Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea Mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa Mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Niliyeko studioni asubuhi hii ni mimi Amir Ibrahim Rutajengwa. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema Putin akosoa kuvunjiwa heshima dini kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, mtasikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji uh, samahani, kipindi cha darsa ya Qurani. Kipindi hicho uh, uh, kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika tutakuwa na kipindi maalum cha mawaidha ya Sheikh Abdurazak uh, akizungumzia maana ya kumsalia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Baada ya hapo, mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Wademokrati wameanza kusherehekea ushindi wa mgombea wa chama hicho Joe Biden, na huku Trump akionya kwamba atajitangaza mshindi iwapo Biden atafanya hivyo. Okonjo Iweala akaribia kuwa mkurugenzi wa WTO licha ya vizuizi vya Trump. Ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, imekadhibisha madai kwamba Putin atang'atuka madarakani kwa kusumbuliwa na ugonjwa wa Parkinson, na Skyline International Foundation yasema Saudi Arabia inapaswa kuachia huru wafungwa wa kisiasa. Na sasa ni habari kamili. Mgombea wa urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Democratic Joe Biden anaendelea kumtimulia kivumbi mpinzani wake wa chama cha Republican Donald Trump katika matokeo ya uchaguzi wa rais wa Marekani kwenye majimbo mawili muhimu ya Pennsylvania na Georgia ambayo huenda yakamkabidhi rasmi Biden ufunguo wa kuingia ikulu ya White House. Baada ya kuhesabiwa asilimia 96 ya kura zote zilizopigwa, mgombea wa chama cha Democratic Joe Biden alikuwa akiongoza kwa kura nyingi na kumwacha nyuma donald Trump. Televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kwamba Biden amemwacha nyuma Trump kwa zaidi ya kura elfu kumi na nne na mia tano katika jimbo la Pennsylvania peke yake. Ushindi wa Biden katika jimbo hilo lenye kura ishirini za wajumbe wa Electoral College utatosha kumtangaza rasmi kuwa rais mpya wa Marekani. Huko Philadelphia, wafuasi wa chama cha Democratic wameanza kusherehekea ushindi wa mgombea wa chama hicho kwa nderemwa na vifijo. Biden anatarajia kuhutubia Wamarekani muda wowote wa na inatazamiwa kwamba itakuwa hotuba ya ushindi. katika jimbo la Georgia, kituo cha utafiti cha Edison kimetangaza kwamba Joe Biden amezidi kumtimulia kivumbi Trump kwa kura 14,263. Wakati huo huo, spika wa Kongres ya Marekani Nancy Pelosi amesema kwamba Joe Biden anaelekea kushinda uchaguzi wa rais. Pelosi ametumia neno rais mteule Joe Biden, akimaanisha kwamba mgombea huyo wa chama cha Democratic ameshinda kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais. Sambamba na hayo yote, vyombo vya habari vya Marekani vinaeleza kwamba taasisi za usalama na upelelezi za nchi hiyo zimezidisha ulinzi wa Biden kadiri anavyokaribia zaidi mlango wa White House. CNN pia imetangaza kwamba mamlaka ya usafiri wa anga ya Marekani imezuia ndege kuruka katika anga ya, ya juu ya nyumba ya Biden na kituo cha timu yake ya kampeni za uchaguzi katika jimbo la Delaware. Katika upande mwingine, Donald Trump ameendelea kudai kwamba zoezi la kuhesabu kura za uchaguzi wa rais wa Marekani limegubikwa na udanganyifu mkubwa na kwamba amewasilisha mashtaka katika mahakama kuu ya federali. Trump pia amemtahadharisha mpinzani wake Joe Biden akiz, asijitangaze kuwa mshindi na kutishia kwamba iwapo atafanya hivyo, yeye pia atajitangaza mshindi katika uchaguzi wa rais wa Marekani. Mwanamke na Mwafrika wa kwanza, Jumatano ijayo, tarehe tisa mwezi huu wa Novemba, anaweza kuchaguliwa kuongoza shirika la biashara duniani WTO. Mwanamama Ngozi Ikonjo Iweala anachuana katika kuwania nafasi hiyo na mwanamama raia wa Korea Kusini, Yo Myung Hee. Rais Donald Trump wa Marekani amefanya juu chini ili kuzuia kuchaguliwa Bi Okonjo Iweala kwa mkurugenzi mkuu wa WTO, huku akionyesha kumuunga mkono waziwazi wazi wazi waziri wa biashara wa Korea Kusini. Hata hivyo, kamisheni ya Ulaya na Umoja wa Afrika zimepaza sauti zao na kumuunga mkono Ngozi Okonjo-Iweala raia wa Nigeria. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, amesema kwamba umoja huo unamuunga mkono mgombea raia wa Nigeria na kwamba AU inaamini kwamba WTO haitakwamishwa na lolote katika kupata chaguo sahihi kwa ajili ya kuliongoza shirika hilo. Donald Trump amekuwa akilikosoa shirika la biashara duniani na mara kwa mara amekuwa akizuia kuteuliwa majaji wapya na hivyo kusababisha kushindwa kuchukuliwa maamuzi kutokana na kukosekana idadi ya majaji inayohitajika. Huku Uganda ikikaribia kuendesha uchaguzi mkuu mapema mwakani, nchi hiyo imekuwa ikikabiliwa na changamoto nyingi, hususan janga la mafuriko ambalo limewaathiri wananchi wengi katika maeneo yaliyo karibu na maziwa na mito nchini Uganda. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ametutayarishia ripoti ifuatayo. Kufuatia mvua kubwa zinazonyesha karibu kila siku katika sehemu mbalimbali za Uganda, tatizo la mafuriko linakumba wananchi wapatao laki tisa hususan kwenye sehemu zilizoko karibu na maziwa na mito. Aidha, hata walioko katika sehemu za milimani kama Rwenzori karibu na mpaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Elgon mashariki mwa Uganda, sehemu ambayo ni hatarishi mno kwa zaidi ya miaka 10 sasa. Nabende wa Moto, mwenyeji wa eneo hilo karibu na mpaka wa Kenya, anasimulia hali ilivyo. Tunaweza kuongea juu ya Bududa lakini ni Bugisu yote, Bulambuli, Mbale, Sironko, Manafa na Misindwa na hata Bududa ambayo tunaongelea yote mabaromoko huwa inatokea kila mara. Sehemu za mkondo wa mto Nile pia zinatatizwa na mafuriko makubwa hadi kufikia kiwango cha kuwalazimisha wananchi kuhama makwao. Mashirika ya misaada ya kimataifa kama WFP, UNICEF na mengine yanashirikiana na serikali ya Kampala katika pilikapilika za kuwanusuru, lakini mzigo ni mkubwa; zaidi ya watu laki nane wanakosa kivuli huku watoto wasiozidisha miaka mitano wakikumbwa na maradhi yasababishwayo na uchafu. Shule na hospitali nyingi zimefunikwa au kuburutwa na maji, pamoja na wananchi kupoteza mifugo yao kutokana na mafuriko hayo. Mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mto Mpondwe na mito mingine miwili mikubwa imehamisha familia 55, ambapo wenyeji kadhaa wamehamia shuleni ambako pia hawana uhakika kwamba watakaa huko kwa muda mrefu, kabla ya maji ya mvua kuwatatiza. Maeneo ya katikati mwa Uganda katika mkondo wa mto Nile, nayo yanasumbuliwa na mafuriko kwa sababu ni ya tambarari. Kufuatia hayo, wananchi hawana chakula baada ya mashamba yao kufyekwa. Zaidi ya hayo, wenyeji wanahujumiwa na wanyama kama mamba viboko na nyoka. Wanasiasa wanaotafuta kura sasa hivi kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka ujao wana kazi ngumu ya kuwafikia wananchi hao, kwani njia nyingi hazipitiki, huku wananchi wenyewe wakitafuta namna ya kuishi kuliko kusikiliza porojo za watafuta kura. Katika hali kama hii ni vigumu kulazimisha masharti ya kuzuia uenezaji wa mafua mapya ya COVID-19 kama wizara ya afya inavyokariria. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala na endelea kusikiliza taarifa habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Msemaji wa ikulu ya rais wa Russia jana Ijumaa alikadhibisha madai kwamba rais Vladimir Putin ana nia ya kujiuzulu kutokana na hali yake mbaya ya kimbaya kiafya. Dmitri Peskov amesisitiza kwamba rais Putin yuko katika hali nzuri kiafya. Taarifa hiyo ilitolewa baada ya gazeti la The Sun la Uingereza kuripoti kwamba Putin anapanga kung'atuka madarakani mwaka ujao, baada ya kuonyesha dalili za kuwa na ugonjwa wa pakinson. Dmitri Peskov amesema kwamba rais Vladimir Putin hana nia ya kujiuzulu na yuko katika hali nzuri ya kiafya. Gazeti la The San limeripoti kwamba wataalamu wamechunguza picha za hivi karibuni, ambapo mguu wa rais Putin ulionekana kuwa katika mwendo, huku akionekana kuwa na maumivu na kushikilia mkono wa kiti. Gazeti hilo limeandika kwamba vidole vya Putin vilionekana vikitetemeka wakati alipokuwa ameshika kikombe kinachoaminika kuwa ni dawa ya kutuliza maumivu. Ripoti hiyo imetolewa baada ya bunge la Russia kupendekeza sheria inayowapa kinga marais wa zamani wa nchi hiyo kutokana na mashtaka ya kutenda jinai katika maisha yao yote, na si tu wakati wanapokuwa madarakani. Muswada huo uliochapishwa kwenye wavuti wa serikali, ni moja kati ya masuala kadhaa yaliyowasilishwa katika marekebisho ya katiba ambapo moja ya mambo hayo e, ni ile sheria inayomruhusu Putin kugombea tena kiti cha urais wakati muhula wake utakapomalizika mwaka 2024. Na, na shirika la kimataifa la Skyline International Foundation lenye makao yake makuu Stockholm nchini Sweden limeitaka jamii ya kimataifa ishinikize serikali ya Saudi Arabia ili iwachie huru makumi ya wafungwa wa kisiasa. Shirika hilo la kimataifa limesisitiza kwamba Umoja wa Mataifa na jumuiya nyingine za kimataifa zinapaswa kuchukua hatua za maana za kusitisha ukiukwaji mkubwa wa uhuru na haki za binadamu nchini Saudi Arabia kwa kuanzisha uchunguzi kuhusu kesi za kutiwa nguvuni raia kwa kosa la kutumia uhuru wao wa kujieleza na kusema. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho: Putin akosoa suala la dini kuvunjiwa heshima kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza. Kuongezeka vitendo vya kuvunjiwa heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama nchini Ufaransa na kuungwa mkono vitendo hivyo na rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo kwa kisingizio cha kutetea uhuru wa kusema na kujieleza ni jambo ambalo limeamsha hasira kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Mara hii rais Vladimir Putin wa Russia kwa upande wake amechukua msimamo dhidi ya tabia ya hiyo ya nchi za magharibi kuvunjia heshima matukufu ya kidini. Akizungumza hivi karibuni katika kikao cha viongozi wa dini tofauti za Rasia, na kwa kuzingatia kukasirishwa Waislamu ulimwenguni na msimamo wa kibaguzi wa hivi karibuni wa serikali ya Ufaransa dhidi ya Waislamu, Rais Putin amesisitiza kwamba uhuru wa kujieleza haupasi kutumika kuwaudhi wafuasi wa dini nyingine. Ametaka hatua za dharura zichukuliwe kwa ajili ya kuzuia hitilafu za kidini. Msimamo huo wa Putin kwa hakika ni ukosoaji dhidi ya msimamo wa Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ambaye ametetea kwa nguvu zake zote kitendo cha jarida moja la nchi hiyo cha kuchapisha vijikatuni vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa kisingizio cha kutetea uhuru wa kusema katika nchi hiyo ya Ulaya. Msimamo huo wa kibaguzi na wa kupindukia wa Macron na serikali yake umeibua hisia kali katika pembe tofauti za dunia, hasa katika ulimwengu wa Kiislamu ambapo katika siku za karibuni kumetokea mashambulizi ya silaha baridi na moto nchini Ufaransa kwenyewe na vilevile vile huko Austria. Putin amekemea misimamo ya kupindukia mpaka katika pande zote mbili na kusema, tunashuhudia vitendo vya chuki vikitekelezwa na baadhi ya watu wanaotumia kisingizio cha uhuru wa kujieleza kuwaudhi wafuasi wa dini nyingine, na wakati huo huo watu waliochukizwa na jambo hilo kuchukua misimamo ya kupindukia mpaka kwa kuhalalisha vitendo vyao vya mabavu na kutovumilia wenzao. Msimamo wa Putin akiwa kiongozi wa nchi ya Kikristo inayofuata madhehebu ya Orthodox, unathibitisha kwamba hakubaliani na msimamo wa siasa za nchi za magharibi zinazodai kwamba ni za Kikristo na ambazo zinaendesha siasa za chuki na uhasama dhidi ya dini ya Kiislamu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. na ali zake watu harifu kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 877 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kumi na tisa na ishirini za sura hiyo ambazo zinasema: A'udhu billahi minash shaitani rrajim, wa yawma yuhsharu a'da'u Allahi ilan nar fa hum yuzaun. Na siku watakapokusanywa maadui wa Mwenyezi Mungu kwenye moto yatawashuhudia masikio yao na macho yao na ngozi zao kwa waliokuwa wakiyatenda. Katika darsa iliyopita tulizungumzia adhabu zilizowapata madhalimu na wahalifu wa amri za Mwenyezi Mungu hapa duniani. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia adhabu itakayowafika watu hao akhira, kwa kueleza kwamba watu wanaowapinga mitume wa Mwenyezi Mungu na mafundisho yao na wakachukua hatua wa dhidi yao, hao kwa hakika ni maadui wa Mwenyezi Mungu na wameamua kukabiliana na yeye Mola. Kwa hivyo siku ya kiyama wataongozwa kwenda kutiwa motoni mithili ya wahalifu waliopangwa kwenye safu moja kwa ajili ya kupelekwa gerezani. Ni wazi kwamba wakati mtu muovu na mhalifu atakapouona moto atataka kujitoa hatiani kwa kukana na kulalamika. Kurani tukufu inasema wakati huo viungo vya miili ya watu waovu yakiwemo masikio, macho, pamoja na ngozi zao zitatamkishwa na kutoa ushahidi dhidi yao, ushahidi ambao haitayumkinika kuukana kwa njia yoyote ile, kwa sababu mashahidi hao ni viungo vya mwili wa mtu mwenyewe, walikuwa pamoja naye kila mahali, huku wakishuhudia kila kitu. Kwa hivyo viungo hivyo vitatoa ushahidi dhidi yake. Ushahidi huo wa siku ya Kiama unaonyesha kuwa yote ayasemayo na ayatendayo mtu hapa duniani yanarekodiwa na kuhifadhiwa na nafsi yake mwenyewe, na athari zake zinasalia kwenye mwili na viungo vyake. Ukweli ni kwamba siku ya Kiama ni siku ya aibu kubwa ni siku ambayo mwili mzima wa mwanadamu utatamkishwa na siri zake zote zitafichuka. Waovu na wafanya madhambi watapatwa na hofu kubwa na mshtuko wa ajabu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba shirki na ukafiri vina viwango, ikiwemo cha mtu kufika hadi badala ya kumkanusha tu Mwenyezi Mungu akaanzisha uadui pia na muumba huyo wa ulimwengu, kutokana na inadi na uadui wake dhidi ya haki. Mtu kama huyo hula njama na kuchukua hatua dhidi ya kitabu cha Allah na mafundisho ya mitume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kutoa ushahidi viungo vya mwili kunamaanisha kwamba viungo hivyo vinaelewa yote yafanywayo na mwanadamu hapa duniani na vitakwenda kuyaeleza siku kuya ya kiama ya Rabbil Alamin, ya Rabbil Alamin, ya Rabbil Alamin, ya Rabbil Alamin. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 21. Na wao wataziambia ngozi zao kwa nini mmetushuhudilia? Nazo zitasema ametutamkisha Mwenyezi Mungu ambaye ametamkisha kila kitu, na yeye ndiye aliyekuumbeni mara ya kwanza, na kwake yeye tu mtarejeshwa. Na hamkuwa wenye kujificha hata masikio yenu na macho yenu na ngozi zenu zisikushuhudilieni, lakini mlidhani kwamba Mwenyezi Mungu hayajui mengi katika mliokuwa mkiyatenda. Baada ya viungo vya mwili kutoa ushahidi dhidi ya waovu, watu hao wataaibika na kufedheheka sana na kuamua kuvifokea viungo vyao, kwa kuviuliza: kwa nini mnatoa ushahidi dhidi yetu? Kwani nyinyi si mikono, miguu, macho, masikio na ngozi zetu? Hatukupitisha miaka na miaka pamoja nanyi na tukakutunzeni na kukuenzini, inakuwaje basi leo mnasema maneno kama haya dhidi yetu? Jibu vitakalotoa viungo litakuwa zito na la wazi pale vitakaposema, sisi hatusemi kwa matashi yetu, bali Mwenyezi Mungu mola aliyekuumbeni akakuleteni duniani kisha akakufufueni baada ya kukufisheni na akakisemesha kila kitu. Ndiye aliyetutamkisha sisi pia kwa irada yake. Wakati mlipokuwa mkiambiwa duniani kwamba Mungu yuko naye ni mjuzi wa mnayoyafanya na wala hakuna kinachofichika kwake, yeye hamkuwa mkiamini. Mlikuwa mnadhani Mwenyezi Mungu hayajui mengi ya mliyokuwa mkiyafanya. Hamkufikiria kama hata sisi pia tunashuhudia maneno na matendo yenu, na iko siku tutakuja kutamka na kutoa ushahidi dhidi yenu. Kwa sababu hiyo, mlikuwa mkifanya madhambi mbali na macho ya watu, bila kujua kwamba Mwenyezi Mungu mwenyewe anazijua siri zenu za ya dhahiri na batini, na anaowatuma pia wako na nyinyi kila mahala na wanayaona mnayoyafanya. Ukweli ni kwamba sisi viungo vya mwili tulikuwa mashahidi na waangalizi wa amali zenu. Vyovyote itakavyokuwa imani potofu mliyokuwa nayo juu ya Mwenyezi Mungu ndiyo iliyokufanyeni leo mharibikiwe na mhasirike. Inafaa tuashirie pia hapa kuwa Usemaji hauvihusu viungo vya mwili pekee, kwani siku ya Kiama si viungo vya mwanadamu tu vitakavyosema, kwa sababu ndani ya Kurani tukufu umeashiriwa pia usemaji wa mbingu na ardhi pamoja na moto wa Jahannam. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba hakika hasa ya mwanadamu ni roho yake, na mwili ni wenzo aliyokabidhiwa na kuwekwa kwenye mamlaka yake. Kwa hiyo siku ya kiama, viungo vya mwili huo vitaweza kutoa ushahidi dhidi ya hakika hiyo ya mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mashahidi wa siku ya kiama wataripoti na kutoa ushahidi wao kwa umakini na usahihi kwa namna ambayo hautaweza kukanushika. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba vitu vyote vilivyotuzunguka pamoja na viungo vya miili yetu ambavyo kidhahiri vinaonekana viko kimya na havina sauti, siku Allah atakapotaka vitakuja kusema na kutoa ushahidi kwa viliyo ya shuhudia. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kuwa watu waovu wanapata uthubutu na ujasiri wa kufanya madhambi kwa sababu wanaghafilika kuwa viungo vya miili yao ni mashahidi wa yale wayafanyayo. Ukweli ni kwamba ikiwa mwanadamu atajitambua kuwa katika muda wote na popote pale anapokuweko, huwa anaonekana na Mwenyezi Mungu ambaye kwake yeye hakuna tofauti yoyote kati ya vinavyoonekana na vilivyofichikana katu hatofanya dhambi na kumwasi mola wake. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba imani potovu na isiyo sahihi anayokuwa nayo mtu kuhusu Allah subhanahu wa ta'ala ndiyo chanzo cha kiumbe huyo kuporomoka kuangamia na kuhasirika. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 877 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. <muchiliki> Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa katika nchi za Kenya na Tanzania. Nchini Kenya, tunaanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika kwamba Rais Uhuru Kenyatta ameanza ziara rasmi huko Vatican kwa kukutana na Papa Francis ambako wamebadilishana mawazo juu ya masuala kadhaa, likiwemo janga la COVID-19 na uwekezaji wa Kanisa Katoliki katika sekta ya afya na elimu nchini Kenya. Katika habari nyingine, Daily Nation limeandika kwamba Kenya imeripoti maambukizi mapya 1109 ya COVID-19 na wagonjwa 21 wameaga dunia kutokana na virusi hivyo katika masaa 24 yaliyopita. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasema: niondoweni kizuizini, wakili wa Ruto aiomba mahakama ya ICC na Ethiopia yaanzisha mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa TPLF. Kuhusiana na kadhia ya wakili Paulo Gicheru na Mahakama ya ICC, gazeti la Standard limeandika kwamba uh, zimwi la ICC ambalo limevamia Kenya uh, limerudi tena na kumpelekea wakili Gichuki kupelekea wakili Gicheru kwenda tena The Hague. Standard Uh, limeongeza kwamba Gicheru ambaye ni mwenyekiti wa Export Processing Zone Authority yumkini akafungwa miaka 30 jela baada ya mwendesha mashtaka wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC Fatou Bensouda kumfungulia mashtaka sita ya kutoa rushwa na kutumia nje, njia za kifisadi kuwashawishi mashahidi. Katika habari nyingine ya gazeti hilo, uh, kumeandikwa kwamba kamati ya bunge imeonya kwamba vituo vya polisi vinaweza kuwa wasambazaji wakubwa zaidi wa COVID-19 iwapo hatua madhubuti hazitachukuliwa. Kamati ya bunge, utawa, bunge ya utawala na usalama wa taifa imekemea ukosefu wa hatua madhubuti za kushughulikia janga la korona, ikionya kwamba vituo vya polisi vinabaki kuwa hatari kwa maafisa na watu wanaopelekwa katika maeneo hayo vichwa vya habari nyingine katika gazeti la leo la Standard vinasema vijana watanufaika zaidi na mapendekezo ya BBI asema Gideon, na polisi yalitia nguvuni genge linalotengeneza nyanya za makopo bila ya kuwa na nyanya. Tukirudi tena katika kadhia ya wakili wa Ruto, Paul Gicheru, gazeti la Taifa Leo Jumamosi limeandika kwamba wakili Paul Gicheru anayedaiwa kushawishi mashahidi wajiondoe katika kesi inayomkumba naibu rais William Ruto katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ameiambia mahakama hiyo ha hakushurutishwa na yeyote kujisalimisha. Gicheru ambaye alijisalimisha kwa ICC Jumatatu iliyopita amesema aliamuru mwenyewe aliamua mwenyewe kujisalimisha katika mashtaka yaliyosomwa. Uh, upande wa mashtaka ambao uliwakilishwa na bwana Antony Steinberg alidai ulidai kwamba Bwana Gicheru alihusika katika kuhonga mashahidi kati ya shilingi milioni moja hadi milioni tano za Kenya, huku wengine wakiahidiwa kupewa ajira endapo wangeondoa ushahidi wao kuhusu ghasia za baada ya uchaguzi mkuu mwaka 2007 nchini Kenya. Nchini Tanzania tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno ni Majaliwa tena wachambuzi waeleza nafasi ya Kassim Majaliwa uh, kuteuliwa tena kushika wadhifa wa waziri mkuu kwa miaka mingine mitano ya JPM. Mwananchi pia limeandika kwamba rais wa Zanzibar Dk Hussein Mwinyi amewahimiza Watanzania kulinda amani kwa sababu ikipotea itakuwa kazi kuirejesha. Dk Mwinyi aliyesema hayo jana Ijumaa baada ya swala ya Ijumaa, uh, katika msikiti wa Nunge jijini Dodoma. Vile vile limeandika kwamba walimu wawili wa shule ya awali ya msingi ya Holy Cross Nursery iliyopo wilayani Temeke wamefikishwa katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu wakikabiliwa na shtaka la mauaji ya mwanafunzi wa shule hiyo, uh, Gatbat Chawe. Gazeti la Mtanzania limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno uh: homa baraza la mawaziri Profesa Ndali Chako, Profesa Mpango, D Kimei, Profesa Mkenda na baadhi ya wabunge wapya wawekwa kapu la mchuano nafasi aliyokuwa akishikilia Mwinyi mtihani Makonda naye kuteuliwa. Habari nyingine yenye mvuto uh, maalum uh, katika ukurasa wa kumi na tisa wa gazeti la Mtanzania imepewa kichwa cha maneno Trump mwisho mbaya jimbo la Georgia, Uh, lilikuwa la mwisho kuamua hatima yake, watoto wake waishukia Republican. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi maalum ambacho ni mawaidha yanayoletwa kwenu na, na Ustadh Abdurazak akizungumzia maana ya kumsalia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Aa, na mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. Salli ya Rabbi ala Muhammad wa ala ali Bayti Muhammad. Audhu billahi minash shaitani rrajim. Bismillahir rahmanir rahim. Alhamdulillah Wa kana bil mu'minina rahima. Sadaqallahu al aliyyu al adhim. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Kwanza tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, vile vile na kumtakia rehma na amani bwana wetu mtukufu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Aya tuliyotangulia kuisoma ndiyo aya ambayo kila tunapokaa vikao kama hivi hupamba vikao vyetu na aya hii. Huashiria agizo la Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa waumini juu ya wajibu wao wa kumsalia Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam. Na jambo kubwa katika kikao chetu hiki kuliko mengine yote, bali sababu ya kikao chetu hiki ni kumsalia Mtume. Kwa hivyo, tunatamani katika dakika chache hizi huweze kuitizama aya hii na tutizame kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anakusudia nini katika aya hii ambayo ametuagiza kwamba kupitia aya hii tumsalie Bwana Mtume. Aya iliyohifadhiwa na sisi sote tuloketi hapa ni aya katika surati Al-Ahzabi, lakini kabla ya aya hiyo kuna aya inayosema huwa alladhi yusalli alaikum. Yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ndiye ambaye yusalli alaik, anakusalieni ikifaa kusemwa hivyo, wa malaikatuhu, na malaika wake. Kwa maana hiyo ni kwamba na malaika wake wanakusalieni. Kwa nini wanakusalieni? liyukhrijakum min adhulumati ila nnuri, Mnyezi Mungu na malaika wake wanakusalieni ili wakutoeni katika kiza kuelekea katika mwanga. Hilo ndio lengo la Mnyezi Mungu na malaika kukusalieni wa kana bil mu'minina rahima, na amekuwa Mwenyezi Mungu kwa waumini ni mwingi wa rehma. Na hapa ninataka twende pamoja makini, tuone uwiano baina ya kumsalia mtume au kusaliwa sisi na Mungu na malaika, na rahma rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika aya za ajabu katika Qur'ani ni aya hii ambayo Mwenyezi Mungu, kabla hajatuamrisha kwamba tufanye, Mungu anatuambia tufanye, anatuambia kwingine tusifanye, anatuamrisha, anatukataza. Lakini aya hii, kabla hajatuamrisha, kwanza ametoa kile kinachoitwa kauli taarifa, al-ikhbaru, katoa taarifa ya kwamba yeye analifanya hilo, inna Allaha wa malaikatahu yusalluna ala nabiy Sasa hii ni amri lakini baada ya taarifa ya kwamba Mungu mwenyewe anamswalia malaika wake wanamswalia. Sasa takhallaqu bi akhlaqillah, ibebeni hiyo sifa ya Mwenyezi Mungu, fanyeni na nyie na bila shaka swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume na swala ya malaika kwa mtume na amri ya Mwenyezi Mungu ya kumswalia mtume kwa binadamu hilo neno swala linatofautiana kwa wote hawa. Mwenyezi Mungu anamswalia bwana mtume, ina maana yake, malaika wanamswalia bwana mtume, ina maana yake, na nyie waumini mswalieni bwana mtume, ina maana yake. Kwa hivyo kila mmoja swala yake ni tofauti na mwingine, kwa sababu hakuna yoyote katika sisi anayesema makusudiwa ya swala ni kusimama ukaleta takbira ya kuherimia swala ukarukui ukasujudi ukavifanya vyote vile kwa ajili ya Mtume, hakuna anayesema hivyo. Kwa hivyo lazima iwe na maana nyingine, na maana ya kiistilahi, istilahi ya kisheria, swala ni hiyo tunayoiswali sisi, kwa maana ya kukimu sala, tukaanza kwa takbira, tukamalizia kwa takbira. Hii ni istilahi ya kisheria. Ama istilahi ya kilugha, au tuseme maana ya kilugha, swala ni dua na hivi ndivyo ambavyo hata ndugu zetu wa Kinasara wanasema, wanasali maanake wanafanya maombi. Na inasemekana katika lugha zote zenye asli aslu assaamia, neno hili kusali lina maana ya kufanya maombi, kuomba dua. Wasalli alaihim inna salataka sakanun lahum, waombee dua. Kwa hivyo hiyo ni maana ya kisheria, istilahi ya kisheria, na maana ya kilugha. Sasa pamesemwa kuhusu sala ya Mwenyezi Mungu kwa Mtume, maana yake ni nini? Katika hili kuna kauli tatu. Kauli ya kwanza ni kwamba maana ya Mwenyezi Mungu kumsalia Mtume, maana yake ni arrahma, ni rehma ya Mwenyezi Mungu kwa Mtume, inna allaha wa malaikatahu yusalluna ala nabii. Sala ya Mwenyezi Mungu ni tofauti na sala ya malaika na ni tofauti na amri yetu ya kumswalia mtume, kwa sababu kila mmoja ana daraja tofauti na mwingine. Kwa hivyo rahma ya Mwenyezi Mungu kwa mtume, kumshushia rahma zake bwana mtume, ndiyo swala ya Mungu kwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hii ni kauli ya kwanza. Kauli nyingine ya pili Swala ya Mwenyezi Mungu kwa mtume maana yake ni athanaa, ni kule Mwenyezi Mungu kumsifu mtume, kumsifu mbele ya malaika, kumsifu mbele ya binadamu, kumsifu mbele ya viumbe vyake vyote. Hii ndiyo maana ya Mungu kumswalia mtume, kwamba anamsifu mbele ya viumbe vyake. Na maana ya tatu ambayo imepokelewa vile vile katika maana ya Mungu kumswalia mtume ni kumpandisha daraja kumnyanyua cheo. Sasa hawa ambao wanasema maana yake ni kumsifu mtume au kumnyanyua cheo chake na daraja yake, wanasema kwamba Mwenyezi Mungu ndani ya Qur'ani ametofautisha baina ya sala na rehma. Kwa hivyo haiwezekani ikawa sala maana yake ni rehma, kwa sababu Mwenyezi Mungu anasema alladhina idha asabatuhum musibatun qalu Inna lillah wa inna ilayhi raji'un, kisha Mungu akaendelea kwa kusema, ulaika alayhim salawatun min rabbihi min rabbihim min rabbihim wa rahma. Hao wana salawatun min rabbihim, lakini wana zaidi ya salawatu, wana rahma. Kwa hivyo wakasema kwamba salawatu ni kitu kingine na rahma ni kitu kingine. Kwa hivyo makusudiwa la sio Leo ni Jumamosi, tarehe ya ishirini na moja mfunguo sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijiria, sawa na tarehe saba Novemba mwaka elfu mbili na ishirini Miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na tisini na tisa iliyopita, sawa na tarehe ya ishirini na moja mfunguo sita Rabiul Awal, Mji wa Yerevan ulidhibitiwa na kutwaliwa na majeshi ya Rasia. Tukio hilo lilijiri wakati wa vita vya pili kati ya Iran na Rasia. Mji huo ulitekwa katika zama za Fath Ali Shah Kajar na kisha kukabidhiwa kwa Rasia. Matokeo ya kushindwa huko kugawa ni kutiwa saini makubaliano yaliyojulikana kama mkataba wa Turkmanchai. Kwa mujibu wa mkataba huo na kutokana na no udhaifu wa shaha Kajar, sehemu kubwa ya ardhi ya kaskazini mwa Azerbaijan na Kaukasia iliyokuwa sehemu ya Iran ikaunganishwa na Rasia. Siku kama ya leo miaka mia moja na hamsini na tatu iliyopita Madam Sklodowska ambaye baadaye ilikuwa maarufu kwa jina la Maria Curie alizaliwa huko Warsaw, mji mkuu wa Poland. Baba yake alikuwa profesa wa fizikia na baadaye, Madam Curie pia alielekea Paris, Ufaransa kwa ajili ya kujiendeleza kimasomo katika taaluma hiyo ya baba yake. Madam Curie alifunga ndoa na Pierre Curie, mwanafizikia wa Ufaransa, wakati alipokuwa masomoni. Hatimaye mwanamama huyo alifanikiwa kuvumbua mada ya radium baada ya utafiti wa miaka mingi. Miaka 107 iliyopita katika siku kama leo alizaliwa Albert Camus, mwandishi mashuhuri wa Ufaransa. Licha ya kuwa familia yake ilikuwa masikini, lakini kutokana na kipaji, bidii pamoja na irada thabiti aliyokuwa nayo, Camus alifanikiwa kupata umashuhuri mkubwa. na katika siku kama ya leo miaka 64 iliyopita vita vya mfereji wa Suez vilimalizika baada ya uingiliaji kati ya Umoja wa Mataifa. Vita hivyo vilianza baada ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kushambulia jangwa la Sinai na kufuatia mashambulizi ya askari wa miavuli wa Uingereza na Ufaransa katika eneo la mfereji huo. Bado amekuwa nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mgombea urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Democratic Joe Biden anaendelea kumtimulia kivumbi mpinzani wake wa chama cha Republican Donald Trump katika matokeo ya uchaguzi wa rais wa Marekani kwenye majimbo mawili muhimu ya Pennsylvania na Georgia ambayo huenda yakamkabidhi rasmi Biden ufunguo wa kuingia ikulu ya White House mwanamke na Mwafrika wa kwanza. Jumatano ijayo tarehe tisa mwezi huu wa Novemba, anaweza kuchaguliwa kuongoza shirika la biashara duniani WTO mwanamama Ngozi Okonjo Iweala anachuana katika kuwania nafasi hiyo na mwanamama raia wa Korea Kusini, Yo Myung Hii. Msemaji wa ikulu ya rais wa Rusia jana Ijumaa alikadhibisha madai kwamba rais Vladimir Putin ana nia ya kujiuzulu kutokana na hali yake mbaya ya kiafya. Dmitri Peskov amesisitiza kwamba rais Putin yuko katika hali nzuri ya kiafya ripoti. Taarifa hiyo imetolewa baada ya magazeti ya Uingereza kudai kwamba Putin anapanga kungatuka madarakani mwaka ujao baada ya kuonyesha dalili za kuwa na ugonjwa wa Parkinson. Shirika la kimataifa la Sky Line International Foundation lenye makao yake makuu Stockholm nchini Sweden limeitaka jamii ya kimataifa ishinikize serikali ya Saudi Arabia ili iwaachie huru makumi ya wafungwa wa kisiasa. Na Abdurabu Mansur Hadi, raisi aliyejiuzulu na kukimbilia Saudi Arabia wa Yemen, na wanamgambo wenye mfungamano na kiongozi huyo wametuhumiwa kwamba wanaiba mafuta ya Yemen na kuyapeleka nje ya nchi wakisaidiwa na Saudi Arabia na Imarati. Wapenzi wasikilizaji, waskilizaji, eh, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia eh, matangazo yetu asubuhi hii. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi eh, wakati huu na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu ya asubuhi ya leo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.