alikuwa profesa wa fizikia, na baadaye Madam Curie pia alielekea Paris, Ufaransa kwa ajili ya kujiendeleza kimasomo katika taaluma hiyo ya baba yake. Madam Curie alifunga ndoa na Pierre Curie, mwanafizikia wa Ufaransa, wakati alipokuwa masomoni. Hatimaye mwanamama huyo alifanikiwa kuvumbua mada ya radium baada ya utafiti wa miaka mingi. Miaka 107 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Albert Camus, mwandishi mashuhuri wa Ufaransa. Licha ya kuwa familia yake ilikuwa masikini, lakini kutokana na kipaji, bidii pamoja na irada thabiti aliyokuwa nayo, Camus alifanikiwa kupata umashuhuri mkubwa. na katika siku kama ya leo miaka 64 iliyopita vita vya mfereji wa Suez vilimalizika baada ya uingiliaji kati ya Umoja wa Mataifa. Vita hivyo vilianza baada ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kushambulia jangwa la Sinai na kufuatia mashambulizi ya askari wa miavuli wa Uingereza na Ufaransa katika eneo la mfereji huo. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla hatujaondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Mawaziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Iran na Cuba wamekutana huko Havana, Cuba. Mohamed Jawad Zarif ambaye yuko nchini Cuba kwa ziara rasmi amekutana na mwenzake wa nchi hiyo Bruno Rodriguez ambapo amejadili masuala ya kisiasa, kiuchumi na kimataifa idadi kubwa ya wafuasi wa rais Donald Trump Amerikani, wa Marekani wameonekana katika vituo kadhaa vya kuhesabu kura nchini humo wakiwa wamebeba silaha zikiwemo bunduki za rashasha na kuibua hofu na waka miongoni mwa wale wanaojihusisha na zoezi la kuhesabu kura huku o, mgombea wa chama cha upinzani cha Demokrat Joe Biden akionekana kuongoza kwa wingi wa kura. Kinara wa upinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Moise Katumbi, jana alirejea katika mji mkuu Kinshasa baada ya miaka mitano, na leo anatazamiwa kukutana na Rais Felix Tshisekedi wa nchi hiyo kwa ajili ya ushirikiano wa kisiasa. Duru za habari zimedokeza kuwa mateka maarufu Mpalestina amesitisha mgomo uliodumu siku mia na tatu wa kukataa kula chakula baada ya idara ya magereza katika utawala wa kizaini wa Israel kusalimu amri mbele ya irada yake na mashirika ya Umoja wa Mataifa. Mtunguja wa Bumbula, Tanga, Tanzania, nyote kwa kuwa nasi eh, hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.